PDA

View Full Version : Tà Năng - Phan Dũng - Những đôi chân không vội! (04 - 06/09/2015)

Vaha
28-08-2015, 21:24
1/ Lịch trình:

- Ngày 0 (03/09/2015):

+ 23h30: Tập trung tại 272 Đề Thám (Quận 1), 0h lên xe đi Đức Trọng.

- Ngày 1 (04/09/2015):

+ 4h30: Xuống xe ở Ngã 3 Tà Hine, thuê xe taxi đi vào chợ Đà Loan ăn sáng, sau đó đi chợ mua thực phẩm cho hành trình dài. Từ chợ Đà Loan thuê xe Musso 7 chỗ đi vào Tà Năng, xe ko chạy hết vào bìa rừng đc vì đường xấu nên có thể sẽ đi máy cày của người dân hoặc trek bộ vào bìa rừng, hành trình trek bắt đầu.

+ 12h: Nghỉ trưa, ăn uống, 13h30 tiếp tục di chuyển.

+ 17h: Dừng chân hạ trại trên ngọn đồi cao, chỗ này gần con suối nhỏ có thể lấy nước (cách nơi hạ trại 100m). Đốt lửa trại, sinh hoạt, giao lưu.

~> Trek 15km.

- Ngày 2 (05/09/2015):

+ 6h: Thức dậy sau một đêm thác loạn, vệ sinh cá nhân, ăn sáng, tự do đi dạo.

+ 8h: Xuất phát, phong cảnh trên hành trình ngày thứ 2 đc đánh giá là đẹp nhất, như ở thiên đường, tha hồ chụp hình.

+ 12h: Dừng nghỉ trưa, ăn uống, 13h tiếp tục di chuyển.

+ 17h: Hạ trại dưới chân ngọn đồi trước đây là sân bay trực thăng. Ăn uống, sinh hoạt.

~> Trek 15km.

- Ngày 3 (06/09/2015):

+ 5h30: Dậy ngắm bình minh và biển mây, vệ sinh cá nhân, ăn sáng.

+ 7h30: Tiếp tục lên đường.

+ 12h: Dừng nghỉ trưa, 13h tiếp tục di chuyển.

+ 16h: Đến trung tâm xã Phan Dũng, 17h đi taxi ra Liên Hương đến quán Xuân Lành ăn hải sản, hóng gió biển.

+ 22h: Lên xe giường nằm Phương Uyên về Sài Gòn lúc 4h sáng, kết thúc chuyến đi.

~> Trek 21km.

- Kế hoạch B dự phòng cho chuyến đi nếu có gặp trục trặc: Dạo chơi Đà Lạt, leo Langbiang hoặc địa điểm nào đó sẽ thảo luận và thống nhất trong buổi off.

2/ Chi phí:

- Tự túc ăn uống các bữa sáng và trưa, riêng bữa tối nhóm nấu ăn chung. Dự kiến chi phí khoảng 1tr, bao gồm: vé xe đi Đức Trọng, vé xe về SG, thuê xe, đồ chung cho nhóm,...mang dư 2tr dự phòng.

3/ Liên quan đến chuyến đi:

- Giấy tờ tùy thân

- Lều, túi ngủ, tấm cách nhiệt (bắt buộc phải có lều, nếu ko có thì thuê chung, thay phiên nhau vác)

- Đèn pin, pin dự phòng

- Đồ thay, áo ấm, áo dài tay, áo mưa (loại bịch dày hoặc áo mưa bộ), găng tay, nón, 1 đôi dép lào

- Áo mưa balo (rain cover)

- Túi y tế.

OFF: Lúc 19h t2 (31/8/2015) tại café Hi-End (Nằm trong khuôn viên Hòa Bình, 240 đường 3/2, phường 12, quận 10). Đi 3/2 về hướng quận 5, qua Cao Thắng 100m, nằm bên tay phải.

Nội dung buổi off:

- Giao lưu làm quen

- Phổ biến chi tiết về lịch trình

- Phân chia nhiệm vụ

- Deposit đặt vé xe, mua đồ chung cho đoàn.

Note:

- Vì cung này trek 51km trong 3 ngày 2 đêm (đường rừng, dốc đất cao) nên có yêu cầu với người đăng ký tham gia: thể lực tốt, sức bền dai, ko mắc các bệnh về tim mạch, bệnh tự kỉ, hô hấp, sợ độ cao, thần kinh rung rinh,...Ngoài ra khả năng mang vác với nữ là 12kg, nam có thể trên 20kg. Nên cân nhắc trước khi quyết định tham gia.

- Lịch trình phía trên tham khảo từ nhóm đi trước, có thể sẽ có thay đổi về thời gian.

- Cung Tà Năng - Phan Dũng này hiện đang có một số thông tin về tình hình bất ổn ở đây, mình chưa đi nên ko dám khẳng định thông tin trên là đúng hay sai, mình cũng có check thông tin từ vài nhóm trek và offroad về từ cung này, tình hình có vẻ vẫn ổn. Nên cân nhắc thật kỹ trước khi quyết định tham gia.

Số lượng tham gia: 8 người.

Đăng ký và trao đổi tại group:

https://www.facebook.com/groups/886233294779028/

Vaha
28-08-2015, 21:27
Hiện đang có 2 người tham gia.

Mr_NPT
28-08-2015, 21:48
Chắc bác thớt cũng theo dõi bác Trung Pham & Trần Đặng Đăng Khoa - những người đã trek cung này từ nhiều hướng khác nhau. Theo như bác ấy báo là cung này cực kì khó đi và nguy hiểm ( có lâm tặc ) và hiện tại thì tình hình đang rất căng thẳng. Mình thì cũng rất háo hức cung này cũng như bao người khác, nhưng mình nghĩ nếu trek cung này nên tìm 1 "thổ địa" chính cống ở đây để dẫn đoàn. Vài lời cùng chủ thớt :D

Đây là link fb anh Khoa vừa cảnh báo mấy hôm
https://www.facebook.com/trandangdangkhoa/posts/10206236803017380?pnref=story

P/S: Thật sự thì mình đang tìm đoàn trek cung này :)) Nhưng mà 2/9 có plan rồi :D

Vaha
28-08-2015, 22:51
Cám ơn ý kiến đóng góp của bạn, việc thuê porter + dẫn đường cũng sẽ đc thảo luận trong buổi off. Trong trường hợp ko thuê đc, sẽ đi theo tracklog từ nhóm đi trước.

timeway
29-08-2015, 08:21
Mình cũng có lịch cuối tháng 10 đi cung này rồi, không đi sớm hơn được, cần thời gian tập thể lực và dự trù đồ đạc thêm, đi như này không thể không cẩn thận được, những cái tối thiểu không thể không có

khobautruytim
29-08-2015, 21:31
Nhóm mình chạy xe máy cũng đi cung này : Tà Năng - Phang Dũng , nhưng mà xuất phát ngày 16/9
Đang tưởng tưởng nếu đi cùng 1 ngày chắc sẽ gặp 1 nhóm đi bộ lóc cóc trong rừng , dừng xe ghé lại lập trại giao lưu giữa rừng , vui lắm đây kaka =))

Vaha
30-08-2015, 12:10
Mùa này offroad thì bao phê hehe

kankim
30-08-2015, 14:16
Nhóm Mình vừa đi cung này
Khi đi các bạn lưu ý một vài điểm
Về xin phép: các bạn có thể làm việc trước với Xã Tà Năng, Hôm mình đi có hai anh công an xã hỏi thăm không cho đi nhưng nhờ trong nhóm có anh alfm công an nên họ cho đi, nhóm mình phải làm danh sách tại chỗ để họ lưu thong tin.
cung này không thuê được porter nên tự túc là hạnh phúc, do không có suối uống được các bạn phải mang nước uống cá nhân và nước nấu đồ ăn, lều, ..... cho nên balo mỗi bạn từ 12 /15 kg cả nam lẫn nữ, các bạn nam sẽ phải vác nặng hơn
Các bạn lưu ý cung này không thể đi xe đạp lẫn xe máy, do đó nên từ bỏ ý định này, tốt nhất là đi bộ. do đường lên dốc xuống dốc liên tục với việc mang vác nặng đi trong ba ngày nên rất dễ đau chân đặc biệt là đầu gối, các bạn nên mang bó gối cho an toàn
do đây là đường đi của thợ rừng tuy họ cũng thân thiện nhưng các bạn lưu ý để bảo đảm an toàn, nhất là các bạn nữ không nên tách nhóm đi riêng hoặc đi chậm hơn đoàn đông, không nên mang theo đồ dùng tiền bạc đồ quý nhiều.
Ngày đầu các bạn phải cắm trại trên trên đồi trọc nên gió rất to có thể thổi sập hoặc bay lều nên cànmang theo cọc và dây để giằng, lưu ý nhớ mang theo lều tốt. không thể ngủ võng
ngày hai các bạn có thể đi xa hơn lộ trình nhóm Trung Pham cắm trại trong rừng cạnh bờ suói nơi có mấy cái lán của dân địa phuơng. tuy nhiên suối này không uống hay nấu nướng được.
Nếu tới cắm trại được ở đay, ngày ba bạn chỉ đi 10km là tơi làng phan dung. Khúc cuối này đi hơi nóng nên mất nước nhanh các bạn cần dự trữ đủ nước

timeway
30-08-2015, 14:55
Cung này đi bộ xuyên rừng nên không thể nào đi xe máy được ,dân địa phương rất ít khi đi vào đây do vậy khả năng có đường mòn là khó, phải có người biết đường dắt đi,
Còn nếu các bạn đi lối nào đó bao phía rìa rừng xe có thể đi được thì mình không biết nhé, có mấy ông anh đã từng đi xuyên rừng rồi nên mình chỉ có thể nói vậy.

P/s: Chia sẻ của Kankim là hoàn toàn chính xác .

kankim
30-08-2015, 15:14
Thật ra đây là đường đi của thợ rung nên chỉ có xe máy chuyên dung của họ đi được do cao, bánh xích, dĩa đôn 62 và họ quen đường. Còn các bạn đi xe đạp hay xe máy đều không thể thậm chí gây nguy hiểm cho bản than.
có nhóm đi chung ngày với nhóm mình chỉ mất hai ngày tuy nhiên nhóm đó đi it người lại toàn nam khỏe. nhưng phải gần 22h ngày hai mới ra tơi phan dung. nên theo mình đi ba ngày là tốt nhất.
ở ngày thứ hai các bạn có thể rẽ trái đi tới thác Yaly, chỗ này khá đẹp và tắm , uống đuọc tuy nhiên xa hơn, rất tiếc mình không có tracklog, các bạ có thể xin Trung phạm hay nhóm Hồ Anh Tuấn đi ngày 22/8
Nếu có nhóm nào đi cuối năm mình vẫn có thể đi lại
Nếy

Soikun
30-08-2015, 15:30
theo thông tin mình biết thì đã có 2 team xe máy offroad thành công cung này nhé. Không con đường nào mà dân ta không chinh phục được :gun

khobautruytim
30-08-2015, 18:28
theo thông tin mình biết thì đã có 2 team xe máy offroad thành công cung này nhé. Không con đường nào mà dân ta không chinh phục được :gun

Hử đâu nhảy vào đây vậy kaka =))
Nếu Thớt có ý định chuyển từ đi bộ sang xe máy và xuất phát ngày 16/9 thì hợp nhóm với bạn này luôn nhé , lead đi bằng xe máy Tà Năng - Phan Dũng xuất phát ngày 16/9 đó kaka

timeway
30-08-2015, 23:04
đi xuyên rừng bằng xe luôn hả các bác , hay đi vòng ra ngoài , các bác đi bằng xe máy liệu có tới được cái thác Yaly không vậy

cubi99
30-08-2015, 23:07
Về xin phép: các bạn có thể làm việc trước với Xã Tà Năng, Hôm mình đi có hai anh công an xã hỏi thăm không cho đi nhưng nhờ trong nhóm có anh alfm công an nên họ cho đi, nhóm mình phải làm danh sách tại chỗ để họ lưu thong tin.
cung này không thuê được porter nên tự túc là hạnh phúc, do không có suối uống được các bạn phải mang nước uống cá nhân và nước nấu đồ ăn, lều, ..... cho nên balo mỗi bạn từ 12 /15 kg cả nam lẫn nữ, các bạn nam sẽ phải vác nặng hơn
Các bạn lưu ý cung này không thể đi xe đạp lẫn xe máy, do đó nên từ bỏ ý định này, tốt nhất là đi bộ. do đường lên dốc xuống dốc liên tục với việc mang vác nặng đi trong ba ngày nên rất dễ đau chân đặc biệt là đầu gối, các bạn nên mang bó gối cho an toàn
do đây là đường đi của thợ rừng tuy họ cũng thân thiện nhưng các bạn lưu ý để bảo đảm an toàn, nhất là các bạn nữ không nên tách nhóm đi riêng hoặc đi chậm hơn đoàn đông, không nên mang theo đồ dùng tiền bạc đồ quý nhiều.
Ngày đầu các bạn phải cắm trại trên trên đồi trọc nên gió rất to có thể thổi sập hoặc bay lều nên cànmang theo cọc và dây để giằng, lưu ý nhớ mang theo lều tốt. không thể ngủ võng
ngày hai các bạn có thể đi xa hơn lộ trình nhóm Trung Pham cắm trại trong rừng cạnh bờ suói nơi có mấy cái lán của dân địa phuơng. tuy nhiên suối này không uống hay nấu nướng được.
Nếu tới cắm trại được ở đay, ngày ba bạn chỉ đi 10km là tơi làng phan dung. Khúc cuối này đi hơi nóng nên mất nước nhanh các bạn cần dự trữ đủ nước

Xin cho hỏi thăm , cung nầy như thế nào mà không thể đi offroad vậy bạn . Xin chân thành cảm ơn !

kankim
31-08-2015, 09:50
theo mình các bạn không đi xe máy được do đay là con đường độc đạo của thợ rung nên bánh xe lún sâu có chỗ hơn nửa mét, xe máy đi bị vướng gác chân, đường rất trơn và dốc thẳng đưng nên rất nguy hiểm. Ngoài ra do không thể tránh nhau do chỉ đi được theo bánh xe cũ nên các bạn có thể gây cản trở đường vận chuyển của thợ rung điều này không nên chút nào
Mình có biết hai nhóm bạn nói là đi thành công theo mình các bạn nên gặp họ để hỏi xem họ thành công như thế nào hoặc các bạn nên đi bộ tiền trạm trước khi quyết định có nên đi offroad cung này hay không
đuơng nhiên nếu có ý chí, có kinh nghiệm cùng với trang thiết bị phù hợp khác bạn sẽ chinh phục thành công. Nhưng các bạn cũng nên tìm hiểu kỹ trước khi tham gia để đừng đưa mình vào tình thế nguy hiểm.

timeway
31-08-2015, 10:00
Nên mang theo giày cao cổ hay thấp cổ đi cung này nhỉ, đang lăn tăn quá, giày thấp cổ thì thoải mái, nhẹ, giày cao cổ thì ôm chân dễ chống vắt, chống nước tốt hơn, nhưng nặng

NiCy
31-08-2015, 11:16
Gửi cả nhà:
- Cung này nếu các bạn muốn đi xe máy thì dự trù đi trong ít nhất 5 ngày, thủ theo xăng và chuẩn bị tinh thần 4 người khuân xe qua những chỗ trũng sâu và xe đi về thì có khả năng bán phế liệu luôn. Nhớ mang theo xăng dự trù vì giữa đường không có trạm xăng đâu... và xe chủ yếu chạy số 1 nên rất hao xăng.
- Bạn nào mới lần đầu đi du lịch khám phá thì nên suy xét kỹ trước khi tham gia bởi:
+ Bạn phải chuẩn bị khá nhiều đồ (mà đồ thì phải đi một thời gian mới biết tích lũy được cái gì thực sự quan trong - quan trọng - ít quan trọng - có cũng được)
+ Sức khỏe của bạn phải cỡ xiu nhơn (nam tầm 25kg - nữ 15kg nếu đi bộ) và không ai có thể khuân phụ ai vì tất cả đều phải mang vác nặng như nhau và nếu bạn chậm thì có thể làm chậm cả đoàn... cái kết của việc chậm trễ thì không ai nói trước được
+ Khả năng tùy cơ ứng biến: các bạn gặp từ công an xã, kiểm lâm, thợ rừng, dân địa phương, người đãi vàng... nếu không khéo thì có thể bạn sẽ chả bao giờ khởi hành được hoặc khởi hành không có kết thúc
+ Cung này chả có porter hay guide để các bạn thuê - mướn - giúp đỡ dọc đường... chỉ có bạn và những đồng đội của bạn trong suốt cuộc hành trình. Lâu lâu sẽ có khách lạ hỏi thăm các bạn... Mục đích hỏi thăm thì tùy tình hình thực tế trải nghiệm của từng nhóm.
Mình từng làm lead cung này, lead của a kankim và nhóm mình gặp đầy đủ từ công an, kiểm lâm, thợ rừng, dân địa phương, người đãi vàng... nên hi vọng những lời mình chia sẻ đáng để các bạn lưu tâm.

cubi99
31-08-2015, 12:17
theo mình các bạn không đi xe máy được do đay là con đường độc đạo của thợ rung nên bánh xe lún sâu có chỗ hơn nửa mét, xe máy đi bị vướng gác chân, đường rất trơn và dốc thẳng đưng nên rất nguy hiểm. Ngoài ra do không thể tránh nhau do chỉ đi được theo bánh xe cũ nên các bạn có thể gây cản trở đường vận chuyển của thợ rung điều này không nên chút nào
Mình có biết hai nhóm bạn nói là đi thành công theo mình các bạn nên gặp họ để hỏi xem họ thành công như thế nào hoặc các bạn nên đi bộ tiền trạm trước khi quyết định có nên đi offroad cung này hay không
đuơng nhiên nếu có ý chí, có kinh nghiệm cùng với trang thiết bị phù hợp khác bạn sẽ chinh phục thành công. Nhưng các bạn cũng nên tìm hiểu kỹ trước khi tham gia để đừng đưa mình vào tình thế nguy hiểm.

Rất cám ơn bạn đã cung cấp những thông tin bổ ích . Với dòng xe phổ thông chắc khó vượt qua cho dù có quấn xích bánh như dân phượt thường làm ; cào cào thì có thể nhảy được , bánh gai bám đường tốt nhưng bản quá nhỏ nên không thể chống lầy được , nếu vượt qua chắc phải có ý chí mạnh và dùng quyền trợ giúp ( cột dây - đồng đội kéo ) . Với những khó khăn như bạn nói , xe mình chắc không khó lắm để vượt qua - xe chuyên dụng để đi đường lấy mà !

Soikun
31-08-2015, 13:22
Mình vừa nhận được thông tin. CẢNH BÁO với các bạn đang có ý định đi cung này nhé. Hiện nay tình hình đang CỰC KỲ BẤT ỔN. Lâm tặc hiện đang chia thành 4 phe và "luyện võ" trong rừng:gun :Dam

Mộc Bảo Tín
31-08-2015, 22:40

Góp ý:
1: Nước suối có thể uống được, nếu ai cẩn thận hơn thì có thể đun sôi lên uống hay nấu đồ ăn đảm bảo ko sao.
2: Balo từ 12-15kg đó là dành cho nữ, còn nam ít nhất 20kg
3: Cung này hoàn toàn cỏ thể đi xe máy và xe đạp nhưng độ khó khó hơn nhiều so với đi trek (trek là hợp lý nhất).
4: Hoàn toàn có thể căng võng ngủ, ngày đầu các bạn tới đồi trọc đầu tiên (cảnh đẹp đầu tiên) các bạn đi thẳng thay vì rẻ trái đi theo tracklog của a Trung Phạm, nếu đi theo hướng này thì các bạn sẽ đi xuống mấy con dốc và sẽ thấy 1 chỗ hạ trại cân bằng, tại đây có cây cối để văng võng cũng như để chắn gió đỡ lạnh. Và vì 1 lý dó nữa đó là do các bạn tới điểm đầu tiên cảnh đẹp là khá trễ, nên đi thẳng xuống dưới đó ngủ và sáng hôm sau quay lên lại rẽ phải, lúc đó trời sáng sớm nắng đẹp các bạn chụp hình sẽ đẹp hơn hồi qua!

fhuot
14-10-2015, 12:16
Anh chị tham khảo phim Phượt.TV thực hiện: https://www.youtube.com/watch?v=R8zVHs6-Dr4&list=PLbqTVkLyovqVdXtqP8v7iWPE7PbcSFFwR

https://www.youtube.com/watch?v=R8zVHs6-Dr4&list=PLbqTVkLyovqVdXtqP8v7iWPE7PbcSFFwR