PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc (phần 2)

Tia Nắng
26-08-2015, 10:07
Chủ đề về thông tin du lịch Trung Quốc xin được tiếp tục tại đây.

Trân trọng cảm ơn sự đóng góp và chia sẻ của mọi người cho diễn đàn!

Tia Nắng
26-08-2015, 10:10
Mọi thông tin cũ, các bạn có thể xem lại tại [Tổng hợp] Thông tin du lịch Trung Quốc (https://www.phuot.vn/threads/572-Th%C3%B4ng-tin-du-l%E1%BB%8Bch-Trung-Qu%E1%BB%91c?p=1317266#post1317266).

Xin lỗi vì sự bất tiện này

Trân trọng!

kukhoai
29-08-2015, 15:53
Các phượt thủ ơi, cho mình hỏi một cái đi. Số là tháng 10 tớ muốn làm quả phượt Trung Quốc một phát mà kiếm chưa ra người đồng hành. Tình hình này chắc tớ phải xách ba lô đi một mình. Cơ mà tớ thiệt, tớ chưa đi TQ lần nào, và ko biết tẹo tiếng Trung nào. Với tình hình Hải Dương 981 và abc, các phượt thủ tư vấn giùm xem tớ có nên cứ thế xách balo lên và đi hay chờ tình hình chính trị yên lành lại rùi hãy tính?

Cám ơn nhà phượt nhìu, nhân tiện, bạn gái (già) nào máu thì hoan nghênh đi chung ợ.

(BB)(NT)

anhanh88
30-08-2015, 17:46
Mọi người ơi cho mình hỏi cách dùng cái vpn để vào fb khi sang TQ với. minh phải Tải phần mềm j và mua acc ở đâu???

Em_cha
08-09-2015, 13:17
Các phượt thủ ơi, cho mình hỏi một cái đi. Số là tháng 10 tớ muốn làm quả phượt Trung Quốc một phát mà kiếm chưa ra người đồng hành. Tình hình này chắc tớ phải xách ba lô đi một mình. Cơ mà tớ thiệt, tớ chưa đi TQ lần nào, và ko biết tẹo tiếng Trung nào. Với tình hình Hải Dương 981 và abc, các phượt thủ tư vấn giùm xem tớ có nên cứ thế xách balo lên và đi hay chờ tình hình chính trị yên lành lại rùi hãy tính?

Cám ơn nhà phượt nhìu, nhân tiện, bạn gái (già) nào máu thì hoan nghênh đi chung ợ.

(BB)(NT)

Hải Dương 981 xa lắc xa lơ rồi mà bạn, đợt 30-4 vừa rồi mình có qua ok hết mà, chả vấn đề gì, bây h có sợ thì sợ mấy vụ nổ nhà máy hóa chất bên đó thôi :p

altz1986
09-09-2015, 22:23
Tình hình là cuối tháng 10 đầu tháng 11 em đi Vân Nam (Đại Lý - Lệ Giang - Shangrila - Đức Khâm, Lugu đang làm đường nên em bỏ) mà tìm trên diễn đàn ít chia sẻ về Đức Khâm quá ạ. Các bác cho em hỏi là ĐỨc Khâm có những điểm nào nên đi ạ, với cả nên dành cho Đức Khâm mấy ngày ạ :D

ThaoBB
15-09-2015, 22:16
Vụ HD981 thì không có vấn đề gì đâu, nhưng mình hơi ngại về việc không biết tẹo tiếng Trung nào vì người TQ rất rất kém tiếng Anh, sẽ rất rất khó để tìm được 1 người biết tiếng Anh, và nếu có biết thì cũng nói rất khó nghe - thậm chỉ cả land tour, nên tớ không hiểu bạn sẽ giao tiếp, hỏi thông tin, tìm đường, mua vé, book ks, thậm chí gọi đồ ăn kiểu gì mà không hiểu họ nói gì :)

ThaoBB
15-09-2015, 22:16
Mọi người ơi cho mình hỏi cách dùng cái vpn để vào fb khi sang TQ với. minh phải Tải phần mềm j và mua acc ở đâu???

Vụ HD981 thì không có vấn đề gì đâu, nhưng mình hơi ngại về việc không biết tẹo tiếng Trung nào vì người TQ rất rất kém tiếng Anh, sẽ rất rất khó để tìm được 1 người biết tiếng Anh, và nếu có biết thì cũng nói rất khó nghe - thậm chỉ cả land tour, nên tớ không hiểu bạn sẽ giao tiếp, hỏi thông tin, tìm đường, mua vé, book ks, thậm chí gọi đồ ăn kiểu gì mà không hiểu họ nói gì

Pretty Women
23-09-2015, 14:30
Chào Lavox,

Hi vọng trả lời vẫn kịp. Theo mình chuyến tàu sáng lúc 9h25 ( giờ Bắc Kinh) thì kịp, vì cửa khẩu bắt đầu làm sớm và thủ tục nhanh. Từ cửa khẩu Hà Khẩu, bạn bắt taxi ra ga tàu hekoubei, mất khoảng 15 phút và dưới 30 tệ. Hồi mình đi đầu tháng 7/2015 bắt chuyến đêm Hà Khẩu đi Côn Minh nên mình đi taxi với giá như thế. Ngoài ra có xe buýt ra ga hekoubei nữa nhưng bạn muốn nhanh thì bắt taxi nhé. Chúc bạn chuyến đi tốt lành.

Hi Mod và các bạn vào đọc tin nhắn này,
Vui lòng gửi tin nhắn cho bạn có nick là Lavox giúp vì mình không thể trả lời qua inbox, submit mấy lần mà cứ báo là không thành công. Cám ơn.

Chào bạn :D

Mình có tìm hiểu thì thấy tàu hỏa từ Hà Khẩu đi Côn Minh có chuyến sáng lúc 9h25p, mình dò google maps các thứ mà không tìm ra vị trí chính xác của ga tàu Hekoubei. Đọc thông tin thấy bạn vừa đi về từ tháng 6, bạn cho mình hỏi tí là nếu mình làm thủ tục xuất nhập cảnh xong thì có kịp đi chuyến 9h25 này không? Và từ hải quan Hekou đi ra thì đi phương tiện nào hợp lý để đến ga tàu Hekoubei, giá và thời gian?

Mong bạn giúp đỡ mình, duo xie dũo xie! :D

lavox
23-09-2015, 18:40
Chào Lavox,

Hi vọng trả lời vẫn kịp. Theo mình chuyến tàu sáng lúc 9h25 ( giờ Bắc Kinh) thì kịp, vì cửa khẩu bắt đầu làm sớm và thủ tục nhanh. Từ cửa khẩu Hà Khẩu, bạn bắt taxi ra ga tàu hekoubei, mất khoảng 15 phút và dưới 30 tệ. Hồi mình đi đầu tháng 7/2015 bắt chuyến đêm Hà Khẩu đi Côn Minh nên mình đi taxi với giá như thế. Ngoài ra có xe buýt ra ga hekoubei nữa nhưng bạn muốn nhanh thì bắt taxi nhé. Chúc bạn chuyến đi tốt lành.

Hi Mod và các bạn vào đọc tin nhắn này,
Vui lòng gửi tin nhắn cho bạn có nick là Lavox giúp vì mình không thể trả lời qua inbox, submit mấy lần mà cứ báo là không thành công. Cám ơn.

Cảm ơn bạn nhiều lắm! :D do mình sẽ nối chuyến luôn chuyến tàu từ Kunming đi Chengdu trong đêm nên việc lên kịp chuyến Hekoubei - Kunming lúc 9h25' thì quá ổn rồi. Chúc bạn sức khỏe và có thêm nhiều chuyến đi thú vị nữa nhé! (beer)

JinBui
01-10-2015, 20:50
Em tính giữa tháng 1 đi Vân Nam hoặc Tứ Xuyên.Không biết vào thời điểm 2 chỗ này cảnh vật như thế nào ạ?
6 ngày tính luôn cả thời gian bay từ HCM-Kunming thì có đủ cho Lijiang và Shangrila không ạ?

JinBui
02-10-2015, 06:02
Em đang tính book vé của hãng China Southern để đi Kunming từ HCM.Cho hỏi hãng này giá vé đã bao gồm hành lý phải không các bác ?23kg?? Em không thấy chỗ thông tin về checkin luggage ở đâu hết.Các bác xem giúp em ạ
http://global.csair.com

Em_cha
02-10-2015, 08:59
Em tính giữa tháng 1 đi Vân Nam hoặc Tứ Xuyên.Không biết vào thời điểm 2 chỗ này cảnh vật như thế nào ạ?
6 ngày tính luôn cả thời gian bay từ HCM-Kunming thì có đủ cho Lijiang và Shangrila không ạ?

Nếu chỉ đi Lệ Giang và Shangri La thì 6 ngày là đủ, nhưng mùa này đi Cửu Trại Câu thì đẹp hơn bạn à.

pinky2510
09-10-2015, 10:37
Mò mẫm hoài vẫn chưa thấy thông tin chia sẻ về cách vượt trường thành trèo vào FB tại Trung Quốc. Google thì thấy các bạn nước ngoài chỉ cách đổi VPN, đọc rồi mà vẫn thấy mông lung quá, không biết thực tế các bạn nhà mình đã thử qua và có thành công không?

BunLeo
11-10-2015, 15:31
Anh chị cho e hỏi, xin visa TQ thế nào ah? Mình xin cấp visa gấp thì bao nhiu ngày ah? E ơ tphcm. E định đi Nam Kinh, có hãng máy bay nào rẻ qua đó ko ah?

MrMilan
12-10-2015, 10:58
Nếu chỉ đi Lệ Giang và Shangri La thì 6 ngày là đủ, nhưng mùa này đi Cửu Trại Câu thì đẹp hơn bạn à.

Người ta đi giữa tháng 1 mà, tháng này đi CTC có mà ngắm băng

MrMilan
12-10-2015, 11:00

Bạn nên book thêm vé chặng Kunming - Shangrila sau đó đi bus từ Shangrila về Lệ Giang, tàu Lệ Giang về Kunming hoặc ngược lại, 6 ngày chắc đủ đấy

cocon892003
02-11-2015, 16:16
mọi người có thể cho em hỏi thông tin về dịch vụ làm visa trung quốc 1 lần uy tín ở tphcm ko ạ? em đi hỏi nhiều nơi toàn tầm 90-110$, chát quá ạ, hix :(

truonghoang558
02-11-2015, 16:30
Công ty cổ phần xây dựng, XNK và hoàn thiện Ánh Dương

Địa chỉ: Tầng 1 - Tòa N03 - Trần Quý Kiên - Cầu Giấy - Hà Nội

Điện Thoại: 04.625.84628 - Fax: 04.625.84629

Email1: [email protected]

Email2: [email protected]

fresh_air
05-11-2015, 01:07
Mọi người cho mình hỏi, mình đọc thấy nói mỗi lần vào TQ được hạn 15 ngày. Giờ mình muốn đi hơn 15 ngày (nhưng dưới 30 ngày) thì xin visa bình thường rồi vào TQ gia hạn thêm được không? Hay phải làm sao? Cảm ơn các bạn.

Shimchang
13-11-2015, 21:01
Cả nhà cho em hỏi là di chuyển từ Quảng Châu đến Thượng Hải thì có thể đi phương tiện gì nhanh nhất mà rẻ nhất ko ạ :-s
tất nhiên là trừ phương tiện hàng không rồi ạ..

Em_cha
16-11-2015, 22:14
Cả nhà cho em hỏi là di chuyển từ Quảng Châu đến Thượng Hải thì có thể đi phương tiện gì nhanh nhất mà rẻ nhất ko ạ :-s

Nhanh nhất thì là bay rồi, giá mình vừa check trên qunar.com 1 chiều rẻ nhất là 425Y, bay mất hơn 2 tiếng.
Đi tàu rẻ nhất mất tầm 200Y nhưng 18 tiếng mới tới nơi.

Linh nhi
28-11-2015, 21:41
Mình muốn hỏi kinh nghiệm các bạn đi Phượng Hoàng trấn, từ Phượng Hoàng về Changsha đi như thế nào là thuận tiện nhất?
Thanks mọi người.

MrMilan
28-11-2015, 23:48
Mình muốn hỏi kinh nghiệm các bạn đi Phượng Hoàng trấn, từ Phượng Hoàng về Changsha đi như thế nào là thuận tiện nhất?
Thanks mọi người.

từ PHCT bắt bus ra bến xe Cát Thủ ( Jishou) hoặc bến xe Hoài Hóa ( Huaihua), từ đó có tầu đi Trường Sa.
Không thì đi bus từ Phượng Hoàng đi thẳng Trường Sa, ngày có 9 chuyến, sớm nhất 8h30 muộn nhất 17h, khoảng cách 450km và giá vé 150 tệ

Linh nhi
29-11-2015, 20:08
từ PHCT bắt bus ra bến xe Cát Thủ ( Jishou) hoặc bến xe Hoài Hóa ( Huaihua), từ đó có tầu đi Trường Sa.
Không thì đi bus từ Phượng Hoàng đi thẳng Trường Sa, ngày có 9 chuyến, sớm nhất 8h30 muộn nhất 17h, khoảng cách 450km và giá vé 150 tệ

Cảm ơn bạn. Lúc mình đi trúng ngay dịp lễ 1/5, ko biết bus bên TQ có nhồi nhét ghê giống tại VN ko, kiểu như xe 30 chỗ mà nhét cả 40-50 người đó ?
Còn phương án đi train thì cho mình hỏi thêm 1 chút. Mình có đọc 1 số topic các bạn kể rằng train ở TQ dừng tại ga rất nhanh, chừng 1-2ph chạy hụt hơi mới leo lên dc. Vậy khi đứng chờ ở ga có bảng hiệu rõ ràng báo cho biết là tàu nào để mình biết mà leo lên ko?

MrMilan
29-11-2015, 22:13
Cảm ơn bạn. Lúc mình đi trúng ngay dịp lễ 1/5, ko biết bus bên TQ có nhồi nhét ghê giống tại VN ko, kiểu như xe 30 chỗ mà nhét cả 40-50 người đó ?
Còn phương án đi train thì cho mình hỏi thêm 1 chút. Mình có đọc 1 số topic các bạn kể rằng train ở TQ dừng tại ga rất nhanh, chừng 1-2ph chạy hụt hơi mới leo lên dc. Vậy khi đứng chờ ở ga có bảng hiệu rõ ràng báo cho biết là tàu nào để mình biết mà leo lên ko?

Tầu xe ở TQ ko có nhồi nhét, chỉ hết chuyến thôi.
Đúng là tàu dừng lại ở ga rất nhanh, khoảng 5 phút thôi, chính mình đã phải chạy hộc mặt mới kịp ra tàu đấy, nhưng chỉ chạy trong ga dừng lại tạm đón khách thôi, chứ ga đầu ga cuối thì ko phải lo truyện đó, hơn nữa khi tàu đến sẽ có ký hiệu mã tầu ở thông báo

lathuylinh
09-12-2015, 16:58
Hi cả nhà...
E đang lên lịch cung đường Hà Nội - Tây An - núi Hoa Sơn - núi Võ Đang mà tìm mãi tìm mãi mới thấy mọi người chia sẻ đến đoạn đi Tây An - còn đoạn còn lại tuyệt nhiên ko thấy đâu... Cả nhà ai đã từng đi cung đường này cho e xin chút kinh nghiệm với ah... hiccc... cám ơn tất cả mọi người trc ah

Em_cha
09-12-2015, 18:27
Hi cả nhà...
E đang lên lịch cung đường Hà Nội - Tây An - núi Hoa Sơn - núi Võ Đang mà tìm mãi tìm mãi mới thấy mọi người chia sẻ đến đoạn đi Tây An - còn đoạn còn lại tuyệt nhiên ko thấy đâu... Cả nhà ai đã từng đi cung đường này cho e xin chút kinh nghiệm với ah... hiccc... cám ơn tất cả mọi người trc ah

Hoa Sơn cách Tây An 100km thôi bạn, có thể đi tàu (30-45p) hoặc mua luôn tour tại ks bạn ở.
Từ Tây An cũng có tàu đi Thập Yểm (shiyan) - TP có núi Võ Đang, mất khoảng 6 tiếng. Nếu còn thời gian thì lại đi tàu từ Shiyan lên Trịnh Châu tham quan Thiếu Lâm Tự luôn (khoảng 10 tiếng)
Bạn dự định bao giờ đi cung này ? đã có thớt lập team chưa :) mình cũng nung nấu 1 chuyến Võ Đang - Thiếu Lâm từ lâu.

lathuylinh
10-12-2015, 08:16
Hoa Sơn cách Tây An 100km thôi bạn, có thể đi tàu (30-45p) hoặc mua luôn tour tại ks bạn ở.
Từ Tây An cũng có tàu đi Thập Yểm (shiyan) - TP có núi Võ Đang, mất khoảng 6 tiếng. Nếu còn thời gian thì lại đi tàu từ Shiyan lên Trịnh Châu tham quan Thiếu Lâm Tự luôn (khoảng 10 tiếng)
Bạn dự định bao giờ đi cung này ? đã có thớt lập team chưa :) mình cũng nung nấu 1 chuyến Võ Đang - Thiếu Lâm từ lâu.

Mùa thu sang năm a nhé... tầm ra tết sẽ có vé máy bay km mại đấy... thông tin e thu thập cũng đủ đủ như ý của a bên trên rồi ah... kế hoạch là sẽ bay theo đường chengdu a nhé...

cruze092013
31-12-2015, 12:46

Bạn dùng iphone thì search Free VPN - Onavo Protect nhé! Mà nhiều phần mềm VPN lắm, mình cài vào dùng xong thì về VN lại ko vào được internet nữa nên lại remove ra mất rồi.

cruze092013
31-12-2015, 12:47

Mình cũng đang tìm hiểu để Tết âm lịch đi, thì thấy mọi người bảo là nên đi tàu từ Nam Ninh nếu ko muốn đi máy bay.

cruze092013
31-12-2015, 16:52
Mọi người nên đi Quảng Châu - Thâm Quyến hay đi Thượng Hải - Hàng Châu nhỉ?

Mình định đi từ mùng 2 tết đến khoảng mùng 7 tết. Đang lăn tăn quá, đọc thì thấy Thâm Quyến cũng đẹp quá

Mình tìm hiểu sơ thì nếu đi 5 ngày mà đi tàu không thì đi Thâm Quyến sẽ ổn hơn, còn đi Thượng Hải thì phải đi bằng máy bay. Chi phí đi lại sẽ tăng gấp đôi so với đi tàu.

Đây là dự tính lịch trình đi Thượng Hải - Hàng Châu

https://photos-3.dropbox.com/t/2/AAAsUTprHr-MOoE4yjjzXA2UCB0buCxDE1AsjKdpO-SlEA/12/240453492/png/32x32/1/_/1/2/Shanghai%20-%20Hangzhou.png/EOHW-b4DGPc7IAcoBw/p7lV4-DAYIxb7coOsTdX2m_OnKDKLvNfeKDV4cDmigg?size=1280x96 0&size_mode=3

Còn đây là dự tính lịch trình đi Thâm Quyến - Quảng Châu

https://photos-4.dropbox.com/t/2/AABKQC6t0x5g5Q5Lw0E30EWYdVT_6C5B-JFw4fo7XkIRJA/12/240453492/png/32x32/1/_/1/2/Shenzhen%20-%20Guangzhou.png/EOHW-b4DGPc7IAcoBw/eAFgeDyD_44qbqoLU8AYfXLtr0Qn1dcyad8e4EYswmA?size=1 280x960&size_mode=3

Mọi người có advice gì cho mình ko?

HaLu68
04-01-2016, 10:55
Chào cả nhà, mình là lính mới cũng thích du lịch, đang có nhu cầu đi đến một nước nào đó có tuyết rơi trong Châu Á, mà dự kiến là Trung Quốc. Nhờ cả nhà cho mình chút thông tin về thời gian và địa điểm chắc chắn có tuyết rơi nhé (Vì thực tế chỉ muốn ngắm tuyết rơi và thấy được một màu tuyết trắng phủ kín khắp nơi). Cảm ơn cả nhà trước.

Ngan_Phung
08-01-2016, 14:26
chào các bác,
em đang tính đi du lịch TQ dịp nghỉ tết âm lịch từ Hà Nội theo đường bộ đi Lệ Giang mà không biết tết có đông khách du lịch cháy phòng nghỉ hay có tình trạng hàng quán đóng cửa không các bác cho em lời khuyên, em cám ơn

tieulong327
08-01-2016, 20:17
Bạn nào biết dịch vụ nào làm Visa TQ giá rẻ tại TP.HCM thì chỉ giúp nhóm mình với nhé.
Visa đoàn hay Visa cá nhân đều được.
Many Thanks.

hoangvanphuong75
09-01-2016, 13:30
Đã đến Quảng Châu thì làm luôn Thẩm Khuyến coi như tròn 1 tour, tàu nhanh đi khoảng 1h, nên về trong ngày được.
Nơi hàng năm có lễ hội băng là Harbin, nhìn hình các phuot gửi giống mùa đông nước Nga, ngoài ra có Jilin cạnh Harbin, được miêu tả ngắm tuyết trên cành dạng liễu rủ, ai đã hưởng mùa đông nước Nga sẽ hiểu tuyết dạng liễu rũ...
Lệ Giang nhiều nhà nghỉ, chắc không lo đâu, đúng là dulich China đông như quân Nguyên, nhưng họ đi theo tour hotel không ah, phuot thì hostel.

Shimchang
15-01-2016, 17:12
Cả nhà cho em hỏi hình như giấy thông hành sang TQ được kéo dài thêm thời gian rồi đúng k ạ?
Trước đây hình như là 1 ngày, giờ e thấy mấy cty du lịch đi tour 2-3 ngày mà cũng chỉ dùng giấy thông hành chứ ko dùng visa.

Linh nhi
12-02-2016, 23:29
Có bạn nào biết hiện tại, thuê tour guide nói tiếng Anh, giá 1 ngày khoảng bao nhiu tệ ko ạ?
Cảm ơn nhiều.

MrMilan
14-02-2016, 20:48
Chào cả nhà, mình là lính mới cũng thích du lịch, đang có nhu cầu đi đến một nước nào đó có tuyết rơi trong Châu Á, mà dự kiến là Trung Quốc. Nhờ cả nhà cho mình chút thông tin về thời gian và địa điểm chắc chắn có tuyết rơi nhé (Vì thực tế chỉ muốn ngắm tuyết rơi và thấy được một màu tuyết trắng phủ kín khắp nơi). Cảm ơn cả nhà trước.

Tuyết rơi ở TQ năm vừa rồi nhiều mà, đến Côn Minh còn có tuyết rơi nữa là

boichuchoe
15-03-2016, 23:57
Mn ơi cho em hỏi 1 chút ạ. Bạn em học ở thiên tân nên tháng 4 em muốn sang chơi, tính toán k kĩ nên em chót đặt vé bay từ hà nội đi bắc kinh và nối chuyến ở hongkong, thân con gái đi một mình mà transit lại qua đêm, tiếng thì k thành thạo liệu có nguy cơ j xảy ra k ạ. M7/4 bay r mà em vẫn đắn đo chưa dám làm nốt visa. Em đi hãng hongkong airline, ai có kinh nghiệm transit Ở đây r thì chia set em vs ạ, em hoang mang quá, em cảm ơn mn ạ !

anhlq
18-03-2016, 23:51
Bạn nào định đi Cổ Trấn hay Trương Gia Giới có thể tham khảo lịch trình ở đây nhé: http://travelpx.net/travel/asia/chuyen-di-trung-quoc-dang-nho-den-phuong-hoang-co-tran-truong-gia-gioi.html

JinBui
20-03-2016, 11:13
giưã tháng 5 em sẽ đi Lệ Giang-Shangrila
Các bác cho em hỏi từ sân bay CHangSHui đi phương tiện gì ra tới được ga Côn Minh a (Càng rẽ càng tốt)
Em đang phân vân giữa Shika (Thạch Ca) và Ngọc Long núi tuyết.Thấy đi Ngọc Long cũng tầm 500 tệ rồi.Không biết Shika có rẽ hơn không và vào tháng 5 trên 2 núi này còn tuyết không ạ?
Em thấy 1 số người khuyên không nên đi bus đêm từ Shangri-La về Côn Minh vì nguy hiểm.Có ai đi bus chặng này chưa.Hay e phải đi bus về Lệ Giang r bắt tàu về lại Côn Minh?
FB của em https://www.facebook.com/truongchinh117 ai có hảo tâm cho em FB chat cho nhanh nha.Cám ơn nhiều

taophuongtao
20-03-2016, 16:16
giưã tháng 5 em sẽ đi Lệ Giang-Shangrila
Các bác cho em hỏi từ sân bay CHangSHui đi phương tiện gì ra tới được ga Côn Minh a (Càng rẽ càng tốt)
Em đang phân vân giữa Shika (Thạch Ca) và Ngọc Long núi tuyết.Thấy đi Ngọc Long cũng tầm 500 tệ rồi.Không biết Shika có rẽ hơn không và vào tháng 5 trên 2 núi này còn tuyết không ạ?
Em thấy 1 số người khuyên không nên đi bus đêm từ Shangri-La về Côn Minh vì nguy hiểm.Có ai đi bus chặng này chưa.Hay e phải đi bus về Lệ Giang r bắt tàu về lại Côn Minh?
FB của em https://www.facebook.com/truongchinh117 ai có hảo tâm cho em FB chat cho nhanh nha.Cám ơn nhiều
1, Từ sân bay có tàu điện về ga Côn Minh đó bạn.
2, Theo mình bạn nên đi Ngọc Long, đắt hơn nhưng xứng đáng, đi cả Blue Moon Valley ở Ngọc Long nữa. Tổng vé đi Ngọc Long theo giá mới gần 500 tệ bao gồm Vé xe đến Ngọc Long, vé cáp lên Ngọc Long, vé vào cổng, bus đi Ngọc Long và Blue Moon Valley, vé xe điện đi Blue Moon Valley. Còn Thạch Ca vé 130 tệ lên cáp treo. Còn nếu muốn đi cao hơn nữa, lên Blue Moon vally ở Thạch Ca thì mất thêm tiền, mình chỉ đi đến đoạn giữa đó mà thở không được vì thiếu oxi rồi nên không đi tiếp. Tháng 5 trên Ngọc Long vẫn còn tuyết đấy.
3, Bạn có thể check thử giá máy bay từ Côn Minh -Shangrila đi, cỡ 300 tệ thôi, bay cũng sướng của Lucky air hoặc China Eastern Airline. Bus chặng dài thế sợ bạn mệt thôi chứ trên Tripavisdor tụi Tây vẫn đi mà, nhưng giá ô tô ở TQ đắt gấp đôi đi tàu đấy, muốn tiết kiệm chi phí thì tách đoạn ra, và chia chặng để đi ngày- ghế cứng, đêm - giường cứng sẽ rẻ hơn.

JinBui
28-04-2016, 02:04
Bạn ơi cho hỏi mình bôk trên Ctrip thấy giá vé total là 260CNY gồm thuế phí rồi của hãng Lucky Air .Vậy đã gồm hành lí chưa?
Mấy hãng giá rẽ Lucky Air,Sichuan Airline,Kunming Air.... thì hành lí xách tay với kí gửi được bao nhiêu kg vậy ah?

taophuongtao
28-04-2016, 11:40
7kg bạn nhé, mình nhớ pm cho bạn fb mình rồi mà.
Bạn có thể tham khảo trên web của mấy hãng máy bay đó.

phuongnguyen87
07-05-2016, 21:36
Chào các anh/chị, nhóm em có 4 nữ sẽ đi theo CTC vào tháng 10 này theo lịch trình THÀNH ĐÔ - CỬU TRẠI CÂU - HOÀNG LONG - SONG PHAN - NGA MI - LẠC SƠN. Nhờ các anh, chị hỗ trợ và tư vấn giúp em một số vấn đề:

- 19/10 : Sài Gòn - Thành Đô
Đến Thành Đô lúc 11h tối
- 20/10 : Thành Đô - Cửu Trại Câu ( di chuyển bằng bus). Tối ngủ CTC
--> Nhờ tư vấn khách sạn nào có hỗ trợ đặt giúp xe bus đến CTC. Nếu muốn đặt vé trước từ Việt Nam thì có agent nào hỗ trợ không vì tụi mình đi dịp cao điểm; nên sợ không book được vé.
- 21/10 : Cửu Trại Câu --> Nếu chỉ có ngày thì có đi kịp các địa điểm nổi bật của cả 2 nhánh không? Nhánh nào đẹp hơn và lên xe bus ở hướng nào?
- 22/10: Cửu Trại Câu - Hoàng Long - Song Phan. Tối ngủ Song Phan
--> Có nên thuê xe riêng không, giá cả thế nào? Nếu đi bus đến Hoàng Long, thì sau đó di chuyển về Song Phan bằng phương tiện gì?
- 23/10: Song Phan - Thành Đô. Tối ngủ Thành Đô
- 24/10 - 25/10: Lạc Sơn - Nga Mi: 2 điểm này có thể đi trong 1 ngày được không? Nếu không kịp thì nên ngủ ợ đâu cho tiện lợi và tiết kiệm. So với đi bằng bus và thuê xe riêng, thì chênh lệch giá như thế nào?
- 26/10: Bay chuyến đêm từ Thành Đô - SGN lức 12h

Em xin cám ơn.

maximilian
17-05-2016, 14:23
Từ sân bay Côn Minh không có tàu điện về nhà ga Kunming nhé, metro đó chỉ chạy đến bến xe phía Đông thoai , đi metro là phải đi thêm bú nữa mới đến được ga Kunming; bạn ra khỏi sân bay nhìn phía bên trái sẽ có 1 dàn xe bus đậu và các anh chị nhân viên có đeo băng như thi hoa hậu đứng đó , đến đó hỏi thì sẽ có người chỉ cho xe đi về nhà ga Côn Minh (đi 1 chuyến thôi ), mình không biết tiếng Hoa nhưng hỏi bằng tiếng Anh thì họ cũng nhiệt tình tìm 1 người biết tiếng Anh đến nói chuyện với mình, nhưng mình cũng có chuẩn bị sẵn vài địa danh ghi bằng tiếng Hoa show cho họ xem nên vẫn đi được. Xe bus đêm Shangrila về Kunming người ta đi ào ào đó thôi chả có chi mà sợ, nhưng lúc đó bọn mình đi máy bay hãng Lucky Air vì muốn nhìn núi tuyết từ trên cao hihi, Lucky Air chẳng biết cho bao nhiêu kg hành lí nữa , mình có ba lô khoảng 11kg mà họ vẫn cho kí gửi free, bạn mình cũng khoảng 12kg vẫn cho kí gửi free, đến giờ cũng chả biết hãng đó hoạt động theo mô hình low cost hay full service nữa , lên máy bay họ cho mỗi người 1 chai nước uống. máy bay chỉ có 45 phút thôi , đi xe thì 12 tiếng .

MrMilan
25-05-2016, 16:02
Chào các anh/chị, nhóm em có 4 nữ sẽ đi theo CTC vào tháng 10 này theo lịch trình THÀNH ĐÔ - CỬU TRẠI CÂU - HOÀNG LONG - SONG PHAN - NGA MI - LẠC SƠN. Nhờ các anh, chị hỗ trợ và tư vấn giúp em một số vấn đề:

- 19/10 : Sài Gòn - Thành Đô
Đến Thành Đô lúc 11h tối
- 20/10 : Thành Đô - Cửu Trại Câu ( di chuyển bằng bus). Tối ngủ CTC
--> Nhờ tư vấn khách sạn nào có hỗ trợ đặt giúp xe bus đến CTC. Nếu muốn đặt vé trước từ Việt Nam thì có agent nào hỗ trợ không vì tụi mình đi dịp cao điểm; nên sợ không book được vé.
- 21/10 : Cửu Trại Câu --> Nếu chỉ có ngày thì có đi kịp các địa điểm nổi bật của cả 2 nhánh không? Nhánh nào đẹp hơn và lên xe bus ở hướng nào?
- 22/10: Cửu Trại Câu - Hoàng Long - Song Phan. Tối ngủ Song Phan
--> Có nên thuê xe riêng không, giá cả thế nào? Nếu đi bus đến Hoàng Long, thì sau đó di chuyển về Song Phan bằng phương tiện gì?
- 23/10: Song Phan - Thành Đô. Tối ngủ Thành Đô
- 24/10 - 25/10: Lạc Sơn - Nga Mi: 2 điểm này có thể đi trong 1 ngày được không? Nếu không kịp thì nên ngủ ợ đâu cho tiện lợi và tiết kiệm. So với đi bằng bus và thuê xe riêng, thì chênh lệch giá như thế nào?
- 26/10: Bay chuyến đêm từ Thành Đô - SGN lức 12h

Em xin cám ơn.

Khả năng nhóm bạn miss ngày đầu tiên rất cao, vì đến Thành Đô và lúc 11h tối, lúc đó bến xe bus đã đóng cửa ko mua được vé, hơn nữa đang tháng cao điểm du lịch TQ cho nên vé của ngày hôm sau có khả năng bán hết rồi.
Theo mình biết thì 1 ngày có 19 chuyến xe từ Thành Đô đi CTC, 14 chuyến ở bến xe Chadianzi và 5 chuyến còn lại ở bến xe Xinnanmen.
HÔm đầu tiên tới Thành Đô, các bạn đi bus từ sân bay vào trung tâm thành phố, bắt tiếp taxi ra gần bến xe Chadianzi, ngủ ở đó 1 đêm và sáng sớm dậy book vé thì may chăng còn chỗ nhé.

ở CTC: các bạn đi 1 ngày vẫn kịp, giữa thường thì nhánh bên phải của chữ Y đẹp hơn, kinh nghiệm là cứ bắt Bus lên đỉnh bên phải của chữ Y, trong vé nó có khi khoảng cách giữa các điểm bus, nếu gần thì đi bộ, xa thì đi bus cho nhanh, xuống đến ngã ba của chữ Y lại bắt tiếp bus lên đỉnh bên trái, sau đó đi bus về ngã 3, lúc đó đi bộ xuống phía dưới của chữ Y và bắt bus về.

Nếu nhóm có 4 người thì thuê taxi đi Hoàng Long nhé, đàm phán với nó chở thẳng đi Songpan luôn, trước mình đi mất 100 tệ một người từ CTC đi Hoàng Long và đến Songpan, taxi đợi luôn dưới bến từ sáng tới chiều.
Đến Songpan phải mua vé bus ngay về Thành Đô, ngày có 3 chuyến 6h, 6h30 và 7h sáng nhé.

Lạc Sơn và Nga My ko thể đi trong ngày được, mỗi nơi 1 ngày, đi bus cho nó rẻ, bus ở bến xe Xinnanmen rất nhiều

JinBui
30-05-2016, 22:47
Cho Jin hỏi trong Nam có chỗ nào làm thẻ sinh viên quốc tế isic không ạ? Ngoài Trung Quốc ra thì thẻ này còn xài được ở đâu?
Ở HN thì các bác làm ở đâu ạ? Giúp mình với kkkk

skyofblue
15-06-2016, 13:03
Mình sẽ có thời gian 03 ngày ở Bắc Kinh, đáp máy bay đến Bắc Kinh lúc đêm, nên ko biết sắp xếp lịch tham quan và chọn khách sạn như thế nào cho phù hợp. Nếu dc, mọi người giới thiệu giúp mình một vài khách sạn, hay nhà trọ dc ko, mình search trên Booking.com và Agoda thì nhiều quá, ko biết chọn cái nào. Mình cần một nơi vừa phải, thuận tiện giao thông, an ninh (do là nữ, đi một mình)
Mình không biết tiếng Trung và là lần đầu đi Trung Quốc. Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks all.

Em_cha
21-06-2016, 08:29
Mình sẽ có thời gian 03 ngày ở Bắc Kinh, đáp máy bay đến Bắc Kinh lúc đêm, nên ko biết sắp xếp lịch tham quan và chọn khách sạn như thế nào cho phù hợp. Nếu dc, mọi người giới thiệu giúp mình một vài khách sạn, hay nhà trọ dc ko, mình search trên Booking.com và Agoda thì nhiều quá, ko biết chọn cái nào. Mình cần một nơi vừa phải, thuận tiện giao thông, an ninh (do là nữ, đi một mình)
Mình không biết tiếng Trung và là lần đầu đi Trung Quốc. Mong mọi người giúp đỡ.
Thanks all.

Bạn nên chọn ks ở khu vực Qianmen, 2 quận Dashilan và Chongwenmen vì nơi này gần Tử Cấm Thành, phố đi bộ Vương Phủ Tỉnh lại gần bến xe bus Qianmen (tiền môn) nơi bắt xe đi Vạn Lý Trường Thành (nếu may mắn bạn có thể thuê dc phòng ở 1 khách sạn dc xây dựng theo kiểu tứ hợp viện, ở rất thích)

3 ngày ở Bắc Kinh bạn dành nửa ngày tham quan Tử Cấm Thành (nhớ lên cả công viên Cảnh Sơn phía Bắc của Tử Cấm Thành, leo lên núi thấy dc toàn cảnh Tử Cấm Thành), nửa ngày tham quan Di Hòa Viên, 1 ngày đi tham quan Vạn Lý Trường Thành (cổng Bát Đạt Lĩnh cách tt thành phố khoảng 70km), ngày còn lại bạn có thể dành khám phá thành phố (Các khu phố cổ nhỏ lẩn khuẩn sau các ngôi nhà cao tầng gọi là Hutong胡同..) hoặc tham quan bảo tàng quốc gia, svđ tổ chim....buổi tối bạn có thể loanh quanh khu quảng trường Thiên An Môn, xuống dưới các hầm đi bộ thưởng thức các nghệ sỹ đường phố biểu diễn và dạo phố đi bộ Vương Phủ Tỉnh ở phía Đông Tử Cấm Thành.

dam-thuy-duong
19-07-2016, 00:56
Dear mọi người,
Em là mem mới. Hai vợ chồng em có kế hoạch đi TQ vào khoảng 12/10 đến 2/11. Vé đã book. Em cũng đã nghiên cứu khá nhiều ở trên topic của mình để học hỏi nhưng vẫn còn nhiều điều băn khoăn. Post lên đây mong mọi người giúp đỡ em ạ. Lịch trình của em như sau.
12-17/10:
Bắc KInh
Tối thứ hai 17/10: Đi tàu đến Chengdu.
Thứ 4, thứ 5, thứ 6: 19-20-21/10: Đi Cửu Trại Câu và về Chengdu.
1. Liệu tầm này ở CTC có đông quá không ạ? E định dời đi Phượng Hoàng và Trương Gia Giới trước).
2. Có xe buýt đêm Thành ĐÔ – CTC không, em đọc trên tripadvisor có một cm mới 2016 nói đã có chuyến xuất bến lúc 19;00 từ Chadianzi. Tuy nhiên check trên những trang web như chinagiude này nọ thì không thấy có.
3. Lịch trình trong ba ngày như thế này thì sắp xếp ntn là tốt nhất ạ.
22-23/10: Ở Thành Đô dạo chơi. Thăm Gấu trúc.
24-25-26-27/10: Đi Trương Gia GIới. (Cho em hỏi cách nào tốt nhất để từ Thành Đô đi TGG ạ).
28-29-30-31/10: Phượng Hoàng về Thành Đô.
1/11: Có thể đi Nga My hoặc mệt quá thì nghỉ ngơi.
2/11: Bay Thành Đô Hà Nội.
Em đang suy nghĩ về lịch trình ngược lại. ĐI thẳng từ BK – Phượng Hoàng cổ trấn vì hình như có chuyến tàu thẳng từ BK đến fenghuangcheng. (K27, đi 13 tiếng từ 5 h chiều đến 6 h sáng hôm sau). Tuy nhiên em sợ khi đến CTC, tầm cuối 30-31 tháng 10 thì lá rụng hết). Em cám ơn rất nhiều mọi sự góp ý.

MrMilan
19-07-2016, 10:44
Dear mọi người,
Em là mem mới. Hai vợ chồng em có kế hoạch đi TQ vào khoảng 12/10 đến 2/11. Vé đã book. Em cũng đã nghiên cứu khá nhiều ở trên topic của mình để học hỏi nhưng vẫn còn nhiều điều băn khoăn. Post lên đây mong mọi người giúp đỡ em ạ. Lịch trình của em như sau.
12-17/10:
Bắc KInh
Tối thứ hai 17/10: Đi tàu đến Chengdu.
Thứ 4, thứ 5, thứ 6: 19-20-21/10: Đi Cửu Trại Câu và về Chengdu.
1. Liệu tầm này ở CTC có đông quá không ạ? E định dời đi Phượng Hoàng và Trương Gia Giới trước).
2. Có xe buýt đêm Thành ĐÔ – CTC không, em đọc trên tripadvisor có một cm mới 2016 nói đã có chuyến xuất bến lúc 19;00 từ Chadianzi. Tuy nhiên check trên những trang web như chinagiude này nọ thì không thấy có.
3. Lịch trình trong ba ngày như thế này thì sắp xếp ntn là tốt nhất ạ.
22-23/10: Ở Thành Đô dạo chơi. Thăm Gấu trúc.
24-25-26-27/10: Đi Trương Gia GIới. (Cho em hỏi cách nào tốt nhất để từ Thành Đô đi TGG ạ).
28-29-30-31/10: Phượng Hoàng về Thành Đô.
1/11: Có thể đi Nga My hoặc mệt quá thì nghỉ ngơi.
2/11: Bay Thành Đô Hà Nội.
Em đang suy nghĩ về lịch trình ngược lại. ĐI thẳng từ BK – Phượng Hoàng cổ trấn vì hình như có chuyến tàu thẳng từ BK đến fenghuangcheng. (K27, đi 13 tiếng từ 5 h chiều đến 6 h sáng hôm sau). Tuy nhiên em sợ khi đến CTC, tầm cuối 30-31 tháng 10 thì lá rụng hết). Em cám ơn rất nhiều mọi sự góp ý.

1. Tầm này tháng 10 đông khách lắm nhé, vì tháng cao điểm du lịch ở TQ mà, nhưng được cái là thời tiết và phong cảnh rất đẹp.
2. Từ Thành đô đi TGG có tàu từ Thành Đô đi Trường Sa, sau đó bắt bus hoặc tầu tiếp về TGG.

Đừng tham quá, đến Chengdu đi CTC, Hoàng Long, Songpan, Tứ Cô Nương đi, vòng về TGG và PHCT làm gì cho mệt, thừa thời gian đi tiếp NGa My, Lạc Sơn

Thông tin về bến xe Chadianzi
http://www.travelsichuanguide.com/tour/chadianzibustimetable.html

dam-thuy-duong
19-07-2016, 11:26
Em cám ơn anh MrMilan.

Nếu khả thi em sẽ cố gắng thực hiện những điểm đến em yêu thích. Nếu không thì tùy cơ ứng biến ạ.

Em muốn tham khảo ý kiến của anh xem tầm 28-31 tháng Mười, lá ở Cửu Trại Câu có còn đợi được em không hay đã rụng hết ạ. :)

Cám ơn anh.

MrMilan
19-07-2016, 13:15
Em cám ơn anh MrMilan.

Nếu khả thi em sẽ cố gắng thực hiện những điểm đến em yêu thích. Nếu không thì tùy cơ ứng biến ạ.

Em muốn tham khảo ý kiến của anh xem tầm 28-31 tháng Mười, lá ở Cửu Trại Câu có còn đợi được em không hay đã rụng hết ạ. :)

Cám ơn anh.

Hên xui à, có năm lá đỏ sớm thì cuối tháng 10 đi muộn, nhưng thường đi giữa tháng 10 là đẹp nhất và cũng đông nhất, 1/10 Quốc khánh TQ,bên đó nghỉ cả tuần họ đổ xô đi chơi đông lắm.

myly2409
12-08-2016, 11:24
cả nhà ơi, có ai xin visa du lịch tự túc China k? share giúp mình nhé! tks cả nhà nhiều ạ!

Linh nhi
22-08-2016, 00:26
cả nhà ơi, có ai xin visa du lịch tự túc China k? share giúp mình nhé! tks cả nhà nhiều ạ!

Ở HN bạn làm dịch vụ cho nhanh, mắc thêm chừng 100k. Tại SG, giá dịch vụ bị đội lên tới gần 30$ nên có thể cân nhắc làm tự túc. Chuẩn bị hồ sơ theo trên web ghi rồi đi nộp bình thường thôi.

kwanghan1402
28-08-2016, 23:18
Các anh chị cho em hỏi ở Sài Gòn muốn đi Trương Gia Giới - Phượng Hoàng thì bay kiểu nào cho tiết kiệm chi phí ạ?
1. Bay SG-HN rồi đi tàu Nam Ninh như bình thường mọi ng vẫn đi. Mà đường bay SG_HN thì ít khi có khuyến mãi lắm.
2. Đợi Air Asia KM rồi bay SG_Trùng Khánh sau đó đi tàu/bus nội địa đến Trương Gia Giới. Cái này thì em lại không rành về các tuyến tàu xe nội địa TQ, có trang web nào có thể xem không ạ?
À mà chuyện xin Visa ở SG ấy, em là dân freelance nên ko có bảng lương giấy nghỉ phép gì hết, vậy em có nên tự xin hay nhờ dịch vụ?
Cảm ơn các anh chị

Sammy1309
30-08-2016, 16:04
Mn có ai đang làm visa mà được nhận hồ sơ kg? bạn mình nói hiện tại lsq TQ ở tphcm kg tiếp nhận hso du lịch nữa, mình cũng có liên lạc với mấy cty dl và chỗ nào cũng có cùng câu trả lời là kg làm đc trong khoảng 2 tuần nay rồi.

phuongnguyen87
31-08-2016, 12:00
Chào bạn,

Nhóm mình ( 4 người) cũng đang gặp trường hợp tương tự. Đã book vé đi Cửu Trại Câu xong hết rồi ( nhóm mình đi 19-26/10) mà giờ mấy đại lý cũng không nhận. Một số nơi chỉ nhận đối với trường hợp Visa công tác ( nghĩa là phải có Thư cử đi công tác và Thư mời từ phía TQ)Tụi mình cũng đang rối quá. Nhờ các anh chị hỗ trợ tư vấn giúp.

winnymaru
31-08-2016, 12:45
Cả nhà cho em hỏi, thời gian xuất nhập cảnh ở Hà Khẩu từ mấy h đến mấy h với ah? :shrug:
Em định từ Côn Minh - Hà Khẩu chuyến 12h45'-19h10' mà sợ ko xuất nhập cảnh về VN đc thì toi cơm T_T :((
Em cảm ơn! :">

baokhanh6389
01-09-2016, 17:28
chào anh/ chị

group em có 4 bạn nữ, ở HCM. group em nhờ dịch vụ và đã làm được visa đi CHINA. em nộp ngày 23/8 và mới có kết quả vào ngày 31/08

tuy nhiên, giấy tờ phải cung cấp nhiều lắm đấy ạ, đây là danh sách hồ sơ theo update mới nhất từ LSQ tại HCM nhé (áp dụng từ 17/08/2016)

1. Hộ chiếu gốc còn hạn sử dụng trên 6 tháng kể từ ngày nhập cảnh.

2. 1 tấm hình 4x6, phông trắng (chụp trong vòng 3 tháng gần nhất)

3. Số điện thoại, Chức vụ, nghề nghiệp, địa chỉ nhà, họ tên 1 người thân, số điện thoại người thân, mối quan hệ

4. Giấy chứng minh photo ( nơi sinh Miền Bắc sao y công chứng trên giấy A4).

5. Giấy xác nhận đang làm việc: bản GỐC có đóng dấu , ký tên của Cty chủ quản. Cần thể hiện đầy đủ rõ ràng thông tin liên lạc của Cty (tên Cty, logo, địa chỉ & số đt liên lạc) và thể hiện rõ thông tin đương đơn: Họ Tên, Ngày sinh, giới tính, Số passport, ngày cấp, ngày hết hạn, nơi cấp, nơi sinh. ( áp dụng cho nữ sinh năm 1980 trở về sau )

6. Đơn xin nghỉ phép bản GỐC có đóng dấu , ký tên của Cty chủ quản. Cần thể hiện đầy đủ rõ ràng thông tin liên lạc của Cty (tên Cty, logo, địa chỉ & số đt liên lạc) và thể hiện rõ thông tin đương đơn: Họ Tên, Ngày sinh, giới tính, Số passport, ngày cấp, ngày hết hạn, nơi cấp, nơi sinh, ( áp dụng cho nữ sinh năm 1980 trở về sau )

7. Vé máy bay khứ hồi

8. Đặt phòng khách sạn ( Lãnh sự sẽ gọi Điện thoại kiểm tra )

9. Lịch trình chi tiết tại Trung Quốc

Hy vọng giúp được mọi ng nhé

phuongnguyen87
06-09-2016, 22:03
chào anh/ chị

group em có 4 bạn nữ, ở HCM. group em nhờ dịch vụ và đã làm được visa đi CHINA. em nộp ngày 23/8 và mới có kết quả vào ngày 31/08

tuy nhiên, giấy tờ phải cung cấp nhiều lắm đấy ạ, đây là danh sách hồ sơ theo update mới nhất từ LSQ tại HCM nhé (áp dụng từ 17/08/2016)

1. Hộ chiếu gốc còn hạn sử dụng trên 6 tháng kể từ ngày nhập cảnh.

2. 1 tấm hình 4x6, phông trắng (chụp trong vòng 3 tháng gần nhất)

3. Số điện thoại, Chức vụ, nghề nghiệp, địa chỉ nhà, họ tên 1 người thân, số điện thoại người thân, mối quan hệ

4. Giấy chứng minh photo ( nơi sinh Miền Bắc sao y công chứng trên giấy A4).

5. Giấy xác nhận đang làm việc: bản GỐC có đóng dấu , ký tên của Cty chủ quản. Cần thể hiện đầy đủ rõ ràng thông tin liên lạc của Cty (tên Cty, logo, địa chỉ & số đt liên lạc) và thể hiện rõ thông tin đương đơn: Họ Tên, Ngày sinh, giới tính, Số passport, ngày cấp, ngày hết hạn, nơi cấp, nơi sinh. ( áp dụng cho nữ sinh năm 1980 trở về sau )

6. Đơn xin nghỉ phép bản GỐC có đóng dấu , ký tên của Cty chủ quản. Cần thể hiện đầy đủ rõ ràng thông tin liên lạc của Cty (tên Cty, logo, địa chỉ & số đt liên lạc) và thể hiện rõ thông tin đương đơn: Họ Tên, Ngày sinh, giới tính, Số passport, ngày cấp, ngày hết hạn, nơi cấp, nơi sinh, ( áp dụng cho nữ sinh năm 1980 trở về sau )

7. Vé máy bay khứ hồi

8. Đặt phòng khách sạn ( Lãnh sự sẽ gọi Điện thoại kiểm tra )

9. Lịch trình chi tiết tại Trung Quốc

Hy vọng giúp được mọi ng nhé

Chào bạn,nhóm mình cũng trường hợp tương tự như vậy. Cho mình hỏi:mục số 3 có làm trên form gì không? Ngoài ra, bạn có thể cho mình xin cty dịch vụ đó được không?
Cám ơn bạn trước nhé.

TayNguyen
07-09-2016, 17:42
Mình cũng mới xin Visa TQ từ TP HCM (ngày 22/8/2016). Mình tự làm. Form các bạn có thể download form từ trang web của đại sứ quán:
http://hcmc.chineseconsulate.org/chn/lsfw/ywpd/
Giấy tờ cần chuẩn bị:
1. Form xin visa - dán ảnh 4x6 nền trắng
2. Photo mặt đầu tiên passport - để nguyên A4, không chấp nhận khổ nhỏ hơn
3. Bạn có thể gộp đơn xin nghỉ (có thời gian nghỉ khớp với thời gian đi) và xác nhận thời gian làm việc vào 1 form. Có đóng dấu ký tên.
Bạn nên ghi kèm thông tin trong passport của bạn.
4. Lịch trình
5. Booking khách sạn
6. Vé máy bay
7. Chứng minh tài chính - Tuy trên website ko ghi nhưng mình đã phải đi nộp đến lần thứ 3 vì lý do này. Không cần photo của sổ tiết kiệm. Chỉ cần bản chứng nhận số dư của ngân hàng. Ít nhất 2000USD. Có hiệu lực ít nhất đến thời điểm đi.

Chú ý:

1. Visa du lịch không cần thư mời...
2. Người nào đi người đó tự đi nộp, không chấp nhận nộp giùm. Nếu quan hệ gia đình thì cần nộp kèm bản sao khai sinh
3. Thời gian chờ là 4 ngày làm việc, LSQ sẽ cho phiếu hẹn đến ngân hàng ở Sunwah nộp tiền. Không nộp tiền trước lịch hẹn vì nếu rớt visa, bạn sẽ không được trả tiền lại.
4. Phí là 60USD/người, thanh toán tiền USD.

Mình không biết đến thời điểm này có gì thay đổi không, nhưng lúc mình đi nộp, các công ty dịch vụ ở SG ko nhận hồ sơ du lịch. Việc nộp hồ sơ cũng tuong đối đơn giản. Tuy nhiên vấn đề là bạn có thể vào được đến cửa nộp hồ sơ không.
Hàng chờ rất dài, LSQ chỉ nhận hồ sơ từ 8:30 - 11:00, chưa kể bạn sẽ bị mất lượt vì rất nhiều người chấp nhận trả tiền cò để đi vào.
Lần thứ 3, mình cũng đã phải ngậm ngùi tạm biệt 200K để vào được đến cửa....
Để đỡ mất thời gian chờ đợi, nên chuẩn bị đầy đủ giấy tờ trước khi đi.

phuongnguyen87
08-09-2016, 14:31
Mình cũng mới xin Visa TQ từ TP HCM (ngày 22/8/2016). Mình tự làm. Form các bạn có thể download form từ trang web của đại sứ quán:
Giấy tờ cần chuẩn bị:
3. Bạn có thể gộp đơn xin nghỉ (có thời gian nghỉ khớp với thời gian đi) và xác nhận thời gian làm việc vào 1 form. Có đóng dấu ký tên.
4. Lịch trình
5. Booking khách sạn
6. Vé máy bay
7. Chứng minh tài chính - Tuy trên website ko ghi nhưng mình đã phải đi nộp đến lần thứ 3 vì lý do này. Không cần photo của sổ tiết kiệm. Chỉ cần bản chứng nhận số dư của ngân hàng. Ít nhất 2000USD. Có hiệu lực ít nhất đến thời điểm đi.

Chú ý:

2. Người nào đi người đó tự đi nộp, không chấp nhận nộp giùm. Nếu quan hệ gia đình thì cần nộp kèm bản sao khai sinh
3. Thời gian chờ là 4 ngày làm việc, LSQ sẽ cho phiếu hẹn đến ngân hàng ở Sunwah nộp tiền. Không nộp tiền trước lịch hẹn vì nếu rớt visa, bạn sẽ không được trả tiền lại.

Mình không biết đến thời điểm này có gì thay đổi không, nhưng lúc mình đi nộp, các công ty dịch vụ ở SG ko nhận hồ sơ du lịch. Việc nộp hồ sơ cũng tuong đối đơn giản. Tuy nhiên vấn đề là bạn có thể vào được đến cửa nộp hồ sơ không.
Hàng chờ rất dài, LSQ chỉ nhận hồ sơ từ 8:30 - 11:00, chưa kể bạn sẽ bị mất lượt vì rất nhiều người chấp nhận trả tiền cò để đi vào.

@ Tây Nguyên,

Chào bạn, cho mình hỏi thêm:

- Form Visa: mình đến nơi rồi mới lấy form để điền hay là tải đơn về; rồi điền sẵn luôn.
- Chứng minh tài chính: nếu mình có sổ tiết kiệm thì chỉ cần photo trên nền giấy A4 đúng không bạn?
- Thời gian nhận hồ sơ: mình thấy lịch làm việc của Lãnh sự quán (sáng + chiều); vậy buổi chiều có nộp được không?
Cám ơn bạn nhé

TayNguyen
08-09-2016, 15:39
@phuongnguyen87:
- Bạn nên điền trước. Vì form visa rất dài - đến 4 trang lận, nhiều thông tin phải điền nữa. Lúc đứng xếp hàng không có chỗ để ghi. Khi vào đến trong, lấy số thứ tự là gần như đến lượt. Tuy form trên website là Trung-Anh nhưng bạn chỉ cần điền tiếng việt.
- Lúc mình làm, có photo sổ tiết kiệm nhưng ko bị thu. Chỉ lấy bản chính của tờ chứng nhận số dư của ngân hàng. Mình làm của BIDV, mất 110k - hic, rất xót của.
- LSQ chỉ có làm buổi sáng thôi bạn. Cả nhận hồ sơ lẫn trả kết quả. Nếu bạn có thời gian rảnh, đến xếp hàng càng sớm càng tốt. Nếu không xác suất xếp hàng 2 tiếng rồi bị cho về vì hết số là rất cao.

baokhanh6389
08-09-2016, 17:51
bạn ơi, bạn thử contact với dịch vụ này nhé
Vo Khac Duy (Mr.)

[T] +84 8 3911 2286

[E] [email protected]

Vì bên cty mình cho nghỉ rất khó nên mình sử dụng dịch vụ làm visa luôn

Chỗ anh Duy làm mình thấy đàng hoàng lắm, mình xin visa đi Hongkong và TQ đều ở chỗ này

phuongnguyen87
09-09-2016, 08:40
@ TayNguyen,

Cám ơn bạn đã tư vấn giúp.

tabi
13-09-2016, 13:41
Hồi đầu năm mình đi về tới Hà khẩu là 8h hơn thì 9h tối vẫn làm thủ tục được, hình như làm tới 22h bạn ah.

Bactrungnam
16-09-2016, 10:45
Co anh em nao dang o tp tuyen chau trung quoc ko minh sap di qua do nhung ki biet nhieu thong tin .minh can nguoi phien dich nho dien dan hepl

s0n_1610
04-10-2016, 02:17
Giữa tháng 10 mình có chuyến du lịch Quảng Châu - Phượng Hoàng Cổ Trấn.

-Các bạn tư vấn giúp mình phương tiện lại. Mình ở Hà Nội. Visa thì minh có rồi

-Mình muốn đi tàu hỏa và đến Quảng Châu trước, xog mới đi tiếp Phượng Hoàng Cổ Trấn

-Các bạn tư vấn giúp mình các địa điểm tham quan ở: Quảng Châu và Phượng Hoàng cố Trấn, lịch trình đi thăm quan từng ngày luôn cho tiện

-Và bên Trung Quốc vào facebook bằng cách nào, đăng kí 3g ở TQ thế nào

-Mình cảm ơn

thang1duong
04-10-2016, 05:25
Chào mọi người, mình có thắc mắc về Visa transit 24 hours ở Trung Quốc:
Mình có kiểm tra trên mạng thì thấy nếu người Việt quá cảnh tại trung quốc dưới 24 tiếng thì được miễn visa, mọi người ai đã từng quá cảnh tại Trung Quốc cho mình kinh nghiệm với.

dam-thuy-duong
29-11-2016, 12:55
- Bạn cài Betternet để sử dụng Facebook nhé.
- Ở TQ bạn ra cửa hàng mua sim, nó có Unicom và ChinaMobile là nhiều. Mình dùng của Unicom. Mua sim 130 tệ và dùng Internet vô cùng tiết kiệm thì đủ từ ngày đi đến ngày về. ( Mình đi 21 ngày). Tuy nhiên việc mua sim khá là khó nếu như bạn không biết tiếng Trung, nên nhờ người hoặc tự túc tra những thứ mình cần trong sim bằng từ điển trước. Nhớ đem hộ chiếu. Ở Quảng Châu thì mình không biết có dễ dàng hơn không. Đây là mình mua ở Bắc Kinh.
- PHCT thì nhỏ. Đi một ngày là hết. Mình thích lang thang nên ở đây tới 3 ngày. Cứ đi lang thang trong cổ trấn, bên dòng sông, đi qua đi lại cầu Hồng Kiều. Điểm du lịch thì nó có 10 điểm nổi bật trong cổ trấn, như kiểu mình đi Hội An í, có nguyên một cái phố cổ nhưng có một số chỗ đi vào phải trả tiền. Giá vé của PHCT là 148 tệ, bao gồm đi tàu trên sông.

dam-thuy-duong
29-11-2016, 12:58
Hi anh Milan, em đã hoàn thành lịch trình của mình khá suôn sẻ. Cửu Trại Câu ngày em đi lá còn chưa vàng hết cơ ạ. Đúng là hên xui. Tuy nhiên cảnh đúng là đẹp. Em mê mấy cái hồ. Cám ơn anh đã giúp đỡ em.

Con Lạc Đà
08-02-2017, 17:07
Chào toàn thể mem phượt, hiện tôi đang có ý định đi TQ nên nhờ mọi người tư vấn một chút về vấn đề visa. Visa du lịch có visa tự túc hay không? Nếu có thì có mấy loại visa (ví dụ như visa 1 tháng hay 2 tháng có không?)? Nếu lần đầu đi TQ thì có xin loại visa dài hạn hay multi được không?

Xin cảm ơn!

cruze092013
27-02-2017, 15:57
Sorry, là lẽ ra phải post bài này từ Tết 2016 mà hôm nay dọn máy tính mới thấy. Không hiểu sao lúc đi về mình bận gì mà quên béng mất.

Chuyện là năm ngoái mình tìm hiểu đi Trung Quốc tự túc (tết 2016) và có lên đây hỏi các bạn lịch trình, nên đi Thượng Hải Tô Châu hay Thẩm Quyến Hồng Kông, cuối cùng thì mình chọn đi Thẩm Quyến - Tây An vì muốn đi xem lăng mộ Tần Thủy Hoàng. Thông tin chuyến đi như dưới đây, giờ đọc lại thấy cũng hơi quên quên rồi, đoạn chia sẻ kinh nghiệm ở cuối còn có mấy chấm chấm nữa mà ko nhớ hồi đó định viết gì.

Các bạn thông cảm nhé! Hi vọng thông tin này có ích với một số bạn.

----------------------------------------------------------------------------------------------
Mình đi Trung Quốc dịp tết âm về rồi đây, viết một chút kinh nghiệm cho các bạn đọc nhé!

Mình đi từ mùng 2 đến mùng 7 về Hanoi, đi bằng đường bộ qua cửa khẩu hữu nghị của Lạng Sơn. Trong 5 ngày đó mình đi 2 thành phố nên nói thật là hơi mệt và cũng xem được ít thôi, mình chỉ chọn cái gì cần xem để xem chứ ko đi thăm quan hết được.

Đi từ Việt Nam sang Trung Quốc bằng đường Bộ

Đi xe khách từ Hanoi lên thẳng cửa khẩu Hữu Nghị. Có rất nhiều xe, nhưng mình đi xe VIP của nhà xe Ninh Quỳnh, là dạng xe Ford 16 chỗ nhưng sửa lại chỉ còn 9 chỗ nên có 7 ghế có thể ngả sâu ra như giường năm được. 200k/vé

Đến Hữu Nghị làm thủ tục nhập cảnh xong mình bắt taxi đi vào Nam Ninh, 1 xe taxi ngày thường là khoảng 400 tệ, nhưng tết thì là 450 tệ. Từ cửa khẩu vào Nanning khoảng 200km đi mất 1h30ph vì đường cao tốc họ toàn chạy 120km/h.

Mình đã mua vé tàu cao tốc đi từ Nam Ninh đi Thẩm Quyến trước, tàu này đi từ bến Nanningdong là bên tàu mới. Vì mình nhầm nên taxi chỉ đưa đến Nanning Railway Station là bến tàu ở giữa thành phố, vào đó lấy vé tàu xong mình phải bắt xe bus số 7 để đến Nanningdong cách đó 10km.

Tàu nhanh từ Nanning đi Shenzhen có 2 giờ, 11.35am và 6pm, vì mình đi trong ngày nên chọn chuyến 6pm. Bến tàu Nanningdong mới mở rất to và đẹp, tầu đến đúng từng phút, lên tàu ngồi đến 10.45pm đến Shenzhen North Station, là nơi giao giữa line tím và line đỏ của subway nên từ đây các bạn có thể đi về khu trung tâm rất tiện lợi.

Khu mình ở gần trạm subway nên hầu hết mình di chuyển ở Shenzhen bằng subway, ngoài ra các bạn có thể đi bus cũng rất tiện lợi. Mình dùng bản đồ của Iphone và thêm bản đồ Baidu (các phần mềm để dùng mình sẽ nói sau nhé)

Thẩm Quyến (Shenzhen – 2 ngày)

Do di chuyển ngày đầu mệt và đến muộn nên sáng ngày thứ 2 phải hơn 11am mình mới ra khỏi phòng. Đầu tiên là đi mua thêm sim điện thoại, vì sim đi mượn là China Mobile dùng sóng 3G rất yếu. Mình mua thêm sim của China Unicom, loại prepaid mua 50 tệ được sử dụng 400MB và có 50 tệ gọi điện.

Sau đó đi Window of the World, vé vào cửa là 180 tệ/người. Nói thật là đi vào rồi mình thấy phí tiền quá vì các công trình xây rất bé và xấu xí ko đẹp đẽ gì, 180 tệ đó nên bỏ ống chờ đi du lịch đến các điểm đó thật thì sẽ tốt hơn :D. Có trạm subway dừng ngay tại Window of the World nên rất tiện lợi nhé!

Sau khi đi Window of the World, mình bắt xe bus đi Ikea. Chẳng hiểu sao đến thành phố nào có Ikea mình đều thích đi ngó, Ikea ở Shenzhen giống mọi Ikea khác, to đẹp và đầy đủ đồ. Nhưng bên cạnh Ikea là cửa hàng bán đồ thể thao của Decathlon, mình mất hơn 2 tiếng đồng hồ ở đó vì đồ gì cũng ngắm và muốn mua.

Cuối cùng, từ 4pm cho đến 10pm là mình ở Decathlon và Ikea, mua được kha khá đồ.

Mục đích chuyến đi của mình là đi chơi và mua sắm nên mình ko dành nhiều thời gian cho các khu vui chơi như kiểu Happy Valey hay Safari ở Shenzhen. Ngày thứ 3 hoàn toàn mình đi shopping, đi chợ điện tử Yuan Wang rồi đi Coco Park và Dongmen Street, nói chung là đồ có rất nhiều thứ. Các thương hiệu thời trang, đồ thể thao, nhà bếp… đều có đủ. Chợ điện tử khá hay ho như kiểu chợ Đông Kinh ở Lạng Sơn, bán nhiều đồ phụ kiện rồi điện thoại, khi mua cẩn thận hàng fake thôi.

Tây An (Xi’An – 2 ngày)

Sáng sớm ngày thứ tư mình bay từ Shenzhen đi Tây An (Xi’An), mục đích đi Xi’An là để tới xem lăng mộ Tần Thủy Hoàng.

Khác với ở Shenzhen, mình xác định là đi mua sắm thì tới Xi’An mục đích là đi ngắm cảnh. Nhưng Xi’An rất thú vị, dù nhiều tòa nhà nhìn cổ kính và cũ kĩ nhưng bên trong thì rất nhiều thương hiệu xịn và nổi tiếng, nhiều trung tâm thương mại mình thấy còn cao cấp hơn mấy cái mình đi ở Shenzhen. Nên thật ra ở Xi’An hoàn toàn có thể kết hợp ngắm cảnh và mua sắm được.

Tại Xi’An hệ thống tàu điện ngầm chưa phát triển nhưng bù lại di chuyển bằng xe bus cũng khá thuận lợi. Mình đặt khách sạn ở Hundred Chain Business Hotel, ngay khu trung tâm bên cạnh Bell Tower. Giá khách sạn thì quá rẻ có 800k/đêm mà phòng thì rộng phải cả hơn 20m2, sạch sẽ và tiện nghi.

Bay chuyến sớm nên khoảng 11h là mình về tới khách sạn rồi. Từ sân bay di chuyển bằng xe bus sân bay về ks mất khoảng hơn 1h đồng hồ, và tới điểm cuối của airport bus thì mình đi bus về khách sạn. Do cũng mệt vì đi lại nên mình quyết định dời việc đi lăng mộ Tần Thủy Hoàng sang sáng hôm sau thay vì đi luôn chiều ngày tới Xi’An.

Cả buổi chiều và tối mình chỉ ở quanh quẩn mấy khu trung tâm thương mại quanh Bell Tower vì hôm đó trời mưa tuyết, nhiệt độ dưới -2*C nên thật sự là quá lạnh đối với mình khi phải đi ra ngoài đường.

Sáng hôm sau thì tầm 8h sáng mình ra khỏi khách sạn để đi lăng mộ Tần Thủy Hoàng, mình di chuyển bằng xe bus. Xe bus ở Xi’An quá rẻ đến mức ko chịu nổi, từ Bell Tower mình phải đi 2 chặng, đi bus đầu tiên để ra đến điểm bắt xe 307 đi Bing Ma Tong là điểm cuối để đến lăng mộ Tần Thủy Hoàng. Chuyến bus đầu tiên mình mất 2 tệ cho cả hai người.

Khi lên được bus 307 thì thấy bảo là xe này ko đi đến Bing Ma Tong vì đang phải chờ băng tan mới vào được (mình hoàn toàn ko biết tiếng Trung mà chỉ dùng phần mềm dịch tiếng Anh – Trung để giao tiếp nên cũng ko hiểu lắm). Mình okie và nói rằng cho mình tới điểm gần Bing Ma Tong nhất, thì họ thu của mình 5 tệ cho hai người.

Đi khoảng gần 1h đồng hồ thì phụ xe bus (là con gái, bên này phụ xe là gái mới hay chứ) đưa điện thoại có đoạn dịch đại ý là: hai đứa mình rất may mắn vì mới 1ph trước họ được báo là xe được tới Bing Ma Tong và thu thêm 6 tệ. Vậy là tổng cộng mình mất 13 tệ cho 2 người để đi chặng đường hơn 35km tới lăng mộ Tần Thủy Hoàng, giá thật sự ko thể rẻ hơn.

Đến khu Terracotta khoảng đầu giờ chiều, mua vé vào cửa theo giá của mùa đông là 120 tệ/ng, đi vào khu lăng mộ. Thật sự là ngưỡng mộ về sự hoành tráng của công trình. Có điều thời tiết quá lạnh là lạnh, lúc mình mới đến và trên đường vào lăng mộ tuyết vẫn rơi. Đi qua HuaQing Palace trên bus 307 mà tuyết phủ trắng xóa luôn.

Người Trung Quốc đến xem cũng rất đông, trong Terracotta có rất nhiều đồ lưu niệm để mua về làm quà tặng và có bán 2 loại đặc sản là quả Lựu và Hồng. Nhưng lúc đó vì quá lạnh nên mình ko còn tâm trạng để xách về nữa.

Chiều về thì do ko tìm được trạm bus 307 nên mình phải đi xe có chữ đi từ Xi’An Railway Station tới Terracotta. Vé về đắt hơn là 13 tệ cho một người.

Tối cuối cùng ở Tây An, do thời tiết vẫn lạnh và cũng mệt nên mình ko di chuyển ra khỏi khu Bell Tower mà chỉ ở quanh đó. Kế hoạch thăm thú Xi’An bị dừng lại vì thời tiết quá lạnh nên đối với mình ở Tây An mình biết mỗi Bell Tower và Terracotta.

Bay từ Xi’An về Nanning và từ Nanning về Việt Nam

Sáng sớm hôm cuối cùng mình bay chuyến sớm từ Xi’An về Nanning, tới Nanning tầm trưa là bắt taxi về Hữu Nghị Quan luôn. Taxi tại sân bay Nanning hét giá rất kinh, toàn 1200 tệ với cả 800-900 tệ, cuối cùng mình được 1 anh mặc quần áo police môi giới cho lên sảnh Departure, ghép xe đi xe Mercedes Benz với 6 khách khác. Về Hữu Nghị Quan tính giá 450 tệ/2 người. Vì mình ko biết tiếng và đó cũng là giá mình có thể trả nên cũng okie luôn.

Chia sẻ kinh nghiệm

• Các bạn đọc lịch trình chuyến đi của mình các bạn có thể thấy mình ko đi nhiều nơi tuy nhiên với 2 người hoàn toàn ko biết tiếng Trung thì mình thấy đi như mình quá okie rồi.
• 2 đứa mình đi thì chỉ có mình nói được tiếng Anh, còn bạn đi cùng thì ko biết tiếng Anh, cả hai đứa đều chỉ biết 2 câu tiếng Trung là Ní Hảo và Xia Xỉa :D
• Công cụ giao tiếp chính của bọn mình là phần mềm dịch của Youdao translator (phần mềm này được một bạn người Trung Quốc chỉ cho khi mình đi Bắc Kinh năm ngoái)
• Trước khi đi mình đọc khá nhiều thông tin trên www.travelchinaguide.com – Đây là một website khá hay viết kỹ về các điểm du lịch tại Trung Quốc
• Ngoài ra mình cài thêm phần mềm China Travel Nehow trên appstore, cũng có chi tiết về các thành phố du lịch chính và các điểm du lịch tại mỗi thành phố
• Mình download và in sẵn bản đồ subway và bản đồ thành phố của Shenzhen và Xi’An trước khi đi
• Các chuyến bay và vé tàu cùng với khách sạn mình đặt qua website www.english.ctrip.com đặt qua web này khá thuận tiện.
• Tại Trung Quốc, google rất khó dùng, phải cài VPN mà cũng chập chờn. Maps của Iphone dùng trên đó cũng ko tiện lắm vì đường phố bằng chữ anphabet là TQ họ ko có hiểu. Khi đến Shenzhen tại tàu điện ngầm mình gặp 1 bạn nói được tiếng Anh nên nhờ bạn ấy viết cho tên phần mềm map của Baidu bằng tiếng Trung vào note để về khách sạn cài đặt. Sau khi cài được Baidu thì mình thấy việc di chuyển dễ hơn nhiều, dù mình ko đọc được tiếng Trung nhưng mình luôn tìm bằng map của iphone trước sau đó confirm lại bằng map của Baidu để chắc chắn. Tại các thành phố hiện đại và cập nhật như Shenzhen thì chỉ map của iphone là đủ nhưng ở Xi’An thì có nhiều cái iphone chưa cập nhật nên việc confirm lại bằng map của Baidu là rất cần.

Haelee
20-03-2017, 12:03
Nhà mình có âi đi Trung Quốc bằng giấy thông hành chưa ạ? thực tế thì có được ở 1 tháng như họ nói và được đi vào sâu đến đâu là tối đa ạ? mình muốn đi tỉnh Vân Nam giáp với VN thôi, đi Côn Minh vài ngày thôi mà làm visa đắt quá so với giấy thông hành có hơn 300k

charm
04-04-2017, 14:53
Các bạn cho mình hỏi gấp là ba mẹ mình có visa dạng visa đoàn 2 người chung 1 cái visa, nhưng vì có việc đột xuất ba mình không đi được thì mẹ mình vẫn đi được phải không ạ? Thanks các bạn.

Em_cha
10-04-2017, 09:53
Bạn nào chuẩn bị đi TQ thì nên làm visa sớm nhé. Hiện chính sách của ĐSQ TQ đã có thay đổi lớn với những ai xin visa TQ lần đầu:
Từ ngày 17/08/2016 tất cả các sổ trắng ( bao gồm tất cả các lứa tuổi, sổ trắng có nghĩa là chưa đi Trung Quốc bao giờ) cần nộp hồ sơ :
- Các giấy tờ công văn, vé, đặt phòng
- 01 tờ khai ( điền tờ khai rõ ràng, đầy đủ) + 01 ảnh màu không scan
- Chứng minh thư photo rõ ràng
- Hộ khẩu photo rõ ràng
- Đơn xin nghỉ phép ( cần có thông tin sau : chức vụ, thời gian công tác, thời gian xin nghỉ, bắt buộc có địa chỉ và sđt của công ty)
Thời gian chờ đối với những trường hợp này cũng lâu hơn do hiện tại quy định: Mỗi ngày mỗi công ty nộp các số trình duyệt không quá 20 quyển ( bao gồm tất cả các loại visa, không bao gồm visa Hongkong).
Hôm qua mình hỏi đại lý thời gian làm thì họ hẹn sang tháng 5 mới lấy dc.

hoangvanphuong75
10-04-2017, 13:58
@haelee: gia đình anh có đi tour Nam Ninh của Hongai tour. Trở về bình an, tụi anh người trong Nam.
Chắc chỉ mua tour thôi em, vì giấy thông hành mà.

blackwhitentd
16-04-2017, 09:42
Em vừa mới đi Thượng Hải về đây. Không có google hơi vất bác nào cần tham khảo gì inbox em

Shachou
26-04-2017, 19:01
Giấy tờ cần chuẩn bị:
4. Lịch trình
5. Booking khách sạn
6. Vé máy bay

Chú ý:

Bạn cho mình hỏi là bạn đi lần đầu hay đã đi nhiều lần Trung Quốc rồi, sao bây giờ thủ tục xin visa phức tạp thế này rồi cơ à?

Lần trước mình điền mỗi form tờ khai và copy CMTND đến là nộp được rồi.

Có bạn nào đã từng đi Trung Quốc rồi và tự xin vi sa lại cho mình xin tí kinh nghiệm thực tế.

Mình cám ơn.

vianh90
28-04-2017, 16:54
Chào cả nhà ạ. Tình hình là em đang rất muốn đi Bắc Kinh tự túc. Thì không hiểu là nếu qua đó thì ngôn ngữ có phải rào cản lớn không ạ? Đi lại phương tiện công cộng ở BK có khó khăn không và chi phí giá cả như thế nào ạ? :D (Em chỉ muốn đi mỗi BK thôi ạ)

charm
28-04-2017, 22:49
Mình mới đi BK tự túc 4 ngày hồi đầu tháng và mình không biết tiếng Hoa. Theo mình thấy ngôn ngữ không hẳn là rào cản lớn, vì ở những địa điểm du lịch chính hoặc ga tàu điện đều có bảng tên tiếng Anh và hướng dẫn tương đối bằng tiếng Anh. Người dân ít nói tiếng Anh, nhưng họ có thể hiểu những từ keyword chính. Ngoài ra bạn có thể thủ sẵn wifi hoặc 3G theo người, cài bản vpn betternet bản dùng thử thì vào facebook, google vô tư. Mình chưa thử đi bus nhưng mình nghĩ cũng không khó nếu có google.

nguyenkha
08-05-2017, 14:55
Nay mình mới tới LSQ TQ tính nộp visa Macau nhưng họ nói sẽ không kịp nên mình nộp visa TQ. Vì mình tính đi HK chơi nên xin thêm để có gì đi chơi. Nói chung hồ sơ như sau, mình đi lần đầu:

- Form: Có thể tải sẵn trên web LSQ, mình điền vào file PDF rồi in ra ký tên thôi
- Ảnh dán 4x6 vào đơn và 1 ảnh riêng (ko biết sao họ đòi 2 tấm, trong khi web chỉ nói 1)
- Lịch trình đính kèm: Mình nộp lịch trình HK + Shenzen
- Vé máy bay HK (mình thấy rẻ nên mua trước), đặt phòng ở HK (mình chỉ qua Shenzen chơi trong ngày)
- Photo trang đầu passport: Mình photo cả cuốn do tính nộp Macau, họ trả lại phần kia
- Giấy xác nhận việc làm + cho phép đi du lịch
- Sao kê tài khoản lương 3 tháng
- Xác nhận số dư

Ngoài ra mình nộp kèm thêm confirmation của HK là đã cấp visa cho mình (do visa gửi bưu điện chưa về tới). Các giấy tờ khách chứng minh thu nhập, công việc như thuế, hợp đồng, sao kê tài khoản cá nhân, thẻ họ đều trả lại hết cả bản sao lẫn bản gốc. Nhân viên đưa giấy hẹn mình thứ 5 này lên lấy kết quả (và đóng $60), không thu tiền lúc nộp.

hankin
03-06-2017, 10:56
Bạn nào biết chỗ nào làm visa trung quốc o tphcm thủ tục đơn giản ko? ( chỉ cần passport và hình )

htrang192
17-06-2017, 23:18
Chào mọi người, mình đang tìm hiểu làm visa TQ. Mình có thắc mắc sau nhờ các bạn chỉ giúp: Theo yêu cầu trên LSQ ở HCM thì cá nhân căn cứ vào nơi cư trú để nộp hồ sơ làm visa. Vậy nếu hộ khẩu mình ở HN, đang sống và làm việc tại HCM (có tạm trú) thì mình có thể nộp hồ sơ ở HCM ko, hay bắt buộc phải ra HN? Thanks mọi người

khoabin
15-07-2017, 21:17
Chào các bạn, mình tính đi Trương Gia Giới. Cho hỏi tại khu này thì nên chọn lọc đi nhưng nơi nào nếu có 2 ngày hoặc 3 ngày tại đây. Tại mình nghe nói cảnh các khu đều na ná như nhau.
Ngoài ra nhờ các bạn tư vấn đi thời gian nào ở Trung Quốc là vắng khách du lịch mà thời tiết đẹp. Mình rảnh từ tháng 8 tới tháng 10. Cảm ơn các bạn.

nhtphong
17-07-2017, 12:30
Chào các bạn, mình tính đi Trương Gia Giới. Cho hỏi tại khu này thì nên chọn lọc đi nhưng nơi nào nếu có 2 ngày hoặc 3 ngày tại đây. Tại mình nghe nói cảnh các khu đều na ná như nhau.
Ngoài ra nhờ các bạn tư vấn đi thời gian nào ở Trung Quốc là vắng khách du lịch mà thời tiết đẹp. Mình rảnh từ tháng 8 tới tháng 10. Cảm ơn các bạn.

Đúng roi, Trong CV này thi đi khu nào cũng giớng giống nhau.
Mùa đẹp nhất có lẽ là tháng 4-5, tháng 10 cũng ko tệ.
Mùa vắng khách thường là mùa xấu nhất - theo mình là mùa mưa.
Mà cũng hên xui, đi ngay ngày mưa thì ko tham quan gì dc vì đường trơn ko ai dám lên
Bữa mình đi hên lắm, phải nói là cực hên. Trên xe thì mưa ào ào, đến nơi thì hết mưa.
Lên núi chỉ thấy sương mù, ko nhìn gì dc bên dưới ^^

Em_cha
18-07-2017, 08:51

Không phải các khu đều na ná nhau đâu bạn !
Ngày 1 bạn nên đi Thiên Môn Sơn ở tt thành phố Trương Gia Giới, xong về Vũ Lăng Nguyên nghỉ đêm
Ngày 2 tham quan rừng quốc gia TGG từ cổng Vũ Lăng Nguyên (Thiên Tử Sơn, Thiên Hạ Đệ Nhất kiều, Núi Avatar, thang máy Bạch Long)
Ngày 3 tham quan Hoàng Thạch Trại vào buổi sáng, nếu kịp thì chiều đi Đại Hiệp Cốc tham quan cầu kính treo ko thì chiều về lại tp TGG lên xe đi Phượng Hoàng.

khoabin
21-07-2017, 11:04
Cảm ơn hai bạn đã góp ý ở trên nhé. Tại mình nghiên cứu thấy Hoàng Thạch Trại là chính và đẹp hơn nhiều Thiên Tử Sơn và Viên Gia Giới (khu Avatar) nên tính đi Hoàng Thạch Trại và Thiên tử sơn thôi.

trjs07
31-07-2017, 16:03
thời gian gần đây có ai đi tq bằng cửa khẩu hà khẩu cho em hỏi giờ mở và đóng cửa đc ko ạ, e có tìm trên mạng là mở cửa lúc 7h đóng lúc 22h (giờ việt nam) ko biết bây giờ vẫn thế ạ hay có thay đổi gì ko, e cám ơn.

taophuongtao
01-08-2017, 08:29
Mình nhớ không nhầm thì Hà Khẩu 7h mở cửa, đóng cửa lúc 17h, bên Trung Quốc đóng cửa lúc 18h. Bữa đó 16h30 mình đi qua thấy còn có 1 vài người làm việc thôi, khu vực xuất nhập cảnh còn có 1 line.

christang
02-08-2017, 08:11
Chào mn, cho mình hỏi có dịch vụ nào visa Trung uy tín và giá cả phải chăng ko ạ? Lúc trước có chị gì ở HN ấy mà mình quên thông tin nên không. Mong mn giúp đỡ ạ.
Many thanksssssss

baokhuong
06-08-2017, 07:40
Chào mn, cho mình hỏi có dịch vụ nào visa Trung uy tín và giá cả phải chăng ko ạ? Lúc trước có chị gì ở HN ấy mà mình quên thông tin nên không. Mong mn giúp đỡ ạ.
Many thanksssssss
Gõ facebook Nguyễn Khánh Chi ( Hà Mã ) . Chị này làm nhanh gọn lẹ nè anh, chuyên Hongkong,macau,trung quốc,anh nhớ gọi trực tiếp nha . Hồ sơ cũng không cần nhiều . Em cũng mới đi Hongkong về . Em cũng ghiền đi Trung Quốc lắm mà ngán cái vụ không có google với Facebook , hihi

christang
10-08-2017, 22:04
Gõ facebook Nguyễn Khánh Chi ( Hà Mã ) . Chị này làm nhanh gọn lẹ nè anh, chuyên Hongkong,macau,trung quốc,anh nhớ gọi trực tiếp nha . Hồ sơ cũng không cần nhiều . Em cũng mới đi Hongkong về . Em cũng ghiền đi Trung Quốc lắm mà ngán cái vụ không có google với Facebook , hihi

Hi bác,
Đúng rồi là chị Chi, mình lục mấy nay mà kiếm ko ra. Tks bác nha. Btw, thấy tên bác quen quen hình như bác cũng đã từ lượn lờ ơt topic Hàn Quốc phải ko nhở?

baokhuong
11-08-2017, 15:39
Hi bác,
Đúng rồi là chị Chi, mình lục mấy nay mà kiếm ko ra. Tks bác nha. Btw, thấy tên bác quen quen hình như bác cũng đã từ lượn lờ ơt topic Hàn Quốc phải ko nhở?

dạ , hàn quốc em đi hôm tháng 3 rồi , nhờ đọc bài viết của anh christang với chị hanhhuyen , baongoc ,billbalo . Em cũng mê Quảng Châu với Thượng Hải lắm , mà tìm trên google ít thấy chia sẽ quá ,đặc biệt là mấy điểm ga tàu điện ,tìm hoài không thấy, với lại google với facebook bên ấy cũng bị cắm nữa, hixhix

christang
12-08-2017, 19:54
dạ , hàn quốc em đi hôm tháng 3 rồi , nhờ đọc bài viết của anh christang với chị hanhhuyen , baongoc ,billbalo . Em cũng mê Quảng Châu với Thượng Hải lắm , mà tìm trên google ít thấy chia sẽ quá ,đặc biệt là mấy điểm ga tàu điện ,tìm hoài không thấy, với lại google với facebook bên ấy cũng bị cắm nữa, hixhix

Hahaa, xem ra trí nhớ mình lo đến nỗi tệ. Đi chơi vui ko em? Tháng 3 có gom đc tý Đào HQ nào ko? Hôm tháng 3 anh cungz đi Nhật và đẹp quá chời đẹp. Quảng Châu đi gom hụi hả =))) đùa chứ e lên mấy trang như chinahighlight, cntrip,... là sẽ thấy thông tin thôi. Nhưng nhìn chung subway ở mấy chỗ đó cunzg dễ lắm, điểm ga tàu điện thì nó có phiên âm nên cũng ko khó đâu. Đi TQ a chỉ lo mấy chỗ hơi xa xôi như VÂn Nam, Tứ Xuyên thôi. Đang tính làm cung Vân Nam ( Côn Minh, Lệ Giang, Lugu Lake, Shangrila) tháng 11 này đây

maichaucao
14-08-2017, 23:52
Chào cả nhà. Đầu tháng 9 này em có plan đi Ô Trấn - Hàng Châu - Tô Châu - Thượng Hải trong 8 ngày. Vé máy bay đặt từ tháng 6 của China southern airlines bay thẳng Thượng Hải tầm gần 6tr khứ hồi, em không đi đường bộ vì sợ mất thời gian. Visa làm dịch vụ chỉ cần có ảnh với photo CMT cũng đã xong. Em dự kiến bay tới Thượng Hải rồi từ Pudong Thượng Hải đi bus tới Ô Trấn, ở lại Ô Trấn 1 đêm, chiều hôm sau sẽ đi Hàng Châu. Em đang tính 1 là sẽ ở Hàng Châu 2 ngày rồi đi Tô Châu, ở Tô Châu 1 hôm rồi về Thượng Hải. Thời gian còn lại sẽ lê la ở Thượng Hải cho tới lúc về. Hoặc plan B là sẽ đi Vô Tích rồi mới về Thượng Hải. Con đường này chắc là dạng basic nên không biết có anh chị nào đã đi chưa thì cho em đóng góp với ạ.

Thứ 2 là em đang bị băn khoăn đoạn nên mua sim hay là thuê cục phát wifi mang theo. Em có search thấy ở VN nhà mình có bán sim 3G của China Unicom 7 days, không cần kích hoạt, sang tới nơi chỉ cần lắp sim vào là dùng. Sim lại còn có sẵn hotspot nên quảng cáo là k cần cài VPN mà dùng được Fb Viber các thứ, giá tính ra ngang ngang với thuê cục wifi ( em đi 3 người, share wifi cũng không rẻ lắm). Tuy nhiên thì em search khắp nơi nơi thì ngoài VN bán sim đó ra thì không thấy trang nào về du lịch review loại sim đó cả ( tripadv, mawofeng, travel blog 2017...) nên thấy hơi ảo ảo [ Em edit là chỉ thấy ebay với amazone bán, thấy 7/11 China/Hongkong cũng nói về topup dung lượng tại đó được]. Nên em muốn hỏi là nhà mình đã ai đi TQ mà dùng loại sim internet của China Unicom đó chưa ạ. Em lại dùng Nokia phần mềm wp cùi bắp các app VPN xìu xìu ển ển nên đang lăn tăn nhất là chỗ sim card này :( .

Em cám ơn mọi người nhiều.

baokhuong
17-08-2017, 06:32
Chào cả nhà. Đầu tháng 9 này em có plan đi Ô Trấn - Hàng Châu - Tô Châu - Thượng Hải trong 8 ngày. Vé máy bay đặt từ tháng 6 của China southern airlines bay thẳng Thượng Hải tầm gần 6tr khứ hồi, em không đi đường bộ vì sợ mất thời gian. Visa làm dịch vụ chỉ cần có ảnh với photo CMT cũng đã xong. Em dự kiến bay tới Thượng Hải rồi từ Pudong Thượng Hải đi bus tới Ô Trấn, ở lại Ô Trấn 1 đêm, chiều hôm sau sẽ đi Hàng Châu. Em đang tính 1 là sẽ ở Hàng Châu 2 ngày rồi đi Tô Châu, ở Tô Châu 1 hôm rồi về Thượng Hải. Thời gian còn lại sẽ lê la ở Thượng Hải cho tới lúc về. Hoặc plan B là sẽ đi Vô Tích rồi mới về Thượng Hải. Con đường này chắc là dạng basic nên không biết có anh chị nào đã đi chưa thì cho em đóng góp với ạ.

Thứ 2 là em đang bị băn khoăn đoạn nên mua sim hay là thuê cục phát wifi mang theo. Em có search thấy ở VN nhà mình có bán sim 3G của China Unicom 7 days, không cần kích hoạt, sang tới nơi chỉ cần lắp sim vào là dùng. Sim lại còn có sẵn hotspot nên quảng cáo là k cần cài VPN mà dùng được Fb Viber các thứ, giá tính ra ngang ngang với thuê cục wifi ( em đi 3 người, share wifi cũng không rẻ lắm). Tuy nhiên thì em search khắp nơi nơi thì ngoài VN bán sim đó ra thì không thấy trang nào về du lịch review loại sim đó cả ( tripadv, mawofeng, travel blog 2017...) nên thấy hơi ảo ảo [ Em edit là chỉ thấy ebay với amazone bán, thấy 7/11 China/Hongkong cũng nói về topup dung lượng tại đó được]. Nên em muốn hỏi là nhà mình đã ai đi TQ mà dùng loại sim internet của China Unicom đó chưa ạ. Em lại dùng Nokia phần mềm wp cùi bắp các app VPN xìu xìu ển ển nên đang lăn tăn nhất là chỗ sim card này :( .

Chị làm visa ở đâu mà thủ tục đơn giản vậy chị

christang
17-08-2017, 09:52

Chỗ chị Chi đó yêu cầu có vậy thôi mà me =)) ảnh, pp, CMT thôi mà. anh đang làm giá 82$, 3 tháng 1 lần nè

baokhuong
17-08-2017, 18:43
Chỗ chị Chi đó yêu cầu có vậy thôi mà me =)) ảnh, pp, CMT thôi mà. anh đang làm giá 82$, 3 tháng 1 lần nè

tại em đọc thấy ghi có ảnh với CMT , không thấy ghi passport , tưởng loại tự dán như Hongkong .Trung Quốc em chưa làm visa bao giờ , em ở HCM chắc phải gửi passport ra hà nội ,mà sao em tìm hoài trên mạng Quảng Châu với Thượng Hải không thấy mấy điểm ga tàu điện ở mấy chỗ du lịch , huhuhu

maichaucao
17-08-2017, 20:00
Mình làm 80$, nếu từng có visa TQ rồi là 70$ ( bạn mình đi trước rồi giới thiệu, giờ mình mới làm lần đầu). Nhưng có vẻ làm visa TQ ở HN dễ hơn TP HCM. Chỗ này mình không chắc là có làm visa cho hộ khẩu TP HCM không. Chị Chi thì có làm thì phải. Btw có ai đã từng dùng sim HK china unicom 2GB 7 days không cần cài VPN chưa ạ T_T

maichaucao
17-08-2017, 20:08
Ý em là map metro phải không. Chị cài app metro map shanghai hoặc là dùng gg map để tìm trạm metro :-/. Chị tính qua đó mới search, dùng gg cũng chỉ được các trạm metro mà.

cryingbabe
17-08-2017, 22:20

Mình ko đi theo lịch trình của bạn nhưng nếu bạn đi mấy thành phố du lịch như Thượng Hải, Hàng Châu, và Tô Châu thì đi lại rất tiện. Có tàu và xe buýt đến cả 3 nơi này. Ở 3 nơi đều có subway đi lại trong thành phố, và đương nhiên có pinyin để khách du lịch có thể đọc nữa. Mình ko mua sim bên này nên ko rõ.

A2D
19-08-2017, 16:48
Chào cả nhà,mình mới đọc thông tin là cửu trại câu bị đóng cửa và k có thông báo bao giờ mở lại vì trận động đất.ai biết thông tin gi không ạ,vì e lên lịch trình và mua vé máy bay mất rồi hix

christang
19-08-2017, 21:01
Chào cả nhà,mình mới đọc thông tin là cửu trại câu bị đóng cửa và k có thông báo bao giờ mở lại vì trận động đất.ai biết thông tin gi không ạ,vì e lên lịch trình và mua vé máy bay mất rồi hix

CCT vì bị động đất đóng cửa rồi, bạn chuyển qua cung mùa thua Vân Nam hoặc Tứ Xuyên đi

Em_cha
21-08-2017, 10:29
Trót mua vé rồi thì cứ đi thôi bạn ! Chơi Thành Đô, núi Thanh Thành, Lạc Sơn, Nga My rồi đi tàu đi Tây An, Hoa Sơn hoặc Võ Đang đều tiện.

Elena921
25-08-2017, 22:27
Hơi k liên quan e mới hỏi bên chỗ c Chi visa 10 ngày là 95$ lận 😂 và e mới đi in ảnh 3,5x4,5 rồi liệu có được k ạ

baokhuong
26-08-2017, 07:40
Hơi k liên quan e mới hỏi bên chỗ c Chi visa 10 ngày là 95$ lận 😂 và e mới đi in ảnh 3,5x4,5 rồi liệu có được k ạ

Hà nội sướng quá , làm chưa tới 100$ , bữa hỏi chị Chi mà giờ hiện tại ngưng nhận trong Nam rồi . Hỏi vòng vòng mấy dịch vụ trong HCM thì thấp nhất là 130$ hộ chiếu chưa từng đi TQuốc, có chỗ thì không nhận làm cho nữ độc thân sinh năm 9x nữa, mà thủ tục thì cũng giống như đại sứ quán yêu cầu

christang
26-08-2017, 15:27

Không biết có phải là do pp của mình đã có visa Nhật, Hàn nên rẻ hơn không nữa. 95$ thì so với mặt bằng chung cả nước là ok rồi đó bạn ơi

charm
26-08-2017, 17:24
Hồi tháng 3 chị gái mình nhờ dịch vụ trong Saigon thì phí đến 120$, mặc dù đã đi TQ 2 lần. Lý do: nữ độc thân trẻ. Hỏi nhiều dịch vụ thì đều có 1 mức giá y chang.

Cô chú mình đi chung thì làm visa theo dạng đoàn chỉ có 60$/người. Chị mình không được làm visa chung đoàn dạng này cũng vì lý do như trên.

Elena921
26-08-2017, 19:42
Mình cũng tìm hiểu qua,giá dịch vụ ở miền Bắc đa phần đều như vậy

christang
26-08-2017, 21:01
Mình cũng tìm hiểu qua,giá dịch vụ ở miền Bắc đa phần đều như vậy

Ở HN, nếu đã từng có visa TQ thì apply cho visa 3 tháng 1 lần chỉ khoảng 70$ thôi, còn những trường hợp khác sẽ case by case. Vì làm qua dịch vụ các bạn chỉ nộp ảnh, pp và CMT thì tùy vào lịch sử pp đã từng đi đâu mà mình nghĩ sẽ có chênh lệch giá. Ở HN thì thấy có Visa Hà Mã, Visa Nam Thanh và Vinaset là làm giá tương đối ổn ( đặc biệt cho các bạn ở HN)

A2D
28-08-2017, 01:00
Trót mua vé rồi thì cứ đi thôi bạn ! Chơi Thành Đô, núi Thanh Thành, Lạc Sơn, Nga My rồi đi tàu đi Tây An, Hoa Sơn hoặc Võ Đang đều tiện.

Đợt tới e dự định tổ chức 1 chuyến đi CTC trong 8 ngày, sơ bộ lịch trình e tham khảo được là như này ạ:

Ngày 1 (27/4): Hà Nội - Thành Đô, ăn tối, nghỉ đêm ở Thành Đô
Ngày 2 (28/4): Thành Đô - Cửu Trại Câu
Ngày 3 (29/4): Thăm quan Cửu Trại Câu
Ngày 4 (30/4): Thăm quan Cửu Trại Câu
Ngày 5 (1/5): đi Hoàng Long tùy điều kiện
Ngày 6 (2/5): Songpan - Thành Đô
Ngày 7 (3/5): Thăm quan Thành Đô.
Ngày 8 (4/5): Thăm quan thành Đô, 16h15 đáp chuyến bay về Hà Nội
Đây là lịch trình mình tham khảo trên phuot,cả đoàn mình 8ng toàn ae gia đình.ngại nhất là không ai biết tiếng trung,bạn có kinh nghiệm rồi thì có gợi ý gì hay chỉ giúp mình với

Linh nhi
29-08-2017, 00:30
Theo ý kiến của mình, các bạn cứ mạnh dạn chuẩn bị hồ sơ theo quy định LSQ và tự nộp (mình ở SG). Hành trình cũng khá vất vả, mình phải xin nghỉ phép 3 buổi (lần 1 nộp bị trả hs về, bổ sung lần 2 dc nhận và lần 3 đi lấy Visa), mỗi buổi đi nộp vì mình ko dùng dịch vụ cò nên đứng xếp hàng dưới trời nắng chang chang 3,4 tiếng đồng hồ... nhưng chỉ cần hồ sơ đúng quy định thì sẽ dc cấp Visa thôi.

Cũng bởi vì giá dịch vụ Visa ở SG mắc quá nên mình mới chọn tự làm. Làm xong rồi thấy không có gì quá lo lắng :)

christang
05-09-2017, 09:27
Cả nhà có ai biết sdt của DSQ tại HN không ah? Sdt mà có thể gặp đc nhân viên ấy. Mình có gọi sdt trên web nhưng ko đc. Many thanksss

A2D
05-09-2017, 19:02
Ai có thông tin gì về cửu trại câu hay có plan hay cho e ăn xin với,nhà e đi 8ng mà chả biết tí gì về tiếng trung.đánh liều mua vé đi theo plan của 1 bạn trên phuot mà giờ ctc bị đóng cửa h không biết đi theo lộ trình như nào cả.ai đó giúp e với

christang
05-09-2017, 19:37
Ai có thông tin gì về cửu trại câu hay có plan hay cho e ăn xin với,nhà e đi 8ng mà chả biết tí gì về tiếng trung.đánh liều mua vé đi theo plan của 1 bạn trên phuot mà giờ ctc bị đóng cửa h không biết đi theo lộ trình như nào cả.ai đó giúp e với

Bác dự tính đi khi nào? chinatravelhighlight, cntrip,... đều có TA đấy bác, bác vào đó tham khảo đi. Nó có gợi ý cả lịch trình đấy.

A2D
06-09-2017, 13:31
Bác dự tính đi khi nào? chinatravelhighlight, cntrip,... đều có TA đấy bác, bác vào đó tham khảo đi. Nó có gợi ý cả lịch trình đấy.

Mình cảm ơn,để mình vào nghiên cứu thêm.mình đi 13/10-20/10 đang định đổi thành Thành đô-lệ giang-shangrila.mình dg lên plan xem như nào cho phù hợp,đoàn toàn người biết tiếng anh mà k ai biết tí tẹo tiếng trung nào cả

christang
06-09-2017, 17:46
Mình cảm ơn,để mình vào nghiên cứu thêm.mình đi 13/10-20/10 đang định đổi thành Thành đô-lệ giang-shangrila.mình dg lên plan xem như nào cho phù hợp,đoàn toàn người biết tiếng anh mà k ai biết tí tẹo tiếng trung nào cả
Cung đấy cũng được nè. Mình cũng đi vào tháng 11 nhưng là Côn Minh - Lệ Giang - Lugu Lake - shangrila.
Tuy nhiên bạn đi vào mùa thu nên có thể tham khảo topic Con đường Đạo thành mùa Thu. Cơ mà bạn đi khá ít ngày nên sợ ko đủ. Nên cứ Thành Đô - Lệ Giang - shangrila cunzg đc. Mấy điểm này khách du lichi nhiều, ko biết Ta thì cũng ko dến nổi nào.

A2D
07-09-2017, 00:07
Hiện tại mình tham khảo qua thì lịch trình tạm thời như này,không biết đi thế này có tham lam quá không.mọi người có kinh nghiệm cho mình xin ít ý kiến
-(13/10)Day1 : hn-Thành đô - nga mi-lac son
Đến sân bay đi tầu đên nga mi (45p-1h) bắt xe taxi đến Nga mi báo quốc tự
Check in ks rồi đi tượng phật sơn
-(14/10)Day 2: Leo núi nga mi
Sáng đi tầu ra sân bay rồi bay đến lệ giang (1h)
-(15/10)Day 3: Lệ Giang – Ngọc Long Tuyết Sơn (30km)
-(16/10)Day 4: Lệ Giang – Shangri-La (180km)
-(17/10)Day5: Shangri-La
-(18/10)day6 Shangri-La – Lệ Giang
-(19/10)day7: thành đô
-(20/10)day8: thành đô-hn
Bỏ chặng ngami-lac sơn đi để chơi trọn cả lệ giang,nhưng xem qua chặng bay thành đô-lệ giang lại toàn h oái ăm,muốn nối chuyến mà không dc.

lylyflower
07-09-2017, 13:29
Tính đợi đi xong rồi viết bài nhưng thấy có nhiều người hỏi nên mình post luôn về cách thức xin visa của nhóm mình.

Nhóm mình đi 3 người, tự đi Phượng Hoàng, xin visa du lịch tự túc. Sau khi tham khảo giá xin visa dịch vụ thì tụi mình quyết định tự làm vì quá mắc (đa phần toàn trên 100$) và theo tụi mình thì bên dịch vụ vẫn kêu các bạn làm một số giấy tờ như đi làm tự túc thôi. Trước tiên mấy bạn nên tham quan website của đại sứ, lãnh sự quán để tìm hiểu sơ về visa TQ. Hôm mình đi xin là 27/8/2017, lấy visa hôm 1/8/2017. Visa cấp 30 ngày, (nhập cảnh trước 31/10/2017).
Thủ tục như sau:

1. Passport bản gốc + passport photo trên giấy a4
2. Hợp đồng lao động (mang cả bản chính lẫn bản photo)
3. Đơn xin nghỉ phép có xác nhận của cơ quan
4. Chứng minh tài chính: giấy tờ nhà đất đai hoặc Sao kê tài khoản tiết kiệm (trên 2000 usd)
5. Lịch trình (tiếng anh, có chữ ký của cả người đi cùng, highlight ngày tháng, nơi book phòng trên lịch trình): lịch trình ở phía đầu mình có giới thiệu tổng quan số ngày đi, thời gian lưu trú của từng địa điêm, người đi chung, số passport người đi chung để nắm tổng quan.
6. Vé máy bay , vé tàu, book khách sạn ( highlight ngày, tháng; tên người ở, số lượng người )
7. Bảo hiểm du lịch (có loại mua trước nếu không được duyệt visa vẫn trả lại tiền)
8. 2 tấm Hình 4x6 (ảnh thẻ quốc tế, nền trắng) - chụp mới
9. Đơn xin visa down trên lãnh sự quán, muốn nhanh điền trước, lên chỉ cần nộp vì người rất đông.
10. CMND bản chính và bản photo không cần công chứng.
Mình thấy nhiều bạn kêu là phải có hộ khẩu bản sao công chứng nhưng lúc mình mang thì người ta trả lại nên mình nghĩ không cần bản sao công chứng. Bên mình có mình là trường hợp đặc biệt, mình đổi sang căn cước công dân nên người ta bắt phải photo luôn cmnd cũ, may sáng hôm đó nghĩ gì mà mang theo bên người. Không là tiêu rồi.

Hôm làm mình lên sớm từ 7h, lãnh sự làm việc lúc 8h30. Vì đến sớm nên tụi mình vào sớm =v= làm sớm, nói chung là rất thuận lợi.
Vì tụi mình làm nhóm nên lúc nộp cũng nộp theo nhóm (chị lãnh sự quán có hỏi là đi riêng hay đi nhóm, và kêu đi nhóm thì nộp chung để xét hs). Ngoài ra trước đó mình có đi Malay, Thái, Cam (tức passport không bị trắng)

A2D
07-09-2017, 21:08
Hiện tại mình tham khảo qua thì lịch trình tạm thời như này,không biết đi thế này có tham lam quá không.mọi người có kinh nghiệm cho mình xin ít ý kiến
-(13/10)Day1 : hn-Thành đô - nga mi-lac son
Đến sân bay đi tầu đên nga mi (45p-1h) bắt xe taxi đến Nga mi báo quốc tự
Check in ks rồi đi tượng phật sơn
-(14/10)Day 2: Leo núi nga mi
Sáng đi tầu ra sân bay rồi bay đến lệ giang (1h)
-(15/10)Day 3: Lệ Giang – Ngọc Long Tuyết Sơn (30km)
-(16/10)Day 4: Lệ Giang – Shangri-La (180km)
-(17/10)Day5: Shangri-La
-(18/10)day6 Shangri-La – Lệ Giang
-(19/10)day7: thành đô
-(20/10)day8: thành đô-hn
Bỏ chặng ngami-lac sơn đi để chơi trọn cả lệ giang,nhưng xem qua chặng bay thành đô-lệ giang lại toàn h oái ăm,muốn nối chuyến mà không dc.

Có ai xem giúp e xem plan lên ntn có hạp lý chưa ạ

trjs07
10-09-2017, 16:37
Tính đợi đi xong rồi viết bài nhưng thấy có nhiều người hỏi nên mình post luôn về cách thức xin visa của nhóm mình.

Nhóm mình đi 3 người, tự đi Phượng Hoàng, xin visa du lịch tự túc. Sau khi tham khảo giá xin visa dịch vụ thì tụi mình quyết định tự làm vì quá mắc (đa phần toàn trên 100$) và theo tụi mình thì bên dịch vụ vẫn kêu các bạn làm một số giấy tờ như đi làm tự túc thôi. Trước tiên mấy bạn nên tham quan website của đại sứ, lãnh sự quán để tìm hiểu sơ về visa TQ. Hôm mình đi xin là 27/8/2017, lấy visa hôm 1/8/2017. Visa cấp 30 ngày, (nhập cảnh trước 31/10/2017).
Thủ tục như sau:

1. Passport bản gốc + passport photo trên giấy a4
2. Hợp đồng lao động (mang cả bản chính lẫn bản photo)
3. Đơn xin nghỉ phép có xác nhận của cơ quan
4. Chứng minh tài chính: giấy tờ nhà đất đai hoặc Sao kê tài khoản tiết kiệm (trên 2000 usd)
5. Lịch trình (tiếng anh, có chữ ký của cả người đi cùng, highlight ngày tháng, nơi book phòng trên lịch trình): lịch trình ở phía đầu mình có giới thiệu tổng quan số ngày đi, thời gian lưu trú của từng địa điêm, người đi chung, số passport người đi chung để nắm tổng quan.
6. Vé máy bay , vé tàu, book khách sạn ( highlight ngày, tháng; tên người ở, số lượng người )
7. Bảo hiểm du lịch (có loại mua trước nếu không được duyệt visa vẫn trả lại tiền)
8. 2 tấm Hình 4x6 (ảnh thẻ quốc tế, nền trắng) - chụp mới
9. Đơn xin visa down trên lãnh sự quán, muốn nhanh điền trước, lên chỉ cần nộp vì người rất đông.
10. CMND bản chính và bản photo không cần công chứng.
Mình thấy nhiều bạn kêu là phải có hộ khẩu bản sao công chứng nhưng lúc mình mang thì người ta trả lại nên mình nghĩ không cần bản sao công chứng. Bên mình có mình là trường hợp đặc biệt, mình đổi sang căn cước công dân nên người ta bắt phải photo luôn cmnd cũ, may sáng hôm đó nghĩ gì mà mang theo bên người. Không là tiêu rồi.

Hôm làm mình lên sớm từ 7h, lãnh sự làm việc lúc 8h30. Vì đến sớm nên tụi mình vào sớm =v= làm sớm, nói chung là rất thuận lợi.
Vì tụi mình làm nhóm nên lúc nộp cũng nộp theo nhóm (chị lãnh sự quán có hỏi là đi riêng hay đi nhóm, và kêu đi nhóm thì nộp chung để xét hs). Ngoài ra trước đó mình có đi Malay, Thái, Cam (tức passport không bị trắng)

bạn ơi mình cũng vừa đổi căn cước, vậy là mình phải nộp căn cước bản chính + bản photo và cmnd cũ bản chính + photo trên nền A4 luôn hả b? (cái cmnd cũ bị cắt 1 góc mình đem photo và nôp có bị gì ko b?) với cho mình hỏi, passport của mình là số cmnd cũ, vậy h mình đổi qua căn cước thì lúc điền tờ khai ngta hỏi cmnd thì mình điền số căn cước mới hay số cmnd cũ để cho trùng passport ạ? mình cám ơn b

lylyflower
14-09-2017, 06:23
1. Bạn nộp cmnd photo cả mới lẫn cũ. Cứ mạng cả bản gốc 2 cái đó. Tờ khai mình điền của cái mới. Bạn có vấn đề gì cứ hỏi mình. Nếu biết mình sẽ trả lời

A2D
22-09-2017, 18:43
Vì lỡ cct nên e đổi plan
China

-(13/10)Day1 :hn-Thành đo
Chơi ở thành đô
-(14/10)Day 2: thành đô-lệ giang
Check in ks
-(15/10)Day 3:Lệ Giang – Ngọc Long Tuyết Sơn (30km)
-(16/10)Day 4:Lệ Giang – Shangri-La (180km)
-(17/10)Day5:Shangri-La
-(18/10) Shangri-La – Lệ Giang
Mọi người cho e hỏi 19 từ lệ giang e bay đến thành đô rồi từ sân bay đi nga mi chơi 1 đêm rồi hôm sau lại ra sân bay thành đô -hn thì có dc k,đinh chơi 1 ngày ở nga mi.ai đi rồi cho e xin ít ý kiến tham khảo

Haelee
04-10-2017, 23:21
Các bác đi Trung Quốc nhiều cho e hỏi, e rất muốn di Tengchong vào tháng 11 này,mùa cây ngân hạnh lá vàng ,điểm thứ 2 trong link này ạ http://en.ynta.gov.cn/Item/3861.aspx
Đọc các blog du lịch thì thấy phải đến Kungming trước,sau đó bay đến Baoshan or Tengchong ( thì giá đắt) hoặc đi bus ( thì mất thời gian chắc phải nửa ngày ngồi xe) hxhx có ai đã đi hoặc đã đọc được thông tin gì cụ thể k ạ?
Nhân tiện e cũng muốn bám càng nhóm nào từ Hànoi đi Vân Nam luôn ạ, em cũng chưa biết sẽ đi đâu ngoài Tengchong này vì trót mê chỗ này quá rồi, Lệ Giang thì trc e cũng thich nhưng giờ thấy cứ thg mại hóa thế nào ý

christang
05-10-2017, 17:56
Các bác đi Trung Quốc nhiều cho e hỏi, e rất muốn di Tengchong vào tháng 11 này,mùa cây ngân hạnh lá vàng ,điểm thứ 2 trong link này ạ http://en.ynta.gov.cn/Item/3861.aspx
Đọc các blog du lịch thì thấy phải đến Kungming trước,sau đó bay đến Baoshan or Tengchong ( thì giá đắt) hoặc đi bus ( thì mất thời gian chắc phải nửa ngày ngồi xe) hxhx có ai đã đi hoặc đã đọc được thông tin gì cụ thể k ạ?
Nhân tiện e cũng muốn bám càng nhóm nào từ Hànoi đi Vân Nam luôn ạ, em cũng chưa biết sẽ đi đâu ngoài Tengchong này vì trót mê chỗ này quá rồi, Lệ Giang thì trc e cũng thich nhưng giờ thấy cứ thg mại hóa thế nào ý

Vân Nam có nhiều điểm để đi mà. Không thích Lệ Giang thì bạn có thể ghé Đại Lý, Hồ Nhĩ Hải, leo Kê Túc Sơn, lên Shangri-la ngắm tu viên Tạng, thích lên nữa thì Mai Lý Tuyết Sơn. Hiện đại 1 tý thì chơi Côn Mình.

Haelee
06-10-2017, 17:04
Uh b Côn Minh thì chắc chắn phải qua để trung chuyển rồi,sau chẮc mình đi mạn phía nam của Vân Nam thôi,lên shangrila mấy chỗ trên kia xa quá,tầm cuối tháng 10,tháng 11 lá đỏ lá vàng có ai đi cung này cho mình bán càng với nhé

christang
06-10-2017, 21:18
Uh b Côn Minh thì chắc chắn phải qua để trung chuyển rồi,sau chẮc mình đi mạn phía nam của Vân Nam thôi,lên shangrila mấy chỗ trên kia xa quá,tầm cuối tháng 10,tháng 11 lá đỏ lá vàng có ai đi cung này cho mình bán càng với nhé

Mình đi đầu tháng 11. Côn Minh - Lệ Giang - Lugu - Shangrila - Mai Lý - Bắc Kinh

Haelee
07-10-2017, 00:27
@haelee: gia đình anh có đi tour Nam Ninh của Hongai tour. Trở về bình an, tụi anh người trong Nam.
Chắc chỉ mua tour thôi em, vì giấy thông hành mà.

Thank a đã trả lời e !!! Giờ e mới có time lục lại vì đang lên kế hoạc đi Vân nam, đi tengchong thuộc baoshan k thấy tour nào có nên chắc phải tự đi thôi ạ hxhx

baokhuong
17-10-2017, 13:12
Mình đi đầu tháng 11. Côn Minh - Lệ Giang - Lugu - Shangrila - Mai Lý - Bắc Kinh

hì anh , em mới đi lang thang bắc kinh về . Nói chung là Bắc Kinh đẳng cấp quốc tế,khung cảnh tuyệt đẹp nhất là mấy cái công viên , văn minh lịch sự,đi trúng tuần lễ quốc khánh 1/10 nên cảnh sát , quân đội khắp nơi,đi chơi 11h khuya ngoài đường cũng yên tâm hihi , bảng chỉ dẫn tiếng Anh cũng phổ biếng , quán ăn nhà hàng ở mấy điểm du lịch cũng có hình ảnh , giá cả , dịch tiếng anh rõ ràng,duy nhất nhà vệ sinh công cộng là nỗi kinh hoàng , đông kinh khủng và mùi rất hôi . Em bị hớ phần khách sạn , em đặt khách sạn qua trang Booking , phòng đơn giá 2tr800 cho 3 đêm nhưng khi đến nới thì họ hỏi em đến từ đâu và dùng phần mềm dịch từ tiếng Trung qua tiếng Việt nói là hiện tại chỉ có khách sạn 4-5 sao mới nhận khách nước ngoài,hiện tại những khách sạn nhỏ chỉ dành cho dân trung quốc ,đành nhờ họ tìm giúp 1 cái 4 sao , giá 650 tệ = 100usd 1 đêm, 3 đêm 300usd đặt cọc deposit cho 3 đêm thêm 400usd ( chắc nhìn mặt em gian quá),cũng gần ga tàu điện cách chừng 500m. Em dùng ứng dụng VPN Master ( chọn phiên bản dùng miễn phí 7 ngày,cài đặt rồi chọn máy chủ , anh,mỹ,singapore,hongkong,... ) . Vô facebook , google dịch,google maps ,zalo ,...các thứ chừng 20-30 phút là nó tự động ngắt kết nối , sau đó lại bật lại VPN rồi xài tiếp.Có cái ứng dụng Maps.Me qua đó là xài tốt nhất ,không cần mạng internet, đi 5 ngày 4 đêm nên không có mua sim 3G , các quán ăn , cà phê đều có wifi miễn phí
http://sv1.upsieutoc.com/2017/10/17/1c71b0f71206d3c90.jpg (http://www.upsieutoc.com/image/pRIMrp)
http://sv1.upsieutoc.com/2017/10/17/unnameddce5bf6ddc4d0a2d.jpg (http://www.upsieutoc.com/image/pRIHc2)

christang
17-10-2017, 21:44
@baokhuong

Đi vui không em? Anh bị China Eastern nó hại thê thảm rồi đây. Nó hủy chuyến bay nên phải dời sang 2 ngày sau, ngày về cũng dời nốt luôn, nên thành ra bị lịch trinh Vân Nam bị mất 2 ngày, ở Bắc Kinh lại được thêm 2 ngày.
Mà vụ khách sạn ở BK là sao thế, nghe hoang mang quá, a có tận 2 đêm ở BK và vẫn chưa book ks gì cả. VPN thì bạn anh nó bảo là phải tải nguyên 1 lố app về mới xài ngon lành được. Maps.me xài ok đúng ko? Anh biết tiếng Trung nên chắc xài offline của Baidu hoặc Gaode. ANh vãn đang kiếm thông tin về mua Sim nhưng lại có vẻ không khả quan lắm. Ở BK em có xài thẻ yikatong ko vậy? ủa em đi BK có 3 ngày mấy hử?

kimvanchinh
18-10-2017, 10:22
Nhiều bạn trẻ quá lệ thuộc vào mạng và tel 3G nên đi đâu cũng phải có 3G, wifi mới yên tâm, trên thực địa có khi cắm mặt vào điện thoại nhiều hơn nhìn ngắm trời đất là những cái mình cần chiêm nghiệm khi đi du lịch.

Một số nước như Nhật, Hàn, TQ họ quản lý rất nghiêm ngặt về mạng điện thoại (sim) và wifi, đặc biệt là TQ. Ở TQ, Ngay cả khi bạn có mạng mà không dùng phần mềm kiểu proxy, thì các công cụ mình hay dùng như goole, facebook cũng vô hiệu...

Tuy nhiên, tôi thấy phần mềm bản đồ maps.me có lẽ là mạnh nhất (theo kinh nghiệm thực tế của tôi). Và với nó đủ cho mình định vị, tìm đường, tìm nhà ở.... Tại TQ dùng OK . Maps.me theo định vị vệ tinh GPS không cần 3G, không cần wifi, khi có wifi nó càng mạnh.

Không nên mất quá nhiều thời gian chuẩn bị để mua sim, mua cục 3g, nạp các phần mềm proxy. Không nên tự làm mình lệ thuộc vào mấy thứ công nghệ mà ở nước sở tại họ hạn chế, cấm.

Hãy tập dượt và tự tin dùng chỉ Maps.me mà đi các vùng đo thị và núi non của các nước, kể cả Trung Quốc.

Hãy tập giao tiếp bằng tiếng Anh và ngôn ngữ cơ thể khi cần thiết (vì ở TQ có vùng 100% người mình hỏi đều không nói được tiếng Anh)

Muốn vậy , bạn phải down trước (ở VN) các tiểu khu mình sẽ đến; hãy đánh dấu (bookmark) các điểm mình cần đến. Sử dụng chỉ maps.me các bạn sẽ bớt lệ thuộc vào wifi và giải phóng thười gian để du lịch thực sự trên thực tế (chứ không phải trên màn hình smart)

baokhuong
18-10-2017, 20:20
Nhiều bạn trẻ quá lệ thuộc vào mạng và tel 3G nên đi đâu cũng phải có 3G, wifi mới yên tâm, trên thực địa có khi cắm mặt vào điện thoại nhiều hơn nhìn ngắm trời đất là những cái mình cần chiêm nghiệm khi đi du lịch.

Một số nước như Nhật, Hàn, TQ họ quản lý rất nghiêm ngặt về mạng điện thoại (sim) và wifi, đặc biệt là TQ. Ở TQ, Ngay cả khi bạn có mạng mà không dùng phần mềm kiểu proxy, thì các công cụ mình hay dùng như goole, facebook cũng vô hiệu...

Tuy nhiên, tôi thấy phần mềm bản đồ maps.me có lẽ là mạnh nhất (theo kinh nghiệm thực tế của tôi). Và với nó đủ cho mình định vị, tìm đường, tìm nhà ở.... Tại TQ dùng OK . Maps.me theo định vị vệ tinh GPS không cần 3G, không cần wifi, khi có wifi nó càng mạnh.

Không nên mất quá nhiều thời gian chuẩn bị để mua sim, mua cục 3g, nạp các phần mềm proxy. Không nên tự làm mình lệ thuộc vào mấy thứ công nghệ mà ở nước sở tại họ hạn chế, cấm.

Hãy tập dượt và tự tin dùng chỉ Maps.me mà đi các vùng đo thị và núi non của các nước, kể cả Trung Quốc.

Hãy tập giao tiếp bằng tiếng Anh và ngôn ngữ cơ thể khi cần thiết (vì ở TQ có vùng 100% người mình hỏi đều không nói được tiếng Anh)

Muốn vậy , bạn phải down trước (ở VN) các tiểu khu mình sẽ đến; hãy đánh dấu (bookmark) các điểm mình cần đến. Sử dụng chỉ maps.me các bạn sẽ bớt lệ thuộc vào wifi và giải phóng thười gian để du lịch thực sự trên thực tế (chứ không phải trên màn hình smart)

Đọc đoạn " Nhiều bạn trẻ quá lệ thuộc vào mạng và tel 3G nên đi đâu cũng phải có 3G, wifi mới yên tâm, trên thực địa có khi cắm mặt vào điện thoại nhiều hơn nhìn ngắm trời đất là những cái mình cần chiêm nghiệm khi đi du lịch." Cho em xin 1 cái nhận xét theo ý kiến riêng,bởi vì em là thế hệ 9X đó là :

Mỗi người 1 suy nghĩ , 1 cách đi trải nghiệm khác nhau . Riêng em thì thấy nếu những ai đi du lịch 1 mình thích khám phá ở những nơi xa lạ , thích cảm giác phiêu lưu mạo hiểm . Đi 1 mình sẽ có những suy nghĩ , và ý chí , cách trải nghiệm chuyến đi khác hoàn toàn với đi chung nhóm,đi tour . Suy nghĩ độc lập , dám nghĩ dám làm , thời buổi bây giờ là thời công nghệ , 1 chiếc điện thoại thông minh , 1 cái sim điện thoại truy cập internet có thể đưa ta đi bất cứ đâu ta muốn , đặc biệt khi đi 1 mình , chụp choẹc , thông báo địa điểm , cho bạn bè , người thân . Chắc anh hoặc chú đang sống tự lập , chứ em còn có ba mẹ , đi 1 mạch mấy ngày mà ở nước ngoài nữa sao ba mẹ không lo được ,bất đắc dĩ không có internet nên chịu thôi , chứ có mạng internet là rất cần thiết chứ

baokhuong
18-10-2017, 21:03
@baokhuong

Đi vui không em? Anh bị China Eastern nó hại thê thảm rồi đây. Nó hủy chuyến bay nên phải dời sang 2 ngày sau, ngày về cũng dời nốt luôn, nên thành ra bị lịch trinh Vân Nam bị mất 2 ngày, ở Bắc Kinh lại được thêm 2 ngày.
Mà vụ khách sạn ở BK là sao thế, nghe hoang mang quá, a có tận 2 đêm ở BK và vẫn chưa book ks gì cả. VPN thì bạn anh nó bảo là phải tải nguyên 1 lố app về mới xài ngon lành được. Maps.me xài ok đúng ko? Anh biết tiếng Trung nên chắc xài offline của Baidu hoặc Gaode. ANh vãn đang kiếm thông tin về mua Sim nhưng lại có vẻ không khả quan lắm. Ở BK em có xài thẻ yikatong ko vậy? ủa em đi BK có 3 ngày mấy hử?

Lang thang cũng vui anh , em bay china southern chuyến 0h5' ngày 2/10, về chuyến 1h50' ngày 6/10 , chơi ở Bắc Kinh được 4 đêm . Nếu đặt khách sạn qua trang Booking thì anh thử liên hệ với khách sạn coi nó có hồi âm không, em cũng chủ quan , đặt phòng xong qua đó đưa cho nó tờ giấy xác nhận thế là bị hố , mặc dù trên trang Booking cũng có ghi rõ 1 số khách sạn Dành cho Nhân dân Trung Hoa , thế mà vẫn bị hớ.Nhớ xem khách sạn có wifi miễn phí không nha anh. Maps.Me xài ngon lành , tải xuống bản đồ Bắc Kinh trước ở Việt Nam.Em mua thẻ đa năng,đi tàu điện , xe buýt lên xuống đều quẹt thẻ , tiền cọc 20 tệ , ra sân bay về Việt Nam rồi hoàn tiền lại .Ga tàu điện Dongzhimen ở Bắc Kinh ra sân bay là 25 tệ ,tới sân bay vừa ra khỏi tàu điện là có chỗ bán vé để hoàn tiền cọc lại.
Ứng dụng VPN thì em dowload 2 cái rồi cài đặt trước ở Việt Nam,em xài điện thoại Iphone : VPN master và Best VPN Proxy Betternet , anh có thể xem cái nào có nhiều lượt dowload nhất thì cái đó tốt , xong rồi chọn dùng thử 7 ngày,cài đặt --> chọn máy chủ .Sau khi cài đặt xong thì vô mục Cài đặt của điện thoại nó sẽ xuất hiện biểu tượng VPN ( nếu cài nhiều VPN thì nó sẽ tự kết nối nhiều , nhớ tắt đi , chọn 1 kết nối thôi ) .Khi đó màn hình chính điện thoại sẽ xuất hiện chữ nhỏ xíu VPN kế bên tên mạng điện thoại , là có thể truy cập mạng được.Em thấy cái VPN master là ổn nhất , vô facebook được gần 30 phút mới ngắt kết nối , ta vào cài đặt rồi kết nối VPN lại.Về Việt Nam thì xóa đi

https://uphinhnhanh.com/images/2017/10/18/43e589.jpg (https://uphinhnhanh.com/image/Mr9a02)
https://uphinhnhanh.com/images/2017/10/18/1774c8.jpg (https://uphinhnhanh.com/image/Mr9u7B)
https://uphinhnhanh.com/images/2017/10/18/286b92.jpg (https://uphinhnhanh.com/image/Mr9A3V)

Cài đặt xong nó sẽ xuất hiện chữ nhỏ VPN gần tên mạng điện thoại là có thể xài được

https://uphinhnhanh.com/images/2017/10/18/3e677b.jpg (https://uphinhnhanh.com/image/Mr9vvW)

christang
19-10-2017, 09:35
@baokhuong

Anh mới book khách sạn tại BK hôm qua, 2 đếm $120 em ơi. Phòng đôi ensuite, wifi khu trung tâm hẳn hoi. Tính ra cả chuyến đi a toàn ở phòng đôi, dù đi có 1 mình. Thấy cũng hơi tiếc tiền =]]]

christang
19-10-2017, 17:59
Cả nhà cho mình hỏi là đã có ai sử dụng dịch vụ Train Ticket Delivery chưa ạ, đại khái tốn ít phí và nó sẽ gửi đến tận khách sạn luôn ấy. Mình cảm ơn!

baokhuong
19-10-2017, 20:59
@baokhuong

Anh mới book khách sạn tại BK hôm qua, 2 đếm $120 em ơi. Phòng đôi ensuite, wifi khu trung tâm hẳn hoi. Tính ra cả chuyến đi a toàn ở phòng đôi, dù đi có 1 mình. Thấy cũng hơi tiếc tiền =]]]

Dạ anh , nhớ nhắn tin coi khách sạn nó có hồi âm không . Đúng là tiếc tiền thiệt ,tại tiền Việt Nam giờ mất giá quá,uống 1 chai nước thôi cũng thấy đau lòng mà , thôi kệ còn trẻ đi được thì cứ đi , đời ai biết trước ngày mai ta sẽ ra sao , hihihi

hanhuyen1188
19-10-2017, 21:13
Vì lỡ cct nên e đổi plan
China

-(13/10)Day1 :hn-Thành đo
Chơi ở thành đô
-(14/10)Day 2: thành đô-lệ giang
Check in ks
-(15/10)Day 3:Lệ Giang – Ngọc Long Tuyết Sơn (30km)
-(16/10)Day 4:Lệ Giang – Shangri-La (180km)
-(17/10)Day5:Shangri-La
-(18/10) Shangri-La – Lệ Giang
Mọi người cho e hỏi 19 từ lệ giang e bay đến thành đô rồi từ sân bay đi nga mi chơi 1 đêm rồi hôm sau lại ra sân bay thành đô -hn thì có dc k,đinh chơi 1 ngày ở nga mi.ai đi rồi cho e xin ít ý kiến tham khảo

m k vào nhóm TQ này nên chắc lỡ mất chuyến của bạn A2D roài, ahuhu, ngoài CTC thì có thể đi Yading, Daocheng, Danba, Tagong, Siguneng, rất rất nhiều điểm đẹp của Tứ Xuyên đặc biệt Siguneng và Yading, Daocheng cực kỳ đẹp mùa thu :) tiếc quá

hanhuyen1188
19-10-2017, 21:15
Chris ơi, chị đi Vân Nam tháng 4 vừa rồi cũng mua vé MU đó, may mà k bị delay hay đổi chuyến, em bị đổi à hay sao mà bay tận lên BK luôn vậy :)

christang
19-10-2017, 22:36
Chris ơi, chị đi Vân Nam tháng 4 vừa rồi cũng mua vé MU đó, may mà k bị delay hay đổi chuyến, em bị đổi à hay sao mà bay tận lên BK luôn vậy :)

E book khứ hồi, nhưng lúc về muốn ghé BK chơi nên chọn phương án là cả 2 chiều đều transit ở BK. Nếu 1 bay thẳng, 1 transit thì giá lên gấp mấy lần nên chấp nhận thương đau. Hơn nữa, bay transit thì 16h đã đến Kunming rồi, tối đi chơi đc. Bay thẳng thì 19h tối mới đến.

Bay MU như nào ss? ăn uống sao ạ? có light meal hem? Em bay tận 4 chuyến MU lận ấy. Em book vé đợt này đều đc chọn chỗ miễn phí và chọn suất ăn hẳn hoi.

hanhuyen1188
20-10-2017, 00:34
E book khứ hồi, nhưng lúc về muốn ghé BK chơi nên chọn phương án là cả 2 chiều đều transit ở BK. Nếu 1 bay thẳng, 1 transit thì giá lên gấp mấy lần nên chấp nhận thương đau. Hơn nữa, bay transit thì 16h đã đến Kunming rồi, tối đi chơi đc. Bay thẳng thì 19h tối mới đến.

Bay MU như nào ss? ăn uống sao ạ? có light meal hem? Em bay tận 4 chuyến MU lận ấy. Em book vé đợt này đều đc chọn chỗ miễn phí và chọn suất ăn hẳn hoi.

chế bay ổn e ơi, ligh meal chuyến đi và về đều có ăn ngon lành nhá, ghế ngồi thoải mái hơn VNA nữa đó, nvien nói tiếng Anh đc luôn, đợt rồi c bay thẳng CM tới nơi chuyển qua bus đi thẳng ra ga để đi tàu lên LG luôn á

duynguyenn
22-10-2017, 23:26
Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là hiện giờ mình đang là du học sinh tại đài loan rất muốn đi Trung quốc nhưng ở đài loan thì k có lãnh sự quán của TQ và hình như là hộ chiếu có visa đài loan thì k thể xin được visa TQ. Nhà mình có ai trong trường hợp này k có thể chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks cả nhà

annt2912
23-10-2017, 00:30
Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là hiện giờ mình đang là du học sinh tại đài loan rất muốn đi Trung quốc nhưng ở đài loan thì k có lãnh sự quán của TQ và hình như là hộ chiếu có visa đài loan thì k thể xin được visa TQ. Nhà mình có ai trong trường hợp này k có thể chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks cả nhà
Phải về Việt Nam xin thôi.
Mình có đi Taiwan vào 12/2016 2 lần ( 2 dấu vào 2 dấu ra ). Dùng Visa Exempted.
Sau đó xin Visa China Mainland vào 04/2017 vẫn bình thường.

Haelee
25-10-2017, 02:00
Dạo này visa Tq tăng giá khủng khiếp,mình vừa hỏi 1 chỗ kêu 150$ cho sổ đã đi Tq còn sổ trắng thì 170$ huhu gấp 2-2,5 lần giá cũ luôn

hangxaydung
26-10-2017, 16:53
bạn nào có sim Trung Quốc không dùng cho mình xin với. Sắp tới mình đi Thượng Hải cần gọi cho bạn bên ý mà sim đắt quá những 200 tệ huhu

trjs07
06-12-2017, 18:53
cho mình hỏi các giấy tờ khi xin visa tự túc bao gồm: lịch trình, đơn xin, tờ khai, xác nhận việc làm, hdld... đều là tiếng việt có đc ko ạ? hay bắt buộc song ngữ, vì cty mình làm có hdld tiếng việt. minh có nên dịch thuật công chứng ko ạ?

yoojm_
07-12-2017, 02:45
cho mình hỏi các giấy tờ khi xin visa tự túc bao gồm: lịch trình, đơn xin, tờ khai, xác nhận việc làm, hdld... đều là tiếng việt có đc ko ạ? hay bắt buộc song ngữ, vì cty mình làm có hdld tiếng việt. minh có nên dịch thuật công chứng ko ạ?

Mình vừa lấy visa hôm 24/11, trước đó cũng đã gọi lên ĐSQ hỏi thì tất cả giấy tờ tiếng Việt được bạn nhé. Trước khi đến nộp hồ sơ bạn có thể tạt qua đsq xin tờ khai visa trước, song ngữ Việt - Trung đến lúc nộp hồ sơ cũng nhanh hơn

daikt17a1
10-12-2017, 13:01
Cho em hỏi về thẻ sinh viên quốc tế giảm giá ở TQ, thì thực sự em là sinh viên nhưng không biết cụ thể cái đó là thẻ gì (ISIC) để được ngta chấp thuận giảm giá bên đó ạ, muốn làm thẻ sinh viên đó thì ở đâu ạ?

christang
12-12-2017, 00:05
Cho em hỏi về thẻ sinh viên quốc tế giảm giá ở TQ, thì thực sự em là sinh viên nhưng không biết cụ thể cái đó là thẻ gì (ISIC) để được ngta chấp thuận giảm giá bên đó ạ, muốn làm thẻ sinh viên đó thì ở đâu ạ?

ISIC ở Việt Nam không làm được nha bạn! Trừ khi bạn làm giả. Bạn cứ mang theo thẻ SV bình thường, đôi khi vẫn chấp nhận. Ví dụ như mình đi Ngọc Long Tuyết Sơn, đưa thẻ SV cao học người ta vẫn giảm giá. Tuy nhiên dù có thẻ SV đi chăng nữa, thì đôi khi ngta còn đòi coi tận bảng điểm điển hình là chị bạn TQ đi cùng mình. Mình thì ngta cũng đòi, mình cungz cho xem nhưng mình cunzg noí là bọn bây muốn thì t cho xem nhưng hiểu hay không là chuyện của bây nha.

hanhuyen1188
20-12-2017, 23:57
ISIC ở Việt Nam không làm được nha bạn! Trừ khi bạn làm giả. Bạn cứ mang theo thẻ SV bình thường, đôi khi vẫn chấp nhận. Ví dụ như mình đi Ngọc Long Tuyết Sơn, đưa thẻ SV cao học người ta vẫn giảm giá. Tuy nhiên dù có thẻ SV đi chăng nữa, thì đôi khi ngta còn đòi coi tận bảng điểm điển hình là chị bạn TQ đi cùng mình. Mình thì ngta cũng đòi, mình cungz cho xem nhưng mình cunzg noí là bọn bây muốn thì t cho xem nhưng hiểu hay không là chuyện của bây nha.

wow vây là e đc giảm ở NLTS hả? nhóm chị đi hồi tháng 4 k đc giảm chút nào luôn đó :P

christang
21-12-2017, 17:28
wow vây là e đc giảm ở NLTS hả? nhóm chị đi hồi tháng 4 k đc giảm chút nào luôn đó :P

Dạ. Hên dễ sợ luôn á chị, đỡ được gần 100 tệ thì phải. Chắc do đoàn e đi lúc đó sinh viên nhiều, 10 người mà 6-7 bạn gì đó là sinh viên rồi nên lúc kiểm tra đến lượt em thì nó coi sơ rồi hỏi vài câu rồi OK luôn. Tính ra em đi NLTS tầm 330 tệ chứ mấy. Em mua tour ở ngoài là 430 tệ chứ ko phải 530 tệ như ở khách sạn.

saudong
03-05-2018, 15:47
Mình có 9 ngày ở Trung Quốc, điểm đầu và cuối hành trình là Quảng Châu, lần đầu qua đó nhờ các cao nhân chỉ giáo nên đi những đâu, đừng chỉ mình cách suốt ngày ngồi trên Tàu cao tốc nhé. Lộ trình mong muốn khoảng 3 điểm đến và có thời gian để ở lâu mỗi điểm đến.

9/5 này xuất phát rồi mà mình vẫn mơ hồ về lộ trình, mong mọi người giúp nha. Di chuyển nội địa có thể bằng tàu cao tốc hoặc máy bay cho tiết kiệm thời gian.

Trong dự kiến ban đầu là Quảng Châu - Vũ Hán - Quế Dương.

Thanks All

MrMilan
03-05-2018, 17:01
Mình có 9 ngày ở Trung Quốc, điểm đầu và cuối hành trình là Quảng Châu, lần đầu qua đó nhờ các cao nhân chỉ giáo nên đi những đâu, đừng chỉ mình cách suốt ngày ngồi trên Tàu cao tốc nhé. Lộ trình mong muốn khoảng 3 điểm đến và có thời gian để ở lâu mỗi điểm đến.

9/5 này xuất phát rồi mà mình vẫn mơ hồ về lộ trình, mong mọi người giúp nha. Di chuyển nội địa có thể bằng tàu cao tốc hoặc máy bay cho tiết kiệm thời gian.

Trong dự kiến ban đầu là Quảng Châu - Vũ Hán - Quế Dương.

Thanks All

Xung quanh Quảng Châu thì đi Trương Gia Giới và Phượng Hoàng Cổ Trấn, có tầu đi thẳng tử QC tới đó đấy, ngó nghiêng thêm Hành Sơn, Phù Dung Trấn, 9 này thì thoải mái.

Linh nhi
06-05-2018, 01:20
Mình đang định book China Eastern Airlines mà đọc trang trước thấy có bạn nói bị hủy chuyến. Có bạn nào cho mình xin thêm review hãng này ko ạ? Có hay bị hủy chuyến, delay ko? Mình cũng tính canh dịp khuyến mãi, xem giá vé có rẻ hơn chút nào ko, nhưng chịu chẳng biết China Eastern Airlines hay khuyến mãi vào dịp nào (có subscribe các kiểu rồi mà ko nhận dc mail quảng cáo nào hết). Bạn nào biết thì giúp mình với.

JnL
07-05-2018, 00:06
Mình đang định book China Eastern Airlines mà đọc trang trước thấy có bạn nói bị hủy chuyến. Có bạn nào cho mình xin thêm review hãng này ko ạ? Có hay bị hủy chuyến, delay ko? Mình cũng tính canh dịp khuyến mãi, xem giá vé có rẻ hơn chút nào ko, nhưng chịu chẳng biết China Eastern Airlines hay khuyến mãi vào dịp nào (có subscribe các kiểu rồi mà ko nhận dc mail quảng cáo nào hết). Bạn nào biết thì giúp mình với.

Mình đọc review trên tripadvisor cũng thấy ko tốt lắm, kêu hay huỷ/ delay. M đang ngó vé HN- Côn Minh mà bao lần check toàn same same $210 khứ hồi, bay có 1.5 tiếng.

christang
07-05-2018, 17:06

Hi Linh nhi,
Chuyến đi TQ của mình toàn book CEA nè bạn. Trường hợp hủy chuyến thì hầu như hãng nào cũng có bạn ơi. Tuy nhiên, với CEA thi những chuyến bay mà tuần 2-3 lần thì thường sẽ có nguy cơ hủy nếu hành khách quá ít nhưng tỉ lệ rất thấp nha. Thông thường ngta sẽ ko hủy mà delay sang chuyến bay tiếp theo, như trường hợp của mình. Bay Đà Nẵng - Bắc Kinh rồi bị dời lại 1 ngày.

Tuy nhiên services của CEA thì rất ok, mình thấy thế, phục vụ ăn uống đường hoàng, giá thì không quá đắt. Trong suốt chuyến đi của mình thì ko có delay, chỉ là lúc ở sân bay Kunming, do lịch bay sát quá nên lúc lên đc máy bay là trễ 20' rồi.

Nếu bạn định book CEA thì có thể liên lạc trực tiếp lên VP đại diễn của hãng ở TpHCM, bạn có thể book suất ăn và chọn ghế ngồi luôn.

Linh nhi
07-05-2018, 21:27
Cảm ơn bạn christang. Mà bạn có biết hãng CEA có bao giờ khuyến mãi không bạn :D

hnmt69
01-06-2018, 12:43
Mình search trên CTrip thấy có tàu chạy từ Ga Hà khẩu đi Đại lý (13h). Search trên dđ thì chưa thấy ai đi tàu này mà toàn đến Côn minh rồi đi tàu đi Lệ giang, có bạn nào đã đi tàu này chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết với nhé. Tks các bạn.

christang
08-06-2018, 17:00
Mình search trên CTrip thấy có tàu chạy từ Ga Hà khẩu đi Đại lý (13h). Search trên dđ thì chưa thấy ai đi tàu này mà toàn đến Côn minh rồi đi tàu đi Lệ giang, có bạn nào đã đi tàu này chia sẻ kinh nghiệm cho mình biết với nhé. Tks các bạn.

Đúng rồi, có tàu này nha bạn. Mỗi ngày chỉ có 1 chuyến, xuất phát ga Hekou Bei (Hekou North) lúc 17:00 và đến Dali vào sáng hôm sau lúc 07:10. Đây là tàu chạy qua Kunming và sau Dali sẽ ghé Lijiang.

gagoo
29-06-2018, 19:03

Bạn cứ làm theo hướng dẫn của lãnh sự ( vé máy bay, khách sạn có tên mình; xác nhận lương cơ quan; chứng minh nhân dân phô tô; hộ chiếu pho to trang có ảnh; giấy xác nhận công tác đóng dấu cơ quan; đơn nghỉ phép; tất cả đều phô tô A4 không cắt nhỏ; nhớ có tài khoản ngân hàng 50 triệu).

Có giấy tờ kia ra lãnh sự khoảng 9 giờ xếp hàng (không cần đi sớm rất đông) nộp vô. phí 60$. Mình mới xin xong...Chúc bạn vui

kktx
03-07-2018, 09:02
Bạn cứ làm theo hướng dẫn của lãnh sự ( vé máy bay, khách sạn có tên mình; xác nhận lương cơ quan; chứng minh nhân dân phô tô; hộ chiếu pho to trang có ảnh; giấy xác nhận công tác đóng dấu cơ quan; đơn nghỉ phép; tất cả đều phô tô A4 không cắt nhỏ; nhớ có tài khoản ngân hàng 50 triệu).

Có giấy tờ kia ra lãnh sự khoảng 9 giờ xếp hàng (không cần đi sớm rất đông) nộp vô. phí 60$. Mình mới xin xong...Chúc bạn vui
Dễ như vậy thôi ah bạn kaka, giấy tiếng tiếng việt có cần dịch sang tiếng anh chứng thực tư pháp không vậy bạn?
Và nếu như rớt visa tại lãnh thì mình có đi xin lị bằng dịch vụ được không vậy bạn?
Nếu như tháng 12 mới đi thì tầm tháng 10 mình bắt đầu làm visa được không bạn?
Cám ơn bạn

MrMilan
05-07-2018, 08:04
Đúng rồi, có tàu này nha bạn. Mỗi ngày chỉ có 1 chuyến, xuất phát ga Hekou Bei (Hekou North) lúc 17:00 và đến Dali vào sáng hôm sau lúc 07:10. Đây là tàu chạy qua Kunming và sau Dali sẽ ghé Lijiang.

Tàu từ Hà Khẩu đi Đại Lý dẹp rồi nhé, tay vào đó là tăng cường tàu từ Hà Khẩu đi Côn Minh lên tới 6 chuyến 1 ngày, thay cho trước kia chỉ 3 chuyến. Hoặc có thể bắt chuyến tầu K9694 lúc 17h05 chạy thẳng đi Lệ Giang luôn.