PDA

View Full Version : Land Cruiser 4500 - Số 1 của đồ Phượt

huynhc240
04-06-2007, 10:40
:LL
em đặt viên gạch cái , lúc nào rảnh em viết tiếp

Chuối đây
04-06-2007, 10:50
Dạ đây số 1 đây, quay tròn luôn nhé, may mà có Niva cứu hộ kô thì bọn e chắc 7h tối chưa được ăn cưm trưa mất
Vùng vẫy tìm lối thoát

huynhc240
04-06-2007, 10:50
lamchieu nghe nói chiếc Land Cruiser đó không qua được vũng bé tí tẹo như trong hình à? :T

1. Lúc đó có khóa vi sai trung tâm không bác, hay lại có vi sai trung tâm mà không biết khóa giống như vụ Land Rover lần trước.

2. Chiếc Land kia có hệ thống "traction control" (TCS) không bác. Thường với option thấp nhất là không có.

Nếu khóa vi sai trung tâm thì qua được, có TCS thì chắc chắc qua được.
Trường hợp không khóa vi sai trung tâm, 1 bánh trượt thì cả cái xe nằm im.
Khóa vi sai trung tâm thì hai bánh ở hai cầu bị trượt thì xe nằm im.
Có TCS thi chỉ cần 1 bánh bám đường là xe chạy được.

Nói tới đây mới sực nhớ ra là không biết Land có vi sai trung tâm không nhỉ? =)) chắc chắn có, nếu không có thì Toy VN :T
Nhưng khóa vi sai cầu sau và TCS là option, cái này tụi Toy VN chắc không lắp!
Nhất là TCS, thường là có ESP thì sẽ lắp luôn TCS. (ABS đã lắp trước rồi mới tính chuyện hai ông sau). Nghe đồn Cam 3.0 có ESP và TCS, sao Land lại không nhỉ???

Hay là cái hub bánh trước của chiếc Land Cruiser đó hư cha mất rồi, hoặc không khoá được hub bánh trước???

Land đi off xuân mai là land đời 2006, có khoá vi sai trung tâm bằng điện(đời trước khoá bằng....tay)
em nghĩ với vũng nước đó đối với Land là chuyện nhỏ, đóng L4 và On vi sai là OK

huynhc240
04-06-2007, 10:57
Dạ đây số 1 đây, quay tròn luôn nhé, may mà có Niva cứu hộ kô thì bọn e chắc 7h tối chưa được ăn cưm trưa mất

Bác để em nó ngập sâu +lún thì xe phải thay bàng xe bánh.....xích ạ.he he:T :T

Chuối đây
04-06-2007, 11:10
Land đi off xuân mai là land đời 2006, có khoá vi sai trung tâm bằng điện(đời trước khoá bằng....tay)
em nghĩ với vũng nước đó đối với Land là chuyện nhỏ, đóng L4 và On vi sai là OK
Báo cáo đóng các loại mà chả ăn thua, phải cậy nhờ đến niva còi mới thoát

Kar
04-06-2007, 11:18
Ảnh em Land bác Chuối post kia sau đó tôi có lên để chạy: ko biết xe nhập thế nào, nhưng ở xe này chả thấy gì ngoài hộp số phụ có 3 nấc 2L-N-4L, ko thấy diff lock, tôi cũng xem thông số của Land Việt Nam và ko thấy đề cập đến bất kỳ 1 trang thiét bị tiêu chuẩn phụ trợ nào như ổn định đt, khoá via sai, ks độ bám.
Thêm chút về trường hợp Land mắc kẹt: độ cao của gầm Land tiêu chuẩn có 230mm, mà đg này là đg tăng chạy có gờ cao khoảng 500mm; cả góc tiến và góc thoát đều lớn hơn thông số cua rnhà sản xuất. Nhìn ảnh vậy nhưng thực tế khó hơn các bác nghĩ, cái vũng này kể cả xe có diff lock mà ko xài lốp gai tôi đố bác nào chạy qua đc he he

Chuối đây
04-06-2007, 11:22
Vừa nói đến NIva phát mọc ngay, thiêng thế kô biết. Tặng cho cái ảnh niva nhé

hoankiem
04-06-2007, 11:27
Em rất tò mò về con Niva của bác Kar, bác giới thiệu thêm được không?

Làm một cái topic về Niva bác Kar nhỉ . Trả cái này lại cho Land .

huynhc240
04-06-2007, 11:53
Ảnh em Land bác Chuối post kia sau đó tôi có lên để chạy: ko biết xe nhập thế nào, nhưng ở xe này chả thấy gì ngoài hộp số phụ có 3 nấc 2L-N-4L, ko thấy diff lock, tôi cũng xem thông số của Land Việt Nam và ko thấy đề cập đến bất kỳ 1 trang thiét bị tiêu chuẩn phụ trợ nào như ổn định đt, khoá via sai, ks độ bám.
Thêm chút về trường hợp Land mắc kẹt: độ cao của gầm Land tiêu chuẩn có 230mm, mà đg này là đg tăng chạy có gờ cao khoảng 500mm; cả góc tiến và góc thoát đều lớn hơn thông số cua rnhà sản xuất. Nhìn ảnh vậy nhưng thực tế khó hơn các bác nghĩ, cái vũng này kể cả xe có diff lock mà ko xài lốp gai tôi đố bác nào chạy qua đc he he

diffflock là cái nút ở ngay dưới cái của gió bên tài cạnh cái đài đấy anh?? có 2 cái nút nhựan đen ấy. chác anh không để ý rồi:T :T

lamchieu
04-06-2007, 12:07
Originally Posted by Kar

diffflock là cái nút ở ngay dưới cái của gió bên tài cạnh cái đài đấy anh?? có 2 cái nút nhựan đen ấy. chác anh không để ý rồi:T :T

Không differential lock thì chết là phải! (NO)

@Kar:
Vậy sao nghe nói rằng vịt qua được vậy bác? Hay là chỗ khác.
Niva của bác cũng chết luôn phải không, nghe nhà Narva nói rằng "Something 's impossible" =))
Em trêu bác chút cho thôi (beer)

Kar
04-06-2007, 12:16
@Lamchieu: Đoạn Vit chạy là đoạn tăng tập có đg cho xe chỉ huy đi nên địa hình tương đối bằng phẳng; đoạn Land chạy là ko có đường chỉ huy bác ợ.
@Huynh: ko bít có ko nhỉ, có khi phải xem lại :)) :)) nhưng trơn lắm ông ạ, tôi cày toàn 5/6000v/p mà chạy số 2 của 4L mà chỉ lê dc 1,5m là cùng, còn chạy sô 1 thì chìm nghỉm lun

lamchieu
04-06-2007, 12:26
@Huynh: ko bít có ko nhỉ, có khi phải xem lại :)) :)) nhưng trơn lắm ông ạ, tôi cày toàn 5/6000v/p mà chạy số 2 của 4L mà chỉ lê dc 1,5m là cùng, còn chạy sô 1 thì chìm nghỉm lun

Hôm đó bác mà tìm ra chỗ khóa vi sai, thúc được thêm 4,5m nữa thì có khi hôm nay chưa lấy xe ra được. :D

Có khi vũng bùn ngắn thì xe cũng trườn qua được!

billybob141
04-06-2007, 13:15
Hôm đó bác mà tìm ra chỗ khóa vi sai, thúc được thêm 4,5m nữa thì có khi hôm nay chưa lấy xe ra được. :D

Có khi vũng bùn ngắn thì xe cũng trườn qua được!

E đã bật nút đó trước lúc xuống rồi.

Kar
04-06-2007, 13:21
Ngắn nhưng dốc tức bác Lamchieu ạ. Thôi hôm nào đi bữa đông đông thì mới ổn dc, chứ ít xe chui xuống ao này mà ko lên dc thì oải lắm

billybob141
04-06-2007, 13:23
Ngắn nhưng dốc tức bác Lamchieu ạ. Thôi hôm nào đi bữa đông đông thì mới ổn dc, chứ ít xe chui xuống ao này mà ko lên dc thì oải lắm

Để e gọi cho mấy lão T54 đến thôi, lo gì.

quangdzung
04-06-2007, 13:46
Em nghe nói con này hôm nay giải quyết hết 30tr hả bác

billybob141
04-06-2007, 15:23
Em nghe nói con này hôm nay giải quyết hết 30tr hả bác

Chán thế, ko chết ở vũng xe tăng lại đi tèo ở cái rãnh nước bên hè. Chẳng ra làm sao cả.:( :( (NO)

pvc
04-06-2007, 15:59
Thế land và niva thì ai là số 1 đới các bác ơi ;)
:)) :))
:L

AS
04-06-2007, 16:17
Nhiều xèng đâu hẳn là đã ngon hả bác !

Kar
04-06-2007, 17:01
Cả 2 đều phải kéo nhau mới qua dc, suy ra là Land = Niva và = No 1 :)) :))

billybob141
05-06-2007, 01:37
Cả 2 đều phải kéo nhau mới qua dc, suy ra là Land = Niva và = No 1 :)) :))

Thôi, thế thì thành lập đôi bạn cùng tiến đê. AE cùng kéo nhau qua vũng bùn còn gì?:D :D

TheOne
05-06-2007, 05:36
vịt cũng chết luôn bác ạ, đâu có sống đâu

AS
07-06-2007, 11:37
*** chẳng thấy con Land của bác Son lên đây nhỉ??

hailua_dichat
07-06-2007, 16:40
kinh bác Huynh làm cái tai tồ chóang!
mà ngay con trên hình của bác cũng còn thiếu option là cái tời nữa thì làm sao coi là số 1 được bác!

Thằng này phân phối lực kéo theo lực bám cũng không thuộc hàng thông minh lắm, Ku cậu vẫn thuộc dạng có nhiêu cho nhiêu chớ hổng biết phân phối sức theo đối tác
con AE nhà nó là Ku Prado nghe tây nó đồn xì mạt hơn vì biết phân phối lực kéo phù hợp theo lực bám
là tớ nghe đồn vậy chớ đâu có thấy mặt mũi Prado nó ra mần răng!!!

hailua_dichat
07-06-2007, 16:48
Sẵn tiện các bác đang khen Nga Ngố ( Niva) em cũng xin góp vài nhời!
có nhiều cái công nghệ của Nga ngố mà khi tìm hiểu kỹ thế giới khá bất ngờ
tỷ như cái khả năng Việt Dã của xe Nga trong các Ôto Show đã khiến các đại ca Jeep, Hummer , Chervolet ngả nón

em nhớ hổng lầm thì cái Niva 2107 nó ứng dụng cái công nghệ khóa vi sai trung tâm kết hợp bộ truyền lực bánh răng côn răng xoắn Hyproit ( phải xài dầu cầu Hyproit riêng cho nó) nên đã nâng khả năng việt dã của dòng xe này lên đáng kể!!!

còn trong quá khứ, những cái tên din ba cầu, hồng hà, giải phóng, Uát, bắc kinh đã là niềm tự hào của cả dân tộc!!!

Kar
07-06-2007, 18:09
Hè bác Lúa nói ko mấy khi sai nhưng xế cũ này em nghĩ bác nhầm roài (hay ý bác là đám này VN ta lấy làm tự hào nhê?) din 3 cầu ấy là Zil 157 của LX; Hồng Hà là em CA-30 bản sao của 157 nhưng do Tàu sx; Giải Phóng là em CA10- bản sao của ZIS150; còn Bắc Kinh cũng là bản sao của GAZ69, giống em Rumani ý.
Niva em thấy có cái oách nhất là sử dụng kết cấu dập liền khối ko xài sát-xi(bây giờ đám Murano, Lexus mới xài :)) mà kêu là thời thuợng)

hailua_dichat
07-06-2007, 23:47
Hè bác Lúa nói ko mấy khi sai nhưng xế cũ này em nghĩ bác nhầm roài (hay ý bác là đám này VN ta lấy làm tự hào nhê?) din 3 cầu ấy là Zil 157 của LX; Hồng Hà là em CA-30 bản sao của 157 nhưng do Tàu sx; Giải Phóng là em CA10- bản sao của ZIS150; còn Bắc Kinh cũng là bản sao của GAZ69, giống em Rumani ý.
Niva em thấy có cái oách nhất là sử dụng kết cấu dập liền khối ko xài sát-xi(bây giờ đám Murano, Lexus mới xài :)) mà kêu là thời thuợng)

keke! tớ có nói gì đâu mà nhầm hic!
là tớ kê thực đơn những món mà ngày xưa quân ta xài và cũng là niềm tự hào 1 thời của Xô Viết bác Kar! là vì Hồng Hà, Giải Phóng hay Bắc kinh thì cũng là lò công nghệ chuyển giao của USSR ấy mà!!!

Àh, nói công nghệ dập liền khối thì hổng riêng Ku Niva, mà trước đó là Ikarút _xe bus của Hung cũng đã xài cũngtừ lâu!

nếu bác Kar quan tâm tới xe đông âu , hẳn không thể không biết cái hiệu Statra của Tiệp _ truyền động là 1 cái ống , còn cầu xe thì vẫy như vây cá , tính năng việt dã thằng đó mới là số 1!!!
hehe! tự dưng bữa nay lại hòai cổ xe Đông Âu!!!

nho_vo
08-06-2007, 12:48
Úi chà nhắ tới xe tatra của Tiệp thì tôi mới khoái cái cỗ máy gắn liền với ống chạy từ đầu đến cuối xe, tới chỗ ngang qua bánh xe nào thì khoét lỗ móc láp ra trông chẳng giống ai, một thời chạy nhiều nay thì đã nấu chảy ra quốc xẻng hết rồi còn đậu nhưng tôi vẫn nghĩ tính năng việt dã của nó cũng thường thôi

Kar
11-06-2007, 01:13
Tiệp nhiều xe hay phết đó bác Lúa, em Praga lâm nghiệp có kiểu truyền động cũng ngộ (gọi là portal axle...gì đó, em quên) gầm cao người ngồi xe đi qua ngon

lamchieu
12-06-2007, 23:42
Portal Axle: là kiểu này này bác Kar ơi:

(Hình ảnh của hàng Portal-Tek)

lamchieu
12-06-2007, 23:45
Em thấy cái xe có kiểu này chạy chở rau ở ngoại vi Đà Lạt, đường từ thung lũng lên, nhìn đường lầy lội cóc có xe qua vào mùa mưa, thế mà chiếc Unimog, bánh quấn xích, tải rau chạy ầm ầm:

lamchieu
12-06-2007, 23:47
Lúc trước tại SG em cũng thấy có em này, sơn màu nhà binh. Rồi ngoài Phan Thiết có hai chiếc chở khách lên đồi cat và đi Bàu Trắng (lúc chưa làm đường).
Bây giờ kiếm một chiếc đú với siêu xe nhà Kar nhỉ :D

Kar
13-06-2007, 03:22
Cám ơn bác Làm Chiều, bác kiếm dc mấy cái ảnh portal axle kia đẹp quá.

lamchieu
13-06-2007, 08:11
Chẳng thấy rượu riếc gì cả, tặng thêm mấy tấm nữa để kiếm chút rượu của bác =))
Một của Portal-Tek, một của Mer Unimog và một extreme-offroader:

Kar
13-06-2007, 18:04
Chà chà ở Vn mà có đồ thế này mà chế cháo thì nhất lun. Rượu cho bác rùi đấy nhá

pvc
22-06-2007, 21:09
Rượu cho bác rùi đấy nhá

Lão ơi em cũng muốn mời Lão rượu nhưng ú biết mời như thế nào :(

anhminh
22-06-2007, 23:35
trên mỗi bài viết, phía bên trái, bác sẽ thấy 1 chai rượu đang rót vào cốc, ấn vào đấy rồi chọn rượu mừng hay rượu phạt, lý do. ... bác thử vào bài của em xem :D

pvc
22-06-2007, 23:40
@binhhn: đừng nghe lời Lão anhminh nhá,không phải bên trái đâu, bên phải y. Bác bẩm thử em phát
:)) :)) :)) :))