PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 6 [7]

nguyenkha
20-01-2018, 09:28
Bạn ơi cho mình hỏi đóng phí visa multiple cần tiền USD hay tiền Việt vậy?

Ở LSQ nhận tiền Việt bạn.

A2D
21-01-2018, 20:45
http://diadiemanuong.com/co-gi-hot/du-lich/ngay-mai-han-quoc-chinh-thuc-mien-visa-cho-du-khach-viet-nam-mua-olympic
Mọi người có ai biết thông tin gì về tin này không ạ,được miễn visa từ 22/1-30/4 và phải bay đến sân bay yang yang

Linh nhi
21-01-2018, 22:35
http://diadiemanuong.com/co-gi-hot/du-lich/ngay-mai-han-quoc-chinh-thuc-mien-visa-cho-du-khach-viet-nam-mua-olympic
Mọi người có ai biết thông tin gì về tin này không ạ,được miễn visa từ 22/1-30/4 và phải bay đến sân bay yang yang

Tin này cách đây 3 tháng rồi mà bạn? Mời bạn đọc link này với tiêu đề: HQ KHÔNG miễn Visa cho du khách VN.
http://thongtinhanquoc.com/mien-visa-du-lich-han-quoc/

Shachou
22-01-2018, 09:28
Nay mình mới nộp ở LSQ, vắng quá trời, so với hai năm trước. Giờ bấm số cái vô luôn. Hồ sơ ở LSQ không cần photo Hộ khẩu như ĐSQ (trang web LSQ đang hư nên mình xem của ĐSQ). Mình làm lại hộ chiếu do hết trang nên visa multiple cũ bị invalid. Họ giữ passport cũ của mình với passport mới để duyệt luôn. Có một cái nhân viên nói cho mình một vài thông tin mà mình chưa nghe trên web của LSQ:

- Đã đi Hàn, miễn CMTC
- Đã đi Hàn 4 lần trong 2 năm liên tục (nghĩa là trong 2017 và 2018) => miễn phí visa, cả single và multiple và miễn CMTC
- Đã đi hàn 10 lần bất kể => miễn phí visa, cả single và multiple và miễn CMTC

Bạn nguyenkha cho mình hỏi như của bạn xin multiple rồi xin lại có được miễn phí khỏi cần đóng phí visa không?

Ngoài ra, như của bạn có cách dưới để đi mang song song 2 cuốn hộ chiếu chứ không cần phải lên xin visa lại.

Đó là bạn làm lại hộ chiếu mới, xin bị chú vào 2 hộ chiếu và xuất nhập cảnh Hàn Quốc bình thường, bạn mình vẫn đang đi như vậy.

nguyenkha
24-01-2018, 07:50
Bạn nguyenkha cho mình hỏi như của bạn xin multiple rồi xin lại có được miễn phí khỏi cần đóng phí visa không?

Ngoài ra, như của bạn có cách dưới để đi mang song song 2 cuốn hộ chiếu chứ không cần phải lên xin visa lại.

Đó là bạn làm lại hộ chiếu mới, xin bị chú vào 2 hộ chiếu và xuất nhập cảnh Hàn Quốc bình thường, bạn mình vẫn đang đi như vậy.

Có bạn trên phuot cũng nói với mình vậy, nhưng mình gọi điện lên LSQ check thì họ bảo... phải xin lại... thôi kệ mình cũng còn nhiều thời gian nên cứ đi nộp lại vì 2 hộ chiếu của mình không có ghi bị chú.

Chỉ miễn phí khi đã đi 4 lần trong 2017 và 2018, hoặc tổng 10 lần... mặc dù mình đã đi 4 lần nhưng 1 lần 2016 còn 3 lần 2017 nên không được tính.

Sakura114
24-01-2018, 09:48
Bạn ơi cho mình hỏi đóng phí visa multiple cần tiền USD hay tiền Việt vậy?

Ở đại sứ quán Hà nội thì nhận cả USD cả Việt nhé. Nếu trả tiền việt thì sẽ tính theo tỷ giá.

Sakura114
24-01-2018, 09:51
chào cả nhà, hiện tại mình định đi xin visa hàn ở hà nội. có bác nào mới đi xin về cho em hỏi tình hình là có phải đến lấy số trước 1 hôm rồi đến nộp hộ sơ vào 1 hôm khác không ạ?

Ở HN bây giờ bạn phải tới lấy số rồi lên đăng ký hẹn ngày nộp visa. Có ngày hẹn rồi thì bạn phải lên đúng ngày hẹn, nếu không tới được ngày hẹn thì bạn phải đăng ký chờ lại từ đầu. HN giờ đông người xin visa lắm như đợt tháng 12 mình nộp thì từ ngày đăng ký tới ngày nộp phải cách nhau cả chục ngày ấy nên bạn nên tranh thủ tính ngày để đi xin cho kịp.

kp11b7
25-01-2018, 10:21
Nộp cá nhân không yêu cầu sổ hộ khẩu bạn nhé!
Nộp đi cùng gia đình mới cần bổ sung sổ hộ khẩu.

phải nộp hộ khẩu nha, chắc chắn luôn, photo A4 nguyên cuốn ko cần dịch, ko cần công chứng

Ngày 18/01 mình có đi nộp rồi và đang chờ kết quả. Trường hợp của mình có hộ khẩu ở Gia Lai nhưng nơi sinh trên hộ chiếu của mình ngoài Bắc nên khi nộp hồ sơ trong LSQ mình phải nộp thêm 1 trong những giấy tờ sau: Sổ hộ khẩu HOẶC sổ tạm trú HOẶC CMND thể hiện là đang cư trú trong phạm vi từ Quảng Nam trở vào trong. Chỉ nộp 1 trong 3 loại giấy tờ thôi nha chứ ko cần nộp hêt, mình chỉ dịch và công chứng giấy CMND là được vì trên đó có thể hiện nơi thường trú của mình. Các bạn nào có hộ khẩu từ Quảng Nam trở vào trong và nơi sinh trên hộ chiếu cũng từ Quảng Nam vào trong và đi 1 mình thì không cần nộp thêm mấy cái đó nha.
Và những ai có bằng Đại học tiếng Anh như mình có thể tự dịch giấy tờ và mang ra phòng tư pháp quận, huyện công chứng chỉ mất 10k/ tờ, tiết kiệm đc khoản dịch thuật. Khi đi công chứng nhớ mang CMND và bằng cấp đi để ngta đối chiếu :D

helviolet
25-01-2018, 11:00
Anh chị ơi, cho em hỏi xíu: em có visa đi nhật rồi cần cmtc để xin visa hàn quốc ko ạ? Tại bạn e đợt năm nay đi t4 cũng xin kiểu đó mà đc visa nên e k biết qđ có thay đổi ko ạ

kp11b7
25-01-2018, 15:52
Mọi người nộp hồ sơ xin visa, có ai bị LSQ hay ĐSQ gọi điện về công ty hay tới số của mình để kiểm tra không? Thứ 2 tuần sau mới có kết quả, giờ mình hồi hộp quá :)) Nếu kiểm tra tình trạng visa online mà thấu chữ approved thì chắc chắn là đậu rồi phải không mọi người?

nguyenkha
25-01-2018, 16:50
Mọi người nộp hồ sơ xin visa, có ai bị LSQ hay ĐSQ gọi điện về công ty hay tới số của mình để kiểm tra không? Thứ 2 tuần sau mới có kết quả, giờ mình hồi hộp quá :)) Nếu kiểm tra tình trạng visa online mà thấu chữ approved thì chắc chắn là đậu rồi phải không mọi người?

Họ không gọi mình, còn cơ quan thì mình không biết :)). Lần 2016 mình xin thì sáng/trưa hôm dự kiến có kết quả sẽ hiện trên web. Mình cũng đang đợi kết quả lần này vào thứ 3 tuần sau :D

ALI
25-01-2018, 17:42
Chào mọi người,

Tình hình là vợ chồng em đã có visa 5 năm cách đây 2 năm rồi, giờ tính xin visa cho thằng con 4 tháng tuổi với mẹ (nghĩ hưu ở nhà, cũng ko có tài sản gì) visa đi chơi T4 này, có ai có kinh nghiệm mình xin cho người thân đi cùng ko ạ?

Em cám ơn!

hailohn
26-01-2018, 16:00

Approved là chắc chắn cấp roài còn lo gì nữa bạn

kp11b7
31-01-2018, 17:32
Approved là chắc chắn cấp roài còn lo gì nữa bạn

Yeah yeah, mình đậu rồi bạn, nhưng hôm trước bên lãnh sự quán vì nhiều hồ sơ quá nên trả kết quả rất trễ, tới giờ lấy visa rồi mà mình tra vẫn thấy Under Review làm mình lo quá. Mình được 30 ngày :D

Shachou
31-01-2018, 20:09
Chào mọi người,

Tình hình là vợ chồng em đã có visa 5 năm cách đây 2 năm rồi, giờ tính xin visa cho thằng con 4 tháng tuổi với mẹ (nghĩ hưu ở nhà, cũng ko có tài sản gì) visa đi chơi T4 này, có ai có kinh nghiệm mình xin cho người thân đi cùng ko ạ?

Em cám ơn!

Bạn xin bình thường đính kèm các giấy tờ chứng minh quan hệ, booking vé máy bay khách sạn có tên 4 người, đính kèm visa nhiều lần của hai bố mẹ và xin bình thường.
Con chứng minh bằng công việc và chứng minh tài chính của bố hoặc mẹ, bản sao y giấy khai sinh, sổ hổ khẩu chứng minh.
Mẹ về hưu có sổ hưu thì được miễn chứng minh tài chính, cung cấp dịch sao y công chứng bản sao sổ hưu.
Toàn bộ các giấy tờ nhà nước cấp cần dịch sao y công chứng tiếng Anh và mang lên nộp trực tiếp.

federalvn
01-02-2018, 17:18
Chỉ cần có thẻ Visa Platium của ngân hàng nào cũng được hay phải của Shinhanbank mới nộp theo diện tinh giản hồ sơ vậy các bác?
Của em là HSBC

Shachou
01-02-2018, 17:56
Chỉ cần có thẻ Visa Platium của ngân hàng nào cũng được hay phải của Shinhanbank mới nộp theo diện tinh giản hồ sơ vậy các bác?
Của em là HSBC

Ngân hàng nào cũng được bác nhé, nguyên văn mục 4 phần miễn chứng minh tài chính như sau:

4. Người có thu nhập hàng năm trên 8.000 USD (bắt buộc chứng minh thông qua sao kê tài khoản ngân hàng). Đối tượng sử hữu thẻ tín dụng thanh toán quốc tế trong danh sách khách hàng thường niên ưu đãi (thẻ tín dụng Gold hoặc thẻ tín dụng Platinum). Người sở hữu thẻ tín dụng ưu đãi hoặc người có tài sản, thu nhập trên mức quy định.

rome12
01-02-2018, 19:36
Mình mới được visa multiple tới năm 2023 nên xin chia sẻ mọi người bù lại mấy lần trước hỏi :D

Xin tuần trước. Xếp hàng cỡ số 30 mấy. Từ lúc xếp hàng 8 giờ đến 9h30 là xong xuôi.
Mình đã đi Hàn 1 lần. Giấy tờ vẫn như cũ. Chỉ có lúc điền đơn online thì tick vào Multiple visa. Mà sao lần này check online kết quả visa vẫn ko hiện ra approved :/

vietdoan20062006
02-02-2018, 11:39
Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã đi hàn 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện

federalvn
02-02-2018, 13:02
Ngân hàng nào cũng được bác nhé, nguyên văn mục 4 phần miễn chứng minh tài chính như sau:

4. Người có thu nhập hàng năm trên 8.000 USD (bắt buộc chứng minh thông qua sao kê tài khoản ngân hàng). Đối tượng sử hữu thẻ tín dụng thanh toán quốc tế trong danh sách khách hàng thường niên ưu đãi (thẻ tín dụng Gold hoặc thẻ tín dụng Platinum). Người sở hữu thẻ tín dụng ưu đãi hoặc người có tài sản, thu nhập trên mức quy định.
Phiền bạn 1 câu hỏi nữa, nếu chưa đi Hàn bao giờ, thì có yêu cầu điều kiện nào khác để được cấp visa multiple không? Hay bắt buộc ít nhất phải nhập cảnh Hàn 1 lần rồi mới được xin multiple?
Cảm ơn bạn nhiều!

Shachou
12-02-2018, 17:25
Phiền bạn 1 câu hỏi nữa, nếu chưa đi Hàn bao giờ, thì có yêu cầu điều kiện nào khác để được cấp visa multiple không? Hay bắt buộc ít nhất phải nhập cảnh Hàn 1 lần rồi mới được xin multiple?
Cảm ơn bạn nhiều!

Mình thấy có bạn mình là nhà báo, chưa đi Hàn lần nào khi xin đã yêu cầu được cấp visa multiple, tuy nhiên trường hợp của chị ấy chị ấy trình bày theo dạng đặc biệt nào đó.
Bạn cứ thử điền đơn online xong tích vào phần xin multiple visa và thêm một đơn giải trình lí do xin visa nhiều lần xem như thế nào nhé!

trungbin1990
13-02-2018, 10:57
Mình chuẩn bị làm hộ chiếu mới vì pp cũ hết trang, đã đi hàn 1 lần và hơn 50 nước khác nữa. Liệu xin dài hạn 5 năm được ko các bác vì ở tỉnh lên suốt ngày chạy lên HN xin visa ko đc tiện

cái này anh lại gặp em :)

kunnau127
16-02-2018, 22:34
Mình thấy có bạn mình là nhà báo, chưa đi Hàn lần nào khi xin đã yêu cầu được cấp visa multiple, tuy nhiên trường hợp của chị ấy chị ấy trình bày theo dạng đặc biệt nào đó.
Bạn cứ thử điền đơn online xong tích vào phần xin multiple visa và thêm một đơn giải trình lí do xin visa nhiều lần xem như thế nào nhé!

@Theo như hướng dẫn của đại sứ quán "PHƯƠNG ÁN CHI TIẾT VỀ VIỆC MỞ RỘNG ĐỐI TƯỢNG XÉT CẤP THỊ THỰC NHIỀU LẦN"

http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/brd/m_2164/view.do?seq=755003

Đạt một trong các điều kiện trên có get được multiple hông Shachou? case đăng ký thẻ visa panitum của shinhan bank để xin multiple (cho hô chiếu chưa đi Hàn lần nào) liệu còn áp dụng được không?

Bạn nào có kinh nghiệm xin visa multiple cho hộ chiếu chưa đi Hàn lần nào chia sẻ cho anh em với.

Haelee
21-02-2018, 14:40
Hii mọi người. Mình chuẩn bị nộp hồ sơ cho 2 vợ chồng đi tháng 4 ạ, năm nay rút kinh nghiệm nộp sớm, hẳn luôn vì visa hạn 3 tháng cơ, năm ngoái nộp sát ngày đi quá thành ra k kịp vẫn phải qua dịch vụ.mà năm nay không thấy Vj có vé 0đ mấy như năm ngoái nhỉ, ngoài Vj ra cả nhà có thấy hãng nào bay rẻ từ Hn sang Seoul nữa k ạ

nguyenkha
21-02-2018, 15:29
Hii mọi người. Mình chuẩn bị nộp hồ sơ cho 2 vợ chồng đi tháng 4 ạ, năm nay rút kinh nghiệm nộp sớm, hẳn luôn vì visa hạn 3 tháng cơ, năm ngoái nộp sát ngày đi quá thành ra k kịp vẫn phải qua dịch vụ.mà năm nay không thấy Vj có vé 0đ mấy như năm ngoái nhỉ, ngoài Vj ra cả nhà có thấy hãng nào bay rẻ từ Hn sang Seoul nữa k ạ

Đúng là dạo này VJ không còn vé 0 đồng đi Hàn nữa. Từ SG thì có China Southern ~$213 khứ hồi (+40kg hành lý), ở HN gần hơn mà lại đắt hơn ~$318 @@

Sữa
23-02-2018, 11:00
@Theo như hướng dẫn của đại sứ quán "PHƯƠNG ÁN CHI TIẾT VỀ VIỆC MỞ RỘNG ĐỐI TƯỢNG XÉT CẤP THỊ THỰC NHIỀU LẦN"

http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/brd/m_2164/view.do?seq=755003

Đạt một trong các điều kiện trên có get được multiple hông Shachou? case đăng ký thẻ visa panitum của shinhan bank để xin multiple (cho hô chiếu chưa đi Hàn lần nào) liệu còn áp dụng được không?

Bạn nào có kinh nghiệm xin visa multiple cho hộ chiếu chưa đi Hàn lần nào chia sẻ cho anh em với.

Mình chỉ chia sẻ kinh nghiệm về mấy cái thông báo do mình từng hỏi han nhân viên lãnh sự về vấn đề này

1. Thông báo thế nào thì sẽ thực hiện như thế đó

2. Đại sứ quán và lãnh sự quán có trang web riêng và không dùng chung thông báo, mỗi bên sẽ có thông báo riêng về các vấn đề tương tự, tùy bạn nộp ở đâu thì sẽ được hưởng chính sách đúng như thế

Theo đó nếu bạn nộp ở đại sứ quán và thuộc một trong các đối tượng được cấp multi thì bạn cứ nộp (dĩ nhiên là chưa đi Hàn lần nào mới cần phải dùng tới diên đặc biệt bạn nhỉ), thỏa yêu cầu là sẽ được cấp thôi, hihi

4u4ever
23-02-2018, 13:56
Theo quy định mới từ 1.2018
http://overseas.mofa.go.kr/vn-hochiminh-vi/brd/m_3363/view.do?seq=3&srchFr=&srchTo=&srchWord=&srchTp=&multi_itm_seq=0&itm_seq_1=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1
Tại LSQ SG cũng có quy định giản lược hồ sơ cho xin visa nhiều lần với các trường hợp ưu tiên., Mình có gọi lên LSQ thì đươc bảo là nếu đúng trường hợp ưu tiên thì chỉ nộp hồ sơ đúng quy định mà thôi, không cần nộp thêm.

Sữa
23-02-2018, 14:02
Theo quy định mới từ 1.2018
http://overseas.mofa.go.kr/vn-hochiminh-vi/brd/m_3363/view.do?seq=3&srchFr=&srchTo=&srchWord=&srchTp=&multi_itm_seq=0&itm_seq_1=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1
Tại LSQ SG cũng có quy định giản lược hồ sơ cho xin visa nhiều lần với các trường hợp ưu tiên., Mình có gọi lên LSQ thì đươc bảo là nếu đúng trường hợp ưu tiên thì chỉ nộp hồ sơ đúng quy định mà thôi, không cần nộp thêm.

Lấy trường hợp mình là nhà báo, tháng 10/2017 khi đó bên ĐSQ quy định nhà báo thì được miễn CMTC và thuộc đối tượng được câp visa nhiều lần, nhưng với LSQ khi đó lại thuộc dạng giản lược hồ sơ. Lúc xin mình được miễn toàn bộ hồ sơ, chỉ cần nộp press card, nhưng lại không được xin mullti

Còn với quy định mới này thì mình vừa giản lược hồ sơ, vừa được cấp nhiều lần, hihi

trungbin1990
26-02-2018, 17:33
Có bạn nào mới xin visa ở hà nội ? Cho mình hỏi hiện tại đến xếm hàng lấy số nộp visa hẹn đến ngày bao nhiêu mới tới lượt ạ ?

minminchan
26-02-2018, 18:21
Bạn mình mới đi xếp hàng lấy số ngày 23/2 và được hẹn nộp hồ sơ ngày 13/3 bạn nhé, gần 3 tuần luôn

ALI
27-02-2018, 12:55
Mọi người ơi, mình xin visa cho mẹ mà trong passport mẹ mình nơi sinh là Quảng Nam nhưng hộ khẩu lại là Đà Nẵng (sau khi tách tỉnh) mà thông tin nơi nộp hồ sơ ở ĐSQ hay LSQ hơi nhập nhằng, từ ĐN trở ra bắc nộp ở ĐSQ còn từ ĐN vào nam nộp tại LSQ, vậy trường hợp mẹ mình nộp ở đâu ạ? Mình đang ở SG nên mún nộp cho mẹ ở SG chứ HN ko biết nộp hso thế nào, cám ơn ạ.

JnL
27-02-2018, 20:25
Mình muốn xin lời khuyên của các bạn. Giờ mình mới có ý định là đi Hàn, lại đúng đợt cao điểm nên cũng hơi gấp gáp tí.

Mình vừa check vietjet thì đợt cuối th4 vé khứ hồi HN-Busan là tầm gần 5tr. Như vậy là rẻ chưa các bạn nhỉ? Mình thấy mọi ng hay đi seoul, nhưng m thấy đợt đó busan cũng có hoa hoét nọ kia, mình cũng ko quá quan trọng mấy tp hiện đại hại điện. À, trên web ĐSQ nói ko nên mua vé máy bay trước khi có kq visa. Nhưng m thấy giá kia có vẻ chấp nhận được, sợ lúc có visa rồi lại đắt hơn hẳn vì đợt cao điểm. :( m đã từng có 1 số visa G7 và Nhật rồi. Chị ruột mình đi cùng thì HC mới có Đài với Thái. Mà chị ấy cũng ko có sổ TK, mình có đọc đâu đó là chứng minh quan hệ gia đình (sổ hộ khẩu) thì 1 trong 2 người có sổ TK đủ để cover cho cả 2 người là ok đúng ko nhỉ?

Cảm ơn các bạn.

nguyenkha
27-02-2018, 20:30
Mình muốn xin lời khuyên của các bạn. Giờ mình mới có ý định là đi Hàn, lại đúng đợt cao điểm nên cũng hơi gấp gáp tí.

Mình vừa check vietjet thì đợt cuối th4 vé khứ hồi HN-Busan là tầm gần 5tr. Như vậy là rẻ chưa các bạn nhỉ? Mình thấy mọi ng hay đi seoul, nhưng m thấy đợt đó busan cũng có hoa hoét nọ kia, mình cũng ko quá quan trọng mấy tp hiện đại hại điện. À, trên web ĐSQ nói ko nên mua vé máy bay trước khi có kq visa. Nhưng m thấy giá kia có vẻ chấp nhận được, sợ lúc có visa rồi lại đắt hơn hẳn vì đợt cao điểm. :( m đã từng có 1 số visa G7 và Nhật rồi. Chị ruột mình đi cùng thì HC mới có Đài với Thái. Mà chị ấy cũng ko có sổ TK, mình có đọc đâu đó là chứng minh quan hệ gia đình (sổ hộ khẩu) thì 1 trong 2 người có sổ TK đủ để cover cho cả 2 người là ok đúng ko nhỉ?

Cảm ơn các bạn.

Visa Hàn không khó đâu bạn, mua vé trước rồi xin cũng được, bạn có visa G7 và Nhật là khỏe rồi. Giá 5tr cũng là ok lắm rồi, dạo này vé Hàn đắt quá :<

JnL
27-02-2018, 20:51
Visa Hàn không khó đâu bạn, mua vé trước rồi xin cũng được, bạn có visa G7 và Nhật là khỏe rồi. Giá 5tr cũng là ok lắm rồi, dạo này vé Hàn đắt quá :<

Thanks bạn đã rep rất nhanh nhé. Trước hôm nay thì m chưa nghĩ đến đi Hàn nên là hiện hơi mù mờ, ngoài đọc 1 số thông tin về visa và tí thông tin về Busan & xung quanh thôi.

daugaunhoibo
28-02-2018, 08:52
Trước hôm nay thì m chưa nghĩ đến đi Hàn nên là hiện hơi mù mờ, ngoài đọc 1 số thông tin về visa và tí thông tin về Busan & xung quanh thôi.

Cuối tháng 4 = đã qua mùa hoa anh đào thì Busan hay Seoul cũng vậy vậy như nhau cả, anh đào lên xanh lá hết rồi, không ngại không ngại.

Nếu muốn ngắm hoa anh đào Hàn thì phải đi tuần đầu tháng 4 và đi Busan thì gần mấy vùng rợp hoa siêu đẹp như Jinhae, Gyeongju hơn Seoul nhiều.

JnL
28-02-2018, 09:08
Cuối tháng 4 = đã qua mùa hoa anh đào thì Busan hay Seoul cũng vậy vậy như nhau cả, anh đào lên xanh lá hết rồi, không ngại không ngại.

Nếu muốn ngắm hoa anh đào Hàn thì phải đi tuần đầu tháng 4 và đi Busan thì gần mấy vùng rợp hoa siêu đẹp như Jinhae, Gyeongju hơn Seoul nhiều.

Thanks bạn daugauhoibo nhé. Cũng nhờ bạn và bạn sochou bên topic Nhật mà m đi suôn sẻ, m sẽ review sớm. M cũng đã xem dự báo về hoa đào năm nay ở Hàn rồi, Busan còn kết thúc sớm hơn cả Seoul. (Busan: hết hoa đầu th 4, Seoul hết tầm giữa tháng 4). Nếu mà xanh rì thì cũng hơi chán nhể. M có đọc thì thới tiết cuối tháng 4 vẫn đẹp, còn lại ko bít có ji đặc biệt nữa k bạn nhỉ?

Vé HN-Busan khứ hồi giờ tầm 4.8-4.9tr, còn Seoul tầm 6.2tr. Nói chung m chỉ có tầm 5 ngày, m cũng check cái hi-speed train đi Busan - Seoul tầm hơn triệu 1 chiều vé loại rẻ nhất (non-reservation, có nguy cơ đứng 4 tiếng). Nên m nghĩ 1 là ở Seoul rồi lượn xung quanh, 2 là Busan rồi lượn xung quanh thôi, chứ đi cả 2 vùng thì tốn xèng và th gian quá. Kiểu cưỡi phản lực xem hoa. Bạn cho m lời khuyên nhé. Thanks.

JnL
01-03-2018, 19:09
M đã máu book xừ vé Hà nội- Seoul rồi, đợt cuối th4. Mình đi 2 chị em ruột. M đã lội kha khá trang thì được biết vợ chồng đi thì sổ TK 1 trong 2 người là ok, nhưng chưa thấy có ai đề cập anh chị em như vậy. Hnay ĐSQ nghỉ nên m không gọi hỏi được, tuy nhiên m cứ hỏi các bạn ở đây trước. Liệu mình có thể trưng ra sổ TK của mình kèm hộ khẩu sao y + dịch công chứng, chị mình thì chỉ có sao kê thẻ ATM với visa debit thôi, ko có sổ TK. Trong application form của chị m, m sẽ khai là chị mình và mình cùng cùng chi trả cho chuyến đi của chị. (trong mục "Who will pay for your travel-related expenses "), hay là khai luôn mỗi mình mình chi trả thui nhỉ?

Ngoài ra dạng miễn chứng minh tài chính khi có TK trên 1 tỷ ở ngân hàng. Vậy gộp vài cái sổ vào (đều hạn lâu) chắc là ok? Cảm ơn các bạn!

Anhhoang167
02-03-2018, 13:03
Cho mình hỏi hiện giờ nộp visa Hàn Quốc ở SG có đông lắm ko? Mình sợ lên bốc số xong bị hẹn tới mấy tuần sau vì mình đang định book vé đầu tháng 4 này. Bạn nào vừa mới đi nộp visa ở SG thì cho mình hay với nhé. Cám ơn các bạn nhiều

thuhangtrinhhp
02-03-2018, 15:35
M đã máu book xừ vé Hà nội- Seoul rồi, đợt cuối th4. Mình đi 2 chị em ruột. M đã lội kha khá trang thì được biết vợ chồng đi thì sổ TK 1 trong 2 người là ok, nhưng chưa thấy có ai đề cập anh chị em như vậy. Hnay ĐSQ nghỉ nên m không gọi hỏi được, tuy nhiên m cứ hỏi các bạn ở đây trước. Liệu mình có thể trưng ra sổ TK của mình kèm hộ khẩu sao y + dịch công chứng, chị mình thì chỉ có sao kê thẻ ATM với visa debit thôi, ko có sổ TK. Trong application form của chị m, m sẽ khai là chị mình và mình cùng cùng chi trả cho chuyến đi của chị. (trong mục "Who will pay for your travel-related expenses "), hay là khai luôn mỗi mình mình chi trả thui nhỉ?

Ngoài ra dạng miễn chứng minh tài chính khi có TK trên 1 tỷ ở ngân hàng. Vậy gộp vài cái sổ vào (đều hạn lâu) chắc là ok? Cảm ơn các bạn!

Bạn yên tâm nếu đi tàu cao tốc của HQ mà hết chỗ, bạn đến sớm sẽ luôn có ghế phụ ở 2 đầu toa nhé, ghế này ngồi cũng ok chỉ tội cái là lúc tàu dừng người lên người xuống sẽ đi qua trước mặt mình thôi. Với lại bạn cần phải lên từ ga đầu nhé, nếu lên ga giữa thì các ghế này cũng thường bị chiếm mất.

JnL
03-03-2018, 09:32
Cho mình hỏi hiện giờ nộp visa Hàn Quốc ở SG có đông lắm ko? Mình sợ lên bốc số xong bị hẹn tới mấy tuần sau vì mình đang định book vé đầu tháng 4 này. Bạn nào vừa mới đi nộp visa ở SG thì cho mình hay với nhé. Cám ơn các bạn nhiều

M ở HN nên ko thể trả lời cho SG được. Nhưng sáng qua tầm 7h kém m có mẹt ở chỗ toà nhà Charmvit để xếp hàng lấy số, dân tình xếp hàng dưới tầng hầm. Đông kinh! quên ko chụp cái ảnh, áng chừng tầm hơn 100 chứ chả chơi. Có thể 1 phần vì hôm thứ 5 (1/3) ĐSQ nghỉ nên dân tình cũng dồn đông hơn ngày thường 1 chút. chẹp

Anhhoang167
03-03-2018, 20:27
M ở HN nên ko thể trả lời cho SG được. Nhưng sáng qua tầm 7h kém m có mẹt ở chỗ toà nhà Charmvit để xếp hàng lấy số, dân tình xếp hàng dưới tầng hầm. Đông kinh! quên ko chụp cái ảnh, áng chừng tầm hơn 100 chứ chả chơi. Có thể 1 phần vì hôm thứ 5 (1/3) ĐSQ nghỉ nên dân tình cũng dồn đông hơn ngày thường 1 chút. chẹp
Huhu cám ơn bạn nha. Mình nghĩ chắc SG cũng giống HN rồi TT

nguyenkha
03-03-2018, 23:19
Huhu cám ơn bạn nha. Mình nghĩ chắc SG cũng giống HN rồi TT

Bạn ơi, LSQ SG bốc số là đợi gọi nộp tại chỗ luôn. Bữa trước mình nộp đầu giờ chiều á, vô bấm số cái chưa kịp dán hình dán tem phí đã tới số rồi =]] nên bạn đừng lo.

Anhhoang167
04-03-2018, 15:46
Bạn ơi, LSQ SG bốc số là đợi gọi nộp tại chỗ luôn. Bữa trước mình nộp đầu giờ chiều á, vô bấm số cái chưa kịp dán hình dán tem phí đã tới số rồi =]] nên bạn đừng lo.
Bạn ơi bạn nộp chiều là chiều bạn mới đến xếp hàng hay bạn xếp từ sáng ah? Nếu bạn xếp hàng đầu giờ chiều thì mấy giờ bạn có mặt xếp hàng vậy? Tại mình nghe nói tới 3h chiều là hết nộp visa du lịch rồi ah.

nguyenkha
04-03-2018, 19:58
Bạn ơi bạn nộp chiều là chiều bạn mới đến xếp hàng hay bạn xếp từ sáng ah? Nếu bạn xếp hàng đầu giờ chiều thì mấy giờ bạn có mặt xếp hàng vậy? Tại mình nghe nói tới 3h chiều là hết nộp visa du lịch rồi ah.

Là 1g30 mình có mặt và bấm số luôn :D trước 3g là được á.

Anhhoang167
04-03-2018, 20:45
Là 1g30 mình có mặt và bấm số luôn :D trước 3g là được á.
Cám ơn bạn nhen

soolynn
06-03-2018, 17:25
Mọi người cho mình hỏi một số kinh nghiệm về việc bấm số hẹn ở ĐSQ với ạ. Mình dự định cuối tháng này đi lấy lịch hẹn để đầu tháng sau đi nộp cho sớm sủa, mà mấy nay ĐSQ đông quá nên gọi điện thật sự bất khả thi. Không biết đến cuối tháng có bớt đông hơn hiện tại không. Câu hỏi có lẽ hơi noob mong các bạn thông cảm.

1. Ngày đến bấm số hẹn nộp mình chỉ cần mang hộ chiếu thôi, hay cần thiết phải mang cả bộ hồ sơ đầy đủ đi?
2. Sau khi lấy được lịch hẹn, nếu lịch rơi vào đúng ngày mình ko thể đến được mình có thể xin hủy tại chỗ hoặc lùi lịch muộn vài ngày được không ạ? Do nhóm mình có bạn làm TVHK rất khó sắp xếp lịch nghỉ như nhân viên vp bình thường (phải xin trước cả tháng), mà đợt này ĐSQ ko biết sẽ hẹn vài ngày hay vài tuần nên đang cần tính cách xin lịch hẹn nộp phù hợp nhất với lịch bay/lịch nghỉ của bạn ấy.
3. Mình muốn check lại cho chắc chắn là sổ tk 100tr là vẫn được chấp nhận đúng không ạ?

Rất cám ơn mọi người giải đáp.

Haelee
07-03-2018, 13:05

b ơi ngày b đến bấm số thì hẹn ngày nào được nộp v b? b có mang theo đủ hồ sơ k hay chỉ mang CMT thôi? đợt tháng 9 bạn m đến bấm số thì cả mấy ông bảo về ở tầng 1 cũng hỏi hồ sơ, có HS mới cho lên tầng 7 bấm số , nhưng m nghĩ mấy ông này check qua loa thôi chứ k cần đầy đủ HS như khi nộp trên tầng 7

trungbin1990
07-03-2018, 21:01
Có bạn nào nộp hồ sơ tự túc tại đầu phía Hà nội cho mình xin sdt mình gọi hỏi 1 số vấn đề với,mình mới nộp visa cuối 2017 nhưng đến nay có vẻ đã thay đổi,có thể khai hồ sơ online dc,ai mới xin visa tự túc ở hà nội nhắn tin qua sdt riêng chả mình giúp mình với ạ,mình sẽ gọi lại ạ 0974688880

bienvangVCF
08-03-2018, 15:34
Các bạn cho mình hỏi, mình xin được Visa du lịch rồi, sau đó mình mới mua vé máy bay. Nhưng hiện tại mình không mua được vé máy bay vào thời điểm mình khai trong tờ khai xin visa (phần ngày dự kiến nhập cảnh ấy), thì mình có thể thay đổi lịch trình (bay sớm hơn hoặc muộn hơn 1 ngày) không? Và như vậy có phải báo lại cho bên ĐSQ không? Cảm ơn các bạn!

ALI
08-03-2018, 15:48
Các bạn cho mình hỏi, mình xin được Visa du lịch rồi, sau đó mình mới mua vé máy bay. Nhưng hiện tại mình không mua được vé máy bay vào thời điểm mình khai trong tờ khai xin visa (phần ngày dự kiến nhập cảnh ấy), thì mình có thể thay đổi lịch trình (bay sớm hơn hoặc muộn hơn 1 ngày) không? Và như vậy có phải báo lại cho bên ĐSQ không? Cảm ơn các bạn!

Bạn chỉ cần đi đúng trong khoảng 3 tháng người ta cho là được.

Anhhoang167
09-03-2018, 11:25
Hic sang nay mới lên lãnh sự quán ở sg xin nộp visa mà nó đông kinh, đứng xếp hang mà đến 9h vẫn chưa được cho vô. Thế là đành lieu bỏ 700k mua tem ở ngoài cò bán xong vô xếp hang bốc số nộp, xếp được 1 tí tầm 10h lsq thông báo dung phát số để nộp visa du lịch huhu. Mọi người ai nộp rồi cho mình hỏi nếu có tem rồi thì bữa sau mấy giờ lên là được vô ạ? Vì mình nghe bảo nếu có tem rồi thì không cần đứng xếp hàng chờ ghi tên nữa mà vô thẳng luôn.

daica10a
09-03-2018, 14:03
các bạn cho mình hỏi xin visa Hàn có yêu cầu nộp hồ sơ trong vòng 3 tháng trở lại hay có thể nộp sớm hơn.

do mình đọc trên web LSQ ko thấy ghi.

cám ơn.

vmtmobile
10-03-2018, 23:22
Hic sang nay mới lên lãnh sự quán ở sg xin nộp visa mà nó đông kinh, đứng xếp hang mà đến 9h vẫn chưa được cho vô. Thế là đành lieu bỏ 700k mua tem ở ngoài cò bán xong vô xếp hang bốc số nộp, xếp được 1 tí tầm 10h lsq thông báo dung phát số để nộp visa du lịch huhu. Mọi người ai nộp rồi cho mình hỏi nếu có tem rồi thì bữa sau mấy giờ lên là được vô ạ? Vì mình nghe bảo nếu có tem rồi thì không cần đứng xếp hàng chờ ghi tên nữa mà vô thẳng luôn.

quy trình chuẩn là vầy
1. Chuẩn bị hồ sơ
2. lấy số tại máy (gồm số nộp tem và số nộp visa)
3. Lại quầy tem , lấy tem miễn phí và điền họ tên số điện thoại (lưu ý loại hình visa nộp để lấy tem, 20$, 80$)
4.chờ gọi số bên quầy tem, đóng tiền và dán tem vào đơn visa
5. chờ gọi số bên quầy nộp hồ sơ và nộp

p/s: Mình ko hiểu bạn mua tem là mua tem gì? là phiếu mua tem, hay tem dán vào visa.vì nếu khi làm đúng theo quy trình của mình thì bạn được đảm bảo nhất ko bị lừa nhé.

vmtmobile
10-03-2018, 23:30
các bạn cho mình hỏi xin visa Hàn có yêu cầu nộp hồ sơ trong vòng 3 tháng trở lại hay có thể nộp sớm hơn.

do mình đọc trên web LSQ ko thấy ghi.

cám ơn.

Tùy theo ngày bạn dự định đi hàn. mà bạn làm hồ sơ visa. tính từ ngày được cấp visa bạn có 90 ngày trong hạn nhập cảnh Hàn.
ví dụ bạn nộp hồ sơ 10/3. 18/3 bạn đậu visa. và ngày cấp visa là ngay 18/3 thì bạn phải hoàn thành chuyến đi qua hàn trước 16/06/2018

vmtmobile
10-03-2018, 23:33

bạn khai visa với ngày đi thực tế khác nhau ko ảnh hưởng. bạn chỉ cần đi đúng hạn visa cấp

Anhhoang167
11-03-2018, 13:40
quy trình chuẩn là vầy
1. Chuẩn bị hồ sơ
2. lấy số tại máy (gồm số nộp tem và số nộp visa)
3. Lại quầy tem , lấy tem miễn phí và điền họ tên số điện thoại (lưu ý loại hình visa nộp để lấy tem, 20$, 80$)
4.chờ gọi số bên quầy tem, đóng tiền và dán tem vào đơn visa
5. chờ gọi số bên quầy nộp hồ sơ và nộp

p/s: Mình ko hiểu bạn mua tem là mua tem gì? là phiếu mua tem, hay tem dán vào visa.vì nếu khi làm đúng theo quy trình của mình thì bạn được đảm bảo nhất ko bị lừa nhé.
Bạn ơi mình đi vô hôm thứ 6 vừa rồi. Không có vụ vô bốc số mua tem và số nộp visa đâu. Đứng xếp hàng ở ngoài hơn 9h30 mới bắt đầu cho người ta vô mua tem rồi về. Không cho vô bốc số nộp visa đâu bạn ạ. Bữa nay thấy lãnh sự quán bát nháo lắm. Mình mua tem để dán hs nộp nhé. Và chỉ có những người có tem mới dc vô bốc số nộp visa thôi. Đến 10h là lsq ngưng bốc số nộp visa rồi.

tanomika
12-03-2018, 20:34
1/ Đang là tháng cao điểm, nên nộp visa ít nhất mất 2 ngày.
- Ngày 1: xếp hàng vào bốc số mua tem
- Ngày 2: xếp ở hàng có tem, vào bốc số nộp.
Nếu bạn xui bốc trúng số cuối, ngày hôm sau quay lại xếp ở hàng số cũ hôm qua(giữ lại phiếu), bạn được vào đầu trước để lấy số nộp
2/ Xếp hàng ở lsq hcm có 3 loại
- Loại 1: chưa mua tem ( nếu bạn quyết định mua tem qua cò khoảng 700k - đã bao gồm phí visa 426k, bạn mất 174k cho công cò mua giùm) bạn qua xếp hàng loại 2
- Loại 2: có tem - đứng sát vách tường
- Loại 3: có tem và có số cũ ngày hôm qua.
3/ Thời gian ( theo kinh nghiệm và quan sát của mình)
- Nộp: nên đến lúc 4h30 sáng (bạn ko đọc nhầm đâu ^^)
- Mua tem: Hên thì 10h30 bạn ko phải chờ, không thì xếp hàng từ 6h30

P/s: noted sau 3 ngày vật vờ

buiminh_x
12-03-2018, 20:59
Các bạn cho mình hỏi với sổ tiết kiệm online sẽ không phôt được sổ chỉ có xác nhận số dư của ngân hàng có chứng minh tài chính hợp lệ không nhỉ ?

Nalynn
13-03-2018, 11:32
Cho mình hỏi xin visa ở hcm mở tk mới ngày hôm qa kì hạn 1 tháng có đc k ạ?? 😂😂😂😂

vmtmobile
13-03-2018, 15:00
chắc hôm ấy đông quá còn dư lại của hôm trước hay sao đó. dạo này ra tết bà con qua lại bên đó nhiều nên có hơi bát nháo. thời gian nộp là buổi sáng và chiều (13g30-14g30). mình nộp hôm 26/2 thì bình thường như cái quy trình mình thông tin đến bạn. nếu ko có việc gì gấp bạn cứ làm bình thường. đừng dại dột mua qua cò tiền mất mà ko được gì nhé.

vmtmobile
13-03-2018, 15:05
Cho mình hỏi xin visa ở hcm mở tk mới ngày hôm qa kì hạn 1 tháng có đc k ạ?? 😂😂😂😂

vì visa cấp 90 ngày. bạn phải bảo đảm sổ tk bạn có ngày đáo hạn là ngày sau ngày cuối cùng thời hạn trên visa nhé

vmtmobile
13-03-2018, 15:06
Các bạn cho mình hỏi với sổ tiết kiệm online sẽ không phôt được sổ chỉ có xác nhận số dư của ngân hàng có chứng minh tài chính hợp lệ không nhỉ ?

đối với các loại cmtc bạn cần có mộc đỏ. bạn có thể ra chi nhánh bank để xin xác nhận có mở tiết kiệm online với số tiền theo như bạn mở.

daica10a
13-03-2018, 15:20
Tùy theo ngày bạn dự định đi hàn. mà bạn làm hồ sơ visa. tính từ ngày được cấp visa bạn có 90 ngày trong hạn nhập cảnh Hàn.
ví dụ bạn nộp hồ sơ 10/3. 18/3 bạn đậu visa. và ngày cấp visa là ngay 18/3 thì bạn phải hoàn thành chuyến đi qua hàn trước 16/06/2018

Ý mình là mình có thể nộp ví dự trước 6 tháng lúc dự định khởi hành ko??

Evelyn
13-03-2018, 15:25
Chào các bạn,
Gần cuối tháng 4 này gia đình mình có kế hoạch đi Hàn Quốc. Hiện nhà mình đang trong giai đoạn chuẩn bị hồ sơ.
Nhà mình đi gồm mình và gia đình chị gái (2 vợ chồng và 2 bé 2-3 tuổi)
Mình đã đi Hàn Quốc 1 lần năm 2016, đã đi các nước ĐNÁ, Nhật Bản, Đài Loan, Hongkong và Châu Âu trong 5 năm rồi. Gia đình chị gái (gồm cả 2 bé) đã đi Thái, Sing, Malay. Nhà mình đều đi tự túc.
Về công việc, mình và chị gái đều kinh doanh, đứng tên GPKD công ty. Anh rể thì đi làm cho công ty ngoài.

Mình muốn nhờ các bạn góp ý mấy vấn đề sau:
1. Bản thân mình tính lần này sẽ nộp hồ sơ xin visa multi. Ngoài các hồ sơ cơ bản chứng minh tài chính và việc làm (sổ tiết kiệm, GPKD, giấy nộp thuế...) thì có cần chuẩn bị thêm gì để tăng khả năng được visa multi không?
Gia đình anh chị mình chỉ nộp visa single. Vậy trong nhóm đi vừa có người nộp single, vừa nộp multi thì có ổn không?

2. Do năm rồi mình có đổi CMND sang thẻ căn cước công dân. Trên form nộp visa mình phải điền số căn cước nhưng các hồ sơ về việc làm (GPKD công ty) vẫn là số CMND cũ. Mình có bản xác nhận đổi số CMND của bên Công An. Vậy mình có cần dịch không hay chỉ nộp bản copy là được.

3. Gia đình anh chị mình dự tính chứng minh công việc và tài chính như sau:
- Chị mình chứng minh bằng GPKD, giấy nộp thuế, báo cáo thuế
- Anh rể: HĐLĐ, xác nhận lương (~30 triệu/tháng)
- Thẻ tín dụng (hạn mức 300 triệu) đứng tên chị mình
- Giấy chứng nhận sở hữu căn hộ đứng tên 2 vợ chồng
Hồ sơ như vậy có cần thiết phải chứng minh bằng sổ tiết kiệm không?

4. Khi nộp hồ sơ, chỉ mình và chị gái đi nộp có được không?

Cảm ơn các bạn.

daica10a
13-03-2018, 15:28
1/ Đang là tháng cao điểm, nên nộp visa ít nhất mất 2 ngày.
- Ngày 1: xếp hàng vào bốc số mua tem
- Ngày 2: xếp ở hàng có tem, vào bốc số nộp.
Nếu bạn xui bốc trúng số cuối, ngày hôm sau quay lại xếp ở hàng số cũ hôm qua(giữ lại phiếu), bạn được vào đầu trước để lấy số nộp
2/ Xếp hàng ở lsq hcm có 3 loại
- Loại 1: chưa mua tem ( nếu bạn quyết định mua tem qua cò khoảng 700k - đã bao gồm phí visa 426k, bạn mất 174k cho công cò mua giùm) bạn qua xếp hàng loại 2
- Loại 2: có tem - đứng sát vách tường
- Loại 3: có tem và có số cũ ngày hôm qua.
3/ Thời gian ( theo kinh nghiệm và quan sát của mình)
- Nộp: nên đến lúc 4h30 sáng (bạn ko đọc nhầm đâu ^^)
- Mua tem: Hên thì 10h30 bạn ko phải chờ, không thì xếp hàng từ 6h30

P/s: noted sau 3 ngày vật vờ

Mình tính cuối năm đi giờ rảnh vào đọc sao thấy oải thế, mình từng xin hàn năm 2014 thấy hồi đó vắng lắm mà xếp hàng xong vào nộp thôi (ko có vụ tem như bây giờ)

vmtmobile
13-03-2018, 15:52
Ý mình là mình có thể nộp ví dự trước 6 tháng lúc dự định khởi hành ko??

ko bạn. bạn chỉ nộp trong vòng 90 ngày dự định đi. nếu bạn xin visa multi thì xin trước bao lâu cũng được

vmtmobile
13-03-2018, 16:00
Chào các bạn,
Gần cuối tháng 4 này gia đình mình có kế hoạch đi Hàn Quốc. Hiện nhà mình đang trong giai đoạn chuẩn bị hồ sơ.
Nhà mình đi gồm mình và gia đình chị gái (2 vợ chồng và 2 bé 2-3 tuổi)
Mình đã đi Hàn Quốc 1 lần năm 2016, đã đi các nước ĐNÁ, Nhật Bản, Đài Loan, Hongkong và Châu Âu trong 5 năm rồi. Gia đình chị gái (gồm cả 2 bé) đã đi Thái, Sing, Malay. Nhà mình đều đi tự túc.
Về công việc, mình và chị gái đều kinh doanh, đứng tên GPKD công ty. Anh rể thì đi làm cho công ty ngoài.

Mình muốn nhờ các bạn góp ý mấy vấn đề sau:

Cảm ơn các bạn.

1. Bản thân mình tính lần này sẽ nộp hồ sơ xin visa multi. Ngoài các hồ sơ cơ bản chứng minh tài chính và việc làm (sổ tiết kiệm, GPKD, giấy nộp thuế...) thì có cần chuẩn bị thêm gì để tăng khả năng được visa multi không?
=>nhiêu đó đủ điều kiện rùi bạn
Gia đình anh chị mình chỉ nộp visa single. Vậy trong nhóm đi vừa có người nộp single, vừa nộp multi thì có ổn không?
=> bạn có thể nộp chung hồ sơ ko sao cả

2. Do năm rồi mình có đổi CMND sang thẻ căn cước công dân. Trên form nộp visa mình phải điền số căn cước nhưng các hồ sơ về việc làm (GPKD công ty) vẫn là số CMND cũ. Mình có bản xác nhận đổi số CMND của bên Công An. Vậy mình có cần dịch không hay chỉ nộp bản copy là được.
=> các giấy tờ tiếng việt cần dịch sang tiếng anh công chứng tư pháp (khi nộp hồ sơ xin visa bạn nộp bản photo và bản dịch có dấu tư pháp nhé)

3. Gia đình anh chị mình dự tính chứng minh công việc và tài chính như sau:
- Chị mình chứng minh bằng GPKD, giấy nộp thuế, báo cáo thuế
- Anh rể: HĐLĐ, xác nhận lương (~30 triệu/tháng)
- Thẻ tín dụng (hạn mức 300 triệu) đứng tên chị mình
- Giấy chứng nhận sở hữu căn hộ đứng tên 2 vợ chồng
Hồ sơ như vậy có cần thiết phải chứng minh bằng sổ tiết kiệm không?
=> nếu là gia đình có thể dùng chung sổ tk hoặc các CMTC khác, ko cần làm riêng.

4. Khi nộp hồ sơ, chỉ mình và chị gái đi nộp có được không?
=> để chắc ăn chị bạn nên xin thêm giấy ủy quyền của người vắng mặt nhé. cài này minh ko rành chỉ theo phán đoán cá nhân

vmtmobile
13-03-2018, 16:02
Mình tính cuối năm đi giờ rảnh vào đọc sao thấy oải thế, mình từng xin hàn năm 2014 thấy hồi đó vắng lắm mà xếp hàng xong vào nộp thôi (ko có vụ tem như bây giờ)

Do trước kia nộp bằng $. giờ nộp bằng VND nên đẻ ra tem đó bạn.
cuối năm đi hú nha.

JnL
13-03-2018, 21:23
b ơi ngày b đến bấm số thì hẹn ngày nào được nộp v b? b có mang theo đủ hồ sơ k hay chỉ mang CMT thôi? đợt tháng 9 bạn m đến bấm số thì cả mấy ông bảo về ở tầng 1 cũng hỏi hồ sơ, có HS mới cho lên tầng 7 bấm số , nhưng m nghĩ mấy ông này check qua loa thôi chứ k cần đầy đủ HS như khi nộp trên tầng 7

Sorry bạn. giờ m mới đọc. Hôm đó m thấy oải quá, mà cũng bận nhiều việc, nghĩ tới quả phải đi đi lại lại xong nhỡ thiếu gì thì lại tốn thêm thgian, nên mình đi về và dùng xừ nó dichj vụ rồi. Hi vọng là ok.

Toantrungdo
15-03-2018, 08:01
có ai nộp trong SG đợt này ko, sao giang hồ kêu hết tem ta, ra xếp hàng sáng nay bốc số kêu sáng mai tới nộp,ko ai bán tem luôn, nghe nói lsq hết tem...

tanomika
15-03-2018, 10:15

Nếu cuối năm đi thì cuối năm nộp sẽ bớt đông hơn. Bây giờ người nộp visa để đi đợt lễ 30/4 và bà con sau khi nghỉ tết quay lại, nên tháng 3-5 siêu đông

angel1
17-03-2018, 10:37
nếu đã đi Mỹ, Canada, Úc .... thì được miễn chứng mình tài chính phải không các bạn? Và tất cả giấy tờ phải dịch công chứng tư pháp??? (mấy cái sao kê lương ngân hàng, sổ BHXH cũng phải dịch công chứng tư pháp?)

Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

Toantrungdo
17-03-2018, 17:03
Hôm thứ 6 vừa rồi có ai đi nộp ở SG dc ko z?? Nghe đồn hết tem mà ko biết sao hic

Anhhoang167
19-03-2018, 11:26
Cho mình hỏi mình muốn nhờ người thân đi nhận hộ kết quả visa ở lsq sài gòn thì cần cầm theo giấy tờ gì ạ?

ac27
19-03-2018, 16:54
nếu đã đi Mỹ, Canada, Úc .... thì được miễn chứng mình tài chính phải không các bạn? Và tất cả giấy tờ phải dịch công chứng tư pháp??? (mấy cái sao kê lương ngân hàng, sổ BHXH cũng phải dịch công chứng tư pháp?)

Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

Đúng rồi bạn nếu bạn có visa các nước kia chỉ cần phôt nộp kèm không cần cm tái chính gì thêm. Có nộp họ cũng trả lại. Còn các giấy tờ còn lại thì nếu đã song ngữ thì không cần dịch. Còn BHXH hay giấy tờ thì tiếng việt thì mình chỉ dịch ở mấy cty dịch thuật thôi. Bạn mình thì dịch công chứng nhưng hs của mình thấy không hỏi gì và cũng đc cấp bt.

Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

daugaunhoibo
19-03-2018, 17:41
... Mình đọc trên mạng thấy có ghi nếu ai có visa Mỹ, Úc, Canda.... còn hạn thì được miễn visa vào Hàn với điều kiện phải có vé máy may chặng tiếp theo? Có đúng vậy không các bạn?có bạn nào đã vào Hàn miễn visa trong trường hợp này chưa?

... Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

SAI rồi bạn nhé. Vụ miễn visa Hàn khi có visa một số nước và transit qua Hàn đã bị hủy bỏ từ ngày 01/03/2017 (Mấy năm trước nhiều bạn đã đi Hàn theo diện visa transit này nhưng từ sau 01/03/2017 thì… không thấy có bạn nào chia sẻ đã đi được ntn cả)
Link thông báo của ĐSQ ở đây: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/brd/m_2164/view.do?seq=748897&srchFr=&srchTo=&srchWord=&srchTp=&multi_itm_seq=0&itm_seq_1=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1

Theo quy định thì hiện giờ chỉ có các trường hợp này được miễn visa vào Hàn thôi.
Các trường hợp không cần xin Visa vào Hàn Quốc
- Công dân Việt Nam có Hộ chiếu công vụ, Hộ chiếu ngoại giao và thẻ APEC (đi cùng hộ chiếu phổ thông) nếu đi dưới 90 ngày
- Công dân các quốc tịch như Macao, Bruney, Đài Loan, Cô-oet, Mỹ, … nếu đi dưới 30 ngày; Hongkong, Nhật Bản, Ôxtralia,…đi dưới 90 ngày; Canada đi dưới 6 tháng v.v.
Nguồn: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/wpge/m_2154/contents.do

“Công dân các quốc tịch…” chứ không phải là công dân các nước có visa vào… nhé.

annt2912
20-03-2018, 18:41
Transit là không nhập cảnh thì đâu cần Visa.
Bạn trên nói đúng mà ?

Evelyn
22-03-2018, 10:04
Sáng nay 7h mình đến Lãnh sự quán nộp. Đứng xếp hàng đến 8.30 thì phải về vì hết nhận hồ sơ visa.
Đông thế này không biết phải bắt đầu xếp hàng từ mấy giờ...
Cuối năm 2016 mình nộp thì không đông như giờ và vào được bên trong thì lấy số nộp hồ sơ thôi.
Đọc thấy giờ có bốc số rồi mua tem gì nữa làm khó hiểu quá.
Tuần này có bạn nào nộp ở HCM không?

angel1
23-03-2018, 15:21
SAI rồi bạn nhé. Vụ miễn visa Hàn khi có visa một số nước và transit qua Hàn đã bị hủy bỏ từ ngày 01/03/2017 (Mấy năm trước nhiều bạn đã đi Hàn theo diện visa transit này nhưng từ sau 01/03/2017 thì… không thấy có bạn nào chia sẻ đã đi được ntn cả)
Link thông báo của ĐSQ ở đây: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/brd/m_2164/view.do?seq=748897&srchFr=&srchTo=&srchWord=&srchTp=&multi_itm_seq=0&itm_seq_1=0&itm_seq_2=0&company_cd=&company_nm=&page=1

Theo quy định thì hiện giờ chỉ có các trường hợp này được miễn visa vào Hàn thôi.
Các trường hợp không cần xin Visa vào Hàn Quốc
- Công dân Việt Nam có Hộ chiếu công vụ, Hộ chiếu ngoại giao và thẻ APEC (đi cùng hộ chiếu phổ thông) nếu đi dưới 90 ngày
- Công dân các quốc tịch như Macao, Bruney, Đài Loan, Cô-oet, Mỹ, … nếu đi dưới 30 ngày; Hongkong, Nhật Bản, Ôxtralia,…đi dưới 90 ngày; Canada đi dưới 6 tháng v.v.
Nguồn: http://overseas.mofa.go.kr/vn-vi/wpge/m_2154/contents.do

“Công dân các quốc tịch…” chứ không phải là công dân các nước có visa vào… nhé.

Năm 2016 mình đã từng gọi phone lên Lãnh sự hỏi và hôm thứ 2 vừa rồi mình cũng đã gọi lại hỏi về việc nhập cảnh Hàn Quốc mà không cần visa. Mình đã được trả lời là nếu bạn có visa Canada, Mỹ.. thì bạn được nhập cảnh 30 ngày nếu bạn show vé chặng tiếp theo (từ Hàn cuốc đi Mỹ hoặc Canada). Năm 2018 mình gọi để hỏi lại cho chắc vì sợ có thay đổi về chính sách nhưng như họ vừa trả lời thì không có thay đổi gì.

angel1
23-03-2018, 16:14
Đúng rồi bạn nếu bạn có visa các nước kia chỉ cần phôt nộp kèm không cần cm tái chính gì thêm. Có nộp họ cũng trả lại. Còn các giấy tờ còn lại thì nếu đã song ngữ thì không cần dịch. Còn BHXH hay giấy tờ thì tiếng việt thì mình chỉ dịch ở mấy cty dịch thuật thôi. Bạn mình thì dịch công chứng nhưng hs của mình thấy không hỏi gì và cũng đc cấp bt.

Còn vụ transit miễn visa thì phải có vé chặng tiếp theo mà nước có visa mình cb tới như: úc, nz, can, mỹ.

Cảm ơn bạn AC27 nhé
Bạn cho mình hỏi như sau:

Đối với trường hợp xin single visa

1. Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa (mẫu của Lãnh sự quán)
3. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính:
***Người đã từng đi Hàn Quốc, Mỹ, Canada, Úc, New Zealand và các nước EU trong vòng 5 năm gần đây được miễn giấy tờ chứng minh năng lực tài chính (photo visa; con dấu xuất nhập cảnh đính kèm). => không cần nộp sổ tiết kiệm??
4. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp: hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép
5. Giấy tờ khác:
- Sổ bảo hiểm xã hội => bạn có nộp giấy này không (mình không biết có bắt buộc nộp hay không, nếu không bắt buộc thì mình không nộp vì mất công đi dịch)
- Sao kê lương qua ngân hàng trong 6 tháng gần nhất. => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
- Sổ hộ khẩu : => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
• 6. Lịch trình tham quan Hàn Quốc (viết bằng tiếng Anh / tiếng Hàn)
• 7. Đặt chỗ vé máy bay, đặt chỗ khách sạn.(không cần thanh toán)

Đối với trường hợp xin Multiple entry Visa: có bạn nào đã apply với các điều kiện sau thì cho mình xin kinh nghiệm với nhé (chỉ cần nộp mấy giấy tờ như dưới đây là xong và không bị yêu cầu nộp thêm các giấy khác phải không??)

NỘI DUNG GIẢN LƯỢC HỒ SƠ XIN VISA CHO NHỮNG ĐỐI TƯỢNG ƯU TIÊN
Miễn chứng minh tài chính, được cấp visa nhập cảnh nhiều lần đối với những trường hợp sau:
1. Người có thu nhập cao từ 8000 USD/năm
+ Sao kê lương do ngân hàng cấp trong 6 tháng gần nhất.
+ Bản sao Sổ BHXH, kèm bản gốc để đối chiếu
2. Người nghỉ hưu đang hưởng trợ cấp:
+ Thẻ hưu trí

Xin cảm ơn nhé

meoluoian
23-03-2018, 16:38
Cảm ơn bạn AC27 nhé
Bạn cho mình hỏi như sau:

Đối với trường hợp xin single visa

1. Hộ chiếu
2. Đơn xin cấp visa (mẫu của Lãnh sự quán)
3. Giấy tờ chứng minh năng lực tài chính:
***Người đã từng đi Hàn Quốc, Mỹ, Canada, Úc, New Zealand và các nước EU trong vòng 5 năm gần đây được miễn giấy tờ chứng minh năng lực tài chính (photo visa; con dấu xuất nhập cảnh đính kèm). => không cần nộp sổ tiết kiệm??
4. Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp: hợp đồng lao động, giấy nghỉ phép
5. Giấy tờ khác:
- Sổ bảo hiểm xã hội => bạn có nộp giấy này không (mình không biết có bắt buộc nộp hay không, nếu không bắt buộc thì mình không nộp vì mất công đi dịch)
- Sao kê lương qua ngân hàng trong 6 tháng gần nhất. => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
- Sổ hộ khẩu : => bạn dịch bình thường ở ngoài và không cần dịch công chứng vẫn được chấp nhận??
• 6. Lịch trình tham quan Hàn Quốc (viết bằng tiếng Anh / tiếng Hàn)
• 7. Đặt chỗ vé máy bay, đặt chỗ khách sạn.(không cần thanh toán)

Đối với trường hợp xin Multiple entry Visa: có bạn nào đã apply với các điều kiện sau thì cho mình xin kinh nghiệm với nhé (chỉ cần nộp mấy giấy tờ như dưới đây là xong và không bị yêu cầu nộp thêm các giấy khác phải không??)

NỘI DUNG GIẢN LƯỢC HỒ SƠ XIN VISA CHO NHỮNG ĐỐI TƯỢNG ƯU TIÊN
Miễn chứng minh tài chính, được cấp visa nhập cảnh nhiều lần đối với những trường hợp sau:
1. Người có thu nhập cao từ 8000 USD/năm
+ Sao kê lương do ngân hàng cấp trong 6 tháng gần nhất.
+ Bản sao Sổ BHXH, kèm bản gốc để đối chiếu
2. Người nghỉ hưu đang hưởng trợ cấp:
+ Thẻ hưu trí

Xin cảm ơn nhé

Gửi bạn Angel1
- Phần chứng minh tài chính ý, theo như hướng dẫn trên web của đại sứ quán thì vẫn có thể sẽ bị yêu cầu nộp bổ sung. Nên nếu bạn có sổ thì cứ nộp vào để tăng mức độ đảm bảo cho hồ sơ của mình.
"Trường hợp đã từng nhập cảnh vào các nước thuộc tổ chức OECD trong vòng 05 năm trở lại đây vẫn có thể bị yêu cầu chứng minh thêm tài chính (riêng đối với visa vào Hàn Quốc thì vẫn phải chứng minh tài chính theo quy định)"
- Giấy tờ khác:
+ Sao kê lương lấy ở ngân hàng thì không cần dịch công chứng đâu, vì trong đấy có tiếng anh rồi, và lúc mình lấy ngân hàng cũng đóng dấu cho mình nên không cần nữa.
+ Sổ bảo hiểm không cần nộp đâu bạn ạ. Vì mục đích của giấy tờ đấy là hiện tại mình đang có việc làm, không thất nghiệp. mà việc này đã được chứng minh bằng sao kê lương qua ngân hàng do đó là không cần giấy tờ này.
+ Sổ hộ khẩu thì mình dịch công chứng vì không có song ngữ.
- Đối với việc xin visa multi thì hồ sơ giống hệt như single, chỉ khác tiền phí phải nộp. yêu cầu để được xin multi trên web là phải có 4 lần single trong 2 năm, nhưng điều kiện này có vẻ được nới lỏng ko cần đủ 4 lần cũng ok. Lúc nộp hồ sơ bạn bảo với ng nộp là muốn xin multi là được.

meoluoian
23-03-2018, 16:40
Các anh chị đã có ai đi chơi hàn đợt 30/4 chưa ạ.
Cho em hỏi tầm đấy có còn hoa gì để chơi để ngắm không ạ.

angel1
23-03-2018, 16:45
Gửi bạn Angel1
- Phần chứng minh tài chính ý, theo như hướng dẫn trên web của đại sứ quán thì vẫn có thể sẽ bị yêu cầu nộp bổ sung. Nên nếu bạn có sổ thì cứ nộp vào để tăng mức độ đảm bảo cho hồ sơ của mình.
"Trường hợp đã từng nhập cảnh vào các nước thuộc tổ chức OECD trong vòng 05 năm trở lại đây vẫn có thể bị yêu cầu chứng minh thêm tài chính (riêng đối với visa vào Hàn Quốc thì vẫn phải chứng minh tài chính theo quy định)"
- Giấy tờ khác:
+ Sao kê lương lấy ở ngân hàng thì không cần dịch công chứng đâu, vì trong đấy có tiếng anh rồi, và lúc mình lấy ngân hàng cũng đóng dấu cho mình nên không cần nữa.
+ Sổ bảo hiểm không cần nộp đâu bạn ạ. Vì mục đích của giấy tờ đấy là hiện tại mình đang có việc làm, không thất nghiệp. mà việc này đã được chứng minh bằng sao kê lương qua ngân hàng do đó là không cần giấy tờ này.
+ Sổ hộ khẩu thì mình dịch công chứng vì không có song ngữ.
- Đối với việc xin visa multi thì hồ sơ giống hệt như single, chỉ khác tiền phí phải nộp. yêu cầu để được xin multi trên web là phải có 4 lần single trong 2 năm, nhưng điều kiện này có vẻ được nới lỏng ko cần đủ 4 lần cũng ok. Lúc nộp hồ sơ bạn bảo với ng nộp là muốn xin multi là được.

cảm ơn meoluoian

Vấn đề là mình không có cuốn sổ tiết kiệm nào cả nên mình không nộp sổ. Còn sao kê ngân hàng thì Bank chuyển lương của mình chỉ in ra TV mà không có tiếng anh nên mới mệt.
Về việc dịch hồ sơ thì mới đây họ mới yêu cầu dịch công chứng tư pháp, mình cũng chẳng biết công chứng tư pháp thì đi dịch ở đâu vì xưa nay mình toàn dịch ở ngoài đóng dấu vuông. Có bạn nào mới nộp trong thời gian gần đây, không công chứng tư pháp mà vẫn được chấp nhận không?

Về phần Multiple visa, mình muốn xin cho 1 người già , cũng không có sổ tk nên mới hỏi rằng có bạn nào nộp hồ sơ mà về phần chứng minh tài chính thì chỉ có mỗi cái thẻ hưu mà được chấp nhận không>

nguyenkha
23-03-2018, 19:12
cảm ơn meoluoian

Vấn đề là mình không có cuốn sổ tiết kiệm nào cả nên mình không nộp sổ. Còn sao kê ngân hàng thì Bank chuyển lương của mình chỉ in ra TV mà không có tiếng anh nên mới mệt.
Về việc dịch hồ sơ thì mới đây họ mới yêu cầu dịch công chứng tư pháp, mình cũng chẳng biết công chứng tư pháp thì đi dịch ở đâu vì xưa nay mình toàn dịch ở ngoài đóng dấu vuông. Có bạn nào mới nộp trong thời gian gần đây, không công chứng tư pháp mà vẫn được chấp nhận không?

Về phần Multiple visa, mình muốn xin cho 1 người già , cũng không có sổ tk nên mới hỏi rằng có bạn nào nộp hồ sơ mà về phần chứng minh tài chính thì chỉ có mỗi cái thẻ hưu mà được chấp nhận không>

[LSQ HCM]

Các loại giấy tờ ngân hàng (sổ, sao kê, xác nhận) không cần dịch/công chứng gì cả, mình chỉ dịch công chứng hợp đồng lao động/xác nhận đang làm việc thôi, đi vào ngày lễ thì không cần xin nghỉ phép.

Multiple thì cần phải từng đi HQ 1 lần hoặc có thẻ Plantinum (Shinhan, NH khác mình không chắc), bạn chỉ cần note cho nhân viên là bạn nộp mulitple và mua tem 80USD là được.

Ngoài ra thì nếu bạn từng đi hàn 4 lần (2 năm) hoặc 10 lần (10 năm) thì được miễn phí hồ sơ (không phải trả tiền).

angel1
23-03-2018, 20:31
Các anh chị đã có ai đi chơi hàn đợt 30/4 chưa ạ.
Cho em hỏi tầm đấy có còn hoa gì để chơi để ngắm không ạ.

Mình chưa đi Hàn bao giờ. Năm ngoái đi Nhật ngắm hoa vào cuối tháng 3 đến đầu tháng 4 là đúng lúc hoa nở rộ. Nhất là tuần đầu tháng 4 tại Tokyo, tuy nhiên mỗi năm hoa nở vào thời điểm khác nhau tùy thời tiết. Nếu bạn đi Hàn vào cuối tháng 4 e là ko còn gì để xem

angel1
23-03-2018, 20:33
[LSQ HCM]

Các loại giấy tờ ngân hàng (sổ, sao kê, xác nhận) không cần dịch/công chứng gì cả, mình chỉ dịch công chứng hợp đồng lao động/xác nhận đang làm việc thôi, đi vào ngày lễ thì không cần xin nghỉ phép.

Multiple thì cần phải từng đi HQ 1 lần hoặc có thẻ Plantinum (Shinhan, NH khác mình không chắc), bạn chỉ cần note cho nhân viên là bạn nộp mulitple và mua tem 80USD là được.

Ngoài ra thì nếu bạn từng đi hàn 4 lần (2 năm) hoặc 10 lần (10 năm) thì được miễn phí hồ sơ (không phải trả tiền).

Mua tem là phí riêng, phí visa là riêng nữa hả bạn

nguyenkha
23-03-2018, 20:37
Mua tem là phí riêng, phí visa là riêng nữa hả bạn

Là 1 đó bạn :)) mình ghi vậy tại sợ nhầm là không cần xin visa đó mà :D

Evelyn
26-03-2018, 20:19
Hôm nay mình đã nộp xong hồ sơ visa du lịch tự túc sau 3 ngày vật vã ở LSQ. Nên mình cập nhật tình hình nộp visa trong thời gian này nhé.

Ngày 1 (thứ 5 tuần trước): mình có mặt ở LSQ lúc 7h sáng. Và đến 8.30 thì bị thông báo là LSQ hết nhận hồ sơ xét visa. Thế là đành quay về. Chiều mình cũng cố lên xem có cơ may nào để nộp được hồ sơ không thì HOÀN TOÀN KHÔNG ĐƯỢC VÀO LSQ nếu chưa bấm số nhé.

Ngày 2 (thứ 6 tuần trước): mình có mặt ở LSQ lúc 5h sáng xếp hàng. Tầm 7h bắt đầu đi vào trong. Khi vào sẽ lên phía chỗ máy lấy số ở gần các quầy nhận hồ sơ. Thẻ số sẽ là dạng 0XXX (là số của quầy 0 - quầy thông tin). Sau đó, ngồi đợi mãi đến gần 11 sáng thì bên quầy thông tin sẽ gọi theo số thẻ đó lên để đổi sang số mới. Mình nộp visa du lịch nên đổi sang số 2XXX, hẹn sáng thứ 2 lên nộp hồ sơ.

Ngày 3 (là hôm nay): sáng 7.30 mình lên LSQ, mọi người đã xếp hàng vào trong. Nhưng vì mình có số hẹn cũ từ thứ 6. Nên 8h mới được cho vào. Xong đợi mỏi mòn đến hơn 10h thì nghe được quyết định giật gân là phải đổi số thẻ cũ (hôm thứ 6) sang số thẻ mới (thứ hai-hôm nay). Vậy nên đáng lẽ ra đã có thể nộp xong sáng nay thì lại phải vật vờ đợi đến chiều. Rồi gần 4h chiếu nay cuối cùng mình cũng nộp xong hồ sơ, kết thúc 3 ngày chờ đợi mỏi mòn dù nộp hồ sơ chỉ mất tầm... 5 phút.

Đúc kết kinh nghiệm nộp visa của mình trong những ngày gần đây là:
- Phải mất ít nhất 02 ngày để nộp hồ sơ. Ngày 1 lên lấy số để hẹn nộp vào hôm sau (hoặc hôm sau nữa) rồi ra về. Ngày 2 sẽ là ngày chính thức nộp. Tình hình mình thấy thứ 6 và thứ 2 lượng người không đông như hôm thứ 5. Nên chủ quan đánh giá của mình là nên lên LSQ vào cuối tuần hoặc đầu tuần.

- Mình thấy cũng không nhất thiết phải lên quá sớm (như mình là 5h), vì hiện cứ lên là được vào trong lấy số hẹn (không bị đuổi về như ngày 1 của mình). Và hiện đa số mọi người nộp visa kết hôn/ du học/ thăm thân nhân...nhóm du lịch không đông mấy. Điển hình là có một nhóm mình quen trong những ngày nộp này, họ đến sứ quán lúc 7h30 hôm thứ 6, và rồi lấy số hẹn chỉ sau mình khoảng 10 người.

- Trong thời gian có số và chờ đợi, nên chú ý quan sát (nhất là nhìn nhóm nào có số nộp trước mình) để update tình hình. Vì hiện LSQ RẤT ĐÔNG và lộn xộn. Rồi cứ đổi số này nọ nên rất dễ mất lượt ưu tiên. Chiều nay mình đã gặp một cô có giấy hẹn từ thứ 6 như mình. Nhưng sáng nay khi mọi người đổi số thì cô ra ngoài ngồi cho thoáng, và HOÀN TOÀN KHÔNG HAY BIẾT CHUYỆN ĐỔI SỐ. Và cô đợi đến chiều nay nhưng không rõ có được giải quyết hồ sơ không.

- Về việc mua tem: Có 2 lựa chọn. Một là mua ở LSQ (quầy số 5). Bạn lấy số rồi sang quầy 5, đưa hồ sơ + tiền cho chị trong quầy. Chị ấy sẽ dán tem vào đơn visa cho bạn.
Hai là mua ở ngân hàng Woori ở 39 Lê Duẩn (Tòa nhà Kumho Asiana cũ). Khi mua bạn phải đem theo hồ sơ nộp visa, nhân viên ngân hàng sẽ dán tem lên đơn visa. Chú ý là nếu bạn mua giúp cho cả nhóm thì cần đem theo giấy tờ chứng minh bạn xin visa cùng nhau. Một chú ý nữa là nên gọi lên ngân hàng hỏi xem có còn tem không (mình xui là khi lên ngân hàng chỉ còn 3 tem trong khi mình cần mua 5 tem). Số điện thoại Woori HCM: 028 3821 9839

- Một kinh nghiệm nữa là chỗ gửi xe. Trước mình gửi ở Galaxy Nguyễn Du. Nhưng mấy ngày gần đây mình gửi ở cổng Tao Đàn trên đường Huyền Trân Công Chúa thấy ok hơn (không đông + đi bộ gần hơn)

Tuần sau sẽ có kết quả visa. Hi vọng mọi việc êm xuôi ~

VickyChen
27-03-2018, 09:54
Mọi người ơi! Bạn nào ở Sài Gòn còn tiền won để lại đổi cho mình với nhé. Mình cảm ơn ạ!

daica10a
27-03-2018, 10:47
Hôm nay mình đã nộp xong hồ sơ visa du lịch tự túc sau 3 ngày vật vã ở LSQ. Nên mình cập nhật tình hình nộp visa trong thời gian này nhé.

Ngày 1 (thứ 5 tuần trước): mình có mặt ở LSQ lúc 7h sáng. Và đến 8.30 thì bị thông báo là LSQ hết nhận hồ sơ xét visa. Thế là đành quay về. Chiều mình cũng cố lên xem có cơ may nào để nộp được hồ sơ không thì HOÀN TOÀN KHÔNG ĐƯỢC VÀO LSQ nếu chưa bấm số nhé.

Ngày 2 (thứ 6 tuần trước): mình có mặt ở LSQ lúc 5h sáng xếp hàng. Tầm 7h bắt đầu đi vào trong. Khi vào sẽ lên phía chỗ máy lấy số ở gần các quầy nhận hồ sơ. Thẻ số sẽ là dạng 0XXX (là số của quầy 0 - quầy thông tin). Sau đó, ngồi đợi mãi đến gần 11 sáng thì bên quầy thông tin sẽ gọi theo số thẻ đó lên để đổi sang số mới. Mình nộp visa du lịch nên đổi sang số 2XXX, hẹn sáng thứ 2 lên nộp hồ sơ.

Ngày 3 (là hôm nay): sáng 7.30 mình lên LSQ, mọi người đã xếp hàng vào trong. Nhưng vì mình có số hẹn cũ từ thứ 6. Nên 8h mới được cho vào. Xong đợi mỏi mòn đến hơn 10h thì nghe được quyết định giật gân là phải đổi số thẻ cũ (hôm thứ 6) sang số thẻ mới (thứ hai-hôm nay). Vậy nên đáng lẽ ra đã có thể nộp xong sáng nay thì lại phải vật vờ đợi đến chiều. Rồi gần 4h chiếu nay cuối cùng mình cũng nộp xong hồ sơ, kết thúc 3 ngày chờ đợi mỏi mòn dù nộp hồ sơ chỉ mất tầm... 5 phút.

Đúc kết kinh nghiệm nộp visa của mình trong những ngày gần đây là:
- Phải mất ít nhất 02 ngày để nộp hồ sơ. Ngày 1 lên lấy số để hẹn nộp vào hôm sau (hoặc hôm sau nữa) rồi ra về. Ngày 2 sẽ là ngày chính thức nộp. Tình hình mình thấy thứ 6 và thứ 2 lượng người không đông như hôm thứ 5. Nên chủ quan đánh giá của mình là nên lên LSQ vào cuối tuần hoặc đầu tuần.

- Mình thấy cũng không nhất thiết phải lên quá sớm (như mình là 5h), vì hiện cứ lên là được vào trong lấy số hẹn (không bị đuổi về như ngày 1 của mình). Và hiện đa số mọi người nộp visa kết hôn/ du học/ thăm thân nhân...nhóm du lịch không đông mấy. Điển hình là có một nhóm mình quen trong những ngày nộp này, họ đến sứ quán lúc 7h30 hôm thứ 6, và rồi lấy số hẹn chỉ sau mình khoảng 10 người.

- Trong thời gian có số và chờ đợi, nên chú ý quan sát (nhất là nhìn nhóm nào có số nộp trước mình) để update tình hình. Vì hiện LSQ RẤT ĐÔNG và lộn xộn. Rồi cứ đổi số này nọ nên rất dễ mất lượt ưu tiên. Chiều nay mình đã gặp một cô có giấy hẹn từ thứ 6 như mình. Nhưng sáng nay khi mọi người đổi số thì cô ra ngoài ngồi cho thoáng, và HOÀN TOÀN KHÔNG HAY BIẾT CHUYỆN ĐỔI SỐ. Và cô đợi đến chiều nay nhưng không rõ có được giải quyết hồ sơ không.

- Về việc mua tem: Có 2 lựa chọn. Một là mua ở LSQ (quầy số 5). Bạn lấy số rồi sang quầy 5, đưa hồ sơ + tiền cho chị trong quầy. Chị ấy sẽ dán tem vào đơn visa cho bạn.
Hai là mua ở ngân hàng Woori ở 39 Lê Duẩn (Tòa nhà Kumho Asiana cũ). Khi mua bạn phải đem theo hồ sơ nộp visa, nhân viên ngân hàng sẽ dán tem lên đơn visa. Chú ý là nếu bạn mua giúp cho cả nhóm thì cần đem theo giấy tờ chứng minh bạn xin visa cùng nhau. Một chú ý nữa là nên gọi lên ngân hàng hỏi xem có còn tem không (mình xui là khi lên ngân hàng chỉ còn 3 tem trong khi mình cần mua 5 tem). Số điện thoại Woori HCM: 028 3821 9839

- Một kinh nghiệm nữa là chỗ gửi xe. Trước mình gửi ở Galaxy Nguyễn Du. Nhưng mấy ngày gần đây mình gửi ở cổng Tao Đàn trên đường Huyền Trân Công Chúa thấy ok hơn (không đông + đi bộ gần hơn)

Tuần sau sẽ có kết quả visa. Hi vọng mọi việc êm xuôi ~

đọc mà thấy nản luôn, sao họ ko làm online cho book như vfs nhỉ, Hàn cũng là nước công nghệ thông tin mạnh mà để như này (((

Anhhoang167
27-03-2018, 12:53
đọc mà thấy nản luôn, sao họ ko làm online cho book như vfs nhỉ, Hàn cũng là nước công nghệ thông tin mạnh mà để như này (((
Bạn ơi khách lẻ mua tem trước ở woori bank không dc đâu, mình lên mua thì họ nói chỉ bán cho cty du lịch thôi

Evelyn
27-03-2018, 13:52
Không biết bạn lên mua lúc nào nhỉ? Vì mình có mua vào thứ 5 tuần trước, và hôm thứ 6 vẫn có bạn khách lẻ đến ngân hàng mua.
Hôm thứ 5 mình lên, khi hỏi bảo vệ ngân hàng thì đúng là được bảo là chỉ bán cho cty du lịch. Xong mình đi ra ngoài gọi lên ngân hàng thì được nói là khách lẻ mua được nên lại quay trở vào.
Nói chung là vẫn nên liên hệ hỏi trước với ngân hàng vì chính sách cứ thay đổi xoành xoạch.

meximuoi
28-03-2018, 11:15
Theo bài của bạn Evelyn mình tìm thấy link (http://univietravel.com/vi/dich-vu/DICH-VU-VISA/QUY-TRINH-NOP-VISA-HAN-QUOC-NHUNG-THAY-DOI-MOI-31/) này có các bước khá rõ ràng
Quy trình nộp hồ sơ tại Lãnh sự quán Hàn Quốc có nhiều sự thay đổi như sau:
Bước 1: Nhận phiếu thứ tự nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc
Khi Bạn liên hệ với bộ phận lãnh sự sẽ được nhận 2 phiếu thứ tự để nộp hồ sơ visa:
- Phiếu 1 là số thứ tự Nộp hồ sơ cho nhân viên tiếp nhận thị thực Hàn Quốc. (thường là 3xxx).
- Phiếu 2 là số thứ tự bạn nộp Lệ Phí xin visa Hàn Quốc cho Ngân Hàng WOORIBANK VIETNAM để nhận tem đăng ký visa (thường số hiển thị 5xxx)
Trước đây, Đương đơn chỉ nhận 1 phiếu thứ tự để nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc.
Bước 2: Nộp lệ phí visa Hàn Quốc
- Nhân viên bảo vệ của Lãnh sự quán Hàn Quốc sẽ hướng dẫn cho bạn nhận một phiếu “BIÊN NHẬN”. Bạn phải điền đầy đủ thông tin của đương đơn.
- Đợi đến số thứ tự của Phiếu 2 để đến BÀN LÀM VIỆC SỐ 5 nộp lệ phí xin visa Hàn Quốc bằng tiền Việt Nam tương đương 20USD, chỉ nhận tiền Việt Nam.
- Sau khi đóng phí visa Hàn Quốc, nhân viên ở BÀN LÀM VIỆC SỐ 5 sẽ cấp cho bạn một cái TEM ĐANG KÝ VISA. Bạn cần phải dán TEM ĐANG KÝ VISA vào ĐƠN XIN VISA HÀN QUỐC tại trang đầu tiên MỤC DÀNH CHO LÃNH SỰ (phía góc dưới bên phải). Vì BÀN LÀM VIỆC SỐ 5 thu Lệ Phí của tất cả các loại thị thực Hàn Quốc nên thời gian làm việc có thể sẽ lâu.
- Theo hướng dẫn trên thông báo của Lãnh sự quán Hàn Quốc để tiết kiệm thời gian đóng phí visa Hàn Quốc, Đương đơn muốn xin Visa Hàn Quốc có thể liên hệ với ngân hàng WOORIBANK VIETNAM đóng lệ phí xin visa Hàn Quốc trước khi đến Lãnh sự quán Hàn Quốc. Khi đến nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc, Đương đơn chỉ cần mang theo TEM ĐANG KÝ VISA và chứng từ nộp lệ phí.
Trước đây, Đương đơn nộp lệ phí trực tiếp cho nhân viên Lãnh sự quán tại BÀN LÀM VIỆC tiếp nhận.
Bước 3: Nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc
Đợi đến số thứ tự tại Phiếu 1 bạn sẽ nộp hồ sơ tại BÀN LÀM VIỆC theo đúng quy định. Nhân viên Lãnh sự quán sẽ tiếp nhận và thẩm tra hồ sơ xin visa của Đương đơn.
- Nếu trong hồ sơ đã có dán TEM ĐĂNG KÝ VISA và đầy đủ hồ sơ Lãnh sự quán yêu cầu, nhân viên Lãnh sự quán sẽ tiếp nhận hồ sơ và đưa giấy hẹn lấy kết quả xin visa Hàn Quốc.
- Nếu trong hồ sơ chưa có TEM ĐĂNG KÝ VISA, nhân viên Lãnh sự quán Hàn Quốc sẽ thẩm tra hồ sơ và trả lại hồ sơ cho Đương Đơn. Đương Đơn phải làm theo BƯỚC 2 để có được TEM ĐĂNG KÝ VISA.
Trên đây là một thông tin thay đổi quy trình quy trình nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc tại Lãnh sự quán Hàn Quốc, chúng tôi hy vọng sẽ giúp ích cho bạn trong quá trình nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc.

meximuoi
29-03-2018, 19:28
Không biết bạn lên mua lúc nào nhỉ? Vì mình có mua vào thứ 5 tuần trước, và hôm thứ 6 vẫn có bạn khách lẻ đến ngân hàng mua.
Hôm thứ 5 mình lên, khi hỏi bảo vệ ngân hàng thì đúng là được bảo là chỉ bán cho cty du lịch. Xong mình đi ra ngoài gọi lên ngân hàng thì được nói là khách lẻ mua được nên lại quay trở vào.
Nói chung là vẫn nên liên hệ hỏi trước với ngân hàng vì chính sách cứ thay đổi xoành xoạch.
Hnay mình đến woori bank và cũng ko mua đc nè, họ nói do chính sách của lãnh sự

Evelyn
29-03-2018, 19:38
Hnay mình đến woori bank và cũng ko mua đc nè, họ nói do chính sách của lãnh sự

Ôi, phải nói là rất sợ cách làm việc của các bạn LSQ Hàn luôn ấy. Cứ thay đổi liên tục. Không có gì rõ ràng cả ~
Hôm nay bạn nộp visa HQ à? Tình hình có bớt đông chưa bạn?

meximuoi
30-03-2018, 14:43
Ôi, phải nói là rất sợ cách làm việc của các bạn LSQ Hàn luôn ấy. Cứ thay đổi liên tục. Không có gì rõ ràng cả ~
Hôm nay bạn nộp visa HQ à? Tình hình có bớt đông chưa bạn?
Đã đi và xếp hàng 3h xong đi về vì ko kiên nhẫn nổi :D Chiều nay quay lại bạn CA bảo là sao c ko ráng đứng tới 11h, sáng nay e cho vô hết luôn chứ chiều ko nhận hồ sơ nữa. Vậy xong luôn, qua tuần lại bắt đầu lại từ đầu

Anhhoang167
30-03-2018, 15:14
Các bạn cho mình hỏi nếu có visa du lịch Hàn nhưng không đi trong 3 tháng, vậy nếu khi visa hết hạn và lần sau mình muốn xin visa du lịch Hàn có sao ko ạ? :'(

nguyenkha
30-03-2018, 20:07
Các bạn cho mình hỏi nếu có visa du lịch Hàn nhưng không đi trong 3 tháng, vậy nếu khi visa hết hạn và lần sau mình muốn xin visa du lịch Hàn có sao ko ạ? :'(

Mình nghĩ không có vấn đề gì đâu bạn. Có nhiều lý do khiến mình phải hủy kế hoạch mà :D.

JnL
01-04-2018, 09:13
Cho mình hỏi 1 chút. M dùng dịch vụ (lần đầu tiên dùng dịch vụ visa). Họ nói nộp hôm 20 hoặc 21/3, thưo dạng có thư mời từ bên kia, cùng với 1 nhóm của họ (sau khi ngâm của mình chục ngày mk). Họ kêu tuần vừa rồi hệ thống của ĐSQ có trục trặc nên các visa đều bị chậm. Và hẹn là thứ 2 hoặc thứ 4 tuần tới là có. Mình thử check visa status trên trang này https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 thì ra kết quả là "no data....". Nếu đã nộp và chấp nhận hồ sơ rồi thì thường là "đang review" hoặc "đã có kết quả" hoặc gì gì chứ nhỉ? Nếu là "no data found" là không/ chưa nộp hả các bạn?

buiminh_x
01-04-2018, 21:57

Chắc chắn là không vấn đề gì cả, lần sau bạn xin lại cấp bình thường.

buiminh_x
02-04-2018, 10:08
Cho mình hỏi 1 chút. M dùng dịch vụ (lần đầu tiên dùng dịch vụ visa). Họ nói nộp hôm 20 hoặc 21/3, thưo dạng có thư mời từ bên kia, cùng với 1 nhóm của họ (sau khi ngâm của mình chục ngày mk). Họ kêu tuần vừa rồi hệ thống của ĐSQ có trục trặc nên các visa đều bị chậm. Và hẹn là thứ 2 hoặc thứ 4 tuần tới là có. Mình thử check visa status trên trang này https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 thì ra kết quả là "no data....". Nếu đã nộp và chấp nhận hồ sơ rồi thì thường là "đang review" hoặc "đã có kết quả" hoặc gì gì chứ nhỉ? Nếu là "no data found" là không/ chưa nộp hả các bạn?

Tình hình của bạn như nào cập nhật mình với nhé, mình cũng đang ở case tương tự.

JnL
02-04-2018, 15:52
Tình hình của bạn như nào cập nhật mình với nhé, mình cũng đang ở case tương tự.

M mới check trên web rồi, ghi là approved rồi bạn ạ. Bạn lên check thử xem.

charm
02-04-2018, 18:35
Cho mình hỏi bạn làm dịch vụ thì phí dịch vụ bao nhiêu tiền 1 người vậy bạn?

vananh1311
04-04-2018, 16:29
Mọi ng cho mình hỏi tháng vừa rồi có ai xin thành công visa du lịch tự túc ko ạ, mình thấy bảo sứ quán đang siết chặt ko cấp visa du lịch tự túc mà lo quá, hix hix. Có ai xin được cho mình kinh nghiệm với. Cám ơn cả nhà.

JnL
04-04-2018, 16:30
M mới nhận visa làm dịch vụ. Là visa theo đoàn tour (loại C-3-2). :(( Vậy sang hải quan bên kia họ thấy mình ko đi theo đoàn họ có từ chối nhập cảnh k? Ng quen của m đã đi kiểu như vậy nói là ko sao, đã đi 2 lần rồi nó chả hỏi. Nhưng nhỡ nó hỏi thì bỏ mẹ. Haiz. Chán cái em Hàn này quá.

vananh1311
04-04-2018, 16:42

Bạn ơi xin được visa chưa bạn?

buiminh_x
04-04-2018, 17:48
M mới nhận visa làm dịch vụ. Là visa theo đoàn tour (loại C-3-2). :(( Vậy sang hải quan bên kia họ thấy mình ko đi theo đoàn họ có từ chối nhập cảnh k? Ng quen của m đã đi kiểu như vậy nói là ko sao, đã đi 2 lần rồi nó chả hỏi. Nhưng nhỡ nó hỏi thì bỏ mẹ. Haiz. Chán cái em Hàn này quá.

Chắc mình giống bạn quá, mình chưa có visa nhưng dịch vụ cũng làm theo kiểu đoàn tour. Hôm trước về vấn đề tra visa online dịch vụ có trả lời theo tour đến khi có kết quả mới tra được.
Trong visa của bạn mục Remark có ghi gì ko ?

JnL
04-04-2018, 18:04
Chắc mình giống bạn quá, mình chưa có visa nhưng dịch vụ cũng làm theo kiểu đoàn tour. Hôm trước về vấn đề tra visa online dịch vụ có trả lời theo tour đến khi có kết quả mới tra được.
Trong visa của bạn mục Remark có ghi gì ko ?

Có. Ghi mấy chữ Hàn và tên tour (kiểu xfcggmchbdjvhs ABC TOUR). Chắc mấy chữ ấy là: đi theo đoàn ABC Tour :(

buiminh_x
04-04-2018, 18:35
Có. Ghi mấy chữ Hàn và tên tour (kiểu xfcggmchbdjvhs ABC TOUR). Chắc mấy chữ ấy là: đi theo đoàn ABC Tour :(
Mình nghĩ chắc vẫn nhập cảnh được, thấy tốn nhiều thời gian đi lại nên quyết định làm dịch vụ nhưng như này cũng thấy gợn gợn. Bạn bay ngày nào ?

buiminh_x
04-04-2018, 19:14
Cho mình hỏi bạn làm dịch vụ thì phí dịch vụ bao nhiêu tiền 1 người vậy bạn?

Giá dao động khoảng trên 2tr tùy nơi (HN), nói chung nhẹ đầu không mất thời gian dịch thật, công chứng, xếp hàng..., bạn cần mình inbox cho hoặc google cũng rất nhiều, tìm nơi uy tín làm. Tự làm cũng không hề khó.

JnL
04-04-2018, 19:16
Mình nghĩ chắc vẫn nhập cảnh được, thấy tốn nhiều thời gian đi lại nên quyết định làm dịch vụ nhưng như này cũng thấy gợn gợn. Bạn bay ngày nào ?

M bay cuối th4. Bạn đã lấy visa chưa? nếu theo đoàn thì chắc chỗ remarks sẽ ghi giống mình đấy, khác tên tour thôi. Ko biết đã có ai đi kiểu này chưa nhỉ.

buiminh_x
04-04-2018, 19:19
M bay cuối th4. Bạn đã lấy visa chưa? nếu theo đoàn thì chắc chỗ remarks sẽ ghi giống mình đấy, khác tên tour thôi. Ko biết đã có ai đi kiểu này chưa nhỉ.

Mình chưa lấy, theo lịch 9/4 này có kết quả, 20/4 mình bay rồi.

Evelyn
05-04-2018, 16:39
Chiều nay mình vừa lấy visa về. Sau 1 tuần lên lại thì LSQ vẫn đông như trước, nên tình hình mấy ngày sau chắc vẫn không thay đổi. Bạn nào chuẩn bị nộp hồ sơ nên dự tính thời gian nộp ít nhất 02 ngày.
Hôm qua check trên web thấy approved vẫn hồi hộp. Chiều nay mở passport xem thấy dc multiple 5 năm, cũng an ủi cho hành trình chờ đợi mòn mỏi ^.^

meximuoi
05-04-2018, 16:51
Thứ 2 mình quay lại lúc 9h thì tới 3h chiều là nộp xong rồi, ko cần phải 2 ngày đâu

bibo81
11-04-2018, 01:30
Cho mình hỏi, có phải chỉ cần nhập cảnh 1 lần Hàn là lần sau apply được multi visa k?
Mình có visa Canada, Eu, Nhật Úc rùi. Tks các bạn vì muốn có cái 5 năm để đi cho tiện chứ dán đầy hc nhìn ghê quá, tiếc trang nữa.:D

Linh-ham-choi
11-04-2018, 08:48
Cho mình hỏi, có phải chỉ cần nhập cảnh 1 lần Hàn là lần sau apply được multi visa k?
Mình có visa Canada, Eu, Nhật Úc rùi. Tks các bạn vì muốn có cái 5 năm để đi cho tiện chứ dán đầy hc nhìn ghê quá, tiếc trang nữa.:D

Hoàn toàn có thể nha bạn, cứ tự tin mà làm chắc chắn được

Evelyn
11-04-2018, 10:29

Mình vừa nhận được visa multi. Cũng nhập cảnh HQ 1 lần như bạn. Nên cứ tự tin nộp nhé.

Tranglim
12-04-2018, 10:04
Mình lên kế hoạch đi Hàn cuối tháng 4 này. Dự kiến đi Busan-Gyeongju-Seoul. Các bạn có thể chỉ mình cách đi từ Busan đi Gyeongju đc k? Mình chỉ tham quan trong ngày thui.

daugaunhoibo
12-04-2018, 12:33
Mình lên kế hoạch đi Hàn cuối tháng 4 này. Dự kiến đi Busan-Gyeongju-Seoul. Các bạn có thể chỉ mình cách đi từ Busan đi Gyeongju đc k? Mình chỉ tham quan trong ngày thui.

Em có thể đi bus (~1g, 10.000won, bus stop ở cuối line metro 1) hoặc đi tàu từ ga Busan đến ga SinGyeongju.

Nên đi bus vì rẻ hơn, nhiều chuyến hơn và tiện hơn (Bus stop ở Gyeongju trong thành phố còn ga SinGyeongju thì phải đi 15p bus nữa vào trung tâm).

Nên đi tiếp Seoul từ Gyeongju luôn, tàu KTX từ ga SinGyeongju hoặc bus có nhiều chuyến mà không cần phải mất công, mất tiền và thời gian vòng ngược lại về Busan.

Phuonghoa2k
26-04-2018, 12:41
Chào cả nhà,mình đang plan đi Seoul-Jeju 6 ngày vào đầu tháng 10/2018 cho group 4 người như bên dưới, nhờ các bạn có kinh nghiệm review và góp ý giúp nhé:

Ngày 1: Đáp xuống Incheon lúc 9:40am - về KS ở Anguk Station - chiều tham quan làng cổ Bukchon, các cung điện, suối Cheonggyecheon làng Iwha
Ngày 2: Namsan (N Seoul Tower), trường ĐH Ewha, Shopping: chợ Dongdaemun, Myeong-dong, Itaewon, chợ Namdaemun, phố Chungjangno, Phố Mugeo-Dong.
Ngày 3: Tour đảo Nami&làng Pháp
Ngày 4: Công viên Everland
Ngày 5: Bay đi Jeju lúc 13:20 - về KS - Yongyeon Pond/ Yongduam Roch / Bãi biển
Ngày 6: Taxi tour: Hallasan Nation Park - Mysterious Road - LoveLand Park - Jusangjeolli Cliff (bãi đá cột) - Jeongbang Fall (thác nước ra biển)
Hết tour về thẳng sân bay bay về Gimpo lúc 21:00, ngủ lại sân bay để 6:45 sáng bay về VN.

Cám ơn

MERONG_123
26-04-2018, 13:04
Chào các bạn, mình chia sẻ việc xin visa của mình cho gia Đình nhỏ của mình du lịch Hàn vào tháng 6 này gồm chồng (làm free lance) và 2 con 13 và 9 tuổi. Theo như mình nghiên cứu từ trước thì có thẻ shinhan Platinum thì việc xin visa sẽ dễ dàng hơn. Nên trước 3 tháng mình đã mở thẻ. Khi đi xin visa mình cũng làm đầy đủ hồ sơ, kèm theo thẻ, thì họ chỉ bỏ lại hết, chỉ lấy thẻ, trang dấu nhập cảnh Úc của mình, khai sinh 2 bé và giấy ĐKKH của 2 vợ chồng. Ngoài ra các giấy tờ khác họ không them đoái hoài làm mình tốn cũng mấy trăm ngàn làm hồ sơ. Và họ bảo chị được cấp multi luôn nếu lấy thì đóng tiền. Nhưng mình ko có nhu cầu và thấy cũng ko lợi nên ko lấy. Mình nộp thứ 6 và thứ 3 tuần sau lấy visa. Mọi người nên biết sức mạnh của thẻ Shinhan Platinum và nên mở để việc xin visa thuận lợi hơn.
Quy trình của LSQ ở HCM:
1/ Bấm số vô quay hướng dẫn, họ sẽ cấp số mua tem và nôp hồ sơ. Hôm mình đi thì số mua tem nó lâu hơn số nộp hồ sơ, nhưng đến số thì các bạn vẫn vô nộp, họ check hồ sơ và OK thì trả ra cho bạn mua tem, rồi sau đó nộp lại lấy giấy hen.
2/ Chờ số để đóng tiền mua tem
3/ Đến quầy nộp hồ sơ và lấy giấy hẹn.
Mình làm đúng 1 buổi sang. Các bạn ko cần đi sớm trước 8h30 để chờ ngoài đường mất công, đi tầm 8h30-9H thì vô thẳng trong bốc số luôn.
Thông tin cấp visa nhiều lần cho chủ thẻ bạch kim shinhan bank bên dưới nhé, mình ko biết là nó ưu đãi dữ vậy luôn:
https://www.visitkorea.org.vn/thong-cao-bao-chi/tong-lanh-su-quan-han-quoc-tphcm-cap-thi-thuc-nhieu-lan-cho-chu-the-tin-dung-bach-kim-ngan-hang-shinhan-viet-nam-896.html

MERONG_123
26-04-2018, 13:16
Nhân đây mình cũng xin cám ơn em gái daugaunhoibo đã cho chị cảm hung lên plan đi Hàn dịp hè này cho cả nhà. (Mùa này mình biết là ko có gì ngắm, nhưng trẻ con được nghỉ hè chỉ có dịp này đi cùng nhau, và mình cũng là fan của Korean drama nữa). Thuận lợi từ lúc mua được vé 0Đ, sau đó là vô topic của em và hiện nay thì Korea đã nằm trong long bàn tay, đến ngày là đi thôi hi hi.

daica10a
26-04-2018, 15:49
Khi đi xin visa mình cũng làm đầy đủ hồ sơ, kèm theo thẻ, thì họ chỉ bỏ lại hết, chỉ lấy thẻ, trang dấu nhập cảnh Úc của mình, khai sinh 2 bé và giấy ĐKKH của 2 vợ chồng. Ngoài ra các giấy tờ khác họ không them đoái hoài làm mình tốn cũng mấy trăm ngàn làm hồ sơ.

Chào Bạn, cám ơn Bạn trước Bạn có thể note lại những giấy tờ mà bạn nộp được ko? vì hoàn cảnh của Bạn gần giống của mình.

cám ơn,

traiheogiong
26-04-2018, 21:54
GÓC XIN XỎ
Không phải xin mọi người bỏ qua cho.

Ngày 14 tháng 5 mình quá cảnh tại Hàn 1 ngày (hết ngày 14 luôn), nên mình muốn hỏi bạn nào vào thời gian đó có sim data không dùng nữa thì cho mình xin ạ. Mình nghía mấy dịch vụ thuê Wifi thì thấy khá mắc, và bắt thuê tới vài ngày.

Mình ở TPHCM, khu vực quận 5,6,10,11, Tân Phú. Ngày 13 mình bay nên mình mong nhận được sim khoảng đó ạ.

Cám ơn mọi người đã đọc.

MERONG_123
27-04-2018, 10:18
Chào Bạn, cám ơn Bạn trước Bạn có thể note lại những giấy tờ mà bạn nộp được ko? vì hoàn cảnh của Bạn gần giống của mình.

cám ơn,

Mình làm đầy đủ hết cho cả 4 người, passport photo, khai sinh các bé, giấy kết hôn, hợp đồng ld, pay slip, sổ TK, sao kê ngân hang, chồng mình freelance nên dịch sơ yếu lí lịch, sao kê thu nhập, hình chúng minh làm tự do, cmnd, hộ khẩu, giấy nhà, thẻ shinhan. Nói chung là cả 1 tập day, nhưng họ chỉ lấy lại khai sinh, giấy kết hôn, (là để chứng minh quan hệ gia Đình mình) với thẻ và trang passport có dấu úc của mình thôi, rất đơn giản, nên nếu bạn có thẻ shinhan trên 3 tháng, ra shinhan họ làm giấy xác nhận, bạn photo 2 mặt thẻ, là ok rồi, ko cần nhiều giấy tờ kia đâu. PS: mình mới làm và có visa vào ngày 17/4 này.

daica10a
27-04-2018, 11:11
Mình làm đầy đủ hết cho cả 4 người, passport photo, khai sinh các bé, giấy kết hôn, hợp đồng ld, pay slip, sổ TK, sao kê ngân hang, chồng mình freelance nên dịch sơ yếu lí lịch, sao kê thu nhập, hình chúng minh làm tự do, cmnd, hộ khẩu, giấy nhà, thẻ shinhan. Nói chung là cả 1 tập day, nhưng họ chỉ lấy lại khai sinh, giấy kết hôn, (là để chứng minh quan hệ gia Đình mình) với thẻ và trang passport có dấu úc của mình thôi, rất đơn giản, nên nếu bạn có thẻ shinhan trên 3 tháng, ra shinhan họ làm giấy xác nhận, bạn photo 2 mặt thẻ, là ok rồi, ko cần nhiều giấy tờ kia đâu. PS: mình mới làm và có visa vào ngày 17/4 này.

Cám ơn Bạn.

- Bạn chuẩn bị kỹ quá rồi, dịch công chứng bộ đó thì hết một đống tiền nhỉ ))

- Nếu họ chỉ lấy những giấy tờ như bạn nói thì đúng là quá giản đơn nhỉ.

- Sao bạn ko làm multi luôn thêm phí có ít nữa thôi mà!.

- Cho mình hỏi thêm là Họ có đòi giấy nghỉ phép ko? Có yêu cầu nộp giấy xác nhận học sinh ko ?

cám ơn Bạn lần nữa.

MERONG_123
27-04-2018, 11:18
Cám ơn Bạn.

- Bạn chuẩn bị kỹ quá rồi, dịch công chứng bộ đó thì hết một đống tiền nhỉ ))

- Nếu họ chỉ lấy những giấy tờ như bạn nói thì đúng là quá giản đơn nhỉ.

- Sao bạn ko làm multi luôn thêm phí có ít nữa thôi mà!.

- Cho mình hỏi thêm là Họ có đòi giấy nghỉ phép ko? Có yêu cầu nộp giấy xác nhận học sinh ko ?

cám ơn Bạn lần nữa.

Không đòi gì đâu bạn, nhưng mình cũng có làm giấy nghỉ phép, họ không có xem, Mình đi du lịch thì đi 1-2 lần là được rồi, còn phải đi chỗ khác hihi, nên multi là 80$, bạn phải đi 5 lần mới lại, nếu đi nữa thì xin single nữa thôi, cũng dễ mà. Do mình cúp cua ra làm visa, nên muốn chuân bị tốt nhất có thể đế khỏi chay tới lui mất thời gian bạn a, thành ra dư.

bibo81
28-04-2018, 00:59
Không đòi gì đâu bạn, nhưng mình cũng có làm giấy nghỉ phép, họ không có xem, Mình đi du lịch thì đi 1-2 lần là được rồi, còn phải đi chỗ khác hihi, nên multi là 80$, bạn phải đi 5 lần mới lại, nếu đi nữa thì xin single nữa thôi, cũng dễ mà. Do mình cúp cua ra làm visa, nên muốn chuân bị tốt nhất có thể đế khỏi chay tới lui mất thời gian bạn a, thành ra dư.
Tức là case của bạn đã từng đi Hàn vài lần rồi nên lần này bạn đủ đk để xin được Multi nhưng bạn ko làm multi đúng ko?
Hay là chưa đi Hàn lần nào và đã đi các nước phát triền khác?

tieulinhlinh91
04-05-2018, 12:20
Các a/chị cho e hỏi chút ạ.
E đang chuẩn bị hồ sơ đi Hàn mà nhiều thông tin quá nên thành ra bối rối..hic. E muốn xin visa cho cả bố e cùng đi. Bố e 56t rồi nên hiện đang ở nhà nuôi trồng, thu nhập hàng tháng khoảng 20tr-30tr. Vậy muốn làm cho bố thì ngoài các giấy tờ tùy thân của bố e và các giấy tờ như : Sổ HK gđinh e, sổ đỏ...thì e chỉ cần xin thêm 1 giấy xác nhận thu nhập việc nuôi trồng của bố e với mức thu nhập 20tr-30tr/ tháng của chính quyền địa phương thôi là đủ đúng không ạ? Ngoài ra còn cần thêm gì để làm hồ sơ cho bố e kk hả các a/chị :)
Còn 1 vấn đề nữa mà e vẫn thắc mắc ạ: E có đọc thấy tt ghi răng khi đi nộp hồ sơ nên mang theo bản chính Sổ TK, Sổ HK, CMT. Vậy có phải mang sổ Bảo hiểm gốc k ạ?
Mong các bác chỉ giáo để e đi nộp hồ sơ sớm ạ,vì e định cuối tháng 6 này đi rồi ạ :(( còn lo mỗi hồ sơ cho bố nữa thôi ạ :((
XIn cảm ơn ạ :)

nguyenkha
04-05-2018, 13:30
GÓC XIN XỎ
Không phải xin mọi người bỏ qua cho.

Ngày 14 tháng 5 mình quá cảnh tại Hàn 1 ngày (hết ngày 14 luôn), nên mình muốn hỏi bạn nào vào thời gian đó có sim data không dùng nữa thì cho mình xin ạ. Mình nghía mấy dịch vụ thuê Wifi thì thấy khá mắc, và bắt thuê tới vài ngày.

Mình ở TPHCM, khu vực quận 5,6,10,11, Tân Phú. Ngày 13 mình bay nên mình mong nhận được sim khoảng đó ạ.

Cám ơn mọi người đã đọc.

Nếu bạn đi ngắn có thể mua thẻ wifi của olleh, khá rẻ $3/24 tiếng. Không phủ rộng bằng điện thoại nhưng hầu như ngoài đường là bắt được và trên tàu metro.

MERONG_123
06-05-2018, 09:45
Tức là case của bạn đã từng đi Hàn vài lần rồi nên lần này bạn đủ đk để xin được Multi nhưng bạn ko làm multi đúng ko?
Hay là chưa đi Hàn lần nào và đã đi các nước phát triền khác?
Mình chưa đi hàn, có đi úc cách đây 4 năm và đài thôi bạn ạ, theo quy định thì có thẻ bạch kim của shinhan là được cấp multi đấy

kunnau127
11-05-2018, 13:21
Các đồng chí có mình hỏi hồ sơ xin visa cho gia đình, gồm vợ chồng và con nhỏ gồm những gì? những loại giấy tờ nào cần dịch thuật công chứng và giấy tờ nào không cần với.

Tiện cho mình hỏi, tình hình xếp hàng xin visa hàn thế nào? có phải xếp hàng lấy số rồi đặt lịch hẹn nộp hồ sơ sau không? và lịch đặt hẹn nộp hồ sơ cách hôm lấy số là bao lâu?

Cảm ơn các đồng chí

legend4986
22-05-2018, 13:24
Chào Merong_123. tình hình là mình muốn đi Hàn Quốc tháng 11 nhưng muốn làm visa sớm. mình đi cả vợ lẫn chồng tuy nhiên nếu chỉ có 1 mình mình có thẻ Platinum shinhan bank còn ox mình không có thẻ và cũng không có sổ tiết kiệm thì có xin visa cho cả 2 luôn được không bạn?
thêm nữa mình thấy bạn nói nếu 2vc đi thì chỉ cần photo thẻ Shinhan của mình kèm theo giấy DKKH và passport của 2 vợ chồng là được. Không cần những thủ tục khác hả bạn.
Mình xin cảm ơn

miu22
24-05-2018, 17:13
Chào cả nhà,mình đang plan đi Seoul-Jeju 6 ngày vào đầu tháng 10/2018 cho group 4 người như bên dưới, nhờ các bạn có kinh nghiệm review và góp ý giúp nhé:

Ngày 1: Đáp xuống Incheon lúc 9:40am - về KS ở Anguk Station - chiều tham quan làng cổ Bukchon, các cung điện, suối Cheonggyecheon làng Iwha
Ngày 2: Namsan (N Seoul Tower), trường ĐH Ewha, Shopping: chợ Dongdaemun, Myeong-dong, Itaewon, chợ Namdaemun, phố Chungjangno, Phố Mugeo-Dong.
Ngày 6: Taxi tour: Hallasan Nation Park - Mysterious Road - LoveLand Park - Jusangjeolli Cliff (bãi đá cột) - Jeongbang Fall (thác nước ra biển)
Hết tour về thẳng sân bay bay về Gimpo lúc 21:00, ngủ lại sân bay để 6:45 sáng bay về VN.

Cám ơn

Theo mình, ngày 1 bạn đi cả khu cung điện và làng Ihwa chắc sẽ ko kịp, khoảng 18h30 là trời bắt đầu tối rồi.
Đáp xuống lúc 9h40, bạn về check in khách sạn rồi ăn uống cũng đến khoảng 2h chiều, sau đó có thể đi cung Gyeongbok + làng Bukchon + suối Cheonggye, buổi tối đi Hongdae hoặc Dongdaemun.

Ngày 2: Đi Ehwa trước rồi về lại Namsan, vì Namsan, chợ Namdaemun, Myeongdong và Itaewon tương đối gần nhau.
Itaewon kiểu như Bùi Viện ở SG, chủ yếu là ăn uống, bar nên đi buổi tối.

Jerany
29-05-2018, 08:32

Cám ơn

Ngày 6 có vẻ ko ổn đâu ạ :) Trước mình cũng đi taxi tour nhưng ko thể đi đc nhiều thế. Chỉ riêng cái Hallasan park, cái núi đó có nhiều trail, mỗi lối là 1 đường đi khác nhau và khá mất thời gian, đi Hallasan chắc phải dành nguyên 1 ngày mới đủ.

Cái Loveland và bãi đá Jusangjeolli cliff cũng cách nhau xa tít tắp, và nói thẳng ra thì cái bãi đá đó là 1 phiên bản lớn của Ghềnh đá dĩa Phú Yên thui ah, nên bạn có thể cân nhắc địa điểm khác (NT)

eChip
29-05-2018, 15:14
Cho mình hỏi là Cty mình chuẩn bị cho đi du lịch Hàn theo tour.

Do đi theo tour nên họ xin visa theo đoàn, nên không có dán visa cho mình. Nhưng lúc nhập cảnh họ có đóng mộc nhập cảnh không mn ? Cũng câu hỏi vậy đối với Đài Loan thì mình thuốc diện được cấp visa điện tử. Họ có đóng mộc nhập cảnh không ? Vì mình đi Úc nhập cảnh hay xuất cảnh họ không cho cái mộc nào cả, làm phải chụp lại vé máy bay để sau này xin visa online các nước khác ^^

Mình đã đi Úc, định đi thêm Hàn cho có để cuối năm xin visa EU cho mạnh thêm cuốn PP.

NoHeart
29-05-2018, 19:16

Do đi theo tour nên họ xin visa theo đoàn, nên không có dán visa cho mình. Nhưng lúc nhập cảnh họ có đóng mộc nhập cảnh không mn ? Cũng câu hỏi vậy đối với Đài Loan thì mình thuốc diện được cấp visa điện tử. Họ có đóng mộc nhập cảnh không ? Vì mình đi Úc nhập cảnh hay xuất cảnh họ không cho cái mộc nào cả, làm phải chụp lại vé máy bay để sau này xin visa online các nước khác ^^

Mình đã đi Úc, định đi thêm Hàn cho có để cuối năm xin visa EU cho mạnh thêm cuốn PP.

Hàn mình chưa đi nên ko rõ, nhưng Đài Loan vẫn đóng mộc xuất nhập cảnh vào pp dù là evisa.
Ko chỉ Úc, Canada xuất nhập cảnh đều ko có dấu gì hết.

Haelee
03-06-2018, 21:40
Chào cả nhà! Mình book đựoc vé 0d đi seoul vào 15/10 nhưng chiều về lại Hn mìn vẫn chưa mua vì k thấy có vé rẻ, mình check thấy vé bay về từ Busan-Han thì rẻ hơn hẳn bay từ Seoul nên mình định đi 1 số tỉnh rồi bay về từ Busan, giờ bay là 8am nên cũng k bị sớm như bay từ Incheo là 6am, vậy ai có kinh nghiệm bay từ Busan cho mình hỏi nên ngủ đêm tại sân bay hay là ngủ ở trung tâm Busan rồi 5-6am có mặt ở sân bay ? Sân bay Busan có cách xa trung tâm thành phố ở ở seoul k? Có tàu điện hay bus.. ai đi rồi cho mình ý kiến với nhé

nhtphong
04-06-2018, 09:54
Xin chào mọi người,
Mình đang trính xin Visa HQ, mà đang vướng cái lịch trình bằng tiếng Anh.
Nên lên đây xin nhờ anh chị nào có mẫu thì share giúp mình.
Mình sẽ ko copy 100%, sẽ chỉnh lại sao cho hợp lý đối với mình
Mình xin cám ơn.

nhtphong
05-06-2018, 08:48
Cả nhà cho mình hỏi, mình có thẻ Platinum của CityBank han mức ~150tr thì có dc ko, hay phả thẻ Shinhan mới dc vậy.
Mình xin cám ơn

bonita92
05-06-2018, 11:29
Xin chào mọi người,
Mình đang trính xin Visa HQ, mà đang vướng cái lịch trình bằng tiếng Anh.
Nên lên đây xin nhờ anh chị nào có mẫu thì share giúp mình.
Mình sẽ ko copy 100%, sẽ chỉnh lại sao cho hợp lý đối với mình
Mình xin cám ơn.

Mình vừa đi Hàn về nè. Bạn cho mình địa chỉ email mình gửi lịch trình tham khảo nhé :D

daica10a
19-06-2018, 14:23
Các bạn cho mình hỏi khi nộp xin visa có yêu cầu booking vé mb, khách sạn không ah? cám ơn nhiều.

Haelee
22-06-2018, 08:54
Mọi người ơi mình book Vé jinair qua app dt và qua cả máy tính mà mấy lần đều k thanh toán được, các bứoc xong hết rồi cứ đến payment là lại treo máy luôn k hiểu là thế nào, ai tự book đựoc jinair rồi k ạ chỉ mình với

thuhangtrinhhp
26-06-2018, 21:48
Dạo này có ai xin visa tự túc tại ĐSQ Hàn Quốc không ạ? Theo web của ĐSQ thì bây giờ thấp điểm rồi, mình có cần phải đến lấy lịch hẹn không hay có thể nộp hồ sơ trong ngày luôn? Mình ở tỉnh lên HN nên không muốn mất tận 3 buổi (lấy lịch hẹn, nộp hồ sơ, nhận kết quả).

christang
26-06-2018, 22:39
Mọi người ơi mình book Vé jinair qua app dt và qua cả máy tính mà mấy lần đều k thanh toán được, các bứoc xong hết rồi cứ đến payment là lại treo máy luôn k hiểu là thế nào, ai tự book đựoc jinair rồi k ạ chỉ mình với

Mình đi Hàn năm ngoái và mới book cho bạn vừa rồi đều gọn lẹ lắm mà ta. Bạn check lại thử xemm

tntnhi
27-06-2018, 10:23
Các bạn cho mình hỏi khi nộp xin visa có yêu cầu booking vé mb, khách sạn không ah? cám ơn nhiều.

Bạn book online Vietnam Airlines hoặc Korean Air dc chọn trả sau đó. Xuất vé miễn phí.

Khách sạn thì book trên Booking.com chọn option free cancellation và pay without credit card nha.

kunnau127
27-06-2018, 21:39
Dạo này có ai xin visa tự túc tại ĐSQ Hàn Quốc không ạ? Theo web của ĐSQ thì bây giờ thấp điểm rồi, mình có cần phải đến lấy lịch hẹn không hay có thể nộp hồ sơ trong ngày luôn? Mình ở tỉnh lên HN nên không muốn mất tận 3 buổi (lấy lịch hẹn, nộp hồ sơ, nhận kết quả).

MÌnh vừa lấy visa cách đây vài ngày diện tự túc, vẫn phải mất 1 hôm xếp hàng đến lấy số hẹn, 2 tuần sau đến sếp hàng nộp hồ sơ và 8 ngày làm việc đến nhận kết quả.

niceangel
27-06-2018, 22:47

có nhen bạn,bạn đi tour công ty nào? thường vietravel hay làm theo diện bảo lãnh visa đoàn kiểu vậy, mình từng bị dính và thấy ko happy cho lắm vì dù cho có con mộc mà ko có giấy dán visa trong pp thì cũng không giá trị mấy khi xin visa Úc hay EU, mình từng hỏi tour Úc bên công ty du lịch việt hay topten travel họ nói vậy á
Mà mình thấy thường đi tour theo công ty nhưng cũng có cty có visa dán luôn cho mình mà, công ty bạn mình cho nhân viên đi cũng có visa dán

daica10a
28-06-2018, 11:00
cập nhật tình hình xin visa tại SGN:

Hôm t6 22/6 mình có đi nộp tại LSQ SGN:

09h tới cổng đưa cmnd rồi vào (xếp trước mình có 03 người, mọi người đi sớm vào hết rồi).

vào quầy thông tin bấm số đợi gọi: 15phut sau được kêu, đưa hồ sơ nhận 02 phiếu.

10h được gọi tới nộp hồ sơ, check cực nhanh mất khoảng 1phut ))) (yêu cầu qua đóng tem tiền rồi quay lại nộp)

10h45 đóng tiền xong và quay lại quầy nộp hồ sơ luôn.

**** Rất đông nhưng toàn đi diện thăm thân còn du lịch tự túc ko đông lắm.

Rider2017
28-06-2018, 18:17
dạo này sao nhiều steps thế nhỉ
đầu năm ngoái mình nộp chỉ xếp hàng ở cửa vào lấy số + form, điền thông tin sau đó chờ Ô số 1 đến số rồi đưa hs + tiền luôn

cập nhật tình hình xin visa tại SGN:

Hôm t6 22/6 mình có đi nộp tại LSQ SGN:

09h tới cổng đưa cmnd rồi vào (xếp trước mình có 03 người, mọi người đi sớm vào hết rồi).

vào quầy thông tin bấm số đợi gọi: 15phut sau được kêu, đưa hồ sơ nhận 02 phiếu.

10h được gọi tới nộp hồ sơ, check cực nhanh mất khoảng 1phut ))) (yêu cầu qua đóng tem tiền rồi quay lại nộp)

10h45 đóng tiền xong và quay lại quầy nộp hồ sơ luôn.

**** Rất đông nhưng toàn đi diện thăm thân còn du lịch tự túc ko đông lắm.

MERONG_123
09-07-2018, 22:26
Chào Merong_123. tình hình là mình muốn đi Hàn Quốc tháng 11 nhưng muốn làm visa sớm. mình đi cả vợ lẫn chồng tuy nhiên nếu chỉ có 1 mình mình có thẻ Platinum shinhan bank còn ox mình không có thẻ và cũng không có sổ tiết kiệm thì có xin visa cho cả 2 luôn được không bạn?
thêm nữa mình thấy bạn nói nếu 2vc đi thì chỉ cần photo thẻ Shinhan của mình kèm theo giấy DKKH và passport của 2 vợ chồng là được. Không cần những thủ tục khác hả bạn.
Mình xin cảm ơn

Bạn có thể bảo lãnh cả nhà bằng thẻ này... hồ sơ chồng mình họ trả lại hết à... chỉ lấy đúng những thứ mình nói thôi.
Visa bạn canh trước ngày đi 3 tháng thôi nhe...thẻ thì ra ngân hàng họ làm xác nhận.. mình photo 2 mặt thẻ cho lsq nhe

daica10a
10-07-2018, 10:24
Cám ơn bạn Merong đã tận tình trả lời những câu hỏi của mình. Vừa rồi mình xin cho gd cũng được visa 5 năm.

Cũng nhắn thêm cho các bạn có thẻ Shinhan Pla: các bạn phải tiêu dùng nhé chứ trường hợp mình mình có nhưng trong 6 tháng qua ko xài nên LSQ cũng trả lại.

Bạn có thể bảo lãnh cả nhà bằng thẻ này... hồ sơ chồng mình họ trả lại hết à... chỉ lấy đúng những thứ mình nói thôi.
Visa bạn canh trước ngày đi 3 tháng thôi nhe...thẻ thì ra ngân hàng họ làm xác nhận.. mình photo 2 mặt thẻ cho lsq nhe

federalvn
10-07-2018, 10:28
Cám ơn bạn Merong đã tận tình trả lời những câu hỏi của mình. Vừa rồi mình xin cho gd cũng được visa 5 năm.

Cũng nhắn thêm cho các bạn có thẻ Shinhan Pla: các bạn phải tiêu dùng nhé chứ trường hợp mình mình có nhưng trong 6 tháng qua ko xài nên LSQ cũng trả lại.

Bác đã đi lần nào chưa? Hay xin lần đầu được cấp 5 năm luôn?

tntnhi
10-07-2018, 10:56

https://achau.net/doi-tuong-nao-duoc-cap-visa-han-quoc-nhieu-lan-nam-2017 <<< Bạn tham khảo ở đây nha. Nhưng chắc chắn nhất là gọi điện hoặc lên thẳng ĐSQ hỏi.

Cập nhật tình hình visa 5 năm k cần cmtc của mình đợt 04.07 vừa rồi.
Mình đã từng đi Hàn năm ngoái nhưng theo tour. Năm nay mình tự làm lại visa 5 năm. Hồ sơ được giản lược còn nhiêu đây thôi:
1. Form + tem 5 năm (giá 1tr860)
2. Photo trang passport có visa Hàn cũ + stamp hải quan
3. Vé máy bay (Korean Air hoặc VNA xuất vé miễn phí)
4. Đặt chỗ khách sạn (Booking.com free cancellation)
5. Lịch trình
6. Bản sao hợp đồng lao động
7. Giấy xin nghỉ phép
8. Sao kê lương qua ngân hàng 3 tháng gần nhất

Nộp visa du lịch tự túc từ 9h tới 9h30 là xong. 1 tuần rưỡi lên lấy pp về. Lần này tự làm nên visa chỗ remark k có ghi gì :D

***Lưu ý các bạn muốn xài thẻ platinum của Shinhan nha, thẻ hạn mức 100tr phải dùng trên 3 tháng mới hợp lệ, k thôi ĐSQ cũng trả về. Mình biết có nhiều trường hợp cầm hs + thẻ mới lên rồi tiu nghỉu đi về rồi. Chúc các bạn may mắn!

federalvn
10-07-2018, 12:16
Mình có đọc thông tin trên web của ĐSQ rồi, mình ở HN, gọi điện theo số 02437710404 mấy lần vào các buổi sáng và buổi chiều đều không được, mình định xin nhiều lần theo mục 3, vì mình chưa đi HQ lần nào cả, lịch sử du lịch cũng kha khá rồi (TQ, HK, Macao, Sing, Malay, Nhật, Đài, Mỹ, Úc, UK, Schengen, có visa Canada chưa đi).

"3. Đối tượng có thu nhập hàng năm trên 8000$ (bắt buộc chứng minh thông qua hình thức sao kê tài khoản), đối tượng sở hữu thẻ tín dụng, thanh toán quốc tế trong danh sách khách hàng thường niên ưu đãi (thẻ tín dụng Gold hoặc thẻ tín dụng Platinum)."

Mình không có thẻ của Shinhan, nhưng có thẻ Platinum của HSBC hạn mức cao, chi tiêu nhiều.

Không biết bạn nào xin theo cái này mà được cấp chưa?

https://achau.net/doi-tuong-nao-duoc-cap-visa-han-quoc-nhieu-lan-nam-2017 <<< Bạn tham khảo ở đây nha. Nhưng chắc chắn nhất là gọi điện hoặc lên thẳng ĐSQ hỏi.

Cập nhật tình hình visa 5 năm k cần cmtc của mình đợt 04.07 vừa rồi.
Mình đã từng đi Hàn năm ngoái nhưng theo tour. Năm nay mình tự làm lại visa 5 năm. Hồ sơ được giản lược còn nhiêu đây thôi:
1. Form + tem 5 năm (giá 1tr860)
2. Photo trang passport có visa Hàn cũ + stamp hải quan
3. Vé máy bay (Korean Air hoặc VNA xuất vé miễn phí)
4. Đặt chỗ khách sạn (Booking.com free cancellation)
5. Lịch trình
6. Bản sao hợp đồng lao động
7. Giấy xin nghỉ phép
8. Sao kê lương qua ngân hàng 3 tháng gần nhất

Nộp visa du lịch tự túc từ 9h tới 9h30 là xong. 1 tuần rưỡi lên lấy pp về. Lần này tự làm nên visa chỗ remark k có ghi gì :D

***Lưu ý các bạn muốn xài thẻ platinum của Shinhan nha, thẻ hạn mức 100tr phải dùng trên 3 tháng mới hợp lệ, k thôi ĐSQ cũng trả về. Mình biết có nhiều trường hợp cầm hs + thẻ mới lên rồi tiu nghỉu đi về rồi. Chúc các bạn may mắn!

federalvn
10-07-2018, 12:23
Thêm 1 câu hỏi nữa, post hỏi ở topic khác nhưng có vẻ chưa ai từng làm.

Có bạn nào khai đơn online và nộp ở HN ok chưa? Hay HN không chấp nhận đơn online?
Link:
https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=1020405

Cảm ơn các bạn

tntnhi
10-07-2018, 14:03
Thêm 1 câu hỏi nữa, post hỏi ở topic khác nhưng có vẻ chưa ai từng làm.

Cảm ơn các bạn

Nên khai form giấy nha. Có nhiều bạn đã than phiền khai online xong rồi tới nơi nv k chịu nhận phải viết đơn lại.

meximuoi
10-07-2018, 14:46
Khai online xong vẫn phải in ra ký tên rồi mới nộp mà bạn

daica10a
10-07-2018, 15:57

Mình mới đi 1 lần thôi.

Lúc nộp họ nói đã đi rồi thì có muốn nộp multi ko, mình ok và qua đóng tiền multi (80usd).

nhtphong
11-07-2018, 11:34
Nên khai form giấy nha. Có nhiều bạn đã than phiền khai online xong rồi tới nơi nv k chịu nhận phải viết đơn lại.

Mình khai online, in ra dán hình vào, sáng nay vẫn dc nhận nhé, đầu cầu Sài Gòn

Mình mới đi 1 lần thôi.

Lúc nộp họ nói đã đi rồi thì có muốn nộp multi ko, mình ok và qua đóng tiền multi (80usd).
Mình cũng vậy, nộp lần đầu, em gái đó hỏi muốn nop muitl ko, thì hốt luôn

hminh2005
11-07-2018, 11:42
Hai VC mình định tìm tour đi HQ nhân dịp 2/9 tới khoảng 5-6 ngày. Nhờ mọi người tư vấn

Haelee
16-07-2018, 10:07
Cả nhà cho mình hỏi, form visa Hàn năm nay có còn giống như năm ngoái k ạ? Để mình in lại tòe năm ngoái ra thôi là đc khỏi tìm đơn mới ạ

tntnhi
16-07-2018, 23:03
Cả nhà cho mình hỏi, form visa Hàn năm nay có còn giống như năm ngoái k ạ? Để mình in lại tòe năm ngoái ra thôi là đc khỏi tìm đơn mới ạ

Như cũ bạn nhe.

tntnhi
16-07-2018, 23:03
Các bác ơi em hỏi giùm bạn e. Quả này e cũng ngơ luôn vì lúc nộp giấy tờ e tiếng Anh sẵn r k cần dịch. Còn giờ bạn e phải dịch, là mình phải ra Bến Thành hoặc sở TP HCM dịch thuật công chứng luôn hả?

nia_9011
01-08-2018, 21:58
Chào cả nhà, em là newbie chuẩn bị cho chuyến đi Hàn Quốc mất 5 phút cuộc đời để quyết định.
Chuyện là hôm bị khách hành quá, trưa ngồi cafe mà lòng ấm ức. Em lướt viejet thấy nó bán vé 0 đồng nên em vào xem. Đập vô mắt em là 0 đồng cả lố. Em chỉ định "book chơi" coi giá, book xong em thấy có 4tr5 hà nên em book thiệt. =))
Có điều, đến hôm rồi e đọc lại mới ngớ người ra là em đi qua đó đùng rằm trung thu ạ- là lễ Chuseok của người Hàn. Theo em biết, lễ này như Tết âm lịch nhà mình. 500 anh em tém đồ về quê với ba má hết T^T Em sợ phải đóng phim " Bơ vơ ở Seoul" lắm ạ. Vì em bị thích phồn hoa đô hội T^T
Và em đã tim được chốn toàn cao nhân này.
Các bác nào có kinh nghiệm cho em xin tí lời khuyên mấy vấn đề sau ạ:
1) Chỗ ở: đội nhà em thích ồn ào náo nhiêt, em phân vân không biết về khu nào trong mấy khu Hongdae, Itaewon, Dongdaemun ở cho nó rộn ạ:"> Vì em ko biết ngày lễ dân ở Seoul về quê hết , Seoul có còn khu nào trong mấy khu này xập xòe cho em chơi không?
2) Có bác nào từng thăm Hàn vào kỳ lễ này chưa ạ? Không biết khu nào mở khu nào nghỉ để biết tìn đường đi chơi ạ. Em tìm mấy thông tin các nơi hoạt động mà có vẻ gần ngày họ mới updAte hay sao mà em chưa tìm đc thêm thông tin gì ổn ổn cả.
3) Busan: em đọc thấy đi Korea rail về Busan hết 2 tiếng, có bài thì bảo 4 tiếng. Em hoang mang Style quá vì em plan về Busan chơi từ 1 ngày --> 1,5 ngày. Mà quỹ thời gian không chắc thì em ko biết plan sao cho phải.

Rất mong các bác giúp em thêm thông tin. Cảm ơn các bác nhiều ạ!

tntnhi
01-08-2018, 23:21
Chào cả nhà, em là newbie chuẩn bị cho chuyến đi Hàn Quốc mất 5 phút cuộc đời để quyết định.
Chuyện là hôm bị khách hành quá, trưa ngồi cafe mà lòng ấm ức. Em lướt viejet thấy nó bán vé 0 đồng nên em vào xem. Đập vô mắt em là 0 đồng cả lố. Em chỉ định "book chơi" coi giá, book xong em thấy có 4tr5 hà nên em book thiệt. =))
Có điều, đến hôm rồi e đọc lại mới ngớ người ra là em đi qua đó đùng rằm trung thu ạ- là lễ Chuseok của người Hàn. Theo em biết, lễ này như Tết âm lịch nhà mình. 500 anh em tém đồ về quê với ba má hết T^T Em sợ phải đóng phim " Bơ vơ ở Seoul" lắm ạ. Vì em bị thích phồn hoa đô hội T^T
1) Chỗ ở: đội nhà em thích ồn ào náo nhiêt, em phân vân không biết về khu nào trong mấy khu Hongdae, Itaewon, Dongdaemun ở cho nó rộn ạ:"> Vì em ko biết ngày lễ dân ở Seoul về quê hết , Seoul có còn khu nào trong mấy khu này xập xòe cho em chơi không?
2) Có bác nào từng thăm Hàn vào kỳ lễ này chưa ạ? Không biết khu nào mở khu nào nghỉ để biết tìn đường đi chơi ạ. Em tìm mấy thông tin các nơi hoạt động mà có vẻ gần ngày họ mới updAte hay sao mà em chưa tìm đc thêm thông tin gì ổn ổn cả.
3) Busan: em đọc thấy đi Korea rail về Busan hết 2 tiếng, có bài thì bảo 4 tiếng. Em hoang mang Style quá vì em plan về Busan chơi từ 1 ngày --> 1,5 ngày. Mà quỹ thời gian không chắc thì em ko biết plan sao cho phải.

Ở Hongdae ngon bổ rẻ nha bác. Tìm nhà trên booking hoặc airbnb bao đẹp.

Busan đi tầm 2 - 3 ngày là đẹp nhe đi 1-1.5 ngày chạy như giặc luôn ấy 😂

nhtphong
02-08-2018, 10:00

Ban đi ngày nào có ve 0 Đồng vậy ???

vietdoan20062006
02-08-2018, 10:12
E vừa ở 117 trần duy hưng về, hẹn 13.08 lên nộp hồ sơ. Trong khi booking e 15.08! Bảo 1 ngày chỉ nhận 30 hồ sơ du lịch.

nia_9011
02-08-2018, 10:45
Ban đi ngày nào có ve 0 Đồng vậy ???
Mình đi tối 23/9 về sáng 29/9. Chiều đi 880k, về 0dong.

nia_9011
02-08-2018, 10:47
Ở Hongdae ngon bổ rẻ nha bác. Tìm nhà trên booking hoặc airbnb bao đẹp.

Busan đi tầm 2 - 3 ngày là đẹp nhe đi 1-1.5 ngày chạy như giặc luôn ấy 😂

Thanks bác nhièu ^^ bác cho mình hỏi đi busan bằng KORAIL mất khoảng mấy tiếg từ Seoul nhỉ?

Linh nhi
08-08-2018, 22:54
C

Bạn book ks gần khu Myeongdong ấy, bảo đảm vui vẻ nhộn nhịp tới 11g đêm.

Dạo này VJA bán vé 0đ mà vẫn mắc thế nhỉ. Năm ngoái mình mua khuyến mãi 0đ thì total chỉ 3.1tr.

kunnau127
10-08-2018, 22:58
các đồng chí cho mình hỏi, thẻ discover seoul pass ngoài các điểm được vào cửa miễn phí, thì có dùng được các phương tiện giao thông công cộng hay không? hay phải nạp tiền như thẻ T-money? và Thẻ T-money có mua được vé tàu KTX, KTX-Sancheon không hay phải vô quầy để mua vé?

cảm ơn các đồng chí nhiều.

A2D
11-08-2018, 18:45
Mình đặt vé đi jeju của jinair mà không hiểu sao cứ đến phần thanh toán là không thể đặt được,mọi người có ai bị giống mình không.ai đã đặt được thì chi giúp mình với.ngồi loai hoai cả chiều mà không được,thanks

Mangcut285
11-08-2018, 22:01
Đầu tháng 12 mình qua Seoul chơi. Bạn mình bên này phải đi làm vào ngày thường, chỉ rãnh thứ 7, CN nên xác định có mấy ngày một mình đi rong chơi Seoul. Bạn nào có kế hoạch dịp này thì alo cho vui nhé>.<

nhtphong
13-08-2018, 09:33
Các bạn cho mình hỏi, mình có kế hoạch ngắm tuyết ở Seoul thì nên đi giai đoạn nào vắng khách chút ah.
Nhân tiên hỏi kinh nghiêm đi chơi dịp tuyết.
Mình xin cám ơn

Haelee
13-08-2018, 23:50
Mình đặt vé đi jeju của jinair mà không hiểu sao cứ đến phần thanh toán là không thể đặt được,mọi người có ai bị giống mình không.ai đã đặt được thì chi giúp mình với.ngồi loai hoai cả chiều mà không được,thanks

Mình trước cũng vậy nè b, cứ thanh toán là đơ máy luôn, nhưng lúc đó toàn dùng thẻ mastercard của timo bank thì k đc, hôm sau mình dùng thẻ shinhanbank thì ok
Mà cũng k nhớ hôm đó là dùng Côc côc hay IE nữa, b thử lại mấy trình duyệt xem

Haelee
13-08-2018, 23:56
Visa của mình đã xong xuôi, đi ngày 15 về ngày 22/10 ạ, mình tính ngày hạ cánh tại sân bay thì đi tàu đi Jeonju 전주, Gwangju 광주 và Suncheon 순천 chơi 5 ngày rồi mới về Seoul ( có thể k về seoul luôn vì mình k thích ồn ào nhưng...đi Hàn mà k đi Seoul cũng hơi kỳ cục hihi) Vấn đề là mình định mua thẻ KR pass loại dùng được 4-5 ngày trong vòng 10 ngày ấy, nhưng đọc thông tin thì toàn thấy nói dùng được ở mấy thành phố lớn Seoul, Busan, Daegu chứ k thấy nhắc gì đến mấy nơi mình định đi, ai rành vấn đề này bảo mình với ạ, nếu k dùng được thẻ thì mình mua vé tàu/ xe lẻ vậy chứ k cũng phí tiền Kr pass là hơn 2 triệu/ người. Hoặc ai gợi ý phuơng tiện đi lại nào tiện giữa mấy thành phố này thì bảo mình với ạ, đến tpho nào trước thì hợp lý hơn, k bị đi vòng đường. Thankssss

Haelee
13-08-2018, 23:57
Ah mình có thẻ Tmoney của bạn mình đi cuối năm 2017 cho lại thì mình sang nạp thêm tiền vào thì liệu thẻ đó có quá date hay gì k an

trungbin1990
14-08-2018, 14:54
Ah mình có thẻ Tmoney của bạn mình đi cuối năm 2017 cho lại thì mình sang nạp thêm tiền vào thì liệu thẻ đó có quá date hay gì k an

không vấn đề nha, qua đến sân bay nạp tiền vô là ok.thẻ đó co thẻ mua sắm o của hàng tiện lợi hoặc trả taxi rất thần thánh

Haelee
15-08-2018, 00:51
Sau 1 ngày google thì mình đã tìm đc trang này nói về các loại tàu của Hq, cũng cụ thể gh rõ từng loại và đi đâu bến nào lúc mấy h... ai quan tâm đi tàu thì tham khảo nha
http://www.letskorail.com/ebizbf/EbizBfAboutS_Train.do
Mấy ngày email qua lại với bên Divui (bên bán thẻ Kr pass) mà họ k giúp đc gì, bảo mình tự túc tìm hiểu