PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Pages : 1 2 3 4 5 [6] 7

thuytrieuvang
09-08-2017, 18:25
các bạn cho mình hỏi đi hàn quốc 13/11-23/11 ( âm lịch 25/9 - 6/10) thì lá vàng còn nhiều ko ạ, vẫn còn thu hay đã sang đầu đông ạ, với có mưa nhìu ko, mình cám ơn các bạn

Năm ngoái mình đi 15/11 thì lá vàng hầu như rụng hết, Nami rụng sạch sẽ, Seoul thi lác đắc vài con đường có lá vàng nhưng ko full cây.
Thời gian này được gọi là cuối thu, đầu đông. Trời lạnh dao động 7-12độ, có hôm 0 độ. Mấy bữa mình đi trúng 1 ngày mưa tầm tả, còn lại nắng đẹp.

rome12
10-08-2017, 17:33
Các bạn ơi. Cho mình hỏi mình muốn đi trược tuyết thì nên đi vào tháng nào? Có thể ăn tết ta ở Hàn và ngắm tuyết luôn được ko?

christang
10-08-2017, 23:00
các bạn cho mình hỏi đi hàn quốc 13/11-23/11 ( âm lịch 25/9 - 6/10) thì lá vàng còn nhiều ko ạ, vẫn còn thu hay đã sang đầu đông ạ, với có mưa nhìu ko, mình cám ơn các bạn

Thời gian mùa lá vàng nó tùy thuộc mỗi năm nữa bạn ơi. Nhưng nhìn chung là cuối tháng 10 đến đầu tháng 11 là peak season, ngắm đẹp nhất rồi. Như năm ngoái từ khoảng 10/10 là vài chỗ đã có lá vàng rồi, Nami mình đến ngày 17/10 chỉ có vài cây thôi. Tầm sau 20/10 đến 5/11 thì mới vàng rộ, nhuộm vàng cả đường ấy,

13/11 bạn mới đi thì phần lớn sẽ khó theo được lá vàng, bạn dời lịch về lại 20/10 - 1/11 sẽ an toàn hơn ấy.

Shachou
14-08-2017, 04:34
Chào các bạn,
Mình cũng chuẩn bị nộp hồ sơ xin Visa cho gia đình mình ở Hà Nội, mình có vài điều thắc mắc như sau:
+ Hiện tại thời điểm này đến xin visa có đông không? Có phải đến lấy lịch hẹn trước rồi sau vài ngày mới được nộp hồ sơ không?
+ Mình có thể đến đó lấy tờ khai (mình cần 4 tờ khai) trước để về nhà tự khai không? Hay hôm đến nộp lấy số rồi họ mới phát tờ khai? Nếu lấy được trước thì đến có cần lấy số không, và làm thế nào?
+ Các giấy tờ như đăng ký kết hôn, giấy khai sinh có phải nộp cả bản công chứng tại phường và bản dịch công chứng không? Hay chỉ cần dịch công chứng? Nộp chứng minh thư bản sao thì chỉ là bản foto hay phải công chứng hoặc công chứng dịch thuật?
Có bạn nào vừa xin visa thời gian gần đây thì tư vấn cho mình với, cảm ơn các bạn.

Em trả lời cho bác đây ạ.

+ Hiện tại thời điểm này đến xin visa có đông không? Có phải đến lấy lịch hẹn trước rồi sau vài ngày mới được nộp hồ sơ không?

--> Tùy ngày bác ạ, có lúc đến đợi khoảng 2-3 tiếng nộp luôn, có lúc nó hẹn ngày hôm sau. Bác muốn nộp được chịu khó đến lúc 7g, 7g30 sáng nghe ngóng xem sao?

+ Mình có thể đến đó lấy tờ khai (mình cần 4 tờ khai) trước để về nhà tự khai không? Hay hôm đến nộp lấy số rồi họ mới phát tờ khai? Nếu lấy được trước thì đến có cần lấy số không, và làm thế nào?

--> Bác đưa địa chỉ email,em gửi tờ khai bác điền, không cần phải qua tận đó đâu bác.

+ Các giấy tờ như đăng ký kết hôn, giấy khai sinh có phải nộp cả bản công chứng tại phường và bản dịch công chứng không? Hay chỉ cần dịch công chứng? Nộp chứng minh thư bản sao thì chỉ là bản foto hay phải công chứng hoặc công chứng dịch thuật?

--> Bản dịch thuật công chứng tiếng Anh là bao gồm cả ý nghĩa của bản công chứng tại Phường nên bác chỉ cần bản dịch công chứng tiếng Anh thôi bác nhé! CMTND chỉ cần bản copy.
Bác đọc thêm trên web về vụ miễn chứng minh tài chính cho một số đối tượng, nếu nhà bác có người như thế sẽ đỡ được rất nhiều khoản chứng minh tài chính bác nhé!

Chúc bác nhanh chóng hoàn thành thủ tục.

Shachou
14-08-2017, 04:38
Xin chào các bạn, vc e mún xin visa du lich hàn quoc nhưng e mới xin nghỉ việc thì trong hồ sơ xin visa của e k chứng minh duoc công việc, ck e thì phần chứng minh cv ok. Phần e phần chứng minh cv e phải nộp j vậy mọi ng? Quyết định nghỉ việc hả? Phần chung minh tai chinh thì vc e đủ hết. E chỉ dang bang khoan vu chung minh cv thôi, k biet lsq có chấp nhận cấp vvisa k :(( help me :(

--> Tối nhất bạn nhờ anh chị em quen biết có công ty riêng làm cho cái hợp đồng lao động, xác nhận công việc và đơn xin nghỉ phép bạn. Chứ trẻ trung mà chả nhẽ lại khai là nội trợ lại dễ bị đại sứ quán vặn vẹo.

Em trả lời cho bác đây ạ.

--> Tùy ngày bạn ạ, có lúc đến đợi khoảng 2-3 tiếng nộp luôn, có lúc nó hẹn ngày hôm sau. Bạn muốn nộp được chịu khó đến lúc 7g, 7g30 sáng nghe ngóng xong xếp hàng đợi đến 9g nộp xem sao?

--> Bạn đưa địa chỉ email,mình gửi tờ khai bạn điền, không cần phải qua tận đó đâu.

--> Bản dịch thuật công chứng tiếng Anh là bao gồm cả ý nghĩa của bản công chứng tại Phường nên bác chỉ cần bản dịch công chứng tiếng Anh thôi bạn nhé! CMTND chỉ cần bản copy.
Bạn đọc thêm trên web về vụ miễn chứng minh tài chính cho một số đối tượng mới áp dụng từ ngày 10/07, nếu nhà bạn có người như thế sẽ đỡ được rất nhiều khoản chứng minh tài chính bạn nhé!

Chúc bác nhanh chóng hoàn thành thủ tục.

daugaunhoibo
14-08-2017, 08:58
Answer to yukibaby3000:
"Xin chào các bạn, vc e mún xin visa du lich hàn quoc nhưng e mới xin nghỉ việc thì trong hồ sơ xin visa của e k chứng minh duoc công việc, ck e thì phần chứng minh cv ok. Phần e phần chứng minh cv e phải nộp j vậy mọi ng? Quyết định nghỉ việc hả? Phần chung minh tai chinh thì vc e đủ hết. E chỉ dang bang khoan vu chung minh cv thôi, k biet lsq có chấp nhận cấp vvisa k "

--> Tối nhất bạn nhờ anh chị em quen biết có công ty riêng làm cho cái hợp đồng lao động, xác nhận công việc và đơn xin nghỉ phép bạn. Chứ trẻ trung mà chả nhẽ lại khai là nội trợ lại dễ bị đại sứ quán vặn vẹo.

Nếu mới xin nghỉ việc và không đi một mình, chồng CMTC được cho cả hai vợ chồng thì… không nên làm giả hợp đồng lao động làm gì, cứ khai rõ ràng là “chủ động nghỉ việc” = initiatively unemployed, sau đó trong hồ sơ kẹp thêm cái quyết định cho nghỉ việc của cơ quan cũ là xong.

Mình đã từng khai cho người nhà như thế (đúng sự thật) và pass cả visa Hàn lẫn visa Nhật rồi nhé.

Chồng tôi kiếm được tiền thì tôi ở nhà nội trợ cho đỡ mệt chứ có gì đâu mà lo bị vặn vẹo. Chưa kể văn hóa Hàn không xa lạ gì với chuyện phụ nữ kết hôn xong ở nhà nội trợ. Những việc nhỏ như thế này vẫn nên trung thực thì tốt hơn.

Anhhoang167
14-08-2017, 17:12
Cho hỏi mình và bạn mình dự định đi seoul 5 ngày từ 3/11-7/11. Tụi mình nộp visa ở HCM. Bạn mình thì hết tháng 9 là hết hdld và ko có ý định làm tiếp. Mình nhờ cty mình làm đóng dấu làm cho bạn mình cái hdld khác. Chứng minh tài chính vì 2 đứa sn 95 đã làm j ra 100tr nên tụi mình nhờ bên dv làm cmtc ngân hàng seabank, 130tr mỗi đứa trong tài khoản. Sổ kì hạn 12 tháng, mở ngày 9/8 mà 11/8 tụi mình đã nộp rồi ko biết có sao ko ah?
Hồ sơ thì ngoài những giấy tờ nêu trên mình có nộp thêm:
- booking vé mb và ks
- đơn xin nghỉ phép
- giấy xác nhận nv (nhưng ng ta ko lấy)
- lịch trình (mình làm chi tiết dài 3-4 trang j đó)
- bản sao stk
- giấy xác nhận số dư
Ngoài ra mình đã từng đi sin năm ngoái và bạn mình passport trắng.
Hic không biết có bị rớt ko vì tụi mình lỡ đặt vé mb rồi. Giờ như đang trên đống lửa huhu TT

Linh nhi
15-08-2017, 01:22
Mình muốn hỏi thăm kinh nghiệm đi Naejangsan vào mùa thu: liệu có thể đi về trong ngày ko ạ? Kiểu như khởi hành sớm ở Seoul chừng 6g sáng. Mình thấy khu vực Naejangsan cũng khá vắng vẻ nhỉ, nếu ngủ 1 đêm tại đó sợ không có gì để chơi, với lại kéo theo vali cồng kềnh.
Thời gian mình đi là 3,4/11, hy vọng đúng ngay peak của Naejangsan.

Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình với nhé.

vietdoan20062006
15-08-2017, 07:24
http://www.immigration.go.kr/HP/IMM80/imm_04/imm_p01/vm2.jsp
Các bác ơi , e có visa anh, mỹ, úc, canada, new zealand, schengen và hàn/nhật (single dùng rồi ) thì miẽn cái visa ở hàn theo như thông tin trên web chính phủ hàn đúng ko?

Sữa
15-08-2017, 09:05
Mình muốn hỏi thăm kinh nghiệm đi Naejangsan vào mùa thu: liệu có thể đi về trong ngày ko ạ? Kiểu như khởi hành sớm ở Seoul chừng 6g sáng. Mình thấy khu vực Naejangsan cũng khá vắng vẻ nhỉ, nếu ngủ 1 đêm tại đó sợ không có gì để chơi, với lại kéo theo vali cồng kềnh.
Thời gian mình đi là 3,4/11, hy vọng đúng ngay peak của Naejangsan.

Bạn nào có kinh nghiệm thì chỉ giúp mình với nhé.

Mình đã đi Naejangsan năm ngoái. Theo mình là đi về trong ngày được vì bus nhanh và thoải mái. Lúc tụi mình đi thì gửi vali lại Seoul, xếp đồ vô balo nhỏ mang theo, đi Naejangsan xong thì bắt bus về Jeonju ngủ nhà truyền thống, sáng lượn một vòng làng cổ (cái làng này theo mình thấy là rất đẹp, có quán ăn siêu ngon) sau đó về Seoul là vừa đẹp. Nhóm mình cũng có bạn về Seoul sớm từ chiều hôm trước

Năm ngoái mình đến Naejangsan ngày 2/11, lá chỉ mới ửng vàng, chưa rộ. Cái này mình thấy cũng khá hên xui đó.

À nếu bạn đi về trong ngày thì nên nghiên cứu vé xe bus, giờ xe chạy. Tình trạng của mình năm ngoái khi mua vé ở bến trung tâm là giá vé chênh lệch giữa các giờ khá lớn. Canh sao vừa được đi sớm vừa mua được vé rẻ là thích nhất.

daugaunhoibo
15-08-2017, 10:42
http://www.immigration.go.kr/HP/IMM80/imm_04/imm_p01/vm2.jsp
Các bác ơi , e có visa anh, mỹ, úc, canada, new zealand, schengen và hàn/nhật (single dùng rồi ) thì miẽn cái visa ở hàn theo như thông tin trên web chính phủ hàn đúng ko?

Thay đổi kể từ 01/03/2017 rồi bạn ơi. Cục Quản lý xuất nhập cảnh Hàn đăng thông báo pop-up ngay trên home page của website ấy. ĐSQ VN cũng đăng thông báo về việc thay đổi quy định miễn thị thực trên từ ngày 20/2/2017 rồi.

http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/news/index.jsp

vietdoan20062006
15-08-2017, 15:39
Thay đổi kể từ 01/03/2017 rồi bạn ơi. Cục Quản lý xuất nhập cảnh Hàn đăng thông báo pop-up ngay trên home page của website ấy. ĐSQ VN cũng đăng thông báo về việc thay đổi quy định miễn thị thực trên từ ngày 20/2/2017 rồi.

http://vnm-hanoi.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hanoi/visa/news/index.jsp

Mục 1 không được nhưng mục 2 được đúng ko bác, e vào link bác bảo chỉ đề cập vào 10 lần hoặc 4 lần 2 năm sẽ miễn >>> sau 01.03 ko đc
Nhưng mục 2 còn visa 5 nước kia ko thấy đề cập đến chắc vẫn đc miễn visa nếu có visa 5 nước trên chứ

daugaunhoibo
15-08-2017, 17:05
Mục 1 không được nhưng mục 2 được đúng ko bác, e vào link bác bảo chỉ đề cập vào 10 lần hoặc 4 lần 2 năm sẽ miễn >>> sau 01.03 ko đc
Nhưng mục 2 còn visa 5 nước kia ko thấy đề cập đến chắc vẫn đc miễn visa nếu có visa 5 nước trên chứ

Trích dẫn nguyên văn Thông báo của ĐSQ:
"...theo đó từ ngày 01/03/2017 mọi đối tượng đã từng nhập cảnh theo diện miễn thị thực vào Hàn Quốc như trước đây bao gồm các đối tượng có hình thức nhập cảnh trên 10 lần hoặc 04 lần liên tiếp trong vòng 02 năm gần nhất trở lại đây sẽ không được áp dụng hình thức miễn thị thực nhập cảnh vào Hàn Quốc".

Mình hiểu nghĩa là… TẤT CẢ các trường hợp … và ….kể cả/không ngoại trừ….

Mình thấy người ta viết quá rõ như thế rồi còn gì. Bạn đọc kỹ lại nhé. Nếu vẫn còn băn khoăn thì gọi ĐSQ hỏi chứ mình cũng chỉ đọc thông tin thôi và tư duy đọc hiểu của mình thì thấy quá rõ rồi.

....

Ngoài lề một chút nhưng có liên quan là chân thành mà nói… dạo forum lâu nay mình thấy bạn tìm hiểu thông tin hơi nửa vời và rất hay ngại làm đầy đủ theo yêu cầu xong lại đi hỏi han lòng vòng và (hơi) vớ vẩn.

Ví dụ như bạn đã biết ĐSQ Hà Lan yêu cầu nộp visa cần có booking này nọ (người ta có check list hẳn hoi) nhưng cứ nộp không có booking xong lại lên diễn đàn hỏi là nộp ko có booking thì có sao không… mà booking vmb hay ks thì khi xin visa chỉ cần online đặt đại 10 phút cũng là xong chứ nào có phải vất vả gì.

Xong đến khi ĐSQ người ta om hồ sơ lâu thì lại lên diễn đàn hỏi loạn lên là sao người ta om lâu, nộp thiếu có fail không này nọ…

Xong thì kéo theo hỏi loạn chỗ khác là bị Hà Lan om hồ sơ lâu thì sang Nhật nộp có kịp không trong khi ĐSQ Nhật người ta ghi rành rành trên web lịch trả hồ sơ là 5 ngày kể từ ngày nộp đơn xin (có trường hợp cần thời gian xem xét nhiều hơn 5 ngày).

Nghe bạn kê đã đi nhiều nước lắm rồi, toàn nước phát triển cả. Nhiều kinh nghiệm như vậy mà sao cứ lòng vòng loanh quanh với những thứ lặt vặt và chả đâu vào đâu thế.

Động cơ của bạn khi rải một vòng topic thông tin visa những câu hỏi kiểu này là gì :gun

vietdoan20062006
16-08-2017, 05:35
Trích dẫn nguyên văn Thông báo của ĐSQ:
"...theo đó từ ngày 01/03/2017 mọi đối tượng đã từng nhập cảnh theo diện miễn thị thực vào Hàn Quốc như trước đây bao gồm các đối tượng có hình thức nhập cảnh trên 10 lần hoặc 04 lần liên tiếp trong vòng 02 năm gần nhất trở lại đây sẽ không được áp dụng hình thức miễn thị thực nhập cảnh vào Hàn Quốc".

Mình hiểu nghĩa là… TẤT CẢ các trường hợp … và ….kể cả/không ngoại trừ….

Mình thấy người ta viết quá rõ như thế rồi còn gì. Bạn đọc kỹ lại nhé. Nếu vẫn còn băn khoăn thì gọi ĐSQ hỏi chứ mình cũng chỉ đọc thông tin thôi và tư duy đọc hiểu của mình thì thấy quá rõ rồi.

....

Ngoài lề một chút nhưng có liên quan là chân thành mà nói… dạo forum lâu nay mình thấy bạn tìm hiểu thông tin hơi nửa vời và rất hay ngại làm đầy đủ theo yêu cầu xong lại đi hỏi han lòng vòng và (hơi) vớ vẩn.

Ví dụ như bạn đã biết ĐSQ Hà Lan yêu cầu nộp visa cần có booking này nọ (người ta có check list hẳn hoi) nhưng cứ nộp không có booking xong lại lên diễn đàn hỏi là nộp ko có booking thì có sao không… mà booking vmb hay ks thì khi xin visa chỉ cần online đặt đại 10 phút cũng là xong chứ nào có phải vất vả gì.

Xong đến khi ĐSQ người ta om hồ sơ lâu thì lại lên diễn đàn hỏi loạn lên là sao người ta om lâu, nộp thiếu có fail không này nọ…

Xong thì kéo theo hỏi loạn chỗ khác là bị Hà Lan om hồ sơ lâu thì sang Nhật nộp có kịp không trong khi ĐSQ Nhật người ta ghi rành rành trên web lịch trả hồ sơ là 5 ngày kể từ ngày nộp đơn xin (có trường hợp cần thời gian xem xét nhiều hơn 5 ngày).

Nghe bạn kê đã đi nhiều nước lắm rồi, toàn nước phát triển cả. Nhiều kinh nghiệm như vậy mà sao cứ lòng vòng loanh quanh với những thứ lặt vặt và chả đâu vào đâu thế.

Động cơ của bạn khi rải một vòng topic thông tin visa những câu hỏi kiểu này là gì :gun

Thankyou bác đã dành thời gian trả lời

BenVL
23-08-2017, 18:25
Cho mình xin form đăng lý visa Hàn Quốc bản mới nhất đi, nghe nói mấy bản trước đã cũ, bạn nào có thì share qua email cho mình [email protected]. Thanks a lot :)

camvachanh
24-08-2017, 11:31
Em xin update một chút về vụ miễn chứng minh tài chính khi xin visa Hàn ạ

Chả là bọn e cũng đang túc tắc làm hồ sơ xin visa, còn mỗi vụ chứng minh tài chính, trước ngày quyết định đi làm chứng minh tài chính thì có lên trang web của ĐSQ check lại 1 lần nữa cho chắc ăn thì đọc dc thông tin miễn chứng minh tài chính cho một số đối tượng. Trong đó bọn em thuộc đối tượng nhân viên khối văn phòng của công ty 100% vốn đầu tư của HQ. Còn vụ có thuộc danh sách của văn phòng Korcham đưa ra hay ko thì chưa rõ.
May là cùng tòa nhà nên e phi ngay lên tầng 13 check, dc tin bên em là member của hội này và thuộc danh sách gửi lên ĐSQ của vp Korcham mừng quá.
Xuống ĐSQ check 1 lần nữa với 1 bác Hàn ở cửa số 5 cũng dc xác nhận là miễn chứng minh tài chính.

Mừng quá bọn em đi nộp luôn hôm 17/7 vừa rồi
Hồ sơ rất đơn giản:
1. Hộ chiếu gốc
2. Đơn xin visa, e định lấy form trên mạng nhưng xuống ĐSQ bảo bản trên mạng chưa update nên em xin luôn ở đấy, kèm 1 ảnh
3. Bản copy chứng minh thư
4. Thay vì chứng minh tài chính em copy danh sách của văn phòng Korcham (danh sách năm 2016)và chụp màn hình danh sách trên trang web (vì bản 2017 chưa có)
5. Hợp đồng lao động (của bọn e song ngữ nên ko cần dịch công chứng)
6. Đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh
7. Sao kê 3 tháng lương gần nhất : bên em có pay slip mỗi tháng nên in ra luôn, đóng dấu cty là ok
8. Lịch trình
9. Booking khách sạn, máy bay

Gặp chị nhân viên thu hồ sơ rất vui vẻ, chị ý còn bảo bọn e là trường hợp đầu tiên làm theo kiểu miễn chứng minh tài chính, nhiều ng ko biết vẫn làm bình thường. Chị ý còn bảo là truyền tai cho mọi người cùng biết :))

Sau đó bọn em nộp tiền và nhận giấy hẹn, 27/7 trả kết quả. Hy vọng mọi việc thuận lợi và dc báo tin vui với các bác :D

Nguyên văn nó đây ạ, các bác có thể check nó trên trang web của ĐSQ Hàn Quốc
Nhân dịp kỷ niệm 25 năm thiết lập quan hệ ngoại giao Việt Nam - Hàn Quốc, kể từ ngày 10/07/2017, Đại sứ quán Hàn Quốc tại Việt Nam sẽ thực hiện chính sách giản lược hồ sơ - miễn chứng minh tài chính đối với các đối tượng thuộc các hạng mục dưới đây:

1. Đối tượng là nhân viên (nhân viên khối văn phòng) thuộc top 500 doanh nghiệp Việt Nam hoặc các công ty có vốn đầu tư của Hàn Quốc theo danh sách chỉ định của văn phòng Korcham.

2. Nhân viên Công chức nhà nước, nhân viên thuộc khối doanh nghiệp quốc doanh.

3. Đối tượng sở hữu số dư ngân hàngtrên 1 tỷ đồng tại ngân hàng Việt Nam hoặc ngân hàng Hàn Quốc

4. Đối tượng sở hữu thẻ tín dụng ưu đãi hoặc đối tượng có tài sản, thu nhập trên mức quy định. Cụ thể là những đối tượng có thu nhập hàng năm trên 8,000 đô la Mỹ (bắt buộc phải chứng minh thông qua sao kê tài khoản ngân hàng), đối tượng sở hữu thẻ tín dụng thanh toán quốc tế trong danh sách khách hàng thường niên ưu đãi (thẻ tín dụng Gold hoặc thẻ tín dụng Platinum)

5. Đối tượng hoạt động trong lĩnh vực văn hóa nghệ thuật, thể dục thể thao, người có chuyên môn, tay nghề cao ( ví dụ: Bác sĩ, …)
※Lưu ý: Các đối tượng muốn kiểm tra xem có nằm trong nhóm đối tượng được thừa nhận có chuyên môn cao hay không cần xác minh lại với phía Đại sứ quán.

6. Đối tượng đã từng tốt nghiệp Đại họctại Hàn Quốc (bao gồm trường cao đẳng)

7. Đối tượng là cán bộ nghỉ hưu trên 55 tuổi và có lương hưu.

8. Đối tượng là nhà báo, người sản xuất truyền hình của các cơ quan truyền thông.

9. Đối tượng có quyền định cư lâu dài,đối tượng đã từng nhập cảnh các quốc gia OECD
----------------------------------------------------------------------------------------------
Mình cũng đang định chứng minh tài chính theo cách là nhân viên văn phòng cty Hàn Quốc.

Cho mình hỏi lấy danh sách cty chỉ định bởi Korcham ở đâu?

Share link giúp mình với.

Xin cảm ơn!

CoBeoU
24-08-2017, 16:09
----------------------------------------------------------------------------------------------
Mình cũng đang định chứng minh tài chính theo cách là nhân viên văn phòng cty Hàn Quốc.

Cho mình hỏi lấy danh sách cty chỉ định bởi Korcham ở đâu?

Share link giúp mình với.

Xin cảm ơn!

Đây bạn ơi http://www.korchamvietnam.com/home
Trước hết bạn hỏi luôn công ty bạn ý, vì là thành viên có thẻ member luôn, cty sẽ có 1 cuốn catalog có tất cả thành viên của hội luôn

Anhhoang167
24-08-2017, 18:31
Hôm qua mình vừa nhận được visa về. Mình xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình.
Mình đi cùng bạn mình vào 3/11 này. Mình nộp ở trong SG. Về trường hợp của mình và bạn mình thì cả hai đều không có stk nên tụi mình quyết định làm dịch vụ mở stk hết 800k mỗi đứa (bao gồm tiền mượn sổ gốc). Mình và bạn mở sổ ngày 9/8 và 10/8 thì đi nộp, kì hạn sổ là 12 tháng, 130tr mỗi đứa. Lúc đi nộp bọn mình chỉ có sổ photo công chứng và giấy xác nhận số dư stk. Bên lãnh sự quán yêu cầu phải đem theo cả sổ gốc lên để đối chiếu nữa thế nên tốn thêm 200k mỗi đứa mượn sổ gốc.
Bạn mình thì hợp đồng lao động sắp hết nên mình làm cho bạn HDLD khống, giấy xin nghỉ phép có con dấu và chữ kí của Boss mình. May sao lúc nộp thì người ta vẫn nhận không nghi ngờ gì, chỉ hỏi mình và bạn làm chung cty ah. Nộp xong sau đó thì mình cứ hồi hộp mãi, sợ người ta gọi điện đến cty hay gọi cho bạn mình pv. May sao mà im ru, không thấy ai gọi gì cả. Check visa trước 1 ngày trên web thì approved và đến ngày hẹn xách giấy lên lấy thôi. 2 đứa được cấp thời gian lưu trú tới tận 30 ngày trong khi lịch trình chỉ có 5 ngày thôi.

Toantrungdo
25-08-2017, 13:49
Mọi ng cho e hỏi, bạn e lên lấy pp có dán visa làm ở Hn về rồi xong lên web check thì như này. Cho e hỏi như này là lsq xác nhận bạn e đc cấp visa và trả pp rồi phải ko ạ?

À bạn e nhờ dịch vụ công ty du lịch xin visa để đi du lịch tự túc, khi nhận visa thì có dòng có tên của công ty du lịch bảo lãnh như này, vậy bạn e cầm visa này có nhập cảnh du lịch tự túc đc ko ạ?

bạn có thể chỉ mình công ty nào ko? mình có hỏi 1 vài chỗ mà ngta đòi hỏi quá trời tks

bull15102007
25-08-2017, 14:10
Hôm qua mình vừa nhận được visa về. Mình xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm của mình.
Mình đi cùng bạn mình vào 3/11 này. Mình nộp ở trong SG. Về trường hợp của mình và bạn mình thì cả hai đều không có stk nên tụi mình quyết định làm dịch vụ mở stk hết 800k mỗi đứa (bao gồm tiền mượn sổ gốc). Mình và bạn mở sổ ngày 9/8 và 10/8 thì đi nộp, kì hạn sổ là 12 tháng, 130tr mỗi đứa. Lúc đi nộp bọn mình chỉ có sổ photo công chứng và giấy xác nhận số dư stk. Bên lãnh sự quán yêu cầu phải đem theo cả sổ gốc lên để đối chiếu nữa thế nên tốn thêm 200k mỗi đứa mượn sổ gốc.
Bạn mình thì hợp đồng lao động sắp hết nên mình làm cho bạn HDLD khống, giấy xin nghỉ phép có con dấu và chữ kí của Boss mình. May sao lúc nộp thì người ta vẫn nhận không nghi ngờ gì, chỉ hỏi mình và bạn làm chung cty ah. Nộp xong sau đó thì mình cứ hồi hộp mãi, sợ người ta gọi điện đến cty hay gọi cho bạn mình pv. May sao mà im ru, không thấy ai gọi gì cả. Check visa trước 1 ngày trên web thì approved và đến ngày hẹn xách giấy lên lấy thôi. 2 đứa được cấp thời gian lưu trú tới tận 30 ngày trong khi lịch trình chỉ có 5 ngày thôi.

Chào Bạn!!!
Cho mình hỏi, bạn làm dịch vụ mở stk thông qua ngân hàng nào vậy bạn hay là dịch vụ chứng minh tài chính.
Thanks.

camvachanh
26-08-2017, 07:55
Đây bạn ơi http://www.korchamvietnam.com/home
Trước hết bạn hỏi luôn công ty bạn ý, vì là thành viên có thẻ member luôn, cty sẽ có 1 cuốn catalog có tất cả thành viên của hội luôn
------------------------
Hix, trang web này mình cũng vào rồi nhưng toàn tiếng Hàn. Mình không biết tiếng @.@

Mình có thấy bạn bảo in được danh sách online, b xem ở phần nào vậy?

Sữa
29-08-2017, 08:38
Mọi người cho mình hỏi thăm xin visa Hàn mà hộ chiếu trắng có khả năng được cấp không?

Mình chuẩn bị xin visa 4 người, trong đó có 2 người có hộ chiếu trắng, 2 người còn lại thì đã đi Nhật rồi

Tụi mình đều làm chung công ty, chứng minh tài chính ok, lương tháng trên 15tr. Tụi mình làm công ty truyền thông, 3/4 người có thẻ nhà báo (theo quy định mới là được miễn chứng minh tài chính -> mình cảm thấy có vẻ họ cũng ưu ái chút chút cho đối tượng này thì phải nên xem như cũng yên tâm chút bạn có press card nhưng hộ chiếu trắng) Bạn còn lại hộ chiếu trắng, ko có thẻ vì làm khác bộ phận (bên kế toán thì ko được cấp thẻ)

Cá nhân mình đã đi HQ tự túc nên mình có kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ cho nhóm. Chỉ là trong nhóm có trường hợp hộ chiếu trắng thì mình mới gặp lần đầu nên xin được hỏi thăm thông tin từ các bạn để có thêm động lực, hehe

Năm mình xin visa Nhật Bản ở SG, trường hợp ngay cạnh mình đã bị từ chối nhận hồ sơ vì hộ chiếu trắng ấy, hix hix. Mình cũng lo người ta từ chối luôn mà ko thèm xem qua thì khổ

Cảm ơn mọi người!

Linh-ham-choi
29-08-2017, 08:40
Mọi người cho mình hỏi thăm xin visa Hàn mà hộ chiếu trắng có khả năng được cấp không?

Mình chuẩn bị xin visa 4 người, trong đó có 2 người có hộ chiếu trắng, 2 người còn lại thì đã đi Nhật rồi

Tụi mình đều làm chung công ty, chứng minh tài chính ok, lương tháng trên 15tr. Tụi mình làm công ty truyền thông, 3/4 người có thẻ nhà báo (theo quy định mới là được miễn chứng minh tài chính -> mình cảm thấy có vẻ họ cũng ưu ái chút chút cho đối tượng này thì phải) Bạn còn lại hộ chiếu trắng, ko có thẻ vì làm khác bộ phận (bên kế toán thì ko được cấp thẻ)

Cá nhân mình đã đi HQ tự túc nên mình có kinh nghiệm chuẩn bị hồ sơ cho nhóm. Chỉ là trong nhóm có trường hợp hộ chiếu trắng thì mình mới gặp lần đầu nên xin được hỏi thăm thông tin từ các bạn để có thêm động lực, hehe

Năm mình xin visa Nhật Bản ở SG, trường hợp ngay cạnh mình đã bị từ chối nhận hồ sơ vì hộ chiếu trắng ấy, hix hix. Mình cũng lo người ta từ chối luôn mà ko thèm xem qua thì khổ

Cảm ơn mọi người!

Cứ nộp đi bạn ơi không phải lo nhé bạn, bạn mình mấy người đi cùng mình đều visa trắng tinh và đều đc cấp. Không bị gọi pv lun kể cả HN và HCM nhé.

Anhhoang167
29-08-2017, 16:59
Chào Bạn!!!
Cho mình hỏi, bạn làm dịch vụ mở stk thông qua ngân hàng nào vậy bạn hay là dịch vụ chứng minh tài chính.
Thanks.
Mình làm cmtc thông qua dịch vụ ah bạn. Stk của ngân hàng seabank

ellie_tran
29-08-2017, 23:29
Hôm nay mình mới nhận được visa. Có ít kinh nghiệm bản thân xin chia sẻ với mọi người.
Nhóm mình 4 người, có 2 người không cần chứng minh tài chính. 1 người đã từng đi Hàn 1 lần và 1 người đã từng đi Canada, visa Canada còn hạn. Lúc bạn mình nộp có kèm photo sổ tk và sổ gốc để đối chiếu thì được chị nhận hồ sơ đưa trả hết, kêu đi photo visa và dấu xuất nhập cảnh Canada kẹp vào là được. Mình cũng không rõ lắm vụ này lắm, trước có đọc thấy đối tượng đã từng nhập cảnh các quốc gia OECD thì được miễn nhưng mình đã từng đi Nhật năm ngoái thì lại không được :( Mình thì mở sổ được 10 ngày là đi nộp luôn, cũng hơi lo lắng nhưng mà pass hết không bị hỏi gì. Lúc nộp sẽ bắt đưa sổ gốc để đối chiếu nên bạn nào dùng dịch vụ để chứng minh tài chính thì nhớ mượn sổ cho hôm đi nộp hồ sơ nha.
Lúc đến lãnh sự quán xếp hàng khá đông mà nhóm mình đứng cuối, thế là có mấy anh chị cò ra dụ xài dịch vụ express 100k/người. Tụi mình cũng đắn đo mãi cuối cùng thì chỉ có mình nhờ cò để vô trước lấy số, các bạn mình vẫn xếp hàng. Đúng là có cò vô lẹ thiệt dù thật sự cũng có chút áy náy. Lên lầu xếp hàng để lấy số. Đi nhóm thì chỉ cần bốc 1 số thôi. Trước khi bốc thì có người coi qua hồ sơ, hỏi đi Hàn làm gì, đi với ai...xong ấn nút lấy số đưa mình chứ mình ko được ấn. Lấy số xong cũng nơm nớp lo sợ là tới lượt mà các bạn khác chưa lên, nhưng hôm đó cũng hên là các bạn mình lên kịp trước khi tới số (mình bốc được số 11, khoảng 15-20' sau bạn mình lên). Mấy người lên cùng đợt với bạn mình bốc số tới 3 mấy lận, nghi không kịp nộp hồ sơ buổi sáng luôn quá vì lúc nhóm mình được gọi lên cũng đã 10h rồi.
Thấy bảo giờ không cho lấy số buổi chiều để nộp hồ sơ nữa, chiều là để trả kết quả với giải quyết những số buổi sáng chưa tới lượt thôi thì phải nên sáng chưa tới 8h đã thấy xếp hàng đông khủng khiếp rồi, chẳng biết mấy bạn đứng đầu phải tới từ mấy giờ nữa >"<
Theo cảm nhận của mình thì xin visa Hàn khá là dễ, giấy tờ chuẩn bị đầy đủ là ok hết. 1 ngày trước ngày hẹn mình lên check kết quả thì vẫn Under Review, tưởng rớt, nhưng mà tối lên check lại thì đã thấy approve rồi. Mình thấy có người passport trắng cũng được visa nữa nên các bạn cứ mạnh dạn tự xin đừng qua dịch vụ làm gì cho mắc, tốn chút công sức xíu thôi :D

charmant
30-08-2017, 14:07
Có vụ cò nên thấy lộn nhộn quá nhỉ, cứ xếp hàng lấy số xong lại xếp hàng vào, loạn hết lên.

Hôm nay mình mới nhận được visa. Có ít kinh nghiệm bản thân xin chia sẻ với mọi người.
Nhóm mình 4 người, có 2 người không cần chứng minh tài chính. 1 người đã từng đi Hàn 1 lần và 1 người đã từng đi Canada, visa Canada còn hạn. Lúc bạn mình nộp có kèm photo sổ tk và sổ gốc để đối chiếu thì được chị nhận hồ sơ đưa trả hết, kêu đi photo visa và dấu xuất nhập cảnh Canada kẹp vào là được. Mình cũng không rõ lắm vụ này lắm, trước có đọc thấy đối tượng đã từng nhập cảnh các quốc gia OECD thì được miễn nhưng mình đã từng đi Nhật năm ngoái thì lại không được :( Mình thì mở sổ được 10 ngày là đi nộp luôn, cũng hơi lo lắng nhưng mà pass hết không bị hỏi gì. Lúc nộp sẽ bắt đưa sổ gốc để đối chiếu nên bạn nào dùng dịch vụ để chứng minh tài chính thì nhớ mượn sổ cho hôm đi nộp hồ sơ nha.
Lúc đến lãnh sự quán xếp hàng khá đông mà nhóm mình đứng cuối, thế là có mấy anh chị cò ra dụ xài dịch vụ express 100k/người. Tụi mình cũng đắn đo mãi cuối cùng thì chỉ có mình nhờ cò để vô trước lấy số, các bạn mình vẫn xếp hàng. Đúng là có cò vô lẹ thiệt dù thật sự cũng có chút áy náy. Lên lầu xếp hàng để lấy số. Đi nhóm thì chỉ cần bốc 1 số thôi. Trước khi bốc thì có người coi qua hồ sơ, hỏi đi Hàn làm gì, đi với ai...xong ấn nút lấy số đưa mình chứ mình ko được ấn. Lấy số xong cũng nơm nớp lo sợ là tới lượt mà các bạn khác chưa lên, nhưng hôm đó cũng hên là các bạn mình lên kịp trước khi tới số (mình bốc được số 11, khoảng 15-20' sau bạn mình lên). Mấy người lên cùng đợt với bạn mình bốc số tới 3 mấy lận, nghi không kịp nộp hồ sơ buổi sáng luôn quá vì lúc nhóm mình được gọi lên cũng đã 10h rồi.
Thấy bảo giờ không cho lấy số buổi chiều để nộp hồ sơ nữa, chiều là để trả kết quả với giải quyết những số buổi sáng chưa tới lượt thôi thì phải nên sáng chưa tới 8h đã thấy xếp hàng đông khủng khiếp rồi, chẳng biết mấy bạn đứng đầu phải tới từ mấy giờ nữa >"<
Theo cảm nhận của mình thì xin visa Hàn khá là dễ, giấy tờ chuẩn bị đầy đủ là ok hết. 1 ngày trước ngày hẹn mình lên check kết quả thì vẫn Under Review, tưởng rớt, nhưng mà tối lên check lại thì đã thấy approve rồi. Mình thấy có người passport trắng cũng được visa nữa nên các bạn cứ mạnh dạn tự xin đừng qua dịch vụ làm gì cho mắc, tốn chút công sức xíu thôi :D

ellie_tran
31-08-2017, 09:32
Có vụ cò nên thấy lộn nhộn quá nhỉ, cứ xếp hàng lấy số xong lại xếp hàng vào, loạn hết lên.

Vòng ngoài xếp hàng để qua cảnh vệ để vào trong, xong lên lầu mới xếp hàng lấy số, bởi vậy nên cò mới hoạt động để đưa những ai không muốn chờ lâu vào trong trước để lấy được số nhỏ đó mà. Không biết những chỗ khác thế nào chứ LSQ Hàn mình thấy lộn xộn từ ngoài vào trong =))

chuppytaengie
31-08-2017, 19:25
Cho mình hỏi: mình muốn đi du lịch tự túc Hàn Quốc nếu có người bảo lãnh thì khi xin visa thì cần giấy tờ gì, có cần chứng minh công việc ko ạ??

Sữa
01-09-2017, 08:44
Cho mình hỏi: mình muốn đi du lịch tự túc Hàn Quốc nếu có người bảo lãnh thì khi xin visa thì cần giấy tờ gì, có cần chứng minh công việc ko ạ??

Trong web của lãnh sự có đầy đủ thông tin bạn à

meoluoian
01-09-2017, 11:15
các anh chị ơi, có ai vừa đi nộp visa ở đại sứ quán Hàn Quốc ngoài Hà Nội ko ạ? Cho em hỏi thủ tục lấy số với ạ. Giờ hình như thêm công đoạn phải lấy số ở tầng 1 rồi mới được lên tầng 7 xếp hàng tiếp đúng ko ạ?

Toantrungdo
08-09-2017, 15:10
Hm nay mình mới đi nộp visa với nhóm mình, chị ý hỏi quan hệ sao, nói bạn, hỏi bạn như thế nào, sao mà quen, quen với mục đích j @@ chẳng hỏi j về chuyến đi, xong nhận hs hẹn 19/9 lên lấy kết quả. Cảm ơn thông tin của mọi người.

Linh nhi
09-09-2017, 20:43
Xin hỏi trong topic có bạn nào biết chỗ nào ở SG nhận làm Visa HQ không ạ? Mình hỏi dùm bạn của mình chứ mình thì nộp tự túc rồi.
Cảm ơn nhiều.

thanhthang2410
10-09-2017, 14:26
Hi các bạn,

Theo thông báo Giản lược hồ sơ xin Visa Hàn quốc, tại web của lãnh sự quán tại SÀI GÒN, theo link sau, bạn nào may mắn lọt vào danh sách đó thì hồ sô sẽ rất đơn giản nha.

http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/mission/notice/index.jsp

Mình chỉ đưa ra thông tin chi tiết cho trường hợp Sếp mình - cá nhân có tài khoản ngân hàng trên 1 tỷ, hồ sô yêu cầu chỉ cần giấy xác nhận và đơn xin visa!!!!

Tuy nhiên thực tế thì cũng hơi khó 1 tí: sếp mình vừa đáo hạn vào tháng 4.2017 ( sổ tiết kiệm cũ kì hạn 1 năm 4.2016 - 4.2017). Khi nộp thì nhân viên không chịu, nói là sổ tiết kiệm phải nộp ít nhất 6 tháng, trong khi hiển thị trong giấy xác nhận ngân hàng là 4.2017 - 4.2018. Mình giải thích việc đáo hạn vào tháng 4 , cô nhân viên cũng không chịu.

Mình nói Sếp ra ngân hàng yêu cầu họ xác nhận dùm, thêm 1 dòng trạng thái tài khoản cũ 4.2016 - 4.2017 và hiện tại là 4.2017 - 4.2018. Nghe nói ngân hàng không chịu, nhưng có tiền tỷ thì có sức nặng VIP nên họ cũng làm thôi.

Sau đó nộp lại thì cô nhân viên nhận liền và 8 ngày sau có visa, không hỏi, không phỏng vấn gì hết nhé. À, tổng số tiền là từ 1 tỷ nhé, 2 -3 sổ cộng gộp cũng dc nha. Chi tiết trong file pdf trên link website có hết rồi, các chi tiết khác bạn nên gọi hỏi trực tiếp lãnh sự nha.

Thêm 1 thông tin nữa về quy trình nộp, ôi tui nản! Lúc trước đọc thấy vụ xếp hàng ngoài cổng. 2 lần mình đến tầm 10h sáng thì không có xếp hàng, vào thẳng bên trong, có nhân viên hỏi đi làm gì và kiểm CMND. Lên lầu lấy 2 số: 1 số nộp hồ sơ và 1 số đóng tiền visa. số nào đến trước thì làm trước,nhưng khuyên là KHÔNG ĐÓNG TIỀN TRƯỚC nếu số thứ tự đóng tiền đến trước, trong khi hồ sơ chưa nộp, vì có chắc hồ sơ ok không???

Mình chờ số từ 10h sáng, đến gần 12h vẫn chưa đến lượt, họ yêu cầu chiều quay lại. Chiều đến lúc 13h30 thì nộp hồ sơ ok ( vẫn dùng số thứ tự từ sáng), sau đó ngồi chờ đến số thứ tự đóng tiền. Lưu ý đóng bằng VND 462,000 nha, NO USD. Mình là mình hơi mệt mệt mấy cái vụ số thứ tự rồi đó, chắc tại mê Nhật, hihi.

Chúc bạn lọt vô danh sách may mắn!

Thành Thắng

Sữa
11-09-2017, 07:22
Năm trước mình xin visa Hàn, tính ra so với tình hình năm nay thì thời điểm mình xin có phần lạc hậu quá nhỉ

Năm đó nhóm mình có một bạn khá lề mề. nhắc đi nộp stk từ trước đó một tháng rồi mà nó vẫn lần lựa cho tới trước ngày nộp visa có 4 bữa. Hên là vẫn được nhận

Lúc đóng tìn thì chỉ nhận bằng USD, không nhận tiền VN nên phía trước lãnh sự có luôn dịch vụ đổi tiền

trungbin1990
11-09-2017, 07:41
Mình đang cần mẫu đơn xin visa của đại sứ quán hàn quốc tại hà nội.có cụ mợ nào có cho em xin vào mail bản mới nhất với ạ,e khỏi phải đến xếp hàng để xun đơn ạ,e tính xin visa cho cả gia đình đi hàn chơi chuyến ạ

trungbin1990
11-09-2017, 07:46
Mình xin mẫu đơn khai xin visa mail của mình
[email protected]
Mình cảm ơn

Toantrungdo
11-09-2017, 17:15
Khai e-form đi bạn, đã cập nhật form mới trên web lãnh sự rồi đó

trungbin1990
11-09-2017, 18:59
các bậc cao nhân cho em hỏi phát, e đã từng nhập cảnh 2 lần hàn quốc theo diện du lịch, giờ em muốn xin visa mult thì với trường hợp của em có may mắn nào đó dc cấp mult ko ạ?
hồ sơ của em như sau: là chủ doanh nghiệp có sở hữu nhà đất và 02 xe ô tô MERCEDES,có sổ tiếc kiệm 650tr gửi thời hạn 5 năm,đã có gia đình 1 em bé nhỏ xinh,thu nhập và giao dịch chi tiêu tài khoản cá nhân 1 năm 5ty vnđ
lịch sử du lịch: đã đi CAMPUCHIA,THAILAN,TAIWAN,JAPAN,MALAISIA,SINGAPORE, KOREA,SCHENGEN,UK.
các bậc cao nhân đã từng xin dc mult vào thẩm hộ hồ sơ e phát :) để e làm liều phát mult sau đỡ mất công xin visa

Linh-ham-choi
12-09-2017, 10:08
các bậc cao nhân cho em hỏi phát, e đã từng nhập cảnh 2 lần hàn quốc theo diện du lịch, giờ em muốn xin visa mult thì với trường hợp của em có may mắn nào đó dc cấp mult ko ạ?
hồ sơ của em như sau: là chủ doanh nghiệp có sở hữu nhà đất và 02 xe ô tô MERCEDES,có sổ tiếc kiệm 650tr gửi thời hạn 5 năm,đã có gia đình 1 em bé nhỏ xinh,thu nhập và giao dịch chi tiêu tài khoản cá nhân 1 năm 5ty vnđ
lịch sử du lịch: đã đi CAMPUCHIA,THAILAN,TAIWAN,JAPAN,MALAISIA,SINGAPORE, KOREA,SCHENGEN,UK.
các bậc cao nhân đã từng xin dc mult vào thẩm hộ hồ sơ e phát :) để e làm liều phát mult sau đỡ mất công xin visa

Chẳng ai trả lời cho bạn chính xác 100% đâu, theo cá nhân mình 1 lần đã được rùi thì bạn 2 lần thì chẳng có cái cớ gì mà không được.

Chẳng cần Cmtc nhiều như thế đâu chỉ đơn giản photo 2 cái visa Hàn bạn đã đi là đủ để CMTC rùi.

Chắc bạn dư multi ý hihi, nhưng coi lại passport còn trên 5 năm thì hãy làm multi cho đỡ phí 80 đô bạn nhé

trungbin1990
12-09-2017, 13:59
Chẳng ai trả lời cho bạn chính xác 100% đâu, theo cá nhân mình 1 lần đã được rùi thì bạn 2 lần thì chẳng có cái cớ gì mà không được.

Chẳng cần Cmtc nhiều như thế đâu chỉ đơn giản photo 2 cái visa Hàn bạn đã đi là đủ để CMTC rùi.

Chắc bạn dư multi ý hihi, nhưng coi lại passport còn trên 5 năm thì hãy làm multi cho đỡ phí 80 đô bạn nhé
Hộ chiếu mình mới đổi nên hạn đến 2027 ,ngày xưa điều kiện mult 5 năm của hàn quốc là phải nhập cảnh 4 lần lần quốc,nhưng giờ nghe nói thủ tục đơn giản hơn,ko biết với hồ sơ của mềnh có đủ đk xin mult 5 năm không ý

Linh-ham-choi
12-09-2017, 14:12
Hộ chiếu mình mới đổi nên hạn đến 2027 ,ngày xưa điều kiện mult 5 năm của hàn quốc là phải nhập cảnh 4 lần lần quốc,nhưng giờ nghe nói thủ tục đơn giản hơn,ko biết với hồ sơ của mềnh có đủ đk xin mult 5 năm không ý

Nộp đi bạn không nộp sao biết. hihi, hs bạn oke dư mà

JinBui
12-09-2017, 21:35
Lúc trước mình có thấy nếu đi các nước ODEC rồi sẽ được miễn cmtc xin visa du lịch tự túc.Mà giờ vô trang web của LSQ Hàn không thấy còn dòng đó nữa? mình không biết bây giờ có còn áp dụng không? Mình đi Úc rồi mà Úc không đóng mộc vô passport tất cả đều lưu vô hệ thống vi yisnh.Vậy là sao mình chứng minh được mình đã từng đi Úc

Enlight1970
12-09-2017, 22:31
trường hợp của mình mới lấy visa hôm nay. LSQ. chưa đi Hàn lần nào. không cmtc. chỉ photo visa Canada va dấu nhập cảnh cânda. con visa Schengen, dau nhập cảnh EU, visa jp ,e visa úc , e visa nz gi gi họ trả lại hoặc không xem. kết quả 5 năm multi. à . co nộp hdlđ luơng kha khá.

trungbin1990
12-09-2017, 22:39
trường hợp của mình mới lấy visa hôm nay. LSQ. chưa đi Hàn lần nào. không cmtc. chỉ photo visa Canada va dấu nhập cảnh cânda. con visa Schengen, dau nhập cảnh EU, visa jp ,e visa úc , e visa nz gi gi họ trả lại hoặc không xem. kết quả 5 năm multi. à . co nộp hdlđ luơng kha khá.

Trời ơi ! Thần tượng mult đây rồi.hehe bác chia sẻ kinh nghiệm xin visa milt đi, bác xin LSQ hà nội hay SG? Bác nói rõ hơn về trường hợp xin mult 5 năm của bác dc ko?

christang
12-09-2017, 22:55
Lúc trước mình có thấy nếu đi các nước ODEC rồi sẽ được miễn cmtc xin visa du lịch tự túc.Mà giờ vô trang web của LSQ Hàn không thấy còn dòng đó nữa? mình không biết bây giờ có còn áp dụng không? Mình đi Úc rồi mà Úc không đóng mộc vô passport tất cả đều lưu vô hệ thống vi yisnh.Vậy là sao mình chứng minh được mình đã từng đi Úc

LSQ HQ đã update các trường hợp đựợc miễn CMTC rồi, bạn vô web lãnh sự check nhé. Mình xem lại thì vẫn thấy miễn CMTC cho các đối tượng đã từng nhập cảnh OECD nhé.
Còn visa Úc thì bạn in cái e-visa đó ra thôi. dễ mà

Enlight1970
12-09-2017, 23:11
Trời ơi ! Thần tượng mult đây rồi.hehe bác chia sẻ kinh nghiệm xin visa milt đi, bác xin LSQ hà nội hay SG? Bác nói rõ hơn về trường hợp xin mult 5 năm của bác dc ko?
minh xin trg lsq saigon. điền đơn trên portal korea va in ra. hdld tiieng anh bản copy. booking ks, ve may bay, lich trinh tiếng anh. bạn nv lanh su quan đoi nghỉ phép nhg minh khg có nộp. co dem so tk nhung ho kg xem. bảo phôt cái visa canda va dấu nhập cảnh C A thoi. minh đóng 80 usd . nghi la gioi lắm 1 năm multi. nhg lúc nhan kq thì 5 năm. bạn minh bảo dạo này Hàn mất khách TQ nên nới lỏng thủ tục. manh dạn đóng 80 Usd. chắc se đạt 5 năm thoi

Shachou
13-09-2017, 15:25
Cập nhật 13/09/2017 tại Đại sứ quán Hàn cho du lịch tự túc.

Bạn của em lên hôm 11/9 thành lịch hẹn nộp hồ sơ 15/9
Bạn khác nay 13/9 lên thành lịch hẹn nộp hồ sơ là 22/9

Nên bạn nào có ý định nộp Hàn thì mang CMTND lên lấy lịch hẹn ngày lấy hồ sơ sớm và sau đó đến ngày đến giờ thì đến nộp hồ sơ.

Ngoài ra, trong Lãnh sứ quán đã có rất nhiều trường hợp chưa đi Hàn lần nào được multi 5 năm nhưng ngoài Hà Nội thì phải lần thứ 2 nếu có thêm visa các nước mạnh như Châu Âu, Mỹ hoặc lần thứ 3 trở đi với người chỉ mới có 2 lần vi sa Hàn mới được multi 5 năm các bác nhé!

Kính báo và bác nào có thêm thông tin mới thì bổ sung cho anh em biết ạ.

trungbin1990
13-09-2017, 15:57
Cập nhật 13/09/2017 tại Đại sứ quán Hàn cho du lịch tự túc.

Bạn của em lên hôm 11/9 thành lịch hẹn nộp hồ sơ 15/9
Bạn khác nay 13/9 lên thành lịch hẹn nộp hồ sơ là 22/9

Nên bạn nào có ý định nộp Hàn thì mang CMTND lên lấy lịch hẹn ngày lấy hồ sơ sớm và sau đó đến ngày đến giờ thì đến nộp hồ sơ.

Ngoài ra, trong Lãnh sứ quán đã có rất nhiều trường hợp chưa đi Hàn lần nào được multi 5 năm nhưng ngoài Hà Nội thì phải lần thứ 2 nếu có thêm visa các nước mạnh như Châu Âu, Mỹ hoặc lần thứ 3 trở đi với người chỉ mới có 2 lần vi sa Hàn mới được multi 5 năm các bác nhé!

Kính báo và bác nào có thêm thông tin mới thì bổ sung cho anh em biết ạ.

Mình vừa đến xếp hàng sáng nay để đăng ký. Đang định về up lên cho mọi ng dc biết thì đã thấy bạn up rồi,mọi thông tin đúng như trên,và đã có bạn nào xin dc multi 5 năm ở hà nội theo diện này chưa ạ?? Ko biết đầu hà nội xét visa có ghê gớm lắm ko? Hay dễ yêu thương như SG

vptteam
13-09-2017, 16:16

Vẫn được miễn CMTC bạn nhé.

trungbin1990
13-09-2017, 20:04
Có bác nào gần đây xin dc visa multi 5 năm tại hà nội ko ạ? Điểm danh ghi tên lên bảng vàng cho ae chút kinh nghiệm nào :)

minmin210812
15-09-2017, 10:26
Sáng nay mình vừa xếp hàng lấy lịch hẹn nộp hồ sơ. Anh zai phát số ở tầng 7 hẹn 26/9 (= mồm thôi ạ), chả có giấy hẹn nào, hay là cứ vác hồ sơ lên nộp thôi nhỉ???

có bạn nào vừa đi nộp hồ sơ mà không cần hẹn trước không ạ?

Update thêm thông tin về việc lấy số lên LSQ: các bạn sẽ phải lên tầng 1, xếp hàng ở phía ngoài cửa (cái này cứ hỏi BV sẽ được hướng dẫn) >>> khoảng hơn 8h sẽ có 1 anh BV ra phát số >>> các bạn đi lên t7 chờ gọi số của mình và lại đổi 1 số khác cho bạn zai ngồi ngoài cửa >>> mục đích của bạn làm j bạn zai sẽ hướng dẫn tiếp

anhbanxoi
15-09-2017, 22:26
https://preview.ibb.co/ecgqdk/VISA_KR.jpg (https://ibb.co/mLebJk)

Theo đúng lịch hẹn là 19/9 mà nay check e đã thấy Approved rồi. :D

trungbin1990
16-09-2017, 12:28
https://preview.ibb.co/ecgqdk/VISA_KR.jpg (https://ibb.co/mLebJk)

Theo đúng lịch hẹn là 19/9 mà nay check e đã thấy Approved rồi. :D

Của bạn là visa 1 lần à? Hay multi ?

Haelee
16-09-2017, 17:33
Mình vừa lội hết các bài của mọi ngừoi,hi vọng sang năm giảm bớt thủ tục đi
Tháng 3 vừa rồi mình đã xin được visa cho 2 vợ chồng,nhưngg sau đó k đi do có việc đột xuất,rồi mình bị mất hộ chiếu
Nhưng đã có chụp lại trang visa Hàn
Đang nghĩ sang năm nộp hộ chiếu trắng nhưng hộ sơ vẫn đủ như năm nay,và in ra trang visa cũ thì may ra có đựoc nhận hồ sơ k bị hoạnh họe k? Hộ chiếu chồng mình thì vẫn còn nguyên visa Hàn nhưng k nhập cảnh vì vừa rồi mình k đi nên chồng mình cũng k đi

trungbin1990
16-09-2017, 19:15
Mình vừa lội hết các bài của mọi ngừoi,hi vọng sang năm giảm bớt thủ tục đi
Tháng 3 vừa rồi mình đã xin được visa cho 2 vợ chồng,nhưngg sau đó k đi do có việc đột xuất,rồi mình bị mất hộ chiếu
Nhưng đã có chụp lại trang visa Hàn
Đang nghĩ sang năm nộp hộ chiếu trắng nhưng hộ sơ vẫn đủ như năm nay,và in ra trang visa cũ thì may ra có đựoc nhận hồ sơ k bị hoạnh họe k? Hộ chiếu chồng mình thì vẫn còn nguyên visa Hàn nhưng k nhập cảnh vì vừa rồi mình k đi nên chồng mình cũng k đi

Hàn quốc đang bị thiếu khách du lịch cắt giảm từ trung quốc,nên hồ sơ visa càng ngày càng đơn giản hóa,chỉ cần ho sơ công việc tài chính ổn thì hộ chiếu trắng cũng ko sao cả

trungbin1990
16-09-2017, 20:27
Thật sự cần 1 cao nhân da xin dc multi 5 năm tại đầu lsq hà nội,để xin truyền đạt kinh nghiệm.SG đã rất nh ng xin dc multi 5 năm còn ngoài hà nội thì sao? Ai đã xin dc 5 năm thì chia sẻ lại cho ng đi sau chút kinh nghiệm

JinBui
16-09-2017, 22:27
LSQ HQ đã update các trường hợp đựợc miễn CMTC rồi, bạn vô web lãnh sự check nhé. Mình xem lại thì vẫn thấy miễn CMTC cho các đối tượng đã từng nhập cảnh OECD nhé.
Còn visa Úc thì bạn in cái e-visa đó ra thôi. dễ mà

Quan trọng chứng minh ntn cho LSQ biết là mình đã từng đi.Vì bây giờ Úc không đóng mộc vào PP nữa.Lúc mình chưa đi Úc có xin visa Hàn,tài khoản chỉ có 98tr có nộp kèm E-visa úc luôn.Họ hỏi mình đã đi chưa.Ho bảo chưa đi khỏi nộp,tài khoản thiếu 2tr cũng không được chấp nhận.
Mình thấy visa Hàn còn khó xin hơn xin visa Úc

trungbin1990
17-09-2017, 09:43
Quan trọng chứng minh ntn cho LSQ biết là mình đã từng đi.Vì bây giờ Úc không đóng mộc vào PP nữa.Lúc mình chưa đi Úc có xin visa Hàn,tài khoản chỉ có 98tr có nộp kèm E-visa úc luôn.Họ hỏi mình đã đi chưa.Ho bảo chưa đi khỏi nộp,tài khoản thiếu 2tr cũng không được chấp nhận.
Sổ tiếc kiệm tối thiểu 100tr để chứng minh năng lực tài chính,mình ko hiểu tại sao bạn xin dc visa úc lại trượt visa hàn,visa úc còn nh điều kiện hơn visa hàn,visa là visa dễ xin và tỷ lệ đậu cao nhất.vì nó chẳng cần đến lịch sử du lịch hay j đó cao siêu,chỉ cần công việc và tài chính bạn đủ đáp ứng

anhbanxoi
19-09-2017, 17:18
Của bạn là visa 1 lần à? Hay multi ?

Mình Visa single nay mới đi lấy về xong, xin single cho nó rẻ :D

christang
19-09-2017, 18:15

Căn bản là visa Hàn, đk lẫn qui trình nó còn dễ hơn Úc rất nhiều bạn ạ. Mình đang xin visa và thấy hồ sơ hầm bà lằng lên, vân tay các kiểu.
Còn HQ thì DSQ qui định là at least 100tr nhưng bạn ko nộp đúng thì người ta có quyền reject mà.
Còn chuyện chứng minh đã đi Úc, bạn in E-visa ra đính kèm thêm vài tấm ảnh bạn chụp tại Úc, hoặc cùi VMB cũ ( nếu còn giữ) là mình nghĩ OK thôi. Mà thấy chứng mình tc 100tr nó khỏe hơn mà nhỉ =))))

trungbin1990
19-09-2017, 20:57
Mình Visa single nay mới đi lấy về xong, xin single cho nó rẻ :D

Thèm cái visa multi 5 năm của hàn quá :(

Toantrungdo
19-09-2017, 23:09
Hm nay mới đi lấy kqua về, bạn mình bị từ chối, bùn ghê, mình thấy phía sau nó đóng cái dấu nhỏ màu tím, cho mình hỏi nó có ảnh hưởng j đến những lần xin visa tiếp theo hay xin visa nước khác ko mọi người, tkss

T2P
20-09-2017, 00:01
Hm nay mới đi lấy kqua về, bạn mình bị từ chối, bùn ghê, mình thấy phía sau nó đóng cái dấu nhỏ màu tím, cho mình hỏi nó có ảnh hưởng j đến những lần xin visa tiếp theo hay xin visa nước khác ko mọi người, tkss

Bạn có thể cho mình xem thử dấu như thế nào không

Linh-ham-choi
20-09-2017, 08:21
Bạn có thể cho mình xem thử dấu như thế nào không

Mình thấy thì họ sẽ cho bạn xin lại sau 06 tháng tại nơi bạn bị từ chối, nếu trường hợp đặc biết thì mới được xin trước 06 tháng kể từ ngày bị từ chối hoặc khác nơi xin trước đây.

Bạn xin ở HN hay HCM thế

Toantrungdo
20-09-2017, 08:23
Ko bit up hình sao hết hiu hiu, kiu 3 tháng sau nộp lại dc, mình xin sg

trungbin1990
20-09-2017, 08:52

Bạn của ban xin visa 1 lần hay multiple vậy ? Hồ sơ sao mà trượt nhie vì visa hàn rất dễ xin mà

Toantrungdo
20-09-2017, 09:33
Xin 1 lần, nhóm 3 người, 2 người từng đi malay, sing, 1 bé pp trắng. Hm qa đi lên ls lúc 14:30, mà tới 17:40 ls mới trả pp luôn, lúc đó còn khoản 10 người đợi, đều trẻ trẻ chắc tầm 90-95 như nhóm mình, mấy người kia chắc cũng tạch hết qá, đợi mỏi mòn lun

Linh-ham-choi
20-09-2017, 09:59
Xin 1 lần, nhóm 3 người, 2 người từng đi malay, sing, 1 bé pp trắng. Hm qa đi lên ls lúc 14:30, mà tới 17:40 ls mới trả pp luôn, lúc đó còn khoản 10 người đợi, đều trẻ trẻ chắc tầm 90-95 như nhóm mình, mấy người kia chắc cũng tạch hết qá, đợi mỏi mòn lun

Trước tớ có đứa em họ tưởng giống trong HCM nên mình làm lịch trình đi 6 ngày ( thực tế đi 12 ngày) đến lúc ra visa cho lưu trú 10 ngày và em mình vẫn ở lại đến 12 ngày về bị đóng dấu tại lúc xuát cảnh dạng như bất hợp pháp ý vì lố 2 ngày theo quy định.

Sau đó em mình về làm lại passport để xin cho lần tiếp theo -> đạt luôn

Nên nếu quyết tâm thì làm lại passport xem có khả thi hơn không còn không thì phải đợi thôi.

Linh nhi
20-09-2017, 11:24

Người bị từ chối là pp trắng hở bạn? Bạn làm mình lo quá, tuy hs mình đầy đủ nhưng vẫn hồi hộp, ko biết kq thế nào đây hixxx

christang
20-09-2017, 11:28
Thèm cái visa multi 5 năm của hàn quá :(

Bác ơi,em thấy bác vật vã vụ này quá, cứ mần đại đi bác à. Hồ sơ bác ngon mà. Chứ hình như là mỗi bác giúp đc bác thôi ấy =)))

trungbin1990
20-09-2017, 19:07
Bác ơi,em thấy bác vật vã vụ này quá, cứ mần đại đi bác à. Hồ sơ bác ngon mà. Chứ hình như là mỗi bác giúp đc bác thôi ấy =)))

Mai em ôm hồ sơ đi nộp liều,dc thì sang hàn chơi thu ko dc thì sang châu âu chơi,chắc mình là ng đầu tiên xin multiple 5 năm của hàn tại hà nội mất

fragvn
21-09-2017, 10:45
Ở lsq Nhật quẹo qua lsq Hàn mới thấy là cả 1 thế giới khác. Lsq Hàn bát nháo như chợ, cò dịch vụ hoạt động công khai, cứ 100k lượt là khỏi xếp hàng, vô thẳng. Tầm 9h hơn là ko ai xếp hàng nữa thì ra vô ko ai check sercurity gì hết ráo. Mỗi loại visa chỉ có 1 cửa thôi, mà làm lâu thật lâu, 1 tiếng chỉ đc 25 số @@
Cập nhật mới nhất cho các bạn nộp tại lsq:
- du lịch single 462k, multi 1,848k, chỉ nhận tiền việt
- lấy 2 số thứ tự, 1 đóng tiền, 1 hồ sơ. Phải đóng tiền rồi lấy tem dán vào hồ sơ mới qua cửa hs đc.
- ai xin visa dài hạn thời gian cư trú 90 ngày trở lên bắt buộc phải có giấy chẩn đoán lao do BV Chợ Rẫy cấp, ko nhận chỗ khác. Giá thấy để tương đương 25 usd

trungbin1990
21-09-2017, 11:21
Sáng nay mình đã đi nộp hồ sơ xin multiple hàn quốc tại hà nội,khi nộp hồ sơ chị nhận hồ sơ 1 của du lịch có hỏi sao vừa đi hàn quốc về lại xin visa đi tiếp mà lại đi 1 mình,lại xin multiple như vậy là ích kỷ
- mình trả lời do thấy thủ tục xếp hàng xin visa quá lâu và phải đến sớm xếp hàng 2 ngày nên mình nộp xin multiple luôn lần sau đỡ pahir xếp hàng như tị nạn.
- cán bộ nhận hồ sơ lèm bèm em đánh đồng ai là tị nạn,hồ sơ của em có thể bị đánh trượt hoặc phỏng vấn,và phí hồ sơ 80USD vì mục đích của e 1 mình là ko thực tế và ích kỷ,em có thể đổi diện visa thương mại
- mình trả lời: mình có thể mất 80usd và ko dc visa cũng ko sao,hoặc phỏng vấn mình cũng ko sợ,vì con mình chưa được 2 tuổi rất nhỏ và vk lại đang mùa thi cử đang đi học nên ko thể xách con du lịch theo dc,
Tóm lại nộp hồ sơ visa hàn dc thì mang tiền sang hàn quốc còn nếu ko dc mang tiền sang nước khác. Quan điểm của em nó thế các chế ạ,chắc tại e trường hợ đặc biệt tại hà nội xin multiple hàn quốc

anhbanxoi
21-09-2017, 11:31
Mai em ôm hồ sơ đi nộp liều,dc thì sang hàn chơi thu ko dc thì sang châu âu chơi,chắc mình là ng đầu tiên xin multiple 5 năm của hàn tại hà nội mất

Xin 5 năm làm gì đâu bác ơi. Để tiền bạc thời gian đi du lịch chỗ này chỗ kìa chứ :))

fragvn
21-09-2017, 12:26
Sau 2 tiếng rưỡi chờ, mình fail trong 30s vì thiếu đơn nghỉ phép và sổ gốc (bạn mình quên cầm). Tóm cái váy là bắt buộc có đơn nghỉ phép chứ ko lấy giấy xác nhận công tác j cả. Thiệt khổ gê, mất cả buổi sáng.

trungbin1990
23-09-2017, 09:24
Dạo này đông hồ sơ hay sao mà kết quả visa hẹn lâu quá,nhận 21/09 mà hẹn đến 2/10 mới trả kết quả

trungbin1990
23-09-2017, 11:58
Nộp hồ sơ 21/09 hẹn đến 2/10 không biết khi nào vào web thì tra dc kết quả visa vậy mọi ng

Shachou
24-09-2017, 13:15
Nộp hồ sơ 21/09 hẹn đến 2/10 không biết khi nào vào web thì tra dc kết quả visa vậy mọi ng

Bác không cập nhật visa Hàn từ rất lâu rồi là 8 ngày làm việc của bác 2/10 có vi sa thì phải tầm 1/10 bác kiểm tra mới có kết quả. Khách mình thứ 3 có kết quả nay check mới thấy cập nhật đã nộp hồ sơ, hôm thứ 6 kiểm tra còn chưa có thông tin.

Cập nhật lại cho các bác xin vi sa du lịch tự túc Hàn Quốc danh mục hồ sơ cần cho các trường hợp thông thường, các trường hợp miễn chứng minh tài chính các bác tự cập nhật trên web của Đại sứ quán., đỡ phải mất công đi đi lại lại nhiều lần.

1. Hộ chiếu gốc và tất cả các hộ chiếu đã có.
2. Tờ khai 5 trang và dán ảnh 3,5*4,5 phông nền trắng.
3. Bản copy chứng minh thư nhân dân.
4. Bản xác nhận công việc ( song ngữ) nếu là chủ doanh nghiệp thì bản sao y công chứng đăng ký kinh doanh dịch sang tiếng Anh.
5. Đơn xin nghỉ phép ( song ngữ) cho ngày muốn đi
6. Bản xác nhận số dư sổ tiết kiệm trên 100 triệu. ( song ngữ) và copy sổ tiết kiệm gửi kỳ hạn trên 1 tháng tính đến ngày xin visa. --> Lưu ý lãnh sứ quán trong Hồ Chí Minh yêu cầu mang theo Bản gốc sổ tiết kiệm để xác nhận.
7.Bản sao y hợp đồng lao động song ngữ hoặc dịch tiếng Anh không cần công chứng
8. Đặt phòng, vé máy bay, lịch trình dự kiến

Bác nào không rõ cái gì cứ inbox em hướng dẫn thêm.

Còn vụ vi sa multi 5 năm ngoài Hà Nội, người quen của em xin nhiều lắm rồi.

Có bác nào gần đây xin dc visa multi 5 năm tại hà nội ko ạ? Điểm danh ghi tên lên bảng vàng cho ae chút kinh nghiệm nào :)

Bác đi trên 2 lần thì lên khi nộp nói là xin nhiều lần, nếu đủ điều kiện họ bảo nộp 80$ thì được visa 5 năm, nếu nộp 20$ thì chỉ có visa single, lúc nộp biết ngay bác ko cần lo lắng.

trungbin1990
24-09-2017, 15:15
Bác không cập nhật visa Hàn từ rất lâu rồi là 8 ngày làm việc của bác 2/10 có vi sa thì phải tầm 1/10 bác kiểm tra mới có kết quả. Khách mình thứ 3 có kết quả nay check mới thấy cập nhật đã nộp hồ sơ, hôm thứ 6 kiểm tra còn chưa có thông tin.

Cập nhật lại cho các bác xin vi sa du lịch tự túc Hàn Quốc danh mục hồ sơ cần cho các trường hợp thông thường, các trường hợp miễn chứng minh tài chính các bác tự cập nhật trên web của Đại sứ quán., đỡ phải mất công đi đi lại lại nhiều lần.

4. Bản xác nhận công việc ( song ngữ) nếu là chủ doanh nghiệp thì bản sao y công chứng đăng ký kinh doanh dịch sang tiếng Anh.
6. Bản xác nhận số dư sổ tiết kiệm trên 100 triệu. ( song ngữ) và copy sổ tiết kiệm gửi kỳ hạn trên 1 tháng tính đến ngày xin visa. --> Lưu ý lãnh sứ quán trong Hồ Chí Minh yêu cầu mang theo Bản gốc sổ tiết kiệm để xác nhận.

Bác đi trên 2 lần thì lên khi nộp nói là xin nhiều lần, nếu đủ điều kiện họ bảo nộp 80$ thì được visa 5 năm, nếu nộp 20$ thì chỉ có visa single, lúc nộp biết ngay bác ko cần lo lắng.
Thần tượng ơi mình đã đóng 80usd ngày 21/09 để xin visa multiple, nhưng khi nộp hồ sơ và đóng tiền bà chị nhận hồ sơ du lịch 1 cửa mồm mép làu bàu lắm,bà ý nói sẽ bị đánh trượt hoặc phỏng vấn.và nếu ko dc cấp multiple thì mình có dc xét single ko? Hay lại phải nộp lại hồ sơ single lại từ đầu và sau 3 tháng,mà cũng ko biết với hồ sơ như của mình tỷ lệ có visa multiple cao không.
Đã có gia đình vợ con
Là chủ doanh nghiệp
Có sở hữu nhà đấy và 02 xe ô tô ,sổ tiếc kiệm 650tr
Lịch sử du lịch: cac nước asia,nhật hàn,shengeng,UK
Tỷ lệ đạt multiple cao ko vậy? Lo lắng quá

nguyenkha
24-09-2017, 17:12
Mình nộp ở LSQ HCM năm 2016 lúc chưa thay đổi quy định về CMTC và Multitple. Lúc đó mình chưa đi Hàn lần nào cũng không cần chứng minh tài chính (quy định cũ miễn Schengen), nộp $80 và được cấp visa 5 năm. Mình nghĩ thật sự không khó, bạn điều kiện như thế cứ tự tin mà nộp. Và theo quy trình thì multiple ko đc thì sẽ đc xét single không cần nộp lại (dĩ nhiên vẫn có khả năng fail luôn), có điều là mất $80 (thay vì $20) thôi.

Thần tượng ơi mình đã đóng 80usd ngày 21/09 để xin visa multiple, nhưng khi nộp hồ sơ và đóng tiền bà chị nhận hồ sơ du lịch 1 cửa mồm mép làu bàu lắm,bà ý nói sẽ bị đánh trượt hoặc phỏng vấn.và nếu ko dc cấp multiple thì mình có dc xét single ko? Hay lại phải nộp lại hồ sơ single lại từ đầu và sau 3 tháng,mà cũng ko biết với hồ sơ như của mình tỷ lệ có visa multiple cao không.
Đã có gia đình vợ con
Là chủ doanh nghiệp
Có sở hữu nhà đấy và 02 xe ô tô ,sổ tiếc kiệm 650tr
Lịch sử du lịch: cac nước asia,nhật hàn,shengeng,UK
Tỷ lệ đạt multiple cao ko vậy? Lo lắng quá

trungbin1990
24-09-2017, 20:19
Mình nộp ở LSQ HCM năm 2016 lúc chưa thay đổi quy định về CMTC và Multitple. Lúc đó mình chưa đi Hàn lần nào cũng không cần chứng minh tài chính (quy định cũ miễn Schengen), nộp $80 và được cấp visa 5 năm. Mình nghĩ thật sự không khó, bạn điều kiện như thế cứ tự tin mà nộp. Và theo quy trình thì multiple ko đc thì sẽ đc xét single không cần nộp lại (dĩ nhiên vẫn có khả năng fail luôn), có điều là mất $80 (thay vì $20) thôi.

Mình có nộp hồ sơ rồi giờ chờ gọi phỏng vấn hay kết quả thôi,nhưng mà khi nộp hồ sơ cán bộ nhận hồ sơ nói có thể bị đánh trượt và gọi phỏng vấn vì thế mình choáng quá. Đến 2/10 mới có kết quả

binna
27-09-2017, 16:00

1. Hộ chiếu gốc và tất cả các hộ chiếu đã có : nghĩa là phải đem theo tất cả hộ chiếu đã hết hạn sử dung phải ko vậy

binna
28-09-2017, 09:17
theo thông tin ở link bên dưới, thì người gửi tiết kiệm 1 tỷ trở lên, chỉ cần nộp các loại hồ sơ sau
1. Đơn xin cấp visa
2. Giấy xác nhận số dư
ngoài ra không thấy đề cập các loại giấy tờ khác, như chứng minh công việc, copy chứng minh thư, đơn xin nghĩ phép, v.v.

cho mình hỏi, có bạn nào xin visa theo trường hợp này chưa, và có ĐÚNG là chỉ cần 2 loại giấy tờ như trên.
http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/mission/notice/index.jsp

christang
28-09-2017, 11:43
theo thông tin ở link bên dưới, thì người gửi tiết kiệm 1 tỷ trở lên, chỉ cần nộp các loại hồ sơ sau
1. Đơn xin cấp visa
2. Giấy xác nhận số dư
ngoài ra không thấy đề cập các loại giấy tờ khác, như chứng minh công việc, copy chứng minh thư, đơn xin nghĩ phép, v.v.

cho mình hỏi, có bạn nào xin visa theo trường hợp này chưa, và có ĐÚNG là chỉ cần 2 loại giấy tờ như trên.

Trong thông báo đã viết rõ rồi thì bạn cứ như thế mà làm thôi. Nhớ là trên 1 tỷ và thời hạn gửi trên 6 tháng nhé.

Sữa
28-09-2017, 15:54
1. Đơn xin cấp visa
2. Giấy xác nhận số dư

Mình cũng là người nộp theo quy định mới

Mình có thẻ nhà báo, mình nộp theo diện giản lược dành cho phóng viên. Mình chỉ nộp đúng đơn xin visa và bản photo press card. Đơn giản tới mức lúc nộp mình cũng hồi hộp, sợ họ đòi thêm cái gì thì chết vì mình không chuẩn bị gì khác. Nhưng kết quả thì đúng là họ chỉ nhận có nhiêu đó thôi, y như trong thông báo ^^

trungbin1990
28-09-2017, 18:31
Vẫn nghe ngóng về visa miltiple ạ :)

binna
28-09-2017, 19:36
Mình cũng là người nộp theo quy định mới

Mình có thẻ nhà báo, mình nộp theo diện giản lược dành cho phóng viên. Mình chỉ nộp đúng đơn xin visa và bản photo press card. Đơn giản tới mức lúc nộp mình cũng hồi hộp, sợ họ đòi thêm cái gì thì chết vì mình không chuẩn bị gì khác. Nhưng kết quả thì đúng là họ chỉ nhận có nhiêu đó thôi, y như trong thông báo ^^

vậy thì mình yên tâm rồi, vì nha hơi xa nên muốn chuẩn bị hồ sơ giấy tờ 1 lần, khỏi mất thời gian đi lại nhiều lần
cám ơn bác @sữa

binna
29-09-2017, 10:48
bạn @sữa cho mình hỏi, là mẫu đơn xin visa, dùng theo mẫu trên trang web lãnh sự quán có được không vậy
hay phải lên đó xin mẫu, rồi điền tay

trungbin1990
29-09-2017, 12:16
bạn @sữa cho mình hỏi, là mẫu đơn xin visa, dùng theo mẫu trên trang web lãnh sự quán có được không vậy
Bạn lấy mẫu trên web Đại sứ quán đáng máy thông tin in ra là nộp dc nhé,mình cũng làm như vậy

Sữa
29-09-2017, 14:32

Mình dùng mẫu trên mạng đó bạn, điền vào rồi in ra, lên đó sau khi vào bắt số thứ tự nộp và số thứ tự mua tem (nhớ là có 2 số nha) thì bạn đi thẳng lên phía trên, gặp anh bảo vệ xin một tờ giấy để điền vào, sau đó chờ tới số mua tem thì cầm tờ giấy đó ngồi vào quầy mua, giá 462k, chỉ nhận VND nha, mua xong thì lấy con tem đó dán vào hồ sơ, vị trí dán có hướng dẫn ở trên tường. Sau đó chờ đến lượt nộp hồ sơ thôi. Hồ sơ có tem mới hợp lên nha .

Mình vừa nộp xong hôm qua, thời gian hẹn khá dài, nộp ngày 28/9 mà hẹn tới 11/10 mới lấy á

kienx89
29-09-2017, 18:33

chắc bạn đã đi hàn quốc rồi cho mình hỏi một số vấn đề được ko ?
*1) như phần hồ sơ bạn bảo bao gồm:

Thì cái thứ 4 là chỉ dành cho chủ doanh nghiệp đúng ko bạn, còn đối với mình là giảng viên thì chắc chỉ cần hợp đồng lao động (sao ý bản chính có công chứng) và bản dịch tiếng anh đúng ko ?

*2) ko biết bạn có bay vietjet lúc ko, mình hỏi chút là mình bay lúc 11h về thì thấy bảo chỉ có một phương tiện là tàu điện ra sân bay từ ga seoul đúng ko nhỉ?

binna
29-09-2017, 19:19
Mình dùng mẫu trên mạng đó bạn, điền vào rồi in ra, lên đó sau khi vào bắt số thứ tự nộp và số thứ tự mua tem (nhớ là có 2 số nha) thì bạn đi thẳng lên phía trên, gặp anh bảo vệ xin một tờ giấy để điền vào, sau đó chờ tới số mua tem thì cầm tờ giấy đó ngồi vào quầy mua, giá 426k, chỉ nhận VND nha, mua xong thì lấy con tem đó dán vào hồ sơ, vị trí dán có hướng dẫn ở trên tường. Sau đó chờ đến lượt nộp hồ sơ thôi. Hồ sơ có tem mới hợp lên nha .

Mình vừa nộp xong hôm qua, thời gian hẹn khá dài, nộp ngày 28/9 mà hẹn tới 11/10 mới lấy á

oh, rủi hồ sơ mình bị trục trặc hoặc họ không nhận hồ sơ, thì làm sao lấy lại được tiền đây ta (lỡ mua tem dán vào rồi, hix hix)

mùa này chắc mọi người đi đông nên thời gian xét duyệt hơi lâu rùi

fragvn
29-09-2017, 21:57
Đầu tiên họ sẽ kiểm hs bạn, đủ thì phát biên nhận, nếu thiếu, họ sẽ bấm ghim tất cả hs thành 1 cục, nghĩa là cái tập này là đủ những món này. Kẹp với 1 tờ giấy về danh sách các món giấy tờ cần của bộ visa đó, rồi họ bôi vàng mấy cái bạn thiếu. Bạn phải để yên cái tập đó ko đc tháo ra, lần sau đến bổ sung, chìa cái tập còn đủ ghim đó, đưa thêm những món thiếu thôi. Mình ko bít mở ra để đổi 1 tờ giấy thì bị mắng ầm, kiểu như sao lại mở, mất công kiểm lại mấy thứ này, thiếu là bị đi về nữa đó nha. thấy kiểu trịch thượng lắm. Mà bạn phải đóng tiền trc thì mới cho nộp đó bạn. Nên thiếu mà về bổ sung ko đc, hay fail, thì coi như mất tiền thôi.

binna
29-09-2017, 22:03
đúng là mỗi nước có quy trình thủ tục xét duyệt visa riêng, không nước nào giống nước nào !!!!

christang
29-09-2017, 23:11
chắc bạn đã đi hàn quốc rồi cho mình hỏi một số vấn đề được ko ?
*1) như phần hồ sơ bạn bảo bao gồm:

Thì cái thứ 4 là chỉ dành cho chủ doanh nghiệp đúng ko bạn, còn đối với mình là giảng viên thì chắc chỉ cần hợp đồng lao động (sao ý bản chính có công chứng) và bản dịch tiếng anh đúng ko ?

*2) ko biết bạn có bay vietjet lúc ko, mình hỏi chút là mình bay lúc 11h về thì thấy bảo chỉ có một phương tiện là tàu điện ra sân bay từ ga seoul đúng ko nhỉ?

1. Đúng rồi bạn chỉ cần hợp đồng lao động là đc rồi
2. Ban ngày từ Seoul ra Incheon ngoài Arex Express Train bạn có thể đi Airport Bus được mà. Từ Seoul Station bạn có thể đón bus 6001 để ra Incheon nha, services tốt miễn bàn nha
http://www.airportlimousine.co.kr/eng/lbr/lbr03_1_1.php
Link tham khảo schedule

Sữa
30-09-2017, 09:27
oh, rủi hồ sơ mình bị trục trặc hoặc họ không nhận hồ sơ, thì làm sao lấy lại được tiền đây ta (lỡ mua tem dán vào rồi, hix hix)

mùa này chắc mọi người đi đông nên thời gian xét duyệt hơi lâu rùi

Đúng rồi, bữa cũng có người bị tình trạng vậy, mình cũng thắc mắc thế là mất tiền sao????

À 3/10 là ngày lễ bên Hàn, LSQ nghỉ nha bạn, ở xa nên bạn lưu ý để khỏi mất công ha!

quangninhgsm
01-10-2017, 00:06
các anh cho em hỏi 1 trong 2 truuong hợp dưới đây cái nào mạnh ,em xin khả năng đỗ bao nhiêu %
em ở tỉnh lẻ quảng ninh
-có hộ chiếu đi thái, sing, mã , in do rồi
-giấy phép kinh doanh em có
-em có thuyế môn bài 1 năm
- bảo hiểm y tế
- sổ tích kiệm 150tr
ngoài ra em ko có nhà đất xe hơi gì hết ạ. xin các bác cho ý kiến cần bổ sung gì để đạt hơn nữa ạ

trường hơp 2 em xin khống làm nhân viên công ty,em nhờ bạn em làm cái

- hơp đồng lao động đóng dấu tròn công ty 2
-đơn nghỉ phép. có dấu tròn
_ số tích kiệm 150tr
_ chứng minh thư
- hộ chiếu.
còn thiếu bảng xác nhận công việc em ko hiểu cái bảng xác nhận công việc như thế nào để hợp thức hóa xin visa dc dễ ràng hơn ạ
mới lại em đi từ quảng ninh lên HN em cần xếp hàng mua vé hay lấy số để đến ngày hẹn nhập hồ sơ thì lên ngày nữa , hay là lấy phiếu ngồi chờ nộp hồ sơ luôn ạ( có cách nào chơ lấy số rồi xem hồ sơ nhận luôn chờ kết quả ko
mong các cụ tư vấn

vietdoan20062006
01-10-2017, 03:07
Vẫn hóng cách xin multi
Thôi thì cứ nộp 80$ ko đc thì nó cho single.
Đợt nào xin visa thấp điểm nhất hả các bác

trungbin1990
01-10-2017, 06:51
Vẫn hóng cách xin multi

Mình vừa nôp tgeo diện multiple, ngày 2/10 có kết quả,hồ sơ của mình và bạn cũng gần như giống nhau,nên nếu mình dc cấp multiple thì bạn cũng sẽ dc cấp,đợi mai mình đi lấy kết quả visa xem sao nhé, cái vụ multiple nghiên cứu lâu lắm rồi

vietdoan20062006
02-10-2017, 01:00
các anh cho em hỏi 1 trong 2 truuong hợp dưới đây cái nào mạnh ,em xin khả năng đỗ bao nhiêu %
em ở tỉnh lẻ quảng ninh
-có hộ chiếu đi thái, sing, mã , in do rồi
-giấy phép kinh doanh em có
-em có thuyế môn bài 1 năm
- bảo hiểm y tế
- sổ tích kiệm 150tr
ngoài ra em ko có nhà đất xe hơi gì hết ạ. xin các bác cho ý kiến cần bổ sung gì để đạt hơn nữa ạ

trường hơp 2 em xin khống làm nhân viên công ty,em nhờ bạn em làm cái

- hơp đồng lao động đóng dấu tròn công ty 2
-đơn nghỉ phép. có dấu tròn
_ số tích kiệm 150tr
_ chứng minh thư
- hộ chiếu.
còn thiếu bảng xác nhận công việc em ko hiểu cái bảng xác nhận công việc như thế nào để hợp thức hóa xin visa dc dễ ràng hơn ạ
mới lại em đi từ quảng ninh lên HN em cần xếp hàng mua vé hay lấy số để đến ngày hẹn nhập hồ sơ thì lên ngày nữa , hay là lấy phiếu ngồi chờ nộp hồ sơ luôn ạ( có cách nào chơ lấy số rồi xem hồ sơ nhận luôn chờ kết quả ko
mong các cụ tư vấn

Em nào quảng ninh đây :D

meoluoian
02-10-2017, 10:11
Mình vừa nôp tgeo diện multiple, ngày 2/10 có kết quả,hồ sơ của mình và bạn cũng gần như giống nhau,nên nếu mình dc cấp multiple thì bạn cũng sẽ dc cấp,đợi mai mình đi lấy kết quả visa xem sao nhé, cái vụ multiple nghiên cứu lâu lắm rồi

anh tra thử kết quả online xem có chưa ạ. e cũng đang hóng cái kết quả multi lắm luôn để xin kinh nghiệm đi làm

zouchan
02-10-2017, 10:17
Chào cả nhà,

Xin lỗi vì page nhiều quá mình không có thời gian lội hết.

Các bạn cho mình hỏi là: giờ mình đi nhật nhưng muốn ghé hàn quốc vài ngày theo diện "Visa-Free Entry of Foreigners" được không ạh. Cách đây 2 năm mình đi nhật nhưng cũng ghé qua seoul theo diện visa free rồi.

Vài bữa nữa tính đi lại, nhưng kiểm tra lại thông tin thì theo facebook bên dưới nói là không được ah?
https://www.facebook.com/thongtinhanquoc/posts/10154468771850878

Vậy bạn nào có thông tin chính xác cho mình tí ah.

Cảm ơn cả nhà.

trungbin1990
02-10-2017, 11:34
anh tra thử kết quả online xem có chưa ạ. e cũng đang hóng cái kết quả multi lắm luôn để xin kinh nghiệm đi làm
Mình tra trên web đã có kết quả Approved
Chiều lên lấy hộ chiếu và tối nay bay

Linh-ham-choi
02-10-2017, 14:13
Mình tra trên web đã có kết quả Approved
Chiều lên lấy hộ chiếu và tối nay bay
Vậy vui rồi nhé hihi

bạn minh đi lấy số mà sau 3 tuần nó mới cho nộp hs

HN gì mà đông thế ko biết

trungbin1990
02-10-2017, 14:58
Mình vừa đi lấy hộ chiếu về, đã được cấp multiple 5 năm, :) tối nay lên đường

anhbanxoi
02-10-2017, 15:08

Chúc mừng bác, hóng mãi cúi cùng cũng dc cái 5 năm :))

christang
02-10-2017, 18:49

Thế chúc mừng bác nhé, em nói bác rồi cứ vác đại hồ sơ lên mà làm nha =))) ko multiple thì cũng đc cái single mà =))))

trungbin1990
02-10-2017, 20:23
Dc cái multiple 5 năm cũng nhẹ cái ng, lần sau đi sang hàn ko phải thức khuya dạy sớm xếp hàng vend đường để xin visa nữa,nghĩ mà thấy sướng cuộc đời các bác ạ,ai máu cứ xin cái multiple cho đỡ đi lại nh lần,giá cũng rẻ 80usd, 1 lần chuẩn bị hồ sơ :) tí e lên đường rồi các bác ạ,sang chơi trung thu xem bên hàn như nào

trungbin1990
02-10-2017, 20:56
Vẫn hóng cách xin multi

Bác cho em xin cái mail,e nhắn tin hỏi cái vụ multiple xin visa UK vài năm.

nhathu22
02-10-2017, 23:15
Cả nhà cho em hỏi đi dịch thuật hợp đồng lao động ở đâu rẻ ạ. E ở Hcm

vietdoan20062006
03-10-2017, 00:46
Bác cho em xin cái mail,e nhắn tin hỏi cái vụ multiple xin visa UK vài năm.
Bác cần hỏi gì cứ pm em
Hồ sơ e đơn giản lắm
Hộ chiếu
Dk kinh doanh
Số dư tk ngân hàng
Cái lịch trình thì 2 dòng còn các booking e ko làm gì nhé
Kèm 1 đơn xin tại sao ko booking gì hết là xong
Bác có đk cứ xin 10 năm, đi lúc nào cũng đc

trungbin1990
03-10-2017, 19:24
Bác cần hỏi gì cứ pm em
Hồ sơ e đơn giản lắm
Hộ chiếu
Dk kinh doanh
Số dư tk ngân hàng
Cái lịch trình thì 2 dòng còn các booking e ko làm gì nhé
Kèm 1 đơn xin tại sao ko booking gì hết là xong
Bác có đk cứ xin 10 năm, đi lúc nào cũng đc
E đang thắc mắc, liệu xin visa có dc cấp hết hạn pp ko? Vì hộ chiếu của em đến 2027 mới hết hạn.hồ sơ của e cũng thấy ổn,và nên nhờ dịch vụ hay mình tự làm,nên nộp trực tiếp hay online,bác để cho e xin cái sdt e hỏi trao đổi cho tiện cái :)

vietdoan20062006
03-10-2017, 20:25
E đang thắc mắc, liệu xin visa có dc cấp hết hạn pp ko? Vì hộ chiếu của em đến 2027 mới hết hạn.hồ sơ của e cũng thấy ổn,và nên nhờ dịch vụ hay mình tự làm,nên nộp trực tiếp hay online,bác để cho e xin cái sdt e hỏi trao đổi cho tiện cái :)

Visa uk tính theo giá tiền 6 tháng hình như hơn $100, 2 năm hơn $400, 10 năm tầm $1000 thì phải. E ko nhó 5 năm hay 10 năm vì e xin 2 năm cho hết hộ chiếu.
Bác ở hà nội thì tự làm đi, thiếu gì về lấy, mà uk thiếu vẫn nhận như thường. Đọc trên phuot này thông tin đủ hết.
E xin mấy chục visa nên chả nhớ cái nào với cái nào đâu, nói chung hồ sơ e đơn giảm lắm, e làm cái thư nên chả cần booking gì cả

trungbin1990
03-10-2017, 21:39
Visa uk tính theo giá tiền 6 tháng hình như hơn $100, 2 năm hơn $400, 10 năm tầm $1000 thì phải. E ko nhó 5 năm hay 10 năm vì e xin 2 năm cho hết hộ chiếu.
Bác ở hà nội thì tự làm đi, thiếu gì về lấy, mà uk thiếu vẫn nhận như thường. Đọc trên phuot này thông tin đủ hết.
E xin mấy chục visa nên chả nhớ cái nào với cái nào đâu, nói chung hồ sơ e đơn giảm lắm, e làm cái thư nên chả cần booking gì cả

Mình cần xin visa canada nên đang rất quan tâm canada,cần lắm giải đáp 1 số thắc mắc

iuminmin
04-10-2017, 10:29
Chào các anh chị, sau 1 năm em mới trở lại :(
Năm ngoái 2 vc tự xin visa nhưng phỏng vấn bị trượt, năm nay em tính xin lại thì mọi người ai đã từng tự xin lại lần 2 mà pass chưa ạ? Hay phải nhờ dịch vụ thì tỉ lệ đỗ cao hơn.
Hồ sơ năm ngoái của vc em:
-Hộ chiếu trắng. Chồng làm bên bất động sản, em kinh doanh tự do nên khai nội trợ. Khi phỏng vấn họ hỏi có biết tiếng Anh không em lại sợ người ta pv bằng tiếng Anh nên bảo không, vậy là trượt với lí do " chuyến đi không khả thi"
Năm nay:
-Hộ chiếu 2vc đi Thái. Chồng em chuyển sang làm bên Ngân hàng. 2vc sở hữu thẻ platinum thuộc diện được giản lược hồ sơ.
Xin mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ,có nên tự nộp 1 lần nữa hay nhờ dịch vụ ạ? chứ lần 2 mà không chuẩn bị kĩ trượt tiếp thì xác định bye giấc mơ Hàn, hix hix.

Haelee
04-10-2017, 23:25
Chào các anh chị, sau 1 năm em mới trở lại :(
Năm ngoái 2 vc tự xin visa nhưng phỏng vấn bị trượt, năm nay em tính xin lại thì mọi người ai đã từng tự xin lại lần 2 mà pass chưa ạ? Hay phải nhờ dịch vụ thì tỉ lệ đỗ cao hơn.
Hồ sơ năm ngoái của vc em:
-Hộ chiếu trắng. Chồng làm bên bất động sản, em kinh doanh tự do nên khai nội trợ. Khi phỏng vấn họ hỏi có biết tiếng Anh không em lại sợ người ta pv bằng tiếng Anh nên bảo không, vậy là trượt với lí do " chuyến đi không khả thi"
Năm nay:
-Hộ chiếu 2vc đi Thái. Chồng em chuyển sang làm bên Ngân hàng. 2vc sở hữu thẻ platinum thuộc diện được giản lược hồ sơ.
Xin mọi người có kinh nghiệm tư vấn giúp e với ạ,có nên tự nộp 1 lần nữa hay nhờ dịch vụ ạ? chứ lần 2 mà không chuẩn bị kĩ trượt tiếp thì xác định bye giấc mơ Hàn, hix hix.
Năm ngoái mình đọc cũng nhớ case của b mãi đấy,năm nay mình cũng cbi xin visa Hàn với hộ chiếu trắng đây huhu

iuminmin
05-10-2017, 00:22
Năm ngoái mình đọc cũng nhớ case của b mãi đấy,năm nay mình cũng cbi xin visa Hàn với hộ chiếu trắng đây huhu
Ui vậy hả :D chắc tại trường hợp cá biệt bị trượt ý ^^ Vì m thấy nhiều người hộ chiếu trắng nhưng công việc chứng minh ok đều xin được hết mà, b đừng lo ^^

boychemvn
06-10-2017, 22:48
Chào các bạn!
Mình đang định xin visa đi Hàn tự túc ... Cho mình hỏi các bạn gần đây nộp và đậu visa có ai bị hỏi phải nộp bổ sung xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội không ạ? Hoặc trong lúc nhận hồ sơ ở LSQ TP.HCM có bắt buộc phải có xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội không ạ?

Cảm ơn các bạn!

Linh-ham-choi
07-10-2017, 10:04
Chào các bạn!
Mình đang định xin visa đi Hàn tự túc ... Cho mình hỏi các bạn gần đây nộp và đậu visa có ai bị hỏi phải nộp bổ sung xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội không ạ? Hoặc trong lúc nhận hồ sơ ở LSQ TP.HCM có bắt buộc phải có xác nhận tham gia bảo hiểm xã hội không ạ?

Cảm ơn các bạn!

Họ đâu có bắt buộc. Giấy chứng mình nghệ nghiệp là đủ, nếu bạn thuộc nhóm miễn giảm giấy tờ thì làm theo nhóm đó cho hs đơn giản

Bạn làm đủ là được nhé, bạn mình khi đi nộp tự nhiên đưa tờ bảo hiểm ra thế là nó bắt đi về dịch đó. Nên các bạn đi nộp lưu ý nên chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, cái nào dư thì không nên show ra mất công nó thấy nó đòi hihi.

kienx89
07-10-2017, 23:46
1. Đúng rồi bạn chỉ cần hợp đồng lao động là đc rồi
2. Ban ngày từ Seoul ra Incheon ngoài Arex Express Train bạn có thể đi Airport Bus được mà. Từ Seoul Station bạn có thể đón bus 6001 để ra Incheon nha, services tốt miễn bàn nha
http://www.airportlimousine.co.kr/eng/lbr/lbr03_1_1.php
Link tham khảo schedule

Thank bạn, bạn cũng bay về VJ lúc 11h đúng ko, tại thấy đứa bạn tớ bay về lúc 11h nhưng thấy bảo phải chuyển chuyến sợ muộn nên phải ra từ đêm hôm trước, rồi ngủ lại sân bay, hik, nếu có limo bus này đi thì tiện quá.

christang
08-10-2017, 02:23
Thank bạn, bạn cũng bay về VJ lúc 11h đúng ko, tại thấy đứa bạn tớ bay về lúc 11h nhưng thấy bảo phải chuyển chuyến sợ muộn nên phải ra từ đêm hôm trước, rồi ngủ lại sân bay, hik, nếu có limo bus này đi thì tiện quá.

Trời đất làm gì phải nhọc thế =))) tối đó ngủ tại ks, sáng ngày 6-7h gì đấy đón bus hoặc Arex đi ra sân bay cho khỏe nà. Trừ khi bay sớm 8h sáng trở lui lại mới ngủ qua đêm chứ 11h không cần đâu.

kienx89
08-10-2017, 22:21
Trời đất làm gì phải nhọc thế =))) tối đó ngủ tại ks, sáng ngày 6-7h gì đấy đón bus hoặc Arex đi ra sân bay cho khỏe nà. Trừ khi bay sớm 8h sáng trở lui lại mới ngủ qua đêm chứ 11h không cần đâu.

:)) arex có phải đi từ seoul station đi một mạch ko dừng đúng ko bạn, bus sợ muộn ko nhỉ ? trước bạn đi bằng gì

christang
08-10-2017, 23:09
:)) arex có phải đi từ seoul station đi một mạch ko dừng đúng ko bạn, bus sợ muộn ko nhỉ ? trước bạn đi bằng gì

Arex là tàu chạy một mạch từ Seoul Station ra Incheon. Nếu bạn sợ trễ thì chọn ở gần Seoul Station ấy rồi đi chuyến Arex đầu tiên lúc 6h, thời gian đi tầm 45 phút. wifi xài tẹt ga.

boychemvn
08-10-2017, 23:33
Họ đâu có bắt buộc. Giấy chứng mình nghệ nghiệp là đủ, nếu bạn thuộc nhóm miễn giảm giấy tờ thì làm theo nhóm đó cho hs đơn giản

Bạn làm đủ là được nhé, bạn mình khi đi nộp tự nhiên đưa tờ bảo hiểm ra thế là nó bắt đi về dịch đó. Nên các bạn đi nộp lưu ý nên chuẩn bị hồ sơ đầy đủ, cái nào dư thì không nên show ra mất công nó thấy nó đòi hihi.

Cảm ơn câu trả lời của bạn nhe :P
Tại vì thực ra nó mà có đòi bhxh thì mình cũng ko có mà show... hihi

Hồ sơ mình thì chỉ có hợp đồng lao động,bảng lương, sổ tiết kiệm 250tr kỳ hạn 15 tháng và passport thì đã từng đi Cam,Thái,Sing,Malay,China,Đài Loan và Hàn đi năm 2012 theo diện giao lưu quốc tế.

Hy vọng là nó ko kêu nộp bhxh. ^^

trungbin1990
09-10-2017, 03:50
Thông tin trực tiếp nhá: mìn đã ngủ tại sân bay incheon đêm qua,sung sướng cuộc đời nhé,ko thiếu gì trong suy nghĩ nha,cửa hàng tiện lợi và đồ ăn đồ uống rẻ hơn tại sân bay việt nam,có chỗ ngủ và đánh răng rửa mặt gội đầu đầy đủ,mìn thích ngủ lại sân bay hơn là thuê khách sạn ở seoul rồi phải dạy sớm lóc cóc,thấy ngủ o sân bay khỏe,ăn no bụng,có cửa hàng tiện lợi như kho lương thực giá rẻ quá đã

Sữa
09-10-2017, 11:27
Thông tin trực tiếp nhá: mìn đã ngủ tại sân bay incheon đêm qua,sung sướng cuộc đời nhé,ko thiếu gì trong suy nghĩ nha,cửa hàng tiện lợi và đồ ăn đồ uống rẻ hơn tại sân bay việt nam,có chỗ ngủ và đánh răng rửa mặt gội đầu đầy đủ,mìn thích ngủ lại sân bay hơn là thuê khách sạn ở seoul rồi phải dạy sớm lóc cóc,thấy ngủ o sân bay khỏe,ăn no bụng,có cửa hàng tiện lợi như kho lương thực giá rẻ quá đã

Cho mình hỏi thăm là trong sân bay Incheon thì mình có thể ngủ qua đêm ở khu nào vậy bạn? Cảm ơn nhiều nha!!!

Linh nhi
09-10-2017, 12:15
Có bạn nào từng dùng dịch vụ thuê wifi của Klook, cho mình xin chút review với.
Mình đang tìm dịch vụ thuê wifi mà có thể pick up tại sân bay và trả trong tp (Seoul), hiện giờ mình mới tìm dc mỗi Klook. Nếu bạn nào biết hãng nào khác xin giới thiệu giúp mình.

christang
09-10-2017, 12:27
Cho mình hỏi thăm là trong sân bay Incheon thì mình có thể ngủ qua đêm ở khu nào vậy bạn? Cảm ơn nhiều nha!!!

Ngủ qua đêm thì bạn có thể:
1 là chọn Airport Lounges ở khu vực Public Area tầng 2 và 3. mất phí và thường là đắt =))) nhưng services thì OK
2 là khu Rest Zone hoặc các dãy ghế như ở mọi sân bay khác =))
3 là Capsule Hotel Darakhyu (Transportation Center Area 1F)

Với những bạn nào mà chọn cách ngủ tại các dãy ghế thì không nên lo lắng nha vì ở ICN các quầy thức ăn, cửa hàng mở 24/24 và có cả Free Shower nữa nên rất là tiện. Nhưng nếu nhiều xèn thì cứ vào lounges nha =]]]

Linh nhi
10-10-2017, 18:20
Bạn nào đi Naejangsan vào ngay thời điểm peak (từ 3/11 đến 12/11) có thể book chuyến đi về trong ngày tại đây
http://shuttle.dongbotravel.com/en/index.html
Chỉ dành cho khách nước ngoài, giá vé rẻ, tiện lợi nhưng chỉ có chuyến t6,t7,CN thôi.

Sẵn tiện cho mình hỏi, ở ngay Naejangsan có locker hoặc cách nào để gửi nhờ hành lý dc ko? (ngoại trừ nhà ga xe lửa vì mình tính book shuttle bus này để đi về Seoul thì đâu có ra ga xe lửa).

hanhuyen1188
10-10-2017, 23:27
các bạn ở HN có thể update giúp mình thời điểm này lên đsq nộp visa thì lấy hẹn đến tầm nào được k ạ

kienx89
10-10-2017, 23:50
các bạn ở HN có thể update giúp mình thời điểm này lên đsq nộp visa thì lấy hẹn đến tầm nào được k ạ

Bạn mình vừa đi nộp đầu tháng, nhưng lên lấy giấy hẹn tận 24/10 mới dc nộp hồ sơ cơ, tầm này khá đông

kienx89
10-10-2017, 23:51
Arex là tàu chạy một mạch từ Seoul Station ra Incheon. Nếu bạn sợ trễ thì chọn ở gần Seoul Station ấy rồi đi chuyến Arex đầu tiên lúc 6h, thời gian đi tầm 45 phút. wifi xài tẹt ga.

Mình ở Hongdea chắc là bắt taxi ra Seoul Station rồi đi cho tiện. Nếu mất 45' thôi thì thoải mái thật

christang
11-10-2017, 01:11
Mình ở Hongdea chắc là bắt taxi ra Seoul Station rồi đi cho tiện. Nếu mất 45' thôi thì thoải mái thật

Bạn ở Hongdae thì đừng bắt taxi vào Seoul Station làm gì cho cực, mất công đi vô rồi lại đi ra lại tốn tiền. Đại khái giống như bạn đang ở Huế muốn đi Hà Nội nhưng lại chạy tọt vô Đà Nẵng để đi =))
Trong trường hợp này bạn đừng đi AREX EXPRESS ( chạy 1 mạch) mà hãy đi ALL STOP TRAIN ( chạy dừng từng stops và đi giống như subway) . Bạn ra Hongik Univ. Station bắt tàu all stop ra Incheon.

Tham khảo link sau để hiểu hợn: http://english.visitkorea.or.kr/enu/TRP/TP_ENG_2_1.jsp

ngdiep12
11-10-2017, 15:57
cả nhà ơi, gia đình mình có chuyến bay sớm về Hn từ han, thời gian bay 6:25 am, vậy có cách nào di chuyển từ ksan từ lúc 3 am ko? mình ở myeong dong. Minh cảm ơn

jennyho
11-10-2017, 16:39
Các bạn ơi cho hỏi, bọn mình tính leo núi Seoraksan vào ngày 31/10 không biết lúc đó còn lá vàng lá đỏ nữa không nhỉ, vì search thông tin thấy peak là 19/10 rùi, ai có kinh nghiệm chỉ dùm với. Thanks các bạn.

hanhuyen1188
11-10-2017, 21:18
cả nhà ơi, gia đình mình có chuyến bay sớm về Hn từ han, thời gian bay 6:25 am, vậy có cách nào di chuyển từ ksan từ lúc 3 am ko? mình ở myeong dong. Minh cảm ơn

với trường hợp của bạn m nghĩ nên ra sbay từ đêm hôm trc rồi ngủ lại trên sbay bằng nhìu hình thức như Christang đã chia sẻ ở vài post trước. Còn k thì thuê taxi hay xe riêng gì đó đi ra sbay lúc 3AM, phí sẽ bị + thêm 20% ngoài giờ b nhé

hanhuyen1188
11-10-2017, 23:35
mọi người ơi, nếu nộp hso đi theo nhóm thì có thể 1ng đại diện lên lấy hẹn được k hay là phải tất cả mng cùng lên lấy hẹn tại đsq HN ạ

trungbin1990
12-10-2017, 06:11
mọi người ơi, nếu nộp hso đi theo nhóm thì có thể 1ng đại diện lên lấy hẹn được k hay là phải tất cả mng cùng lên lấy hẹn tại đsq HN ạ

Nộp theo nhóm thì 1 người đến đăng ký lấy số được và giấy hẹn 1 người lấy kết quả cũng dc,khi nộp hồ sơ visa bảo với cán bộ nhận hồ sơ để họ viết vào giấy hẹn

christang
12-10-2017, 11:04

Bạn ơi, về vấn đề này có rất nhiều bạn đã hỏi trong topic rồi, chỉ ở trang trước bạn Kiẽn89 mới vừa hỏi xong. Bạn xem lại các bài post cũ đi. Chứ mỗi cái mỗi hỏi thì mình thấy loạn topic quá. hihi
p/s: Muốn di chuyển từ ks ra ICN 3AM thì chỉ có duy nhất Airport Night Bus là rẻ. Taxi thì khỏi nhắc làm gì nha :v

christang
12-10-2017, 20:15
Các bạn ơi cho hỏi, bọn mình tính leo núi Seoraksan vào ngày 31/10 không biết lúc đó còn lá vàng lá đỏ nữa không nhỉ, vì search thông tin thấy peak là 19/10 rùi, ai có kinh nghiệm chỉ dùm với. Thanks các bạn.

Thông thường thì sau peak 4-5 ngày mới là peak thật sự tầm 24-25/10 đi Seoraksan là bao đẹp nhưng 31/10 thì vẫn còn nhưng sợ vàng chóe héo úa rồi =)) nếu bạn đến sớm hơn Seoul sớm hơn 31/10 thì tranh thủ đi ngay Seỏaksan, còn siêng thì chạy xuống Jeju leo Hallasan :v

kienx89
13-10-2017, 04:08
Bạn ở Hongdae thì đừng bắt taxi vào Seoul Station làm gì cho cực, mất công đi vô rồi lại đi ra lại tốn tiền. Đại khái giống như bạn đang ở Huế muốn đi Hà Nội nhưng lại chạy tọt vô Đà Nẵng để đi =))
Trong trường hợp này bạn đừng đi AREX EXPRESS ( chạy 1 mạch) mà hãy đi ALL STOP TRAIN ( chạy dừng từng stops và đi giống như subway) . Bạn ra Hongik Univ. Station bắt tàu all stop ra Incheon.

Tham khảo link sau để hiểu hợn: http://english.visitkorea.or.kr/enu/TRP/TP_ENG_2_1.jsp

Thank bạn. vì mình cũng tìm hiểu cách đi này rồi, vì sợ nó đi lâu nên mình mới định chọn đi một mạch, thường đi từ seoul vào sân bay cũng mất 2 tiếng hơn

trungbin1990
13-10-2017, 22:08
Xin cả nhà giải đáp giúp. Có trường hợp như sau,nhà bác mình có cậu con trai đang cư trú bất hợp pháp tại hàn quốc,giờ bà mẹ muốn sang du lịch thăm con,vậy khi xét hồ sơ visa lãnh sự quán họ không yêu cầu nộp photo hộ khẩu và chỉ nộp photo chứng minh thư ,vậy thì hồ sơ visa của bà mẹ xét bình thường và ko có liên quan đến đứa con đang cư trú bât hợn pháp chứ? Hay có cách nào họ biết được gia đình đang có thành viên cư trú bất hợp pháp không ạ ?

Sakura114
17-10-2017, 17:46
Mọi người cho mình hỏi xíu. Là hiện tại mình không đi làm ở công ty nữa mà làm freelancer. Thì liệu xin visa du lịch Hàn quốc có ok không nhỉ? Hồ sơ có khác gì so với nộp bình thường không? Mình đã có từng đi Hàn 2 lần, Nhật 1 lần, Đài Loan 1 lần, và có visa Châu Âu ( Mấy đợt này đều là xin visa khi mình vẫn đi làm cho công ty ) Không biết với hồ sơ như của mình mà không có chứng minh việc làm các kiểu thì có cơ hội được visa Hàn không nhỉ?

minminchan
18-10-2017, 11:24
Thank bạn. vì mình cũng tìm hiểu cách đi này rồi, vì sợ nó đi lâu nên mình mới định chọn đi một mạch, thường đi từ seoul vào sân bay cũng mất 2 tiếng hơn

Đi tàu All stop từ Hongik University (Hongdae) đến Incheon hết 50p là max thôi b nhé và cứ 10p có 1 chuyến rồi, ko sợ nhỡ chuyến đâu, mình cả đi cả về đều dùng All stop train đây, ở hongdae mà mất công đi taxi đến Seoul station để đi AREX thì vừa tốn tiền taxi vừa mệt, b đi lại ở Seoul nếu tránh đc cái Seoul station ra thì nên tránh nhé, nhiều line nhiều tầng nhiều exit đi mắc mệt, nhất là lại còn vác thêm hành lý

Ngocle2710
18-10-2017, 19:39
Về chứng mình công việc thì bạn chỉ cần mang hdld là ok rồi nhưng còn chứng minh tài chính thì TK phải có ÍT NHẤT 100tr. Còn về kỳ hạn thì đói với DSQ tại HN thì một là đã gửi được 1 tháng tính đền ngày nộp hoặc hai là trường hợp chưa gửi đc 1 tháng thì kỳ hạn gửi phải ít nhất là 3 tháng KÈM THEO giấy tờ chứng minh nhà đất ....trong trường hợp này.

" Sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trên 1 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ có kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng gần thời điểm nộp hồ sơ (giới hạn trong 02 tuần) + copy 02 mặt sổ tiết kiệm, trong trường hợp sổ tiết kiệm chưa gửi được 01 tháng tính đến thời điểm nộp hồ sơ, sổ tiết kiệm đó phải có kỳ hạn gửi 03 tháng kèm theo sổ đỏ nhà đất có bản dịch tiếng Anh công chứng nhà nước hoặc copy 2 mặt giấy đăng ký xe ô tô đứng tên người nộp hồ sơ. "

Bạn ơi cho mình hỏi thêm là về phần cmtc thì chỉ cần sổ tk 100tr thôi được ko,xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng là sao bạn,trên sổ tk đã có xác nhận số dư rồi mà,mình ko hiểu lắm phần này :((

kienx89
18-10-2017, 21:39
Đi tàu All stop từ Hongik University (Hongdae) đến Incheon hết 50p là max thôi b nhé và cứ 10p có 1 chuyến rồi, ko sợ nhỡ chuyến đâu, mình cả đi cả về đều dùng All stop train đây, ở hongdae mà mất công đi taxi đến Seoul station để đi AREX thì vừa tốn tiền taxi vừa mệt, b đi lại ở Seoul nếu tránh đc cái Seoul station ra thì nên tránh nhé, nhiều line nhiều tầng nhiều exit đi mắc mệt, nhất là lại còn vác thêm hành lý

Thế ah bạn, vậy thì cứ thong thả đi từ hongdea là dc nhỉ. Bạn cũng bay về lúc 11h của vj đúng ko ?

jennyho
19-10-2017, 09:26
Thông thường thì sau peak 4-5 ngày mới là peak thật sự tầm 24-25/10 đi Seoraksan là bao đẹp nhưng 31/10 thì vẫn còn nhưng sợ vàng chóe héo úa rồi =)) nếu bạn đến sớm hơn Seoul sớm hơn 31/10 thì tranh thủ đi ngay Seỏaksan, còn siêng thì chạy xuống Jeju leo Hallasan :v

Thanks bạn nhiều, bọn mình bay tối 30/10, sáng 31/10 là xuống Seoraksan luôn nên là sớm nhất rùi đó :)

Linh-ham-choi
19-10-2017, 09:28
Bạn ơi cho mình hỏi thêm là về phần cmtc thì chỉ cần sổ tk 100tr thôi được ko,xác nhận số dư tiền gửi ngân hàng là sao bạn,trên sổ tk đã có xác nhận số dư rồi mà,mình ko hiểu lắm phần này :((

Tức là bạn mang sổ tiết kiệm của bạn ra hệ thống NH bạn mở sổ đề nghị họ làm cho cái giấy xác nhận số sổ tiết kiệm đó ( bằng tiếng anh) để chứng mình sổ đó của bạn hiện còn số dư. Vì nhiều trường hợp bạn cầm quyển sổ tk đó nhưng chưa chắc đã còn số dư hihi.

Bạn nhớ nộp bản xác nhận số dư của ngân hàng + bản photo stk. Khi đi nhớ mang theo stk bản chính để nv họ đối chiếu.

christang
19-10-2017, 09:42

Về phần CMTC, DSQ yêu cầu ít nhất là 100tr và yêu cầu về kì hạn gửi nữa. Bạn lên web LS xem rõ hơn, vì case của mình là năm ngoái rồi nên ko biết năm nay có thay đổi gì không. Nhưng cứ có bao nhiêu chứng minh bấy nhiêu :v như mình TK 300tr, còn nộp thêm cảm nhà và xe nữa

Còn Xác nhận số dư là Giấy xác nhận của ngân hàng về số tiền hiện tại bạn đang gửi tại NH. cái này đính kèm với photo STK nộp cùng 1 lần và khi nộp hồ sơ nhớ đem theo sổ gốc để đối chiếu.

minminchan
19-10-2017, 13:47
Thế ah bạn, vậy thì cứ thong thả đi từ hongdea là dc nhỉ. Bạn cũng bay về lúc 11h của vj đúng ko ?

Đúng rồi bạn mình cũng đi chuyến đó, nhưng mình ko đi ra sân bay từ sáng như b mà 9h tối hôm trược từ Busan về Seoul thì ra sân bay luôn, b đi buổi sáng cũng ko muộn đâu, nếu b ko cần pick up đồ ở Lotte thì cứ 6h30 7h đi từ Hongdae vẫn kịp ý mà, nếu cần lấy đồ đặt sẵn thì ra sớm hơn chút, dù sao cổng check in cũng chỉ mở trc khoảng 3h, sớm quá cũng ngồi chờ thôi. Bọn mình ngủ ở sân bay luôn nên 6h dậy còn thong dong đi đánh răng rửa mặt, đi ăn sáng các kiểu cơ :))

vptteam
19-10-2017, 14:45
Mọi người cho mình hỏi xíu. Là hiện tại mình không đi làm ở công ty nữa mà làm freelancer. Thì liệu xin visa du lịch Hàn quốc có ok không nhỉ? Hồ sơ có khác gì so với nộp bình thường không? Mình đã có từng đi Hàn 2 lần, Nhật 1 lần, Đài Loan 1 lần, và có visa Châu Âu ( Mấy đợt này đều là xin visa khi mình vẫn đi làm cho công ty ) Không biết với hồ sơ như của mình mà không có chứng minh việc làm các kiểu thì có cơ hội được visa Hàn không nhỉ?

Bạn có visa Châu âu thì chỉ được miễn CMTC khi xin visa Hàn thôi còn bạn vẫn phải chứng minh CV bạn nhé.

vptteam
19-10-2017, 14:52

Sổ tiết kiệm khác bạn bạn nhé, khi làm phần CMTC thì bạn phải có stk 100 triệu + kèm bản giấy xác nhận số dư của ngân hàng - Nếu bạn không rõ thì cứ ra ngân hàng bảo họ vậy họ sẽ làm cho bạn nếu như bạn có stk

kienx89
19-10-2017, 21:19
Đúng rồi bạn mình cũng đi chuyến đó, nhưng mình ko đi ra sân bay từ sáng như b mà 9h tối hôm trược từ Busan về Seoul thì ra sân bay luôn, b đi buổi sáng cũng ko muộn đâu, nếu b ko cần pick up đồ ở Lotte thì cứ 6h30 7h đi từ Hongdae vẫn kịp ý mà, nếu cần lấy đồ đặt sẵn thì ra sớm hơn chút, dù sao cổng check in cũng chỉ mở trc khoảng 3h, sớm quá cũng ngồi chờ thôi. Bọn mình ngủ ở sân bay luôn nên 6h dậy còn thong dong đi đánh răng rửa mặt, đi ăn sáng các kiểu cơ :))

pick up đồ ở Lotte là sao hả bạn?

hanhuyen1188
20-10-2017, 00:39

nghĩa là nếu b có mua đồ ở lotte trog seoul, hoặc mall khác, mấy nhãn hiệu nước ngoài thì k đc lấy lúc mua, chỉ đc trả tiền lúc đó rồi đưa số pp + mã chuyến bay thì tới ngày bay b ra sbay đến điểm pick up của mall đó rồi mới lấy đc đó

minminchan
20-10-2017, 14:31

Lotte Duty free đó bạn, down app về điện thoại, mua online, thanh toán online rồi đến ngày về ra quầy của Lotte ở gần cổng ra của máy bay VJ để lấy đồ. Mua qua lotte duty free thì hành lý ko bị tính cân, mà cũng được miễn thuế nên rẻ

Linh nhi
20-10-2017, 16:54
Cho mình hỏi nếu mình ko mua đồ ở Lotte duty free mà mua ở Shinsegae (cũng duty free lun) thì mua xong có dc lấy hàng ko?
Nếu lấy ở cổng ra VJ nghĩa là gửi hành lý --> vào cổng an ninh rồi mới tới quầy pick up đồ hay sao ạ?

christang
20-10-2017, 20:10
Cho mình hỏi nếu mình ko mua đồ ở Lotte duty free mà mua ở Shinsegae (cũng duty free lun) thì mua xong có dc lấy hàng ko?
Nếu lấy ở cổng ra VJ nghĩa là gửi hành lý --> vào cổng an ninh rồi mới tới quầy pick up đồ hay sao ạ?

Hàng Duty Free này là hàng mua ở trong sân bay ( đã qua an ninh) mà bạn. Có nghĩa là khi bạn vô sảnh chờ boarding ấy, vô hàng shop tha hồ mà quẹo lựa. Vô đó thì thích mua gì đó mua :v ko bị cân đong đếm :v

kienx89
21-10-2017, 10:03
Lotte Duty free đó bạn, down app về điện thoại, mua online, thanh toán online rồi đến ngày về ra quầy của Lotte ở gần cổng ra của máy bay VJ để lấy đồ. Mua qua lotte duty free thì hành lý ko bị tính cân, mà cũng được miễn thuế nên rẻ

thanh toán onl là phải có thẻ ngân hàng đúng ko b, chứ ko dc giả tiền trực tiếp ?

blueelephant
21-10-2017, 13:35
Đợt này ĐSQ Hà Nội đông nên mình thấy cách làm thay đổi: nhóm mình 4 ngừơi đi cùng nhau, cùng cơ quan nhưng vẫn phải tự lấy số riêng, ko lấy hộ được (đã thử đăng ký lấy hộ kèm CMT và giải thích đi nhóm mà ko được, họ yêu cầu phải chính ng đó tự ra lấy). Cụ thể:
Lần 1: Lấy số để lấy lịch hẹn nộp hồ sơ (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng đổi sang 4 số theo lịch hẹn nộp hồ sơ).
Lần 2: Lấy số để lên nộp hồ sơ theo lịch sẵn có (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng 7 do đã có số hẹn nên được phát phiếu vào chờ tới lượt, và từng người lên nộp hồ sơ riêng, dù đi theo đoàn - hồ sơ đoàn vẫn chung). Sau họ phát cho 1 phiếu hẹn chung cả đoàn nhận hồ sơ và cho phép 1 ngừơi nhận kết quả.
Lần 3: Chiều lên nhận kết quả, ko cần xếp hàng, lên thăng tầng 7 và lấy số vào chờ tới lượt nhận kết quả (1 người kèm 4 CMT gốc).

hanhuyen1188
21-10-2017, 13:38
Hàng Duty Free này là hàng mua ở trong sân bay ( đã qua an ninh) mà bạn. Có nghĩa là khi bạn vô sảnh chờ boarding ấy, vô hàng shop tha hồ mà quẹo lựa. Vô đó thì thích mua gì đó mua :v ko bị cân đong đếm :v

k phải đâu Chris ơi, c hiểu là bạn này mua đồ trog duty free ở Shinsegae trog trung tâm Seoul ấy :)

Linh nhi
21-10-2017, 21:57
nghĩa là nếu b có mua đồ ở lotte trog seoul, hoặc mall khác, mấy nhãn hiệu nước ngoài thì k đc lấy lúc mua, chỉ đc trả tiền lúc đó rồi đưa số pp + mã chuyến bay thì tới ngày bay b ra sbay đến điểm pick up của mall đó rồi mới lấy đc đó
Đúng rồi, ý mình hỏi giống vầy nè. Tức là mình mua đồ ở Shinsegae ở Myeongdong thì có được phép nhận hàng ngay không? Mình không mua qua app, mình tới trực tiếp quầy lựa xong, trả tiền rồi lấy hàng thì có cho lấy không hay bắt ra sân bay mới được lấy ạ?

Linh-ham-choi
23-10-2017, 10:11
Đúng rồi, ý mình hỏi giống vầy nè. Tức là mình mua đồ ở Shinsegae ở Myeongdong thì có được phép nhận hàng ngay không? Mình không mua qua app, mình tới trực tiếp quầy lựa xong, trả tiền rồi lấy hàng thì có cho lấy không hay bắt ra sân bay mới được lấy ạ?

Nếu là hàng của Hàn bạn đc nhận khi mua luôn, còn hàng của nước ngoài bắt buộc nhận trong sân bay bạn ạ.

duynguyenn
24-10-2017, 00:01
Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là khi mình làm hồ sơ xin visa bên LSQ thường yêu cầu mình nộp kèm booking vé máy bay, chỉ cần booking có chỗ rồi đem kết quả in ra là được trong trường hợp mà mình k xin được visa thì k mất tiền vé máy bay, vậy làm sao để có bản in ra đấy, cả nhà chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks.

Sữa
24-10-2017, 08:47
Chào cả nhà, cho mình hỏi một chút là khi mình làm hồ sơ xin visa bên LSQ thường yêu cầu mình nộp kèm booking vé máy bay, chỉ cần booking có chỗ rồi đem kết quả in ra là được trong trường hợp mà mình k xin được visa thì k mất tiền vé máy bay, vậy làm sao để có bản in ra đấy, cả nhà chia sẻ kinh nghiệm giúp mình với. Thanks.

Bạn book vé máy bay của Vietjet hoặc Vietnam airline, chọn chế độ thanh toán sau, khi đó hãng sẽ gửi vé chờ (booking) cho bạn và tự hủy sau 24h nếu bạn không thanh toán. Bạn in cái vé chờ đó ra là xong thôi

binna
24-10-2017, 09:49

lên web vietnam airlines booking, bạn chọn thanh toán sau, VNA sẽ gửi 1 email cho bạn, bạn in ra và nộp cho LSQ thôi

Lingly
25-10-2017, 20:59
Hi mọi người, mình xin chia sẻ kinh nghiệm của mình lần đầu xin visa hàn quốc. Tâm trạng cũng lo lắng nhưng mình làm theo hướng dẫn của các bạn trong topi thì pass qua 2 đứa.
Mình đi xin visa vào t2 vì thứ 6 đi 9h hết số, rút kinh nghiệm t2 6h sáng có mặt(vì mình nghe nói t2 rất đông, cũng hơi lo lắng vì còn đi làm, sợ qua buổi lại phải nghỉ làm) lúc mình tới thì cũng lác đác chục người rồi, chưa xếp hàng gì cả. Tầm 6h30 là mọi người bắt đầu xếp hàng( 3 hàng). Mình mừng thầm vì nhẩm nhẩm là người thứ 9 cơ. Nhưng anh công an nói ai bốc số chưa được giải quyết ngày hôm qua thì cho vào trước, thật ra chắc tầm 4,5 người thôi, còn lại thì toàn là cò không à, nên lúc vào bốc số mình là số 26 lận. Nên về vấn đề thời gian, ai không có nhiều thời gian như mình thì nên đi sớm để giải quyết hồ sơ sớm.
Lúc vào phòng lên lầu 1 thì có các chú bảo vệ hướng dẫn tới lượt và có 1 chị người hàn(nói tiếng việt sõi) bấm số, lúc bấm số các bạn bảo với chị hướng dẫn là em xin visa du lịch và bấm số mua tem. Chị sẽ bấm cho 2 số, ra ghế ngồi chờ số lượt lên quầy thôi ạ
Còn về phần hồ sơ chuẩn bị, mình chuẩn bị theo danh sách của 1 chị tham khảo trên mạng. Chuẩn bị y chang, không thừa gì cả( hồ sơ thì chắc có quá nhiều comment hướng dẫn rồi nên chắc mình giản lược tí).mình chỉ note lại ý chính chắc có khá nhiều bạn thắc mắc: Chứng minh tài chính thì mình làm sổ trước ngày mình đi xin visa đúng 2 ngày ngày,kỳ hạn 3 tháng, 100tr, 2 ngày sau mình lên nộp hồ sơ. Còn chứng minh công việc thì mình có: hợp đồng lao động( hợp đồng mình mới qua thử việc đúng 5 ngày và là hợp đồng 1 năm thôi) và đơn nghỉ phép. Riêng bạn mình thường trú ở trong nam, nơi sinh lại ngoài bắc. Thì chuẩn bị thêm chứng minh thư công chứng(do ngoài dự kiến nhưng bạn mình cầm hờ theo cmt công chứng chứ không dịch thuật gì cả, lại là bản cắt A5 nhưng chị quầy vẫn nhận nên may quá) Tất cả hồ sơ minh xếp theo đúng thứ tự. Nên lúc đưa hồ sơ cho chị nhận hồ sơ, thì rất nhanh tầm 1-2 phút là mình có giấy hẹn, không phỏng vấn gì cả( chắc là quá đông).
Mình cũng không nhận cuộc gọi nào từ DSQ để phỏng vấn gì cả
Ngày lên hẹn thì chỉ cần ghi số ngoài cổng và đặt giấy hẹn lên quầy bữa trước nộp hồ sơ thôi ạ. Trường hợp mình đi 1 nhóm 2 người , hôm đó bạn mình k đi nhận được nên bạn đó gửi cho anh trai đi nhận dùm,lúc mình gọi lên đại sứ quán hỏi trường hợp mình như vậy thì sao, thì họ nói là chuẩn bị hộ khẩu, giấy khai sinh của anh trai và của bạn mình, nhưng lên quầy nhận thì họ chỉ hỏi sổ hộ khẩu và chứng minh thư người nhận dùm để so thôi.
hồ sơ mình có viết sai chính tả và thiếu 1 số thông tin nhưng không quá nghiêm trọng nên có lẽ cũng khá may mắn
Dịch thuật thì mình dịch ở công ty tanvietsaigon, giá 40k/trang, và công chứng 50k 1 bản. Tầm 1 ngày là xong tuỳ theo yêu cầu các bạn
Mình thấy có lẽ xin visa hàn quốc lúc này có lẽ dễ dàng hơn nên các bạn tự tin đi xin nhé đừng qua cò cho mắc( tầm 120usd í) bạn nào cần thông tin thêm hoặc cần mẫu gì thì cứ email mình gửi cho nhé.

nicholas_1083
27-10-2017, 21:55
các bạn cho mình hỏi: mình xin visa lần đầu tiên mà mình chỉ không có mục thứ 3. Tất cả cái khác có đủ: có thẻ platium shinhan bank 100Tr ( nghe nói chỉ cần có thẻ này là miễn chứng minh tài chính ), có xác nhận số dư của ngân hàng VCB 1 tỷ, có giấy nhà các thứ... Nhưng passport chưa có bất kì visa nào mà chỉ đi quanh các nước không visa như singapore, malaysia, thái thôi. Không biết là khi được miễn chứng minh tài chính thì có cần chưng minh công việc không? nhờ các bạn tư vấn giùm, thanks.

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/22853062_10207831984036131_7162079772826052828_n.j pg?oh=c1e6cefc4483e12019fe6acc61f1c9db&oe=5A6DF37B

Sữa
28-10-2017, 10:04
@nicholas_1083: Nếu đã có 1 tỷ trong ngân hàng VCB thì mình nghĩ bạn nên xin theo dạng tinh giảm hồ sơ, như vậy thì bạn không cần quan tâm mục việc làm nữa

- Lưu ý là 1 tỷ này bạn phải gửi trong ngân hàng ít nhất là 6 tháng nhé. Khi nộp hồ sơ chỉ cần xác nhận số dư, photo sổ gốc (mang số chính theo cho họ đối chiếu) và đơn xin visa là xong. Việc passport trắng không vấn đề gì nha bạn vì bạn mình cũng nộp dạng tinh giảm với pp trắng và pass như thường. (Mình nghĩ các đối tượng được tinh giảm là đã thuộc mục có điểm nổi trội và được ưu tiên hơn so với bình thường rồi nên pp trắng không là vấn đề đâu)

- Việc có thẻ Platinum của Shinhan bank cũng được tinh giản hồ sơ như trên nhưng bạn phải mang theo sao kê chi tiêu thẻ trong 1 năm cho họ xem. Trường hợp bạn mới mở thẻ và chưa có lịch sử chi tiêu ấn tượng (chứng tỏ bạn có khả năng tài chính tốt) thì mình vẫn cho rằng bạn nộp sổ 1 tỷ nhanh và dễ dàng hơn ^^

Toantrungdo
28-10-2017, 19:27
các bạn cho mình hỏi: mình xin visa lần đầu tiên mà mình chỉ không có mục thứ 3. Tất cả cái khác có đủ: có thẻ platium shinhan bank 100Tr ( nghe nói chỉ cần có thẻ này là miễn chứng minh tài chính ), có xác nhận số dư của ngân hàng VCB 1 tỷ, có giấy nhà các thứ... Nhưng passport chưa có bất kì visa nào mà chỉ đi quanh các nước không visa như singapore, malaysia, thái thôi. Không biết là khi được miễn chứng minh tài chính thì có cần chưng minh công việc không? nhờ các bạn tư vấn giùm, thanks.

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/22853062_10207831984036131_7162079772826052828_n.j pg?oh=c1e6cefc4483e12019fe6acc61f1c9db&oe=5A6DF37B

kiếm chỗ nào nhờ họ làm cái hdld là dc mà, ^_^
mình đang có đứa e mới thi đại học năm nay xong, đang đợi ra năm đi du học, giờ muốn xin visa mà có cách nào ko mọi người

kienx89
28-10-2017, 23:53

bạn ơi, cho mình hỏi cái hợp đồng lao động và đơn xin nghỉ phép thì chỉ cần 1 bản tiếng việt có dấu và chữ kí của công ty + 1 bản dịch tiếng anh ko cần chữ kí, dấu và công chứng đúngko bạn?

nicholas_1083
03-11-2017, 09:17
1. Đơn xin cấp visa
2. Giấy xác nhận số dư

Hôm qua lên xin visa ở tphcm hồ sơ mình như sau vẫn bị trả về kêu bổ sung 3 cái gạch vàng trên hình :(:

1- đơn xin visa
2- giấy đăng kí kết hôn, giấy khai sinh của con có dịch thuật công chứng.
3- lịch trình, book vé máy bay khứ hồi, lịch book khách sạn.
4- giấy xác nhận chủ thẻ platium shinhan bank và sổ chính tiết kiệm shinhan bank 100 triệu ( làm từ tháng 5 nhưng không chi tiêu nhiều, chỉ tính tiền siêu thị sao kê ra khoảng 3 triệu từ tháng 5 tới giờ ).
5- giấy xác nhận số dư tk ngân hàng vietcombank 2 tỷ gởi từ tháng 4 và sổ chính ( đem cái này dự phòng vì sợ đi 2 vợ chồng 2 đứa con, 4 tuổi và dưới 2 tuổi với 100 triệu của shinhan bank không đủ ). khi bị trả hồ sơ về đưa cái này ra luôn nhưng vẫn bị bảo về bổ sung đủ như trong hình :(

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/23032353_10207864715374394_7601161585387863201_n.j pg?oh=75c868db88ba2f6153a280acd966cdc2&oe=5A719F33

Linh-ham-choi
03-11-2017, 10:17
Hôm qua lên xin visa ở tphcm hồ sơ mình như sau vẫn bị trả về kêu bổ sung 3 cái gạch vàng trên hình :(:

1- đơn xin visa
4- giấy xác nhận chủ thẻ platium shinhan bank và sổ chính tiết kiệm shinhan bank 100 triệu ( làm từ tháng 5 nhưng không chi tiêu nhiều, chỉ tính tiền siêu thị sao kê ra khoảng 3 triệu từ tháng 5 tới giờ ).
5- giấy xác nhận số dư tk ngân hàng vietcombank 2 tỷ gởi từ tháng 4 và sổ chính ( đem cái này dự phòng vì sợ đi 2 vợ chồng 2 đứa con, 4 tuổi và dưới 2 tuổi với 100 triệu của shinhan bank không đủ ). khi bị trả hồ sơ về đưa cái này ra luôn nhưng vẫn bị bảo về bổ sung đủ như trong hình :(

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/23032353_10207864715374394_7601161585387863201_n.j pg?oh=75c868db88ba2f6153a280acd966cdc2&oe=5A719F33

Sao kỳ vậy nếu bạn có thẻ Shinhanbank platinum thì chỉ cần xác nhận chủ thẻ ( tài khoản phải có giao dịch) và form xin là có thể xin đc multi và thời gian trả hồ sơ sau 3 ngày làm việc.

Trước em mình làm visa lần đầu cũng đc multi giấy tờ vô cùng đơn giản, thời gian cũng ngắn nữa.

HS của bạn toàn được ở mực tối giản giấy tờ mà sao nó vẫn còn đòi nhỉ?

Sữa
03-11-2017, 10:18
@Nicholas_1083: Bạn ơi mình nghĩ 1 quyển sổ tiết kiệm chỉ xin được cho người đứng tên thôi, bạn xin cho cả gia đình 4 người lại là một câu chuyện khác rồi

Trước khi nộp visa Hàn, mình có đọc chính sách giản lược hồ sơ của họ rồi và xác định mình là một trong những nhóm đối tượng đó. Vì nhà mình ở dưới tỉnh lận, mỗi lần đi lên SG mất thời gian lắm, lỡ có gì không phải thì mệt nên mình đã gọi đến lãnh sự để xác nhận lại thông tin và họ nói quy định trong thông báo như thế nào sẽ được thực hiện y như thế.

Đến ngày nộp, mình chờ tới lượt mà vẫn hồi hộp. Kết quả là họ chỉ nhận của mình đơn xin visa và bản photo giấy tờ ưu tiên (với mình là thẻ nhà báo) + bản chính để xem qua rồi trả lại

Như vậy họ tuân thủ quy định giản lược và không đòi hỏi gì thêm

Nhưng cái đó chỉ đúng với duy nhất một cá nhân. Còn cả gia đình như trường hợp của bạn thì mình e là không áp dụng y như thế được.

nicholas_1083
03-11-2017, 12:08
Sổ tiết kiệm tên mình đứng hết. 3 người còn lại là vợ, con gái 4 tuổi, con trai 22 tháng tuổi, tất cả giấy kết hôn, giấy khai sinh con đều dịch thuật công chứng hết :(

hanhuyen1188
03-11-2017, 15:02
mình nghĩ đã có nộp giẩy tờ như sổ hộ khẩu / giấy khai sinh / ĐKKH thì sổ 1 ng có thể bảo lãnh cho 3ng còn lại chứ nhỉ :)

Linh-ham-choi
06-11-2017, 09:04
mình nghĩ đã có nộp giẩy tờ như sổ hộ khẩu / giấy khai sinh / ĐKKH thì sổ 1 ng có thể bảo lãnh cho 3ng còn lại chứ nhỉ :)

Chuẩn hihi

nicholas_1083
06-11-2017, 15:24
Sáng nay mình lên nộp lại hồ sơ, bổ sung đầy đủ nên đã được nhận và phát giấy hẹn, ngặt nỗi vẫn giải quyết bình thường là 8 ngày chứ không phải nhanh 3 ngày nữa. Không lẽ cái thẻ planium không có tác dụng xin cho gia đình ta :(

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/23319327_10207881492073801_8406467800953901356_n.j pg?oh=9c167d5c1b60694a20cfc478403f4b9b&oe=5AA3F7DB

nguyenkha
06-11-2017, 18:32
Sáng nay mình lên nộp lại hồ sơ, bổ sung đầy đủ nên đã được nhận và phát giấy hẹn, ngặt nỗi vẫn giải quyết bình thường là 8 ngày chứ không phải nhanh 3 ngày nữa. Không lẽ cái thẻ planium không có tác dụng xin cho gia đình ta :(

https://scontent.fsgn5-4.fna.fbcdn.net/v/t1.0-9/23319327_10207881492073801_8406467800953901356_n.j pg?oh=9c167d5c1b60694a20cfc478403f4b9b&oe=5AA3F7DB

À ra bạn xin cho cả gia đình, hèn gì :D.

vietdoan20062006
08-11-2017, 14:13
Visa hàn quốc xin lâu nhất là được thời hạnbao nhiêu năm hả các bác, có được 5-10 năm như một vài nước khác ko?

Ngocle2710
09-11-2017, 15:37
Cả nhà ơi cho mình hỏi thăm kinh nghiệm ngủ đêm tại sân bay với. Tình hình là mình bay chuyen 6h30 sáng về Sài Gòn nên sẽ ngủ đêm ở sân bay lun,ai đã từng ngủ đêm tại sb roi xin cho tý kinh nghiem,có an toàn không và gửi hành lý chỗ nào

Ngocle2710
10-11-2017, 05:58
Ban ơi ngủ ở san bay có an toàn ko,và hành lý thi de dau ,chia sẻ mjnh it kinh nghiem voi,minh cung phải ngủ dem tại san bay de bay chuyen về luc 6h30 sáng

Thao_Mai
10-11-2017, 10:24
Cả nhà ơi cho mình hỏi thăm kinh nghiệm ngủ đêm tại sân bay với. Tình hình là mình bay chuyen 6h30 sáng về Sài Gòn nên sẽ ngủ đêm ở sân bay lun,ai đã từng ngủ đêm tại sb roi xin cho tý kinh nghiem,có an toàn không và gửi hành lý chỗ nào

Mình chưa ngủ sân bay Incheon lần này nhưng cũng đã đi vài lần nên mình nghĩ ko vấn đề gì đâu vì ở sân bay phía ngoài có nhiều hàng ghế và có rất nhièu người ngồi ở đó xung quanh thì có cả ổ cắm cho mọi ng sạc, về tình hình an ninh thì ko fai đâu mình thấy nhiều ng sạc đt để đó rồi đi ra chỗ khác ngồi. 1 người bạn của mình cách đây 2 hôm khi ra sbay còn nhặt đc đt mà nó kêu ko dám lấy đâu fai đi báo cảnh sát, để trả lại mất nên mọi ng cứ yên tâm nha

minminchan
10-11-2017, 10:59
Ban ơi ngủ ở san bay có an toàn ko,và hành lý thi de dau ,chia sẻ mjnh it kinh nghiem voi,minh cung phải ngủ dem tại san bay de bay chuyen về luc 6h30 sáng

Mình thì thấy rất an toàn b ạ, hành lý mình để cạnh băng ghế luôn, hội bạn mình còn trùm khăn kín mặt để ngủ cho đỡ sáng nhưng chẳng mất cái gì đâu, băng ghế sân bay incheon dài và có thể di chuyển được nên cứ ghép vài cái lại là thành cái giường thôi, có ổ cắm sạc ở khu đó luôn, trong sân bay có hàng CU là cửa hàng tiện lợi bán đủ các thứ, cơm hộp chỉ tầm 3k won đầy ứ ự, có lò vi sóng để hâm nóng.
Nói chung so với ngủ khách sạn rồi sáng sớm lóc cóc xách hành lý ra thì tiện hơn rất nhiều

hanhuyen1188
11-11-2017, 13:10
Nghe đồn miễn visa từ tháng 2 đến tháng 4/2018 do có thế vận hội olympic phải ko các bác.

bạn đọc kỹ "tin đồn" đó chưa??? nếu chưa xin mời đọc kỹ rồi hẳn hỏi ;)

christang
12-11-2017, 20:45

Bạn ơi, cái vấn đề ngủ lại sân bay ICN như thế nào, an toàn hay không, bla bla... đã có nhiều người hỏi và trả lời rất chi tiết rồi, khoảng trang 137,138 thôi. Bạn cố gắng đọc lại các bài post để nắm thông tin chứ cứ đụng lại hỏi thì rất loãng topic ạ.

annt2912
12-11-2017, 22:38
bạn đọc kỹ "tin đồn" đó chưa??? nếu chưa xin mời đọc kỹ rồi hẳn hỏi ;)

Chỉ dành cho dân Philippines thôi

Sữa
13-11-2017, 09:52
Mình đang có nhu cầu xin visa Hàn multi ở LSQ TP>HCM. Bạn nào đã từng xin multi cho mình xin tí kinh nghiệm bởi vì:

- Lúc mình đọc thông báo miễn CMTC trên mạng, mình có gọi lên lãnh sự xác nhận lại thì họ nói đó là thông báo của Đại sứ quán, lãnh sự quán sẽ không dùng chung. Lãnh sự có thông báo của lãnh sự riêng. Do đó mình vào web của lãnh sự thì nó thành ra cái mục "Tinh giảm hồ sơ" chứ không phải là "Miễn chứng minh tài chính" dù quy định về đối tượng thì gần như y chang

- Lần này mình có nhu cầu xin visa multi, về các điều kiện thì mình lại thấy thông báo mở rộng đối tượng xin visa multi của Đại sứ quán, ko thấy của Lãnh sự quán nên không biết bên lãnh sự quy định thế nào

- Nhờ các bạn đã từng xin multi ở SG trong thời gian gần đây cho mình xin thông tin về điều kiện để được cấp visa nhiều lần nhé

- Hộ chiếu mình còn 2 năm nữa thì hết hạn, nếu mình muốn xin multi 5 năm, có cần đổi luôn cái mới không hay cứ để đó cũng được

- Cảm ơn rất nhiều

christang
13-11-2017, 22:40
#sữa
Có topic của bạn Trungbin về multiple đấy, bạn hỏi bạn ấy nhé

Sữa
14-11-2017, 08:18
#sữa
Có topic của bạn Trungbin về multiple đấy, bạn hỏi bạn ấy nhé

Bạn ấy xin ngoài Hà Nội bạn à. Hôm mình có gọi lãnh sự hỏi họ nói Lãnh sự không dùng chung quy định và thông báo với ĐSQ, họ có quy định riêng nên mình mới lên đây hỏi những bạn đã xin ở LSQ TP.HCM

nicholas_1083
15-11-2017, 20:55
sau 8 ngày chờ đợi cuối cùng mình cũng có visa cho 4 người :)

Linh-ham-choi
16-11-2017, 10:46
Mình đang có nhu cầu xin visa Hàn multi ở LSQ TP>HCM. Bạn nào đã từng xin multi cho mình xin tí kinh nghiệm bởi vì:

- Lúc mình đọc thông báo miễn CMTC trên mạng, mình có gọi lên lãnh sự xác nhận lại thì họ nói đó là thông báo của Đại sứ quán, lãnh sự quán sẽ không dùng chung. Lãnh sự có thông báo của lãnh sự riêng. Do đó mình vào web của lãnh sự thì nó thành ra cái mục "Tinh giảm hồ sơ" chứ không phải là "Miễn chứng minh tài chính" dù quy định về đối tượng thì gần như y chang

- Lần này mình có nhu cầu xin visa multi, về các điều kiện thì mình lại thấy thông báo mở rộng đối tượng xin visa multi của Đại sứ quán, ko thấy của Lãnh sự quán nên không biết bên lãnh sự quy định thế nào

- Nhờ các bạn đã từng xin multi ở SG trong thời gian gần đây cho mình xin thông tin về điều kiện để được cấp visa nhiều lần nhé

- Hộ chiếu mình còn 2 năm nữa thì hết hạn, nếu mình muốn xin multi 5 năm, có cần đổi luôn cái mới không hay cứ để đó cũng được

- Cảm ơn rất nhiều

Không biết bạn đã nộp chưa mình có thể chia sẻ như sau:

1. Mình nộp ở đâu thì nên vào web ở đó để đọc điều kiện, web lãnh sự HCM và đại sứ HN là khác nhau. Điều kiện yêu cầu cũng khác nhau.

2. Bạn đi hàn rùi thì chỉ cần photo visa đi Hàn lần trước và không cần CMTC nữa là đủ điều kiện xin multi.

3. Bộ hồ sơ thì như lần đầu bạn nộp chỉ khác không cần CMTC và khi nộp HS nói tôi xin multi

4. Passport của bạn còn 02 năm nếu được cấp thì bạn vẫn được cấp 05 năm nhé, yên tâm cái này mình thấy mới và bạn mình cũng đã được cấp thời hạn visa dài hơn thời hạn của Passport

thuytrieuvang
16-11-2017, 13:36
Mình có câu hỏi là:
Nếu có Visa multi, Passport hết hạn, thay cuốn khác, thì phải nộp đơn xin lại visa hay sao?

JinBui
16-11-2017, 18:11

1- đơn xin visa

Các bạn ơi.mình đã đi Úc.mà úc thì visa giấy rời.Úc thi cũng không đóng mộc vô ra vậy làm sao mình chưng minh với LSQ Hàn mình từng đi Úc để miễn CMTC

Enlight1970
17-11-2017, 07:10
Mình có câu hỏi là:
Nếu có Visa multi, Passport hết hạn, thay cuốn khác, thì phải nộp đơn xin lại visa hay sao?
—-
Trang web của chinh phủ Hàn có đề cập đấy bạn. pp expired thì visa expired luôn. tuy nhiên nếu xin giữ lại dc quyển pp cũ với valid visa va cung cấp cả 2 pp lúc nhập cảnh Hàn thi vẫn được. Canada cũng áp dụng kiểu này. Úc thì phải update số pp mới trên account online vì Úc chỉ scan pp lúc nhập và xuất cảnh.

nguyenkha
17-11-2017, 09:11
—-
Trang web của chinh phủ Hàn có đề cập đấy bạn. pp expired thì visa expired luôn. tuy nhiên nếu xin giữ lại dc quyển pp cũ với valid visa va cung cấp cả 2 pp lúc nhập cảnh Hàn thi vẫn được. Canada cũng áp dụng kiểu này. Úc thì phải update số pp mới trên account online vì Úc chỉ scan pp lúc nhập và xuất cảnh.

Bạn cho mình link trang đó được không? Mình từng gọi lên LSQ Hàn trường hợp passport mình hết trang nên phải thay cuốn mới nhưng visa còn hạn tới 4 năm nữa thì họ bảo vẫn phải xin lại.

Enlight1970
17-11-2017, 10:49
đay bạn . đe ý đên đoạn visa valid . http://www.moj.go.kr/HP/ENG/eng_03/eng_306040.jsp

nguyenkha
17-11-2017, 14:47
đay bạn . đe ý đên đoạn visa valid . http://www.moj.go.kr/HP/ENG/eng_03/eng_306040.jsp

"When a validity of passport is expired, the visa in that passport is invalid. However, in case an old passport is attached to a new passport, the visa in an old passport is deemed valid."

Cảm ơn bạn mình đã thấy. Nhưng attach nghĩa là mình đem hai cuốn là được hả :D. Mình cũng chưa thử liều :D.

Enlight1970
17-11-2017, 14:51
hehe. minh chua thử vói Hàn nhưng nhóm bạn đã thử với Canada và Schengen rồi.. cho nhập xuất cảnh hết. Hy vọng Hàn cung vậy.

Sakura114
18-11-2017, 00:42
Ai đã xin visa multi cho mình hỏi xíu là bên đại sứ quán có gọi điện kiểm tra thông tin công việc, lương mình nộp không nhỉ? Với cả hạn visa multi Hàn bây giờ là 5 năm à? Mình muốn xin visa multi dạng du lịch thì sẽ được 1 năm hay 5 năm?

Mình đã có visa đi Hàn 2 lần, Nhật 1 lần, Đài Loan 1 lần, Visa Châu Âu multi đã đi 1 lần thì khả năng trúng visa multi có cao không?

Sakura114
18-11-2017, 00:48
Đợt này ĐSQ Hà Nội đông nên mình thấy cách làm thay đổi: nhóm mình 4 ngừơi đi cùng nhau, cùng cơ quan nhưng vẫn phải tự lấy số riêng, ko lấy hộ được (đã thử đăng ký lấy hộ kèm CMT và giải thích đi nhóm mà ko được, họ yêu cầu phải chính ng đó tự ra lấy). Cụ thể:
Lần 1: Lấy số để lấy lịch hẹn nộp hồ sơ (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng đổi sang 4 số theo lịch hẹn nộp hồ sơ).
Lần 2: Lấy số để lên nộp hồ sơ theo lịch sẵn có (4 người, 4 CMT, xếp hàng lấy số tầng 1 để nhận 4 phiếu, lên tầng 7 do đã có số hẹn nên được phát phiếu vào chờ tới lượt, và từng người lên nộp hồ sơ riêng, dù đi theo đoàn - hồ sơ đoàn vẫn chung). Sau họ phát cho 1 phiếu hẹn chung cả đoàn nhận hồ sơ và cho phép 1 ngừơi nhận kết quả.
Lần 3: Chiều lên nhận kết quả, ko cần xếp hàng, lên thăng tầng 7 và lấy số vào chờ tới lượt nhận kết quả (1 người kèm 4 CMT gốc).

Bạn ơi lên đăng ký để làm lịch hẹn có phải lấy số không bạn hay là lên thẳng tầng 7 luôn?

kienx89
20-11-2017, 16:15
Hôm nay vừa lấy được Visa sau 1 tuần đợi và 2 tháng chuẩn bị :)) chúc các bác thành công như em

nicholas_1083
20-11-2017, 20:27
Đã có visa nhưng có việc đột xuất không đi được đúng ngày đã xin thì mình đi ngày khác trong hạn cho phép được không ( visa có hạn 3 tháng ). Trường hợp quá hạn visa mà vẫn không đi thì lần sau xin lại có khó hoặc có thể xin gia hạn được không? thanks.

christang
20-11-2017, 22:40
Đã có visa nhưng có việc đột xuất không đi được đúng ngày đã xin thì mình đi ngày khác trong hạn cho phép được không ( visa có hạn 3 tháng ). Trường hợp quá hạn visa mà vẫn không đi thì lần sau xin lại có khó hoặc có thể xin gia hạn được không? thanks.

Visa có thời hạn 3 thnags, thì trong vòng 3 tháng đó bạn muốn đi lúc nào đó thì đi, ko cần đúng theo lịch trình đã nộp cho DSQ. Visa Hàn ko có gia hạn, hết thì xin lại visa khác thôi. Còn nếu có nhu cầu đi nhiều thì xin visa multiple.

kienx89
23-11-2017, 21:08
Bạn nào đã đi cả Lottle world và Everland thì cho mình hỏi nên đi cái nào hơn :))) phân vân quá. nên mua vé trước từ Vn ko

christang
25-11-2017, 18:21
Bạn nào đã đi cả Lottle world và Everland thì cho mình hỏi nên đi cái nào hơn :))) phân vân quá. nên mua vé trước từ Vn ko

Everland hí hí =]] Tuy nhiên bạn nên vào website của 2 theme parks đấy để xem cái nào phù hợp với bạn hơn. Mua vé trước từ VN từ đỡ phải xếp hàng nè.

minminchan
27-11-2017, 11:51

Bạn nên consider cả điều kiện thời tiết mà chọn 1 trong 2 chỗ nhé, Everland là theme park ngoài trời 100% nên nếu rủi mà mưa hay tuyết thì 1 số trò sẽ không chơi được, 1 số trò có chơi được thì cũng mất vui. Ngoài ra còn nên xem thời gian bạn có bao nhiêu, Everland ko ở trung tâm Seoul mà ở tận Yong-in, di chuyển mất khoảng 1h từ trung tâm Seoul, nếu ko ngại xa, ko ngại lạnh thì đi Everland chắc là hơn, mình đi vào đầu xuân ( cuối tháng 3 ) mà vẫn lạnh lắm, chơi xong mấy trò cảm giác mạnh lại càng lạnh. Vụ mua vé thì mình cũng khuyên bạn như Chris thôi, mua trước đỡ phải xếp hàng nhé.

helviolet
27-11-2017, 17:44
Anh chị ơi, cho em hỏi xíu: em có visa đi nhật rồi cần cmtc để xin visa hàn quốc ko ạ? Tại bạn e đợt năm nay đi t4 cũng xin kiểu đó mà đc visa nên e k biết qđ có thay đổi ko ạ

kienx89
27-11-2017, 22:57
Thank kiu hai bạn Chris và minminchan nhé, mình sẽ tham khảo để chọn môt trong hai

hankin
28-11-2017, 09:48
Xin hoi minh da di ha lan roi . Nhu vay Co can cmtc ko ? Tai nghe noi ai tung di chau au trong 3 nam ke tu ngay xin visa thi mien cmtc. Ai Co kinh nghiem xin cho y kien.

CamGiang3105
01-12-2017, 00:47
Bạn ơi, bạn đã nộp hồ sơ xin visa multi đựoc chưa? Mình cũng đang có như cầu apply visa Hàn multi trong HCM nên cũng đang nghiên cứu.
Cảm ơn bạn

CamGiang3105
01-12-2017, 00:50

- Cảm ơn rất nhiều

Bạn ơi, bạn đã nộp hồ sơ xin visa multi đựoc chưa? Mình cũng đang có như cầu apply visa Hàn multi trong HCM nên cũng đang nghiên cứu.
Cảm ơn bạn.
Cả nhà ơi, cho mình hỏi thăm trong HCM nếu đi HQ mới 1 lần có thể xin visa multi được chưa ạ? Mình cũng đã đi nhiếu nước phát triển, lần này mới đi Hàn lần 2, không biết có nên nộp multi ko? Thanks cả nhà.

Sữa
01-12-2017, 18:37
Cảm ơn bạn.
Cả nhà ơi, cho mình hỏi thăm trong HCM nếu đi HQ mới 1 lần có thể xin visa multi được chưa ạ? Mình cũng đã đi nhiếu nước phát triển, lần này mới đi Hàn lần 2, không biết có nên nộp multi ko? Thanks cả nhà.

Hi bạn, mình cũng chưa nộp do pp của mình gần hết hạn. Bạn cứ xin đi rồi cho mình xin lại kết quả với nhaaaaa!!!!!!!!!!!!!!

CamGiang3105
03-12-2017, 22:24
@Sữa:
Mình vẩn đang lăn tăn single / multi, chắc tuần sau nộp có gì mình update cho mn

Ngocle2710
04-12-2017, 03:55
Bạn ơi cho mình hỏi là bạn ngủ tại khu vực nào ở sân bay vậy,lầu mấy khu nào,cảm ơn b.

BunLeo
05-12-2017, 09:39
Em chào anh/chị,

Sắp tới em có sang Mỹ du học và quá cảnh ở sân bay Incheon, theo em biết thì có thể quá cảnh vào Hàn Quốc không quá 72 tiếng mà không cần visa. Em không biết là trường hợp của em có được không và khi làm thủ tục như thế nào? Em cảm ơn

nicholas_1083
05-12-2017, 17:20

2 công viên này có trẻ em dưới 5 tuổi thì nên đi cái nào các bạn? Vé có thể mua ở đâu tại vn giá hợp lý? Sẵn cho mình hỏi muốn mua sim 4G dùng 7 ngày thì giá bao nhiêu? Thanks.

lizzie267
09-12-2017, 13:05
Mọi người ơi, đã có ai đi Busan chưa? Mình đang có kế hoạch đi Busan dịp hoa anh đào. Busan có gì hay ho để tham quan không? Mình đọc trên web của TC Hàn Quốc thì thấy có vẻ ít điểm hơn so với Seoul nhỉ.

NQV
09-12-2017, 15:06
Các bạn nào vừa xin visa tại LSQ TP HCM thì chia sẻ thông tin xếp hàng và chờ đợi visa trong bao lâu ah? Đến lấy số và nộp hồ sơ trong 1 ngày hay là phải xin lịch hẹn 1 thời gian sau mới được nộp hồ sơ?
Mình ngoài tỉnh nên nếu LSQ Hàn tại TPHCM xếp lịch hẹn lấy số và nộp hồ sơ trong 2 ngày khác nhau thì chắc phải tốn 130$ phí dịch vụ quá.

Sữa
10-12-2017, 11:32
Các bạn nào vừa xin visa tại LSQ TP HCM thì chia sẻ thông tin xếp hàng và chờ đợi visa trong bao lâu ah? Đến lấy số và nộp hồ sơ trong 1 ngày hay là phải xin lịch hẹn 1 thời gian sau mới được nộp hồ sơ?
Mình ngoài tỉnh nên nếu LSQ Hàn tại TPHCM xếp lịch hẹn lấy số và nộp hồ sơ trong 2 ngày khác nhau thì chắc phải tốn 130$ phí dịch vụ quá.

Trong SG không đến mức lấy số và nộp hồ sơ trong 2 ngày khác nhau. Mình đi nộp 2 lần rồi . Mình thấy thế này. Buổi sáng nếu ko phải mùa cao điểm thì bạn vẫn có thể cố gắng đến sớm để xếp hàng thì sẽ có cơ hội được nộp luôn trong ngày đó. Lúc này họ sẽ ưu tiên cho những người còn kẹt lại từ chiều hôm trước đó vào trước rồi mới đến những bạn xếp hàng mới của ngày hôm nay

Tuy nhiên LSQ HQ ở SG có một cái rất kỳ, đó là dịch vụ cò nha. Bạn đến đó thì sẽ có mấy ng hỏi bạn có muốn vào trước không? Nếu bạn đồng ý với giá 100k/người thì họ sẽ đưa bạn vào luôn mà ko cần xếp hàng chờ đăng ký như nhiều người khác

Chính vì điều này mình sợ đôi khi số bạn cù lại từ hôm qua cộng thêm những bạn dùng dịch vụ ưu tiên này quá đông thì bạn sẽ bị rớt lại phía sau và không kịp nộp trong ngày, dù rằng LSQ vẫn cho nộp hồ sơ đến giữa buổi chiều (15h thì phải)

Do đó nếu bạn ở ngoại tỉnh, đi lại khó khăn thì bạn cân nhắc chuyện bạn dùng "cửa sau" xem sao. Kể cả dùng cái này thì bạn cũng nên đến sớm để đc vô sớm ngay khi vừa mở cửa nha chứ ko cũng mỏi mòn à. Mình không hề khuyến khích vụ đi cửa sau, mình ghét chuyện này tuy nhiên do điều kiện xa xôi thì cũng cắn răng vậy, hix hix. Cá nhân mình cũng ở tỉnh, lần đầu còn kiên trì tự xếp hàng, lần sau thì ko có thời gian nữa nên đã dùng dịch vụ, hix hix

Không cần dùng dv 130 đô làm gì cho tốn kém bạn nha, visa Hàn khá dễ mà, xin cho vui

hankin
11-12-2017, 08:25
Minh du dinh vao tet am lich. Nghe noi thoi tiet rat lanh. Ban nao Co kinh nghiem di vao mua dong thi chia se dum minh ve tranh phuc va cach giu am Co the nhe. Cam on

lilac
15-12-2017, 15:28
2 công viên này có trẻ em dưới 5 tuổi thì nên đi cái nào các bạn? Vé có thể mua ở đâu tại vn giá hợp lý? Sẵn cho mình hỏi muốn mua sim 4G dùng 7 ngày thì giá bao nhiêu? Thanks.

Nếu đi cùng bé 5 tuổi thì đi Everland hợp hơn. Lotte World nhiều trò chơi mạo hiểm, hợp với các bạn teen trở lên.

Mọi người ơi, đã có ai đi Busan chưa? Mình đang có kế hoạch đi Busan dịp hoa anh đào. Busan có gì hay ho để tham quan không? Mình đọc trên web của TC Hàn Quốc thì thấy có vẻ ít điểm hơn so với Seoul nhỉ.

Nếu đi Busan mùa hoa đào thì bạn nên đến các điểm sau để ngắm hoa:

Haeundae Dalmaji Road
Con đường này nằm trên ngọn đồi, trên này có jimjibang Vesta (nay gọi là Hill Spa). Bạn có thể đi tắm jimjibang rồi đi dạo ngắm hoa.
Để đến đây bạn có thể đi MRT đến MRT Haeundae rồi đi taxi lên hoặc đến trạm MRT Jangsan rồi đi bus số 2 hoặ 10.

Oncheon Stream Park
Dòng suối này vào buổi chiều rất nhiều ng dân Busan ra vừa ngắm hoa, picnic, đạp xe... rất đẹp.
Bạn có thể đi MRT đến trạm MRT Dongnae rồi đi bộ qua.

Mt. Hwangnyeong Ring Road
Nếu thích leo núi ngắm hoa + ngắm Busan từ trên cao thì bạn đến chỗ này.
Đi MRT đến trạm MRT Mt. Geumnyeon Station, Exit 6, sau đó đi bộ tiếp.

Samnak Park
Cái công viên này gần biển Gwangalli. CV này trồng rất nhiều hoa đào nên đến mùa hoa mọi ng hay đến đây picnic. Gần đó là con đường Namcheon-dong với 2 hàng cây 2 bên là 2 hàng cây đào nên hoa mà bay là rợp trời.
Để đến cv này thì cứ đến biển Gwangalli là đc (sẵn chụp hình cây cầu Gwangalli nổi tiếng ở Busan luôn). Đi MRT đến MRT Mt. Geumnyeon Station hoặc MRT Gwangan.

Ngoài ra thì còn có thể đi các điểm tham quan khác ở Busan (ko phải điểm dành để ngắm hoa đào):
- Làng nghệ thuật Gamcheon.
- Chợ cá Jalgachi.
- Quảng trường BIFF & con phố Nampo-dong (nhân tiện lên thang cuốn lên tháp Busan - Busan Tower luôn).
- Chùa Haedong Yonggung Temple
- Oryukdo Skywalk hoặc đi Songdo Skywalk.

Mấy điểm này thì bạn chỉ cần google là ra cách đến.

Chúc bạn đi vui,

Lilac

tanomika
15-12-2017, 16:51
Hi all,
1/ Mn cho em hỏi đã có ai từng xin visa nhập cảnh 2 lần vào Hàn Quốc chưa ạ? và có dễ xin?
- Em đọc trên web xuất nhập cảnh HQ nó ko nói 2 lần nhập cảnh có yêu cầu đặc biệt nào? Nhưng khi em tới dsq hỏi thì nó nòi điều kiện xét như multi là đã có từng vào hq ít nhất 1 lần. Em chưa đi HQ bao giờ.
2/ Xin visa nhóm 1 số thành viên vắng mặt có được không?
3/ Hộ khẩu SG nhưng xin ở HN có được ko?

Tks mn much

christang
16-12-2017, 23:49
Hi all,
1/ Mn cho em hỏi đã có ai từng xin visa nhập cảnh 2 lần vào Hàn Quốc chưa ạ? và có dễ xin?
- Em đọc trên web xuất nhập cảnh HQ nó ko nói 2 lần nhập cảnh có yêu cầu đặc biệt nào? Nhưng khi em tới dsq hỏi thì nó nòi điều kiện xét như multi là đã có từng vào hq ít nhất 1 lần. Em chưa đi HQ bao giờ.
2/ Xin visa nhóm 1 số thành viên vắng mặt có được không?
3/ Hộ khẩu SG nhưng xin ở HN có được ko?

Tks mn much

Hi bạn,
1. Nhập cảnh 2 lần trong thời gian sát nhau thì cũng là dạng Multiple rồi bạn, nên mình nghĩ bạn cũng phải apply multiple thôi.

2. Lúc mình xin visa (2016) thì mình nộp cho nhóm bạn mình luôn, thấy ngta ko nói gì những ko biết dạp gần đây thì ntn.

3. Hộ khẩu SG thì phải xin ở SG nha bạn. Nhưng nếu bạn có thể xin được Hộkhaair kt3 ở HN thì vẫn xin đc thì phải.

annt2912
17-12-2017, 14:29
Hi bạn,
1. Nhập cảnh 2 lần trong thời gian sát nhau thì cũng là dạng Multiple rồi bạn, nên mình nghĩ bạn cũng phải apply multiple thôi.

2. Lúc mình xin visa (2016) thì mình nộp cho nhóm bạn mình luôn, thấy ngta ko nói gì những ko biết dạp gần đây thì ntn.

3. Hộ khẩu SG thì phải xin ở SG nha bạn
Ra C.A P xin 1 cái giấy xác nhận tạm trú.
Có thể phải làm 1 bản dịch qua tiếng Anh.
Xin ở HN thấy đông hơn nhưng cũng k khó

quyen9800636
29-12-2017, 09:55
sau 8 ngày chờ đợi cuối cùng mình cũng có visa cho 4 người :)

Hi bạn ơi, cho mình hỏi, 4 người xin visa chung thì 1 người đại diện lên lấy hay là 4 người đều phải có mặt vậy??

Cám ơn bạn ah!

trungbin1990
31-12-2017, 00:05
Các cao nhân cho e hỏi,chuyến bay về hà nội khởi hành lúc 8h ở sân bay gimhae vậy ở sân bay gimhae có chỗ ngủ lại ko ạ? Hay phải thuê khách sạn gần đó rồi 5h đi taxi ra sân bay ạ ? Hay các bác có ý kiến nào phù hợp hơn ko ạ ?

nicholas_1083
01-01-2018, 02:09
Hi bạn ơi, cho mình hỏi, 4 người xin visa chung thì 1 người đại diện lên lấy hay là 4 người đều phải có mặt vậy??

Cám ơn bạn ah!

lúc mình nộp là 1 mình, lúc lên lấy cũng 1 mình luôn bạn.

Linh nhi
01-01-2018, 22:42
Minh du dinh vao tet am lich. Nghe noi thoi tiet rat lanh. Ban nao Co kinh nghiem di vao mua dong thi chia se dum minh ve tranh phuc va cach giu am Co the nhe. Cam on

Mình cũng hóng đề tài này mà ko thấy ai chia sẻ ;) Theo mình tìm hiểu thì bạn có thể mặc 3 lớp: lớp trong cùng là quần áo dạng mỏng, bó sát (giữ nhiệt), tiếp đến là áo len, ngoài cùng mặc coat hoặc áo phao. Mình đang tính mặc 4 lớp cơ (2 lớp mỏng giữ nhiệt trong cùng). Giày thì mang boots dạng lót lông. Ngoài ra mua thêm miếng dán giữ ấm để dán vào áo.
Vừa rồi mình có người quen đi HQ vào tháng 12, theo mình là chưa phải thời điểm lạnh nhất của mùa đông mà nhiệt độ 12g trưa là -10 độ, ra đảo Nami cỡ -15 độ. Các thành viên trong đoàn bị chảy máu mũi (vỡ mạch máu vì quá lạnh). Hic, có bạn nào có kinh nghiệm, nếu bị chảy máu mũi thế này thì có cách nào giữ ấm cơ thể tốt hơn ko?

Ngocle2710
02-01-2018, 16:25
Mình cũng hóng đề tài này mà ko thấy ai chia sẻ ;) Theo mình tìm hiểu thì bạn có thể mặc 3 lớp: lớp trong cùng là quần áo dạng mỏng, bó sát (giữ nhiệt), tiếp đến là áo len, ngoài cùng mặc coat hoặc áo phao. Mình đang tính mặc 4 lớp cơ (2 lớp mỏng giữ nhiệt trong cùng). Giày thì mang boots dạng lót lông. Ngoài ra mua thêm miếng dán giữ ấm để dán vào áo.
Vừa rồi mình có người quen đi HQ vào tháng 12, theo mình là chưa phải thời điểm lạnh nhất của mùa đông mà nhiệt độ 12g trưa là -10 độ, ra đảo Nami cỡ -15 độ. Các thành viên trong đoàn bị chảy máu mũi (vỡ mạch máu vì quá lạnh). Hic, có bạn nào có kinh nghiệm, nếu bị chảy máu mũi thế này thì có cách nào giữ ấm cơ thể tốt hơn ko?

Mình cũng đi đầu tháng 3,vẫn còn mùa đông,ko bit sao qua nổi đây,huhu

meoluoian
03-01-2018, 11:09
chào cả nhà, hiện tại mình định đi xin visa hàn ở hà nội. có bác nào mới đi xin về cho em hỏi tình hình là có phải đến lấy số trước 1 hôm rồi đến nộp hộ sơ vào 1 hôm khác không ạ?

quyen9800636
03-01-2018, 11:22
Nếu nhóm của bạn là quan hệ gia đình trực hệ thì 1 người đại diện nộp được. Phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ gia đình trực hệ.
Nếu nhóm của bạn không phải là gia đình trực hệ thì cả nhóm phải lên nộp hồ sơ cùng nhau.

Quy định này áp dụng cho nộp hồ sơ ở Hà Nội, lẫn Sài Gòn.

Hi tt2006, cho mình hỏi:
Nhóm bạn bè lên nộp hồ sơ phải có mặt đầy đủ, nhưng khi lấy kết quả có cần có mặt đầy đủ không bạn ơi???

christang
03-01-2018, 20:27

Mình cũng đi đầu tháng 3,vẫn còn mùa đông,ko bit sao qua nổi đây,huhu

Halo,

Tết Âm Lịch ( tháng 2) là thời điểm giữa cuối mùa đông rồi nên nhiệt độ sẽ ấm hơn một tí. Trung bình sẽ dao động từ 2-5 độ C, ban đêm có thể xuống âm độ. Các bạn lưu ý các nước vùng ôn đới lạnh nhưng là LẠNH KHÔ chứ không phải LẠNH ẨM như Việt Nam mình nên dù cùng một biên độ nhiệt những khác nhau rõ rệt.

Tháng 2 thì ko quá lạnh đâu nên các bạn yên tâm. và hơn nữa, subway, hotels, nhà tắm đều có máy sưởi cả. Khi ra ngoài thì như có chia sẻ ở trên là các bạn nên mặc nhiều lớp ảo, đồ giữ ấm, găng tay, mũ, miếng dán giữ nhiệt, nhớ vận động cơ thể trước khi ra ngoài các kiểu ..... Còn việc chảy máu cam là tất nhiên, nếu cơ địa cấc bạn quá yếu, khi không khí quá khô sẽ gây chảy máu cam nên hạn chế ngoáy mũi và mang theo giấy hoặc bông nhé. Và nhớ mang LOTION face, body, lip...., ko có nó thì da bong tróc hết đấy, gớm lắm.

Túm lại là cứ yên tâm mà đi nha =))

quyen9800636
08-01-2018, 17:54
Hôm nay có ai đi lấy visa ở LSQ Saigon không vậy mọi người ơi?
Mình có lịch hẹn lấy kết quả vào ngày mai 09/01/2018, nhưng sao 5:30PM chiều hôm nay 08/01/2018 mày status trên web vẫn là Under Review, lo quá!!!

hanhuyen1188
08-01-2018, 23:50
@Chris ơi, tháng 1-2 là tháng LẠNH NHẤT của Hàn đó e ơi, k có nhiệt độ 2-5 độ ban ngày đâu e êi, năm nay lại lạnh hơn hẳn mọi năm nữa nên mng cẩn thận nhé

Về vấn đề chảy máu mũi do thời tiết khô lạnh thì mng khi đi nhớ mang theo bình xịt biển sâu Sterima (k nhớ viết đúng k) xịt vào mũi nhiều lần trog ngày để làm dịu niêm mạc mũi, tránh bị khô gây vỡ niêm mạc và chảy máu nhé. Bạn mình từ VN sang hàn công tác năm ngoái đúng mùa đông và mình chỉ cho cách đó thì mũi hết chảy máu và đau luôn đó.

Như có chị từng chia sẻ, mặc đồ đi xứ lạnh thì nên mặc nhiều layer: lớp giữ nhiệt (mua dòng extra warm của uniqlo là best luôn) - Áo len - Phao Gile - Áo phao/ Dạ ấm bên ngoài, Lớp ngoài cùng nên mặc dài càng tốt để giữ ấm. Giày thì nên mang bốt, cố gắng đế chống thấm tí vì nhỡ có tuyết thì cũng k sợ bị thấm ướt vào bên trong. Tất nhiên găng tay, mũ, khăn là k thể thiếu rồi :)

boa_valenti
09-01-2018, 02:17
Các bạn ơi. Mình đã book vé máy bay đi Hàn vào ngày 15/4 rồi. M có vài thắc mắc các b tư vấn cho m nha
1. Đi lúc đó thì hoa anh đào nở chưa nhỉ. Mình có thể xem lịch nở hoa ở đâu
2. Mình tự kinh doanh shop quần áo, đứng tên giấy phép kinh doanh thì khi xin visa m nộp cái đó là được khỏi chứng minh thu nhập đúng k?
3. Mình đi cùng bạn trai, chúng mình chưa cưới nhưng đồng sở hữu tất cả thẻ tiết kiệm. Liệu trường hợp này họ có chấp nhận ko nhỉ

Sữa
09-01-2018, 09:18
Hôm nay có ai đi lấy visa ở LSQ Saigon không vậy mọi người ơi?
Mình có lịch hẹn lấy kết quả vào ngày mai 09/01/2018, nhưng sao 5:30PM chiều hôm nay 08/01/2018 mày status trên web vẫn là Under Review, lo quá!!!

Chuyện bình thường nha bạn ơi! Người ta hẹn bạn 15h ngày 9/1 thì chuyện 12h ngày 9/1 mới hiển thị kết quả là bình thường. Mình xin mấy lần, đến buổi sáng ngày hẹn lấy vẫn Under review nha, tới trưa mới thay đổi status ấy. Nói gì buổi chiều ngày hơm trước, vẫn là quá sớm, đừng lo lắng! Chúc may mắn ha!

quyen9800636
09-01-2018, 09:24
Chuyện bình thường nha bạn ơi! Người ta hẹn bạn 15h ngày 9/1 thì chuyện 12h ngày 9/1 mới hiển thị kết quả là bình thường. Mình xin mấy lần, đến buổi sáng ngày hẹn lấy vẫn Under review nha, tới trưa mới thay đổi status ấy. Nói gì buổi chiều ngày hơm trước, vẫn là quá sớm, đừng lo lắng! Chúc may mắn ha!

Cám ơn Sữa đã động viên ah!

christang
09-01-2018, 21:56
@Chris ơi, tháng 1-2 là tháng LẠNH NHẤT của Hàn đó e ơi, k có nhiệt độ 2-5 độ ban ngày đâu e êi, năm nay lại lạnh hơn hẳn mọi năm nữa nên mng cẩn thận nhé

Chị ơi, mùa đông Hàn kéo dài từ tháng 12 cho đến tháng 2 năm sau, và LẠNH NHẤT là tháng 1. Sang tháng 2 ( dịp Tết nguyên đán) thì vẫn lạnh nhưng nhiệt độ vẫn cao rồi, ban đêm họa may xuống âm thôi. Có nơi còn lên đến 10 độ hơn cơ.

meximuoi
12-01-2018, 13:59
Có bạn nào biết trang web mới của TLS Hàn quốc là gì ko, mình vào phần Thủ tục thị thực trên trang này http://vnm-hochiminh.mofat.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/main/index.jsp thấy thông báo địa chỉ đã thay đổi mà ko biết đổi đi đâu

nicholas_1083
12-01-2018, 22:39
ai sợ lạnh qua đó mua cái áo như này mà mặc, tùy chỗ bán 50 hoặc 60k won.

Ngocle2710
13-01-2018, 09:34
Mn oi cho mình hỏi là mún xin visa multi trong lần đầu tiên lun dc ko nhỉ,lịch sử pp của mình cũng nhìu di dc 6 nước liên tục roi,có visa nhật và Đài,thay trong topic có bạn xin lần đầu cũng được lun,bạn nào xin dc visa multi roi cho mình ý kiến với

nguyenkha
14-01-2018, 00:05
Mn oi cho mình hỏi là mún xin visa multi trong lần đầu tiên lun dc ko nhỉ,lịch sử pp của mình cũng nhìu di dc 6 nước liên tục roi,có visa nhật và Đài,thay trong topic có bạn xin lần đầu cũng được lun,bạn nào xin dc visa multi roi cho mình ý kiến với

Với quy định trước đây (trước 7/2016) thì được, mình xin và được multi ngay lần đầu tiên. Nhưng sau đó họ đã đổi và yêu cầu phải đi 1 lần. Ngoài ra còn 1 cách là có thẻ platinum của shinhan.

daica10a
14-01-2018, 20:36
Cho mình hỏi có bạn nào từng xin visa Hàn trước 3 tháng ko?

cám ơn

kp11b7
14-01-2018, 22:33
Chào các bạn,
Mình có hộ khẩu ở Gia Lai nhưng nơi sinh của mình ở Bắc Giang. Vậy khi mình nộp hồ sơ xin visa ở Lãnh Sự Quán HCM có cần phải nộp thêm giấy CMND và Hộ khẩu dịch thuật công chứng không? Bạn nào có kinh nghiệm giải đáp giúp mình với. Xin cảm ơn!

Toantrungdo
15-01-2018, 12:05
Chào các bạn,
Mình có hộ khẩu ở Gia Lai nhưng nơi sinh của mình ở Bắc Giang. Vậy khi mình nộp hồ sơ xin visa ở Lãnh Sự Quán HCM có cần phải nộp thêm giấy CMND và Hộ khẩu dịch thuật công chứng không? Bạn nào có kinh nghiệm giải đáp giúp mình với. Xin cảm ơn!

hình như là bạn xin ở hà nội cũng đc, cần thêm cái giấy tạm trú nữa thì phải, mà nếu có điều kiện thì thấy xin ở sg dễ hơn ^^

kp11b7
15-01-2018, 15:07
hình như là bạn xin ở hà nội cũng đc, cần thêm cái giấy tạm trú nữa thì phải, mà nếu có điều kiện thì thấy xin ở sg dễ hơn ^^

Mình đang sống ở SG nên sẽ xin visa ở đây, nhưng mình đang băn khoăn không biết có cần nộp thêm sổ hộ khẩu không để chuẩn bị hồ sơ cho đầy đủ. Mình đọc trên trang web của Đại Sứ Quán hay Lãnh sự quán thì không thấy ghi điều này nhưng trên một số trang chia sẻ kinh nghiệm thì lại có nêu, gọi lên LSQ thì máy bận hoài không ai hghe :(

Shachou
15-01-2018, 15:57
Mình đang sống ở SG nên sẽ xin visa ở đây, nhưng mình đang băn khoăn không biết có cần nộp thêm sổ hộ khẩu không để chuẩn bị hồ sơ cho đầy đủ. Mình đọc trên trang web của Đại Sứ Quán hay Lãnh sự quán thì không thấy ghi điều này nhưng trên một số trang chia sẻ kinh nghiệm thì lại có nêu, gọi lên LSQ thì máy bận hoài không ai hghe :(

Nộp cá nhân không yêu cầu sổ hộ khẩu bạn nhé!
Nộp đi cùng gia đình mới cần bổ sung sổ hộ khẩu.

Toantrungdo
17-01-2018, 14:49
Nộp cá nhân không yêu cầu sổ hộ khẩu bạn nhé!
Nộp đi cùng gia đình mới cần bổ sung sổ hộ khẩu.

phải nộp hộ khẩu nha, chắc chắn luôn, photo A4 nguyên cuốn ko cần dịch, ko cần công chứng

nguyenkha
19-01-2018, 14:49
Nay mình mới nộp ở LSQ, vắng quá trời, so với hai năm trước. Giờ bấm số cái vô luôn. Hồ sơ ở LSQ không cần photo Hộ khẩu như ĐSQ (trang web LSQ đang hư nên mình xem của ĐSQ). Mình làm lại hộ chiếu do hết trang nên visa multiple cũ bị invalid. Họ giữ passport cũ của mình với passport mới để duyệt luôn. Có một cái nhân viên nói cho mình một vài thông tin mà mình chưa nghe trên web của LSQ:

- Đã đi Hàn, miễn CMTC
- Đã đi Hàn 4 lần trong 2 năm liên tục (nghĩa là trong 2017 và 2018) => miễn phí visa, cả single và multiple và miễn CMTC
- Đã đi hàn 10 lần bất kể => miễn phí visa, cả single và multiple và miễn CMTC

rome12
19-01-2018, 22:47
Bạn ơi cho mình hỏi đóng phí visa multiple cần tiền USD hay tiền Việt vậy?