PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Hàn Quốc (phần 2)

Pages : 1 2 [3] 4 5 6 7

sonle1
05-06-2016, 20:43
Các bác tư vấn giúp mình nha
2 VC mình định xin vía đi Hàn Quốc 5 ngày, nhưng khổ nổi là không có 100tr trong tài khoản
hồ sơ mình như sau
đã từng đi Cam,Thái,Sing,Malay,bali indonesia trong đó malay thì di 2 lần
2 vc mình thành lập công ty riêng nhưng mama đứng tên mình và vợ thì đứng tên cổ đông
tài khoản thì có tầm 7tr VND :(( vì vừa mới rút tiền mua chiếc 4 bánh năm 2015 vừa rồi! giá trị chiếc xe thì cũng giá trị trung bình 400tr thôi
mình có thể huy động tiền cửa mama nhưng ngại phải chứng giấy lằng nhằn quá
à còn nửa vợ mình còn có hợp đồng bảo hiểm nhân thọ của prudential đã đóng đc 8 năm, tổng giá trị bảo hiểm khoản 150tr

anh chị phượt thủ tư vấm dùm! cám ơn mọi người

daugaunhoibo
06-06-2016, 09:40
@sonle1:

- Đối với việc xét thị thực thì lịch sử hộ chiếu đã từng đi các nước Đông nam á và Trung Quốc cũng không khác gì hộ chiếu trắng.
- Yêu cầu chứng minh tài chính đơn giản nhất là sổ tiết kiệm 100 triệu với kỳ hạn gửi từ 3 tháng trở lên. Bạn có thể thay bằng sao kê tài khoản, xe ô tô, hợp đồng bảo hiểm hay tài sản của người khác là tùy bạn... còn chuyện bên lãnh sự có chấp nhận hay ko thì lại là... tùy quyền của họ :)
Thông thường câu trả lời cho việc không có sổ tiết kiệm và tài sản (nhà đất, ô tô) của mình sẽ là dùng sổ, tài sản của người thân nhưng bạn ngại lằng nhằng thì... chịu rồi :)

Thực ra, kể cả chứng minh tài chính bằng chính tài sản của bạn thì cũng vẫn phải có một số loại giấy chứng nhận nhất định cơ mà.

Mepumpkin
06-06-2016, 09:56
- tiết kiệm Online họ không chịu đâu bạn, mai bạn ra đó tất toán tài khoản Online và mở sổ mới đi======> Chị chứng minh tài chính bằng sổ tiết kiệm gửi online vẫn ok, em Mark88 phải có cả xác nhận số dư tài khoản và in email xác nhận tài khoản tiết kiệm mà ngân hàng gửi khi em mở sổ online là ok.
Có sổ cho đơn giản không cần phải lấy sổ của bố mẹ bạn làm gì vì còn phải lấy giấy tờ chứng minh quan hệ thân nhân nữa. Trong này họ không quan tâm đến thời gian gửi mà chỉ quan tâm số tiền gửi thui bạn nhé. Mình thấy đi Tour mà bọn Tour nó cũng phải mang cả bản chính sổ tiết kiệm của KH nữa.
Khi nào đi nộp bạn ra NH làm xác nhận số dư và photo lại sổ tiết kiệm đó. Khi nộp nhớ mang theo cả bản chính để đối chiếu nha
- Bạn có đơn xin nghỉ phép thì không cần phải làm xác nhận công việc đâu.=====> trường hợp của chị là công chức, có quyết định đồng ý cho nghỉ phép để đi HQ, có quyết định bổ nhiệm, có sao kê lương 3 tháng nhưng ĐSQ vẫn yêu cầu phải có cả xác nhận công việc (trên trang web cũng hướng dẫn rất rõ phải có cả cái xác nhận này), rất nhiêu khê nên tốt nhất em Mark nên gọi điện trực tiếp cho ĐSQ để họ hướng dẫn chính xác cho trường hợp của e.
- Không cần sao kê tài khoản lương======> trên web hướng dẫn phải có sao kê, trường hợp cụ thể của chị và chị gái chị đều phải có sao kê lương

Bạn bỏ đi mục 4 và 7 nha.

P.s: Tháng 8 sao không cố đến tháng 10 đi sẽ đẹp hơn bạn à, sợ thời gian bạn đi sang đó thì toàn màu xanh của lá hihi,

Em đã có sổ tiết kiệm đạt yêu cầu CMTC của ĐSQ rồi thì chị nghĩ là em không cần phải bổ sung thêm sổ tiết kiệm của mẹ em và sổ đỏ nữa đâu em ạ, chỉ phải bổ sung thêm những giấy tờ này khi mà sổ tk mang tên em không đủ 100trieu hoặc không đủ 1 tháng tính đến thời điểm xin visa.
- Hộ khẩu của em phải có 1 bản công chứng nhà nước và bản dịch công chứng nhà nước nữa nhé

P/s: Tốt nhất em Mark 88 nên gọi điện trực tiếp đến ĐSQ để có câu trả lời chính xác cho mọi băn khoăn, thắc mắc của em, ĐSQ họ hướng dẫn rất nhiệt tình.

Mepumpkin
06-06-2016, 10:01
nếu vc nhà bác không có một đồng tiết kiệm nào thì có thể dùng dịch vụ cho vay sổ tk của các ngân hàng hay đại loại như vậy, có bạn đã sử dụng dịch vụ này của BIDV, phí cũng không đắt lắm (hình như 1,2 triệu gì đó). Có lẽ đây là cách đơn giản nhất. Hoặc các bác gọi lên ĐSQ hỏi xem trường hợp nhà bác thì CMTC bằng cách nào

Linh-ham-choi
06-06-2016, 10:30
Em đã có sổ tiết kiệm đạt yêu cầu CMTC của ĐSQ rồi thì chị nghĩ là em không cần phải bổ sung thêm sổ tiết kiệm của mẹ em và sổ đỏ nữa đâu em ạ, chỉ phải bổ sung thêm những giấy tờ này khi mà sổ tk mang tên em không đủ 100trieu hoặc không đủ 1 tháng tính đến thời điểm xin visa.
- Hộ khẩu của em phải có 1 bản công chứng nhà nước và bản dịch công chứng nhà nước nữa nhé

P/s: Tốt nhất em Mark 88 nên gọi điện trực tiếp đến ĐSQ để có câu trả lời chính xác cho mọi băn khoăn, thắc mắc của em, ĐSQ họ hướng dẫn rất nhiệt tình.

Nộp trong SG bạn nộp sao kê lương họ cũng trả về và nói cái đó để làm gì.
trang web lãnh sự họ cũng đâu có yêu câu sao kê lương. Có thể bạn ý nộp ở ngoài HN thì giấy tờ ngoài đó bao giơ cũng đòi hỏi nhìu hơn trong này lun.

Mepumpkin
06-06-2016, 11:28
Nộp trong SG bạn nộp sao kê lương họ cũng trả về và nói cái đó để làm gì.
trang web lãnh sự họ cũng đâu có yêu câu sao kê lương======> Trích dẫn nguyên hướng dẫn trên website ĐSQ "Giấy tờ chứng minh nghề nghiệp (hợp đồng lao động hoặc giấy bổ nhiệm chức vụ và giấy xác nhận nghề nghiệp tại thời điểm hiện tại…; xác nhận mức lương hoặc bảng lương có dấu của công ty/sao kê tài khoản tiền lương 03 tháng gần đây), kèm bản dịch tiếng Anh không cần công chứng". Có thể bạn ý nộp ở ngoài HN thì giấy tờ ngoài đó bao giơ cũng đòi hỏi nhìu hơn trong này lun======> Chuẩn luôn
Vậy nên ước gì mình ở phía Nam để được nộp hồ sơ ở trong đó cho nhẹ nhàng

Cthy
06-06-2016, 17:59
Em chào cả nhà ạ!
Em có ý định du lịch tự túc đến đảo Jeju vào trung thu tới ( khoảng 14 - 18/9). Nhưng đây là lần đầu tiên em ra nước ngoài, hộ chiếu em còn trắng tinh. Không biết có anh chị nào cho em xin lời khuyên từ A - Z được không ạ.
1. Liệu em nhập cảnh vào Jeju có khó không dù nó miễn visa, nếu có thì nên làm thế nào?
2. Đặt vé máy bay của hãng nào thì rẻ và an toàn?
3. Cần phải chuẩn bị những gì trước khi bay để không bị cho ở lại VN? T_T ( tiền Hàn, giấy tờ bắt buộc gì đó,...)
4. Địa điểm ăn uống, chơi bời, khách sạn nào rẻ
5. Những điều lưu ý khi sang được tới đó rồi (điện thoại ra sao, bắt bus thế nào, ...)

Tạm thời em chỉ mới nhớ ra được vậy ạ. Vì em chưa có kinh nghiệm đi sang nước ngoài bao giờ nên mọi người cho em xin lời khuyên với. Em chân thành cảm ơn!!

Em thân mến, ở diễn đàn có nhiều thông tin cho chuyến đi của e lắm. Em nên dành thời gian lội ngược dòng để tìm hiểu nhé. Dựa trên những gì c đọc được, c sẽ viết ra 1 vài điều trong trí nhớ của mình.
1. Vì hộ chiếu của e là hộ chiếu trắng nên khả năng nhập cảnh của e vào Jeju trong tình hình hiện nay là 0%
2. C thấy để bay đến Jeju mà k cần xin visa bất cứ nước thứ 3 nào thì tiền vé rẻ nhất chắc rơi vào 13tr
3. Để xuất cảnh thì chỉ cần hộ chiếu, vé máy bay và tiền
4,5. Cái này dài lắm, em nên xới tung các topic có liên quan để tìm hiểu kĩ càng nhé
Chúc em may mắn

Sữa
07-06-2016, 10:13
Mình chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc tại TP.HCM, bạn nào đã từng nộp ở đây cho mình xin chút kinh nghiệm với các vấn đề sau nhé, mình cảm ơn

1. Hồ sơ của mình (ngoài lịch trình và booking các loại)

- Về chứng mình công việc:
+ Đơn xin xác nhận nhân viên
+ Đơn xin nghỉ phép
+ Quyết định nâng lương
+ Thẻ nhà báo
=> mình là nhân viên dạng biên chế nên không có hợp đồng lao động, hix hix

- Về chứng minh tài chính
+ Sổ tk 25k $ gửi từ tháng 3 kỳ hạn 1 năm

2. Về việc đi nộp

- Do mình ở tỉnh xa, lên Tp. HCM rất khó khăn, lo đi rồi phải lo xe về, mình sợ chuyện xếp hàng lâu quá rồi lại bị dời qua hôm sau mới nhận hồ sơ là toi chắc, do đó mình muốn hỏi thăm làm sao để có thể được nhận hồ sơ trong buổi sáng luôn, nếu ra xếp hàng thì cỡ mấy giờ ra là được (mình tính cỡ 7-8h gì đó)

- Mình nghe nói là họ có hẹn phỏng vấn, như vậy họ sẽ hỏi mình lúc nộp luôn hay sau đó lại hẹn một ngày khác nữa lên phỏng vấn. Và chuyện phỏng vấn này là có với tất cả mọi người hay tùy theo độ mạnh yếu của hồ sơ?

- Khi đi nhận mình phải đích thân đi nhận hay có thể nhờ cậy được (như bên Nhật)

Mình cảm ơn nhiều!!!

Linh-ham-choi
07-06-2016, 10:33
Mình chuẩn bị nộp hồ sơ xin visa Hàn Quốc tại TP.HCM, bạn nào đã từng nộp ở đây cho mình xin chút kinh nghiệm với các vấn đề sau nhé, mình cảm ơn

+ Đơn xin nghỉ phép
+ Quyết định nâng lương
+ Thẻ nhà báo

2. Về việc đi nộp

- Do mình ở tỉnh xa, lên Tp. HCM rất khó khăn, lo đi rồi phải lo xe về, mình sợ chuyện xếp hàng lâu quá rồi lại bị dời qua hôm sau mới nhận hồ sơ là toi chắc, do đó mình muốn hỏi thăm làm sao để có thể được nhận hồ sơ trong buổi sáng luôn, nếu ra xếp hàng thì cỡ mấy giờ ra là được (mình tính cỡ 7-8h gì đó)

- Mình nghe nói là họ có hẹn phỏng vấn, như vậy họ sẽ hỏi mình lúc nộp luôn hay sau đó lại hẹn một ngày khác nữa lên phỏng vấn. Và chuyện phỏng vấn này là có với tất cả mọi người hay tùy theo độ mạnh yếu của hồ sơ?

- Khi đi nhận mình phải đích thân đi nhận hay có thể nhờ cậy được (như bên Nhật)

Mình cảm ơn nhiều!!!

HS bạn hỏi mình nghĩ là đủ rùi đó.

Tốt nhất bạn nên đến sớm mà xếp hàng nha tầm 8h30 họ sẽ cho vào ( xếp cũng dài đó nên tranh thủ). Dạo này bên thu hồ sơ cửa sổ 3 có bạn nhân viên mới nên làm cũng hơi chậm, bạn người Hàn làm thì rất nhanh và dễ thương.

Hồ sơ bạn đầy đủ thì họ sẽ ghi phiếu hẹn ngày trả, trong quá trình xét hs của bạn cần thì họ sẽ gọi điện pv còn hầu như là nộp ở HCM không bị pv đâu.

Theo quy định mới hôm rùi mình đi nộp có nghe bạn người Hàn nói là UQ chỉ chấp nhận từ 3 người trở lên, còn không thì phải chính người đi nộp và nhận visa đên bạn nhé

AI chưa nộp cũng lo như bạn nộp xong nhận visa mới thấy nó dễ làm sao hihi.

aroundtheworld
09-06-2016, 17:21

+ Đơn xin nghỉ phép
+ Quyết định nâng lương
+ Thẻ nhà báo

2. Về việc đi nộp

Mình cảm ơn nhiều!!!

Tất cả các giấy tờ bạn dịch sang tiếng Anh hoặc Hàn nhé. Tài chính càng mạnh càng tốt.
Còn lãnh sứ quán HQ tại SG nhận hồ sơ vào mỗi buổi sáng, 8h30 bắt đầu xếp hàng, 9h vô bắt số nộp, trong 1 buổi sáng thế nào cũng xong. Có mẹo để vào cửa nhanh, inbox mình chỉ cho.

aroundtheworld
09-06-2016, 17:30
Mình vừa lấy visa du lịch tự túc HQ hôm wa. Mình mất 2 tuần để có visa: 1 tuần chuẩn bị giấy tờ, phiên dịch, công chứng, tuần còn lại là đi nộp vào chờ kết quả.
Xin visa HQ không khó tí nào, các bạn nên tự làm không cần qua các công ty visa đâu, tốn tiền. Mình làm tổng hết 2tr: dịch thuật công chứng tất cả các loại giấy tờ hết 1300k, 20usd lệ phí visa. Nếu các bạn có thời gian thì tìm các công ty dịch thuật công chứng rẻ hơn sẽ còn tiết kiệm hơn.
Bạn làm y như hướng dẫn trong tờ giấy này là ok, trước khi nộp visa mình lên thẳng văn phòng lãnh sứ quán lượm tờ giấy này về, tài chính càng mạnh thì khả năng đậu visa càng cao.
Lưu ý một điều: các bạn đọc trên các trang sẽ nói là những người có hộ khẩu từ Đà Nẵng trở ra phải nộp ở ngoài HN là không chính xác đâu, cho dù bạn sinh ở đâu, chỉ cần bạn có giấy đăng ký tạm trú tại TPHCM hoặc các tỉnh miền trong này là đều có thể nộp visa ở lãnh sứ quán TPHCM được hết, mình là một điển hình. Bạn nào còn thắc mắc inbox mình chỉ thêm cho:
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/13227073_813227285476279_8276962016877193523_n.jpg ?oh=884ce1a33a0676572410d5da44c54b44&oe=580AE142

Linh-ham-choi
09-06-2016, 20:21
Mình vừa lấy visa du lịch tự túc HQ hôm wa. Mình mất 2 tuần để có visa: 1 tuần chuẩn bị giấy tờ, phiên dịch, công chứng, tuần còn lại là đi nộp vào chờ kết quả.
Xin visa HQ không khó tí nào, các bạn nên tự làm không cần qua các công ty visa đâu, tốn tiền. Mình làm tổng hết 2tr: dịch thuật công chứng tất cả các loại giấy tờ hết 1300k, 20usd lệ phí visa. Nếu các bạn có thời gian thì tìm các công ty dịch thuật công chứng rẻ hơn sẽ còn tiết kiệm hơn.
Bạn làm y như hướng dẫn trong tờ giấy này là ok, trước khi nộp visa mình lên thẳng văn phòng lãnh sứ quán lượm tờ giấy này về, tài chính càng mạnh thì khả năng đậu visa càng cao.
Lưu ý một điều: các bạn đọc trên các trang sẽ nói là những người có hộ khẩu từ Đà Nẵng trở ra phải nộp ở ngoài HN là không chính xác đâu, cho dù bạn sinh ở đâu, chỉ cần bạn có giấy đăng ký tạm trú tại TPHCM hoặc các tỉnh miền trong này là đều có thể nộp visa ở lãnh sứ quán TPHCM được hết, mình là một điển hình. Bạn nào còn thắc mắc inbox mình chỉ thêm cho:
https://scontent-hkg3-1.xx.fbcdn.net/v/t1.0-9/13227073_813227285476279_8276962016877193523_n.jpg ?oh=884ce1a33a0676572410d5da44c54b44&oe=580AE142

Bạn dịch thuật chỗ nào mà mắc thế. Mình thấy dịch hdlđ tầm 200k à.

aroundtheworld
09-06-2016, 21:58

Giấy tờ của mình khá nhiều nên dịch nhiều đó bạn. Phương châm của mình là thừa còn hơn thiếu phải chạy lui chạy lại mất thời gian nên mình dịch tất tần tật những gì liên quan.

daugaunhoibo
10-06-2016, 08:52

Không phải đối tượng trực tiếp của cái thắc mắc này như bạn Vòng quanh thế giới nhưng... pls, thông thường phí dịch thuật là người ta tính số trang, phí công chứng người ta tính số bộ và Hợp đồng lao động của bạn có thể chỉ có 1-2 trang nhưng người khác có khi là cả quyển bạn ơi.

Như bạn VQTG đã nói, nếu tìm đc chỗ thu phí dịch+công chứng rẻ hơn thì chi phí dịch chắc chắn sẽ rẻ hơn (cơ mà bạn ý ko có nhiều thời gian nên chưa tìm đc). Nếu bạn biết chỗ dịch + công chứng có giá tốt/rẻ thì nên share contact cho mọi người cùng biết sẽ hay hơn là so sánh mắc - rẻ a.

mark88
10-06-2016, 20:14
Các bạn ơi, cho mình hỏi, hôm nay mình có đi nộp hồ sơ và đã nhận được giấy hẹn (mình ở HCM). Mình có nộp đơn xin nghỉ phép và chị nhận hồ sơ trả về đơn xin nghỉ phép, vậy có sao không các bạn?
Đơn xin nghỉ phép của mình ghi là confirmation of absent days (mình không có đơn mà công ty mình nộp đơn online qua hệ thống)

Thanks các bạn

Linh-ham-choi
10-06-2016, 21:07
Các bạn ơi, cho mình hỏi, hôm nay mình có đi nộp hồ sơ và đã nhận được giấy hẹn (mình ở HCM). Mình có nộp đơn xin nghỉ phép và chị nhận hồ sơ trả về đơn xin nghỉ phép, vậy có sao không các bạn?
Đơn xin nghỉ phép của mình ghi là confirmation of absent days (mình không có đơn mà công ty mình nộp đơn online qua hệ thống)

Thanks các bạn
Mình nghĩ ko sao đâu bạn, hs bạn đầy đủ họ mới nhận và đưa biên nhận.

Có bạn chụp nền ảnh ko phải màu trắng bạn ý bị trả hs về yêu cầu nộp ảnh đúng quy định và bạn ng hàn còn nói hs rất đầy đủ rùi chỉ cần bsung ảnh là đc. Nói vậy để bạn yên tâm hs đủ họ mới nhận nhá.

14tdsp06
22-06-2016, 01:14
Sắp tới e có kế hoạch đi HQ du lịch và chụp ảnh 10 ngày 9 đêm ở Hàn Quốc. Lịch trình dự định là Seoul - Jeju - Pusan ( 3-3-3).
Em muốn hỏi thêm đi Đảo Nami tháng 7. Và những điểm du lịch và chụp ảnh đẹp ở từng địa điểm ạ.

14tdsp06
22-06-2016, 01:18
Mình đi 2 lần rùi bạn ui hihi.

Mà bạn định đi tháng mấy? oke có gì Inbox mình biết gì mình chỉ

Linh ơi giúp mình với. Tháng 7 này mình dự định 10 ngày 9 đêm gồm Seoul - Nami - Jeju - Pusan - Seoul. Thông tin mình tham khảo rất nhiều nhưng rất rối. Visa mình đã hoàn tất hết. Những địa điểm mình cũng có tham khảo nhưng ko biết thời gian có đủ ko? Giúp mình nhé !

Linh-ham-choi
22-06-2016, 10:27
Mình inbox bạn rùi nha

sunkenship
22-06-2016, 13:41
Không biết giờ còn vụ làm thẻ ví sa Platinum của Shinhan thì được cấp muilti vi sa đi Hàn ko nhỉ?Passport mình 3 năm nữa hết hạn,lỡ 1 trong lúc đi mà vi sa nằm ở pasport hết hạn thì làm sao nhỉ?Thanks.

Linh-ham-choi
22-06-2016, 13:47
Không biết giờ còn vụ làm thẻ ví sa Platinum của Shinhan thì được cấp muilti vi sa đi Hàn ko nhỉ?Passport mình 3 năm nữa hết hạn,lỡ 1 trong lúc đi mà vi sa nằm ở pasport hết hạn thì làm sao nhỉ?Thanks.

Thẻ đó thần thánh lắm đó, có thẻ đó bạn được cấp 5 năm sau 3 ngày nhận visa rùi đó.
Ngừoi ta cấp thời hạn cho bạn thì người ta cũng phải kiểm tra thời hạn của pass. nếu pass của bạn còn ko đủ 5 năm thì bạn đi làm cái mới đi hihi.
P.s mình thấy hôm rùi có bạn hỏi nhân viên lãnh sự quán là visa bạn ý còn hiệu lực nhưng thay pass mới thì nhân viên trả lời là phải xin cấp lại vì visa đó cấp cho số pass cũ.

Mepumpkin
23-06-2016, 09:26

Em ơi không phải lo nhé, nếu passport hết hạn trong khi visa vẫn còn hạn thì em chỉ cần đi gia hạn passport là ok

mark88
24-06-2016, 18:47
Linh ơi giúp mình với. Tháng 7 này mình dự định 10 ngày 9 đêm gồm Seoul - Nami - Jeju - Pusan - Seoul. Thông tin mình tham khảo rất nhiều nhưng rất rối. Visa mình đã hoàn tất hết. Những địa điểm mình cũng có tham khảo nhưng ko biết thời gian có đủ ko? Giúp mình nhé !

bạn định đikhi nào T7 thế? mình đi cuối tháng 07

saigonn_2
25-06-2016, 10:00
mình định đi cuối tháng 7, đầu tháng 08 (30/07 - 04/08) khoảng 6 ngày thui và chỉ ở seoul ah. Mình liệ kê hồ sơ ở đay, bạn xem giúp mình có ok chưa nha

1. Visa form
2. Hợp đồng lao đồng (có bản dịch và công chứng) từ ngày 07/04/2016
3. ĐƠn xin nghỉ phép tiếng anh
4. Đơn xác nhận công việc
5. Sổ tiết kiêm khỏng 100tr (gửi 09/05/2016) thời hạn 3 tháng
6. Giấy xác nhận TK trực tuyến (không có sổ) --> chỉ có giấy xác nhận
7. Bản sao kê lương 3 tháng gần nhất
8. Book vé máy bay (mình sẽ thử làm theo bạn book trên VN airline nhưng không thanh toán)
9. Book vé khách san (booking.com)
10. Lịch trình
Mình định bổ sung thêm sổ tiết kiêm của mẹ mình (gửi hơn 3thangs) sau đó chuyển tên cho mình
sổ đỏ (bản sao có chứng thực của phương)không dịch
hộ khẩu (bản sao có chứng thực của phương)không dịch
Bạn xem giúp mình còn thiếu hồ sơ nào không

Tự tin đi nộp nhé, HS của bạn đầy đủ rồi. Chúc may mắn !

Shachou
27-06-2016, 23:09
Bạn nào có mẫu điền form xin visa Hàn Quốc mới cho mình xin vào địa chỉ email [email protected] với.
Mình đang định xin vi sa du lịch lại vì vé rẻ mà quay lại ngâm cứu trước thì form visa thay đổi ngay sau đợt năm ngoái mình đi, form xin visa dài dằng dặc nhìn hoảng quá!
Cám ơn các bạn nhiều.

Cody
06-07-2016, 04:31
Mọi người ơi, cho mình xin lịch trình nộp lsq tham khảo với.

Với lại mình đã đi hq 1 lần bằng visa của Nhật (k xin visa Hàn), giờ mình apply Hàn xin visa visa 5 năm được không? Mình có thẻ shinhan platium gần 1 năm rồi.

Linh-ham-choi
06-07-2016, 08:12
Mọi người ơi, cho mình xin lịch trình nộp lsq tham khảo với.

Với lại mình đã đi hq 1 lần bằng visa của Nhật (k xin visa Hàn), giờ mình apply Hàn xin visa visa 5 năm được không? Mình có thẻ shinhan platium gần 1 năm rồi.

Nếu bạn có thẻ Platium là được ưu tiên đó cứ tự tin mà nộp và hồ sơ thì lại cực kỳ đơn giản nhé:
+ form visa (theo mẫu)
+ Xác nhận chủ thẻ của NH Shinhan bank (bạn photo lại thẻ để nộp nha nhớ nhìn rõ số thẻ).
- Phí 80$ và 3 ngày nhận visa
P.s nhớ lúc nộp nói xin multi

Cody
07-07-2016, 03:10
Nếu bạn có thẻ Platium là được ưu tiên đó cứ tự tin mà nộp và hồ sơ thì lại cực kỳ đơn giản nhé:
+ form visa (theo mẫu)
+ Xác nhận chủ thẻ của NH Shinhan bank (bạn photo lại thẻ để nộp nha nhớ nhìn rõ số thẻ).
- Phí 80$ và 3 ngày nhận visa
P.s nhớ lúc nộp nói xin multi

Thanks bạn :)
Mà visa có 5 năm k bạn? Hay cũng tùy hứng 1-2-3-4-5 năm?

Ai có lịch trình cho mình xin với
Mail mình là [email protected]

Thanks mọi người :)

Linh-ham-choi
07-07-2016, 08:30
Thanks bạn :)
Mà visa có 5 năm k bạn? Hay cũng tùy hứng 1-2-3-4-5 năm?

Ai có lịch trình cho mình xin với
Mail mình là [email protected]

Thanks mọi người :)

Đúng như bạn nói thời gian visa thì tùy hứng nhưng em mình mới làm được 5 năm lun mỗi lần ko quá 30 ngày ( em mình chưa đi Hàn bao giờ)

Có cái thẻ này rùi không phải nộp lịch trình đâu. còn bạn tham khảo lịch trình đi thì nên làm riêng vì nhìu khi các bạn làm lịch trình nộp hs để hợp thức hóa thui.

christang
07-07-2016, 18:19
Mọi người cho em hỏi là em định đi vào tháng 9 này. Thời điểm như vậy thích hợp ko ạ?

christang
07-07-2016, 18:58
em định đi tháng 9 đây ạ. không biết như lào :(

saigonn_2
08-07-2016, 10:14
Mọi người cho em hỏi là em định đi vào tháng 9 này. Thời điểm như vậy thích hợp ko ạ?

Tháng 9 ( Mùa Thu ) bạn chưa thấy thích hợp thì dời sang Mùa Đông tháng 12. :)

daugaunhoibo
08-07-2016, 13:29
Tháng 9 ( Mùa Thu ) bạn chưa thấy thích hợp thì dời sang Mùa Đông tháng 12. :)

Tháng 9 về lý thuyết là mùa thu thôi chứ khung cảnh thì như mùa hè bạn ơi... vì cây cối vẫn xanh rì chứ đã chuyển được màu vàng đỏ đâu nào -> Thà mùa đông luôn chắc chắn đẹp + mới mẻ hơn vì ít ra còn có tuyết :P

em định đi tháng 9 đây ạ. không biết như lào :(

Xanh rì thôi em nhé. Mà HQ xanh rì thì... bình thường, không có gì đặc biệt, shopping sướng.

Muốn ngắm lá vàng lá đỏ thì sớm ra là tuần cuối cùng của tháng 10, không thì sang hai tuần đầu tháng 11 cơ.

saigonn_2
08-07-2016, 13:59
[QUOTE=daugaunhoibo;1478806]Tháng 9 về lý thuyết là mùa thu thôi chứ khung cảnh thì như mùa hè bạn ơi... vì cây cối vẫn xanh rì chứ đã chuyển được màu vàng đỏ đâu nào -> Thà mùa đông luôn chắc chắn đẹp + mới mẻ hơn vì ít ra còn có tuyết :P

Riêng mình, nếu là lần đầu đi Hàn.. sắp xếp cv + Vé mua duoc giá tốt thì đi thôi. Đi THEO MÙA, hãy đợi lần 2,3... :D

vietdoan20062006
09-07-2016, 22:06
mình ko có book vé máy bay và hotel được ko vì mình đi từ nước khác sang chứ ko phải từ vietnam lên mình chỉ đặt trước vé máy bay vài ngày thôi.
Mà phải trực tiếp lên đsq hả các bạn, nhà mình ở dưới tỉnh có cách nào tiện hơn ko

Sữa
11-07-2016, 09:50
mình ko có book vé máy bay và hotel được ko vì mình đi từ nước khác sang chứ ko phải từ vietnam lên mình chỉ đặt trước vé máy bay vài ngày thôi.
Mà phải trực tiếp lên đsq hả các bạn, nhà mình ở dưới tỉnh có cách nào tiện hơn ko

Mình góp ý với bạn một chút nhe, có thể hành trình của bạn hơi đặc biệt nhưng bạn cứ chuẩn bị hồ sơ theo hướng bình thường nhất, cứ coi như là bạn đi từ VN và lưu trú như mọi khách du lịch khác

Đừng làm hồ sơ của mình khác biệt, mắc công họ suy tính, hỏi tới hỏi lui thì còn phiền hơn

Với lại bạn đi từ nước nào sang thì cũng phải có vé mb sang và có ks lưu trú

Hãy làm cho ngta thấy bạn có ý muốn du lịch HQ, bạn thích du lịch HQ và bạn chuẩn bị kỹ càng cho hành trình đó

Ngoài ra vé mb chỉ là booking (ko thanh toán) hotel thì trên web họ cho bạn book thanh toán sau và được hủy free, vậy tại sao bạn ko chuẩn bị đầy đủ vé mb và ks như yêu cầu cho mọi chuyện được dễ dàng hơn

Với lại mình cũng ở tỉnh nè, hồi đó giờ cũng toàn phải bắt xe đò đi nộp thôi, an ủi một chút là đỡ hơn mấy bạn ở tỉnh xa, cỡ khúc miền Trung, dù vào SG hay ra HN thì cũng ngán như nhau

Zendachau
11-07-2016, 12:57
Dạ cho e hỏi chút, đơn xin nghĩ phép, giấy xác nhận nhân viên, quyết định bố trí nhân viên, bảng xác nhận lương 3 tháng mình dịch ra tiếng anh, có cần phải công chứng tư pháp ko?

Zendachau
11-07-2016, 13:25
Tiếc thế :( tớ mới vừa book xog, đi 29/9/2016 về 05/10/2016 :((.

c đã xin được visa chưa? e cũng book vé đi đầu tháng 10, giờ đang lo khoản visa:((

Linh-ham-choi
11-07-2016, 13:49
Dạ cho e hỏi chút, đơn xin nghĩ phép, giấy xác nhận nhân viên, quyết định bố trí nhân viên, bảng xác nhận lương 3 tháng mình dịch ra tiếng anh, có cần phải công chứng tư pháp ko?
Các giấy tờ do VN cấp đều phải dịch ra tiếng anh or tiếng hàn có công chứng tư pháp bạn nhé.

P.s nếu bạn nộp hs trong HCM (vì HN mình ko rõ) thì bạn không cần nộp xác nhận lương và sao kê tài khoản lương 3 tháng gần nhất đâu. Giấy xác nhận nghệ nghiệp và đơn xin nghỉ phép thì bạn làm đơn xin nghỉ phép là đủ rùi vì trong đơn xin nghỉ phép cũng ghi đầy đủ thông tin công ty và thông tin của bạn, đơn xin nghỉ phép mình tự làm bạn có thể đánh song ngữ anh việt nhờ sếp ký ( còn sếp bạn dễ và chịu ký bản tiếng anh thì khỏi cần tiếng việt) cho đỡ tiền đi dịch.

Zendachau
11-07-2016, 14:39
Các giấy tờ do VN cấp đều phải dịch ra tiếng anh or tiếng hàn có công chứng tư pháp bạn nhé.

P.s nếu bạn nộp hs trong HCM (vì HN mình ko rõ) thì bạn không cần nộp xác nhận lương và sao kê tài khoản lương 3 tháng gần nhất đâu. Giấy xác nhận nghệ nghiệp và đơn xin nghỉ phép thì bạn làm đơn xin nghỉ phép là đủ rùi vì trong đơn xin nghỉ phép cũng ghi đầy đủ thông tin công ty và thông tin của bạn, đơn xin nghỉ phép mình tự làm bạn có thể đánh song ngữ anh việt nhờ sếp ký ( còn sếp bạn dễ và chịu ký bản tiếng anh thì khỏi cần tiếng việt) cho đỡ tiền đi dịch.

Dạ e nộp ở HCM, tại bên công ty e hơi khó chỉ ký bản tiếng việt thôi, nên e phải đem dịch công chứng

esc1
11-07-2016, 16:19
Các ace cho mình hỏi đi Hàn mua sâm, linh chi ở đâu chuẩn và rẻ nhứt ạ? :)

esc1
12-07-2016, 10:47
Cả nhà lại cho em hỏi nếu em quẹt thẻ Visa, Master của chồng thì có được hoàn thuế ko ạ? (em ko có thẻ nên mượn của chồng :) ) Vì em sợ người ta so sánh thấy tên trên thẻ thanh toán và tên trong hộ chiếu khác nhau

Linh-ham-choi
12-07-2016, 11:02
Cả nhà lại cho em hỏi nếu em quẹt thẻ Visa, Master của chồng thì có được hoàn thuế ko ạ? (em ko có thẻ nên mượn của chồng :) ) Vì em sợ người ta so sánh thấy tên trên thẻ thanh toán và tên trong hộ chiếu khác nhau

Yên tâm bạn nhá không ai so sánh tên người thanh toán với tên người nhận hoàn tiền nhé. có thẻ cứ tha hồ mà quẹt về chống thanh toán hihih.

Lưu ý: hoàn thuế thì đến sớm nhé mất công vào đến nơi ko kịp nhận tiền đã đến giờ lên máy bay rùi đó.

lotusviet
12-07-2016, 14:40
Em chào anh chị! Đọc xong topic thì e cũng đã chuẩn bị đủ hồ sơ theo hướng dẫn của Đại sứ quán ngoài HN! Nhờ anh chị xem giúp để e đi nộp! Lần đầu tiên đi các nước phải xin visa nên hồi hộp lắm ah!
1. Hộ chiếu bản gốc
2. Đơn xin visa có dán ảnh mới chụp hôm 05.07.2016
3. Hợp đồng lao động (không thời hạn, đã dịch thuật và công chứng)
4. Giấy xác nhận công việc/mức lương và đơn xin nghỉ phép (e làm TA và xin kí sếp)
5. Xác nhận số dư sổ tiết kiệm (bằng TA) và photo sổ (tổng 02 sổ là 250tr)
6. CMT công chứng
7. Sổ hộ khẩu (dịch và công chứng)
8.Booking ksạn, vé máy bay+ Lịch trình (bằng TA)
Chuẩn bị phí:20u!

Em cảm ơn anh chị!

mailuong
14-07-2016, 18:06
Mấy bạn cho mình hỏi là mình xin visa cho cả gia đình bao gồm: bố, mẹ, vợ và con
Mình thì đi làm, thu nhập tốt
Bố làm công chức, thu nhập cũng ổn định
Mẹ thì kinh doanh, không chứng minh thu nhập được
Vợ mình thì tạm thời ở nhà chăm con.

Vậy mục chứng minh nghề nghiệp của mẹ và vợ mình thì làm thế nào nhỉ?

thuytrieuvang
16-07-2016, 15:59
Cả nhà cho mình hỏi, mình có việc làm ổn định, sổ tiết kiệm 100tr, tuy nhiên mình đi du lịch tự túc 1 mình, ko biết lãnh sự quán có hỏi về việc mình đi chung với ai ko, và điều này có gây khó khăn cho mình xin visa ko.

ut_huynh
17-07-2016, 20:23
Cả nhà cho mình hỏi, mình có việc làm ổn định, sổ tiết kiệm 100tr, tuy nhiên mình đi du lịch tự túc 1 mình, ko biết lãnh sự quán có hỏi về việc mình đi chung với ai ko, và điều này có gây khó khăn cho mình xin visa ko.

Bạn cứ tự tin nộp hồ sơ đi. Nếu chưa cần đi gấp thì gửi tiền vô Shinhan làm thẻ Platinum, xin visa HQ nhẹ nhàng hơn. Bạn đi du lịch tự túc mà, họ chẳng quan tâm bạn đi với ai đâu. Họ đâu có đưa ra yêu cầu là ko được tới HQ du lịch tự túc.:D

Con Lạc Đà
20-07-2016, 19:07
Mọi người cho mình tư vấn một chút nhé!
Mình có đọc thông tin trên hikorea (không hiểu sao giờ bấm vào toàn bảo là trang gây nguy hiểm cho máy tính), trang immigration với trang bộ ngoại giao của Hàn Quốc nói rằng nếu mình có thẻ thường trú ở các nước như Úc, Mỹ, Nhật, Canada thì khi đi từ Việt Nam sang các nước mới nêu và transit tại Hàn thì được miễn visa 15 ngày vào chơi. Nhưng đặt trường hợp nếu mình từ các nước trên đi du lịch trực tiếp Hàn thì vẫn được miễn hay phải xin visa?

Cảm ơn mọi người nhé "_"

david_nganhang
21-07-2016, 02:13
@DesertCamel: Chào bạn, trường hợp của bạn thì y chăng mình. Hiện tại mình đang làm việc tại Canada (work permit vs visa của mình còn hạn đến tháng 1/2019), mình muốn đi Hàn tứ 5 -10/10 sắp đến, mình có phone qua Korea Consulate in Vancouver thì họ bảo là VẪN PHẢI APPLY VISA NHƯ BÌNH THƯỜNG bạn nhé, mình có confirm cụ thể lại vấn đề là.
Đối với cá nhân có giấy cư trú hợp pháp tại các nước phát triển (Mỹ, Úc, Canada, Japan, New Zealand) thì khi transit mình có quyền cư trú (kết hợp du lịch) tại hàn quốc k cần xin visa nhưng phải có vé may bay của chặng tiếp theo chứng minh hàn quốc không phải final destination, còn từ Canada mình bay thẳng qua travel, mình vẫn xin bạn àh, mình nộp hôm 11/7, thời gian là 11-14 ngày làm việc chi phí là 24CAD.

lilac
21-07-2016, 09:43
@Dessert Camel:

Ngay trong câu hỏi của bạn cũng là câu trả lời rồi. :)

"có thẻ thường trú ở các nước như Úc, Mỹ, Nhật, Canada thì khi đi từ Việt Nam sang các nước mới nêu và transit tại Hàn thì được miễn visa 15 ngày vào chơi."

-> Nghĩa là nếu bạn TRANSIT ở Hàn trong các chuyến bay đến các nước nêu trên thì bạn đc vào Hàn 15 ngày (gọi là free visa transit).

Nhưng nếu bạn BAY ĐẾN HÀN du lịch thì vẫn cần phải có VISA DU LỊCH ĐẾN HÀN.

Nhưng có thẻ thường trú ở mấy nước trên thì bạn xin visa Hàn sẽ đơn giản & dễ hơn rất nhiều. Chúc bạn đi chơi vui. :)

Con Lạc Đà
21-07-2016, 11:50
@lilac: Ồ, thanks bạn nhiều :)

hiennguyen88
21-07-2016, 13:48
Cả nhà cho em hỏi ạ. Em mới lên website của Đại Sứ Quán Hàn Quốc, có thấy ghi rõ điền kiện tài chính là: "Sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trên 1 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ có kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng gần thời điểm nộp hồ sơ (giới hạn trong 02 tuần) + copy 02 mặt sổ tiết kiệm". Vậy tức là đến thời điểm em nộp hồ sơ visa thì sổ tiết kiệm của em chỉ cần gửi được trên 1 tháng là được có đúng ko ạ?

Linh-ham-choi
21-07-2016, 13:54
Cả nhà cho em hỏi ạ. Em mới lên website của Đại Sứ Quán Hàn Quốc, có thấy ghi rõ điền kiện tài chính là: "Sổ tiết kiệm có số tiền 5000$ gửi trên 1 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ có kèm xác nhận số dư tiền gửi của ngân hàng gần thời điểm nộp hồ sơ (giới hạn trong 02 tuần) + copy 02 mặt sổ tiết kiệm". Vậy tức là đến thời điểm em nộp hồ sơ visa thì sổ tiết kiệm của em chỉ cần gửi được trên 1 tháng là được có đúng ko ạ?

Thì họ ghi như vậy tức là bạn phải có stk trên 01 tháng rồi. Vậy là giờ họ giảm bớt từ 3 tháng xuống trên 01 tháng rùi đó

hiennguyen88
21-07-2016, 16:36
Thì họ ghi như vậy tức là bạn phải có stk trên 01 tháng rồi. Vậy là giờ họ giảm bớt từ 3 tháng xuống trên 01 tháng rùi đó

Cảm ơn bạn. Lội page thấy mọi người đều nói phải trên 3 tháng nên mông lung quá!

chelpr108
21-07-2016, 19:43
c đã xin được visa chưa? e cũng book vé đi đầu tháng 10, giờ đang lo khoản visa:((

c cũng chưa xin e ơi, sang tháng 8 mới nộp hồ sơ lận. Hope là OK. :)

Linh-ham-choi
22-07-2016, 11:54
Cảm ơn bạn. Lội page thấy mọi người đều nói phải trên 3 tháng nên mông lung quá!

Em ơi trước khi em làm là em phải lên trang web để kiểm tra lại, có thể trước đây họ yêu cầu 3 tháng nhưng bây giờ họ đã điều chỉnh lại.

Chắc cái này cũng mới áp dụng từ tháng 7 quá

hiennguyen88
22-07-2016, 14:26
Em ơi trước khi em làm là em phải lên trang web để kiểm tra lại, có thể trước đây họ yêu cầu 3 tháng nhưng bây giờ họ đã điều chỉnh lại.

Chắc cái này cũng mới áp dụng từ tháng 7 quá

Dạ vâng, em gọi điện đến ĐSQ để kiểm tra cho chắc chắn rồi, họ xác nhận là trên 1 tháng. May quá vì em định đi tháng 11, mà giờ mới mở sổ thì không kịp 3 tháng để làm visa.

Zendachau
22-07-2016, 22:08

Dạ e cũng đang chuẩn bị hồ sơ rồi tháng 8 này xin visa, hi vọng mọi chuyện tốt đẹp :):)

congphunt
25-07-2016, 08:41
Hiện tại bạn gái mình hiện đang ở nhà bán thuốc cho nhà thuốc của gia đình. Không có hợp đồng lao động này nọ. Nhưng có số tiết kiệm có số dư trên 5000 USD . Vậy làm thế nào để chứng minh nghề nghiệp được nhỉ. Bọn mình tính tháng 11 này đi Hàn. Các bạn có thể tư vấn giúp được k ? Thanks

sunkenship
25-07-2016, 17:17
Thẻ đó thần thánh lắm đó, có thẻ đó bạn được cấp 5 năm sau 3 ngày nhận visa rùi đó.
Ngừoi ta cấp thời hạn cho bạn thì người ta cũng phải kiểm tra thời hạn của pass. nếu pass của bạn còn ko đủ 5 năm thì bạn đi làm cái mới đi hihi.
P.s mình thấy hôm rùi có bạn hỏi nhân viên lãnh sự quán là visa bạn ý còn hiệu lực nhưng thay pass mới thì nhân viên trả lời là phải xin cấp lại vì visa đó cấp cho số pass cũ.

Theo mình biết thì passport phổ thông ko được gia hạn và khi cấp pass mới thì có số mới sổ mới nên phải xin vía lại,lỗ nhỉ, tính 2017 mới đi thì multi vi sa có 2 năm cũng phi phí.Hay bây giờ mình xin cấp passport mới (dù 2,3 năm nữa mới hết hạn được không).

ha_phan
25-07-2016, 21:12
Dạ chào các nhà ạ, e định đi hàn tháng 11 này mà lại ko có đủ 5000$ làm sổ chứng minh tài chính.
E đọc trong thớt thì có nói đến dịch vụ cho vay chứng minh tài chính của BIDV, mà e lo lắng với hoang mang style quá ạ.
Có bác nào có kinh nghiệm có thể mách vốn giúp e được ko ạ? E đa tạ các bác trước ạ

david_nganhang
27-07-2016, 09:21
Mình đã vừa có rồi, chuẩn bị cho chuyến đi cuối tháng 9 đầu tháng 10 sắp đến.

Chúc cả nhà mau chóng có visa nhé!
https://i1325.photobucket.com/albums/u633/david_phan3/13866944_1058343304221372_432253908_n%20copy_zpsxo 25m6rc.jpg (http://s1325.photobucket.com/user/david_phan3/media/13866944_1058343304221372_432253908_n%20copy_zpsxo 25m6rc.jpg.html)

david_nganhang
28-07-2016, 02:08
Mọi người cho em biện pháp giái quyết trường hợp bạn e với:
Tất cả giấy tờ Visa đều đầy đủ vấn đề là HDLD, tụi mình nộp Visa Schegen tháng 3, vô tình mình lại nộp cái HDLD bản chính ( mặc dù đã làm công chứng bản copy) lãng trí sao đó. Giờ bạn mình nói khó xin lại cái HDLD bản gốc vì chuyển qua bộ phận kiểm toán hết rồi.
Theo mọi người gi72 cứ nộp cái bản copy công chứng hết hạn đó rồi lên giải trình với LSQ, hay phải nhờ công ty viết 1 tờ giấy xác nhận công việc này nọ. Ai có kinh nghiệm giúp e với, em cám ơn!

hanguyen47
30-07-2016, 13:25
Chào mọi người, mình muốn đi du lịch Hàn quốc và cũng đã tự chuẩn bị được gần như đầy đủ hồ sơ xin visa (chứng minh công việc và chứng minh tài chính thì sổ tiết kiệm của mình là 200 triệu và đã gửi đc hơn 4 tháng). Mình đi với 1 người bạn nữa đã kết hôn và hồ sơ thì cũng giống hệt mình. Bọn mình đã từng đi Thái.
Nhưng vấn đề là mình hộ khẩu Hải Phòng và nghe nhiều người nói rằng Hải Phòng bị vào danh sách đen bên ĐSQ Hàn nên hoang mang quá ạ.
Có ai cũng Hải Phòng mà từng xin visa đi tự túc chưa ạ???
Mọi người có thể tư vấn giúp mình với hồ sơ như thế này có khả năng đậu visa ko ạ?
Hay mọi người có thể giới thiệu giúp mình 1 công ty nhận làm dịch vụ visa được ko ạ? Chắc chắn mình nghĩ tự lên ĐSQ xin visa đối với bọn mình thì gần như ko thể đậu rồi. =(

Mong mọi người giúp đỡ và tư vấn cho mình.
Cảm ơn mọi người nhiều ạ!!!

ha_phan
03-08-2016, 11:21
Bạn ơi thấy bảo bên Hàn chỉ có thẻ quốc tế mới cà được, còn mấy thẻ như vietcombank thì không dùng được :(
Bạn dùng thẻ gì vậy?

saigonn_2
03-08-2016, 11:44
Ai nói bạn thể VCB không cà được ở Hàn Quốc vậy? Cứ có chữ VISA-MASTER là cà đến khi không còn 1đ nha bạn :))

xuanhoa2000ru
03-08-2016, 12:33
Hiện tại bạn gái mình hiện đang ở nhà bán thuốc cho nhà thuốc của gia đình. Không có hợp đồng lao động này nọ. Nhưng có số tiết kiệm có số dư trên 5000 USD . Vậy làm thế nào để chứng minh nghề nghiệp được nhỉ. Bọn mình tính tháng 11 này đi Hàn. Các bạn có thể tư vấn giúp được k ? Thanks

Mình vừa đi nộp hồ sơ xin visa tại LSQ ở Hà Nội sáng nay. Mình làm tự do, không có HDLD gì cả. Họ yêu cầu viết tay 1 cái giấy bằng tiếng Anh với nội dung rằng hiện tại bạn đang làm nghề tự do nào, cụ thể là làm gì, thu nhập như thế nào? Nếu ai làm nghề tự do thì nên viết sẵn ở nhà trước và nộp kèm.

Mình cũng không có sổ tiết kiệm mà chỉ in sao kê tài khoản thẻ tín dụng mấy tháng cuối thôi.

Mình đã từng có visa Schengen và visa Nhật.

ha_phan
03-08-2016, 14:13
Cảm ơn bạn nhá, tự dưng đọc xong mà nôm quá :D

phuongdt
03-08-2016, 17:02
Nhóm mình 7 người đã mua vé mbay đầu tháng 11 này đi Seoul & Jeju. Dự tính đầu tháng 9 sẽ nộp hồ sơ xin visa.

Mình đang làm công ty nước ngoài 100% nên HDLD & Đơn nghỉ phép (theo mẫu công ty quy định) đều song ngữ.
Mình có sổ tiết kiệm tính đến tháng 9 là khoảng 5 tháng, nhưng chỉ có 120tr thôi.
Passport mình dấu khá nhiều, đã có visa Nhật hồi năm 2013.

Cho mình hỏi "khi nộp HDLD thì phải nộp bản gốc àh" vì mình chỉ có đúng 1 bản gốc thôi, 1 bản công ty giữ.
Vậy là phải photo công chứng để nộp & đem theo bản gốc đối chiếu khi lên TLSQ hả các bạn? Vì song ngữ nên ra VP Công Chứng cũng đơn giản & ko mất nhiều tiền phải không?

lilac
04-08-2016, 11:36
@phuongdt:

Nếu HDLD của bạn có Tiếng Anh rồi thì chỉ cần photo ra nộp là đc. Khi đi nộp thì mang theo bản chính để nhân viên lãnh sự đối chiếu rồi trả lại bản gốc cho bạn.

Thân,

phuongdt
04-08-2016, 12:45
@phuongdt:

Nếu HDLD của bạn có Tiếng Anh rồi thì chỉ cần photo ra nộp là đc. Khi đi nộp thì mang theo bản chính để nhân viên lãnh sự đối chiếu rồi trả lại bản gốc cho bạn.

Thân,

Àh vậy thì mừng quá rồi, cám ơn lilac nha. Tức là những hồ sơ nào có sẵn Tiếng Anh (song ngữ) thì chỉ cần photo & đem theo bản gốc đối chiếu là được, còn hồ sơ chỉ có TV thì phải đem đi dịch & công chứng luôn phải không bạn?

Với cho mình hỏi: có cần nộp hộ khẩu không vậy? Trên thông tin của TLS HQ thì không thấy nhưng 1 số bạn thì lại nói phải có mới được.

Linh-ham-choi
05-08-2016, 09:08
Àh vậy thì mừng quá rồi, cám ơn lilac nha. Tức là những hồ sơ nào có sẵn Tiếng Anh (song ngữ) thì chỉ cần photo & đem theo bản gốc đối chiếu là được, còn hồ sơ chỉ có TV thì phải đem đi dịch & công chứng luôn phải không bạn?

Với cho mình hỏi: có cần nộp hộ khẩu không vậy? Trên thông tin của TLS HQ thì không thấy nhưng 1 số bạn thì lại nói phải có mới được.

trên trang web họ yêu cầu giấy tờ gì thì bạn nộp đúng như vậy là được.
Trong HCM ko cần Hộ khẩu, CMND gì hết nha....

phuongdt
05-08-2016, 09:25
trên trang web họ yêu cầu giấy tờ gì thì bạn nộp đúng như vậy là được.
Trong HCM ko cần Hộ khẩu, CMND gì hết nha....

Thanks bạn nha, vậy cũng tiện cho mình nhiều, cứ liên quan đến thủ tục hành chính NN là mất thời gian & tiền bạc lắm, hihi ;)

Vừa phát hiện thấy trên web TLSQ ghi " Trường hợp đương sự đã có kinh nghiệm xuất nhập cảnh các nước Mỹ, Canada, Châu Âu, Úc, New Zealand trong vòng 5 năm, Nhật Bản (2011, 2012 và 2013) hoặc Hàn Quốc (liên tục 4 lần trong 2 năm gần đây) thì nộp bản sao visa thay cho giấy tờ chứng minh tài chính." -> Hix mình có visa Nhật năm 2013, biết vậy từ tháng 5 không cần mượn tiền để mở tài khoản ngân hàng rùi (NO)

Linh-ham-choi
05-08-2016, 11:18
Thanks bạn nha, vậy cũng tiện cho mình nhiều, cứ liên quan đến thủ tục hành chính NN là mất thời gian & tiền bạc lắm, hihi ;)

Vừa phát hiện thấy trên web TLSQ ghi " Trường hợp đương sự đã có kinh nghiệm xuất nhập cảnh các nước Mỹ, Canada, Châu Âu, Úc, New Zealand trong vòng 5 năm, Nhật Bản (2011, 2012 và 2013) hoặc Hàn Quốc (liên tục 4 lần trong 2 năm gần đây) thì nộp bản sao visa thay cho giấy tờ chứng minh tài chính." -> Hix mình có visa Nhật năm 2013, biết vậy từ tháng 5 không cần mượn tiền để mở tài khoản ngân hàng rùi (NO)

hihi bạn phải đọc cái thông báo mới nè có hiệu từ 01/07/2016.

http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/mission/notice/index.jsp?sp=/webmodule/htsboard/template/read/new_legengreadboard.jsp%3FtypeID=16%26boardid=1227 1%26seqno=736369%26tableName=TYPE_ENGLEGATIO

-> các nước bạn nói nằm trong tổ chức OECD không được miễn chứng minh tài chính nữa đâu -> nếu như mình đọc hiểu giờ nó chẳng miễn cho đối tượng nào cả đó-> nếu vậy bạn vẫn phải cm tài chính đó

phuongdt
05-08-2016, 13:38
hihi bạn phải đọc cái thông báo mới nè có hiệu từ 01/07/2016.

http://vnm-hochiminh.mofa.go.kr/worldlanguage/asia/vnm-hochiminh/mission/notice/index.jsp?sp=/webmodule/htsboard/template/read/new_legengreadboard.jsp%3FtypeID=16%26boardid=1227 1%26seqno=736369%26tableName=TYPE_ENGLEGATIO

-> các nước bạn nói nằm trong tổ chức OECD không được miễn chứng minh tài chính nữa đâu -> nếu như mình đọc hiểu giờ nó chẳng miễn cho đối tượng nào cả đó-> nếu vậy bạn vẫn phải cm tài chính đó

Ah, hi hi vậy đi cho đỡ thấy tiếc công mở sổ tiết kiệm :)

Nhân tiện cho mình hỏi chút về hồ sơ nộp xin visa nha, theo như thông tin trên web TLSQ HQ thì cần:

1. Hộ chiếu -> ngày lên TLSQ nộp hồ sơ thì dĩ nhiên sẽ đem theo bản gốc để nộp luôn, nhưng có cần photo 1 bản ko bạn?

2. Đơn xin cấp visa (mẫu của Lãnh sự quán) -> ok đã in ra và viết tay theo đúng yêu cầu

3. Giấy tờ chứng minh công việc: giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác, đơn xin nghỉ phép và hợp đồng lao động
-> HDLD công ty mình song ngữ nên sẽ photo thôi ko cần công chứng, ngày đến nộp thì đem theo bản gốc để đối chiếu
-> Đã có HDLD rồi có cần giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác nữa ko bạn?

4. Giấy tờ chứng minh tài chính: Sổ tiết kiệm ngân hàng và giấy xác nhận số dư (5000USD hoặc 100.000.000đ trở lên)
-> Giấy xác nhận số dư thì mình hiểu, đã từng yêu cầu ngân hàng cấp bản gốc song ngữ khi làm visa đi Nhật
-> Sổ tiết kiêm thì sao vậy? Bản photo thôi là đc hả bạn (bản gốc là song ngữ rùi)

5. Lịch trình tham quan Hàn Quốc (viết bằng tiếng Anh / tiếng Hàn) không cần công chứng
6. Đặt chỗ vé máy bay, đặt chỗ khách sạn.
-> Ok, 2 cái này mình đã hiểu ;)

Linh-ham-choi
05-08-2016, 15:58
@Phuongdt;

1. Hộ chiếu -> ngày lên TLSQ nộp hồ sơ thì dĩ nhiên sẽ đem theo bản gốc để nộp luôn, nhưng có cần photo 1 bản ko bạn?

-> Không cần photo

3. Giấy tờ chứng minh công việc: giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác, đơn xin nghỉ phép và hợp đồng lao động:

-> HDLD và đơn xin nghỉ phép bằng tiếng anh nhờ sếp bạn ký đóng dấu là đủ
(Vì trên yêu cầu của người ta mục này là chữ "và" mà bạn, đồng thời có HDLD cũng đâu có xác nhận là bạn đang làm ở cty đó đâu đk hihi)

4. Giấy tờ chứng minh tài chính: Sổ tiết kiệm ngân hàng và giấy xác nhận số dư (5000USD hoặc 100.000.000đ trở lên)

-> Xác nhận số dư của NH, photo sổ tiết kiệm và khi đi nộp hs nhớ mang bản chính để nhận ktra nhá

phuongdt
05-08-2016, 19:31
@Phuongdt;

-> Không cần photo

3. Giấy tờ chứng minh công việc: giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác, đơn xin nghỉ phép và hợp đồng lao động:

(Vì trên yêu cầu của người ta mục này là chữ "và" mà bạn, đồng thời có HDLD cũng đâu có xác nhận là bạn đang làm ở cty đó đâu đk hihi)

-> Xác nhận số dư của NH, photo sổ tiết kiệm và khi đi nộp hs nhớ mang bản chính để nhận ktra nhá

Thanks Linh nhiều, mình làm rõ 1 chỗ thôi:

-> Tại mình nói ko rõ, mình sẽ chuẩn bị HDLD & Đơn xin nghỉ phép chứ, nhưng còn cái giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác có cần ko bạn? Đã có giấy nghỉ phép thì di nhiên là đang làm ở cty phải ko hihi

Linh-ham-choi
05-08-2016, 21:45
[QUOTE=phuongdt;1491612]Thanks Linh nhiều, mình làm rõ 1 chỗ thôi:

-> Tại mình nói ko rõ, mình sẽ chuẩn bị HDLD & Đơn xin nghỉ phép chứ, nhưng còn cái giấy xác nhận nhân viên/quyết định bổ nhiệm công tác có cần ko bạn? Đã có giấy nghỉ phép thì di nhiên là đang làm ở cty phải ko hihi

-> chỉ cần hdld và đơn xin nghỉ phép nhá. Mục này chỉ cần 2 loại giấy tờ này là đủ

Vì trong đơn nghỉ phép bạn đã thể hiện bạn là nv of cty, chức vụ of bạn trong cty rùi mà.
Yên tâm làm đúng họ yêu cầu và sau khi nhận visa bạn sẽ thốt lên ui làm visa korean ko khó như mình nghĩ hahhha

phuongdt
08-08-2016, 09:22
-> chỉ cần hdld và đơn xin nghỉ phép nhá. Mục này chỉ cần 2 loại giấy tờ này là đủ

Vì trong đơn nghỉ phép bạn đã thể hiện bạn là nv of cty, chức vụ of bạn trong cty rùi mà.
Yên tâm làm đúng họ yêu cầu và sau khi nhận visa bạn sẽ thốt lên ui làm visa korean ko khó như mình nghĩ hahhha

hihi vậy thì mình yên tâm hơn. Quả thực mình cũng ko lo lắm về trg hợp của mình nhưng mà còn 6 bạn khác trong nhóm chưa đi nước ngoài nhìu nên mình tham khảo ý kiến trên phuot để chắc chắn hơn.

Cám ơn Linh nhìu nha. Sau lễ 2/9 mình sẽ nộp hồ sơ ^_^

Linh-ham-choi
08-08-2016, 10:06
hihi vậy thì mình yên tâm hơn. Quả thực mình cũng ko lo lắm về trg hợp của mình nhưng mà còn 6 bạn khác trong nhóm chưa đi nước ngoài nhìu nên mình tham khảo ý kiến trên phuot để chắc chắn hơn.

Cám ơn Linh nhìu nha. Sau lễ 2/9 mình sẽ nộp hồ sơ ^_^

Chưa đi nhiều nhưng minh có việc làm và cm tài chính thì bạn ko lo đâu.

Hôm rùi em mình mới đi có mỗi campuchia nộp hs cũng qua mà hihi, cùng lắm bị gọi điện pv thui.

nguyenphung2707
08-08-2016, 10:07
Mình cũng sẽ đi nộp sau lễ 2/9 nè hồi hộp quá ^^

phuongdt
08-08-2016, 11:12
Chưa đi nhiều nhưng minh có việc làm và cm tài chính thì bạn ko lo đâu.

Hôm rùi em mình mới đi có mỗi campuchia nộp hs cũng qua mà hihi, cùng lắm bị gọi điện pv thui.

Uh cũng mong là sẽ qua được, vé máy bay, ksan book hết trơn luôn rùi ấy ;)

Ah sao mình search trên phuot ko thấy topic liên quan đến du lịch HQ nhỉ? Ý là các phượt thủ đi về share với nhau áh

ùi, quên, còn 1 câu nữa mình chưa hỏi: nhóm 7 người có được đại diện 1 người lên nộp hồ sơ ko bạn? Hay là 7 người đều cùng phải đi?

Linh-ham-choi
08-08-2016, 13:17

Ah sao mình search trên phuot ko thấy topic liên quan đến du lịch HQ nhỉ? Ý là các phượt thủ đi về share với nhau áh

ùi, quên, còn 1 câu nữa mình chưa hỏi: nhóm 7 người có được đại diện 1 người lên nộp hồ sơ ko bạn? Hay là 7 người đều cùng phải đi?
Cái đó mình ko rõ bạn gọi lên hỏi là chắc chắn nhất.

Nhưng đợt trước đi nộp hồi tháng 6 có nghe bạn thu hs nói chỉ chấp nhận UQ cho nhóm từ 3 người trở lên-> nhóm bạn 7 người chắc ok nhưng bản phải làm thêm văn bản UQ nữa.

phuongdt
08-08-2016, 15:17
Cái đó mình ko rõ bạn gọi lên hỏi là chắc chắn nhất.

Nhưng đợt trước đi nộp hồi tháng 6 có nghe bạn thu hs nói chỉ chấp nhận UQ cho nhóm từ 3 người trở lên-> nhóm bạn 7 người chắc ok nhưng bản phải làm thêm văn bản UQ nữa.

ùi ko biết giấy UQ đó thế nào nữa, cá nhân UQ cho cá nhân xem ra còn phức tạp hơn công ty UQ nữa vì chẳng lẽ ký tên thôi là được nên mình nghĩ bắt ra trc mặt công chứng làm giấy đó chắc mới được. Nếu vậy lên thẳng TLSQ chắc cũng mất bằng đó thời gian nhỉ.

Linh-ham-choi
08-08-2016, 15:22
ùi ko biết giấy UQ đó thế nào nữa, cá nhân UQ cho cá nhân xem ra còn phức tạp hơn công ty UQ nữa vì chẳng lẽ ký tên thôi là được nên mình nghĩ bắt ra trc mặt công chứng làm giấy đó chắc mới được. Nếu vậy lên thẳng TLSQ chắc cũng mất bằng đó thời gian nhỉ.

Ko biết văn bản UQ có cần ai chứng thực ko? nếu chứng thực thì đi nộp có khi còn nhanh hơn.

mà đi cho biết lãnh sự quán nó xấu thế nào hahah

phuongdt
09-08-2016, 08:27
Ko biết văn bản UQ có cần ai chứng thực ko? nếu chứng thực thì đi nộp có khi còn nhanh hơn.

mà đi cho biết lãnh sự quán nó xấu thế nào hahah

Đúng rùi , hôm qua cả nhóm mình cũng thấy trong trg hợp này thôi nghỉ phép 1 buổi đi nộp hồ sơ còn hay & tiện hơn đi ra công chứng làm cái GUQ đó, keke

nguyenphung2707
09-08-2016, 09:15
Em cũng tự xin mình, đi mình luôn. Lương trên HD ít hơn lương trên thực tế nhiều. Đem đi nộp okay qua luôn. Lúc đầu cũng rối bới như chị nhưng tự làm lần rồi không sao hết á. Thấy phẻ re hà.

Còn chiện dùng dịch vụ CMTC thì em nghĩ cũng vậy thui, họ cũng làm sổ đàng hoàng. nên chắc k sao đâu chị. Đừng lo hén. Mà tháng 10 chị đi ngày mấy? Em đang định bu lại đó mùa thu này nè.

h mới thấy phàn hồi của bạn minh tự gom tiền bỏ vô rồi nhưng 2vc đứa 100tr đứa 85tr ^^.
Mình cũng chuẩn bị đầy đủ giấy tờ HDLD, Đơn xin nghỉ phép, Xác nhận nhân viên, Xác nhận số dư và sổ gốc. Qua đầu tháng 9 mình sẽ đi nộp nè.

Mình đi 19-25/10 đó, bạn đi ngày nào

phuongdt
09-08-2016, 09:41
h mới thấy phàn hồi của bạn minh tự gom tiền bỏ vô rồi nhưng 2vc đứa 100tr đứa 85tr ^^.
Mình cũng chuẩn bị đầy đủ giấy tờ HDLD, Đơn xin nghỉ phép, Xác nhận nhân viên, Xác nhận số dư và sổ gốc. Qua đầu tháng 9 mình sẽ đi nộp nè.

Mình đi 19-25/10 đó, bạn đi ngày nào

Đầu tháng 9 mình cũng nộp hồ sơ nè, chắc khoảng 1 ngày trong tuần 5-9/9
Nếu bạn nộp sớm hơn mà đc nhận hồ sơ thì cho mình tham khảo 1 số thông tin liên quan đến việc không công chứng nhưng giấy tờ có song ngữ nhé :)

linhlouis08
10-08-2016, 15:41
Hi cả nhà, mình tính đi Hàn Quốc cuối tháng 9-đầu tháng 10 này, mọi người có thể cho mình xin mấy link bài viết mấy anh chị đã đi để mình tham khảo, cảm ơn nhìu?
À, mình tính đi tự túc, có bạn nào đang ở Hàn đang làm dẫn tour ko? Nếu có, có thể gửi mail cho mình: [email protected]

myly2409
10-08-2016, 15:50
Mình vừa đi Hàn Quốc về hiện còn dư 317.000 won để lại tỷ giá tròn 20. Bạn nào có nhu cầu mua lại để chuẩn bị đi du lịch thì lhe mình nhé. 0985504877. Thanks! Ah mình ở Hà Nội nhé

bạn còn tiền k? đổi cho mình nhe! đầu tháng 9 mình lấy đc k?

myly2409
10-08-2016, 16:13
Đầu tháng 9 mình cũng nộp hồ sơ nè, chắc khoảng 1 ngày trong tuần 5-9/9
Nếu bạn nộp sớm hơn mà đc nhận hồ sơ thì cho mình tham khảo 1 số thông tin liên quan đến việc không công chứng nhưng giấy tờ có song ngữ nhé :)

bạn nộp ở HN hay HCM? mình cũng định time đó nộp ở HN, có thông tin j share giúp mình luôn nhé! [email protected] để mình cập nhật & tự tin nhé! tks bạn nhiều nhé!

phuongdt
10-08-2016, 17:19
Mình ở SG bạn ơi, đang phân vân vụ côhg chứng các giấy tờ song ngữ nè, nhưng chắc để an tâm thì mình công chứng luôn vì có nguồn nói ko cần, có bạn lại nói phải công chứng :D

salormoon87
10-08-2016, 17:21
- mấy bạn nộp visa hàn lưu ý là đối với sổ tiết kiệm phải ra ngân hàng xác nhận số dư, sau đó photo sổ tiết kiệm rồi đem theo sổ tiết kiệm gốc lên cho nhân viên ở đó đối chiếu, người ta xem xác nhận số dư, đối chiếu sổ photo với sổ gốc (người ta đóng cái mộc gì đó vào bản photo rồi giữ lại bản photo trả sổ gốc lại)
- Mình đi Hàn cũng 3 lần rồi nhưng mà chủ yếu đi loanh quanh Seoul với 1 lần đi thêm Nami, Hàn tương đối dễ đi nên mọi người ít chia sẻ, bạn nào thắc mắc nên đi chỗ nào và k đi chỗ nào nếu mình biết mình sẽ tư vấn, riêng về khoảng ở thì nếu được nên ở ks gần Myeong dong Station vì nó gần khu mua sắm, ăn uống sầm uất, từ đây có thể đi cáp treo lên thẳng đỉnh Namsan nữa

phuongdt
11-08-2016, 11:02
- mấy bạn nộp visa hàn lưu ý là đối với sổ tiết kiệm phải ra ngân hàng xác nhận số dư, sau đó photo sổ tiết kiệm rồi đem theo sổ tiết kiệm gốc lên cho nhân viên ở đó đối chiếu, người ta xem xác nhận số dư, đối chiếu sổ photo với sổ gốc (người ta đóng cái mộc gì đó vào bản photo rồi giữ lại bản photo trả sổ gốc lại)
- Mình đi Hàn cũng 3 lần rồi nhưng mà chủ yếu đi loanh quanh Seoul với 1 lần đi thêm Nami, Hàn tương đối dễ đi nên mọi người ít chia sẻ, bạn nào thắc mắc nên đi chỗ nào và k đi chỗ nào nếu mình biết mình sẽ tư vấn, riêng về khoảng ở thì nếu được nên ở ks gần Myeong dong Station vì nó gần khu mua sắm, ăn uống sầm uất, từ đây có thể đi cáp treo lên thẳng đỉnh Namsan nữa

Nếu ở đó đóng mộc lên bản photo thì có vẻ như không cần công chứng những giấy tờ song ngữ rùi đây ;)

Nhóm mình dự tính 5/11 đến Seoul, tối 6/11 đi Jeju đến sáng 9/11 về lại Seoul, ở đó đến 11/11 về lại SG, đi cả Nami & Namsan luôn ko biết đủ thời gian ko nữa, ahihi.

Ah về khách sạn, vì sẽ đi Jeju nên đêm 6/11 nhóm mình ở Patio 59 Hongdae hostel, thấy có vẻ ko ưng lắm nhưng nhóm mình chọn vì giá rẻ & gần trung tâm :D Đến ngày 9/11 về lại Seoul sẽ chọn chỗ khác là Seoul Global Hostel, chẳng biết ổn ko đây... Thấy cảnh hostel ở lầu 3 mà vác vali lên xuống thấy ngán ngán rùi

Nhân tiện cho mình hỏi về đổi tiền, chắc là qua đó đổi từ USD sang KRW là hợp lý nhất bạn nhỉ

hanhuyen1188
11-08-2016, 17:41
Nhân tiện cho mình hỏi về đổi tiền, chắc là qua đó đổi từ USD sang KRW là hợp lý nhất bạn nhỉ

đổi tiền bạn ra Myeong dong đổi lợi hơn đổi ở sân bay nhé, có các quầy tư nhân đổi í, tỉ giá ok hơn so với zô bank nhiều. Mình nghĩ bạn đi luôn tối đó, sao k chọn hostel nào ở khu Incheon, cũng sẵn tiện khám phá mà gần sbay luôn, đi lại đỡ vất, vì từ sbay về Seoul là 1-1h30' đó. đi lên lại cũng thế, mất thời gian và tiền :)

christang
11-08-2016, 19:27
Hi chị,
Visa của em, 21/10 đã hết hạn rồi nên e định đi vào ngày 5 hoặc 6 tháng 10. Hy vọng dòm đc tý là vàng. không biết visa HQ gia hạn được không ạ?

christang
11-08-2016, 19:29
Tháng 9 về lý thuyết là mùa thu thôi chứ khung cảnh thì như mùa hè bạn ơi... vì cây cối vẫn xanh rì chứ đã chuyển được màu vàng đỏ đâu nào -> Thà mùa đông luôn chắc chắn đẹp + mới mẻ hơn vì ít ra còn có tuyết :P

Xanh rì thôi em nhé. Mà HQ xanh rì thì... bình thường, không có gì đặc biệt, shopping sướng.

Muốn ngắm lá vàng lá đỏ thì sớm ra là tuần cuối cùng của tháng 10, không thì sang hai tuần đầu tháng 11 cơ.

21/10 là visa của em hết hạn rồi ạ, e định đi ngày 5 tháng 10 đây ạ. Hy vọng ngắm được tí là vàng. không biết visa HQ gia hạn được không ạ?

salormoon87
11-08-2016, 21:58
Nếu ở đó đóng mộc lên bản photo thì có vẻ như không cần công chứng những giấy tờ song ngữ rùi đây ;)

Nhóm mình dự tính 5/11 đến Seoul, tối 6/11 đi Jeju đến sáng 9/11 về lại Seoul, ở đó đến 11/11 về lại SG, đi cả Nami & Namsan luôn ko biết đủ thời gian ko nữa, ahihi.

Ah về khách sạn, vì sẽ đi Jeju nên đêm 6/11 nhóm mình ở Patio 59 Hongdae hostel, thấy có vẻ ko ưng lắm nhưng nhóm mình chọn vì giá rẻ & gần trung tâm :D Đến ngày 9/11 về lại Seoul sẽ chọn chỗ khác là Seoul Global Hostel, chẳng biết ổn ko đây... Thấy cảnh hostel ở lầu 3 mà vác vali lên xuống thấy ngán ngán rùi

cái vụ photo dịch công chứng hay không mình k dám chắc, vì nhà mình ở Đồng Nai cách HCM 30km nên mỗi lần mình đi nộp đều dịch công chứng cho yên tâm, còn cái mộc đối chiếu bản photo mình thấy nó chỉ dùng cho sổ tiết kiệm, mà mình nghĩ cái dịch chắc cũng cảm tính thôi vì lúc mình đi mình dẫn thêm mẹ và con mình, mình nộp giấy khai sinh của con mình, và giấy khai sinh của mình để cm quan hệ (2 giấy tờ này mình đều đã dịch công chứng sang tiếng anh sẵn) thì lsq yêu cầu mẹ mình phải nộp bổ sung cmnd thế là nó kêu mình ra bên cạnh lsq photo cmnd rồi đem vào nộp chả thấy cần dịch gì cả.

Nami chắc mất sáng chiều, Nam san thì mất 1 buổi sáng/chiều/tối nếu Namsan đi cap chắc nhanh thôi vì lần trước mình đi bus hơi lâu. Nami mình nhớ đi tàu rẻ hơn đi bus nhưng mà đổi line nhiều lần. Ks ở seoul mình thấy rẻ lại sạch sẽ lần nào cũng chỉ ở tầm 500k/1 đêm/1 người mà lần nào cũng hài lòng.

Mình ở 24h Guest House ưu điểm dễ tìm, sạch sẽ, có tủ lạnh lớn để trữ đồ (xài chung), free ăn sáng. Nhược: phòng hơi nhỏ nhưng chẳng ảnh hưởng vì đi suốt. Cách Myeongdong station tầm 10 phút đi bộ.

J-Jonor Guest House phòng rỗng rãi, một phòng khach lớn xài chung, bếp chung, 3 phòng ngủ nhỏ, mỗi phòng 2 người, cực kì thoải mái, hiện đại. Nhược điểm: khó tìm hơi xa, đi bộ chắc 15 phút mới tới Station, lúc mình tới nhận phòng tìm k được định đi book ks khác thì khi đến ks mới ngta thấy booking của mình thế là người ta gọi đt cho ks mình đã book xuống đón mình lên, nói chung người Hàn cũng rất tốt bụng k thua gì người Nhật

phuongdt
12-08-2016, 09:20
cái vụ photo dịch công chứng hay không mình k dám chắc, vì nhà mình ở Đồng Nai cách HCM 30km nên mỗi lần mình đi nộp đều dịch công chứng cho yên tâm, còn cái mộc đối chiếu bản photo mình thấy nó chỉ dùng cho sổ tiết kiệm, mà mình nghĩ cái dịch chắc cũng cảm tính thôi vì lúc mình đi mình dẫn thêm mẹ và con mình, mình nộp giấy khai sinh của con mình, và giấy khai sinh của mình để cm quan hệ (2 giấy tờ này mình đều đã dịch công chứng sang tiếng anh sẵn) thì lsq yêu cầu mẹ mình phải nộp bổ sung cmnd thế là nó kêu mình ra bên cạnh lsq photo cmnd rồi đem vào nộp chả thấy cần dịch gì cả.

Nami chắc mất sáng chiều, Nam san thì mất 1 buổi sáng/chiều/tối nếu Namsan đi cap chắc nhanh thôi vì lần trước mình đi bus hơi lâu. Nami mình nhớ đi tàu rẻ hơn đi bus nhưng mà đổi line nhiều lần. Ks ở seoul mình thấy rẻ lại sạch sẽ lần nào cũng chỉ ở tầm 500k/1 đêm/1 người mà lần nào cũng hài lòng.

Mình ở 24h Guest House ưu điểm dễ tìm, sạch sẽ, có tủ lạnh lớn để trữ đồ (xài chung), free ăn sáng. Nhược: phòng hơi nhỏ nhưng chẳng ảnh hưởng vì đi suốt. Cách Myeongdong station tầm 10 phút đi bộ.

J-Jonor Guest House phòng rỗng rãi, một phòng khach lớn xài chung, bếp chung, 3 phòng ngủ nhỏ, mỗi phòng 2 người, cực kì thoải mái, hiện đại. Nhược điểm: khó tìm hơi xa, đi bộ chắc 15 phút mới tới Station, lúc mình tới nhận phòng tìm k được định đi book ks khác thì khi đến ks mới ngta thấy booking của mình thế là người ta gọi đt cho ks mình đã book xuống đón mình lên, nói chung người Hàn cũng rất tốt bụng k thua gì người Nhật

Uh dịch mới mắc tiền chứ công chứng cũng rẻ thôi nên mình công chứng luôn cho tiện, đỡ mất 1 buổi nghỉ phép mà ko nộp đc hồ sơ thì còn tiếc hơn :D

myly2409
12-08-2016, 11:48
Plan của mình cũng chỉ loanh quanh Seoul 9 ngày 8 đêm thôi, mới đầu cũng tính đi Busan & Jeju nhg vì các điểm tham quan ở Busan thì thấy ở Seoul cũng có (như biển, chợ....) mà đi lại cả máy bay & train từ Seoul xuống Busan tốn kém, & xuống jeju tuy cảnh đẹp nhưng buồn, mấy bạn nhóm mình có vẻ k thích & muốn dành tiền đi lại đó mà chơi cho đã & mua sắm ở Seoul trước, nếu sau này thích thì quay lại.
Về ks, bọn mình đã book ở Banana như có 1 bạn viết bài thấy tiện ích, nhưng mà bị charge tiền vào thẻ nên ok vậy. Chứ mình check trên Airbnb thì nhièu apartment như 1 nhà chung cư ở VN vừa giá rẻ như phòng double mà lại rất thích hợp cho nhóm 4 người.

kebuomhoa
14-08-2016, 16:48
Các bác cho em hỏi em nên đi lotte worl hay everland
vì em chỉ có 1 ngày dành cho 1 trong 2 công viên này nên phải chọn

salormoon87
14-08-2016, 21:28
minh da di Lotte 2 lan ma chua co dip di Everland nua, Everland xa hon + dong hon nen neu ban xac dinh di minh nghi nen di tu som de choi dc nhieu hon, Everland cung dep hon Lotte nua. Do minh di co con nho nen mi di Lotte cho gan de be dỡ met, ma Lotte nho vay ma de choi het may tro trong Lotte minh cung choi het nguyen 1 ngay a vi con thoi gian xep hang nua. Neu ban thich chup hinh minh nghi nen di Everland, neu co dip quay lai Han Quoc minh cung muon di Everland

khunyeu
15-08-2016, 08:06

Everland hơn Lotte world nhiều chứ, nếu bạn đi đúng dịp có lễ hội hoa nữa thì tuyệt
Chơi cả ngày thì Lotte world sẽ thấy hơi nhỏ, Everland thì mênh mông, chiều tối Everland hay có nhạc nước khá thú vị nữa
Nếu đến Everland hãy thử roller coaster 70 độ nhé ^^

Linh-ham-choi
15-08-2016, 08:18

Nếu bạn đi Everland thì nên tránh đi ngày lễ or cuối tuần nhé, đợt mình đi ngày cuối tuần đồng kinh khủng xếp hàng chơi đc trò lượn siêu tốc mất đúng 2 tiếng chơi đc 30s.
ở đây mất thời gian nhất là xếp hàng chơi các trò chơi, mà công nhận trò nào cũng mạo hiểm thiệt

duynguyenn
16-08-2016, 01:41
Cả nhà cho mình hỏi, chuyến bay đến hàn của mình khá là muộn, đến Incheon có cần phải vào check in ngay k, mình có thể tìm chỗ nào ngủ đợi đến sáng check in có được k?

lilac
16-08-2016, 17:39
@duynguyen:

Bạn có thể ngủ bên trong khu transit, sáng ra rồi check in hải quan đc nha. :)

Sammy1309
17-08-2016, 17:02
Cả nhà cho mình hỏi, chuyến bay đến hàn của mình khá là muộn, đến Incheon có cần phải vào check in ngay k, mình có thể tìm chỗ nào ngủ đợi đến sáng check in có được k?

ủa b check-in muộn rồi sao ra khỏi customs để lấy hành lý?

Sammy1309
17-08-2016, 17:03
Mình ở SG bạn ơi, đang phân vân vụ côhg chứng các giấy tờ song ngữ nè, nhưng chắc để an tâm thì mình công chứng luôn vì có nguồn nói ko cần, có bạn lại nói phải công chứng :D

cái nào mà đi dịch cũng phải công chứng kèm theo hết b ơi, sáng nay mình vừa đi nộp xong, nhóm 5ng mà có mình hso của mình đc nhận, còn lại phải mang về bổ sung

Sammy1309
17-08-2016, 17:07

Cập nhật chút, tháng 7 mình đi apply visa cho sếp thì họ bảo kg nhận do phải từ nhóm 3 người trở lên mới đi nộp thay được. Nhưng sáng nay mình đi nộp,nhóm mình 5 người họ bắt có mặt cả 5, kg cho nộp thay nữa, ng nào kg có mặt thì trả hso ngay tại chỗ

daugaunhoibo
17-08-2016, 17:46
Cập nhật chút, tháng 7 mình đi apply visa cho sếp thì họ bảo kg nhận do phải từ nhóm 3 người trở lên mới đi nộp thay được. Nhưng sáng nay mình đi nộp,nhóm mình 5 người họ bắt có mặt cả 5, kg cho nộp thay nữa, ng nào kg có mặt thì trả hso ngay tại chỗ

Về nguyên lý theo mình biết thì nếu đã nộp nhóm, các thành viên trong nhóm phải có mối liên hệ/quan hệ với nhau và phải có bằng chứng chứng minh mối quan hệ đó. Còn các trường hợp "nhóm" là kết bạn bốn phương thì không được tính là nhóm. Mình nghĩ bạn nên kể rõ hoàn cảnh một chút cho đầy đủ thông tin thì dễ xác định đúng vấn đề hơn.

phuongdt
18-08-2016, 08:54
cái nào mà đi dịch cũng phải công chứng kèm theo hết b ơi, sáng nay mình vừa đi nộp xong, nhóm 5ng mà có mình hso của mình đc nhận, còn lại phải mang về bổ sung

Giấy tờ của mình bản gốc song ngữ sẵn rồi chứ không phải mình đi dịch thì sao bạn?

Về việc đi thay cho nhóm thì xem ra mỗi người phải tự đi rồi, hix :(

tv4tamvuong
18-08-2016, 09:53
Giới thiệu với các bạn website Vivudoday.com chuyên chia sẻ kiến thức du lịch rất hữu ích !

hyunsung
18-08-2016, 11:56
Theo mình nghĩ chỉ nên nộp theo nhóm khi mình có thư mời cho cả nhóm khách đó, vì nếu vậy thì LSQ họ sẽ dễ kiểm soát.
Còn nếu nhóm người riêng lẻ không có mối quan hệ với nhau mà chỉ đơn thuần là ghép nhóm thì vẫn được tính là cá nhân. Vì bạn ko phải là công ty du lịch được Ủy quyền để làm visa, cũng ko phải là gia đình, họ hàng với nhóm đó thì vẫn chỉ được tính là người lạ.

Có lần mình đi nộp visa cho đoàn khách du lịch của mình, gặp 1 trường hợp, nộp vô được, nhưng lúc lấy kết quả vì không có giấy ủy quyền và không phải là thân thích gì với những người còn lại nên LSQ họ từ chối trả passport luôn. Vấn đề này mình nghĩ nên để mỗi cá nhân tự đi nộp sẽ hay hơn. Thân!

Sammy1309
18-08-2016, 12:14
Giấy tờ của mình bản gốc song ngữ sẵn rồi chứ không phải mình đi dịch thì sao bạn?

Về việc đi thay cho nhóm thì xem ra mỗi người phải tự đi rồi, hix :(

Nếu giấy tờ đã là song ngữ sẵn thì kg cần dịch nữa b ơi, vdu như hdld bên mình là song ngữ, mình nộp bản photo có con dấu cty đóng giáp lai là xong

Sammy1309
18-08-2016, 12:18
Về nguyên lý theo mình biết thì nếu đã nộp nhóm, các thành viên trong nhóm phải có mối liên hệ/quan hệ với nhau và phải có bằng chứng chứng minh mối quan hệ đó. Còn các trường hợp "nhóm" là kết bạn bốn phương thì không được tính là nhóm. Mình nghĩ bạn nên kể rõ hoàn cảnh một chút cho đầy đủ thông tin thì dễ xác định đúng vấn đề hơn.

Lúc mình đi nộp họ có hỏi là quan hệ gì với những ng cùng đi, mình có nói là bạn bè chơi từ trước tới giờ, đi du lịch chung, mà chị đó cũng bỏ ra kg nhận, mà quăng thảy lại hồ sơ 1 cách rất cọc cằn thô lỗ, mình thật sự shock, vì trước đó có lên liên hệ mấy lần toàn gặp ng dễ thương trả lời nhiệt tình. Lần mình hỏi mà được HD rằng nhóm 3ng trở lên thì đc quyền 1 ng đi nộp thay thế, nếu ngay lúc đó họ hướng dẫn luôn rằng là phải cm đc mối hque cho rõ ràng thì ok hơn, nhóm đi 5ng lên đc 3 ng mà cuối cùng chỉ nhận có hso của mỗi mình mình, ngồi đợi cả ngày mệt mỏi

phuongdt
18-08-2016, 13:30
Lúc mình đi nộp họ có hỏi là quan hệ gì với những ng cùng đi, mình có nói là bạn bè chơi từ trước tới giờ, đi du lịch chung, mà chị đó cũng bỏ ra kg nhận, mà quăng thảy lại hồ sơ 1 cách rất cọc cằn thô lỗ, mình thật sự shock, vì trước đó có lên liên hệ mấy lần toàn gặp ng dễ thương trả lời nhiệt tình. Lần mình hỏi mà được HD rằng nhóm 3ng trở lên thì đc quyền 1 ng đi nộp thay thế, nếu ngay lúc đó họ hướng dẫn luôn rằng là phải cm đc mối hque cho rõ ràng thì ok hơn, nhóm đi 5ng lên đc 3 ng mà cuối cùng chỉ nhận có hso của mỗi mình mình, ngồi đợi cả ngày mệt mỏi

Tức là nhóm mình 7 người sẽ lên tự nộp hồ sơ cho mỗi người chứ ko đại diện nữa, nhưng mà chắc sẽ đi riêng vì ko sắp xếp được ngày mà cả 7 người đều rảnh, hix

Còn ngày lên nhận visa thì 1 người cầm phiếu hẹn & CMND gốc của 6 người còn lại nhận giùm có đc ko nhỉ?

Sữa
18-08-2016, 13:45

Vì sao họ không nhận của 2 người còn lại vậy bạn? Với lại nếu tụi mình đi 5 người, có mặt cả 5 thì được tính nộp nhóm - tức là nộp cùng một lần không hay tách riêng ra lần lượt, vì một số giấy tờ như vmb, ks, lịch trình tụi mình dùng chung. Nếu ko cho nộp một lượt thì lo mà in thêm :D

phuongdt
18-08-2016, 16:20
Vì sao họ không nhận của 2 người còn lại vậy bạn? Với lại nếu tụi mình đi 5 người, có mặt cả 5 thì được tính nộp nhóm - tức là nộp cùng một lần không hay tách riêng ra lần lượt, vì một số giấy tờ như vmb, ks, lịch trình tụi mình dùng chung. Nếu ko cho nộp một lượt thì lo mà in thêm :D

Mình nghĩ dù giống nhau nhưng vẫn nên in ra nhiều bản để mỗi bạn đều có hồ sơ đầy đủ chứ ai lại dùng chung hả bạn?

christang
18-08-2016, 23:58

Hôm tháng 7 rồi mình apply visa cho 2 người nhưng chỉ một mình mình đi nộp thôi, chị ở ĐSQ vẫn nhận bình thường và 10 ngày sau có visa

christang
19-08-2016, 00:00

Hi cả nhà, mình tính đi Hàn Quốc cuối tháng 9-đầu tháng 10 này, mọi người có thể cho mình xin mấy link bài viết mấy anh chị đã đi để mình tham khảo, cảm ơn nhìu?
À, mình tính đi tự túc, có bạn nào đang ở Hàn đang làm dẫn tour ko? Nếu có, có thể gửi mail cho mình: [email protected]

minh cũng đi đầu tháng 10 nè cậu. ngày 5 hoặc 6 gì đấy

phuongdt
19-08-2016, 08:40
Hôm tháng 7 rồi mình apply visa cho 2 người nhưng chỉ một mình mình đi nộp thôi, chị ở ĐSQ vẫn nhận bình thường và 10 ngày sau có visa

Vậy chắc là tùy người nhận hồ sơ hoặc thậm chí là cùng 1 ngươi thì tùy tâm trạng rồi, hix

nhan_21
19-08-2016, 14:08
Mọi người ơi. Cho em hỏi thông tin về Visa Hàn 2 lần liên tiếp trong vòng 6 tháng. Loại visa này có khó xin không ạ? Thủ tục nó có giống xin visa single ko? Vì em chưa từng đi Hàn bao giờ. Em nhập cảnh 2 lần gần nhau có được không? Ví dụ nếu em nhập cảnh vào Hàn ngày 21/10 xuất cảnh ngày 23/10. Đến ngày 31/10 em lại nhập cảnh vào Hàn có đc không ạ? Mong mọi người có ai biết giải đáp giúp em. Em xin cảm ơn!

saigonn_2
19-08-2016, 14:21
Visa Single: Bạn được phép du lịch trong vòng 30 ngày và nhập cảnh 1 lần thôi. Lần sau bạn muốn đi thì apply xin thêm 1 lần nữa. :)
Visa Multple: Bạn được phép Nhập cảnh nhiều lần.

nhan_21
19-08-2016, 14:39
Visa Single: Bạn được phép du lịch trong vòng 30 ngày và nhập cảnh 1 lần thôi. Lần sau bạn muốn đi thì apply xin thêm 1 lần nữa. :)
Visa Multple: Bạn được phép Nhập cảnh nhiều lần.

Mình cảm ơn bạn. Mình có biết thông tin này. Mình đọc trên trang Web Đại sứ quán Hàn Quốc tại Hà Nội có thông tin về phí Visa là 60 USD nếu xin visa đi 2 lần liên tiếp trong 6 tháng. Mình đang thắc mắc loại visa này.

hyunsung
19-08-2016, 14:53
chắc bạn muốn hỏi điều kiện để làm visa Multiple.....Mình sẽ nói sơ thủ tục. Mình đã nhận được visa Multiple 5 năm của HQ.

Về thủ tục thì bạn cần phải đi Hàn 2 lần trong 1 năm hoặc 3 lần trong 2 năm. Không biết giờ đã có thay đổi gì hay chưa?
Ngoài ra thì hồ sơ vẫn như xin Visa single. Tuy nhiên, để cho chắc, trước khi nộp nên hỏi nhân viên LSQ là bạn nộp multi được không nhé.

thời hạn Visa thì tùy, 1 năm - 3 năm - 5 năm nhé.

Linh-ham-choi
19-08-2016, 14:54
Mình cảm ơn bạn. Mình có biết thông tin này. Mình đọc trên trang Web Đại sứ quán Hàn Quốc tại Hà Nội có thông tin về phí Visa là 60 USD nếu xin visa đi 2 lần liên tiếp trong 6 tháng. Mình đang thắc mắc loại visa này.

Đó là visa double đó bạn, trong vòng 6 tháng bạn đc phép nhập/xuất 2 lần.

hình như phí 60$ đó bạn.

nhan_21
19-08-2016, 15:03
Đó là visa double đó bạn, trong vòng 6 tháng bạn đc phép nhập/xuất 2 lần.

hình như phí 60$ đó bạn.

Cảm ơn bạn nhiều lắm.:D

vietdoan20062006
22-08-2016, 03:26
các bạn ơi, mình định t9 đi mà chưa chắc chắn bởi mình sẽ đặt vé mb bà khách sạn trước tầm 1 tuần thôi nên mình ko nộp vé máy bay và ks đc ko?
mấy hôm nữa lên nộp hồ sơ mình mang theo
- hộ chiéu
- giấy phép kinh doanh gốc + dịch công chứng
- đơn xin visa
- lịch trình đi bằng tiếng anh tầm 1/2 trang a4
ngoài ra mình mới đi mỹ, canada nên ko cần chứng minh tài chính nữa đúng ko?

Sữa
22-08-2016, 11:43
các bạn ơi, mình định t9 đi mà chưa chắc chắn bởi mình sẽ đặt vé mb bà khách sạn trước tầm 1 tuần thôi nên mình ko nộp vé máy bay và ks đc ko?
mấy hôm nữa lên nộp hồ sơ mình mang theo
- hộ chiéu
- giấy phép kinh doanh gốc + dịch công chứng
- đơn xin visa
- lịch trình đi bằng tiếng anh tầm 1/2 trang a4
ngoài ra mình mới đi mỹ, canada nên ko cần chứng minh tài chính nữa đúng ko?

Bạn ơi người ta đã quy định nộp thì bạn cứ thế mà làm thôi, chỉ là nộp booking thôi mà, có mất gì đâu mà không làm cho đủ bộ, đỡ lo lắng này kia

Theo quy định mới là từ 1/7 năm nay đã không còn miễn chứng minh tài chính dạng bạn nói nữa rồi. Thông tin từ web lãnh sự đây

"Quy định hiện hành : Miễn nộp hồ sơ chứng minh tài chính và có thể cấp visa Hàn Quốc nhiều lần cho các đối tượng có visa của các nước OECD.

Thay đổi : Những đối tượng có visa các nước OECD phải chuẩn bị hồ sơ chứng minh tài chính và không được cấp visa Hàn Quốc nhiều lần."

phuongdt
23-08-2016, 11:44
Cho mình hỏi phí làm visa hiện giờ là 20$ hay 30$ vậy mọi người?

Linh-ham-choi
23-08-2016, 14:28
Cho mình hỏi phí làm visa hiện giờ là 20$ hay 30$ vậy mọi người?
fee: 20$ nhá

hyunsung
23-08-2016, 18:06
Bạn ơi người ta đã quy định nộp thì bạn cứ thế mà làm thôi, chỉ là nộp booking thôi mà, có mất gì đâu mà không làm cho đủ bộ, đỡ lo lắng này kia

Theo quy định mới là từ 1/7 năm nay đã không còn miễn chứng minh tài chính dạng bạn nói nữa rồi. Thông tin từ web lãnh sự đây

"Quy định hiện hành : Miễn nộp hồ sơ chứng minh tài chính và có thể cấp visa Hàn Quốc nhiều lần cho các đối tượng có visa của các nước OECD.

Thay đổi : Những đối tượng có visa các nước OECD phải chuẩn bị hồ sơ chứng minh tài chính và không được cấp visa Hàn Quốc nhiều lần."

Từ trước tới giờ thì LSQ HQ miễn chứng minh tài chính đối với người đã đi HQ 2 lần trong 1 năm hoặc đã đi các nước trong khối OECD.
Tuy nhiên, bắt đầu từ 1/7/2016 thì chỉ có ai đã từng đi HQ thì mới được miễn chứng minh năng lực tài chính, còn những ai đã đi khối OECD thì vẫn chứng minh. Nhưng đơn thuần chỉ cần giấy xác nhận số dư từ ngân hàng thôi và không cần sổ tiết kiệm như mọi khi.

Đây là thông tin từ 2 công ty du lịch của Hàn Quốc mà mình đang hợp tác ạ.

phuongdt
25-08-2016, 11:50
fee: 20$ nhá

Vậy visa du lịch là C-3 hả bạn vì trên web TLSQ HQ thông báo lệ phí như sau:

Lệ phí đăng ký visa. (Đơn vị: Dolla Mỹ)
Visa một lần
Visa ngắn ngày (Thời gian lưu trú dưới 90 ngày) : 30 USD
Visa thông thường (C-3) : 20 USD
Visa dài ngày (Thời gian lưu trú trên 90 ngày) : 50 USD
Visa nhiều lần
Visa nhiều lần (không phân biệt dài ngày hay ngắn ngày) : 80 USD
Cho phép gia hạn thời gian cho phép tái nhập cảnh : 20 USD
( Lệ phí visa chỉ nhận bằng tiền đôla Mỹ )

Linh-ham-choi
25-08-2016, 13:18
Vậy visa du lịch là C-3 hả bạn vì trên web TLSQ HQ thông báo lệ phí như sau:

Lệ phí đăng ký visa. (Đơn vị: Dolla Mỹ)
Visa một lần
Visa ngắn ngày (Thời gian lưu trú dưới 90 ngày) : 30 USD
Visa thông thường (C-3) : 20 USD
Visa dài ngày (Thời gian lưu trú trên 90 ngày) : 50 USD
Visa nhiều lần
Visa nhiều lần (không phân biệt dài ngày hay ngắn ngày) : 80 USD
Cho phép gia hạn thời gian cho phép tái nhập cảnh : 20 USD
( Lệ phí visa chỉ nhận bằng tiền đôla Mỹ )

Đúng rùi visa C-3 đó em.
Cứ nộp đi ko sợ đâu

nhan_21
25-08-2016, 14:32

Bạn ơi, đi theo nhóm có bắt buộc các thành viên đều phải có mặt không. Nhóm mình đi 2 người, vì mình ở Đăk Lăk nên bạn mình tính nộp hồ sơ luôn cho 2 đứa. Mình đang thắc mắc vụ này

phuongdt
25-08-2016, 17:03
Bạn ơi, đi theo nhóm có bắt buộc các thành viên đều phải có mặt không. Nhóm mình đi 2 người, vì mình ở Đăk Lăk nên bạn mình tính nộp hồ sơ luôn cho 2 đứa. Mình đang thắc mắc vụ này

Nhìu câu trả lời về việc này lắm rồi đó bạn -> phải đi vì ko nộp thay được. Chỉ nộp thay nếu là người thân ruột thịt thôi hoặc có giấy ủy quyền làm trước mặt công chứng.

nguyenkha
29-08-2016, 13:25
Lâu rồi mới lên đây đọc, mới biết vụ bỏ miễn trừ cho OECD rồi :)) may mà nộp hồi tháng 4 và xin được multiple 5 năm :))

saigonn_2
29-08-2016, 13:53
Bạn nguyenkha di Hàn mấy lần mới xin duoc Multiple vậy bạn? :)

nguyenkha
29-08-2016, 14:32
Bạn nguyenkha di Hàn mấy lần mới xin duoc Multiple vậy bạn? :)

Thời điểm tháng 4 thì mình chưa đi lần nào bạn :D... Mình mới đi lần đầu hồi tháng 7 vừa rồi :D... Giờ nó thay đổi, mình cũng không biết mấy lần thì được :))

saigonn_2
29-08-2016, 15:36
Thời điểm tháng 4 thì mình chưa đi lần nào bạn :D... Mình mới đi lần đầu hồi tháng 7 vừa rồi :D... Giờ nó thay đổi, mình cũng không biết mấy lần thì được :))

Vậy bạn chưa đi lần nào vẫn xin được Multiple 5 năm vào tháng 4. Đến tháng 7 bạn đi với Visa Mul đó, phải không? :)

nguyenkha
29-08-2016, 22:07
Vậy bạn chưa đi lần nào vẫn xin được Multiple 5 năm vào tháng 4. Đến tháng 7 bạn đi với Visa Mul đó, phải không? :)

Đúng rồi bạn, lúc đó mình thấy vài bạn trên phuot xin được nên cũng xin... Tháng 7 mình đi bằng visa multi đó :D

buri
29-08-2016, 23:07
Mọi người ở đây có ai gặp trường hợp tương tự cho mình hỏi. Một ngưòi bạn trong nhóm của mình sắp xin visa Hàn vào tháng 9, toàn bộ yêu cầu của LSQ bạn ấy đều đáp ứng đầy đủ, nhưng riêng hợp đồng lao động vì 1 vài lý do đã bị thất lạc nên trường hợp này có thể nộp giấy xác nhận công tác thay cho hợp đồng đc ko nhỉ? Trên web của LSQ mình thấy họ ghi "đơn nghỉ phép và hợp đồng lao động" nên cũng phân vân ko biết HDLD có bắt buộc phải nộp kèm ko.

Sammy1309
30-08-2016, 17:09
Mọi người ở đây có ai gặp trường hợp tương tự cho mình hỏi. Một ngưòi bạn trong nhóm của mình sắp xin visa Hàn vào tháng 9, toàn bộ yêu cầu của LSQ bạn ấy đều đáp ứng đầy đủ, nhưng riêng hợp đồng lao động vì 1 vài lý do đã bị thất lạc nên trường hợp này có thể nộp giấy xác nhận công tác thay cho hợp đồng đc ko nhỉ? Trên web của LSQ mình thấy họ ghi "đơn nghỉ phép và hợp đồng lao động" nên cũng phân vân ko biết HDLD có bắt buộc phải nộp kèm ko.

nếu bạn ấy làm mất hdld thì có thể mượn của phòng nhân sự photo để nộp, lúc nào cũng có 2 bản và cty giữ 1 bản mà, lsq họ chỉ yêu cầu bản photo thôi kg cần bản gốc

Sữa
03-09-2016, 08:35
Mình đã nộp visa xong và nhận giấy hẹn vào ngày 12/09

Các bạn vui lòng cho mình hỏi như vậy là đến ngày 12/09 mình cứ thế đến nhận kết quả hay phải gọi xác nhận kết quả trước với LSQ (có thể chưa có) hoặc bên đó sẽ chủ động gọi thông báo kết quả với mình (như bên lãnh sự Nhật Bản)

Vì nhà mình xa nên hỏi kỹ để khỏi tốn công đi lại. Cảm ơn các bạn nhiều!

buri
03-09-2016, 18:11
Mình đã nộp visa xong và nhận giấy hẹn vào ngày 12/09

Các bạn vui lòng cho mình hỏi như vậy là đến ngày 12/09 mình cứ thế đến nhận kết quả hay phải gọi xác nhận kết quả trước với LSQ (có thể chưa có) hoặc bên đó sẽ chủ động gọi thông báo kết quả với mình (như bên lãnh sự Nhật Bản)

Vì nhà mình xa nên hỏi kỹ để khỏi tốn công đi lại. Cảm ơn các bạn nhiều!

Năm ngoái mình từng nộp thì đến đúng ngày hẹn cứ lên LSQ là lấy kết quả được luôn. Ko cần phải chờ gọi xác nhận như bên lãnh sự Nhật.
Ngoài ra, bạn cũng có thể check trước kết quả visa thông qua trang web https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 . Thông thường, bên Hàn sẽ update kết quả trên web sớm hơn ngày ghi trong giấy hẹn khoảng 2-3 ngày. Bạn hoàn toàn có thể biết trước kết quả mà ko cần "tim đập chân run" chờ đến ngày hẹn :P

phuongdt
05-09-2016, 11:15
Năm ngoái mình từng nộp thì đến đúng ngày hẹn cứ lên LSQ là lấy kết quả được luôn. Ko cần phải chờ gọi xác nhận như bên lãnh sự Nhật.
Ngoài ra, bạn cũng có thể check trước kết quả visa thông qua trang web https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 . Thông thường, bên Hàn sẽ update kết quả trên web sớm hơn ngày ghi trong giấy hẹn khoảng 2-3 ngày. Bạn hoàn toàn có thể biết trước kết quả mà ko cần "tim đập chân run" chờ đến ngày hẹn :P

Thanks bạn vì thông tin hữu ích nha.

Nhân tiện cho mình hỏi, nếu mình đến LSQ trễ hơn ngày hẹn trên giấy thì có đc ko? Trễ hơn 1 ngày thôi .

Linh-ham-choi
05-09-2016, 11:27
Thanks bạn vì thông tin hữu ích nha.

Nhân tiện cho mình hỏi, nếu mình đến LSQ trễ hơn ngày hẹn trên giấy thì có đc ko? Trễ hơn 1 ngày thôi .

Kể từ ngày hẹn đó em nhận lúc nào cũng được, sau 15h giờ trả visa thì em đến.

Con Lạc Đà
05-09-2016, 18:34
Hàn Quốc có nhiều nơi ngắm lá đỏ đẹp, theo các bạn thì 5 nơi ngắm lá lãng mạn nào mà mình phải/nên đi? Đầu tháng 11 lá đã đỏ rực rỡ chưa hay mình nên chờ thêm một lúc nữa?!

LiamTruong
06-09-2016, 00:38
Có ai biết chỗ nào làm visa du lịch Hàn trọn gói không vậy? Mình muốn đi tự túc nhưng ngặt nỗi công việc hiện tại không chứng minh được các giấy tờ như lãnh sự quán yêu cầu, đi theo tour thì mình lại thấy không thoải mái. Mục đích mình là đi du lịch thuần túy thôi ạ. Mình ở HCM, bạn nào biết nơi nào có thể làm visa uy tín thì chỉ giúp mình :)

christang
07-09-2016, 11:00
Hàn Quốc có nhiều nơi ngắm lá đỏ đẹp, theo các bạn thì 5 nơi ngắm lá lãng mạn nào mà mình phải/nên đi? Đầu tháng 11 lá đã đỏ rực rỡ chưa hay mình nên chờ thêm một lúc nữa?!

Nếu quanh quanh Seoul thì các cung và Nami là đủ no với lá vàng lá đỏ rồi =]] Còn muốn đi xa hơn thì bạn có thể thử Seoraksan National Park. Cuối tháng 10 và đầu tháng 11 là lúc lá rực đỡ rồi đấy. Chờ thêm là ngắm cây khô đó :v

Ellychan
08-09-2016, 10:28
Mn cho em hỏi, hợp đồng lao động chỉ lấy hợp đồng năm nay hay phải submit tất cả hợp đồng ạ?
Tại hồi mới đi làm, em chưa biết ký, chỉ ghi mỗi tên. Giờ thì kí ngoằng lên được tí tẹo, sợ lúc submit nhiều hợp đồng sẽ bị hỏi sao chữ ký khác nhau T_T
Chứng minh tài chính, em dung sổ của bố. Sổ mới mở từ tháng 8, kỳ hạn 3 tháng. Em thấy có bạn bảo dqs vẫn chap nhận. Thông tin này có đúng không ạ? Em cũng đã đi làm rồi, có cần giấy bảo lãnh của bố em (chủ sổ tiết kiệm) không ạ?
Em xin cảm ơn.

phuongdt
08-09-2016, 11:34
Mn cho em hỏi, hợp đồng lao động chỉ lấy hợp đồng năm nay hay phải submit tất cả hợp đồng ạ?
Tại hồi mới đi làm, em chưa biết ký, chỉ ghi mỗi tên. Giờ thì kí ngoằng lên được tí tẹo, sợ lúc submit nhiều hợp đồng sẽ bị hỏi sao chữ ký khác nhau T_T
Chứng minh tài chính, em dung sổ của bố. Sổ mới mở từ tháng 8, kỳ hạn 3 tháng. Em thấy có bạn bảo dqs vẫn chap nhận. Thông tin này có đúng không ạ? Em cũng đã đi làm rồi, có cần giấy bảo lãnh của bố em (chủ sổ tiết kiệm) không ạ?
Em xin cảm ơn.

Về HĐ thì nộp cái nào đang có hiệu lực thôi em.

Chứng minh bằng stk của bố thì phải đem theo khai sinh & cmnd của bố em nữa nha. Hôm trc chị nộp có bạn bị trả lại vì ko có cmnd của bố mẹ đó.

Ellychan
08-09-2016, 13:46
Về HĐ thì nộp cái nào đang có hiệu lực thôi em.

Chứng minh bằng stk của bố thì phải đem theo khai sinh & cmnd của bố em nữa nha. Hôm trc chị nộp có bạn bị trả lại vì ko có cmnd của bố mẹ đó.

Dạ chị
Em chuẩn bị cả giấy khai sinh và cmt của bố (có công chứng song ngữ luôn cho chắc).
Em đọc mấy hướng dẫn là chỉ sinh viên mới cần có người bảo lãnh, còn nếu đi làm rồi thì thôi. Nhưng em đi làm nhưng vẫn dùng sổ của bố :( Để chắc ăn thì cứ làm cả giấy bảo lãnh chị nhỉ.

À, lại vụ hợp đồng. Nay mới để ý thấy cmt trong hợp đồng là số cũ. Thời điểm lập hợp đồng, em làm lại cmt (số mới). Có phải sửa lại hdlđ không ạ? Hay chỉ cần có giấy xác nhận chuyển đổi chứng minh thư là được ạ?

phuongdt
08-09-2016, 14:40
Dạ chị
Em chuẩn bị cả giấy khai sinh và cmt của bố (có công chứng song ngữ luôn cho chắc).
Em đọc mấy hướng dẫn là chỉ sinh viên mới cần có người bảo lãnh, còn nếu đi làm rồi thì thôi. Nhưng em đi làm nhưng vẫn dùng sổ của bố :( Để chắc ăn thì cứ làm cả giấy bảo lãnh chị nhỉ.

À, lại vụ hợp đồng. Nay mới để ý thấy cmt trong hợp đồng là số cũ. Thời điểm lập hợp đồng, em làm lại cmt (số mới). Có phải sửa lại hdlđ không ạ? Hay chỉ cần có giấy xác nhận chuyển đổi chứng minh thư là được ạ?

Uh cứ chuẩn bị hết cho chắc ăn đỡ mất thời gian bổ sung, cũng tùy vào nhân viên LSQ nhận hồ sơ của mình nữa.

Về HDLD thì c nghĩ có giấy xác đổi số CMND là đc rồi em, chả đâu như nước mình, đổi CMND mà phải lấy số mới, rắc rối đủ kiểu

Linh-ham-choi
08-09-2016, 16:34
Uh cứ chuẩn bị hết cho chắc ăn đỡ mất thời gian bổ sung, cũng tùy vào nhân viên LSQ nhận hồ sơ của mình nữa.

Về HDLD thì c nghĩ có giấy xác đổi số CMND là đc rồi em, chả đâu như nước mình, đổi CMND mà phải lấy số mới, rắc rối đủ kiểu

Có kết quả chưa em. Em chị nộp ngày 30/8 hôm nay check có kết quả rùi đó.

phuongdt
08-09-2016, 17:22
Em vô web xem sáng giờ cả chục lần mà cứ Under Review hoài àh... Hi vọng mai sẽ có kết quả vì e nộp sau 1 bữa :D

Update 9/9: vẫn cứ Under Review, lo quá chị ơi :( Cá nhân em ko lo lắm vì em đi nhiều nc rồi & chứng minh thu nhập khá ổn. Chỉ còn 4 người còn lại có 2 vợ chồng, nghe nói duyệt khó hơn single vì sợ cả 2 vc trốn ở lại (NO)

daugaunhoibo
08-09-2016, 17:28
Nếu quanh quanh Seoul thì các cung và Nami là đủ no với lá vàng lá đỏ rồi =]] Còn muốn đi xa hơn thì bạn có thể thử Seoraksan National Park. Cuối tháng 10 và đầu tháng 11 là lúc lá rực đỡ rồi đấy. Chờ thêm là ngắm cây khô đó :v

Không hẳn vậy đâu, còn tùy thuộc vào thời tiết nữa nhưng nói chung là nên qua đầu tháng 11 khắp nơi mới bắt đầu đẹp chứ cuối tháng 10 thì chỉ có Nami và Seoroksan đẹp thôi em.

Bằng chứng (Seoul... cùng một địa điểm... bên trái là sau 9/11/2012 - bên phải là khoảng 31/10-3/11/2015)

Kinh nghiệm chung là... ngắm hoa nên đi (hơi) sớm, ngắm lá nên đi (hơi) muộn thì nhiều cơ may hơn :)
Sau 15/11 chắc mới lo nhiều củi chứ trước đó thì vô tư rực rỡ. Cơ mà... thà ngắm củi khô với thảm vàng dưới chân còn hơn là xanh mướt mát chứ ;)

Zendachau
10-09-2016, 09:29

E xin được visa rồi, nhận được visa vui mún chết, ko uổng công ngồi đợi cả buổi chiều. C thế nào rồi ạ?

Zendachau
10-09-2016, 09:35
Mọi người có ai đi đợt 1/10 đến 10/10 ko ạ, có gì liên lạc đi chung cho vui :)

Con Lạc Đà
10-09-2016, 10:12
Vậy nhìn chung vẫn là 5 ăn 5 thua chưa chắc là vào đầu tháng 11 lá đã đỏ, cảm ơn mọi người vì thông tin rất nhiều.

christang
10-09-2016, 22:01
Vậy nhìn chung vẫn là 5 ăn 5 thua chưa chắc là vào đầu tháng 11 lá đã đỏ, cảm ơn mọi người vì thông tin rất nhiều.

Như chị Gấu đã nói thì còn phụ thuộc vào thời tiết mỗi năm nữa nhưng vào 2 tuần đầu tháng 11 thì chắc chắn là có thể ngắm được lá vàng lá đỏ. Năm nay chưa thấy bản dự báo thời điểm lá chuyển màu nữa, nếu có thì sẽ dễ dàng tính toán hơn đó.

phuongdt
12-09-2016, 09:23
E xin được visa rồi, nhận được visa vui mún chết, ko uổng công ngồi đợi cả buổi chiều. C thế nào rồi ạ?

Bạn nôp hồ sơ hôm nào mà nhận đc visa rùi vậy? Nhóm mình nộp hôm 31/8 mà check trên web vẫn thấy Under Review, ahuhu

Nau
12-09-2016, 09:36
Bạn nôp hồ sơ hôm nào mà nhận đc visa rùi vậy? Nhóm mình nộp hôm 31/8 mà check trên web vẫn thấy Under Review, ahuhu

Mình cũng nộp 31/08 đây, sáng nay check kết quả trên web đã có rồi, bạn gọi lại bên lãnh sự ktra xem sao?

phuongdt
12-09-2016, 10:56
Mình cũng nộp 31/08 đây, sáng nay check kết quả trên web đã có rồi, bạn gọi lại bên lãnh sự ktra xem sao?

Bạn check trên https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 phải ko?
Làm sao biết được xét đậu VISA hả bạn? Chỗ Application Status ghi gì vậy? Của mình cứ Under Review hoài àh... Trên phiếu hẹn là hôm nay nhưng nhóm mình bận nên T4 mới lên LSQ đc.

Nau
12-09-2016, 11:03
Bạn check trên https://www.visa.go.kr/openPage.do?MENU_ID=10301 phải ko?
Làm sao biết được xét đậu VISA hả bạn? Chỗ Application Status ghi gì vậy? Của mình cứ Under Review hoài àh... Trên phiếu hẹn là hôm nay nhưng nhóm mình bận nên T4 mới lên LSQ đc.

Mình cũng check trên trang đó, ở dòng thứ 2 phía trước họ ghi là: Ordinary Tourist, còn ở phía sau (chỗ mà họ hay ghi Under Review đó) thì ghi là Approved

Nhóm mình có 5 người, 3 người nộp 29/08, 2 người nộp 31/08. Nhóm 31/08 là mình thì có kết quả như mình vừa nói, nhóm 29/08 thì sáng nay vẫn Under review như bạn nói, lí do là có 1 bạn trong nhóm đó bị thiếu hồ sơ, sáng nay đã lên bổ sung, chỉ 1 bạn bị nhưng 2 bạn kia vẫn U.R luôn. Hiện tại họ đang hẹn nhóm đó chiều nay quay lại, chắc là có kq!

phuongdt
12-09-2016, 11:08
Mình cũng check trên trang đó, ở dòng thứ 2 phía trước họ ghi là: Ordinary Tourist, còn ở phía sau (chỗ mà họ hay ghi Under Review đó) thì ghi là Approved

Nhóm mình có 5 người, 3 người nộp 29/08, 2 người nộp 31/08. Nhóm 31/08 là mình thì có kết quả như mình vừa nói, nhóm 29/08 thì sáng nay vẫn Under review như bạn nói, lí do là có 1 bạn trong nhóm đó bị thiếu hồ sơ, sáng nay đã lên bổ sung, chỉ 1 bạn bị nhưng 2 bạn kia vẫn U.R luôn. Hiện tại họ đang hẹn nhóm đó chiều nay quay lại, chắc là có kq!

Mình cũng vừa thấy so với tuần trước chỉ khác là thêm chữ Ordinary Tourist thôi còn vẫn Under Review, nhóm mình 5 người nộp cùng lúc luôn chẳng hiểu sao lại thế, hix..
Mình đoán giống bạn, có khi nào trong nhóm có người đậu người rớt ko đây :(

Vậy là phải đến hẹn lên mới biết cần bổ sung hồ sơ gì phải ko?

Nau
12-09-2016, 11:11
Mình cũng vừa thấy so với tuần trước chỉ khác là thêm chữ Ordinary Tourist thôi còn vẫn Under Review, nhóm mình 5 người nộp cùng lúc luôn chẳng hiểu sao lại thế, hix..
Mình đoán giống bạn, có khi nào trong nhóm có người đậu người rớt ko đây :(

Vậy là phải đến hẹn lên mới biết cần bổ sung hồ sơ gì phải ko?

Cái bạn bị thiếu hồ sơ thì bên lãnh sự họ chủ động gọi báo bổ sung á bạn. Họ gọi từ tuần trước lận nhưng sáng nay mới rảnh để đi. Chỉ ko ngờ là vụ này kéo luôn 2 người kia theo vì giấy hẹn của 3 người họ là 08/09 nhưng hôm nay vẫn Under Review cho cả 3

Ellychan
12-09-2016, 11:31
Cho em hỏi thêm, bảng sao kê lương 3 tháng gần nhất phải gồm hai bảng
- ngân hàng xác nhận.
- công ty xác nhận (HR team)

Bên em HR đang không xác nhận bảng lương chi tiết. Em chỉ submit những giấy tờ này có được không ạ?
- bảng lương do ngân hàng xác nhận
- giấy xác nhận công việc
- hợp đồng lao động (có mention mức lương cơ bản)

bolident
12-09-2016, 11:41
Các bạn ơi cho mình hỏi, mình đứng tên trong giấy phép kinh doanh cùng với một người nữa nhưng mình không phải giám đốc (đại diện pháp luật) thì mình có thể chứng minh công việc theo diện chủ doanh nghiệp được không hay phải chứng minh nghề nghiệp. Nhóm mình có 2 nữ tính đi Hàn cuối tháng 10, một bạn mới đi châu âu về và mới gởi sổ tiết kiệm khoảng 2 tuần thì có nộp hồ sơ được không, cảm ơn nhiều.

phuongdt
12-09-2016, 11:45
Cái bạn bị thiếu hồ sơ thì bên lãnh sự họ chủ động gọi báo bổ sung á bạn. Họ gọi từ tuần trước lận nhưng sáng nay mới rảnh để đi. Chỉ ko ngờ là vụ này kéo luôn 2 người kia theo vì giấy hẹn của 3 người họ là 08/09 nhưng hôm nay vẫn Under Review cho cả 3

Ah ha mới check lại mình đc approved rùi, mừng quá, T4 lên lấy thui, ahihi

Zendachau
12-09-2016, 12:23
Dạ e nộp ngày 30/8, giấy hẹn là ngày 9/9. Đến chiều ngày 9/9 e lên lãnh sự quán thì bên lãnh sự quán gọi cho e để ktra lại thông tin, xong ngồi đợi đến 5h30 là e lấy được visa. Lúc lãnh sự gọi xong thì lên ktra lại là chấp nhận rồi, còn trước đó vẫn under review đó c. Những ai hồ sơ ko có trục trặc gì thì trước ngày hẹn ktra là thấy chấp nhận rồi đó. C thử ktra lại xem

Zendachau
12-09-2016, 12:24
Ah ha mới check lại mình đc approved rùi, mừng quá, T4 lên lấy thui, ahihi

Nhóm c đi ngày nào vậy

phuongdt
12-09-2016, 12:54
Nhóm c đi ngày nào vậy

5-11/11 đó em, xin visa hơi sớm :D

Linh-ham-choi
12-09-2016, 15:29

Status: aproved là được rùi nha bạn

Ellychan
12-09-2016, 19:10
Như em được biết, phải submit hai giấy tờ chứng minh thu nhập
- sao kê lương 3 tháng gần nhất (ngân hàng xác nhận)
- bản g lương 3 tháng gần nhất (công ty xác nhận)

Nhưng hiện tại, công ty em không xác nhận bảng lương, chỉ xác nhận đơn xin nghỉ + giấy xác nhận công tác.
Em chỉ submit sao kê lương do ngân hàng cấp có được không ạ?

Nau
12-09-2016, 19:57

Nhưng hiện tại, công ty em không xác nhận bảng lương, chỉ xác nhận đơn xin nghỉ + giấy xác nhận công tác.

Hồ sơ mình nộp ngoài sổ tk bản photo và xác nhận số dư ra thì ko hề có sao kê hay bảng lương bạn ạ. Là vì ngân hàng cty mình trả lương ko có song ngữ hay tiếng anh khi in sao kê. Đi dịch thì ngta ko chịu vì nhiều số quá. Bảng lương thì cty ko cung cấp. Thế là mình ko nộp và cũng ko bị hỏi. Bạn mình nộp cùng cũng y thế. Mình nộp ở SG.

Ellychan
13-09-2016, 16:50
Hồ sơ mình nộp ngoài sổ tk bản photo và xác nhận số dư ra thì ko hề có sao kê hay bảng lương bạn ạ. Là vì ngân hàng cty mình trả lương ko có song ngữ hay tiếng anh khi in sao kê. Đi dịch thì ngta ko chịu vì nhiều số quá. Bảng lương thì cty ko cung cấp. Thế là mình ko nộp và cũng ko bị hỏi. Bạn mình nộp cùng cũng y thế. Mình nộp ở SG.

Cám ơn bạn.
Mình vừa in ra bảng lương điện tử của mình và kẹp vào trong giấy xác nhận công tác.
Như vậy submit cho dsq chắc vẫn được nhỉ.

Một vấn đề nữa mình hỏi thêm.
Mình có người bạn làm cơ quan nhà nước (nhưng bên đó ko có biên chế, trừ giám đốc). Lương cơ bản gần 4tr (có đăng ký xe ô tô đứng tên bạn đó). Bạn đó dùng stk của bố mẹ thì có cần giấy bảo lãnh và chi trả chi phí không? Vì như mình đọc trước đó, giấy bảo lãnh chỉ áp dung cho hs, sv thôi.

Jenny.N
14-09-2016, 10:27
Đã có dự báo lá vàng lá đỏ cho thu 2016, hy vọng sẽ hốt được nguyên album ảnh màu sắc vào đầu tháng 11 :)

https://english.visitkorea.or.kr/enu/AKR/FU_EN_15.jsp?cid=2416433

phuongdt
14-09-2016, 10:53
Đã có dự báo lá vàng lá đỏ cho thu 2016, hy vọng sẽ hốt được nguyên album ảnh màu sắc vào đầu tháng 11 :)

https://english.visitkorea.or.kr/enu/AKR/FU_EN_15.jsp?cid=2416433

Kaka, mừng quá, đúng mục đích khi quyết định đi đầu tháng 11 ngắm mùa thu HQ luôn :D

Ko biết thời gian đó lạnh lắm ko bạn? Chắc là lạnh rùi, HÀN quốc mà

Zendachau
16-09-2016, 09:59

Như bữa e làm đầy đủ hồ sơ gồm xác nhận nhân viên với xác nhận lương 3 tháng gần nhất luôn. Đến lúc nộp ng ta trả lại ko lấy. E vẫn được cấp visa đó

muaban2016
16-09-2016, 10:27
Sắp ra mắt tại thị trường bất động sản khu đông: Dự án Opal Sky View (https://www.facebook.com/canhoopalskyview/)

Ellychan
19-09-2016, 10:17
Theo chỉ dẫn nhiệt tình của các bạn/anh/chị/em đi trước, em đã (gần) hoàn thành bộ hồ sơ xin visa.
Hồ sơ của em gồm:

1. Đơn xin visa (em còn chưa dán ảnh)
2. Hộ chiếu (01 bản dịch thuật công chứng + 1 bản gốc để đối chiếu)
3. Giấy tờ chứng minh tài chính (vì em xài sổ tk của bố nên cả bộ gồm: 01 bản phô tô sổ tk, 01 bản xác nhận số dư, sổ hộ khẩu + 01 bản dich thuật công chứng cmt của bố + bản gốc cmt của bố để đối chiếu)
4. Hợp đồng lao động (song ngữ, kèm bang lương 3 tháng) + xác nhận công tác
5. Đơn xin nghỉ phép (tiếng Anh)
6. Lịch trình du lịch
7. Booking vé máy bay
8. Booking ksan.

Như thế này là đủ phải không ạ? Em có cần bỏ ra / thêm vào giấy tờ nào nữa không ạ?

saigonn_2
19-09-2016, 10:54
Theo chỉ dẫn nhiệt tình của các bạn/anh/chị/em đi trước, em đã (gần) hoàn thành bộ hồ sơ xin visa.
Hồ sơ của em gồm:

1. Đơn xin visa (em còn chưa dán ảnh)
2. Hộ chiếu (01 bản dịch thuật công chứng + 1 bản gốc để đối chiếu)
3. Giấy tờ chứng minh tài chính (vì em xài sổ tk của bố nên cả bộ gồm: 01 bản phô tô sổ tk, 01 bản xác nhận số dư, sổ hộ khẩu + 01 bản dich thuật công chứng cmt của bố + bản gốc cmt của bố để đối chiếu)
4. Hợp đồng lao động (song ngữ, kèm bang lương 3 tháng) + xác nhận công tác
5. Đơn xin nghỉ phép (tiếng Anh)
6. Lịch trình du lịch
7. Booking vé máy bay
8. Booking ksan.

Như thế này là đủ phải không ạ? Em có cần bỏ ra / thêm vào giấy tờ nào nữa không ạ?

Hồ sơ vậy okie rồi đó bạn, ( Hộ Khẩu + CMND không cần nhưng cứ mang theo, dư còn hơn thiếu )

cutie_sexy
21-09-2016, 23:10
Nhà mình có ai đi Hàn tầm 6-12/11 ko ạ? Hú e có gì giao lưu nhé, nhà e đi 3 lớn 2 bé, 26/9 này e mới đến lượt làm visa ạ, hnay lên nộp, xếp hàng nửa tiếng thì được viết tên vào tờ giấy hẹn 26 lên xếp hàng tiếp vì quá đông huhu

tabi
22-09-2016, 00:41
Nhà mình có ai đi Hàn tầm 6-12/11 ko ạ? Hú e có gì giao lưu nhé, nhà e đi 3 lớn 2 bé, 26/9 này e mới đến lượt làm visa ạ, hnay lên nộp, xếp hàng nửa tiếng thì được viết tên vào tờ giấy hẹn 26 lên xếp hàng tiếp vì quá đông huhu
Mình cũng đang định đi từ 4-11/11 đây, chưa dám mua vé vì chưa xin đc visa. Nhóm bạn mua vé chưa?

phuongdt
22-09-2016, 09:54
Mình cũng đang định đi từ 4-11/11 đây, chưa dám mua vé vì chưa xin đc visa. Nhóm bạn mua vé chưa?
Giờ mới mua vé có mắc lắm ko bạn? Mình mua hồi tháng 4 ấy, kaka

Nhóm mình 7 người sẽ đi HQ ngày 7-11/11 này, đã có visa hồi đầu tháng :D

Ellychan
22-09-2016, 12:23

Hôm thứ 3 hai vc em cũng lên nộp hồ sơ, mà đông quá nên được hẹn sang 26. Từ HP đi lên HN làm visa, mất toi 3 ngày :( (1 ngày lên đk nộp, 1 ngày lên nộp, 1 ngày lên lấy) T_T

Nhân tiện, có ai đi Hàn đợt noel không ạ (22 ~ 26 Dec)?

cutie_sexy
22-09-2016, 21:47
Giờ mới mua vé có mắc lắm ko bạn? Mình mua hồi tháng 4 ấy, kaka

Nhóm mình 7 người sẽ đi HQ ngày 7-11/11 này, đã có visa hồi đầu tháng :D

nhóm mình thì có 3 lớn 2 trẻ em, mình mua vé 0đ từ hồi đầu năm, giờ đang hồi hộp làm visa và nghiên cứu đi ngắm lá vàng lá đỏ đây, nhóm bạn có lịch trình chưa? cho mình tham khảo với, mình ko định đi Jeju và Naomi, chỉ chơi ở seoul và lên núi với những nơi ngắm mùa thu

phuongdt
23-09-2016, 09:08
nhóm mình thì có 3 lớn 2 trẻ em, mình mua vé 0đ từ hồi đầu năm, giờ đang hồi hộp làm visa và nghiên cứu đi ngắm lá vàng lá đỏ đây, nhóm bạn có lịch trình chưa? cho mình tham khảo với, mình ko định đi Jeju và Naomi, chỉ chơi ở seoul và lên núi với những nơi ngắm mùa thu

Àh nhóm mình đi Jeju tới 3 ngày & 1 ngày đi Nami , bạn vì loanh quanh ở Seoul thì quá phí luôn áh

hanhuyen1188
23-09-2016, 10:47
ở sài gòn có phải lên xin hẹn để hôm khác lên nộp được không mọi người ơi? mình ở ĐN bay vào SG nộp visa nên phải canh ngày để còn mua vé :)

cutie_sexy
23-09-2016, 11:30
vì mình định đi mấy cái núi gần seoul, mối cái núi chắc cũng phải mất 2 ngày :))

Linh-ham-choi
23-09-2016, 11:57
ở sài gòn có phải lên xin hẹn để hôm khác lên nộp được không mọi người ơi? mình ở ĐN bay vào SG nộp visa nên phải canh ngày để còn mua vé :)

Không cần cô ơi hihi

Cứ đến sớm sếp hàng nếu sáng ko nộp đc chiều đến nộp tiếp ko phải bốc số lại

Lưu ý cũng nên đến sớm lấy số chứ đừng chủ quan là sáng ko nộp đc chiều nộp vì họ hết giờ họ cũng ko thu nữa, không giống HN quá đông mà phải lấy số hẹn ngày đâu. Tại HN thu có 1 buổi sáng nữa

hanhuyen1188
23-09-2016, 12:08
Không cần cô ơi hihi

Cứ đến sớm sếp hàng nếu sáng ko nộp đc chiều đến nộp tiếp ko phải bốc số lại

Lưu ý cũng nên đến sớm lấy số chứ đừng chủ quan là sáng ko nộp đc chiều nộp vì họ hết giờ họ cũng ko thu nữa, không giống HN quá đông mà phải lấy số hẹn ngày đâu. Tại HN thu có 1 buổi sáng nữa

hahaa, e đag tính tháng 10 zô SG nộp hso đây c ơi :P hhehee

Linh-ham-choi
23-09-2016, 13:22
hahaa, e đag tính tháng 10 zô SG nộp hso đây c ơi :P hhehee

mà đợt này lại SG à chứ ko HN hử.

hoangvan3626
23-09-2016, 13:52
Cả nhà ơi chỉ dùm mình cách làm vía đi Han Quốc.
Do trường hợp của mình hơi khác 1 tí nên nhờ mọi người chỉ dùm mình.
trường hợp của mình là vậy nè, mình được 1 người chị ở Mỹ cho 1 xuất đi theo ké đi du lịch Han Quốc theo diện tự túc. Nếu mình được visa thì chị ấy sẽ cho đi.Tại mình không biết tiếng Anh nên không dám đi 1 mình.Nên có người đi theo thì mình đỡ sợ hơn. Ước mơ của mình lâu lắm rồi.
Năm nay mình 31t, còn độc thân, sống ở Bạc Liêu. Sống chung với ba mẹ. vậy trường hợp của mình đi có khó không.
Gom nhặt từ nhiều kinh nghiệm của mọi người, những giấy tờ mình có là :
1/ Đơn xin Visa cua LSQ HQ ( sẽ xin sau khi lên nộp, nhưng mình sẽ chụp hình sẵn sàng)
2/ Hộ chiếu và giấy chứng minh nhân dân ( Hộ chiếu của mình đã đi được Sing- Malay- Indo)
(Hộ chiếu và CMND đem photo rồi và công chứng không cần dịch thuật - đúng không cả nhà).
3/ Giãy xác nhận độc thân ( dịch thuật ra tiêng anh rồi đem Ra Phường chứng thực ).
4/ Về chứng minh tại chính :
- Mình có sổ tiết kiệm được 150tr, đã gửi từ tháng 5/2016.(Sổ TK mình sẽ kêu ngân hàng làm bảng tiếng anh nên phần sổ TK khỏi cần đi dịch)
- Mình đứng tên 1 miếng đất nhỏ 70m2, đăng ký hồi 2012 ( phần này cần dịch và công chứng).
5 / Về chứng minh nghề nghiệp :
- Hiện tại mình có 1 quán cafe nhỏ - có đăng ký kinh doanh và có đóng thuế hành tháng nhưng thấp thôi, thuế 400k/1thang. tất cả giấy DKKD và Mã số thuế đều mang tên mình. vậy có đủ để thuyết phục LSQ kg mọi người.
( nói quán của mình vậy thôi chứ thu chi mẹ giữ hết, mình chỉ phụ cho mẹ thôi- thực tế thu chi ra sao chac LSQ không hỏi đâu đúng không mọi người)
- Cha mình có mở 1 văn phòng Luật sư, nên mình có cần nhờ cha mình làm HDLD mướn mình vào làm kế toán cho văn phòng được không, để chứng thực thêm cho hồ sơ mạnh thêm tí không cả nhà, Mình lấn cấn chỗ nảy vô cùng. Mình đã có bằng Đại Học Luật và Kế Toán nên cha mình có thể thuê mình được, hiện tại mình cũng làm phụ cha mình nhưng cha không có trả lương, nên hiện tại không có HDLĐ và bảng lương.
- Có cần photo bằng đại học của mình không để nộp vô chung với hồ sơ ak?
6/ về phần chứng minh lý lịch.
- mình photo sổ hộ khẩu đem đi công chứng - có cần phải dịch thuật không?
- T/h mình có cần thư bảo lãnh của cha không. Cha mình từng làm công chức nhà nước nhưng giờ đã về hưu va mở văn phòng Luật sư, có tư cách pháp lý đàng hoàng, nếu cần mình nhờ cha in kê bảng lương hưu hàng tháng nhập vào tài khoản ngân hàng của cha, Giấy hành nghề Luật sư và giấy đăng ký kinh doanh van phòng - có mã số thuế luôn.
7/ Booking ve máy bay + Hotel + lịch trình ( riêng phần này mình đang sưu tầm để nộp cho hợp lệ,Booking ve may bay giu chỗ thì mình biết, riêng phần lịch trình mọi người giúp dum minh cái lịch trình để đi nộp cho hợp lệ được không, mình không rành tiêng anh, nên mày mò khá lâu rồi, chưa được nhiều, nếu được mọi người giúp thì cảm ơn rất rất nhiều luôn )
Mình dự định sẽ đi 7 ngay hoac 8 ngày. Nhung mình nghĩ lịch trình ghi 5 ngay được không mọi người, Chỉ ở Seoul thôi, không đi đâu cả).
Đó là toàn bộ những gí mình có, Mong cả nhà chỉ giúp mình nha, Do t/h mình hơi rắc rối, mong mọi người đọc vả chỉ giúp mình nha. Cảm ơn cả nhà nhiều lắm luôn (BB)

Nau
23-09-2016, 14:14
@hoangvan2636

Hi bạn, từ kinh nghiệm xin visa HQ, NB đã có mình góp ý với bạn một số điểm như thế này

- Đơn xin visa - bạn down mẫu trên web, in ra và điền sẵn, hình cũng chụp sẵn và dán
- Khi nộp, hộ chiếu nộp kèm theo bản gốc luôn, không cần photo hay làm gì khác. CMND đem theo để ghi tên khi vào cổng, ko cần nộp kèm theo hồ sơ
- Mình cũng là nữ độc thân, khi mình nộp ko thấy ai đòi giấy chứng nhận độc thân hết
- Về tài chính. Nếu bạn có sổ tiết kiệm 150 triệu rồi thì bạn cần làm là xin ngân hàng một tờ xác nhận số dư song ngữ, đồng thời bạn photo sổ tk đó thành một bản, khi đi cầm theo bản gốc để đối chiếu. Bản photo này không cần công chứng. Còn miếng đất thì bạn phải dịch thuật giấy tờ liên quan nếu nộp kèm
- Về nghề nghiệp. Bạn có 2 lựa chọn. Nếu bạn chọn hình thức kinh doanh (mình thấy cái này vẫn ok thôi, ko có gì phải lo cả) thì bạn dịch đầy đủ các giấy tờ có liên quan như đăng ký kinh doanh, nộp thuế (còn tiền thu nhập bạn đưa cho ai giữ thì đó là chuyện riêng, ko có liên quan gì ở đây hết)

- Nếu bạn muốn hồ sơ mạnh hơn, tức là bạn có nghề nghiệp ổn định thì bạn có thể đi theo hướng là nhân viên của công ty ba bạn. Lưu ý là dù bạn chọn hình thức nào cũng phải làm đầy đủ giấy tờ cho hình thức đó và không được dao động, ko thể để ngta phát hiện ra bạn có sơ sót. Mà mình nghĩ chuyện này cũng rất dễ. Bạn chuẩn bị đầy đủ mọi giấy tờ mà một nhân viên bình thường cần phải có: hợp đồng lao động, đơn xin nghỉ phép...phần luơng thì bạn cứ coi như là phát tiền mặt, có thể ghi sẵn mức lưong trong hợp đồng luôn hoặc làm bảng lưong và công ty ký là được

- Còn về lịch trình, vé máy bay, booking ks bạn cứ làm tuơng ứng với lịch trình. Nếu bạn có khó khăn gì thì mình có thể làm giúp cho bạn toàn bộ phần này luôn cũng được

- Một lần nữa mình nghĩ rằng dù làm hồ sơ thế nào nhưng khi đã bắt tay làm thì bạn phải tự tin, đừng giữ tâm lí lo lắng quá. Xin visa Hàn ko khó, nhất là khi bạn thật sự muốn đi du lịch nên ko cần phải lo lắng quá! Chúc bạn may mắn!

hoangvan3626
23-09-2016, 14:32
Mình cảm ơn bạn Nau nhiều lắm, nhờ sự giúp sức và hướng dẫn của bạn thì mình đã có tự tin lên 1 phần rồi. Đây là email của mình [email protected]. Nhờ bạn giúp dùm mình phần booking ks , vè máy bay và lịch trình.
Cả nhà thật là thân thiện và ấm cúm. đây là cảm nhận thật lòng của mình. ;)

Yinnie0105
23-09-2016, 16:27
Mình cảm ơn bạn Nau nhiều lắm, nhờ sự giúp sức và hướng dẫn của bạn thì mình đã có tự tin lên 1 phần rồi. Đây là email của mình [email protected]. Nhờ bạn giúp dùm mình phần booking ks , vè máy bay và lịch trình.
Cả nhà thật là thân thiện và ấm cúm. đây là cảm nhận thật lòng của mình. ;)

Theo mình thấy tin visa Hàn ko khó lắm,lưu ý là bạn chỉ nên chọn 1 trong 2 phương án chứng minh thu nhập thôi,không nên nộp quá nhiều họ sẽ nghi ngờ và hỏi nhiều thứ.

saigonn_2
23-09-2016, 16:47
Theo mình thấy tin visa Hàn ko khó lắm,lưu ý là bạn chỉ nên chọn 1 trong 2 phương án chứng minh thu nhập thôi,không nên nộp quá nhiều họ sẽ nghi ngờ và hỏi nhiều thứ.

Visa Hàn không khó lắm ( như bạn nói ). Đúng, nếu cung cấp đầy đủ thông tin của LS yêu cầu.

Bạn xin visa đi du lịch mà không có HÀNH TRÌNH ( Lịch trình ) nộp thì làm sao được ???

hoangvan3626
23-09-2016, 17:32
Do phương án đầu của mình chỉ là quán cafe nhỏ với mức thuế 400k/1thang, mình nghĩ không đủ thuyết phục nên mình mới nhờ tới phương án 2, vì phương án 2 là làm nhân viên cho cha mình , Mà văn phòng Luật sư của cha mình mới thành lập v hồi tháng 4/2016, nên dựa vào đó đủ để LSQ tin tưởng hay không mọi người

Ellychan
26-09-2016, 11:15
Mn cho em hỏi, đi làm rồi thì ko được dùn g sổ tiết kiệm của bố mẹ ạ T_T
hnay em lên lãnh sự quán nộp hồ sơ thì bị trả về, yêu cầu phải làm sổ tiết kiệm đứng tên em :(((
Thế là mất toi 2 ngày :(
lại hẹn 1 tháng nữa T_T
có ai bị như em chưa ạ?

Linh-ham-choi
26-09-2016, 11:19
Mn cho em hỏi, đi làm rồi thì ko được dùn g sổ tiết kiệm của bố mẹ ạ T_T
hnay em lên lãnh sự quán nộp hồ sơ thì bị trả về, yêu cầu phải làm sổ tiết kiệm đứng tên em :(((
Thế là mất toi 2 ngày :(
lại hẹn 1 tháng nữa T_T
có ai bị như em chưa ạ?

Nếu STK đứng tên bố mẹ bạn cũng đc nhưng bạn phải có giấy tờ chứng mình quan hệ thân nhân.

HeeKim
26-09-2016, 12:54

Mình đi Hàn lần 2, để ngắm lá thu, lần trước là ngắm anh đào. Mình đi từ 4.11 - 14.11, đi cả jeju và Nami, Vì đi lần 2 nên mình k đi du lịch nhiều, chủ yếu qua thăm gia đình bạn. Nhưng phần lớn time cũng ở Seoul, hy vọng dc góp nhóm để tung hoàng nhở.

Ellychan
26-09-2016, 13:55
Em có mang đầy đủ giấy tờ ạ, nhưng nhân viên lãnh sự bảo sổ này chỉ áp dụng cho trường hợp học sinh, sinh viên thôi ạ.
Ng đi làm thì phải làm sổ riêng T_T
Em chưa nghe nói về vụ này bao giờ T_T
Biết sớm có phải tốt không, giờ thì lại delay thêm 1 tháng nữa :((

Linh-ham-choi
26-09-2016, 15:57
Em có mang đầy đủ giấy tờ ạ, nhưng nhân viên lãnh sự bảo sổ này chỉ áp dụng cho trường hợp học sinh, sinh viên thôi ạ.
Ng đi làm thì phải làm sổ riêng T_T
Em chưa nghe nói về vụ này bao giờ T_T
Biết sớm có phải tốt không, giờ thì lại delay thêm 1 tháng nữa :((

Chắc quy định mới.

mẹ em mở STK ở NH vậy? tại một số NH em có thể nói mẹ em chuyển nhượng sang tên em và họ in lại sổ mới cho mình luôn. trên sổ thể hiện thời gian từ ngày mẹ em mở sổ luôn.

Ellychan
26-09-2016, 16:54
Chắc quy định mới.

mẹ em mở STK ở NH vậy? tại một số NH em có thể nói mẹ em chuyển nhượng sang tên em và họ in lại sổ mới cho mình luôn. trên sổ thể hiện thời gian từ ngày mẹ em mở sổ luôn.

Dạ
Bố mẹ em mở sổ bên HSBC. Em vừa gọi hỏi bên đó, bên đó ko có vụ chuyển quyền sở hữu T_T
đành phải mở sổ khác thôi ạ T_T
Mong các anh chị em đi sau cập nhật thông tin này để không nhỡ việc :(

minhngoc059
26-09-2016, 17:06
Các bạn cho mình hỏi 2 vấn đề này với:
1/ Mình đến sân bay Incheon tầm 9:30 sáng, nhập cảnh làm thủ tục nhập cảnh này nọ và đi Bus về đến Myeongdong chắc cũng tầm 11 rưỡi trưa, sau đó mình đi Nami liền và về lại Seould tối cùng ngày thì có đủ thời gian không ạ

2/ Bạn nào rành đường bên Seoul có thể chỉ mình cách đi đến Nami và Everland từ Myeongdong ko ạ? Mình ở gần Myeongdong station.

Cám ơn cả nhà!

hai_bui
26-09-2016, 18:24
Dạ
Bố mẹ em mở sổ bên HSBC. Em vừa gọi hỏi bên đó, bên đó ko có vụ chuyển quyền sở hữu T_T
đành phải mở sổ khác thôi ạ T_T
Mong các anh chị em đi sau cập nhật thông tin này để không nhỡ việc :(

Hi ban,

Hôm nay mình nộp sổ của mẹ mình, do mẹ mình uỷ quyền toàn bộ sổ cho mình, chị đó có nói là qua văn phòng công chưng tư pháp công chứng giấy khai sinh của mình và mẹ là ok, sáng mai mình quay lai nộp hồ sơ là xong.

Ellychan
27-09-2016, 08:01
Hi ban,

Hôm nay mình nộp sổ của mẹ mình, do mẹ mình uỷ quyền toàn bộ sổ cho mình, chị đó có nói là qua văn phòng công chưng tư pháp công chứng giấy khai sinh của mình và mẹ là ok, sáng mai mình quay lai nộp hồ sơ là xong.

Vậy là bạn đã được chuyển quyền sở hữu sổ tk của mẹ (sổ mang tên bạn), hay vẫn là sổ đứng tên mẹ bạn?
Trường hợp của mình, sổ tk đứng tên bố (nhưng mình có mang đủ sổ hộ khẩu, cmt của bố để xác nhận)
Mình làm thủ tục ở HN, cửa số 4. Một chị ko già ko trẻ tiếp nhận hồ sơ :((

HeeKim
28-09-2016, 10:17
1/ Mình đến sân bay Incheon tầm 9:30 sáng, nhập cảnh làm thủ tục nhập cảnh này nọ và đi Bus về đến Myeongdong chắc cũng tầm 11 rưỡi trưa, sau đó mình đi Nami liền và về lại Seould tối cùng ngày thì có đủ thời gian không ạ

2/ Bạn nào rành đường bên Seoul có thể chỉ mình cách đi đến Nami và Everland từ Myeongdong ko ạ? Mình ở gần Myeongdong station.

Cám ơn cả nhà!

1. Bạn bay đến đó tầm 9.30 sáng thì có lẽ bay Vietjet, chuyến 2.30 đêm. Vì sắp tới mình cũng bay chuyến đó. Vì đến đó cũng 9.30, xuống tàu để đi qua khu nhập cảnh, lấy hành lý nên mình cho thêm 20 phút nữa. Xong rồi đi Bus về Myeongdong nên chắc sẽ 12h rồi. Chưa kể kẹt xe nha. Nếu dc thì bạn nên đi Arex đi, tàu tốc hành, đến Seoul Station, đổi line về Myeongdong cho nhanh. Vì Arex nó đi nhanh, k dừng trạm.
Còn về việc đi Nami, thì mình chỉ đi bằng Bus, đi thẳng Nami thui, nên k biết đi bằng cách khác thì thế nào.
Về Bus Nami thì chỉ có 2 trạm đó là ở Namdaemun và Insadong. Vì bạn ở myeongDong nên đi ở trạm Namdaemun đi. Nhưng hãy để ngày hôm sau đi, Đi trọn ngày luôn. Chứ đi theo kiểu kia thì k kịp đâu.
Link đây là link bus đi Nami mà mình nói nhé:https://namisum.com/en/location/

hai_bui
28-09-2016, 11:45
Vậy là bạn đã được chuyển quyền sở hữu sổ tk của mẹ (sổ mang tên bạn), hay vẫn là sổ đứng tên mẹ bạn?
Trường hợp của mình, sổ tk đứng tên bố (nhưng mình có mang đủ sổ hộ khẩu, cmt của bố để xác nhận)

Hi bạn,

mình làm trong lãnh sự HCM, hồ sơ của mình là : 2.500$ của mẹ + 3.500$ của mình do đó, một mình sổ mình không thì không đủ, phải kèm sổ của mẹ, sáng nay vừa nộp xong, hôm qua đông quá bị dời qua sáng nay.

Tình hình tháng 10 thang 11 dân tình đi đông nên nội nộp hồ sơ xong mất 3 hôm

vietdoan20062006
28-09-2016, 11:54
Các bạn xem hồ sơ thế này đc hưa?
- Hộ chiếu: dịch, công chứng
- CMT công chứng
- Sổ hộ khẩu: dịch công chứng
- Giấy phép thành lập công ty: dich, công chứng
- Báo cáo tài chính, thuế doanh nghiệp ( lãi rất ít @@ ) cả quyển dày cộp in nộp thuế trên mạng và đóng dấu công ty
- Sao kê ngân hàng, mình mới nhét vào tầm 300tr thôi nên mình chỉ sao kê tháng gần nhất đc ko? hay chuyển sang thành sổ tiết kiệm mới?
- Mấy giấy này có cần ko: SYLL, Khai sinh & Giấy độc thân ???? vì đa số mấy nước kia ko thấy yêu cầu.
- Không biết còn thiếu giấy tờ gì ko?

cutie_sexy
29-09-2016, 10:56
- CMT công chứng
- Báo cáo tài chính, thuế doanh nghiệp ( lãi rất ít @@ ) cả quyển dày cộp in nộp thuế trên mạng và đóng dấu công ty
- Sao kê ngân hàng, mình mới nhét vào tầm 300tr thôi nên mình chỉ sao kê tháng gần nhất đc ko? hay chuyển sang thành sổ tiết kiệm mới?
- Mấy giấy này có cần ko: SYLL, Khai sinh & Giấy độc thân ???? vì đa số mấy nước kia ko thấy yêu cầu.

Mình mới đi làm hôm kia, ko hiểu bạn đọc thông tin giấy tờ ở đâu, n mình nộp thì thấy thế này
Hộ chiếu: nộp bản gốc, ko cần dịch công chứng gì hết
CMT: nộp bản photo ko công chứng
sổ HK: cần nếu để chứng minh quan hệ với ng nào đi cùng hoặc ng thân có tài sản dùng để bảo lãnh mình, nếu ko thì cũng ko cần
SYLL, khai sinh và giấy độc thân đều ko cần
chắc bạn làm DN riêng nên mới có giấy phép thành lập với bctc, cái này mình ko rõ n mình nghĩ ko cần thiết vì bạn nộp cả quyển tiếng Việt thì ng ta đâu có nhận, chỉ cần DKKD đứng tên bạn ( nếu bạn là chủ DN) dịch và công chứng hoặc HDLD (dịch, công chứng nếu bản gốc tV) để chứng minh công việc hiện tại của bạn.
n bên sứ quán coi trọng nhất là bạn có sổ tk trên 100tr nếu đã gửi đc trên 3th thì ko cần thêm gì, nếu mới gửi thì thêm giấy tờ nhà đất tài sản gì đó để bù lại
Ngoài ra nếu đi du lịch tự túc bạn cần thêm vé máy bay, bôk phòng, lịch trình

daugaunhoibo
29-09-2016, 14:39
From minhngoc059:

Cám ơn cả nhà!

HeeKim reply:
1. Bạn bay đến đó tầm 9.30 sáng thì có lẽ bay Vietjet, chuyến 2.30 đêm. Vì sắp tới mình cũng bay chuyến đó. Vì đến đó cũng 9.30, xuống tàu để đi qua khu nhập cảnh, lấy hành lý nên mình cho thêm 20 phút nữa. Xong rồi đi Bus về Myeongdong nên chắc sẽ 12h rồi. Chưa kể kẹt xe nha. Nếu dc thì bạn nên đi Arex đi, tàu tốc hành, đến Seoul Station, đổi line về Myeongdong cho nhanh. Vì Arex nó đi nhanh, k dừng trạm.
Còn về việc đi Nami, thì mình chỉ đi bằng Bus, đi thẳng Nami thui, nên k biết đi bằng cách khác thì thế nào.
Về Bus Nami thì chỉ có 2 trạm đó là ở Namdaemun và Insadong. Vì bạn ở myeongDong nên đi ở trạm Namdaemun đi. Nhưng hãy để ngày hôm sau đi, Đi trọn ngày luôn. Chứ đi theo kiểu kia thì k kịp đâu.
Link đây là link bus đi Nami mà mình nói nhé:https://namisum.com/en/location/

1. Từ sân bay về tốt nhất là nên đi AREX Commuter train (tàu thường) hơn là AREX tàu tốc hành vì tàu thường cũng chỉ chậm hơn tàu nhanh chừng 10p (dừng khoảng 6 bến gì đó) mà giá vé lại rẻ gần một nửa. Đi tàu thường là rất ok, không cần đi tàu tốc hành.

2. Đi Nami chỉ cần một buổi chiều là được, cũng không có gì quá xuất sắc. Hơn nữa tầm sau 4g chiều xe tour sẽ về bớt, Nami sẽ vắng hơn, dễ chịu hơn.

Đi Nami đơn giản, nhanh nhất là đi tàu nhanh ITX từ ga Yongsan/Seoul station đến ga Gapyeong. Tàu nhanh trong ngày có nhiều chuyến, rất tiện. Tàu ITX không sử dụng được thẻ T-money như subway mà phải mua vé, chỉ cần vào quầy Korail, hỏi mua vé đi Gapyeong (Nami) bằng tiếng Anh cũng được là người ta biết liền, nên tính toán mua luôn vé chiều về - tàu đi một chiều hết khoảng 1g + khoảng 3-4g chơi bời, quay về ga lên tàu là thoải mái. Tàu đi có các chuyến lúc 1g chiều, 2g, 3g,...)

Từ ga Gapyeong có thể đi bộ (~hơn 1km) hoặc bắt taxi đến bến phà ra Nami (đi bộ thì cứ đi theo hướng xe tour; tốt nhất có ~4ng thì bắt taxi, nhanh, khỏe, không đắt, nếu có ít hơn 4 người có thể hỏi ghép với nhóm khác ở chỗ chờ taxi).

Nói chung ăn trưa ở Seoul xong, khoảng trước 2g chiều đón tàu ITX từ Seoul station đi Nami là chiều tối quay về ngon lành, đủ chơi Nami thoải mái rồi.

3. Đi Everland by train&subway

Transfer to Yongin Ever Line at Giheung Station on Bundang Line!
- It takes 30 minutes from Giheung Station to Jeondae Everland Station (last stop) on Yongin Ever Line.
- You can take the shuttle bus (free of charge) from Yongin Ever Line and go to Everland or Caribbean Bay.
- Ever Line operation hours 05:30~23:30

nguồn: http://www.everland.com/web/multi/english/everland/everland_guide/transportation/Transportation01.html

Nói chung mình thường thích đi tàu hơn bus vì... đỡ mất công lo tắc đường chậm giờ :)

Have fun in Korea!

HeeKim
30-09-2016, 08:57
1. Từ sân bay về tốt nhất là nên đi AREX Commuter train (tàu thường) hơn là AREX tàu tốc hành vì tàu thường cũng chỉ chậm hơn tàu nhanh chừng 10p (dừng khoảng 6 bến gì đó) mà giá vé lại rẻ gần một nửa. Đi tàu thường là rất ok, không cần đi tàu tốc hành.

2. Đi Nami chỉ cần một buổi chiều là được, cũng không có gì quá xuất sắc. Hơn nữa tầm sau 4g chiều xe tour sẽ về bớt, Nami sẽ vắng hơn, dễ chịu hơn.

Đi Nami đơn giản, nhanh nhất là đi tàu nhanh ITX từ ga Yongsan/Seoul station đến ga Gapyeong. Tàu nhanh trong ngày có nhiều chuyến, rất tiện. Tàu ITX không sử dụng được thẻ T-money như subway mà phải mua vé, chỉ cần vào quầy Korail, hỏi mua vé đi Gapyeong (Nami) bằng tiếng Anh cũng được là người ta biết liền, nên tính toán mua luôn vé chiều về - tàu đi một chiều hết khoảng 1g + khoảng 3-4g chơi bời, quay về ga lên tàu là thoải mái. Tàu đi có các chuyến lúc 1g chiều, 2g, 3g,...)

Từ ga Gapyeong có thể đi bộ (~hơn 1km) hoặc bắt taxi đến bến phà ra Nami (đi bộ thì cứ đi theo hướng xe tour; tốt nhất có ~4ng thì bắt taxi, nhanh, khỏe, không đắt, nếu có ít hơn 4 người có thể hỏi ghép với nhóm khác ở chỗ chờ taxi).

Nói chung ăn trưa ở Seoul xong, khoảng trước 2g chiều đón tàu ITX từ Seoul station đi Nami là chiều tối quay về ngon lành, đủ chơi Nami thoải mái rồi.

3. Đi Everland by train&subway

Transfer to Yongin Ever Line at Giheung Station on Bundang Line!
- It takes 30 minutes from Giheung Station to Jeondae Everland Station (last stop) on Yongin Ever Line.
- You can take the shuttle bus (free of charge) from Yongin Ever Line and go to Everland or Caribbean Bay.
- Ever Line operation hours 05:30~23:30

nguồn: http://www.everland.com/web/multi/english/everland/everland_guide/transportation/Transportation01.html

Nói chung mình thường thích đi tàu hơn bus vì... đỡ mất công lo tắc đường chậm giờ :)

Have fun in Korea!

Cảm ơn bạn Gấu.

Đọc của bạn vầy thì quá tốt rồi. Lần này nếu có đi Nami nữa thì mình sẽ dùng cách này xem sao. Lần trước thì mình đi bằng bus, thấy cũng okay. Giá vé là 23k won cho cả đi lẫn về. Nếu đi theo kiểu này thì không biết giá sao, nhưng chắc sẽ nhanh hơn rất nhiều.
Lần này mình đi từ 4.11 -14.11, hy vọng lá vàng vẫn còn.

daugaunhoibo
30-09-2016, 14:23
Cảm ơn bạn Gấu.

Đọc của bạn vầy thì quá tốt rồi. Lần này nếu có đi Nami nữa thì mình sẽ dùng cách này xem sao. Lần trước thì mình đi bằng bus, thấy cũng okay. Giá vé là 23k won cho cả đi lẫn về. Nếu đi theo kiểu này thì không biết giá sao, nhưng chắc sẽ nhanh hơn rất nhiều.
Lần này mình đi từ 4.11 -14.11, hy vọng lá vàng vẫn còn.

@HeeKim:

Vé tàu ITX một chiều đi Nami chỉ 5.200won loại có đặt chỗ ngồi, 4.400won loại không đặt chỗ -> cả đi cả về bằng ITX chỉ hết khoảng 8.800 - 10.400won thôi :)

Khoảng 4.11 - 14.11 mới là đúng tầm lá vàng lá đỏ rực rỡ ở Hàn Quốc, nhưng riêng Nami lại quá vụ rồi -> có thể bỏ qua Nami vì còn nhiều chỗ khác đẹp hơn, ví dụ như day-trip Naejangsan, Joenju, 2days-trip Gyeongju.

voxtae
03-10-2016, 11:22
Các bạn cho mình hỏi có cách nào check tình trạngvisa mà ko cần số hộ chiếu ko? Hic nó bắt mình nhập số hộ chiếu nhớ chít liền á. Mình chỉ có số biên nhận visa thoai. Ai mà nghĩ tới vụ này :(

Linh-ham-choi
03-10-2016, 11:39
Các bạn cho mình hỏi có cách nào check tình trạngvisa mà ko cần số hộ chiếu ko? Hic nó bắt mình nhập số hộ chiếu nhớ chít liền á. Mình chỉ có số biên nhận visa thoai. Ai mà nghĩ tới vụ này :(

Nếu bạn không nhớ số passport thì trên giấy biên nhận mình nhớ có ghi số biên nhận mà bạn check lại đi (bạn chọn select : receipt No xem sao)

kangkuru
03-10-2016, 13:29
Hi các bạn, m o HCM
Mình đang cần làm gấp Visa HQ, vì sáng 14/10 mình bay mất rồi, search thấy thong tin thì 5-7 ngày làm việc là có nhưng phiêu lưu quá sợ có truc trặc gì delay là trễ nên m tính nhờ bên DV làm nhanh tầm 4-5 ngày thoi

Ban nào có biết cty nào nhận làm giá tốt giúp nhé, m có đủ hồ sơ, đã dịch thuật Anh đầy đủ.

voxtae
03-10-2016, 14:22
Nếu bạn không nhớ số passport thì trên giấy biên nhận mình nhớ có ghi số biên nhận mà bạn check lại đi (bạn chọn select : receipt No xem sao)

Cám ơn bạn nhìu. Mình có số biên nhận nhưng mà nó đòi thêm số hộ chiếu nữa. Nó bắt ghi đầy đủ họ tên, số hộ chiếu, số bn và ngày tháng năm sinh lun. Mình điền thử hết ùi đều ko được

Linh-ham-choi
03-10-2016, 14:50
Cám ơn bạn nhìu. Mình có số biên nhận nhưng mà nó đòi thêm số hộ chiếu nữa. Nó bắt ghi đầy đủ họ tên, số hộ chiếu, số bn và ngày tháng năm sinh lun. Mình điền thử hết ùi đều ko được

Ôi phức tạp nhỉ

mà Form visa nếu bạn đánh máy bạn có thể mở lại file coi số pass hihi

hanhuyen1188
03-10-2016, 17:52
Hi cả nhà ơi, có ai đã từng đi Hàn vào mùa đông tháng 1 chưa ạ? cho mình xin kinh nghiệm về quần áo với. Mình đã mua vé bay ngày 4/1 cho 1 ng lớn và 1 bé 5 tuổi nhưng đag snghi có nên cho bé đi k vì sợ lạnh :)

DonkeyC
04-10-2016, 08:51
Cả nhà cho mình hỏi một chút,

Mình apply visa cho gia đình vào tuần trước, giấy hẹn 10/10 tới lấy. Lúc check hồ sơ ko thấy yêu cầu bổ sung gì.
Hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ theo yêu cầu trên website.
Hôm nay mình check visa status ở website thì thấy Status: Passport Returned =(((
Vậy có phải là mình bị fail ko?
Mình đã đi HQ 1 lần vào 4 năm trước, đi JP 2 lần, hộ chiếu đi các nước Đông Nam Á tầm 6,7 lần gì đó, chứng minh tài chính đầy đủ ( sổ tk 200tr cho 2 vợ chồng, hơp đồng lao động, sao kê, đơn xin nghỉ phép v.v....)

Vừa check thấy status vậy mà đau tim quá :(

Linh-ham-choi
04-10-2016, 10:54
Cả nhà cho mình hỏi một chút,

Mình apply visa cho gia đình vào tuần trước, giấy hẹn 10/10 tới lấy. Lúc check hồ sơ ko thấy yêu cầu bổ sung gì.
Hồ sơ mình chuẩn bị đầy đủ theo yêu cầu trên website.
Hôm nay mình check visa status ở website thì thấy Status: Passport Returned =(((
Vậy có phải là mình bị fail ko?
Mình đã đi HQ 1 lần vào 4 năm trước, đi JP 2 lần, hộ chiếu đi các nước Đông Nam Á tầm 6,7 lần gì đó, chứng minh tài chính đầy đủ ( sổ tk 200tr cho 2 vợ chồng, hơp đồng lao động, sao kê, đơn xin nghỉ phép v.v....)

Vừa check thấy status vậy mà đau tim quá :(

Hihi đừng lo quá vì mình chưa thấy ai chia sẻ trang thái visa bị failse thì trạng thái như nào cả, nhưng Passport return như mình thì sau khi mình nhận lại pass thì hôm sau kiểm tra nó mới ghi trạng thái này bạn à.

voxtae
04-10-2016, 14:12
Ôi phức tạp nhỉ

mà Form visa nếu bạn đánh máy bạn có thể mở lại file coi số pass hihi

Hí hí mình mà type máy cũng đỡ. Form viết tay ko hà. Thoai đành đợi tới ngày hẹn vậy. Hồi hộp quớ

bolident
05-10-2016, 17:01
- CMT công chứng
Cho chủ doanh nghiệp:
Giấy phép kinh doanh: dịch công chứng. Báo cáo thuế, tài chính, thuế doanh nghiệp gì đó không cần. Bạn in cái Tờ khai thuế VAT doanh nghiệp trong vòng 03 tháng gần nhất đóng dấu rồi mang đi dịch công chứng là được. CMND photo mang bản chính đi đối chiếu. Người từ Đà Nẵng trở ra mới cần hộ khẩu, tạm trú. Sao kê ngân hàng không cần, cần CMTC là sổ tiết kiệm bản gốc và photo trên 5000usd. Cộng thêm vé máy bay, lịch trình, booking và giấy xác nhận số dư của ngân hàng.

lilac
07-10-2016, 15:48
@Hanhnguyen118:

Hàn vào tháng 1 rất lạnh (có tuyết). Nên bạn phải chuẩn bị thật kỹ (cho cả nhà & nhất là cho bé).
1. Quần áo nên mặc layer, vì nhiệt độ sáng - trưa - tối khá khác biệt nên khi trưa hơi ấm sẽ mở bớt đồ. Mình chỉ nói về quần áo cho bé (ng lớn có thể học theo).
- Lớp trong cùng: Nên mua 1 bộ đồ heattech mặc trong (dạng quần mỏng, áo mỏng nhưng ôm khít người) -> sẽ giữ nhiệt tốt.
- Lớp tiếp theo: sơ mi dầy, áo len mỏng, áo thun dài tay...
- Lớp áo khoác trong: nên có 1 áo khoác nhẹ bên trong như áo khỉ, áo phao (dạng khỉ - ko tay), áo len dầy, áo jean...
- Lớp áo khoác ngoài cùng: nên chọn áo ấm tốt & dầy. Có thể chọn áo phao/áo dạ/áo da/áo parka... Nếu chọn đc loại phủ mông & có lớp lông là tốt nhất.

2. Vớ, bao tay, nón (nên dùng loại bao đc tai & có lông ấm), khăn choàng, khẩu trang bao miệng dùng cho trời lạnh, giày: chuẩn bị ít nhất mỗi thứ 2 bộ để phòng trời mưa, ướt, dơ. Giày nên chọn loại ủng/boot cao cổ, có lông bên trong. Giữ ấm cho chân rất quan trọng.

3. Chuẩn bị son dưỡng ẩm môi, kem dưỡng ẩm... để tránh nứt da, nứt môi khi trời lạnh.

4. Nếu đi chơi tuyết thì phải chuẩn bị kiếng chống chói.

5. Chuẩn bị đường, gừng, socola... trong túi khi lạnh ngậm.

6. Sắp xếp thời gian đi tham quan phù hợp: vì ban đêm & sáng sớm trời rất lạnh. Vào thời gian này có nhiều khu trượt tuyết, bạn có thể đưa bé đi, chú ý là thgian ở ngoài tuyết của bé bạn phải xem ko đc quá lâu (bé chơi thường quên thgian).

Cho bé đi cũng đc, nhưng bạn phải chú ý nhiều hơn, sẵn sàng mọi thứ (thuốc men,...) & lịch đi cũng thư giãn, nhẹ nhàng. Ks & nhà hàng, mall, tàu điện... ở Hàn thường có sưởi nên bạn ko lo, nếu lạnh quá thì lên tàu về ks nằm chơi. ^^

Thân ái,

Lilac.

hai_bui
08-10-2016, 10:34

Hi bạn Elly,

Bạn được cấp visa chưa, mình đã check được approved trên trang của lãnh sự rồi, 10/10 mình đi lấy visa, mình bay sớm để ngắm mùa thu

vietdoan20062006
08-10-2016, 22:28
Mình mới đi làm hôm kia, ko hiểu bạn đọc thông tin giấy tờ ở đâu, n mình nộp thì thấy thế này
Hộ chiếu: nộp bản gốc, ko cần dịch công chứng gì hết
CMT: nộp bản photo ko công chứng
sổ HK: cần nếu để chứng minh quan hệ với ng nào đi cùng hoặc ng thân có tài sản dùng để bảo lãnh mình, nếu ko thì cũng ko cần
SYLL, khai sinh và giấy độc thân đều ko cần
chắc bạn làm DN riêng nên mới có giấy phép thành lập với bctc, cái này mình ko rõ n mình nghĩ ko cần thiết vì bạn nộp cả quyển tiếng Việt thì ng ta đâu có nhận, chỉ cần DKKD đứng tên bạn ( nếu bạn là chủ DN) dịch và công chứng hoặc HDLD (dịch, công chứng nếu bản gốc tV) để chứng minh công việc hiện tại của bạn.
n bên sứ quán coi trọng nhất là bạn có sổ tk trên 100tr nếu đã gửi đc trên 3th thì ko cần thêm gì, nếu mới gửi thì thêm giấy tờ nhà đất tài sản gì đó để bù lại
Ngoài ra nếu đi du lịch tự túc bạn cần thêm vé máy bay, bôk phòng, lịch trình
ok thế thứ 2 mình lên hà nội nộp hồ sơ thế này:
- passport
- chứng minh thư công chứng
- giấy đăng kí kinh doanh
- sổ tiết kiệm mang bản gốc + công chứng: 1ti, mới nộp đc 10 hôm hạn 1 tháng@@
hết rồi mình ko còn giấy tờ gì nữa liệu ổn chưa ạ?
mình ở xa nên đi lại hà nội hơi bất tiện
mà mình ko đặt bé máy bay booking gì cae vì mình săn giá rẻ đc đi luôn
visa thường đc bao lâu, mình làm dài dài nhiều lần luôn đc ko?

vietdoan20062006
08-10-2016, 22:29
à mà có phải đặt hẹn đại sứ quán ko hay lên xếp hàng đợi

bolident
09-10-2016, 14:26
Mình đi ngày 23/10 có bạn nào đi đợt đó không hẹn đi chung cho vui.

lilac
09-10-2016, 16:17
@vietdoan20062006:

- CM công việc: giấy đăng ký kinh doanh + hồ sơ nộp thuế -> phải dịch & công chứng.
- CM tài chính: bạn lên ngân hàng làm giấy xác nhận tiền gửi (Tiếng Anh) & khi đi mang theo sổ tiết kiệm.
- CM du lịch: bạn cần làm 1 giấy booking giữ chổ (nếu bạn ko muốn mua vé luôn) + lịch trình du lịch (bạn tự làm - bằng Tiếng Anh) + booking khách sạn (bạn book theo lịch trình)

Ngoài ra bạn phải làm 1 tờ đơn xin visa + dán 2 tấm hình 3.5x4.5 lên đầu trang nữa. Photo CMND + photo Hộ Chiếu trang có mặt mình.

Đơn xin visa có thể load ở đây: http://www.mofa.go.kr/english/visa/images/res/visakorean.pdf

Ellychan
10-10-2016, 10:02
Hi bạn Elly,

Bạn được cấp visa chưa, mình đã check được approved trên trang của lãnh sự rồi, 10/10 mình đi lấy visa, mình bay sớm để ngắm mùa thu

Chào bạn
Chúc mừng bạn nhé :d
Mình bị từ chối vụ sổ tk nên phải về làm lại sổ mới. Delay hơn dự định mất 1 tháng T_T
Bạn nộp hồ sơ ở HN hay HCM nhỉ? Mình đang lo tới hôm lên nộp lại, giấy tờ vẫn chưa ổn thì mất công lắm :(
Hay mình nhờ bạn check hộ nhé

hiennguyen88
10-10-2016, 14:29
Cả nhà cho em hỏi ở Hà Nội thì đổi tiền Hàn ở đâu được ạ. Em thấy mọi người nói ra Hà Trung, mà ko biết nên đến cụ thể địa chỉ nào. Cả nhà giúp em với ạ!

hai_bui
10-10-2016, 21:30
Chào bạn
Chúc mừng bạn nhé :d
Mình bị từ chối vụ sổ tk nên phải về làm lại sổ mới. Delay hơn dự định mất 1 tháng T_T
Bạn nộp hồ sơ ở HN hay HCM nhỉ? Mình đang lo tới hôm lên nộp lại, giấy tờ vẫn chưa ổn thì mất công lắm :(
Hay mình nhờ bạn check hộ nhé

Hi, Elly,

Mình nộp ở lãnh sự Tp.HCM.
Xếp hàng sớm, mất khá nhiều thời gian, hồ sơ trong TP.HCM như sau:
1. Form , nếu không lấy trên mạng xuống thì vô đó xin người ta cho mình luôn ấy
2. Sổ tiết kiệm phô tô (của mình có 2,500 của mẹ nên thêm giấy khai sinh của phòng công chứng tư pháp) + 3.500 $ của mình cùng sổ gốc, chị đó sẽ đóng dấu copy lên sổ photo trả lại sổ gốc cho mình
3. Hợp đồng lao động (song ngữ hoặc có dịch)
4. Giấy xin nghỉ phép
5. Lịch trình + vé máy bay
6. Passport

Chị soạn xong hồ sơ sẽ hỏi mình là đi với ai?, đi mấy ngày, rồi nói có công ty em có nhóm mới làm em có đi chung với họ không? xong chị hỏi làm công ty Hàn Quốc có nói được tiếng Hàn hay tiếng Anh không, chị muốn mình pv 1 đoạn tiếng Anh về bản thân (nhưng mình tự nhiên lắm là em đi làm thường có trợ lý dịch, hôm nay em hổng có mang trợ lý theo, cái cừoi khè khè,cái chị ấy cũng cười khè khè), mình kể lai ai cũng nói sao gan vậy, coi chừng failed.

Vậy mà được đó

vietdoan20062006
11-10-2016, 04:27
sorry post nhầm. xóa

Ellychan
11-10-2016, 08:14
Hi, Elly,

Mình nộp ở lãnh sự Tp.HCM.
Xếp hàng sớm, mất khá nhiều thời gian, hồ sơ trong TP.HCM như sau:
1. Form , nếu không lấy trên mạng xuống thì vô đó xin người ta cho mình luôn ấy
2. Sổ tiết kiệm phô tô (của mình có 2,500 của mẹ nên thêm giấy khai sinh của phòng công chứng tư pháp) + 3.500 $ của mình cùng sổ gốc, chị đó sẽ đóng dấu copy lên sổ photo trả lại sổ gốc cho mình
3. Hợp đồng lao động (song ngữ hoặc có dịch)
4. Giấy xin nghỉ phép
5. Lịch trình + vé máy bay
6. Passport

Chị soạn xong hồ sơ sẽ hỏi mình là đi với ai?, đi mấy ngày, rồi nói có công ty em có nhóm mới làm em có đi chung với họ không? xong chị hỏi làm công ty Hàn Quốc có nói được tiếng Hàn hay tiếng Anh không, chị muốn mình pv 1 đoạn tiếng Anh về bản thân (nhưng mình tự nhiên lắm là em đi làm thường có trợ lý dịch, hôm nay em hổng có mang trợ lý theo, cái cừoi khè khè,cái chị ấy cũng cười khè khè), mình kể lai ai cũng nói sao gan vậy, coi chừng failed.

Vậy mà được đó

Cám ơn bạn. Chúc bạn có chuyến du lịch vui.
Mình nghĩ, nếu có sổ tk của mình nữa là cũng có khả năng Pass.
Mấy vụ phỏng vấn thì mình không lo, vì mình cũng làm cty Hàn, tốt nghiệp đh khoa tiếng Hàn, lại đi công tác bên đó mấy lần rồi :d
Mà trong đó không yêu cầu mấy giấy này ạ?
- sao kê tài khoản lương
- giấy xác nhận công tác
Thấy mn nói lsq ngoài Hà Nội yêu cầu nhiều giấy tờ hơn, gato vs HCM quá :((

Haelee
11-10-2016, 12:54
Mọi người ơi cho mình hỏi, nếu có visa châu âu còn hạn thì có được miễn vs HQ không ạ

saigonn_2
11-10-2016, 14:29
Mọi người ơi cho mình hỏi, nếu có visa châu âu còn hạn thì có được miễn vs HQ không ạ

Visa Hàn Quốc không có miễn visa. Thông báo mới dù có Visa Mỹ, EU còn hạn hay hết hạn khi apply visa vẫn phải chứng minh tài chính.

bolident
11-10-2016, 18:37

Bạn mình còn hạn visa Đức được miễn CMTC đó bạn. Photo trang passport có visa là được.

Haelee
11-10-2016, 18:44
Bạn mình còn hạn visa Đức được miễn CMTC đó bạn. Photo trang passport có visa là được.

Chỉ miễn CMTC còn đâu các thủ tục giáy tờ khác vẫn phải đủ hả b nhỉ

-Tiện cả nhà cho mình hỏi trường hợp nhà đi 2 vợ chồng, chồng làm nhà nước và có được đủ các giầy tờ cần thiết để xin visa, còn vợ thì nội trợ thôi, liệu có xin được visa không ạ? có sổ tiết kiệm rồi ạ

Nau
11-10-2016, 20:05
Theo quy định mới là từ 1/7 không còn dạng miễn CMTC nữa cho đối tượng có visa OECD nữa

thutrang240191
11-10-2016, 20:37
booking vé máy bay lấy như thế nào nếu như mình k mua vé trước các bạn nhỉ

bolident
11-10-2016, 22:07
Mình nộp tuần trước với bạn mình, không có sổ tiết kiệm, chỉ nói là có visa châu âu và mỹ (mấy năm trước) là hồ sơ được nhận. Giấy tờ khác đầy đủ, trên biên lai còn khuyến cáo không nên mua vé máy bay trước khi có visa nữa. Giấy xác nhận nhân viên, vé máy bay đều trả lại. À mình nộp ở HCM nha.

Jenny.N
11-10-2016, 23:24
Mình thì nộp hồ sơ giữa tháng 9, có visa EU hết hạn nhưng vẫn bị yêu cầu phải có xác nhận số dư, mất toi công 1 ngày xếp hàng!

voxtae
12-10-2016, 08:09
Mọi người ơi cho mình hỏi ở bên hàn chỗ nào bán đồ em bé phụ kiện cho em bé đẹp mà rẻ vậy. Cám ơn mọi người nhìu á

Haelee
12-10-2016, 09:58
Mình nộp tuần trước với bạn mình, không có sổ tiết kiệm, chỉ nói là có visa châu âu và mỹ (mấy năm trước) là hồ sơ được nhận. Giấy tờ khác đầy đủ, trên biên lai còn khuyến cáo không nên mua vé máy bay trước khi có visa nữa. Giấy xác nhận nhân viên, vé máy bay đều trả lại. À mình nộp ở HCM nha.
Ở HCM có vẻ dễ hơn để xin vsa huhu thôi không cần miễn CMTC cũng được mình vẫn thắc mắc vụ người nội trợ thôi, cả nhà ai biết chỉ giúp nhé
"-Tiện cả nhà cho mình hỏi trường hợp nhà đi 2 vợ chồng, chồng làm nhà nước và có được đủ các giầy tờ cần thiết để xin visa, còn vợ thì nội trợ thôi, liệu có xin được visa không ạ? có sổ tiết kiệm rồi ạ"

Nau
12-10-2016, 11:27
Ở HCM có vẻ dễ hơn để xin vsa huhu thôi không cần miễn CMTC cũng được mình vẫn thắc mắc vụ người nội trợ thôi, cả nhà ai biết chỉ giúp nhé
"-Tiện cả nhà cho mình hỏi trường hợp nhà đi 2 vợ chồng, chồng làm nhà nước và có được đủ các giầy tờ cần thiết để xin visa, còn vợ thì nội trợ thôi, liệu có xin được visa không ạ? có sổ tiết kiệm rồi ạ"

Mình nghĩ không vấn đề gì vì hai bạn có ràng buộc quan hệ, có hỗ trợ tài chính được thì ok thôi! Chừng nào vợ bạn làm nội trợ mà xin visa một mình thì mới khó :))

hai_bui
12-10-2016, 12:23
booking vé máy bay lấy như thế nào nếu như mình k mua vé trước các bạn nhỉ

bạn lên book của Vietnamairlines và chọn thanh toan tra sau, ho se gui cho ban eticket tạm, lấy cái đó làm vé máy bay nhé nộp vào hố sơ

iuminmin
12-10-2016, 17:34
Mọi người ơi mình muốn đi tầm ngoài 10/11 mà bây giờ mới chuẩn bị xin visa thì liệu có kịp không? Nếu k kịp thì mình đi đợt noel và tết dương lịch không biết bên đó thời tiết có lạnh lắm không :D