PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành phượt cung HN-Tú Lệ-MCC-Ô QUY HỒ-SAPA-Y TÝ-LUNGPO 2/9

LenCT
19-08-2015, 12:07
Cần 2 bạn xế cho cung này nhé
Lịch Phượt và Chi tiêu chi tiết cho ngày 2-5/9 : HN-Tú Lệ-MCC-Ô QUY HỒ-SAPA-Y TÝ-LUNGPO
Ngày 1(Thứ 4:2/9.2015):
5:00 xuất phát.Đổ xăng(50k/người)
HN-Tú Lệ : 241km ( 6 tiếng)
Muộn nhất 12h đến Tú Lệ( Ăn trưa dọc đường hoặc đến Tú Lệ ăn trưa) (ăn:100k/Người)
Ở đây có đặc sản xôi và cốm.Còn mấy thứ khác như cá sông,suối.Thịt bò,trâu,gà đen…thì chắc cũng ko ra gì (Suy đoán cá nhân :v)
Dạo quanh Tú Lệ Chụp choẹt tầm 3 tiếng.3h xuất phát đi MCC
Tú Lệ - Đèo Khau Pha-Mù Cang Chải 50km ( 2 tiếng)
5h đến MCC.Chụp hoàng hôn trên MCC.
Ăn tối ngủ nghỉ,Khám phá thị trấn MCC về đêm(ăn +Nghỉ=150k)
Ngày 2(Thứ 5:3/9.2015)
Sáng 5h00 dậy,vệ sinh cá nhân,trả phòng.ăn sáng(30k)
6h xuất phát .Chụp bình minh ở mù cang chải (Đổ xăng:50K)
MCC-Chế Cu Nha, La Pán Tẩn-Than Uyên-Ngã 3 Bình Lư 120km ( 4 tiếng)
Dọc cung này có rất nhiều cảnh đẹp chụp nên chắc mất tầm 8 tiếng để đến ngã 3 Bình Lư
Ăn trưa ở Bình Lư.Tầm 3h xuất phát đi Ô Quy Hồ(ăn trưa:100K)
Ngã 3 Bình Lư- Đệ nhất đèo Ô Quy Hồ-Thung Lũng Mường Hoa-SAPA 40km (1.5 tiếng)
Chup hoàng hôn ở Ô Quy Hồ
6h có mặt ở SAPA.Thuê phòng,.Vệ sinh cá nhân (50k tiền phòng)
7h Ăn tối ở SAPA (100k)
Về phòng nghỉ ngơi.tầm 9h đi dạo và ăn đồ nướng thưởng thức chén rượu dân tọc cạnh Nhà Thờ(Đi quanh cái nhà thờ thôi vì ở SAPA giờ toàn Bar với Restaurant đi chỉ tổ mỏi chân,vào mấy cái cửa hàng bán đồ thổ cẩm thì đắt vđ) tầm 11h về phòng ngủ nghỉ
(ăn đồ nướng khá đắt,nên tạm tính dư dả 100k)
Ngày 3 (Thứ 6:4/9.2015)
Do hôm trước có rượu nên dậy muộn 1 xíu
6h dậy vệ sinh cá nhân,Trả phòng,ăn sáng(30k)
7h xuất phát đi Y Tý ( Săn Mây) 71km ( 2 tiếng)(Đổ xăng 50K)
Dự là đường xấu nên chắc tầm trưa sẽ đến Y Tý.Ăn trưa ở Y Tý.1h Xuất phát đi LUNGPO(ăn trưa:100K)
Y TÝ-LungPO( Nơi con sông Hồng chảy vào đất Việt) 36km (1 tiếng)
Lũng PO-Lào Cai 64km ( 2 tiếng)
5h về Lào Cai,Thuê Phòng,Vệ sinh cá nhân(50K)
Tầm 7h đi ăn Thắng Cố ( Lẩu Thịt Ngựa)(100k)
Ngày 4 ( Thứ 7:5.9.2015)
LC-HN
Chắc tầm này cũng khá mệt.Giải pháp là vứt xe lên xe giường nằm về HN
Kết thúc chuyến đi
Chi phí ăn uống ngày 4 là 350k cả người và xe
Như vậy Tổng chi phí dự kiến cho 4 ngày sẽ là:
Ngày 1:300k
Ngày 2:430k
Ngày 3:330k
Ngày 4:350k
Tổng là 1410k (tính dư dả tiền ăn cho 3 xe 6 người.Chưa tính các chi phí phát sinh)
Tạm thu 1500k thừa trả lại thiếu thu thêm
Khuyến Khích:
Mua áo cờ đỏ sao vàng(30k),áo phản quang(60k) ( ko chạy tối nhưng chạy đèo nhiều sương mù)
Quần rằn ri (200-450k)+ giày bộ đội (90k)+ bó chân (15k) + ủng đi mưa (15k/10 cái)
Đồ bảo hộ: Giáp chân tay (150k trở lên) –Găng tay (150-200k) kính chống lóa (70-200k) hoặc MBH có gương chắn.Bạn nào có MBH chưa gương thì có thể mua gương loại bubby chống lóa chụp cả mặt giá 300k,hiện mình đang dùng loại này rất tốt,đi mưa với bụi ko sợ gì cả
Ngoài ra thì nên có khăn quàng,khẩu trang và áo mưa bộ (nên mang áo mưa bộ chứ ko nên mang áo mưa cánh dơi vì áo mưa cánh dơi ko đỡ dc mưa trên vùng cao,gió mưa tạ ngang chứ ko tạt thẳng mặt) các loại túi bóng bảo hộ balohttps://upanhtocdo.com/yzj.jpg
bạn nào muốn đi lh bạn ôm nhé
01223472362
FB:https://www.facebook.com/lexuanlen

NiHeo
19-08-2015, 15:24
11/09 e có cung gần giống này. mà e ở SG, lỡ book vé ồy, hok join đc :((

hoanglinh
19-08-2015, 16:01
các bạn có nhiều ngày mà toàn ép chạy những đoạn hay nhất, ngày 2 ngày 3 đi ngắm cảnh là chính thì lại chạy rõ dài, trong khi ngày cuối thì lên ô tô mà về HN cho sướng thì lại chạy xe. ngày 2 với 3 tách làm 3 ngày đi cho sướng :D

LenCT
19-08-2015, 16:15
[QUOTE=hoanglinh;1331625]các bạn có nhiều ngày mà toàn ép chạy những đoạn hay nhất, ngày 2 ngày 3 đi ngắm cảnh là chính thì lại chạy rõ dài, trong khi ngày cuối thì lên ô tô mà về HN cho sướng thì lại chạy xe. ngày 2 với 3 tách làm 3 ngày đi cho sướng :
Thanks bác.
Mình cũng chưa đi cung này bao giờ.Mới lên lịch đại khái vậy.Dự định là 25 chốt đoàn sẽ cùng mọi người thảo luận lại lịch đi lại và chi tiêu sao cho hợp lý nhất có thể

zhuk
21-08-2015, 12:49
Bạn chủ thớt cho hỏi: 1/Có tuyển ôm nam ko? Có thể đổi tay lái cho đỡ mệt. Nếu không được thì: 2/Vì mình không đi được quãng xa nên đoạn Hà Nội - Tú Lệ mình sẽ chủ động bỏ xế lên oto cho nhẹ. Các đoạn còn lại tham gia bình thường có được ko? 3/Theo kinh nghiệm của bạn, xe Future đời đầu (cũ 1999) có đi được không bạn? Xin cám ơn.

LenCT
21-08-2015, 16:59
Bạn chủ thớt cho hỏi: 1/Có tuyển ôm nam ko? Có thể đổi tay lái cho đỡ mệt. Nếu không được thì: 2/Vì mình không đi được quãng xa nên đoạn Hà Nội - Tú Lệ mình sẽ chủ động bỏ xế lên oto cho nhẹ. Các đoạn còn lại tham gia bình thường có được ko? 3/Theo kinh nghiệm của bạn, xe Future đời đầu (cũ 1999) có đi được không bạn? Xin cám ơn.
1.Ôm nào cũng okie thôi bạn,nhưng sáng nay vừa có 3 bạn nữ trong SG đăng ký làm ôm rồi,và hiện tại bên mình vừa đủ 3 xe nhé
2.ĐI thì nên đi từ đầu theo đoàn vì có cả ôm nữa,trừ khi ôm của bạn cũng đi theo cách của bạn
3.Future đi okie hết bạn nhé.Trước khi đi bảo dưỡng thaydaaiu,căng lại xích.Kiểm tra phanh vs lốp ngon là okie
Bạn có thể kiếm thêm ôm để nhập đoàn mình cũng dc

LenCT
22-08-2015, 20:48
tuyển thêm xế.bạn nào đi thì pm mình nhé

crystal_90
24-08-2015, 00:32
Bao giờ chốt đoàn thế bạn, đi cung đồi núi chạy exciter đuoc ko nhỉ.

LenCT
24-08-2015, 07:46
Bao giờ chốt đoàn thế bạn, đi cung đồi núi chạy exciter đuoc ko nhỉ.

25 chốt đoàn bạn ạ.
Exciter chạy tốt nhé.

zhuk
24-08-2015, 10:40
@Crystal_90 Anh em mình đi chung đi. Sát deadline mà ko tìm được ôm.
@LenCT Họp chốt đoàn ở đâu? Mấy giờ bạn nhỉ?

LenCT
24-08-2015, 10:46
Tạm thời vẫn chưa chốt dc bác ơi.Giờ đang thiếu xế cho 2 bạn nữ trong Nam.Mà mấy bác đăng ký toàn ko có xe với cả ko đi được đường dài thì hơi khó

crystal_90
24-08-2015, 14:27
mình thì vẫn chưa chắc chắn xin nghỉ được, cho mình đăng ký xuất dự bị được không.

rolling
24-08-2015, 15:23
Cho đặt gạch chốt nhé chủ thớt.
Nam 36t, nếu có xe thì làm xế, nếu ko có xe thì tự chủ động xe. Kế hoạch off thế nào thì cho biết nhé. Tks.

LenCT
24-08-2015, 15:30
mình chỉ tuyển xế nhé.Vì có 2 bạn nữ đang thiếu xế và cũng ko có xe.Nên bạn nào có xe và xế được thì nt hoặc pm mình qua fb nhé.Dt mình trong giờ làm ko tiện nghe cho lắm

nobitalg16
24-08-2015, 20:15
mù căng chải thâtl tuyệt, mỗi tội ko đi được

nobitalg16
24-08-2015, 20:21
11/09 e có cung gần giống này. mà e ở SG, lỡ book vé ồy, hok join đc :((

Lịch cụ thể của bạn thế nào vậy, cho mình join cùng với

TRINHBUI
24-08-2015, 20:41
Vậy là có bác nào chắc chắn đi thì đặt gạch nhé.Không có xe thì thuê xe rồi chúng ta cùng đi cũng được.Miễn sao vui nhất là ok tất "smile"

tenet
24-08-2015, 23:21
Hóng cung này thớt ơi....xế cứng 30t, có xe...

hanoidem
24-08-2015, 23:30
Có mỗi xe đạp điện zzz Đi được không nhỉ?

thaianhxd
25-08-2015, 01:58
mình đã đi cung này nhưng đi theo chiều ngược lại với các bạn.Có một vài lời khuyên cho các bạn lên đường được tốt đẹp và phân bố thời gian hợp lý cho chuyến đi
-ngày đầu tiên các bạn chạy như thế là hơi vất vả và mệt đấy.Mình đã từng chạy từ trung tâm MCC về HN đi từ 6h30 sáng mà 8h tối về tới Giáp Bát : đoạn đường này cũng có nhiều cảnh đẹp nhất là qua đèo khâu phạ và ruộng bậc thang.Đi qua Tân Sơn ghé qua mấy đồi chè chụp ảnh cũng tuyệt đẹp đấy..còn ở mcc chịu khó chạy xe lên mấy bản trên cao ấy nhìn xuống sẽ rất đẹp
- ngày 2 chạy từ MCC lên Sapa thì nhiều cảnh đẹp nhất là qua oquyho phê thôi rồi được đổ đèo.Lần trước đi mình chạy cũng khá vội.3h15 chạy từ nhà thờ và về tới thị trấn mcc vao khoảng 7h30.Các bạn cẩn thận csgt ở tân uyên và than uyên nhé
-ngày 3 chạy SP-yty cũng có khá nhiều cảnh đẹp.đi qua nhiều đoạn đường vắng và rừng nguyên sinh cũng rất phê và sợ sợ :).các bạn nên đổ đầy săng từ sapa vì vào mường hum mình nhớ k nhầm chỉ có 1 cây xăng thôi.nên mang theo can nhựa đựng xăng tránh tình trạng hết xăng giữa đường.Lên YTy cũng có ng bán xăng nhưng giờ tầm 30-40k/lit...lên yty rồi thì tranh thủ ở đó săn mây.nếu may mắn có mây thì đẹp thôi rồi.còn từ yty về lungpo nhiều khi có sương mù nên xuống dốc khá nguy hiểm nên cần kiểm tra phanh xe,xăm lốp.Còn từ yty về tp Lào Cai thì khoảng 100km.Nhìn con đường của trung quốc so sanh vs việt nam các bạn đừng có choáng nhé..:)nhớ ghé chụp cột mốc,chụp cửa khẩu lào cai
còn khoảng 1tr4/người là các bạn chạy thoải mái rồi.tùy chi tiêu từng đoàn đi thôi nhé
Chúc các bạn lên đường vui vẻ và thuận lợi
ah bonus cho các bạn ít anh :)

LenCT
25-08-2015, 07:46
mình đã đi cung này nhưng đi theo chiều ngược lại với các bạn.Có một vài lời khuyên cho các bạn lên đường được tốt đẹp và phân bố thời gian hợp lý cho chuyến đi
-ngày đầu tiên các bạn chạy như thế là hơi vất vả và mệt đấy.Mình đã từng chạy từ trung tâm MCC về HN đi từ 6h30 sáng mà 8h tối về tới Giáp Bát : đoạn đường này cũng có nhiều cảnh đẹp nhất là qua đèo khâu phạ và ruộng bậc thang.Đi qua Tân Sơn ghé qua mấy đồi chè chụp ảnh cũng tuyệt đẹp đấy..còn ở mcc chịu khó chạy xe lên mấy bản trên cao ấy nhìn xuống sẽ rất đẹp
- ngày 2 chạy từ MCC lên Sapa thì nhiều cảnh đẹp nhất là qua oquyho phê thôi rồi được đổ đèo.Lần trước đi mình chạy cũng khá vội.3h15 chạy từ nhà thờ và về tới thị trấn mcc vao khoảng 7h30.Các bạn cẩn thận csgt ở tân uyên và than uyên nhé
-ngày 3 chạy SP-yty cũng có khá nhiều cảnh đẹp.đi qua nhiều đoạn đường vắng và rừng nguyên sinh cũng rất phê và sợ sợ :).các bạn nên đổ đầy săng từ sapa vì vào mường hum mình nhớ k nhầm chỉ có 1 cây xăng thôi.nên mang theo can nhựa đựng xăng tránh tình trạng hết xăng giữa đường.Lên YTy cũng có ng bán xăng nhưng giờ tầm 30-40k/lit...lên yty rồi thì tranh thủ ở đó săn mây.nếu may mắn có mây thì đẹp thôi rồi.còn từ yty về lungpo nhiều khi có sương mù nên xuống dốc khá nguy hiểm nên cần kiểm tra phanh xe,xăm lốp.Còn từ yty về tp Lào Cai thì khoảng 100km.Nhìn con đường của trung quốc so sanh vs việt nam các bạn đừng có choáng nhé..:)nhớ ghé chụp cột mốc,chụp cửa khẩu lào cai
còn khoảng 1tr4/người là các bạn chạy thoải mái rồi.tùy chi tiêu từng đoàn đi thôi nhé
Chúc các bạn lên đường vui vẻ và thuận lợi
ah bonus cho các bạn ít anh :)

Thanks bác.Mình cũng chưa đi cung này bao giờ nên những góp ý của bác thật sự quý giá :L:L:L:L:L:L:L

LenCT
25-08-2015, 07:47
Hóng cung này thớt ơi....xế cứng 30t, có xe...
bác để lại số dt dùm mình nhé

zhuk
27-08-2015, 09:57
Các bạn đã chốt đoàn rồi sao? (Khi nào và ở đâu thế?) Đã đủ xế/ôm chưa bạn?