PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Cách mài dao đa năng

baby_n2t2k
28-07-2011, 16:17
Trên 4rum mình em thấy mọi người nói đến dao đa năng (multi tool) nhiều nhưng chưa thấy ai nói đến cách mài dao đa năng. Vậy nếu ai biết thì chỉ các newbie như chúng em cách mài dao, dụng cụ hay đỉa chỉ mài dao đa năng ở HN, HCM (thêm các tỉnh lẻ để mọi người tham khảo càng tốt).
Em nghe nói dao đa năng không thể dùng đá mài để mài như những dao thông thường, em có xem trong siêu thị có bán dụng cụ mài dao, nhưng không biết những dụng cụ đó có thể mài dao đa năng được hay không. Trên mạng thì có dụng cụ mài dao này: http://www.123mua.vn/do-dung-gia-dinh/dung-cu-mai-dao-mini_17544991-234797.html nó cũn gần giống với dụng cụ mài dao ở siêu thị nhưng cái này mài dao theo chiều dọc, còn dụng cụ ở siêu thị mài theo chiều ngang.
Cám ơn mọi người.

toanmomday
29-07-2011, 08:55
Con wenger của mình dùng mấy năm lưỡi ko mòn :D

ragdoll
29-07-2011, 10:05
Ra Nguyễn Công Trứ mua cái giũa kim cương (năm ngoái mua 40K) về tự giũa theo cạnh sắc của lưỡi dao, cũng được độ 90% so với nguyên bản.

baby_n2t2k
30-07-2011, 18:06
Hôm trước em lỡ dại, lấy lưỡi dao nhỏ của con Vic gọt cái que tạo lửa (flint fire starter), đến khi cắt giấy thử thì thấy nó không còn bén như lúc đầu :( . Cũng may là bây giờ còn cắt gọt được. Chác xài tạm qua ngày cũng được.
À, bác ragdoll cho em hỏi, cái giũa kim cương đó có dùng được cho con Vic được không vậy? Nếu mài thì cái lớp bóng có còn không nhỉ?
Thanks bác.

mocay2512
31-07-2011, 13:42
Em không có điều kiện xài thử 1 con multitool (bác nào để rẻ cho em nhé:D) nhưng em dùng dao thì cứ đá mài mà mài thôi, em hay mài như này nhé:
1/ Xử lí thô: mài qua bề mặt của con dao trước, thông thường thì lưỡi dao cần sắc để dùng thì khoảng 1/3mm nên em sẽ mài trắng (tức là mài hết phần bị gỉ, bị đen của con dao cho nó tương đối trơn dao) khoảng 1 cm tính từ lưỡi dao lên (cái này thì em cứ lấy bề ngang của 1 ngón tay để ước chừng thì khoảng 1cm, cái này người ta gọi là 1 thốn, 3 thốn dưới rốn là huyệt đan điền :))) và mài thêm 1 cm trên phần mài trắng cho nó tương đối nhẵn nữa để khi cắt gọt thì bề mặt dao sẽ như thế này \/ đảm bảo vào sâu và ngọt dao (dao sắc ăn nhau ở cái này nè :D).
2/ Xử lí tinh: tức là mài cho 1/3mm dao sử dụng đước sắc nhất, cái này thì mình chỉ ước chừng thôi chứ ai lấy thước đo được:|, cách mài là cầm dao chếch khoảng 30 đến 45 độ, thông thường se tăng dần độ chếch để dao được sắc nhưng phải cẩn thận vì dễ làm cùn dao lắm:D.
P/S: trong phim hay thấy người ta lấy ngon tay cái đặt đặt vào lưỡi dao để xem sắc hay không thì nếu ai chưa biết em giải thích cho nhé, khi đăth ngón cái vào lưỡi dao người ta không đặt chính giữa mà thử 2 bên của dao, dao sắc thì 2 bên phải đều. Các bác hình dung lưỡi dao cũng như tờ giấy vậy, nếu bác mài 1 bên dao cũng như là bác uốn cong có 1 mép của tờ giấy thôi, sẽ làm bên kia bị vênh, cái này rất khó hình dung nhưng nếu thử sẽ thấy ngay sự khác biệt, bên được mài sẽ có cảm giác nhẵn mịn như khi tay mình đi xuống dốc vậy, nhưng bên kia sẽ có cảm giác như gặp phải con dốc dựng đứng làm tay gai gai. Cách thử là dùng ngón cái đi từ trên xuống dưới lưỡi dao qua lưỡi dao, nếu mặt này nhẵn mà mặt kia vênh thì mại thêm mặt bên kia một tí, nếu 2 bên đều tương đối ngọt đều không bị gai tay mấy thì là đoạn dao đấy đã được rồi (người mài không như máy nên không thể ngọt đều được, dù gì cũng có bị gai 1 tí, nên tùy độ cầu toàn của mình thôi) cứ thế mà mài hết con dao là ok thôi :)). CÒn multitool em nghĩ chắc cũng vậy thôi nhưng rộng có độ 1cm nên chỉ cần mài tinh tức là mài lưỡi là được vì em nghĩ nhà sản xuất đã mài phần trên vát hình tam giác rồi.THÂN
AI THẤY BÀI CÓ ÍCH THÌ ĐỂ EM 1 CON MULTITOOL GIÁ CẢ PHẢI CHĂNG ĐI :D

Mèo Bay
31-07-2011, 14:19
Mèo có một con dao xếp nhỏ của Umove, kiểu dáng rất được nhưng hiềm nỗi lưỡi không được bén (như ý Mèo muốn). Thế là Mèo mang ra phố mài dao kéo ở đường Triệu Quang Phục Q.5. Mất 10' và 10k là bén như nước. Hạn chế là ở đây người ta làm bén dao không phải bằng cách mài bằng đá mài mà dùng lưỡi bào chuyên dụng + máy mài công nghiệp nên nhìn vào lưỡi dao là biết ngay em nó mất zin rồi :(

mocay2512
31-07-2011, 20:45
Theo như em thấy thì mình sử dụng dao nên việc dao xước xát mất zin là chuyện bình thường, multitool được cái là nhỏ gọn và không mấy khi dùng kiểu đao to búa lớn chém đinh chặt sắt hay chặt cây nên việc nó giữ được độ bén lâu cũng là chuyện bình thường và đúng tiêu chí công dụng của nó:), còn về việc mài máy em cũng không dám lạm bàn nhưng qua kinh nghiệm thử và dùng dao em thấy mài máy rất hại dao vì nhiệt độ và tốc độ mài đều cao hơn nhiều lần so với mài tay dù nhanh hơn 2 3 lần so với mài tay. Nếu mài tay phải tỉ mẩn mài tưng tí một thì mài máy lại cực nhanh chi vào khuôn mài là roẹt roẹt xong ngay, nhưng dao dù là chất liệu gì thì cũng là kim loại cả thôi, cùng lắm là hợp kim nếu phải chịu nhiệt độ cao do mài nhanh sẽ làm các phân tử kim loại giãn nở rất nhanh, cộng với việc dao được lướt rất nhanh cũng khiến cho dao nở nhanh dẫn đến "giòn cấu trúc", nếu không cẩn thận rất dễ làm gãy dao khi mài (cái này nếu đem ra hàng bị gãy thì cũng bắt đền được thôi:D). Nhưng dở nhất chính là việc bị nung nóng với tốc độ cao sẽ làm cấu trúc bị giòn và giảm tính vững chắc, rất dễ bị gãy ngay cả khi sử dụng (cái này tùy vào nhiệt độ và tốc độ mài nhé), cho nên em nghĩ nếu mài kiểu này thì chỉ mài dao thường hay multitool rẻ tiền chút thôi, nếu mà quý con dao của mình mà lại còn hơi mắc một tí nữa thì em khuyên mài tay cho vui:D.
P/S: em thấy mài tay cũng hay chứ, vừa có 1 thú vui thú vị vừa có kinh nghiệm mài dao mà đỡ tốn xiền, 10k được túi nước mía giải khát rồi :))

toanmomday
01-08-2011, 00:58
Tất cả các dao multitool sx trong nhà máy đều dc mài máy hết bạn ạ, có 1 con lăn quay rất nhanh có tác dụng mài lưỡi dao, lưỡi dc đưa qua xoet 1 phát là sắc hơn dao cạo. Lưỡi dao của multitool theo mình từng thấy đa số khá mỏng ( sống dao tầm 1li) dao rộng tầm 10li. Đoạn lưỡi dc mài may ra dc nửa li, xác định mình mài lại coi như dao sẽ mất bóng và nhẵn như ban đầu, sẽ rất xấu xí. Các loại multitool xịn như của vic hay wenger hay leatherman đều dc làm bằng các loại thép chuyên làm dao (tùy từng series) nên khá cứng (và ko có chuyện gỉ xét) như 420HC hay 154CM hay như "vua thép" S30V (cái này phải có mài chuyên dụng đi kèm mới mài dc), nếu các bác dùng dao cẩn thận, đúng vs mục đích sử dụng của từng loại dao mình nghĩ chục năm khéo chả phải mài lưỡi :)).

Mocay: máy mài dao bạn thấy phải chăng là cái máy có hòn đá mài tròn xoe quay tít mù (xưởng mình cái đó để mài đục sắt :)) ). Máy cũng có nhiều loại máy, cứ lên youtube tìm mấy cái clip về xưởng làm dao của victory inox hay kabar bạn sẽ thấy cái máy đó :D chứ chả ai điên ngồi mài tay từng con dao (mình đang nói các sp công nghiệp sx hàng loạt chứ ko bàn về mấy cái thủ công kiểu như katana) :D

Nói chung là mài lưỡi dao của multitool là bần cùng bất đắc dĩ lắm thôi (bao giờ cắt tay ko ra máu mình mời mài lại). Chứ con freestyle vs con wenger của mình từ lúc mua đến giờ chưa bao giờ tính đến chuyện mài lại lưỡi hết, toàn cắt giấy vs băng dính, rạch thùng cactong, bí lắm thì gọt hoa quả,cắt dây thì có chục năm nữa cũng ko mòn được :))

VietTrader
01-08-2011, 12:43
Các bạn muốn băm chặt thì kiếm cây rựa hay mấy con dao cán thẳng, chứ mấy cái dao đa năng mà đem băm thì hỏng sớm.

mocay2512
01-08-2011, 15:55
HA HA, bác VietTrader nói thế nào chứ anh em ai lại đem multitool đi chém chặt bao giờ :))
@toanmomday: máy mài em thấy hem phải máy mài cơ khí đâu bác, có khung đặt hẳn hoi, đá là đá phủ chứ không phải đá mài tròn xoay 15k một viên đâu ợ:D, ý em là multitool thì có chất liệu tốt và không sử dụng vào băm chặt nên việc mài nó chắc phải đợi dài cổ (trừ khi chơi hàng kém phẩm hay hàng fake chứ secondhand đôi khi vẫn chất lừ :D), còn em chia sẻ cách mài là chia sẻ chung thôi, mọi người dùng mài dao cắt tiết gà tốt lắm đó :)), cái này em đặc biệt thích mài dao đi rừng vì cẩn thận chút thì bón ngót, tành cây cỡ đường kính 5cm băm cho 2 3 cái là rụng về cội ngay :D. Em có một con dao hồi lên sapa đã mua được của 1 chú người Mông (con này không to đùng như mấy con bán ngoài chợ đâu, dài độ 20cm và rộng có khoảng 2cm thôi), vào bản cát cát chả ưng con nào, thấy chú ý bỏ con dao đeo bên người xuống cầm ngắm nghía rồi hỏi mua, chú ý bảo hem bán, hôm sau lại vào hỏi mua kèm theo 5 con cá mực khô (hàng hiếm đem theo để uống rượu to lắm dài gần 35cm cơ mà) thế là ông ý tặc lưỡi ngả cho mình lấy thêm 250k (lúc vào thấy bố ý hí hửng mài mài dũa dũa 2 con dao trong đó có 1 con cụa mềnh) :)), thấy bảo trên này người ta quý đồ khô như cá hay mực lắm chứ tiền chưa chắc đã mua nổi đâu :)).

toanmomday
01-08-2011, 21:59
À mình ko nghĩ bạn mài bằng máy 15k viên :D,mình tưởng giống cái máy chỗ mình dùng đá to nhập từ nhà máy đá mài hải dương (đường kính cỡ hơn 30cm, dầy tầm 4cm, nặng gần chục cân ý), xài điện 3 pha :))

hoanglz
01-08-2011, 22:19
https://www.aceros-de-hispania.com/image/victorinox/sharpener.jpg

http://www.youtube.com/watch?v=rbO5clZXPfE
Có đồ xịn của Victorinox, tiếc là ở Mỹ chẳng có nên mình chưa nhập đc, hiện đang nhờ một bạn ở Pháp xách tay về.
mình nghĩ có thể sài đá mài đa năng được:
https://ecx.images-amazon.com/images/I/418q7JUIv2L._SL500_AA300_.jpg
Hàng này của Smith Wesson (hãng sản xuất vũ khí của Mỹ) khá thông dụng và nổi tiếng.
Mình cũng đang loay hoay đi tìm mua dầu bảo quản + mài dao cho bộ sưu tập của mình, cao thủ nào biết về cách bảo quản, mài... thì góp ý thêm nhé

mocay2512
01-08-2011, 22:31
Hự, máy đấy của bác thì mài thanh long yểm nguyệt đao với cả xà kích, katana mất rồi :))

hoanglz
01-08-2011, 23:04
https://www.nozhiki.su/wp-content/uploads/2009/06/dscf2331-victorinox-sharpener-300x225.jpg
https://www.nozhiki.su/wp-content/uploads/2009/06/dscf2331-victorinox-sharpener-300x225.jpg

mình up thêm ảnh.

baby_n2t2k
02-08-2011, 18:43
Bác hoanglz ơi, giá của dụng cụ mài đó bao nhiêu vậy ạ?

Long Kurt
03-08-2011, 13:25
Đang định bảo các bác hỏi bác hoanglz thì đã thấy bác ý ở đây rồi...
Em thì thấy dùng giũa kim cương là ổn nhất. Còn mài theo cách cổ điển cũng hay nhưng cũng mất công lắm.
Nhất là mới làm như anh em mình.
Ko thì hỏi mấy ông mài dao kéo dạo mài cho.
Bảo quản thì chủ yếu là để ý mấy cái trục xoay của nó, ko cẩn thận là bị gỉ, còn lưỡi thì ko lo lắm nếu chỉ cắt gọt bình thường.

mocay2512
04-08-2011, 00:27
Em thấy đại khái là cứ thế này, lưỡi thì thỉnh thoảng làm cái dũa kim cương cỡ nhỏ như bác hoanglz, mài mài cho no ngọt, còn khóa móc, và khớp xoay thì kiếm ít dầu 2 thì cho vào lọ nhỏ rồi ra hàng tạp hóa mua lọ keo con voi và xin thêm 1 cái vòi nhỏ sơ cua, xong về gắn vào lọ dầu của mình rồi tra vào khớp là ok, tốt nhất nên lấy lọ keo con voi (502) đổ hết đi rồi cho dầu 2 thì vào và tra thì không sợ bị loang và đổ, tất cả dụng cụ có khớp xoay của em em toàn làm thế cả :D

Long Kurt
04-08-2011, 08:24
Lấy lọ thuốc mắt hoặc thuốc mũi cho nhanh bác ợ, ko chẳng may còn sót lại keo, dính cái trục lại thì chết. :P :LL
Em thì hay dùng RP7. :D
Còn nếu có rửa dao thì rửa bằng cồn, vừa sạch vừa bay hơi nhanh, ko lo bị gỉ.

mocay2512
04-08-2011, 09:46
Bác ơi rửa cồn nguy hiểm lắm, dễ làm dao bị zít và bị giòn đấy, em không biết các bác ra sao nhưng nếu dùng dao thép em xin khuyến cáo việc sử dụng cồn nhé, dùng lâu ngày sẽ thấy dao bóng hơn (lạ cực) nhưng thực ra là dao đã bị ăn mòn lá thép đây:(, nếu lau chùi các bác nên dùng xăng nhưng lưu ý là không ngâm dao vào xăng mà thấm vào khăn lau qua thì khá sạch, hoặc các bác pha thêm ít nhớt vào lau còn có thêm công dụng bảo quản :D

Jack Daniels
04-08-2011, 10:20
Tuyệt đối không nên đưa dao ra mài ở ngoài hàng vì khi mài xong dao rất sắc nhưng sẽ cùn trở lại cực kỳ nhanh và còn hỏng dao. Cũng không nên mài bằng que mài kim cương, dao sẽ "đi" nhanh như mài ngoài hàng. Cũng không nên xử lý mài dao bằng cách mài đá thô rồi "làm nguội" bằng đá mịn.

Kinh nghiệm thực tế đau thương của tớ là 2 cháu đã ra đi đã rút ra kết luận là với các dòng multi này chỉ có đá mài thật mịn và khi mài phải nghiêng đúng lưỡi dao sau đó đưa đi đưa lại thật nhẹ nhàng và dứt khoát như cầm tay bạn gái đang trong quá trình lừa đảo nhau. Mất công và tốn thời gian nhưng sẽ như ý :))

Lưu ý là tuyệt đối không không chà một mặt quá 5 lần đưa đi đưa lại, phải chà đều hai bên nếu không thì ô hô ai tai thượng hưởng :LL

Rửa dao thì có thể dùng GP7 hoặc dầu máy may, bí quá thì lấy nước ấm rửa cũng ok. Nếu dao dính nước mặn phải lập tức rửa kỹ ngay, sau khi rửa xong thì phải vẩy và dùng giấy mềm lau khô để chỗ thoáng gió.

baby_n2t2k
04-08-2011, 17:34
Cái khớp dao thì em thường lấy bông gòn quấn vào tăm xỉa răng, thấm dầu vào rồi quét lên các khớp, như vậy dầu chỉ vừa đủ thấm vào các khớp. Còn nếu dùng chai 502 thì nên đặt chai nằm ngang rồi bóp nhẹ để dầu từ từ chảy ra.
Em thường hay rửa dao bằng cồn, nhưng nghe các bác nói vậy thì phải xem lại. À, mà bác toanmomday đã có thâm niên dùng dao hơn chục năm, không biết bác bảo quản dao như thế nào nhỉ?

mocay2512
05-08-2011, 01:40
:)), chắc chả ai lại mài đá thô cái lưỡi rồi làm nguội bằng đá mịn hả bác, mà có mài thô lên form và đưa nét cả dao thì cũng chả ai mài thô xong là mài mịn lưỡi ngay cả, mài thế có mà vứt dao sớm thôi :D. Bác chơi sang quá chơi xăng máy bay với rp7 chứ em là cứ theo các cụ vẩy nươc lã suông và lau xăng xe máy pha nhớt cho bóng thôi, nếu là dao sử dụng gọt tỉa và ăn uống thì lấy dầu ăn thực vật bôi là tốt nhất :)

ragdoll
05-08-2011, 09:13
Nói chung là không biết các bạn quan niệm thế nào chứ với tớ, dao rựa nó chỉ nên là vật dụng để phục vụ mình, cứ nâng cao quan điểm quá thế hóa ra mình lại làm nô lệ cho nó à :D
Mình đợt lắm nhất có khoảng trên 100 dao với multitools, bạn dao đầu tiên sở hữu là Victorinox Spartan vào năm 94, từ đó đến nay cách bảo quản chỉ là dùng xong rửa dưới vòi nước sạch, các khớp quay hơi kẹt thì quay sang nước nóng, lưỡi cùn thì xài giũa kim cương đưa độ chục nhát lại sắc như cũ, mà từ đó đến nay cũng chả thấy hỏng bạn nào cả; cái này là dùng cho Victorinox hoặc Wenger, Leatherman hay Gerber thì dùng cách khác.
80, 90% người dùng Vic cả tây lẫn ta là để cắt bánh mì, thịt xông khói, gọt táo bla bla bla trong lúc giang hồ vặt, nên chả cần chú ý quá làm gì. Cứ chú ý quá vào việc mài với bảo quản ra sao, may túi gấm đựng dao như Quan Công, khéo lại quên mất chức năng chính của dao là dùng để cắt :D

caped
05-08-2011, 11:35
Quan niệm của tui là của phục vụ người, một đời ta, ba đời nó. Mấy con dao đa năng, xài tới lúc nó mòn thì quăng đi là vừa. Chỉ cần giử gìn một chút là nó bền, không đem ra chém đá chặc cây là được. Tụi nó chỉ để cắt đồ ăn thôi.
Tui xài một cái Victorinox 2 năm rồi không sao. Hai năm mà đem quăng cũng vừa. :)

mocay2512
05-08-2011, 12:47
Hờ hờ, các bạn ạ, xài dao hay dùng thế nào cũng tùy người và sở thích, có câu của bền tại người, nếu bạn có điều kiện hoặc có nhiều dao bạn có thể xài vô tư, chán thì thay, hỏng thì vứt, nhưng cũng có những người không đủ điều kiện mua vài con sưu tầm hay hỏng là thay ngay được nên cần phải bảo quản kĩ vật dụng của mình là đương nhiên. Cũng có những người không phải là không thể mua hay thay nhưng lại thích dùng một chiếc dao duy nhất vì kỉ niệm, vì sở thích và vì nhiều lí do khác nữa. Mai này có con có cháu để lại cho chúng nó con dao đã theo mình lên rừng xuống biển, vào sinh ra tử thì cũng hay đấy chứ, chưa kể đôi khi những con dao lại là độc nhất vô nhị như rựa đi rừng chẳng hạn, nếu hay đi rừng mà dao cứ quăng quật thì cũng chẳng mấy mà hỏng, mà rựa đi rừng tốt và hợp với mình (hơi mê tín tí) thì không phải cứ muốn là có, cứ tìm là được đâu. THÂN:D

baby_n2t2k
05-08-2011, 20:44
Hờ hờ, các bạn ạ, xài dao hay dùng thế nào cũng tùy người và sở thích, có câu của bền tại người, nếu bạn có điều kiện hoặc có nhiều dao bạn có thể xài vô tư, chán thì thay, hỏng thì vứt, nhưng cũng có những người không đủ điều kiện mua vài con sưu tầm hay hỏng là thay ngay được nên cần phải bảo quản kĩ vật dụng của mình là đương nhiên. Cũng có những người không phải là không thể mua hay thay nhưng lại thích dùng một chiếc dao duy nhất vì kỉ niệm, vì sở thích và vì nhiều lí do khác nữa. Mai này có con có cháu để lại cho chúng nó con dao đã theo mình lên rừng xuống biển, vào sinh ra tử thì cũng hay đấy chứ, chưa kể đôi khi những con dao lại là độc nhất vô nhị như rựa đi rừng chẳng hạn, nếu hay đi rừng mà dao cứ quăng quật thì cũng chẳng mấy mà hỏng, mà rựa đi rừng tốt và hợp với mình (hơi mê tín tí) thì không phải cứ muốn là có, cứ tìm là được đâu. THÂN:D Em đồng ý với quan điểm của bác. Hôm trước em có để dành được ít tiền, định mua 1 con, nhưng không đủ, đang nôn nóng mua mà không đủ tiền. Nhân đợt ở trường có đợt hiến máu nhân đạo, thế là đăng kí liền, kiếm được vài lon sữa, và lấy số sữa đó uống cả tuần thay cơm, còn tiền ăn trong tuần thì đắp vào tiền mua con Camper (định mua con hiker nhưng hết hàng). Coi như là 1 kỉ niệm.

baby_n2t2k
05-08-2011, 20:49
Cái này thì tùy mỗi người thôi, thương em nó thì giữ, ghét thì phá, không có tiền thì giữ, có tiền thì phá. Kỉ niệm thì giữ, Thích "đạp" em mới thì cứ đá em cũ :D. Dễ mà.

denthui
08-08-2011, 20:53
trước hết phải biết lưỡi dao bị gì mà cần phải mài lại - từ đó cũng xác định loại dụng cụ và phương pháp mài lại.
Tổng quát cho dao đa năng thì góc mài dao là 20 độ, chiều cao phần mài tùy thuộc vào bề dày lưỡi và công dụng của dao.
Chiều cao mài càng lớn thì dao càng dể bén nhưng lại yếu lưỡi.
Mài dao số lượng lớn hay cá nhân thì dùng máy mài dây đai, mà một số người nhìn lầm là máy mài 2 đá. (lên youtube search sẽ thấy các hãng như Victorinox, Leatherman, Geber ... đều dùng loại máy này để sản xuất, một số clip cho thấy các nhà chế tạo dao đơn lẻ cũng dùng máy tương tự). Thay dây đai nhám có độ nhuyễn thích hợp thì có thể mài thô hay mài bén đều được, một số con dao sau khi xuất xưởng có thể thấy rõ các vết sọc hướng vuông góc lưỡi dao là do loại đai nhám để dấu lại.
Dũa : dũa kim cương hay dũa hợp kim chỉ dùng sửa chửa vùng tổn thương nhỏ trên lưỡi như mẻ, răng cưa ... mà không cần mài lại nguyên chiều dài lưỡi. Kết quả chỉ đạt mức khá chứ không thể dũa bén ngót lưỡi dao được. Dũa phụ thuộc vào khéo léo của bàn tay rất nhiều, không khéo thì hỏng lưỡi hoặc vát không đều 2 mặt, nguy hiểm nhất là dũa xong thì 2 cạnh lưỡi dao không thẳng mà cong cong làm mất góc cắt (mất bén). Do vậy người ta có bán dụng cụ để mài lại các lưỡi dao đảm bảo là đường thẳng.
Sau khi dũa xong thì qua công đoạn mài tay trên phiến đá mài mịn cùng với nước. Dụng cụ Smith & Wesson nói trên chỉ dùng sửa lưỡi tạm thời giống như các bà nội trợ hay liếc dao trên cạnh bếp vậy. Đá càng mịn thì mài càng lâu và sẽ cho dao sắc hơn (nghe hơi ngược nhỉ !!)

xiphe
11-08-2011, 15:05
Lấy lọ thuốc mắt hoặc thuốc mũi cho nhanh bác ợ, ko chẳng may còn sót lại keo, dính cái trục lại thì chết. :P :LL
Em thì hay dùng RP7. :D
Còn nếu có rửa dao thì rửa bằng cồn, vừa sạch vừa bay hơi nhanh, ko lo bị gỉ.
RP7 chỉ có tác dụng đánh gỉ, đánh xong không lau dầu thì gỉ lại còn nhanh hơn.
Ngoài hàng đồ điện có bán dầu máy 5k/lọ như lọ keo 502 ý, khỏi phải chế.

icoffshore
15-09-2011, 23:39
Bác denthui nói rất đúng. Em bổ sung kĩ năng mài dao cho các bác nè.
Khi mài dao, lưỡi dao và đá mài cọ xát mạnh và sinh nhiệt rất nhanh. Tuy vậy, nhiệt độ này chưa đủ để làm thay đổi tính chất thép của dao. Nhưng nếu chúng ta ngại cho sự an toàn của nó thì phải tưới nước thường xuyên khi mài rồi. Mài thô thì chẳng nói làm gì, vấn đề cần là mài mịn để có lưỡi ngọt như mía lùi. Vậy, mài mịn bằng cái gì đây?
Đá để mài đương nhiên phải cứng hơn thép dao rồi. Gốm kim loại có độ cứng từ 72-76HRC là rraats thích hợp. nếu ko có thì xài đá Shaphia (từ này ko rõ viết đúng chính tả ko?). Dùng đá Shaphia nhân tạo mà dễ kiếm nhất chính là cái mặt kính đồng hồ. Cầm cái kính ấy lên, áp mặt nhẵn thín của nó vào lưỡi dao mà mài. Khi mài thì dao giữ nguyên mà chỉ đưa đi đưa lại tấm kính. Kiên trì vào, phải thật kiên trì. Khoảng hơn 30 phút thì chúng ta sẽ có một lưỡi dao thổi đứt lông ngỗng.
Thân!

baby_n2t2k
21-09-2011, 09:35
Bác denthui nói rất đúng. Em bổ sung kĩ năng mài dao cho các bác nè.
Khi mài dao, lưỡi dao và đá mài cọ xát mạnh và sinh nhiệt rất nhanh. Tuy vậy, nhiệt độ này chưa đủ để làm thay đổi tính chất thép của dao. Nhưng nếu chúng ta ngại cho sự an toàn của nó thì phải tưới nước thường xuyên khi mài rồi. Mài thô thì chẳng nói làm gì, vấn đề cần là mài mịn để có lưỡi ngọt như mía lùi. Vậy, mài mịn bằng cái gì đây?
Đá để mài đương nhiên phải cứng hơn thép dao rồi. Gốm kim loại có độ cứng từ 72-76HRC là rraats thích hợp. nếu ko có thì xài đá Shaphia (từ này ko rõ viết đúng chính tả ko?). Dùng đá Shaphia nhân tạo mà dễ kiếm nhất chính là cái mặt kính đồng hồ. Cầm cái kính ấy lên, áp mặt nhẵn thín của nó vào lưỡi dao mà mài. Khi mài thì dao giữ nguyên mà chỉ đưa đi đưa lại tấm kính. Kiên trì vào, phải thật kiên trì. Khoảng hơn 30 phút thì chúng ta sẽ có một lưỡi dao thổi đứt lông ngỗng.
Thân!
Bác ơi, nhà bọn em nghèo, chỉ mua được mấy cái đồng hồ Tung Của thôi ạ. Liệu mặt kính đó có dùng được không? Lỡ không mài được mà mặt kính cũng bị hư thì Tía đánh đòn em, tội em lắm ạ?

baby_n2t2k
21-09-2011, 09:43
RP7 chỉ có tác dụng đánh gỉ, đánh xong không lau dầu thì gỉ lại còn nhanh hơn.
Ngoài hàng đồ điện có bán dầu máy 5k/lọ như lọ keo 502 ý, khỏi phải chế.
Ủa, em coi trên thân chai RP7 nó bảo là chống ăn mòn mà?

langhe
23-09-2011, 13:08
Lưỡi S30V trên Charge TTi bị cùn thì có mài được không các bác?

DUMUC
30-09-2011, 20:02
http://www.phomuaban.com/index.php?mod=detail&id=249191&p=7 các bác mua cái này mà mài, chuyên mài dao chuyên dụng