PDA

View Full Version : Nhật kí hành trình: Hành trình khám phá vẻ đẹp quê hương và lưu giữ tuổi trẻ

minhvudn
13-08-2015, 09:28
Hành trình dài ngày của 2 anh em bọn mình để khám phá vẻ đẹp về cảnh sắc, ẩm thực cũng như văn hóa các tỉnh thành khác ...
Sau khi vì nhiều lý do mình phải đóng cửa hàng đang kinh doanh nên mình quyết định cùng thằng em nhỏ hơn 2 tuổi ( Mình tên Vũ sn 91 ), dù ở trên diễn dàn gồm nhiều lứa tuổi nhưng mình gọi chung là các bạn cho dễ nhé ^^.
Bọn mình xuất phát tại Đà Nẵng, đi qua các tỉnh Tây Nguyên và xuôi về phía nam. Hiện giờ bọn mình đang ở tp Buôn Mê Thuộc ( ĐăkLăk ) chứ chưa kết thúc. Mình quyết định viết bài vì sợ quên những cảm xúc và để lưu giữ kỉ niệm cũng như chia sẻ các nơi đến cho các bạn chưa đi và muốn đi ...
Ảnh mình up liên tục tại đây: https://m.facebook.com/rain.jo.7/albums/705132216283928/?ref=bookmarks

minhvudn
13-08-2015, 10:06
Ngày đầu tiên xuất phát từ Đà Nẵng đi KonTum hơi trễ, bọn mình đến thành phố KonTum nghỉ ngơi ở nhà bạn nên không có gì để nói...
Ngày thứ 2, bọn mình xuất phát đi chinh phục ngã ba đông dương, đi ngược lại đường Hồ Chí Minh đã đi ngang hôm qua, có 1 tấm bảng chỉ đường tới cửa khẩu Bờ Y và hướng ra Đà Nẵng, cách trung tâm khoảng 60km, từ chỗ này cứ nhờ bác google chạy thẳng tới cửa khẩu Bờ Y.
Tại đây tiếp tục chạy thẳng vô thì thấy 1 chốt của các anh bộ đội, hỏi đường thì chạy theo đường bê tông phía bên trái thẳng lên, đường dễ đi nhưng nhỏ và chạy dốc thẳng lên liên tục chứ không có xuống lên, lên xuống ngay có khoảng bằng như chạy đèo.
Xong, lên đến nơi, cảnh sắc từ trên nhìn xuống rất đẹp. Chụp ảnh đã đời thì trời bắt đầu kéo mưa, lúc này do ở trên cao nên thấy cả những cột mưa lớn gần đó rất thú vị, tiếc là không có máy ảnh nên hình chụp ko như mắt nhìn, rất đẹp.
Lúc chạy xe xuống thì bọn mình bị nước chảy xiết ngang qua đường đi như nước lũ, che cả đường đi, đoạn này vừa nghe tiếng sét, vừa vượt qua đoạn nước chảy siết do mưa lớn đó mà tim muốn rớt ra ngoài, hú hồn :)).
Xuống tránh mưa, xong chạy về thành phố, tắm rửa và giặc đống bẩn ướt kia :)).
Tối sau khi ăn xong thì 2 anh em ghé quán cafe Indochine ở đường Bạch Đằng, quán có view rất đẹp và giá cũng khá rẻ, hết 31K cho 2 ly cafe sữa và bạc sỉu.
Ngày tiếp theo, bọn mình đi thăm nhà thờ gỗ nằm cuối đường Nguyễn Huệ và Chủng viện gần đó. Nhà thờ làm hoàn toàn bằng gỗ có kiến trúc rất đẹp, bên trong rất đẹp nhưng tiếc là không chụp hình được ( vì khi vô phải cố giữ im lặng ^^).

thienbao11
13-08-2015, 10:12
Chào bạn ! đang manh nha cung ven biển - Bắc Tây Nguyên đây ! cho mình xin ít thông tin về thời tiết ,đường sá !cho chút hình đỡ nhớ đi bạn !!

minhvudn
13-08-2015, 11:03
Chào bạn ! đang manh nha cung ven biển - Bắc Tây Nguyên đây ! cho mình xin ít thông tin về thời tiết ,đường sá !cho chút hình đỡ nhớ đi bạn !!
Hiện tại đang là mùa mưa ở Tây Nguyên, mình khá may mắn lúc đi chơi trời chỉ âm u hoặc mưa vùng nhỏ, phần lớn là nắng, chỉ mưa ban đêm khoảng 20h thôi nha bạn. Mình dùng điện thoại lên bằng 3G nên chưa có hình, mình sẽ tranh thủ ra net up hình nhé :D.