PDA

View Full Version : Những trao đổi bên lề topic Ka Lăng - Thu Lũm

anhle2324
13-07-2011, 14:51
Phải nói rằng bài bác viết luôn đem lại cho tôi một sự tò mò, háo hức...lúc nào cũng mong mong , chờ chờ đoạn tiếp theo, thanks bác nhiều. Chúc bác luôn có đủ sức khỏe, hăng say, nhiệt tình để đi nhiều hơn nữa, khám phá nhiều hơn nữa và viết nhiều hơn nữa

donglc2811
14-07-2011, 02:08
Không ngờ đọc xong thấy còn nhiều người đọc 1 lèo như mềnh.Đọc quên cả ngủ.Hay tuyệt :D
Tks bác nhiều

lambarca
19-07-2011, 14:32
ồ, post xong mới biết bác thamsansi đã phản hồi rồi. Xem ảnh của bác battramdao mới thấy thành tích phá rừng của nhân dân ta tốt thật, bác đi gần hết ngày mà chẳng thấy cái cây to nào cả, chỉ toàn tre với mua.

Dạ kính bác, bác lên xem thì biết, người dân tộc trên đấy ý thức bảo vệ Rừng phải nói là cực tốt. Còn nếu k thấy cây to chắc bác phải hỏi a battramdao xem tại sao không chụp.

" Ka lăng Thu Lũm Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Xin lỗi cả nhà nhé! Anh battramdao chém kinh quá, tuy là có cái công đi nhưng toàn thấy khoe xe cộ với quan hệ, với cả đồ nghề... chưa thấy có cái Pic nào của đồng bào cả. Lại còn cái vụ Mường Tè bắn cả pháo bông đón các anh ấy nữa. Đi du lịch để thỏa mãn sở thích "Phượt" thì cứ đi, giúp dân cái gì đâu mà lôi cái "tít" khủng thế! Khiêm tốn và thực tế một chút đi anh battramdao, anh chưa phải người đầu tiên của cái Diễn đàn này lên đó đâu.

Bác lại khắt khe quá rồi.

Không có gì làm quà, e kính bác battramdao mấy pic ạ

Mốc 29 nhìn từ phía Việt Nam

Mốc 29 nhìn từ phía Khựa

Ảnh em chụp cùng anh Lý Xé Phạ - bí thư đoàn Thu Lũm

Em vừa về lúc sáng nay, nên sẽ hầu chuyện bác và a e Phượt nhà mình ở 1 topic khác ạ. Chúc bác có các chuyến đi tiếp theo.

xiphe
19-07-2011, 16:42
" Ka lăng Thu Lũm Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Xin lỗi cả nhà nhé! Anh battramdao chém kinh quá, tuy là có cái công đi nhưng toàn thấy khoe xe cộ với quan hệ, với cả đồ nghề... chưa thấy có cái Pic nào của đồng bào cả. Lại còn cái vụ Mường Tè bắn cả pháo bông đón các anh ấy nữa. Đi du lịch để thỏa mãn sở thích "Phượt" thì cứ đi, giúp dân cái gì đâu mà lôi cái "tít" khủng thế! Khiêm tốn và thực tế một chút đi anh battramdao, anh chưa phải người đầu tiên của cái Diễn đàn này lên đó đâu.
Bác này mới lập nick, bài đầu đã phang thẳng luôn.
Có những người lên trước nhưng không chia sẻ cho ai thì khoe ra đây làm gì hả bác.

battramdao
19-07-2011, 21:11
Dạ kính bác, bác lên xem thì biết, người dân tộc trên đấy ý thức bảo vệ Rừng phải nói là cực tốt. Còn nếu k thấy cây to chắc bác phải hỏi a battramdao xem tại sao không chụp.

Mốc 29 nhìn từ phía Khựa

Ảnh em chụp cùng anh Lý Xé Phạ - bí thư đoàn Thu Lũm

Em vừa về lúc sáng nay, nên sẽ hầu chuyện bác và a e Phượt nhà mình ở 1 topic khác ạ. Chúc bác có các chuyến đi tiếp theo.

Thì ra đây là mốc 29 ở U Ma Tu Khoòng mà mình đã bỏ lỡ, ở đây còn có một bản người Dao rất hay, không biết các bạn có chụp được tấm hình nào không xin chia sẻ với mọi người.

battramdao
19-07-2011, 21:22
Lại một kẻ dấu mặt. Lập 1 nick, vào phang thẳng luôn. KienVanSau ơi đừng trẻ con như thế, cứ đàng hoàng dùng nick mình comment đi, hay sợ người đọc họ cười.
Có những người lên trước nhưng không chia sẻ cho ai thì khoe ra đây làm gì.

Hi xiphe,
Mấy hôm trước tớ có nhận được một vài comment trên blog như sau:

https://i212.photobucket.com/albums/cc137/battramdao/Ka%20Lang%20-%20Thu%20Lum/comment.jpg

Bác KienVanSau này tự giới thiệu là Lê Anh Tuấn, số điện thoại 090 344 3618, tớ không nghĩ là ai đó trên diễn đàn lập thêm nick này đâu mà nghĩ bác này có vấn đề gì đó về mặt tâm lý thôi, hết sức thông cảm.

lambarca
20-07-2011, 19:45
Hi xiphe,
Mấy hôm trước tớ có nhận được một vài comment trên blog như sau:

https://i212.photobucket.com/albums/cc137/battramdao/Ka%20Lang%20-%20Thu%20Lum/comment.jpg

Bác KienVanSau này tự giới thiệu là Lê Anh Tuấn, số điện thoại 090 344 3618, tớ không nghĩ là ai đó trên diễn đàn lập thêm nick này đâu mà nghĩ bác này có vấn đề gì đó về mặt tâm lý thôi, hết sức thông cảm.

Bác nên thử gọi để hỏi thì hơn là đánh giá như thế :). Có thể bác ý nắm rõ về xã Thu Lũm hơn bác thì sao.

battramdao
20-07-2011, 23:37
Bác nên thử gọi để hỏi thì hơn là đánh giá như thế :). Có thể bác ý nắm rõ về xã Thu Lũm hơn bác thì sao.

Tớ có biết gì về Thu Lũm đâu mà đọ với tớ cho mệt, chỉ là kể lại những gì mình nghe thấy và nhìn thấy, vậy thôi.

tuan1989vnn
21-07-2011, 11:22
Tò mò em vừa vào blog bác trảm đao xem bác kia ném gạch bác thế nào. Tất cả đều ổn , duy nhât cái title to nhất "Những cuộc phươu lưu.." làm nhà cháu đọc méo hết cả mồm.

Hehe j/k !

KienVanSau
21-07-2011, 11:27

Vâng chào các bạn, mình nhận thấy vấn đề tâm lý của mình rồi! Sở dĩ mình không dám post các bức hình của mình vì mục đích những chuyến đi của mình khác với bác battramdao. Gây cho bác ấy một cảm giác khó chịu là lỗi của mình. Mình để lại tên tuổi và số ĐT là có ý tốt và minh bạch, không ẩn danh. Chúng tôi đã có 3 chuyến đi lên đó trong vòng 6 tháng để giúp bà con. Mỗi chuyến đi còn phải thồ theo hàng hóa nên việc rong chơi như các bác là không thể. Thấy bác khoe hàng ghê quá nên phang bừa thôi. Xin lỗi battramdao nhé! Còn thì, đã là thanh niên ai chẳng chích đi, thoạt đầu mới đọc các bài của bác battramdao mình cũng có sự tương đồng. Nhưng càng đọc càng thấy vô vị, cái mà mình muốn nói đến ở đây là sự "khiêm tốn". Các bác ngao du bằng xe tốt, ăn thịt gà, uống bia ngâm nước lạnh... Thấy đống đá làm chắn đường lên mốc 29, các bác làm một cú bay cả xe qua trong ánh mắt thán phục của đồng bào, mà tuyệt nhiên không có thò tay vào giúp họ một chút...Thú thực tôi thấy bất nhẫn quá. Chuyện uống rượu say mềm ở đồn Ka Lăng với cả lãnh đạo đồn 311, các bác có biết anh Tô Văn Cường, chính trị viên của 311 sẽ giải thích thế nao với cấp trên không??? Chúng tôi ăn cơm với dân, ngủ nhà dân, chia sẻ với dân nên không chia sẻ được hình ảnh ở Diễn đàn này. Thôi vài lời sai quấy, không nên không phải, mong anh chị em diễn đàn bỏ quá cho. Riêng với bác battramdao tôi cũng đồng ý rằng chún g ta không so đọ gì về một vùng đất quê hương cả. Tất cả các bạn, chúng ta cùng xây dựng quê hương và bảo vệ Tổ quốc thì tốt hơn. Lưu ý thêm là không chỉ có Thu Lũm gặp khó khăn đâu, mà còn nhiều bản làng Tây Bắc cũng còn trăm ngàn vất vả chờ đợi những chuyến đi của các bạn. Nếu lên với đồng bào Thu Lũm các bạn cần “Giấy giới thiệu” cứ gọi mình, không phải qua cơ quan “phức tạp” nào đâu nhé! Chúc các “Phượt gia”, “Phượt tử” chân cứng đá mềm và biết thân thiện hơn với những bạn khác! Thân ái! Lê Anh Tuấn – 090.344.3618.

KienVanSau
21-07-2011, 11:34
Bác này mới lập nick, bài đầu đã phang thẳng luôn.
Có những người lên trước nhưng không chia sẻ cho ai thì khoe ra đây làm gì hả bác.
Mình có gì để khoe đâu! Nick thì mới lập, nhưng dõi theo bước chân các bạn thì nhiều rồi. Chúc vui vẻ và có nhiều chuyến đi bạn nhé

KienVanSau
21-07-2011, 12:08

Mốc 29 nhìn từ phía Khựa

Ảnh em chụp cùng anh Chu Xé Phạ - bí thư đoàn Thu Lũm

Chu Xé Phạ nhé không phải Lý nhé Go Green!

KienVanSau
21-07-2011, 12:18
Rất ấn tượng! Rất hay! Hôm nay mới lại vào đọc nốt. Đợt trước công tác trên Mường Tè cũng muốn làm 1 chuyến như bác mà chưa có cơ hội. Hy vọng sẽ có dịp đi được.
@mfbe: Nếu nối về phá rừng thì không phải do bà con dân tộc thiểu số đâu bác ơi. Nói thế thì oan cho bà con quá. Bà con sống trong rừng, sống nhờ rừng nhưng họ đốn gỗ với mục đích để lam nhà và trồng lương thực thôi. Mà 2 việc này sảy ra hàng nghìn năm nay và rừng vẫn còn nhiều. Mà giờ đây (khoảng 20 - 30 năm trở lại đây) rừng mất rất nhiều vậy là do đâu? - Ở đâu có đường ở đó mất rừng.
Trên Ka Lăng vẫn còn rất nhiều rừng nguyên sinh cũng chả biết còn đến bao giờ nữa!
Chính xác bạn ạ, bà con dân tộc không phá rừng. Chủ yếu là các DN khai thác ở dưới xuôi lên. Đến ngay như củi đun họ cũng không chặt cành tươi đâu, bạn hiểu về vùng cao đấy! Chúc mạnh khỏe!

xiphe
21-07-2011, 13:08
Bác Kiến cứ nói chuyện chia sẻ như thế này nó hay hơn bao nhiêu. Người đọc sẽ cảm ơn những thông tin của bác.
Mình là người ngoài cuộc nói vài điều khách quan thế này:

- Bác không có 1 chia sẻ nào (cho diễn đàn này) thì việc đánh giá sự chia sẻ của người khác là kệch cỡm. Mấy ai "hiểu" Thu Lũm như bác đâu, sự chia sẻ của bác Battramdao (hay ai cũng thế) là đáng quý. Không hiểu sao bác đánh giá là "thiếu khiêm tốn". Như thế có phải "tâm lý có vấn đề" không? Hay là quan niệm của tôi nó thoáng quá.

- Cái sự show hàng của bác Battramdao (hay ai cũng vậy) đúng là có tính 2 mặt. Người chưa biết có thể tìm hiểu đồ, xe để mua. Người biết rồi thì chia sẻ chỗ nâng cấp, sửa chữa, cách sử dụng ... Còn mặt trái của nó, tôi đã comment ở 1 topic "đồ nghề đi phượt" : Giữa show đồ và khoe khoang chỉ khác nhau ở cái ngứa mồm của người đọc. Thế đấy, bác có tự ti quá chăng khi thấy sự show hàng ấy.

- Không phải cứ lên Thu Lũm là phải ở với dân, giúp đỡ dân, và chụp ảnh dân mới là tốt. Bác phải hiểu mục đích của mỗi chuyến đi là khác nhau, điều kiện và khả năng mỗi người khác nhau, và trên hết là "thế giới quan" của mỗi người là khác nhau. Bắt người khác suy nghĩ theo cách của mình là cố chấp, độc đoán. Hy vọng bác nhìn nhận mọi vấn đề khách quan và vị tha hơn. Cái việc thấy đường sạt, xuống giúp công nhân dọn là điều tốt. Nhưng khi thời gian (có thể nhiều đk khác nữa) không cho phép thì đi qua là không hề xấu. Mong bác thấu hiểu cho dân phượt, vì khi chúng tôi đóng góp cho xã hội chúng tôi không lên mạng khoe.

Chốt lại, tôi nói trên phân tích hoàn toàn khách quan. Mong có dịp cụng ly tâm sự cùng bác.
Mà cụng ly thì không được rồi, vì với tôi bây giờ uống rượu là xấu xa :D. Cách khác vậy.

battramdao
21-07-2011, 13:13
Vâng chào các bạn, mình nhận thấy vấn đề tâm lý của mình rồi! Sở dĩ mình không dám post các bức hình của mình vì mục đích những chuyến đi của mình khác với bác battramdao. Gây cho bác ấy một cảm giác khó chịu là lỗi của mình. Mình để lại tên tuổi và số ĐT là có ý tốt và minh bạch, không ẩn danh. Chúng tôi đã có 3 chuyến đi lên đó trong vòng 6 tháng để giúp bà con. Mỗi chuyến đi còn phải thồ theo hàng hóa nên việc rong chơi như các bác là không thể. Thấy bác khoe hàng ghê quá nên phang bừa thôi. Xin lỗi battramdao nhé! Còn thì, đã là thanh niên ai chẳng chích đi, thoạt đầu mới đọc các bài của bác battramdao mình cũng có sự tương đồng. Nhưng càng đọc càng thấy vô vị, cái mà mình muốn nói đến ở đây là sự "khiêm tốn". Các bác ngao du bằng xe tốt, ăn thịt gà, uống bia ngâm nước lạnh... Thấy đống đá làm chắn đường lên mốc 29, các bác làm một cú bay cả xe qua trong ánh mắt thán phục của đồng bào, mà tuyệt nhiên không có thò tay vào giúp họ một chút...Thú thực tôi thấy bất nhẫn quá. Chuyện uống rượu say mềm ở đồn Ka Lăng với cả lãnh đạo đồn 311, các bác có biết anh Tô Văn Cường, chính trị viên của 311 sẽ giải thích thế nao với cấp trên không??? Chúng tôi ăn cơm với dân, ngủ nhà dân, chia sẻ với dân nên không chia sẻ được hình ảnh ở Diễn đàn này. Thôi vài lời sai quấy, không nên không phải, mong anh chị em diễn đàn bỏ quá cho. Riêng với bác battramdao tôi cũng đồng ý rằng chún g ta không so đọ gì về một vùng đất quê hương cả. Tất cả các bạn, chúng ta cùng xây dựng quê hương và bảo vệ Tổ quốc thì tốt hơn. Lưu ý thêm là không chỉ có Thu Lũm gặp khó khăn đâu, mà còn nhiều bản làng Tây Bắc cũng còn trăm ngàn vất vả chờ đợi những chuyến đi của các bạn. Nếu lên với đồng bào Thu Lũm các bạn cần “Giấy giới thiệu” cứ gọi mình, không phải qua cơ quan “phức tạp” nào đâu nhé! Chúc các “Phượt gia”, “Phượt tử” chân cứng đá mềm và biết thân thiện hơn với những bạn khác! Thân ái! Lê Anh Tuấn – 090.344.3618.

Chào bác Tuấn,
Thử hỏi có ai đi lên biên giới lại muốn phải xin giấy phép lằng nhằng?
Thử hỏi có ai đi lên biên giới lại thích phải vào đồn biên phòng uống rượu đến say mềm?
Thử hỏi đã bao chuyến đi em ăn ngủ với bà con địa phương?
Thử hỏi có cần thiết sau mỗi chuyến đi em lại phải hô lên là tôi đã giúp bà con thế này tôi đã giúp bà con thế kia?
Thử hỏi là cứ phải trong vòng 6 tháng đi lên Thu Lũm để giúp bà con mới là xây dựng quê hương và bảo vệ tổ quốc?
Và câu cuối cùng muốn hỏi bác thế nào là khiêm tốn?

Nếu bác không có vấn đề gì về tâm lý thì em rất mừng cho bác.

battramdao
21-07-2011, 13:24
Tò mò em vừa vào blog bác trảm đao xem bác kia ném gạch bác thế nào. Tất cả đều ổn , duy nhât cái title to nhất "Những cuộc phươu lưu.." làm nhà cháu đọc méo hết cả mồm.

Hehe j/k !

Blog của tớ đơn giản là back up lại những bài trên phuot.com thôi.
Mình cũng rất tôn trọng những gì là nguyên gốc cho dù có thể hơi méo mồm một chút.

KienVanSau
21-07-2011, 13:41
Bác Kiến cứ nói chuyện chia sẻ như thế này nó hay hơn bao nhiêu. Người đọc sẽ cảm ơn những thông tin của bác.
Mình là người ngoài cuộc nói vài điều khách quan thế này:

- Bác không có 1 chia sẻ nào (cho diễn đàn này) thì việc đánh giá sự chia sẻ của người khác là kệch cỡm. Mấy ai "hiểu" Thu Lũm như bác đâu, sự chia sẻ của bác Battramdao (hay ai cũng thế) là đáng quý. Không hiểu sao bác đánh giá là "thiếu khiêm tốn". Như thế có phải "tâm lý có vấn đề" không? Hay là quan niệm của tôi nó thoáng quá.

- Cái sự show hàng của bác Battramdao (hay ai cũng vậy) đúng là có tính 2 mặt. Người chưa biết có thể tìm hiểu đồ, xe để mua. Người biết rồi thì chia sẻ chỗ nâng cấp, sửa chữa, cách sử dụng ... Còn mặt trái của nó, tôi đã comment ở 1 topic "đồ nghề đi phượt" : Giữa show đồ và khoe khoang chỉ khác nhau ở cái ngứa mồm của người đọc. Thế đấy, bác có tự ti quá chăng khi thấy sự show hàng ấy.

- Không phải cứ lên Thu Lũm là phải ở với dân, giúp đỡ dân, và chụp ảnh dân mới là tốt. Bác phải hiểu mục đích của mỗi chuyến đi là khác nhau, điều kiện và khả năng mỗi người khác nhau, và trên hết là "thế giới quan" của mỗi người là khác nhau. Bắt người khác suy nghĩ theo cách của mình là cố chấp, độc đoán. Hy vọng bác nhìn nhận mọi vấn đề khách quan và vị tha hơn. Cái việc thấy đường sạt, xuống giúp công nhân dọn là điều tốt. Nhưng khi thời gian (có thể nhiều đk khác nữa) không cho phép thì đi qua là không hề xấu. Mong bác thấu hiểu cho dân phượt, vì khi chúng tôi đóng góp cho xã hội chúng tôi không lên mạng khoe.

Chốt lại, tôi nói trên phân phân tích hoàn toàn khách quan. Mong có dịp cụng ly tâm sự cùng bác.
Mà cụng ly thì không được rồi, vì với tôi bây giờ uống rượu là xấu xa. Cách khác vậy.
Trước hết mình cảm ơn bạn vì những nhận xét thăng thắn của bạn. Thứ hai mình cũng xin nói lại cho rõ ý mình đó là cái "tít" bài: "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Nếu là mục đích "Phượt" thì kể như battramdao là OK. Còn với tên bài như trên dễ gây nhầm lẫn cho người đọc và những anh em đang làm công tác trên đó, không phải "Phượt". Còn việc "thế giới quan" như bạn nói, cũng là đúng. Tôi vào nhầm chỗ mất rồi! Tất cả tâm tư cũng dành cho một lời xin lỗi! Chúc các bạn vui vẻ! Xin nói thêm là tôi không có nhu cầu về đồ nghề như các bạn đâu. Với tôi, đi đâu cũng an toàn và sẵn sàng thích nghi với mọi hoàn cảnh.

KienVanSau
21-07-2011, 14:02
Chào bác Tuấn,
Thử hỏi có ai đi lên biên giới lại muốn phải xin giấy phép lằng nhằng?
Thử hỏi có ai đi lên biên giới lại thích phải vào đồn biên phòng uống rượu đến say mềm?
Thử hỏi đã bao chuyến đi em ăn ngủ với bà con địa phương?
Thử hỏi có cần thiết sau mỗi chuyến đi em lại phải hô lên là tôi đã giúp bà con thế này tôi đã giúp bà con thế kia?
Thử hỏi là cứ phải trong vòng 6 tháng đi lên Thu Lũm để giúp bà con mới là xây dựng quê hương và bảo vệ tổ quốc?
Và câu cuối cùng muốn hỏi bác thế nào là khiêm tốn?

Nếu bác không có vấn đề gì về tâm lý thì em rất mừng cho bác.

Chào bạn! Như bạn đã biết, mình cũng có nhã ý giúp bạn một chút thông tin nên để lại số ĐT và tên thật, hy vọng chuyến đi sau của bạn (nếu có) sẽ có tiết kiệm nhiều thời gian hơn. Bản thân mình cũng chưa hô to điều gì về việc của mình ở diễn đàn này hay bất kỳ diễn đàn nào khác. Trong bài đầu tiên trên diễn đàn, mình đã góp ý với bạn hơi đường đột và có phần khắt khe, chung qui chỉ vì cái tên bài dễ gây hiểu nhầm của bạn. Nếu vì điều đó làm bạn không vui hoặc chúng ta không cùng lý tưởng hoặc sở thích, thì tôi xin phép không bàn việc này nữa. Còn nếu bạn hỏi về sự khiêm tốn thì bạn đã thấy qua những câu trả lời của tôi trên diễn đàn. Bạn là người đầu tiên đưa các bài viết về Thu Lũm chứ không phải ai khác. Bản thân tôi cũng không phải là người đầu tiên ở diễn đàn này lên đó đâu. Mặc dù tôi công tác Tây Bắc đã lâu (dân xây dựng mà). Mong bạn thực sự cầu thị và hiểu cho đúng bản chất của lời nói với việc làm. Chúc bạn mạnh khỏe và có nhiều chuyến đi ý nghĩa trong tương lai! Chúng mình lớn cả rồi

battramdao
21-07-2011, 14:40
Chào bạn! Như bạn đã biết, mình cũng có nhã ý giúp bạn một chút thông tin nên để lại số ĐT và tên thật, hy vọng chuyến đi sau của bạn (nếu có) sẽ có tiết kiệm nhiều thời gian hơn. Bản thân mình cũng chưa hô to điều gì về việc của mình ở diễn đàn này hay bất kỳ diễn đàn nào khác. Trong bài đầu tiên trên diễn đàn, mình đã góp ý với bạn hơi đường đột và có phần khắt khe, chung qui chỉ vì cái tên bài dễ gây hiểu nhầm của bạn. Nếu vì điều đó làm bạn không vui hoặc chúng ta không cùng lý tưởng hoặc sở thích, thì tôi xin phép không bàn việc này nữa. Còn nếu bạn hỏi về sự khiêm tốn thì bạn đã thấy qua những câu trả lời của tôi trên diễn đàn. Bạn là người đầu tiên đưa các bài viết về Thu Lũm chứ không phải ai khác. Bản thân tôi cũng không phải là người đầu tiên ở diễn đàn này lên đó đâu. Mặc dù tôi công tác Tây Bắc đã lâu (dân xây dựng mà). Mong bạn thực sự cầu thị và hiểu cho đúng bản chất của lời nói với việc làm. Chúc bạn mạnh khỏe và có nhiều chuyến đi ý nghĩa trong tương lai! Chúng mình lớn cả rồi

Bác có thể nói rõ hơn về tên bài của em gây hiểu nhầm thế nào không ạ để em rút kinh nghiệm?
Cám ơn bác nhiều,

battramdao
21-07-2011, 14:56
Tiện đây em cũng xin tặng bác Tuấn một công án thiền.

Công đức

Nhớ lời Tổ dặn phải xuất dương mới thành đạo nghiệp vĩ đại, Bồ Ðề Ðạt Ma vào độ gần tám mươi tuổi xuống thuyền ra khơi Nam Hải. Triều nhà Lương bên Trung Quốc, năm Phổ thông thứ 8, nhằm mồng một tháng mười năm Ðinh Mùi (520) sau T.C.), thuyền đến Quảng Châu, thứ sử tỉnh nầy lấy lễ nghinh tiếp và dâng biểu về triều báo tin. Lương Võ Ðế sai sứ đi thỉnh về thành đô là Kim Lăng. Ðế hỏi:

- Trẫm từ lên ngôi đến nay, xây chùa, chép kinh, độ tăng không biết bao nhiêu mà kể. Vậy có công đức gì không?

Bồ Đề Ðạt Ma đáp:

- Ðều không có công đức.

- Tại sao không công đức.

- Bởi vì những việc vua làm là nhân "hữu lậu", chỉ có những quả nhỏ trong vòng nhân thiên, như ảnh tùy hình, tuy có nhưng không phải thật.

- Vậy công đức chân thật là gì?

- Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng, như vậy mới là công đức, và công đức này không thể lấy việc thế gian (như xây chùa, chép kinh, độ tăng) mà cầu được.

KienVanSau
21-07-2011, 15:00
Bác có thể nói rõ hơn về tên bài của em gây hiểu nhầm thế nào không ạ để em rút kinh nghiệm?
Cám ơn bác nhiều,
Tên bài này đã thể hiện trong giấy giới thiệu của các bạn rồi. Tìm hiểu, giao lưu...là được. Còn nếu đã là đến với tộc người La Hủ (nói riêng, đồng bào TB nói chung), thì để làm gì bây giờ nếu không phải là giúp đỡ họ. Đấy chỉ là 2 chòm mới thu gom về thôi, chứ bà con La Hủ ở Lai Châu bây giờ, nói chung đã định canh định cư, được tiếp thu văn hóa nhiều rồi. Họ đâu còn là những hình ảnh tò mò gì nữa, thậm chí đã có những cán bộ chiến sĩ BP là người La Hủ rồi đó! Mà thôi mọi chuyện đã qua, chúng ta đều là bạn. Những lời bình phẩm qua lại như vừa rồi không mang lại không khí vui vẻ cho diễn đàn phải không!? Hy vọng nhận được nhiều chia sẻ bổ ích với các bạn! Thân ái!

xiphe
21-07-2011, 15:14
Trước hết mình cảm ơn bạn vì những nhận xét thăng thắn của bạn. Thứ hai mình cũng xin nói lại cho rõ ý mình đó là cái "tít" bài: "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Nếu là mục đích "Phượt" thì kể như battramdao là OK. Còn với tên bài như trên dễ gây nhầm lẫn cho người đọc và những anh em đang làm công tác trên đó, không phải "Phượt". Còn việc "thế giới quan" như bạn nói, cũng là đúng. Tôi vào nhầm chỗ mất rồi! Tất cả tâm tư cũng dành cho một lời xin lỗi! Chúc các bạn vui vẻ! Xin nói thêm là tôi không có nhu cầu về đồ nghề như các bạn đâu. Với tôi, đi đâu cũng an toàn và sẵn sàng thích nghi với mọi hoàn cảnh.

Bác Kiến đừng bỏ đi nhé. Vì chúng ta nên tiếp tục tranh luận trên tinh thần xây dựng. Rất liên quan đến nội dung topic này, nên không sợ làm loãng topic của bác ý. Bác hoàn toàn có quyền comment. Mọi comment của bác cũng như trả lời của chủ topic sẽ được mọi người cùng đọc. Chủ topic trả lời chuối vẫn bị bạn đọc phản đối như thường (đã có nhiều chủ topic bị bạn đọc phang tới tấp).
Chốt lại, bác chỉ kêu cái tít: "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si" là dễ gây nhầm lẫn. Tôi thấy nó đen hoàn toàn
Chuyến đi qua "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà" và cuối cùng là chuyến đi bộ "cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Bác ý chỉ đề là "đến với" rất rõ ràng, không hề có chữ nào là giúp hay ăn ở với người Là Si. Vậy thì gây hiểu lầm thế nào đây?
Hình như bác có 1 cái nhìn khắt khe với dân phượt. Vì họ chỉ biết ghé chơi mà không chịu giúp dân địa phương? Tôi đoán thế có đúng không?
Thật sự khi đi phượt thì chơi là chính, cho thỏa cái trí tò mò. Việc chia sẻ những hình ảnh sau chuyến đi là chia sẻ thông tin không chỉ cho bạn phượt mà còn cho cả xã hội. Những hình ảnh chân thực không biết đánh lừa, xem cũng trực quan sinh động. Biết bao nhiêu người đọc topic này để biết, để hiểu, để thông cảm (chứ không cần phải thương hại) cho người dân vùng này. Và đâu đó sẽ có những người đủ khả năng, điều kiện như bác sẽ lên Thu Lũm giúp dân 3 lần/6 tháng. Những hình ảnh có thể chưa lột tả hết được thông tin nơi đây, nhưng bác xem ở đâu có nhiều hình ảnh chân thực như thế. Nếu bác thực sự nghĩ cho dân Thu Lũm sao bác không chia sẻ lên đây (hoặc đâu đó) thay vì việc làm kia.
Việc giúp dân như thế nào là tốt là hiệu quả thì xin giao lưu với bác ở chỗ khác, có thể là Thu Lũm chẳng hạn.
Có gì sai xót mong được bác chỉ rõ.

KienVanSau
21-07-2011, 15:21
Bác Kiến đừng bỏ đi nhé. Vì chúng ta nên tiếp tục tranh luận trên tinh thần xây dựng. Rất liên quan đến nội dung topic này, nên không sợ làm loãng topic của bác ý. Bác hoàn toàn có quyền comment. Mọi comment của bác cũng như trả lời của chủ topic sẽ được mọi người cùng đọc. Chủ topic trả lời chuối vẫn bị bạn đọc phản đối như thường (đã có nhiều chủ topic bị bạn đọc phang tới tấp).
Chốt lại, bác chỉ kêu cái tít: "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà, cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si" là dễ gây nhầm lẫn. Tôi thấy nó đen hoàn toàn
Chuyến đi qua "Ka Lăng, Thu Lũm, Coòng Khà" và cuối cùng là chuyến đi bộ "cắt rừng đến với tộc người La Hủ bản Là Si". Bác ý chỉ đề là "đến với" rất rõ ràng, không hề có chữ nào là giúp hay ăn ở với người Là Si. Vậy thì gây hiểu lầm thế nào đây?
Hình như bác có 1 cái nhìn khắt khe với dân phượt. Vì họ chỉ biết ghé chơi mà không chịu giúp dân địa phương? Tôi đoán thế có đúng không?
Thật sự khi đi phượt thì chơi là chính, cho thỏa cái trí tò mò. Việc chia sẻ những hình ảnh sau chuyến đi là chia sẻ thông tin không chỉ cho bạn phượt mà còn cho cả xã hội. Những hình ảnh chân thực không biết đánh lừa, xem cũng trực quan sinh động. Biết bao nhiêu người đọc topic này để biết, để hiểu, để thông cảm (chứ không cần phải thương hại) cho người dân vùng này. Và đâu đó sẽ có những người đủ khả năng, điều kiện như bác sẽ lên Thu Lũm giúp dân 3 lần/6 tháng. Những hình ảnh có thể chưa lột tả hết được thông tin nơi đây, nhưng bác xem ở đâu có nhiều hình ảnh chân thực như thế. Nếu bác thực sự nghĩ cho dân Thu Lũm sao bác không chia sẻ lên đây (hoặc đâu đó) thay vì việc làm kia.
Việc giúp dân như thế nào là tốt là hiệu quả thì xin giao lưu với bác ở chỗ khác, có thể là Thu Lũm chẳng hạn.
Có gì sai xót mong được bác chỉ rõ.
Không có gì đâu, tôi cũng một số ảnh nhưng theo thói quen lại hay chia sẻ với các nhóm khác phục vụ công tác. Chủ yếu là trực tiếp thôi! Bạn không để ý đấy chứ, đã có nhiều bài viết về trên đó chứ không ít đâu. Hy vọng gặp nhau ở Thu Lũm vào cuối tháng 10 nhé, lúc đó vừa là mùa khô vừa là vào dịp Tết của người Hà Nhì!

xiphe
21-07-2011, 15:40
Không có gì đâu, tôi cũng một số ảnh nhưng theo thói quen lại hay chia sẻ với các nhóm khác phục vụ công tác. Chủ yếu là trực tiếp thôi! Bạn không để ý đấy chứ, đã có nhiều bài viết về trên đó chứ không ít đâu. Hy vọng gặp nhau ở Thu Lũm vào cuối tháng 10 nhé, lúc đó vừa là mùa khô vừa là vào dịp Tết của người Hà Nhì!
Vậy là hiểu nhau hơn rồi. Nếu bác có tư liệu thì bác nên chia sẻ, chân thực thôi (không nên nhiều ảnh tự sướng bác nhé :D). Ai hiểu được ý tốt của mình thì hiểu, không hiểu thì thôi.
Em thì ham đi lắm, nghe thấy đi đâu cũng thích. Nhưng điều kiện (thời gian) có hạn nên cứ tùy duyên mà đi. Có khi một ngày nào đó lại gặp bác ở chỗ giời ơi nào đó, vì nghề em dính sát nghề xây dựng của bác. Còn dự định nhiều khi lại không thành.
Bác có thể chia sẻ một vài ngày đặc biệt của các dân tộc vùng Lai Châu không?

KienVanSau
21-07-2011, 16:31
Sao lại có câu chuyện làm công đức của bậc quân vương ở chốn này, tôi chỉ là dân thường. Làm mọi việc theo tình cảm, đâu dám kể là to tát. Việc tôi làm cũng chỉ như hỗ trợ người đưa thư thôi, nếu giúp tôi thì chung một tay cho đỡ mỏi. Không nói thì không ai biết mà giúp, nói ra lại bị hiểu sai. Sợ thì không nói, đã nói thì không bao giờ sợ. Cảm ơn các bạn trước!

KienVanSau
21-07-2011, 16:37
Vậy là hiểu nhau hơn rồi. Nếu bác có tư liệu thì bác nên chia sẻ, chân thực thôi (không nên nhiều ảnh tự sướng bác nhé :D). Ai hiểu được ý tốt của mình thì hiểu, không hiểu thì thôi.
Em thì ham đi lắm, nghe thấy đi đâu cũng thích. Nhưng điều kiện (thời gian) có hạn nên cứ tùy duyên mà đi. Có khi một ngày nào đó lại gặp bác ở chỗ giời ơi nào đó, vì nghề em dính sát nghề xây dựng của bác. Còn dự định nhiều khi lại không thành.
Bác có thể chia sẻ một vài ngày đặc biệt của các dân tộc vùng Lai Châu không?
Việc riêng thì bạn để lại email liên lạc hoặc gọi cho tôi. Có điều gì bạn quan tâm, tôi xin chia sẻ nếu thật sự muốn giúp đồng bào. Không nói nhiều hãy làm nhiều! Thế nhé, số ĐT của tôi có rồi đó, email: [email protected]. Mong tin bạn!

tuan1989vnn
21-07-2011, 17:06
Sao lại có câu chuyện làm công đức của bậc quân vương ở chốn này, tôi chỉ là dân thường. Làm mọi việc theo tình cảm, đâu dám kể là to tát. Việc tôi làm cũng chỉ như hỗ trợ người đưa thư thôi, nếu giúp tôi thì chung một tay cho đỡ mỏi. Không nói thì không ai biết mà giúp, nói ra lại bị hiểu sai. Sợ thì không nói, đã nói thì không bao giờ sợ. Cảm ơn các bạn trước!

Em xin lỗi bác,(em ngứa mồm quá) nhưng mà chủ quan em thấy bác đang có vẻ đuối. Bác làm mọi việc theo tình cảm, đâu dám kể là to tát, nếu quả đúng như vậy thì khi đọc topic này nhẽ ra bác chỉ cần cười khẩy vào mặt phuoter chúng em, chỉ biết đi cho sướng cái thân chứ chẳng giúp gì được cho đồng bào, đâu cần thiết bác phải nhọc công reg nick rồi comment nặng lời như thế? Chẳng hoá ra bác đang cố thổi to chuyện lên, bác dạy chúng em phải giống bác, đã đi là phải đi như bác ??? Nó mâu thuẫn với triết lý làm việc của bác rồi.

Cá nhân em thấy bác batramdao lên với bà con, tìm hiểu phong tục tập quán của bà con dân tộc, cái công của bác ấy lớn đấy chứ, bác ấy chẳng đang xây dựng mối dây đoàn kết dân tộc đấy thôi. Nếu bác ấy không chia sẻ thì chắc còn lâu lắm những người như em(và một vài người khác) biết đến người La Hủ ở bản Là Si họ như thế nào cả, có muốn giúp đỡ, chia sẻ với bà con mà không có thông tin trong topic này thì chắn mãn kiếp chẳng giúp gì được cho bà con (tất nhiên, vì mọi người trong đây có phải ai cũng là dân xây dựng như bác đâu?)

Đôi lời/

KienVanSau
21-07-2011, 17:37
Em xin lỗi bác,(em ngứa mồm quá) nhưng mà chủ quan em thấy bác đang có vẻ đuối. Bác làm mọi việc theo tình cảm, đâu dám kể là to tát, nếu quả đúng như vậy thì khi đọc topic này nhẽ ra bác chỉ cần cười khẩy vào mặt phuoter chúng em, chỉ biết đi cho sướng cái thân chứ chẳng giúp gì được cho đồng bào, đâu cần thiết bác phải nhọc công reg nick rồi comment nặng lời như thế? Chẳng hoá ra bác đang cố thổi to chuyện lên, bác dạy chúng em phải giống bác, đã đi là phải đi như bác ??? Nó mâu thuẫn với triết lý làm việc của bác rồi.

Cá nhân em thấy bác batramdao lên với bà con, tìm hiểu phong tục tập quán của bà con dân tộc, cái công của bác ấy lớn đấy chứ, bác ấy chẳng đang xây dựng mối dây đoàn kết dân tộc đấy thôi. Nếu bác ấy không chia sẻ thì chắc còn lâu lắm những người như em(và một vài người khác) biết đến người La Hủ ở bản Là Si họ như thế nào cả, có muốn giúp đỡ, chia sẻ với bà con mà không có thông tin trong topic này thì chắn mãn kiếp chẳng giúp gì được cho bà con (tất nhiên, vì mọi người trong đây có phải ai cũng là dân xây dựng như bác đâu?)

Đôi lời/

Cũng không trách bạn được, chuyện này là lỗi ở tôi. Có điều, tôi không đủ tư cách và không bao giờ có thói quen cười khẩy vào ai và bất cứ điều gì thuộc về người khác. Ban đầu chỉ là đốm lửa nhỏ, sau lại hóa ra hơi to. Nếu không kiểm soát được, có lẽ giờ này đã là đám cháy lớn. Xin lỗi bạn, vì bạn ít chịu tìm thông tin ở các kênh khác nên không biết thôi. Như tôi hay battramdao cũng đâu phải tự dưng mà biết để dấn thân lên đó. Còn thì việc góp ý, chia sẻ chúng ta vẫn nên làm. Tự sửa mình là một việc cần thiết với mỗi chúng ta. Về cá nhân, tôi đã có lời xin lỗi về cách góp ý của mình với batramdao bạn không nhất thiết phải mổ xẻ thêm chuyện này. Tất cả chỉ vì mục đích xây dựng, chứ không có ý khoe khoang gì đâu. Nếu một lúc nào đó, bạn đi sai đường liệu bạn có mong được người chỉ dẫn không. Tôi nhắc lại lần nữa các thông tin tôi có để phục vụ công việc, không nhất thiết phải có mặt trên "phuot.com". Bản thân tôi cũng là một thành viên của diễn đàn, tôi cũng như các bạn thôi! Hãy tự kiềm chế! Chúc bạn vui vẻ!

tuan1989vnn
21-07-2011, 18:17
Vâng, tks bác đã đọc. Cũng không biết nói gì hơn, người lớn cả. Nhà em mong mọi chuyện dừng ở đây.:)

Chúc sức khoẻ bác !

battramdao
22-07-2011, 09:57
Linh quang độc diệu, đồng thoát căn trần
Thể lộ chân thường, bất câu văn tự
Tâm tính vô nhiễm, bản thân viên thành
Đảm ly vọng duyên, khước như như Phật

- Hoài Hải Thiền Sư -

lambarca
22-07-2011, 10:28
Các bác chém nhau ác quá. Em lại khơi nó lên vậy.

Em có ý kiến thế này, mong cả nhà cùng nhau tư duy và thực hiện.

1. Bác battramdao đã có kinh nghiệm đi bằng xe máy, vậy bác hướng dẫn cụ thể ae chỗ nào khó đi thì nhăc nhở cụ thể a e. Còn em thấy đoạn khó nhất là qua thủy điện, đoạn còn lại phần nhiều là sức bền và kỹ năng xử lý qua đoạn đường trơn và đá hộc.

2. Bác kienvansau lập kế hoạch cho a e Phượt, cuối tháng 10 lên đấy làm 1 vụ vừa quyên góp ủng hộ đồng bào, theo em được biết tháng 10 trên đấy cũng bắt đầu lạnh rồi, nếu có chuẩn bị gì cho mùa đông a e nên làm sớm giúp đỡ đồng bào thì hơn.

3. Tháng 10, theo em được biết, đó là mùa khô rồi, chắc cũng không khó đi như đợt vừa rồi bác battramdao với em đi. Ngoài ra tháng 10 là Tết của người Hà Nhì, rất đáng để lên chơi và làm công tác xã hội.

Rất mong sự chung tay của mọi người và của a e Phượt.

Em tiếp tục up ảnh lên cho cả nhà xem tiếp. Ảnh này e chôm đc

Đố bác battramdao biết đây là chỗ nào ;;)

ảnh của bác Kienvansau chụp tháng 1 năm 2011

xiphe
22-07-2011, 13:45
Em mà đi phượt thì em chỉ có chơi thôi. Em chả tham gia quyên góp hay ủng hộ gì đâu. Chắc do suy nghĩ của em nó khác bác.
Chưa biết ai sướng hơn ai mà phải ủng hộ người ta đâu. Đâu phải cứ có nhiều vật chất hơn là sướng hơn. Người sáng suốt ắt sẽ nhận ra điều đó. Nếu ai hiểu được giá trị thật của cuộc sống sẽ thấy người dân tộc "sướng" hơn ta nhiều lắm.
Hãy nhìn chữ ký của bác KienVanSau "Một khắc gió Trời còn hơn một đời gió Quạt"
Tất nhiên đó chỉ hoàn toàn là ý kiến cá nhân. Mời bác Lambarca cứ tiếp tục công tác quyên góp ủng hộ, theo quan niệm của bác.

battramdao
22-07-2011, 15:32
Giúp người chẳng bằng giúp cho mình trước, mình chưa độ được mình sao độ cho chúng sinh được. "Nhân bất vị kỷ, thiên tru địa diệt".
Làm công đức mà không có cái tâm trong sáng, vẫn còn so bì cao thấp, nhiều ít, xa gần, khó dễ... thì loanh quanh luẩn quẩn vẫn chỉ trong cái vòng Bát khổ.
"Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi.

KienVanSau
22-07-2011, 16:26
Giúp người chẳng bằng giúp cho mình trước, mình chưa độ được mình sao độ cho chúng sinh được. "Nhân bất vị kỷ, thiên tru địa diệt".
Làm công đức mà không có cái tâm trong sáng, vẫn còn so bì cao thấp, nhiều ít, xa gần, khó dễ... thì loanh quanh luẩn quẩn vẫn chỉ trong cái vòng Bát khổ.
"Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi.

Chẳng hóa ra chúng ta còn mãi so bì???
“Sinh tại oan thời, dư dư Lệ
Mục mãn nhân gian, kiến vạn Sầu
Duy hữu thanh tâm, tà bất Vấn
Vạn cổ chân tình, Phật qui Tâm”.
Kẻ tu hành thường dùng kinh Phật để làm chuẩn mực mà tu tập. Bậc chân tu dùng tư tưởng của nhà Phật mà giáo hóa chúng sinh. Chúng sinh giác ngộ mà rời khỏi bến mê thì tự nhiên đã thành Phật. Vậy thì khi luận về giáo lý, tất người ta đã hiểu rõ về tư tưởng của Người. Non nước trong bể trầm luân, chúng sinh bên bờ đau khổ. Những việc tụng niệm kinh kệ, đèn nhang, xây chùa tô tượng, hay thỉnh mời cao tăng thuyết pháp…chỉ là việc thường làm của người tu hành mong thành chính quả cho bản thân, giải ba nghiệp THÂN KHẨU Ý, cho hết một báo thân, xét cho cùng cũng là việc tốt. Đạo Phật không chủ trương chán đời, hay lánh đời để tìm riêng cho mình cái thế ung dung tự tại. Cũng chẳng vì buồn đời hay chán nản nhân tình thế thái mà chọn cửa thiền để náu thân. Càng không thể dùng cái tâm đã giác ngộ mà lòe đời, bỉ người. “Xuất thế”chính là để “Nhập thế”, đứng lên cao là để nhìn cho rõ hơn dưới thấp:
“Công thiên trùng quan, tâm hoài thiên hạ.
Độc vạn thư quyển, chí tại muôn phương”. (Cổ nhân)
Để rồi lấy cái kiến thức, tài năng, trí lực của mình mà giúp đời bớt khổ. Đó chính là cách mà người giác ngộ nên làm. Người lớn làm việc lớn, người nhỏ làm việc nhỏ, người không thể làm được gì cho đời thì hãy tự giữ mình đừng làm phiền người khác. Thấy việc lợi cho mình mà hại cho Đời, thì dù nhỏ cũng không nên làm. Thấy người có chuyện buồn mà bản thân mình không chia sẻ được cũng không nên nhạo báng, cười cợt. Sống trong đời cũng cần biết đến văn hóa ứng xử tối thiểu. Có những người làm từ thiện để mua danh, có người làm từ thiện để mong nhẹ nghiệp chướng, lại có những người làm từ thiện chỉ vì đua theo người khác…Nhưng nói chung, dù là ai làm từ thiện, thì người nhận vẫn là người được lợi. Cửa Phật chẳng phân biệt đối xử giữa người sang kẻ hèn, xấu tốt, ngu si hay đần độn…tất cả đều là vạn vật chúng sinh. Thêm một giọt nước cũng cứu nổi người sắp chết khát, thêm một manh áo mỏng đi cũng giúp nổi người rét mướt giữa rừng. Hà tất phải câu nệ hiểu thế nào mới là Thiền, thế nào mới là Phật. Chỉ có thái độ thờ ơ, vô cảm hay ham muốn thỏa mãn sung sướng bản thân mà quên đi trách nhiệm với cuộc sống mới là đáng trách. Ngay trước mắt mà không nhìn thì cũng chẳng thấy, xa muôn trùng mà Tâm luôn hướng đến thì cũng ngay như ở bên. Phật cũng là người, mà phàm đã là người thì thì bản tính vốn Thiện:
“Tâm hữu lương điền bách thế canh chi bất tận.
Thiện vi chí bảo nhất chi dụng dã do dư”. (Cổ nhân)

KienVanSau
22-07-2011, 16:35
Tôi rất cảm ơn bạn về lời chúc dành cho tôi và bạn đã có nhã ý dừng câu chuyện, nhưng tôi e mọi chuyện vẫn đang trên bàn nghị luận:(
Tiếp tục theo dõi nhé! Chúc bạn vui vẻ!

KienVanSau
22-07-2011, 16:38
Vâng, tks bác đã đọc. Cũng không biết nói gì hơn, người lớn cả. Nhà em mong mọi chuyện dừng ở đây.:)

Chúc sức khoẻ bác !
Tôi rất cảm ơn bạn về lời chúc dành cho tôi và bạn đã có nhã ý dừng câu chuyện, nhưng tôi e mọi chuyện vẫn đang trên bàn nghị luận:(
Tiếp tục theo dõi nhé! Chúc bạn vui vẻ!

KienVanSau
22-07-2011, 17:12
Xin lạm bàn về câu "Nhân bất vị kỷ, Thiên Tru Địa diệt". Vậy làm thế nào để "Thiên bất tru, Địa bất diệt"??? "Bất vị kỷ" - Không biết vì mình - thì Trời tru Đất diệt, còn nếu "Vị kỷ" - Vì mình - thì liệu có sống mãi không hay cũng Về??? Phải chăng kiến thức về Hán Nôm của mình còn hạn chế, chưa đủ tầm để hiểu những điều sâu xa mà battramdao đang dày công theo đuổi??? Nếu đây không phải chỗ của tôi, thì đã vào rồi cũng xin đôi lời chỉ bảo rồi tạ từ mà đi ra??? Mong được chỉ giáo cho rộng tầm mắt, nếu hữu duyên lại may ra học được thuật "Trường sinh". Hầu mong giúp chúng sinh chưa hết mệnh, đang sắp về đến A Tỳ quốc được trở lại cõi Ta Bà! Vậy thì may lắm lắm!!!

battramdao
22-07-2011, 17:34
Chẳng hóa ra chúng ta còn mãi so bì???
“Sinh tại oan thời, dư dư Lệ
Mục mãn nhân gian, kiến vạn Sầu
Duy hữu thanh tâm, tà bất Vấn
Vạn cổ chân tình, Phật qui Tâm”.
Kẻ tu hành thường dùng kinh Phật để làm chuẩn mực mà tu tập. Bậc chân tu dùng tư tưởng của nhà Phật mà giáo hóa chúng sinh. Chúng sinh giác ngộ mà rời khỏi bến mê thì tự nhiên đã thành Phật. Vậy thì khi luận về giáo lý, tất người ta đã hiểu rõ về tư tưởng của Người. Non nước trong bể trầm luân, chúng sinh bên bờ đau khổ. Những việc tụng niệm kinh kệ, đèn nhang, xây chùa tô tượng, hay thỉnh mời cao tăng thuyết pháp…chỉ là việc thường làm của người tu hành mong thành chính quả cho bản thân, giải ba nghiệp THÂN KHẨU Ý, cho hết một báo thân, xét cho cùng cũng là việc tốt. Đạo Phật không chủ trương chán đời, hay lánh đời để tìm riêng cho mình cái thế ung dung tự tại. Cũng chẳng vì buồn đời hay chán nản nhân tình thế thái mà chọn cửa thiền để náu thân. Càng không thể dùng cái tâm đã giác ngộ mà lòe đời, bỉ người. “Xuất thế”chính là để “Nhập thế”, đứng lên cao là để nhìn cho rõ hơn dưới thấp:
“Công thiên trùng quan, tâm hoài thiên hạ.
Độc vạn thư quyển, chí tại muôn phương”. (Cổ nhân)
Để rồi lấy cái kiến thức, tài năng, trí lực của mình mà giúp đời bớt khổ. Đó chính là cách mà người giác ngộ nên làm. Người lớn làm việc lớn, người nhỏ làm việc nhỏ, người không thể làm được gì cho đời thì hãy tự giữ mình đừng làm phiền người khác. Thấy việc lợi cho mình mà hại cho Đời, thì dù nhỏ cũng không nên làm. Thấy người có chuyện buồn mà bản thân mình không chia sẻ được cũng không nên nhạo báng, cười cợt. Sống trong đời cũng cần biết đến văn hóa ứng xử tối thiểu. Có những người làm từ thiện để mua danh, có người làm từ thiện để mong nhẹ nghiệp chướng, lại có những người làm từ thiện chỉ vì đua theo người khác…Nhưng nói chung, dù là ai làm từ thiện, thì người nhận vẫn là người được lợi. Cửa Phật chẳng phân biệt đối xử giữa người sang kẻ hèn, xấu tốt, ngu si hay đần độn…tất cả đều là vạn vật chúng sinh. Thêm một giọt nước cũng cứu nổi người sắp chết khát, thêm một manh áo mỏng đi cũng giúp nổi người rét mướt giữa rừng. Hà tất phải câu nệ hiểu thế nào mới là Thiền, thế nào mới là Phật. Chỉ có thái độ thờ ơ, vô cảm hay ham muốn thỏa mãn sung sướng bản thân mà quên đi trách nhiệm với cuộc sống mới là đáng trách. Ngay trước mắt mà không nhìn thì cũng chẳng thấy, xa muôn trùng mà Tâm luôn hướng đến thì cũng ngay như ở bên. Phật cũng là người, mà phàm đã là người thì thì bản tính vốn Thiện:
“Tâm hữu lương điền bách thế canh chi bất tận.
Thiện vi chí bảo nhất chi dụng dã do dư”. (Cổ nhân)

Kẻ trong cõi vô minh thường nhận lầm ngón tay chỉ mặt trăng là mặt trăng, thấy cái tướng bên ngoài đã tưởng là thấy. Lấy cái biết nông cạn của mình để nhận xét, đánh giá người khác rồi phân biệt người này sướng, người này khổ, người kia thế này là tốt người kia thế kia là là xấu...

Kẻ trong cõi vô minh luôn nghĩ mình có thể ban phát, rằng người ta cứ nhận cái gì đó của mình là người đó sẽ được lợi mà đâu biết rằng cái nhận được đó với người ta có thể là phúc mà cũng có thể là họa.

Nếu phân biệt giàu nghèo thì người giàu có cần được giúp không?
Nếu phân biệt xa gần thì người ở gần có cần được giúp không?
Nếu phân biệt Thiện Ác thì người Ác có cần được giúp không?
............
Vậy nên mình phải giúp mình thoát khỏi vô minh đã rồi Tùy Duyên, Tùy Hỷ mà hóa độ.

battramdao
22-07-2011, 17:43
Xin lạm bàn về câu "Nhân bất vị kỷ, Thiên Tru Địa diệt". Vậy làm thế nào để "Thiên bất tru, Địa bất diệt"??? "Bất vị kỷ" - Không biết vì mình - thì Trời tru Đất diệt, còn nếu "Vị kỷ" - Vì mình - thì liệu có sống mãi không hay cũng Về??? Phải chăng kiến thức về Hán Nôm của mình còn hạn chế, chưa đủ tầm để hiểu những điều sâu xa mà battramdao đang dày công theo đuổi??? Nếu đây không phải chỗ của tôi, thì đã vào rồi cũng xin đôi lời chỉ bảo rồi tạ từ mà đi ra??? Mong được chỉ giáo cho rộng tầm mắt, nếu hữu duyên lại may ra học được thuật "Trường sinh". Hầu mong giúp chúng sinh chưa hết mệnh, đang sắp về đến A Tỳ quốc được trở lại cõi Ta Bà! Vậy thì may lắm lắm!!!

Thiền sư Tông Viên cùng đi chu du với đệ tử Đạo Khiêm. Trên đường đi, Đạo Khiêm đã mấy lần nói muốn quay về do không chịu nổi nhọc nhằn trèo đèo lội suối.
Tông Viên an ủi: "Chúng ta đã quyết tâm ra ngoài tham học, vả lại cũng đã đi xa thế này. Nếu bỏ về nửa chừng thì thật đáng tiếc. Thế này vậy, kể từ bây giờ, trên đường đi có những việc nếu có thể làm hộ ngươi nhất định ta sẽ làm hộ, nhưng chỉ có năm việc ta không giúp được".
"Năm việc chi ạ?". Đạo Khiêm hỏi.
Tông Viên thản nhiên bảo: "Mặc quần áo, ăn cơm, tiểu tiện, đại tiện, đi đứng".
Lời Tông Viên khiến Đạo Khiêm đại ngộ, từ đó không dám than khổ đòi về nữa.

-----------
Bác phải tự mà ngộ thôi. Chỉ giáo cho bác hóa ra là làm năm việc kia hộ bác à?

lambarca
22-07-2011, 17:49
Vào topic này e đc mở ra 1 nhân sinh quan mới :X. Phượt và Phượt phẩy đều có ý nghĩa, chúc ae nhà Phượt có n` chuyến đi vui và ý nghĩa >:)

xiphe
22-07-2011, 17:51
Các bác trích lời cổ nhân hay Bồ Đề Đạt Ma, đâu cũng là những lời sâu xa cả. Chỉ là khi áp dụng cho chúng ta, trong trường hợp này thì có chỗ chưa sát.
@Battramdao: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi. Khi ta chưa tịnh, chưa lặng thì ta vẫn làm từ thiện theo quan niệm bình thường. Và em biết bác vẫn đang làm như thế.
@Kiến Văn Sầu: Em chỉ luôn cố gắng nhận biết cái sự "cho" thế nào cho đúng. Không phải cứ cho là tốt. Có vài ví dụ thế này:
- Bố mẹ cho con gia tài lớn mà không dạy dỗ cẩn thận, con rất dễ lười lao động, ăn chơi sa đọa, cả gia tài đấy cũng có thể phá hết.
- CHuyện còn nóng hổi: Trong chuyến đi Hồ Thiên của em vừa rồi, 1 bác bán nước nhất quyết nhét cho em ít vải (quả) vào túi (em đeo sau lưng nên không biết bao nhiêu), cuối cùng vác cả cân vải ấy đi bộ >10km, è cổ ra mới biết mình "bị" cho. Không hề có ý trách bác ý.
Vậy thì cái việc từ thiện trên đường phượt, phải thế nào? Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm.

KienVanSau
22-07-2011, 22:40
Kẻ trong cõi vô minh thường nhận lầm ngón tay chỉ mặt trăng là mặt trăng, thấy cái tướng bên ngoài đã tưởng là thấy. Lấy cái biết nông cạn của mình để nhận xét, đánh giá người khác rồi phân biệt người này sướng, người này khổ, người kia thế này là tốt người kia thế kia là là xấu...

Kẻ trong cõi vô minh luôn nghĩ mình có thể ban phát, rằng người ta cứ nhận cái gì đó của mình là người đó sẽ được lợi mà đâu biết rằng cái nhận được đó với người ta có thể là phúc mà cũng có thể là họa.

Nếu phân biệt giàu nghèo thì người giàu có cần được giúp không?
Nếu phân biệt xa gần thì người ở gần có cần được giúp không?
Nếu phân biệt Thiện Ác thì người Ác có cần được giúp không?
............
Vậy nên mình phải giúp mình thoát khỏi vô minh đã rồi Tùy Duyên, Tùy Hỷ mà hóa độ.
Cũng gọi là hiểu biết! Đa tạ chỉ giáo! Thực là bậc thần minh! Nhân tài thường hay ẩn dật, học một mà biết mười. Đến đây cũng đủ để kẻ tài sơ học thiển này bái phục! Đồng bào đã đói, ta cho đồng bào bát cháo để người nặng bụng đi ! luôn. Đói tưởng được ăn là sướng à??? Tưởng là Phúc (no bụng), hóa lại Họa (đau bụng). Tái ông thất mã đây mà. Từ nay tôi xin rút kinh nghiệm! Câu chuyện của chúng ta là: Nho xanh. Kẻ dại dột mang đáy giếng coi là trời. Hóa công này con dân nước Nam còn được nương tựa nhiều! Lĩnh hội thâm ý của bác, từ nay mà kẻ phàm phu này có làm gì cũng cân nhắc trước sau! Đang lúc bác luyện công, em không bao giờ lao vào nữa! Cáo từ!

KienVanSau
22-07-2011, 22:49
Các bác trích lời cổ nhân hay Bồ Đề Đạt Ma, đâu cũng là những lời sâu xa cả. Chỉ là khi áp dụng cho chúng ta, trong trường hợp này thì có chỗ chưa sát.
@Battramdao: "Trí phải được thanh tịnh hoàn toàn. Thể phải được trống không vắng lặng" thì mỗi bước đi, mỗi hơi thở cũng đã độ được chúng sinh rồi. Khi ta chưa tịnh, chưa lặng thì ta vẫn làm từ thiện theo quan niệm bình thường. Và em biết bác vẫn đang làm như thế.
@Kiến Văn Sầu: Em chỉ luôn cố gắng nhận biết cái sự "cho" thế nào cho đúng. Không phải cứ cho là tốt. Có vài ví dụ thế này:
- Bố mẹ cho con gia tài lớn mà không dạy dỗ cẩn thận, con rất dễ lười lao động, ăn chơi sa đọa, cả gia tài đấy cũng có thể phá hết.
- CHuyện còn nóng hổi: Trong chuyến đi Hồ Thiên của em vừa rồi, 1 bác bán nước nhất quyết nhét cho em ít vải (quả) vào túi (em đeo sau lưng nên không biết bao nhiêu), cuối cùng vác cả cân vải ấy đi bộ >10km, è cổ ra mới biết mình "bị" cho. Không hề có ý trách bác ý.
Vậy thì cái việc từ thiện trên đường phượt, phải thế nào? Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm.
Xin nhận của đệ một ly nhé! Nếu còn gặp lại trong đời, có thể mời nhau ly nữa! Đa tạ! Chỗ này lời lẽ thật chân tình. Trách mà chả trách, bênh mà không bênh! "Khi đủ thông tin để em nhận ra rằng việc từ thiện của mình là tốt, em sẽ làm." Tôi cũng thế, khi biết tôi mới dấn thân, có thể lúc này đang xa lầy. Chúc bạn mạnh khỏe!

KienVanSau
22-07-2011, 23:00
Hảo hữu hay cừu nhân, cũng chỉ là một con Người. Cái ta vừa ý, đôi khi lại là cái người khác bất đắc ý. Vậy nên, qua việc khi ta đụng chạm vào sự đắc ý lần đầu của người khác, cũng cần có kinh nghiệm. Bài học của tôi là "Chớ dại dột lấy một đọ tám". Tạm biệt các bạn, tớ dừng ở đây! Chúc cả nhà mạnh khỏe!

KienVanSau
22-07-2011, 23:13
Thiền sư Tông Viên cùng đi chu du với đệ tử Đạo Khiêm. Trên đường đi, Đạo Khiêm đã mấy lần nói muốn quay về do không chịu nổi nhọc nhằn trèo đèo lội suối.
Tông Viên an ủi: "Chúng ta đã quyết tâm ra ngoài tham học, vả lại cũng đã đi xa thế này. Nếu bỏ về nửa chừng thì thật đáng tiếc. Thế này vậy, kể từ bây giờ, trên đường đi có những việc nếu có thể làm hộ ngươi nhất định ta sẽ làm hộ, nhưng chỉ có năm việc ta không giúp được".
"Năm việc chi ạ?". Đạo Khiêm hỏi.
Tông Viên thản nhiên bảo: "Mặc quần áo, ăn cơm, tiểu tiện, đại tiện, đi đứng".
Lời Tông Viên khiến Đạo Khiêm đại ngộ, từ đó không dám than khổ đòi về nữa.

-----------
Bác phải tự mà ngộ thôi. Chỉ giáo cho bác hóa ra là làm năm việc kia hộ bác à?
À, còn 5 cái này tôi cũng ngộ rồi bác để tôi tự làm: Trước khi đánh trung tiện ta phải tụt quần đã. Đi !(chấm than) cũng mang giấy giới thiệu. Thực là Minh triết, minh triết...!

battramdao
23-07-2011, 06:02
Vạn pháp trên thế gian đều sinh ra từ Hư Không, gặp nhân duyên đối đãi mà trở nên có sắc có tướng. Con người cũng vậy, do nhân duyên mà tạo thành người tốt kẻ xấu, người giàu kẻ nghèo, người thông minh, kẻ ngu lậu...

Con người khi sinh ra đều bị rơi vào vòng Bát Khổ và đều cần được cứu giúp bất kể họ là ai, bất kể họ đã làm việc gì, bất kể họ đã tạo ra nghiệp gì.

Ta sinh ra trên đời, được làm người đã là vô cùng hiếm hoi. Để làm người, ta phải hoàn thành những bổn phận tối thiểu, có sức khỏe, có tri thức, có kỹ năng để có thể sống tự lập, không dựa dẫm vào ai.

Chúng sinh luôn ở quanh ta, họ là ai? là vợ, là con ta. Ta không lo cho vợ, cho con ta thì ai lo cho họ? Là bố mẹ, anh chị em, họ hàng nội ngoại của ta, ta không có trách nhiệm với họ thì ai có trách nhiệm với họ? Là cấp dưới, cấp trên, đồng nghiệp của ta ở cơ quan, họ không trông cậy vào ta thì trông cậy vào ai? Là anh em, bạn bè ngoài xã hội, là tất cả mọi người xung quanh mình, mình gặp gỡ hàng ngày, hàng giờ. Chẳng có ai là không khổ, chẳng có ai là không cần được giúp cả.

Muốn giúp được chúng sinh thì phải coi cái thân ta là vô ngã, coi những cái ta có là vô thường, đặt ta vào cái nhân duyên của chúng sinh, dùng cái tuệ của mình để soi xét thì mới có thể thấy được cái khổ của họ và tìm ra cách để cứu giúp. Cũng như ông thầy thuốc trị bệnh cứu người, phải biết nguyên nhân của căn bệnh mới kê thuốc cho người ta uống, nếu không chẳng khác nào đau bụng lại cho uống nhân sâm.

Khi ta làm được điều đó, từ khi ta tỉnh dậy lúc buổi sáng cho tới khi ta đi ngủ vào buổi tối ta luôn ở bên cạnh chúng sinh, và chẳng là mỗi bước đi, mỗi hơi thở của ta đều giúp được chúng sinh sao?

battramdao
23-07-2011, 06:14
Có những người, chưa làm tròn cái bổn phận tối thiểu của bản thân mình, chưa hoàn thành trách nhiệm của mình với gia đình. Đến cơ quan thì dối trên nạt dưới, chơi xấu với đồng nghiệp, làm những chuyện táng tận lương tâm, bất chấp hậu quả với mọi người, với xã hội để có được tài sản, địa vị. Có được chút tài sản và địa vị, họ nhìn những người khác bằng ánh mắt thương hại, cho là bọn kia đang lom khom ở dưới, thôi thì bố thí cho chúng một chút để mình cảm thấy vui, thấy an tâm và quên đi những tội lỗi mình đã gây ra và tự cho mình như là một vị thánh vậy.

Vậy thì, muốn có công đức, trước hết hãy làm một người lương thiện đi đã. Đừng tự dối mình nữa, có thể dối được người này, người khác chứ chẳng bao giờ tự dối được mình đâu.

xiphe
23-07-2011, 09:10
Có những người, chưa làm tròn cái bổn phận tối thiểu của bản thân mình, chưa hoàn thành trách nhiệm của mình với gia đình. Đến cơ quan thì dối trên nạt dưới, chơi xấu với đồng nghiệp, làm những chuyện táng tận lương tâm, bất chấp hậu quả với mọi người, với xã hội để có được tài sản, địa vị. Có được chút tài sản và địa vị, họ nhìn những người khác bằng ánh mắt thương hại, cho là bọn kia đang lom khom ở dưới, thôi thì bố thí cho chúng một chút để mình cảm thấy vui, thấy an tâm và quên đi những tội lỗi mình đã gây ra và tự cho mình như là một vị thánh vậy.

Vậy thì, muốn có công đức, trước hết hãy làm một người lương thiện đi đã. Đừng tự dối mình nữa, có thể dối được người này, người khác chứ chẳng bao giờ tự dối được mình đâu.
Post này không hợp lý bác ạ. Ý tiêu cực, dễ gây hiểu nhầm.

battramdao
23-07-2011, 11:55
Post này không hợp lý bác ạ. Ý tiêu cực, dễ gây hiểu nhầm.

Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Đời là vậy, dám làm dám chịu, không thể không sòng phẳng với chính mình.

Akhin
23-07-2011, 18:04
Thuốc đắng dã tật, sự thật mất lòng. Đời là vậy, dám làm dám chịu, không thể không sòng phẳng với chính mình.

Bác em đi Ba lạt chén thịt chúng sinh, rượu bia cả két làm anh em ở nhà nước bọt ướt đầy bàn phím rồi vào đây giảng pháp Phật về từ bi hỉ xả. Em phục. :D

battramdao
23-07-2011, 22:26
Bác em đi Ba lạt chén thịt chúng sinh, rượu bia cả két làm anh em ở nhà nước bọt ướt đầy bàn phím rồi vào đây giảng pháp Phật về từ bi hỉ xả. Em phục. :D

Uống một chén nước đã có hàng vạn chúng sinh trong đó rồi.

Akhin
24-07-2011, 08:10
Uống một chén nước đã có hàng vạn chúng sinh trong đó rồi.

Vậy có nghĩa chén thêm hàng vạn chúng sinh nữa cũng chả sao hả bác ? Vì đều có có không không cả nhỉ ?

battramdao
24-07-2011, 11:32
Vậy có nghĩa chén thêm hàng vạn chúng sinh nữa cũng chả sao hả bác ? Vì đều có có không không cả nhỉ ?

Hê hê, quan trọng là chén như thế nào thôi. Cứ chén theo đúng nghĩa chén là được, tùy duyên mà chén.

tuan1989vnn
24-07-2011, 16:29

Tế Công tay cầm bầu rượu nắm nem mà cũng là một vị Thiền Sư bác ạ. Người ta tu như nào theo ý em chúng ta không nên soi xét, Phật ở tại tâm mà. :D Tâm đây là tâm người ta chứ có phải tâm mình đâu :D

Cổ thi Phật Tổ để một phong,
Dạy khuyên tu miệng lẫn tu lòng,
Người nay tu miệng, lòng không sửa.
Bần tăng lòng sửa, miệng thì không.

(Tế Công)

Tế Điên theo truyền thuyết giống như đến cõi trần vui chơi, để đùa giỡn và cũng để giáo hóa cho con người thấy tất cả đều chỉ là trò ảo giác của sắc thân, của chữ nghĩa, của tư tưởng, chúng đều là chuyện đáng để đùa giỡn.
Từ chân Tháp Lục Hòa, Tế Công viết thư :
Ức tích diện tiền dương nhất tiễn
Chí Kim do giác cốt mao hàn
Chỉ nhân diện mục vô nhân thức
Hạ vãng xưa từng đón mũi tên
Lông Xương nay vẫn chưa yên
Chỉ vì mặt thật không ai hiểu
Về núi Thiên Thai lại một phen
"Đó là các vị giết hại sinh vật nhưng “mặt thật” của vô sinh là vô tử - quan trọng là tư tưởng đều là vọng thức , chẳng can gì đến tâm, con người thường lầm thức là tâm, thậm chí gọi chung là tâm thức. Ý là nhớ , đối cảnh khởi vọng đều là vọng thức, chẳng can gì đến tâm. Tâm chẳng phải có không, có không chẳng nhiễm. Tâm chẳng cấu tịnh, cấu tịnh chẳng nhơ, chẳng nhơ. Cho đến mê ngộ phàm thánh, đi đứng ngồi nằm đều là vọng thức, chẳng phải tâm vậy. Tam xưa chẳng sinh, nay chẳng diệt."
(wikipedia)
Nhà em quote dài dòng như này không có ý so sánh hay gì cả, căn bản là em thấy tư tưởng như này rất hay (đối với em). Chiếc áo không làm nên thày tu được, mọi thứ chỉ là tương đối, sống sao thật đúng, thật tốt với chính mình mới bõ được sinh ra trên đất trời này :D

battramdao
24-07-2011, 16:46
Tế Công tay cầm bầu rượu nắm nem mà cũng là một vị Thiền Sư bác ạ. Người ta tu như nào theo ý em chúng ta không nên soi xét, Phật ở tại tâm mà. :D Tâm đây là tâm người ta chứ có phải tâm mình đâu :D

Cổ thi Phật Tổ để một phong,
Dạy khuyên tu miệng lẫn tu lòng,
Người nay tu miệng, lòng không sửa.
Bần tăng lòng sửa, miệng thì không.

(Tế Công)

(wikipedia)
Nhà em quote dài dòng như này không có ý so sánh hay gì cả, căn bản là em thấy tư tưởng như này rất hay (đối với em). Chiếc áo không làm nên thày tu được, mọi thứ chỉ là tương đối, sống sao thật đúng, thật tốt với chính mình mới bõ được sinh ra trên đất trời này :D

Cái này hay đấy, có thể tham khảo về Tâm trong quyển 1, Kinh Thủ Lăng Nghiêm.

loangquang
24-07-2011, 20:18
Lôi cả Phật pháp ra bút chiến nữa cơ hà

Akhin
25-07-2011, 00:18
Các bạn hí luận rồi. Tế Công là Tế Công, các bạn là các bạn. Phật là bật Đại Giác, các bạn là chúng sinh trôi lăn trong sinh tử. Nếu đã nhận là Phật tử điều đầu tiên khi quy y phát nguyện giữ 5 giới như con ngươi của mắt mình. Tùy duyên khác với cố ý bởi tâm tham, sân, si. Để biết hành động mình làm có hợp Pháp hay không hãy quán sát động cơ và mục đích của việc đó, đúng hay sai lấy giới luật mà soi. Xin dừng tại đây.

battramdao
25-07-2011, 06:38
Các bạn hí luận rồi. Tế Công là Tế Công, các bạn là các bạn. Phật là bật Đại Giác, các bạn là chúng sinh trôi lăn trong sinh tử. Nếu đã nhận là Phật tử điều đầu tiên khi quy y phát nguyện giữ 5 giới như con ngươi của mắt mình. Tùy duyên khác với cố ý bởi tâm tham, sân, si. Để biết hành động mình làm có hợp Pháp hay không hãy quán sát động cơ và mục đích của việc đó, đúng hay sai lấy giới luật mà soi. Xin dừng tại đây.

Mỗi người theo đạo Phật tùy duyên của mỗi người mà đều có một phát nguyện, nguyện đó có thể chỉ là để làm một người tốt, cũng có thể là để trở thành một bậc Thanh Văn, Duyên Giác hay cũng có thể là Bồ Tát hoặc thậm chí để thành Phật.

Tùy theo từng bậc tu hành mà Phật đặt ra giới Luật, mục đích tóm lại cũng là để cắt bớt duyên, giảm nghiệp.

Giới Luật cũng chỉ là mang tính nền tảng, người tu hành cũng có thể tự bớt hoặc thêm các giới luật khác của riêng mình cho phù hợp với duyên, với cảnh.

Cũng không thể chấp vào từng câu, từng chữ của Giới Luật để mà thực hành một cách máy móc vì phải thực hành dựa trên cái tâm chân thật của mình thì mới có kết quả.

Zin79
25-07-2011, 09:57

Post này rành mạch dễ hiểu. Mấy cái post khác đọc nhức cả đầu.

Lại nói về "Từ thiện". Ngay trên phượt này, có kẻ đi năm bảy trăm km, mang được cho lũ trẻ vùng cao mấy cái kẹo, gói sữa, dăm ba manh áo rách. Giá trị vật chất chẳng được là bao, so với cái chi phí bỏ ra. Nhưng mấy người đó lại tâm đắc lắm, hãnh diện lắm. Cho con người ta được tấm bánh thì đè con người ta ra chụp ảnh búa xua rồi về post khắp nơi khoe mẽ. "Sống ở đời phải có 1 tấm lòng, dư lày lày!" Oách kinh đi được!
Battramdao nói chỉ có thể dối người, không dối được mình. Tôi e bác nhầm. Dối người riết rồi thì người ta tự dối được mình đấy.

battramdao
25-07-2011, 10:09
Post này rành mạch dễ hiểu. Mấy cái post khác đọc nhức cả đầu.

Lại nói về "Từ thiện". Ngay trên phượt này, có kẻ đi năm bảy trăm km, mang được cho lũ trẻ vùng cao mấy cái kẹo, gói sữa, dăm ba manh áo rách. Giá trị vật chất chẳng được là bao, so với cái chi phí bỏ ra. Nhưng mấy người đó lại tâm đắc lắm, hãnh diện lắm. Cho con người ta được tấm bánh thì đè con người ta ra chụp ảnh búa xua rồi về post khắp nơi khoe mẽ. "Sống ở đời phải có 1 tấm lòng, dư lày lày!" Oách kinh đi được!
Battramdao nói chỉ có thể dối người, không dối được mình. Tôi e bác nhầm. Dối người riết rồi thì người ta tự dối được mình đấy.

Hay thật, mình không cần nói rồi cũng có người nói ra.

Cơ mà mình tự dối mình thì cũng chỉ được chốc lát thôi, đến lúc gặp quả báo thì nó lại lộ ra ngay mà.

xiphe
25-07-2011, 11:25
Hôm qua lướt được quyển "Giận" của thiền sư Thích Nhất Hạnh. Chỉ một việc rất đơn giản là kìm chế "giận" mà cũng rất khó. Ý tứ thì ai cũng hiểu nhưng thực hành thật không dễ.

Thuốc đắng giã tật, nhưng nếu biết đấy là tật thì người ta đâu có thế. Người nghiện rượu đâu coi rượu là xấu, kẻ trộm cắp vẫn trộm cắp ung dung.
Người có tật nghe không ra, người không có tật nghe lại thấy buồn lòng. Mà tớ không thấy ai có tật ở đây cả.

Chúng ta đâu cần nói dối. Nói thật mà không tác dụng thì cũng chỉ là tranh luận tầm phào. Nói thật mà nghe lọt tai mới là khó. Nếu thế thì trước hết phải xử lý cái "giận" đã.
Tớ là tớ nói thật thế :D. Cụ battramdao mà không đồng tình thì cứ nhấn vào nút "thanks" cho em :D

battramdao
25-07-2011, 11:41
Có lẽ chúng ta đã đi quá xa với cái chủ đề Ka Lăng - Thu Lũm ban đầu rồi. Chắc phải nhờ bạn susu hay mod nào đó cắt hộ phần bình luận này sang mục "bình loạn" để chúng ta tiếp tục tham vấn nhau thì hay hơn.

xiphe
25-07-2011, 12:03
Bác PM mod đi. Em thấy hợp lý đấy. Em thấy đoạn tranh luận này cũng rút ra nhiều bài học hay lắm.

ghetthangnoiphet
25-07-2011, 14:29
Bác PM mod đi. Em thấy hợp lý đấy. Em thấy đoạn tranh luận này cũng rút ra nhiều bài học hay lắm.
Phải đấy, sang trang khác trò chuyện thôi. Chả liên quan đến Ka Lăng gì cả! Xem hết 36 trang thấy 30 trang đầu còn gọi là có tý thông tin. Kỹ năng chém của chủ topic mấy trang cuối đuối quá!

battramdao
25-07-2011, 14:58
Tiện xiphe đang bàn về "Giận", có một công án này để tặng xiphe:

Một lão hòa thượng đang giảng rằng: "Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả!".
Một tiểu hòa thượng cắt ngang lời ông, hỏi: "Sau tiêu diệt là gì?".
Lão hòa thượng trả lời: "Lửa trong tâm!".
Tiểu hòa thượng lại hỏi: "Sau lửa trong tâm là gì?".
"Mới có thể!".
"Còn sau mới có thể?"
"Thành chánh quả!"
"Còn trước thành chánh quả?".
"Mới có thể!"
"Còn trước mới có thể?".
Lão hòa thượng nổi trận lôi đình: "Ngươi chẳng phải hỏi mà là cố ý gây rối đúng không?"
Tiểu hòa thượng cười nói:
"Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả!"
Lão hòa thượng xấu hổ cúi đầu.

-------------
Tiếp đi nào trong khi đợi susu cắt từ trang 30 qua "bình loạn" nhé.

battramdao
26-07-2011, 05:58
Phải đấy, sang trang khác trò chuyện thôi. Chả liên quan đến Ka Lăng gì cả! Xem hết 36 trang thấy 30 trang đầu còn gọi là có tý thông tin. Kỹ năng chém của chủ topic mấy trang cuối đuối quá!

Topic đã được cắt rồi, mời ghetthangnoiphet vào chỉ giáo kẻo mất bao công tạo nick rồi login mà lại chỉ buông được một câu chung chung quá. Tớ rất thích cái nick ghetthangnoiphet này nhé, chắc bạn này là người rất cương trực, sẽ không nói dối ai bao giờ, bạn có thể cho biết tên và số điện thoại để có dịp tớ xin gặp thọ giáo được không?
Trân trọng,

xiphe
26-07-2011, 13:35
Comment cứ lan man, loạn thật.
Tổng hợp lại, có một chủ đề nổi cộm là: Đi phượt tốt hay xấu, đi phượt phải (giúp dân) thế nào?
Hôm trước khi ngồi tham vấn thầy Trí Thông có hỏi thầy ý này. Thầy trả lời hết sức đơn giản:"Ngay khi anh khởi niệm trước chuyến đi, đã biết tốt xấu rồi".
Các cụ thể hiện quan điểm tí đi. Chả nhẽ dân phượt chỉ đơn thuần là xê dịch.

lambarca
27-07-2011, 01:10
Tổng hợp lại, có một chủ đề nổi cộm là: Đi phượt tốt hay xấu, đi phượt phải (giúp dân) thế nào?
Hôm trước khi ngồi tham vấn thầy Thông có hỏi thầy ý này. Thầy trả lời hết sức đơn giản:"Ngay khi anh khởi niệm trước chuyến đi, đã biết tốt xấu rồi".

Phượt để thỏa mãn trí tò mò, Các điểm đến của dân phượt thường là các địa điểm đẹp, nơi nhiều người mong ước được đến nhưng cũng rất nhiều dân phượt tìm đến được những nơi còn hoang vu, còn khó khăn, từ đó 1 bài viết được ra đời. Có thể coi đó là lời giới thiệu về các địa điểm đó, những chỗ còn nghèo mà ta chưa thể biết hết đc :D.

ghetthangnoiphet
27-07-2011, 22:41
Topic đã được cắt rồi, mời ghetthangnoiphet vào chỉ giáo kẻo mất bao công tạo nick rồi login mà lại chỉ buông được một câu chung chung quá. Tớ rất thích cái nick ghetthangnoiphet này nhé, chắc bạn này là người rất cương trực, sẽ không nói dối ai bao giờ, bạn có thể cho biết tên và số điện thoại để có dịp tớ xin gặp thọ giáo được không?
Trân trọng,

Thấy battramdao thường xuyên trích dẫn Kinh sách, điển tích, rồi trao đổi trò truyện với các thày nọ...thày kia, có vẻ cũng am hiểu lắm. Vậy xin hỏi: battramdao phân biệt thế nào và hiểu thế nào là Đời thế nào là Đạo? Còn về việc thọ giáo thì tôi sợ là mình không đủ sức chỉ giáo cho ai đâu, cái cách nói uốn éo đó không cần đâu. Con tôi đẻ ra dạy dỗ còn khó...Rồi cho nó học lắm mà không đúng cách thì không khéo lại thành kẻ ngộ chữ, lý thuyết suông "Trăm voi chẳng được bát nước sáo", "Ngụy quân tử"...Hại đời nó mà cũng hại cho cả xã hội. Nếu battramdao trả lời, hãy dùng hiểu biết của mình đi nhé! Đừng trích dẫn, hay mượn ý này kia...tôi óc ngắn, nói dễ hiểu, súc tích một chút nhé! Cảm ơn!

battramdao
27-07-2011, 22:53
Thấy battramdao thường xuyên trích dẫn Kinh sách, điển tích, rồi trao đổi trò truyện với các thày nọ...thày kia, có vẻ cũng am hiểu lắm. Vậy xin hỏi: battramdao phân biệt thế nào và hiểu thế nào là Đời thế nào là Đạo? Còn về việc thọ giáo thì tôi sợ là mình không đủ sức chỉ giáo cho ai đâu, cái cách nói uốn éo đó không cần đâu. Con tôi đẻ ra dạy dỗ còn khó...Rồi cho nó học lắm mà không đúng cách thì không khéo lại thành kẻ ngộ chữ, lý thuyết suông "Trăm voi chẳng được bát nước sáo", "Ngụy quân tử"...Hại đời nó mà cũng hại cho cả xã hội. Nếu battramdao trả lời, hãy dùng hiểu biết của mình đi nhé! Đừng trích dẫn, hay mượn ý này kia...tôi óc ngắn, nói dễ hiểu, súc tích một chút nhé! Cảm ơn!

Chẳng có đời mà cũng chẳng có đạo, dạy mình chưa xong dạy chi con, chưa biết chữ đã lo ngộ chữ, chưa có voi đã lo đến nước sáo, tiểu nhân còn chưa thành nói chi đến làm ngụy quân tử, sống ở trên đời còn chưa xong lo chi hại đời. Óc thì chẳng có dài và ngắn, chỉ có bản ngã lớn hay nhỏ thôi.

ghetthangnoiphet
27-07-2011, 23:01
Hôm trước khi ngồi tham vấn thầy Trí Thông có hỏi thầy ý này. Thầy trả lời hết sức đơn giản:"Ngay khi anh khởi niệm trước chuyến đi, đã biết tốt xấu rồi".
Rõ ràng đây là diễn đàn của dân Phượt, chúng ta chỉ mượn cái ý của Topic lúc trước để bàn đến chủ đề: "Phượt" thuần túy và "Phượt" kết hợp giúp dân, nên hay không nên? Còn Tốt hay Xấu thì rõ ràng là không có gì xấu trong chuyện đi "Phượt" cả. Vấn đề ở đây tôi thấy là câu chuyện về "Tĩnh" hay "Động", "Chân" hay "Giả" của cái TÂM, bởi vì đôi khi trong đời cái sự "Lộng giả hóa chân" cũng hay xảy ra. Quan điểm của tôi trước vấn đề này là: "Nói và Làm" nói được phải làm được...đơn giản tôi là ghetthangnoiphet! Không chấp nhận trò tung hỏa mù, dùng hư chiêu hù dọa những người chưa rõ lối!

battramdao
27-07-2011, 23:20
Rõ ràng đây là diễn đàn của dân Phượt, chúng ta chỉ mượn cái ý của Topic lúc trước để bàn đến chủ đề: "Phượt" thuần túy và "Phượt" kết hợp giúp dân, nên hay không nên? Còn Tốt hay Xấu thì rõ ràng là không có gì xấu trong chuyện đi "Phượt" cả. Vấn đề ở đây tôi thấy là câu chuyện về "Tĩnh" hay "Động", "Chân" hay "Giả" của cái TÂM, bởi vì đôi khi trong đời cái sự "Lộng giả hóa chân" cũng hay xảy ra. Quan điểm của tôi trước vấn đề này là: "Nói và Làm" nói được phải làm được...đơn giản tôi là ghetthangnoiphet! Không chấp nhận trò tung hỏa mù, dùng hư chiêu hù dọa những người chưa rõ lối!

Bản ngã lớn nên luẩn quẩn trong cõi vô minh. Nhìn sắc tướng tưởng là thật, tâm phân biệt nên không nhìn thấy chân tướng vạn pháp, ghetthangnoiphet tức là đã rơi vào oán tăng hội khổ, đáng thương thay.

battramdao
27-07-2011, 23:32
Một chàng khờ không để nhìn ra sự vật của thế gian nên đi tìm thiền sư để thỉnh giáo.

"Thưa Thiền sư, hãy nói cho con biết làm sao mới nhìn thấy sự thật của thế gian? Con vất vả bôn ba trên đường đời, sau cùng mới phát hiện con chỉ đi trong hiện tượng bên ngoài".

Khi com mê đắm với những lời lẽ ngọt ngào của cô ấy, quyết định cưới cô ấy làm vợ thì lại phát hiện cô ấy đang dùng lời lẽ tương tự hẹn hò với người khác.

Khi con tặng tất cả những gì con có cho một người qua đường quần áo lam lũ , mặt mày buồn bã thì phát hiện anh ta chẳng hề muốn gì ở con.

Khi con xem người cười với con là bạn, người mắng con là kẻ thù thì lại phát hiện người đẩy con xuống vực chính là người đã cười với con.

Tại sao người yêu con lại không nói yêu con? Người thì ở bên con nhưng lòng dạ lại ở nơi nào khác? Sao kẻ yếu đuối bình thường luôn làm ra tuồng dũng cảm? Người nhờ vả con một chuyện rất nhỏ tại sao cứ phải tặng con cả thùng châu báu...Những hiện tượng này quả thật khiến con rối trí. Xin thiền sư cho con biết con phải phán đoán như thế nào đây?

Chàng trai trẻ, đôi khi những gì mắt ta nhìn thấy chưa chắc là sự thật, những gì nghe thấy bên tai thường là những âm thanh quấy nhiễu tâm trí. Vì vậy, kẻ rời xa con có lẽ là người thật lòng yêu con; người tặng con châu báu có thể là người muốn lợi dụng con.

Khi một người tặng con hoa tươi, một người tặng con gai góc, đừng vội đoán định ai là người thân với con, ai là kẻ không thân.

Khi con trông thấy một người máu me đầm đìa nằm trên đất, một người đứng bên cạnh im lìm, đừng tùy tiện đoán định ai là người chết, ai là người sống.

Khi con nhìn thấy một người tóc đen và một người tóc bạc phơ đứng cùng nhau, đừng tùy tiện kết luận trong hai người ai già ai trẻ.

Khi một người ăn nói lưu loát, giọng sang sảng, một người nói năng lắp bắp, giọng run rẩy, đừng đoán định mù quáng ai là kẻ yếu đuối, ai là người dũng cảm.

Khi con nhìn thấy một người khóc, một người cười lớn, đừng đoán ngay ai vui, ai buồn.

Khi con đứng trên mặt hồ đóng băng, hoa tuyết lơ lửng vây quanh, đừng cho rằng ngày mai trời vẫn thế; hạnh phúc hôm nay có thể biến thành đau khổ ngày mai; những cái trong chốc lát có lẽ chính là cái vĩnh hằng...

Chàng khờ nghe xong lời dạy của Thiền sư, lòng rộng mở thông suốt.

Con hiểu rồi!

Trước khi chưa thực sự lĩnh ngộ về thế giới vạn vật, đừng nói "con hiểu rồi".

ghetthangnoiphet
27-07-2011, 23:38
Chẳng có đời mà cũng chẳng có đạo, dạy mình chưa xong dạy chi con, chưa biết chữ đã lo ngộ chữ, chưa có voi đã lo đến nước sáo, tiểu nhân còn chưa thành nói chi đến làm ngụy quân tử, sống ở trên đời còn chưa xong lo chi hại đời. Óc thì chẳng có dài và ngắn, chỉ có bản ngã lớn hay nhỏ thôi.
Anh trả lời lạc đề rồi, đã vậy tôi hỏi anh thế này nhé:
1.Anh là người có cái bản ngã lớn hay nhỏ?
2.Anh là người thông minh hay ngu dốt?.
3.Anh đã sống thế nào với cuộc đời và theo anh anh là người chỉ biết lo cho mình hay cũng lo cho đời?
4. Anh đã thành tiểu nhân chưa hay đã thành ngụy quân tử rồi?
5. Anh biết chữ rồi (đương nhiên) nay đã ngộ chữ chưa?
6. Anh t ự dạy mình xong chưa? Đến bao giờ anh sẽ dạy con hay anh chưa có con?
7. “Chẳng có đời và cũng chẳng có đạo” ý anh hay trích dẫn hoặc mượn ý ai? Dù câu trả lời của anh sau đây là thế nào thì tôi cũng hỏi anh thêm ý nhỏ này: Anh đang sống hay đã chết mà không có Đời? Còn việc Đạo thì e là có Đạo đấy, lớn nhất là cái Đạo làm Người, Đạo làm con, Đạo làm Cha Mẹ, Đạo Thầy, Trò…nhiều lắm đấy, đừng có hàm hồ. Suy nghĩ kỹ hãy trả lời nhé! Nên nhớ là tôi muốn nghe anh trả lời vào trọng tâm và đây "Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả!" là câu anh trích nhé!

battramdao
27-07-2011, 23:48
Anh trả lời lạc đề rồi, đã vậy tôi hỏi anh thế này nhé:
1.Anh là người có cái bản ngã lớn hay nhỏ? chẳng có lớn mà cũng chẳng có nhỏ

2.Anh là người thông minh hay ngu dốt?. chẳng thông minh mà cũng chẳng ngu dốt

3.Anh đã sống thế nào với cuộc đời và theo anh anh là người chỉ biết lo cho mình hay cũng lo cho đời? Tùy duyên

4. Anh đã thành tiểu nhân chưa hay đã thành ngụy quân tử rồi? chẳng có tiểu nhân cũng chẳng có ngụy quân tử

5. Anh biết chữ rồi (đương nhiên) nay đã ngộ chữ chưa? chưa biết chữ

6. Anh t ự dạy mình xong chưa? Đến bao giờ anh sẽ dạy con hay anh chưa có con? có con rồi nhưng chưa dạy xong mình

7. “Chẳng có đời và cũng chẳng có đạo” ý anh hay trích dẫn hoặc mượn ý ai? Dù câu trả lời của anh sau đây là thế nào thì tôi cũng hỏi anh thêm ý nhỏ này: Anh đang sống hay đã chết mà không có Đời? Còn việc Đạo thì e là có Đạo đấy, lớn nhất là cái Đạo làm Người, Đạo làm con, Đạo làm Cha Mẹ, Đạo Thầy, Trò…nhiều lắm đấy, đừng có hàm hồ. Suy nghĩ kỹ hãy trả lời nhé! Nên nhớ là tôi muốn nghe anh trả lời vào trọng tâm và đây "Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả!" là câu anh trích nhé! Chết đi sống lại liên tục, chẳng có đạo nào cả, đâu cũng là đạo cả

Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả.

ghetthangnoiphet
27-07-2011, 23:50
Bản ngã lớn nên luẩn quẩn trong cõi vô minh. Nhìn sắc tướng tưởng là thật, tâm phân biệt nên không nhìn thấy chân tướng vạn pháp, ghetthangnoiphet tức là đã rơi vào oán tăng hội khổ, đáng thương thay.

Ít nhất "TÔI" chính là sự thể hiện bản thân của mỗi con người giống như ghetthangnoiphet battramdao...là cái tên trên Diễn đàn, suy cho cùng chính là việc thể hiện bản thân đó thôi. Ai cũng nên có cái(TÔI) trong cuộc sống, đừng mượn của ai.

battramdao
27-07-2011, 23:56
Ít nhất "TÔI" chính là sự thể hiện bản thân của mỗi con người giống như ghetthangnoiphet battramdao...là cái tên trên Diễn đàn, suy cho cùng chính là việc thể hiện bản thân đó thôi. Ai cũng nên có cái(TÔI) trong cuộc sống, đừng mượn của ai.

Cái "Tôi" hay bản ngã chính là nguồn gốc của Bát Khổ.

ghetthangnoiphet
28-07-2011, 00:04
Tiêu diệt lửa trong tâm mới có thể thành chánh quả.
Cái cách nói chuyện của anh luẩn quẩn, tiền hậu bất nhất, câu sau cãi nhau với câu trước thế này thì liệu có cần mất thời gian lập cái Topic này ra đây không. Câu trước anh nói "Óc thì chẳng có dài và ngắn, chỉ có bản ngã lớn hay nhỏ thôi". Câu sau anh trả lời "chẳng có lớn mà cũng chẳng có nhỏ" vậy tôi đang phí lời với kẻ nói trước quên sau hay sao? Nếu mệt thì nghỉ đi, mà dù "có con rồi nhưng chưa dạy xong mình" ...trót có con rồi thì ít nhất nên làm tròn bổn phận của mình với con đi. Biết là phải tự dạy mình còn chưa xong, lại đẻ con làm chi cho khổ nó!

ghetthangnoiphet
28-07-2011, 00:47
Cái "Tôi" hay bản ngã chính là nguồn gốc của Bát Khổ.
Vứt mấy cái triết lý thối vào sọt rác, "Vô minh" với chả "Bát khổ"...Ai dạy anh cái cách coi thường đồng loại vậy? Anh biết thế nào là "Vô minh" liệu anh đã "Minh" bằng ai? Anh biết thế nào là "Bát khổ" vậy anh ra khỏi "Bát khổ" chưa? Cái nước Việt này được bao người "Minh" như anh? Anh là thiên thần chăng? Xuống đất đi, thực tế đi... hãy đứng trên đôi chân của mình đi! Kiến thức học được thì phải kết tinh lại giúp đời, đừng đem ra tranh khôn cho bản thân mình. Tôi thấy anh giỏi hơn tôi tưởng đấy, kiến thức của tôi về ba cái vụ Thiền học với Phật học thì chẳng bằng anh đâu. Đừng phí lời rao giảng, mà có biết tôi cũng chẳng dùng làm gì! Khối người "Vô minh", ăn còn không no, bạc mặt lo toan ngoài đời, anh thử gặp họ lại mà giảng "Bát khổ" cho họ xem họ có thích không? Tôi thì sau đây thử đi buôn Vẹt xem sao, cái giống này đến lạ, tiếng gì cũng bắt chước được mà thật ra lại chả biết mình nói gì, kể cũng là giống "Vô minh". Thôi tôi thua anh rồi nhé! Để nhường anh em còn lại. Mà battramdao này, lẽ ra mình phải đặt nick là "tiensuthangnoiphet" battramdao nhỉ!?? Thôi tôi kút đây, ở lại cố gắng chém với vài cái nhé!"Chết đi sống lại liên tục, chẳng có đạo nào cả, đâu cũng là đạo cả" thì còn gì cần đạo nào nữa. Đã hiểu đến đây rồi thì đốt hết Kinh sách đi, tóm mấy tay sư sãi mà vả vào mồm ấy, cho tiệt giống nói phét. Chỉ còn mỗi việc "Tiêu diệt lửa trong Tâm mới thành chánh quả" là đáng làm thôi!

battramdao
28-07-2011, 05:41
Cái cách nói chuyện của anh luẩn quẩn, tiền hậu bất nhất, câu sau cãi nhau với câu trước thế này thì liệu có cần mất thời gian lập cái Topic này ra đây không. Câu trước anh nói "Óc thì chẳng có dài và ngắn, chỉ có bản ngã lớn hay nhỏ thôi". Câu sau anh trả lời "chẳng có lớn mà cũng chẳng có nhỏ" vậy tôi đang phí lời với kẻ nói trước quên sau hay sao? Nếu mệt thì nghỉ đi, mà dù "có con rồi nhưng chưa dạy xong mình" ...trót có con rồi thì ít nhất nên làm tròn bổn phận của mình với con đi. Biết là phải tự dạy mình còn chưa xong, lại đẻ con làm chi cho khổ nó!

Khổ thân ghetthangnoiphet, làm người đâu phải là đã dễ, đáng thương thay.

battramdao
28-07-2011, 05:53
Vứt mấy cái triết lý thối vào sọt rác, "Vô minh" với chả "Bát khổ"...Ai dạy anh cái cách coi thường đồng loại vậy? Anh biết thế nào là "Vô minh" liệu anh đã "Minh" bằng ai? Anh biết thế nào là "Bát khổ" vậy anh ra khỏi "Bát khổ" chưa? Cái nước Việt này được bao người "Minh" như anh? Anh là thiên thần chăng? Xuống đất đi, thực tế đi... hãy đứng trên đôi chân của mình đi! Kiến thức học được thì phải kết tinh lại giúp đời, đừng đem ra tranh khôn cho bản thân mình. Tôi thấy anh giỏi hơn tôi tưởng đấy, kiến thức của tôi về ba cái vụ Thiền học với Phật học thì chẳng bằng anh đâu. Đừng phí lời rao giảng, mà có biết tôi cũng chẳng dùng làm gì! Khối người "Vô minh", ăn còn không no, bạc mặt lo toan ngoài đời, anh thử gặp họ lại mà giảng "Bát khổ" cho họ xem họ có thích không? Tôi thì sau đây thử đi buôn Vẹt xem sao, cái giống này đến lạ, tiếng gì cũng bắt chước được mà thật ra lại chả biết mình nói gì, kể cũng là giống "Vô minh". Thôi tôi thua anh rồi nhé! Để nhường anh em còn lại. Mà battramdao này, lẽ ra mình phải đặt nick là "tiensuthangnoiphet" battramdao nhỉ!?? Thôi tôi kút đây, ở lại cố gắng chém với vài cái nhé!"Chết đi sống lại liên tục, chẳng có đạo nào cả, đâu cũng là đạo cả" thì còn gì cần đạo nào nữa. Đã hiểu đến đây rồi thì đốt hết Kinh sách đi, tóm mấy tay sư sãi mà vả vào mồm ấy, cho tiệt giống nói phét. Chỉ còn mỗi việc "Tiêu diệt lửa trong Tâm mới thành chánh quả" là đáng làm thôi!

Cái post này rất hay vì giúp mình hiểu rõ thêm thế nào là Lục Đạo. Chẳng phải ở đâu xa xôi cả, xuất hiện ngay trước mắt mình, hay.

battramdao
28-07-2011, 09:37
Khi Thích Ca tại thế, vì đố kỵ Thích Ca được người đời ngưỡng mộ, nên có người bực tức mở miệng mắng vào mặt Thích Ca. Nhưng dù thái độ của hắn xấu xa thế nào, lời lẽ vô lý thế nào, Thích Ca vẫn luôn giữ im lặng, bình thản.

Sau khi hắn mắng chửi đến mệt, Thích Ca mới cất tiếng: "Anh bạn, một người tặng quà cho người khác, đối tượng lại không nhận, xin hỏi món quà đó thuộc về ai?"

Hắn không ngờ có câu hỏi này, chẳng do dự đáp: "Đương nhiên thuộc về người tặng rồi!"

Thích Ca thấy hắn trả lời như vậy, hỏi tiếp: "Tốt, nay anh mở miệng chửi ta, nếu ta không nhận những lời ấy, xin hỏi nó sẽ thuộc về ai?"

Hắn ú ớ rồi lặng thinh; sau đó ngộ ra cái sai và xin lỗi Thích Ca về sự vô lễ của mình, thề không phỉ báng người khác nữa.

ghetthangnoiphet
28-07-2011, 09:56
Khi Thích Ca tại thế, vì đố kỵ Thích Ca được người đời ngưỡng mộ, nên có người bực tức mở miệng mắng vào mặt Thích Ca. Nhưng dù thái độ của hắn xấu xa thế nào, lời lẽ vô lý thế nào, Thích Ca vẫn luôn giữ im lặng, bình thản.

Sau khi hắn mắng chửi đến mệt, Thích Ca mới cất tiếng: "Anh bạn, một người tặng quà cho người khác, đối tượng lại không nhận, xin hỏi món quà đó thuộc về ai?"

Hắn không ngờ có câu hỏi này, chẳng do dự đáp: "Đương nhiên thuộc về người tặng rồi!"

Thích Ca thấy hắn trả lời như vậy, hỏi tiếp: "Tốt, nay anh mở miệng chửi ta, nếu ta không nhận những lời ấy, xin hỏi nó sẽ thuộc về ai?"

Hắn ú ớ rồi lặng thinh; sau đó ngộ ra cái sai và xin lỗi Thích Ca về sự vô lễ của mình, thề không phỉ báng người khác nữa.

Giờ lại tự ví mình với cả Thích ca, thằng ngu lại cứ hay cố tỏ ra nguy hiểm. Hoang tưởng!

battramdao
28-07-2011, 10:12
Một hôm, một thanh niên buồn chán đi trên con đường gồ ghề, phát hiện dưới chân có một vật như chiếc túi rất vướng víu. Anh bèn giẫm lên nó, không ngờ cái túi lại phình ra rất to. Anh thẹn quá hóa giận bèn cầm cây gậy lớn nện nó, nó lại phình ra chặn kín lối đi.

Lúc này, Phật tổ từ trong núi đi ra, bảo chàng thanh niên: "Này, chàng trai, đừng đụng vào nó. Nó tên là túi thù hận, ngươi không phạm nó sẽ nhỏ như lúc đầu; ngươi xâm phạm nó nó sẽ phình to, chống đối ngươi đến cùng. Hãy quên nó đi, tránh xa nó đi!"

xiphe
28-07-2011, 12:37
:D Nghe những lời chân tình của các bác mà tỉnh cả người.
Các bác giữ cho chân cứng đá mềm đừng để sa lầy nhé.

susu
28-07-2011, 13:19
Cảm ơn các cụ đã chia sẻ và bày tỏ quan điểm của mình dù theo nhiều cách và "thái độ" khác nhau !!
Những tranh luận thế này không phải là ít, tuy nhiên hầu như chưa bao giờ ngã ngũ cả. Trong khi cái hơi ngồi gõ phím cò cưa, mạt sát nhau í, chúng mình đi chụp ảnh dự thi cho nó máu có hơn không, hí hí !!

Trên cơ sở nhận thức và hiểu biết của mỗi cá nhân với môi trường con người/xã hội quanh mình, ai cũng (nghĩ mình) đúng cả, dù ít hay xít ra nhiều, dù chủ quan hay khách quan.
Trừ trường hợp hiển nhiên kiểu 1+1= 2 hay Fanxipang là của Việt Nam :D..vv & vv.. còn thì đời sống quanh chúng mình có quá nhiều thứ để mà xăm soi, bàn cãi, các cụ nhỉ, hic hic !!

Cho nên nếu không thấy vui thì đi ra, không thấy hay thì bỏ qua. Chúng mình sinh ra đã là độc nhất vô nhị rồi, há phải ép nhau suy nghĩ cùng 1 kiểu??
Quan trọng nhất là giữ cho cái đầu mình nó không bốc khói các cụ ạ.
Chưa đạt tới cảnh giới mà cố vận khí thì dễ tẩu hỏa nhập ma.
Càng tranh càng máu, càng luận càng hăng. Duy lí không xong quay ra xúc xiểm nhau e là uy danh (chính mình) tổn hại!

Chửi bậy không khó, ý nhị mới hay !! =))
Em chả thích khóa topic đâu, vì trông nó mất mĩ quan lắm.
Nên nếu các cụ vẫn thích tiếp chiêu qua lại thì nhỏ nhẻ gõ phím thôi nhé! Em rất ngại phải "tung chưởng" ;)

Túm lại, KHÔNG chử thề chửi tục, KHÔNG mạt sát đối phương, KHÔNG coi thường đối thủ !!:L

battramdao
28-07-2011, 13:35
Thôi nhỉ, tham vấn thế có lẽ cũng đủ rồi, rất cám ơn các bạn đã mất thời gian để phản biện tôi, qua vụ này tôi cũng học thêm được rất nhiều điều hay.
Chân cũng đã đỡ nhức, chắc để thời gian nghiên cứu bản đồ xem đi đường nào thì hay hơn. Chúc các bạn mạnh khỏe, đừng vì những điều nhỏ nhặt mà làm cuộc sống mất đi ý nghĩa.

Bạn susu đã thương thì thương cho trót, làm ơn khóa cái topic này tại đây giúp tớ.