PDA

View Full Version : V/v xác định Cực Đông của Việt Nam

anhchinhs
23-07-2011, 14:31
(Vì có nhiều người hỏi thăm thông tin đi cực đông nên quỷ pót lại bài hướng dẫn. Mong nó sẽ góp phần nhỏ cho bạn đặt chân đến cực đông tổ quốc)

Chào các bạn,
Việt Nam có 4 cực 1 đỉnh, đó đều là những nơi mà dân ham mê du lịch đều mong được chinh phục và khám phá.
Theo định nghĩa, Cực của Quốc gia là phần đất liền xa nhất về 4 hướng. Vậy về mặt địa lý mỗi quốc gia đều có 4 cực: Đông, tây, nam.bắc.
Theo xác nhận của nhà nước Việt Nam:
- Cực bắc: là cột cờ Lũng Cú - thuộc xã Lũng Cú, huyện Đồng Văn, tỉnh Hà Giang. (Nhưng thực tế điểm cực bắc cách cột cờ khoảng 1.7km đường chim bay về hướng bắc, theo thông tin của anh Dũng báo Tuổi Trẻ. Có chứng cứ minh họa)
- Cực tây: là Mốc 0 A Pa Chải thuộc xã Sín Thầu, huyện Mường Nhé tỉnh Điện Biên. Nơi con gà gáy một tiếng 3 nước cùng nghe.
-Cực Nam: Mũi Cà Mau thuộc Vườn Quốc gia Cà Mau, Tỉnh Cà Mau. (Nhưng không phải cái cột mốc nhà nước xây có ghi vị trí tọa độ đâu nhé)
- Cực đông: là Mũi Đôi, thuộc Huyện Vạn Ninh, tỉnh Khánh hòa.

Trong bài viết này mình muốn chia sẻ với các bạn kinh nghiệm đi cực đông bằng đường bộ, có nhiều lý do để bạn nên đi bằng đường bộ.

Bạn cho mình hỏi bạn dựa trên cơ sở nào mà nói Cực Đông là Mũi Đôi, thuộc Khánh Hoà. Đừng bao giờ nói câu khẳng định khi mà chưa có gì chắc chắn nhé làm ảnh hưởng đến các bạn đi sau.
Tất cả các cực đều có mốc quốc gia. Cực Bắc có Cột cờ Lũng Cú, Cực Tây là Mốc 0 Apachải , Cực Nam là mốc toạ độ QG. Tất cả các cực này chỉ duy nhất có Cực Tây Apachai là Cực có điểm đặt chính xác nhất, còn lại Cực Bắc và Cực Nam còn cách 1 đoạn khá xa. Nhưng tất cả những điểm này vẫn coi là cực vì đó là điểm có mốc Quốc Gia.
Riêng cực Đông thì rất nhiều tranh cãi từ trước đến giờ mà chưa có hồi phân xử. Hai địa điểm hiện nay đang tranh cãi đâu là cực đông VN đó là Mũi Đôi và Mũi Điện.
Mấy năm về trước tôi có đi Cực Đông và cũng tìm hiểu rồi quyết định nên đi Mũi Điện. Ở Mũi Điện có Hải Đăng là mốc, hải đăng này mới được xây dựng lại trên nền Hải Đăng cũ từ thời Pháp ==> Người Pháp cũng công nhận điểm toạ độ quan trọng này.
Mũi điện là 1 doi đất nằm trên đất liền và khi bị thuỷ triều ngập nước thì nó đứng độc lập như 1 hòn đảo ==> tôi ko chọn Mũi Đôi là Cực Đông.
Ngày trước tôi nhớ có mấy bạn báo tuổi trẻ chấm GPS và có viết trên báo là Mũi Đôi nhô ra so với Mũi Điện là 00001’46”. Nhưng trong bài Báo không thấy nói họ dùng hệ toạ độ gì để so sánh. Đại đa số GPS đều dùng hệ WGS84 nhưng nếu dùng đo đạc địa chính và xây dựng thì phải dùng hệ VN2000. 2 hệ toạ độ này có độ sai số tương đối và nếu muốn chính xác 100% thì phải chuyển từ WGS84 về VN2000. Cả tác giả và người dùng GPS lúc đó ko hiểu và ko làm được điều này.
Ngoài ra chưa ai tính đến Trái đất quay nghiêng 1 góc 23,5 độ thì thằng nào sẽ nhô ra biển hơn.
Tôi viết bài này không phải là để phân tích đâu là Cực Đông của VN mà để các bạn nhìn nhận lại một cách khách quan hơn. Còn bạn nào nói Cực Đông là nơi đón ánh nắng đầu tiên ở VN thì sai hoàn toàn, nơi đó là đảo Tiên Nữ thuộc QD Trường Sa. Nếu tôi có gì sai xót mong được chỉ giáo.

quycoctu
24-07-2011, 21:21
Phiền BQT xóa giùm. Chân thành cảm ơn.

anhchinhs
25-07-2011, 12:00
tôi có chính kiến của mình và tôi không muốn tranh luận chuyện này, cảm ơn bạn đã tham gia cùng. :)
Thì bạn cứ đưa chính kiến của bạn đi, chúng ta cùng đưa ra để hiểu biết thêm và chia sẻ cho mọi nguời. Sao phải giữ làm gì nhỉ???

Heo Chị
25-07-2011, 12:52
Sáng ngày mai mình sẽ đi cực Đông, hy vọng sẽ thành công!
:d
Anh Thống ở Nha Trang nên đi cực Đông cũng dễ mà. Anh Thống ngoài là mod của phượt hình như còn làm mod của anhsangdep nữa, đúng không ta?

tôi có chính kiến của mình và tôi không muốn tranh luận chuyện này, cảm ơn bạn đã tham gia cùng. :)
Chính kiến của bạn quycoctu dựa trên kinh nghiệm bản thân hay vị trí địa lý của Việt Nam ợ?

quycoctu
25-07-2011, 13:08
Chính kiến của bạn quycoctu dựa trên kinh nghiệm bản thân hay vị trí địa lý của Việt Nam ợ?
Nếu thật sự quan tâm bạn vui lòng tìm hiểu thông tin. Các bạn nào có thông tin chính xác hơn thì vui lòng cập nhật để tất cả cùng học hỏi, sai thì sửa, chứ tranh luận vậy không giải quyết được cái gì hết. Phiền các bạn ban quản trị cho ý kiến và giải quyết giùm để tránh sa đà sai mục đích bài viết.

MrDarcy
25-07-2011, 13:09
Cực đông là Mũi Điện (Đại Lãnh) hay Mũi Đôi đến giờ cũng chưa có bất cứ cơ quan, đoàn thể nào của nhà nước đứng ra khẳng định.Tất cả chỉ dựa theo những lời nói của những người đi tới đây đầu tiên, khi mà phong trào phượt chưa phát triển.Báo chí cũng vậy thôi, chỉ cần một bài báo nói Mũi Điện là nơi đón bình minh đầu tiên là y như rằng search đều thấy thông tin như thế. Bạn chủ tóp có dám khẳng định Mũi Đôi là cực Đông không hay cũng chỉ là đọc, nghe người ta tranh luận, bàn tán và nghe có vẻ đúng hơn khi nói tới tọa độ của mũi Đôi nhô ra hơn so với mũi Điện. Vấn đề ở đây là bạn đừng khẳng định và bạn cũng đừng ngang như cua khi nói "tôi có chính kiến của mình và tôi không muốn tranh luận chuyện này". Nói như bạn thì tôi cũng bảo rằng "tôi có chính kiến của tôi và tôi chọn Mũi Điện là cực đông đấy". Tôi thấy bạn quá bảo thủ, ko có ý muốn chia sẻ mà chỉ muốn lên đây khẳng định mình có công đi, viết bài chia sẻ. Sao không cùng mọi người đưa ra thêm nhiều thông tin, cùng nhau chia sẻ. Tôi cũng rất cám ơn vì bài viết chi tiết, đầy đủ và công phu của bạn vì nó giúp ích rất nhiều cho những ng chưa, sẽ, đã và đang có ý muốn đi tới mũi Đôi. Nhưng hi vọng bạn có một cái nhìn cởi mở hơn.Vì thực chất, cả bạn và cả tôi đều chẳng ai khẳng định được đâu là cực Đông vì ko có bằng chứng cụ thể và chính xác. Tôi cũng chẳng quan trọng đâu là cực Đông, tôi coi đó là những vùng đất mới để mình khám phá.

Chitto
25-07-2011, 14:13
Tôi tách các bài viết thảo luận về cực Đông trong topic do Quycoctu viết sang đây, để topic không bị chệch hướng.

Các bạn có ý kiến gì về vấn đề này xin trình bày ở đây.

anhchinhs
25-07-2011, 14:33
Tks anh!
Mặc dù biết là đi về rồi viết chia sẻ là rất hoan nghênh, nhưng anh chitto có công nhận với em là chia sẻ thông tin thì phải chính xác chứ không được theo cảm tính phải ko anh? Nó sẽ ảnh hưởng rất xấu đến những người đi sau đó. Như anh Chitto đi, mỗi 1 bài chia sẻ của anh đều rất đầy đủ thông tin ( google ), chứ anh ko viết theo cảm tính phải ko?:D
Em không tranh luận để ai sai ai đúng, mà chỉ muốn khi cái gì chưa chắc chắn thì đừng khẳng định làm ảnh hưởng đến những người đi sau.

Chitto
25-07-2011, 15:05
Phượt là diễn đàn Du lịch, và có nhiều kiểu du lịch.
Phượt không phải diễn đàn khoa học, không yêu cầu các thành viên phải phát biểu luôn luôn chính xác, đầy đủ thông tin, không được cảm tính.

Tôi ủng hộ cả việc trình bày nhiều thông tin, và cũng ủng hộ cả các chia sẻ cảm tính. Cả hai đều cần thiết và đều "hay" cả.

Nếu cảm tính đó không giống với cảm tính với thành viên khác thì là chuyện hoàn toàn bình thường.

Nếu cảm tính đó được cho là không đúng với thông tin chính thức, thì có sự đóng góp của người khác, và đó cũng là sức sống của diễn đàn.

Nếu nói là thông tin cảm tính ảnh hưởng đến người khác, tôi không cho đó là điều nghiêm trọng. Mỗi người trước khi đi đều cần có kĩ năng tìm thông tin từ nhiều nguồn. Còn nếu ai chỉ nhất quyết sử dụng một nguồn thì người đó sẽ tự nhận được từ niềm tin của mình thôi, không có gì là không được.

ekcom78
25-07-2011, 15:17
Bác Chitto cũng ba phảy phết :shrug: Địa danh đất nước sao có thể cảm tính nhể
Cơ mà thôi không bàn tính nữa
Theo e thì cực ĐÔng là ở cái khe cửa sổ đầu giường e nơi e đón ánh nắng đầu tiên chiếu vào mặt để dậy hoặc lật sang chỗ khác ngủ tiếp ạ :D
Lắm thầy nhiều ma (NT)

soi7x
25-07-2011, 15:18
"Phượt không phải diễn đàn khoa học, không yêu cầu các thành viên phải phát biểu luôn luôn chính xác, đầy đủ thông tin, không được cảm tinh."

Hay rồi đây, bạn Min đã nói thế này rồi thì nói cái gì ở đây chả được, cần gì phải chính xác.

Thế thì cực đông ở kê gà cơ, đâu phải ở mấy chỗ kia.

quycoctu
25-07-2011, 15:24
Thật sự đây chỉ là một sân chơi, nên khi các bạn góp ý hay chia sẻ, mong là tìm hiểu kỹ trước phi phán xét người khác, nếu thấy người khác sai cứ góp ý chân thành, đừng chỉ trích phê phán.
Tôi mong thông tin dưới đây sẽ khép lại mọi tranh luận trong vui vẻ.
1.Xem thông tin trong các bản đồ du lịch cập nhật mới của Tỉnh KH do cơ quan chức năng phát hành.
2.Thông tin từ Sở du lịch Khánh Hòa.
3.Google map.
...
và email xác nhận thông tin của Hội Khoa học Kỹ thuật Địa Vật lý Việt Nam.
https://i32.photobucket.com/albums/d22/baoloc01/cucdongodau-1.jpg

Seven Day
25-07-2011, 15:43
Mình vẫn vote cho bạn quycoctu (cái này là ko fải khẳng định Mũi Đôi là cực Đông).

biendaikho
25-07-2011, 15:47
Theo từ điển bách khoa toàn thư Việt Nam, thuộc Viện Từ điển học và Bách khoa thư Việt Nam:

"HÒN GỐM:

Bán đảo ở phía nam đèo Cả (tỉnh Khánh Hoà), tạo thành do 2 đảo đá: Hòn Nhọn (436 m) và Hòn Đôi (309 m), nối với đất liền bằng eo cát hẹp 0,6 - 2 km. Chiều dài 36 km. Rừng bị tàn phá, chỉ còn thảm cây bụi. Mũi Đôi là điểm cực đông của bán đảo, đồng thời là điểm cực đông của phần đất liền Việt Nam. "

Đây là thông tin chính thống từ một cơ quan thuộc chính phủ (gov), khẳng định mũi Đôi là điểm cực đông của phần đất liên Việt Nam. Chắc không cần phải giải thích gì thêm!

http://dictionary.bachkhoatoanthu.gov.vn/default.aspx?param=1E70aWQ9MTMxMTEmZ3JvdXBpZD0ma2l uZD1leGFjdCZrZXl3b3JkPUglYzMlOTJOK0clZTElYmIlOTBN&page=1

deny
25-07-2011, 17:00
Cực đông là Mũi Điện (Đại Lãnh) hay Mũi Đôi đến giờ cũng chưa có bất cứ cơ quan, đoàn thể nào của nhà nước đứng ra khẳng định.Tất cả chỉ dựa theo những lời nói của những người đi tới đây đầu tiên, khi mà phong trào phượt chưa phát triển.Báo chí cũng vậy thôi, chỉ cần một bài báo nói Mũi Điện là nơi đón bình minh đầu tiên là y như rằng search đều thấy thông tin như thế. Bạn chủ tóp có dám khẳng định Mũi Đôi là cực Đông không hay cũng chỉ là đọc, nghe người ta tranh luận, bàn tán và nghe có vẻ đúng hơn khi nói tới tọa độ của mũi Đôi nhô ra hơn so với mũi Điện. Vấn đề ở đây là bạn đừng khẳng định và bạn cũng đừng ngang như cua khi nói "tôi có chính kiến của mình và tôi không muốn tranh luận chuyện này". Nói như bạn thì tôi cũng bảo rằng "tôi có chính kiến của tôi và tôi chọn Mũi Điện là cực đông đấy". Tôi thấy bạn quá bảo thủ, ko có ý muốn chia sẻ mà chỉ muốn lên đây khẳng định mình có công đi, viết bài chia sẻ. Sao không cùng mọi người đưa ra thêm nhiều thông tin, cùng nhau chia sẻ. Tôi cũng rất cám ơn vì bài viết chi tiết, đầy đủ và công phu của bạn vì nó giúp ích rất nhiều cho những ng chưa, sẽ, đã và đang có ý muốn đi tới mũi Đôi. Nhưng hi vọng bạn có một cái nhìn cởi mở hơn.Vì thực chất, cả bạn và cả tôi đều chẳng ai khẳng định được đâu là cực Đông vì ko có bằng chứng cụ thể và chính xác. Tôi cũng chẳng quan trọng đâu là cực Đông, tôi coi đó là những vùng đất mới để mình khám phá.
Mình thấy không gì là không quan trọng cả, một hạt cát trong giày bạn cũng cần lấy ra.
Bạn đã viết comment này, thì đó đã là vấn đề bạn quan tâm, cũng như mình, khi viết và post bài viết này lên.

Mình cũng đồng ý với Chitto. Quỷ cốc tử lẫn Chính, vì rằng ai cũng có chính kiến của mình cả thôi, tất cả, không trừ 1 ai.

Chỉ là các diễn đạt ý tứ sai, hoặc giả cách ăn nói của người viết, khiến người đọc hiểu lầm, và điều người này search chưa chắc người khác cũng search như vậy, vì vậy, các bạn cũng như mình, đều biết thông tin qua 1 ai đó, qua googke, qua sách hay qua các tài liệu khác nhau, chả ai "bay" như siêu nhân ra 2 cái mũi đó, đo chính xác từng mm rồi mới về, mới dám đăng lên để không bị chỉ trích. Như vậy, có hay không, cũng là do hai luồng ý kiến khác nhau mà thôi.

Mình thấy dù cảm tính hay chính xác, như Chitto nói, cũng đều đáng hoan nghênh, dù sai thì họ cũng đã là đóng góp cho bạn kiểm chứng rồi, dù sai, thì cũng đóng góp cho người khác tìm tới rồi, và phải có sai mới có thể dự vào đó mà tìm thêm, phát hiện thêm..

Quỷ cốc tử bỏ công sức đi, chia sẻ, viết bài, mình nghĩ anh ấy hoàn toàn tự hào và bảo lưu ý kiến của mình (cái gọi là bảo thủ ấy) dù sai hay đúng chưa biết, nhưng việc bạn viết như là một chỉ trích khiến người viết cảm thấy bị xúc phạm, nếu bạn là Quỷ cốc tử, bạn nghĩ như thế nào..

Đã gọi là chia sẻ, mình thấy với cac bài viết này, ai cũng đã chia sẻ..
Còn chuyện mũi đôi hay mũi điện, thì mình đều tới cả 2 nơi đó cả rồi.

Mình nói nước đôi nhé? Mình ủng hộ ý kiến của anhchinhs lẫn quycoctu, vì theo mình, ai cũng đúng.

deny
25-07-2011, 17:06
"Phượt không phải diễn đàn khoa học, không yêu cầu các thành viên phải phát biểu luôn luôn chính xác, đầy đủ thông tin, không được cảm tinh."

Hay rồi đây, bạn Min đã nói thế này rồi thì nói cái gì ở đây chả được, cần gì phải chính xác.

Thế thì cực đông ở kê gà cơ, đâu phải ở mấy chỗ kia.
Đồng ý với bạn, và cũng giống như đi học vậy, bất kỳ cô giáo, thầy giáo nào cũng có thể nói: "không yêu cầu các em phải phát biểu luôn luôn chính xác".
Nhưng họ hoàn toàn có quyền cho bạn điểm 0 hay là điểm 10, tùy theo cái mà bạn đưa ra cho họ.

Vì thế, bạn cứ làm theo ý bạn: "Hay rồi đây, bạn Min đã nói thế này rồi thì nói cái gì ở đây chả được, cần gì phải chính xác"

Thì ai sẽ là người cho điểm bạn, khi bạn nói gì mà chả được đấy, xin thưa, là cộng đồng đánh giá chứ chẳng phải min mod nào đâu..

anhchinhs
25-07-2011, 18:38
Như mình đã nói, mình viết bài này ko phải là tranh luận đâu là cực Đông của VN mà là chỉ để chủ topic cùng mọi người có cái nhìn khách quan hơn về Cực Đông. Trong SGK địa lý lớp 8 cũng đã có nói cực Đông của VN nằm tại Vạn Thạch- Vạn Ninh - Khánh Hoà nhưng trên thực tế vẫn xảy ra tranh cãi. Có thể là do nó nằm tại 2 tỉnh khác nhau nên ông nào cũng muốn cực Đông nằm tại tỉnh ông đấy. Rồi thì có ý kiến phản bác Mũi Đôi ko phải là Cực Đông vì khi triều cường lên thì nó lại nằm độc lập như 1 hòn đảo. Có người lại cho rằng Mũi Điện có mốc toạ độ quốc gia, có Hải Đăng do vậy Mũi Điện là Cực Đông. Rồi biết bao nhiêu bạn cũng mang máy móc thiết bị GPS ra đo thử để xác định đâu là cực Đông nhưng cũng chưa ra hồi phân giải. Các cơ quan nhà nước thì mặc định Mũi Đôi là cực đông, chắc là do ngày trước các cụ đo đạc địa chính khi thấy phần trên bản đồ Mũi Đôi nhô ra xa hơn so với Mũi Điện thì khẳng định đó là Cực Đông. Trên thực tế ngày nay, khi các thiết bị hỗ trợ phát triển và hiện đại thì chưa thấy cơ quan nào xác định lại việc này. Trái đất quay nghiêng 1 góc 23,5 độ chắc chắn cũng ảnh hưởng tới hướng và toạ độ cực. Do vậy tôi nghĩ tạm thời chúng ta cũng nên khách quan nhìn từ 2 phía. Tôi viết bài phản biện lại bạn quycoctu vì thấy bạn ấy nói chắc chắn và có chính kiến, nhưng trên thực tế khi tôi thấy ngày hôm nay bạn ấy mới gửi mail hỏi HKHKTDL. Bản thân tôi và nhiều người cũng chưa dám khẳng định đâu là cực Đông cả, nhưng vẫn đi cho thoả chí. Thôi tạm cứ coi như mỗi người trong lòng có 1 cực Đông kỉ niệm riêng nhỉ, chúc các bạn vui.

biendaikho
25-07-2011, 21:16
Rồi thì có ý kiến phản bác Mũi Đôi ko phải là Cực Đông vì khi triều cường lên thì nó lại nằm độc lập như 1 hòn đảo
Em đã ra đến nơi, và khẳng định mũi Đôi dính liền với bán đảo Hòn Gốm, và bán đảo Hòn Gốm dính với đất liền tại ngã ba đèo Cổ Mã - Đầm Môn. Và nước triều có lên hay có xuống đi chăng nữa thì cũng không ngập cả mũi Đôi được!

Rồi biết bao nhiêu bạn cũng mang máy móc thiết bị GPS ra đo thử để xác định đâu là cực Đông nhưng cũng chưa ra hồi phân giải.
Tọa độ của mũi Đôi và mũi Đại Lãnh thì google một phát là có ngay. Riêng em ra ngoài mũi Đôi cũng dùng cái Garmin cùi bắp bấm một cái, và khẳng định chắc nịch mũi Đôi là điểm cực đông.

Có người lại cho rằng Mũi Điện có mốc toạ độ quốc gia, có Hải Đăng do vậy Mũi Điện là Cực Đông
Tọa độ chuẩn quốc gia thì ở Việt nam có mà đầy, đây là các mốc chuẩn, khi cần xác định vị trí của một điểm nào đó thì người ta chọn mốc tọa độ chuẩn gần nhất, rồi dẫn về để biết tọa độ, cao độ của điểm nay. Và nó chẳng liên quan gì đến điểm cực đông.

Các cơ quan nhà nước thì mặc định Mũi Đôi là cực đông, chắc là do ngày trước các cụ đo đạc địa chính khi thấy phần trên bản đồ Mũi Đôi nhô ra xa hơn so với Mũi Điện thì khẳng định đó là Cực Đông
Xem ra bác khinh thường năng lực chuyên môn của các cơ quan nhà nước quá!

Trên thực tế ngày nay, khi các thiết bị hỗ trợ phát triển và hiện đại thì chưa thấy cơ quan nào xác định lại việc này
Đọc 2 câu chẳng biết bác muốn nói gì. Câu trên thì "cơ quan nhà nước mặc định mũi Đôi là cực đông", câu dưới thì "chưa thấy cơ quan nào xác định việc này"

Trái đất quay nghiêng 1 góc 23,5 độ chắc chắn cũng ảnh hưởng tới hướng và toạ độ cực.
Đề nghị đọc lại sách giáo khoa địa lý lớp 6, phần kinh độ, vỹ độ!

Và như đã nói ở trên, cực đông của Việt Nam là mũi Đôi, điều này được nói rõ trong sách giáo khoa, và từ điển bách khoa toàn thư của Viện Từ điển học và Bách khoa thư Việt Nam.

MrDarcy
25-07-2011, 22:38
Mình thấy không gì là không quan trọng cả, một hạt cát trong giày bạn cũng cần lấy ra.
Bạn đã viết comment này, thì đó đã là vấn đề bạn quan tâm, cũng như mình, khi viết và post bài viết này lên.

Mình cũng đồng ý với Chitto. Quỷ cốc tử lẫn Chính, vì rằng ai cũng có chính kiến của mình cả thôi, tất cả, không trừ 1 ai.

Chỉ là các diễn đạt ý tứ sai, hoặc giả cách ăn nói của người viết, khiến người đọc hiểu lầm, và điều người này search chưa chắc người khác cũng search như vậy, vì vậy, các bạn cũng như mình, đều biết thông tin qua 1 ai đó, qua googke, qua sách hay qua các tài liệu khác nhau, chả ai "bay" như siêu nhân ra 2 cái mũi đó, đo chính xác từng mm rồi mới về, mới dám đăng lên để không bị chỉ trích. Như vậy, có hay không, cũng là do hai luồng ý kiến khác nhau mà thôi.

Mình thấy dù cảm tính hay chính xác, như Chitto nói, cũng đều đáng hoan nghênh, dù sai thì họ cũng đã là đóng góp cho bạn kiểm chứng rồi, dù sai, thì cũng đóng góp cho người khác tìm tới rồi, và phải có sai mới có thể dự vào đó mà tìm thêm, phát hiện thêm..

Quỷ cốc tử bỏ công sức đi, chia sẻ, viết bài, mình nghĩ anh ấy hoàn toàn tự hào và bảo lưu ý kiến của mình (cái gọi là bảo thủ ấy) dù sai hay đúng chưa biết, nhưng việc bạn viết như là một chỉ trích khiến người viết cảm thấy bị xúc phạm, nếu bạn là Quỷ cốc tử, bạn nghĩ như thế nào..

Đã gọi là chia sẻ, mình thấy với cac bài viết này, ai cũng đã chia sẻ..
Còn chuyện mũi đôi hay mũi điện, thì mình đều tới cả 2 nơi đó cả rồi.

Mình nói nước đôi nhé? Mình ủng hộ ý kiến của anhchinhs lẫn quycoctu, vì theo mình, ai cũng đúng.

Nếu mình là bạn quycoctu ấy hả, mình sẽ lắng nghe và tiếp thu tất cả mọi ý kiến.Trước khi comment bạn cũng nên đọc kỹ, tớ đâu có phủ nhận công lao chia sẻ bài của bạn Quỷ, thậm chí còn cám ơn và tán dương đấy chứ. Còn bạn nói ai cũng có quan điểm của mình thì tớ cũng có chính kiến của tớ, bạn dựa vào đâu khẳng định comment của tớ là một chỉ trích? Bạn nói tớ chỉ trích, hóa ra bạn cũng đang đi chỉ trích người khác đấy chứ có khác j đâu. Xem ra bạn nói từ đầu tới cuối chẳng ăn nhập và nhất quán j với nhau hết. Tớ cũng chả quan trọng đâu là cực đông, tớ chỉ coi đó là những nơi tớ đã từng đi qua và nhớ về nó, thế thôi.

namnguyen
25-07-2011, 22:57
Mình không phải nhà khoa học, mình chỉ có 3 ý kiến:

1. Từ nhỏ đi học, đã được dạy bán đảo Hòn Gốm là cực đông. Sau này nhiều tài liệu học thuật (như các bác ở trên đã có giới thiệu) thì Mũi Đôi chính là cực đông. Mình từng đem thắc mắc này hỏi các cụ cao niên, thì thời học Pháp đã dạy cực đông ở bán đảo Hòn Gốm.
2. Ai đến Mũi Đôi đều biết Mũi Đôi không hề có chuyện bị ngập tách thành hòn đảo. Chỉ có Hòn Đôi cách Mũi Đôi 1 đoạn thì mới là hòn đảo. Không nên nhầm lẫn Mũi Đôi và Hòn Đôi.
3. Có lẽ, chuyện nhầm lẫn Mũi Điện là cực đông xuất phát từ 1 bài báo trên báo Tuổi trẻ viết về một đoàn nhà báo và nghệ sĩ nhiếp ảnh đến thăm, chụp ảnh tại Hải đăng Mũi Điện năm 2007. Sau này, Báo Tuổi trẻ có thêm vài bài viết trong đó nói đây là cực đông. Cho đến năm 2009, báo này vẫn cho rằng đây là cực đông, cho đến khi nhà báo Trần Tiến Dũng thực hiện 1 phóng sự về 4 cực. Báo Tuổi trẻ có số phát hành lớn hàng đầu Việt Nam, và do đó, đã góp phần khiến nhiều người cho rằng Mũi Điện là cực đông, dù chưa cơ quan nhà nước nào thừa nhận chuyện này.

Tặng các bạn câu thơ mà rất tiếc mình không nhớ ra tác giả, chỉ biết là rất lâu rồi
"Một hôm lỡ vẽ sai đồng bằng Nam Việt
Lúc tẩy đi con đã khóc mấy lần".

anhchinhs
26-07-2011, 12:45
Em đã ra đến nơi, và khẳng định mũi Đôi dính liền với bán đảo Hòn Gốm, và bán đảo Hòn Gốm dính với đất liền tại ngã ba đèo Cổ Mã - Đầm Môn. Và nước triều có lên hay có xuống đi chăng nữa thì cũng không ngập cả mũi Đôi được!

Đọc lại kỹ đi bạn, nó ko ngập cả Mũi Đôi mà nó ngập chỗ này

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011072620630nmjjyza1nz69231.jpeg

Như tôi đã nói, tôi muốn mọi người nhìn vấn đề 1 cách khách quan. Chứ còn cực Đông ở đâu là trong lòng mỗi người, tự tìm hiểu rồi đưa ra lựa chọn khi nó còn gây tranh cãi. Có người thì cho rằng Cực Đông là ở Mũi Đôi vì nó nhô ra xa biển hơn Mũi Điện, còn người thì cho rằng Cực Đông ở Mũi Điện vì nó nhìn thấy tia nắng đầu tiên trong đất liền VN.
Thế nhé các bạn.

rangia2602
26-07-2011, 13:04
Chính vì có nhiều tranh luận về cực Đông này giữa hai tỉnh, nên hồi xưa đi tôi chơi luôn cả hai :))
Ngày 1 ngủ đêm đón bình mình Đại Lãnh với anh Thắng rồi chạy qua Đầm Môn
Ngày 2 tha hồ chơi Hòn Gốm

P/S : do có GPS nên với tôi Hòn Gốm mới là cực Đông trong lòng tôi, nhưng đã đến được đây thì nên đi cả 2 để tháy được vẻ đẹp của vùng này

namnguyen
26-07-2011, 22:34
@ anhchinhns: theo bản đồ anh đánh dấu thì mình thấy rất lạ, vì phần đó hoàn toàn không có chuyện bị ngập nước. Chắc chắn người đưa ra nhận định này chưa từng đến đây, chưa từng hỏi chuyện dân địa phương và bộ đội biên phòng tại đây.
Còn chuyện đón tia nắng đầu tiên, cái này anh nói nghe ngược quá, Mũi Điện ở trong làm sao đón tia nắng trước Mũi Đôi ở ngoài? Không nhẽ ánh sáng mặt trời nó đi vòng à?
Và, cực đông là hiện hữu, là vật chất chứ không thể là cái gì tùy thích ở trong lòng mỗi người được. Nói như vậy thì cực đông của thằng cháu mình là trường tiểu học của nó, vì nó chưa từng đi về phía đông xa hơn cái trường đó à?

Đỗ Quế Mi Hương
27-07-2011, 00:17
Dạ...em cũng ra cả Mũi Điện và Mũi Đôi rùi. Theo em thì vấn đề vì sao Mũi Điện đón được tia nắng mặt trời trước Mũi Đôi...là vì Mũi Đôi bị Hòn Đôi che chắn mất...nên khi mặt trời nhô lên cao thì tụi em mới thấy được. Chỗ em leo ra mũi đôi cũng cao lắm...không thấy bị ngập nước nổi đâu anh.
Anh thử ra Mũi Đôi một lần xem thế nào...hihi Đất nước Việt Nam xinh đẹp...nơi nào cũng đón chào mình hết mà.
Dịp 26/6 vừa rùi...em theo đoàn anh Dungvnm và anh tuhailanha...được ra cả Mũi Đôi và Mũi Điện...cảm giác rất vui, rất hạnh phúc vì mình đã đi đến được những nơi như vậy.
Được đi phượt tuyệt ơi là tuyệt...mọi người nhỉ...

Chitto
27-07-2011, 01:16
Đến giờ tôi có ý kiến của tôi:

Cực Đông trên đất liền của Việt Nam là ở Mũi Đôi - bán đảo Hòn Gốm.
Mũi Điện (Đại Lãnh) không phải là Cực Đông của Việt Nam.

Các lý do sau:

(1) Mũi Đôi đã được xác nhận là Cực Đông trên các tài liệu chính thức của cơ quan Nhà nước chính thống, xác nhận của trang web Bách khoa toàn thư của Chính phủ Việt Nam, sách Giáo khoa của Bộ Giáo dục và Đào tạo Việt Nam, Hội khoa học kỹ thuật Địa lý Việt Nam (dù muộn thì vẫn là có).

- Trong khi đó chưa có tài liệu, trang web khoa học chính thống nào xác nhận Mũi Đại Lãnh là cực đông (bài trên báo Tuổi Trẻ không phải là xác nhận khoa học, ý kiến của biên phòng hải đăng không phải xác nhận khoa học).
- Bên cạnh đó là các đo đạc độc lập bằng GPS đã xác nhận thêm thông tin. Chỉ mới thấy đo xác nhận Mũi Đôi ở phía Đông hơn Mũi Điện, tôi chưa thấy ai nói ngược lại.

(2) Những người có ý kiến cho rằng Mũi Điện là Cực Đông chưa hề đưa ra được bằng chứng khoa học nào để bảo vệ ý kiến của mình, chưa có gì để phủ nhận vai trò của Mũi Đôi vốn được công nhận từ thời Pháp. Một khi chưa thể chứng minh được thì chỉ có một Cực Đông hiện tại đã và đang được công nhận.

Mũi Đôi không việc gì phải làm việc "chứng minh mình là Cực Đông" khi đã được công nhận từ lâu. Chỉ có Mũi Điện muốn "cạnh tranh" thì mới phải đi chứng minh. Mà điều đó thì chưa ai làm được.

(3) Ý kiến cho rằng Mũi Đôi bị tách ra khi thủy triều lên cũng chỉ là một "ý kiến", chưa có bằng chứng nào (ảnh chụp chẳng hạn) xác nhận điều đó. Đã bạn nào ở đây có ảnh chụp đó chưa ? Từ xưa đến nay tôi chưa thấy ảnh nào minh chứng, do đó tôi nghi ngờ đó là luận điểm bịa.

Bên cạnh đó, kể cả có lúc nào đó (trong ngày hoặc trong năm) phần đất nối bị ngập dưới nước, thì nó vẫn là một phần lãnh thổ. Ý kiến cho rằng bị tách khi triều lên nên Mũi Đôi thành đảo lại cũng chỉ là một ý kiến không đúng. Các luật địa lý công nhận phần đất không bị ngập trong toàn bộ thời gian trong ngày là lãnh thổ, và do đó kể cả bị ngập một phần trong ngày thì Mũi Đôi vẫn là lãnh thổ nối liền.

(4) Hệ tọa độ Địa lý là không thay đổi, dù Trái đất nghiêng ngửa đảo lắc thế nào. Lưu ý là cực Bắc Nam của Từ trường thay đổi, nhưng cực Bắc Nam địa lý (là hai điểm ở hai đầu trục quay của Trái đất) thì cố định.

Lưu ý là từ hàng trăm năm nay rồi khái niệm Đông Tây trong địa lý không còn tính theo Mặt Trời nữa. Trái đất nghiêng thì ảnh hưởng đến vị trí và thời gian Mặt Trời mọc và lặn. Tại một điểm cố định trên mặt đất, vị trí Mặt trời và tia nắng đầu tiên mỗi ngày đều thay đổi. Do đó lấy tia nắng đầu tiên để xác định vị trí địa lý là điều trong khoa học không ai làm cả. Lấy cớ nhìn thấy tia nắng trước để nói là Cực Đông chỉ là ý kiến cá nhân, không có cơ sở khoa học và cũng không đơn vị khoa học nào công nhận.

(5) Mốc tọa độ quốc gia và Hải đăng chỉ là các "vật chuẩn làm mốc" chứ không phải là xác định điểm Cực.
Giống như ngôi nhà lấy cái cột làm mốc, chứ không ai nói cái cột nhất thiết phải là góc tận cùng xa nhất của nhà.
Có bằng chứng nào (ảnh chụp chẳng hạn) ghi rằng Mốc tọa độ ở Mũi Điện là Mốc Cực đông không?

Chitto
27-07-2011, 01:31
Các cơ quan nhà nước thì mặc định Mũi Đôi là cực đông, chắc là do ngày trước các cụ đo đạc địa chính khi thấy phần trên bản đồ Mũi Đôi nhô ra xa hơn so với Mũi Điện thì khẳng định đó là Cực Đông. Trên thực tế ngày nay, khi các thiết bị hỗ trợ phát triển và hiện đại thì chưa thấy cơ quan nào xác định lại việc này.

Câu trên của bạn rất ngược đời. Theo bạn thì : Các cụ địa chính căn cứ vào Bản đồ để khẳng định.

Thế bạn nghĩ rằng Bản đồ căn cứ vào đâu? Bản đồ do người ta vẽ bịa ra chăng? Ông vẽ bản đồ không cần đo đạc, không cần xác định gì mà cứ vẽ chăng?

Thêm nữa, bạn nói là "chưa thấy ai xác định lại việc này", tôi biết rằng trong mấy năm liền trong khoảng thập kỉ 90 sang đến đầu 2000, các cơ quan Địa chính, Thủy văn, và Quân đội đã phối hợp đi đo đạc rất chi tiết bờ biển Việt Nam, với các thiết bị hiện đại nhất khi đó, sử dụng cả trực thăng quân đội bay tầm thấp cũng như khảo sát thực địa, và vẽ bản đồ cực kì chi tiết.

Và vị trí Cực Đông của Mũi Đôi vẫn nguyên vẹn, giống như khẳng định từ trước đó. Vậy thì họ cần "xác định" cái gì, khi mà cái đó đã được khẳng định từ lâu? Chả nhẽ họ phải tuyên bố rằng : "Chúng tôi - bằng phương tiện đo hiện đại - xác nhận rằng chúng ta chẳng có gì thay đổi cả" ???

Tôi nhận thấy việc tự nhiên có người đòi vị trí Cực Đông cho Mũi Điện mới là cảm tính. Nó không xuất phát từ khoa học và đo đạc chính xác, mà xuất phát từ những ý kiến rất cá nhân như kiểu "đón tia nắng đầu tiên", "hải đăng", "thủy triều làm ngập" - và xuất phát từ bài báo du lịch, từ ý thích của cán bộ tỉnh, từ ý kiến của anh lính biên phòng - những lý do không chính thức và cũng không hợp lý.

Và do đó, việc đòi "chấp nhận cả hai luồng ý kiến" cũng là cảm tính.

4cuc1dinh
27-07-2011, 02:16

Cực Đông trên đất liền của Việt Nam là ở Mũi Đôi - bán đảo Hòn Gốm.
Mũi Điện (Đại Lãnh) không phải là Cực Đông của Việt Nam.

Các lý do sau:

(1) Mũi Đôi đã được xác nhận là Cực Đông trên các tài liệu chính thức của cơ quan Nhà nước chính thống, xác nhận của trang web Bách khoa toàn thư của Chính phủ Việt Nam, sách Giáo khoa của Bộ Giáo dục và Đào tạo Việt Nam, Hội khoa học kỹ thuật Địa lý Việt Nam (dù muộn thì vẫn là có).

- Trong khi đó chưa có tài liệu, trang web khoa học chính thống nào xác nhận Mũi Đại Lãnh là cực đông (bài trên báo Tuổi Trẻ không phải là xác nhận khoa học, ý kiến của biên phòng hải đăng không phải xác nhận khoa học).
- Bên cạnh đó là các đo đạc độc lập bằng GPS đã xác nhận thêm thông tin. Chỉ mới thấy đo xác nhận Mũi Đôi ở phía Đông hơn Mũi Điện, tôi chưa thấy ai nói ngược lại.

(2) Những người có ý kiến cho rằng Mũi Điện là Cực Đông chưa hề đưa ra được bằng chứng khoa học nào để bảo vệ ý kiến của mình, chưa có gì để phủ nhận vai trò của Mũi Đôi vốn được công nhận từ thời Pháp. Một khi chưa thể chứng minh được thì chỉ có một Cực Đông hiện tại đã và đang được công nhận.

Mũi Đôi không việc gì phải làm việc "chứng minh mình là Cực Đông" khi đã được công nhận từ lâu. Chỉ có Mũi Điện muốn "cạnh tranh" thì mới phải đi chứng minh. Mà điều đó thì chưa ai làm được.

(3) Ý kiến cho rằng Mũi Đôi bị tách ra khi thủy triều lên cũng chỉ là một "ý kiến", chưa có bằng chứng nào (ảnh chụp chẳng hạn) xác nhận điều đó. Đã bạn nào ở đây có ảnh chụp đó chưa ? Từ xưa đến nay tôi chưa thấy ảnh nào minh chứng, do đó tôi nghi ngờ đó là luận điểm bịa.

Bên cạnh đó, kể cả có lúc nào đó (trong ngày hoặc trong năm) phần đất nối bị ngập dưới nước, thì nó vẫn là một phần lãnh thổ. Ý kiến cho rằng bị tách khi triều lên nên Mũi Đôi thành đảo lại cũng chỉ là một ý kiến không đúng. Các luật địa lý công nhận phần đất không bị ngập trong toàn bộ thời gian trong ngày là lãnh thổ, và do đó kể cả bị ngập một phần trong ngày thì Mũi Đôi vẫn là lãnh thổ nối liền.

(4) Hệ tọa độ Địa lý là không thay đổi, dù Trái đất nghiêng ngửa đảo lắc thế nào. Lưu ý là cực Bắc Nam của Từ trường thay đổi, nhưng cực Bắc Nam địa lý (là hai điểm ở hai đầu trục quay của Trái đất) thì cố định.

Lưu ý là từ hàng trăm năm nay rồi khái niệm Đông Tây trong địa lý không còn tính theo Mặt Trời nữa. Trái đất nghiêng thì ảnh hưởng đến vị trí và thời gian Mặt Trời mọc và lặn. Tại một điểm cố định trên mặt đất, vị trí Mặt trời và tia nắng đầu tiên mỗi ngày đều thay đổi. Do đó lấy tia nắng đầu tiên để xác định vị trí địa lý là điều trong khoa học không ai làm cả. Lấy cớ nhìn thấy tia nắng trước để nói là Cực Đông chỉ là ý kiến cá nhân, không có cơ sở khoa học và cũng không đơn vị khoa học nào công nhận.

(5) Mốc tọa độ quốc gia và Hải đăng chỉ là các "vật chuẩn làm mốc" chứ không phải là xác định điểm Cực.
Giống như ngôi nhà lấy cái cột làm mốc, chứ không ai nói cái cột nhất thiết phải là góc tận cùng xa nhất của nhà.
Có bằng chứng nào (ảnh chụp chẳng hạn) ghi rằng Mốc tọa độ ở Mũi Điện là Mốc Cực đông không?

Tôi thấy ý kiến này rất thuyết phục.

4cuc1dinh
27-07-2011, 02:59
Bạn cho mình hỏi bạn dựa trên cơ sở nào mà nói Cực Đông là Mũi Đôi, thuộc Khánh Hoà. Đừng bao giờ nói câu khẳng định khi mà chưa có gì chắc chắn nhé làm ảnh hưởng đến các bạn đi sau.
Riêng cực Đông thì rất nhiều tranh cãi từ trước đến giờ mà chưa có hồi phân xử. Hai địa điểm hiện nay đang tranh cãi đâu là cực đông VN đó là Mũi Đôi và Mũi Điện.
Mấy năm về trước tôi có đi Cực Đông và cũng tìm hiểu rồi quyết định nên đi Mũi Điện. Ở Mũi Điện có Hải Đăng là mốc, hải đăng này mới được xây dựng lại trên nền Hải Đăng cũ từ thời Pháp ==> Người Pháp cũng công nhận điểm toạ độ quan trọng này.
Mũi điện là 1 doi đất nằm trên đất liền và khi bị thuỷ triều ngập nước thì nó đứng độc lập như 1 hòn đảo ==> tôi ko chọn Mũi Đôi là Cực Đông.
Ngày trước tôi nhớ có mấy bạn báo tuổi trẻ chấm GPS và có viết trên báo là Mũi Đôi nhô ra so với Mũi Điện là 00001’46”. Nhưng trong bài Báo không thấy nói họ dùng hệ toạ độ gì để so sánh. Đại đa số GPS đều dùng hệ WGS84 nhưng nếu dùng đo đạc địa chính và xây dựng thì phải dùng hệ VN2000. 2 hệ toạ độ này có độ sai số tương đối và nếu muốn chính xác 100% thì phải chuyển từ WGS84 về VN2000. Cả tác giả và người dùng GPS lúc đó ko hiểu và ko làm được điều này.
Ngoài ra chưa ai tính đến Trái đất quay nghiêng 1 góc 23,5 độ thì thằng nào sẽ nhô ra biển hơn.
Tôi viết bài này không phải là để phân tích đâu là Cực Đông của VN mà để các bạn nhìn nhận lại một cách khách quan hơn. Còn bạn nào nói Cực Đông là nơi đón ánh nắng đầu tiên ở VN thì sai hoàn toàn, nơi đó là đảo Tiên Nữ thuộc QD Trường Sa. Nếu tôi có gì sai xót mong được chỉ giáo.

Xin chào, tôi tự giới thiệu là người viết bài "Đi đường bộ đến cực đông" mà bạn có nêu ( xin chỉ nói đến cực đông trên đất liền)
Trước khi thực hiện chuyến đi này, tôi đã tham khảo rất nhiều tài liệu, bản đồ cũ mới, những bài viết trên các diễn đàn, trên các báo. Từ đó tôi thấy rằng chưa có dân du lịch nào đi bộ ra đó, còn ngư dân hay dân địa phương thì đã có thuyền, mà họ cũng không biết lội bộ ra đó để làm gì! Tôi cũng nhận thấy chưa có bạn nào công bố dùng GPS lên Mũi Điện (Phú Yên) chấm 1 cái, rồi leo lên thuyền ra Mũi Đôi (Khánh Hòa) chấm tiếp 1 cái nữa để so sánh. Đó là động lực cho tôi chỉ một mình quyết tâm thực hiện những điều vừa nói trên. Sau khi dùng cái GPS leo lên ngọn hải đăng ở Mũi Điện chấm 1 cái, tôi tiếp tục dùng đúng cái GPS đó mang qua bán đảo Hòn Gốm, nhờ đồn biên phòng 358 cử binh nhất Nguyễn Minh Thái đi cùng bò ra Mũi Đôi chấm thêm phát nữa. Nói là bò vì chúng tôi mất rất nhiều công sức và cả sự nguy hại đến tính mạng khi cả 2 không biết phía trước là gì khi phải vừa bò, leo, trườn, nhảy, chui ... qua những tảng đá khổng lồ để đến được điểm cực đông này. Kết quả là: Mũi Đôi nhô ra phía đông hơn Mũi Điện 00 độ 01' 46" (dôi ra phía đông chừng 500m - có sai số).
Còn bạn bảo dùng hệ WGS84 hay VN2000 gì đó thì tôi khuyên bạn nên cầm cả 2 loại GPS, rồi đến 2 điểm nói trên mà chấm thì bạn sẽ có kết quả ngay thôi mà!
Bạn lại bảo trái đất quay nghiêng gì đó tôi không rõ lắm, tôi chỉ biết vị trí nào có chỉ số kinh độ lớn hơn, vị trí đó là cực động.
Rồi bạn lai phản biện thêm 1 điều hết sức phí lý về thủy triều sẽ cô lập cái Mũi Đôi đó, xin hỏi bạn có biết ai thấy và chụp ảnh được thủy triều lên đến mức cô lập cái Mũi Đôi đó chưa, chắc là chưa. Mà nếu thủy triều có cắt mất cái Mũi đó đi, thì vị trí đó vẫn còn 250m (có sai số) doi ra phía đông hơn Mũi Điện.

Hãy leo lên ngọn hải đăng cao 110m so với mực nước biển ở Đại Lãnh (Mũi Điện) lúc 5g15 phút để đón ánh nắng đầu tiên. Rồi tiếp tục ngâm mình xuống biển ở Mũi Đôi để đón những đợt sóng vỗ đầu tiên từ biển Đông. Tôi hạnh phúc đã đến được 2 điểm đó, và tôi muốn chia sẻ hạnh phúc đó với mọi người. Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi.

rangia2602
27-07-2011, 08:25
Tôi đồ rằng có lẽ bạn Anhchinhs chưa ra Cực Đông Hòn Gốm nên mới vẽ khoanh như vậy?
Chắc bạn đọc được ở đâu đó rằng có thủy triều lên xuống nên ngập cái fần Cực Đông
Nhưng trên thực tế, Cực Đông hoàn toàn gắn với đất liền ( dân ở đó : A TÈo, A Vương, A Nào, các anh biên fòng... gọi là Mũi Đôi hoặc Mũi Bà Dầu ), trước mặt nó là Hòn Đôi, và thủy triều lên xuống thấp cao gây nên tranh cãi lầm lẫn chính là cái chân Hòn Đôi này với bán đảo Hòn Gốm
Tuy vậy, chỉ cần đứng ở mũi Bà Dầu mà đo GPS thì đã có thể khẳng định Mũi Đôi là Cực Đông rùi mà

https://img801.imageshack.us/img801/9154/dsc0034hd.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/801/dsc0034hd.jpg/)

Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

namnguyen
27-07-2011, 08:30
Chào anh 4cuc1dinh, em đoán anh là nhà báo Trần Tiến Dũng mà em rất ngưỡng mộ.
Em có ý nghĩ nhỏ thế này, phải chăng báo Tuổi trẻ có một bài viết hoành tráng về chuyện Mũi Đôi - Mũi Điện, thì với số phát hành của báo Tuổi trẻ, giới trẻ sẽ hiểu hơn và bớt đi những kiếu phát biểu "nghe nói" mà thiếu hiểu biết về đất nước.

anhchinhs
27-07-2011, 11:48

Em nhìn bức ảnh chụp từ google thấy cái vùng khoanh nó ko có màu xanh của cỏ, vậy thì cũng có thể nó bị ngập nước lắm chứ. Do vậy chưa ai kiểm chứng thì cũng ko nên nghi ngờ nó là luận điểm bịa.

Cái luật địa lý này em chưa được đọc và cũng chưa biết đọc ở đâu nhưng em có xem cái này:
http://biengioilanhtho.gov.vn/vie/thuatnguphapluatquocte-nd-9c852118.aspx
"Bãi cạn lúc chìm lúc nổi: Vùng đất nhô cao tự nhiên có nước biển bao quanh, khi thủy triều xuống thấp thì lộ ra, khi thủy triều lên cao thì bị ngập nước. Khi toàn bộ hay một phần bãi cạn đó cách lục địa hoặc một đảo một khoảng cách không vượt quá chiều rộng của lãnh hải thì ngấn nước thủy triều thấp nhất ở trên bãi cạn này có thể được dùng làm đường cơ sở để tính chiều rộng lãnh hải".
Đọc cái này nhưng cũng chưa hiểu lắm, ai biết chỉ giáo dùm.

Có tài liệu nào về cái này ko anh? Anh share cho mọi người cùng đọc.

Như mình đã nói mình muốn mọi người nhìn vấn đề khách quan hơn, người viết bài chia sẻ có 1 cách nhìn nhận khách quan hơn để mọi nguời hiểu thêm được vấn đề. Mong mọi người hiểu.

4cuc1dinh
27-07-2011, 13:29
Cảm ơn bạn Zorbagm,
bài về vấn đề này đã được đăng trên báo từ cách đây hơn 2 năm 2 tháng 20 ngày với cái tựa "Đi đường bộ đến ... cực đông"

{[Hãy leo lên ngọn hải đăng cao 110m so với mực nước biển ở Đại Lãnh (Mũi Điện) lúc 5g15 phút để đón ánh nắng đầu tiên. Rồi tiếp tục ngâm mình xuống biển ở Mũi Đôi để đón những đợt sóng vỗ đầu tiên từ biển Đông. Tôi hạnh phúc đã đến được 2 điểm đó, và tôi muốn chia sẻ hạnh phúc đó với mọi người. Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi. }]

trantin84
27-07-2011, 14:50
Cái luật địa lý này em chưa được đọc và cũng chưa biết đọc ở đâu nhưng em có xem cái này:
http://biengioilanhtho.gov.vn/vie/thuatnguphapluatquocte-nd-9c852118.aspx
"Bãi cạn lúc chìm lúc nổi: Vùng đất nhô cao tự nhiên có nước biển bao quanh, khi thủy triều xuống thấp thì lộ ra, khi thủy triều lên cao thì bị ngập nước. Khi toàn bộ hay một phần bãi cạn đó cách lục địa hoặc một đảo một khoảng cách không vượt quá chiều rộng của lãnh hải thì ngấn nước thủy triều thấp nhất ở trên bãi cạn này có thể được dùng làm đường cơ sở để tính chiều rộng lãnh hải".
Đọc cái này nhưng cũng chưa hiểu lắm, ai biết chỉ giáo dùm.

Em hiểu nôm na là "khi thủy triều xuống THẤP NHẤT thì mới là lúc xác định các khái niệm về đường cơ bản, bờ biển, ... Cho nên nói "khi biển lên thì Mũi Đôi [được cho là] trở thành hòn đảo riêng biệt." Là không hề vững về luận lý lẫn pháp lý. Khoản 1 Điều 4 luật Biên giới quốc gia có nói về lúc thủy triều xuống thấp nhất này.

Riêng về hệ tọa độ VN2000 và WGS84 thì đồng ý với anh Chinhs về "VN2000 chính xác hơn" nhưng chỉ ở những chỗ có khái niệm "DIỆN TÍCH, KHOẢNG CÁCH". Còn đây là vị trí của từng điểm riêng lẽ. Tức là nếu anh chuyển thì khoảng cách của 2 mục tiêu có thể thay đổi, nhưng KHÔNG BAO GIỜ bên này sẽ nhảy qua bên kia (và 2 mục tiêu này cũng gần nhau về vĩ độ nên sai lệch kinh độ cũng sẽ gần như tương đượng). Mặt khác, khoảng cách 500 mét (theo bào của bác "4cuc1dinh") thì quá lớn để có thể nghi ngờ. Ở đó rất gần với những cảng biển, nên các máy GPS như 60CSx hay ngay cả Etrex serie sẽ có thêm được DGPS, nâng độ chính xác công bố < 10 mét. Nếu không là DGPS thì sai số công bố < 15 mét. Cho là sai số máy, con người sai, thời tiết yếu kém, ... thì sai số < 100 mét. Nếu thời tiết quá kém thì máy rớt tín hiếu, không sai số > 100 mét được đâu :D

Nhưng anh cần chuyển, thì cũng nên làm cho bài thêm thông tin:

1 0001 125351.34 1092739.50 0 (Mũi Đôi)
2 0002 123854.41 1092741.81 0 (Mũi Điện)

Chuyển thành

Index Name ID B L H
01 1 0001 12 53 55.0664 109 27 33.0292 -1.736
02 2 0002 12 38 58.1363 109 27 35.3455 -2.236

The result above is calculated by
GeoTools - CoordTrans - Version 1.2

Còn vụ trái đất nghiêng thì thú thật là ... chịu. Bởi vì tất cả cái chúng ta nói: bao gồm hệ thống GPS, trái đất, biển, đất liền, con người .... đều nằm trong 1 hệ kín. Thật tình ... không rõ lắm ý này.

Chitto
27-07-2011, 15:20
Em nhìn bức ảnh chụp từ google thấy cái vùng khoanh nó ko có màu xanh của cỏ, vậy thì cũng có thể nó bị ngập nước lắm chứ. Do vậy chưa ai kiểm chứng thì cũng ko nên nghi ngờ nó là luận điểm bịa.

Bạn chỉ "nghe nói" nó có thể bị ngập mà đã nghĩ (như ở các bài trước) rằng nó bị tách thành đảo khi thủy triều lên, thì tôi cũng có quyền nghi ngờ chứ !

Có tài liệu nào về cái này ko anh? Anh share cho mọi người cùng đọc.
- Bạn search "Hệ tọa độ địa lý", latitude, longitude, geographic system coordinate là có rất nhiều
- Sách dễ đọc nhất là bộ sách "Mười vạn câu hỏi vì sao", quyển Địa lý và Thiên Văn
- Sách giáo khoa Địa lý học sinh, phần Thiên văn cũng đã được đưa vào Vật lý lớp 12.
- Từ điển Thiên văn học
- Trang mạng, diễn đàn http://thienvanhoc.org/haac/

Có thể lấy ví dụ đơn giản để nói về việc lấy "tia nắng đầu tiên" là bất hợp lý như sau:
- Nếu xét mũi đất phía Bắc của Nauy, thì suốt nửa năm mùa hè, Mặt Trời không hề lặn, luôn xuất hiện trên đường chân trời; còn vào mùa đông thì Mặt Trời không xuất hiện. Vậy tính "tia nắng đầu tiên" là vào bao giờ?
- Nếu so sánh mũi đất trên với Cairo mà xét "tia nắng đầu tiên" xuất hiện trước ở đâu để căn cứ thì ra cái gì? Cairo thì ngày nào cũng có Mặt trời mọc và lặn cơ mà?
- Thế thì chả nhẽ không nói được Cairo và mũi đất, nơi nào xa về phía Đông hơn à ?
=> Thực tế không ai dùng sự xuất hiện và vị trí của Mặt Trời, mà dùng Kinh độ, là đường nối hai cực Địa lý của Trái Đất.

Chỉ đơn giản thế cũng thấy lấy tiêu chí "tia nắng đầu tiên" là vô nghĩa.

Ngoài ra còn nhiều kiến thức về Thiên văn, Địa lý nữa, kể cả chuyện trục Trái đất nghiêng, và Trục đất đảo (chu kỳ tuế sai), nhưng viết ra ở đây chỉ e lạc đề mất.

4cuc1dinh
27-07-2011, 15:56

Chào bạn, tôi thấy bạn hay dùng từ "có thể" để chứng minh người khác sai, mà bản thân mình thì chưa đến đó chứng kiến tận mắt. Vậy nên tôi cho đăng hai bức ảnh và lập luận để mọi người có thể tự mình hiểu cái nào đúng cái nào sai.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65105&d=1311755311

Đây là bản đồ vệ tinh chụp Mũi Đôi, mũi tên đỏ là vị trí bạn cho là có thể bị thủy triều !?

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65104&d=1311755276

Bức ảnh này do tôi chụp và vị trí mũi tên đỏ nằm ngay chỗ bạn nói là thủy triều sẽ lên. Theo GPS của tôi còn lưu lại khu vực bạn cho là trũng nhất có độ cao từ 9,5- 14m. Với độ cao này, chỉ có sóng sóng thần ở Fukushima (cao 10m- Nhật Bản bị động đất 9,0 độ richter vào ngày 11-3-2011) mới phủ hết khu vực đó thôi, thủy triều thì chắc bó tay rồi !
Lý do trên bản đồ vệ tinh nó không có màu xanh - xin thưa đó là đá & đất cát thì làm sao cây mọc được trên đó mà có màu xanh.

"Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi !"

Seven Day
27-07-2011, 17:51
Em thấy các bác đổ nước thế là đã đủ.

P/S: em cũng đã đi đến cả 2 nơi này rồi.

vitbaucon
27-07-2011, 18:22
Em thấy các bác đổ nước thế là đã đủ.

P/S: em cũng đã đi đến cả 2 nơi này rồi.

Em thấy không phải đổ nước hay khoe hàng đâu anh. Mà em nghĩ các anh kia muốn chứng minh bằng lập luận khoa học và sự chính xác. Chứ không phải chứng tỏ điểm của mình đến là cực đông đâu ạ.

vitbaucon
27-07-2011, 18:29
Theo em nghĩ, bác anhchinhs nên lên tiếng lới nói cuối cùng kết thúc cuộc tranh luận này đi (nếu thấy đúng). Còn nếu những lập luận kia sai thì mình tiếp tục trao đổi. Được không ạ. Em xin hết.

anhchinhs
27-07-2011, 22:08
Tranh luận để mình và nhiều người biết thêm thì mình nghĩ nên tranh luận. Còn những ý kiến từ đầu mình đưa ra cũng đã nói ngay từ đầu là không phải là để xét ai đúng ai sai mà.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65104&d=1311755276

Bức ảnh này do tôi chụp và vị trí mũi tên đỏ nằm ngay chỗ bạn nói là thủy triều sẽ lên. Theo GPS của tôi còn lưu lại khu vực bạn cho là trũng nhất có độ cao từ 9,5- 14m. Với độ cao này, chỉ có sóng sóng thần ở Fukushima (cao 10m- Nhật Bản bị động đất 9,0 độ richter vào ngày 11-3-2011) mới phủ hết khu vực đó thôi, thủy triều thì chắc bó tay rồi !
Lý do trên bản đồ vệ tinh nó không có màu xanh - xin thưa đó là đá & đất cát thì làm sao cây mọc được trên đó mà có màu xanh.

"Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi !"

Nhìn bức ảnh này mà bạn nói chỗ trũng nhất có độ cao từ 9,5 - 14m????
Xin hỏi bạn 4cuc1dinh là cao độ của bạn đưa ra là GPS dùng hệ gì? cao độ đo được là 9,5m thì điểm 0 nó nằm ở đâu?

namnguyen
27-07-2011, 22:29
Anh anhchinhs, nếu anh có luận điểm khoa học nào vui lòng trình bày để mọi người, nhất là những người từng đến cực đông, từng tìm hiểu về cực đông được học hỏi. Khoa học không bao giờ từ chối tranh luận, tôi xin nhấn mạnh là tranh luận, chứ không phải cãi cùn.

anhchinhs
27-07-2011, 23:03
haha! Tôi có cãi cùn đâu bạn nhể? Tôi cũng đang muốn làm cho ra hết nhẽ đấy chứ. Để sau topic này thì về sau sẽ chẳng còn topic hay ý kiến để bàn cãi về Cực Đông nữa. Tôi nghĩ cái topic này bổ ích cho nhiều nguời đấy, trong đó có cả tôi và bạn. Bạn biết thêm là tia nắng đầu tiên vào đất liền VN là ở Mũi Điện chứ ko phải Mũi Đôi nhé:D.
Có lẽ cũng nên dừng lại ở đây, mod hoặc min có thể lock lại. Nhưng tôi nghĩ chẳng cần lock vì nó cũng khá thú vị với nhiều người. Biết đâu sau này lại có 1 bạn có ý kiến phản biện lại tất cả những gì chúng ta đang đang chia sẻ ở đây.

mihtua
27-07-2011, 23:08
Ờ, công nhận nhá. Các bạn khác thì dựa trên hiểu biết của mình + tham khảo các nguồn tài liệu để biện chứng, còn bạn anhchinhs thì toàn tranh luận kiểu: "Có người thì cho rằng Cực Đông là ở Mũi Đôi vì nó nhô ra xa biển hơn Mũi Điện", "còn người thì cho rằng Cực Đông ở Mũi Điện vì nó nhìn thấy tia nắng đầu tiên trong đất liền VN" hoặc là hỏi vặn lại các bài viết của người khác, chả hiểu quan điểm của bạn là thế nào nữa :LL

Đùa chứ cái quan điểm nơi nhìn thấy tia nắng đầu tiên trong đất liền VN em thấy hơi bị buồn cười, đố bạn nào đo đếm được để mà bảo nơi này hay nơi kia là đầu tiên đấy :)) toàn là các bạn truyền miệng nhau rồi tự nâng lên cho có vẻ nguy hiểm thì đúng hơn.

Topic thảo luận vui vẻ chứ có gì mà phải lock topic nhỉ, vấn đề xong rồi thì nó sẽ tự trôi thôi.

trantin84
27-07-2011, 23:18
Bạn biết thêm là tia nắng đầu tiên vào đất liền VN là ở Mũi Điện chứ ko phải Mũi Đôi nhé:D.

Vậy anh Chinhs cho biết nguồn dẫn chứng, hoặc có thiết bị nào đo đạc được yếu tố này không? Và "nơi" đón tia nắng đầu tiên đó là ở định hải đăng hay ở mặt đất?

(Ngoài anh Chinhs ra thì em cũng hỏi vặn lại :P)

anhchinhs
28-07-2011, 12:23
Vậy anh Chinhs cho biết nguồn dẫn chứng, hoặc có thiết bị nào đo đạc được yếu tố này không? Và "nơi" đón tia nắng đầu tiên đó là ở định hải đăng hay ở mặt đất?

Cái này trả lời ngoài bạn nhậu trantin84 nhé:))

tudo
28-07-2011, 12:31
Xem ảnh đi cực Đông của các bác mà em vẫn thấy thiêu thiếu. chưa thấy cái cột mốc, tọa độ, hay biển xác nhận đây là cực Đông, ở mũi Đôi. Hay là lại vận động tài trợ, đúc bê tông mốc mang ra, xây tạm cái cổng gỗ đề Cực Đông, xoay ra biển như Tam giác vàng he he.
Chính quyền không làm thì để dân làm.

4cuc1dinh
29-07-2011, 01:18
Tranh luận để mình và nhiều người biết thêm thì mình nghĩ nên tranh luận. Còn những ý kiến từ đầu mình đưa ra cũng đã nói ngay từ đầu là không phải là để xét ai đúng ai sai mà.

Nhìn bức ảnh này mà bạn nói chỗ trũng nhất có độ cao từ 9,5 - 14m????
Xin hỏi bạn 4cuc1dinh là cao độ của bạn đưa ra là GPS dùng hệ gì? cao độ đo được là 9,5m thì điểm 0 nó nằm ở đâu?

Tôi nghĩ bạn nên dùng cái GPS các loại hệ của bạn đến 2 điểm trên đo, rồi chúng ta tranh luận tiếp. Chứ bạn cứ ờ nhà mà toàn nói đến cái nơi mà mình chưa đến, chưa biết...

" Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi"

4cuc1dinh
29-07-2011, 01:34

Chỉ có giáo sư toán học Ngô Bảo Châu mới có thể trả lời được thôi, :D

4cuc1dinh
29-07-2011, 03:17
Đùa chứ cái quan điểm nơi nhìn thấy tia nắng đầu tiên trong đất liền VN em thấy hơi bị buồn cười, đố bạn nào đo đếm được để mà bảo nơi này hay nơi kia là đầu tiên đấy :)) toàn là các bạn truyền miệng nhau rồi tự nâng lên cho có vẻ nguy hiểm thì đúng hơn.

Xin chào, tôi góp ý kiến của mình về tia nắng đầu tiên nhé. Phiền các bạn vẽ ra trên tờ giấy sẽ nghiệm ra ngay.
Theo lý thuyết: ta cho điểm (A) là đỉnh ngọn hải đăng Mũi Điện, (B) là điểm tiếp giáp chân ngọn hải đăng với mép biển, (C) là điểm tiếp giáp của tia nắng mặt trời lên đại dương của quả đất.

1- Nếu Mũi Điện và Mũi Đôi nằm cùng trên một kinh tuyến thì A là Mũi Điện và B là Mũi Đôi. Ta có tam giác vuông ABC với cạnh góc vuông AB cao 110m (cao so với mặt nước biển) và BC cũng có thễ xem là một cạnh (tương đối thôi vì trái đất tròn, nhưng vì lực hút trái đất nên mặt biển được xem là đường thẵng). Lúc 5g15 phút tia nắng đầu tiên từ C sẽ chạm điểm A (ngọn hải đăng) tạo thành đường thẳng AC của tam giác vuông ABC. Và đến 5g20 phút (tương đối), tia nắng từ C sẽ di chuyễn từ A xuống chạm đến B (xem như Mũi Đôi). Như vậy trên ngọn hải đăng Mũi Điện cao 110m so với mực mép biển của Mũi Đôi sẽ đón tia nắng đâu tiên lúc 5g15 phút.

2- Tuy nhiên, chúng tôi đã đo được (tương đôi thôi nhé) Mũi Đôi nhô ra phía đông 500m so với Mũi Điện, vây ta cho Mũi Đôi là điểm (D). Xong chúng ta cho tất cả lên một mặt phẳng giống như ta vẽ lên tờ giấy, ta có 2 tam giác vuông (ABC & ABD) chồng lên nhau có một cạnh chung là AB (cao 110m). Vậy cạnh BD là 500m và BD nằm trên cùng mặt phẳng của BC. Lúc 5g15 thì tia nắng từ C sẽ rọi lên ngọn hải đăng tại điểm A, và phải đợi đến 5g20 phút tia nắng từ C mới di chuyễn từ A xuống điểm B, mà B và D cùng nằm trên một đường thẵng thì có nghĩa là tia nắng gặp điểm D ( Mũi Đôi) lúc 5g20. Tuy nhiên đó chỉ là lý thuyết toán trên tờ giấy thôi, thực tế phải dựa trên trái đất xoay, lực hút trái đất, có thể làm điểm C nâng cao hơn một tí, và điểm D cũng nâng lên 1 tí tương ứng [nhưng không ảnh hương gì nhiều vì điểm từ A (mắt chúng ta trên ngọn hải đăng) đến điểm C là con số rất lớn so với 110m hay 500m].
Vậy nếu đứng ở Mũi Đôi có thể thấy mặt trời chậm hơn ở trên ngọn hải đăng Mũi Điện (cao 110m so với mép biển ở Mũi Đôi) 1 tí thôi mà.

" Hãy đi, đến, lắng nghe và cảm nhận đi các bạn ơi"

mihtua
29-07-2011, 08:29
Hố hố, bạn cứ nêu lý thuyết thoải mái, mình chỉ đố ai đo đếm được thôi.

Lý thuyết thì là thế, còn thực tế thì sao, riêng cái thời điểm thế nào là tia nắng đầu tiên cũng đã khó xác định, nói gì đến việc nơi nào có trước. Còn giả sử như có thể xác định được thời điểm tia nắng đầu tiên (lại giả sử, cũng nói chuyện lý thuyết rồi), "nếu đứng ở Mũi Đôi có thể thấy mặt trời chậm hơn ở trên ngọn hải đăng Mũi Điện (cao 110m so với mép biển ở Mũi Đôi) 1 tí thôi mà" thì 1 tí là bao lâu, liệu có nổi 1 phút không :D hay tính theo phần trăm giây (à mà chưa kể cái mũi Điện nó nằm ở độ cao hơn hẳn mũi Đôi nhé).

Lại giả sử tiếp là nếu ở Nha Trang mà xây cái tháp cao 300m thì đứng trên tháp sẽ là nơi nhìn thấy tia nắng đầu tiên luôn á :))

Nam Bình Dương
29-07-2011, 08:58
Hay! quá hay!!! vô đây thật tình mình học hỏi được rất nhiều điều. Cám ơn bạn 4cuc1dinh, anhchinhs và tất cả các bạn đã chia sẽ thông tin.

04hcb
29-07-2011, 09:19
Khiếp có cái vụ này mà các bác nhà ta lại cãi ầm lên
Em thì cứ cái mũi Đôi mà oách
Nắng hay không nắng cái đó không quan trọng
Quan trọng: sa mạc cát, xuyên rừng, nhảy ghềnh đá ---> sướng

Cái gì đã đựợc khẳng định thì không nên đem ra tranh cãnh
Cứ đi rồi cảm nhận
Nhiều bác cứ cóc ngồi đáy giếng, giống y chang em hồi đó
Nãn
:LL

4cuc1dinh
29-07-2011, 11:02
Hố hố, bạn cứ nêu lý thuyết thoải mái, mình chỉ đố ai đo đếm được thôi.

Tôi lý thuyết nhưng dựa trên lập luận toán học, còn bạn "chỉ đố ai đo đếm được thôi" thì "ai" cũng bó tay. (NO)

Lại giả sử tiếp là nếu ở Nha Trang mà xây cái tháp cao 300m thì đứng trên tháp sẽ là nơi nhìn thấy tia nắng đầu tiên luôn á.

Độ cao đỉnh hải đăng chỉ 110m, thì so với cái tháp cao 300m sẽ xây của bạn ở bờ biển Nha Trang nhưng phần thụt vào trong của kinh độ là 00 độ 26'47" rất lớn so với phần doi ra của Mũi Đôi chỉ 00 độ 01'46" thì tôi nghĩ bạn phải xây cái tháp cao lên rất nhiều nữa.

thân mến!

"Hãy đi, đến, nghe và cảm nhận đi các bạn ơi"

mihtua
29-07-2011, 11:13
Tôi lý thuyết nhưng dựa trên lập luận toán học, còn bạn "chỉ đố ai đo đếm được thôi" thì "ai" cũng bó tay. (NO)

Uh, mình thì chả thông thạo về mấy cái món kinh vĩ độ này. Nếu bạn nắm lý thuyết và lập luận toán học thì tính hộ xem giả sử như có trường hợp đo đếm được tia sáng đầu tiên thì ở Mũi Đôi và Mũi điện chênh nhau là bao nhiêu nhé (tính bằng phút hay tính bằng giây hay phần trăm giây :D) , vì thấy nhiều bạn cứ đưa ra câu nói nhìn thấy tia sáng đầu tiên như 1 thứ bùa chú ý, mặc dù mình chả nghĩ là các bạn ý hiểu nó là như thế nào.

Độ cao đỉnh hải đăng chỉ 110m, thì so với cái tháp cao 300m sẽ xây của bạn ở bờ biển Nha Trang nhưng phần thụt vào trong của kinh độ là 00 độ 26'47" rất lớn so với phần doi ra của Mũi Đôi chỉ 00 độ 01'46" thì tôi nghĩ bạn phải xây cái tháp cao lên rất nhiều nữa.

Chẹp, nói ví dụ là thế để thấy rằng cái lý thuyết lấy nơi nhìn thấy tia nắng đầu tiên để làm nơi xác định điểm cực Đông là nó cực kì buồn cười, có thế thôi. Mình không có kiến thức về mấy thứ đấy, số liệu chính xác cũng chả biết nên có tính toán gì cũng chịu. Bạn có công thức rồi số liệu GPS thế thì làm thử cái tính toán xem sao nào.

(Ở đây đều là nói chuyện lý thuyết chứ chả có tính thực tiễn đâu :D, thực tiễn thì còn nhiều điều tác động lắm, ví dụ như trời quang mây hay nhiều mây chẳng hạn :D)

Walkman
29-07-2011, 11:35
Tranh luận là tốt nhưng dẫn đến tranh cãi thì để làm gì?
- Phân định thắng bại? Cả hai thằng đều thua tao :D
- Xác định chính xác cực đông là điểm nào để nghiên cứu khoa học hay viết sách giáo khoa?
- Để đi chơi cho nó sướng cái đời? Đâu chả thế, cứ chơi là sướng
Hé hé... Thế là mình cũng ngứa mồm mà tham gia vào rồi, mình thật rỗi hơi :D

mihtua
29-07-2011, 11:40
Thảo luận (chứ không phải tranh luận) có nhiều bài viết để mở mang kiến thức đấy chứ, như các bài viết với nghiên cứu đầy đủ của Chitto, trantin84 hay 4 cuc1dinh, còn kiến thức đấy có người thấy cần thiết và tốt cho mình, có người thì thấy nó vô vị và chả để làm cái gì (như 3 cái gạch đầu dòng của bạn Last đưa ra chẳng hạn).

Còn những bài viết như của bạn Last Walkman, bạn anhchinhs hay của mình thì không đáng gọi là thảo luận, và đương nhiên là trong 1 góc độ nào đấy chả có ý nghĩa gì hết, chỉ là tán nhảm cho vui thôi.

4cuc1dinh
29-07-2011, 11:43
Uh, mình thì chả thông thạo về mấy cái món kinh vĩ độ này. Nếu bạn nắm lý thuyết và lập luận toán học thì tính hộ xem giả sử như có trường hợp đo đếm được tia sáng đầu tiên thì ở Mũi Đôi và Mũi điện chênh nhau là bao nhiêu nhé (tính bằng phút hay tính bằng giây hay phần trăm giây :D)

Xin chào, tôi cũng như các bạn cũng là một ngươi mê du lịch bụi, mê khám phá, thích tìm hiểu nhưng cái mới, học hỏi những gì mình chưa biết. Nếu bạn cần sự chính xác gì gì đó thì có lẽ bạn nên liên hệ g/s toán học Ngô Bảo Châu. Riêng tôi chỉ có thể lập luận và chứng minh bằng những điều đã nói ở trên, bạn có muốn xem hay đọc qua thì tôi cũng không dám ép.

(Ở đây đều là nói chuyện lý thuyết chứ chả có tính thực tiễn đâu :D, thực tiễn thì còn nhiều điều tác động lắm, ví dụ như trời quang mây hay nhiều mây chẳng hạn :D)

Trời nhiều mây hay có bão thì chúng ta ở nhà chơi thôi(beer), ra đó làm gì.

"Hãy đi, đến, nghe và cảm nhận đi các bạn ơi"

Chitto
29-07-2011, 12:31
Nếu bạn cần sự chính xác gì gì đó thì có lẽ bạn nên liên hệ g/s toán học Ngô Bảo Châu.

Bạn ơi, GS Ngô Bảo Châu cũng không tính được cái này đâu, vì đây không phải chỉ là Toán học. Nó thuộc về Thiên văn học và áp dụng các công thức của Thiên văn.

Trước đây khi còn chơi nihều với hội Thiên văn, tôi cũng có cài phần mềm xác định được chính xác thời điểm mặt trời mọc tại từng điểm trên mặt địa cầu theo từng ngày (cái này thay đổi liên tục à nha). Tuy nhiên lâu rồi không dùng, và cũng không nhớ phần mềm đó có tính theo cao độ nữa không. Nhân topic này, tôi cũng đã sang diễn đàn Thiên văn và nhờ các bạn trẻ chuyên nghiên cứu ở đó tính hộ và lấy mốc là ngày Hạ Chí, là ngày có thời gian Mặt Trời "lộ diện" dài nhất trong năm với Bán cầu Bắc. Vì post bài hôm qua nên các bạn ấy chưa có đáp án, nhưng tôi hi vọng là sẽ có sớm. Tôi tạm lấy tọa độ mà bạn 4cuc1dinh cung cấp để làm tọa độ tính toán.

Chitto
29-07-2011, 12:43
Đàng nào thì cũng lạc đề đi rồi, tôi tán phét tí về chuyện lấy cái gì làm mốc xác định.

Xa xưa lắm lắm thì người ta có lấy Mặt Trời để xác định, và hướng mà Mặt trời mọc được coi là hướng thiêng liêng. Tuy nhiên, ngay từ vài nghìn năm trước CN thì các nền văn minh lớn đã thấy rằng Mặt Trời té ra cũng không chịu mọc từ cùng một hướng, mà cũng chạy lung tung trên đường chân trời vào mỗi buổi sáng (cái này do trục Trái Đất nghiêng).

Thế cho nên thời gian Mặt trời mọc, vị trí Mặt Trời mọc mỗi ngày mỗi khác, và sau 1 năm mới lặp lại, cùng với chu kỳ thời tiết. Rồi thế thì khái niệm "đứng bóng" cũng lung tung tuốt. Có nơi và có ngày thì bóng một cái cọc cắm thẳng đứng (lấy dây dọi làm chuẩn) sẽ đúng ở chân cọc, nhưng ngay cả một điểm thì cũng chỉ có 1 ngày chính xác thế thôi, và có khu vực không bao giờ "đứng bóng" cả.

Đền Karnar (hay Luxor - không nhớ) ở Ai Cập được xây từ nghìn năm trước CN đã được tính toán sao cho trong 1 năm, vào đúng ngày Hạ Chí, là tia nắng mặt trời đầu tiên sẽ xuyên được qua suốt 4 tầng cửa vào đến căn phòng cuối cùng. Chỉ cần ngày hôm sau, khi Mặt Trời mọc dịch sang một chút, là không xảy ra hiện tượng đó nữa. Điều đó chứng tỏ họ đã biết sự dịch chuyển của Mặt Trời từ lâu rồi.

Cũng vì thế, các nền văn minh lớn đã xác định phương hướng không dựa trên Mặt Trời, mà dựa trên các Vì sao. Các vì sao sẽ luôn mọc tại cùng vị trí trên đường chân trời. Và khái niệm Cực Bắc, được xác định là vị trí mà cả bầu trời sao quay quanh đó. Do vậy từ khi biết Trái Đất hình cầu, các nhà hàng hải đã tự xác định điểm Cực Bắc địa lý trên bản đồ - dù họ chưa bao giờ đến được đó.

Lưu ý ở đây sao (star) là các ngôi sao thực sự như Polaris, Canis Major, chứ không phải hành tinh (planet) mà ta cũng hay gọi là Sao (viết hoa) như Sao Hỏa, Sao Kim nhé.

So với Mặt Trời thì các vì sao không chỉ không "chạy lung tung" mà còn rất tiện vì nó chỉ là một điểm nhỏ, rất dễ tính góc, tọa độ, di chuyển. Trong khi đó Mặt Trời là một vật thể to trên bầu trời, tính từ đâu, tâm, hay rìa Mặt Trời ?

Với người làm lịch và thiên văn, khí tượng thì phải dùng cả Sao, Trời, Trăng rồi...

TÍM
29-07-2011, 13:21
Nhiều bài giá trị thât, nhưng đọc xong hơi bị tẩu hỏa nhập ma :D

Cá x em nghĩ đơn giản, cái từ "tia nắng đầu tiên" chỉ là một câu văn chương mang tính ước lệ, thổi tí cảm xúc vào bài báo nào đó, mà hixhixx em cũng có tí nghi ngờ là khéo chính em là đứa đã góp phần khiến nhiều người tưởng Hải Đăng Mũi Điện là cực đông bằng - từ một vài bài báo nào đó trước cái thời phong trào 4 cực 1 đỉnh.

Em xin lỗi các bạn! Theo hiểu biết hiện tại của em thì em tin Mũi Đôi - Hòn Gốm là nơi có tọa độ cực đông, còn đón tia nắng đầu tiên hay không thì chả liên quan gì hí hí, bác Dũng nhỉ :D

@anhchinhs: người ta viết sai sót, sao mày lại viết là sai xót? thế là sai lè ra rồi, hiểu chửa :T

Độc hành
29-07-2011, 14:44
Dạo này phuot có nhiều cái hay, nào vác vespa lên Fan, đóng thuyền thả trôi sông, hết ảnh ọt, phật pháp, giờ lại qua thiên văn địa lý:D
Tóm lại thì các cực, đỉnh, chấm, hay thắng cảnh nào đó cũng chỉ là 1 điểm đến, sao phải lăn tăn - cứ đi nếu các bác có dịp, tranh cãi làm gì, cứ để việc đấy cho các nhà khoa học thực thụ nhỉ ;)
PS: Chả biết các bác PY có định chứng minh cái gì không mà đầu tư ở Mũi Điện kinh quá, làm đường, dựng mốc, lại thêm mấy quả lầu vọng cảnh nữa. Mũi Điện sắp banh chành rồi các bác, không đi mau đi ngồi đây mà cãi nhau =))

4cuc1dinh
29-07-2011, 18:43
PS: Chả biết các bác PY có định chứng minh cái gì không mà đầu tư ở Mũi Điện kinh quá, làm đường, dựng mốc, lại thêm mấy quả lầu vọng cảnh nữa. Mũi Điện sắp banh chành rồi các bác, không đi mau đi ngồi đây mà cãi nhau =))

Tôi vừa mới chụp Hải đăng Đại Lãnh tuần vừa rồi, xin gửi cho các ace xem. Góc này thấy vẫn đẹp như xưa:
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65164&d=1311939464

Nhưng khi xem bức thứ hai thì chắc các bạn cũng như tôi sẽ rất buồn vì họ đã lấp mất con suối, cho xe ủi một con đường mà xe ôtô có thể chạy lên thẳng Mũi Điện
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=65163&d=1311939344

"Hãy đi, đến và cảm nhận đi các bạn ơi" - trước khi nó biến mất !

rau76
29-07-2011, 19:01
e cũng mới đi cả Mũi Đôi và Mũi Điện tuần rùi đây ah

và nhóm em ở Mũi Đôi

NguoiNhaQue66
30-07-2011, 17:18
Phải đi luôn Mũi Đôi, Mũi Điện thì mới gọi là đã đến cực ĐÔNG hợp lí cho tới hợp pháp...

duturi
01-08-2011, 10:48
Mỗi người đều có ý kiến rất hay nhưng cuối cùng thì làm sao để các bác xác định được?
Bác nào làm bên bản đồ hay địa chất gì đó nên lên tiếng giùm.
Theo em về việc để tính MỐC thì có lẽ khác với việc điểm nào thực sự là cực chăng.
Còn trong lúc này thì bọn em đành phải đi cả hai nơi cho chắc phải không ạ?

NguoiNhaQue66
01-08-2011, 12:59
Mỗi người đều có ý kiến rất hay nhưng cuối cùng thì làm sao để các bác xác định được?
Bác nào làm bên bản đồ hay địa chất gì đó nên lên tiếng giùm.
Theo em về việc để tính MỐC thì có lẽ khác với việc điểm nào thực sự là cực chăng.
Còn trong lúc này thì bọn em đành phải đi cả hai nơi cho chắc phải không ạ?
- Đi 1 chỗ thôi bạn, gần chính xác là vui rồi...nếu chính xác tuyệt đối như 1+1=2 thì còn gì gọi là cuộc sống nữa!
- Mọi người: Cho dù đứng ngay cái bãi đất chỗ cực đi nữa, thì có ai dám chắc chắn cái vị trí đôi chân mình là điểm cực nhất không? Nếu bạn nói cực là ở đó, vậy tui bước ra phía xa hơn bạn 1 bước...chẳng lẻ tôi đứng mới là cực Đông à??!! Theo tôi nghĩ về mặt hành chính, làm việc, học hành thì cứ theo nhà nước đã xác định; còn việc du phượt của anh chị em nhà mình thì chỗ nào cũng là cực Đông !

4cuc1dinh
02-08-2011, 00:37
Mũi Đôi hay Mũi Điện đều là điểm đến của những người mê du lịch bụi như ace chúng ta. Ai có điều kiện đến chỗ này rồi thì lần sau đi chỗ khác. Nếu mình chứa đến được bằng cách này, thì mình chọn cách khác. Nếu lần này đi đến được chỗ này bằng thuyền, thì lần sau mình lội bộ đến đó... Có nhiều cách để đến với các miền, vùng biển đảo của VN. Các ace chưa có dịp đến thì sẽ có nhiều cơ hội khác để đi. Quan trọng là mình có muốn đến đó hay không. Chứ không nên phản bác nó thế này, nó thế kia rồi chê bai và xa lánh nó. Tất cả đều là quê hương VN của mình.

BM
02-08-2011, 07:57
Thật thú vị và học hỏi được nhiều điều về v/v cực Đông, mình đề nghị các bạn cùng thống nhất vài điểm:

- Để xác định cực, chúng ta dựa vào hệ thống Kinh/Vĩ độ
- Tọa độ được xác định có thông số theo hệ nào cũng được (Mình có chút kinh nghiệm sử dụng cả WGS84 và VN2000 (mình thích trekking rừng rú, bản đồ TOPO Việt Nam toàn dùng hệ này) thực tế sai số chuyển đổi giữa 2 hệ khoảng +/- 5m).
- Vị trí được xác định là cực được thống nhất là bán đảo.

Vì tiêu đề của topic là xác định cực, nên những ý kiến đóng góp xoay quanh vấn đề làm phong phú sôi động đề tài trong phạm vi cho phép để tránh cho topic lệch mục tiêu ban đầu.

Đề tài này khá thú vị để GPS Club do bạn Trantin84 điều hành có thể tổ chức một chuyến phượt xác định cực!?:)

rubicon
04-08-2011, 17:07
Chơi cá độ đi cho vui chứ đi về xác định được chỗ nào là cực Đông thì người sai cùng lắm là quê chút xíu thôi chứ không cay cú bằng cá độ.
Cá nhân tôi không biết đâu là cực Đông trong 2 điểm ở trên vì chưa đi để kiểm chứng được. Tuy nhiên, lý luận của bác Chitto và biendaikho khá hợp lý và thuyết phục. Còn bạn gì anhchinhs gì đó kiến thức địa lý kém quá, lý luận sai bét nhè. Một bán đảo cho dù có 1/2 ngày bị ngập do thủy triều (nếu thực tế có chuyện đó) thì nó vẫn là 1 bán đảo và được tính là phần thuộc đất liền, chưa kể cái câu tính đến phần nhô ra biển phải tính đến góc nghiêng trái đất 23.5 độ gì đó thì..ôi thôi rồi, phải học lại địa lý gấp.

anhchinhs
05-08-2011, 13:13
hehe, cái này là tớ tổng hợp từ nhiều nguồn chứ ko phải chỉ có mỗi ý kiến của cá nhân tớ nhé.

duturi
05-08-2011, 13:23
Các bác mà cứ tranh luận theo kiểu này thì hỏng Cực Đông mất.
Ngày xưa nhà em thấy bảo Mũi Điện là cực đông nên quyết đến Mũi Điện cho bằng được.
Năm 2009, sau khi làm con HTC thấy có chức năng Footprint nên nhà em làm quả Mũi Điện nữa để ghi nhớ là đã từng đến.
Năm 2010, sau khi tham gia cuộc chơi trên 4rum Phuot.com này với các bác, nhà em lại phải xem lại cái chỗ mình đã đến.
Thế là trong lúc đợi các bác tranh luận đi đến kết luận đâu là Cực Đông thì nhà em phải tham gia với đoàn Cực Đông ngày 30/7/2011 vừa rồi nên lỡ mất chuyến đi với bác Rubicon trên hành trình tìm Thượng nguồn sông Krông Nô.
Giờ thì yên tâm rồi, có lẽ nên đi cả hai chỗ cũng tốt các bác ạ.
Còn thảo luận thì cứ tiếp tục nhé.

lo tri tham
05-08-2011, 14:48
Việc xác định chính xác đâu là cực đông theo em nghĩ đó là công việc của chính phủ và giới khoa học chuyên ngành...trong vấn đề này chúng ta thực ra đều là dân amate mà thôi .Việc tranh luận trong diễn đàn này chỉ cốt để cho vui ,Cũng không nên căng thẳng quá làm gì..Vì vậy đề nghị ban quản trị nên khép lại toppic này

rangia2602
05-08-2011, 15:26
Sao lại fải khép nhỉ?
Bạn có thấy căng thẳng gì trong topic này không ?
Cốt để cho vui là sao tôi không hiểu ?
Mọi người kể cả anhchinhs đang đưa ra quan điểm của mình để cùng thảo luận cho rõ ràng hơn mà thôi

Pmytrung
06-08-2011, 18:29
Chào mọi người !
Topic rất hay và mình luôn theo dõi để rút ra những điều cần thảo Luận. Thật lòng mà nói làm khoa học thì niềm vui lớn nhất được phát hiện và đặt tên cho loài mới. Nhưng đặt tên thế nào cho hay cũng là điều cần bàn, chính vì vậy mình muốn biết chắc chắt vùng cực Đông có phải là ở Ninh Hoà hay không để khi công bố loài mới mình sẽ đặt tên loài này là Thằn lằn ngón Cực Đông. Trước là để ghi nhận một vùng đất liền xinh đẹp và nơi đón nhận đợt sóng, ánh bình minh đầu tiên của tổ quốc và cũng là nơi dấu ấn để mỗi lần có những nhà Nghiên cứu khoa học quốc tế đến đây họ biết thêm nhiều điều về vùng đất này và cũng muốn tìm hiểu xem ai là người đầu tiên trong họ hàng nhà Phượt đặt chân đến điểm cực Đông này để thêm phần cho bài viết hay hơn, ý nghĩa hơn (Mình đến đấy nhiều lần nhưng chưa bao giờ đến cái mũi cực Đông đó) vì tính chất công việc nên cũng hiểu biết khá rành về vùng này. Tuy nhiên tham khảo thêm kiến thức của nhiều người không bao giờ thừa.

Cám ơn các bạn tiếp tục thảo luận và cho mình ý kiến là "Đâu là Cực Đông của Việt Nam"

:(

biendaikho
09-08-2011, 22:44
Chúc mừng bác Trung đã tìm thêm được một loài mới!
Hôm vừa rồi em có treking một chuyến khu vực này, tình hình là đi đâu cũng thấy bẫy, xem chừng bác phải làm gấp thêm một vài chuyến nữa, chứ lạng quạng sau này không còn con nào sống nổi mất!

trantin84
07-09-2011, 11:38
Há há, xem báo nào :

http://dantri.com.vn/c135/s135-515359/phuot-4-cuc-chup-anh-cuoi.htm

https://dantri4.vcmedia.vn/y0V2Vnsx49nhQPv7HdH/Image/2011/09/anhcuoi2307112_6276c.jpg

“Phượt” 4 cực chụp ảnh cưới
Đôi bạn trẻ ở Hà Nội vừa hoàn thành bộ ảnh cưới ở bốn cực Tây- Bắc- Đông - Nam của Tổ quốc để ghi dấu hành trình hạnh phúc sau hơn một năm lang thang với ba lô, ngựa sắt.

Đinh Trọng Hải (28 tuổi) và Đoàn Ngọc Lan (24 tuổi) dường như là đôi bạn trẻ đầu tiên thực hiện được bộ ảnh cưới độc đáo này.

Mất một ngày rưỡi leo trèo, ngủ rừng, đôi bạn đã chinh phục được nóc nhà Đông Dương cao 3.143m đúng giao thừa 1/1/2010 giữa thời tiết khắc nghiệt. Nhiệt độ ngoài trời là 3 độ C, cô dâu mặc váy cưới, vai trần, tóc bay tả tơi trong gió nhưng vẫn cười tươi để có những khuôn hình đẹp để đời. Giữa những cơn gió lớn rít gào trên đỉnh, tiếng cười mãn nguyện của bạn trẻ như xua đi cái lạnh trên đỉnh Fansipan.

Trọng Hải và Ngọc Lan (phía trước) chụp ảnh cùng bạn trẻ trên đỉnh Fansipan.

Mang hoa hồng từ Hà Nội, cô dâu tự trang điểm, thay đồ bằng cách quây túi ngủ. Trước khi chụp ảnh, cô dâu được bạn phượt xức dầu gió cho bớt tím tái. Các phó nháy tranh thủ chộp nhanh trong 15 phút để Ngọc Lan không bị nhiễm lạnh.

“Hành trình leo lên đỉnh, thực hiện bộ ảnh cưới rất vất vả, mất nhiều công sức. Ở trên đỉnh, giữa mùa đông, mặc bao nhiêu áo vẫn lạnh thấu xương, nhưng mình vẫn có thể mặc áo cô dâu mỏng manh. Có nhiều cảm xúc đan xen trong khoảnh khắc ấy”, Ngọc Lan chia sẻ.

Sau chuyến leo Fansipan ấn tượng, Hải và Lan tiếp tục kế hoạch chinh phục Hải đăng Đại Lãnh, nơi đón ánh nắng mặt trời đầu tiên của dải đất hình chữ S, thuộc tỉnh Phú Yên. Ngọc Lan cho biết, hai bạn đến Đà Lạt (Lâm Đồng) thuê xe máy, chu du các tỉnh miền Nam Trung Bộ, tới các địa danh như Cà Ná, Ninh Thuận, đồi cát Nam Cương, đi chụp ảnh cừu, tìm đến cực Đông…

“Mỗi chuyến đi một câu chuyện. Đêm hôm trước khi tới ngọn hải đăng, mình phải ngủ lại trong lều giữa rừng, mọi sinh hoạt đều phải ra suối. Rừng hoang vu, vắng lặng, 10h đêm hai đứa đi lạc đường, không tìm được lối, phải gọi điện nhờ người quen hướng dẫn, đi mãi cuối cùng cũng leo được lên ngọn hải đăng và thực hiện bộ ảnh cưới đón bình minh”, Ngọc Lan chia sẻ.

Kỷ niệm song hành

Khi những bông lúa chín vàng ôm lấy thửa ruộng bậc thang cũng là lúc đôi bạn trẻ lên đường đến với cao nguyên đá Hà Giang, cùng chào cờ ở cực Tây- Lũng Cú, hát Quốc ca cùng các em học sinh tiểu học ngày khai trường 2/9/2010, thêm vào bộ ảnh cưới những khoảnh khắc sinh động.

Tết Độc lập năm 2011, đôi bạn trẻ lại trở lại con đường Hạnh phúc bên dòng Nho Quế (Hà Giang) tìm về kỷ niệm năm xưa, để chiêm ngưỡng cột cờ mới ở đỉnh Lũng Cú, theo chân người Mông đi chợ phiên Mèo Vạc.

Chụp ảnh ở Hải đăng Đại Lãnh.

Ít ai liều như Hải và Lan. Khi ngày cưới đã cận kề, với trăm thứ phải lo toan, đầu tháng 12/2010, hai bạn vẫn sắp xếp, ba lô lên đường đến với ngã ba biên giới A-pa-chải, cực Bắc của Tổ quốc để tiếp tục thực hiện bộ ảnh cưới. Không chỉ chụp ảnh, hai bạn còn tham gia làm từ thiện, giúp đỡ đồng bào Xà Quế cùng nhóm FF.

Đặc biệt nhất là hành trình đến mũi Cà Mau, cực Nam của Tổ quốc. Hải chia sẻ: “Bằng nhiều phương tiện, hai đứa đi xuyên trong rừng ngập mặn, đi trên cửa sông ra biển và do la cà nên lỡ chuyến tàu về TP Cà Mau.

Chuyến đi được thực hiện trong kỳ nghỉ trăng mật của hai người vào tháng 6/2011. “Điều vui nhất là mình đã hoàn thành được tâm nguyện, đặt chân lên cả bốn cực của Tổ quốc sau hơn một năm đường dài”, Ngọc Lan nói.

Trước khi cùng bạn đời lang thang mọi miền, Trọng Hải từng làm về du lịch, có dịp đi nhiều nơi, hiểu nhiều cung đường. Trong Hải bắt đầu phượt từ năm 2007 và có người yêu làm bạn đồng hành từ năm 2009. Điện Biên, Sapa, Campuchia là những hành trình đầu tiên đôi bạn phượt này rong ruổi và từ đó nảy sinh ý tưởng thực hiện bộ ảnh cưới theo chiều dài đất nước.

Cô dâu Ngọc Lan thấy mạnh mẽ, rắn rỏi hơn sau những con đường dài, khác với hình ảnh thường xuyên say tàu xe như trước đây.

Theo Hải Yến

Tiền phong

my_my
07-09-2011, 14:21
Đúng là nhà báo máy lạnh :D

Seven Day
07-09-2011, 14:45
Cho rằng cực Đông ở hải đăng Đại Lãnh thì có thể ko bàn tới. Nhưng bài viết lại ghi cực Bắc ở Apachai, cực Tây ở cột cờ Lũng Cú thì ko thể chấp nhận được.

Đoạn mô tả buổi tối "Đêm hôm trước khi tới ngọn hải đăng, mình phải ngủ lại trong lều giữa rừng, mọi sinh hoạt đều phải ra suối. Rừng hoang vu, vắng lặng, 10h đêm hai đứa đi lạc đường, không tìm được lối, phải gọi điện nhờ người quen hướng dẫn, đi mãi cuối cùng cũng leo được lên ngọn hải đăng và thực hiện bộ ảnh cưới đón bình minh"

- 10h đêm bị lạc, sau khi có hướng dẫn thì leo được lên hải đăng. Vậy thì làm quái gì có đoạn ngủ lều giữa rừng. Chưa kể hải đăng nằm trên một ngọn núi bé tí, xung quanh toàn cây cỏ bụi, lấy đâu ra rừng hoang vu, vắng lặng.
- Lối đi lên hải đăng thì ban ngày nhắm mắt cũng đi lên được, buổi tối có khó khăn hơn chút nghe còn có lý -> Người viết bài này chỉ giỏi múa bút mà ko có thực tế.

biendaikho
07-09-2011, 15:18
Thật là kính phục các nhà báo văn phòng nhà mình!

walk_alone
07-09-2011, 16:52
Không bàn tới cái bài báo kia nhưng vừa rồi nhà nước có cho đặt bia đề mốc tọa độ Điểm Cực Đông tại ghềnh đá phía dưới chân trạm hải đăng Đại Lãnh. Vậy thực sự Điểm Cực Đông thực sự nằm ở đâu? Mời các bác tiếp tục thảo luận trên tinh thần đóng góp, xây dựng.

Từ trên nhìn xuống

https://i718.photobucket.com/albums/ww183/steel_heart/299973_214702661921287_100001446659193_549406_1949 766569_n.jpg

Cận cảnh

https://i718.photobucket.com/albums/ww183/steel_heart/300698_214705491921004_100001446659193_549458_1139 054782_n.jpg

Seven Day
07-09-2011, 17:57
Mình thì không rõ lý do tại sao các cột mốc được đặt tại vị trí hiện nay (chắc fải làm lãnh đạo mới biết). Chỉ có thể tự mày mò trên các bản đồ trực tuyến và phát hiện ra thế này: (nguồn từ Vietbando)

* Cột mốc tại mũi Cà Mau (so với điểm tận cùng phía Nam trên bản đồ còn cách khoảng 8km đường chim bay, theo tọa độ thì cách khoảng 3km)

https://i593.photobucket.com/albums/tt19/hungpython/Linh%20tinh/CucNam.jpg

* Cột cờ Lũng Cú (Vietban do không thể hiện rõ vị trí cột cờ, nhưng theo mình biết thì nó nằm ở khoảng giữa trung tâm xã Lũng Cú vs điểm tận cùng phía Bắc, và cách khoảng 2km)

https://i593.photobucket.com/albums/tt19/hungpython/Linh%20tinh/CucBac-1.jpg

Mình chỉ đưa ra một số thông tin mà mình tự tìm hiểu, không có ý tranh luận hay thảo luận gì. Vì với mình được đi đến những vùng đất mới, những điểm đến hay. Như thế là đủ.

tuhailanha
07-09-2011, 18:27
Em thì em ko biết 4 cực 1 đỉnh thế nào.....chứ Cực Bắc hiện nay ai đi rồi hú em em đu đeo với----^-^
Vất vả lắm chinh phục 3 cực đến cực Bắc thì hoàn toàn bó tay chinh phục cột 423 là vất vả lắm rồi vì hình như theo bản Đố cực Bắc chúng ta hiện nay đang nằm ở bên đất mà ai cũng biết là ai đó.............hichic

Chitto
07-09-2011, 19:04
Không bàn tới cái bài báo kia nhưng vừa rồi nhà nước có cho đặt bia đề mốc tọa độ Điểm Cực Đông tại ghềnh đá phía dưới chân trạm hải đăng Đại Lãnh. Vậy thực sự Điểm Cực Đông thực sự nằm ở đâu? Mời các bác tiếp tục thảo luận trên tinh thần đóng góp, xây dựng.

Đấy không phải "Nhà nước" mà là Tỉnh Phú Yên xây bạn ạ.

Trước kia tỉnh Phú Yên cũng không quan tâm đến điều này, chỉ sau khi báo chí và các đoàn du lịch đến nơi này, nhầm lẫn rồi tung hô, thì Tỉnh mới nhận ra tiềm năng du lịch của nơi này, và nhanh chân đặt cái bia kia.

Chỉ khổ sau này muốn điều chỉnh hoặc chuẩn hóa lại cũng thành khó, khi mà càng ngày càng nhiều người nhầm và chụp ảnh ở đây rồi lan truyền rộng.

Cái này liên tưởng đến chuyện trận chiến Waterloo nổi tiếng. Trận chiến bản thân không diễn ra ở Waterloo, chỉ là người viết tin gửi về khi đó ngồi ở Waterloo, thế mà rồi cả thế giới gọi là trận Waterloo.

Hanoi1111
09-09-2011, 08:01
Cái này do Sở Văn Hóa TTDL tỉnh Phú Yên xây dựng, lúc đầu định đặt tại cái mốc hiện có trong khuôn viên của Trạm Hải Đăng, nhưng bên quản lý trạm không cho nên họ mới đặt ra mỏm đá phía Nam và có xây dựng nhà xây cạnh bên để lên ngắm cảnh ...

Hanoi1111
09-09-2011, 08:06
Cái mốc hiện có của bên Tổng cục Địa chính đây:
https://i738.photobucket.com/albums/xx23/lamhcd/Bai%20Goc-%20Mui%20Dien/DSC07317.jpg

https://i738.photobucket.com/albums/xx23/lamhcd/Bai%20Goc-%20Mui%20Dien/DSC07318.jpg

Cận cảnh
https://i738.photobucket.com/albums/xx23/lamhcd/Bai%20Goc-%20Mui%20Dien/DSC07319.jpg

anhchinhs
14-09-2011, 22:54
Ngày mai ông Khánh Hoà làm cái mốc cực Đông nữa thế là có 2 nơi để đi:))

quycoctu
15-09-2011, 08:38
Cho rằng cực Đông ở hải đăng Đại Lãnh thì có thể ko bàn tới. Nhưng bài viết lại ghi cực Bắc ở Apachai, cực Tây ở cột cờ Lũng Cú thì ko thể chấp nhận được.

Đoạn mô tả buổi tối "Đêm hôm trước khi tới ngọn hải đăng, mình phải ngủ lại trong lều giữa rừng, mọi sinh hoạt đều phải ra suối. Rừng hoang vu, vắng lặng, 10h đêm hai đứa đi lạc đường, không tìm được lối, phải gọi điện nhờ người quen hướng dẫn, đi mãi cuối cùng cũng leo được lên ngọn hải đăng và thực hiện bộ ảnh cưới đón bình minh"

- 10h đêm bị lạc, sau khi có hướng dẫn thì leo được lên hải đăng. Vậy thì làm quái gì có đoạn ngủ lều giữa rừng. Chưa kể hải đăng nằm trên một ngọn núi bé tí, xung quanh toàn cây cỏ bụi, lấy đâu ra rừng hoang vu, vắng lặng.
- Lối đi lên hải đăng thì ban ngày nhắm mắt cũng đi lên được, buổi tối có khó khăn hơn chút nghe còn có lý -> Người viết bài này chỉ giỏi múa bút mà ko có thực tế.

Bài viết nội dung trên có thể do bên báo thu thập thông tin và trích dẫn không chính xác. Tôi có biết Lan & Hải, 2 bạn trẻ này đều là dân đi phượt có nhiều kinh nghiệm, và đúng đã đi hết các điểm như đã nêu trong bài viết. Ít dòng thông tin để mọi người không hiểu lầm nhau.

4cuc1dinh
16-11-2011, 02:48
Đấy không phải "Nhà nước" mà là Tỉnh Phú Yên xây bạn ạ.

Trước kia tỉnh Phú Yên cũng không quan tâm đến điều này, chỉ sau khi báo chí và các đoàn du lịch đến nơi này, nhầm lẫn rồi tung hô, thì Tỉnh mới nhận ra tiềm năng du lịch của nơi này, và nhanh chân đặt cái bia kia.

Chỉ khổ sau này muốn điều chỉnh hoặc chuẩn hóa lại cũng thành khó, khi mà càng ngày càng nhiều người nhầm và chụp ảnh ở đây rồi lan truyền rộng.

Cái này liên tưởng đến chuyện trận chiến Waterloo nổi tiếng. Trận chiến bản thân không diễn ra ở Waterloo, chỉ là người viết tin gửi về khi đó ngồi ở Waterloo, thế mà rồi cả thế giới gọi là trận Waterloo.

Đồng ý với bạn Chitto. Tháng trước tôi lại có dịp đến hải đăng Đại Lãnh lần nữa. Một cây cầu và con đường bê tông được dựng lên cho du khách đi tham quan không bị ướt và dơ chân ! Một cột mốc cũng được ngay trên mõm đá bên dưới ngọn hải đăng để nhanh chân "đăng ký" bản quyền điểm cực đông ! Có lẽ để thu hút du khách vì Phú Yên tỏ ra yếu thế về du lịch rất nhiều so với Khánh Hòa (mà trung điểm là Nha Trang).

Ha Sonata
26-06-2014, 15:19
Thật sự đây chỉ là một sân chơi, nên khi các bạn góp ý hay chia sẻ, mong là tìm hiểu kỹ trước phi phán xét người khác, nếu thấy người khác sai cứ góp ý chân thành, đừng chỉ trích phê phán.
Tôi mong thông tin dưới đây sẽ khép lại mọi tranh luận trong vui vẻ.
1.Xem thông tin trong các bản đồ du lịch cập nhật mới của Tỉnh KH do cơ quan chức năng phát hành.
2.Thông tin từ Sở du lịch Khánh Hòa.
3.Google map.
...
và email xác nhận thông tin của Hội Khoa học Kỹ thuật Địa Vật lý Việt Nam.
https://i32.photobucket.com/albums/d22/baoloc01/cucdongodau-1.jpg

mũi Điện 109o27,86"
https://fbcdn-sphotos-c-a.akamaihd.net/hphotos-ak-xpa1/t1.0-9/10151306_450850491728530_5350915800499255591_n.jpg

Chitto
28-06-2014, 21:30
mũi Điện 109o27,86"

Con số đó là 109o 27 ' 06 " bạn ạ. Số 0 chứ không phải 8, so sánh với số 8 bên dưới là thấy rõ đó là số 0.

Trong khi Mũi Đôi là 109o 27 ' 39 ". Nếu chỉ dựa vào thông tin tọa độ do các bên cung cấp thì cũng rõ cái nào "Đông" hơn.