PDA

View Full Version : Mở hàng độc đây!

lamchieu
04-06-2007, 01:45
Mở hàng cái box này bằng tấm ảnh chụp cách đây khoảng chục năm, không cần đi ra khỏi nhà:

Bây giờ trang bị tân răng mà sao mình không có tấm nào như thế này nhỉ :(
Hàng độc của lamchieu đấy!

SonTT
04-06-2007, 07:33
Lamchieu cho tớ hỏi, khí không phải. Cái này đẹp chỗ nào vậy?

Độc thì có vẻ đúng vì mấy ai mua được hai cây nên kiểu thế này, rồi cắm ra thắp lên để chụp. Công nhận rồi rình cho nó cháy được như thế cũng rất khó, phải nói là rất "xuân".

Còn về tay nghề hay súng ống thì tớ chả đánh giá được.

lamchieu
04-06-2007, 09:54
Thực ra cũng khó trả lời lắm bác ạ, cảm nhận mỗi người khác nhau, như bác chẳng thấy tấm ảnh này nói lên điều gì cả :)

Trước hết em nói về chụp hai cây nến này, không phải hoàn toàn xuân hay rất xuân mà là phái có "quá trình lao động và sáng tạo" mới ra được như thế =)) Thật sự như vậy, có chủ ý và làm đó bác, không rình rình đâu, đi hết 1 cuộn phim để làm nháp rồi mới chính thức chụp.
Bây giờ có digital rồi, có thể sửa sai liền nên không cần nháp nhiều như thế.

Thứ hai là ánh sáng, bác có thấy đạt hay không?
Em không đề cập đến tay nghề hay súng ống gì ở đây, một máy ảnh thô sơ vẫn chụp được như thế này.

Cái ánh sáng và cảm nhận tấm ảnh này theo ý em thì em sẽ nói tiếp sau, vì cũng liên quan đến nhau một chút. Xử lý ánh sáng làm cho chủ đề đẹp hơn, tấm ảnh hay hơn.

Mở một chút: lúc trước em có để tựa tấm ảnh này là "ấp ủ" hay "vỗ về" gì đó, em quên mất rồi :D , treo ảnh tại NVH TN Tp.HCM, em còn nhớ có 2 cô gái đứng nói chuyện với nhau, đại loại "thấy chưa, tao đoán tên ảnh sẽ là như vậy" vì ảnh nó nói lên điêu đó rồi!

anhminh
04-06-2007, 10:02
em thấy tấm này hơi lì 1 chút ở cái nền, nếu sáng lên 1 chút ở chỗ nào đó, chỉ 1 chút thôi chắc sẽ cảm giác sâu hơn.

lamchieu
04-06-2007, 10:28
Hì, em scan tấm này và chẳng chỉnh sửa gì hết bác ạ, nên màu sắc không tốt, sắc độ không sâu, bác soi kỹ còn thấy bụi, vết tay, chỗ tiếp xúc loang lỗ của tấm ảnh lên mặt kính máy scan!

Nguyên bản phim thì chỗ nền đen sì ấy không còn tí thuốc nào hết, phim trong veo!

hoankiem
04-06-2007, 10:34
Em thấy ảnh phim thế là rất đạt . Ngoài ra còn tạo ra cảm xúc để mọi người nghĩ gì thì nghĩ . Có nhiều nội dung ẩn chứa sau tấm ảnh ( mà có khi chính tác giả cóc nghĩ đến )

Em cho điểm 9 ạ :p

SonTT
04-06-2007, 11:01
Quá trình lao động sáng tạo thật. Nhưng tớ thấy vẫn cần xuân.
Nhìn ảnh, thoạt đầu tớ cũng thấy được cái chủ đề e ấp hay vỗ về gì gì đó như cậu bảo.
Tuy nhiên cái tớ không thích là nó trơn tru quá, bình lặng quá... như là lẽ tự nhiên vậy.

Cái tớ muốn có thêm một chút trong tấm hình này là... một ít xù xì của nến chảy ra ở chân ngọn nến mẹ (hoặc ngọn nến anh... ) và nếu cậu thực sự xuân thì sẽ chụp được (rình chụp được) 1, 2 giọt nến đang rực cháy trong vắt và lơ lửng trong không trung...

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé, đừng bao giờ thoả mãn quá sớm với thành tích nửa vời thế này. Cố lên nhé, ở cậu hộ đủ yếu tố để trở thành một nghệ sĩ lớn đấy.

Há há há

quangdzung
04-06-2007, 11:20
Quá trình lao động sáng tạo thật. Nhưng tớ thấy vẫn cần xuân.
Nhìn ảnh, thoạt đầu tớ cũng thấy được cái chủ đề e ấp hay vỗ về gì gì đó như cậu bảo.
Tuy nhiên cái tớ không thích là nó trơn tru quá, bình lặng quá... như là lẽ tự nhiên vậy.

Cái tớ muốn có thêm một chút trong tấm hình này là... một ít xù xì của nến chảy ra ở chân ngọn nến mẹ (hoặc ngọn nến anh... ) và nếu cậu thực sự xuân thì sẽ chụp được (rình chụp được) 1, 2 giọt nến đang rực cháy trong vắt và lơ lửng trong không trung...

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé, đừng bao giờ thoả mãn quá sớm với thành tích nửa vời thế này. Cố lên nhé, ở cậu hộ đủ yếu tố để trở thành một nghệ sĩ lớn đấy

Há há há
:LL :LL :LL :LL :LL :LL :LL

CVN
04-06-2007, 11:56
Bác són sâu sắc phết :D

Em có ý kiến là cái cây nến em (con) nếu cao hơn mợt chút thì cảm giác ấp ủ, vỗ về nó "chặt" hơn. Khoảng cách hiện nay giữ 2 ngọc lửa lớn quá.

Cool! Em mạn phép đánh giá 9.99 điểm (c)

lamchieu
04-06-2007, 12:18

Đấy, muốn lao động nghệ thuật phải đi đến tận cùng lamchieu nhé
Há há há

1. Em vốn chụp ảnh bình lặng, hơi buồn, vì thế phụ mẫu hạn chế treo ảnh của em trong nhà. :(

2. Nếu bác phóng lớn ảnh một chút thì sẽ thấy sáp đang chảy dài trên thân cây đèn cầy lớn.
Bản thân em cũng không thấy một hai giọt nến là cần thiết, nếu có thì em đã làm, và phải ghép! :D

Với cây đèn cầy và cái nền đen thui lui đó, bạn em - nhiếp ảnh gia thật sự - đưa ra rất nhiều ý tưởng hầm bà lằng để ghép vào, nhưng em thôi! Đối với em là chụp phát ăn ngay, không ghép ghiếc gì cả!

Bây giờ digital thì em có thể làm lại, không ghép nhưng vẫn có giọt nến như bác yêu cầu, nhưng em không có ý tưởng đó ;)

Em cảm thấy ok với việc mình làm là được, mỗi người một cách nghĩ một ý tưởng.

Nói chung ý tưởng là như vậy, còn theo tận cùng như bác thì em chịu thua (beer) (beer)

lamchieu
04-06-2007, 12:24
Bác són sâu sắc phết :D

Em có ý kiến là cái cây nến em (con) nếu cao hơn mợt chút thì cảm giác ấp ủ, vỗ về nó "chặt" hơn. Khoảng cách hiện nay giữ 2 ngọc lửa lớn quá.

Cool! Em mạn phép đánh giá 9.99 điểm (c)

Thật sự hai cây nến gần nhau một chút thì sẽ hay hơn.
Để giải quyết vấn đề trên thì liên quan đến ánh sáng & sức chịu đựng của cây nến phía trên để tạo hình: gần hơn nữa thì cái mặt trên kia sẽ biến dạng, chỗ cái cổ sẽ không đủ mờ để tôn gương mặt ...

Nhưng nói chung cũng có cách giải quyết, bây giờ với máy digital thì thử sai rất dễ.

Ngay cả với ngọn lửa, bao nhiêu lâu để cho ngọn lửa lung linh mà không bị quá bén, không bị loe loét ...
Chụp quả này với máy phim thì là "quá trình lao động và sáng tạo" đấy :D

eskimot09
04-06-2007, 12:40
Cái đẹp lớn nhất trong bức ảnh theo em là ánh sáng, các bác cứ thử lấy mấy cây nến và chụp trong điều kiện tương tự xem nó ra sao. Em có anh bạn cũng là một nhiếp ảnh gia tàm tạm, cũng đã từng mục kích cách anh ấy sắp đặt ánh sáng khi chụp đêm, nói chung là không hề đơn giản

Em cho điểm giống bác HK

SonTT
04-06-2007, 13:07
@ lamchieu, es: không phải tớ không coi trọng sức lao động của quá trình sáng tạo nghệ thuật, nhưng đối với end-users như tớ thì sản phẩm phù hợp với cái mình muốn mới là quan trọng.

Tớ chỉ là tay mơ trong cái bọn có máy ảnh để cầm, chưa nói gì đến nhiếp ảnh gia chuyên hay không chuyên cả, cho nên tớ không đủ khả năng để chấm điểm. Tớ cũng biết là tớ sẽ không bao giờ chụp được/ đủ kiên nhẫn để chụp được một bức ảnh kiểu vậy... tuy nhiên trừ trường hợp... thiên thời địa lợi nhân hoà... nhìn thấy... rút súng ra, liên thanh mộ tràng và có viên trúng. He he

Chia sẻ một tý là trong nhiếp ảnh thì tớ thích "khoẳnh khắc" hơn là "quá trình", xuân hay không xuân cũng là chỗ đó.

eskimot09
04-06-2007, 13:12
@ lamchieu, es: không phải tớ không coi trọng sức lao động của quá trình sáng tạo nghệ thuật, nhưng đối với end-users như tớ thì sản phẩm phù hợp với cái mình muốn mới là quan trọng.

Tớ chỉ là tay mơ trong cái bọn có máy ảnh để cầm, chưa nói gì đến nhiếp ảnh gia chuyên hay không chuyên cả, cho nên tớ không đủ khả năng để chấm điểm. Tớ cũng biết là tớ sẽ không bao giờ chụp được/ đủ kiên nhẫn để chụp được một bức ảnh kiểu vậy... tuy nhiên trừ trường hợp... thiên thời địa lợi nhân hoà... nhìn thấy... rút súng ra, liên thanh mộ tràng và có viên trúng. He he

Chia sẻ một tý là trong nhiếp ảnh thì tớ thích "khoẳnh khắc" hơn là "quá trình", xuân hay không xuân cũng là chỗ đó.

Chính xác bác ạ, bác lamchieu thuộc về dòng gần gần pro rồi, bác với em & phần đông mọi người là ở dạng a ma tơ, bởi vậy quan điểm về cái đẹp có khác. Ko đặt nặng chuyện kỹ thuật lắm, chớp thời cơ, ngắm bố cục sao cho cái ảnh có hồn, thể hiện được ít nhiều những cảm nhận của người chụp lúc đó là very ok rồi

Mời các cao thủ anson, hoaha, m72...

Quang
04-06-2007, 13:25
Em thì không biết chụp ảnh nhưng thích xem ạnh Nói chung cái ảnh này hay vì em có 2 trang để đọc trong lúc nghỉ trưa :P

Nói leo: Hơi cứng nhắc chuyện bố cục tí, dưng có lẽ ánh sáng thế là đạt quá rồi các bác nhỉ

lamchieu
04-06-2007, 14:58

Em cũng chia sẻ với các bác một chút.

Thật sự thì em vẫn là chụp cho vui thôi, cho chính mình, chỉ có điều ham tìm hiểu về kỹ thuật. Muốn ăn chơi phải có căn bản, câu của ai nói thì em không biết nhưng đúng.

Do đó, bài sơ lược về sử dụng máy ảnh là em tóm lược từ kinh nghiệm bản thân căn bản về sử máy ảnh và chụp ảnh, nắm vững các kỹ thuật để có thể phục vụ mục đích ăn chơi của mình.

Dùng kỹ thuật để chuyển tải ý của mình trong tấm hình thì cũng ok chứ. Nhiều lúc người xem không cảm nhận được điều bác muốn tả trong tấm ảnh vì bác không diễn tả được thì sao - lúc đó bác phải xem lại căn bản kỹ thuật xem tại sao lại như vậy, tại sao cái chủ đề mình cần đưa ra thì nó lại mất hút đâu đó trong tấm ảnh, chỉ vì tỉ lệ xa gần lớn nhỏ không đúng, tối sáng làm chủ đề chìm mất tích, màu sắc không nổi bật!

Trở lại tấm ảnh trên, nó thuộc loại tĩnh vật, loại ảnh mà bác có thể nghiền ngẫm, vác máy chụp mà không bị phụ thuộc không gian và thời gian. Chỉ có duy nhất do đèn cầy đang cháy liên tục nên phải có thời cơ, bấm đúng lúc, nếu không thì bác có thể nhởn nhơ tới khi nào ý tứ chín muồi rồi hẵng chụp.

Với ảnh tĩnh vật, bác có thể tự do thi thố kỹ thuật, thử nghiệm đủ kiểu. Em lúc trước cóc có cơ hội phượt, nằm nhà vẽ bằng ánh sáng cũng chán chê, hết chụp bằng đèn pin thì lại cầm tay flash mà chụp, đợi vài phút nắng sáng mà bấm vài cái hoa trong sân vườn sau khi đã kỳ công chọn góc độ.

Với mớ kỹ thuật trong tay, khi bước ra ngoài, bác nhìn sự vật xung quanh thì có thể đoán ra chỗ nào chụp đẹp, chỗ này lúc nào thì có một bức ảnh đẹp. Hơn nữa là với khung cảnh này thì xử lý ánh sáng như thế nào, khẩu độ ra sao (sẽ ảnh hưởng tới độ sâu của tấm hình), tốc độ như thế nào...

Vdụ:
- tấm ảnh trên em phải cân đo đong đếm để làm sao có chỗ mờ, chỗ sáng (tạo độ nổi và nhấn mạnh), làm sao để hai thân đèn cầy mất dần vào nền đen...
- tấm ảnh hoa anh đào Đà Lạt bên topic Đà Lạt:

bác để ý thử xem, đó là thời khắc mà bác nói tới, chỉ vài phút thì ánh sáng sẽ khác đi. Vậy đứng trước cảnh thiên nhiên như vậy bác phải quyết định liền mình phải làm gì để hoa thật sự nổi và có sự lung linh: chỉ cho những hoa có nắng là đúng sáng và khẩu độ không đóng nhiều quá làm hình phẹt ra!

Vậy, để phục vụ cho cái thời khắc đó, bác có đủ kinh nghiệm kỹ thuật để nắm được thời khắc thì tốt. Còn về mặt nghệ thuật thì tính sau, kệ, miễn mình thích và thấy đẹp là được.

Tấm ảnh hai ngọn nến kia có hồn, đấy là cái em thích và ít khi làm được.

Em post thêm tấm ảnh bên dưới, phải có ít kinh nghiệm về kỹ thuật cộng với thời khắc thì mới có được:

Tấm này phải sử dụng ok góc rộng mới làm nổi bật chỗ cái tượng, đo sáng đúng (nếu không thì mấy phiến đá sẽ nhợt nhạt)

Tấm này đo sáng không khéo thì toi vì phần lớn là nền tối, đóng khẩu nhiều quá thì phía sau sẽ thiếu lung linh:

Tấm này bằng phim dương bản, quét vào hơi cháy sáng cánh hoa một ít, phải chọn góc nếu không sẽ có mặt nước phản sáng - ngày xưa chơi phim dương bản nên mới hiểu sự quan trọng của chụp đúng:

Vậy em cũng là end-user nhưng em tìm cách để có một bức ảnh theo ý mình muốn và tự thích! Có cơ hội là nâng cao khả năng nhìn của mình, để không bỏ lỡ cơ hội có ảnh đẹp, để đừng bị chê là "ảnh này không đáng xem", em bị như thế đấy :)

lamchieu
04-06-2007, 15:21
À, còn tấm ảnh này nữa, hôm đó em phải hy sinh Đại Vương khi tiến sát chủ đề và vừa chụp vừa nói xin lỗi HK (lúc đó chưa là DV :D), em phải hy sinh anh vì chắc chắn hình em đẹp hơn, không bỏ lỡ thời khắc này được:

Vậy nếu không có kinh nghiệm kỹ thuật trước, thời khắc cũng có thể bị vứt đi (giống như vứt cái thời khắc của DV đi vậy =)) ), cái yêu cầu cuối cùng của mình không đạt được.

Lúc này ranh giới amateur và pro chỉ khác nhau là người này chụp để thỏa mãn còn người kia chụp để sinh nhai.

eskimot09
04-06-2007, 15:26
Mình biết mà, tay Lamchieu này cứ tương cho 1 câu ngứa ngứa mắt là phọt ra 1 đống :)) Coollllll..... (beer)

Cực kỳ đồng ý :D

SonTT
04-06-2007, 15:29
Mình cũng đồng ý, tạm thời để hắn nghỉ ngơi, ngày mai sẽ soi xét tiếp.

Há há há

Babel
05-06-2007, 15:50
Ẹt pác lam chiều: Về mặt nội dung và sắp xếp thì iem không bàn ---- very cool. Về mặt kỹ thuật thì iem đồ rằng pác chụp thế lày ợ:

Máy ảnh: Pantak MK1000, giá đỡ, cò mềm
Ống kính: F24-80, độ mở normal (3.5)
Flash: không
Phim: ISO100 hoặc hoành cháng hơn nữa thì ISO50 (thấp nữa khó kiếm)
Không gian: Phòng tối om, phía sau là khoảng không tầm 3-5m không có vật chắn
Chụp: Máy ảnh gắn chân cách vật 1m-1,5m, lấy nét chính xác trong tầm đó, tốc độ của trập đặt B và ... bấm (cò mềm), tim đập thình thịch đếm 1.2.3.4.5 hoặc 1.2.3.4.5.6.7.8 rồi thả tay đánh phịch 1 phát.

Lặp đi lặp lại 16-18 kiểu rồi phi vù ra cửa hàng rửa --->>> kết quả như ngày hôm nay.

Có gì sai xin pác chỉ giáo (NT) nhẹ nhàng, đừng có :T mà tội nghiệp!

lamchieu
06-06-2007, 00:55
@Babel: Bác làm lamchieu xém ngã lăn ra đất vì giật mình, tưởng có tên nào biết rõ mình vậy chứ!

1. Sao bác nghĩ lamchieu dùng Pentax K1000?
2. Sao bác nghĩ lamchieu dùng ok 24-80 f/3.5-4.5?
3. Sao biết nghĩ lamchieu dùng dây bấm mềm?

Nếu dùng Nikon thay vì Pentax, lamchieu cũng có thể dùng dây bấm mềm với FM2 /FE2, FM10 / FE10, F601 là những máy phổ biến thời đó mà. (Chỉ có FM3 & F80 mới ra sau này - từ năm 2000 - là cò có chỗ vặn cái dây bấm mềm cơ khí).

Bác trở lời hết mấy câu đó thì lamchieu sẽ trả lời lại :D

riarebrand
06-06-2007, 16:37
các bác nói đã nhiều, em thấy bức này rất đep. Đẹp ở ý nghĩa, đẹp ở bố cục, và đẹp ở sự say mê của bác ý (cách đây 10 năm) còn chắc bây giờ bác ý bê em 1DMarkIII ngồi rảnh rơ, mấy em xinh đẹp vây quanh roài, hehe, ảnh đẹp lắm bác ạ

riarebrand
06-06-2007, 16:42
@Lamchieu: Bác ơi bác có tài liệu sử dụng Speed Light SB-24 for Nikon ko, em mới tậu D80 được ông chú cho con đèn này, nó rất ngon nhưng nó là con hơi cổ nên em không biết, bây giờ toàn dùng SB-600, 800 kinh quá, thanks bác trước

Babel
06-06-2007, 17:38
chết cười bác Babel

:D ẹt pác lamchieu:

(beer) kính các pác ly giải nhiệt trước rùi nghe iem giải thích.

Iem thì được cái cứ từ bụng ta mà suy ra bụng người thôi, chớ iem đâu có biết pác dùng máy gè đâu :shrug: iem đưa hiệu máy vào để làm ví dụ cho ra vẻ tí ti chứ không có ý định đoán pác xài cái gè!

Còn việc dùng cò mềm & chân giá là cho nó chắc ăn chứ lúc đó bác repeat "nín thở, chống tay, quỳ gối, siết cò" until ... :LL iem đâu có biết.

Đại để là nếu là iem, tại thời điểm đó thì iem làm như vầy ợ, nếu sai thì pác cứ :T nếu đúng thì (c)

lamchieu
06-06-2007, 18:12
@ Babel:
Thời điểm đó lamchieu sử dụng Pentax Z1-P, K1000 đủ hết, ok 50mm, 28-80 , 24-90, nên nghe bác nói mới thấy nhột!
Thật sự thì cái này đo sáng đàng hoàng, set trên máy và bấm.
Phông phía sau là một tấm vải đen, set máy xong thì tắt đèn chụp!

@ riare:
Bác này làm biếng quá :T :T :T bác tìm trên google / yahoo đi

bác xem link này nhé:

http://dl-1.free.fr/52616e646f6d4956e02660c767aff6feca1d01dbda38905f9f e6fc93f4cac006/NikonSB-24.pdf

http://strobist.blogspot.com/2006/07/found-nikon-sb-24-manual-pdf.html

http://www.mir.com.my/rb/photography/hardwares/classics/nikonf4/flash/SB24/index.htm

hoặc mua:
http://www.thefind.com/query.php?query=nikon+sb24+repair+manuals

batman
26-03-2008, 11:05
nói chung mình thấy bố cục tấm này khá chuẩn, ý tứ ẩn dụ thì mỗi người hiểu một kiểu: bàn tay, che trở, vỗ về...., nó có vẻ đẹp của một bức họa, cô đọng, có điểm nhấn, có đục có trong và nói chung nếu mít đặc nhất thì nhìn cũng thấy đây là một bức ảnh đẹp và kẻ đó chắc cũng phải mất một lúc đứng lại để ngắm, để nghĩ, để suy đoán và như vậy cũng là rất tốt rồi,:)

pvc
26-03-2008, 12:24
Mở hàng cái box này bằng tấm ảnh chụp cách đây khoảng chục năm, không cần đi ra khỏi nhà:

Các cụ cứ bàn đi đâu nào là ánh sáng và bố cục...mà không nhận ra cái hay của bức ảnh này là ở nghệ thuật tạo hình ợ. Em đoán thế này nhé:
Cái khoảnh khắc mà cây nến lớn bị cháy gục đầu xuống đã tạo được hỉnh ảnh người mẹ lưng còng (tuyệt đẹp)đang e ấm cây nến con ơ. Cho nên dù có bây giờ dùng digital chụp hàng trăm kiểu, tất nhiên với tay súng như lamchieu thì chuyện ánh sáng hay bố cục chỉ là chuyện nhỏ thì liệu cây nến có cháy được vào đúng khoảnh khắc đấy không??? Khi cây nến to bị gẫy có chộp được đúng lúc như vậy (vì hình ảnh này chỉ có thể xuất hiện trong giây lát) để tạo được hình ảnh người mẹ đang e ấp vỗ về hay không??? Đấy! lao động nghệ thuật nó vất vả thế đấy! Mà củng phải nhờ xuân thế đấy! Nói túm lại IMO :)) thì bức này đẹp, đáng xem và xúc động!
;)
(beer)
(wait)
:L

windysmile
26-03-2008, 13:02

hí, cá nhân em, bức ảnh này chẳng có gì đặc biệt.

Em thì cho là xấu, bố cục xấu, ánh sáng bình thường, ý nghĩa cũng chẳng có gì đặc biệt, e chả hiểu các bác cho điểm 9 đánh giá thế nào?

Còn quá trình sáng tạo và lao động nghệ thuật thường thì người ta không nhìn khi đánh giá 1 bức ảnh. Bức ảnh, đơn giản là 1 khoảnh khắc.

anhminh
26-03-2008, 15:04
windsmile dũng cảm thật, anh vốn sợ thế lực đen tối :))

pvc
26-03-2008, 15:13
Để gọi LC vào đây xem thế nào,chứ thế này thì (NO) ... Chẹp! :))

lamchieu
26-03-2008, 15:35
Kính chào các bác, hôm nay lại tái xuất tạm giang hồ chút vì nhà Nhựa la lối quá mức!!!

Dạ, lamchieu đâu có dám ý kiến ý cò gì suy nghĩ hay cảm xúc cá nhân nên không phản bác chuyện gì hết. Được rồi anh Nhựa nhỉ? :)

Còn ý kiến riêng thì như thế này:
- Một bức ảnh, bức tranh thì có thể tạo cảm xúc cho người này nhưng vô cảm với người khác.
- Ảnh thì có nhiều thể loại ảnh, sắp đặt có khoảnh khắc có...
Tại mỗi thời điểm thì người ta có thể đánh giá dựa trên các yếu tố về nghệ thuật và kỹ thuật... và cảm xúc khi xem tấm ảnh đó.

windysmile
26-03-2008, 17:36
Kính chào các bác, hôm nay lại tái xuất tạm giang hồ chút vì nhà Nhựa la lối quá mức!!!

Dạ, lamchieu đâu có dám ý kiến ý cò gì suy nghĩ hay cảm xúc cá nhân nên không phản bác chuyện gì hết. Được rồi anh Nhựa nhỉ? :)

Còn ý kiến riêng thì như thế này:
- Một bức ảnh, bức tranh thì có thể tạo cảm xúc cho người này nhưng vô cảm với người khác.
- Ảnh thì có nhiều thể loại ảnh, sắp đặt có khoảnh khắc có...
Tại mỗi thời điểm thì người ta có thể đánh giá dựa trên các yếu tố về nghệ thuật và kỹ thuật... và cảm xúc khi xem tấm ảnh đó.

hí hí thưa anh Lam chieu

Đúng là xấu đẹp tùy cảm xúc, nhưng xét theo nghĩa đẹp thì phải có những điều cơ bản để tạo nên một bức ảnh đẹp.

Nếu là một bức ảnh đẹp thì ngay cả khi anh vô cảm với bức ảnh, thì ít nhất cũng có một số điều anh có thể nhìn thấy từ bức ảnh đó, ví dụ: bố cục hợp lý, ánh sáng đẹp, ý tửong của người chụp? Và ý nghĩa người chụp muốn thể hiện ra sao?

Bức ảnh trên của anh, e đánh giá là nhạt, nói chung là một bức ảnh thông thường

Anh thích có lẽ vì a mất công để chụp ra bức đó. Hoặc một điều nữa có thể lý giải được, là e mù cái đẹp. :D

SonTT
26-03-2008, 17:59
Bây giờ nhìn lại thấy cái ảnh của thằng Lamchieu là cái thứ vứt đi. Trong ngày, lúc nào đốt nến lên cũng đề có thể có một tấm hay hơn như thế...

Thâm chí chả cần nến.
Hố hố hố

windysmile
27-03-2008, 15:40
Bây giờ nhìn lại thấy cái ảnh của thằng Lamchieu là cái thứ vứt đi. Trong ngày, lúc nào đốt nến lên cũng đề có thể có một tấm hay hơn như thế...

Thâm chí chả cần nến.
Hố hố hố

Hí hí, bác Són thấy chân lý rồi hả?:LL

TÍM
27-03-2008, 21:06
Chứng minh bằng hành động đi, nói thế em cũng nói được mà :T :T :T

nguyen
27-03-2008, 22:57
Các cụ cứ bàn đi đâu nào là ánh sáng và bố cục...mà không nhận ra cái hay của bức ảnh này là ở nghệ thuật tạo hình ợ. Em đoán thế này nhé:
Cái khoảnh khắc mà cây nến lớn bị cháy gục đầu xuống đã tạo được hỉnh ảnh người mẹ lưng còng (tuyệt đẹp)đang e ấm cây nến con ơ. Cho nên dù có bây giờ dùng digital chụp hàng trăm kiểu, tất nhiên với tay súng như lamchieu thì chuyện ánh sáng hay bố cục chỉ là chuyện nhỏ thì liệu cây nến có cháy được vào đúng khoảnh khắc đấy không??? Khi cây nến to bị gẫy có chộp được đúng lúc như vậy (vì hình ảnh này chỉ có thể xuất hiện trong giây lát) để tạo được hình ảnh người mẹ đang e ấp vỗ về hay không??? Đấy! lao động nghệ thuật nó vất vả thế đấy! Mà củng phải nhờ xuân thế đấy! Nói túm lại IMO :)) thì bức này đẹp, đáng xem và xúc động!
;)
(beer)
(wait)
:L
xét về mặt logic thì cây nến ngắn ko thể là con của bà lão còng lưng được, anh PVC phải gắn tấm ảnh này với cuộc thi phòng chống ma túy của bộ CA. Hình ảnh bà mẹ già còng lưng che chở cho đứa con nghiện, nó chả còn sống được bao lâu cháy tẹo nữa là đi rồi nhưng còn cố leo lắt đốt cho bà mẹ còng lưng ngã gục.... IMO bức này muốn dành giải đặc biệt của cuộc thi kể trên ta chỉ cần thêm vài dòng description lên trên ảnh và gửi ạ (c) (c) (c)

SonTT
27-03-2008, 23:12
Thằng Nguyễn về bên kia vốt ảnh cho tao đi đã :)

nguyen
27-03-2008, 23:14
em chán POD rồi ở bên này chơi cho nó sướng vốt viếc cái gì

SonTT
27-03-2008, 23:16
Bên này thì sướng rồi, về bên kia vốt xong lại quay sang bên này.

À, nói chuyện với thằng Nhựa thì vừa thôi, tù và thổi tai trâu, chả ích gì đâu. Bọn tao cố mấy năm rồi. Vẫn thế

Hố hố hố

Quat
27-03-2008, 23:30
xét về mặt logic thì cây nến ngắn ko thể là con của bà lão còng lưng được, anh PVC phải gắn tấm ảnh này với cuộc thi phòng chống ma túy của bộ CA. Hình ảnh bà mẹ già còng lưng che chở cho đứa con nghiện, nó chả còn sống được bao lâu cháy tẹo nữa là đi rồi nhưng còn cố leo lắt đốt cho bà mẹ còng lưng ngã gục.... IMO bức này muốn dành giải đặc biệt của cuộc thi kể trên ta chỉ cần thêm vài dòng description lên trên ảnh và gửi ạ (c) (c) (c)

Quá chí lý. Nến ngắn không thể là con của nến dài được theo đúng logic (c) (c) (c) Lại đúng thêm lần nữa vì nếu nến ngắn mà là con nến dài khi và chỉ khi nó bị nghiện nên cháy rất nhanh vì còn có một mẩu (mà phải là nghiện nặng mới thế :D) thế thì còn đẹp đẽ cái nỗi gì khi tính nhân văn đã không có =)) =))

pvc
27-03-2008, 23:50
Mình thấy bạn Quạt quả là người am hiểu nghệ thuật, thơ ca và nhạc họa. Nói theo chuyên môn thì mình phong tặng bạn danh hiệu nghệ sĩ bút chì và cục tẩy, nhá!
(beer)

Quat
28-03-2008, 00:33
Nhưng không làm thơ bút tre như Nhựa đước nhé :D