PDA

View Full Version : Tìm bạn đồng hành đi philipine - palawan - 29/8/2015 đến 04/09/2015

anna170684
04-08-2015, 07:13
Chào cả nhà
Tình hình là mình cùng 1 người bạn đã mua vé đi Philipine của Cebu từ 29/8/2015 ĐẾN 04/09/2015 nhưng bạn của mình bây giờ bỗng dưng hủy kèo, mình thành người bơ vơ X(

Lịch trình của mình:
29/08: 00h-4h30: đáp chuyến bay đến Phi
Về trung tâm Manila, chọn các điểm để đi tham quan như Intramuros, Makati,....
30/8: 9h30-11h: bay đến Pueto Princessa
Bắt xe bus Roro đi Elnido chuyến 14h
Đến nơi khoảng 20h: nghỉ ngơi, ăn tối, dạo chơi,....
31/8: Tour A
01/9: tour C
02/9: relax , dạo biển, ...
10pm: Roro Bus về lại PP
3/9: underground rive tour
Bạn nào thích thì có thể đăng ký tour xem đom đóm, tuy nhiên 1 số bạn có khuyên mình ko đi tour đom đóm nên chưa quyết định nữa
4/9: 7h55am-9h20: bay về Manila
Dự định về rồi đi chơi thác Pagsajan đến 15h ỏ Mal ò Asia...
15h-18h: ra sân bay
22h50-24h20: bay về TPHCM

Lịch trình khá thoải mái, và mình cũng ko fix mà cứ khỏe thì đi tiếp, mệt thì nghỉ ngơi thôi

Mình bị bỏ rơi rồi nhưng một mình đi thì mình ko cảm thấy an tâm lắm :( nên bạn nào có dự định đi Philipine mùa này thì đi chung với mình /or cho mình ghép đoàn với nhé
Thanks cả nhà
Contact của mình: 0908696192
Face: https://www.facebook.com/anna.pham.792

di_bui
05-08-2015, 16:53
Bạn ơi, mình dập dòm nhé. Để xin phép sếp nữa.

Lolalolem
28-09-2015, 10:48
E có thể chia sẻ bài viết về palawan để mk tham khảo zới đc hok!! Thx u

anna170684
08-10-2015, 22:02
Như đã hứa với 1 số bạn, mình tip lại chuyến đi Palawan để ace đi tiếp có thể tham khảo 1 phần nha
Cũng như mọi người, mình đáp chuyến bay Cebu đi Manila lúc 00h ngày 29/8, thật may là hôm nay trời đẹp nên máy bay không delay mà chỉ đổi cửa khởi hành 1 lần nhưng rất gần
Đáp xuống manila Terminal 3 lúc 4h30p sang, cũng không cần chờ làm thủ tục đáp đến cả tiếng đồng hồ như bạn nào đã tip trên này, có lẽ mình đi ko nhằm mùa cao điểm nên khá khỏe
Trong lúc lấy hành lý, các bạn có thể đọc 1 số hướng dẫn trên bảng điện ngay bang chuyền như điểm đi chơi, … giá taxi và các contac khác khá chi tiết, có lẽ khách đến Manila cũng than phiền nhiều về taxi nên thấy họ ghi khá chi tiết.
Thủ tục hải quan cũng nhanh, và, họ chẳng có kiểm xem mình có mang đúng 10.000 peso như thong báo ban đầu. biết vậy mình đã đem nhiều hơn vì định đi mua sắm này nọ (cái biết vậy này sau khi đi chơi và thiếu thì mới nghĩ đến nha)
Mình di chuyển sang Terminal 2 để chờ 1 bạn đồng hành do bạn ấy đi chuyến bay của Philipine Airline. Do mình ko rõ nên đã ra khỏi sân bay mới tìm xe chuyển nên mất 20peso sang terminal khác chứ thật ra các bạn có thể đăng ký trong sân bay để họ chở mình sang, ko bị kẹt xe và …miễn phí nữa.
Trước khi ra khỏi sb, mua them 1 cái sim 3G ngay sân bay giá 350peso (ko nhớ lắm ) nhưng khá ổn cho 7 ngày dung 3G liên tục.
;)Thật ra mình ra khỏi sân bay lúc chưa đến 6h, do đó, mình nghĩ các bạn có thể mua vé nối chuyến bay đến Palawan lúc 9h là được rồi, Cebu mà có delay cũng chỉ 3h thì đến 7 hay 8h là đến manila, ko sao hen. Hơn nữa nếu mình không mua hành lý và checkin online trước thì ukie nhất, đỡ tốn bao nhiêu là thời gian.
Mình cũng sợ việc trễ, với lại cô bạn mình muốn thăm bạn ở Manila nên 2 đứa mới quyết định vậy. Taxi về trung tâm Makati – lúc tan tầm và kẹt xe là gần 1 h di chuyển, mất 300peso
:Dam:Dam:Dam:Dam Các ace lưu ý là lên lầu của sân bay bắt taxi, nhờ bảo vệ họ bắt cho, họ thấy 2 đứa mình là con gái thì hỏi chúng mình đi đâu, ks nào và dặn mình là taxi by metre cho bọn mình yên tâm. Anh bảo vệ hầm hố đó còn ghi cho mình 1 cái card điểm đến và dặn cần thì gọi vào hotline  thích nhé
Mình ở KS này nè: Red Planet Makati (add: E. Mercado corner F. Calderon St., Makati, Manila, Philippines 1210)
Khu trung tâm , giá ổn, phòng sạch sẽ, tuy nhiên phòng nhỏ xíu ah, nhưng mình chỉ ngủ 1 ngày nên thế là cũng ổn. ah, nhưng ở KS này lưu ý vì có cái Red Planet Alonso cũng gần gần chỗ này nên hay bị tài xế nhầm.
Note: buổi tối khi bắt taxi về sau khi ăn tối ở khu Greenbelt, mình đã bị ông tài xế định lừa them tiền bằng cách chay nhầm đến chỗ KS Alonso rồi quay lại, bắt mình trả thêm nhưng mình kiên quyết ko đưa (vì đến KS, chạy vào sân mình mở cửa sẵn rồi trả đúng số tiền và say no no no như ko biết gì, thế là hắn ra phải đi mất)
Buổi tối, ở đây là khu đèn đỏ, rất nhiều quán bar và dành cho cả nam và nữ (nghĩa là mặc đồ mát mẻ chỉ đủ che như 3 chiếc lá ấy, có thể abcxyz nếu muốn) tuy nhiên , là khách du lịch thì bạn vào họ cũng welcome, chỉ tốn 100peso cho 1 chai bia, chán quán này đi quán khác.
Sáng hôm sau , check out ks ra terminal 4 bay đến Palawan . có thể lanh quanh đi ăn sáng (thật ra chẳng có gì ăn ngoài vào cửa hàng tiện lơi ăn mì gói/bánh bao/cơm nắm ) và có 1 chú gánh đậu hũ rong bên đường bán giá 20peso 1 ly . Đậu hũ mà có thêm trân châu nha, hơi ngọt chứ ko giống VN đâu, mà tóm lại là hổng ngon bằng VN nhưng mờ ăn cho biết
các bạn nhớ đừng bắt taxi ở trước cửa KS mà quẹo bên phải, đi đến con đường trước mặt hãy bắt taxi; bọn mình vừa mới đến ngay ngã ba thì có 1 chú taxi chạy đến, hỏi terminal 4 thì say 250peso ---hahaha,giá vậy ukie, đi luôn.
Do check in online hết rồi nên thư thả lắm, ra sân bay gặp ngay 2 bạn người việt bắt chuyện add face luôn, tiếc là gặp nhau muôn chứ ban đầu hai bạn đó cũng định đi Palawan mà sợ bên ní ko có điện (do là ks cứ ghi là wifi lobby, not in room đóa) mém nữa có bạn đồng hành thêm rồi.
Trên máy bay lạnh teo luôn, ace chuẩn bị sẵn khan khố cho nó yên tâm nghe. Trên mbay ngồi chung với 1 anh Philipine dẫn cả nhà đi, anh ấy nói mua tour đi Palawan 4000peso/per là đi Palawan và Elnido luôn đó, 4 ngày 3 đêm nên nếu ace nào mà có bạn hay người thân bên đây có thể mua tour đi, hình như rẻ hơn bọn mình nhiều lắm nha.
Đến Palawan là chưa đến 12h, lấy hành lý ra ngoài cửa bắt xe vans đi Elnido liền, tuy nhiên chạy nhanh lên đu theo đoàn nào gần đủ đó vì full xe thì chạy liền, ko là phải chờ cho đủ người đó nha ace. Giá 500peso/per – hình như giá chung vì thấy mấy bạn đi về cũng nói giá này. Bọn mình ko được đi liền vì vào đi toilet,…ra là hết ghép chung được rồi.
Quãng đường đi thì thiệt là quải lắm vì xe thì nhỏ mà đường thì ngoằn ngoèo y như đường từ Lào Cai lên Sapa í, nhưng mà 6h chạy lận nên cũng muốn say xe luôn. Ôi!!!!

anna170684
08-10-2015, 22:04
Elnido, em đến đây… lúc 6h tối, bọn mình ở KS này nè: swiftlets-inn
KS mới, thân thiện và đáng tiền. Cô chủ trẻ măng ah, có anh chồng người Mỹ và 1 đứa con lai kháu khỉnh lắm nha.
Trong khi chờ xe chạy, hai đứa mình đã kịp mua tour A và tour C cho lúc ở Elnido và tour Underground River cho ngày ở Pueto Princessa nên đến nơi, tắm rửa và đi măm măm thôi. KS này mình ở ngay đầu thị trấn nên nếu đi bộ vào bãi biển khoảng 5p or đi bằng xe thì 30peso nha.
Nghe quảng cáo về cái Restaurant Alternative nhưng mà cô chủ KS bảo closed rồi và giới thiệu 1 cái khác: ART CAFÉ cũng gần ngay đó, view biển nha mọi người. Thức ăn tây là chủ yếu, phần khá nhiều nên mọi người có thể gọi để ăn chung. Mình không thik đồ ăn Phi lắm nên thấy cũng bình thường ah.

Sáng hôm sau: Tour C
Bọn mình được đón ở KS lúc 9h, chưa ăn sáng xong do ngủ nướng nên anh Tricyle phải chờ đến 15p, đến nơi đòi bọn mình 50peso, ko trả vì đã có trong tour rồi. Các bạn nhớ lưu ý nha vì họ nghĩ mình ko biết nên cứ đòi zị đó, ko trả thì thôi nên lúc mua tour nhớ hỏi kỹ nghen. Xuất phát cùng bọn mình là 4 cô bé người Việt ở chung KS và 2 vợ chồng Chinese + 2 anh tây. Hướng dẫn viên Danny là 1 anh hơi bẽn lẽn nhưng thích chụp ảnh giùm  kết quả là ảnh trong ngày hôm nay của bọn mình do anh ấy đạo diễn là chủ yếu, bonus là anh ấy chụp ảnh khá đẹp nha. Các điểm đến gồm:
+ Hidden Beach: Bãi biển nằm bên ẩn sâu trong vách núi đá, bạn sẽ phải bơi hay lội một đoạn ngắn rồi lội bộ ở chỗ nước xâm xấp đến đầu gối rồi vào bên trong, mở ra 1 bãi biển nho nhỏ mà đẹp khiếp luôn, sau đó, bạn có thể bơi lòng vòng ra xa để xem cá, dụ dỗ nó cho bạn chạm vào…Ngay lúc này, ko có điện thoại để chụp vì ko mang bao chống nước là mình mún khóc rồi nha. Nhưng mà nhịn, tui đi chụp ké mấy cái ace khác 
+ Matinloc Shrines: Chỗ này có một nhà mồ được xây giữa những tán rừng nhiệt đới trên đảo để tưởng nhớ mẹ Maria nhưng bỏ hoang rồi, ko ai ở đâu. Bạn có thể đi dạo trên đảo hay leo lên những nấc thang cao nhất để để ngắm toàn cảnh vịnh. Núi đá ko cao nhưng rất lởm chởm nên khá khó đi, tuy nhiên leo lên mới biết thế nào là Elnido, nước biển như 1 viên ngọc nhiều màu, khi thì xanh đậm, khi thì nhạt mà đẹp và trong đến …xỉu
+ ghé đảo gì đó ăn trưa. Bữa trưa do thủ thủy đoàn tự xử. bữa ăn đầy đủ và khá được ngoại trừ họ nấu cơm rất khô cho người Phi ăn bốc  chỗ này hay lắm vì đang tắm biển chờ cơm, bạn sẽ nghe tính tang…..tính tang …ah, thuyền bán kem, tổng thiệt hại là 100peso ăn kem , sao mà sướng vì vừa ăn kem vừa ngắm biển, thik ghê
Người dân ở đây rất có ý thức nên họ nấu nướng hay làm gì cũng gom rác về, tuyệt nhiên ko có 1 cọng nào xuống biển nên nói chung sạch vô cùng.
+ thật ra thuyền có chở tụi mình đến cái đảo gì đó nhưng hôm đó ngay lúc sóng lớn quá nên anh chàng hướng dẫn hỏi ý và ko ghé vào do phải bơi giỏi và khỏe, không thì dễ bị thương do va đầu vào đá. Anh ấy đã dẫn chúng mình đến 1 bãi san hô rất dài và đẹp nhưng mình quên mất tên rồi, lặn ở đó y như các bạn lên Discovery vậy đó, tuyệt! chỉ có 1 chữ tuyệt thôi, ngay cả nước cũng phân hai dòng nóng và lạnh cùng với độ nông sâu khác nhau của rặng tạo ra nhữ ng màu sắc nước đan xen…
+ Đảo Helicopter: tên sao người zậy,quên, mình zậy. Đảo hình chiếc trực thăng. San hô và biển rất đẹp. vào đó thì mệt rồi nên chỉ trải khan ra nằm phè phỡn trên bờ biển thôi, cơ mà cũng thấy thú vị vì nghỉ ngơi giữa cảnh đẹp thế mà
Thuyền về bến lúc hơn 4h. Thật ra do sơ sót, bọn mình quên mang theo bao chống nước điện thoại nên chỉ có thể chụp hình bằng máy cơ mà không thể quay lại mấy cái cảnh dưới nước được, bạn nào đi sau thì nhớ nha, mang theo bao chống nước DT hoặc là cái Go Pro để chụp dưới nước í, bọn mình thấy mí người kia chụp quay lia lịa mà sôi hết cả gan 

Ngày tiếp: tour A
Do có kinh nghiệm, hôm nay đã có bao đựng điện thoại 
+ Small Lagoon: Chỗ ngày là chỗ mình thích nhất trong tour A. Bạn sẽ thuê kayak với giá 500 peso, chèo từ biển qua một cổng đá nhỏ vào trong cái Small Lagoon mát rười rượi và lộng gió, bốn bề là đá bao phủ còn dưới thuyền là nước trong veo. Chỉ là được chỉ dẫn nhưng mà chèo lung tung nó hổng có đi, đụng vào đá ầm ầm..đến nỗi anh hướng dẫn phải bơi ra làm công tác lai dắt  chèo chán chèo chê, chụp hình tứ tung thì cứ để thuyền trôi, nằm ì ra mà hưởng thụ cái nắng gió Phi , bên mấy hốc đá, cá nó cứ bơi từng đàn từng đàn ra, nhìn chỉ muốn ăn hết luôn thôi đó
+ Big Lagoon: Thuyền đi vào một bãi biển cạn trong vắt rồi từ từ lướt giữa hai dãy núi đá, đẹp không thở được, đi hết hai bên Big Lagoon thì ra tới biển trở lại. đây là chỗ đẹp nhất nên ngồi trên mũi tàu chụp ảnh thì :b iển trời một bên và em ở giữa , bao thích nha bà con
+ Secret Lagoon: Thuyền thả bạn trên một bãi biển đầy cát sỏi, bạn sẽ được nhắc nhớ mang dép và camera theo nha, sau đó đi men theo mấy tảng đá nhỏ trơn trượt để đi vào một cái hốc bé xíu chỉ một người vừa và đi vào bãi biển nhỏ nằm ẩn sau trong vách núi. Thật ra tưởng có gì hay chứ cái vũng đó được cái lạ chứ nước đục ngầu nhìn ớn, mình chui ra liền ah.
+ Seven Commandos Island: Một bãi biển dài, đẹp, nước trong vắt, có quầy bar phục vụ nước uống, trên đảo có cái resort gì mà mắc nhất á
Trên bờ biển có treo cái võng đu nguyên người lên palm tree mà khách nào cũng muốn trèo lên đu để chụp hình selfie, rất là vui nhộn. Nghe nói nơi này có tên như vậy vì là nơi 7 đặc công cuối cùng của Nhật đã trụ lại sau Chiến tranh thế giới thứ 2. Mọi người cứ bơi, còn mềnh thì nằm bò ra bãi biển híp mắt nhìn mọi người enjoy và chén hết 1 quả dừa Halo halo :)
Hết tour

Ngày kế tiếp, bọn mình trở về Pueto Princessa, quảng đường đi về mệt hơn lúc đi do anh tài xế lụa quá, mình mún xỉu vì say xe đó.
Khách sạn ở PP thì rẻ hơn Elnido nha, tùy theo các bạn thôi, mình ở Deep Forest Garden Inn cũng gần sân bay cho tiện đó mà
Cái tour Underground River thì nói chung là thường thôi, cảnh ko bằng 1 góc Phong nha kẻ bàng chứ đừng nói Động Thiên đường
Tuy nhiên, đến thì đi cho biết ; hơn nữa cách họ làm du lịch ổn hơn VN mình nhiều; mình phải tôn trọng thiên nhiên của họ chứ ko như VN cứ bừa bãi, chẳng có tí dịch vụ nào coi cho được hết chứ cảnh của đất nước mình ăn đứt người ta.
MÌnh ko đi tour đom đóm nên ko biết nha. Buổi tối, bọn mình theo quảng cáo đi ăn ở Kalui , ở đây ai cũng biết nên cứ kêu là họ chở đến thôi, mình nhờ KS book trước nên đến là có bàn ngay. Nhà hàng khá nổi tiếng nên đông phết đấy.

Đến đây là gần như hết tour vì sau khi bay về Manila, bọn mình shopping cả ngày ở Mall of Asia rồi ra sân bay về VN thôi
Kinh nghiệm là ko nên ở Manila vì di chuyển khó khăn mà kẹt xe mắc mệt luôn, di chuyển chưa đến 5 cây số mà cả tiếng đồng hồ nên mất thời gian lắm. Một số bạn có thời gian thì có thể ghé núi lửa gì gần Manila, nghe mọi người nói đẹp nhưng mình ko đủ thời gian đi nên đành để chuyến sau
Thanks mọi

Lolalolem
09-10-2015, 10:18
Thx anna nghe là rạo rực!!

anna170684
09-10-2015, 15:51
đi đi đi đi, mình cũng không ngờ cảnh đẹp như vậy đâu
Người Phi ở Manila có vẻ hơi bặm trợn chứ ở Elnido dân cũng hiền lành hơn (mặc dù nhìn cũng vẫn dữ dữ), cơ mà mình cũng may mắn gặp toàn mấy người tử tế :)
bọn mình chỉ có 2 đứa con gái nên có 1 số nơi ko đi đủ chứ có thời gian và đông hơn thì bạn đi yên tâm hơn nhiều