PDA

View Full Version : Hà Giang - Mù Căng Chải mùa lúa chín 15/9 -> 19/9/2011

user13
23-07-2011, 02:20
Mình lỡ yêu núi rừng Tây Bắc yêu cái cung đường lội suối trèo đèo để bò lên đỉnh FANSIPAN, yêu cái cảm giác phiêu bồng cùng mây núi, yêu cái bóng đêm của núi rừng, yêu những cơn mưa lộp độp buổi sớm mai...

Yêu nhiều lắm, và lần này mình lại ngược Nam ra Bắc để yêu thêm ruộng bậc thang vào mùa lúa chín, cao nguyên đá Đồng Văn, dòng sông nho Quế, di tích nhà họ Vương, chợ tình Khâu Vai...Nhưng mình không có kinh nghiệm gì về nơi này cả toàn google thôi, bác Phượt nào đã từng đi qua chia sẻ giúp mình vài kinh nghiệm về lộ trình đi, phương tiện cũng như nơi ăn chốn ở.
Mình chi tiết lịch trình bên dưới bạn nào cùng tham gia thì đăng ký đi đông cho vui đỡ phải sợ ma nữa hihi, ưu tiên xế tay lái lụa kiêm thợ sửa chữa xe bất đắc dĩ :) (20-8 mình chốt danh sách):

- 15/9: 9h pm Bến xe Mỹ Đình HN -> Hà Giang
- 16/9: Hà Giang - Quản Bạ- Sủng Là - cột cờ Lủng Cú -Đồng Văn (150km)
- 17/9: Đồng Văn - Mã Pì Lèng - Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang (140km)
- 18/9: Hà Giang - Hoàng Su Phì - Xín Mần - Mù Căng Chải (260km)
- 19/9: Mù Căng Chải - Tú Lệ - Hà Nội ( 7h pm có mặt tại HN)

Về phương tiện:
- Hà Nội -> Hà Giang : xe khách (thuê xe máy ở HN chở kèm theo)
- Tú Lệ -> Hà Nội : xe khách
- còn lại là vi vu bằng xe động cơ 2 bánh

Về chi phí dự tính: trên 2M (tính từ HN)

Lịch trình thế này cho 4 ngày thì hơi tham nhưng mình đi Hà Giang mà ko ghé Mù Căng Chải thì cũng hơi tiếc, ngày 18/9 không biết đi thế nào đây? Mù Căng Chải qua Tú Lệ bao xa? Bác Phượt cho ý kiến giúp em với??? :help
Mình để lại Yahoo cho tiện liên lạc có gì các bạn pm: goctroi215

================================Cập nhật lịch trình===================================
1. Ngày 15/9: Hà Nội - Hà Giang
Tối 9h tập trung tại bến xe Mỹ Đình - Hà Nội lên xe Bằng Phấn, sdt: 0917898898 ( tầm 4h30 sáng tới TX.Hà Giang)
Giá vé:
ghế ngồi: 120K
giường nằm: 170K
xe máy: 300K

2. Ngày 16/9: Hà Giang - Quảng Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn (178km)
Địa điểm: núi đôi Quảng Bạ, rừng thông Yên Minh, chợ Phố Cáo, dạo phố cổ Phó Bảng, cột cờ Lũng Cú...

4h30 sáng chạy xe từ bến xe về khách sạn (Hoàng Anh/Phương Đông/Công Đoàn...) nhận phòng tắm rửa chuẩn bị hành trang phượt
7h trả phòng, lanh quanh thị xã ăn sáng cafe -> Quảng Bạ...
Nghỉ đêm ở thị trấn Đồng Văn tại khách sạn Khải Hoàn (0219.3856147). Mình có hỏi giá phòng thì anh Tăng(0982.025.892) chủ ks nói như thế này:
+ phòng 1 giường 1m6: 220K
+ phòng 2 giường 1m2: 250K
+ phòng 3 giường 1m2: 300K

3. Ngày 17/9: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su Phì (240km)
Địa điểm: ngắm con đèo hùng vĩ Mã Pí Lèng bên cạnh dòng sông nho Quế huyền thoại, ruộng bậc thang Hoàng Su Phì...
Nghỉ đêm ở Hoàng Su Phì tại khách sạn Sông Chảy (Tt. Vinh Quang, Hoàng Su Phì, Hà Giang (0219) 3831 246)
Giá phòng:
1 giường 150K
2 giường 160K
3 giường 180K

4. Ngày 18/9: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (254km)
Địa điểm: ruộng bậc thang, đèo Khau Phạ...
Nghỉ đêm ở Mù Căng Chải tại Nhà Khách Suối Mơ (Tổ 4 - Huyện Mù Cang Chải - Tỉnh Yên Bái 029. 3878 643 )
Giá phòng:
phòng quạt 2 giường 200K
phòng lạnh 1,2,3 giường giá tiền như nhau: 250K
Link hình ảnh nhà khách Suối Mơ: http://www.caudulich.com/component/dulich/?dulichTask=dulichDetails&catid=706&dulichId=880

5. Ngày 19/9: Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội (tầm 8h tối)
Địa điểm: bản Nậm, thưởng thức xôi Tú Lệ....
Dự định đến TX.Nghĩa Lộ lúc 1h chiều....haizz ở đây chỉ có xe về Hà Nội buổi sáng, 12h trưa tới nơi (giá vé 120K, xe máy: 300K):
Hà Nội - Nghĩa Lộ (Yên Bái) Xe AERO HI CLASS 47 ghế chất lượng cao:
- Nghĩa Lộ đi 7h15.
- Mỹ Đình về 13h20.
Điện thoại: (029) 387.1055 - 0979.704.288 - 0912.016.756
Về trưa thì phải chạy thêm 70km lên TP.Yên Bái mới có chuyến xe khách, nếu chạy xe máy từ Nghĩa Lộ về Hà Nội theo tuyến Thu Cúc -> Thanh Sơn->Sơn Tây (180km) mất 5 tiếng >>>sẽ chọn phương án này.

Mình thích homestay hơn khách sạn nhà nghỉ, bác Phượt nào đã từng trải nghiệm giúp em vài địa chỉ homestay với ạ?
Cảm ơn các bác Phượt đã nhiệt tình ủng hộ chỉ giúp em trong tuần vừa qua và sắp tới (wait)

Sonvc
23-07-2011, 21:15
Chào bạn, mình sợ năm nay lúa ngoài Bắc sẽ chín muộn do thời tiết, nên không biết đến 19/9 ở YB lúa đã chín vàng đều chưa nữa? Mình thì chắc iu Tây Bắc mất rùi...
Quãng đường bạn hỏi là từ Mù Cang Chải qua Tú Lệ bao xa, mình xin được trả lời giúp bạn như thế này:
Yên Bái - Mù Cang Chải : 151 km, trong đó có các quãng Yên Bái - Nghĩa Lộ : 75 km, Nghĩa Lộ - Tú Lệ : 41 km, Tú Lệ - La Pán Tẩn : 25 km, La Pán Tẩn - Mù Cang Chải : 10 km (mà có đi ngược lại cũng vậy nhé Mù Cang Chải - La Pán Tẩn : 10km, La Pán Tẩn - Tú Lệ : 25 km...) tóm lại Mù Cang Chải - Tú Lệ : 35km...
Cái quãng này là lúa chín đẹp lắm đấy... (Chế Cu Nha - La Pán Tẩn - Tú Lệ - Nghĩa Lộ, đi từ phía Mù Cang Chải về Yên Bái)
Ngày 18/9 cung đường như thế này, xuất phát theo lịch trình của bạn ban đầu là từ Hà Giang về Mù Cang Chải: Hà Giang - Phương Độ - Phuơng Tiến - Nà Cầy - Tả Mù Cán - Lao Chải - Thèn Chu Phìn - Pố Lồ - Vinh Quang - Cốc Pài - Bắc Hà - Bắc Ngầm - Lào cai - Sapa - tt.Than Uyên - tt. Mù Cang Chải : sơ sơ cũng đã là 370 km...nên không biết bạn có đi theo cung đường này không? vì mình thấy ghi trên lịch trình là qua Hoàng Su Phì và Xín Mần...(cung đường mình đưa là qua Hoàng Su Phì)
Quãng đường di chuyển...xe khách thế này...thiệt là khó quá.

user13
23-07-2011, 23:10
Quãng đường bạn hỏi là từ Mù Cang Chải qua Tú Lệ bao xa, mình xin được trả lời giúp bạn như thế này:
Yên Bái - Mù Cang Chải : 151 km, trong đó có các quãng Yên Bái - Nghĩa Lộ : 75 km, Nghĩa Lộ - Tú Lệ : 41 km, Tú Lệ - La Pán Tẩn : 25 km, La Pán Tẩn - Mù Cang Chải : 10 km (mà có đi ngược lại cũng vậy nhé Mù Cang Chải - La Pán Tẩn : 10km, La Pán Tẩn - Tú Lệ : 25 km...) tóm lại Mù Cang Chải - Tú Lệ : 35km...
Cái quãng này là lúa chín đẹp lắm đấy... (Chế Cu Nha - La Pán Tẩn - Tú Lệ - Nghĩa Lộ, đi từ phía Mù Cang Chải về Yên Bái).

Cảm ơn bạn Sonvc nhiều nhiều, 19/9 mình sẽ đi theo như bạn: Mù Căng Chải - La Pán Tẩn - Tú Lệ - TX. Nghĩa Lộ (tổng 76km). Mình không biết từ TX. Nghĩa Lộ về Hà Nội đi xe khách mất mấy tiếng và có những tuyến xe nào, tại tối 19 mình đặt vé về SG chuyến 21h40 bay vị chi mình phải có mặt ở HN tầm 7 hay 8h tối mới kịp. Bạn chi tiết giúp mình đoạn này luôn nhé.

Ngày 18/9 cung đường như thế này, xuất phát theo lịch trình của bạn ban đầu là từ Hà Giang về Mù Cang Chải: Hà Giang - Phương Độ - Phuơng Tiến - Nà Cầy - Tả Mù Cán - Lao Chải - Thèn Chu Phìn - Pố Lồ - Vinh Quang - Cốc Pài - Bắc Hà - Bắc Ngầm - Lào cai - Sapa - tt.Than Uyên - tt. Mù Cang Chải : sơ sơ cũng đã là 370 km...nên không biết bạn có đi theo cung đường này không? vì mình thấy ghi trên lịch trình là qua Hoàng Su Phì và Xín Mần...(cung đường mình đưa là qua Hoàng Su Phì)
Quãng đường di chuyển...xe khách thế này...thiệt là khó quá.
Ui sao dài trường kỳ thế, đi trong 1 ngày chết mất. Mình thấy trên vietbando nó chỉ đi theo cung đường thế này: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (tổng 291 km), bạn xem giúp mình đi thế này được không? Với lại không biết ở Hoàng Su Phì có thể qua đêm chỗ nào được, nếu được thì ngày 17 mình chạy tới Hoàng Su Phì luôn thay vì đích là TX. Hà Giang. Có cách nào rút ngắn thời gian đi vào ngày 18 không bạn ơi?

Trông trời nắng to to để lúa mau chín ngày đó bạn nhỉ :)

Sonvc
24-07-2011, 09:25
Cảm ơn bạn Sonvc nhiều nhiều, 19/9 mình sẽ đi theo như bạn: Mù Căng Chải - La Pán Tẩn - Tú Lệ - TX. Nghĩa Lộ (tổng 76km). Mình không biết từ TX. Nghĩa Lộ về Hà Nội đi xe khách mất mấy tiếng và có những tuyến xe nào, tại tối 19 mình đặt vé về SG chuyến 21h40 bay vị chi mình phải có mặt ở HN tầm 7 hay 8h tối mới kịp. Bạn chi tiết giúp mình đoạn này luôn nhé.
...

Ui sao dài trường kỳ thế, đi trong 1 ngày chết mất. Mình thấy trên vietbando nó chỉ đi theo cung đường thế này: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (tổng 291 km), bạn xem giúp mình đi thế này được không? Với lại không biết ở Hoàng Su Phì có thể qua đêm chỗ nào được, nếu được thì ngày 17 mình chạy tới Hoàng Su Phì luôn thay vì đích là TX. Hà Giang. Có cách nào rút ngắn thời gian đi vào ngày 18 không bạn ơi?

Trông trời nắng to to để lúa mau chín ngày đó bạn nhỉ :)

Từ Tx.Nghĩa Lộ có xe khách chạy về Yên Bái (mình không nhớ là có tuyến chạy thẳng Tx.Nghĩa Lộ - Hà Nội nữa không) nhưng số km đi từ Nghĩa Lộ - Yên Bái: 75 km, Yên Bái - Hà Nội: 160 km nên bạn cũng nên căn thời gian để di chuyển quãng này nhé vì đi xe khách là hay mất thời gian để... bắt khách dọc đường lắm...nên phải xuất phát từ buổi sáng để có thể đến HN tầm chiều là đẹp.
Quãng đường thì trường kỳ rùi, có đi thế nào thì theo lịch trình bạn đưa ra nó cũng thế này:
Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang: 300 km (có lẻ, hơn 300 km), ngày này nghỉ lại tại Hà Giang.
Ngày 2: Hà Giang - Đồng Văn : 178 km (không phải 150 km đâu nhé), vì bạn lỡ iu núi rừng...yêu thêm ruộng bậc thang vào mùa lúa chín, cao nguyên đá Đồng Văn, dòng sông nho Quế, di tích nhà họ Vương, chợ tình Khâu Vai... nên thời gian cho quãng này đề chụp choẹt, ngắm nghía, ssss....là cũng mất thời gian đấy...cụ thể:
Hà Giang – Quản Bạ : 45 km; (Đường 4C) Ngắm núi đôi Quản Bạ...
Quản Bạ - Yên Minh : 45 km; Chơi rừng thông Yên Minh...
Yên Minh – Phố Cáo : 15 km; (Đường 4C) Chợ Phố Cáo...
Phố Cáo – Phó Bảng : 7 km; Chơi Phó Bảng...
Phó Bảng – Lũng Cú : 40 km; (Đường 4C) Leo cột cờ Lũng Cú...
Lũng Cú – Đồng Văn : 26 km; Nghỉ đêm Đồng Văn, tối cà phê phố cổ...
Ngày 3: Đồng Văn - Hà Giang: 140 km
Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc : 28 km; (Đường 4C)
Mèo Vạc – Yên Minh - Hà Giang : 112 km;
Ngày này số quãng đường di chuyển ít, nên có ngắm, có iu thì ngắm, thì iu Mã Pí Lèng...
Ngày 4: Hà Giang - Mù Cang Chải:
Đi theo cung đường của bạn đưa ra là : Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (tổng 291 km) thì thế này:
Hà Giang - Tân Quang - Vinh Quang; Qua Hoàng Su Phì -Xín Mần ...từ Vinh Quang đến Xín Mần (Cốc Pài) rùi theo đường 178 cắt vào 279 tại xã Yên Bình, từ Yên Bình theo đường 279 ra ngã 4 Phố Ràng để vào Văn Bàn - Than Uyên - Mù Cang Chải là mất 291 km theo bạn tính...
Còn muốn rút ngắn thời gian chạy ngày 18 Hà Giang - Mù Cang Chải thì bạn đi thế này:
Hà Giang – Phố Ràng : 121 km; (Đường 279 và 2)
Phố Ràng – Tt. Than Uyên : 92 km; (Đường 279)
Tt. Than Uyên – Tt. Mù Cang Chải : 31.5 km;
Mất 254 km, cũng không hơn kém nhau bao nhiêu, nên vì bạn đã lỡ iu núi rừng thì giữ nguyên cung đường qua Hoàng Su Phì - Xín Mần đẹp hơn nhìu đoạn chạy thẳng Hà Giang - Phố Ràng...
Ngày 17 bạn muốn chạy luôn tới Hoàng Su Phì (Đồng Văn - Hoàng Su Phì là 240 km thôi chắc được đấy), với lại nghỉ đêm tại Hoàng Su Phì thì mình cũng không rành nữa... :)
Rút ngắn thời gian chạy ngày 18 thì chỉ có tăng quãng đường chạy ngày 17 lên thì rút ngắn được...
Mình dự tính đi cung Hà Nội - Yên Bái - Lai Châu - Lao Cai - Hà Giang - Tuyên Quang - Thái Nguyên vào thời gian tới nên mình cũng rất muốn trao đổi với những người đã đi trước để tích lũy kinh nghiệm, bạn cho mình theo dõi cung đường nhé...

user13
24-07-2011, 16:54
Ngày 1: Hà Nội - Hà Giang: 300 km (có lẻ, hơn 300 km), ngày này nghỉ lại tại Hà Giang.
Ngày 2: Hà Giang - Đồng Văn : 178 km (không phải 150 km đâu nhé), vì bạn lỡ iu núi rừng...yêu thêm ruộng bậc thang vào mùa lúa chín, cao nguyên đá Đồng Văn, dòng sông nho Quế, di tích nhà họ Vương, chợ tình Khâu Vai... nên thời gian cho quãng này đề chụp choẹt, ngắm nghía, ssss....là cũng mất thời gian đấy...cụ thể:
Hà Giang – Quản Bạ : 45 km; (Đường 4C) Ngắm núi đôi Quản Bạ...
Quản Bạ - Yên Minh : 45 km; Chơi rừng thông Yên Minh...
Yên Minh – Phố Cáo : 15 km; (Đường 4C) Chợ Phố Cáo...
Phố Cáo – Phó Bảng : 7 km; Chơi Phó Bảng...
Phó Bảng – Lũng Cú : 40 km; (Đường 4C) Leo cột cờ Lũng Cú...
Lũng Cú – Đồng Văn : 26 km; Nghỉ đêm Đồng Văn, tối cà phê phố cổ...
Ngày 3: Đồng Văn - Hà Giang: 140 km
Đồng Văn – Mã Pí Lèng – Mèo Vạc : 28 km; (Đường 4C)
Mèo Vạc – Yên Minh - Hà Giang : 112 km;
Ngày này số quãng đường di chuyển ít, nên có ngắm, có iu thì ngắm, thì iu Mã Pí Lèng...
Ngày 4: Hà Giang - Mù Cang Chải:
Đi theo cung đường của bạn đưa ra là : Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (tổng 291 km) thì thế này:
Hà Giang - Tân Quang - Vinh Quang; Qua Hoàng Su Phì -Xín Mần ...từ Vinh Quang đến Xín Mần (Cốc Pài) rùi theo đường 178 cắt vào 279 tại xã Yên Bình, từ Yên Bình theo đường 279 ra ngã 4 Phố Ràng để vào Văn Bàn - Than Uyên - Mù Cang Chải là mất 291 km theo bạn tính...

Để mình update lại lịch trình theo kinh nghiệm của bạn:
- Ngày 15/9: Hà Nội - Hà Giang (318km) (di chuyển bằng xe khách ban đêm)
Vì mình đặt vé tới HN lúc 20h05 tối 15 và mình muốn đi lên Hà Giang bằng xe khách vào tối này luôn chứ đi ban ngày mất thời gian mà cũng mệt nữa, tranh thủ tối ngủ trên xe sáng mai lên Hà Giang vi vu luôn. Vấn đề của mình là không biết có tuyến xe buổi tối nào ở bến xe nào của HN lên thẳng Hà Giang, không biết đoạn này có tàu hỏa để đi không? Còn việc thuê xe máy đem lên Hà Giang nữa>>> cài này từ từ tính vậy.

- Ngày 16/9: Hà Giang - Quảng Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn (178km)
Địa điểm: núi đôi Quảng Bạ, rừng thông Yên Minh, chợ Phố Cáo, dạo phố cổ Phó Bảng, cột cờ Lũng Cú...
Mình muốn hỏi Dinh Vua Mèo nằm ở đoạn nào trong hành trình này? có thể thăm bản làng nào? đặc sản ở đây là gì? Mình thích cảm giác nhâm nhi tách cafe ở xứ lạ nên mình sẽ đi cafe phố cổ như bạn nói và lang thang đêm phố cổ Đồng Văn - hy vọng không bị bắt cóc :))

- Ngày 17/9: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su Phì (240km)
Địa điểm: ngắm con đèo hùng vĩ Mã Pí Lèng bên cạnh dòng sông nho Quế huyền thoại, ruộng bậc thang Hoàng Su Phì... ở đây tha hồ ngắm đất trời mây núi nhỉ, cảm giác hòa quyện giữa thiên nhiên và con người thật là thích :)
Mình sẽ tìm thêm thông tin ngủ nghỉ ở Hoàng Su Phì thế nào, buổi tối không biết ở đây có gì hay và sẽ tìm xem có chỗ tắm lá Dao đỏ không.

- Ngày 18/9: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (254km - hôm nay xem lại bản đồ nó giảm được 40km không biết thực tế nó thế nào)
Địa điểm: cho mình thông tin địa điểm trên cung đường này với? qua bản làng nào? món ngon ở đây? ngủ đêm ở Mù Căng Chải?

- Ngày 19/9: Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội
Vấn đề nan giải làm sao về HN tầm 7,8h tối, không biết đi thẳng 1 lèo xe máy được không, đi xe khách từ Nghĩa Lộ về HN phải đi sớm thì ko thể lanh quanh Tú Lệ với lại xe khách đi ban ngày họ bắt khách dọc đường còn mệt hơn là đi xe máy. Mình thì có thể chịu khó xe máy thẳng luôn về HN chỉ sợ mọi người tới đây đuối và đuối. Bạn xem giúp mình quãng đường MCC - HN mất mấy km và từ Nghĩa Lộ đi HN mất mấy tiếng xe máy, đi xe máy cả quãng đường này ổn ko bạn?

Mình dự tính đi cung Hà Nội - Yên Bái - Lai Châu - Lao Cai - Hà Giang - Tuyên Quang - Thái Nguyên vào thời gian tới nên mình cũng rất muốn trao đổi với những người đã đi trước để tích lũy kinh nghiệm, bạn cho mình theo dõi cung đường nhé...
Sao bạn ko đi ngược lại và trùng ngày để đường về cho mình bu xe lam đoạn Yên Bái - Hà Nội với, mình đang cần Op cho chuyến này có bạn thì hay biết mấy đỡ mất công ăn đậu phộng nhiều, mình chỉ làm nhiệm vụ hậu cần. Gì thì gì mình cảm ơn bạn rất nhiều có ngàn nút thank mình cũng bấm cho bạn luôn hihi :)

xuandaubac
24-07-2011, 18:20
Lại nằm hóng vụ này xem thế nào...tháng 8 lên lịch đi dự Sn phượt ở ĐN, tháng 9 nhắm vụ này đc đấy chứ ! hehe

Sonvc
24-07-2011, 23:24
Vì mình đặt vé tới HN lúc 20h05 tối 15 và mình muốn đi lên Hà Giang bằng xe khách vào tối này luôn chứ đi ban ngày mất thời gian mà cũng mệt nữa, tranh thủ tối ngủ trên xe sáng mai lên Hà Giang vi vu luôn. Vấn đề của mình là không biết có tuyến xe buổi tối nào ở bến xe nào của HN lên thẳng Hà Giang, không biết đoạn này có tàu hỏa để đi không? Còn việc thuê xe máy đem lên Hà Giang nữa>>> cài này từ từ tính vậy.
Hà Nội - Hà Giang có xe khách Cầu Mè (0946 509 479) chạy đêm, nhưng mình cũng không biết rõ là nó chạy mấy giờ đêm nữa? tàu hỏa để lên HG thì không có rồi nên có lẽ bạn gọi theo số đt trên để được rõ hơn nhé (vì chạy tuyến HN - HG nên hãng xe này nhìu xe và có uy tín nữa...) đi đêm thì tầm tầm 5h sáng hum sau có mặt ở HG.

- Ngày 16/9: Hà Giang - Quảng Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn (178km)
Mình muốn hỏi Dinh Vua Mèo nằm ở đoạn nào trong hành trình này? có thể thăm bản làng nào? đặc sản ở đây là gì? Mình thích cảm giác nhâm nhi tách cafe ở xứ lạ nên mình sẽ đi cafe phố cổ như bạn nói và lang thang đêm phố cổ Đồng Văn - hy vọng không bị bắt cóc :))
Dinh vua Mèo ở Sà Phìn - Hà Giang, nên theo hành trình là Hà Giang - Quản Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Phố Bảng thì đi qua Sủng Là hơn chục cây số nữa là đến nhà Vương, sớm thì thăm nhà Vương trước rùi đi Lũng Cú và về Đồng Văn sau, tại Sủng Là thì đi thăm phim trường "chuyện của Pao" vậy...
Mà sao bạn lại sợ bị bắt cóc vậy, người HG quý khách lắm không bắt đâu, chỉ giữ lại thôi... mà ý thức tuân thủ pháp luật của họ tốt lắm...

- Ngày 17/9: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su Phì (240km)
Địa điểm: ngắm con đèo hùng vĩ Mã Pí Lèng bên cạnh dòng sông nho Quế huyền thoại, ruộng bậc thang Hoàng Su Phì... ở đây tha hồ ngắm đất trời mây núi nhỉ, cảm giác hòa quyện giữa thiên nhiên và con người thật là thích :)
Mình sẽ tìm thêm thông tin ngủ nghỉ ở Hoàng Su Phì thế nào, buổi tối không biết ở đây có gì hay và sẽ tìm xem có chỗ tắm lá Dao đỏ không.

- Ngày 18/9: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (254km - hôm nay xem lại bản đồ nó giảm được 40km không biết thực tế nó thế nào)
Địa điểm: cho mình thông tin địa điểm trên cung đường này với? qua bản làng nào? món ngon ở đây? ngủ đêm ở Mù Căng Chải?

Vấn đề nan giải làm sao về HN tầm 7,8h tối, không biết đi thẳng 1 lèo xe máy được không, đi xe khách từ Nghĩa Lộ về HN phải đi sớm thì ko thể lanh quanh Tú Lệ với lại xe khách đi ban ngày họ bắt khách dọc đường còn mệt hơn là đi xe máy. Mình thì có thể chịu khó xe máy thẳng luôn về HN chỉ sợ mọi người tới đây đuối và đuối. Bạn xem giúp mình quãng đường MCC - HN mất mấy km và từ Nghĩa Lộ đi HN mất mấy tiếng xe máy, đi xe máy cả quãng đường này ổn ko bạn?

Thật ra mình cũng không rõ là đoàn của bạn đi bao nhiêu người? xe cộ thế nào?...vấn đề khó khăn của các bạn là thuê xe nếu đi đông đó, mà thời gian từ giờ tới lúc đi còn dài các bạn cứ từ từ kiếm bạn đồng hành đi chung cho vui...
Từ MCC - HN thì ít cũng là 310 km mất tầm 9h chạy xe an toàn, Nghĩa Lộ - Yên Bái - Hà Nội : 235 km thì mất tầm 6h chạy xe an toàn (an toàn tức là không phóng nhanh, coi thường luật giao thông đó nhé), chạy xe máy cả quãng đường này với xế tay lái cứng không vấn đề gì...

Sao bạn ko đi ngược lại và trùng ngày để đường về cho mình bu xe lam đoạn Yên Bái - Hà Nội với, mình đang cần Op cho chuyến này có bạn thì hay biết mấy đỡ mất công ăn đậu phộng nhiều, mình chỉ làm nhiệm vụ hậu cần. Gì thì gì mình cảm ơn bạn rất nhiều có ngàn nút thank mình cũng bấm cho bạn luôn hihi :)
Mà bạn làm nhiệm vụ hậu cần à? thế này thì các ace đi chung vui lắm đây :D nên bạn cứ tích cực ăn đậu phông đi nhé, thật ra mình cũng chỉ chia sẻ những gì mình biết, những gì thu lượm được sau những chuyến đi cho những người đi sau và sau này nữa thui, chứ đâu có gì to tát đâu mà bạn...nhất là với những ace cất công ra bắc du lịch kiểu này...
Nên giờ bạn cứ chuẩn kế hoạch, cung đường, số lượng mem tham gia nhất định sẽ có một chuyến đi như ý...

chuoiviet
24-07-2011, 23:45
Mình lỡ yêu núi rừng Tây Bắc yêu cái cung đường lội suối trèo đèo để bò lên đỉnh FANSIPAN, yêu cái cảm giác phiêu bồng cùng mây núi, yêu cái bóng đêm của núi rừng, yêu những cơn mưa lộp độp buổi sớm mai...

Yêu nhiều lắm, và lần này mình lại ngược Nam ra Bắc để yêu thêm ruộng bậc thang vào mùa lúa chín, cao nguyên đá Đồng Văn, dòng sông nho Quế, di tích nhà họ Vương, chợ tình Khâu Vai...Nhưng mình không có kinh nghiệm gì về nơi này cả toàn google thôi, bác Phượt nào đã từng đi qua chia sẻ giúp mình vài kinh nghiệm về lộ trình đi, phương tiện cũng như nơi ăn chốn ở.
Mình chi tiết lịch trình bên dưới bạn nào cùng tham gia thì đăng ký đi đông cho vui đỡ phải sợ ma nữa hihi, ưu tiên xế tay lái lụa kiêm thợ sửa chữa xe bất đắc dĩ :) (20-8 mình chốt danh sách):

Về phương tiện:

Về chi phí dự tính: trên dưới 3M (tính từ HN)

Lịch trình thế này cho 4 ngày thì hơi tham nhưng mình đi Hà Giang mà ko ghé Mù Căng Chải thì cũng hơi tiếc, ngày 18/9 không biết đi thế nào đây? Mù Căng Chải qua Tú Lệ bao xa? Bác Phượt cho ý kiến giúp em với??? :help
Ngµy 18/9 chạy Hà Giang-Hoàng Su Phì-Xí Mần-Mù Căng Chải ai chạy được trong vòng 1 ngày gọi bằng sư phụ

phuon
25-07-2011, 08:29
Để mình update lại lịch trình theo kinh nghiệm của bạn:

bạn ơi mình nghĩ cung đường này hơi mệt đấy. bạn chạy đường lên hoàng su phì, xí mần mà chạy ngày 300km thì chẳng chụp cheọt gì được đâu. với lại nếu gặp chi 1 trận mưa nhỏ là bạn sẽ phải từ bỏ hoàng su phì thôi. mấy hôm trước đoàn mình gặp mưa cũng phải bỏ rùi.
chúc may mắn nhé ;)

Sonvc
25-07-2011, 11:12
Ngµy 18/9 chạy Hà Giang-Hoàng Su Phì-Xí Mần-Mù Căng Chải ai chạy được trong vòng 1 ngày gọi bằng sư phụ
Bác nì cứ dọa nhà em nó thế, nhà em nó từ SG ra đâu có thông thuộc địa hình, địa thế cung đường đâu mừ, và cũng đâu có quen chạy đường cấp độ khó thế này chứ...mà nhà em nó đã chỉnh lại cung đường chút ít đó thui:
Ngày 17/9: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su Phì (240km)
Nghỉ đêm Hoàng Su Phì thì cũng có một nhà đi mùa vàng Hà Giang từ 22 đến 26/9 dự tính thế này:
Nếu nghỉ ở HSP: nghỉ ở ngã 3 HSP (Vĩnh Ngọc), rẽ vào đường đi HSP khoảng 30m có một nhà nghỉ có lẽ to nhất khu vực này. Và vấn đề chụp hình của nhà em nó là lên đèo cổng trời chụp hình rùi đi Hoàng Su Phì...
Cái này các bạn nên tham khảo và cân nhắc để chạy cung này đỡ mệt nhất...

bạn ơi mình nghĩ cung đường này hơi mệt đấy. bạn chạy đường lên hoàng su phì, xí mần mà chạy ngày 300km thì chẳng chụp cheọt gì được đâu. với lại nếu gặp chi 1 trận mưa nhỏ là bạn sẽ phải từ bỏ hoàng su phì thôi. mấy hôm trước đoàn mình gặp mưa cũng phải bỏ rùi.
chúc may mắn nhé ;)
Cái này thì ông trời dễ bắt tội lắm, tháng 9 rất dễ mưa, đường mưa thì khó và mệt là đúng rùi...
Mà bạn đừng nản nhé, cứ xin các ý kiến đóng góp rùi cân chỉnh cung đường là đi được ấy mà...

Lucky Luke
25-07-2011, 11:34
Kinh phí mất 3tr thì hoành tráng quá :D

amateur8x
25-07-2011, 12:00
Cung đường của bạn rất hay đấy, mình có 1số í kiến này để bạn tham khảo:
- Nếu bạn đi xe oto lên Hà Giang thì nên đi xe Bằng Phấn, xe sạch sẽ, dịch vụ khá tốt. Vé ngồi là: 100k, vé xe máy là 200k, vé gường nằm là 150k. Đây là số điện thoại nhà xe đó: 0917898898
Còn nếu bạn đi tàu thì mình nghĩ sẽ k thuận tiện với cung đường của bạn lắm.
- Từ Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ là 120km. Theo mình biết là ở Tú lệ không có xe khách nào để bạn có thể cho được cả xe máy lên cả, ở đó toàn xe du lịch loại nhỏ. Bạn chạy từ Mù đến Nghĩa Lộ cũng phải 14h - 15h chiều vì dọc đường đi có nhiều cảnh đẹp, và bạn nên ăn trưa ở Tú Lệ, có sôi nếp rất ngon.
Minh cũng không rõ từ Nghĩa Lộ có xe khách to chở được cả xe máy đi Hà Nội không nữa. Nhưng từ Nghĩa Lộ nếu bạn chạy xe máy về Hà Nội qua đường Thanh Sơn - Thu Cúc - Hà Nội (180km). Nếu chạy xe máy thì bạn sẽ không kịp lên máy bay về nhà nên bạn cân nhắc cho hợp lý.
- Lịch trình của bạn đi cũng khá gấp, nếu chạy như thế thì sẽ bỏ qua nhiều cảnh đẹp đấy và chạy cũng rất mệt nên bạn cô gắng bỏ thêm ra 1 ngày hoặc 2 ngày nữa để chạy cho thoải mái.
Vài ý kiến nhỏ để bạn tham khảo. Chúc bạn có chuyến đi thành công.

user13
25-07-2011, 12:24
Kinh phí mất 3tr thì hoành tráng quá :D

Mình đã nói trên dưới 3M mà chứ đâu nhất thiết 3M, dự tính lúc nào cũng cao hơn lỡ may còn chuyện này chuyện nọ xảy ra. Hôm mình đi Phú Quốc 3 ngày cũng dự tính 3M (có lẽ mình thích số 3 nên lúc nào cũng làm tròn ba) nhưng cuối cùng về còn dư để đi matxa rồi ọp ẹp nữa :)

user13
25-07-2011, 12:33
Cung đường của bạn rất hay đấy, mình có 1số í kiến này để bạn tham khảo:
- Nếu bạn đi xe oto lên Hà Giang thì nên đi xe Bằng Phấn, xe sạch sẽ, dịch vụ khá tốt. Vé ngồi là: 100k, vé xe máy là 200k, vé gường nằm là 150k. Đây là số điện thoại nhà xe đó: 0917898898
Còn nếu bạn đi tàu thì mình nghĩ sẽ k thuận tiện với cung đường của bạn lắm.
- Từ Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ là 120km. Theo mình biết là ở Tú lệ không có xe khách nào để bạn có thể cho được cả xe máy lên cả, ở đó toàn xe du lịch loại nhỏ. Bạn chạy từ Mù đến Nghĩa Lộ cũng phải 14h - 15h chiều vì dọc đường đi có nhiều cảnh đẹp, và bạn nên ăn trưa ở Tú Lệ, có sôi nếp rất ngon.
Minh cũng không rõ từ Nghĩa Lộ có xe khách to chở được cả xe máy đi Hà Nội không nữa. Nhưng từ Nghĩa Lộ nếu bạn chạy xe máy về Hà Nội qua đường Thanh Sơn - Thu Cúc - Hà Nội (180km). Nếu chạy xe máy thì bạn sẽ không kịp lên máy bay về nhà nên bạn cân nhắc cho hợp lý.
- Lịch trình của bạn đi cũng khá gấp, nếu chạy như thế thì sẽ bỏ qua nhiều cảnh đẹp đấy và chạy cũng rất mệt nên bạn cô gắng bỏ thêm ra 1 ngày hoặc 2 ngày nữa để chạy cho thoải mái.
Vài ý kiến nhỏ để bạn tham khảo. Chúc bạn có chuyến đi thành công.

Mình tham nên thâm đấy bạn, sẽ cân nhắc lại vì mình thích qua hết những cung đường đó còn vấn đề được hay không thì mình sẽ xem lại và thêm option sau. Lúc đặt vé ra HN thì cũng tranh thủ đi được nhiều nhưng ko thể nghỉ quá 2 ngày do mình mới vô công ty mới nên cũng ngại nghỉ, với lại định tháng 10 về nhà Đà nẵng nữa nếu nghỉ nhiều thì ko hay cho lắm. Dịp khác mình sẽ bỏ thời gian nhiều cho chuyến Bắc Hà...Điện Biên Phủ...

user13
25-07-2011, 12:34
Lại nằm hóng vụ này xem thế nào...tháng 8 lên lịch đi dự Sn phượt ở ĐN, tháng 9 nhắm vụ này đc đấy chứ ! hehe
Bạn này vậy mà hay đấy, cứ nằm hóng đi để người ta ném đá ném gạch xong rồi mình kêu bạn dậy đi:)

user13
25-07-2011, 12:39
Cái này thì ông trời dễ bắt tội lắm, tháng 9 rất dễ mưa, đường mưa thì khó và mệt là đúng rùi...
Mà bạn đừng nản nhé, cứ xin các ý kiến đóng góp rùi cân chỉnh cung đường là đi được ấy mà...

Uhm bạn, mình sẽ nhận ý kiến đóng góp mọi người rồi tùy chỉnh, khi nào gần lên đường mình xin contact của bạn lỡ đang đi trên đường gặp ngã năm ngã bảy ko biết rẽ đâu sẽ phone bạn cho nhanh hihi

Thanh Tú
29-07-2011, 10:14
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Mình thì không rành mấy cung đường trên, chỉ ngồi hóng hớt ủng hộ bạn User13 hết mình :)
Có ai cùng niềm yêu thích, thời gian chấp nhận được thì hãy nhắn lại cho chúng mình biết nào :)

user13
29-07-2011, 21:08
Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ. Mình thì không rành mấy cung đường trên, chỉ ngồi hóng hớt ủng hộ bạn User13 hết mình :)
Có ai cùng niềm yêu thích, thời gian chấp nhận được thì hãy nhắn lại cho chúng mình biết nào :)

Hồi trưa có gọi hỏi xe Bằng Phấn họ bảo có chuyến 9h tối từ Hà Nội lên Hà Giang nên yên tâm Tú Tú nhé. Qua hết tuần sau nữa user13 rảnh rang rồi lên lịch chi tiết ngủ nghỉ ở đâu luôn cho tiện theo dõi hỉ.

Ly A Sang
30-07-2011, 11:04
Mấy chú vào đây chém loan cả lên

Theo ngu ý của a,,e ở trong Nam không thông thao đường xá thì e ko nên lập topnic làm gi

Thấy có đoàn nào đi thì mình đi theo thôi,,,1 chuyên đi rất nhiu thứ phải lo mà e lại ko có kinh nghiệm

user13
30-07-2011, 13:39
Mấy chú vào đây chém loan cả lên

Theo ngu ý của a,,e ở trong Nam không thông thao đường xá thì e ko nên lập topnic làm gi

Thấy có đoàn nào đi thì mình đi theo thôi,,,1 chuyên đi rất nhiu thứ phải lo mà e lại ko có kinh nghiệm

Hihi, em và bạn em đã đặt vé ngày đó rồi và không có nhóm nào đi vào ngày đó cả, thật ra thì trước đó em có tham khảo các topic ở trên này rồi ko thấy có cung đường nào phù hợp nên em tự xử luôn anh ah. Những nơi em muốn khám phá đều mới mẻ xa lạ chứ không riêng gì Hà Giang-Mù Căng Chải nên sẽ gặp khó khăn rất nhiều vì vậy mà lập topic này để học hỏi kinh nghiệm.
Đâu phải mọi thứ lúc nào cũng sẵn sàng thuận tiện để em chỉ việc đăng ký đi, tập khó khăn cho nó quen anh ah.
Vì thế anh phải ủng hộ giúp em chứ ai lại gàn thế này :) Cứ đi rồi sẽ đến anh nhỉ.

Viết Hoa đầu câu

Sonvc
02-08-2011, 20:51
Cứ đi rồi sẽ đến...mọi chuyện đều có thể vượt qua...mà sao top này thấy im lim thía nhể...chủ top không hứng thú sao? Có khó gì thì tinh thần...phải càng cao...mới thành công được. Kinh nghiệm sẽ dày lên sau mỗi chuyến đi...đấy là những gì mình đã học được, không phải ai cũng đã có sẵn kinh nghiệm để đương đầu với những điều mới mẻ trong cuộc sống...
Cố gắng lên thui các bạn, mình cũng hơi tiếc vì thời gian đi của mình rất khác so với các bạn nên khó có thể đồng hành.
Chúc cho chuyến đi thành công.

ngocanh
02-08-2011, 23:27
Cho mình đăng ký với nhé!
Tên: Ngọc Anh, Nữ, cũng từ Sài Gòn ra. Nhưng có thể mình ra trước gặp đoàn ngoài đó
Sẽ cùng nghiên cứu để lên kế hoạch cùng bạn^^, hôm nào mình off 1 bữa nhỉ

Thanh Tú
03-08-2011, 10:40
@Sonvc: Tinh thần thì tụi em không thiếu, vì thiếu thì đã không book vé rồi ạ. Có thể thiếu là thiếu "đồng bọn" thôi :D, nhưng tiêu chí là thà ít người nhưng chịu chơi, hợp tác, cùng chí hướng thì ok hơn là đông vui mà không hòa hợp ạ.
@ngocanh: tụi mình cũng từ Sài Gòn ra, tụi mình đã book vé rồi. Bạn đi một mình à? Nếu thống nhất thì bữa nào tụi mình off ở Sài Gòn một bữa hen :)

Sonvc
03-08-2011, 17:56
@Sonvc: Tinh thần thì tụi em không thiếu, vì thiếu thì đã không book vé rồi ạ. Có thể thiếu là thiếu "đồng bọn" thôi :D
Bác dạy là: "Muốn nên sự nghiệp lớn - Tinh thần càng phải cao"
Vậy thì cũng không cần phải lo lắng gì nữa rùi...
Các bạn còn cần "đồng bọn" thì vẫn cần công việc tổ chức thống nhất cho chu đáo để mọi người cùng hòa hợp, vui mà không "đông" :D Chúc cho mọi người vui vẻ trong công tác chuẩn bị ha.

Mr.Bom
04-08-2011, 08:56
Muốn đi Hà Giang từ hồi này năm ngoái rồi cơ, nhớ có người bảo cái xấu của Hà Giang là khi lên đó rồi sẽ thấy cảnh đẹp ở các nơi khác là bình thường. Nhưng em muốn đi 2/9 cơ :( cứ xin đặt gạch và lót dép hóng dần.

datvn
04-08-2011, 12:09
Từ ngã ba Tân Quang vào Hoàng Su Phì đường k khó đi nhưng nhỏ và cảnh rất đẹp đi dọc sông Chảy vào đến Thị Xã Vinh Quang các bạn có thể nghỉ tại khách sạn Sông Chảy giá mềm phòng cũng ok , ăn uống thì nhớ ở đó có món thịt Trâu héo ăn rất hay, từ Vinh Quang sang thị trấn Cốc Pài huyện Xín Mần đường bình thường nhưng từ Cốc Pài đi theo đường Lùng Cải thì rất xấu có thể từ lùng Cải đi lên Simacai rồi chạy Mường Khương về Lào Cai hoặc Lùng Cải về Bắc Hà chạy theo đường phố Ràng theo 279 đi Than Uyên về Mù Cang Chải cũng ok nhưng đi lên Lào Cai vọt lên Sa Pa rồi vượt Ô Quy Hồ về Than Uyên có lẽ đẹp hơn

c2future
04-08-2011, 16:01
Cho mình xin 1 chân Xế nhé!
Lê An
Mobile: 0906280486

user13
04-08-2011, 23:09
Từ ngã ba Tân Quang vào Hoàng Su Phì đường k khó đi nhưng nhỏ và cảnh rất đẹp đi dọc sông Chảy vào đến Thị Xã Vinh Quang các bạn có thể nghỉ tại khách sạn Sông Chảy giá mềm phòng cũng ok , ăn uống thì nhớ ở đó có món thịt Trâu héo ăn rất hay, từ Vinh Quang sang thị trấn Cốc Pài huyện Xín Mần đường bình thường nhưng từ Cốc Pài đi theo đường Lùng Cải thì rất xấu có thể từ lùng Cải đi lên Simacai rồi chạy Mường Khương về Lào Cai hoặc Lùng Cải về Bắc Hà chạy theo đường phố Ràng theo 279 đi Than Uyên về Mù Cang Chải cũng ok nhưng đi lên Lào Cai vọt lên Sa Pa rồi vượt Ô Quy Hồ về Than Uyên có lẽ đẹp hơn

Cũng ham hố lắm nhưng chắc phải hẹn dịp đầu năm qua Bắc Hà có hoa mận nở luôn vì đợt này mình chỉ gói gọn có 4 ngày.
Mình sẽ để ý món thịt trâu héo, cung đường mình qua không biết có đặc sản gì nữa bạn giới thiệu giúp mình luôn ah :)

user13
04-08-2011, 23:33
Tình hình danh sách tham gia phượt Hà Giang- Mù Căng Chải như thế này ah:

1. Như (ôm-SG)
2. Tú (ôm -SG)
3. hoshiakai ( xế + ôm)
4. quocanh_uk
5. monster207
6. suongthu118 (ôm)
7. lotus8x (xế )
8. bamboo43 (ôm)
9. runxinh (ôm)
10. Xuân Anh ( xế)
11.Ngọc Anh (ôm-SG)
12. chameleon_hvan (ôm - HN)
13. Luân (xế-HP)
14. Lê An (xế)
15. Mr.Bom (xế) @Bom: cũng định đi 2/9 thêm 1 ngày nghỉ nhưng lúc này lúa chưa chín đi ko đẹp bằng cuối tháng
16. ....

Tam thời là vậy cuối tháng mình chốt cụ thể chia xế + ôm và off bàn kế hoạch chi tiết cho chuyến đi...

zimxu
05-08-2011, 19:57

Về phương tiện:

Về chi phí dự tính: trên 2M (tính từ HN)

================================Cập nhật lịch trình===================================
1. Ngày 15/9: Hà Nội - Hà Giang
Tối 9h tập trung tại bến xe Mỹ Đình - Hà Nội lên xe Bằng Phấn, sdt: 0917898898 ( tầm 4h30 sáng tới TX.Hà Giang)
Giá vé:
ghế ngồi: 120K
giường nằm: 170K
xe máy: 300K

2. Ngày 16/9: Hà Giang - Quảng Bạ - Yên Minh - Phố Cáo - Phó Bảng - Lũng Cú - Đồng Văn (178km)

4h30 sáng chạy xe từ bến xe về khách sạn (Hoàng Anh/Phương Đông/Công Đoàn...) nhận phòng tắm rửa chuẩn bị hành trang phượt
7h trả phòng, lanh quanh thị xã ăn sáng cafe -> Quảng Bạ...
Nghỉ đêm ở thị trấn Đồng Văn tại khách sạn Khải Hoàn (0219.3856147). Mình có hỏi giá phòng thì anh Tăng(0982.025.892) chủ ks nói như thế này:
+ phòng 1 giường 1m6: 220K
+ phòng 2 giường 1m2: 250K
+ phòng 3 giường 1m2: 300K

3. Ngày 17/9: Đồng Văn - Mã Pí Lèng – Mèo Vạc - Yên Minh - Hà Giang - Hoàng Su Phì (240km)
Địa điểm: ngắm con đèo hùng vĩ Mã Pí Lèng bên cạnh dòng sông nho Quế huyền thoại, ruộng bậc thang Hoàng Su Phì...
Nghỉ đêm ở Hoàng Su Phì tại khách sạn Sông Chảy (Tt. Vinh Quang, Hoàng Su Phì, Hà Giang (0219) 3831 246)
Giá phòng:
1 giường 150K
2 giường 160K
3 giường 180K

4. Ngày 18/9: Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải (254km)
Địa điểm: ruộng bậc thang, đèo Khau Phạ...
Nghỉ đêm ở Mù Căng Chải tại Nhà Khách Suối Mơ (Tổ 4 - Huyện Mù Cang Chải - Tỉnh Yên Bái 029. 3878 643 )
Giá phòng:
phòng quạt 2 giường 200K
phòng lạnh 1,2,3 giường giá tiền như nhau: 250K
Link hình ảnh nhà khách Suối Mơ: http://www.caudulich.com/component/dulich/?dulichTask=dulichDetails&catid=706&dulichId=880

5. Ngày 19/9: Mù Căng Chải - Tú Lệ - Nghĩa Lộ - Hà Nội (tầm 8h tối)
Địa điểm: bản Nậm, thưởng thức xôi Tú Lệ....
Dự định đến TX.Nghĩa Lộ lúc 1h chiều....haizz ở đây chỉ có xe về Hà Nội buổi sáng, 12h trưa tới nơi (giá vé 120K, xe máy: 300K):
Hà Nội - Nghĩa Lộ (Yên Bái) Xe AERO HI CLASS 47 ghế chất lượng cao:
- Nghĩa Lộ đi 7h15.
- Mỹ Đình về 13h20.
Điện thoại: (029) 387.1055 - 0979.704.288 - 0912.016.756
Về trưa thì phải chạy thêm 70km lên TP.Yên Bái mới có chuyến xe khách, nếu chạy xe máy từ Nghĩa Lộ về Hà Nội theo tuyến Thu Cúc -> Thanh Sơn->Sơn Tây (180km) mất 5 tiếng >>>sẽ chọn phương án này.

Mình thích homestay hơn khách sạn nhà nghỉ, bác Phượt nào đã từng trải nghiệm giúp em vài địa chỉ homestay với ạ?
Cảm ơn các bác Phượt đã nhiệt tình ủng hộ chỉ giúp em trong tuần vừa qua và sắp tới (wait)

Cung này mà đi 4 ngày thì mệt lắm đấy, hi vọng mọi người chuẩn bị sức khỏe tốt, chặng dài nhất thì đi oto rồi nhưng mà những chặng kia đường toàn đèo dốc mà đang mùa mưa nên nhiều đoạn thường bị lở đất nhiều khi phải dừng vì lở đất + không thể đi nhanh nên chủ thớt phải dự trù thời gian sao cho hợp lý
Cung này Hoàng Su Phì - Xín Mẩn - Bảo Yên - Văn Bản - Than Uyên - Mù Căng Chải rất hay có lở đất khi trời mưa

nhiepphonghut
05-08-2011, 20:42
hic cung này dài quá,mình thì ko đủ sức,hóng hớt và cổ vũ các bạn nào

deptrainhatlang
06-08-2011, 21:30

Mình thích uống cafe đen đá. Ngồi lặng thinh để mọi thứ trôi qua cũng thú vị đấy bạn nhỉ.

Một ngày chạy hơn 250 km đường đèo đâu phải đơn giản, như vậy bị cóng cơ tay và chân là chuyện không tránh khỏi, thực ra tớ nghĩ ai cũng bị thế khi chạy đường trường chỉ có ăn may là những lúc như vậy chưa có chuyện gì xảy ra, chứ không ai nói tài được. Đấy là chưa kể đoạn nào đang làm, hay là có nhiều xe congtenno thì có 20km/h còn là nhanh. Đi thì vẫn cứ đi được, nhưng còn thực sự làm chủ các cơ, các phản xạ còn tốt không lại là chuyện khác. Còn 250 chứ đến 300 km mà hai xế đi một xe ai mệt thì nghỉ lại là chuyện khác, nhưng như thế chắc chẳng ai đi. :D
Nếu có thể để điểm nào làm chuyến sau này thì cung này nhẹ bớt bạn à. Với lại nó là tiền đề để bạn còn ra ngoài Bắc này làm Leader tiếp nữa chứ :). Đi để hưởng thụ chứ đừng đi lấy được, thà đi ít để biết ly cà phê đen sau khi uống còn thấy vị ngọt sau cùng còn hơn mệt mà chỉ muốn đi ngủ.
Cho tớ hóng hớt thêm xem bạn chốt đường đi với địa điểm thế nào rồi cho tớ nhảy vào với nhé. Ủng hộ phương án mang xe máy lên oto dành sức cho những đoạn đường trên đấy. :D

deptrainhatlang
09-08-2011, 09:59
Híc you ấy đã cho tớ vào danh sách bên ttvnol rồi. Xem lại hồ sơ mới biết bạn là nữ thế mà tớ cứ tưởng là nam :), vì chỉ nghĩ nam mới uống cafe. Nếu không nhầm thì you ấy chỉ uống cafe nâu nhiều sữa thôi nhỉ. Lần đâu đi với Leader nữ ;). Thôi rồi đã gửi tn rồi, nếu biết you là nữ thì tớ không gửi như thế đâu, nhầm rồi :D.

user13
09-08-2011, 10:53
Híc you ấy đã cho tớ vào danh sách bên ttvnol rồi. Xem lại hồ sơ mới biết bạn là nữ thế mà tớ cứ tưởng là nam :), vì chỉ nghĩ nam mới uống cafe. Nếu không nhầm thì you ấy chỉ uống cafe nâu nhiều sữa thôi nhỉ. Lần đâu đi với Leader nữ ;). Thôi rồi đã gửi tn rồi, nếu biết you là nữ thì tớ không gửi như thế đâu, nhầm rồi :D.

hehe thích cafe ít sữa, mình ko hiểu câu "nếu biết you là nữ thì tớ không gửi như thế đâu" bạn gởi sai gì ah?
Còn chuyện leader nam hay nữ đều có cái hay riêng của nó bạn ah :)

@Bờm: mình đã chốt danh sách rồi, tụi mình ko đi được 2-9 bạn xem lại chắc chắn đi rồi confirm cho mình sớm nhé.

phuon
11-08-2011, 14:50
Hihi, em và bạn em đã đặt vé ngày đó rồi và không có nhóm nào đi vào ngày đó cả, thật ra thì trước đó em có tham khảo các topic ở trên này rồi ko thấy có cung đường nào phù hợp nên em tự xử luôn anh ah. Những nơi em muốn khám phá đều mới mẻ xa lạ chứ không riêng gì Hà Giang-Mù Căng Chải nên sẽ gặp khó khăn rất nhiều vì vậy mà lập topic này để học hỏi kinh nghiệm.
Đâu phải mọi thứ lúc nào cũng sẵn sàng thuận tiện để em chỉ việc đăng ký đi, tập khó khăn cho nó quen anh ah.
Vì thế anh phải ủng hộ giúp em chứ ai lại gàn thế này :) Cứ đi rồi sẽ đến anh nhỉ.

Viết Hoa đầu câu
Đúng rồi có ý chí là tốt ;))

hiep tranminh
11-08-2011, 15:21
Bạn có thể tham khảo tour của nhóm super. khởi hành từ Sài gòn ngày 2/9 và từ hà nội đi hà giang ngày 13/9 . Nếu tham gia cùng từ Hà nội thì thật hay?

user13
16-08-2011, 20:56
Bạn có thể tham khảo tour của nhóm super. khởi hành từ Sài gòn ngày 2/9 và từ hà nội đi hà giang ngày 13/9 . Nếu tham gia cùng từ Hà nội thì thật hay?

Hic, bạn không nói sớm hơn thì ok rồi giờ lịch đã lên vé đã book nên không gia nhập cùng đoàn bạn được rồi, hẹn bạn dịp khác vậy.

Tình hình nhóm mình đã fix 7 xe nhưg vẫn welcome các bác xế tham gia cùng ah (beer)

beck1609
05-10-2011, 15:38
Yêu thế!!!Em đi tuyến này rồi nhưng mà là đi tour các bác ạ. Cả một quãng thời gian dài chỉ biết lo cho khách mà ko lo cho mình. Thấy yêu Tây Bắc và Đông Bắc thế ko biết được...........

user13
07-10-2011, 11:06
Yêu thế!!!Em đi tuyến này rồi nhưng mà là đi tour các bác ạ. Cả một quãng thời gian dài chỉ biết lo cho khách mà ko lo cho mình. Thấy yêu Tây Bắc và Đông Bắc thế ko biết được...........

Rất yêu rất mến núi rừng, bản sắc, con người Đông Tây Bắc :)

nguyenvantete
07-10-2011, 14:15
ung hô mấy anh em hết minh lun

Đồng chí này spam à?topic nào cũng thấy 1 câu như nhau.Mod đâu:))