PDA

View Full Version : Kông Chro-Sro: Vượt suối băng rừng - Say rượu cần ấm áp Bahna (14 -17/7)

Yến siêu ngố
19-07-2011, 08:22
THÔNG BÁO OFF MÚA "CƠM CHÍN CHƯA"

Thời điểm thứ 2 ngày 25/7 cũng tròn 1 tuần kể từ ngày đoàn trở về tới Sài Gòn, Yến siêu ngố nghĩ đây là thời điểm vừa đẹp để chúng ta ngồi lại bên nhau, báo bí mật chưa công bố sẽ phanh phui, bao cảnh dìm hàng sẽ hé lộ =))

Thông báo off chính thức
Thời gian: 19h00 Ngày 25 tháng 7 (Thứ 2)

Địa điểm: Little Box cafe 384 Huỳnh Văn Bánh (mà hầu như cả đoàn đều biết chỗ)

Do off ở đây chúng ta có phòng riêng nên nếu bạn nào muốn múa "cơm chín chưa" quá thì cũng có không gian để trình diễn :d

Khi đi nhớ mang theo hình, Latop và bóp (ví)

Kính báo
Yến siêu ngố
(đã kí)

Lên kế hoạch cho chuyến đi từ những hồi ức đẹp về Kong Chro, với rất nhiều may mắn, một chút duyên, Yến siêu ngố đã được đồng hành cùng 14 người bạn tuyệt vời, để có một chuyến đi đầy áp những cung bậc cảm xúc.

Xin đăng lại lịch trình của đoàn:
18h40 ngày 14/7: xuất phát tại công viên 23/9 – Gom nhóm 2 – Gom Chú cuội
3AM ngày 15/7 : Ăn sáng tại bến xe Dak lac
7h30AM Ngày 15/7: Uống café trong cơn mưa tầm tã Pleiku
11:00 – 15/7 : Ăn trưa tại KongChro
13:15 : Đến làng Sro
15h : Hành trình lội sối, vượt dốc, đổ bộ vào lán trại trong rừng
Vò rượu bắp đầu tiên, thịt gà, cơm nắm, cháo gà
Lâng lâng rượu – say say tiếng đàn hát giữa rừng đêm
7AM 16/7 : Vô sâu trong rừng, theo dấu chân những người tìm trầm, ngẩn ngơ với suối, lặng lòng trước những gốc Gió già bật tung gốc, văng vẳng tiếng vượn gọi bầy…
13:30 16/7 Về lại làng Sro – Tắm suối làng – ăn cơm làng nấu :)
18h ~ Say! Say! Say! Quay quay trong tiếng chiêng cồng, rộn ràng múa Xoang, lâng lâng những bó hoa rừng trao vội, ấm áp những cái siết tay…sống giữa lòng người Bahna:)
5h30 17/7 Thức dậy với suối, ăn sáng, chào tạm biệt bản làng
11:20 Biển Hồ - Pleiku
4Am 18/7 Về tới 23/9

Chi phí: (Ngoài chi phí xe do chạy khá nhiều nên có thể sẽ còn chênh lệch)

Tổng thu: 14 ×1.200.000 =  16.800.000
Thực chi: 16.775.000
Tới thời điểm này dư 5.000 Vnđ (!)
(Chi tiết chi phí chuyến đi Yến siêu ngố sẽ gửi cho các bạn qua mail riêng)

Do Yến siêu ngố chưa có hình nên mời các bạn đưa hình lên theo lịch trình chuyến đi nhé. Thời gian off share hình mình sẽ thông báo sau

Làm tấm hình tập thể cho khí thế nhé
(Tối về post :D)

Ruồi
19-07-2011, 09:38
Hình mọi người nè ! Up trước một tấm.

catarina
19-07-2011, 10:19
LẦN ĐẦU TIÊN
Lời đầu tiên mình muốn nói : Cảm ơn Yến đã cho chị có cơ hội tham gia chuyến phượt mở hàng thật nhiều cảm xúc . Cám ơn vì đã đưa chị và mọi người đến một nơi đầy ắp tình người và nhiều điều thú vị .
Tiếp theo : Cám ơn tất cả thành viên dễ thương của đoàn đã không chê mình tuổi cao , sức yếu , mà đối xử với mình rất hòa đồng -thân thiện . Hehe !
Thật sự , khi quyết định tham gia chuyến đi này mình đã lo lắng rất nhiều : Tất cả các bạn đều trẻ trung , đã phượt nhiều , không biết có kì thị mình không ? Mình có phải lên gân để thể hiện TEEN với các bạn không ? Mình có đủ sức khỏe đu theo để không làm phiền mọi người không ? vv......&.......Hóa ra , tại mình lo lắng , suy nghĩ quá nhiều rồi . Lần đầu tiên đi off - lần đầu của chuyến đi này , cũng là lần đầu tham gia Phượt -
( là lần cuối của các bạn ) , mặc dù không gặp được hết các thành viên của đoàn , mình thấy các bạn thật sự rất trẻ nhưng rất dễ gần , mình nghĩ : Đó có phải là chất con người của Phượt không ? Thế là mình đã bớt đi một mối lo .
Ngày khởi hành : Vừa ra khỏi nhà đến điểm hẹn số 2 để đoàn đón thì mưa như trút nước , tính quay về nhà ngồi chờ bớt mưa , nhưng lại nghĩ : dân phượt chắc đúng giờ bất kể mưa nắng - đi tiếp . Đến nơi thì trời cũng vừa tạnh mưa , gặp 1 anh chàng đeo kính cận ,cao mà không to - đẹp trai ( đừng nở mũi nhé em , nịnh đấy , hihi ! ) , hỏi : Em là so_lonely . Trả lời : Dạ . Ôi ! Lại thêm 1 thành viên dễ thương , lại thấy yên tâm hơn . Đoàn hẹn đón hai chị em lúc 18h15 thế mà đến 19h00 xe mới đến , hóa ra chỉ vì Công chúa Ruồi nhớ lộn giờ nên đủng đỉnh làm tóc làm cả đoàn phải chờ . Mình yêu cầu trưởng đoàn bắt em Ruồi phải làm bản tự kiểm , haha ! Chỉ tội nghiệp 1 mình Chú Cuội phải chờ đoàn từ 18h00 tới 20h00 , thiện tai , thiện tai , mà tại Ruồi , hehe !
Mình viết tới đây thôi , để dành cho các bạn - mình sẽ tiếp lời ( Mình thề là không phải để câu bài đâu nha ! Hì hì ! )

tuluongusa
19-07-2011, 10:51
Sao mình lại muốn ở luôn trên núi luôn ta, điệu này chắc phải bắt rể 1 anh trên đó, kiếm cái nhà rông nào dự phòng, để mỗi khi cần tu tâm tịnh dưỡng mình lại lên đó với anh chồng người Bahna dễ thương của mình.
Chị Hòa ơi, chị vẫn còn gân cốt đầy đủ và vẫn teen lắm, hehe(NT)
Anh Ruồi: Chụp quá trời mà post có 1 tấm coi không được rõ lên(NO)
Ở đây em không post hình được, hic hic. Để về nhà mần dziệc nó, hehe
PS: Anh Hiếu cho em cái hình cô du kích để làm avatar đi, hehe(beer)

bomcuoi
19-07-2011, 11:27
Tạm trước một tấm tập thể vậy. Ngày đến Sơ Ró!

https://lh5.googleusercontent.com/-25MBB7g-bmk/TiUArfjOiLI/AAAAAAAADKE/muC95vautjk/w689-h372-k/IMG_4218.jpg

Catarina ơi, chị có sẵn máu phượt trong người rồi!

bomcuoi
19-07-2011, 12:27
Tôi bắt đầu hồi ức về chuyến đi này là lý do tôi đăng ký. Thứ nhất, đó là lúc tôi đang cần đi đâu đó. Thứ hai, là cách giới thiệu và yêu cầu của bạn YSN-chủ thớt. Thường cứ thấy cái gì khó khó một tí là tôi muốn đâm đầu vào :D. Thứ 3, đó là cái thú phượt, thú lang thang trong rừng, với tiếng suối, tiếng gió xào xạc, tiếng lá cây mục ruỗng dưới chân, tiếng chim rừng... tất cả những âm thanh thiên nhiên chả biết tự bao giờ trở thành thứ gì đó khiến tôi đâm nghiện. Và cuối cùng đó là sự hứa hẹn đến một bản làng bahna xa lắc, người dân sống thật thà, không toan tính vụ lợi. Tôi đã từng sống, từng ăn những bữa cơm với đồng bào K'Ho, vì thế tôi hiểu thế nào cái cảm xúc thật thà ấy. Chính vì thế mà tôi quyết định đi, để tìm lại những khoảnh khắc không dễ gì tìm kiếm được giữa cái đất Sài Gòn này :D.
Và rồi, 15 phượt-er gặp nhau trong chuyến đi rộn rã những tiếng cười.
Trước ngày khởi hành tôi lại có công việc phải về Lâm Đồng. Lo lắng không biết có về Sài Gòn kịp không cho chuyến đi. Cố gắng sắp xếp công việc để có thể về SG trước giờ xuất phát. Nhưng lái xe không phải là việc của tôi, và kẹt đường cũng không phải trách nhiệm của tôi nốt!:D. Ngồi trên xe, nhìn đồng hồ... đếm từng phút ngược mà lòng không yên. Bởi, tôi sẽ bỏ lỡ một chuyến đi đã chuẩn bị từ lâu, và hơn thế nữa là sự thất hẹn. Khi đồng hồ chuyển sang 17h50 mà tôi vẫn còn ngoài Suối Tiên với dòng xe cộ đông nghẹt, đành bấm bụng gọi điện cho chủ thớt để hủy.
"Thế anh đang ở đâu?" "6h30 ở Hàng Xanh nhé!" "OK". Tôi lại ráng thêm một chút để đi, lòng thêm nôn nóng. 18h10, xe vẫn mới mò đến Cát Lái, thôi hết hi vọng! Nhắn tin cho chủ thớt và an phận về ngủ:(! Nhận được cuộc gọi " Xe vẫn chưa xuất phát anh ạ, anh ra Hàng Xanh nhé". "Ok, chờ anh tham gia với!". Lao khỏi chiếc xe khách chậm chạp, tôi chạy thẳng một mạch về nhà, gom đồ đạt nhét vội vào balo trong tiếng thở hổn hểnh. Phóng lên Hàng Xanh vừa kịp nhập đoàn. Tiếng chào hỏi, cười nói của cả xe khiến tôi gần như quên mất cái bụng đói meo vì từ nữa buổi sáng đến giờ vẫn chưa bỏ gì vào cả!
Vui, vì cuối cùng cũng gia nhập với đoàn cùng khám phá những ngày KôngChro. (beer)

Yến siêu ngố
19-07-2011, 13:13
Mr.Bomcuoi đã nói về xuất phát, Yến siêu ngố sẽ viết chút hồi ức vụn vặt nhé:

Xe chạy trong đêm mưa tầm tã, con đường lên Tây Nguyên hun hút, và, 2 lần lạc đường dù chỉ chệch một chút cũng làm cho Yến siêu ngố bắt đầu cảm thấy lo.
Đường mưa, xóc với vô số các loại ổ gia cầm (gà), thú (voi), vì không thể tới điểm nghỉ đúng kế hoạch nên 14 thành viên đã vận mọi sức lực để nín nhịn đến khi không thể, xe dừng trong đêm lần thứ nhất...(;))
Xe băng qua những đỉnh đèo với rừng thông đẫm sương, câu nói Yến siêu ngố thường được nghe nhất từ Chú Cuội là: "Ôi, sương không nhìn thấy gì luôn!" Sương và mưa là bạn đồng hành trong suốt chuyến đi, sáng 15 tới Pleiku mà mưa như trút, nhìn mưa rơi mà lo lắng "lẽ nào trời không thương?"

Yến siêu ngố
19-07-2011, 23:32
Bận quá chưa có thời gian thơ thẩn viết hồi ức!
Thành thật xin lỗi cả nhà!
Nhà mình vào post hình cho đỡ nghiền, Chắc phải thứ 2 Yến SN mới thu xếp off được :(

jetlif85
20-07-2011, 00:25
Cảm ơn Yến đã cho đoàn một chuyến đi rất ý nghĩa và nhiều trải nghiệm. hẹn gặp lại mọi người tại bữa off.

tuluongusa
20-07-2011, 07:18
Một số hình ảnh mà mình chộp được
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture162.jpg
Cảnh lội suối ( mình nhớ con suối này lúc về nếu không nhờ tấm hình này chắc không biết qua khúc nào)
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture141.jpg
Bếp lửa ở nhà rông của làng
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture152.jpg
Tụ tập bàn bạc việc nước
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture182.jpg
Bữa ăn đơn sơ, mộc mạc ..... nhưng đầy thịt
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture179.jpg
Có ai muốn làm rể Sơ Ró không??????
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture185.jpg
Lễ hội cồng chiêng buổi chiều (mình không có hình dốt lửa buổi tối, do bận nhảy disco roài, hehe)
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture187.jpg
Toàn gái xinh long lanhhhhhhh

hunguyen
20-07-2011, 09:34
Quầy, đề nghị các thành viên viết hồi ức thành thật chút nhá, ví dụ như :
- có ai say men rượu cần quá nên thiếu tự chủ (hoặc cố tình mất tự chủ) để rémi ẵm vào nhà chứa gạo í nhỉ???!! Lol
- hay có 2 người nào lẻn đi tắm tiên riêng với nhau rồi về lại bảo mọi người là té suối....Điêu toa thế!!! :-p
- @a.Thông : lần đầu tiên em "rung động" với 1 người chỉ vì nick Phượt của người đó nha anh! Ha ha
(cả nhà thông cảm, chờ đò lâu quá nên tranh thủ vào dìm hàng mọi người tí, he he)

catarina
20-07-2011, 10:37
LẦN ĐẦU TIÊN ( tt )
Sơ-ró ngày 15/7 :
Cảm giác bỡ ngỡ lần đầu đặt chân lên bản làng của người dân tộc nhanh chóng bị xua tan bởi những cái bắt tay , những nụ cười , những ánh mắt lấp lánh của các em nhỏ tụ tập rất đông để đón đoàn . Ôi ! Làm VIP là thế này ư ? Mình nghĩ , tụi mình còn được hơn thế nữa , bởi trong sự đón tiếp trịnh trọng này có cả sự ấm áp , chân tình .....(Chuyện tiếp theo sau đó mình để Yến & các bạn viết nhé ! )
Lội suối - băng rừng : Gặp con suối đầu tiên - chuyện nhỏ - mình thầm nghĩ thế vì thấy con suối này cạn . Thế nhưng vừa bước xuống suối lội được vài bước mình đã bị té cái ạch ( Có phải mình là người mở hàng cho vụ té không nhỉ !? ), nhờ có cái balo đeo sau chứ không thì .......Ôi sao mà trơn thế ! Mình hết dám chủ quan rồi , phải vịn vào mấy em mà đi thôi , không được tí tởn đâu nhé !.....Lội qua mấy con suối là bắt đầu leo những con dốc dài , mình phì phò hít thở . Sao thế này ? Để chuẩn bị cho chuyến đi mình đã tăng cường chạy bộ mỗi ngày rối mà ! Sao mà "phê" quá ! Nhưng phải cố gắng thôi , không mấy em nó lại cười cho , tự ái chứ ! Haha ! ......Bước tiếp ,tiếp ,...Ồ ! Một cảnh tượng tuyệt vời hiện ra trước mắt : núi đồi , mây trời , cây cỏ , rừng hoa.... tất cả quyện vào nhau , mình như đang nhìn thấy cảnh Adam & Eva đang quấn quýt vui đùa ( là lúc Ông Bà chưa ăn trái cấm à nha ! Hehe ! ) . Mọi người tranh thủ dừng chân chụp hình , còn mình thì nhắm mắt , hít sâu , đầu óc lâng lâng , tuyệt-tuyệt-tuyệt , đúng là không uống mà say...........( Ai có chụp hình chỗ này thì up lên cho mọi người chiêm ngưỡng nhé ! )

tuluongusa
20-07-2011, 12:18
Mọi người thông cảm, tình hình là mình không được tắm sông, tắm suối bao giờ thế nên thấy sông suối là như cá gặp nước, chỉ muốn nhảy xuống bơi, mà may người toàn hơi nên nó nổi
@ Uyên: Tình hình là mình ra tay cứu người lúc cơn hoạn nạn, không có Phượng là anh Ruối nhà ta ngộp thở rồi, mình nhảy xuống dzớt Ruồi mà, hehe nên mới ướt thôi (c). Mà cái này đừng la lớn, nó sẽ làm down giá Phượng đó, hehe.
@ Chị Hòa: sau đợt này về là chị chạy bộ cả ngày cho coi, hehe
@ Huyền: nhờ có em gái tựa 19 tuổi này mà anh Ruồi mới chịu khó vác đàn lên núi cho chúng ta cùng rống giữa đêm khuya
@ Yến: nhiều cái chị em mình chỉ giữ cho nhau biết thôi nhỉ, ai lại nỡ dìm hàng nhau như con mẹ Uyên, hehehe

bomcuoi
20-07-2011, 14:32
Phần hồi ức để có thời gian viết tiếp.
Còn tranh thủ, thì đây lội suối.

https://lh5.googleusercontent.com/-urb0NdxYODU/TiUAsgUJ1qI/AAAAAAAADKI/5gsrucMdDg8/s800/IMG_4224.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-PIGJDk5YPB8/TiUA7p8g6GI/AAAAAAAADKQ/-tJnWqhwYY0/s800/IMG_4225.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-KCW7W6g_LmQ/TiUBSqjxOKI/AAAAAAAADKg/ldSZhym368g/s800/IMG_4247.jpg

Tình hình rất chi là tình hình : Ruồi sẽ mất đi người bạn phượt tâm đầu ý hợp, ít nhất cũng 2 năm hunguyen nhỉ? =)). Mà phải nói, lên máy bay rồi vẫn còn phượt nhỉ? Chúc lên đường vui vẻ
@tuluongusa: nhà máy sản xuất kem chống nhục của em thế nào rồi? Mà em an tâm đi, giá em down chạm sàn rồi, không giảm nữa đâu mà lo :)). Bằng chứng là dù rất muốn có anh Bahna nào đó bắt lại nhưng cuối cùng cũng phải về SG, lại tiếc nuối!
@catarina: Em kết nhất cái nhìn của chị: ở đâu cũng thấy Adam và Eva quấn quýt nhau :)).
@jack-ku ơi có người đi rồi mà vẫn còn động lòng vì bác kìa. Đúng là nick của bác, ngồi trên xe mà bác cứ cằn nhằn sao mấy tiếng rồi vẫn chưa cho "nghỉ giải lao", chắc là để "nick của bác" đây mà. Chả bù với cái nick tuluongusa không phản ánh được gì về con người cả. :LL.

Thôi giờ đi làm việc đã!

tuluongusa
20-07-2011, 17:50
Sau chuyến đi này tuluongusa ( hay tứ lương ú sà - cho nó có ý nghĩa như anh bomcuoi mong muốn) xin được gửi lời cảm ơn đến tất cả mọi người:
- Cám ơn anh Dương và anh Long đã ngồi tâm sự với bác tài đẹp trai trong suốt chặng đường đi ( trừ khúc cuối do quá đuối =)) ), chụp rất nhiều hình gợi cảm và mang đậm tính chất dìm hàng :)) .
- Cám ơn anh Hải tài xế đã lái xe chở đoàn đi an toàn và đã cùng nổi hứng phiêu lưu cùng đoàn leo lên núi và trình diễn 1 giọng hát cũng được phát hiện nơi núi rừng và nhảy điên cuồng với em dưới ánh lửa bập bùng
- Cám ơn chi Hòa đã chuẩn bị 1 số cục cơm nắm khá ngon và rất hữu ích nơi chốn rừng núi heo hút, 1 nữ ca sĩ được phát hiện nơi chốn rừng sâu, và cám ơn cây đàn của chị luôn ( vụ này phải tặng bông cho bác Ruồi đã có công vác đàn)
- Cám ơn Remi và anh Ruồi đã có công thổi gối cho em nằm :p , anh Remi đã hát ru em ngủ, hehe và anh Ruồi đã cho em tập thể dục muốn khùng luôn ( anh vác cây đàn nặng vậy và đi khí thế luôn, giống như đi xe máy ah, đáng nể thiệt)
- Cám ơn anh Nhân và Trung đã " dành chỗ ngủ của em" , vụ này em sẽ xử lý anh sau.
- Cám ơn anh Thông đã chỉ cho em những nét đẹp mê hồn, sâu sắc của những em bé người Ba Na. Cám ơn anh vì đã cho em thấy nét đẹp của màu hồng =))
- Cám ơn Trung vì sự nhí nhảnh, trẻ tuổi hồn nhiên " đậm chất Hà Nội của em" và nhờ 5 viên B1 của em mà chị mới đủ sức ăn chơi thâu đêm, hehe
- Cám ơn Huyền, chị Châu, chị Uyên vì đã song hành, gắn bó các chị em với nhau, đã ngồi hát cả đêm để ru mọi người ngủ, và đặc biệt là đã cùng tắm suối, và quậy đục dòng suối đó lên
Và cuối cùng chân thành cảm ơn em Yến dễ thương với những kỷ niệm thân thương với Kông Chro đã tổ chức chuyến đi này và cho mọi người những kỷ niệm đẹp, những người bạn mới từ mọi nơi nhưng có chung sở thích.
Và cuối cùng cám ơn toàn thể mọi người vì sau chuyên đi này, công ty kinh doanh kem chống nhục của em lại có thêm vài mối lớn (beer)

Yến siêu ngố
21-07-2011, 08:51
Thế này vậy
Yến Siêu ngố viết hồi ức, các bạn post hình ngày bài dưới giùm Yến nhé

Vượt 120km từ trung tâm Thành Phố Pleiku, qua những con đường bám đèo với những khúc cua quanh co, bên dưới là thung lũng, phía xa xa là mây che ngang đỉnh núi, trời dần trong hơn, nắng nhẹ lên, gió cao nguyên mát lạnh, cảnh sắc, không khí đủ để chinh phục những kẻ du hành khó tính.
Tới Kongcho, dù tính nấn ná thêm đôi chút ở trung tâm huyện nhưng nghe tin bà con dân làng đang tập trung ở nhà rông đợi đoàn (!), đoàn liền nhanh chóng ăn trưa để kịp giờ hẹn với Sro.

Đường từ trung tâm Huyện về làng sau cơm mưa dài đêm trước, trở nên lầy lội. Không còn đâu trong ký ức chủ thớt con đường trải nhựa nho nhỏ len lỏi giữa những tán cây rừng, đường được mở rộng, cây bị chặt, cả con đường nhàu nát dưới những bánh xe tải nối tiếp nhau chở những thân cây hàng trăm năm nằm lặng lẽ chờ ngày xẻ gỗ…

Đường lầy lội, có lẽ chủ thớt đã từng rất yêu con đường rợp bóng trong quá khứ nên từng cảm thấy rất gần, nay bỗng quá xa…

langhe
21-07-2011, 08:55
Chà, nhìn các bạn đi mà nhớ vùng đất này quá! hồi 2001 - 2002 mình cũng lang thang ở vùng này (đi tình nguyện MHX). Kon Chro có rượu cần ngon nhất Gia Lai đấy! (hình như ở xã Kon Giang). Ở xã S'Ró giờ đường xá đẹp rồi, đi vào xã Chưhray đường và không gian đẹp lắm. Ban đêm đốt lửa nướng thịt, uống rượu cần và đàn hát "Đêm xoang Tây Nguyên" hay "Tình ca Tây Nguyên" .... sao nhớ và thèm thế!!!
Àh, đa số nhà rông thường không cho các bạn nữ lên đâu (sau này các bạn nhớ hỏi trước nhé!). Tuy nhiên, nếu mến khách, già làng cũng đồng ý cho ở lại.
Hy vọng sẽ quay lại vùng đất này sớm. Cảm ơn các bạn đã cho mình nhớ về những hồi ức đẹp!

Yến siêu ngố
21-07-2011, 09:19
Kon Chro có rượu cần ngon nhất Gia Lai đấy! (hình như ở xã Kon Giang). Ở xã S'Ró giờ đường xá đẹp rồi, đi vào xã Chưhray đường và không gian đẹp lắm. Ban đêm đốt lửa nướng thịt, uống rượu cần và đàn hát "Đêm xoang Tây Nguyên" hay "Tình ca Tây Nguyên" .... sao nhớ và thèm thế!!!
Àh, đa số nhà rông thường không cho các bạn nữ lên đâu (sau này các bạn nhớ hỏi trước nhé!). Tuy nhiên, nếu mến khách, già làng cũng đồng ý cho ở lại.
Hy vọng sẽ quay lại vùng đất này sớm. Cảm ơn các bạn đã cho mình nhớ về những hồi ức đẹp!

Cảm ơn bạn đã tham gia hồi ức.
Tụi mình là khách phương xa, đâu dám không hỏi, không xin mà vào nhà rông hả bạn?
Đoàn mình được ngủ lại trong nhà rông cũng nhờ lòng hiếu khách ấm áp của đồng bào Bahna mình thôi :)

Viết tiếp nhé

Những băn khoăn, những gợn buồn nhanh chóng được bỏ lại sau khi xe tới con dốc cuối cùng dẫn vào làng.
Chờ đoàn lâu quá, bà con tản mát về nhà, nhưng chỉ vài phút sau khi đoàn tới, nhà rông lại rộn ràng, những khuôn mặt quen, lạ, những đứa trẻ lớn lên đã bắt chồng, ríu rít hỏi han, ấm nồng những cái siết tay.
Đoàn chỉ tới thăm, tới chơi, chứ không có ý định từ thiện hay giúp đỡ gì, bà con biết khách phương xa về nên chộn rộn, cái đáng quý là sau bao nhiêu năm người ta vẫn còn nhớ tới nhau, còn nhận ra nhau, cảm động khi còn được coi là một đứa con của làng, còn người người mẹ Bahna gọi con xưng mẹ…
Quá trưa, theo kế hoạch đoàn sẽ bắt đầu lội suối, băng rừng và ngủ đêm trong lán tại rừng nên vội vàng thu xếp đi.
7 thanh niên làng tình nguyện đi theo đoàn. Nhưng vì đoàn đã đông, lương thực chuẩn bị không đủ, nên dù mấy em có xin đi theo thì cũng chỉ nhận 4, mấy đứa còn lại tiu nghỉu, thôi thì hẹn các em đêm sau, mình cùng say bên ghè rượu, cùng múa xoang nhé :)

15 “khách phương xa”, 4 “trai làng”, hành lý, 1 cây đàn và 2 con gà bắt đầu cuộc hành quân vào rừng...

bomcuoi
21-07-2011, 09:45
Sao không ai viết hồi ức hết nhỉ??? Thôi mình tiếp đây (đang đau đầu, ngồi lãng đãng một tí ):

Nhập đoàn với chiếc Mẹc 16 chỗ của VinaSun, tôi leo lên băng ghế kế cuối, cạnh chú vikingtrung (đã quen vì gặp ở 02 lần off trước, và một người lạ hoắc. Lân la hỏi thăm mới biết là bác jack-ku hơn mình những 02 tuổi. Mọi người tranh thủ bửa tối tự túc trên xe với bánh mì và bánh bao, tôi không kịp mua thứ gì nên xin ké bánh mì và xúc xích của trưởng đoàn YSN. Lúc đó cứ ray rứt dày vò vì mình làm đoàn chậm trể, nhưng khi biết có Ruồi cùng gây ra tội như mình, lòng thấy thanh thản lại :D.
Chủ thớt điểm danh đoàn, chỉ còn thiếu mỗi Chú Cuội trên Bình Dương. Chủ thớt cũng không biết số điện thoại của Chú Cuội luôn, may là lúc đó Cuội gọi (chắc chờ lâu quá mà, chờ từ 6h, bây giờ mới 7h chứ mấy). “20 phút nữa xe tới anh ạ” giọng oanh vàng của YSN hẹn với Cuội. Xe chạy mãi 45 phút sau mới đón chú Cuội (lại để Cuội chờ thêm hơn 20 phút). Xe đi tới Sở Sao, rẽ vào hướng đi lên Đồng Phú – Đồng Xoài, Bình Phước. Có chú Cuội và bác Long làm nhiệm vụ đồng hành với bác tài, tôi tựa đầu vào ghế nhắm nghiền mắt lại trong tiếng nhạc sôi động từ CD của chiếc Mẹc. Xe chạy em ái nhẹ nhàng, cứ tưởng bác Hải nhà ta rành đường, ai dè khi tôi mở mắt ra thì không định hình được mình đang ở đâu luôn. Xe chạy vòng vòng theo sự chỉ đường của những người dân (khổ một cái là mỗi người chỉ một kiểu làm bác tài nhà mình không biết đi như thế nào luôn). Bophanh.com. Đường vắng hoe, xốc lộn cả ruột, gan, phèo, phổi. Quốc lộ thì không thể vắng như thế này được, tôi lẩm bẩm! Bên cạnh bác jacku nhà ta bí lắm rồi hay sao ấy, nhăn nhó “kiếm chỗ nào giải lao đi, xe gì chạy 4-5 tiếng đồng hồ không cho người ta giải lao”. Bác tài chắc cũng đang bực cái mình vì lạc đường nên không thèm đếm xỉa gì đến nhu cầu giải lao chính đáng đấy thì phải (hay là không nghe thấy nhỉ? ;) ). Em thì em góp ý với bác jacku, những lúc như thế thì bác cứ hét to lên “Bác Tài ơi, …ái” là thế nào cũng được toại nguyện. Cuối cùng rồi bác tài cũng phải chiều lòng người khi cả 4-5 chú đều đồng loạt đòi “xả bầu tâm sự”. Phặt, xe dừng lại một đoạn đường tối, các chú nam thanh tranh thủ. Phào. Sảng khoái. Tôi nhìn sang, chả thấy chị em nữ tú nào giải quyết nhu cầu cả (hay thế?!?). Xe bắt đầu chạy, hình như mới xả xong nên Ruồi thông mình lạ, lôi cái ipad ra, dùng 3G check đường trên GMAP.
“Đúng đường rồi, chạy thẳng là đế QL14, quẹo trái” – Ruồi nhanh nhảu.
Đúng như Ruồi nói, xen chạy một lát thì đến QL14. Nhìn dòng xe cộ ngược xuôi nườm nượp, tôi chắc mẩm: “Phải thế này chứ, thấy xe chạy nhiều là an tâm rồi”, tiếp tục ngả đầu vào ghế nhắm mắt lại. Chợt nghe loáng thoáng bên tai tiếng oanh vàng thỏ thẻ (của nàng hunguyen thì phải) “…trạm xăng,… tìm, …trạm xăng”. Tôi mãi nhắm mắt tự sướng nên không để ý lắm đến tình hình chị em lúc bấy giờ. Đến khi xe đột ngột quay ngược đầu ghé vào cây xăng bên kia đường vừa đi lố. Chị em tranh thủ chạy xem WC. Ak ak, bây giờ thì tôi mới hiểu!!! Chị em nhà ta thấy WC như thấy người yêu lâu rồi không gặp. . Kệ chị em, tôi bây giờ thấy đói giữ dội “ còn bánh mì không em?”. Lôi mẩu bánh mì nguội ngắt ra nhấm nháp cho qua cơn cồn cào của bao tử. Tôi vốn xấu tính về khoản này, chịu đói không được.
Hành trình KongChro đã trải qua hơn 5h đồng hồ. Xe dừng ở trạm xăng lẻ loi bên đường dưới ánh trăng dịu mát của đêm cận rằm 14.

(quay lại làm việc thôi...)

dungtran1981
21-07-2011, 10:19
Đề nghị post hình đê, viết nhiều quá đọc không nổi, he he

jackcu
21-07-2011, 13:00
Thấm thoát 1 tuần đã trôi qua, cảm giác hạnh phúc và bất ngờ đầy thú vị khi được cả làng Sơró đón tiếp thật nồng hậu với cả tấm lòng chân thật của người dân bahna vẫn còn đọng lại trong Jackcu. Xin cảm ơn mọi người làng Sơró đã dành cho đoàn 1 đêm trăng tròn tuyệt đẹp ấm cúng bên ngọn lửa hồng say rượu cần. Cảm ơn trưởng đoàn cùng anh em đã tạo nên 1 chuyến đi thành công và trên cả tuyệt vời !!!

- E Uyên : Chúc em thành công trên con đường học vấn, sau chuyến đi ấn tượng này anh nghĩ là 1 kỷ niệm khó phai về phượt trong em trước ngày em đi du học.
- Phượng : Anh đoc nick tuluongusa suy nghĩ mãi mà không biết ai, xem lại phần giới thiệu của trưởng đoàn rà soát lại từng người, anh vẩn không dám chắc là em, đến khi em reply bán kem chống nhục thì mới dám chắc là em! hix. Về màu hồng thì anh phải cảm ơn em chứ!! Nhờ em mà anh mới biết anh yêu màu hồng !!! hihihihii

bomcuoi
21-07-2011, 15:37
Bà con dìm hàng quá, không thấy ai up ảnh lên hết vậy kà?
Thôi mình up tiếp lội suối nhé, con suối sau làng, nước chảy khá siết khi gần qua đến bờ bên kia. Nước cao lên quá đùi, làm ướt... ướt... hết :D.

https://lh4.googleusercontent.com/-V0xloRZ8iRM/TiUP9e-FqQI/AAAAAAAADK0/N7dBSPLpPHk/s512/IMG_4227.jpg

Và lại tiếp một con suối nữa, nước không sâu, nhưng vẫn chảy siết ở đoạn đầu, và đặt biệt là đá dưới lòng suối trơn trợt. Do không quen nên đoàn cũng khá vẩt vả, vì đá trơn, nhỏ nhấp nhô, lại thêm những phượt-er vì sợ ướt dày nên đi chân không lội suối :). Đây là hình ảnh đoàn đã đi qua bờ bên kìa, "còn tôi ở lại".

https://lh5.googleusercontent.com/-HOY_Q0EODqM/TiUBU2xypfI/AAAAAAAADKk/xIyxuBcQrvk/s800/IMG_4249.jpg

Yến siêu ngố
21-07-2011, 19:49
Mãi mà không qua nổi con suối, đi lâu quá đấy nhé ;)

Nhá hàng nè :LL

https://img217.imageshack.us/img217/1399/img0270vw.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/217/img0270vw.jpg/) Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

Ở cánh đồng hoa này mình đã để rơi cây trâm mình thích!
ai đó nhặt được Yến siêu ngố xin lấy làm chồng ;)

vikingtrung
21-07-2011, 21:27
Haha, có khi nào vì 1 lời của em Yến, anh em đốt nguyên khu rừng để tìm cây trâm hok ? =))
Tình hình là đã soạn ra 100 cai' pic cho diễn biến chuyến đi, nhưng thấy hơi nhiều nên đang cố biên tập lại, mọi người ráng chờ nhé.
Về khoản chụp hình thì tớ là vô địch rồi, e hèm, sơ sơ có vài trăm tấm thôi, mà toàn hình tự sướng =))

bomcuoi
22-07-2011, 12:15
Hình như so_lonely cũng rớt mắt kiến ở chỗ YSN rớt trâm??? Không biết hai người làm gì ở đấy không biết!?!
Đang chờ hình của các tay máy khác góp chung cho xôm tụ. Chứ không hình post nó lung tung loạn xạ lên hết! Mà sao các bác phó nháy nhà mình vẫn im ru bất động vậy nhỉ?

Chèm chẹp, YSN chạy nhanh quá, anh theo không kịp!

Tiếp tục cuộc hành trình dưới cái nắng chang chang của Tây Nguyên, dẫn đầu đoàn là một Amateur_phượt-er, bác tài nhà mình. Phải công nhận bác Hải nhà ta chịu chơi phết (hợp với dân phượt đây), cũng lội suối, băng rẫy, tới bến với những ghe rượu cần, và đặt biệt máu văn nghệ khỏi chê. Một tay chơi guitar và harmonica tuyệt vời. (Để dành tới phần sau nói tiếp về tay chơi này :) ). Ở đây, một lần nữa cám ơn anh.

https://lh5.googleusercontent.com/-lZ3O7vxonJ0/TiUBMbVBYNI/AAAAAAAADKc/j3AFzOXTvzU/s576/IMG_4237.jpg

Đoàn chứ thế tiếp tục đi, nghiêng nghiêng qua những nương rẫy của bà con, những rẫy đậu đen đang vào mùa thu hoạch....,

https://lh4.googleusercontent.com/-__7QlapYoTo/TiUBA0ksqGI/AAAAAAAADKU/yfX04iG8XU4/s576/IMG_4230.jpg

....những rẫy bắp non xanh mơn mỡn đung đưa trong cái nắng như thiêu đốt của buổi chiều tháng 7.

https://lh6.googleusercontent.com/-ErdJFIL16qg/TiUQM7S0mwI/AAAAAAAADLA/PFhGOkqMdec/s800/IMG_4254.jpg

dungtran1981
22-07-2011, 13:17
Đoàn này như kiểu là lên Tây Nguyên vào trại sáng tác văn học vậy. Chỉ chơi viết không chơi hình. Nguyên 5 trang được 5 tấm hình, đọc mà muốn ngộ chữ luôn

Yến siêu ngố
22-07-2011, 14:16
He he ! Các em "nhiếp ảnh gia " nhà mình đâu hết rồi ! Quăng một cục hình lên đây đi chứ ! Để cho " ngưởi dưng " chờ lâu quá , lại kêu nhà mình là hát dở mà sắm tuồng lâu đấy nhá !

Kệ đi chị ơi!
Đi chơi về ai cũng phải cày như trâu =))
Để người đời đợi thấm mệt rồi mình tung hàng tới tấp nghen chị ;)
Còn hay dở gì thì chị em mình hiểu hết rồi mà. Em nhận được nhiều hình của Ruồi rồi mà máy công ty không up được, ngày nào cũng mở ra ngắm nghía rồi nhe răng cười tự kỉ!
Hôm off sẽ rủ cả nhà đi nghỉ dưỡng nhẹ nhàng ở bỉn, chi tiết sẽ thông báo tại buổi off :)

@Phượng: em thấy chàng ý từ lúc đi rồi cơ :LL
Hôm off giao cho nàng thẩm tra tư cách đăng ký ngoại hiệu "Ngây thơ trong trắng" của Remi nàng nhé ;)

vikingtrung
22-07-2011, 22:52
Ảnh đây, ảnh đây ....
Vì 1 số lí do, nên tớ chỉ post ảnh mang tính chất minh họa cho chuyến đi, và không liên tục trong chuyến di. Mong anh em thông cảm
http://cC6.upanh.com/25.374.32535315.kRi0/1.jpg (http://www.upanh.com/upanh_1/v/eon8alfoch.htm)
Phạm Ngũ Lão, 6h30 Đợi chờ trong mưa
http://cC2.upanh.com/25.374.32535351.jpW0/2.jpg (http://www.upanh.com/upanh_2/v/7on50lfx6e.htm)
Tranh thủ lúc anh em cafe tại Pleiku, mần thịt tô phở khô
http://cC7.upanh.com/25.374.32535386.KDZ0/3.jpg (http://www.upanh.com/upanh_3/v/6on64l6zdv.htm)
11h30 sáng đến ngã tư huyện KongChro
http://cC1.upanh.com/25.375.32535430.gkD0/4.jpg (http://www.upanh.com/upanh_4/v/don5cl7l6z.htm)
Cơm trưa đạm bạc tại huyện: cút rừng + măng rừng + canh cá lóc lá giang + gà kho + cà
Ôi, cuộc đời phượt thiệt là sang
http://cC9.upanh.com/25.375.32535458.KXu0/5.jpg (http://www.upanh.com/upanh_5/v/donb6lbm9f.htm)
Đường lầy lội do trời mưa. Cả đoàn phải xuống đi bộ cho nhẹ xe. Tuy nhiên, các phó nháy không quên tác nghiệp !
http://cC6.upanh.com/25.376.32536885.7JV0/8.jpg (http://www.upanh.com/upanh_8/v/1on72obycc.htm)
http://cC7.upanh.com/25.374.32535276.S5m0/7.jpg (http://www.upanh.com/upanh_7/v/aon2fl3d8g.htm)
Kệ truyện tặng các em nhỏ

vikingtrung
22-07-2011, 23:14
http://cC6.upanh.com/25.379.32539625.YVc0/12.jpg (http://www.upanh.com/upanh_12/v/1oh82d1q7m.htm)
Chuẩn bị băng rừng lội suối
http://cC8.upanh.com/25.379.32539577.N5B0/11.jpg (http://www.upanh.com/upanh_11/v/6ohfdd2e6y.htm)
Khoảng sân rộng giữa làng, là nơi dân làng tổ chức lễ hội của làng.
http://cC3.upanh.com/25.379.32539672.Q2N0/13.jpg (http://www.upanh.com/upanh_13/v/eoh84d4xaz.htm)
Con suối đầu tiên, nằm ngay sau lưng của làng. Mới đầu cứ tưởng bở...
http://cC5.upanh.com/25.379.32539714.cmy0/14.jpg (http://www.upanh.com/upanh_14/v/7ohced6eaw.htm)
Nhưng băng qua vất vả thế này đây do đá trơn, nước siết!
http://cC2.upanh.com/25.379.32539731.sHy0/15.jpg (http://www.upanh.com/upanh_15/v/foh59dcz1s.htm)
Lán của người Bahna
http://cC3.upanh.com/25.379.32539742.zm0/16.jpg (http://www.upanh.com/upanh_16/v/boh03d1z5g.htm)
Băng qua những nương lúa + ngô
http://cC1.upanh.com/25.379.32539550.24t0/17.jpg (http://www.upanh.com/upanh_17/v/doh04deu7q.htm)
Đường mòn lớn vào rừng

vikingtrung
22-07-2011, 23:28
http://cC6.upanh.com/25.379.32540455.dE80/18.jpg (http://www.upanh.com/upanh_18/v/foh4dqfm7t.htm)
Bãi cát xuống con suối thứ 2
http://cC1.upanh.com/25.379.32540480.gc50/19.jpg (http://www.upanh.com/upanh_19/v/8oh70qbxfk.htm)
Con suối thứ 2
http://cC6.upanh.com/25.380.32540545.RTy0/24.jpg (http://www.upanh.com/upanh_24/v/2oh11q0j5c.htm)
Tiếp tục băng qua những rẫy ngô + lúa xen kẽ!
http://cC4.upanh.com/25.379.32540433.fRM0/25.jpg (http://www.upanh.com/upanh_25/v/2ohdaqel4m.htm)
Bao la rừng núi

vikingtrung
23-07-2011, 07:55
http://cC2.upanh.com/25.380.32540941.q7Y0/27.jpg (http://www.upanh.com/upanh_27/v/2oh16t7u4e.htm)
Hậu trường Rừng hoa dại
http://cC3.upanh.com/25.380.32540922.5hJ0/26.jpg (http://www.upanh.com/upanh_26/v/9ohc9t6vfa.htm)
Dừng chân ven đường
http://cC9.upanh.com/25.380.32541058.jCj0/32.jpg (http://www.upanh.com/upanh_32/v/0oh39t5x5i.htm)
Len qua những lùm cây

vikingtrung
23-07-2011, 08:05
http://cC6.upanh.com/25.385.32545805.JZl0/dsc01232.jpg (http://www.upanh.com/upanh_dsc01232/v/2oqe8aczbe.htm)
Hình chụp sau khi tắm suối gần lán. Lúc này trời đã nhá nhem tối.
Mọi người chuẩn bị rượu thịt để bày tiệc buổi tối (hix, co' cai' pic mần thịt con gà, em Yến del mất tiêu)
http://cC4.upanh.com/25.385.32545813.uz0/34.jpg (http://www.upanh.com/upanh_34/v/foq58a2z8m.htm)
Quả mít trên cây cũng không tha!
Mặc dầu phải mất rất nhiều công sức để hái, để chặt chém mới bổ mít ra được (cái đoạn xẻ mít này cũng phải nhờ đến 3 4 người mới xong), nhưng cả đoàn tỉu nghỉu vì mít chưa chín =))
http://cC8.upanh.com/25.385.32545817.Zv0/35.jpg (http://www.upanh.com/upanh_35/v/9oq99aabar.htm)
Gà đã lên nồi, như em Yến bảo, đôi gà này thật hạnh phúc, chết cũng có đôi :D
http://cC6.upanh.com/25.385.32545825.Ng0/36.jpg (http://www.upanh.com/upanh_36/v/doq6eacb6b.htm)
Và đây là thành quả

vikingtrung
23-07-2011, 08:14
http://cC7.upanh.com/25.385.32545836.nQ30/37.jpg (http://www.upanh.com/upanh_37/v/8oq30a1b5k.htm)
Còn nước luộc gà, đoàn xin bác chủ nhà 1 ít gạo làm nồi cháo
http://cC6.upanh.com/25.385.32545855.hox0/39.jpg (http://www.upanh.com/upanh_39/v/9oq8ca1o7r.htm)
Rượu thịt đã sẳn sàng, cơm nắm + muối mè rất ngon chị Hòa chuẩn bị sẵn ở nhà
http://cC9.upanh.com/25.385.32545848.v9G0/38.jpg (http://www.upanh.com/upanh_38/v/8oq88a2o1u.htm)
Rượu cần chưng sẵn trong nhà !
Hehe, hôm đó thịt gà không có gì chấm, nhưng phải nói là rất ngon, thịt rất ngọt, mặc dù lúc luộc gà hơi sai công đoạn 1 tí: nước sôi rồi mới cho gà vào !
Hix, 20 người mà có 2 con gà :(( ăn xong vẫn còn thèm thuồng :((!

vikingtrung
23-07-2011, 08:23
http://cC0.upanh.com/25.385.32545859.cOV0/40.jpg (http://www.upanh.com/upanh_40/v/1oq1aa0hdm.htm)
Xới rượu chia làm 2 team :D
Ai còn nhớ cảm xúc & vị vại rượu này, chia sẻ nhé :)

vikingtrung
23-07-2011, 08:30
http://cC0.upanh.com/25.385.32545809.AE90/41.jpg (http://www.upanh.com/upanh_41/v/1oq2ca8z6j.htm)
Đêm hội giao lưu âm nhạc được bắt đầu với màn live show của So Lonely, ca sĩ của Hoa Vàng Mấy Độ.
Hehe, Hùng ơi, giọng hát không ấn tượng lắm, nhưng giải dũng cảm & hy sinh vì sự nghiệp thì Hùng ẵm chắc rồi =))

Hix, đến giờ phải đi làm rôi, tối về up tiếp nhé mọi người :D

hunguyen
23-07-2011, 09:48
http://cC0.upanh.com/25.385.32545809.AE90/41.jpg (http://www.upanh.com/upanh_41/v/1oq2ca8z6j.htm)
Đêm hội giao lưu âm nhạc được bắt đầu với màn live show của So Lonely, ca sĩ của Hoa Vàng Mấy Độ.
Hehe, Hùng ơi, giọng hát không ấn tượng lắm, nhưng giải dũng cảm & hy sinh vì sự nghiệp thì Hùng ẵm chắc rồi =))

Hix, đến giờ phải đi làm rôi, tối về up tiếp nhé mọi người :D

Coi hình này thách ai dám nói là đang giao lưu văn nghệ, nhìn cứ như thầy Hùng đang phán quẻ tình duyên cho em C. vậy! Phán bậy phán bạ (kiểu số m chỉ có iêu được thầy) nên nhìn mặt em C. buồn ghê, he he

Nhắc đến vụ Hoa vàng mấy độ mới nhớ, chờ H hát tới độ thứ 5 rồi mà vẫn chả thấy hoa kết nụ gì cả, chờ đến khi hoa vàng chắc hóa đá luôn quá, mòn mỏi mòn mỏi... Bởi vậy giải quyết tâm về tay H là cái chắc rồi!! lolll

Yến siêu ngố
23-07-2011, 09:59
Trong loạt hình của bạn Trung mình rất lấy làm hân hạnh khi cái lưng của mình liên tục được xuất hiện =))
(xin lỗi vì mấy cái hình có mẹt mình đã kiểm duyệt :)) )

Ghè rượu đầu tiên tụi mình uống là Rượu bắp, nước đầu ngọt nhưng nhanh phai do ngâm chưa đủ ngày tháng (mà cũng nhanh gì nữa, tới 20 cái mỏ thi nhau hút tinh túy của nó ;))
Mình biết rằng nhiều bạn còn tiếc rẻ vì ít quá nhưng không lấy thêm do biết hôm sau chúng ta sẽ phải đối mặt với bao nhiêu ghè nữa ở làng =))
Thế mà cuối cùng vẫn bị chuốc say :(

bomcuoi
23-07-2011, 11:25
Ảnh đây, ảnh đây ....

http://cC1.upanh.com/25.375.32535430.gkD0/4.jpg (http://www.upanh.com/upanh_4/v/don5cl7l6z.htm)
Cơm trưa đạm bạc tại huyện: cút rừng + măng rừng + canh cá lóc lá giang + gà kho + cà
Ôi, cuộc đời phượt thiệt là sang

Nhớ bữa cơm này, món mắm cái còn nguyên con cá quê mình lâu lắm mới được ăn, cộng thêm món măng rừng luộc vẫ còn chan chát vị đắng. Vị chua thanh thanh của lá giang không lẫn vào đâu được. Miền trung ơi, nhớ lắm!

Còn cái món chim cút rô ti. Phượng ngồi tỉ tê như thế nào mà so_lonely bảo " cho em con chym của anh đó". Thế là một mình Phượng làm hết hai con chym. Đúng là thấy chym là ham :)).

Bữa cơm này chú vikingtrung là người vét bàn, để nỗi chị chủ quán cũng càu nhàu (sau khi đồng chí đứng dậy) "đàn ông gì mà ăn lâu lia, đàn bà nẫu ăn đứng dậy từ hầu nào rầu" nghe kết cái giọng Bình Định quá đi mất :D.

vikingtrung
23-07-2011, 16:04
Bữa cơm này chú vikingtrung là người vét bàn, để nỗi chị chủ quán cũng càu nhàu (sau khi đồng chí đứng dậy) "đàn ông gì mà ăn lâu lia, đàn bà nẫu ăn đứng dậy từ hầu nào rầu" nghe kết cái giọng Bình Định quá đi mất :D.
Hehe, ai nói cứ mặc, ăn khỏe là sở trường của tớ mà ! Vì thế đi phượt ko bao giờ sợ thiệt =))
Lúc cuối mần thịt cái đầu cá ngon ghê :D
Còn 1 con cút, nhưng anh em đứng dậy hết rồi, nên phải bỏ lại, tiếc đứt cả ruột :((

vikingtrung
23-07-2011, 19:16
http://cC3.upanh.com/25.412.32573982.iMV0/42.jpg (http://www.upanh.com/upanh_42/v/aoudew1dei.htm)
Đêm hội giao lưu âm nhạc sôi động hẳn lên với những tình khúc qua giọng ca của chị Hòa và sau đó là bác tài Hải.
Ôi, lúc này tớ cũng tham gia với một bài sở trường, Tình ơi xin ngủ yên! Hehe, tự chấm cho mình điểm 8, chủ yếu vì sự dũng cảm =)) Và ít ra thì cũng rất máu lửa :D
P/s: Hix, văn chương tớ rất kém, cảm xúc lại ít, nên mọi người viết thêm nhé !

bomcuoi
23-07-2011, 20:40
Post tiếp sức chú vikingtrung!
Thì đây những đầu bếp "chiên" nghiệp được điều khiển bởi bếp trưởng catarina

https://lh3.googleusercontent.com/-oLs2jC8tBZs/TiUQdRZPsdI/AAAAAAAADLU/13AcmzAPvp4/s800/IMG_4328.jpg

Trưởng đoàn nhà ta làm gà chẳng khác đầu bếp nhà hàng là mấy, chỉ khác là ở giữa rừng bao la thôi. Mà cũng phải rồi, được hai phụ tá đắc lực remi và vikingtrung đẹp trai lực lưỡng phò trợ mà :)).

Phía trong láng là phụ tá so_lonely phụ trách củi lửa cùng bí thư chi đoàn xã Sơ Ró, một giọng ca cũng rất tuyệt của đêm văn gừng.

https://lh3.googleusercontent.com/-l4rtbWrE2lA/TiUQvmxdBuI/AAAAAAAADLY/qzr5oUQwrcY/s800/IMG_4330.jpg

vikingtrung
23-07-2011, 22:11
Haha, thì ra mấy bác dìm hàng, sao mấy bác dìm kỹ thế ???
Hôm ngủ ở trong lán vì không có võng, cũng chẳng có bạc thế là phải mặc áo mưa ngủ. Hix mới đầu đặt lưng xuống nền đất lạnh quá, nhưng chả còn cách nào khác. Tạ ơn trời đất hôm đó không mưa. Đến khoảng 2h sáng thấy có vài giọt mưa, thế là phải mặc áo mưa vào lều năm gần bếp lửa. Nhưng rốt cục trời vẫn trong.
Chỉ thương chị Hòa hôm đó thức dậy từ lúc 2h rồi canh luôn giấc ngủ cho anh em đến sáng =))
Ko bit có ai có cai' pic nào đoạn này ko ? :D

vikingtrung
23-07-2011, 22:41
http://cC2.upanh.com/25.412.32574001.BIT0/43.jpg (http://www.upanh.com/upanh_43/v/0oua4wbq0d.htm)
Khung cảnh lán buổi sáng thức dậy
http://cC6.upanh.com/25.412.32574025.1fg0/44.jpg (http://www.upanh.com/upanh_44/v/doucdw3ved.htm)
Chuẩn bị bữa sáng: cơm nắm + bò nấu đốp (hehe, Yến tranh thủ quảng cáo món này cho anh em Phuot luôn đi em)
http://cC7.upanh.com/25.412.32574056.mgN0/45.jpg (http://www.upanh.com/upanh_45/v/4ou76war2z.htm)
http://cC4.upanh.com/25.412.32574063.4vt0/46.jpg (http://www.upanh.com/upanh_46/v/7ou9dw5r6d.htm)
Bữa sáng đã sẵn sàng, có thêm món trứng luộc do chị Hòa luộc hồi 2h sáng =))
Buổi sáng đang ngon lành thì cái giàn củi phía sau bị anh em chèn ép dữ quá nên đỗ sập mất tiêu kéo theo 1 nắm cơm để trên đó. Hix tiếc đứt ruột, đành phải bóp bụng ăn ít một chút :((
http://cC9.upanh.com/25.412.32574068.d10/47.jpg (http://www.upanh.com/upanh_47/v/0oucdwerek.htm)
Vừa chén vừa tác nghiệp

vikingtrung
23-07-2011, 22:55
http://cC6.upanh.com/25.412.32574085.Rjk0/48.jpg (http://www.upanh.com/upanh_48/v/aou97w9e7r.htm)
7h sáng, chuẩn bị sẵn sàng vào rừng nguyên sinh, thượng nguồn thẳng tiến !
http://cC0.upanh.com/25.412.32573959.61q0/49.jpg (http://www.upanh.com/upanh_49/v/2oudawdnfr.htm)
Men theo bờ suối

catarina
24-07-2011, 08:31
Hôm ngủ ở trong lán vì không có võng, cũng chẳng có bạc thế là phải mặc áo mưa ngủ. Hix mới đầu đặt lưng xuống nền đất lạnh quá, nhưng chả còn cách nào khác. Tạ ơn trời đất hôm đó không mưa. Đến khoảng 2h sáng thấy có vài giọt mưa, thế là phải mặc áo mưa vào lều năm gần bếp lửa. Nhưng rốt cục trời vẫn trong.
Chỉ thương chị Hòa hôm đó thức dậy từ lúc 2h rồi canh luôn giấc ngủ cho anh em đến sáng =))
Đêm đó thấy em trai mặc áo mưa nằm cạnh đống củi lửa mà ngủ , mình thấy thương quá nên cứ đi ra đi vào canh để châm thêm củi . Phần thì sợ lửa tắt em bị lạnh , phần sợ em ngủ say lăn vào củi lửa bị phỏng . Lo canh cái thân em mà quên mất đôi vớ bị ướt em để hong khô trên cây củi , để nó bị cháy mất tiêu , hehe ! I'm sorry ! Đến khi trời sáng mới phát hiện ra chị em mình có 1 cái tội ngu : Vì không ngủ được nên chị đã cuốn võng lại xếp vào balo lúc 2h sáng , thế mà lúc em nằm đất cả chị cả em đều không nghĩ đến nó . Lỗi tại tôi , lỗi tại tôi , lỗi tại em 1 phần , ha ha .......!

catarina
24-07-2011, 10:12
LẦN ĐẦU TIÊN ( tt ) :

Đêm đầu tiên ở cửa rừng , sau khi say đủ thứ , mình leo vào võng đã đươc cột sẵn - thăng ( cám ơn Long đã đã lãnh trách nhiệm cột võng cho mình trong suốt chuyến đi này , hihi ! ) . Đang say giấc nồng thì độp - độp - mưa rơi . Người nào tỉnh ngủ thì dậy gỡ võng , còn có mấy em ngủ say quá nằm luôn . Rất may là trời chỉ nhỏ vài giọt để hù thôi ! ...Biết thói quen của mình là đã tỉnh giấc giữa đêm thì sẽ không ngủ lại được , nên mình thu dọn chiến trường xếp vào balo hết . Lúc này là gần 2h sáng . Mình đến tụ tập cùng mọi người quanh đống lửa , lòng thầm nghĩ : thật ấm áp , đêm nay mình sẽ không bị cô đơn rồi . Nhưng mà bé cái đã lầm . Phán đoán tình hình trời sẽ không mưa nổi nên mọi người đi mắc lại võng ngủ tiếp . Thế là chỉ còn lại 1 mình . Kệ , không sao . Mình lục đục luộc trứng ( luộc xong , phải lấy cái thau úp lại vì sợ chó ăn mất giống như 1/2 nồi cháo gà mà anh em dự định để ăn sáng ) , nấu nước sôi để nguội để sáng mang đi . Xong rồi , chẳng còn gì mình có thể làm để giết thời gian , luẩn quẩn quanh đây sợ mọi người thức giấc , mình bước ra ngoài đồng đi dạo ....Lần đầu tiên trong đời , được ngủ ngoài trời giữa mênh mông đất trời , cảm giác cô đơn mà không lẻ loi lúc này thật sự thú vị . Ngước mặt lên trời , ôi sao chẳng trăng , chằng sao gì thế này ! Mình coi phim Hàn hay có cảnh như vậy mà ! Thôi mặc kệ , dù không trăng - không sao -nhưng đêm nay đất trời này là của riêng mình . Bước vào lối mòn định đi ra suối , nhưng lại giật mình dừng lại ,nghĩ tới cảnh có con thú - hay con người nào nhảy bổ vào mình thì chắc là chết vì đứng tim mất . Thế là có màn tập thể dục tự biên - tự diễn 1 mình giữa đêm khuya , giữa núi rừng , hehe ! Dự định sẽ dược xem cảnh mặt trời mọc nhưng sao chẳng thấy , chắc là bị núi rừng che khuất tầm nhìn rồi , mình thật là thiếu hiểu biết , haha ! ...Gần 6h sáng rồi , mình đánh thức mọi người bằng những bản nhạc như ở discotheque - được phát ra từ cái handphone & cái loa dã chiến . Một ngày mới đã đến , trong đầu hiện lên câu thơ - chả biết của tác giả nào : CÁM ƠN ĐỜI MỖI SỚM MAI THỨC DẬY . CHO TA THÊM NGÀY NỮA ĐỂ YÊU THƯƠNG ................

jackcu
24-07-2011, 13:05
https://lh4.googleusercontent.com/-q8tdhy-M6b0/TiexGVwvCyI/AAAAAAAAAUE/-j8wjPDDIEA/s800/IMG_0358.jpg
Tắm tiên ở suối gần làng Sơro sau khi mọi người xuống núi về làng
https://lh3.googleusercontent.com/-34EmOsrURGk/TiexPG4nAKI/AAAAAAAAAUI/V1SkJn1b95c/s800/IMG_0360.jpg
Trong khi dân làng nhảy múa ở sân trước nhà rông
https://lh5.googleusercontent.com/-dEMCqQE5r8U/TieyZewoWvI/AAAAAAAAAUU/Msazr0XnveM/s800/IMG_0426.jpg
Chú cuội xitin
https://lh6.googleusercontent.com/-0lzOf24g0Mc/Tieykwz3kOI/AAAAAAAAAUY/O-QvnICmGfY/s800/IMG_0430.jpg
Mình em chấp mấy anh trai làng
https://lh5.googleusercontent.com/-WqMHIryaurQ/Tiey4zGCaII/AAAAAAAAAUg/qu24kRJ9wzI/s800/IMG_0440.jpg
Sau khi chấp mấy anh trai làng uống rươu cần thì thế này......
https://lh5.googleusercontent.com/-t8vNkAliUCI/TiezHAvRuKI/AAAAAAAAAUk/9ugjS_u3fhQ/s800/IMG_0448.jpg
Vui cùng làng sơro dưới ánh trăng rằm tuyệt đẹp
https://lh6.googleusercontent.com/-2o6IonlMnHc/TiezWMEeLXI/AAAAAAAAAUo/Sm1Dk8gYcTM/s800/IMG_0458.jpg
Vui hết cở không phân biệt già trẻ !!!!

tuluongusa
24-07-2011, 20:53
Hehe jackcu em thích mấy tấm hình của anh ghê, kaka. nhờ uống rượu cần mà đêm đó nhảy mới máu lửa được đó, hehe.
@ Yến and Uyên: đêm ở lán em Yến đâu có uống nhiều đâu, uống vui là vui, em í không phải say vì rượu mà say vì vui, hehe. ..đến nỗi được bế vô trong luôn mà không hay biết, cú này thì công nhận là máu lửa, rofl
@Cuội: máy anh chụp nhiều hình dìm hàng lắm phải không, hehe.
PS jackcu: em phải xin anh mấy cái hình về làm nhật ký mới được, hehe

chú cuội
24-07-2011, 21:19
Oah...hình anh Jackcu chụp đẹp thật đấy... lúc đó C tê quá rồi nên không chụp được mấy mayhehehe.. bữa off cho xin nhé anh dzac cu!?!?
@tuluongusa: mấy hình anh chụp đảm bảo ....ăn tiền của e được. kekekek.. mấy hình đó mà tung lên mạng là hot hot hot đấy!
@ người mọi: cả nhà ơi, có ai nhận được điện thoại từ Soro không vậy!? mấy em ở đó gọi cho C nói bữa nay có đám cưới vui lắm, nhiều rượu cần lắm mấy anh chị có đến chơi được ko!?!?!:)

remi
25-07-2011, 02:12
Hehe chào mọi người, mình đi công tác xa mới về, giờ mới có thời gian vào đây, đọc và ngồi nhớ lại, tủm tỉm cười, viết vài dòng về những ấn tượng của chuyến đi ;)

- Bác Hải tài xế quá xì-tin, và có gu nhạc rất tuyệt, là cây guitar kiêm ca sĩ ngoại hạng, làm mình tự biết thua kém hẻm dám hát (NO)
- Chị Catarina cũng xì-tin, cũng là guitar & ca sĩ siêu đẳng, có list nhạc đem theo mở trên xe bá cháy, nhưng iêu nhất là khi chị dịu dàng cho phép rémi chùi chân vào... sau lưng áo chị. Sẽ nhớ mãi khoảnh khắc lãng mạn ngọt ngào say đắm ấy :L
- Đêm ở lán các đồng đội giải quyết cơm nắm thịt gà nhanh quá, đến lúc mình ăn chỉ còn mỗi 1 miếng cơm nhỏ tẹo và mấy mảnh xương gà. Cả đêm đói ko ngủ được. Đến giờ vẫn còn căm X(
- Buổi chiều được đồng bào yêu quí mời uống (mấy chục ché) rượu cần nhiều đến nỗi suýt ngất, phải lẻn ra suối trốn hí hí.
- Buổi tối lửa trại thác loạn nhảy như chưa bao giờ được nhảy, may mà chưa đến mức múa cột như em Phượng =))
- Gương mặt vui tươi của các em bé ở làng khi say sưa nhảy múa với mình, chạy theo gọi tên mình rồi lại e thẹn trốn mất :))
- Những lần tắm suối 1/2 tiên quá đã đời, giờ nghĩ lại thèm muốn chít.
- Lượt về cả đoàn nghe & gào disco & rock trên xe lúc trên đèo lộng gió, xe như nhảy theo nhạc, cảm giác thật thoải mái, phải cảm ơn chị catarina về list nhạc của chị.
- Mối tình thanh mai trúc mã sắp chia ly của Ruồi & Uyên đã đem đến những phút giây thư giãn sảng khoái cho cả đoàn ;-)
...

Ấn tượng còn nhiều lắm, nhưng chỉ kể ra vài chuyện thôi, còn lại thì... thôi em giấu cho riêng em biết :LL

Cảm ơn trưởng đoàn và tất cả mọi người đã giúp mình có thêm những khoảnh khắc cuộc sống khó quên!

Vô Tình Kiếm
25-07-2011, 11:38
https://lh3.googleusercontent.com/-l4rtbWrE2lA/TiUQvmxdBuI/AAAAAAAADLY/qzr5oUQwrcY/s800/IMG_4330.jpg[/QUOTE]

Còn 2 con cầy ngồi cạnh sao không thả nó vào nồi nằm cạnh 2 con gà luôn đi . :D

code_fantasy
26-07-2011, 10:30
điểm 10 cho tinh thần đồng đội...điểm 10 cho ban tổ chức...phươt.com có đầy đủ bằng chứng lịch sử và cơ sở pháp lý để khẳng định : Kong Chro - Sro - Rượu cần bana... là chủ quyền không thể tranh cãi của những ai biết và dám...phuot. đề nghị ban tổ chức cho show hàng đẻ mọi người được tiếp tục nhìn ngắm chủ quyền và những đêm thác loạn của những hảo hán đi... 7 ngày rồi ngồi hóng mà cứ nhỏ giọt hàng như vậy sốt ruột quá đi...

bomcuoi
26-07-2011, 17:13
Sau buổi off, được sự kiểm duyệt của hội đồng thành viên, nay ta đủ thẩm quyền để bung hàng :D.

Những người mẫu với đồng hoa dại :
https://lh3.googleusercontent.com/-MqSrhj-wwwU/TiUQHIb4QMI/AAAAAAAADK4/jbkosWYIkRU/s576/IMG_4267.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-KRLqZy2PSrk/TiUQHXPziXI/AAAAAAAADK8/-G4J7U7oNYU/s576/IMG_4262.jpg

Và đây những nhiếp ảnh gia nhà ta:

https://lh4.googleusercontent.com/-mOtsB7MU5R0/TiUQPcRtTuI/AAAAAAAADLE/8wpapLqJ9ls/s576/IMG_4269.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-pEfumvbQIts/TiUQQ9As8kI/AAAAAAAADLI/xloscVAdR9Q/s576/IMG_4268.jpg

catarina
26-07-2011, 17:26
Mình chưa biết post hình , nên mạo muội mượn mấy tấm của nhiếp anh gia Chú Cuội để thực tập nha ! Còn phí bản quyền thì đây (beer)

Yến siêu ngố
27-07-2011, 00:36
Hình đa về tới tay các thành viên, điện đã về tới bản, các bạn post hình trả nợ các thành viên lót dép ngồi ngóng hình đi nhé :)

này là nơi ta ngủ
https://img833.imageshack.us/img833/6060/img0512a.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/833/img0512a.jpg/) Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

Đồ ăn đạm bạc của ta

https://img594.imageshack.us/img594/6207/dsc01375pn.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/594/dsc01375pn.jpg/) Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

"Bồn tắm mát xa thuỷ lực" của ta
https://img807.imageshack.us/img807/3289/img0262q.jpg (http://imageshack.us/photo/my-images/807/img0262q.jpg/) Uploaded with ImageShack.us (http://imageshack.us)

Tạm vậy đã nhỉ :)

catarina
27-07-2011, 09:21
Chờ các tác giả post hình , nhưng có lẽ mọi người bận quá nên mình làm giùm nhé ! Chẳng qua là mình mới biết post hình nên tự sướng thế thôi . =))
Dưới đây là hình chụp của tay máy Long :

So_lonly dẫn đầu với đôi giày cầm tay vì sợ ướt , nhưng đi chân không cũng khổ vì trơn quá nên suýt té , hihi !

Qua tới nơi lại phải cực khổ mang vào nguyên bộ như thế đấy !

Em trai làng ôm khư khư bữa tối của đoàn nhìn tội chưa ?

Tối đến nấu cháo bằng nước luộc gà , vì không có gạo mình tính lấy cơm nắm ra nấu , nhưng mọi người sợ hao mòn số lương thực ít ỏi mang theo , nên đã đánh liều xin chị ít gạo vừa giã lúc chiều , thế là chị đưa cho 1 rổ - cám ơn rối rít . À ! Nhân tiện nói về cháo , mọi người trong đoàn đã bị hố 1 phen , vì cứ nghĩ 1/2 nồi cháo còn dư đã bị em kiki của chị chủ xơi mất . Hóa ra tới hôm off tổng kết vừa rồi , chú Cuội mới bẽn lẽn khai : hồi tối đó lo uống không , tới lúc tàn cuộc - mọi người đã ngủ hết , bụng cồn cào không ngủ được nên em đã xơi hết , ha ha ! =))

bomcuoi
27-07-2011, 09:26
Sau một đêm ăn chơi với rượu bắp, cháo gà; những bản tình ca Trịnh Công Sơn, Ngô Thụy Miên được hát theo phong cách rock của các ca sĩ phá cách. Một buổi tối trằn trọc với gió và mưa. Tiếp tục với chuyến hành trình vào rừng ngày hôm sau.

Men theo suối.

https://lh3.googleusercontent.com/-QZo7g0-PLgg/TiUQ2y6e_OI/AAAAAAAADLg/dggDg3k0lkA/s288/IMG_4346.jpg

băng qua rừng,

https://lh4.googleusercontent.com/-4HbcbI_JVoQ/TiURMfXNbdI/AAAAAAAADLs/b4y6VcGnfZs/s576/IMG_4358.jpg

vượt qua những triền đá bên suối trơn trợt, nguy hiểm,

https://lh3.googleusercontent.com/-QZyKDy3r7hg/TiUQyNsp-KI/AAAAAAAADLc/SgAO84g7kHA/s800/IMG_4347.jpg

hay những phút nghỉ chân rộn rã tiếng cười.

https://lh6.googleusercontent.com/-Vebfo8rXVnw/TiURF_LQz-I/AAAAAAAADLk/AUSsTN-2fmg/s800/IMG_4356.jpg

.....

catarina
27-07-2011, 09:38
Và đây , cũng là hình của nhiếp ảnh gia Long :

Trước khi bắt đầu lễ hội , cả đoàn được mời ra khai rượu . Dẫn đầu là trưởng đoàn Yến . Mỗi người phải lần lượt uống cho hết bằng đó từng chum rượu cần . Mà không phải chỉ kê mỏ vào là xong đâu nha ! Ở đó người ta làm 1 thanh tre có cái lưỡi gà chỉ xuống bằng 1 đốt ngón tay , cứ người trước hút xong họ lại châm nước vào cho đầy , không thể ăn gian được , nên mới có nhiều chuyện vui xảy ra sau đó , ví dụ như màn múa cột của em Phượng , em Yến quăng dép đòi đi chân không nếu má chồng tương lai không chịu mang dép giùm cho , hehe .... còn nhiều chuyện nữa nhưng thuộc loại bí mật :D nên không thể nói , haha !

Các trai làng chuẩn bị biểu diễn cồng chiêng

Ở nơi đây mình đã nhìn thấy rất nhiều con mắt ngây thơ , to tròn của các em nhỏ . Nhưng nhìn tấm hình này tự nhiên lòng mình bỗng chùng xuống . Ánh mắt xa xăm không nên có ở tuổi của em . Chị vừa biết chạy , chăm sóc đứa em vừa lẫm chẫm biết đi & đứa em còn phải địu .....Hay tại mình cả nghĩ quá rồi !?............

Yến siêu ngố
27-07-2011, 09:59
Ở nơi đây mình đã nhìn thấy rất nhiều con mắt ngây thơ , to tròn của các em nhỏ . Nhưng nhìn tấm hình này tự nhiên lòng mình bỗng chùng xuống . Ánh mắt xa xăm không nên có ở tuổi của em . Chị vừa biết chạy , chăm sóc đứa em vừa lẫm chẫm biết đi & đứa em còn phải địu .....Hay tại mình cả nghĩ quá rồi !?............

Chị ạ, em thấy sợ khi nhìn vào những đôi mắt ấy!
Vì không thể làm được gì nhiều nên nhiều khi cứ muốn quên đi...

catarina
27-07-2011, 10:09
Chị ạ, em thấy sợ khi nhìn vào những đôi mắt ấy!
Vì không thể làm được gì nhiều nên nhiều khi cứ muốn quên đi...
Ờ ! Chị hiểu cảm giác của em , tuy mới chỉ đến lần đầu , còn em là người đã từng gắn bó . Nhưng biết sao được ? Tụi mình chỉ biết chép miệng : Cuộc sống vốn là thế , để tạm an ủi cái bất lực , cái cắn của lương tâm vốn đã ít nhiều bị mài mòn qua mỗi ngày nhỉ !

tuluongusa
27-07-2011, 11:32
Chuyến đi này như 1 bộ phim nhiều tập, có thể chia ra làm nhiều tập mà ở đây tuluongusa tạm gọi là các hiệp
Hiệp 1 : Chờ, hốt HÀNG và mò đường lên Kông chro ( từ 6 giờ tối ngày 14-7 đến 6 giờ sáng ngày 15-7)
Hiệp 2: mò đường đến làng Sơ Ró và chuẩn bị hành trình " tập thể dục" 3 môn phối hợp ( từ 7h sáng 15-7 đến 14h30 ngày 15-7)
Hiệp 3: Cảnh màn trời chiếu đất, cùng nhau lên đỉnh, hehe ( từ 14h30 ngày 15-7 đến 6h sáng ngày 16-7)
Hiệp 4: Thám hiểm rừng nguyên sinh Sơ Ró, màn lội suối, leo dốc và tắm tiên... =)) ( từ 7h sáng 16-7 đến 14h ngay 15-7)
Hiệp 5: An toàn về lại làng để cùng ăn nhậu, múa cột, đốt lửa trại lắc mông theo tiếng cồng chiêng ( từ 15h ngày 16-7 đến 24h ngày 16-7)
Hiệp cuối: ôm hun thắm thiết, chia tay tạm biệt, khúc này không quên đá lông nheo vài anh trai làng ;) , cả đoàn lại cùng vượt ổ voi trên quốc lộ 14 để trở về Sài Gòn để lết đi làm
Các bác cứ dựa vào đó mà pót hình nhé, cho các bác lót dép ngồi chờ hình nhai cho dễ, hehe

langhe
27-07-2011, 23:02
Nhìn hình ảnh của nhóm đi về mà mình "ghen tỵ" quá! Nhớ và thèm không gian phóng khoáng của đất trời Tây Nguyên cùng tấm lòng chân thật hiếu khách của con người ở đây.
Cảm ơn mọi người thêm một lần nữa nhé! Hình ảnh này càng thôi thúc mình về thăm lại "chiến trường xưa". Nhất định phải đi thôi.
À, hình ảnh hơi nặng nên phải chờ cả buổi mới xem hết được. Mình thấy nên để kích cỡ khoảng 800x600px, dung lượng mỗi tấm xuống còn 200KB là được. Vừa dễ xem lại không hao phí "tài nguyên" của web.

bomcuoi
28-07-2011, 09:11
Hì hì, post lung tung rồi, chắc không theo thứ tự được nữa Tú-lương-tú-xà!
Tiếp tục với những giây phút nghỉ ngơi bên dòng nước suối trong vắt mát lạnh của núi rừng.

https://lh5.googleusercontent.com/-BiKGWqAqUNQ/TiURhe4ByvI/AAAAAAAADL4/NUnT0fKTPds/s800/IMG_4385.jpg

Các tiên nữ thỏa sức nô đùa với suối! :D.

https://lh6.googleusercontent.com/-95jr4h8nnxY/TiURIWkVkYI/AAAAAAAADLo/7fgt--PaPGI/s576/IMG_4371.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-j90a1ncEUfM/TiURayT2okI/AAAAAAAADLw/Pxjk_8__sf4/s576/IMG_4374.jpg

Khiếp! chắc là đang tập để tối về múa xoan cua anh trai làng nào đây mà!

Có cả tiếng cười rộn ràng của những cậu bé dẫn đường người bahna. Hồn nhiên, trong vắt!

https://lh3.googleusercontent.com/-32HtQkZjwC0/TiURehOboAI/AAAAAAAADL0/vljPBUQeZxM/s576/IMG_4378.jpg

Và cũng có một chút lặng. "Ủa các tiên nữ đâu cả rồi????" " Làm sao lên trên ấy vậy cà? "

https://lh3.googleusercontent.com/-ieLDdLkkGqg/TiURvk3sGJI/AAAAAAAADL8/wtYhGpcbidc/s800/IMG_4388.jpg

Chỗ này đợt về các tiên đồng ngọc nữ của đoàn lại rủ nhau vô tắm tiên. Ai có hình post lên đeeeeeeee!

tuluongusa
28-07-2011, 18:50
[QUOTE=bomcuoi;410797]Hì hì, post lung tung rồi, chắc không theo thứ tự được nữa Tú-lương-tú-xà!
Em chỉ ghi thứ tự để khi mọi người up hình lên, nói là nó thuộc hiệp nào để các bác lót dép coi hình có thể hình dung dễ
Các tiên nữ thỏa sức nô đùa với suối! :D.

https://lh6.googleusercontent.com/-95jr4h8nnxY/TiURIWkVkYI/AAAAAAAADLo/7fgt--PaPGI/s576/IMG_4371.jpg

https://lh5.googleusercontent.com/-j90a1ncEUfM/TiURayT2okI/AAAAAAAADLw/Pxjk_8__sf4/s576/IMG_4374.jpg

Khiếp! chắc là đang tập để tối về múa xoan cua anh trai làng nào đây mà!

Cái này là chào hàng nha, =))

tuluongusa
28-07-2011, 19:32
Thông báo: 1/ tuluongusa đã có hình của anh Jacku nhung không biết làm sao để chuyển cho mọi người
2/ Tuluongusa chỉ hào hứng với hiệp 5: xuống núi an toàn, ăn chơi nhậu nhẹt, múa cột tưng bừng nên tuluongusa xin phép sẽ làm live show hiệp này, lỡ có dìm hàng ai thì cũng dừng oán giận em tuluong dễ thương, sanh đẹp này nha =))

tuluongusa
28-07-2011, 20:01
Hiệp 5: màn 1: tiểu đội xuống núi chuẩn bị để chiến đấu đêm
Đây là hình ảnh các chiến sĩ của ta đã hạ sơn an toàn
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0355.jpg

Khi vừa xuống núi thì dân làng đã mần sẵn 1 nồi nước to tướng để chờ đoàn. không biết nó dùng để làm gì ???? Lại có em gà nào cần được vặt lông chăng???
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0353.jpg

Sau khi đã nghỉ ngơi 1 lúc, cả đoàn quyết định lõa thể tăm tiên lần cuối để giũ sạch bụi trần ( khúc này là Remi đã mất đi 2 chữ trong trắng rồi nha- người đâu mà trắng thế, haha )
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0358.jpg

Trong lúc mọi người đang thỏa mãn sự sung sướng trong dòng nước mát thì trong làng Nhà nhà đang chờ ta....
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0362.jpg

Người người đang chờ ta ....
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture181.jpg

Rượu cần đang chờ ta...
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_2964.jpg

Và cả các em xinh tươi cũng đang chờ ta ...
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/Picture179.jpg

Đón xem màn 2: bữa tiệc thịt

tuluongusa
28-07-2011, 21:09
Bữa tiệc đã được chuẩn bị rât chu đáo, nguồn thịt là từ 1 con bê mà đoàn đã đặt sẵn, còn rượu thì mỗi nhà vang ra 1 vò, đếm sơ sơ chắc cũng được 25 vò rượu cần, hehe
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_2958.jpg
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0371.jpg
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0374.jpg

và đây là món đặc biệt, đố biết món gì??
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0245.jpg

Em Yến trưởng nhóm khai tiệc rượu tưng bừng
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0223.jpg

Lế tiếp là bác tài Hải rất xì tin ( 1 mình quánh mafia)
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0235.jpg

Dân làng cùng uống, ai cũng phải đi hết 1 vòng 25 vò rượu , hehe. Hoàng tráng chưa!!!
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_4477.jpg

tuluongusa
28-07-2011, 22:47
Hiệp 5, Màn 3 : Phè phỡn, đắm đuối, thỏa mãn bên bình rươu cần
Các cụ già cũng uống say mê
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0391.jpg

Và đây là hình ảnh một số thành viên đi OANH TẠC, cứ từ từ giết từng em 1 cách ngọt ngào
Giúp bạn trong cơn hoạn nạn, một tinh thần rất phổ biến trong nhóm, nhất là lúc uống rượu, hoan hô anh Ruồi, hehe
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0424.jpg

Anh em mình cùng làm cho hết bình này nhé
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0425.jpg

Một mình chống Mafia
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0430.jpg

Như vầy hỏi sao uống không say cho được, haizzz
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_2970.jpg

Nhìn mặt chú Cuội là biết niềm sung sướng tột đỉnh cỡ nào rồi
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0426.jpg

Và cuối cùng là quánh tập thể, hahaha. Nâng cao tinh thần ĐOÀN KẾT- CHẾT CHÙM
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0436.jpg

tuluongusa
28-07-2011, 23:00
Hiệp 5, Màn 4 : Những chiến binh sau cơn chinh chiến ( Màn này mình đặc biệt thích nhất) hehe
Anh cứ chạy long nhong như ngỗng tìm ao, haizzz. Tình trạng mất phương hướng bắt đầu xảy ra
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0282.jpg

Yến: Sao anh nỡ bỏ em mà ra đi, hichic ( người khi say là người sống thật với mình nhất)
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0337.jpg

Lớn không bỏ, nhỏ không tha
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0463.jpg

Người thì múa cột, người thì tìm cột, người thì dựa sàn
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0437.jpg

Em đã gục ngã 1 cách nhẹ nhàng
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0440.jpg

Có chú cuội là vãn còn sung sức, hehe
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_2984.jpg

Cộng thêm anh Hải tài xế oanh tạc khu vực sân khấu
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_3002.jpg

Đón xem phần tiếp theo: những vũ điệu hoang dã dưới ánh lửa bập bùng, hehe.

remi
29-07-2011, 08:17

Đêm đó thấy em trai mặc áo mưa nằm cạnh đống củi lửa mà ngủ , mình thấy thương quá nên cứ đi ra đi vào canh để châm thêm củi . Phần thì sợ lửa tắt em bị lạnh , phần sợ em ngủ say lăn vào củi lửa bị phỏng . Lo canh cái thân em mà quên mất đôi vớ bị ướt em để hong khô trên cây củi , để nó bị cháy mất tiêu , hehe ! I'm sorry ! Đến khi trời sáng mới phát hiện ra chị em mình có 1 cái tội ngu : Vì không ngủ được nên chị đã cuốn võng lại xếp vào balo lúc 2h sáng , thế mà lúc em nằm đất cả chị cả em đều không nghĩ đến nó . Lỗi tại tôi , lỗi tại tôi , lỗi tại em 1 phần , ha ha .......!

Đây nhé, cho 2 chị em thỏa mãn nhé, thêm cả bạn Uyên ở phương trời xa nữa :D

catarina
29-07-2011, 08:30
Dù mình bị bêu riếu ở đây nhưng mình vẫn bấm bụng nhất nút thanks!

Tuluong ú sà ơi, phải là: sao nàng nỡ bỏ ta đi chứ ;)
Chị nghĩ là tuluongusa không nhầm lẫn đâu , hehe ! Chắc lúc đó Yến siêu ngố đã siêu say rồi nên tưởng nàng là chàng nào chăng ? :LL

Yến siêu ngố
29-07-2011, 09:15
Chị nghĩ là tuluongusa không nhầm lẫn đâu , hehe ! Chắc lúc đó Yến siêu ngố đã siêu say rồi nên tưởng nàng là chàng nào chăng ? :LL

Hí hí
Em vẫn còn nhớ cảm giác ngọt ngào khi nàng ú sà dắt em ra phía sau nhà rông, lọ mọ bò dưới gầm nhà rông để tìm dép cho em.
Và sau đó, chị dịu dàng mang dép cho em :L

Khi say ta thật nhõng nhẽo :LL=))

catarina
29-07-2011, 10:09
Chàng Remi nhà mình sau khi tắm suối xong thì ngồi suy tư thế này đây :( . Chắc là vì vừa mất đi cái sự trong trắng đó , haha ! =))

Nhưng sau 1 tuần rượu cần , có lẽ ẻm đã quên đi sự mất mát của mình nên cũng nhập cuộc như ai kia , hehe !

bomcuoi
29-07-2011, 10:25
Em Phượng dìm hàng quá nhá. Xem mà không thể nhịn được cười :)).

Thôi, kéo mọi người trở lại với núi rừng.

https://lh5.googleusercontent.com/-Hmh_nbpB0RA/TiUSL8pKXcI/AAAAAAAADMM/YKYigYWh1-I/s800/IMG_4410.jpg

Vị chua lè của trái rừng (ánh sáng tối nên nhá flash cóc đâm ra mặt mày trắng nhợt thế đây :D )

https://lh3.googleusercontent.com/-fyjgEzmD_mw/TikaPK0pcdI/AAAAAAAADOI/uvXXgv_29yU/s576/IMG_4403.jpg

Phút ngẫu hứng bảo vệ thiên nhiên của YSN. Tư thế giống phết, chỉ thiếu nude nữa là trở thành tác phẩm bảo vệ thiên nhiên không kém gì cô người mẫu nào đó :D

https://lh6.googleusercontent.com/-7-AVFNfv8zk/TiUSInsWctI/AAAAAAAADMI/12WuLwMPm48/s288/IMG_4413.jpg

Thẩn thờ chờ ai giữa núi rừng thế này em ???

https://lh5.googleusercontent.com/-W7vmaabBgYQ/TiktaIB8fVI/AAAAAAAADQA/EFl0Yp8JXY8/s576/IMG_4409.jpg

Thế thôi, mời các bác lại quay lại cùng rượu cần và múa xoan Tây Nguyên.

catarina
29-07-2011, 10:29
Đến lúc "nổi lửa lên em" rồi đây :

Nam thanh nữ tú nhà mình ai cũng hớn hở vì nhận được những bó hoa rừng :

catarina
29-07-2011, 10:38
Còn các trai xinh - gái đẹp của làng Sro đây :

tuluongusa
29-07-2011, 12:27
Tình hình là leo đèo, lội suối đã có các bác lo về hình ảnh, em chỉ hứng thú với mấy màn ăn chơi, nhảy nhót thôi :)), nhất là màn múa cột ....
Nếu có dịp nào, bác nào có thể biểu diễn màn múa cột đặc sác được không, em đảm bảo kiếm cho các bác CỘT rất ngon =))
Cuối cùng, công nhận cả đoàn sung sức thiệt, hầu như 6 hiệp diễn ra liên tiếp không hề nghỉ ngơi, thế mà các chiến sĩ của chúng ta phân bổ lực lượng và sức lực rất khoa học để có thể tham gia tất cả các hiệp, điển hình là cả đám xỉn rồi, nằm nghỉ 1 chút lại mò dậy lắc lư như ai, hehe (c)

remi
30-07-2011, 03:08
https://i1194.photobucket.com/albums/aa376/tuluongusa/IMG_0437.jpg

Ruồi cười với Uyên tình củm ghê ta =)) Nhìn như là chàng cởi áo cho nàng mượn đắp buổi khuya khỏi lạnh ấy :D

Chàng Remi nhà mình sau khi tắm suối xong thì ngồi suy tư thế này đây :( . Chắc là vì vừa mất đi cái sự trong trắng đó , haha ! =))

Hic hic, em nhớ chị em mình tình cảm với nhau lém mà, em có thù oán gì với chị đâu mà chị nỡ lòng nào dìm hàng em thế. Ai chụp sao mà nhìn mình như thằng nghiện, 2 cẳng chân như 2 cây sậy, ngoài đời mình béo tốt mỡ màng hơn mừ :(

remi
30-07-2011, 05:34
Lười up hình quá, giờ nguội cả rồi mới post hình tường thuật theo ống kính đểu của mình nào ;D

Café sáng ở Pleiku, ngoài trời mưa tầm tã, lòng người ko nghiêng ngả.
https://farm7.static.flickr.com/6131/5988373555_0db5c6b812_z.jpghttps://farm7.static.flickr.com/6140/5988373721_0cc31e58db_z.jpg

Bữa trưa thịnh soạn ở trung tâm Kongchro

Nhường đường cho 4-5 chiếc xe chở gỗ hàng khủng từ rừng...

Sau cảnh đẹp như thơ
https://farm7.static.flickr.com/6140/5988374135_75cef0910a.jpghttps://farm7.static.flickr.com/6012/5988936630_d7ca521dc8.jpg

là chặng đường gian khó

remi
30-07-2011, 05:35
Thấp thoáng bóng mái nhà tôn nóng bức nhưng chắc chắn hơn thay cho mái tranh

Và con chữ cho trẻ nít buôn làng

Thung lũng rất bình yên

Đây bản nghèo ấm áp

Nhà rông sau bão đơn sơ, tấm lòng rộng mở
https://farm7.static.flickr.com/6022/5988937578_42f2068b5f.jpg---https://farm7.static.flickr.com/6142/5988509529_3084564bfa.jpg

Vượt suối băng rừng tìm chi?

remi
30-07-2011, 05:36
Hộ khó của xã nghèo, nằm ngoài rìa bản

Buổi sáng em làm rẫy, thấy bóng cây kơ-nia

Cùng những vùng đồi trọc

Chú dê nhỏ giữa rừng

Bầu nước suối mát thơm chống khát

Dìm hàng chị TEEN keke

Nhìn yêu ghê, thịt lợn con ngon phải biết hí hí

remi
30-07-2011, 05:42
Chồng chế nỏ săn thú

Vợ giã gạo đun cơm

Đôi chó nhỏ say ngủ bên bếp tro tàn

Bầy lợn đòi ăn ủn ỉn

Trưởng đoàn cùng bác chủ nhà khai tiệc, đêm trong veo trong veo, rừng sâu bập bùng ánh lửa, rượu cần lâu năm sánh trong đáy mắt ai...

Suối mơ bên rừng thu vắng

Đói lòng ăn trái dâu rừng, dâu chua lòng ngọt người đừng xa nhau (ca dao tự chế hehe)

remi
30-07-2011, 05:43
Chiêng đã trỗi từ ban trưa, rượu đã bày chờ người nếm

Cụ bà diện áo đẹp đi uống rượu cần, uống mãi chẳng thấy say

Nổi lửa lên em, ta hòa theo nhịp trống điệu xoang
https://farm7.static.flickr.com/6006/5988941540_da2ca08999.jpghttps://farm7.static.flickr.com/6017/5988942070_e937b16d1c.jpg

remi
30-07-2011, 05:46
Những nụ cười bẽn lẽn

và ánh mắt thẳm sâu

Dòng suối bên hông bản, nơi mình đã ngồi 1 mình cả đêm chờ bóng nàng sơn nữ
https://farm7.static.flickr.com/6150/5988940810_7253dfe039.jpghttps://farm7.static.flickr.com/6008/5988378549_26672e19db.jpg

... mà cuối cùng lại gặp phải... lâm tặc đội lốt chàng tiên cá.

Lúc chia tay chẳng biết nói lời gì...

Chỉ còn những đôi mắt thẳm sâu như biển hồ kia cứ ở lại trong lòng mãi

---------------------

Hết roài, phù mệt quá. Các đồng bọn thanks và like mình nhiều nhiều nhé hehe.

catarina
30-07-2011, 17:32
TẠM BIỆT SRO : Đến lúc này mình chẳng còn nghĩ ra điều gì để viết nữa . Chỉ biết rằng , những gì đã trải qua ở nơi đây , những tình cảm chân thành , những ánh mắt ......sẽ mãi còn lưu lại trong ký ức của mình & của các bạn nữa - mình tin như thế !

https://i1176.photobucket.com/albums/x327/THAIHOAVU/IMG_0568-1.jpg

catarina
30-07-2011, 17:55
Tạm biệt Sro , đoàn thẳng tiến đến Plei-ku , ghé tham quan Biển hồ . Đẹp , ừ thì có đẹp , nhưng sao mình cảm thấy nó thiếu thiếu cái gì đó ! ( Cảm giác của riêng mình thôi nha ! Ai có đặc biệt thích nơi này thì đừng có ném đá mình nha ! :D ) . Chắc có lẽ vì mình đã mong chờ nhiều hơn chăng ? ............

Này là đôi mắt Plei-ku đây :

bomcuoi
01-08-2011, 11:07
Do ham rượu cần quá nên bỏ lở mất đêm lửa trại (tới bây giờ vẫn còn ức :D ). Em thì em chỉ sống tới những lúc như thế này thôi (ảnh) còn sau đó thì em thăng thiên theo hương rượu cần mất tiêu.

Nào thì ta cùng thi:
https://lh4.googleusercontent.com/-MoNWGqUqNPg/TikdvKKnbCI/AAAAAAAADOg/W7Ff8kl7UoE/s288/IMG_4479.jpg

Mình uống rượu không được thì mình thi cái này các cháu nhỉ (Bác Cuội là chuyên gia dụ dỗ con nít)
https://lh4.googleusercontent.com/-kt0u7pm-pEI/Tikjk6Nz15I/AAAAAAAADPE/l7c4CawrP7o/s800/IMG_4496.jpg

Cứ uống trước đi, để anh từ từ làm mồi đã!
https://lh3.googleusercontent.com/-NeaQdNXMnrM/TikwM-OIDOI/AAAAAAAADQU/2MBuxqO6Yo0/s576/IMG_4468.jpg

Nào, cùng xếp hàng đi cho hết một vòng nhé!
https://lh5.googleusercontent.com/-MR4k_4B2Huk/Tikx91OZLYI/AAAAAAAADQc/xvW6ozB63OY/s800/IMG_4477.jpg

Anh em mình cùng share tuần này, Em trước, anh sau.
https://lh3.googleusercontent.com/-ZTzjN90--aw/TikxPzmNUtI/AAAAAAAADQY/zT2QZU4cYjQ/s800/IMG_4486.jpg

Hic, rượu cần ơi, ta nhớ ngươi!!!!!!!!!!!!!!!!!

Yến siêu ngố
01-08-2011, 12:05
Ai ai cũng la nhớ nhung, có vẻ như thành viên nhà ta dạo này bận rộn quá nên không vào thăm nhà.

Yến siêu ngố xin phép post lên đây vụ off Đèo nước ngọt nhé:
Xác nhận thông tin đi/ không đi
- Danh sách đi:
1. Yến siêu ngố + 1 (:">)
3. Catarina (có thể kèm theo trai trẻ)
4. Phượng
5. Trung
6.Bomcuoi
7.Remi

Ruồi bận không đi được, Hùng nói sẽ báo đầu tuần này, các thành viên khác thì sao???
Yêu cầu xác nhận trước thứ 4 để Yến còn thuê xe, đặt rượu cần nhé (đặt 1 vò mang đi cho có không khí, hí hí)

code_fantasy
01-08-2011, 21:51
[QUOTE=remi;412387]Những nụ cười bẽn lẽn

và ánh mắt thẳm sâu

Đôi mắt người Sro, sao ma trong sang quá...
ngây thơ mà buồn tủi - xa xôi mà gần gũi,

những ánh mắt trẻ thơ...thèm quá ngày xưa oi...

Yến siêu ngố
02-08-2011, 11:16
...Ôi chạnh lòng khi nhìn mắt trẻ thơ
Những đứa trẻ của vùng quê lam lũ
Những ánh mắt làm tôi mất ngủ
Giữa bộn bề sao mắt cứ trong veo...

Những câu thơ con cóc của nhiều năm trước, những ánh mắt của nhiều năm trước vẫn còn nguyên đó.
Cứ tránh nhìn, rồi cứ không thể không nhìn
Sáng nay nhận một cuộc điện thoại, lòng lại thơ thẩn, lại thương, lại cồn cào, lại nhớ những điều trong veo giữa núi...

lambanghieu
02-08-2011, 16:38
Wa! các bác lên đó dịp nào mà hoành tráng quá vậy? Phải chăng đó là lễ hội của đồng bào trên đó.

catarina
02-08-2011, 20:44
Wa! các bác lên đó dịp nào mà hoành tráng quá vậy? Phải chăng đó là lễ hội của đồng bào trên đó.
Không phải đâu bạn , mà ngược lại là vì có đoàn đến , họ mới tổ chức lễ hội đó , oách chưa ? :))

catarina
03-08-2011, 12:02
Sau khi tham quan Biển hồ , đoàn tiếp tục đường về . Tới Gia Lai , được sự tư vấn của 1 thổ địa - là bạn của Chú Cuội , đoàn ghé ăn trưa . Phải nói cơm & thức ăn ở đây ngon tuyệt , hèn chi nhà hàng mấy tầng lầu , mà khách chật kín .

Em hunguyen sợ mất hay sao mà ngồi canh vậy ? :)) À ! Không phải , mặt em buồn như vậy mà ! Chắc là nghĩ sắp đến lúc phải chia tay mọi người ( hay chỉ 1 người (NT) ) đi xa tới 2 năm , nên có chút vương vấn đây !

catarina
03-08-2011, 12:03
Sau khi tất cả đã no mà không say , đoàn vừa đi đến đoạn Học viện bóng đá HAGL thì xe sảy ra sự cố . Mọi người đều lo lắng , nhưng sau khi kiểm tra Bác tài thông báo chỉ là chuyện nhỏ do lúc đi , đường xấu quá . Thế là tấp vào chỗ sửa : lại tranh thủ uống cafe & tám

Còn Chú cuội nhà mình thì hăng hái phụ 1 tay :

Yến siêu ngố
05-08-2011, 13:57
Thời gian vừa qua có nhiều bạn hỏi Yến siêu ngố về địa điểm, cách thức thực hiện chuyến đi này, Yến siêu ngố xin thưa như sau:
1. Là nơi như thế nào? :
Là một làng của xã Sro - huyện Kông Chro tỉnh Gia lai, Huyện Kong Chro cách Pleiku 128km, xã cách trung tâm huyện 28km, làng cách xã 3km sâu về phía rừng.
72 hộ dân, trong đó có 2 hộ người Kinh, sống tập trung trên 40 hộ và rải rác khoảng 30 hộ trong rừng.
Rừng Sro là rừng nguyên sinh, có rất nhiều gốc cây gió hàng trăm năm tuổi, do đó lực lượng tìm trầm, kì nam các tỉnh, vùng lân cận vào Sro rất đông. Khi đi vào rừng sâu,có thể nhìn thấy những thân gió nằm bật gốc!
Rừng đã "được" cấp phép khai thác gỗ - theo lời bà con địa phương. Hàng ngày từng đoàn xe chở gỗ ra, nhìn đau lòng lắm!

2 Tại sao đi được?
Tổ chức được chuyến đi này là do Yến siêu ngố đã từng tới làng Sro 2 lần trước, cách đây cũng đã 5,6 năm và cũng còn giữ được liên lạc trong suốt thời gian qua. Đồng bào Bahna rất chân thật, lại ít khách viếng thăm (trong làng có 2 hộ người Kinh) , tình cảm rất nồng hậu, đó là lý do mà đoàn nhận được sự tiếp đón như các bạn khác đã nêu trong bài. Sự tiếp đón đến cả chủ Topic cũng không dám nghĩ tới, đã có lúc làm cho chủ topic cảm thấy bị...áp lực vì sự nồng hậu ấy (!)

3. Nếu muốn đi thì đi thế nào?
Vì làng không làm du lịch và sống khá khép kín, thêm vài vụ lùm xùm của dân tìm trầm nên rất khó có thể tới thăm nơi đây.
Tuy nhiên, các bạn có thể tới thăm Kong Chro, cũng có vài thác nước đẹp ở khu vực này, tuy nhiên du lịch địa phương chưa phát triển!

Vài dòng thế thôi, những thông tin không giúp ích được gì cho các bạn nhưng cũng hi vọng thỏa mãn được thắc mắc của các bạn 1 phần

violet_moon
08-08-2011, 10:10
hình ảnh phượt hấp dẫn quá. em nhìn mà muốn đến buôn làng tây nguyên. bà con ở đó chắc thật thà và chất phác lắm.

chú cuội
10-08-2011, 13:20
Híc...Em đẹp quá Sơ-Ró ơi
Híc...Trái tim anh muốn vỡ tan rồi....

tuluongusa
11-08-2011, 11:44
Chú cuội lên Sro làm rể luôn đi =))

chú cuội
12-08-2011, 21:02
Muốn lắm đấy, nhưng viết phận mình chẳng đổi được nổi nửa con bò nên đành chịu thôi
Mà sao tuluong không lên đó làm chủ một gia đình nho nhỏ nhỉ..!?!?!? :Dam

remi
12-08-2011, 21:07
Chú cuội lên Sro làm rể luôn đi =))

Muốn lắm đấy, nhưng viết phận mình chẳng đổi được nổi nửa con bò nên đành chịu thôi
Mà sao tuluong không lên đó làm chủ một gia đình nho nhỏ nhỉ..!?!?!? :Dam

Rồi, để mình bày cách cho: tuluongusa lên Sro tậu nhà và trâu trước, Cuội đem sính lễ lên sau, thế là êm đẹp cả đôi bề nhé (beer)

vikingtrung
01-07-2012, 12:14
Tưởng rằng đã quên...

jetlif85
01-07-2012, 14:53
Nhớ thật! một năm rồi!