PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Chọn vỏ xe cho phượt đường nhựa và cả đường đất băng rừng sình lầy

SmaSh
18-07-2011, 11:59
Chào các bác,

Số là sắp tới em và một vài người bạn có 1 chuyến chạy về quê tây nguyên và lội rừng săn ảnh. Mà hiện đang là mùa mưa cho nên đường rừng Tây nguyên rất sình lầy và trơn trượt.
Em có nghe người bạn bảo phải chọn loại vỏ gai mới vô rừng nổi, mà em nghĩ vỏ gai này nếu chạy đường nhựa từ sài gòn lên đó thế nào, có tưng, tưng giống như cưỡi ngựa không. Còn chọn loại vỏ gai vừa chạy cả hai loại đường thì không biết có loại này không.

Vì thế nhờ các bác tư vấn cho em, cám ơn các bác ạ

mocay2512
18-07-2011, 14:26
Theo em thì lốp trước vỏ bình thường vẫn chạy, lốp sau vỏ gai vì em toàn đi như thế thấy cũng bình thường, leo được mà lại không sợ đi đưởng shock tay lái, nếu thích nữa thì bên clb minsk miền nam có một loại xích tự chế lắp vào vành bánh nhìn như xe tăng hơi bị hay, có thể tháo lắp dễ dàng, đường bê tông mà nó còn cào lên được thì đường rừng chắc không si nhê, hình như giá là 120k-150k, bác có thể tham khảo thêm nhiều chỗ khác về việc thay lốp đi rừng và đi đường trường vì em mới thấy có mỗi quả lốp minsk là có cái trò đi được đường trường kiêm leo rừng(cơ mà em vẫn cứ lắp thêm lốp gai cào cào đi cho nó sướng:D)THÂN :)

mocay2512
18-07-2011, 14:39
Còn nữa là bác đi xe gì thì mới tư vấn cho bác được chứ, lốp cào cào chủ yếu là leo trèo và vượt trội độ bám nhưng, tình trạng xe và kĩ năng lái xe mới là điều quan trọng nhất. Ví như có lần một bác chạy cào cào ya trong đoàn em lên tuốt tận y tý mà lại đi đưởng rừng cơ nhé vì theo bác ý đi thế khám phá mới thích, tuy nhiên do xe mới đi và tay lái địa hình còn kém ( bác ý nói thế, ở đây em không biết xe có ảnh hưởng không) nên nó đã chết bất đắc kì tử ở giữa dốc rừng khi không thể leo lên được khi sa lầy mặc dù máy vẫn nổ như thường và phải nhờ đến 2 chiếc minsk nhà quê khù khờ của bọn em kéo lên dù bọn em chỉ xài lốp minsk thường và hai con minsk cos 2 và 3:D. Trong trường hợp này theo ý kiến của em là do khi đi vào lầy thì phải đi vào mép để bánh xe bám vách vũng lầy trong khi bác ý cứ phăm phăm chính giữa:D Còn có đoạn thì leo dốc liên tục từ mộc châu lên điện biên và minsk lại một lần nữa mỗi cậu kéo theo 1 chiếc cào cào (đoàn 5 xe thì 2 cào cào 3 minsk) do đi lâu không nghỉ vì trời sắp tối khiến cào cào nóng máy quá dẫn đến phình cả cánh tản nhiệt :D. Nói chung cái này là ở kinh nghiệm đi xe nhiều hơn là ở chiến mã vì nếu xe giữ tốt, bảo dưỡng định kì, chăm chút cho nó thì việc một chiếc wave lốp thường leo lên y tý hay vượt qua vũng lầy cũng không có gì quá ngạc nhiên:) THÂN

tomato08
18-07-2011, 15:49
cào cào thường là dùng để chạy 1 quãng ngắn
nếu đi đường dài thì hỏng hẳn các bác ạ
trừ 1 số dòng bán chuyên ra thì dòng cchuyeen nghiệp của nó mà cứ chạy nhong nhong thì e rằng đi 1-2 chuyến xe mang bán sắt vụn

lengkeng1minh
18-07-2011, 16:36
Theo mình, nếu bạn chạy xe trên đường rừng thì tốt nhất nên sắm 1 bộ xích quấn vào vỏ xe thì đi là oke nhất. Ở Bảo Lộc có bán những loại xích này và kích cở tùy theo loại xe bạn đang sử dụng.

mocay2512
19-07-2011, 11:01
Đấy đấy, ngon kìa chủ thớt, xúc tiến đi thôi, cơ mà bác đi xe gì vậy :D

nguyenhoangha
19-07-2011, 11:58
Rất đồng ý với anh Leng Keng, chẳng có sự lựa chọn nào khác ngoài mua bộ xích cam làm sẵn bọc vào, bọc bánh sau trước, lầy quá mới chơi tiếp bánh trước, không lết nổi nữa thì quay ra thôi. Có thể chữa cháy bằng cách bọc dây thừng hoặc dây rừng bện lại.

Cái này trên đèo Gia Bắc, năm ngoái hỏi bảo mua ngoài Di Linh 50k, giờ chắc hơn rồi.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/P1360966.jpg

lengkeng1minh
20-07-2011, 09:02
Đấy đấy, ngon kìa chủ thớt, xúc tiến đi thôi, cơ mà bác đi xe gì vậy :D

Mình đi Yamaha Sirius, bộ sên này mình mua giá 100k, nhờ 1 bạn Phượt mua dùm. Nếu là Future thì giá thêm 20k.

nguyenhoangha
20-07-2011, 10:00
Anh LK có thể giúp em mua bộ 2 cái được không? Em cũng xài Sirius.ĐT em 0977652965.

SmaSh
20-07-2011, 15:21
Em chạy xe su, bộ xích em đã có sẵn nhưng thấy hơi bất tiện khi phải tháo ra lắp vào giữa đường. Vì em nghe nói có loại lốp hơi giống loại của cào cào chạy cả đường nhựa lẫn đi off road nên hỏi xem có bác nào biết loại này không.
Cảm ơn các bác

nguyenhoangha
20-07-2011, 17:10
Mình thì nghĩ chỉ là tương đối thôi chứ gặp đường quá lầy thì vẫn cứ phải là xích, với lại lốp như vầy chạy đường nhựa chán lắm, chi bằng thủ sẵn đôi xích, gặp thì ngoắc vào không thì thôi chứ có phải liên tục mấy trăm km đâu. thủ sẵn đôi xích, gặp thì ngoắc vào không thì thôi chứ có phải liên tục mấy trăm km đâu.

lengkeng1minh
20-07-2011, 21:28
Anh LK có thể giúp em mua bộ 2 cái được không? Em cũng xài Sirius.ĐT em 0977652965.

Vâng, mình sẽ mua cho cậu 1 bộ, Khi nào có hàng mình sẽ alo cho cậu.

rebel
12-08-2011, 10:09
Em chạy xe su, bộ xích em đã có sẵn nhưng thấy hơi bất tiện khi phải tháo ra lắp vào giữa đường. Vì em nghe nói có loại lốp hơi giống loại của cào cào chạy cả đường nhựa lẫn đi off road nên hỏi xem có bác nào biết loại này không.
Cảm ơn các bác

em chia sẽ cùng bác: Nếu có loại 2 trong 1 như vậy cũng không phải là quá tuyệt cho cả đường bằng lẫn đường offroad, khi đi đường tốt thì lốp này sẽ ma sát lớn, kêu to,... => ảnh hưởng tốc độ/ xăng, (mà bác có use để đi hàng ngày được không-> kinh phí ??),... khi đi off thì cũng không quá xuất sắc, chắc chắn là bám không tốt bằng loại chuyên off. Các bác chơi cào cào chắc sẽ không lựa chọn loại này. Còn bác chơi xe thường như wave, dream,... thì chơi bộ xích cam như trên là tốt nhất. thân !!

Long Kurt
12-08-2011, 11:39
Còn nữa là bác đi xe gì thì mới tư vấn cho bác được chứ, lốp cào cào chủ yếu là leo trèo và vượt trội độ bám nhưng, tình trạng xe và kĩ năng lái xe mới là điều quan trọng nhất. Ví như có lần một bác chạy cào cào ya trong đoàn em lên tuốt tận y tý mà lại đi đưởng rừng cơ nhé vì theo bác ý đi thế khám phá mới thích, tuy nhiên do xe mới đi và tay lái địa hình còn kém ( bác ý nói thế, ở đây em không biết xe có ảnh hưởng không) nên nó đã chết bất đắc kì tử ở giữa dốc rừng khi không thể leo lên được khi sa lầy mặc dù máy vẫn nổ như thường và phải nhờ đến 2 chiếc minsk nhà quê khù khờ của bọn em kéo lên dù bọn em chỉ xài lốp minsk thường và hai con minsk cos 2 và 3:D. Trong trường hợp này theo ý kiến của em là do khi đi vào lầy thì phải đi vào mép để bánh xe bám vách vũng lầy trong khi bác ý cứ phăm phăm chính giữa:D Còn có đoạn thì leo dốc liên tục từ mộc châu lên điện biên và minsk lại một lần nữa mỗi cậu kéo theo 1 chiếc cào cào (đoàn 5 xe thì 2 cào cào 3 minsk) do đi lâu không nghỉ vì trời sắp tối khiến cào cào nóng máy quá dẫn đến phình cả cánh tản nhiệt :D. Nói chung cái này là ở kinh nghiệm đi xe nhiều hơn là ở chiến mã vì nếu xe giữ tốt, bảo dưỡng định kì, chăm chút cho nó thì việc một chiếc wave lốp thường leo lên y tý hay vượt qua vũng lầy cũng không có gì quá ngạc nhiên THÂN

Đồng ý với ý kiến của bác. Quan trọng là xe gì và kỹ năng lái thế nào.

Cào cào nó cũng có nhiều loại: loại để biểu diễn, loại chuyên để đi đường mòn và offroad và loại cho đường trường rồi loại kết hợp.
Xe thiết kế để đi cung đường dài đương nhiên sẽ làm mát tốt hơn và bình xăng lớn hơn.
Xe thiết kế chỉ để đi đường mòn thôi (cho lên bán tải, đến nơi thì hạ xuống offroad chẳng hạn) thì bình xăng bé hơn và làm mát kém hơn.
Đại loại là như vậy, ngoài ra còn rất nhiều chi tiết khác như thụt, xích, lốp, vành, v.v... (ví dụ cào cào biểu diễn thì cái thụt sẽ kiểu khác chứ cứ cào cào thường mà biểu diễn thì chết hết).

Quan trọng hơn nữa là kỹ năng lái, khả năng phán đoán v.v...

Trường hợp thứ nhất bác nói ở trên chắc bác này mới chạy, cậy xe nên chủ quan, cứ phăm phăm đi giữa là sai rồi.
Kể cả có đi đc thì cũng đừng nên sĩ mà lao vào, vừa mệt hơn mà vừa nguy hiểm đc, càng tránh đc lầy càng tốt, kể cả xe ngon đến đâu nhưng ko biết cách đi và phán đoán thì vẫn chết như thường, 1 là ba ti lê lăn quay ra đấy, 2 là sa lầy, 3 là lao xuống vực nếu đoạn lầy đó gần mép đường. Qua đc nhưng biết tránh thì vẫn khỏe hơn chứ ;).

Còn trường hợp thứ 2 mình nghĩ là do chọn ko đúng loại xe và ko chăm sóc, bảo dưỡng xe kỹ. :)

Đoạn đi qua rừng già lên Y Tý lắm đá to, bác nào non tay mà chủ quan thì dễ bay xuống vực lắm... ;))

Còn xin phép trả lời với chủ thớt về vấn đề lốp.

Thường thì lốp gai sẽ bám lầy tốt hơn nhưng đường nhựa thì ko êm bằng, ko thể chạy nhanh bằng và tốn xăng, rồi cảm giác nặng xe hơn.
Xe thường thì làm mấy đoạn xích như các bác nói hoặc em thấy nhiều thằng dân tộc nó quấn cao su.
Quan trọng là lốp sau. Lốp trước thì tùy, nếu lắp lốp gai sẽ khó lái hơn, nặng hơn nhưng khi đi vào chỗ lầy tay lái sẽ chắc hơn.
Có đợt về nhà thằng bạn ở Ba Vì chơi, trước đấy định thay lốp trước chạy cho nhẹ và ngọt nhưng hết tiền nên chưa thay :">.
Đợt đấy đi BV lang thang vào đường bé có gặp một đoạn hơn 1km đường đất vừa bị mưa, toàn bùn với nước.
Mấy con xe của bọn bạn mình cứ loạng choạng liên tục, xe mình đi qua cứ thẳng tưng.
Xe còn để đi làm hay đi loanh quanh nội thành thì đừng lên thay lốp, làm bộ xích thôi.

D_L_S
16-03-2013, 18:39
chào các bác
e vừa mua 1 chiếc lốp sau của Win cỡ 3.00/17 thay vào chiếc ex của e để sắp tới đi phượt đường xấu
do cái lốp zin ko bám đường mấy @@
cơ mà lốp trc win dùng vành 18 nên e chưa thay dc lốp trc
e muốn hỏi các bác có nên giữ lốp trc là zin hay đi kiếm lốp trc cỡ vành 17 giống vân lốp giống xe win cho đồng bộ ạ?

thienson
16-03-2013, 21:39
chào các bác

e muốn hỏi các bác có nên giữ lốp trc là zin hay đi kiếm lốp trc cỡ vành 17 giống vân lốp giống xe win cho đồng bộ ạ?

Hehe mấy ai nghĩ đến chuyện vân lốp đồng bộ đâu :). cái này tuỳ sở thích thôi! Hàng xóm tôi có 1 chiếc Ex lên vành trước 18 trông cái đầu trước nó nhổng nhổng vui lắm, thế mà chàng ta cứ bảo chạy bo cua sướng lắm...

D_L_S
16-03-2013, 22:53
Hehe mấy ai nghĩ đến chuyện vân lốp đồng bộ đâu :). cái này tuỳ sở thích thôi! Hàng xóm tôi có 1 chiếc Ex lên vành trước 18 trông cái đầu trước nó nhổng nhổng vui lắm, thế mà chàng ta cứ bảo chạy bo cua sướng lắm...

hehe cảm ơn bác đã góp ý
theo ý kiến của e thì lốp trc là lốp dẫn hướng
nên nếu quá tham lốp nhiều gai thì bẻ lái sẽ khó mà hiệu quả bám đường chưa chắc đã cao
còn a hàng xóm bác nói thay lốp to nhổng nhổng đầu thì trọng tâm cao hơn thì bo cua sao vững dc :))
ok để mai e lượn 1 vòng đi lựa lốp : D