PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đón bố mẹ sang du lịch

fx_125
20-07-2015, 00:14
Dear các anh chị em,

Nằm vùng đã lâu nhưng nay em xin mở topic này để tham khảo ý kiến mọi người về vấn đề làm sao đón bố mẹ mình sang Châu Âu chơi. Cụ thể, em đang học tập và làm việc tại UK, vài tháng nữa, em muốn đón bố mẹ em sang chơi. Về vấn đề visa và chứng minh tài chính các thứ thì OK, nhưng em băn khoăn là làm sao để bố mẹ em có thể bay sang đến nơi suôn sẻ.

Bố mẹ thì cũng chưa lớn tuổi lắm, vẫn khỏe mạnh và đi chơi hăng hái, tuy nhiên ông bà ko biết nói tiếng Anh, đó là trở ngại lớn nhất, vì khi nhập cảnh UK, họ hỏi han kiểm tra các kiểu rất gắp gao, ngay cả em, khi sang đến nơi còn bị cách ly thẩm vấn, huống hồ là bố mẹ em, chỉ có visa du lịch tự túc. Về hành trình bay, em tính mua VN Airline bay thẳng để khỏi phải transit này nọ, tuy nhiên lỡ đột xuất lúc đó giá vé quá cao em ko kham nổi, phải transit ở đâu đó thì phải làm sao?

Em tính viết sẵn ra giấy 1 vài câu giao tiếp, cơ bản, 1 số tình huống có thể xảy ra ở sân bay bằng tiếng Anh để có gì bố mẹ em cứ show ra thôi, kèm theo gửi về VN 1 sim dt đã kích hoạt đầy đủ, vừa xuống sân bay là alo em ngay. Tuy nhiên em cũng lo lắng lắm, nhất là chẳng may phải transit thì phải làm sao? Mọi người tư vấn giúp em nhé !!!

Cheers,

alceste
20-07-2015, 16:28
Bạn không cần phải lo quá đâu, vì thực ra các cụ cũng sẽ xoay xở được thôi.
Trước đây mình cũng thế, lần đầu đưa bố mẹ đi châu Âu một mình, phải ngồi vẽ cái sơ đồ sân bay rồi hướng dẫn các cụ transit (hồi đó transit ở Doha là sân bay cũ, đi xe bus cả nửa tiếng để đổi terminal) nhưng rồi cũng ổn hết.
Từ kinh nghiệm của mình, nếu bố mẹ bạn đi Vietnam Airline thì quá dễ, vì mọi người cùng đi điểm đầu và điểm cuối, đi cùng đoàn với họ, qua làm thủ tục, xuất nhập cảnh, an ninh là xong thôi. Nếu transit tại đâu đó, thì nhờ ai đó trong đoàn chỉ cho gate ra máy bay tại sân bay transit (mà thường tớ thấy cũng hay có người đi cùng destination với mình thôi).
Bảo bố mẹ in ra vài tờ booking, cầm vé trên tay, trường hợp tệ lắm cứ dí cho nhân viên ở sân bay, thường thì họ sẽ hiểu ý và đưa mình ra cổng lên máy bay thôi (có thể làm thêm tờ note tiếng Anh - Tôi cần ra chuyển tiếp chuyến đi London mã hiệu XYZ gì đó).
Để làm thủ tục nhập cảnh, bạn có thể gửi sim về hoặc bảo bố mẹ mang điênj thoại đã roaming đi, mình prefer cách này hơn. Nếu cẩn thận thì viết tờ note, nội dung kiểu tôi không biết tiếng Anh, thông tin cần thì liên lạc với con gái tôi theo số này, nếu cần thì chìa ra cho cán bộ XNC là được.
Nhớ in vé khứ hồi, địa chỉ nhà sẽ ở, lịch trình, v.v nói chung là supporting document, để vào 1 cái clearbag, lúc ở chỗ làm thủ tục, đưa hộ chiếu rồi mà họ vẫn hỏi thì chìa ra bảo mày tự tìm đi.
London mình ko biết nhưng sân bay CDG hay Úc thì người việt nhiều lắm, kể cả nhân viên sân bay và hải quan, nên ko lo vụ ngôn ngữ đâu nhé.
Chúc bạn và bố mẹ có chuyến đi thuận lợi và vui.