PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Hỏi gì đáp nấy [Dành cho các câu hỏi về phượt khu vực Miền Trung, Tây Nguyên

Pages : [1] 2

vntuyen
22-12-2008, 10:53
Không biết có ai trong này đã đi Trường Sa chưa???
Nghe nói muốn đi TSa thì phải đăng ký bên thành đoàn mà cũng phải xét nét kỹ càng, không biết có đúng không? Ai có thông tin thì chia sẻ nhé. Thanks!

Quat
22-12-2008, 14:33
Phải có nick đã được đăng ký trong box du lịch mới vào được hay sao ấy ạ ? Em chi vào được box mua bán thôi :D Ấn vào cái của Bác Mỳ thấy mềm mềm rồi nó trôi tuột vào trang này http://www10.ttvnol.com/Web/ForumGroupPage/Default_Group.aspx .

vntuyen
22-12-2008, 14:52
Theo mình biết bên Thành Đoàn hàng năm cũng tổ chức vài bận. Nhưng chỉ mấy chú đang sinh hoạt đoàn và có thêm chút chức vụ thì mới được có trong danh sách. Ngoài ra cũng có mấy bác cựu chiến binh, hội phụ nữ,...cũng đứng ra tổ chức.
Nhưng cũng có thể vì chưa ai đặt vấn đề thẳng thắn. Đơn giản là tôi muốn đi Trường Sa, tại sao không? Nếu cần khai báo gì thì mình sẽ đáp ứng. Trang web bác Mỳ đưa tớ cũng không xem được. Xem ra thông tin về vụ này cũng còn ít nhỉ?

Có khi cần cử mem nào khoái vụ này và cũng có chút ít thời gian thì xung phong đi tìm hiểu :)

alias.noodles
22-12-2008, 15:27
Ơ sao lạ thế nhỉ :shrug:

Để tối về tớ thử lại xem sao nếu không sẽ xin phép copy bài sang bên này để bà con tham khảo.

Tớ nghĩ ở đây nhà mình đang bàn chuyện Phượt còn cái vụ đi theo "tiêu chuẩn" ở thành đoàn hay phụ nữ, cựu chiến binh như bạn vntuyen nói thì thành ra là đi công tác mất rồi. Đi chơi mà cứ phải kết hợp công việc, làm từ thiện hay này nọ ... thì không thoải mái lắm ;)

Cơ mà bạn vntuyen định cử thành viên nào đi TS để thu thập thông tin cho diễn đàn đấy, tớ xung phong đi thì có được thưởng gì không :))

vntuyen
22-12-2008, 16:35
Tớ cũng chả thích kết hợp công tác, nhưng nếu mình chưa có dịp tổ chức đi mà ai ới mình "công tác" là mình go liền.
Xung phong dò la tin tức thôi, chứ có phải đi tiền trạm gì đâu Mỳ ơi. Với lại thưởng cho Cua thì tớ còn có khả năng chứ cho Mỳ thì tớ không nghĩ ra :))
Đi thì chắc là phải tránh mưa bão rồi, nhưng đợi đến hè mới hỏi e không kịp.
Hay là bạn wild honey hỏi lại thông tin xem sao?

Kiara
10-02-2009, 21:18
Tình hình là lương tâm tớ vô cùng cắn rứt sau khi ông cụ nhà tớ phát biểu: Đến Long Lân (con tớ) đã được đi máy bay, thế mà bố chưa biết máy bay là gì? :(

Đúc rút lại, tớ tổ chức cho một loạt các ông bà già + ông bà trẻ (để phục vụ các cụ) đi Nha Trang từ thứ Năm đến Chủ Nhật.

Tớ thì đã đi Nha Trang 3 lần rồi, nhưng theo kiểu của tớ, sợ không phù hợp với người già. Các bạn vui lòng tư vấn giúp.

Đặc điểm các cụ: > 65 tuổi
- Huyết áp cao (Một cụ đã bị một lần tai biến nhẹ)
- Không ngủ được phòng điều hòa (Một số cụ)
- Không ăn được món ăn kiểu Miền Nam (Ngọt ngọt)
.....
- Nói nhiều :D

Thanh kiu các bạn.

Mẹ Mìn
14-02-2009, 22:59
- Huyết áp cao (đã bị nhiều lần tai biến nhẹ)
- Không ngủ được phòng điều hòa
.....

Em chỉ có nhời về máy bay với các cụ thôi nhé (Nha Trang thì em chưa vào, chuối thế chứ!!!).

1. Hướng dẫn rất đơn giản, ngắn gọn cho các cụ lần đầu đi máy bay, để các cụ thấy đi đơn giản như đi xe máy ấy (đừng khuyên các cụ phải thế này, thế kia, rối rắm làm các cụ hoảng đấy :D).

2. (cái này thì chả mới mẻ gì, nhưng em cứ nói nha): dặn các cụ NGÁP khi máy bay cất cánh, hạ cánh (hay khi thấy tai bắt đầu ù ù í).

Em dẫn như vậy vì có 1 lần trên chuyến bay, 1 cụ ngồi ngay cạnh em. Cụ này có ít nhất 3 đặc tính quoted ở trên, thế mà con cái cho phượt solo mới máu chứ! Cụ ở HN, có con định cư bên Đức. Mời mẹ sang thăm bao lần, mãi cụ mới nhận lời. Khi đi con cái dặn dò kĩ quá, làm cụ hoảng hồn, lên máy bay mặt tái mét. Khi máy bay cất cánh, cụ bắt đầu nhét bông vào tai, bịt tai, cuốn cái khăn vào cổ tay, trông thương thế. Thế mà tai vẫn nhức. Em hướng dẫn cụ bỏ bông ra khỏi tai, ngáp mạnh nhiều lần. Rồi "pung", cụ thấy thoải mái trở lại, cứ cảm ơn rối rít. Nói rằng con cháu dặn phải làm A, B, C... Rồi cụ còn khoe với mấy cụ trên máy bay (chỉ là gặp trên máy bay thôi, chẳng hiểu sao chuyến đó có đế già nửa là các cụ, và mấy đứa trẻ con thì khóc thét dễ sợ), và hướng dẫn họ như thế "làm theo bác này ấy, đừng nhét bông vào tai các cụ à"... Cụ cảm thấy khoe khoắn, nên chén rất khỏe nha, hết khẩu phần trên máy bay (kể cả bơ), và thêm 1 lon bia nữa. Cụ còn dặn khi cụ ngủ mà bỗng nhiên kêu ú ớ thì nhớ gọi tên cụ thì cụ mới tỉnh được. Cũng may cụ chỉ ú ớ có 1 lần cả chặng bay, hú vía :D. Xuống máy bay cụ cứ xuýt xoa, đi máy bay đơn giản thuận tiện nhể, thế mà con trai cụ cứ rắc rối hóa lên.

Ngoài lề tí: Gớm, hôm ấy à, xuống sân bay em được làm phiên dịch cho đến hơn chục cụ mất, hải quan Đức là mặt cứ lạnh như đá ấy (tất nhiên nếu Gutten Tag 1 cái thì cái mặt đá (thớt) lại mềm ngay, nhưng các cụ thì có nói gì ngoài tiếng mẹ đẻ?). Mất đến hơn 1 tiếng ở sân bay, nhưng giúp được các cụ cũng thấy vui vui.

À quên, bác Kiara cứ giúi vào túi/ví mỗi cụ 1 cái card có ghi địa chỉ nhà mình và telephone cho nó lành.

come back
17-02-2009, 11:38
T
Đặc điểm các cụ: > 65 tuổi
- Huyết áp cao (Một cụ đã bị một lần tai biến nhẹ)
- Không ngủ được phòng điều hòa (Một số cụ)
- Không ăn được món ăn kiểu Miền Nam (Ngọt ngọt)
.....

Có vài cụ em biết bị cao huyết áp, tiểu đường đi bình thường chả có việc gì, ống máy lạnh (em chả biết gọi chính xác là gì :D ) các cụ không thích cứ quay đi chỗ khác, đắp chăn, tai nghe ipod hoặc nói chuyện:D

Máy lạnh các cụ không thích cứ tắt, bác book phòng nào có cả quạt cả máy lạnh nằm gần bờ biển để sáng các cụ thích thì đi bộ, hóng gió.

Tới Nha Trang phải ăn hải sản mới đã, có quán Nha Trang Seafood nằm ở số 40 (?) Nguyễn Thị Minh Khai ăn khá được, lịch sự. Sailing club ở 72 - 74 Trần Phú nằm ngay bờ biển, bar mà thoáng mát không ngột ngạt như ở SG, 22h30 mới chơi nhạc, bình thường mở nhạc nhẹ, lãng mạn lắm. Quán này em thích nên tiện thể nhắc luôn.

shaun_the_sheep
23-08-2009, 21:05
Chào các bạn,
Tình hình là mình muốn thực hiện một chuyến đến Măng Đen nhưng ít thông tin quá. Cũng hỏi thăm bạn Gúc nhiều lần nhưng mơ hồ quá. Có ai đã từng và biết rõ về Măng Đen không? Tiện thể nếu ai có hứng thú thì tham gia chung luôn.

Độc hành
24-08-2009, 12:29
Không biết bạn hỏi có phải là đèo Măng Đen không, nếu đúng là đèo Măng Đen thì nó nằm trên tuyến đường 24 từ Kom Tum đi Quảng Ngãi, trên tuyến đường này bạn cũng đi qua đèo Violac, cả 2 đèo này khá quanh co, phong cảnh rất hùng vĩ.
Về tuyến đường này mình đi khá lâu rồi nên thông tin có thể không cập nhật, chỉ biết lúc đi (thời điểm 2003) tuyến đường này đường khá tốt, rất vắng xe qua lại, có những đoạn đường 15-20km không thấy bóng nhà dân, đi tuyến này nên chuẩn bị đồ sửa xe cho cẩn thận phòng khi dắt bộ :)

Walkman
24-08-2009, 13:28
Tớ nghĩ là bạn ấy đang nói đến "Đà lạt của Tây nguyên" chứ không phải đèo Măng đen. Khu DL này đang trong quá trình xây dựng thì phải.

pjan
24-08-2009, 22:53
Mình đã đi Măng đen 30/4 năm ngoái rồi. Nhóm mình đi xe hơi chạy thẳng lên Gia lai nghỉ đêm. Ngày hôm sau đi Kon tumchạy lên Măng đen định ngủ ở Măng đen 1 đêm nhưng do nó còn hoang vắng vì đang xây dựng nên cả nhóm mình chỉ đi 1 vòng sau đó ăn trưa rồi chạy về Kon tum thăm cầu treo Konlor, nhà thờ gỗ và tòa tổng giám mục Kontum. Mang den nhỏ lắm, chỉ có lèo tèo 1 vài nhà nghỉ và có 1 số khách sạn đang xây dựng. Ngày nhóm mình đi là ngày lễ mà lên trên đó văng hoe chỉ có nhóm mình. Chụp ảnh đã rồi về. Mình định post hình lên cho bạn xem thử mà ko biết cách nhu thế nào?

rockgarden
25-08-2009, 16:53
Măng Đen là một cao nguyên nằm giữa đèo Violak và đèo Măng Đen, thuộc tỉnh Kon Tum. cái này lên hỏi anh Gúc là ra hết,hehe. Bạn có thể đi từ Kon Tum xuống hoặc từ Quảng Ngãi lên.Măng Đen quanh năm âm u, thời tiết lành lạnh, dễ chịu lắm. Cái thích nhất là phong cảnh còn khá hoang sơ. Nhưng có đầy đủ khách sạn, nhà nghỉ và biệt thự cũng quá trời. Bạn của mình mới đi về, nói chung là không có gì phải lo lắng. Cần sự tĩnh lặng, chút hoang vu của núi rừng tây nguyên thì cứ lên đây. Đi bây giờ chứ vài năm nữa nó bị du lịch hóa thì mất hay. Nếu đi bằng xe gắn máy thì tuyệt, vì đường đèo khá đẹp.

Bạn định bao giờ đi thế, cho mình theo với:).

namnguyen
25-08-2009, 19:03
Đi Măng Đen thì bạn đi Kon Tum, từ Kon Tum theo Quốc lộ 24 (đường đi Quảng Ngãi) khoảng 50km là đến Măng Đen (thuộc huyện Kon Plong). Cũng có mấy món rừng thông và hồ nước. Có khách sạn, nhà nghỉ.

shaun_the_sheep
26-08-2009, 11:35
Mình là nam, dự định đi bằng xe 4 chỗ nhưng tai lái mình lụa lắm có dám đi chung ko, hehe. Cái địa danh Măng Đen cũng nghe nhiều rồi nhưng mà thông tin cũng không rõ ràng lắm. Lúc trước nghe đã có khách sạn nhưng bạn gì ở trên lại nói chưa có. Hỏi bạn Gúc thì bạn Gúc không cho thông tin chính thống. Nếu đi chuyến này thì có thể ghé được nhiều nơi ở Tây Nguyên, lâu lắm rồi chưa được đi KonTum. Lịch trình thì chưa biết được, có thể đi vào giữa tháng 9 được không? Nếu ai có hứng thú tham gia chung thì tốt.

alias.noodles
26-08-2009, 14:52
Tớ dự định đi Măng Đen vào nửa sau tháng 9/2009 bằng xe máy hoặc xe đạp, bạn nào hứng thú thì vào bàn thêm chi tiết :)

Hanoi1111
30-08-2009, 22:14
Tớ dự định đi Măng Đen vào nửa sau tháng 9/2009 bằng xe máy hoặc xe đạp, bạn nào hứng thú thì vào bàn thêm chi tiết :)

Các bác hăng máu nhỉ đi liên tù tì, giữa tháng 9 đi thì OK bằng xe máy nữa lịch trình như thế nào vậy bác.
Như thế này có được không: SG ra Quảng Ngãi rồi theo QL24 lên KonTum nếu được em tham gia

Các bác dự kiến đi xe máy mấy ngày lịch trình cụ thể ra sao sớm thông báo cho mọi người nhé, chúc các bác mạnh khỏe.

dalyhuong
04-09-2009, 02:20
Hic khoảng nữa sau tháng 9 hả? Khoảng hai mươi mấy ... nhé. Tớ cũng rảnh đó. Tuy nhiên, tớ sẽ ko xuất phát cùng các bạn, tớ sẽ gặp các bạn ở lưng chừng đường.
Bạn trưởng đoạn, hoạch định chi tiết lịch đi và chi phí luôn nhé.
Các bạn tính toán sớm giúp nhá, vì mình cần chuẩn bị và sắp xếp lịch trình nà.

claymore
13-09-2009, 22:46
Tớ làm gì có lắm thời gian để mà đi nhiều đến thế. Tớ dự định chiều thứ 6 đi chiều CN về thôi, đi theo đường 14 qua Đại Lộc lên gặp đường trường sơn rồi quay sang kontum để tránh quốc lộ 1A. Đến lúc về tính tiếp sau.

Claymore đã đi theo đường Đại Lộc chưa?

đi rồi nhưng lộ trình là từ Kon tum về Hội An , Lộ trình trên mình nói với bạn là mình đi trong 3 ngày đấy năm 2005 mình chạy xe máy theo lộ trình :
14h ngày thứ 6 xuất phát tại Hội An ---> 18h Thạch Trụ ( Quãng Ngãi )-----> 7h ngày hôm sau đi Ba Tơ ---> Violac-----> Măng Đen-----> Konploong-----có đoạn bị lủng xe mất 1 tiếng để vá----> 11h30 KonTum (ăn trưa nghĩ 1 tý )------> 15h30 Pleiku ( ngủ lại đêm , sáng mai 6h xuất phát về lại ) -------> chạy suốt đến Plei Kần ăn trưa , nghĩ ngơi đến 14h vượt đèo Lò Xo ( có 1 số đoạn dừng lại cho xe nghĩ ) đến Thạnh Mỹ lúc 17h , về đến Hội An lúc 18h30 ngày Chủ Nhật.

vậy thì lộ trình của bạn là : Đà Nẵng---- Đại Lộc ----- Thạnh Mỹ ( Nam Giang )---Khâm Đức( Phước Sơn )-- đèo Lò Xo----Dak Tô (tân cảnh)---- Kon Tum ----rẻ xuông lại mới đến Măng Đen mình nghĩ xa hơn đi hướng Ba Tơ(Quãng Ngãi )

à mà nếu đi hướng đèo Lò Xo thì bạn nên rẻ lên Khâm Đức tại ngã ba cây Cốc ( huyện Thăng Bình ) thay vì đi hướng Đại lộc qua .Tuy nhiên từ hướng Đại Lộc đi Thạnh Mỹ -- Khâm Đức thì cảnh rất đẹp
tóm lại nên đi hướng Ba Tơ gần hơn

có 1 số lưu ý :

ở đoạn đi Ba Tơ thì đường có hơi xấu và đèo Violac thì rất nhiều cua gấp rất cảm giác ( lần đi năm 2005 đó quẹo không cũng mỏi tay rồi ) tuy nhiên đoạn đường ngắn hơn

đi hướng Khâm Đức thì đèo Lò Xo cũng có nhiều cua gấp và đặc biệt là có 1 số đoạn dốc rất dài, không cao nhưng chủ quan không điều tiết sức xe thì sớm muộn gì cũng bị mất trớn ( mình nói xe máy nhé ) ---> leo ý ạch thậm chí chạy toàn số 1 . Đoạn này thì xa hơn nhưng nhiều thị tứ, thị trấn và nhiều xe từ Tây Nguyên về Quốc Lộ.

a.khin
21-10-2009, 12:07
Chào tất cả các bác!

Em là thành viên mới của đại gia đình Phượt. Vừa mới làm cung miền Tây sông nước trong mười ngày theo bản năng và có một chút tham khảo trên gia đình Phượt.com.

Đầu tháng 11 này em làm chuyến nữa từ Đà Nẵng ra Quảng Bình, Lộ Trình em đi như thế này:

Lộ Trình:
Saigon - Đà Nẵng : Mailinh Express
Đà Nẵng: xe máy
Đà Nẵng - Hội An: Bus nội thành
Hội An: xe máy
Hội An - Đà Nẵng: Bus nội thành
Đà Nẵng - Huế: Bus tour
Huế: Xe máy
Huế - Quảng Trị: xe máy
Quảng Trị - Quảng Bình: Xe máy
Quảng Bình - Huế: xe máy
Huế - Sàigon: máy bay

Thời gian dự kiến: 15 ngày

Đi xe Mai Linh từ Sài Gòn ra Đà Nẵng, em phải ở lại Tp Đà Nẵng 3 ngày vì có chút việc gia đình các bác ah.

Sau ba ngày, vì có người quen nên em sẽ mượn xe gắn máy chu du các nơi cần đến theo cuốn Du Lịch Ba Miền của Bửu Ngôn (cuốn Miền Trung), dự trù đi hết sẽ là 2 ngày.

Ngày kế tiếp em sẽ đi xe bú từ Đà Nẵng ra Hội An, tại Hội An em có người wen nên cũng mượn được xe thong dong luôn, nhưng chưa có địa chỉ nào thú vị ngoài những nơi đã đi rồi. Dự trù em ở Hội An khoảng 2 ngày.

Sau đó em trở về lại Đà Nẵng và đi xe Tour ra Huế, vì còn kẹt 1 chị bạn ở Đà Nẵng ra Huế nữa.

Tại Huế em sẽ khám phá kinh thành trong 3 ngày bằng xe máy cũng theo cuống Du lịch ba miền của Bửu Ngôn.

Kế tiếp em sẽ đi xe ra Quảng Trị và Quảng Bình.

Em chưa có kinh nghiệm cho cung đường này lắm, nên các bác nào đã từng chinh phục cung này cho em thêm kinh nghiệm và nhiều lời khuyên để em làm hành trang cho chuyến đi nhé!

Cám ơn các Bác nhiều nhiều!

P/S: vì chuyến này em đi kết hợp với công việc nữa nên lộ trình đi ko được smooth và khoa học cho lắm, các bác cho em thêm ý kiến nhé! thanks!

thik_di_choi
21-10-2009, 14:15
Mình mách mấy chỗ nên đi:
- Hội An: đi Cù lao Chàm (sáng 9h đi, chiều 3h về)
- Quảng trị: Dakrong, Lao bảo, Địa đạo Vịnh Mốc, Cửa tùng
- Quảng Bình: Phong Nha, Bến Hải

Đi như bạ là quá nhiều t/g đấy

vietnguyen
25-10-2009, 03:27
Em dự định cuối năm sẽ trek Lang Biang, chứ không khoái chạy xe lên, nhưng không biết có đường để leo núi không hay lại đi theo đường xe hơi :|

Mong các bác cho em thêm càng nhiều thông tin càng tốt. Cảm ơn các bác nhiều.

dcongvt
25-10-2009, 15:07
Từ cổng núi có 2 đường để lên đỉnh langbiang. Đường nhựa và đường mòn. Thực ra đường mòn là 1 con đường do nhiều người đi nên rất dễ nhận thấy gần như song song với đường nhựa ( nên đôi khi bạn sẽ thấy đường nhựa khi đang đi theo đường này). Trek: thú vị, nhưng cũng hơi nguy hiểm vì vào mùa mưa đường sẽ trơn trợt. cứ mua vé vào cổng rồi đi theo đừuong nào không phải là đường nhựa ( có thể đi theo 1 số người biết đường) Đi 1 lần và bạn sẽ thấy thích.:gun

YeuXeHonVo
26-10-2009, 10:39
Đi như thế thì thời gian quá thong thả,chả phải lăn tăn gì.Vấn đề là bạn phải chọn lựa địa điểm cho thích hợp và phân phối thời gian sao cho hợp lý thôi.
Ở Hội An,theo mình bạn nên thuê một chiếc xe đạp tốt hơn là xe máy.Hội An khá nhỏ,nếu có khoảng 3h ở Hội An thì chỉ cần đi xe đạp thong thả là đủ.
Đoạn Quảng Trị - Quảng Bình bạn nên đi đường HCM,đẹp và an toàn hơn.Từ Đông Hà bạn đi theo đường 9 Nam Lào ( hướng Lao Bảo ) là sẽ gặp đường HCM.Đi đường này chỉ quan tâm duy nhất là xăng nhớt và hư hỏng.

let's_go
27-10-2009, 00:01
có 1 con đường mòn bên tay phải khi đi vào cổng. bạn cứ hỏi là người ta chỉ cho. mình đi đã lâu rồi nên không nhớ rõ lắm.. Đường mòn cũng dễ đi nhưng cũng có một vài đoạn sát bờ vực cẩn thận một chút. Điểm cuối đường là ngã ba đường nhựa. rẽ trái lên đĩnh radar, rẽ phải lên đỉnh langbian. lên Radar thì phải đi đường nhựa thui.

Miên Nữ
27-10-2009, 11:28
có 1 con đường mòn bên tay phải khi đi vào cổng. bạn cứ hỏi là người ta chỉ cho. mình đi đã lâu rồi nên không nhớ rõ lắm.. Đường mòn cũng dễ đi nhưng cũng có một vài đoạn sát bờ vực cẩn thận một chút. Điểm cuối đường là ngã ba đường nhựa. rẽ trái lên đĩnh radar, rẽ phải lên đỉnh langbian. lên Radar thì phải đi đường nhựa thui.

Xin bổ sung chút xíu. Cứ theo như đường trek các bạn chỉ dẫn ở trên, chủ topic sẽ lên đến "đỉnh bằng" của Lang Biang, độ cao khoảng 1.900m. Tuy nhiên, đỉnh cao thật sự của Lang Biang là ở độ cao khoảng gần 2.200m. Để lên đỉnh này, trek gần đến đỉnh bằng sẽ fải đi vòng mất khoảng 4h nếu khỏe mạnh và có người dẫn đường sẽ đến đỉnh.

Theo kinh nghiệm thì từ chiều hôm trước lên đỉnh bằng cắm trại đốt lửa, ngủ 1giấc rồi bắt đầu leo. Đường trek lên đỉnh cao đi xuyên qua rừng nguyên sinh, và gần như mấy tiếng đồng hồ toàn leo lên vách đá. Không nên trek vào mùa mưa sẽ rất nguy hiểm vì dễ bị hất xuống do trơn trượt. Đỉnh cao nhất này, theo trí nhớ, chỉ là một mỏm đá hơi hơi bằng đủ chừng gần hai mươi người đứng thôi. Từ đây nhìn xuống không trùng điệp toàn núi, núi, núi như Fan mà có thể thấy Đà Lạt bé xíu phía dưới, cũng vui. Lúc tớ còn bé theo ba lên Đà Lạt uống cà phê Tùng (thời anh Phước MPK sáng nào cũng ngồi và cà phê ngon hơn bây giờ nhiều), dân Đà Lạt thứ thiệt kháo nhau rằng là cả Đà Lạt chừng mươi người lên đến đỉnh thôi. Sau này thì có nhiều hội leo lên, nhưng nói chung là đường vẫn khó.

a.khin
01-11-2009, 00:06
chào các bác,

12.11 này em bay ra Đà Nẵng, chẳng biết ăn chơi thế nào. Các bác cho em vài cái địa điểm nếu có thể nhé!

p/s: Bác nào có time ranh làm thổ địa cho em luôn, em ham chơi lắm ....

Thanks các bác

xuxukalo
09-11-2009, 11:33
Thanks bạn, những chỗ đó mình đi rồi. Giờ kiếm cái đại điểm khác thú vị hơn, Dụ trù mình đi 25 ngày. Có ra Hà Nội và chưa có kế hoạch ngày về!

@bạn thik_di_choi thân mến, Bến Hải là của Quảng Trị, không phải là Quảng Bình ^_^

@A.K: Các hạ có 1 kế hoạch mở hết 25 ngày, theo mỗ thấy cái kế hoạch ở trên thì từ khi rời HCMC cho đến lúc muốn rời khỏi Huế thì đã mất hết 10 ngày ^_^
Quảng Trị thì mỗ không được ghé lại nhiều, nhưng Quảng Bình thì là đất nhà mỗ ^_^
Quảng Bình, về các điểm tham quan du lịch nổi tiếng thì bây giờ chỉ có mỗi Vườn quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng, mà hình như động Phong Nha thì các hạ đã đi rồi :( Nhưng vườn quốc gia hiện nay đang mở 1 số tour mới men theo suối nước Moọc chỉ vừa đưa vào khai thác, mỗ chưa đi lần nào ^_^
Ngoài ra, không biết bằng hữu đã ghé ngang những điểm nào rồi, riêng mỗ thì tính sơ sơ nó như thế này
Từ trong QT đi ra, địa danh đầu tiên khi bạn bước chân vào Quảng Bình là huyện Lệ Thủy, với suối khoáng nước nóng Bang, với nhiệt độ tại điểm phun nước là 105.C, bạn có thể mang các loại trứng sống lên đây luộc trực tiếp từ nguồn nước :), hiện đang được đưa vào những địa danh du lịch Quảng Bình và bắt đầu đón khách; và món cá tràu/ cá quả (hình như miền Bắc gọi thế này) kho tộ ở nhà hàng Quê Hương, rất riêng, theo đánh giá chủ quan của dân Quảng Bình thì không có nơi nào kho cá ngon đến thế :-p ^_^
Hết Lệ Thủy rồi đến Quảng Ninh, bạn ghé qua bãi biển Hải Ninh rất hoang sơ và đẹp ^_^, đặc sản ở thị trấn Quán Hàu là món Hàu chế biến các loại rất ngon ^_^
Đến Đồng Hới, là thành phố trực thuộc tỉnh, nên các địa điểm ăn chơi nhảy múa cũng nhiều, nhưng vì là người từ HCMC ra nên mỗ không dám khoe đâu, chỉ nói nhỏ là về mặt thiên nhiên thì có bãi biển bình dân Nhật Lệ cũng rất đẹp hoặc các hạ có thể thuê phòng bên khu Sun Spa Resort thì bãi biển đẹp tuyệt vời, lại còn có nhiều trò chơi trên biển ^_^ Đặc sản của Đồng Hới nói riêng và Quảng Bình nói chung là các thủy hải sản đánh bắt gần bờ, rất bình dân :). Nói không phải khoe chứ do sự giao nhau giữa các dòng Hải Lưu, do các tính chất của tảo biển, độ mặn nhạt của nước biển, và các tính chất gì gì khác nữa được viết lên báo, mà mực và tôm Quảng Bình ngon đến nổi nếu nhận thứ nhì thì chẳng nơi nào dám nhận thứ nhất ^_^ (Cái này có vẽ phô trương, nhưng thực sự thì đúng như vậy)
Huyện tiếp theo là Bố Trạch, ngoài quần thể vườn quốc gia Phong Nha Kẻ Bàng, còn có bãi biển Đá Nhảy, (Tại miền Trung nó hẹp, nên phần lớn là biển, hầu như huyện nào cũng có biển). Bãi Đá Nhảy sát với đèo Lý Hòa, từ trên đèo nhìn xuống thấy muôn vàn bãi đá đang nhảy nhót đùa vui cùng biển, các hạ cứ dừng chân ở đây và đùa giỡn với sóng nước, với đá 1 hồi :-p Đặc biệt ở đấy có quán Bà Nguyệt, với món "cháo bánh canh lòng mề cá" rất ngon ^_^ (Bạn miền Bắc và miền Nam của mỗ cứ thắc mắc sao ở Quảng Bình có món gì đã gọi là cháo, lại còn bánh, rồi thêm canh :-p các hạ cứ thử 1 lần cho biết ^_^, lòng mề cá ở đây, là các loại cá lớn đánh bắt ở biển về, được lấy ra ngay và chế biến tại chổ)
Tiếp theo có huyện Quảng Trạch, nói ra thì thật xấu hổ, đây là 1 huyện có rất nhiều nét văn hóa truyền thống từ xa xưa vẫn còn giữ lại, và 1 số địa danh nhỏ, nhưng mỗ ở ngay tỉnh nhà mà vẫn chưa mục sở thị được nhiều nên không dám nói gì đâu
Ngoài ra có 2 huyện miền núi là Tuyên Hóa và Minh Hóa, cũng có những đặc trưng của miền núi như dãy Trường Sơn sừng sững trùng trùng điệp điệp đẹp hơn cả miền Tây Bắc, lại có vô số hang động lớn nhỏ ở lưng chừng núi (Phong Nha Kẻ Bàng chỉ là đại diện tiêu biểu cho hàng trăm hang động ở QB)... rất nhiều, tiếc là mỗ chưa phượt lên 2 huyện này nhiều :((
Điểm cuối của Quảng Bình từ phía Nam đi ra là Đèo Ngang - điểm tiếp giáp giữa Quảng Bình và Hà Tĩnh
"Bước đến Đèo Ngang bóng xế tà
"Cỏ cây chen đá, lá chen hoa
...
"Dừng chân ghé lại Trời Non Nước
"Một mảnh tình riêng ta với ta"

====
Đến với Quảng Bình, các hạ có thể làm quen và hỏi thăm các bạn trẻ ở Quảng Bình qua diễn đàn http://forum.quangbinhonline.com, chắc chắn sẽ có nhiều thú vị bất ngờ khác nữa giành cho các hạ.
Nếu chỉ muốn có người ngồi cafe vĩa hè thì call mỗ, 091.233.5787 ^_^ hoặc mail [email protected]/ [email protected]

Chúc bạn có chuyến phượt đáng nhớ!

Jina_nguyen
13-11-2009, 12:57
Em chào các anh chị!
Anh chị cho em hỏi thăm chuyện nhà nghỉ, khách sạn giá rẻ ở những điểm anh a.khin đến nha! vì 12/12 em cũng làm 1 tour miền Trung trong vòng 10 ngày, hiện em còn là SV với lại đi 1 mình nên cũng cần giảm chi phí (^_^); em bay từ TP HCM ra Đà Nẵng và sẽ bay vào từ Huế (em mua được vé giá rẻ của vietnamairlines rùi, khứ hồi mà chỉ có 880.000đ thôi ạ), lộ trình của em đi qua Hội An - Đà Nẵng - Huế - Quảng Bình - Quảng Trị. Mong anh chị giúp đỡ em nha! Thank mọi người nhiều ạ!!!

Madscientist
19-11-2009, 16:01

em bổ sung thêm 1 cái hình cho đồng chí chủ topic dễ nhận diện cái ngã 3, hình chụp của Club Karate - ĐH Bách Khoa _ TP HCM

https://i302.photobucket.com/albums/nn90/trantinhduong2022/DSC01363.jpg

tôiyêuVN
10-12-2009, 22:26
Trước hết e xin tổng chào cả nhà,

Duyên số đưa e đến với Phượt cũg từ mê Đà Lạt mà ra, lần này xin nhà ta chỉ dùm e những nơi có nhiều hoa dã quỳ, tốt nhất là cả một đồi hoa.

Các bác vui lòg chỉ dẫn chi tiết chút, bao nhiêu chỗ e cũg đi hết. E quyết định lần này fải chụp đc một đồi hoa dã quỳ. Đó là lời hứa mà 4 năm rồi e chưa thực hiện được. Mong nhà ta giúp e với! (hình như chỉ còn khỏag 2 tuần nữa là hết mùa dã quỳ fải k ạ?)

P/S: lần này e định săn hoa quỳ và ghé qua làng cô nhi. Các bác giúp e thông tin về làng cô nhi ở DL nữa nhé!

Ngàn lời cảm ơn phượt đại ca & phượt tỷ tỷ... :):)

phuongnh
11-12-2009, 16:39
Hôm trước mình đi Lâm Hà thấy rất nhiều hoa Dã Quỳ ở hai bên đường. Bạn có thể đi đường Nam Ban xuống Lâm Hà hoặc đi đường QL rồi rẽ vào. Ngoài ra, đường đèo Dran cũng có nhiều hoa dã quỳ lắm

khoadanh
12-12-2009, 11:03
Từ Ninh Thuận theo đèo Ngọan Mục đi Đà Lạt có rất nhiều hoa dã quỳ, khi bắt đầu vào đèo Sông Pha là đã có rồi sau đó tới chợ Đơn Dương rẻ phải theo hướng đèo D'ran về Đà Lạt cũng có rất nhiều hoa này. Chúc bạn có chuyến đi thú vị, khi ghé Phan Rang alo cho mình nhé! Thân!

Walkman
13-12-2009, 19:22
Dưới chân đèo Ngoạn Mục, dọc dòng sông pha, nơi có Nhà máy Thủy điện Đa nhim cũng có rất nhiều hoa cúc quỳ mọc sát mép nước. Không biết giờ còn hay đã tàn nữa?

rei
14-12-2009, 13:48
nhân tiện đây cho em hỏi ké, lỡ có lạc đề em xin lỗi nha, là em thấy cái hồ Đơn Dương nhìn từ trên đèo D'ran rất đẹp, nhưng không làm sao mà vào được bên trong, đi cổng chính thì chú công an không cho vô => có ai biết cách nào vô được hồ Đơn Dương thì chỉ em với ạ :)

BM
14-12-2009, 13:50
nhân tiện đây cho em hỏi ké, lỡ có lạc đề em xin lỗi nha, là em thấy cái hồ Đơn Dương nhìn từ trên đèo D'ran rất đẹp, nhưng không làm sao mà vào được bên trong, đi cổng chính thì chú công an không cho vô => có ai biết cách nào vô được hồ Đơn Dương thì chỉ em với ạ :)

Không cho vô là phải rồi!:D

Walkman
18-12-2009, 10:08
Từ Ninh Thuận theo đèo Ngọan Mục đi Đà Lạt có rất nhiều hoa dã quỳ, khi bắt đầu vào đèo Sông Pha là đã có rồi sau đó tới chợ Đơn Dương rẻ phải theo hướng đèo D'ran về Đà Lạt cũng có rất nhiều hoa này. Chúc bạn có chuyến đi thú vị, khi ghé Phan Rang alo cho mình nhé! Thân!

Bạn Khoadanh nếu không nhầm là HDV KV Tây Nguyên, có chơi bên box diendandulich(BB)?

babymonkey
18-12-2009, 20:16
@tôiyêuVN : ở Đà Lạt bạn có thể đi hết đường Hoàng Diệu, có rất nhiều hoa cúc quỳ, có 1 con dốc đất nhỏ, 2 bên cũng toàn cúc quỳ rất thích hợp để chụp ảnh chân dung, hoặc bạn lên sân bay Cam Ly cũng rợp hoa cúc quỳ luôn. Mình mới lên Đà Lạt khoảng giữa tháng 11 thấy cúc quỳ đang héo dần rồi

chú ý: hạn chế vào sâu trong sân bay vì có thể còn bom đạn

songvabien
18-12-2009, 22:11
khi nào bạn tôi yêu vn đi đà lạt cho tớ đu theo với

linhnam
19-12-2009, 10:27
mình không biết cái bạn hỏi là hồ thủy điện Đa Nhim phải không? hay là thêm một tên nữa mà chưa biết?

tôiyêuVN
21-12-2009, 01:50
@phuongnh, walkman, babymonkey: cám ơn các a đã chỉ dẫn tận tình, mấy hôm nay bận wá, giờ mới vào đc! mai e lên đg rồi, nôn nóg náo nức háo hức hồi họp wá! hihi

@khoadanh: a khoadanh ơi, cám ơn a chỉ dẫn. Nhưg e từ SG đi xe PT ra DL nên chắc k có wa Phan Rang. Dịp khác đi Phan Rang e alo a đc k? a làm tourguide nhé? :)

@songvabien ơi, sr bạn nhé, hôm nay mình mới đọc bài, mai là m lên đg rồi. Mình có để messages trong nhà bạn, có gì bạn liên lạc với mình nhé! hihi, mog là bạn sẽ sắp xếp đi cùg đc, nice to meet u! :)

Walkman
21-12-2009, 07:46
mình không biết cái bạn hỏi là hồ thủy điện Đa Nhim phải không? hay là thêm một tên nữa mà chưa biết?

Hai trong một mà bạn.

Bạch tuộc
31-12-2009, 12:48
trời ơi! nghe mọi người nói mà thèm ghê! giá như mình được tham gia , mình cũng nghe đến địa dạnh mảng đen nhưng rủ hoài tụi bạn mình chẳng chịu đi, chúng nó cứ bận đi làm mà mình thì không thể đi 01 mình! Mình có thể xuất phát từ Đà nẵng hoặc Quảng nam nếu đi bằng xe khách thì đi thế nào nhỉ? mình chưa bao giờ đi đâu 01 mình toàn đi theo đoàn của công ty nên chẳng biết đường đi gì cả? mình là nữ có thể đi 01 mình lên măng đen được ko? sợ nguy hiểm!

Mình ở Quảng Nam -Đà Nẵng khi nào các bạn có ở khu vự này có dự định đi đâu nhớ rủ mình nữa nha, mình rất thcis đi du lịch bụi. Đi theo đoàn ngán lắm!

thienbinh_dn83
06-01-2010, 15:08
Măng đen ư? mình đang chuẩn bị đến đó đây, thế you nào có muốn cùng đi thì sms cho mình nha, mình có đứa bạn ở Gia Lai , hắn đã hứa chở mình đi bằng xe máy rồi, nếu bạn cùng đi thì mình cùng tìm thêm phương tiện. lý ra thì mình muốn đi cùng với dịp festival cồng chiêng vừa rồi luôn, nhưng không kịp thời gian, đành quay về SG lòng tiếc hùi hụi, nên nhất định mình phải đi một chuyến lên đó, nghe nhiều quá rồi, đọc nhiều quá rồi , giờ thì phải ... xách balo lên thôi.

ah wen nữa, mình là con gái , còn thằng bạn mình là dân gia lai thứ thiệt, hắn tới Măng đen 2 lần rồi , nên khá là an tâm bạn nhé

yanxiaruan
06-01-2010, 16:33
nếu mình nhớ không lầm thì KDL Măng Đen hiện chưa quy hoạch xong. Hồi đầu tháng 12 năm ngoái, mình có đi lên đó chơi. Không khí lạnh nên dễ chịu, đường sá quanh đó đang làm, các khu biệt thự xây dựng nhiều nhưng hiện vẫn còn bỏ hoang. Nhìn khá buồn tẻ. Kế hoạch chuyến đi của mình là đến Măng đen chơi. Muốn lên chơi nhưng không có gì chơi nên chỉ dừng lại ngó nghiêng chút xíu rồi đi tiếp.
Chuyến đó mình đi chung với mấy người bạn. Họ có viết bài về Măng Đen trên báo Doanh Nhân Sài Gòn số 74, ra ngày 23-29/12/2009. Bạn có thể đọc thêm để hiểu hơn. à, mới kiềm được cái link về bai viết ấy ở đây nè. http://doanhnhansaigon.vn/default/phong-cach-doanh-nhan/di-nghi-viet/2009/12/1040153/con-lai-chut-hoang-so/
KHông phải mình nói ra để làm nhụt chí "du lịch" của bạn mà là để bạn không trông đợi quá nhiều vào điểm DL chưa được khai thác xong. :)

Mến.

taodan
06-01-2010, 22:30
Măng đen được mệnh danh là Đà Lạt của miền Trung đó bác, hãy lên đường và cảm nhận, chúc bác có chuyến đi nhiều thú vị, về pót hình nhiều cho anh em thưởng thức.

funcin
06-01-2010, 23:23
Mình vừa đi MĐ về, đi từ Gia lai lên. Cảnh sắc mùa này không có gì đặc biệt, khu du lịch cũng chưa đâu vào đâu, nhưng cảm giác khí hậu bắt đầu dịu mát đi ở khi bắt đầu lên đèo Măng Đeng rất hay (khí hậu ở Kontum khó chịu hơn Gia lai, đất cát & cây cối khô cằn, qua đèo MĐ thì đất đỏ & rừng xanh mướt). Đèo Măng Đeng thì rất đẹp, uốn lượn với nhiều đoạn sạc lở do đợt lũ vừa rồi. So với đèo An Khê, Mang Yang thì đèo MĐ cũng không thua kém ở các khúc cua gấp :|
Hồ & thác & khu biệt thự trong thị trấn ở gần nhau nên đi dạo qua rất tiện.
Măng Đeng có đồi Đức Mẹ nghe đồn thiêng lắm. Chủ nhật thường rất đông đồng bào dân tộc, Giáo dân cũng như người ngoại đạo đến xin nước thánh. Bức tượng Đức mẹ ở đấy được tìm thấy 2-3 năm trước đây, bị cụt tay & chôn vùi trong rừng. Dân địa phương & các vùng lân cận biết đến MĐ chủ yếu vì bức tượng này chứ không phải là khu du lịch MĐeng :|

0880
07-01-2010, 20:46
@fucin: Em cũng đang định đi Măng Đen, bác có thể cho em xem 1 số hình Măng Đen bác vừa đi về đc chứ

funcin
12-01-2010, 09:00
@fucin: Em cũng đang định đi Măng Đen, bác có thể cho em xem 1 số hình Măng Đen bác vừa đi về đc chứ

Hình thì mình chưa upload được lên 4rum, nếu bạn cần thông tin, pm mình sẽ hướng dẫn chi tiết cho nhé.

nguyễn vĩnh an
09-05-2010, 16:59
mình đã đi măng đen rồi ngủ lại một dêm ở nhà nghĩ hưng yên giá phòng 180k có khu masage có kẩoké nhưng buồn khí hậu giống dalat cảnh quang cũng giống nhụng rất buồn và còn hoang sơ...néuvề nên đi hướng thạch trụ qua đèo violac dẹp và hoang sơ....

VictorPhung
11-05-2010, 11:27
Các bác làm ơn cho hỏi có bác nào đã đi Măng Đen từ An Khê bằng đường 669 chưa ạh? Bác nào có thông tin gì về tuyến 669 này cho em xin với, em định tháng 12 này làm chuyến Tây Nguyên bằng xe đạp và Măng Đen là một điểm em muốn đi qua

leonel
01-06-2010, 21:04
Mình chuẩn bị ngày mốt "xách xe" theo tuyến đường này, lịch trình khoảng 200km/ngày cho dễ thở. Đang muốn hỏi xem tuyến đường tây nguyên quốc lộ 14 và quốc lộ 26 có dễ đi không? đang có 2 phương án là đi vespa hoặc là đi future, lần trước đi miền Tây 9 ngày bằng con future NEO ê mông quá :(

Lịch trình như sau, nhờ anh em tư vấn dùm

Ngày 1: khởi hành sớm từ HCM, chiều tối nghỉ chân tại Buôn Ma Thuột

Ngày 2: từ Buôn Ma Thuột đi Tuy Hòa

Ngày 3+4: khám phá Phú Yên

Ngày 5: Phú Yên - Nha Trang

Ngày 6: chơi tại Nha Trang

Ngày 7: Nha Trang - Cam Ranh - Phan Rang

Ngày 8+9: khám phá Phan Rang

Ngày 10: Phan Rang - Mũi Kê Gà

Ngày 11: Mũi Kê Gà - HCM

Theo em biết thì Phú Yên và Phan Rang có nhiều điểm để đi lắm, nhưng các bác chỉ nói địa điểm mà em thì không rõ là địa điểm đó xa gần trung tâm thế nào nên bác nào biết hướng dẫn giúp em đi cho thuận đường với.

Thanks anh em!

Chitto
01-06-2010, 21:28
Theo em biết thì Phú Yên và Phan Rang có nhiều điểm để đi lắm, nhưng các bác chỉ nói địa điểm mà em thì không rõ là địa điểm đó xa gần trung tâm thế nào nên bác nào biết hướng dẫn giúp em đi cho thuận đường với.

Thanks anh em!

Chả nhẽ bạn đi mà không có bản đồ đường bộ sao ??? Nếu đã có rồi thì câu hỏi này là hoàn toàn thừa !!!

deny
02-06-2010, 10:31
quốc lộ 14 và quốc lộ 26 có dễ đi không
Lịch trình như sau, nhờ anh em tư vấn dùm
Ngày 1: khởi hành sớm từ HCM, chiều tối nghỉ chân tại Buôn Ma Thuột
Ngày 2: từ Buôn Ma Thuột đi Tuy Hòa
Hi, phụ bạn một tay vì mình cũng sắp đi ^^
QL 14 có 1 đoạn đang làm từ SG đi thì khúc qua khỏi Bình Dương và sắp tới Gia Nghĩa, hôm tết mới chạy, bụi kinh khủng khiếp, chạy cực chậm. Nhìn chung toàn tuyến dể đi, SG-BMT khoảng 6-7 tiếng. Sáng 6h ở SG tới BMT khoảng 2h (kể cả ngủ trưa + 3 lần nghỉ mệt)
QL 26 lâu rồi không đi nên cũng không biết hiện nay ra sao.

Ngày 1: khởi hành sớm từ HCM, chiều tối nghỉ chân tại Buôn Ma Thuột (còn dư thời gian đi chơi BMT)

Ngày 2: từ Buôn Ma Thuột đi Tuy Hòa (Mình thì đi tiếp theo QL14 tới Ayunpa rồi đi tiếp về Tuy Hòa - xa hơn 1 chút so với đi QL26)

Nhà Thờ Mằng Lăng - Gành Đá Dĩa - Hải Đăng Mũi Điện
tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/4068

tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/3171

Chinh phục Núi Chúa: https://www.phuot.vn/threads/6757

tham khảo tại đây: https://www.phuot.vn/threads/4432

Bạn cân đối thơi gian cho phù hợp nữa là ok rôi, vì thời gian của bạn khá nhiều mà ^^
Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp cho mình bài viết cảm nhận nữa nhé
^^,

tringuyen
16-07-2010, 17:28
Trong các bài viết hồi ký về hành trình đến ngã ba Đông Dương, hầu như dân phượt đều xuất phát từ Kon Tum. Đã có bác nào đi từ Hội An, theo QL14 đến Pờ Y chưa. Em đang rất cần được chia sẻ thông tin về tuyến đường này. Nhìn trên bản đồ thì rất ít khu dân cư và đường khá dài.

Chitto
16-07-2010, 17:41
Đi từ Hội An lên Bờ Y từ sáng đến chiều là đến. Buổi trưa dừng ăn ở Khâm Đức là vừa. Đường rất tốt và cũng vẫn có dân cư hai bên.

tringuyen
17-07-2010, 08:07
Các ơn bác nhiều nhé.

tungthanga
21-07-2010, 10:24
Em sắp qua đó công tác rồi tạt qua Đà Lạt. Đà Lạt thì có nhiều bài rồi nhg Bảo Lộc thì em tìm ko thấy có. Các bác cho e hỏi mấy vấn đề sau:
1. Bảo Lộc có gì chơi ko ạ?
2. Đi ô tô từ TP. HCM lên thẳng Bảo Lộc mà ko pai đi vòng qua Đà Lạt thì đi oto hãng nào? Mua vé ở đâu? Giá vé thé nào? (E cần xe ngon, giá mắc tí cũng đc) :D
3. Có khách sạn nào rẻ không ạ? Cho e xin cái địa chỉ luôn :">

chiphoi
21-07-2010, 14:21
Theo e thấy thì Bảo lộc cũng không có gì nhiều để chơi cả, có cái thác Đam Ri bác ghé qua thử. rồi mấy cái đồi chè, cà phê chi đó
Đi từ TP HCM lên Đà lạt thì phải qua Bảo lộc trước bác ạ. Bác đi xe Thành Bưởi ( 266- 268 Lê Hồng Phong, Q5), xe ngồi nằm đủ cả, xe xịn đi thoải mái. ( khi nào đi Đà Lạt em cũng đi xe này..mờ quên số ĐT rùi..hehe).giá cũng không mắc đâu, chừng trên dưới 200k gì đó. Bác có thể đặt chỗ để xe đón đi Đà lạt luôn sau khi chơi ở BLoc xong.
Khách sạn thì em không rành, nhờ các bác khác chỉ điểm

abeille
25-07-2010, 04:00
1. BL ngoài thác damri có suối cát, đồi trà, cafe
2. xe Thành Buởi (0838390511) 140k xe ghế nằm SG-BL
3. Khách sạn Thắng Lợi (0633866363) 150-350k

nguyenhoangha
25-07-2010, 07:04
Mình cũng đã tới Bảo Lộc và nhận xét rằng nếu tới BL bạn nên ở lâu hơn để cảm nhận hết vẻ đẹp của thành phố trẻ này , khí hậu sẽ hơn Đà Lạt (lạnh quá) , từ đây có thể tham quan đồi chè , cà phê , vào chút nữa xem thủy điện Đa Mi

NTTHOA_LY
25-07-2010, 10:00
Đi Bảo Lộc thì bạn có thể chọn xe Thành Bưởi hoặc Mai Linh đều oki, chất lượng tốt, mình mới đi hôm 30/4 là 110k, không biết đến thời điểm này đã tăng giá chưa?
Bảo Lộc có thác Dambri, khá đẹp, trên đường vào thác có thể ghé qua Tu Viện Bát Nhã, ở đấy có một đồi thông khá đẹp và một đồi chè xanh mướt... Trên đường đi có vườn chè, cafe,dâu tằm có thể tạt vào chơi. Đến với BL mình thích nhất là đi dọc đường Trần Phú, một con đường đầy hương trà lẫn vào trong gió... các hiệu trà từ tăm tiếng đến những trà gia chưa tiếng tăm... Híc, lại thèm cái khí trời khoáng đãng nơi này rồi ...

Real
27-07-2010, 09:19
Mình nghe nói thác PONGOUR bây giờ ko còn nước nữa, vì đã bị chặn ở thượng nguồn làm đập thủy điện. Tuy nhiên, hàng năm khi mưa nhiều, nước lớn thì thỉnh thoảng có mở đập ra để ban quản lý thác "kiếm chút cháo". Không biết là tầm tháng mấy mới hay mở đập các bác nhỉ ? Hoặc các bác có sdt của ai gần khu vực thác không ? Bọn mình muốn thăm chừng khi nào thác có nước là phi tới liền !
Cám ơn cả nhà ạ !

nguyenhoangha
28-07-2010, 07:54
Bạn gọi 1080 Lâm Đồng xin số ban quản lý thác , mình vẫn hay làm thế là có thông tin cập nhật nhất , thông tin trên phu­o­t có thể đã cũ.

thaolu
28-07-2010, 11:26
Chùa Di Đà là một điểm đến rất thú vị. Bạn có thể tham khảo ở đây: http://vietnamandyou.net/home/detail.asp?catid=81&msgid=622&lan=0 và http://vietnamandyou.net/home/detail.asp?catid=173&msgid=819&lan=0
Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ!

quycoctu
16-08-2010, 15:14
Mình là dân Bảo Lộc nên biết cũng được kha khá thông tin, mình có viết một số bài, bạn rãnh thì ghé đây xem nhé, vì bài viết dài và nhiều thông tin hình ảnh nên mình không đủ thời gian post lại. Mong thông cảm.
Thác Bambri:http://quycoctu.multiply.com/journal/item/64
http://quycoctu.multiply.com/journal/item/148
Suối cát:http://quycoctu.multiply.com/journal/item/40
Chùa Adida (Chùa Đăng Đừng): http://quycoctu.multiply.com/journal/item/88
Cafe Sonat BẢo Lộc:http://quycoctu.multiply.com/journal/item/158
Đèo Bảo Lộc: http://quycoctu.multiply.com/journal/item/154
Các cảnh đẹp khác về Bảo Lộc, hồ, suối thác, đồi chè, đồi lau, cỏ dại, trái cách,...:http://quycoctu.multiply.com/journal/item/194
http://quycoctu.multiply.com/journal/item/196

thuongtu
21-08-2010, 00:11
Các bác cho hỏi là , em sẽ từ thị xã Kon Tum ra Bờ Y, sau đó theo đường 14C về TP Hồ Chí Minh, theo các bác 14C bây giờ đi có gặp khó khăn như năm 2008 hay 2009 không (ý em là các trạm gác biên phòng đó).
Mong các bác hồi âm cho em, em đợi ạ.

nguyenhoangha
01-09-2010, 07:15
Các bác cho hỏi là , em sẽ từ thị xã Kon Tum ra Bờ Y, sau đó theo đường 14C về TP Hồ Chí Minh, theo các bác 14C bây giờ đi có gặp khó khăn như năm 2008 hay 2009 không (ý em là các trạm gác biên phòng đó).
Mong các bác hồi âm cho em, em đợi ạ.

Về nguyên tắc không cấm dân đi trên quốc lộ nhưng đây là khu vực biên giới nên phải thực hiện đúng nội quy ra vào khu vực biên giới nếu không sẽ bị bắt chứ đừng nói là không cho đi nha. Tất nhiên vẫn có thể đi khi không có giấy tờ tuỳ từng người năn nỉ hoặc gặp anh biên phòng dễ tính, bạn gõ 14c vào hỏi Phượt sẽ có rất nhiều người trả lời về vấn đề này. Thân!!!

haquahy
01-10-2010, 14:13
đang định đi bảo lộc! cảm ơn thông tin của mấy bác!

thienbinh_dn83
01-10-2010, 16:23
Đi Bảo Lộc thì bạn có thể chọn xe Thành Bưởi hoặc Mai Linh đều oki, chất lượng tốt, mình mới đi hôm 30/4 là 110k, không biết đến thời điểm này đã tăng giá chưa?
Bảo Lộc có thác Dambri, khá đẹp, trên đường vào thác có thể ghé qua Tu Viện Bát Nhã, ở đấy có một đồi thông khá đẹp và một đồi chè xanh mướt... Trên đường đi có vườn chè, cafe,dâu tằm có thể tạt vào chơi. Đến với BL mình thích nhất là đi dọc đường Trần Phú, một con đường đầy hương trà lẫn vào trong gió... các hiệu trà từ tăm tiếng đến những trà gia chưa tiếng tăm... Híc, lại thèm cái khí trời khoáng đãng nơi này rồi ...

Thông tin này khá đầy đủ cho bạn loanh quanh Bảo Lộc rồi đấy. 1 năm rồi chưa về lại Bát Nhã, nếu bạn có ghé thăm, chụp vài tấm ảnh tặng mình nhé, thêm nữa trong Bát Nhã có 1 con suối rất đẹp, đường xuống suối cũng đẹp, ngồi đấy nghe rỏ tiếng suối lẫn tiếng thác Dambri, cảm ơn trước nếu bạn tặng ảnh.

NTTHOA_LY
01-10-2010, 23:19
Hi chị thienbinh, em đi Bát Nhã sau cái vụ lộn xộn đấy nên tu viện giờ vắng, buồn chị ạh. Có thể đầu hoặc giữa tháng 11 e sẽ lại về đấy, sẽ đi dọc con đường vào Bát Nhã ngắm hoa dã quỳ, lần này chắc sẽ k đi Đambri mà chỉ lanh quanh mấy cái đồi thôi, mùa đấy đang thu hoạch cafe và là mùa hoa dã quỳ khoe cái sắc vàng rực rỡ, chị thiên bình đi hem nè?:)

biendaikho
12-07-2011, 11:06
Để tránh việc lập nhiều các topic hỏi đáp gây loãng diễn đàn, đề nghị các bạn đặt câu hỏi trong topic này!
Các topic hỏi đáp sẽ bị khóa lại, các câu hỏi sẽ được chuyển vào đây!
Thân!

nguyenhoangha
12-07-2011, 12:06
Thôi để mình mở hàng nhé, mình muốn đi sinh nhật phượt ở Đà Nẵng nhưng chưa biết lịch cụ thể ngày giờ ra sao, làm gì, chơi như thế nào?vậy bạn cho mình biết để sắp xếp nhé!! Thanks bạn nhiều!!

biendaikho
12-07-2011, 12:13
CHƯƠNG TRÌNH OFFLINE PHƯỢT LÊN 5 - TRĂNG RẰM TIÊN SA

Ngày 13/8/2011

09:00 - 10:00: Tập trung thành viên tại Tiên Sa - Đà Nẵng, nhận lều, chia lều
10:00 - 11:00: Dán nick, chia đội, chào hỏi
11:30 - 13:00: Ăn trưa, nghỉ ngơi
13:00 - 15:00: Tổ chức trò chơi Team Building cho các đội nhóm. Đề nghị mỗi miền tham gia đóng góp 1 trò chơi.

- Bóng chuyền bãi biển (Hà Nội phụ trách)
- Thi thổi bong bóng (Đà Nẵng phụ trách)
- Thi kéo co (PHP phụ trách)
- Thi đẩy trứng cút trên biển (Sài Gòn phụ trách)

Một số thành viên khác sẽ tham gia dựng sân khấu và treo backdrop, bandroll

15:00 - 16:30: Tổ chức đá bóng có thưởng. ( Do anh Thick_PHP phụ trách - HCV trao kèm một thùng bia)
17:00 - 18:30: Tắm giặt, nghỉ ngơi, chuẩn bị chương trình.
18:30 - 20:00: Khai mạc đêm Gala, tuyên bố lý do, liên hoan, ăn tối
20:00 - 24:00: Chương trình văn nghệ
- Thi Phượt Fashion Show
- Thi Phượt Idol: đơn ca, song ca, tốp ca, hợp ca
- Thi hát bài "Phượt và Mây"

(Đề nghị các đội và các thành viên đăng ký tiết mục tham gia dự thi và biểu diễn tại Đêm OFFLINE ĐÀ NẴNG)

- Đốt lửa trại, sinh hoạt vòng tròn tập thể.

(Chương trình do summer_flower, dantocgoc và dovesky phụ trách)

Ngày 14/8/2011:

0:00 - 5:00: Ngủ nghỉ
5:00 - 7:00: Tắm biển, tập thể dục buổi sáng, giao lưu
7:00 - 9:00: Ăn sáng, các đoàn chia tay với các bạn không đi Hội An
9:00: Xuất phát đi Hội An tập thể, nhưng theo chương trình riêng của từng nhóm di chuyển

Sau 9:00 ngày 14/8/2011: Các nhóm chủ động kế hoạch đi chơi và đi về

Link: https://www.phuot.vn/threads/19979-SN-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-t%E1%BA%A1i-Ti%C3%AAn-Sa-%C4%90%C3%A0-N%E1%BA%B5ng-13-14-8-2011.-Ch%C6%B0%C6%A1ng-tr%C3%ACnh-chi-ph%C3%AD-400K-1MEM-%28Tr1%29

nguyenhoangha
12-07-2011, 13:00
Bạn ơi mình ở Nghệ An và có nguy cơ đi một mình thì cứ tới ĐN rồi đăng ký hay sao bạn?

biendaikho
12-07-2011, 13:07
Bạn có thể tham khảo ở topic theo link bên dưới, thân!

https://www.phuot.vn/threads/20041-B%E1%BA%AFc-Trung-b%E1%BB%99-H%C3%A0o-h%E1%BB%A9ng-h%C6%B0%E1%BB%9Bng-v%E1%BB%81-%C4%90%C3%A0-N%E1%BA%B5ng

ngobonmat
13-07-2011, 10:21
Có bác nào có cái bản đồ Tây nguyên cho em xin được không ạ? Em lên mạng tìm toét mắt mà chỉ có mấy cái bản đồ bé lẹo tẹo, zum to lên thì nhòe nhoẹt chả nhìn thấy j :(( . 19/7 này em đi rồi, thank các bác trước ạ

biendaikho
13-07-2011, 10:38
http://maps.google.com

duturi
15-07-2011, 18:39
Kính chào các bác.

Tình hình là em định đi đến cột mốc ở ngã ba biên giới mà không biết đi như thế nào từ Pleiku.
Nếu các bác có định đi lên đây trong nửa cuối tháng 7 này thì cho em bám càng với.
Nếu không có ai đi thì bác nào am hiểu tình hình mách hộ em xem đi như thế nào thì tiện nhất.
Em sẽ đi từ Đắc Lắc hoặc Gia Lai đều được.
Từ Pleiku đi ngã ba biên giới có xa không? Đi đến côt mốc có cần xin phép tắc gì không? Có phải trình CMND hay hộ chiếu gì không???
Rất mong được các bác chỉ giáo.

Tôi có tìm bài của các bác viết về cái ngã ba này để tham khảo và gần nhất là của TT: https://www.phuot.vn/threads/18707-H...a-biên-giới.

Nhưng thông tin vẫn chưa có gì nhiều ngoài việc có câu trả lời thứ nhất là không cần hộ chiếu và có thể lên cột mốc được.

duturi
15-07-2011, 18:44
Em vừa tham khảo thêm bài của bác lengkeng - https://www.phuot.vn/threads/13673-Kon-Tum-Đường-lên-ngã-ba-Biên-Giới.
Nói chung là đã có thông tin nhưng vẫn chờ các bác chỉ giáo.

thienson
15-07-2011, 18:49
Em chuyển bài của bác duturi và bài trả lời của em về đây cho nó đúng chỗ bác nhé:)
............................................

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64590&d=1310729687

Từ Pleiku đi ngã ba Bờ Y rất đơn giản mà bác:). Theo em biết đường đi nó đại khái như vầy:

Từ Pleiku bác chạy thẳng ra thị trấn Plei Kần đâu khoảng trên 100km tới thị trấn Plei Kần bác chạy theo hướng Tây theo Quốc lộ 40 khoảng gần 20km sẽ có ngã ba , bác lại rẽ trái sẽ chạy theo con đường lòng vòng quanh sườn đồi... trọc lên cột mốc ngã ba biên.

Lúc em đi thì con đường nó đang làm dang dở như trong hình trên, nhưng giờ nghe nói đường xong rồi, đi rất tốt.

Bác nào mới đi thì vào cập nhật thông tin giúp với.

heo dat
18-07-2011, 21:07
Chào các bác,
Tình hình là tháng 9 này e ra Quảng Bình để thăm động Phong Nha + Thiên Đường, đi thăm hết 2 động này thì cũng mất cả ngày rồi.
Do muốn tiết kiệm thời gian nhưng lại ham hố nhiều nơi nên e muốn gởi xe máy và người lên tàu để đi từ Quãng Bình ra Ninh Bình trong đêm.
Các bác cho e hỏi là:
- Muốn gởi xe và người lên tàu từ động Phong Nha thì có cần phải chạy về ga ở Đồng Hới không? Các ga Phúc Tự, Thọ Lộc có đón khách + xe máy không?
- Tàu có dừng trả khách ở ga Ninh Bình không?
- Nếu không có tàu thì có xe CLC nào từ Quãng Bình ra Ninh Bình mà nhận chở xe máy không?
- Và quan trọng là có chuyền tàu nào xuất phát từ Quãng Bình trong đêm không ạ?
Rất mong các bác giúp đỡ ạ.

nguyenhoangha
20-07-2011, 09:18
Chào cả nhà, em muốn hỏi về tuyến xe giường nằm Đà Lạt đi Hà Nội một ngày mấy chuyến và giờ xuất bến, cãc bác có số đt của bến xe liên tỉnh hoặc số nhà xe cho em với nhé!!Thanks!

nguyenhoangha
20-07-2011, 09:46
Nhân tiện bạn Duturi hỏi về đường vào cột mốc Đông Dương mình trả lời luôn nhé.

Từ Pleikần đi 15km qua trạm thu phí Dốc Muối đi tiếp 3km gặp trạm trộn bê tông này thì rẽ trái vào con đường đất.Tất cả hình đều chụp từ trong ra nên bạn nhìn kỹ kẻo nhầm nhé.

Trạm bê tông.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3526.jpg

Rẽ trái vào đây(hình trong ra).

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3525.jpg

Đi 500m ặp ngã 3 này rẽ phải.(hình trong ra).

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3523.jpg

Đi qua một cái lò gạch bên phải.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3522.jpg

Đi tiếp 500m gặp ngã 3 có ngôi nhà của tôn màu xanh này rẽ trái.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3520.jpg

Men theo con đường này tí xíu

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3519.jpg

Là gặp đường bê tông ở đây.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/IMG_3518-2.jpg

Ngay chỗ này rẽ trái đi tiếp 5km gặp một ngã 4. Nếu rẽ phải là đi ra của khẩu và sẽ gặp Biên Phòng đó.

nguyenhoangha
20-07-2011, 09:56
Đây chính là đường tuần tra biên giới.

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/DSC_9849.jpg

Gặp ngã 4 có cái lán bỏ hoang này rẽ phải đi 2km sẽ lên mốc.(đi thẳng là vào tuốt trong đồn 18 đó).

https://i1113.photobucket.com/albums/k515/nguyenhoangha1/DSC_9848.jpg

Đây là con đường ngắn nhất và cũng dễ đi nhất để lên mốc, tổng từ trạm bê tông vào tầm 7-8km nhưng đường đất chỉ 2km thôi và đất cứng chứ không nắng bụi mưa bùn .

Ngoài ra còn có 2 ngả vào nữa.

1 - ngã 3 cách trạm thu phí Dốc Muối 200m rẽ trái đi vào nhhưng đường này dễ lạc và nắng bụi mưa bùn, nhất là mưa sợ lết hổng nổi.

2 - Từ cửa khẩu Bờ Y đi vào ( sẽ gặp chỗ con dốc tiếp giáp đường đất lúc nãy) đường này phải qua trạm BP ngoài kia.

Về con đường mình đưa ra thấy hình như chưa có bạn nào đi. Toàn đi 2 ngả kia. Đi ngả 1 dễ chạy tuốt 18km vào đồn 18.

Cách đây 1 tháng mình mới chỉ cho bác Toàn Cần Thơ đạp xe XV đi lên mốc bằng đường này. Thân chào!!

moclam
21-07-2011, 00:51
Chào cả nhà, sang tháng em định đi Phú Yên và Nha Trang, các pác có kinh nghiệm chỉ giáo cho em vài đường cơ bản với.

biendaikho
21-07-2011, 09:13
Bác có thêm yêu cầu gì nữa không ạ, câu hỏi kiểu này thì chung chung quá!

KHOAILANGTHANG
22-07-2011, 13:54
Cần tất tần tật thông tin về Vinh ( Nghệ An )
- Chỗ thuê xe máy tin cậy ,..
- Nhà nghỉ giá rẻ.
- Các điểm du lịch ....
Vì từ đó giờ mình chỉ đi ngang qua Nghệ An , chưa Phượt vùng đất đó bao giờ , sẵn nay thằng Jestar đang khuyến mãi cuối tháng 10 này mình định làm 1 chuyến solo , các bác giúp mình nhé...

Emily Vu
22-07-2011, 15:16
Chào cả nhà, em muốn hỏi về tuyến xe giường nằm Đà Lạt đi Hà Nội một ngày mấy chuyến và giờ xuất bến, cãc bác có số đt của bến xe liên tỉnh hoặc số nhà xe cho em với nhé!!Thanks!

Bạn thử tìm hiểu xe Open tour của The Sinh nhé: 4 A Bùi Thị Xuân, Đà Lạt , Tel: +84.63.3822663
Có thể kết hợp dừng được nhiều điểm dọc đường nữa đó :)

nguyenhoangha
22-07-2011, 19:50
Cảm ơn bạn nhiều.

MEM
22-07-2011, 21:05
Thiên Đường làm gì đã có đường vào mà đi thăm nhỉ?

bigsiu80
27-07-2011, 11:26
Mình cần thông tin đi Phong Nha từ tối 1/9 đến rạng sáng 4/9 về. Mình muốn đi bằng xe giường nằm đến Quảng Bình rồi bắt xe khách vào Phong Nha rồi quay ra Cửa Tùng. Có bạn nào có thông tin về các chuyến xe và khách sạn không chia sẻ cho mình với?:)

offroad
27-07-2011, 17:18
hi các bác,
em dự định đi xe máy từ Hội An đi Quy Nhơn theo hướng đường HCM: Hội An - Thạnh Mỹ - Khâm Đức - Plei Kần,rẽ qua ngã ba đông dương, rồi đến Kontum, từ đây có 2 đường:
1- đi tiếp đến Plei Ku và rẽ đường 19 xuống Quy Nhơn
2- từ Kon tum đi đường 24 qua Măng Đen xuống Quảng Ngãi rồi theo ql1A vào Quy Nhơn
đi đường nào hay hơn các bác ? đi trong 1 ngày có kịp không ?
thks

nguyenhoangha
27-07-2011, 20:11
QL24 đường xấu hơn nhưng cảnh đẹp hơn, tuỳ bạn chọn. Về cự ly như sau:

Hội An- Thạnh Mỹ(70km)- Pleikần (240km)- Kon Tum(300km)- Từ đây nếu đi theo QL24 thì xuôi QL1A là 470km đi 150km từ Thạch Trụ vào Quy Nhơn nữa là tổng cộng 620km.

Phương án 2 là đến Kon Tum đi 50km nữa đến Pleiku là 350km rồi xuôi theo QL19 về Quy Nhơn 170km nữa, vậy chặng này là 520km.

Cả 2 phươnhg án nếu đi trong một ngày rất khó vì đường xấu và đồi njúi chứ không như QL1A. Thôi 2 ngày đi cho chắc ăn.

phuocgia
27-07-2011, 23:29
Có bác nào đã từng đi đảo Cồn Cỏ thì cho e xin một ít thông tin như: làm cách nào để ra đảo? dịch vụ ngoài đó ra sao? Rất mong các pro giúp đỡ e. Thanks các bác nhiều:)

ultimate.lead
29-07-2011, 08:37
Em vừa thi Đại học xong và đạt kết quả rất khả quan, bạn bè em cũng vậy. Tuy nhiên, do Kê Gà cách nơi em ở khá xa nên ít đứa chịu đi theo. Do vậy, nhóm đi phượt lần này của em chỉ gồm khoảng 4-5 người.

Em đã tự thiết kế tour và upload tại đây : http://www.mediafire.com/?a94bz1vng9pmanv

Các anh, chị xem và giúp đỡ em nha. Em xin hỏi một vài câu hỏi :

- Em định đi xe Phương Trang, vậy thì giá tiền từ BX Miền Đông (TPHCM) - BX Tà Cú (Bình Thuận) là bao nhiêu ? Và thời gian đi khoảng bao lâu ?

- Em thuê phòng ở khu resort Bàu Mai với giá 200k/người/đêm. Phòng Tripple, hướng biển.

Em muốn biết đường đi đến khu resort dù đã có bản đồ của khu resort.

https://www.apricotresort.com/userupload/images/123.bmp

Trên đường đi từ BX Miền Đông - BX Tà Cú, em nên xuống xe ở đâu, và nên đi những tuyến BUS nào để đến được khu resort ?

- Trong bản dự tính, em dự tính trước các chi phí tham quan, du lịch, nhưng vẫn chưa dự tính được chi phí ăn uống. Em nên tìm nơi nào gần khu resort để ăn uống, sao cho vừa rẻ, vừa chất lượng (vì tụi em là học sinh mà) ?

Em xin cảm ơn rất rất nhiều ^^

offroad
29-07-2011, 14:47
@nghoangha: thanks bác, có lẽ em sẽ đi 2 ngày cho đỡ vất !!!

newmun
09-08-2011, 17:34
Chào các bác :)
Sắp tới em có việc vào Nha Trang, sau khi xong việc dự định chơi loanh quanh Nha Trang khoảng 3-4 ngày. Các bác có thể recommend cho em 1 vài địa điểm chơi bời ở Khánh Hòa, hoặc Phú Yên cũng được.
Em đi 1 mình, thân gái dặm trường nên cũng rất lo ngại về khoản đi lại :(. Em dự định đi 1 số nơi như biển Đại Lãnh, Mũi Đôi, Ghềnh Đá Dĩa,... nhưng chưa biết sắp xếp lịch trình thế nào cho hợp lý, và khả năng sức mình đi đc đến đâu nên nhờ các bác tư vấn giúp.
Các bác cho em hỏi là từ Nha Trang đi đến các địa điểm trên có ô tô khách ko ah? Nếu có thì bắt xe ở đâu, cho em đc sđt thì càng tốt ạ.
Ngoài ra, nếu bác nào có sđt nhà nghỉ or khách sạn ở các địa điểm trên thì cho em xin với ạ.
Em cảm ơn các bác nhiều (beer)

biendaikho
09-08-2011, 22:30
Với Nha Trang, city tour thì bạn có thể đi các điểm chùa Long Sơn, chùa Kỳ Viên, nhà thờ núi và lầu Bảo Đại, đây là 4 điểm nằm trên 4 ngọn núi được cho là tứ linh của Nha Trang, từ đây bạn sẽ có một cái nhìn bao quát về toàn thành phố. Đi lầu Bảo Đại thì nhớ ghé qua Viện Hải Dương học, vì con người biết về biển ít hơn biết về mặt trăng, có rất nhiều thứ để xem ở đây!
Bạn cũng có thể xuôi về Diên Khánh, thăm thành cổ Diên Khánh, một trong 2 thành trì còn nguyên vẹn của triều Nguyễn còn tồn tại cho đến ngày hôm nay, lên Am Chúa phóng một cái nhìn về Nha Trang với những cao ốc thấp thoáng phía đường chân trời!
Đi Đại Lãnh, Tuy Hòa thì ra bến xe phía bắc, lúc nào cũng có xe! Nhưng tại sao không đi xe lửa nhỉ? Ở Nha Trang có chuyến xe lửa xuất phát đi Tuy Hòa lúc 7h sáng, dân Nha Trang gọi là tàu chợ, tàu này ghé rất nhiều ga trên cả đoạn đường từ Nha Trang đến Tuy Hòa, trong đó có ga Đại Lãnh. Chơi ở Đại Lãnh xong, muốn ra Tuy Hòa bạn chỉ cần ra quốc lộ 1, đón một cái xe khách bất kỳ là có thể đến nơi!

biendaikho
09-08-2011, 23:06
Chính xác, chùa Kỳ Viên, không phải chùa Kỳ Duyên! Cảm ơn bạn!

newmun
10-08-2011, 20:48
Mình cũng chưa nghiên cứu kỹ thông tin về Nha Trang nên chưa đưa ra đc lịch trình hợp lý :D
Cảm ơn những thông tin hữu ích của bạn nha :)

anhtram08
15-08-2011, 10:03
Xe bus ở sân bay Vinh
Cho mình hỏi là ở Sân bay Vinh có tuyến xe bus nào về hướng Hà Tĩnh (thị trấn Kỳ Anh) không?
Taxi một lần lấy triệu hai, vãi quá

nguyenhoangha
16-08-2011, 07:14
Ngay tại sân bay thì không có nhưng bạn có thể đi xe ôm 4km vào bến xe chính để về Hà Tĩnh. Cần thêm thông tin thì đt sân bay : 0383 852777.

Mình rất thất vọng về bạn này , vào đăng ký xong rồi hỏi luôn và ...lặn luôn, chẳng thèm vào xem hoặc cảm ơn gì cả , tính mình thì hay nhiệt tình quá đâm dở , đề nghị các bạn khi trả lời có lẽ nên thận trọng khi gặp phải loại này nhé.

bemashi2310
17-08-2011, 17:00
Chào cả nhà, mình đang tính làm 1 chuyến từ sài gòn ra phan thiết, nhưng hiện tại mình đang thắc mắc 1 số vần đề nên mong được mọi người trên diễn đàn chỉ dẫn :

1)Mình nên đi cung đường nào ra phan thiết ?Cả đi lẫn về mình nên đi đường nào?? Nghe nói có đường nào đi dọc bờ biển, vì là con gái nên không rành đường lắm, nhà mình ở gò vấp, mình tính bắt đầu đi lúc 5g sáng, mong mọi người trên diễn đàn chỉ dẫn rõ giùm mình nha.Mình nghe nói là đường từ sài gòn ra pt có nhiều công an lắm, ngay cả gắn 1 bên kiếng cũng bị bắt nữa,

2)Không biết ở phan thiết có chặt chém như vũng tàu không? mình muốn kiếm nhà nghỉ nào gần biển 1 tí, nghe nói là biển ở phan thiết sạch lắm, nên mình mới muốn kiếm 1 nhà nghỉ gần biển để ra tắm cho gần.

Mong mọi người trả lời sớm cho mình nha, mình đang kên kế hoạch để sắp đi học rùi, muốn làm 1 chuyến phượt cho thư giãn đầu óc, :)

MrDarcy
22-08-2011, 11:50
Các bạn cho mình hỏi, Tây Nguyên khoảng tháng mấy thì có hoa dã quỳ nhỉ. Có người nói tháng 10, ng lại nói cuối tháng 11. Giữa tháng 10 tớ có plan đi TN 5 ngày, ko biết lúc đó hoa đã nở chưa?

lamminhhien
22-08-2011, 11:58
Mình dự định đi chùa Hang (Cổ Thạch) chơi rồi sau đó ra Cà Ná, nhưng không biết đón xe nào để ra Cà Ná. Nhờ các bác chỉ bảo giúp
Rất Cám ơn

tonytrinh N Hợp
22-08-2011, 15:22
Chào cả nhà. Mình đang có dự định xuyên Việt bằng xe máy.Nhờ các bạn tư vấn:
Mình ở Sài gòn - muốn đi qua động Phong nha kẻ bàng - nhưng đi bằng đường Tây trường sơn – Từ SG đi Buon me thì Mình đi vài lần rồi nhưng từ BM đi thì mình chưa biết. Mong các bạn giúp đỡ.
Mình muốn hỏi thêm: Đi đường tây trường sơn an ninh có ổn không?Vì là đường gần biên giới mình đi vậy có gặp trở ngại gì với biên phòng hay không? Có cần mang theo Hộ chiếu không?

Trên đoạn đường này có những khu du lịch, địa danh nào “ Không nên bỏ qua”. Do chuyến đi của mình dài ngày, quãng dường rất dài, nên mình chỉ có thời gian tham quan những nơi – tạm gọi là tiêu biểu một chút.
Mình muốn hỏi thêm : với lộ trình vậy nên ăn, nghỉ chỗ nào cho phù hợp…Có địa chỉ và số Đ T nữa càng tốt
Rất mong nhận được sự trợ giúp của các bạn. Mình cám ơn nhiều.

duturi
22-08-2011, 15:28
Mình đã đi từ HCMC ra Quảng Bình rồi.
Về cơ bản thì an toàn tuy nhiều đoạn rất vắng vẻ, thậm chí đổ xăng xe hơi khó. Tuy nhiên không gặp vấn đề gì với biên phòng cả, giống như là đi từ HCMC đi BMT mà thôi có điều vắng và đèo nhiều, cua nhiều.

nguyenhoangha
22-08-2011, 15:37
Bạn tham khảo hai topic này thì sẽ thấy TTS không có gì là ghê gớm cả.

https://www.phuot.vn/threads/15435-%C4%90%C3%A8o-Sa-M%C3%B9-s%C6%B0%C6%A1ng-gi%C4%83ng...-T%C3%A2y-Tr%C6%B0%E1%BB%9Dng-S%C6%A1n-qu%E1%BA%A1nh-v%E1%BA%AFng.

https://www.phuot.vn/threads/7575-T%C3%A2y-Tr%C6%B0%E1%BB%9Dng-S%C6%A1n-_-Kh%E1%BB%9Fi-h%C3%A0nh-t%E1%BB%AB-%C4%90%C3%A0-N%E1%BA%B5ng

Đây đúng là TTS thứ thiệt nhé , chứ không phải " Tây TS " đi qua nghĩa trang TS như một số bạn lầm tưởng đâu.Vì hầu hết đến Quảng Trị là đi HCM Đông rồi tới Phong Nha chứ ít bạn đi HCM Tây.

Mê gái
26-08-2011, 16:52
Em sắp tới định làm 1 chuyến đến Nha Trang. Nhờ các bác tư vấn giúp khách sạn và các nơi nên đến ở Nha Trang ạ. Em muốn đi tàu ra các đảo chơi thì mua vé ở đâu ạ.

Cảm ơn các bác nhiều!

67_catang
06-09-2011, 10:55
Xin giúp đỡ đường từ Tp.HCM-Mũi Né-vịnh Vĩnh Hy theo đường ven biển bằng xe máy.
Chào các bạn.
Xem trên diễn đàn thấy các anh chị đi trước ra vịnh Vĩnh Hy lặn ngắm san hô thấy hấp dẫn quá, với lại con đường ven biển từ Long Hải ra tới Phan Rang một bên là biển xanh rì rào, một bên là rừng xanh xen lẫn núi đồi, phong cảnh làm mê hoặc lòng người, làm mình nôn nao muốn làm một chuyến khám phá. Sau bao ngày..rủ rê, lôi kéo mình "dụ" được vaì người bạn cùng đi cung đường này. Nhưng thông tin thì còn thiếu nên nhờ các bạn tư vấn thêm.
Nhóm mình dự định đi từ TpHCM theo đường ven biển ra vịnh Vĩnh Hy vào đầu tháng 10-2011, các bạn có thể giúp mình một vài điều:
- Nhóm mình đi khoảng 4-6 người (có nữ)
- Mình dự đi khoảng 3 ngày, khởi hành từ TpHCM chạy thẳng ra vịnh Vĩnh Hy chơi luôn, ở lại 1 đêm, chiều hôm sau quay về Phan Thiết. Theo các bạn thì mình đi vậy có xa quá không, hay từ Sài Gòn ra Phan Thiết thì dừng lại nghỉ hôm sau ra Vĩnh Hy? Và các bạn cho mình hỏi vài thông tin du lịch ở Vĩnh Hy như lặn biển ngắm san hô, câu mực, ăn, nghỉ, tham quan...
- Còn thông tin về ăn uống, tắm biển, tham quan, khách sạn, nhà trọ ở Mũi Né-Phan Thiết các bạn cho mình thông tin nhé, chi tiết hơn giúp nhóm mình thêm thuận tiện.
Chân thành cảm ơn các bạn.

lieulieu218
07-09-2011, 20:37
Bữa trước em có đi Châu Đốc-Hà Tiên vui lắm,,nhờ cả nhà tư vấn nên em đã có 1 chuyến đi thú vị ah!
Lần này em định đi Nha Trang-Đà Lạt..tự túc lun..em sẻ đi từ SG-NT,tối đi từ sg tới Nha Trang lúc sáng,ở lại Nha Trang 2 ngày..1 ngày đi lanh quanh và Vinpear...1 ngày đi 4 đaỏ rồi tối đó đi xe lên Đà Lạt..ờ lại Đl 1 ngày 1 đêm ..sau đó về lại SG ạ.
em nhờ cả nhà tư vấn khách sạn và phương tiện đi và điểm du lịch,ẩm thực ...cho em với.Thanks!

largo
09-09-2011, 09:31
Tuần sau mình có dịp lên Pleiku chơi 3 ngày cuối tuần nên định chinh phục cột mốc ngã 3 Đông dương. Mình xin các bro chỉ giáo cung đường đi từ Pleiku lên Bờ Y. Càng chi tiết tên đường càng tốt :)

Tks all

meocoi
15-09-2011, 19:32
Gởi các bạn Đà Nẵng.
Từ sau sn Phuot, mình rất có thiện cảm và cảm thấy yêu mến nơi đây (phong cảnh, con người...). Nay mình muốn quay lại Đà Nẵng để thỏa mãn tình yêu đó, nên mình cần 1 số thông tin về cung đường mình sẽ đi.
Đầu tiên, từ Sân bay ĐN mình muốn đi bộ đến Bảo tàng Chăm (cái này đã thực hiện dc), sau đó dạo quanh 1 số quán Mỳ Quảng rồi đến Bãi tắm Mỹ Khê. (ko biết ở đoạn này có xe buýt hay ko ?). Quán hải sản gần nơi đây. Buổi tối, đi dạo cầu sông Hàn, cầu Thuận phước.
Ngày thứ 2, thăm chùa Linh Ứng, Ngũ Hành Sơn, Hội An nhưng đi xe buýt hơi bất tiện, vậy có chỗ nào thuê xe máy hay ko và giá bao nhiêu ? (Lần trước mình đi xe dịch vụ từ Hội An ra sân bay ĐN giá 200k)
Vấn đề cuối, trên đường đi từ TP.ĐN ra Hội An có thuận đường đi núi Bà Nà hay ko ?
Thanks !

soi_sam
21-09-2011, 23:47
Các bác cho tớ hỏi, không bik đầu tháng 10 thì đi chinh phục Cực Đông dc ko? không biết thời tiết ngoài đó có mưa bão gì không, vì cắm lều qua đêm mà, mưa là thua gòi...cảm ơn các bác!

Độc hành
23-09-2011, 10:52
Gởi các bạn Đà Nẵng.
Từ sau sn Phuot, mình rất có thiện cảm và cảm thấy yêu mến nơi đây (phong cảnh, con người...). Nay mình muốn quay lại Đà Nẵng để thỏa mãn tình yêu đó, nên mình cần 1 số thông tin về cung đường mình sẽ đi.
Đầu tiên, từ Sân bay ĐN mình muốn đi bộ đến Bảo tàng Chăm (cái này đã thực hiện dc), sau đó dạo quanh 1 số quán Mỳ Quảng rồi đến Bãi tắm Mỹ Khê. (ko biết ở đoạn này có xe buýt hay ko ?). Quán hải sản gần nơi đây. Buổi tối, đi dạo cầu sông Hàn, cầu Thuận phước.
Ngày thứ 2, thăm chùa Linh Ứng, Ngũ Hành Sơn, Hội An nhưng đi xe buýt hơi bất tiện, vậy có chỗ nào thuê xe máy hay ko và giá bao nhiêu ? (Lần trước mình đi xe dịch vụ từ Hội An ra sân bay ĐN giá 200k)
Vấn đề cuối, trên đường đi từ TP.ĐN ra Hội An có thuận đường đi núi Bà Nà hay ko ?
Thanks !

Theo mình, việc đầu tiên khi xuống sân bay DN là bạn thuê một chiếc xe máy (xe số 100k/24h, xe ga 120k) như vậy sẽ chủ động hơn trong việc đi lại. Thuê xe bạn có thể liên hệ chị Hà (36 Thanh Long), có thể liên hệ hẹn chị nhận xe/trả xe tại sân bay hay tại địa điểm nào đó (tất nhiên là gần gần trung tâm TP thôi) - những thông tin về thuê xe mình cũng nhờ anh Polime và nhà PDN giúp và thực sự mình có thiện cảm với đc cho thuê xe này vì sự nhiệt tình và vui vẻ.

https://i330.photobucket.com/albums/l415/viet_tu/Hue-DN-HA/hue10.jpg

Các thông tin về địa điểm bạn có thể tham khảo trên các website bản đồ như vietbando.com, google map hoặc bản đồ du lịch để tự mình tìm ra câu trả lời, như vậy mới nhớ đường để đi chứ :)
Bạn kết hợp đi chùa Linh Ứng, Ngũ Hành Sơn, Hội An là đúng rồi đấy (đi bằng xe máy), dọc theo đường biển từ chùa Linh Ứng đi qua Ngũ Hành Sơn sẽ ra tới Hội An (khoảng 35km). Nhìn trên bản đồ bạn có thể thấy ĐN- Hội An không thuận đường với Bà Nà.
A- Chùa Linh Ứng
B - Cửa Đại (khoảng giữa A&B là Ngũ Hành Sơn)
C - Hội An
D - Bà Nà

<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps?f=d&amp;source=s_d&amp;saddr=Ho%C3%A0ng+Sa&amp;daddr=C%E1 %BB%ADa+%C4%90%E1%BA%A1i+to:Tr%E1%BA%A7n+H%C6%B0ng +%C4%90%E1%BA%A1o+to:%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng+kh%C3 %B4ng+x%C3%A1c+%C4%91%E1%BB%8Bnh&amp;geocode=FUal9QAdr DN0Bg%3BFQRt8gAdcsZ1Bg%3BFc5N8gAdLAN1Bg%3BFfoa9AAd mA9wBg&amp;sll=15.993675,108.199539&amp;sspn=0.366336,0.61 7294&amp;vpsrc=6&amp;hl=vi&amp;mra=mi&amp;mrsp=3&amp;sz=11&amp;ie=UTF8&amp;ll= 15.993675,108.199539&amp;spn=0.366336,0.617294&amp;t=m&amp;out put=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/maps?f=d&amp;source=embed&amp;saddr=Ho%C3%A0ng+Sa&amp;daddr=C% E1%BB%ADa+%C4%90%E1%BA%A1i+to:Tr%E1%BA%A7n+H%C6%B0 ng+%C4%90%E1%BA%A1o+to:%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng+kh% C3%B4ng+x%C3%A1c+%C4%91%E1%BB%8Bnh&amp;geocode=FUal9QA drDN0Bg%3BFQRt8gAdcsZ1Bg%3BFc5N8gAdLAN1Bg%3BFfoa9A AdmA9wBg&amp;sll=15.993675,108.199539&amp;sspn=0.366336,0. 617294&amp;vpsrc=6&amp;hl=vi&amp;mra=mi&amp;mrsp=3&amp;sz=11&amp;ie=UTF8&amp;l l=15.993675,108.199539&amp;spn=0.366336,0.617294&amp;t=m" style="color:#0000FF;text-align:left">Xem Bản đồ cỡ lớn hơn</a></small>

thanhbinhvantue
23-09-2011, 22:51
Gởi các bạn Đà Nẵng.
Thanks !

Mình biết có anh Kươm cho thuê xe máy rất rẻ. Các bạn có thể liện hệ với anh ý YM :kuomdanang hoặc gọi điện trực tiếp cho anh ý cũng được số 01662.353.347.

bienlao
24-09-2011, 14:48
Xin chào các bác
Cho em hỏi đi Phan Rí từ bàu ông bàu bà (Phan Thiết) bằng xe innova có được?
Tham khảo vài bài viết em thấy cũng tạm nhưng chưa biết tình hình hiện tại thế nào, Bác nào biết, vui lòng cập nhật giúp em

Cảm ơn và mong tin

nuamua
26-09-2011, 12:28
Xin chào các bác
Cho em hỏi đi Phan Rí từ bàu ông bàu bà (Phan Thiết) bằng xe innova có được?
Tham khảo vài bài viết em thấy cũng tạm nhưng chưa biết tình hình hiện tại thế nào, Bác nào biết, vui lòng cập nhật giúp em

Cảm ơn và mong tin

Chả biết bạn định đi đường nào nhưng cập nhật đến 2/9/2011 thì DT716 hay QL1A đều đi được.

bienlao
26-09-2011, 14:26
Cám ơn bác đã trả lời
Ý em là nhìn trên google, thấy có đoạn đi thẳng từ bàu sen đi thẳng tiếp sẽ ra phan rí cửa, đoạn này thế nào? (2B thì đi được, nhưng 4B thì o biết thế nào)
Bác có nói DT716, em không tìm thấy trên google, đoạn này ở đâu vậy bác

Chả biết bạn định đi đường nào nhưng cập nhật đến 2/9/2011 thì DT716 hay QL1A đều đi được.

diengiadung
27-09-2011, 19:30
Ý em là nhìn trên google, thấy có đoạn đi thẳng từ bàu sen đi thẳng tiếp sẽ ra phan rí cửa, đoạn này thế nào? (2B thì đi được, nhưng 4B thì o biết thế nào)
DT716, em không tìm thấy trên google, đoạn này ở đâu vậy bác
Xe bác chạy đoạn này thoải mái, đường đất đỏ thôi nhưng sau này được đổ thêm và lu lèn khá bằng phẳng, bác xem thêm:
TPHCM - Lagi - Phan Thiết - Phan Rang (https://www.phuot.vn/threads/20098-Chuy%E1%BA%BFn-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-TPHCM-Lagi-Phan-Thi%E1%BA%BFt-Phan-Rang/page5)
Đây chính là con đường ven biển nối từ Bàu Trắng (Bàu Sen) đến Phan Rí Cửa.
TL716 mình không biết, chỉ biết TL706B nối từ Phan Thiết đến Mũi Né và DT706 từ Mũi Né đến Bàu Trắng > Lương Sơn (gặp QL1A).

bienlao
28-09-2011, 08:11
Cám ơn bác đã trả lời
Chúc bác nhiều sức khỏe và có thêm nhiều chuyến phượt mới phục vụ bà con :)

**Bài nào của bác cũng hay và chi tiết

Xe bác chạy đoạn này thoải mái, đường đất đỏ thôi nhưng sau này được đổ thêm và lu lèn khá bằng phẳng, bác xem thêm:
TPHCM - Lagi - Phan Thiết - Phan Rang (https://www.phuot.vn/threads/20098-Chuy%E1%BA%BFn-ph%C6%B0%E1%BB%A3t-TPHCM-Lagi-Phan-Thi%E1%BA%BFt-Phan-Rang/page5)
TL716 mình không biết, chỉ biết TL706B nối từ Phan Thiết đến Mũi Né và DT706 từ Mũi Né đến Bàu Trắng > Lương Sơn (gặp QL1A).

nuamua
28-09-2011, 13:53

@ anh diengiadung: theo bản đồ thì đúng như anh nói trong đoạn in đậm bên trên. Nhưng theo thực tế em đi, đường DT716 chạy từ Hòn Rơm dọc ven biển đến Hòa Thắng, rồi rẽ phải tại ngã ba Hòa Thắng tiếp tục bám biển về Phan Rí, Chí Công đến tận Liên Hương. Minh họa vài cái ảnh chụp các cột cây số trên đường:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=70891&d=1317191710

Ảnh này trên đoạn nối Hòn Rơm - Bàu Trắng.

Sau khi rẽ phải tại ngã ba Hòa Thắng, DT716 là đường đất:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=70890&d=1317191710

Đến Phan Rí mới lại được tráng nhưa:

http://farm7.static.flickr.com/6133/6191435194_57d6eb74ab.jpg (http://www.flickr.com/photos/34108989@N06/6191435194/)
IMG_7860 (http://www.flickr.com/photos/34108989@N06/6191435194/) by thangcuria (http://www.flickr.com/people/34108989@N06/), on Flickr

Riêng đoạn từ Hòa Thắng về Lương Sơn, có cột cây số lại ghi là DT715. Theo trí nhớ là thế, rất tiếc em không có ảnh trên đoạn này. Sẽ check lại khi có dịp và review sau.

bienlao
28-09-2011, 14:07
Cám ơn bác nuamua
Thông tin rất bổ ích, vậy là em có thể làm tour =4B dọc bờ biển từ Lagi cho đến cổ thạch rồi, đường xá nhìn cũng được, hy vọng là hiện tại mưa bão không ảnh hừong nhiều đến đoạn này (đường cát, gặp mưa, cát dẻ hơn, oto đi dể hơn)

diengiadung
28-09-2011, 16:42
Khựa khựa, các ông làm và quản lý đường hào phóng đặt từa lưa các tên nhưng nhiều khi hơi ọt rơ, mình cũng vừa moi ra tấm này trong chuyến "Từ Cà Ná về Sàigòn theo đường ven biển":

Cột cây số trên đường đất đỏ từ Phan Rí về Hòa Thắng, dzị đây là DT716, thật "đâu cái điền".
Nói chung: con đường ven biển từ Hòa Thắng đến Phan Rí bác Bienlao có thể chạy thoải mái từ xe 4, 3, 2, thậm chí 1 bánh cũng ok dù nó chỉ là đường đất thôi.

bienlao
28-09-2011, 16:47
Cám ơn bác
Bây giờ thì em đã biết DT 716 rồi
Nhân tiện, bác cho em hỏi cách nào để xem tất cả bài mà bác đã post, nếu có link, cho giúp em

diengiadung
29-09-2011, 08:09
@Bienlao: Bạn muốn xem tất cả bài viết của một thành viên nào đó trong forum Phuot.com thì nhấn vào nick của người ấy. Trong trang mở ra, phần bên trái bạn chọn:
Find latest posts: Bài bạn ấy vừa post.
Find latest started threads: Topic bạn ấy đã kiến tạo.
Chúc bạn có chuyến đi vừa ý.

hoangtung_ag
05-10-2011, 21:00
Chào tất cẩ các bạn,

Tết âm lịch này mình đã chuẩn bị kế hoạch đi ngao du ra huế chơi bằng xe máy 1 mình. Hành trình của mình như sau:
Ngày 1: SG - NTrang
Ngày 2: NT - Đà Nẵng
Ngày 3: ĐN - Cầu Hiền Lương - về lại Huế
Ngày 4: Huế - KonTum
Ngày 5: KT - Bmt
Ngày 6: BMT - SG

Do mình đi chỉ để cho biết đường, và đặt chân tới các địa danh trên theo mong ước từ lâu, nên suốt quãng đường chỉ có đi là nhiều, tối nghỉ lại, sáng đi tiếp. Đường đi thì mình tham khảo trên đây hoặc trên vietbando.com thì cũng nắm được phần nào.

Vấn đề mình quant tâm là tình hình đường sá qua các địa danh trên có khó đi không? và tình hình công an mấy đoạn đường đó có khó khăn lắm hok?

Mình ngán nhất là tình hình công an, đi đường xa lỡ có sơ suất bị giam xe, thì chỉ có chết. Xe mình thì giấy tờ đầy đủ, và zin toàn bộ, gương kính 2 tai thỏ đầy đủ,

Pissenlit
13-10-2011, 14:38
Chào mọi người. Mình dự định Tết này đi du hí ở Huế và Đà Nẵng. Lịch trình như sau :
- Ngày 1: Bay ra Huế, tham quan Đại Nội, chùa Linh Mụ, chợ Đông Ba
- Ngày 2: Sáng thăm các lăng (Lăng Đại Đức, Minh Mạng...), chiều khởi hành đi Lăng Cô, ở lại đêm ở Lăng Cô
- Ngày 3: Biển Lăng Cô..., chiều khởi hành đi Hội An, ở lại đêm ở Hội An
- Ngày 4: Cù Lao Chàm
- Ngày 5: Từ Hội An đi Mỹ Sơn, sau đó từ Mỹ Sơn quay về Đà Nẵng
- Ngày 6: Bà Nà + ...
- Ngày 7: Núi Ngũ Hành Sơn, biển Mỹ Khê
- Ngày 8: Sáng bay từ Đà Nẵng về Sài Gòn

Mọi người cho mình hỏi lịch trình sắp xếp như vậy có hợp lý k (do đó giờ mình chưa bao giờ ra miền Trung)? Mọi người tư vấn dùm mình luôn ngoài những địa điểm trên có bổ sung thêm các điểm ăn chơi nào nữa không, với lại mình chưa biết phải di chuyển từ chỗ này qua chỗ kia đi bằng gì ><. Mình cũng sợ dịp tết đi thì khó mua được vé xe. Ngoài đó không biết có mấy công ty xe như Phương Trang trong Sài Gòn không?

Cám ơn mọi người nhiều nhiều.

Sóng bạc đầu
18-10-2011, 10:20
Vấn đề mình quant tâm là tình hình đường sá qua các địa danh trên có khó đi không? và tình hình công an mấy đoạn đường đó có khó khăn lắm hok?
Đường sá từ miền Nam ra miền Trung rất tốt, mật độ xe không đông lắm, chứ từ Hà Nội vào đến Hà Tĩnh thì đường bé, xe cộ đông thôi rồi

Mình ngán nhất là tình hình công an, đi đường xa lỡ có sơ suất bị giam xe, thì chỉ có chết. Xe mình thì giấy tờ đầy đủ, và zin toàn bộ, gương kính 2 tai thỏ đầy đủ,
Công An thì chỗ nào cũng vậy nếu đi đúng luật thì chả ai sờ đến mình cả, cứ đúng tốc độ, đúng làn đường mà đi là OK

trungtinh07
30-10-2011, 21:25
Chào các bác, cuối tuần này e lên kế hoạch đi du lịch Bình Thuận bằng xe máy trong 2 ngày, xuất phát khoảng 6h sáng thứ 7 tại thị xã Bà Rịa đi tới chiều chủ nhật khoảng 3h từ bắt đầu chạy về lại Bà Rịa.

Bác nào đả đi rồi cho em xin chút thông tin về lịch trình, đi chổ nào trước chổ nào sau cho nó tiện đường, những chổ nào mình cần tham quan và những địa điểm ăn uống mà đảm bảo chất lượng.

Em cảm ơn các bác nhiều.

long_vinasun
31-10-2011, 13:54
Bạn nói không rõ lằm về sở thích của bạn, từ Bà Rịa mà đi Bình Thuận thì có thể thuận tiện r6at1 nhiều về thời gian để tham quan nhiều điểm:
- Nếu thích biển: bạn có thể đi cugn đường ven biển Long Hải, Phước Hải - Hồ Tràm ra Lagii, tham quânH3i đăng Kê Gà, bãi biển Hàm Thuận Nam, Mũi Né, Suối tiên MKui4 Né, Bàu Trắng...
- Nếu thích núi: bạn có thể đi cung đường Uốc lộ 55 lên ngã 3 Tân Minh( Đồng Nai), sau đó đến Ngã 3 ông Đồn, tham quan cắm trại núi Chứa Chan, hoặc theo cung đường biễn đi Lagi, đến núi Tà Kú.
- Nếu bạn thích Thác thì có thể đi thác Bà ( Tánh Linh):

Thân

trungtinh07
01-11-2011, 00:02
Em dự định là đi hướng Bình Châu ra Bình Thuận, nói theo ý bác là thích biển đó bác.

trungtinh07
01-11-2011, 16:46
Có bác nào giúp em với, thanks.

nuamua
01-11-2011, 21:30
Rất nhiều người có thể giúp nhưng không ai muốn giúp bạn đâu. Lý do ư?
1. Bạn không tôn trọng tiếng Việt, không tôn trọng diễn đàn và không tôn trọng chính bạn khi liên tục dùng tiếng Việt què quặt, không viết hoa đầu câu và tên riêng các địa danh, dù đã được nhắc nhở.
2. Những thông tin bạn hỏi đều có rất nhiều trên diễn đàn. Bạn chỉ cần gõ vào ô "Hỏi Phượt" là có hàng loạt, thậm chí còn nhiều thông tin hơn bạn có thể nghĩ.
Với lại, không ai có hứng thú góp ý kiến với 1 người đang không biết mình đi đâu, muốn gì. Ít ra bạn nên nghiên cứu đường đi, lập cho mình 1 kế hoạch sơ bộ rồi hẵng hỏi người khác để được góp ý thêm.
Thân mến!

bienlao
11-11-2011, 17:09
Hỏi đường đi mã đà-tà lài
Các bác cho em hỏi đoạn này đi từ HCM thế nào, chi tiết giúp em nhé
Cám ơn các bác nhiều

wobin131
12-11-2011, 08:56
cho mình hỏi thông tin đi Đắc Ốc - Đắc Chưng(Lào) từ Đà Nẵng 2 ngày 1 đêm, thủ tục qua cửa khẩu thế nào, e chua wa đi cửa khẩu lần nào, không biết là ko cần hộ chiếu dc k nua.

thienson
12-11-2011, 11:59
cho mình hỏi thông tin đi Đắc Ốc - Đắc Chưng(Lào) từ Đà Nẵng 2 ngày 1 đêm, thủ tục qua cửa khẩu thế nào, e chua wa đi cửa khẩu lần nào, không biết là ko cần hộ chiếu dc k nua.
Qua cửa khẩu thì đương nhiên là phải có hộ chiếu chứ. Những cửa khẩu khác thì có thể cấp tạm giấy thông hành chứ theo tôi biết ở thời điểm năm 2010 cửa khẩu Đắc Ốc chỉ chấp nhận hộ chiếu mà thôi.

limit_246830
17-11-2011, 18:16
Xin chào,em mới đi Vịnh Vĩnh Hy về và thấy một thắc mắc nhỏ..những ngôi nhà ở hai bên đường phía bên trong sân sắp đặt rất nhiều mẫu đá ...không biết đá đó được sắp để làm gì?

ech ra khoi gien
19-11-2011, 08:46
Có ai ghé thăm vườn hoa của ông HÓA ở làng hoa VẠN THÀNH chưa....cho ếch xin thông tin....nghe đồn đây là người đầu tiên cho ra kỹ thuật ướp hoa tươi....thanks cả nhà

ech ra khoi gien
19-11-2011, 09:40
Các bác cho mình hỏi.
Cung đường đi HOÀNG VĂN THỤ-HƯỚNG ĐI THUNG LŨNG VÀNG-TỈNH LỘ 722 có ngang làng hoa VẠN THÀNH không.....và cụ thể nó nằm chỗ nào...chỉ biết nó nằm gần khúc thác CAM LY mà không biết chỗ nào vì trên bản đồ không thấy.
Note: mình đang tính viếng thăm vườn hoa của bác NGUYỄN CÔNG HÓA ở làng hoa VẠN THÀNH ĐÓ....có thêm thông tin gì cho xin nha

mrdee00
23-11-2011, 14:52
Các anh chị em và các bạn ơi, mình và bà xã đang tính lên Đà lạt 1 chuyến vào 29-12 đến mùng 2-1 về lại Sài Gòn. Mình biết những ngày này thì khách sạn sẽ đông và không còn phòng. Cho nên, các anh chị và các bạn có thể hướng dẫn hoặc giúp mình cách đặt phòng trước đc không? Giá cả thế nào, và hi vọng sẽ có cho thuê xe honda chở bà xã đi dạo tìm cảm giác lãng mạn.
Xin cám ơn anh chị em và các bạn nhiều !

onlydalat
26-11-2011, 21:06
@ech ra khoi gien: Cung đường bác nói nó đi qua Vạn Thành, bác qua thác Cam Ly, đến ngã 3 chỗ lăng Nguyễn Hữu Hào thì rẽ phải chạy thêm khoảng 1km thì đến chỗ sân bay Cam Ly, từ đó đi đến ngã 3 đường đi Tà Nung là làng Hoa Vạn Thành. đến đó bác hỏi dân người ta sẽ chỉ cho bác thêm.
@mrdee00: dịp bác lên là Festival hoa 2012 sẽ rất đông khách, theo em hỏi sáng này thì phòng vẫn còn, tuy nhiên giá nó tăng hơn ngày thường nhiều khoảng 40-50%. Thuê xe máy ở Đà Lạt thì rất dễ nên bác yên tâm, giá từ 80-150K/ngày, em đã PM cho bác.

Seven Day
27-11-2011, 00:19
Xin thông tin về việc ở Quảng Bình có thể thuê xe máy được ko? Rất mong các anh chị ở Quảng Bình và những ai có thông tin chia sẻ giúp mình nhé. Thanks!

phuoctienmai
29-11-2011, 10:07
Mình muốn đi rừng, núi Đà Lạt, các bác "thổ địa DL" hoặc đã từng phượt rừng núi DL có thể cho em chút kinh nghiệm không? phone 0938801511, cảm ơn rất rất nhiều, các bác.

thienson
29-11-2011, 12:57
Có bác nào mới đi QL14C đoạn từ cửa khẩu Lệ Thanh về Ngọc Hồi cập nhật thông tin đường sá giúp em tí ạ. Và với tình hình như hiện giờ thì đi xe máy đoạn đó hết mấy tiếng?

Thứ 6 này em chạy cung đó vòng qua Atapư(Lào) có bác nào cũng đang rong ruổi cung đó ta gặp nhau(beer)(beer) cái ạ.

nguyenhoangha
29-11-2011, 17:36
Cung này không dễ đâu bác Thiên Sơn ơi , đang mùa mưa nên đường lết không nổi , vào sâu trong có mấy cái tràn xả lũ của Sê San mình đi qua nó xả thì nguy với lại đây là khu vực nhạy cảm khó đi nhất Tây Nguyên đấy , em trật 2 lần rồi.

thienson
29-11-2011, 18:30
Cung này không dễ đâu bác Thiên Sơn ơi , đang mùa mưa nên đường lết không nổi , vào sâu trong có mấy cái tràn xả lũ của Sê San mình đi qua nó xả thì nguy với lại đây là khu vực nhạy cảm khó đi nhất Tây Nguyên đấy , em trật 2 lần rồi.

Cũng biết là rất khó nên em mới hỏi chứ đường mà thiên hạ đi được thì em đâu cần hỏi:D.

Em định dành nguyên ngày thứ 6 để xuất phát từ Pleiku theo 14C về Ngọc Hồi, xem trên bản đồ thì chỉ vài trăm km đổ lại. Thậm chí nếu cần thì lạm qua hôm sau cũng được.

Em đi 2 người và 1 xe Shogun125 gầm rất thấp nên đang ngại chỗ bùn quá lầy, mà vác con xe to 250 đi thì lại ngại khiêng không nổi với hỏng không xử lý được.

Bác tư vấn thêm cái chỗ đoạn nào và lý do vì sao bác bỏ cuộc của bác giúp em nhé.

Cám ơn bác.:)

nguyenhoangha
29-11-2011, 19:36
Em nói vậy dể bác Sơn dễ hình dung nhé, từ Lệ Thanh đi Pleikan ở đây có 3 đường (theo tìm hiểu của riêng em).Tính từ Tây sang Đông nhé.

1 - QL14C trên cùng: Từ Lệ Thanh bắt đầu qua cửa khẩu mấy trăm mét là rẽ phải.

Nó đây ạ.Tọa độ là của đồn BP721 cách Cửa khẩu Lệ Thanh 2km.

https://i1116.photobucket.com/albums/k580/hoangha_choroc8/Untitled-1-12.jpg

Đầu bên kia em cũng tới làng Grấp rồi xuống , bên Iagrai em cũng theo được một đoạn rồi xuống đường cao su .

https://i1116.photobucket.com/albums/k580/hoangha_choroc8/Untitled-1-11.jpg

2 - Đường thủy điện Sê San nằm giữa , vẫn có chỗ gặp 14C.

3- Đường cao su của công ty 74 thuộc Binh đoàn 15. Cũng có chỗ giao nhau với đường Sê San .

Đường cao su cách QL14 C khoảng dao động 6-10km.

Hầu hết dân phượt đi đường cao su (em cũng 2 lần ngược nhau đi đường này ), thỉnh thoảng có bác xin được BP thì đi đường qua Se San còn QL14C sở dĩ có cho anh cũng không đi nổi vì đoạn từ Lệ Thanh đi một chút toàn suối cạn trơ đá , mùa lũ thì lại càng không thể . Điều này BP đồn 721 nói với em khi em xin đi nhưng em không tin , mới đây đã xác nhận lại thông tin từ một tốp thợ người quê em vào làm cho Sê San .

thienson
29-11-2011, 21:03
Như thế có nghĩa là chỉ đi suôn sẻ được 1 đoạn từ cửa khẩu Lệ Thanh tới đồn Biên Phòng bác Hà nhỉ?

Ngày xưa em thấy Tây Trường Sơn anh em cũng nói rất khó khăn đến nổi em rủ cả năm không có ai chịu đồng hành, cuối cùng 1 mình một ngựa em chạy khỏe hơn ăn cháo.

Nhưng lần này tình hình căng thật sự rồi, rất cảm ơn bác đã chia sẻ thông tin.

Ngày mai em sẽ xuất phát theo hướng Quảng Ngãi- Bình Định- QL19- Pleiku, ngày thứ 6 em sẽ cố tìm cách đi từ hướng Lệ Thanh về Ngọc Hồi, nếu mà không cố được sẽ đành quay về đi đường HCM qua Kontum vậy. Có gì em sẽ cập nhật sau.

Thanks bác.

nguyenhoangha
29-11-2011, 21:47
Bác có thể đi như sau : Vào Công ty cao su 74 , qua đồn BP ở đội 12 ngay dốc xong vào đội 14, từ đội 14 hỏi sang đội 17, từ đội 17 đi hết đường đất thì gặp đường nhựa rẽ trái đi 3km thì rẽ phải hỏi sang đồn BP 717 rồi từ đó hổi đường ra SESAN 4 rồi từ đó hỏi đường đi Plekan. Bác cố gắng đi chứ sao lại bỏ cuộc đi QL14 . Không được QL14C thì cũng vớt vát tí chứ .

Hai topic này sẽ giúp bác hình dung phần nào.

https://www.phuot.vn/threads/1197-T%C3%A2y-Nguy%C3%AAn-%C4%90%C6%B0%E1%BB%9Dng-m%C3%B2n-H%E1%BB%93-Ch%C3%AD-Minh/page14

https://www.phuot.vn/threads/28758-T%C3%A2y-Nguy%C3%AAn-nh%E1%BB%AFng-con-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-%C4%91%E1%BA%A5t-%C4%91%E1%BB%8F/page3

Tây TS đâu có khó bác , thậm chí quá dễ , QL14C ở đây thậm chí mới vẽ trên giấy chứ có những đoạn trong Lệ Thanh một tí còn không có đường mà đi giữa suối đá to lổm nhổn U Oát bò hổng xong phải quay ra ( lời anh BP đồn 721).

ninhsieuway
01-12-2011, 15:21
Chào các bạn, mình dự định tổ chức 1 chuyến du lịch bụi Đà Lạt cho khoảng 4-5 người.
Mình đang tìm hiểu thông tin cụ thể nhưng hơi mờ mịt.
Mong được sự tư vấn của các bạn. (Cụ thể là về các vấn đề: Giá cả hiện tại của việc đi lại, ăn uống, nghĩ ngơi, vui chơi ...v...v.)
Cảm ơn các bạn nhiều..!!!

themoon79200
02-12-2011, 22:49
Chào mọi người, mình dự định đi dalat với 2-3 người bạn của mình trong 4 ngày ,14,15,16,17 tháng 12(đi về = xe phương trang) ,mong mọi người tư vấn giúp nơi ở, và chỗ tham quan ,ăn uống ,chỗ thue xe máy.....Tụi mình đi từ SG tối ngày 13 /thang 12 và đến ĐL vào sáng 14.Đang phân vân là nên thuê xe máy tự đi hay là ghép đoàn với cty du lịch nào đó ở ĐL (vì tụi mình toàn là nữ... hic hic...cũng ko rành đường dl cho lắm) Tụi mình cũng rất muốn đi = xe máy để tham quan cảnh đẹp nhiều nơi nổi tiếng Đl thì cũng đã rõ rồi nên muốn đi bụi bụi tìm đến thiên nhiên...không biết là nhưng khu đến có thuận tiện và dể đi = xe máy???Mong mọi ng tư vấn giúp,tks.

xmaxable
03-12-2011, 01:44
chào mọi người, mình dự định đi dalat với 2-3 người bạn của mình trong 4 ngày ,14,15,16,17 tháng 12(đi về = xe phương trang) ,mong mọi người tư vấn giúp nơi ở, và chỗ tham quan ,ăn uống ,chỗ thue xe máy.....Tụi mình đi từ SG tối ngày 13 /thang 12 và đến ĐL vào sáng 14.Đang phân vân là nên thuê xe máy tự đi hay là ghép đoàn với cty du lịch nào đó ở ĐL (vì tụi mình toàn là nữ... hic hic...cũng ko rành đường dl cho lắm) Tụi mình cũng rất muốn đi = xe máy để tham quan cảnh đẹp nhiều nơi nổi tiếng Đl thì cũng đã rõ rồi nên muốn đi bụi bụi tìm đến thiên nhiên...không biết là nhưng khu đến có thuận tiện và dể đi = xe máy???Mong mọi ng tư vấn giúp,tks.

Hi, ngày đo mình cũng đi nè bồ. Mình cũng đi từ SG lên. 1 lời khuyên chân thành là đừng nên đi xe máy, thật sự đã trải qua nhiều lần chạy xe máy. Hy vọng gặp bồ ở Đl nhé. Mùa này lên trúng mùa hoa dã quỳ đó. rất tuyệt vời. Có gì liên hệ mình cho thêm 1 số thông tin : 0909 943 567, tên Hiếu

xmaxable
03-12-2011, 01:48
Tình hình là khoảng 16,17,18 em thân chinh lên Đà Lạt, có điều là em lên đó nhiều rồi, mà lần nào thuê xe cũng ko vùa ý, chiếc chạy được thì giá cao, thuê chiếc xe ga 120k/ ngày mà chạy cùi mía, lên dốc cứ ồ ồ.
Anh chị em phượt biết xe ga giờ thuê bao nhiêu / ngày ? Giúp cho thằng em số đt liên lạc, giá thuê. cảm tạ rất nhiều.

themoon79200
03-12-2011, 02:27
Trời, tụi này ko đi = xe máy vậy phải tham gia với mí cty du lịch trên đóa sao???hu hu...nghĩ tới phải đi đến mấy chỗ đã biết rồi(biết rõ nữa) chán ngắt...

themoon79200
03-12-2011, 14:46
help me gấp gấp....lịch trình thay đổi đành phải đi dalat sớm hơn dự tinh1 tuan (trước dự tính 14-17/12) giờ thì tụi mình gồm 4ng, đến đalat 4 ngay từ 7-10/ 12/2011,cần mọi ng tư vấn nơi ăn chổ ở, và chỗ vui chơi
Theo kế hoạch mình sẽ đi xe phuơng trang đêm 6/12 và về trưa 10/12
mong muốn các bạn tư vấn cho tụi mình vui chơi ở dalat = xe máy địa điểm thuê xe ,ăn ở với giá hữu nghị....

BGI
04-12-2011, 21:25
help me gấp gấp....lịch trình thay đổi đành phải đi dalat sớm hơn dự tinh1 tuan (trước dự tính 14-17/12) giờ thì tụi mình gồm 4ng, đến đalat 4 ngay từ 7-10/ 12/2011,cần mọi ng tư vấn nơi ăn chổ ở, và chỗ vui chơi
Theo kế hoạch mình sẽ đi xe phuơng trang đêm 6/12 và về trưa 10/12
mong muốn các bạn tư vấn cho tụi mình vui chơi ở dalat = xe máy địa điểm thuê xe ,ăn ở với giá hữu nghị....
Tư vấn cho bạn tham gia nhóm 7x của mình đây.
Không biết kinh phí các bạn thế nào mà tư vấn cho chính xác nhưng khách sạn thì nên ở khu trung tâm đi lại cho tiện ( đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa) vì ở đó có thể đi bộ đến rất nhiều điểm trung tâm như Hồ Xuân Hương, vườn hoa thành phố, chợ đêm...Không nhất thiết phải đặt trước vì đầu tháng 12 này chưa đông khách đâu, các bạn cứ đến đó có vài chục khách sạn tha hồ lựa chọn, mặc cả nhé.
Xung quanh khu này xe máy cho thuê nhiều lắm, 4 bạn nữ 2 xe đẹp quá rồi còn gì, hỏi vài chỗ lân cận, trả giá rồi thuê thôi. Đi xe máy thăm quan thành phố là tốt nhất.
4 ngày thăm quan vô số điểm rồi ví dụ như: Thiền viện Đà Lạt, dinh 3, thung lũng tình yêu, vườn hoa thành phố, hồ Than Thở, Lang biang, các bạn có thể đi thăm hồ Suối Vàng cách 17km hoang sơ yên tĩnh này...eo ôi cứ đi thôi.

electron
04-12-2011, 23:01
Hi cả nhà.

Dự kiến mình sẽ ở Buồn Mê Thuộc 2 ngày 2 đêm dự đám cưới thằng bạn,

Sẵn mình muốn dạo quanh Buôn Mê cho biết, mình chưa tới bao giờ.

Vậy các bạn có thể tư vấn cho mình vài chỗ đi được ko?

Mình đi xe máy.

passion90
12-12-2011, 11:55
Chào các bạn
Mình định đi Cam ranh. Các bạn cho mình hỏi ở Cam Ranh có chỗ nào cho mướn xe máy không? Nếu không thì có chỗ nào ở Nha Trang cho mướn xe máy mà mình lấy xe chạy xuống Cam Ranh được.
Cảm ơn các bạn nhiều. Chúc cả nhà một tuần mới vui vẻ!!!

bienlao
13-12-2011, 16:58
Chào các bạn
Mình dự kiến tuần này đi cung đường trên = xe 4b (innova)
Bạn nào đi rồi vui lòng cập nhật tình hình đoạn trên giúp mình:
1.xe 4B đi có được? trẻ em đi theo có bị "ói" không?
2.Đoạn này có nhiều hoa dã quỳ?

Cảm ơn các bạn và mong tin

Độc hành
14-12-2011, 09:46
Chào các bạn
Mình dự kiến tuần này đi cung đường trên = xe 4b (innova)
Bạn nào đi rồi vui lòng cập nhật tình hình đoạn trên giúp mình:
1.xe 4B đi có được? trẻ em đi theo có bị "ói" không?
2.Đoạn này có nhiều hoa dã quỳ?

Cảm ơn các bạn và mong tin

Ý bác Bienlao là hỏi đoạn đường này phải không?
<iframe width="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps?f=d&amp;source=s_d&amp;saddr=%C4%90%C3%A0+L%E1%BA%A1t ,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&amp;dad dr=11.90888,108.34704+to:Li%C3%AAn+Kh%C6%B0%C6%A1n g,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&amp;ge ocode=FUMytgAdSfF2BimxiAny_hJxMTEw-StniyJfrQ%3BFRC3tQAdoD51BinXGBnR92txMTGr8es-N7Ec5g%3BFSJZswAdTLR1BinFDbiKHUFxMTGQ1t8nS-YYCg&amp;aq=2&amp;sll=11.796113,108.470764&amp;sspn=0.373039,0 .617294&amp;vpsrc=6&amp;hl=vi&amp;mra=dpe&amp;mrsp=1&amp;sz=11&amp;via=1&amp;i e=UTF8&amp;ll=11.796113,108.470764&amp;spn=0.373039,0.6172 94&amp;t=h&amp;output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/maps?f=d&amp;source=embed&amp;saddr=%C4%90%C3%A0+L%E1%BA%A 1t,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&amp;d addr=11.90888,108.34704+to:Li%C3%AAn+Kh%C6%B0%C6%A 1ng,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&amp; geocode=FUMytgAdSfF2BimxiAny_hJxMTEw-StniyJfrQ%3BFRC3tQAdoD51BinXGBnR92txMTGr8es-N7Ec5g%3BFSJZswAdTLR1BinFDbiKHUFxMTGQ1t8nS-YYCg&amp;aq=2&amp;sll=11.796113,108.470764&amp;sspn=0.373039,0 .617294&amp;vpsrc=6&amp;hl=vi&amp;mra=dpe&amp;mrsp=1&amp;sz=11&amp;via=1&amp;i e=UTF8&amp;ll=11.796113,108.470764&amp;spn=0.373039,0.6172 94&amp;t=h" style="color:#0000FF;text-align:left">Xem Bản đồ cỡ lớn hơn</a></small>
Đường 4b đi tốt. Các cháu nếu đi đèo Bảo Lộc, đèo Prenn mà không bị ói thì đoạn đèo Tà Nung chắc cũng không sao đâu.
Cung đường này hoa dã quỳ nhiều, hy vọng lúc bác đi vẫn còn hoa nở. :)
Có thể kết hợp ghé thác Voi tham quan.
Trên đường về SG bác chạy ngang sân bay Liên Khương có thể ghé chơi, có một khúc đường đất đỏ hai bên cực nhiều dã quỳ đấy.
Chúc vui.

bienlao
14-12-2011, 09:54
Chào bác
Yes, đúng rồi, em dự định đi đoạn này
Cám ơn bác nhiều

Ý bác Bienlao là hỏi đoạn đường này phải không?
<iframe wiudth="425" height="350" frameborder="0" scrolling="no" marginheight="0" marginwidth="0" src="http://maps.google.com/maps?f=d&source=s_d&saddr=%C4%90%C3%A0+L%E1%BA%A1t,+L%C3%A2m+%C4%90%E1 %BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&daddr=11.90888,108.34704+to:Li%C3%AAn+Kh%C6%B0%C6% A1ng,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&geocode=FUMytgAdSfF2BimxiAny_hJxMTEw-StniyJfrQ%3BFRC3tQAdoD51BinXGBnR92txMTGr8es-N7Ec5g%3BFSJZswAdTLR1BinFDbiKHUFxMTGQ1t8nS-YYCg&aq=2&sll=11.796113,108.470764&sspn=0.373039,0.617294&vpsrc=6&hl=vi&mra=dpe&mrsp=1&sz=11&via=1&ie=UTF8&ll=11.796113,108.470764&spn=0.373039,0.617294&t=h&output=embed"></iframe><br /><small><a href="http://maps.google.com/maps?f=d&source=embed&saddr=%C4%90%C3%A0+L%E1%BA%A1t,+L%C3%A2m+%C4%90%E1 %BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&daddr=11.90888,108.34704+to:Li%C3%AAn+Kh%C6%B0%C6% A1ng,+L%C3%A2m+%C4%90%E1%BB%93ng,+Vi%E1%BB%87t+Nam&geocode=FUMytgAdSfF2BimxiAny_hJxMTEw-StniyJfrQ%3BFRC3tQAdoD51BinXGBnR92txMTGr8es-N7Ec5g%3BFSJZswAdTLR1BinFDbiKHUFxMTGQ1t8nS-YYCg&aq=2&sll=11.796113,108.470764&sspn=0.373039,0.617294&vpsrc=6&hl=vi&mra=dpe&mrsp=1&sz=11&via=1&ie=UTF8&ll=11.796113,108.470764&spn=0.373039,0.617294&t=h" style="color:#0000FF;text-align:left">Xem Bản đồ cỡ lớn hơn</a></small>
Đường 4b đi tốt. Các cháu nếu đi đèo Bảo Lộc, đèo Prenn mà không bị ói thì đoạn đèo Tà Nung chắc cũng không sao đâu.
Cung đường này hoa dã quỳ nhiều, hy vọng lúc bác đi vẫn còn hoa nở. :)
Có thể kết hợp ghé thác Voi tham quan.
Trên đường về SG bác chạy ngang sân bay Liên Khương có thể ghé chơi, có một khúc đường đất đỏ hai bên cực nhiều dã quỳ đấy.
Chúc vui.

nguyenhoangha
14-12-2011, 12:18
Đoạn này bạn đi vô tư , nhựa hết mà !

bienlao
14-12-2011, 13:09
cám ơn bạn
vậy là mình tự tin làm cung này trong tuần này

Đoạn này bạn đi vô tư , nhựa hết mà !

mims
15-12-2011, 17:03
Các bạn cho mình hỏi từ Kontum đi đến cột mộc ngã 3 Đông dương đi như thế nào? Khoảng bao xa? Từ đó đi cửa khẩu Bờ Y thì mất khoảng bao lâu nữa vậy?

Mà đã có ai từng sang Lào qua cửa khẩu Bờ Y chưa? Mình có thể chạy xe máy qua không? Bên Lào phía biên giới có gì không các bạn?

nhocti1920
29-12-2011, 17:29
Các bạn cho mình hỏi là sắp tới mình định đi du lịch bụi ra Cam Ranh và đảo Bình Ba với nhóm bạn , phương tiện di chuyển là xe Mai Linh hoặc Phương Trang. Cho mình hỏi một số khách sạn giá rẻ dành cho nhóm 4 5 người ở trong thị xã Cam Ranh nha bạn(vì đi du lịch bụi nên muốn tiết kiệm 1 khoảng) , còn về việc thuê xe máy để đi lại thì trong Cam Ranh có chỗ nào cho thuê xe máy theo ngày để đi hông bạn , bọn mình cũng muốn tự do khám phá mà không có phương tiện đi lại thì cũng hơi khó khăn chút. Cảm ơn các bạn nhiều nha !.

bienlao
30-12-2011, 11:45
Hỏi đường từ đàlạt đi BMT = QL 27
Các bác cho hỏi đoạn này hiện tại đi= 4B (innova) có được?
Em có tham khảo một số nơi nhưng thông tin đã cũ, nay, em cần thông tin mới nhất, dự định đi cuối tuần này

Cám ơn và mong tin

trantin84
30-12-2011, 11:58
Hỏi đường từ đàlạt đi BMT = QL 27
Các bác cho hỏi đoạn này hiện tại đi= 4B (innova) có được?
Em có tham khảo một số nơi nhưng thông tin đã cũ, nay, em cần thông tin mới nhất, dự định đi cuối tuần này

Cám ơn và mong tin

_ Đà Lạt - đèo Prenn - cao tốc Liên Khương.
_ Exit cao tốc, rẽ phải lên QL27 vào TT. Đình Văn, H. Lâm Hà. Chú ý máy sấy tóc.
_ Vượt đèo Phú Sơn: OK,
_ Vượt đèo Chuối: hơi xấu.
_ Đến Lắk thì ok rồi, đường từ đó lên BMT rất tốt, mới làm xong.

Toàn tuyến: tầm 206KM. Nhìn chung là đẹp, Ỉn ụt ị ngon lành.
Route: http://ridewithgps.com/routes/870271

bienlao
30-12-2011, 15:57
Cám ơn bác nhiều
EM sẽ khởi hành từ HCM

_ Đà Lạt - đèo Prenn - cao tốc Liên Khương.
_ Exit cao tốc, rẽ phải lên QL27 vào TT. Đình Văn, H. Lâm Hà. Chú ý máy sấy tóc.
_ Vượt đèo Phú Sơn: OK,
_ Vượt đèo Chuối: hơi xấu.
_ Đến Lắk thì ok rồi, đường từ đó lên BMT rất tốt, mới làm xong.

Toàn tuyến: tầm 206KM. Nhìn chung là đẹp, Ỉn ụt ị ngon lành.
Route: http://ridewithgps.com/routes/870271

hoafang_mt90
02-01-2012, 16:09
Mình đang muốn đi động Phong Nha-Kẻ Bàng bằng xe khách. Các bác cho em hỏi đi xe khách thì đi xe nào ạ, có khách sạn nào gần đấy không ạ? Em là nữ nên không đi được xe máy, các bác góp ý giúp em với, càng chi tiết càng tốt ạ.

bienlao
03-01-2012, 14:45
Các bạn cho hỏi đoạn đường đi từ thủy điện dambri ở dạ tẻh (theo hướng đi TonKlong), có thể đi thẳng qua bảo lộc (ý mình là đến đoạn ngã 5 lộc tấn hoặc ở bất kỳ đường nào ở bảo lộc cũng được, (đi về đường cũ thì chán lắm) và giúp cập nhật tình hình đoạn này thế nào nhé

Cảm ơn và mong tin

tren wikimap, nó là:
http://wikimapia.org/#lat=11.5844743&lon=107.674427&z=13&l=38&m=b&v=8

nguyenphuong87
04-01-2012, 15:09
Mình đang ở Đà Lạt vòng vòng ở đây cũng lâu rùi nên cũng thấy buồn rồi nên định đi nơi khác tham quan. Mình định xuống Nha Trang ở lại 1 hoặc 2 ngày rồi đi ra Hội An ko bít từ NT đi HA phải ngồi xe mất bao lâu nữa? Rồi định đi Đà Nẵng và Huế nữa, vì đi 1 mình nên cũng hơi sợ sợ ai tư vấn giúp mình những điểm nên đi tham quan và ở hotel nào thì good nha. Thanks! Ai nhiệt tình thì pm yh hướng dẫn mình thêm nha : phuongnguyen03071987

duturi
04-01-2012, 19:09
Mình đang muốn đi động Phong Nha-Kẻ Bàng bằng xe khách. Các bác cho em hỏi đi xe khách thì đi xe nào ạ, có khách sạn nào gần đấy không ạ? Em là nữ nên không đi được xe máy, các bác góp ý giúp em với, càng chi tiết càng tốt ạ.

Bạn có thể liên lạc với bạn OxalisAdventure ở trên phuot.vn này hoặc trên facebook.com, bạn ấy làm ở Phong Nha và rất nhiệt tình.

hoafang_mt90
05-01-2012, 12:43
Cảm ơn bạn nha

langtudien
31-01-2012, 15:52
Tình hình là em có 7-9 ngày cả đi lẫn về cho tuyến Đà Nẵng- Sài Gòn
Chiều về thì định gửi xe máy nhờ ô tô tải của thằng em, hết 1 ngày
Ở lại SG chơi với bạn bè: 2 ngày, ít nhất 2 đêm ^^ .

Địa điểm định ghé : Quy Nhơn, Nha Trang, Phan Thiết... ( ở lại đêm)
Mục đích: Đi tham quan các địa danh thắng cảnh, chụp ảnh và học chụp ảnh, thưởng thức đặc sản bình dân
Phương tiện: Yamaha Taurus
Hành trang: Sony DSLR A290 lens kit(mới sắm) + Canon PS backup, Nokia E71+1202, netbook
Kinh phí : < 5tr
Kinh nghiệm: zero
Điều kiện là vậy, xin các cao thủ cho em xin ý kiến về thời gian, địa điểm, lịch trình...
Đặc biệt về lịch trình nhờ mấy bác tư vấn kĩ dùm em tí ạ
Cám ơn các bác nhiều lắm.
Nếu chuyến này thành công, em xin hứa sẽ có một bài chia sẻ hoành tráng :D

enz0
01-02-2012, 12:10
Các bác cho mình hỏi, từ Đà Nẵng đi Nha Trang nên đi bus nào (hoặc phương tiện nào - ngoài máy bay) tốt nhất nhỉ? Ưu tiên thời gian nhanh nhất. Và giá vé là khoảng bao nhiêu?
Mình xem vé Hoàng Long đến tận 1 triệu 5, bằng giá vé máy bay, mà đi mất 11h o.O.

honguyenkimkhoi
01-02-2012, 12:53
Đà Nẵng đi Nha Trang mà 1 triệu rưỡi à? Đi Phương Trang đi bạn, chừng 200.000 thôi.

Take Me Away
01-02-2012, 21:33
Mọi người cho mình hỏi, khoảng thời gian cuối tháng 3 snag đầu tháng 4 thì các biển ở Đà nẵng đã tắm đc chưa? Cù lao Cham lặn lội vô tư chứ ạ ?

nguyenhoangha
04-02-2012, 09:30
Đà Nẵng đi Nha Trang mà 1 triệu rưỡi à? Đi Phương Trang đi bạn, chừng 200.000 thôi.

Bạn đi vào thời điểm nào mới quan trọng chứ ra tết này mà giá 200k là điều không thể .Cũng đừng nói bằng giá vé máy bay mà phi thực tế .

electron
05-02-2012, 12:00
Mọi người cho mình hỏi, khoảng thời gian cuối tháng 3 snag đầu tháng 4 thì các biển ở Đà nẵng đã tắm đc chưa? Cù lao Cham lặn lội vô tư chứ ạ ?

Biển Đà nẵng thì khi nào tắm cũng được bạn à, 1 trong những bãi biển đẹp nhất thế giới mà :D, bạn chịu lạnh được hay ko thôi, như ba mẹ mình mùa nào cũng như mùa nào, hôm nào cũng đi biển

Cù Lao Chàm thời gian đó lặn được rồi.

kiwi_ngoc_hien
08-02-2012, 22:35
-Sắp tới em và nhóm bạn sẽ lên kế hoạch phượt khắp quê hương VN để tiền trạm cho 1 dự án fim tài liệu du lịch:Mảnh Đất và Con Người VN.Vậy xin quý anh chị hỗ trợ tư vấn dùm em là ở cái hành trình này,tại những nơi tụi em đi qua có các địa điểm ,thắng cảnh nào cần phải ghé thăm hoặc không nên bỏ qua hay không?Vui lòng tư vấn theo form sau.Xin cám ơn nhìu nhìu ạ.
-Form:ví dụ :Tỉnh Cần thơ 1/ Điển nên ghé thăm :Chợ nổi cái răng.....2/Các c/t VHNT(văn hóa nghệ thuật) đặc sắc,đờn ca tài tử....3/Các y/c khác...
-Đây là hành trình của em.Hà tiên-Cần thơ-Sài gòn-Phan thiết-Phan rang-Đà lạt -Nha trang-Quy nhơn-Đà nẵng-Huế-Vinh-Quãng bình-Vinh-Thanh hóa-Hà nội-Hạ long-Móng cái.

zZCheZz
13-02-2012, 13:42
(c)

Tớ tính đi cung này từ SG, bác nào có kinh nghiệm đi cung này, (kiss)(kiss)(kiss) chỉ giáo tớ với nhé.

Tớ cũng đang tìm người đi cùng, ai đi thì pm tớ nhé:

YIM: tminhlai

thanks ^^

tranhieuus
16-02-2012, 11:35
Mình ở trong Nam, thấy vé máy bay đi ra Vinh rẻ nên book khứ hồi và có 6 ngày để đi lang thang từ Vinh mình muốn đi lang thang về Đà Nẵng nhờ anh em tư vần thiết kế dùm lịch đi nên ghé những điểm nào và đi lại bằng phương tiện nào.
Chân thành cám ơn!

ditaba
16-02-2012, 15:02
Chào cả nhà. Mình đang ở huyện Điện Bàn, Quảng Nam. Mình đang dự định đi cửa khẩu Bờ Y và thành phố Kon Tum bằng xe máy. Bạn nào biết hành trình cũng như các điểm tham quan trên lộ trình này xin tư vấn , chỉ bảo cho tớ với. Cảm ơn các bạn nhiều. Chúc Mọi người luôn mạnh khoẻ để sẵn sàng chinh phục mọi nẻo đường.

cafe37
18-02-2012, 17:29
Mình ở trong Nam, thấy vé máy bay đi ra Vinh rẻ nên book khứ hồi và có 6 ngày để đi lang thang từ Vinh mình muốn đi lang thang về Đà Nẵng nhờ anh em tư vần thiết kế dùm lịch đi nên ghé những điểm nào và đi lại bằng phương tiện nào.
Chân thành cám ơn!
Vinh - Đà Nẵng thì bạn có thể ghé những nơi sau:
Nghệ An: Cửa Lò, Đền Quang Trung, sau đó nếu được thì thuê xe máy chạy lên miền tây NA ghé chơi các huyện miền tây.
( bạn có thể ghé thăm topic này để chọn các điểm muốn đến :D https://www.phuot.vn/threads/13005-Ngh%E1%BB%87-An-T%C3%A2y-B%E1%BA%AFc-v%C3%A0-T%C3%A2y-Nam
Hà Tĩnh: Ghé thăm mộ Nguyễn Du, ghé bãi biển Xuân Thành ( nổi tiếng ở Hà Tĩnh) vào cảng Vũng Áng ăn mực, rồi lượn lờ đèo Ngang.
Quảng Bình: Ghé thăm TP Đồng Hới, em chỉ khoái đi ven biển QB thôi. Lượn lên Phong Nha ghé thăm 2 cái động khô + nước. Mấy cái hang khác thì khó cho chuyến đi 6 ngày.
Quảng Trị: Không đặc sắc lắm, ghé Nghĩa trang Liệt Sĩ rồi về thành cổ, lượn vào Đông Hà cho có đủ rồi đi.
Huế: Lượn lờ TP rồi chạy về nhà vườn ngắm đủ thứ, đi thăm lăng các vua ở Huế rồi buổi chiều ra phía sau đại nội câu cá thả diều.
Đà Nẵng: Lên Bà Nà rồi chạy về vịnh gì gì mà làng Hủi ở ấy, sau đó đi 30km nữa về Hội An là kết thúc.
Với phương tiện thì tốt nhất bạn nên mang xe máy vào, nếu như đi xe khách theo từng chặng thì khó đi hết lắm, hoặc là đến tỉnh nào thì thuê xe máy ở đó cũng được.

Pham Hue Thom
23-02-2012, 11:29
Xin chào cả nhà

Em định 20/7 này sẽ làm chuyến đi Nha Trang khám phá, anh chị nào đi Nha Trang rồi tư vấn giúp em lịch trình đi như thế nào cho hợp lý với thời gian 1 tuần với. Em định đi chơi ở Nha Trang nếu còn thời gian sẽ đi Tháp Chàm Ninh Thuận rồi về HN vào ngày 25/7. Cả nhà tư vấn giúp em với nha. Em xin cảm ơn

conlele
23-02-2012, 11:35
Nhiêu đây thông tin chưa đủ để mọi người tư vấn.
Bạn cần cho thêm nhiều thông tin hơn, ví dụ: sở thích (du lịch nghỉ dưỡng/tham quan hay du lịch bụi/khám phá; ăn uống vỉa hè/bình dân để khám phá cuộc sống thường nhật hay ăn ngon/sang trọng... còn ti tỉ thứ khác),

- Nếu là lần đầu tới Nha Trang, và chưa quen đi bụi, cứ đơn giản chọn kiểu du lịch tham quan thắng cảnh + nghỉ dưỡng + ăn uống đặc sản vùng.
- Với lựa chọn trên thì rất đơn giản: bạn vào các trang web của Saigontourist; ****tour; Vietravel tìm các lịch trình du lịch của họ và cứ thế mà tự đi.

Còn nếu muốn tư vấn kiểu du lịch khám phá thì phải nêu rõ sở thích, nhu cầu, kinh phí...

Pham Hue Thom
23-02-2012, 11:52
Mình muốn đi theo kiểu tham quan danh lam thắng cảnh chứ không thích đi theo tour của các nhà tổ chức lắm, mọi người tư vấn giúp mình nha

Tengcha
24-02-2012, 10:02
Cho mình hỏi ai biết khách sạn trường sơn tùng ở biển mỹ khê có phải mặt biển ko a . đi lại có gần ko a, ngoài mỹ khê và tourrance còn khách sạn nào mặt biển mỹ khê ko a, cảm ơn nhiều

phihung282000
26-02-2012, 16:41
Chào cả nhà!!!
Mình ở Cần Thơ và dự định sẽ phượt Buôn Ma Thuột trong tháng 03/2012
Bạn nào rành về tuyến, điểm ở đây có thể hỗ trợ mình với, mình cần một số thông tin như:
+ Các điểm nổi tiếng nên đi ( Nhớ mấy bạn chỉ theo cung đường thuận tiên để đi nha!)
+ Mình cần mấy ngày để có thể tham quan hết.
Mình dự định sẽ đi xe tốc hành lên tới Buôn Ma Thuột và sẽ thuê xe honda để phượt tại đây!
Rất mong nhận được sự hổ trợ từ các bạn!
Chân thành cảm ơn cả nhà

phihung282000
26-02-2012, 23:30
Thanks dovesky !!!

Tengcha
29-02-2012, 10:52
Các bạn có thể tư vấn giúp mình cung đường này nhé
Sếp mình muốn đi khởi hành từ HN ngày 14/6 và tham quan các điểm sau quê Bác , Ngã ba Đồng Lộc , , Nghĩa trang Trường Sơn , Thành Cổ Quảng Trị , động Phong nha để làm sao đến Huế là tối 16/6 hoặc cùng lắm sáng 17/6 , lúc về bằng máy bay , giúp mình xem đi thế nào hợp lý và nghỉ trên cung đường này có khách sạn nào xịn xịn tầm 4 sao trở lên càng tốt hoặc 3 sao cũng đc , cảm ơn nhiều nhé , sếp bảo mình đặt lịch sắp xếp mà mình ko rành

fastspeed
02-03-2012, 14:42
Bác Tengcha muốn đi như vậy, em e rằng là không đủ thời gian để đi hết các nơi trên và về Huế kịp giờ bác muốn. Vì đi những nơi như vậy cần phải ngắm nghía, tham quan, chụp ảnh... Nếu bác đi gấp như vậy thì chỉ kịp dừng chân đánh dấu rồi khởi hành đi nơi khác ngay thôi. Vì cung đường khá vòng. Riêng Phong Nha để thăm thú hết bác cần ít nhất 1 ngày rồi. Em nghĩ bác bàn bạc thêm chút thời gian nữa thì chuyến đi sẽ hiệu quả và thú vị hơn nhiều đấy ạ. Chúc bác sắp xếp hợp lý nhé! :)

dungtran1981
06-03-2012, 10:53
Cả nhà, cho mình hỏi xíu. Cuối tháng này mình sẽ ra Huế. Khoảng 12h trưa là mình có mặt ở Huế, mục tiêu của mình là đi Phá Tam Giang và vài làng cổ trên đường ra phá. Khoảng tầm trưa hôm sau là mình phải rời Huế rồi. Mình hỏi thế này:

1. Mình có thể thuê xe máy ở TP Huế đi Phá được ko? Thủ tục thuê xe như thế nào? Cách đây gần 10 năm thì lúc đó mình chỉ cần đưa thẻ sinh viên là được. (mình định ngủ lại ở Phá để chụp cảnh hoàng hôn và bình minh)

2. Mình định lại ngó nghiêng cầu ngói Thanh Toàn, vậy khoảng cách từ TP Huế đến cầu ngói Thanh toàn có xa ko? đi như thế nào? Mình muốn đi cầu ngói Thanh toàn xong là đi Phá luôn.

3. Từ TP Huế thì đi zic zắc trong các làng cổ như thế nào để đến đầm Phá Tam Giang?

4. Ở Phá Tam Giang mình nên ở đâu? ăn gì? chơi ở đâu vậy Rùa?

5. Ở Huế thì bây giờ còn những món gì là đặc trưng vậy? Ăn ở đâu?

Có ai biết trả lời mình với, cảm ơn mọi người nhiều

tuankhoa1987
12-03-2012, 22:19
Chào tất cả các ace Phuot.vn.

Nhóm mình có 3 thành viên: dự định cuối tuần này sẽ đi Phan Thiết (khởi hành tối thứ 6 - đến CN thì về). Mình đang có 1 số những khuất mắt sau, rất mong ai có thể giải đáp thì dành chút thời gian share cho nhóm mình tí kinh nghiệm. Xin cám ơn rất nhiều:

1/ Nhóm mình định đi tối thứ 6: chuyến xe trễ nhất là 19h30 (khoảng 5h đến thì tầm 12h đêm): Đến đó thì có nhà trọ hay khách sạn 2 sao nào hoạt động giờ đó không??? Nếu ai có quen với KS nào thì cho mình xin contact.

2/ Sáng hôm sau: nhóm mình lên đường đi tham quan: nếu thuê xe máy thì giá bao nhiêu/ chiếc (bác nào biết số điện thoại liên lạc với nhà xe thì cho em xin lun nhé) ; và có phương tiện liên lạc nào kinh tế hơn xe máy không? (Nếu chọn xe Bus thì có bất tiện gì?)

3/ Các địa điểm em muốn đến: Suối Hồng, Báu Sen, Đồi Cát, Tháp Chàm Ponasu, Lầu Ông Hoàng, Núi Tà Kú, Rặng Dừa Hàm Tiến, Mũi Kê Gà, biển Hòm Rơm. Đây chỉ là những cảnh em dự tính đi thui, nếu Bác nào có biết thắng cảnh nào tuyệt mỹ hơn thì giới thiệu cho em với.
Và với những địa điểm trên em nên sắp lịch trình như thế nào: em có nguyên ngày thứ 7 và sáng CN.

Rất mong bà con cô bác, ai biết nhiều giúp nhiều, ai biết ít giúp ít để nhóm em đi chơi đc thành công mỹ man. Cám ơn bà con nhiều lắm!!!

Hàm Hư Hỏng
12-03-2012, 23:02
Anh/ Chị có thể tham khảo tại trang này: http://phanthietvn.com/ nếu có thắc mắc thì kiên hệ trực tiếp anh Kha sdt: 0907 987 148. Anh này cũng nhiệt tình lắm.

trantin84
12-03-2012, 23:35
Chào tất cả các ace Phuot.vn.

Nhóm mình có 3 thành viên: dự định cuối tuần này sẽ đi Phan Thiết (khởi hành tối thứ 6 - đến CN thì về). Mình đang có 1 số những khuất mắt sau, rất mong ai có thể giải đáp thì dành chút thời gian share cho nhóm mình tí kinh nghiệm. Xin cám ơn rất nhiều:

1/ Nhóm mình định đi tối thứ 6: chuyến xe trễ nhất là 19h30 (khoảng 5h đến thì tầm 12h đêm): Đến đó thì có nhà trọ hay khách sạn 2 sao nào hoạt động giờ đó không??? Nếu ai có quen với KS nào thì cho mình xin contact.

2/ Sáng hôm sau: nhóm mình lên đường đi tham quan: nếu thuê xe máy thì giá bao nhiêu/ chiếc (bác nào biết số điện thoại liên lạc với nhà xe thì cho em xin lun nhé) ; và có phương tiện liên lạc nào kinh tế hơn xe máy không? (Nếu chọn xe Bus thì có bất tiện gì?)

3/ Các địa điểm em muốn đến: Suối Hồng, Báu Sen, Đồi Cát, Tháp Chàm Ponasu, Lầu Ông Hoàng, Núi Tà Kú, Rặng Dừa Hàm Tiến, Mũi Kê Gà, biển Hòm Rơm. Đây chỉ là những cảnh em dự tính đi thui, nếu Bác nào có biết thắng cảnh nào tuyệt mỹ hơn thì giới thiệu cho em với.
Và với những địa điểm trên em nên sắp lịch trình như thế nào: em có nguyên ngày thứ 7 và sáng CN.

Rất mong bà con cô bác, ai biết nhiều giúp nhiều, ai biết ít giúp ít để nhóm em đi chơi đc thành công mỹ man. Cám ơn bà con nhiều lắm!!!

Xe bus rất tốt! Từ Phan Thiết đi về hướng đến Suối Nước, qua tháp, đồi cát, bàu, ... Giá vé từ 4000 - 15000 tùy độ dài. Phục vụ liên tục, dãn cách 30 phút. Bất tiện của bus là không thể đi sau 18h :D Hướng về Kê Gà cũng có bus.

Thuê xe máy thì họ đòi từ 100K, phải đổ xăng, cứ hỏi chổ khách sạn.

namnguyen
12-03-2012, 23:46
Xe buýt tuyến Suối Cát về Hòn Rơm hôm rồi thấy 19h45 vẫn chạy.

chandi
16-03-2012, 08:18
Xin chào mọi người!

Em định đi bụi Cam Ranh, Nha Trang, biển Đại Lãnh nhóm 2 người từ SG.
Nha Trang thì em cũng biết sơ sơ, chỉ có Đại Lãnh là mù tịt. Mà em thì nghe nói biển Đại Lãnh đẹp lắm!
Nhờ các anh chị tư vấn chỗ ăn uống, ngủ nghỉ, đường đi Đại Lãnh, phương tiện di chuyển nào thích hợp, an toàn và tiết kiệm.
Không biết từ SG đi xe lửa ra người ta có cho xuống ở ga Đại Lãnh không? hoặc Từ Nha Trang có xe Mai Linh hay hãng nào đi tới/ngang qua Đại Lãnh không? hay là mình phải đi xe máy từ Nha Trang? đường đi cho xe máy có tốt không?

Em xin cám ơn!

kub4undre
16-03-2012, 08:40
Các bác cho mình hỏi là máy bay thi thăm đảo Cù lao chàm , đảo Lý sơn và Tp Đà Nẵng thuê ở đâu liên lạc với ai giá boa tiền nhỉ ? Ngày trước nghe nói có 5tr à, giờ xăng hơn đôla nên ko biết là tăng bao nhiêu nữa

trantin84
16-03-2012, 09:39
Không biết từ SG đi xe lửa ra người ta có cho xuống ở ga Đại Lãnh không? hoặc Từ Nha Trang có xe Mai Linh hay hãng nào đi tới/ngang qua Đại Lãnh không? hay là mình phải đi xe máy từ Nha Trang? đường đi cho xe máy có tốt không?
Em xin cám ơn!

Không có tàu nào, cả SE, SN, TN, ghé lại ga này cả.

Tất cả xe khách đi từ Nha Trang ra phía bắc đều có đi qua chỗ này.

ledanh89
17-03-2012, 09:04
Tình hình là đang chuẩn bị thi tốt nghiệp, sắp ra trường rồi, nên mình cũng mong muốn thực hiện dự định phượt xa 1 chuyến, đã ấp ủ bấy lâu. Nên mình hy vọng, mọi người có thể góp ý, chia sẽ 1 chút kinh nghiệm về những cung đường, những địa điểm nổi bật cần tham quan trong hành trình của mình.
Dự định của mình như sau, sẽ đi từ TP.HCM ra tới Huế bằng con đường QL 1A (và những khúc đường cập biển), còn lúc trở về thì đi đường QL 14 đến Buôn Ma Thuột rồi đi QL 27 về Bảo Lộc, cuối cùng quẹo qua QL 20 về lại TP.HCM.

Lịch trình dự kiến

Chặng 1: TP.HCM - Phan Rang ~350km (1 ngày)
_ Cầu SG (Đi QL 1A) -> Đồi Cát Phan Thiết ~ 207km
_ Đồi Cát Phan Thiết (Đi TL 706, trở về QL 1A) -> Bãi đá 7 Màu ~80km
_ Bãi đá 7 Màu (QL 1A) -> Phan Rang ~ 63km
=> 350km vào ngày đầu tiên là khá khoai, nhưng ngày đầu tiên sức lực còn lênh láng nên chơi ráng xíu ko sao :D. Đang phân vân điểm dừng là Phan Rang hay Cam Ranh nữa (thêm ~50km), mong mọi người góp ý thêm. Còn đi thẳng ra Nha Trang thì tổng cộng ~450km ( sức người có hạn :(, vả lại mình cũng tò mò về 2 cái địa danh kia nữa, nên chắc chắn là sẽ ghé)

Chặng 2: Phan Rang - Nha Trang ~100km (2 ngày)
_ Phan Rang - Vịnh Cam Ranh ~50km
_ Vịnh Cam Ranh - Nha Trang ~50km
=> Chặng này xả hơi, nên thong thả, lấy lại sức + với tgian đến Nha Trang sớm để chơi bời. Mình tính ở đây 2 đêm (ngày đầu tiên đến Nha Trang thì ra Vine Pearl Land, còn ngày thứ 2 thì tìm hiểu cho hết các nơi khác)

Chặng 3: Nha Trang - Quy Nhơn ~ 220km (1 ngày or là 2,3 ngày vì tùy thuộc đứa bạn có về quê trong dịp này không nữa, nếu đc thì ở ké)
=> Chặng này không biết có địa danh hay thắng cảnh nổi bật nào không, nên dự tính là thấy đâu đẹp thì ghé đó 1 chút rồi đi, hoặc là sẽ tham khảo, bổ sung sau ^^!

Chặng 4: QUY NHƠN – Đà Nẵng ~375km (1 ngày)
=> 1 chặng này mình sẽ tìm hiểu và bổ sung sau, anh em cảm phiền góp ý thêm dùm mình nhé :D

CHẶNG 5 : Đà Nẵng - Huế ~100km (1 ngày or 2,3 ngày- tùy theo 1 đứa bạn nữa =)))
=> Dự tính sẽ chưa ghé hội an vội, quay lại sau

Chặng 6: Huế - Hội An ~ 125km (1 ngày)
=> Sỡ dĩ mình đi ngược như thế này là để rút ngắn chặng tiếp theo, dự định sẽ đi đường AH 17 về Tp. Kon Tum. Hơn nữa cũng là cách lấy lại sức cho chặng 4 và bổ sung cho những ngày gian khổ tiếp theo :D

Chặng 7: Hội An - Tp.Kon Tum ~ 280km (1 ngày)
Chặng 8: Tp.Kon Tum - Tp. Buôn Ma Thuộc ~230km (1 ngày)
Chặng 9: TP. Buôn Ma Thuộc - Bảo Lộc ~ 255km (1 ngày)
Chặng 10: Bảo Lộc - Cầu SG ~ 185km (1 ngày)
=> 4 chặng này mình rất phân vân, không biết đường xá như thế nào + có gì hấp dẫn không đây, nhưng thôi kệ, đăng lên trước, ae góp ý thì có gì sữa sau cũng không muộn.

Tổng thiệt hại dự tính

Tổng số km : 2250km + phát sinh 150km = 2.400km @,@!
Xăng TB 50km/1lít=> 48 lít ~ 1.100k
Bảo trì xe + nhớt 2 bình (~ 1000km/1b) = 190k
Thời gian dự kiến: 11(15) ngày + phát sinh 2 ngày = 13 (17) ngày
**Chữ đỏ là có nghĩa nếu bạn mình về quê kịp và típ mình thì mới phát sinh thêm, tuy nhiên, nếu được vậy thì sẽ giảm được 1 ít tiền trọ, ăn uống :D
Tiền ăn 100k/ngày x 13 = 1.300k
Tiền phòng trọ, nhà nghỉ : ~200k/1ngày x 13 ngày = 2.600k
Tiền tham quan : 800k
Tiền phát sinh : 2.000k (quà, tiền linh tinh...)
=>> Tổng thiệt hại ước tính ~ 8t

Thanks mọi người trước vì đã chịu khó đọc qua. Hy vọng nhận được những lời khuyên, chia sẽ từ những anh em trên diễn đàn. Nếu ai có nhã hứng thì tham gia cho vui, cùng bàn luận lịch trình với mình (vì hiện h đang dự tính là độc hành :D), nếu đi 2 người thì ít nhất mỗi người sẽ giảm được 50% tiền xăng, nhớt, nhà nghĩ ^^. Sẽ cập nhật chi tiết sau

drle
17-03-2012, 10:30
Mình và 1 người bạn đang muốn mua 1 tour du lịch về thăm chiến trường xưa nơi có các địa danh lịch sử như : cầu Hiền Lương - sông Bến Hải, Thành cổ Quảng Trị, sông Thạch Hãn, bảo tàng tỉnh quảng trị, căn cứ Khe Sanh -đường 9, Dốc Miếu , Cồn Tiên- hàng rào điện tử McNamara, NTLS Trường Sơn và NTLS Đường 9 là hai nghĩa trang quốc gia với hơn 6 vạn nấm mồ liệt sĩ - địa chỉ hành hương của nhân dân cả nước...Đường mòn hồ chí minh, Bãi tắm Cửa Tùng, Địa đạo Vĩnh mốc, ngã 3 Đồng Lộc nơi yên nghỉ của 10 cô gái thanh niên xung phong...và 1 số di tích liên quan đến cung đường trường sơn huyền thoại. Tụi mình muốn đăng ký tour này lâu lắm rồi mà không có công ty nào tổ chức, nếu có thì họ chỉ tổ chức cho các cơ quan hay tập thể có nhu cầu đi số lượng lớn, còn tụi mình chỉ có 2 khách lẻ thì không có đoàn để ghép.
Vì thế 2 đứa tụi mình đang tính mua vé máy bay, bay thẳng ra Quảng Trị Đông Hà rồi từ đó thuê xe ô tô tự đi tham quan các điểm trên, mình thấy có 1 số cty tổ chức tour DMZ đi về trong 2 ngày, nhưng nghe bảo là kiểu cỡi ngựa xem hoa, đi như thế tụi mình không thích.
Có bạn nào làm ở công ty du lịch ngoài đó (Đông Hà Quảng Trị) có thể giúp tụi mình thuê xe, khách sạn hay thiết kế cho tụi mình 1 chương trình tham quan cho 2 người đến các điểm trên được không? Chi phí giá cả thế nào PM cho mình biết hoặc cho số phone cty du lịch để mình tự liên hệ, xin cảm ơn. Note giùm mình là tụi mình không thích đi kiểu cưỡi ngựa xem hoa đâu nhé, tụi mình cần thuê 1 hướng dẫn tận tình, nhiều kinh nghiệm và thông thạo lịch sử để giới thiệu các tuyến điểm tham quan. Ngày đi tụi mình tính là khởi hành trước 30/4 vài ngày, tụi mình sẽ lưu lại khoảng 3-4 ngày hoặc nếu cần thì lâu hơn để đi tham quan cho hết các điểm rồi mới bay về TP.HCM, nếu có 1 ngày được đi xe trên cung đường trường sơn, đoạn đi qua đèo Lò xo , hay qua những nơi trước đây bộ đội, thanh niên xung phong và xe ta hành quân qua mở đường thì càng thú vị.

Tarus
20-03-2012, 20:31
Các bác cho mình hỏi là máy bay thi thăm đảo Cù lao chàm , đảo Lý sơn và Tp Đà Nẵng thuê ở đâu liên lạc với ai giá boa tiền nhỉ ? Ngày trước nghe nói có 5tr à, giờ xăng hơn đôla nên ko biết là tăng bao nhiêu nữa

Em đã đi đảo Cù Lao Chàm hồi tháng 7/2011 mà chưa thấy chỗ nào trên đảo đủ điều kiện để hạ máy bay, chắc phải dùng thủy phi cơ thì mới xuống được, nếu k thì chỉ còn cách...nhảy dù.

Thực tình mà nói thì đi CLC hay các đảo nói chung thì mình cứ thuê tàu/thuyền mà đi bác ạ. Lướt vèo vèo trên biển, để cái nắng cái gió của biển cân bằng cái bụi của phố phường.

Tgiang
25-03-2012, 08:33
Cái chặng số 3 của bạn có nhiều cái để chơi nè!
Từ Nha Trang qua có
- Hải đăng Đại Lãnh
- Cực Đông - Mũi Đôi
Sang Tuy Hòa có:
- Ghềnh đá đĩa
- Tháp Chàm
Đến Quy Nhơn có mấy thứ loăng quăng được:
- Bãi tắm Hoàng Hậu (hix, cũng ko có gì nhiều đâu)
- Trại phong Quy Hòa (quy hoạch khá tốt)
- Tháp Bánh Ít (Mình thấy chỗ này đáng đi nhất này)
CHúc bạn có chuyến đi vui vẻ ^_^

Tình hình là đang chuẩn bị thi tốt nghiệp, sắp ra trường rồi, nên mình cũng mong muốn thực hiện dự định phượt xa 1 chuyến, đã ấp ủ bấy lâu. Nên mình hy vọng, mọi người có thể góp ý, chia sẽ 1 chút kinh nghiệm về những cung đường, những địa điểm nổi bật cần tham quan trong hành trình của mình.
Dự định của mình như sau, sẽ đi từ TP.HCM ra tới Huế bằng con đường QL 1A (và những khúc đường cập biển), còn lúc trở về thì đi đường QL 14 đến Buôn Ma Thuột rồi đi QL 27 về Bảo Lộc, cuối cùng quẹo qua QL 20 về lại TP.HCM.

Lịch trình dự kiến

Chặng 1: TP.HCM - Phan Rang ~350km (1 ngày)
_ Cầu SG (Đi QL 1A) -> Đồi Cát Phan Thiết ~ 207km
_ Đồi Cát Phan Thiết (Đi TL 706, trở về QL 1A) -> Bãi đá 7 Màu ~80km
_ Bãi đá 7 Màu (QL 1A) -> Phan Rang ~ 63km
=> 350km vào ngày đầu tiên là khá khoai, nhưng ngày đầu tiên sức lực còn lênh láng nên chơi ráng xíu ko sao :D. Đang phân vân điểm dừng là Phan Rang hay Cam Ranh nữa (thêm ~50km), mong mọi người góp ý thêm. Còn đi thẳng ra Nha Trang thì tổng cộng ~450km ( sức người có hạn :(, vả lại mình cũng tò mò về 2 cái địa danh kia nữa, nên chắc chắn là sẽ ghé)

Chặng 2: Phan Rang - Nha Trang ~100km (2 ngày)
_ Phan Rang - Vịnh Cam Ranh ~50km
_ Vịnh Cam Ranh - Nha Trang ~50km
=> Chặng này xả hơi, nên thong thả, lấy lại sức + với tgian đến Nha Trang sớm để chơi bời. Mình tính ở đây 2 đêm (ngày đầu tiên đến Nha Trang thì ra Vine Pearl Land, còn ngày thứ 2 thì tìm hiểu cho hết các nơi khác)

Chặng 3: Nha Trang - Quy Nhơn ~ 220km (1 ngày or là 2,3 ngày vì tùy thuộc đứa bạn có về quê trong dịp này không nữa, nếu đc thì ở ké)
=> Chặng này không biết có địa danh hay thắng cảnh nổi bật nào không, nên dự tính là thấy đâu đẹp thì ghé đó 1 chút rồi đi, hoặc là sẽ tham khảo, bổ sung sau ^^!

Chặng 4: QUY NHƠN – Đà Nẵng ~375km (1 ngày)
=> 1 chặng này mình sẽ tìm hiểu và bổ sung sau, anh em cảm phiền góp ý thêm dùm mình nhé :D

CHẶNG 5 : Đà Nẵng - Huế ~100km (1 ngày or 2,3 ngày- tùy theo 1 đứa bạn nữa =)))
=> Dự tính sẽ chưa ghé hội an vội, quay lại sau

Chặng 6: Huế - Hội An ~ 125km (1 ngày)
=> Sỡ dĩ mình đi ngược như thế này là để rút ngắn chặng tiếp theo, dự định sẽ đi đường AH 17 về Tp. Kon Tum. Hơn nữa cũng là cách lấy lại sức cho chặng 4 và bổ sung cho những ngày gian khổ tiếp theo :D

Chặng 7: Hội An - Tp.Kon Tum ~ 280km (1 ngày)
Chặng 8: Tp.Kon Tum - Tp. Buôn Ma Thuộc ~230km (1 ngày)
Chặng 9: TP. Buôn Ma Thuộc - Bảo Lộc ~ 255km (1 ngày)
Chặng 10: Bảo Lộc - Cầu SG ~ 185km (1 ngày)
=> 4 chặng này mình rất phân vân, không biết đường xá như thế nào + có gì hấp dẫn không đây, nhưng thôi kệ, đăng lên trước, ae góp ý thì có gì sữa sau cũng không muộn.

Tổng thiệt hại dự tính

Tổng số km : 2250km + phát sinh 150km = 2.400km @,@!
Xăng TB 50km/1lít=> 48 lít ~ 1.100k
Bảo trì xe + nhớt 2 bình (~ 1000km/1b) = 190k
Thời gian dự kiến: 11(15) ngày + phát sinh 2 ngày = 13 (17) ngày
**Chữ đỏ là có nghĩa nếu bạn mình về quê kịp và típ mình thì mới phát sinh thêm, tuy nhiên, nếu được vậy thì sẽ giảm được 1 ít tiền trọ, ăn uống :D
Tiền ăn 100k/ngày x 13 = 1.300k
Tiền phòng trọ, nhà nghỉ : ~200k/1ngày x 13 ngày = 2.600k
Tiền tham quan : 800k
Tiền phát sinh : 2.000k (quà, tiền linh tinh...)
=>> Tổng thiệt hại ước tính ~ 8t

Thanks mọi người trước vì đã chịu khó đọc qua. Hy vọng nhận được những lời khuyên, chia sẽ từ những anh em trên diễn đàn. Nếu ai có nhã hứng thì tham gia cho vui, cùng bàn luận lịch trình với mình (vì hiện h đang dự tính là độc hành :D), nếu đi 2 người thì ít nhất mỗi người sẽ giảm được 50% tiền xăng, nhớt, nhà nghĩ ^^. Sẽ cập nhật chi tiết sau

taophuongtao
25-03-2012, 10:37
Có ai biết nhà nghỉ, khách sạn nào rẻ gần biển Nhật Lệ không? cho em xin luôn cái điạ chỉ ăn uống và thuê xe ở Đồng Hới với, thank...

VnIndex
25-03-2012, 21:47
Các bác ở Đà Nẵng giúp với.
Dịp 30/4 này em định vào lặn (diving) Sơn Trà và Cù lao Chàm, CLC thì dễ rồi, còn Sơn Trà có Furama tổ chức vụ đó mà giá chuẩn 5 sao cao chất ngất, các bác Đà Nẵng biết đâu khác tổ chức mách giùm nha.
Cảm ơn nhiều nhiều (beer)(beer)(beer)

nguyenquyen0316
27-03-2012, 14:38
Bạn ledanh89 khỏe ghê nhỉ, đi gần 2500km, chúc bạn có chuyến đi vui và thú vị
Mình đang dự định ra thăm Huế - Đà Nẵng - Hội An, sau đó là 1 chuyến "hành xác và gian khổ" trên cung đường Trường Sơn Đông huyền thoại

nguyenquyen0316
27-03-2012, 14:40
Các bạn cho hỏi: mình nên đi bằng xe lửa hay xe khách ra Đà Nẵng? mình thích ngắm cảnh nên sẽ không đi máy bay

axionov_nd
27-03-2012, 15:32
Các bạn cho hỏi: mình nên đi bằng xe lửa hay xe khách ra Đà Nẵng? mình thích ngắm cảnh nên sẽ không đi máy bay

Nếu là mình, mình sẽ đi tàu, vì đi tàu an toàn hơn và cũng thư giãn hơn. Nhưng nếu nói về đi để ngắm cảnh thì có lẽ là đi đường ô tô đẹp hơn, đường ô tô đi qua phố thị nhiều, đến đoạn đi quan tỉnh Khánh Hòa thì đi sát ra biển.

axionov_nd
27-03-2012, 15:36
Các bác cho em hỏi một chút. Từ Đà Nẵng hoặc Tam Kỳ hoặc Thị trấn Thạnh Mỹ (Nam Giang) có ô tô chở khách lên cửa khẩu Nam Giang và sang Lào không? Và cho em hỏi thêm, nếu không có xe khách thì đi xe máy có an toàn không? Vì em thấy từ Thạnh Mỹ lên đến cửa khẩu dài gần 90Km mà chẳng thấy cái thị trấn nào cả, không biết có dân 2 bên đường không nữa? Nếu đến cửa khẩu Nam Giang thì có chỗ nào có thể ngủ lại không?
Cám ơn các bác

thienson
27-03-2012, 18:28
.... Và cho em hỏi thêm, nếu không có xe khách thì đi xe máy có an toàn không? Vì em thấy từ Thạnh Mỹ lên đến cửa khẩu dài gần 90Km mà chẳng thấy cái thị trấn nào cả, không biết có dân 2 bên đường không nữa? Nếu đến cửa khẩu Nam Giang thì có chỗ nào có thể ngủ lại không?
Cám ơn các bác

An toàn quá đi chứ bác! Thị trán thì không có nhưng làng mạc 2 bên vẫn đầy mà, nếu nhỡ độ đường vẫn ngủ nhờ được. Còn nếu đã lên tới khu vực cửa khẩu thì có thể ngủ nhờ đồn biên phòng, nhà đội cắm mốc, các cửa hàng dịch vụ hay thậm chí là lán trại của anh em công nhân...

ledanh89
27-03-2012, 19:39
Cái chặng số 3 của bạn có nhiều cái để chơi nè!
Từ Nha Trang qua có
- Hải đăng Đại Lãnh
- Cực Đông - Mũi Đôi
Sang Tuy Hòa có:
- Ghềnh đá đĩa
- Tháp Chàm
Đến Quy Nhơn có mấy thứ loăng quăng được:
- Bãi tắm Hoàng Hậu (hix, cũng ko có gì nhiều đâu)
- Trại phong Quy Hòa (quy hoạch khá tốt)
- Tháp Bánh Ít (Mình thấy chỗ này đáng đi nhất này)
CHúc bạn có chuyến đi vui vẻ ^_^
Thanks những chia sẽ hữu ích của bạn, mình sẽ tìm hiểu kỹ mấy chỗ này :D

Bạn ledanh89 khỏe ghê nhỉ, đi gần 2500km, chúc bạn có chuyến đi vui và thú vị
Mình đang dự định ra thăm Huế - Đà Nẵng - Hội An, sau đó là 1 chuyến "hành xác và gian khổ" trên cung đường Trường Sơn Đông huyền thoại
uhm, tính ra quãng đường cũng bằng những chuyến đi xuyên Việt rồi, nhưng mình hiện tại ko thích đi ra Bắc lắm (để dành, sau này có điều kiện thì sẽ làm 1 chuyến dài ngày dành hẳn trọn miền Bắc, như vậy thú vị hơn). Hiện h tạm thi xong môn ctri, nên mình đang tham khảo, chắc sẽ update chi tiết chuyến đi dần dần. Nếu được hy vọng bạn có thể thu xếp cùng đồng hành với mình chặng về ^^!

khanhly146
31-03-2012, 14:58
Em đang lên kế hoạch phượt cùng mấy đứa bạn mà thấy khó khăn quá vì chẳng đứa nào có kinh nghiệm gì. Bác nào có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với

Tgiang
03-04-2012, 17:10
Em phải hỏi rõ ràng là kinh nghiệm gì chứ em hỏi chung chung thế này làm sao giúp đc em!

oninguyen
15-04-2012, 11:57
Mình có đoàn cỡ 20 người muốn đi Nha Trang 5 ngày vào 27/4 tới 2/5 mà chưa biết chọn ks nào sach đẹp thoáng mát, các bạn có thể giúp mình được không.

jentaur
20-04-2012, 16:48
Các bác ở Đà Nẵng giúp với.
Dịp 30/4 này em định vào lặn (diving) Sơn Trà và Cù lao Chàm, CLC thì dễ rồi, còn Sơn Trà có Furama tổ chức vụ đó mà giá chuẩn 5 sao cao chất ngất, các bác Đà Nẵng biết đâu khác tổ chức mách giùm nha.
Cảm ơn nhiều nhiều (beer)(beer)(beer)

Vitour có tổ chức nhưng không thường xuyên. Người Đà Nẵng toàn tự đi thôi. Bạn cứ theo đường biển, đi thẳng lên Sơn Trà, qua chùa Linh Ứng 1 đoạn sẽ thấy 1 vài nhà hàng và bãi gửi xe. Bạn gửi xe rồi vào nhà hàng, đi thẳng xuống bãi biển sẽ thấy 1 vài thuyền nhỏ ở đó. Cách đây 1 năm mình đi thì 1 thyền là 250 nghìn, chở được hơn 10 người. Đi càng đông thì chia ra càng rẻ. Nếu bạn đi 1 mình thì phải đợi có thêm người thì tàu mới đi. Đây là thuyền cá nhỏ nên chỉ có 1 vài áo phao và ống thở thôi. Nên nếu muốn chắc ăn thì bạn đem theo áo phao, ống thở và kính nhé. Còn nếu muốn lặn kiểu Scuba Diving thì chỉ có ở Furama thôi bạn ạ, đắt nhưng có thợ lặn chuyên nghiệp hướng dẫn. Lặn ở Sơn Trà thì hoang sơ và đẹp hơn CLC.

Hannibal2010
23-04-2012, 10:02
Các bác cho mình hỏi, về Nghệ An thì có thể lang thang những đâu nhỉ.
Quê mình ở đấy nhưng ra ngoài Bắc lâu quá rồi, đợt này dẫn thêm ku em trai về, nên muốn đưa nó đi giới thiệu cảnh quê hương nữa.

cafe37
28-04-2012, 19:43
Các bác cho mình hỏi, về Nghệ An thì có thể lang thang những đâu nhỉ.
Quê mình ở đấy nhưng ra ngoài Bắc lâu quá rồi, đợt này dẫn thêm ku em trai về, nên muốn đưa nó đi giới thiệu cảnh quê hương nữa.

https://www.phuot.vn/threads/13005-Ngh%E1%BB%87-An-T%C3%A2y-B%E1%BA%AFc-v%C3%A0-T%C3%A2y-Nam

Topic này viết về mọi nơi ở Nghệ An ạ, bác ngâm cứu rồi chọn lọc các địa điểm để đi sẽ tiện hơn.

bienlao
01-05-2012, 14:09
Chào các bạn
Mình ở xìgòn, bây giờ thấy xxx bắn tốc độ quá, cũng chán, mình muốn đi phương trang đến dilinh rồi thuê xe honda đi chơi (dự kiến từ dilinh đi Ql28-Ql1A-Lương sơn đại ninh-thác bảo đại-di linh trong ngày -ngồi xe, ngắm cảnh là chính mà :)
Mình cần giúp:
Thuê xe honda tốt
Xe có mua bảo hiểm
Có giấy tờ đầy đủ (nếu xxx kiểm tra hành chính hoặc phạt thì theo luật mà làm, giữ GPLX mình không sợ, có cơ hội đi lại mà)

Bạn nào biết thông tin giúp mình nhé
Chân thành cảm ơn và mong tin

hoangameo
06-05-2012, 14:59
Chào các bác, em tham gia dd phượt đã lâu mà hôm nay mới có bài viết, gần đây nhất thì em cũng có 3 chuyến đi phượt đáng nhớ, đi Mộc Châu hôm mồng 2 tết với đội HP, đi Sa Pa với 1 ng bạn, và gần đây nhất là 30/4 đi Tam Đảo
Sắp tới đây em định đi Đà Nẵng bằng xe máy, dự định trong vòng 15 ngày, em ở Quảng Ninh, bác nào có kinh nghiệm chỉ dùm em đường đi, có bản đồ càng tốt, có 2 người đi, em và 1 ng nữa, ăn, chơi ngủ nghỉ ở đâu, đoạn đường nào nguy hiệm, đoạn nào hay bắn tốc độ, và hành trang chuẩn bị ra sao, thuốc men chuẩn bị ra sao

nguyenhoangha
06-05-2012, 15:50
Hiện thời có 2 hướng để bạn đi , theo đường HCM hoặc QL1A , vậy bạn chọn con đường nào ? 15 ngày cho cả đi và về hay sao ?

hoangameo
07-05-2012, 07:00
Tui cũng chưa biết là đi đường nào nữa, ak chắc đi đường HCM thôi, nghe nói đường đẹp mà ko bj tắc. Phải, 15 ngày cho cả đi và về,
Tui tính rồi, từ Quảng Ninh Vào Đà Nẵng có tầm 800 km, đi 2 ngày 1 đêm là vào tới,

Beoxinhdep
07-05-2012, 08:40
em chưa đi phượt bao giờ muốn tham khảo những kinh nghiệm chia sẻ của các anh chị đã đi rồi .
vd :
- địa điểm ăn , uống , tham quan , ......
- chú y j ?
- kinh nghiệm .....
Cung đường :
em định đi những địa điểm du lịch đẹp dọc từ HN- đồng hới-da năng - phan thiet - vào SG .
-thời gian em có thể đi tối đa là 1 tuần . dự đinh cuối tháng 5 hoặc đầu tháng 6
-phương tiện đi lại lúc đi là tàu hỏa và oto để tiện ngắm cảnh và thăm quan .
chiều về bằng máy bayvif chắc đến đây cũng mệt lắm rồi ạ ( cái này em có thể mua vé giá rẻ dc sau thi fix ngày cụ thể vì em la nv bán vé mà hjhj)
- Quân số : nhóm em đang có 5 người 3 gái , 2 trai nhu cầu muốn tuyển thêm bạn nào nhiệt tình , vui vể . tối đa ko qua 5 người .
- ngân sách em có la 5t
mong mọi ngươi góp ý cho em nhưng địa điêm và cung đường nào hợp lý ạ

Beoxinhdep
07-05-2012, 10:53
không ai có chia sẻ gì ạ ? lần đâu đi mong mọi người cho nhiều thông tin ạ

Beoxinhdep
07-05-2012, 11:25
huhu mọi người đâu cả rồi .hic hic em đang cần thông tin rất gấp vì còn có 2 chục ngày chuẩn bị

Pido
07-05-2012, 15:03
Cho mình hỏi, từ SG đến Hội An thị đi bằng gì rẻ nhất?

Beoxinhdep
07-05-2012, 15:07
hic không ai có ý kiến gì ạ

thanhluan
07-05-2012, 15:25
Đi bộ nhé !

taophuongtao
07-05-2012, 21:47
Bạn tìm lại topic cũ để đọc rồi lên lịch đi, khi có lịch cụ thể cho chính mình thì mọi người mới giúp được chỗ ngủ nghỉ mà ăn chơi, không ai làm thay tất cả được đâu.

hiepnt1974
08-05-2012, 10:31
Từ Quảng Ninh vào Đà Nẵng là cả một quãng đường dài, tốt nhất bạn dự kiến sẽ nghỉ ở đâu ? thì tại địa phương đó bạn có thể vào các topic địa phương để tham khảo ý kiến các thành viên vùng miền đó ( ví dụ : Thanh Hóa, Nghệ An, Huế, Đà Nẵng )

thanhluan
08-05-2012, 13:00
Tui cũng chưa biết là đi đường nào nữa, ak chắc đi đường HCM thôi, nghe nói đường đẹp mà ko bj tắc. Phải, 15 ngày cho cả đi và về,
Tui tính rồi, từ Quảng Ninh Vào Đà Nẵng có tầm 800 km, đi 2 ngày 1 đêm là vào tới,

Trở lời kiểu như này còn khuya mới có người vào chỉ đường nhé !

Còn nữa : chảng ma nào vào giúp àk :Dam:Dam

hoangameo
09-05-2012, 19:35
Vâng, em biết rồi, để em tham khảo thêm:LL

tulipman
10-05-2012, 18:26
Ở Ban Mê Thuột có chỗ nào cho thuê xe máy ko các bạn nhỉ?
Mình có hơn 1 ngày ở BMT thì nên tự thuê xe máy đi chơi bản Đôn, hồ Lak hơn hay là book tour?
Cám ơn các bạn.

taophuongtao
10-05-2012, 20:36
Ở Ban Mê Thuột có chỗ nào cho thuê xe máy ko các bạn nhỉ?
.

Bạn qua Khách sạn THanh Bình 24 Lý thường kiệt mà hỏi xe, 120k/ngày.

bienlao
11-05-2012, 09:21
Mình định thuê xe tại Bảo Lộc và Di Linh (thuê trong ngày), bạn nào biết chổ cho thuê xe gắn máy tại 2 điểm này, giúp mình nhé
Chân thành cảm ơn

tulipman
11-05-2012, 13:53
Cám ơn bạn taophuongtao: bạn có thể giới thiệu giúp mình 1 vài KS ổn ổn ở BMT ko?
Ngoài ra, trong 1 ngày có thể đi cả bản Đôn và hồ Lak ko hả bạn?

taophuongtao
11-05-2012, 16:05
Cám ơn bạn taophuongtao: bạn có thể giới thiệu giúp mình 1 vài KS ổn ổn ở BMT ko?
Ngoài ra, trong 1 ngày có thể đi cả bản Đôn và hồ Lak ko hả bạn?

Trước mình vào đó ở tại KS Thanh Bình luôn, 180k/phòng đôi, còn lại thì mình không rõ.
1 ngày thừa đi cả bản Đôn và hồ Lak ấy chứ.

TONY TÈO
11-05-2012, 21:40
Không biết có ai trong này đã đi Trường Sa chưa???
Nghe nói muốn đi TSa thì phải đăng ký bên thành đoàn mà cũng phải xét nét kỹ càng, không biết có đúng không? Ai có thông tin thì chia sẻ nhé. Thanks!
mình cung thích đi TS lắm lăm . có gì alo mình với

pearl.1507
11-05-2012, 22:48
Chào các anh chị và các bạn!
Em là thành viên từng rất nhiều lần ra vào diễn đàn nhưng đến giờ mới đăng ký thành viên! Em mạo muội muốn nhờ các anh chị và các bạn trong diễn đàn giúp em. Chả là sắp tới em sắp đi Huế, Đà Nẵng, Hội An. Đà Nẵng vs Hội An thì em từng đi 1 lần kiểu "cưỡi ngựa xem hoa rồi", còn Huế thì chưa bao giờ luôn! Em định hè năm nay khoảng tháng đầu tháng 6 sẽ làm 1 chuyến tự đi đúng kiểu phượt. Em định đi Huế 3 ngày, ĐN - HA 4 ngày! Hiện tại em đã tìm hiểu được kha khá về chuyến đi, duy chỉ có mấy vấn đề sau là chẳng biết làm thế nào:
1. Lăng tẩm ở Huế thì nhiều mà thời gian thì không cho phép, em chỉ định đi 3 đến 4 lăng, các anh chị lựa giúp em lăng nào đẹp, mang nhiều giá trị và đường đi thuận lợi :D
2. Các món ăn Huế rất ngon, nếu anh chị nào biết địa chỉ các quán ăn bình dân nào ngon bổ rẻ thì chỉ cho em với ạ :D
3. Em nghe nói nếu nghỉ ở Huế thì có khách sạn Công Đoàn ở Lý Thường Kiệt là ok? Không biết có đúng không. Em cũng không rõ khoản này lắm nên chả biết đến đấy cầu bơ cầu bất ở đâu :(
Đấy là các vấn đề nổi cộm nhất hiện này của em :( Rất mong được các anh chị và các bạn giúp đỡ :(
Đây là địa chỉ email của em: [email protected]. Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các anh chị. Quả này đi kiểu gì về cũng sẽ cố gắng làm 1 bài trên Phuot.vn để share với mọi người :D

Ray469
12-05-2012, 23:03
Ko biết vào topic nào để hỏi nên hỏi đại ở đây vậy ^^ Chuyện là mình sắp đi NTrang. Mình ko thuê phòng ở Hòn tập Resort nhưng lại muốn tắm ở bãi tắm resort này, có cách nào ko nhỉ? Kỳ mình đi Long Hải thì những resort ở đây có bán vé vào bãi tắm của họ. Ko biết ở NTrang có ko? Ai biết chỉ với, xin đa tạ ^^

borntowait
12-05-2012, 23:17
Sang tháng 6 này mình có dự định đi phượt ra Quy Nhơn, không biết có nhà nghỉ nào đó giá rẻ mà chất lượng tốt, em sinh viên nên giá tầm 100k - 200k thôi ạ.

nguyenquyen0316
13-05-2012, 08:20
Bạn liên hệ sieunhanqn trên phượt nhé, bạn này ở Quy Nhơn nên nắm khá rõ
Sang tháng 6 này mình có dự định đi phượt ra Quy Nhơn, không biết có nhà nghỉ nào đó giá rẻ mà chất lượng tốt, em sinh viên nên giá tầm 100k - 200k thôi ạ.

nguyenhoangha
13-05-2012, 10:20
Chào các bạn ! Mình muốn hỏi thông tin mới nhất về QL14C ở Tây Nguyên , nhất là những đoạn vượt sông ở ĐăkLak. Sau khi đi hết QL14C ở cửa khẩu Bù Drang thì mình muốn đi từ cửa khẩu xuyên VQG Bù Gia Mập về Thác Mơ . Vậy bạn nào có thông tin (mới cũ gì cũng được ) xin chia sẻ giùm , thanks các bạn đã quan tâm !

Thuyenbmt
13-05-2012, 19:56
[QUOTE=taophuongtao;596857]Trước mình vào đó ở tại KS Thanh Bình luôn, 180k/phòng đôi, còn lại thì mình không rõ.
1 ngày thừa đi cả bản Đôn và hồ Lak ấy chứ.[/QUOTE

Hồ Lak và Bản Đôn thì đi 2 hường hoàn toàn khác nhau nha bạn. Bạn đi từ BMT tới Bản Đôn 40km, sau đó vòng lại BMT và đi vào Lak 60km( Lak đi buổi chiều để ngắm hoàng hôn đẹp lắm).

pearl.1507
13-05-2012, 20:11
:(( Sao ko ai giúp e vậy :((

taophuongtao
13-05-2012, 23:07
Hồ Lak và Bản Đôn thì đi 2 hường hoàn toàn khác nhau nha bạn. Bạn đi từ BMT tới Bản Đôn 40km, sau đó vòng lại BMT và đi vào Lak 60km( Lak đi buổi chiều để ngắm hoàng hôn đẹp lắm).
>100km chạy tốt ấy chứ.

iloveyou2012
14-05-2012, 08:57
Em cần chỉ đường đi đèo Lộc Bắc & B40 từ hướng Bảo Lộc về Madagui, anh chị nào biết xin chỉ em.

linhngoc
18-05-2012, 12:02
Năm 2011 thang 6 mình đi cung như bạn nói theo chiều ngược lại, neu từ Bảo Lộc qua, bạn đi theo đường vào khu du lịch thác Dambri vòng ra phía sau và hòi dân địa phương đường qua tắt đi qua xã Bla,ra đến ngã ba Bla,nếu bạn rẽ phải thì đi về Bảo Lộc, rẽ trái chính là đường đèo Lộc Bắc về Madagui, Lộc Bắc - Madagui đường nhựa nông thôn, chạy ok cảnh đẹp. đường tắt Dambri - Blá lúc mình đi (6-2006) mới vùa ủi đất, nếu gặp mưa thì chịu chỗ ngủ cũng không có, bạn lưu ý,và xin thêm thông tin mới nhất từ các bạn khac nhé.
bạn có thể tham khảo thêm chuyến mình đi o dây
https://www.phuot.vn/threads/16084-B%E1%BA%A3o-L%E1%BB%99c-l%E1%BA%B7ng-l%E1%BA%BD-n%C6%A1i-n%C3%A0y!/page4
chúc bạn phươt vui.