PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch châu Âu từ UK

dcpro1987
04-07-2015, 18:49
Chào các mẹ, tình hình là tháng 9 tới mình định làm một chuyến du ngoạn lục địa già từ UK, hiện giờ đang có một số thắc mắc muốn hỏi ý kiến các mẹ, đặc biệt là các mẹ nào đã từng đi châu Âu từ UK:

1. Cung mình dự kiến đi là Paris - Barca - Brussels (+ Bruges) - Ams - Dresden - Prague - Wien - Zagreb - Budapest - Roma - Athens (+ Santorini): mình đang phân vân về Wien & Athens vì chưa có nhiều thông tin về hai thành phố này, ý kiến các mẹ ntn?

2. Vé máy bay: mình hỏi bác gúc thì thấy có 3 hãng bay rẻ là Ryanair, Easyjet & Vueiling, theo các mẹ thứ tự rẻ của các hãng này ntn (rẻ nhất - vừa - ko rẻ lắm) và chất lượng dịch vụ ra làm sao. Mình tính hú hí với Ryanair nhưng thấy em nó hơi chặt khoản hành lý với phạt vạ ko ghê tay nên đang hơi lăn tăn.

3. Chỗ ở: các thành phố trên các mẹ có recommend chỗ ở nào ngon bổ rẻ ko? Hiện giờ mình mới chỉ biết được ở Barca có một cô người Việt cho thuê phòng hostel 12eu/đêm cho sv Việt, các thành phố khác ko biết có kiểu người Việt cho thuê nhà như vậy ko nhỉ? Nếu phải thuê chung với Tây thì chắc 50/50, nhưng vì ko có nhiều kinh nghiệm với hostel nên các mẹ cho ý kiến xem ở vậy có bị phức tạp gì ko? Mình chỉ lo khoản an ninh đồ đạc thôi còn thằng nào đòi thông thì bất quá vạch mông ra cho coi là nó ngán liền...

4. Thông thường các hostel có dịch vụ giặt ủi đồ ko các mẹ? Nếu có thì giá rổ ntn? Mình chỉ tính mang vừa đủ đồ thôi mặc dù đi 30 ngày cho đỡ nặng hành lý.

5. An ninh & con người tại các thành phố: Paris thì có tiếng lộn xộn & dân thì (nghe nói) hơi bị chanh hỏi rồi ko bàn đến, các tp còn lại thì sao các mẹ?

Đa tạ các mẹ đã bớt chút thời gian góp ý (beer).

Anitanl
06-07-2015, 21:51
2. Các hãng giá rẻ đều chặt chẽ về hành lý. Ryan cho mang theo một vali cabin và một handbag nhỏ, eayjet chỏ cho một hành lý duy nhất.
3. Hostel thuê tính theo giường không phải chia 50/50 với ai nếu ở trong phòng chung, phòng riêng dĩ nhiên là mắc hơn.
5. An ninh nơi nào cũng tốt, nếu vật dụng cá nhân hớ hênh thì đâu cũng mất chứ không phải chỉ ở Paris.

GenieLeo
07-07-2015, 15:19
bạn cho mình xin info chỗ ở Barca với ^^ sắp tới mình cũng đi Barca :D

dcpro1987
07-07-2015, 20:19
Contact thì mình chưa có vì tháng 9 mới đi nên chưa tìm hiểu cụ thể. Anw thông tin sơ bộ ntn: cô Mai, gần plaza de espanya, 12eu/đêm. Cụ thể thế nào chắc b lên page hội sv Barca hỏi thêm chắc sẽ ra ngay.

bạn cho mình xin info chỗ ở Barca với ^^ sắp tới mình cũng đi Barca :D

dcpro1987
11-07-2015, 08:07
2. Các hãng giá rẻ đều chặt chẽ về hành lý. Ryan cho mang theo một vali cabin và một handbag nhỏ, eayjet chỏ cho một hành lý duy nhất.
3. Hostel thuê tính theo giường không phải chia 50/50 với ai nếu ở trong phòng chung, phòng riêng dĩ nhiên là mắc hơn.
5. An ninh nơi nào cũng tốt, nếu vật dụng cá nhân hớ hênh thì đâu cũng mất chứ không phải chỉ ở Paris.
Ý mình là độ an toàn 50/50 ý, chứ tiền nong thì mình hiểu là chia giường rồi.