PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Cách làm món Gà nướng đất sét - rất ngon và rất vui :)

Namir
11-07-2011, 01:51
Hồi còn nhỏ, coi phim "đất phương nam", tui chỉ nhớ nhất đoạn cái ông ăn trộm làm món gà nướng đất sét cho nhân vật chính ăn. Rồi khi lớn lên ấp ủ hoài sẽ thực hiện cho bằng được món này ^^

Hôm nọ có dịp về Tây Ninh chơi ở nhà bạn, sẵn gà ta, gần nhà bạn tui lại có ông kia đang xây nhà, đào đất lên, có nguyên 1 đống đất sét để đó. Ý tưởng nảy ra, thế là lên google search cách làm. Cách làm như sau (copy từ link http://diendan.camau.gov.vn/showthread.php?t=7218):

Đầu tiên, để chuẩn bị món ăn, gà (còn nguyên lông) được cắt tiết và phao câu. Tiếp đó là thao tác mở rộng... "hậu phương" gà, phải thật khéo léo. Đôi tay anh Sáu thuần thục mở 1 lỗ ngay vị trí phao câu. Một tay giữ cổ gà, tay kia anh luồn qua lỗ mở, rút dần ruột gà và lục phủ ngũ tạng gà. Cuối cùng, anh rút bầu diều và cuống họng gà. Nếu sơ suất, bầu diều vỡ, thức ăn trong diều tràn trong khoang bụng gà, thì coi như... uổng công - vì để giữ vị ngọt đậm cho thịt gà, không thể dội nước rửa khoang bụng gà. Lòng gà được làm sạch và nhồi lại vào bụng; sau đó dùng chỉ hoặc dây lạt may kín các vết cắt nơi cổ gà và lỗ mở (để đất sét đắp lên không tràn vào bụng gà). Nhúng gà cho ướt nước từ đầu đến chân; sau đó nhồi đất sét và đắp kín lên cả con gà. Đất sét phải nhồi vừa đủ dẻo để làm tăng độ kết dính với lông và gỡ ra dễ dàng khi gà chín. Đắp đất hơi dày để khi nướng, đất đủ độ nóng làm chín thịt gà. Loáng cái, con gà bỗng biến thành... tảng đất sét to! Vùi "tác phẩm" của mình vào giữa đội rơm khô (bó rơm to khoảng sải tay) giữa đồng và châm lửa nướng, anh Sáu ngồi chồm hổm, vê điếu thuốc rê rít 1 hơi, cười: "Tuyệt chiêu của món này là tận dụng nguyên liệu sẵn có, cách mần đơn giản, nhanh chóng nhưng hương vị thì ngọt béo đậm đà, rất riêng và lạ, khác hẳn món "gà ta nướng" bán đầy ở trển (trên thành phố). Chỉ 1 con "kê" với mấy xị đế và nhúm rau ớt hái lẹ ngoài ruộng là cánh thợ gặt có thể phong lưu sau 1 ngày dang nắng gặt hái. Còn gì sướng bằng!".

Trời càng tối, gió càng thổi lộng. Rơm cháy đượm cộng với nhiệt toả ra của tro rơm khiến đất sét ngả màu trắng. Sức nóng của đất sét đã nướng chín đều con gà. Khi 2 đội rơm đã tàn, anh Sáu khệ nệ bưng "tác phẩm" đặt trên tàu lá chuối. Thật lạ! Gỡ đất ra đến đâu, lông gà dính theo bong ra từng mảng đến đó. Khác hẳn vẻ xấu xí ban đầu, "tác phẩm" giờ đây thật đẹp mắt: con gà sạch bong, da vàng sậm màu nướng già lửa, túa mỡ lấm tấm, thịt trắng phau.

Nghe mà thích tê người - Ok thử luôn ^^

Mà theo cách ở trên thì có vẻ phiền phức quá, vì nào phải rơm, phải may vá tùm lum, nên khi tui làm thì có làm khác vài thứ.

Khâu 1 - chuẩn bị gà :
Ra chỗ người bán gà ta thì người ta bảo chỉ cần cắt cổ, sau đó nhổ lông chỗ bầu diều rồi rạch ngang 1 đường (rạch vừa đủ nhẹ để không làm rách bầu diều và cũng vừa đủ sâu để đứt da), lấy bầu diều bỏ, sau đó làm sạch phao câu, rạch tiếp 1 đường ngay chỗ gần phao câu, lấy mề ra, làm sạch mề rồi bỏ mề lại vô bụng gà. Thế thui, đơn giản và khỏi phải may vá gì ráo. Chú ý là phải để gà còn lông khi đắp đất sét luôn nhé.

Riêng phần huyết gà sau khi lấy ra có thể để vô chén cho đông lại 1 tí rồi bỏ vô phía trong bụng gà luôn cũng được.

Có thể bỏ thêm vài cọng sả vô bụng gà cho thơm

Khâu 2 - chuẩn bị đất sét :
Sau khi lấy đất sét về (1 con gà ta thì khoảng 3kg đất sét khô là đủ), nhào với nước cho nhão rồi đắp dần dần lên gà (đầu gà và chân gà thì quặp vào thân luôn), bo cho tròn đều rồi bỏ lên củi hoặc than nướng thôi.

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7394.jpg

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7404.jpg

Khâu 3 - nướng gà :
Thời gian nướng gà dao động trên dưới 2 tiếng tùy theo lửa nhiều hay ít. Theo như hướng dẫn của google đại ca thì nướng đến khi đất sét trắng là được, nhưng mà hôm bữa tui nướng = củi, nó đen thui thì chờ tới tết Công gô cũng chưa trắng được ^^ nên đành nướng theo … cảm tính. Thật ra cứ để lửa lâu lâu, đến khi đất sét khô rồi tự nứt là được, không cằn lăn tăn khoản này.

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7405.jpg

Khâu 4 - xực !

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00118.jpg

Lấy đất sét xuống, tách ra, lông gà và da gà sẽ dính theo đất sét, chỉ còn lại thịt gà thơm ơi là thơm … khéo léo lấy thịt gà ra …

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00119.jpg

Thế là xong món gà nướng đất sét ngon lành - rất thơm nhé ! Mỡ gà cũng chảy bớt đi rồi, thịt rất chắc và thơm. Hihi bây giờ nhớ lại vẫn còn thèm ~.~ Còn phần lòng gà thì cũng đã chín hết, ăn ngon lắm.

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00121.jpg

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00120.jpg
(phần còn lại của đất sét sau khi lấy thịt gà ra)

Món này đánh giá là dễ làm, cái khó là kiếm ra đất sét (đừng nhầm lẫn đất cát nhé ^^) và khéo léo làm gà là ok ! Có thể thử = gà công nghiệp, vì khi nướng xong thịt cũng săn lại nên cũng vẫn ngon lành.

Món này vừa ngon vừa vui. Ngon vì đậm hương vị quê hương mình ^^ vui vì có dịp thử món lạ, lại được nghịch đất như thời con nít - ai cũng cười toe toét ^^

nguyenhoangha
11-07-2011, 10:37
Trời đất ơi, như thế làm sao mà "ăn nổi" hử??? Chẹp chẹp, nhỏ dãi ướt hết bàn phím rồi!!!

Zorzo
11-07-2011, 11:28
Phỉ thui cái mồm em, nhưng bác đốt đống lửa to ngay cạnh các cái nhà bằng phên tre và tấm vải nhựa, trông rất là nguy hiểm.

Namir
11-07-2011, 12:32
Phỉ thui cái mồm em, nhưng bác đốt đống lửa to ngay cạnh các cái nhà bằng phên tre và tấm vải nhựa, trông rất là nguy hiểm.

Nhìn vậy thui chứ cũng xa lắm bạn ạh. Vả lại vị trí đó là do chủ nhà chọn ^^ Nhưng mà đúng là cũng không nên để gần những nơi dễ bắt lửa như vậy.

nguyet_po
11-07-2011, 14:02
Mình là mình tiếc cái bộ da gà lắm, vì mình thích da gà nhất trong cả con gà!:D

LionKingAuto
11-07-2011, 14:23
Nhìn vậy thui chứ cũng xa lắm bạn ạh. Vả lại vị trí đó là do chủ nhà chọn ^^ Nhưng mà đúng là cũng không nên để gần những nơi dễ bắt lửa như vậy.
Ý nói là chủ nhà chọn nên có ..cháy thì cháy nhà chủ. Thâm thật :))

voongsenh
11-07-2011, 18:24
Bác chủ thớt oái oăm thiệt, dấu mi.a nó cái chi tiết giữ lại bộ da gừ ntn với bà con. Em bổ xung thế này: mọi công đoạn đều đúng như thế, chỉ có điều lấy cái lá bọc con gà...mà lá thì tùy theo tình hình thực tế. Chỉ có điều là tuyệt đối ko được dùng lá Ngón, lá han, lá trúc đào

dovesky
11-07-2011, 18:36
Em có một cách làm món này mà có thể vẫn ăn được da gà (em cũng thích da gà). Làm gà như bình thường: cắt tiết, nhổ lông, làm sạch bộ lòng... Cho bộ lòng gà vào lại trong bụng, cắt rời hai chân cho luôn vào bụng gà, cho thêm tí muối vào cho ngon. Dùng lá sen, súng, lá chuối...hoặc lá nào to có thể bọc hết con gà, bọc vài lớp lá cho chắc ăn phòng lá bị cháy và cháy luôn con gà. Dùng bùn đắp kỹ, lưu ý cách đắp bùn, có thể đắp dày mỏng tùy tình hình, gà nhỏ thì chỉ cần đắp một lớp mỏng khoảng 0.5cm, gà lớn đắp dày hơn. Đốt một đống lửa, bỏ con gà đã đắp bùn vào và chờ đợi. Muốn biết gà đã chín chưa chỉ cần dùng một que nhỏ chọc vào con gà nếu thấy khối bùn đã cứng, bùn không dính vào đầu que là gà đã chín. Lấy ra, bỏ lớp bùn, lớp lá và chén thôi.

Cách chon bùn: nếu ở gần bờ ao, kênh, đào bỏ lớp bùn loãng lấy lớp bùn đặc,cứng có màu xám xanh, loại này là tuyệt nhất. Ở gần ruộng lúa thì lấy bùn ở gần bờ nhưng bùn ở bờ ruộng không ngon cho lắm.=))

nguyenhoangha
11-07-2011, 19:33
nhưng bùn ở bờ ruộng không ngon cho lắm.

Hô hô, nghe qua tưởng bùn ăn được chứ lị.=))=))=))=))=)).

Dovesky chắc thạo món này lắm, vì "phượt gà" mà!!!:D:D

TrungDaDieu
11-07-2011, 21:44
Nhiều cách làm gà gúm nhỉ? Có cách nào nướng tôm hùm bằng đất sét thì chỉ cho mình với để biết đường đi Phượt . Hihi

letuanzzz
12-07-2011, 19:24
Thèm món này đó giờ mà ko có dịp ăn

banglang
12-07-2011, 21:25
Hy vọng có dịp được thưởng thức món gà nướng của bác Namir. Nhìn thèm quá đi!!!

mhanh2411
17-07-2011, 16:37
Còn con gì nướng bằng đẩt sen nữa ko nhỉ? các bác chỉ em với. Em thấy gà nướng muối ớt cũng rất ngon đấy nhé! Quan trọng là pha muối ớt phải thật ngon, xoa lên con gà thật đều tay! chẹp chẹp, đi rừng mà làm món này thì tuyệt! hehe.

duturi
17-07-2011, 18:02
Nghe thì thấy ngon nhưng trông thì hơi kinh.
Đoàn chúng em đang chuẩn bị đi cực đông, chủ thớt phân em mua hai con gà để nấu cháo.
Em chưa biết mua gà sống hay gà thịt sẵn, mang ra cực đông thế nào.
Thấy bài của bác định vào học hỏi, hóa ra không áp dụng được.

Namir
17-07-2011, 19:12
Nghe thì thấy ngon nhưng trông thì hơi kinh.
Đoàn chúng em đang chuẩn bị đi cực đông, chủ thớt phân em mua hai con gà để nấu cháo.
Em chưa biết mua gà sống hay gà thịt sẵn, mang ra cực đông thế nào.
Thấy bài của bác định vào học hỏi, hóa ra không áp dụng được.

Món này chỉ áp dụng cho chuyến nào không phải lội bộ nhiều, vì đất sét khá nặng.

Mà bạn dùng từ "kinh" nghe phản cảm quá -.- hãy nghĩ về những chuyến phải "làm tối", "ăn mò" nhỉ? Rồi trong tình trạng thiêu thân rớt lịch bịch vô tô, vô đồ ăn mà vẫn thản nhiên cười nói, nhai nuốt tỉnh như không?

So với những lúc đó thì "gà nướng đất sét" còn tốt chán hehe

Mèo Bay
17-07-2011, 19:55
Mèo xin đóng góp một phiên bản khác cho món gà:

Nguyên liệu:

-Gà chạy bộ 1 con (nhỡ nhỡ thôi, to quá không ngon).
-Nồi đất 1 cái
-Muối hột 1kg

Đổ 1 cân muối hột xuống dưới nồi. Con gà làm lông mổ bụng rửa sạch banh ra cho thẳng, để ráo nước hay dùng khăn giấy lau cho khô da; không cần tẩm ướp gì cả. Đặt con gà lên đống muối trong nồi, đậy chặt nắp nồi lại. Đặt nồi lên bếp (hoặc vùi vào đống lửa). Muối hột nóng sẽ nổ lụp bụp trong nồi, tầm hơn 30' khi muối không còn nổ nữa thì bớt lửa, nhấc cái nồi ra; đợi nguội một chút rồi nhấc con gà ra. Kế tiếp là xử lý con gà với muối tiêu chanh, lá chanh thái chỉ và nước mắm hảo hạng :D

Sorry là Mèo không có ảnh vì món này vì Mèo thực hiện món này ở nhà bằng bếp ga nên không có dịp chụp ảnh :D

Món này có cái lợi là thực hiện rất đơn giản, không cần gia vị, thịt gà rất dai, ngon, đậm mùi gà nguyên chất; hạn chế là phải có nồi đất. Tuy nhiên việc tìm mua một chiếc nồi đất ở các vùng xa xôi có khi lại dễ hơn là ở thành phố.

xaquehuong
17-07-2011, 20:35
Bon chen tí !
Gà mua về làm sạch ướp gia vị vừa đủ có thể nhồi gạo hay nếp vào bụng gà . Lấy bột pha với nước cho dẻo rồi bọc con gà lại (bọc nguyên con nhé) khi đến nơi chỉ việc đốt lửa rùi quăng cục bột vô thui, việc còn lại là ngồi chờ, à quên! chỉ để được hai ngày thôi các bạn nhé (ngày thứ 3 hỏng rùi) . He he he he thường dùng cách này nhất và cũng thích món này, nếu có dịp các bạn hãy thử nhé
thân ái !

nothing01
18-07-2011, 00:02
Ai thấy ghê thì gà nướng giấy bạc. :))

Mà mình thấy trong phim đất phương Nam làm ngon lắm...thịt thơm, lúc nướng xong bóc thịt ra từng mảng rất ngon lành.... Và.... lấy cái đùi gà chắm mưới tiêu chanh... chưa "xực" vội, dùng lưỡi đánh thịt để biết mùi vị trước....

Namir
18-07-2011, 14:39
Bon chen tí !
Gà mua về làm sạch ướp gia vị vừa đủ có thể nhồi gạo hay nếp vào bụng gà . Lấy bột pha với nước cho dẻo rồi bọc con gà lại (bọc nguyên con nhé) khi đến nơi chỉ việc đốt lửa rùi quăng cục bột vô thui, việc còn lại là ngồi chờ, à quên! chỉ để được hai ngày thôi các bạn nhé (ngày thứ 3 hỏng rùi) . He he he he thường dùng cách này nhất và cũng thích món này, nếu có dịp các bạn hãy thử nhé
thân ái !

Nghe hấp dẫn quá ^^ bột gì hả bạn?

xaquehuong
18-07-2011, 16:25
À bột gì cũng được bạn à !
Mình thường dùng bộ năng (cho rẻ í mà)

Mèo Bay
18-07-2011, 16:48
Bạn xaquehuong có nhầm không nhỉ? Vì bột năng đâu có đem nhồi với nước cho dẻo được. Bột năng trộn nước lạnh vào sẽ chảy nhão ra, đắp lên con gà không dính đâu, nếu có dính cũng sẽ nhanh chóng bị trôi xuống. Khi cần bột năng dẻo phải đem trộn nó với nước sôi cơ!

xaquehuong
18-07-2011, 19:23
Hi Hi hi
Mình đâu có nói nhào bột với nước lạnh đâu.
Này nhé, lấy khoản 1kg bột năng, bỏ hết vào nồi sau đó từ từ chế nước sôi vào, chế ít thôi nhé , rồi đảo đều đến khi nào đặc quánh là được (đừng đổ nhiều nước nhé) khi bột dẻo có màu trắng đục đó.
Món đó khi nướng, nhớ lấy xiên nhọn thông qua cục bột mấy nhát nhé, vì hơi kín hơi và con gà sẽ nở to ra vì trong bụng gà có gạo (nếp) món này tương đối dễ làm, dễ mang đi xa.
chúc vui nhé các bạn !!

QC QC
18-07-2011, 21:34
Lúc trước xem phim cũng chảy nước miếng với món này và món cá lốc nướng bùn. Hình như thấy người ta có lót lá chuối, lá sen.
Sau này xem phim "Cánh đồng bất tận" thấy món vịt nướng bùn nhìn cũng ngon ngon. Ai biết cách làm xin chỉ giáo với!

xaquehuong
19-07-2011, 07:36
Theo mình nghĩ thì mục đích đắp bùn rồi nướng là để lông gà hay vịt bám chặt vào bùn sau khi thịt chín (mất luôn da) nên chắc là không có lót lá gì đâu, chỉ lót lá khi lấy thịt ra thôi.

Namir
20-07-2011, 09:12
Theo mình nghĩ thì mục đích đắp bùn rồi nướng là để lông gà hay vịt bám chặt vào bùn sau khi thịt chín (mất luôn da) nên chắc là không có lót lá gì đâu, chỉ lót lá khi lấy thịt ra thôi.

Đúng rồi. Đất hay bùn đắp lên là để cho lông bám vào, khi chín lấy đất ra thì lông sẽ dính vào đất mà ra luôn. Nhưng nhược điểm của cách này là mất da. Các cách kiểu như lót giấy bạc, lá chuối để nhìn sạch hơn thì cũng được, nhưng mùi đất sét khi nung lên rất đặc trưng, thịt gà ám mùi này rất thơm, che lại thì gà sẽ không thơm nhiều đâu.

Nói chung đã đi phượt thì cứ mỗi 5 - 6 tháng cứ uống 1 viên fugaca thì kiểu gì cũng ăn được hehe

gin sme
28-07-2011, 13:23
Uhm, mình thấy cái hình bạn chụp lúc mở bùn ra, nhìn thấy da gà bị lột sạch theo bùn rồi.
Mà trong phim ý, ngó lại thấy da vẫn còn ăn được..!!! Mình thích ăn da nữa, nên làm thế này chắc tiếc hùi hụi mấy miếng da gà đó..!!
Ở chỗ mình có món gà luộc rồi bọc cơm nếp ở ngoài nướng lên, cơm nếp cực ngon, mà gà thì nóng + mềm, ăn luôn thấy đã cực kỳ ^^

phuocgia
28-07-2011, 22:53
thịt gà mà mất đi bộ da thì mất ngon, làm thế nào để bộ da còn nguyên ta

nguyenhoangha
29-07-2011, 06:55
Tớ ấn tượng nhất là bộ phim Đất Phương Nam cái thằng ăn trộm nướng gà ăn làm thằng An nhỏ dãi.Mình xem cũng nhỏ luôn chứ lị!!

Namir
06-08-2011, 20:21
Trong chuyến đi Cam Ranh vừa rồi mình có làm thử món gà hấp muối theo hướng dẫn của 1 bạn trong topic này, tối nay về sẽ post lên cho mọi người xem thử

langbam_dibui
12-08-2011, 21:56
Ây da, mới đọc là thấy thèm rồi,chẹp chẹp. Mai mốt sẽ làm thử. Àh, mình thấy nếu chưa làm lông thỉ đắp bùn trực tiếp. Còn làm lông rồi thì bọc lá --> đắp bùn (hoặc cái j cũng được :D) , miễn là quây kín được con gà

wind_and_sand
13-08-2011, 01:43
khuya rồi mà đọc bài này bụng lại cồn cào.hấp dẫn quá!

Namir
18-08-2011, 12:08
Ây da, mới đọc là thấy thèm rồi,chẹp chẹp. Mai mốt sẽ làm thử. Àh, mình thấy nếu chưa làm lông thỉ đắp bùn trực tiếp. Còn làm lông rồi thì bọc lá --> đắp bùn (hoặc cái j cũng được :D) , miễn là quây kín được con gà

Không làm lông thì khi đắp đất lên, nướng xong, thịt thơm mùi ngói lắm bạn ạ. Mình không biết nếu đắp lá lên da thì có thơm như vậy không, nhưng lần sau sẽ thử để còn giữ lại da ^^

xaquehuong
21-08-2011, 11:05
Mình thấy trên sông hinh phú yên, người ta cho cả rắn, ếch vào đất sét và có quấn lá bên ngoài, hình như có lá mẵng cầu và lá ổi,rùi trét một lớp đất mỏng lên, đất xét thì nhào với nước có pha muối (cái này mình chỉ thấy chứ chứ chưa thực hành, để có dịp sẽ thực hành thử rồi báo cáo lại cho mấy bác :D)

Namir
23-08-2011, 09:22
Mình thấy trên sông hinh phú yên, người ta cho cả rắn, ếch vào đất sét và có quấn lá bên ngoài, hình như có lá mẵng cầu và lá ổi,rùi trét một lớp đất mỏng lên, đất xét thì nhào với nước có pha muối (cái này mình chỉ thấy chứ chứ chưa thực hành, để có dịp sẽ thực hành thử rồi báo cáo lại cho mấy bác :D)

Nghe lạ quá ta. Nhưng rắn và ếch khi ăn thì phải lột da chứ, đúng không? Pha muối vô đất chắc để cho thấm vào thịt, nhưng bên trong quấn lá làm sao muối thấm ? -.- ngộ nhỉ?

topifone
24-08-2011, 14:11
Cũng nhớ món này khi đọc Đất rừng Phương Nam!

Dacwin
24-08-2011, 20:04
Lâu quá không gặp namir, hahahaa...cái này mà đi săn với tụi này thì đúng là trải nghiệm kỹ năng sinh tồn nơi hoang dã , ăn bờ ở bụi đúng nghĩa. những người đam mê đi rừng săn bắn và những món ăn của rừng.Hy vọng sẽ có một ngày anh em sẽ tổ chức một chuyến băng rừng lội suối nam Cát Tiên để trải nghiệm kỹ năng sinh tồn trong thiên nhiên hoang dã và thưởng thức các món ẩm thực của thiên nhiên ban tăng.( vd: săn bắn , bẩy thú, câu cá,cắm lươn,hái lượm,.....cảm nhận món ngon trong màn đêm của núi rừng.).... Hãy trang bị kỹ năng sống nơi hoang dã ngay từ bây giờ....Không có gì là không thể.

babyone
25-08-2011, 15:46
Đã thấy bài gà hấp muối.;)

Namir
22-09-2011, 08:45
Lâu quá không gặp namir, hahahaa...cái này mà đi săn với tụi này thì đúng là trải nghiệm kỹ năng sinh tồn nơi hoang dã , ăn bờ ở bụi đúng nghĩa. những người đam mê đi rừng săn bắn và những món ăn của rừng.Hy vọng sẽ có một ngày anh em sẽ tổ chức một chuyến băng rừng lội suối nam Cát Tiên để trải nghiệm kỹ năng sinh tồn trong thiên nhiên hoang dã và thưởng thức các món ẩm thực của thiên nhiên ban tăng.( vd: săn bắn , bẩy thú, câu cá,cắm lươn,hái lượm,.....cảm nhận món ngon trong màn đêm của núi rừng.).... Hãy trang bị kỹ năng sống nơi hoang dã ngay từ bây giờ....Không có gì là không thể.

Aha , anh Tiến cũng có nick trên phượt huh :D cho e số đt a đi

thanh_vinh
26-09-2011, 15:49
Hế hế hế! ăn uống kiếu này thì thà sống hơn chết:LL. Nhưng mà chủ thớt vẫn thiếu một xị riệu nữa mới đủ bộ.(c)

Jack Daniels
27-09-2011, 13:38
Mất công quá. Tớ cũng thử nhưng thay đổi công thức 1 tẹo

Bước 1: ra chợ kiếm gà
Tớ : Em ơi, bán cho anh 1 em gà chạy bộ khỏa thân.
Em gái bán gà : Ở đây em chỉ có gà chạy bộ nhưng chưa khỏa thân, anh mua rồi đi vào trong ngõ sẽ có chị làm cho gà khỏa thân.
Tớ ( tung tẩy cầm con gà đi vào ngõ) : chị khỏa thân bạn gà giúp em.
Chị tắm gà : okie, xong ngay.
10 phút sau
Chị tắm gà : gà em xong rồi nhé :D

Bước 2: Chế biến.
Vừa đi về vừa nghĩ, đào đâu ra đất sét ở cái chốn thành phố tấc đất tấc kim cương này. Hổng lẽ chạy tuốt ra ngoại ô đào đất thì quá 1 tiền gà 3 tiền thóc. Dẹp, tính chiêu khác ngay.

Về tới nhà liếc ra vườn thấy có cây mắc mật mọc um tùm bấy lâu chỉ dùng nấu heo mọi, 1 sáng kiến (không chừng tối kiến cũng nên) lóe ra. Gà nướng với lá mắc mật coi sao. Nói là làm, tớ xăm xăm ra vườn vặt lá rửa sạch nhồi vào bụng gà, tiện tay thêm ít lá chanh rồi lấy que sắt xiên luôn.

Làm đống than củi ngồi nướng gà như đúng rồi, khói cay lòi mắt. 30 phút sau xách em gà ra kiểm tra thiệt hại.

Bước 3: chiến.
Cảm nhận: ổn, thơm hơn gà lên mâm, gà chắc hơn.
Hậu quả: 3 ông cưa bay mất 1 lít vodka hà giang của tớ.

Mải chén chả kịp chụp choẹt gì cả nên không có hình minh họa, bà con thông cỏm nhé :D

Tony_Le
27-09-2011, 17:27
https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00121.jpg

Hik, thèm quá bác chủ top ơi =P~. Nhưng ăn cái món này chắc hi sinh lớp da gà rùi nhỉ :-?

Namir
28-09-2011, 12:11
Hik, thèm quá bác chủ top ơi =P~. Nhưng ăn cái món này chắc hi sinh lớp da gà rùi nhỉ :-?

Theo như cách truyền thống thì bỏ da bạn ạh, nhưng có người đã hướng dẫn cách giữ da lại rồi đó, bạn tìm trong bài này rồi làm thử xem ^^

tonyteo
24-10-2011, 15:55
Mèo xin đóng góp một phiên bản khác cho món gà:

Nguyên liệu:

-Gà chạy bộ 1 con (nhỡ nhỡ thôi, to quá không ngon).
-Nồi đất 1 cái
-Muối hột 1kg

Đổ 1 cân muối hột xuống dưới nồi. Con gà làm lông mổ bụng rửa sạch banh ra cho thẳng, để ráo nước hay dùng khăn giấy lau cho khô da; không cần tẩm ướp gì cả. Đặt con gà lên đống muối trong nồi, đậy chặt nắp nồi lại. Đặt nồi lên bếp (hoặc vùi vào đống lửa). Muối hột nóng sẽ nổ lụp bụp trong nồi, tầm hơn 30' khi muối không còn nổ nữa thì bớt lửa, nhấc cái nồi ra; đợi nguội một chút rồi nhấc con gà ra. Kế tiếp là xử lý con gà với muối tiêu chanh, lá chanh thái chỉ và nước mắm hảo hạng :D

Sorry là Mèo không có ảnh vì món này vì Mèo thực hiện món này ở nhà bằng bếp ga nên không có dịp chụp ảnh :D

Món này có cái lợi là thực hiện rất đơn giản, không cần gia vị, thịt gà rất dai, ngon, đậm mùi gà nguyên chất; hạn chế là phải có nồi đất. Tuy nhiên việc tìm mua một chiếc nồi đất ở các vùng xa xôi có khi lại dễ hơn là ở thành phố.

Cái này mình có thấy rồi, nếu k có nồi đất vẫn có thể dùng nồi nhôm hay gang, tuy nhiên nếu dùng nồi này thì xong con gà là bạn nên nói bye bye với cái nồi đi là vừa, vì thế khi chế biến món này mình thấy người ta hay đi xin mấy cái nồi méo mó, bỏ đi để chế biến. Và thêm 1 điểm khác nữa là muối hột phủ kín con gà luôn chứ k lót ở dưới con gà như hình trên.

Món này đúng là rất ngon, riêng mình thấy có khi còn lạ hơn món gà nướng đất sét ý.

chicky92
24-10-2011, 21:31
:"< Ba cũng bảo món này ngon lắm nhưng cho có dịp đc ăn

reach.halo0000
26-10-2011, 11:18
Thanks bác. E đang thèm món lạ đổi khẩu vị.

Namir
06-11-2011, 10:18
Khó khăn của món này không phải ở chế biến mà trong khâu tìm đất sét để nướng ^^

trungtom
11-11-2011, 18:51
Đọc thì thấy ngon, mà nhìn hình sao thấy 1 đống đen thùi lùi toàn lông......

Namir
12-11-2011, 08:21
Đọc thì thấy ngon, mà nhìn hình sao thấy 1 đống đen thùi lùi toàn lông......

Có những con người nhìn xấu nhưng lại đẹp.

Có những món ăn nhìn xấu nhưng lại ngon.

Và cũng có những con người không được thưởng thức cái đẹp, cái ngon bởi vì họ không nhìn đời bằng cái tâm, cái tầm.

t-duy
12-11-2011, 18:39
Cái này chỉ ăn đc thịt bên trong chứ da gà cháy đen thế làm sao mà ăn đc. Mà không có gia vị gì thì ăn nhạt toẹt chống đói thôi

hainguyen1726
17-11-2011, 23:41

Giống mình quá...Anyway món này vẫn thấy hấp dẫn! Tks

nguyet_po
18-11-2011, 11:39
Ngon còn ở chỗ bạn ăn ở đâu, với ai, trong khung cảnh nào, bạn đang nghĩ gì, ... Rịu ngon phải có bạn hiền là thế đấy.

milky
19-11-2011, 14:01
Nhìn cũng ngon đấy ạ nhưng mà nói thật là bác làm em thấy hơi ghê vụ lông lá vẫn còn nhiều mà có vẻ như thịt chưa chín

t-duy
28-11-2011, 00:05
Cái này mà ăn ở ngoài hàng có khi đắt hơi ăn lẩu gà vì cách chế biến đặc biệt

Namir
28-11-2011, 11:03
Nhìn cũng ngon đấy ạ nhưng mà nói thật là bác làm em thấy hơi ghê vụ lông lá vẫn còn nhiều mà có vẻ như thịt chưa chín

Cái này chỉ ăn đc thịt bên trong chứ da gà cháy đen thế làm sao mà ăn đc. Mà không có gia vị gì thì ăn nhạt toẹt chống đói thôi

Người ta nói ẾCH NGỒI ĐÁY GIẾNG chính là để áp dụng cho những trường hợp này đây

noibaiconnect
14-12-2011, 16:02
Mùa đông năm ngoái đi Vĩnh Phúc, e cũng ăn món này, tuyệt lém! Nhớ ngày ấy quá,hjhj

heaven
15-12-2011, 00:13
Giờ trời lành lạnh mà ngồi nướng xong xé ra ăn thì ... ngon phải biết
Nhìn hình bác chủ topic hấp dẫn quá đi :) Thèm mấy món dân dã ghê :D

ldtung
05-03-2012, 18:15
Ack ack, đọc hết topic này mà thèm món gà làm các kiểu này quá, có thời gian là phải thử hết các kiểu gà nướng này mới được.

tiffanystore
06-03-2012, 10:41
Ngon không bác..sao nhìn hình ở dưới em thấy...ngán quá :(:(

baizenvn
02-04-2012, 17:04
Hóa ra là món gà ăn mày. ko có đất sét (đất thịt) lấy bộ mỳ thay cũng được mà(NT) xét cho cùng món này ngon và rất thích hợp cho cắm trại(c)

phale194
04-04-2012, 20:34
Nhìn lại thèm món Chân gà nướng :(

nova88
10-04-2012, 23:43
Rượu ngon phải có bạn hiền, đi phượt mà có con gà như thế thì nhất bác rồi còn j :))
E định làm gà sạch sẽ rồi bọc 1 lớp lá chuối [cái này dễ kiếm], rồi lấy giấy bạc bọc 1 lớp ngoài, cuối cùng là đắp đất sét ---> nướng ---> mua thêm thùng SG đỏ ^^ [ko bị mất da + chắc thơm mùi lá chuối, chỉ tiếc sợ ko ám mùi đất nhiều thôi, nhưng vậy cũng ngon phết rồi các bác ạ :))] [để hôm nào test rồi báo cho cả nhà biết kquả]

langtu1973
21-04-2012, 21:51
Cái này mình có thấy rồi, nếu k có nồi đất vẫn có thể dùng nồi nhôm hay gang, tuy nhiên nếu dùng nồi này thì xong con gà là bạn nên nói bye bye với cái nồi đi là vừa, vì thế khi chế biến món này mình thấy người ta hay đi xin mấy cái nồi méo mó, bỏ đi để chế biến. Và thêm 1 điểm khác nữa là muối hột phủ kín con gà luôn chứ k lót ở dưới con gà như hình trên.

Món này đúng là rất ngon, riêng mình thấy có khi còn lạ hơn món gà nướng đất sét ý.
Món bạn mèo bay mô tả theo sự hiểu biết hạn hẹp của mình là món gà hấp muối nhỉ ! cỏn món gà nướng đất sét của bác namir thì khác xa ....mổi cách chế biến khác nhau sẻ cho ta món gà ngon 1 kiểu khác nhau .....các bạn có đồng ý ko nào ...vỗ tay(beer)

langtu1973
21-04-2012, 21:54
Bác ơi còn chổ nào cho săn bắt nữa ko ? bác cho em theo zới nha ,nghe kỹ năng sinh tồn là em mê tít rùi . (c)

Namir
01-05-2012, 11:57
Săn ở đâu chứ Nam Cát Tiên thì e xin kiếu -.- khu bảo tồn mà bác đòi săn. í ẹ ...

E chỉ mới đi săn ở biển thôi (cá tôm, cua, ốc ... các kiểu ^^), chưa có dịp đi săn ở rừng. Hôm nào bác Darwin hoặc Langtu có đi thì hú e với ^^

benhi1862000
04-07-2012, 20:16
Chuẩn, hôm trước về Tây Ninh có ăn món gà bọc lá chuối, lá chanh nướng cũng ngon không kém ^^

chaukhanh19
13-07-2012, 21:16
Cái gì tự nhiên là ngon nhất . Gia vị cầu kỳ chỉ làm món ăn mất đi vị ngon

Cảnh Già
13-07-2012, 22:27
Khâu 1 - chuẩn bị gà :
Ra chỗ người bán gà ta thì người ta bảo chỉ cần cắt cổ, sau đó nhổ lông chỗ bầu diều rồi rạch ngang 1 đường (rạch vừa đủ nhẹ để không làm rách bầu diều và cũng vừa đủ sâu để đứt da), lấy bầu diều bỏ, sau đó làm sạch phao câu, rạch tiếp 1 đường ngay chỗ gần phao câu, lấy mề ra, làm sạch mề rồi bỏ mề lại vô bụng gà. Thế thui, đơn giản và khỏi phải may vá gì ráo. Chú ý là phải để gà còn lông khi đắp đất sét luôn nhé.
Choa em hỏi là thế không lấy lòng ruột gà ra à bác?thấy bác nói lấy mỗi mề với diều và phao câu.

Mèo Bay
13-07-2012, 23:04
Choa em hỏi là thế không lấy lòng ruột gà ra à bác?thấy bác nói lấy mỗi mề với diều và phao câu.

He he, khi làm thủ thuật mổ moi (chỉ khoét 1 lỗ nhỏ quanh phao câu) thì bạn phải lôi ra theo thứ tự: ruột già-ruột non-mề-diều; mấy thứ đó đều nằm trên 1 đường thẳng nên làm sao có chuyện lấy được mề, diều ra mà không lấy được ruột ra. Phổi cũng nên lấy ra vì phổi hay có nhớt và đọng nhiều máu, có điều khi mổ moi rất khó lấy phổi nếu bạn không biết rõ phổi con gà ở đâu :D Các thứ nội tạng khác như gan, tụy, lá lách... thi không cần lấy ra làm gì vì những thứ đó cứ chín là ăn được, còn mề gà không làm sạch thì không thể ăn được.

Phuthuyxinhdep
16-07-2012, 20:26
Ơi, bạn Mèo bay thật là chuyên nghiệp. Ngưỡng mộ bạn quá. Mình tự hỏi có khi nào chúng mình gặp nhau giao lưu môt hôm không nhỉ? ;)

langtulangdu
22-07-2012, 15:13
Nhiều cách làm gà gúm nhỉ? Có cách nào nướng tôm hùm bằng đất sét thì chỉ cho mình với để biết đường đi Phượt . Hihi
Mình có cách này nè, đầu tiên mình dùng kéo cắt 1 đường trên lưng con tôm hùm rồi lấy hết thịt tôm ra, sau đó ta dồn đất sét vào trong vỏ tôm rồi đem nướng lên cho vỏ tôm chuyển sang màu đỏ thì đất sét đã chín thế là ..... =))

Namir
24-07-2012, 23:33
He he, khi làm thủ thuật mổ moi (chỉ khoét 1 lỗ nhỏ quanh phao câu) thì bạn phải lôi ra theo thứ tự: ruột già-ruột non-mề-diều; mấy thứ đó đều nằm trên 1 đường thẳng nên làm sao có chuyện lấy được mề, diều ra mà không lấy được ruột ra. Phổi cũng nên lấy ra vì phổi hay có nhớt và đọng nhiều máu, có điều khi mổ moi rất khó lấy phổi nếu bạn không biết rõ phổi con gà ở đâu :D Các thứ nội tạng khác như gan, tụy, lá lách... thi không cần lấy ra làm gì vì những thứ đó cứ chín là ăn được, còn mề gà không làm sạch thì không thể ăn được.

Sao cái gì ông Mèo Bay này cũng biết thế nhỉ o.O

Mèo Bay
29-07-2012, 07:07
Hu hu, mình đi du hí ở xa thế mà mũi cứ nhột nhạt hắt hơi mãi, hóa ra là bạn Namir có nói đến mình :D

Mình phải cải chính một chút: Mèo là female chứ không phải male :D

Để biết thì không phải chỉ làm qua mới có thể biết mà quan sát cũng có thể biết. Tuy Mèo nấu ăn không tệ nhưng Mèo thề là cả đời Mèo chưa hề giết gà, làm lông hay mổ gà bao giờ cả :D Hồi trước, thời trong nội thành còn cho phép giết mổ gà, ở chợ có người làm dịch vụ giết mổ gà thuê; chỉ cần mua gà, đưa cho họ làm và đứng giám sát (để đảm bảo bạn được trả lại đúng con gà đã đưa) thôi. Thế nên mổ moi ra sao Mèo biết rõ qui trình nhưng chưa thực hành bao giờ :D

small
08-03-2013, 15:40
Bọn mình đã thử đắp đất nướng gà ở Sông Hồng. Nhưng tại đứa nào cũng sợ thiếu, mua hẳn con gà công nghiệp 3,9kg. Nướng mãi không chín :D.
Kết quả là sau 2 tiếng từ lúc đốt lửa con gà của bọn mình chỉ chín phần bên ngoài :D

suot_haui
11-03-2013, 17:36
hóa ra k chỉ có mình ấn tượng với món này khi xem đất phương nam mà nhiều ng mê quá :))

yaiba02
19-03-2013, 10:52
món này chỉ là ở nhà tưởng tượng thôi mà cũng thấy thèm rồi :v mấy món thế này chắc phải may mắn + về mấy vùng xa xa một tí mới được thưởng thức ^^

lammonanngon
08-05-2013, 20:42
Hơ, món này nghe nhiều rồi, bữa nay thấy ảnh, mà khác xa tưởng tượng của em. Em đọc thấy bảo gỡ đất tới đâu thì lông gà rụng ra tới đó. Em tưởng là còn nguyên con gà vàng rộm chứ, hóa ra là mất hết da, kể cũng hơi phí. Nhưng mà vẫn ngon, có gà ăn là ngon rồi, chẹp ...

quyet_ueh
25-09-2013, 17:08
Đợt hè cũng làm thử món này với ông anh mà ko thành công, phải học cách làm của bác thôi

doandem
06-10-2013, 01:22
ngon vãi, đúng là đồ ăn đêm (http://shipdoandem.vn/) rất ngon

haivu191
11-10-2013, 21:40
Hồi còn nhỏ, coi phim "đất phương nam", tui chỉ nhớ nhất đoạn cái ông ăn trộm làm món gà nướng đất sét cho nhân vật chính ăn. Rồi khi lớn lên ấp ủ hoài sẽ thực hiện cho bằng được món này ^^

Hôm nọ có dịp về Tây Ninh chơi ở nhà bạn, sẵn gà ta, gần nhà bạn tui lại có ông kia đang xây nhà, đào đất lên, có nguyên 1 đống đất sét để đó. Ý tưởng nảy ra, thế là lên google search cách làm. Cách làm như sau (copy từ link http://diendan.camau.gov.vn/showthread.php?t=7218):

Nghe mà thích tê người - Ok thử luôn ^^

Mà theo cách ở trên thì có vẻ phiền phức quá, vì nào phải rơm, phải may vá tùm lum, nên khi tui làm thì có làm khác vài thứ.

Khâu 1 - chuẩn bị gà :

Riêng phần huyết gà sau khi lấy ra có thể để vô chén cho đông lại 1 tí rồi bỏ vô phía trong bụng gà luôn cũng được.

Có thể bỏ thêm vài cọng sả vô bụng gà cho thơm

Khâu 2 - chuẩn bị đất sét :
Sau khi lấy đất sét về (1 con gà ta thì khoảng 3kg đất sét khô là đủ), nhào với nước cho nhão rồi đắp dần dần lên gà (đầu gà và chân gà thì quặp vào thân luôn), bo cho tròn đều rồi bỏ lên củi hoặc than nướng thôi.

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7394.jpg

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7404.jpg

Khâu 3 - nướng gà :
Thời gian nướng gà dao động trên dưới 2 tiếng tùy theo lửa nhiều hay ít. Theo như hướng dẫn của google đại ca thì nướng đến khi đất sét trắng là được, nhưng mà hôm bữa tui nướng = củi, nó đen thui thì chờ tới tết Công gô cũng chưa trắng được ^^ nên đành nướng theo … cảm tính. Thật ra cứ để lửa lâu lâu, đến khi đất sét khô rồi tự nứt là được, không cằn lăn tăn khoản này.

https://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/Phuot/resizeIMG_7405.jpg

Khâu 4 - xực !

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00118.jpg

Lấy đất sét xuống, tách ra, lông gà và da gà sẽ dính theo đất sét, chỉ còn lại thịt gà thơm ơi là thơm … khéo léo lấy thịt gà ra …

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00119.jpg

Thế là xong món gà nướng đất sét ngon lành - rất thơm nhé ! Mỡ gà cũng chảy bớt đi rồi, thịt rất chắc và thơm. Hihi bây giờ nhớ lại vẫn còn thèm ~.~ Còn phần lòng gà thì cũng đã chín hết, ăn ngon lắm.

http://i39.photobucket.com/albums/e199/kazalboss/resizeDSC00121.jpg

Món này đánh giá là dễ làm, cái khó là kiếm ra đất sét (đừng nhầm lẫn đất cát nhé ^^) và khéo léo làm gà là ok ! Có thể thử = gà công nghiệp, vì khi nướng xong thịt cũng săn lại nên cũng vẫn ngon lành.

Món này vừa ngon vừa vui. Ngon vì đậm hương vị quê hương mình ^^ vui vì có dịp thử món lạ, lại được nghịch đất như thời con nít - ai cũng cười toe toét ^^

Chẹp chẹp..ngon quá, ở thành phố mà có đất sét thì em cũng thử mần rùi, thấy bác hướng dẫn đơn giản quá :)

Betapchoilo
15-10-2013, 00:29
Nhìn mà thèm nc miếng bạn a

diachinhahang
18-10-2013, 14:47
Nhìn ngon tóa, trời lại se lạnh thế này, ực

rjopham
08-11-2013, 17:14
Trời đất ơi, có ai biết đất sét này bán ở đâu tại sg không?
Lỡ mà mang đất sét Thái Lan của mấy đứa nhỏ trong nhà ra nướng chắc xác định là bệnh viện thẳng tiến

HuyenVM01
07-12-2013, 11:32
Ngon quá, mình chưa được ăn như này bao giờ

services
08-12-2013, 01:11
ở HN có nhà hàng chợ đồng xuân ! cũng bán loại này

maicanilan
13-01-2014, 17:41

da gà ngon nhất mừ, tiếc quá, chèm chẹp! còn ai nhớ phim "Đất Phương Nam" không nhỉ?

laclongquan
12-02-2014, 15:18
công nhận là nhìn thấy thật ngon không nhịn được,
mình thấy cách làm khong có đát sét dùng bùn cũng được miễn là sạch con gà là anh em túy lúy rồi

violet_pham88
10-03-2014, 17:10
ôi nhìn ngon quá!

battuqn
31-03-2014, 14:43
Mòn này nhin hấp dẫn quá , ở sài gòn có chỗ này bán món này ko nhi?

nguoilun
02-04-2014, 15:18
Ở Sài Gòn hình như có món gà nướng lu ở gần nhà mình. :D Còn món này ko biết ở SG có ai dám ăn vì đất sét ở SG đều bị ô nhiễm. He he. Gà thì kiếm dễ rồi nhưng mà đất sét chắc moi ở kênh Nhiêu Lộc ra một cục đen thui. Ha hah ah

hoahuyen
20-05-2014, 13:16
nhìn thích thật, chắc là ngon lắm, chẹp chẹp...

bhdlqt
30-06-2014, 10:17
công nhận là ngon, nhìn ở trong phim đất phương nam đã thèm lắm rồi, tưởng là ko đảm bảo vệ sinh, thế mà khi nó chín lại thơm ngon quá, lông đi đằng lông, thịt đi đằng thịt! quá đỉnh

HaiZuCon
09-07-2014, 22:27
ẹc! Chưa ăn kơm bạn ơi.

conangkhotinh93
31-07-2014, 23:28
món này ngày xưa mình hay ăn nè,,nhìn thèm quá

dienmaygiadinh1
02-08-2014, 14:57
sao nhìn toàn lông lá vậy trời

onapthanh
26-08-2014, 15:41
Món này chỉ ngại cái làm nhưng khi đỏ lửa thì thơm lám