PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi đường từ Đà Nẵng về Vinh bằng xe máy

congthangitvn
10-07-2011, 23:26
Chào các bác. em vừa mới tham gia diễn đàn.
tiện đây em có 1 câu hỏi muốn thảo luận với các bác.
Số là sắp tới đây em định làm 1 cú phượt từ Đà Nẵng về Vinh để thăm quê bằng xe máy.
Có bác nào đã thực hiện chuyến đi này rồi thì cho em ý kiến. về cách chạy xe đường trường, bảo quản xe, nghỉ ngơi dọc đường.
Xe của em nó có đặc điểm là chạy 1 quảng đường khoảng độ 50-70 Km là nóng máy và dễ bị hụt ga. vậy thì khi nghỉ ngơi em có nên tới nước lên máy cho nó mát hay ko?
Mong các bác cho em ý kiến. em xin cảm ơn :D

congthangitvn
13-07-2011, 22:51
ko có ai trả lời giùm em sao?

nguyenhoangha
14-07-2011, 07:57
Bạn thích đi vòng đường HCM hay QL1A?

congthangitvn
20-07-2011, 21:43
Dạ em đi đường quốc lộ 1 anh ạ

nguyenhoangha
21-07-2011, 00:16
QL1A từ ĐN về Vinh thì có gì mà phải hỏi đâu bạn, cứ thế thẳng tiến và xe nóng máy thì cứ nghỉ, bạn phải đi đúng tốc độ quy định, nếu đi sớm có thể xong trong ngày, mà bạn đi xe gì mà mới 50km đã giở chứng thế ?

Mr Stone
21-07-2011, 06:35
Mình thấy chắc bạn chăm xe quá nên mới thấy 50km đã nóng máy chứ xe nào đi mà chẳng nóng, :D muốn ăn chơi thì phải chấp nhận đau thương thôi bạn ơi. :))
Chạy từ ĐN về Vinh mà theo 1A thì quá đơn giản, cứ leo lên xe thẳng tiến. Khoảng hơn 500km, nếu bạn muốn bảo dưỡng xe tốt thì ở giữa chặng khoảng QB nên thay nhớt đi cho sướng xe,(300km).
Vừa đi vừa chơi thì khoảng gần 1 ngày, chú ý các điểm có mấy a công nhật đứng nhé, (<40km/h đó) đầu năm nay mình đã dính chưởng ở Huế rồi, 58/40 ;) may mà dẻo mồm, :)).
Chúc bạn lên đường may mắn.
ah, đặc biệt là không được tưới nước vào máy khi đang nóng, như thế sẽ nhanh hỏng máy lắm đó.

congthangitvn
23-07-2011, 00:40
thank các bác nhiều :D

GioLao
27-07-2011, 17:02
Theo mình thì đi phượt là để thưởng thức ngắm cảnh chứ không nên cắm đầu cắm cổ chạy để lấy thành tích.
Đường QL 1A thì thẳng ro ro,cứ tiến thôi, nhưng chỉ có điều xe cọ đông đúc, toàn container, xe khách, xe tải... phóng vù vù, nghĩ mà sợ.
Bạn nên đi đường HCM cho đẹp, an toàn, mát mẻ. Với cả đang mùa hè, trời nắng gắt không nên đi 1 lèo. Lên kế hoạch chạy 2 ngày thong dong, mỗi ngày chạy 250km, nghỉ ngơi lấy sức và lấy cảm hứng để còn chạy tiếp chứ.
Cung đường miền Trung gắn nhiều huyền thoại của chiến tranh, bạn nên ghé thăm Thành Cổ Quảng Trị để thấy được nhưng hi sinh lớn lao mà cha anh ta đã bỏ ra, nhất là trong những ngày cuối tháng 7 đầy ý nghĩa này.
Chúc bạn có chuyến đi an toàn, ý nghĩa và vui vẻ.

legend_201x
08-08-2011, 15:43
bạn cần lưu ý về việc bắn tốc độ, mình từng bị bắn tốc độ ở đoạn từ hà tĩnh về vinh, mất 200k (250k mặc cả xuống còn 200k ==!). Kinh nghiệm là khi các xe khác đi chậm, thì bạn phải đi chậm theo.

nguyenhoangha
08-08-2011, 16:22
Chẳng có kinh nghiệm nào bằng cứ thấy biển hạn chế (loại xanh to quy định cho từng loại xe và loại tròn nhỏ cho tất cả các loại ) là đi đúng với biển báo.

Trà Xanh
21-04-2012, 22:25
Khuyên tất cả các bác một điều công an Hà Tĩnh là chuyên gia bắn tốc độ nên nếu đi qua đây thì các nên cẩn thận hết mức nhé(c)