PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin về Amsterdam và Barcelona

tuananh130580
30-06-2015, 20:31
Chào cả nhà,

Gia đình em (01 người lớn, 02 em bé 7 & 1 tuổi) dự kiến đi du lịch Amsterdam từ 14-16/7/2015 (bay từ Geneva). Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm một số vấn đề, mong cả nhà chỉ giúp:

1. 22h30 ngày 14/7 gia đình em mới đến sân bay. Nhà có em bé không biết nên thuê khách sạn gần sân bay hay cố gắng đi tàu và thuê khách sạn ở ga trung tâm)? Nhờ các bác tư vấn giúp khách sạn nào nên ở mà gần 02 khu vực này.

2. Nên mua vé tàu loại nào để có thể sử dụng đi cả bus, metro trong 3 ngày ở Amsterdam?

3. Với lịch trình có con nhỏ đi theo thì nên đi các địa điểm nào? Lũ trẻ nhà em chủ yếu chỉ thích đi công viên, chạy nhảy trên bãi cỏ là chính.

Ngoài ra, em cũng đang phân vân giữa hai lựa chọn Amsterdam và Barcelona vì bay của Easyjet từ Geneva đi Amsterdam và ngược lại toàn vào buổi tối muộn còn bay đi Barcelona thì có nhiều lựa chọn hơn, đặc biệt là bay được từ buổi chiều.

Rất mong sớm nhận được hồi âm từ các bác.

like_traveling
01-07-2015, 20:05
Mới đây mình đã đi và đến cả Amsterdam và Barcelona và Geneva bằng cả máy bay và tầu, đủ bộ 3 thành phố mà bạn đề cập. Mình thấy thế này:
1. Vào thời điểm mùa hè tháng 7 như bạn sẽ đi thì 22h30 không có gì là muộn, các phương tiện công cộng vẫn hoạt động bình thường và tần xuất nhiều, để di chuyển từ sân bay, về trung tâm thành phố.
2. Schiphol Airport ở Amsterdam là 1 cái Hub khá lớn của châu Âu, nên vô cùng thuận tiện và đầy đủ để đáp ứng nhu cầu ăn uống, mua sắm vật dụng thông thường, nếu bạn cần thêm gì đó cho các bé và bản thân lúc đến, và nó rất gần thành phố (nhưng không quá gần như ở Geneva). Nên không cần phải thuê khách sạn gần sân bay làm gì nếu mục đích là đi du lịch ở downtown. Từ sân bay, bạn nên đi tầu về thẳng nhà ga trung tâm là tiện nhất, nhanh và rẻ nhất, đi có khoảng 15 phút là về tới Ga trung tâm rồi (Train Station Central), giá hình như <5E/người/lượt. Ra khỏi Train Station Central là có tiếp các điểm tram/bus để đi các phố khác nữa trong vài phút. Ở phía ngoài sảnh sân bay có máy bán vé tự động, có nhiều loại vé lựa chọn lắm, theo số ngày lưu trú nữa, đi được cả trams, metro, buses and even trains, gọi là GVB hay Conexxion gì đó, ko nhớ, vé như mẩu bìa, nhưng có chíp bên trong đấy, đừng để bị gấp nhàu nát kẻo khi quẹt lại có vấn đề (mình bị như thế rồi). Amsterdam có nhiều công viên và chỗ chơi cho trẻ con lắm, 3 ngày là ít ấy chứ. Bạn nhìn trên bản đồ thành phố, ở quanh Canal Rings là chính tâm rồi. Mấy tháng trước mình ở hotel mạn Plantage Middenlaan, đối diện 1 cái công viên, thấy phụ huynh cho trẻ con đến đó chơi nhiều lắm. Nhưng mình chọn ở đó là vì chẳng có cái nào available gần trung tâm hơn mà rẻ hơn.
3. Theo ý kiến cá nhân, Barcelona thì có vẻ hơi ít phù hợp hơn cho trẻ nhỏ nếu so sánh với Amsterdam. Barcelona sôi nổi, tấp nập và hào hứng cho người trẻ vui chơi, chiêm ngưỡng. Nếu bạn chọn đến Barcelona, thì từ sân bay Barcelona có xe bus chạy thẳng về quảng trường trung tâm thành phố đấy (Plaça Catalunya), ngay gần một đầu phố Las Ramblas. Cũng có cả tầu chạy từ sân bay về thành phố nữa, nhưng hình như chỉ có ở bên T1, T2 không có, giữa 2 sảnh T này có shutle bus. Đi Bus từ sân bay về trung tâm thành phố cũng nhanh thôi, tuy nhiên lâu hơn về thời gian khi so sánh lộ trình ở bên Amsterdam.

Anitanl
04-07-2015, 08:13
Chào cả nhà,

Gia đình em (01 người lớn, 02 em bé 7 & 1 tuổi) dự kiến đi du lịch Amsterdam từ 14-16/7/2015 (bay từ Geneva). Em muốn hỏi các bác có kinh nghiệm một số vấn đề, mong cả nhà chỉ giúp:

1. 22h30 ngày 14/7 gia đình em mới đến sân bay. Nhà có em bé không biết nên thuê khách sạn gần sân bay hay cố gắng đi tàu và thuê khách sạn ở ga trung tâm)? Nhờ các bác tư vấn giúp khách sạn nào nên ở mà gần 02 khu vực này.

2. Nên mua vé tàu loại nào để có thể sử dụng đi cả bus, metro trong 3 ngày ở Amsterdam?

3. Với lịch trình có con nhỏ đi theo thì nên đi các địa điểm nào? Lũ trẻ nhà em chủ yếu chỉ thích đi công viên, chạy nhảy trên bãi cỏ là chính.

Ngoài ra, em cũng đang phân vân giữa hai lựa chọn Amsterdam và Barcelona vì bay của Easyjet từ Geneva đi Amsterdam và ngược lại toàn vào buổi tối muộn còn bay đi Barcelona thì có nhiều lựa chọn hơn, đặc biệt là bay được từ buổi chiều.

Rất mong sớm nhận được hồi âm từ các bác.

1. Đi từ sân bay về trung tâm chỉ hết có 15 phút đi train nên tốt nhất là thuê hotel trong phố. Mua vé tại sân bay đi từ máy tự động, thường thì train chạy từ platform số 1 và 2. Nhớ kiểm tra train nào đi đến Amsterdam centraal để đi đúng tàu.

2. Vé đi metro và bus cho ba ngày thì mua loại 72 tiếng, giá chừng 16,50. Mua vé ở trạm metro ngầm hay mua trong quầy của GVB đói diện với ga trung tâm về phía bên tay trái của sân ga. Tra giờ tàu xe ở trang web www.9292.nl

3. Cho trẻ con thì có bảo tàng Nemo gần sát ga và sở thú Artis. Ngoài ra nếu thichs có thể bắt tàu và bus đi hái cherry hay hái dâu. Trên nóc bảo tàng nemo có chỗ cho con nít nghịch nước thích lắm nên bạn nhớ mang theo đồ tắm cho con.

tuananh130580
09-07-2015, 12:09
Cám ơn bác Anitanl và bác Like_Traveling nhiều.
Nhà mình đã quyết định đi Amsterdam theo tư vấn của bác Like_Traveling.
Mình bay từ Geneva đến Amsterdam lúc 22h05' ngày 22/7, sẽ mua vé tàu đến Amsterdam Centraal như chỉ dẫn của hai bác.
Nhà mình cũng đã book khách sạn Fine Seasons cách Amsterdam Centraal 600m (vất vả một chút vì có 02 cái vali to :)). Có điều giá hơi chat, ở phòng triple room có 2 đêm mà gần 9tr :(
Mình sẽ rời Amsterdam đi tàu đến Berlin chiều 24/7 (công nhận là vé tàu từ Amsterdam đi Berlin rẻ thật, cả nhà mình 4 người mất có 118EUR, đi của nsinternational). Website của tàu này: https://www.nsinternational.nl/en/
Nhà mình chắc chỉ có nhu cầu đi công viên và sở thú nên ngoài sở thú Artis như bác Anitanl chia sẻ, ở Amsterdam thời gian này còn công viên nào đẹp (chủ yếu ngắm hoa, cho trẻ con chạy trên bãi cỏ) không ạ? Nếu đi hái cherry or hái dâu thì đi ở đâu vậy bác Anitanl?

Anitanl
19-07-2015, 04:14
Đi hái cherry thì đi xe lửa và bus tới đó, hái nhiều trả tiền nhiêu, còn cho vô bụng thì không tính :D

Anh có thể tra trên trang web 9292.nl để biết đi xe lưả, xe bus nào, thời gian bao lâu.

Địa chỉ của trang trại là: Handelskwekerij P. van Reeuwijk Hoofdweg 1475, 2157PA Abbenes. Nếu đi từ Amsterdam Centraal thì mất 1 giờ 7 phút.