PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Oman

gps
05-10-2008, 01:30
Em mới đi Oman bằng đường bộ về, oh man, cả tuần trên đường, mệt quá!

Bên Oman có cái này là lạ, gần thành phố Quryat, giữa sa mạc tự nhiên có cái lỗ sâu sâu, nước xanh ngăn ngắt. Trong sách Lonely Planet gọi nó là cái Sinkhole.

Xem trên Google Maps ở đây (http://maps.google.com/maps?f=q&hl=en&geocode=&q=oman&ie=UTF8&ll=23.036474,59.071577&spn=0.006121,0.011373&t=h&z=17)

Ảnh em chụp thì như vầy

https://lh5.ggpht.com/OryxDoha/SOeJ0alcPqI/AAAAAAAABXA/qaRuz93fg-Q/s800/IMG_3052.jpg

Oman có cái Sinkhole
Hình thù trông giống cái rồn vũ tru (rốn vũ trụ)
Kính trình bá tánh Phượt Du
Không xa thành phố tên Qurayat

anhminh
05-10-2008, 08:59
nó ở gần biển thế chắc là thông với biển nhỉ, ko biết có bác nào can đảm khám phá chưa!

gps
08-10-2008, 22:29
Trước khi đi, em cứ lo việc quá cảnh Saudi Arabia. Trong các nước Hồi giáo vùng Vịnh thì Saudi là nước cực đoan nhất. Nào là phụ nữ không được lái xe, không được gặp người khác giới một mình, nhiều nam lao động Phi luật tân bị bắt cóc, hãm hiếp và vứt xác ngoài sa mạc vv... Saudi còn là nước khá cô lập với cộng đồng các nước láng giềng, khi quá cảnh Saudi phải xin visa trước. Khi đi qua lãnh thổ Saudi, phụ nữ phải che kín đầu.

Lúc đến biên giới Qatar - Saudi, đối lập với cửa khẩu bên Qatar khang trang, cửa khẩu bên Saudi cũ kỹ, tồi tàn. Cửa khẩu có kiến trúc tương tự như cái cổng thu phí đường bộ bên mình. Trước khi qua cửa khẩu, phụ nữ phải trùm khăn, vào một phòng riêng, cởi khăn ra cho các nữ nhân viên di trú nhận dạng rồi đóng dấu vào hộ chiếu. Gọi là phòng cho oai chứ thực ra đây chỉ là một cái container được cải tạo lại. Tuy nhiên, mọi việc rất nhanh chóng. Trái lại, nam giới và trẻ em không cần xuống xe, chỉ cần chìa hộ chiếu khi qua cửa khẩu. Nhân viên di trú lịch sự, nói tiếng Anh tốt, đóng dấu xong là chúc lên đường bình an.

Đường sá bên Saudi khá rộng rãi, nhưng chất lượng mặt đường kém, nhiều ổ gà, sống trâu và các khiếm khuyết khác do thi công tồi, bảo dưỡng và duy tu kém. Được cái không có camera nên đa số các xe đều chạy ở tốc độ 140 km/h. Dọc đường, các cây xăng trông rất cổ lỗ sĩ, các biển báo tốc độ bằng số Ả rập chưa được latinh hóa. May mắn là giữa đường có một trạm dừng chân rộng rãi, trong trạm chỉ có một bãi đậu xe, nhà vệ sinh sạch sẽ và miễn phí.

https://lh5.ggpht.com/OryxDoha/SOeLI8WenfI/AAAAAAAABbw/_61DDwVxcMA/s800/IMG_3089.jpg
Biển tốc độ

https://lh4.ggpht.com/OryxDoha/SOeLTxRNcgI/AAAAAAAABco/d1Q5d8kN2W8/s800/IMG_3097.jpg
Đường xá bên Saudi

https://lh3.ggpht.com/OryxDoha/SOeLGu6lFkI/AAAAAAAABbg/K4F5H5yaROc/s800/IMG_3087.jpg
Cây xăng

oilman
09-10-2008, 15:02
Nam và nữ được gặp nhau, thấy mặt nhau, nắm tay.. là điều tự nhiên của con người. Cái gì đi ngược lại là dẫn tới những việc không hay. Bọn đàn ông Saudi bị biến thái rất nhiều. Do không có điều kiện tiếp cận phụ nữ nên mới xảy ra tình trạng như vậy. Đặc biệt là lao động nước ngoài bị xem rất thấp, hầu như không có ai giúp họ nếu có việc gì đó xảy ra. Không phải là bọn Saudi biến thành gay mà là phải làm cái gì gì đó để thỏa mãn nhu cầu. Em tới đó 2 lần, tổng cộng khoảng 3 tháng. 1 đồng nghiệp nam Miến Điện đã bị rờ mó bởi tài xế taxi người Pakistan khi đi taxi từ công ty về nhà. Taxi ở đây mình không tự động ra đường gọi, công ty gọi cho mình tức là mình có thể tìm ra ai là người lái. Nhưng không có bằng chứng gì, đành phải cắt hợp đồng với công ty taxi đó. Xã hội của họ sinh ra rất nhiều điều quái dị. Em thấy lao động nước ngoài nữ là không nên bao giờ sang đó. Phụ nữ đi taxi một mình là xem như chắc chắn bị bắt cóc và luật Fatwa gì đó của họ cho phép. Còn nam thì nên suy nghĩ lại, lao động phổ thông ở trung đông không phải là thiên đường.

raklei
09-10-2008, 21:24
Phụ nữ đi taxi một mình là xem như chắc chắn bị bắt cóc và luật Fatwa gì đó của họ cho phép.

Bác phát biểu chắc nịch thế này kiểu gì cũng có một loạt chị em sẽ hỏi thủ tục visa này nọ sang đó đấy.
Chứ lượn khắp rồi mà chả thấy có ai bắt cóc cả cũng chán :D

gps
09-10-2008, 22:18
Ở các nước vùng Vịnh, có sự mất cân đối nghiêm trọng giữa lượng nam và nữ. Đó chẳng qua là cái nếp suy nghĩ lạc hậu của dân Ả rập, những nhà giàu mới nổi, ngày nào còn cỡi lạc đà lang thang trong sa mạc nay đã có Lamborghini và du thuyền. Là những người mới thoát thai từ các bộ lạc du mục, nên lao động phổ thông nước ngoài đối với họ chỉ là nô lệ không hơn không kém. Mà nô lệ thì chỉ biết làm việc, làm việc và làm việc, vì thế họ tuyển rất nhiều nam lao động làm việc trên các công trường, lao động nữ thì ít hơn, chủ yếu là làm người ở. Lại toàn đang tuổi thanh niên, nên bức xúc nhiều cũng dễ hiểu.

baxu
10-10-2008, 00:30
Ở các nước vùng Vịnh, có sự mất cân đối nghiêm trọng giữa lượng nam và nữ. Đó chẳng qua là cái nếp suy nghĩ lạc hậu của dân Ả rập, những nhà giàu mới nổi, ngày nào còn cỡi lạc đà lang thang trong sa mạc nay đã có Lamborghini và du thuyền. Là những người mới thoát thai từ các bộ lạc du mục, nên lao động phổ thông nước ngoài đối với họ chỉ là nô lệ không hơn không kém. Mà nô lệ thì chỉ biết làm việc, làm việc và làm việc, vì thế họ tuyển rất nhiều nam lao động làm việc trên các công trường, lao động nữ thì ít hơn, chủ yếu là làm người ở. Lại toàn đang tuổi thanh niên, nên bức xúc nhiều cũng dễ hiểu.

Bác làm em hẫng mất 1 phút đấy!

Em đang định dắm mắt đưa thân, để cho Rak dẫn lối, Lei đưa đường sang bên í cho bọn vua chúa vùng Vịnh nó bắt cóc em xem sao.

Ai dè, như bác bẩu, thân gái ngọc ngà gìn giữ bấy lâu của em sang í cũng chỉ để các bạn nô lệ làm việc làm việc và làm việc bắt cóc thôi à. Thôi, em lại chờ bác chỉ đường khác vậy ;)

gps
10-10-2008, 03:06
Bác làm em hẫng mất 1 phút đấy!

Ai dè, như bác bẩu, thân gái ngọc ngà gìn giữ bấy lâu của em sang í cũng chỉ để các bạn nô lệ làm việc làm việc và làm việc bắt cóc thôi à. Thôi, em lại chờ bác chỉ đường khác vậy ;)

Nam lao động phổ thông thì mới làm việc như nô lệ. Nữ lao động phổ thông thì còn tệ hơn là nô lệ. Baxu chỉ nên lo lắng trong trường hợp đầu quân sang xứ Trung Đông làm labor mà thôi. Mà cái giả thiết đó không thực tế chút nào nên Baxu cứ yên tâm.

Nói tiếp chuyện bức xúc. Với lượng lao động là nam thanh niên đông đảo như vậy, đa số đến từ Ấn độ, Bangladesh, Pakistan, nói chung là đen, lông lá và hôi thì những người Đông Nam Á với nước da sáng hơn, mày râu nhẵn nhụi hơn và không hôi trở nên hấp dẫn trong mắt họ. Vì thế lao động nam giới từ Phi luật tân, Tàu, Việt, Nepal ... là đối tượng của bọn đen hôi.

Dù sao đi nữa, những chuyện đó trong cộng đồng lao động thường chỉ dừng lại ở mức độ quấy rối hay xa hơn nữa là thỏa thuận ăn bánh trả tiền. Còn bọn Saudi thì dã man và kinh dị hơn, dù đã có tới 4 vợ, vẫn chuyên bắt cóc nam giới người ĐNA mà đa số là dân Phi luật tân, hãm hiếp và vứt xác ngoài sa mạc.

gianker
10-10-2008, 19:46
Bác GPS kể chuyện nghe hãi quá. Nghe xong thì các chị em, anh em hết muốn đi nữa rồi...

Zdreamer
11-10-2008, 00:12
thôi, thế cuối năm em ko đi tuyển lao động Trung đông nữa vậy, hây da...

gps
11-10-2008, 00:50
Luật pháp các nước Ả rập vùng Vịnh dung túng cho chủ nghĩa nô lệ của thời hiện đại phát triển. Bất kỳ ai đến khu vực này làm việc đều phải được bảo lãnh. Lao động phổ thông thường được bảo lãnh bởi các ông chủ bản xứ. Họ bị tước hộ chiếu ngay khi vừa đặt chân đến phi trường, coi như đã vào tròng, không có hộ chiếu thì coi như không có cửa ra. Mà nếu được cầm hộ chiếu thì cũng như không vì phải được chủ bảo lãnh cấp cho cái giấy thì mới xin được exit visa! Lại còn cái luật "blood money" nếu làm chết người chỉ cần trả một số tiền! Số lao động chết thì nhiều nhưng mấy ai được lãnh số tiền blood money đó. Nói chung, bọn rệp này còn lâu mới học được chút văn minh.

Tuy nhiên, thế giới của nô lệ thời hiện đại gói gọn trong các công trường, nơi họ làm việc; và các camp, nơi họ nghỉ ngơi. Thành phố thì vẫn hoành tráng, đường phố nườm nượp xe sang. Ngoại trừ Saudi, an ninh nói chung là tốt. Ít có trộm cắp vặt, ít có móc túi, xe cộ đậu ngoài đường, dù là nơi vắng vẻ cũng rất yên tâm. Thậm chí đánh rơi ví trong shopping mall cũng có nhiều hy vọng là lấy lại được. Anh chị em nào có được offer job tốt thì cũng cứ nên đi. Nếu là Saudi thì nên ở trong compound và hạn chế đi lại ngoài đường một mình vào buối tối.

Riêng về thân phận người lao động Việt Nam tại Qatar các bác có thể đọc ở đây:
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=725
đặc biệt là blog của một người lao động http://blog.360.yahoo.com/blog-uglflVYpcKoDC9onTvyx

r0sy
11-10-2008, 08:48
Vậy nếu phụ nữ nước khác chỉ là đi du lịch thì có ghê vậy ko bác gps? Đi sang đây bắt buộc phải trùm kín mít chỉ hở mỗi 2 con mắt thôi ạ hix :(

oilman
11-10-2008, 10:22
Bạn r0sy, Trung Đông có nhiều nơi để đi du lịch lắm. Từ Jordan sang tới Yemen hay lên Iran, mỗi nơi đều có những di tích của nền văn minh cổ. Đây là cái nôi của tôn giáo và nền văn hóa lâu đời. Họ yêu âm nhạc và thơ văn. Nhưng có lẽ trước khi đạo Hồi ra đời thì phụ nữ đã phải che mặt rồi, sau này người ta lợi dụng tôn giáo để đưa ra những quy luật quái dị đó. Nên cũng là quốc gia hồi giáo mỗi nơi mỗi khác. Ở Saudi thì phụ nữ nước ngoài không phải trùm khăn trên đầu nhưng phải mặc một áo choàng đen che từ cổ xuống cổ tay và chân. Ở Iran, chỉ cần trùm khăn che tóc, áo và quần phải che tới cổ tay và cổ chân. Ở Dubai, có lẽ thoải mái nhất nhưng đừng quá ít vải. Sang Indonesia, Malaysia thì không ai quan tâm lắm miễn đừng ăn mặc quá hở ở đền thờ hay ở những nơi xa thành thị người dân có thể kha cực đoan. Quy luật chung là đừng tạo điều kiện để mình trở thành nạn nhân.

Ở Úc đã có vài lần những tay hồi giáo người Lebanon làm nhục các cô gái Úc ở trên nước Úc. Khi ra tòa bọn chúng biện minh là ở nơi chúng sinh ra và lớn lên, ăn mặt hở hang là mời gọi. Mình có nói tới 3 bạn gái VN học ở đại học Tehran, nói tiếng Iran lưu loát. Họ kể là trong cặp mắt của đàn ông hồi giáo, các cô gái ngoại đạo là những cô gái không tốt. Vì hiểu được tiếng Iran nên các bạn ấy nghe được bọn đàn ông nói gì khi thấy họ một thân một mình đi xe bus đến trường. Bản thân mình chứng kiến một thằng Iran cố tình nắm tay người bạn gái VN khi cả mình và 3 bạn đó đi xem một cuộc triễn lãm sách. Giữa chốn đông người hắn bỏ đi nhanh nhưng không có gì sợ hãi. Đó chỉ là những hành động nhỏ của một thiểu số nhưng trong một quốc gia lúc nào cũng nêu cao đạo đức và cầu nguyện thì thật đáng kinh tởm.

vntuyen
11-10-2008, 13:27
Nghe nói ở Trung Đông vẫn còn tục lệ chặt tay nếu bị bắt gặp ăn cắp có đúng không các bác. Em cũng không nghĩ mình có bàn tay nhám nhưng cũng phải rõ để lỡ có đi Trung Đông thì trước khi cầm nắm cái gì cũng phải thưa 1 tiếng....

Chitto
11-10-2008, 20:13
...Hoặc đứa nào nó đút vào túi/tay mình rồi hô hoán lên là ăn cắp !

gps
12-10-2008, 01:53
Nghe nói ở Trung Đông vẫn còn tục lệ chặt tay nếu bị bắt gặp ăn cắp có đúng không các bác. Em cũng không nghĩ mình có bàn tay nhám nhưng cũng phải rõ để lỡ có đi Trung Đông thì trước khi cầm nắm cái gì cũng phải thưa 1 tiếng....

Hổng phải Trung Đông mà là theo luật Sharia kẻ cắp sẽ bị chặt tay. Các nước Hồi giáo bảo thủ châu Phi và một số nước Ả rập Trung Đông (Iran, Saudi...) vẫn còn áp dụng các điều luật này đối với các công dân và tín đồ.

Người dị giáo nước ngoài ở các nước UAE, Bahrain, Oman, Qatar vv... thì không bị xử theo luật Sharia. Ví dụ, hai người cùng uống rượu với nhau, say xỉn. Nếu bị cảnh sát bắt thì người theo đạo Hồi sẽ bị phạt 40 roi, người không theo đạo Hồi thì không bị ăn roi.

vntuyen
12-10-2008, 09:05
Ôi Mẹ ơi mừng quá, vậy là cái giấc mơ tô hết bản đồ thế giới của con không bị thủng lổ...:)
Lên đường đi bác Chitto ơi :go

gps
12-10-2008, 20:55
Các bác cứ yên tâm mà phượt, dân Hồi giáo thì chỉ cần chú ý đừng động tới Allah của họ. Như bác Oilman đã nói, có nhiều chỗ để đi chơi, Iran cũng là chỗ nên đi, em cũng muốn đi nhưng chưa có dịp.

Ở Trung đông có khi còn an ninh hơn nhiều nước khác, kể cả Mỹ. Em có người bạn Việt Kiều, ở Qatar mấy năm nay không sao. Mừa hè vừa qua về Mỹ, mất điện thoại chỉ vì để quên trên xe.

vntuyen
13-10-2008, 11:57
Bác oilman và bác GPS viết bài chậm quá các bác ơi. Mấy bác cho thêm vài cái hình ảnh ở khu vực này để anh em tưởng tượng cho dễ. :) Thanks

thegioixe
15-10-2008, 08:53
Các bác cho em hỏi, thế phụ nữ họ cứ trùm kín mặt như thế đến khi ra nước ngoài qua hải quan họ bắt bỏ mặt ra để đối chiếu với hộ chiếu thì họ có bỏ ra ko ạ ?

gps
15-10-2008, 22:54
Bác oilman và bác GPS viết bài chậm quá các bác ơi. Mấy bác cho thêm vài cái hình ảnh ở khu vực này để anh em tưởng tượng cho dễ. :) Thanks

Thông cảm đi, khi nào rảnh mới online phục vụ các bác được. :D

Các bác cho em hỏi, thế phụ nữ họ cứ trùm kín mặt như thế đến khi ra nước ngoài qua hải quan họ bắt bỏ mặt ra để đối chiếu với hộ chiếu thì họ có bỏ ra ko ạ ?

Bác đọc lại bài này nhé https://www.phuot.vn/showpost.php?p=68590&postcount=3

Em xin lưu ý là hải quan, đúng ra là thuế quan (vì hầu hết các bác đi phượt bằng đường hàng không và đường bộ chứ ít đi theo đường biển) chỉ kiểm tra hàng hóa. Chuyện kiểm tra mặt mũi, nhận dạng là của nhân viên di trú (immigration)
__________________________________________________ __________________________________________________ ______________

Trở lại chuyện Saudi, may mắn là tất cả những nỗi lo trước khi lên đường đều tan biến sau khi qua biên giới Qatar - Saudi.

Cây xăng bên Saudi trông có vẻ cổ lỗ sĩ, dù vẫn cung cấp đủ 4 dịch vụ cần thiết nhất cho khách đi đường: thức ăn, chỗ ngủ, xăng cộ và thánh đường.
https://lh3.ggpht.com/OryxDoha/SOeLGu6lFkI/AAAAAAAABbg/K4F5H5yaROc/s800/IMG_3087.jpg

Gió lớn thường xuyên di chuyển các cồn cát, che lấp đường đi nên có những tấm biển báo "cồn cát" như thế này.
https://lh3.ggpht.com/OryxDoha/SOeLWUnWVPI/AAAAAAAABc4/ECBkC98C-Us/s800/IMG_3099.jpg

gps
16-10-2008, 22:45
Đang chạy ngon trớn thì thấy chiếc Land Cruiser đen trước mặt thắng gấp rồi lao xuống lề. May mà mình giữ khoảng cách an toàn khá xa. Thì ra có con lạc đà băng qua đường.

https://lh3.ggpht.com/OryxDoha/SOeLBFe7lJI/AAAAAAAABa0/Q50Z7ROJfpI/s800/IMG_3082.jpg

Hú hồn. Về nhà đọc báo thấy trong kỳ nghỉ Eid, có 6 công dân Qatar chết vì tai nạn giao thông trên quãng đường này.

aivoges
18-10-2008, 09:30
Hổng phải Trung Đông mà là theo luật Sharia kẻ cắp sẽ bị chặt tay. Các nước Hồi giáo bảo thủ châu Phi và một số nước Ả rập Trung Đông (Iran, Saudi...) vẫn còn áp dụng các điều luật này đối với các công dân và tín đồ.

Người dị giáo nước ngoài ở các nước UAE, Bahrain, Oman, Qatar vv... thì không bị xử theo luật Sharia. Ví dụ, hai người cùng uống rượu với nhau, say xỉn. Nếu bị cảnh sát bắt thì người theo đạo Hồi sẽ bị phạt 40 roi, người không theo đạo Hồi thì không bị ăn roi.

Không những thế mà hình như phụ nữ phạm tội thông dâm (adultery) còn bị ném đá đến chết nữa. Họ chôn người chịu tội đến vai, rồi ai đi qua cũng có thể cầm một cục đá ném vào đầu người này một cái. Nghe tả là có khi ném đến bật cả con ngươi ra ngoài mà có khi vẫn chưa chết. Cái này là dã man nhất.

gps
18-10-2008, 18:24
Không những thế mà hình như phụ nữ phạm tội thông dâm (adultery) còn bị ném đá đến chết nữa. Họ chôn người chịu tội đến vai, rồi ai đi qua cũng có thể cầm một cục đá ném vào đầu người này một cái. Nghe tả là có khi ném đến bật cả con ngươi ra ngoài mà có khi vẫn chưa chết. Cái này là dã man nhất.

Nghe thì kinh thật nhưng nhiều người vẫn không sợ. Thực ra mà nói thì chuyện này chỉ xảy ra ở một số nước, nơi mà luật Sharia hà khắc vẫn đang được áp dụng, và chỉ áp dụng với tín đồ Hồi giáo mà thôi. Hơn nữa, nếu tách sự việc ra khỏi cái bối cảnh lịch sử và văn hóa thì thấy nó dã man, kinh dị. Một phụ nữ Hồi giáo, sống trong một xã hội khắt khe mà vẫn phạm tội adultery thì quả phải có một động cơ mãnh liệt.

Mới đây có 1 cặp người Anh had sex on the beach ở Dubai, sau đó còn chống lại cảnh sát nhưng chỉ ở tù ba tháng, không bị ném đá gì cả.

Ngược lại, một số chuyện khác trong xã hội mình thì thấy bình thường như ăn thịt chó thì đối với người Hồi giáo là một sự kinh tởm; hay chuyện bỏ tù nhà báo gần đây thì đối với nhiều người Bắc Âu là một hành vi khó chấp nhận.

oilman
21-10-2008, 16:20
Trung đông là một nơi tuyệt vời để phượt nhưng cũng như các nơi khác mình nên tìm hiểu qua một chút về văn hóa, cuộc sống của người ta để tránh phiền phức nếu có. Vài tiêu cực nêu trên chỉ là theo góc nhìn chủ quan là văn hóa của người Việt mình thôi chứ không thể làm nản lòng chiến sĩ phượt. Đi là để trải nghiệm mà. Em nghĩ mình nên xem sự khác biệt (văn hóa, văn minh,..) như một phần của phượt. Nếu giống nhau thì đi làm gì. Nếu ở 5 sao thì cần gì phải đi xa thế. Nếu muốn ăn ở sạch sẽ thì cứ quanh quẩn đô thị cho xong, tới gì mấy nơi hẻo lánh để rồi xì-trét. Nếu muốn xem tắm tiên thì sang Saudi làm gì hơ hơ...

Một quán tạp hóa lưu động trên sa mạc của Saudi cách Al-Khobar 2 tiếng lái xe, bác tài của em ngừng lại làm tách trà
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC00044.jpg

Riêng về Saudi, nếu bác nào có ý phượt thì em xin đưa ra vài lời khuyên:
- Nên theo tour hoặc theo đoàn nếu ra khỏi thành thị (tức vào sa mạc)
- Nữ không nên đi taxi một mình, ăn mặc theo đúng yêu cầu của họ và luôn cẩn thận. Tốt nhất là luôn đi theo đoàn, theo bạn trai hay chồng mình.
- Không đem vào Saudi bất cứ một sản phẩm, hình ảnh XXX hay các hình ảnh sách vở có thể quy tội truyền đạo khác với đạo hồi Suni.
- Không đem vào hay sử dụng rượu bia.
- Nếu là nam, tuyệt đối không đụng vào bất cứ một người nữ từ nhỏ đến lớn trừ bạn gái hay vợ mình. Một nhân viên trong công ty em là người Ấn Độ. Một bữa nọ đẹp trời đi shopping mall, thấy một bé gái Saudi đang nhón chân lấy một vật gì đó, chàng ta làm anh hùng tới bợ bé gái ấy lên. Thế là gia đình bé gái kêu cảnh sát tới. Anh bạn vào đồn, ở trong song sắt mấy bữa rồi bị trục xuất. Về đến Ấn Độ gọi sang báo cho công ty lúc đó mọi người mới biết. Anh bạn vậy cũng tốt số lắm rồi.

Có nghĩa là nếu thấy một cô gái ngất đi vì lý do gì đó, đừng làm hảo hán mà hô hấp nhân tạo nhé. Họ thà chết chứ không để mình đụng vào. Mình nên tôn trọng quyết định đúng đắn của cô ấy.
- Không ăn uống nơi công cộng ban ngày trong tháng chay.

vntuyen
30-10-2008, 15:16
Không đọc cái này là dính chưởng liền. Lơ ngơ làm phước kiểu đó thì toi. Đúng như bác oilman nói, đi là trải nghiệm chứ đâu cần phải hưởng thụ (NT)nhưng thi thoảng cũng cần :) . Cái ảnh tiệm tạp hóa cà tàng giữa sa mạc của bác cung cấp cho bọn tớ khối thông tin.

oilman
31-10-2008, 20:05
Bác nào chịu khó và kiên nhẫn xin được visa vào Saudi là bác có máu phượt lắm rồi. Em nghe nói Saudi không issue tourist visa. Thông tin này em không chắc lắm. Bản thân em đi làm business visa có công ty bảo lãnh hẳn hoi mà còn mất nhiều thời gian và nhiều lần đi lại. Hơn nữa ngoài cái thánh đường Mecca mà mình không phải đạo hồi thì không vào được thì không biết Saudi có còn gì để xem hay không. Riêng em thì có cho visa miễn phí để du lịch Saudi thì em cũng chả thèm.

gps
31-10-2008, 21:47
Tin mới nóng hổi từ Saudi.

Một bác sĩ người Ai cập vừa bị tòa xử 15 năm tù, nhưng hình phạt kèm theo mới khủng khiếp: 1500 roi. Ông bác sĩ này bị kết tội đã làm cho một công chúa nghiện xì ke. Cô này phi ngựa té chổng vó, lá ngọc cành vàng bị te tua, rên rỉ vì đau đớn. Ông bác sĩ thấy zậy mới cho uống thuốc giảm đau. Ai dè hết đau rồi mà công chúa cứ đòi uống hoài. Zậy là bác sĩ có tội. Lúc đầu tòa xử 7.5 năm tù và 750 roi, ông bác sĩ ngó bộ không kham nổi nên mới xin phúc thẩm. Các quan tòa bèn tăng gấp đôi hình phạt theo truyền thống xử án tại vương quốc Saudi. Khổ thân ông bác sĩ.

Ngớ ngẩn là cô công chúa này đã từng qua Mỹ điều trị và được cho uống thuốc giảm đau. Sau khi về Saudi, cô ta đến gặp ông bác sĩ Ai cập này và đòi được uống đúng cái thứ thuốc đó.

Vì vậy, các bác, các cô có qua Saudi là việc thì phải cẩn thận. Bác nào định theo chân bác oilman thì chỉ nên làm những việc có liên quan tới oil hóa thạch mà thành phần chính là hydrocarbon mà thôi; đừng nên đụng tới các thứ như massage oil vv và vv... nguy hiểm lắm :)

arvil77
01-11-2008, 02:11
Chuyện Trung Đông của 2 bác gps và oilman hay

Mình suốt ngày nghe quảng cáo "Trung tâm tài chính phát triển nhanh nhất thế giới", "ko thuế thu nhập" (mình thì bị thuế đánh tơi bời), rồi tin các cty thời khủng hoảng hi vọng các nhà đầu tư Trung Đông nhảy vào cứu vvv...chỉ thấy vùng đó hấp dẫn thế ;)

oilman
01-11-2008, 06:00
Miễn thuế có từ thời các bạn Ả rập chinh chiến để đem đạo hồi đi xa. Ai theo đạo hồi thì thông cảm cho mình vì mình chỉ nói rất chủ quan theo suy nghĩ riêng của mình. Lấy thí dụ như khi đến Ấn Độ, các mughal đã ra quy định ai theo đạo hồi thì miễn thuế còn ai theo Hindu thì không có đặc quyền đó để khuyến khích người ta từ bỏ Hindu để theo hồi giáo. Ngày nay quốc vương ở các quốc gia dầu mỏ này hưởng trọn tài sản dầu mỏ. Mình nghĩ quốc vương ban bố cho thần dân một ít xu lẻ từ khối lợi nhuận khổng lồ bằng nhiều hình thức như miễn phí bệnh viện (ở Kuwait chẳng hạn, bạn tớ người Kuwait nói khám điều trị miễn phí tệ lắm, có tiền không bao giờ đi miễn phí), miễn học phí, miễn thuế. Rất ít quốc gia trung đông biết sử dụng nguồn tư bản khổng lồ vào việc phát triễn cho vương quốc mình thời hậu dầu mỏ. Ở đó UAE, đặc biệt là Dubai là một điển hình biết sử dụng tiền để phát triễn các ngành kinh tế khác. Nói chung các quốc gia hồi giáo có vấn đề lớn là họ muốn giữ cái xã hội mình đi theo quỹ đạo hồi giáo, không muốn văn minh tây phương, khoa học kỹ thuật hay phát triễn kinh tế ô nhiễm những giá trị của họ. Dubai phát triễn cực nhanh, người nước ngoài chiếm 70% dân số, dân hồi giáo bản xứ rút ra ngoại thành, dân tứ xứ tập trung vào nội thành. Luật hồi giáo thì vẫn có đó nhưng cảnh sát được lệnh phải mềm mỏng để người nước ngoài có thể sống nổi. Do đó rượu bia, trộm cắp, nhà thổ, nạn buôn người trở thành vết đen trong xã hội này. Nói gì thì nói, 70% dân số là thành phần tứ xứ từ lao động phổ thông cho đến các chuyên gia họ đều có nhu cầu thì sẽ có cung thôi. Đó là chưa kể nhu cầu của các bạn hồi giáo ở các quốc gia trong vùng rất lớn mà quốc vương trói quá nên họ sẽ lần sang Dubai hay Bahrain để giải trí nhỉ. Tiếng gọi của tự nhiên, bản năng con người vẫn mạnh hơn tiếng gọi của thượng đế.

gps
01-11-2008, 19:27
(ở Kuwait chẳng hạn, bạn tớ người Kuwait nói khám điều trị miễn phí tệ lắm, có tiền không bao giờ đi miễn phí)

Ở Qatar thì bịnh viện công rất tốt, miễn phí, nhưng vì thế nên nhiều người tới và phải chờ lâu. Bịnh viện tư thì sang trọng, đẹp lộng lẫy. Em có người bạn người Anh mới qua đây làm, dẫn vợ con đi một vòng coi trường học, bịnh viện về nhận xét cái bịnh viện gì mà cứ như khách sạn 5 sao, kiến trúc rất thân thiện nhưng vẫn sang trọng, đặc biệt là không có cái mùi bịnh viện.

Tuy nhiên, với những case bịnh nặng thì các bịnh viện tư thường khuyên nên đến bịnh viện công, nơi đó được chính phủ trang bị đầy đủ các thiết bị hiện đại. Em có một người bạn khác người Bắc Âu, bị tai nạn xe hơi phải đi cấp cứu, rồi phẫu thuật mở hộp sọ. Người bạn này khen bác sĩ xịn, trang thiết bị ngon. Mà không ngon sao được, toàn bác sĩ từ châu Âu, Mỹ qua làm.

Ở đó UAE, đặc biệt là Dubai là một điển hình biết sử dụng tiền để phát triễn các ngành kinh tế khác. Nói chung các quốc gia hồi giáo có vấn đề lớn là họ muốn giữ cái xã hội mình đi theo quỹ đạo hồi giáo, không muốn văn minh tây phương, khoa học kỹ thuật hay phát triễn kinh tế ô nhiễm những giá trị của họ. Dubai phát triễn cực nhanh, người nước ngoài chiếm 70% dân số, dân hồi giáo bản xứ rút ra ngoại thành, dân tứ xứ tập trung vào nội thành. Luật hồi giáo thì vẫn có đó nhưng cảnh sát được lệnh phải mềm mỏng để người nước ngoài có thể sống nổi.

UAE hay Các Tiểu vương quốc Ả rập Thống nhất là một trường hợp khá đặc biệt. Nước này kiểu như liên bang, mỗi Tiểu vương quốc là một tiểu bang có luật riêng. Ví dụ Dubai là một ốc đảo xanh tươi giữa sa mạc khô cằn, xanh tươi vì có rượu bia, có bar, có bán thịt heo. Trái lại, Shajar, nằm sát Dubai lại là một "dry state" vì rượu bia, gái gú, thịt heo là đồ quốc cấm. Trong các Tiểu vương quốc thì Abu Dhabi có nhiều dầu nhất, nhưng Dubai lại phát triển như một trung tâm tài chính của khu vực. Luật pháp ở đây cũng được điều chỉnh theo hướng cởi mở hơn. Hiện nay Dubai vì không có nhiều dầu nên phải đang đối diện nhiều khó khăn vì khủng hoảng ảnh hưởng của khủng hoảng tài chính bên Mỹ và châu Âu. Dân expat làm việc trong khu vực, từ các nước khắt khe hơn thường qua Dubai để xả hơi cuối tuần, giải trí và "sống". Đôi khi, những cuộc vui như thế đi quá đà, như cái vụ cặp người Anh have sex on the beach gần đây.

oilman
03-11-2008, 18:59
Vài tấm ảnh xanh xanh em chụp qua cửa kính xe hơi nhưng đáng giá hơn vài xu đấy nhé.

Nhập cảnh vương quốc Ả rập Xê út từ Bahrain, không cần phải xuống xe đâu nhé (drive thru).
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC04894.jpg

Một con đường như bao con đường khác nhưng sao nó đáng .. ghét đến thế :))
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC05279.jpg

Ốc đảo ngày xưa đã chuyển mình thành cao ốc nhờ dầu lửa
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC00047.jpg

Biểu tượng của sa mạc chết hay sự giàu có?
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC00040.jpg

Bên phải là tường của công ty em. Đường vào có những cái hump để giảm tốc độ xe vì xe bom thường lao vào mục tiêu với tốc độ cao. Tường được làm từ những bao cát để chống đạn bom, phía trước có thêm những miếng bê tông ngăn xe bom tiếp cận tường.
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/slb_compound.jpg

Còn đây là nơi em ở, giống nhà tù nhỉ. Cũng tường cao, rào kẽm gai, lính bồng súng gác. Nếu các bác nhìn kỹ phía sau hai người này là miếng lều ngụy trang của quân đội, đằng sau miếng che đó là một chiếc xe bọc thép với chú lính túc trực 24/24 trên tháp súng.
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/slb_sec2.jpg

Bên trong thì không tệ lắm, đây là thế giới riêng của người nước ngoài, cũng có hồ bơi, siêu thị, bưu điện, nhà hàng.. Ở đây gọi là compound, rất an ninh, lính canh bên ngoài khắp nơi, xe mà vào được bên trong đều phải bị rà soát bom mìn hết.
https://i239.photobucket.com/albums/ff294/saigon111/Saudi/DSC05290.jpg

Chợ búa thì em có đi nhưng không có can đảm giơ máy lên, rủi có bác nào kêu trời là em chụp hình vợ bác í thì em không có ở đây để post ảnh.:D

---
Topic này nên đổi lại là Trung Đông hay gì đó đi nhỉ.

saigonzoomtoday
03-11-2008, 19:55
Như bác Oilman đã nói, có nhiều chỗ để đi chơi, Iran cũng là chỗ nên đi, em cũng muốn đi nhưng chưa có dịp.
.

thế bác định dịp nào chưa, đi hông...:D.
em có thiện cảm với ngưởi hồi giáo...tốt bụng, thật thà, dễ thương.

gps
03-11-2008, 22:08
Bác nào muốn ngâm kíu thêm về Saudi xin mời xem phim The Kingdom.

gps
03-11-2008, 22:11
thế bác định dịp nào chưa, đi hông...:D.
em có thiện cảm với ngưởi hồi giáo...tốt bụng, thật thà, dễ thương.

Người bạn của em định đi trượt tuyết cuối năm nay ở Iran đã phải bỏ cuộc vì không xin được visa. Em thì vẫn chưa có dịp nào vắng vợ để đi :)

saigonzoomtoday
05-11-2008, 00:19
2 tháng trước em cũng bò cuộc...sau khi dài cổ chờ thư mời từ công ty du lịch bên đó.
Bác biết cách nào hay hơn chỉ em với.
@oilman: sory spam

netwalker
05-11-2008, 04:00
Mấy nước này chắc có hộ chiếu Nhật trong tay thì dễ xin visa, đi lại dễ dàng, chứ hộ chiếu Mỹ, Canada sang đấy có khi còn tệ hơn hộ chiếu Việt Nam.

Biết vậy hồi đó lấy cô vợ Nhật cho rồi =))

danngoc
05-11-2008, 05:55
Bác Net dạo này hay hối tiếc quá khứ nhể! Một thời oanh liệt tung hoành, bây giờ chỉ còn suốt ngày chăm sóc gấu và đỡ đẻ cho reindeer

vntuyen
05-11-2008, 09:04
Có 1 luật bất thành văn. Kẻ thù của kẻ thù là bạn. Mấy bác bị coi là "trục ác" hoặc "hơi ác" đều miễn visa đối với hộ chiếu công vụ VN còn HC phổ thông thì hoặc miễn hoặc dễ dễ sợ. Kiên nhẫn đê, có công năn nỉ có ngày có visa. :)

netwalker
06-11-2008, 03:55
Bác Net dạo này hay hối tiếc quá khứ nhể! Một thời oanh liệt tung hoành, bây giờ chỉ còn suốt ngày chăm sóc gấu và đỡ đẻ cho reindeer

còn thiếu bây giờ phải "xúc tuyết" chứ không được "xúc than" =))

Đùa thôi, đang nghiên cứu lộ trình đi từ Venice qua Thổ Nhĩ Kỳ mấy nước Trung Đông, Trung Á, mấy nước thuộc Liên Xô cũ, Mông Cổ, rồi vòng xuống Trung Quốc theo lộ trình của Marco Polo cho project tới. Vì vậy rất quan tâm và rất mong tin tức, ý kiến, kinh nghiệm của các bác GPS, Oilman. Em hay táy máy lắm, sang đấy tò mò lại thích du lịch thân thể là phiền phức lắm lắm ạ, chắc quả này phải cất ở nhà không dám mang đi đâu ạ ;)

danngoc
06-11-2008, 04:56
Trời, thèm khát quá! Em thuộc giống người không muốn làm việc, chỉ thik suốt đời lang thang lông bông.

Dưng mà Marco Polo thì nhà em đọc rồi, tới mấy ngàn tiểu quốc lận bác! Bác đi hết mớ đó chắc con-vợ-không phải Nhật-hụt Nhật của bác nó ... đóng mốc! He he

oilman
09-11-2008, 18:56

Đùa thôi, đang nghiên cứu lộ trình đi từ Venice qua Thổ Nhĩ Kỳ mấy nước Trung Đông, Trung Á, mấy nước thuộc Liên Xô cũ, Mông Cổ, rồi vòng xuống Trung Quốc theo lộ trình của Marco Polo cho project tới. Vì vậy rất quan tâm và rất mong tin tức, ý kiến, kinh nghiệm của các bác GPS, Oilman. Em hay táy máy lắm, sang đấy tò mò lại thích du lịch thân thể là phiền phức lắm lắm ạ, chắc quả này phải cất ở nhà không dám mang đi đâu ạ ;)

Đùa chút cho vui, bác chỉ cần sang Dubai là bác không cần phải đi Nga, Tàu, Philippine, Thái, Morroco, Iran, Lebanon. Cái list món "ăn" này chắc là còn dài nữa.

cubi
15-12-2008, 06:50
Tiện có topic này các bác cho em xin hỏi về thủ tục xin vào Saudi có quá phức tạp không, mất bao lâu thì mới có thể có visa và mình cần phải chuẩn bị những giấy tờ gì vậy. Em chỉ cần xin business visa để vào Saudi trước.

rimiyama
16-12-2008, 10:19
em đang ko biết làm thủ tục xin visa du lịch Oman ntn vì nó ko có đại sứ quán ở VN. Em chưa từng xin visa nên ko bít thủ tục nó thế nào?
Em đang nhờ người bên Oman đặt phòng khách sạn giùm để kiếm cái giấy mời:(
Hic, mong các bác chỉ giáo:help

Eagle
18-01-2009, 00:17
Nhà phượt chúng ta có ai đang và sẽ sang Oman không nhỉ, liên hệ gặp nhau trao đổi kinh nghiệm cái. Tôi hiện đang nằm vùng ở bên này, đang chuẩn bị cho kế hoạch Tour de Oman đây

gps
18-01-2009, 14:17
Có người đang ở Oman đấy ạ, xem http://www.daukhivietnam.net/forum/viewtopic.php?f=23&t=943&p=19834#p19834

Eagle
19-01-2009, 15:42
Thanks bac gps, tôi đã liên hệ được với Mr. nphcuong rồi, hy vọng sẽ có dịp gặp nhau bên này. Ở đây ít người VN quá, ra đường toàn thấy người India, thế mới lạ :))

gps
19-01-2009, 22:02
Có chi mô mà ơn với nghĩa

Cũng có chi mô mà lạ, ở xứ này mà không gặp Ấn độ mới là chuyện lạ chớ.

arvil77
20-03-2009, 19:08
Bác gps đọc PM của AV nhá (NT)

Có bạn nào đã và đang ở Bahrain ko nhỉ ? Mình cần hỏi chút thông tin thực tế về Bahrain. Xin cảm ơn trước ạ

AV

oilman
22-03-2009, 11:09
Tôi có sang Bahrain nhưng chỉ khoảng 2 ngày và quanh quẩn ở thủ đô. Bahrain chỉ là một đảo quốc nhỏ, quốc gia trẻ thành lập sau này nên chắc không có gì nhiều để xem ngoài thành phố cao ốc giữa sa mạc.

gps
22-03-2009, 13:35
Bahrain cũng là một nơi xả hơi, giải trí cho western expat làm việc ở Trung Đông, nơi mà rượu bia là thứ cấm kỵ, thịt heo là sự báng bổ, gái gú thì dễ dẫn đến hình phạt ném đá tới chết. Ở Bahrain bia rượu như suối, thịt heo có bán trong siêu thị, gái gú thì cũng dễ tìm.

Ở những xứ này, toàn là các lâu đài trên cát, những lâu đài được xây từ nguồn lợi dầu mỏ gần như vô tận, những lâu đài được xây bằng mồ hôi, máu và nước mắt của lao động rẻ tiền từ các nước nghèo như Ấn độ, Bangladesh, Nepal, vv... và có cả Việt Nam.

Người địa phương chiếm thiểu số là đẳng cấp cao nhất, nhiều đặc quyền đặc lợi nhất. Kế tiếp là "western expat" và tương đương từ Mỹ, châu Âu, và các nước phát triển khác. Họ sống trong các cư xá sang trọng, đi xe công ty cấp, con cái học trong các trường xịn do công ty đài thọ, mỗi năm đi nghỉ mát nhiều lần, ở những thiên đường giải trí, thỉnh thoảng lại sang Bahrain hay Dubai xả hơi. Cuối cùng là lao động phổ thông, làm việc cực nhọc và trong điều kiện nguy hiểm, sống trong các trại thiếu tiện nghi tối thiểu và điều kiện vệ sinh tồi tệ, bị cấm cửa không được vào các shopping mall lộng lẫy, bị tước đi nhiều quyền căn bản khác.

Các thông tin khác: an ninh tốt, tương tác với dân bản xứ rất ít, đa số nhân viên trong các siêu thị, khách sạn, nhà hàng, ngân hàng vv đều là người nước ngoài, do đó tiếng Anh được sử dụng rộng rãi.

arvil77
23-03-2009, 00:59
AV đọc thấy nói là Bahrain tuy là 1 nước nhỏ về diện tích nhưng có ảnh hưởng lớn về kinh tế và chính trị trong vùng Trung Đông trong đó có 1 lí do là Bahrain là nước đầu tiên phát hiện ra nguồn dầu mỏ ở bên Ả rập của vịnh Péc xích (vịnh Ba Tư) vào năm 1932 . Từ TK70, Bahrain đã chuyển sang đa dạng hóa nền kinh tế, hạn chế phụ thuộc vào dầu mỏ vì biết họ có nguồn dầu mỏ có hạn và ít hơn nhiều so với các nước láng giềng.

Hiện Bahrain có trung tâm tài chính phát triển nhanh nhất vùng Trung Đông (du lịch cũng rất phát triển nhưng chủ yếu khách du lịch từ các nước láng giềng với lí do đến như bác gps nói). Có vẻ như các tổ chức tài chính đến từ Malaysia chiếm 1 thị phần lớn trong các hoạt động tài chính ở Bahrain, chắc do thuận lợi về chung tôn giáo ?

Về lương, bên cạnh ko cần đóng thuế thu nhập cho chính phủ, khi người lao động kết thúc hợp động với cty ở Bahrain về nước, họ được nhận 1 khoản tiền goi là tiền cảm ơn của chính phủ do đã đóng góp cho Bahrain. Số tiền này ("end of contract benefit") được tính bằng 15 ngày đến 1 tháng lương nhân với số năm bạn làm việc ở Bahrain. Ko rõ với lao động chân tay thì họ có được số tiền này ko.

Người nước ngoài ko được sở hữu nhà ở Bahrain, nên chỉ có cách thuê nhà. Giá nhà cho thuê khá cao.

Kan
26-03-2009, 23:42
Kan có dịp ở Iran 6 tháng, 6 tháng này cho Kan rất nhiều điều mà thật sự ngở ngàng vì mình có thể rủi ro bởi những điều mình không biết hoặc xem là bình thường. Kan muốn bạn nào có ý định đến Iran thì nên tìm hiểu thật kỹ để tránh những rủi ro đáng tiếc.

Hồi giáo là quốc giáo của Iran, qui định của tôn giáo, luật lệ xã hội và chính trị đều đồng nhất với nhau. Vi phạm luật tôn giáo bị phạt nặng nề và vì là quốc giáo nên tất cả những ai hiện diện tại đất nước này đều phải tuân thủ, dù bạn không là hồi giáo bạn vẫn phải tuân thủ và bị xử đúng luật nếu vi phạm. Luật này có nhiều điều rất lạ và đơn giản mà người VN chắc không ngờ đến khi mình vi phạm. Nếu bạn là nữ thì những quy định luật lệ bạn phải tuân thủ còn nhiều và hà khắc hơn nữa. Police của họ có thêm 1 lực lượng police tôn giáo chuyên đi bắt những người vi phạm quy định và luật tôn giáo rất đáng sợ. Khi vi phạm bình thường hay bị phạt đánh bằng roi da. Thời gian ở đấy, Kan được xem 1 phim về trừng phạt các tội của hồi giáo: ăn cắp => chặt tay, hảm hiếp => thiến, phụ nữ ngoại tình => ném đá

Kan rất may có 1 gia đình cưu mang (Kan được 1 người bên Anh giới thiệu, ban đầu Kan ở khách sạn, nhưng họ lo lắng có chuyện gì không hay xảy ra nên mang Kan về nhà. Gia đình này gồm bố mẹ và 2 đứa con, 1 trai 18 tuổi và 1 gái 12 tuổi, ông bố làm giám đốc 1 công ty xuất nhập khẩu). khi trong thời gian Kan o Iran, vì họ không giỏi tiếng Anh nên họ không giải thích được tất cả những thắc mắc của Kan khi Kan vi phạm những điều luật. Gia đình này không theo đạo hồi nhưng họ phải tỏ ra là người sùng đạo để được yên ổn. Gia đình này họ cũng không muốn nói nhiều cho Kan nghe về những quy định này vì họ cảm thấy đối với 1 người không là hồi giáo thì sẽ rất khó cảm thông được. Họ luôn theo sát Kan để bảo vệ Kan tránh những điều rắc rối có thể xảy ra cho Kan, Thật sự Kan thấy thương và cám ơn họ vô cùng. Ban đầu Kan không hiểu nên cho rằng họ nghi ngờ điều gì nên theo sát Kan và Kan đã thấy tự ái. Nhưng khi biết ra thì thật sự biết ơn và thấy thương họ vô cùng.

- Trong tháng chay Rammada, tất cả mọi người không được ăn và uống từ khi mặt trời mọc cho đến khi mặt trời lặn. Vi phạm bị bắt ít nhất 50 roi da. Trong tháng này Kan không hề biết điều luật này vì gia đình này họ dấu Kan trong nhà và trong văn phòng làm việc và họ cho Kan ăn uống bình thường, nhưng họ theo sát Kan, không hề cho Kan ra ngoài. Một hôm Kan trốn ra ngoài đi dạo. Chuyện trở nên ầm ĩ vì ông bố cho cả công ty nháo nhào đi tìm. Sau này Kan mới được giải thích là nếu Kan ra bên ngoài, đi dạo mà uống nước hay ăn sẽ bị bắt ngay lập tức vì trong tháng chay police tôn giáo làm việc rất căng, và ít nhất sẽ bị 50 roi da trước khi bị trục xuất.

- Kan có dịp đi từ cực bắc (giáp biển Caspi của Nga) đến cực nam (giáp Hồng Hải, chỉ 10 phút đi cano có thể sang Arap Saudi) của Iran. Khi đến thành phố cảng biển duy nhất của Iran, không có khách sạn, nên đành thuê phòng có toilet chung 1 tầng (3 phòng dùng chung toilet). Kan mặc quần short đi từ phòng đến toilet. Những người ở phòng bên cạnh gọi xuống manager của khách sạn yêu cầu gọi cho police. Manager thấy Kan là người nước ngoài nên mới giải thích cho Kan và yêu cầu người đi chung với Kan xin lỗi họ, vì nếu bị bắt Kan cũng có thể bị 50 roi da. Khi đó Kan mới hiểu là không được để người khác thấy chân của mình.

- Đứa con trai trong gia đình rủ Kan đi câu cá, cả ngày lạnh cóng chỉ câu được 1 con cá bằng bàn tay. Kan lấy 1 cái lọ được thức ăn bằng thủy tinh cho con cá vào và cho nước vào nhằm giữ cho con cá sống. Đi lên bus, mọi người nhìn Kan và thằng bé một cách ghê rợn và tránh xa. Đến khi xe chạy 1 đoạn thì mới có 1 bà tốt bụng nói nhỏ với thằng bé, không được để con cá như thế, như thế sẽ vi phạm luật vì con cá còn sống. Muốn mang con cá về nhà thì phải đổ hết nước đi, xem như mình mang con cá đã chết. Rất may là lúc lên xe là ở ngoại ô Teheran, nơi đó không có police và gặp bà già tốt bụng, nếu không đi một đoạn nữa là vào trung tâm, chắc chắn sẽ bị bắt.

- Suy nghĩ như VN, Kan thích đến xem những đền đài, nhà thờ hồi giáo cổ, nhưng gia đình này cảnh cáo Kan tuyệt đối không được vào những nơi đó. Bản thân họ cũng rất ngại vào những nơi đó. Đơn giản là người ngoại đạo không được vào, nếu vào mà vi phạm điều gì sẽ rất kinh khủng, thí dụ thấy một hoa văn đẹp trên tường mà mình chỉ trỏ là sẽ chết ngay. Vì những nước dùng chữ Arap hay viết những câu kinh Koran để trang trí (như mình viết thư pháp vậy, nhưng chữ Arap bay bướm hơn nhiều), nếu mình chỉ trỏ thì mọi người sẽ cho đó là hành động bất kính với kinh Koran, hậu quả khó lường. Kan lúc nào cũng phải nhớ không được dùng tay chỉ trỏ vào ai hay vật gì kể cả trên phố. Trên cờ của Iran có 1 biến cách của chữ Ala ở giữa, ban đầu Kan ngây thơ nói nó là quả á phiện vì thấy giống, mọi người trong nhà kinh hoàng khi nghe Kan nói điều đó và dặn dò cẩn thận không nói cho bất kỳ ai khác.

Còn nhiều điều nữa mà Kan không nhớ hết, khi nào nhớ sẽ kể tiếp nhé.

Kan muốn bạn nào muốn phượt ở Iran thì nên tìm hiểu hết sức kỹ trước khi đi.

Chitto
27-03-2009, 01:03
Kan có dịp ở Iran 6 tháng, 6 tháng này cho Kan rất nhiều điều

Còn nhiều điều nữa mà Kan không nhớ hết, khi nào nhớ sẽ kể tiếp nhé.

Kan muốn bạn nào muốn phượt ở Iran thì nên tìm hiểu hết sức kỹ trước khi đi.

Hay quá. Bạn hãy kể về đất nước Iran đi, ở đây tớ không biết có ai có được trải nghiệm như thế không, nhưng viết ra thì chắc chắn là chưa có ai viết về Iran rồi.

Nếu bạn có điều kiện, xin vui lòng chia sẻ với mọi người nhé ! Nếu bạn đồng ý thì tớ sẽ tách bài này và bài của bạn thành topic về Iran riêng, để mọi người dễ theo dõi.

gps
27-03-2009, 01:47
Em đã trải qua 5 cái Ramadan ở 3 nước khác nhau rồi nhưng thấy nó cũng không đến nỗi ghê gớm lắm. Có lẽ những nước em đi không cực đoan như Iran chăng.

Trong tháng chay Ramadan, người theo đạo Hồi không ăn, uống từ khi mặt trời mọc đến lúc mặt trời lặn. Vì thế, những người có điều kiện họ biến ngày thành đêm, biến đêm thành ngày. Nghĩa là ngày thì ngủ thẳng giấc, đêm ăn uống linh đình. Trước khi mặt trời mọc thì quất một bụng cành hông, nằm thở ì ạch một lúc rồi ngủ.

Người nước ngoài thì dĩ nhiên là nhập gia phải tùy tục, ít nhất cũng phải biết lịch sự tối thiểu, trong khi người ta đang nhịn đói, nhịn khát mà mình nhai nhồm nhoàm, uống ừng ực trước mặt người ta thì họ không kêu cảnh sát bắt cũng uổng. Trong tháng chay Ramadan, phải vô pantry mới được ăn trái cây, biscuit hay uống cà phê, trà, thậm chí chỉ là nước lọc. Tới giờ ăn trưa thì canteen rèm che kín mít.

Có lần em đi máy bay trong tháng Ramadan, bay từ một quốc gia Hồi giáo này sang một quốc gia Hồi giáo khác. Bất ngờ là họ vẫn phục vụ thức ăn và thức uống bình thường. Người ngồi kế bên em lại là một người Hồi giáo, ông ta không nhận thức ăn, nhưng bảo em mày cứ ăn tự nhiên. Sau vài phút ái ngại, nhìn quanh thấy ai cũng ăn, nên em cũng đành làm theo. Nếu không qua tới bên kia, ngồi họp mà bụng sôi sùng sục thì toi.

Lần nọ em dọn nhà qua một nước kia, cũng vào đúng dịp Ramadan. Đồ đạc chở 1 container 40 feet. Anh em khuân vác dỡ hết đống hàng, lắp ráp bàn ghế tủ giường, dù rất mệt nhưng không ai trong số họ uống nước. Phải công nhận là niềm tin tôn giáo của họ rất mãnh liệt.

Tuy nhiên, không phải tất cả mọi tín đồ Hồi giáo đều phái nhịn đói, nhịn khát vào tháng Ramadan. Những người bị bệnh, phụ nữ có thai, trẻ em, những người làm việc nặng nhọc đều được miễn. (Chẳng hiểu sao mấy ông khuân vác lại tự cho mình là làm việc nhẹ).

gps
27-03-2009, 02:01
Cách đây mấy bữa, có thằng bạn định đi Mekkah hành hương vào tháng 4. Em xin đi theo thì nó bảo mày không có đạo, không được vào thánh địa. Em mới bảo tao cải đạo trước khi vào được không. Nó mới cười bảo, đường một chiều mày ơi, mày mà theo đạo Hồi rồi phải theo luôn, nếu mày bỏ đạo thì coi như mang án tử hình, ai cũng có thể giết mày được. Em nghe vậy thì thôi luôn ý định đi phượt Mekkah. Theo đạo Hồi cũng được, cấm thịt heo, cấm rượu em cũng chịu được; ngày tụng kinh 5 lần em cũng ok; riêng cái đoạn lấy 4 vợ thì em hãi lắm. hehe

Kan
27-03-2009, 23:58
Ở Teheran hay các thành phố, thị trấn lớn của Iran thì Kan thấy đàn ông phần lớn cũng chỉ có 1 vợ mà thôi. Chỉ có những người lớn tuổi (thế hệ xa xưa) và ở những vùng quê xa thì đàn ông mới có 4 vợ. Vì tình hình kinh tế không tốt nên họ cũng ý thức việc nhiều vợ sẽ không kham nỗi. Con gái miền bắc Iran rất đẹp, da trắng mắt đen sâu tuyệt đẹp (nét đẹp quyến rủ của 1001 đêm). Ngược lại con gái miền nam thì da đen và không đẹp bằng. Cho đến nay Kan đã đi nhiều nơi nhưng vẫn chưa có nơi nào con gái mang lại cho Kan ấn tượng về vẽ đẹp như con gái miền bắc Iran.

Rượu là mặt hàng quốc cấm, trên lý thuyết thì toàn Iran không bán và tiêu thụ một giọt rượu bia nào, nhưng vẫn có thể mua lén lút ngoài chợ đen được, rất đắt và rất nguy hiểm (gia đình này vẫn hay mời Kan uống rượu khi có tiệc trong gia đình). Ở nhà hàng có bán 1 loại bia lon, mùi giống hoàn toàn với bia của mình nhưng chỉ khác là không có rượu trong thành phần, nên uống rất kỳ dị, Kan không thích chút nào cả. Á phiện (hút theo kiểu ở VN thời xa xưa bằng bàn đèn) vẫn tồn tại (không biết có hợp pháp hay không). Ông bố trong gia đình mà Kan ở vẫn hút khi có khách thân quen đến nhà (truyền thống tiếp khách của quý tộc).

Hệ thống loa truyền đi khắp thành phố (như hệ thống loa tin tức ồn ào của phường xã ở VN vào những năm 70, 80) hàng ngày phát kinh Koran. Đến giờ đọc kinh và làm lễ thì mọi người phải ngừng tất cả hoạt động để quỳ lễ. Kan đi bus từ Teheran đến miền nam mất 8 tiếng thì bus phải dừng 2 lần để cho tất cả khách xuống làm lễ vào đúng giờ quy định. Giữa sa mạc hoang vu mỗi người nhặt 1 cục đá đặt trước mặt để quỳ lễ. Ở Teheran thì có thể mình bỏ qua lễ vì là thành phố đông đúc nên có nhiều châm chế, miễn sao mình đừng ra ngoài thanh thiên bạch nhật mà cười nói, nhưng đi ra vùng quê thì dân chúng thật thà hơn ở Teheran nhưng sùng đạo tuyệt đối. Mình không làm lễ phải kiếm chổ trốn khuất mặt đi chứ không thể tự nhiên ngồi đó khi họ hành lễ được.

Ngoại ô teheran có 1 thánh đường rất to lớn, tuyệt đẹp của giáo chủ Khomeni toàn bằng vàng ròng, những mái nhà hình tròn có nhiều hoa văn rất đẹp (đặc trưng giáo đường hồi giáo) được chiếu sáng bằng đèn hết sức rực rỡ vào ban đêm, ban ngày thì lấp lánh, vàng rực dưới ánh nắng. Kan nhiều lần được gia đình này chở qua lại thánh đường này từ xa nhưng họ tuyệt đối không cho Kan đến gần thánh đường này.

Xã hội Iran cực kỳ ghét Mỹ và tất cả những gì liên quan đến Mỹ. Do đó, khi đến Iran thì trên vali, quần áo, vật dụng mang theo thì tuyệt đối không có bất kỳ dấu hiện nào liên quan đến Mỹ (như cờ Mỹ, những chữ (logo nhãn hiệu) liên quan Mỹ như USA, US Army ...). Hầu hết các khách sạn lớn, building lớn thường hay lát 1 lá cờ Mỹ (vẽ bằng sơn hoặc lát bằng gạch) ngay thềm cửa ra vào, như thế mỗi khi mình ra vào mình sẽ phải bước lên lá cờ Mỹ này mà đi. Đến những nơi cần trình hộ chiếu thì Kan đều bị hỏi có gì liên quan đến nước Mỹ không? gặp police ở ngoài phố thì cũng bị hỏi là có phải đến từ Mỹ không? khi đó hộ chiếu của Kan chưa có visa Mỹ. Không biết nếu có thì sẽ có vấn đề gì xãy ra hay không? Mỗi khi bị hỏi thế thì Kan đều ca bài ca tao là người VN, VN đánh thắng Mỹ, VN không sợ Mỹ, như thế thì các nhân viên hay police hòi han mình đều rất vui vẽ và hài lòng ra mặt. Thành ra, bài ca này trở thành bài ca vui vẽ của Kan mỗi khi gặp police hay nhân viên chính quyền đấy.

Pisces
28-03-2009, 01:05
Có lần em đi máy bay trong tháng Ramadan, bay từ một quốc gia Hồi giáo này sang một quốc gia Hồi giáo khác. Bất ngờ là họ vẫn phục vụ thức ăn và thức uống bình thường. Người ngồi kế bên em lại là một người Hồi giáo, ông ta không nhận thức ăn, nhưng bảo em mày cứ ăn tự nhiên. Sau vài phút ái ngại, nhìn quanh thấy ai cũng ăn, nên em cũng đành làm theo. Nếu không qua tới bên kia, ngồi họp mà bụng sôi sùng sục thì toi.

Tuy nhiên, không phải tất cả mọi tín đồ Hồi giáo đều phái nhịn đói, nhịn khát vào tháng Ramadan. Những người bị bệnh, phụ nữ có thai, trẻ em, những người làm việc nặng nhọc đều được miễn. (Chẳng hiểu sao mấy ông khuân vác lại tự cho mình là làm việc nhẹ).

Năm ngoái mình có tham gia 1 khóa học cùng với mấy bạn theo đạo hồi đúng vào đợt Ramadan. Trên tầu đi từ thành phố này đến thành phố khác, mình thấy các bạn vẫn ăn uống như thường. Hỏi thì các bạn ấy bảo rằng trên đường travelling thì vẫn được phép ăn uống (bởi vậy bạn mới thấy nhìn quanh ai cũng ăn)

Ngoài ra phụ nữ có thai, trong thời kỳ nguyệt san cũng được miễn. Bởi vậy cô bạn cùng khóa vẫn thấy cô chén tì tì những hơn chục ngày ;)

bluesky85
28-03-2009, 11:59
Khiếp, cái xứ gì mà kinh quá! Có mời em sang em cũng chả thèm. Đạo giáo gì mà cứ như khủng bố người ta thế kia...

mituot
09-10-2009, 04:38
2 tháng trước em cũng bò cuộc...sau khi dài cổ chờ thư mời

Bác ơi nếu mình apply xin visa từ Kuwait thì sao ạ?? Bác đã nghiên cứu đường này chưa??

Đùa thôi, đang nghiên cứu lộ trình đi từ Venice qua Thổ Nhĩ Kỳ mấy nước Trung Đông, Trung Á,

Bác ơi em cũng đang nghiên cứu đi thế nào sang một số nước Trung Đông, trong đó có Kuwait, và một số nước phụ cận như Syria, Hy Lạp... Em là lính mới, nên nếu bác và các bác khác vẫn giữ ý định đi (có) Trung Đông thì chỉ dẫn em với nha!!

chimchim
30-11-2009, 22:53
Bác chủ topic này đi đâu nhỉ. Đang đọc hay quá lại bị hẫng:(

Phuong Linh
17-04-2010, 21:18
Cho em đi lạc Oman 1 tí, em mới đi Dubai exhibition về, không hiểu là visa có giống như các nước khác của Trung Đông không, nhưng em xin cũng không thấy khó khăn gì lắm. Chỉ cần book phòng của 1 khách sạn bên ý rồi đặt bọn họ làm visa cho mình. Sau 1 tuần thì họ gửi qua email, sang đến sân bay bên ý thì qua hải quan scan mắt rồi nó cho vào thôi.

Nhưng quan trọng là để process visa thì phải đặt cọc AED5000 lận (theo quy định của government thì chỉ cần 2000 nhưng bọn khách sạn làm 5000 cho chắc ăn), nếu sang mà không ở khách sạn của nó thì nó chặt luôn khoản đặt cọc đấy, chỉ refund khi nào đã exit khỏi UAE. Thành thử mặc dù em vừa check in đã muốn cancel (vì price+service) nhưng không thể nào nói chuyện phải quấy với bọn nó được, đành ngậm đắng ở nốt 5 ngày:((.

Nhưng Dubai là 1 thành phố rất đẹp, dù là 1 melting pot hỗn độn và nghe nói đa số người Emiratis rất ego nhưng em lại thấy thích dân ở đây mới lạ, rất nhiều anh đẹp trai ăn nói xởi lởi:">

Sixsenses
18-09-2011, 21:17
Hay quá !!! Topic hay quá mà các bác ko vào viết tiếp !!! Em cũng đang rất quan tâm đến OMAN mà các bác ko cho 1 con ảnh nào =.=" , từ OMAN lan sang Arab ~> Dubai ~> IRan ... blah blah :D :D :D ...... Bác chủ cho ảnh OMAN đi chứ ??? OMAN có đẹp ko bác :D ???