PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Thông tin du lịch Malaysia (Phần 4)

ngocanh87
27-07-2014, 19:19
Tụi mình 5người đến sân bay KLIA2 12h đêm, ngủ tới sáng và khoảng 12h trưa sẽ đến Pudu Sentral Bus Station mua vé xe, vậy khoảng mấy tiếng có đi được những điểm sau không, nếu không thì nên bỏ cái nào

Sân bay KLIA2 - Kuala Sentral (75min)

Kuala Sentral Nhà thờ (có thể đi bằng gì)

Nhà thờ Masjid Al-Bukhary (có thể đi bằng gì)

Nhà thờ - Central Market (có thể đi bằng gì)

Central Market - PETRONAS Twin Towers (có thể đi bằng gì)

PETRONAS Twin Towers - Pudu Sentral Bus Station (có thể đi bằng gì)

Pudu Sentral Bus Station - Cameroon (có cần đặt vé xe trước không)

Cảm ơn bạn nhiều

Tia Nắng
27-06-2015, 18:24
Kể từ ngày hôm nay, phần hỏi đáp thông tin du lịch về Malaysia sẽ được chuyển sang Chủ đề này.

Xin cảm ơn và xin lỗi cho sự bất tiện này tới các anh/chị.

duongvannam
28-06-2015, 08:39
1. các bạn cho em hỏi tí. Từ sân bay KLIA2 về trung tâm thành phố thì đi bằng bus là rẻ nhật ạ?
2. Từ Kuala Lumpur muốn đi Meleka thì phương tiện nào là rẻ nhất. Có cần mua vé trước không ạ?
3. Đi chơi lòng vòng Kuala Lumpur thì đi phương tiện nào là hay nhất ạ?
4. Đi bằng phương tiện gì từ Kuala Lumpur đến Melaka vậy các bạn? Có xe lửa không? Cái nào rẻ nhất?
4. Từ Melaka đến SIngapore nữa ạ?
Xin chân thành cám ơn!

namnh
28-06-2015, 12:54
Từ sân bay KLIA2 về KL Sentral bằng Skybus giá 10 ringgit/người, từ KL Sentral có thể dùng Monorail để đi đến các chổ khác.
Trong thành phố thì đi bus GoKL được miễn phí.

duongvannam
28-06-2015, 15:16
Từ sân bay KLIA2 về KL Sentral bằng Skybus giá 10 ringgit/người, từ KL Sentral có thể dùng Monorail để đi đến các chổ khác.
Trong thành phố thì đi bus GoKL được miễn phí.

cám ơn bạn đã chia sẽ. CHo em hỏi là bus GoKL đó bắt ở đâu và như thế nào ạ?
Để mua vé monorail nó có giống MRT ở Singapore không ạ?
XIn cám ơn!

duongvannam
28-06-2015, 21:41
Các bác cho em hỏi ngu câu nữa là có cần mua thẻ Rapid LRT của nó không ạ hay là mua bằng tiền mặt. Đi xe bus thì lên xe mới mua vé hay mua vé trước. Xin cám ơn ạ!

hoangvanphuong75
29-06-2015, 14:33
Mua vé tàu điện bằng máy bán vé tự động.
Đi xe buýt trong Tp KL thì lên xe bác tài hỏi đi đâu, tùy chặng 1-2 Ring, bác ấn cho cái vé, em bỏ tiền vào thùng cạnh bác tài. Chuẩn bị tiền, bác tài không có tiền thối lại.
Đi bus từ sanbay về thì mua vé 2 chiều rẻ hơn 1 chiều x 2 lần.
Melaka có ga xe lửa gần nhất là Tampin (check lại nhé), rồi từ đây đi bus 38km nữa đến Melaka, tóm lại google ra hết. Mọi người chủ yếu đi bus đến Melaka, tương tự bus Melaka đi các city khác.

duongvannam
30-06-2015, 10:58
Mua vé tàu điện bằng máy bán vé tự động.
Đi xe buýt trong Tp KL thì lên xe bác tài hỏi đi đâu, tùy chặng 1-2 Ring, bác ấn cho cái vé, em bỏ tiền vào thùng cạnh bác tài. Chuẩn bị tiền, bác tài không có tiền thối lại.
Đi bus từ sanbay về thì mua vé 2 chiều rẻ hơn 1 chiều x 2 lần.
Melaka có ga xe lửa gần nhất là Tampin (check lại nhé), rồi từ đây đi bus 38km nữa đến Melaka, tóm lại google ra hết. Mọi người chủ yếu đi bus đến Melaka, tương tự bus Melaka đi các city khác.

xin cám ơn rất nhiều. CHo em hỏi vụ Đi bus từ sanbay về thì mua vé 2 chiều rẻ hơn 1 chiều x 2 lần.là sao ạ?
đi bus trong thành phố thì phải biết tuyến bus nào để bắt vậy là phải kiểm tra trước phải ko ạ? Xin cám ơn

nhtphong
30-06-2015, 14:18
xin cám ơn rất nhiều. CHo em hỏi vụ Đi bus từ sanbay về thì mua vé 2 chiều rẻ hơn 1 chiều x 2 lần.là sao ạ?
đi bus trong thành phố thì phải biết tuyến bus nào để bắt vậy là phải kiểm tra trước phải ko ạ? Xin cám ơn

Tất nhiên phải tìm hiểu trước.
Mà em thấy ấy trạm tàu điện LRT và MRt gì đó là đi đủ hết, ko sợ lạc.
Ngoài ra còn có 2 tuyến bus free qua mấy điềm tham quan đó.

Từ meleka đi Sin thì bác đi về Johor Baru trước có Bus qua Sin mừ

hoangvanphuong75
30-06-2015, 15:51
Sky bus mua vé 2 chiều 16R, mua riêng từng chiều 10Rx2

duongvannam
30-06-2015, 22:00
Sky bus mua vé 2 chiều 16R, mua riêng từng chiều 10Rx2

sẵn tiện e hỏi ngu cái nữa đừng chửi e là mua vé sky bus thì mua ở trạm vé hay lên gặp bác tài mới mua ạ? Xin cám ơn

hoangvanphuong75
01-07-2015, 14:48
KLIA2 rộng mênh mông, em ra được đến quầy vé sky bus thì mua tại đó, hay trước cái xe Sky bus chuẩn bị chạy theo lịch, sẽ có nhân viên đứng trước lối lên cửa xe, nếu họ không bán vé 2 chiều sẽ chỉ đến quầy bán vé sky bus gần đó.
Còn nếu chỉ mua 1 chiều, thì lên thẳng lên xe ngồi, khi xe chạy, nhân viên thu 10R, và đưa em vé.
Tết rồi anh không biết mua riêng từng chặng total 20R, nhân viên giải thích mua 2 chiều rẻ hơn nên mới biết.

Xukka
01-07-2015, 16:03
Anh,chị ơi cho em hỏi gấp xí ở kial 2 chỗ nào bán Sim ạ e qua chơi cần liên lạc với bạn ở sb mà nghe giang hồ đồn ở kial2 ko có chỗ bán Sim.Chủ Nhật này bay rùi mong ace cứu với

duongvannam
01-07-2015, 22:52
Anh,chị ơi cho em hỏi gấp xí ở kial 2 chỗ nào bán Sim ạ e qua chơi cần liên lạc với bạn ở sb mà nghe giang hồ đồn ở kial2 ko có chỗ bán Sim.Chủ Nhật này bay rùi mong ace cứu với

chủ nhật này mình cũng qua KL nè bạn. Mình đi chuyến 12h50 á

duongvannam
02-07-2015, 10:01
KLIA2 rộng mênh mông, em ra được đến quầy vé sky bus thì mua tại đó, hay trước cái xe Sky bus chuẩn bị chạy theo lịch, sẽ có nhân viên đứng trước lối lên cửa xe, nếu họ không bán vé 2 chiều sẽ chỉ đến quầy bán vé sky bus gần đó.
Còn nếu chỉ mua 1 chiều, thì lên thẳng lên xe ngồi, khi xe chạy, nhân viên thu 10R, và đưa em vé.
Tết rồi anh không biết mua riêng từng chặng total 20R, nhân viên giải thích mua 2 chiều rẻ hơn nên mới biết.

dạ cám ơn anh nhiều. Em thấy tự tin hơn rồi ạ

i_swear_all4one
02-07-2015, 10:13
Yên tâm là ở KLIA2 có chỗ bán sim nhé

tieungien
03-07-2015, 13:42
chào cả nhà ạ, em đã bơi gần hết p3 của nhà mình, nhưng em vẫn thắc mắc là vầy, em đọc trên những diễn đàn khác, em thấy ngta bảo có thẻ Touchngo giống như EZ link bên sing, nhưng sao em thấy mấy anh chị rất ít mua thẻ này mà chỉ mua vé trực tiếp để bus hay tàu điện ngầm vậy ạ

Xukka
03-07-2015, 22:40
chủ nhật này mình cũng qua KL nè bạn. Mình đi chuyến 12h50 á

Mình bay 8h35 bạn duongvannam

taophuongtao
04-07-2015, 10:09
Cho em hỏi nhà mình có ai biết guest house nào rẻ ( giá khoảng < 200k/ng) mà sạch sẽ ở Cameron không?

pandalam
10-07-2015, 09:33
mọi người cho em hỏi tí nhé.
em dự định đi Malay vào đầu tháng 10, tính book vé đi buổi tối 9PM đi từ HCM - Kuala lumpur, mà em ko bik là giờ đó còn xe bus vào tp hok nhỉ?
Nếu ai biết thì cho em hỏi thêm là: em định lên plan tối bay qua Kuala lumpur rùi đi chơi suốt đêm tới sáng, trưa về check in hotel ở khu chinatown thì có oki hok nhỉ? :D

lilac
10-07-2015, 11:15
@tieungien:
Mọi ng ít mua thẻ Touchngo của Malay vì tàu & bus ở KL ko tiện như Sing & giá taxi cũng ko quá đắt (như Sing). Nhưng nếu bạn lên kế hoạch đi lại nhiều bằng tàu & bus ở KL thì mua thẻ dùng vẫn ok hơn. ;)

@taophuongtao:
Nếu 200K/ng thì bạn có thể thử Father Guesthouse.
Còn nếu 200K/phòng/2ng thì bạn lên đó, đi bộ dọc dọc rồi vào deal trực tiếp với guesthouse. Vì 1 số guesthouse họ ko đăng trên internet.

@pandalam:
9pm bay từ KL thì khoảng 12h khuya bạn sẽ đến KL. Hành lý, thủ tục các kiểu thì đến cỡ 1h sáng bạn sẽ ra khỏi sân bay & bắt đầu bắt bus về KL.

Mà chuyến bus cuối cùng rời khỏi sân bay lúc 12:30am. Nên có thể là bạn sẽ chờ đến chuyến sớm nhất ngày hôm sau lúc 3am để vào TP. Nếu ko bạn có thể đi taxi.

Bạn muốn chơi từ đêm đến sáng vẫn ko sao, tuy nhiên, bạn nên chọn chổ chơi & chú ý hành lý cũng như đừng lang thang những nơi vắng vẻ 1 mình, KL an ninh cũng ko an toàn lắm về đêm đâu.

P.S: Lần sau khi đặt câu hỏi bạn nên nói giờ bạn đến KL chứ đừng nói giờ bạn đi từ VN, vì ko ai tính dùm bạn đâu. Mọi ng muốn giúp cũng sẽ thấy làm biếng.

pandalam
10-07-2015, 16:03
@tieungien:
Mọi ng ít mua thẻ Touchngo của Malay vì tàu & bus ở KL ko tiện như Sing & giá taxi cũng ko quá đắt (như Sing). Nhưng nếu bạn lên kế hoạch đi lại nhiều bằng tàu & bus ở KL thì mua thẻ dùng vẫn ok hơn. ;)

@taophuongtao:
Nếu 200K/ng thì bạn có thể thử Father Guesthouse.
Còn nếu 200K/phòng/2ng thì bạn lên đó, đi bộ dọc dọc rồi vào deal trực tiếp với guesthouse. Vì 1 số guesthouse họ ko đăng trên internet.

@pandalam:
9pm bay từ KL thì khoảng 12h khuya bạn sẽ đến KL. Hành lý, thủ tục các kiểu thì đến cỡ 1h sáng bạn sẽ ra khỏi sân bay & bắt đầu bắt bus về KL.

Mà chuyến bus cuối cùng rời khỏi sân bay lúc 12:30am. Nên có thể là bạn sẽ chờ đến chuyến sớm nhất ngày hôm sau lúc 3am để vào TP. Nếu ko bạn có thể đi taxi.

Bạn muốn chơi từ đêm đến sáng vẫn ko sao, tuy nhiên, bạn nên chọn chổ chơi & chú ý hành lý cũng như đừng lang thang những nơi vắng vẻ 1 mình, KL an ninh cũng ko an toàn lắm về đêm đâu.

P.S: Lần sau khi đặt câu hỏi bạn nên nói giờ bạn đến KL chứ đừng nói giờ bạn đi từ VN, vì ko ai tính dùm bạn đâu. Mọi ng muốn giúp cũng sẽ thấy làm biếng.

Cám ơn bạn nhìu nhé :D mình sẽ rút kinh nghiệm vụ thời gian ạ.
nếu bắt kịp bus chuyến cuối lúc 12h30 am thì khoảng mấy tiếng vào tp vậy bạn? mình dự định đi của Air asia nên sẽ đáp ở KLIA 2
với lại có web nào cho biết lộ trình các tuyến bus ở bên đó hok bạn?

lilac
13-07-2015, 12:32
@pandalam:

Bus từ sân bay vào KL Sentral khoảng 1h. Nếu bạn muốn đi nhanh thì có train, khoảng 40phut (Express thì nhanh hơn) nhưng giá cũng mắc hơn bus.

Thông tin bus ở đây:
http://www.skybus.com.my/schedule/

phimhongkong
18-07-2015, 20:42
Chào Lilac và các bạn

Nhờ bạn nào có thông tin xin giúp mình :

Từ chinatown singapore mình muốn qua malaysia bằng xe bus ( đi đêm ) thì sẽ mua vé xe ở đâu ( nếu được nhờ bạn hướng dẫn cách đi MRT hoặc bus đến bến xe mua vé ) và hãng xe nào thì đi được ( có phải mua trước không )

Cám ơn các bạn

phimhongkong
19-07-2015, 20:41
@pandalam:

Bus từ sân bay vào KL Sentral khoảng 1h. Nếu bạn muốn đi nhanh thì có train, khoảng 40phut (Express thì nhanh hơn) nhưng giá cũng mắc hơn bus.

Thông tin bus ở đây:
http://www.skybus.com.my/schedule/
Chào Lilac và các bạn

Nhờ bạn nào có thông tin xin giúp mình :

Từ chinatown singapore mình muốn qua malaysia bằng xe bus ( đi đêm ) thì sẽ mua vé xe ở đâu ( nếu được nhờ bạn hướng dẫn cách đi MRT hoặc bus đến bến xe mua vé ) và hãng xe nào thì đi được ( có phải mua trước không )

Cám ơn các bạn

lilac
20-07-2015, 13:26
@phimhongkong:

Bus đêm từ Sing sang KL bạn có thể đến Golden Mile Complete để mua, có khá nhiều hãng & giờ chạy cũng nhiều lắm.
Thông tin bạn có thể xem thêm ở đây:

http://www.journeymalaysia.com/ptasingkl.htm

Cách đi MRT từ Chinatown đến Golden Mile Complete.
- Đi MRT đến MRT Bugis hoặc MRT Nicoll Highway (Nicoll Highway thì gần hơn) rồi đi bộ ra đường Beach Road. Golden Mile Complete nằm ở số
5001 Beach Road Singapore.

Hoặc nếu muốn đi Transisional (1 hãng xe chạy cũng ok) hoặc First Coach thì có thể đến 7500A Beach Road B1-310, The Plaza Block A, Singapore (Nicoll Highway MRT Station - 250m walk away).

SevenH
22-07-2015, 16:37
Có bạn nào đã tới Dòng sông đom đóm ở Kuala Selangor chưa? Có thể cho mình biết cách thức di chuyển tới chỗ này không, nếu xuất phát từ KL, thời gian nào đi đến Kuala Selangor là hợp lí?

lilac
22-07-2015, 16:42
@SevenH:

Mình thấy thông tin ở đây, bạn xem thử nhé.

http://www.wonderfulmalaysia.com/firefly-park-kuala-selangor-malaysia.htm

QuangTrungKing
16-08-2015, 19:02
Chào các bạn,
Mình tên Trung.
Mình sẽ đi du lịch Langkawi từ 3/9 đến 7/9. Mình mong nhận được các kinh nghiệm của các bạn về nơi ăn ở, vui chơi ở Langkawi.
Mọi ý kiến đều được trân trọng. Cảm ơn các bạn!

TinaNguyen
28-08-2015, 00:09
cả nhà cho mình hỏi thăm cách đi từ KL sentral ra bên PUDU bus station thì đi như thế nào ạ. xin cảm ơn nhiều.

my-luck
22-09-2015, 12:49
ở Langkawi con gái thuê xe máy đi có nguy hiểm không mấy bạn ơi?

Mình sẽ ở Pentai Cenang, từ đây mà đi Eagle Square hoặc Sky Bridge tầm 20km lận í, mà đường đèo nữa :(

Bạn gái nào có kinh nghiệm đi xe máy ở Langkawi rồi chia sẽ với mình với. Mình cảm ơn nhiều!

bee_1301
25-09-2015, 14:04
Chào các bạn, đầu tháng 12 này mình dự định đi Penang, mình đang tính xem nên book vé của AirAsia hay là TigerAir. Nếu AA thì sẽ transit ở Malay, còn TA thì sẽ transit ở Sing, mình định book TA vì giá rẻ hơn kha khá, nhưng mình lại có vấn đề là mình là con gái, đi 1 mình, sang thăm bạn ở Penang, mình ko có nhiều tiền mặt để cho hải quan Sing kiểm tra sao cho vừa ý họ được. Mình sẽ transit ở Sing 1 đêm, mình định ngủ luôn tại sân bay nên sẽ ko book khách sạn, ở Penang mình cũng ko book vì ở nhà bạn mình rồi. Dạo này hải quan Sing làm căng quá nên mình thấy lo lo. Vậy làm sao để có thể nhập cảnh Sing và Malay mà không gặp vấn đề gì khi mà tiền mặt mình ko nhiều, khách sạn mình ko book, lại còn lần đầu tiên mình đi nước ngoài nữa.

my-luck
28-09-2015, 09:44
Chào các bạn.

Khả năng bạn nhập cảnh được vào Sing rất thấp nếu bạn transit ở Changi.

Mình nghĩ bạn nên bay với AA lúc nhập cảnh KLiA2 đưa vé khứ hồi và vé đi tiếp Penang cho hải quan xem..khách sạn thì book hostel nào đó free cancel, in booking ra rồi kẹp vào vé máy bay luôn cho chắc.

Bạn lưu ý là không chỉ Sing, mà nhập cảnh MAlay bây giờ cũng rất khó nhe ( sợ khủng bố hay sao á).Ai họ cũng đòi xem vé khứ hồi, ai cũng phải lấy dấu vân tay ( lúc vô lẫn lúc về). Bạn là nữ, đi 1 mình, pp lại trắng tinh, nếu English ko tốt nữa thì khả năng cho về nước là 100% :)

nvmb1
21-10-2015, 11:14
Mình mới du lịch langkawi, penang và kuala về. Langkawi an ninh rất tốt, đường xá vừa đẹp vừa mát mẻ do rất nhiều cây xanh. Nếu bạn tự tin về khả năng lái xe của mình thì cứ thuê xe lái, xăng rẻ chỉ bằng nửa bên mình. Tuy nhiên là bên đó đường xá vắng xe chạy rất nhanh lại tay lái nghịch so với mình, chiều lái cũng nghịch nên phải rất cẩn thận khi lái xe. Nguy hiểm nhất là mình đã quen phản xạ khi lái ở vn qua đó ngược hướng thì xử lý lúng túng hoặc theo quán tính.
Đường từ cenang đến trung tâm kuah có 2 hướng mà hướng nào cũng rất đẹp, đường đèo nhưng không quá dốc, cây xanh mát mẻ, cảnh đẹp, dân malay rất hiền hậu chỉ có dân gốc Ấn hay Tàu mới hay gặp thành phần bất hảo thôi.
Theo ý kiến thì mình thấy langkawi cực kỳ an toàn.
Những điểm phải đến thăm quan khi đến langkawi là cầu treo, bảo tàng tranh 3D ( có gói vé combo ) còn mấy trò như thuyền duck, film 6d thì ko hay ho mà tốn kém. Tour 3 đảo giá 35rm đón đưa tại ks còn mình tự đến bến thì 25, rất đáng để thử, thích nhất là màn cho đại bàng ăn. Chợ đêm vào t4 ở Kuah cực kỳ hấp dẫn, đồ ăn rất ngon và nhiều chọn lựa, giá rẻ. Ở cenang có chợ đêm vào t3 nhưng bữa mình đi trời mưa to nên ko ghé. Hình như trong tuần kuah có 2 ngày chợ đêm và cenang cũng thế nhưng mình chỉ biết 2 ngày đó thôi.
Buổi tối khu cenang đông vui hơn kuah rất nhiều, kuah nên ghé vào chiều t4 ra quảng trường có con đại bàng to chụp rất đẹp. Bên cạnh là jetti point bán hàng miễn thuế, socola ở đây ngon phong phú và đặc biệt rẻ hơn so với kuala rất nhiều do miễn thuế. Nên nếu muốn mua socola làm quà thì mua ở đây. Tối ghé chợ đêm
Ai thích nhậu nhẹt thì uống bia ở đây sẽ rẻ vì miễn thuế. Malay là đất nước hồi giáo nên thuế bia rượu cao, về kuala uống chai bia bèo lắm phải 90-100k nhưng ở langkawi tầm 20-25k.
Còn ăn uống ngon nhất là nhà hàng pia 's the padi, nhưng khá đắt 2 người ăn no nê theo combo ngon nhất là 165rm nhưng đắt xắt ra miếng, được đánh giá rất cao trên tripadviser.
Còn ăn sáng ngon nhất là Nasi dagang pak malau, 2 người ăn no nê kèm nước uống chỉ 30rm
Nếu ăn sáng chọn món ở các quán địa phuơng thì chỉ tầm dưới 15rm cho 2 người kể cả nước uống
Tiền malay mất giá nặng nên giờ đi du lịch malay rất rẻ.

nvmb1
21-10-2015, 11:28
Tiếp theo là penang, mình bay từ langkawi sang penang chỉ mất 30-35 phút bay của air asia vé thì rẻ như đi bus. Từ sân bay bạn đi thẳng ra cửa gặp ngay điểm đậu bus, nếu ko rõ thì cứ hỏi nhân viên sân bay, dân malay tiếng anh hầu như ai cũng biết.
Nhớ chọn xe bus mang số hiệu 401, lên xe hỏi bus to jetti ( vô trung tâm phố cổ, điểm cuối là trạm xe bus gần bến phà) nếu tài xế nói ok thì lên xe đi. Vé 2,7rm bỏ tiền vào hộp, đủ thì tài xế đưa vé, chú ý ko có vụ thối tiền nên bạn phải chuẩn bị tiền lẻ chứ bỏ vào 100rm cũng ko được thối đâu.
Penang có mấy điểm phải đến, thứ nhất là dạo quanh khu phố cổ, đi thăm chùa kek lok si, bên cạnh chùa là đường lên đập penang cực kỳ đẹp, mát mẻ. Tối dạo quanh khu phố cổ thưởng thức ẩm thực, còn 1 tối ra khu biển, tên chính xác là gurney có chợ ẩm thực đêm bán rất nhiều món, bên cạnh có 2 cái trung tâm thương mại lớn cũng có khu ăn uống trong đó. Nên đi từ chiều dạo 2 trung tâm thuơng mại mua sắm hay thăm quan ( rất rộng ). Tối thì ăn ở chợ ẩm thực đêm giá rẻ nhưng ko vệ sinh lắm hoặc ăn tại food court trong trung tâm thương mại đắt hơn tý nhưng vệ sinh.
Lời khuyên nên thuê xe máy đi, chỗ thuê xe trong phố cổ có nhiều, thủ tục đơn giản chỉ cần bằng lái việt nam cũng được, đặt cọc 100-200rm. Giá thuê 30-35 rm 1 ngày tùy loại xe. Chứ đi bộ đuối lắm mà không thăm thú được nhiều.

nvmb1
21-10-2015, 11:42
Tiếp theo là kuala lumpur, từ sân bay về trung tâm đầu mối giao thông KL central có 2 cách người việt hay chọn. Rẻ nhất đi xe bus tầm 10rm chạy tầm 90 phút nếu ko kẹt xe và đi KLIA Express mất 33 phút vé 35 rm. Tùy hầu bao mà chọn, mình đi KLIA express vì nhanh, sạch sẽ, hành lý có chỗ để. Đến KL central thì bạn chọn tàu điện trên cao monorail hoặc tàu điện ngầm LRT hay taxi đi tiếp về ks của bạn. Ks nên đặt ở bukit bintang hoặc imbi vì 2 nơi đó là trung tâm nhiều trung tâm thương mại lớn và 2 nơi đó gần nhau và đều có monorail nên tiện di chuyển 2 khu này cách nhau 1 ga tàu điện khoảng cách tầm 1-1,5km có thể đi bộ được. Mình ở ks ceria ngay cạnh time square là trung tâm thương mại lớn nhất kuala khu imbi. Mình đánh giá cực cao ks này vì giá rẻ, sạch sẽ, nội thất giường nệm đều đẹp thoải mái. Sàn gỗ ép, nhà tắm với nhà vệ sinh sạch đẹp. Chỉ cách trạm tàu điện imbi tầm 300m cách time square tầm 200m, trạm tàu điện nằm trong time square.
Trung tâm thương mại đáng đi nhất là pavalion ở khu bukit bintan, suria ở khu KLCC ( gần sát tháp đôi petronas), hàng hóa đa dạng và chất lượng không tạp nham như mấy trung tâm thương mại khác.
Đổi tiền ở các quầy bên ngoài các trung tâm thương mại ở bukit bintang tỷ giá tốt nhất. Còn ở langkawi hay penang tỷ giá kém hơn khá nhiều.
Ăn uống ở KL toàn ăn trong food court vào ban ngày còn ban đêm thì ăn ở phố ẩm thực jalan alor. Nói chung ăn uống ở kuala đắt hơn lkw và penang khá nhiều nhưng món ăn đa dạng hơn.

yogymelody
02-11-2015, 19:59
Mọi người ơi, mình đi Malay lần thứ 2 rồi mà vẫn chưa đi Penang lần nào. Đợt này muốn đi Penang từ Malacca. Có ai biết bus company nào có route này không ạ? :* Cám ơn mọi người ạ

hoangvanphuong75
03-11-2015, 09:35
Anh nghĩ là em cứ thoải mái, tại bến xe Malacca nếu có xe đi Penang thì tốt, không có thì Malacca KL Penang, thực ra cả 2 đoạn đường này đều ngắn so với người mình, bên đó chạy cao tốc nhanh, nếu có xe Malacca đi thẳng Penang thì nó cũng ghé KL tiếp trả khách ah. KL trung tâm lớn nhất nước mà em. Em không thấy suốt đường đi toàn đồi, rừng cọ, dân cư thưa thớt sao.

yogymelody
05-11-2015, 20:25
Anh nghĩ là em cứ thoải mái, tại bến xe Malacca nếu có xe đi Penang thì tốt, không có thì Malacca KL Penang, thực ra cả 2 đoạn đường này đều ngắn so với người mình, bên đó chạy cao tốc nhanh, nếu có xe Malacca đi thẳng Penang thì nó cũng ghé KL tiếp trả khách ah. KL trung tâm lớn nhất nước mà em. Em không thấy suốt đường đi toàn đồi, rừng cọ, dân cư thưa thớt sao.

cám ơn anh, em có đi bus từ KL về melaka. lần này em đi từ melaka đi penang lại vào trúng đầu năm mới nên sợ có traffic jam không? em muốn mua vé bus online trước nhưng lên tìm các hãng bus thì toàn nói không có vé. :( hoang mang quá ạ hic

honey171
16-02-2016, 15:11
Nhà mình dự định đi Kul-Langkawi-penang-Kul và dịp 30/4 này, nhưng mình đang phân vân không biết có trẻ con thì có nên đi penang không hay bay thẳng từ Langkawi về Kul luôn . Mình đi có 1 bé 5 tuổi, 1 bé 8 tuổi.
Lịch trình dự định như sau nhờ cả nhà tư vấn
28/4 : HN-KuL- Langkawi
Tầm 5:30 pm hạ cánh
29/4 : Langkawi
30/4 : Langkawi
Chiều 30/4 bay đi Penang ( đến nơi tầm 5:30)
1/5: Penang
2/5: bay chuyến sớm nhất về lại Kul
3/5: Kul
4/5 : bay chuyến 6pm về HN

Phuơng án 2 là
Ở Langkawi từ 28-1/5
Sáng 1/5 bay về Kul tầm 11am
Ở Kul chơi đến 4/5 bay về HN

Rất mong nhận đc lời khuyên từ các bạn .

nhtphong
17-02-2016, 14:38
2 bé nhà bạn thì bạn hiểu rỏ nhất về sức khỏe, thích nghi nơi lạ, ăn uống.
Bé còn nhỏ mà đi xa, di chuyển liên tục có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé, lẫn người lớn chăm bé cũng mệt.
Bạn nghĩ xem, người lớn đi 1 mình vài ngày còn mệt huống chi là con nít.

Bạn cân nhắc lịch trình thưa thưa cho bé có time nghĩ ngơi nhiều hơn nhé

hdao89
17-02-2016, 15:27
cuối tháng 3 mình sẽ qua Kuala 3 ngày (thứ 6 - Chủ Nhật)

13h30 đáp xuống KLIA2, dự tính làm thủ tục và di chuyển về ks phải tới 15h, tức chỉ có chiều tối thứ 6 và chơi đến 17h chủ nhật

Với thời gian như vậy thì mình có kịp đi xuống Penang chơi ko nhỉ ???

honey171
18-02-2016, 13:25
2 bé nhà tớ về sức khỏe thì trộm vía , mình muốn hỏi là Penang có phù hợp với du lịch có trẻ con ko? Ngoài cảnh quan thì có gì hấp dẫn cho trẻ con tham quan ko ? Nếu không thì mình sẽ cho các bé ở thêm một ngày ở Langkawi sau đó về Kul . Tks bạn !

Thanhdanhsd
24-02-2016, 10:24
Cho e hỏi e tính mua vài kg thịt bò từ malaysia đem về việt nam mình có được không ah.

pinky2510
25-02-2016, 11:23
Mọi người ơi, mình đi Malay lần thứ 2 rồi mà vẫn chưa đi Penang lần nào. Đợt này muốn đi Penang từ Malacca. Có ai biết bus company nào có route này không ạ? :* Cám ơn mọi người ạ

Không biết bạn này đã đi chưa. Có xe bus đêm từ Malacca đi Penang, có thể mua online được luôn. Có rất nhiều chuyến cả ngày lẫn đêm, thời gian đi là 8 tiếng. Không biết họ có ghé ngang qua KL Sentral hay không, vì từ Malacca phải đi ngang KL rồi mới đến Penang.

Link mua vé online đây http://www.easybook.com/bus-ticket/Malacca-to-Penang, có rất nhiều hãng xe bus chạy tuyến này.

pinky2510
25-02-2016, 11:27
2 bé nhà tớ về sức khỏe thì trộm vía , mình muốn hỏi là Penang có phù hợp với du lịch có trẻ con ko? Ngoài cảnh quan thì có gì hấp dẫn cho trẻ con tham quan ko ? Nếu không thì mình sẽ cho các bé ở thêm một ngày ở Langkawi sau đó về Kul . Tks bạn !

Penang chủ yếu có khu phố cổ và ăn uống đường phố đa dạng. Ngoài ra thì còn có biển nhưng biển chán lắm. Nếu các bé nhà bạn chịu đi bộ và thích ăn vặt thì mới nên đi Penang nha. Với lại đi cập rập quá phải di chuyển liên tục sợ các bé cũng chán.

pinky2510
25-02-2016, 11:31
cuối tháng 3 mình sẽ qua Kuala 3 ngày (thứ 6 - Chủ Nhật)

13h30 đáp xuống KLIA2, dự tính làm thủ tục và di chuyển về ks phải tới 15h, tức chỉ có chiều tối thứ 6 và chơi đến 17h chủ nhật

Với thời gian như vậy thì mình có kịp đi xuống Penang chơi ko nhỉ ???

Nếu bạn không cần làm gì ở KL thì bạn bay thẳng đi Penang từ sân bay KLIA2, chuyến bay chỉ có 45p. Đi xe mất 4h30p, giờ khởi hành rải rác suốt cả ngày nhưng ở các bến xe khác nhau. Mua vé online tại đây http://www.easybook.com/bus-kl-penang?gclid=CPyOj8qHkssCFdgmvQodtJUNsw. Mình nghĩ nếu bạn muốn đi thì vẫn kịp, kể cả bay hoặc xe bus.

LiamTruong
25-02-2016, 15:11
..........

vietdoan20062006
27-03-2016, 20:15
mình đi malaysia từ 16-21.04
mình ở Thái đợt lễ té nứoc trước đó
mình dự định ở Kuala lumpur 2 ngày rồi bay sang Redang ( gần kuala terengganu ) vì vé máy bay khứ hồi có hơn 500k :D
bạn nào đi đảo Redang chưa, nghe nói hòn đảo nổi tiếng nhất malaysia để bơi lặn, nó ko hot như Penang, langkawi gì đó, nhưng em thấy đẹp ít người đi nên liều book vé
Em đi 1 mình, các bác tư vấn vài điều cần biết khi đi bụi giúp em

dlax3883
28-03-2016, 16:18
Chào các anh chị phượt, em mới vừa book vé đi Malaysia 6 ngày nhưng lại chưa có kinh nghiệm gì. Có anh chị nào có thể tư vấn giùm em lịch trình trong vòng 6 ngày không ạ.

dlax3883
29-03-2016, 17:02
Em đi lần đầu nên không biết em đi theo lịch trình như thế này ổn không ạ, nhờ mọi người tư vấn giúp:
Day 1: Tới KL lúc 12h trưa, đi tham quan Putra Jaya xong quay về KL ăn chơi ngủ nghỉ
Day 2: KL city tour
Day 3: Sáng sớm đi Malacca, tối về KL ngủ.
Day 4: Sáng đi Cameron Highland, ngủ đêm ở đây.
Day 5: Sáng đi bus 9h từ Cameron đến Penang, chơi và ngủ đêm tại Penang.
Day 6: Chơi nguyên ngày tại Penang, tối bay về lại KL, ngủ tại sân bay.
Day 7: Sáng sớm bay về lại HCM.

Không biết nên đi KL city tour vào day 2 không, hay là bỏ cái đó để từ Penang đi chơi Langkawi 1 ngày mọi người nhỉ.
Với Day 1 có nên chạy từ Putra Jaya lên Berjaya Hill chơi rồi ngủ lại đêm ở đó không?
Mong mọi người tư vấn giúp.

taophuongtao
30-03-2016, 14:02
Em đi lần đầu nên không biết em đi theo lịch trình như thế này ổn không ạ, nhờ mọi người tư vấn giúp:
Day 1: Tới KL lúc 12h trưa, đi tham quan Putra Jaya xong quay về KL ăn chơi ngủ nghỉ
Day 2: KL city tour
Day 3: Sáng sớm đi Malacca, tối về KL ngủ.
Day 4: Sáng đi Cameron Highland, ngủ đêm ở đây.
Day 5: Sáng đi bus 9h từ Cameron đến Penang, chơi và ngủ đêm tại Penang.
Day 6: Chơi nguyên ngày tại Penang, tối bay về lại KL, ngủ tại sân bay.
Day 7: Sáng sớm bay về lại HCM.

Không biết nên đi KL city tour vào day 2 không, hay là bỏ cái đó để từ Penang đi chơi Langkawi 1 ngày mọi người nhỉ.
Với Day 1 có nên chạy từ Putra Jaya lên Berjaya Hill chơi rồi ngủ lại đêm ở đó không?
Mong mọi người tư vấn giúp.

Lịch trình của bạn như chạy xô ấy, kịp nhưng chẳng chơi được gì cả.
Ngày 3, đi Malacca, thời gian đi 2h, chơi 1,5 ngày mới hết được malacca.
Ngày 4, Từ Kuala đi Cameron hết cỡ 4,5h, xe chạy bắt đầu từ 8h sáng đi tham quan đồi chè, vườn hoa, vườn dâu, nhà cổ... khoảng 2 ngày mới hết. Bạn chơi 1 buổi chiều chắc đi đc 1 đồi chè và quanh quanh đó thôi. Nếu đã đi về hướng Penang thì bỏ Malacca đi, tập trung vào Cameron.

raffie
09-04-2016, 10:30
Đợt tới mình có qua Malay vsà Sing. Mình tới Klia2 tầm 23h, sau đó đi thẳng về Sing luôn trong đêm thì mọi người tư vấn xem mình nên đi kiểu j cho tiện và thoải mái nhất. Cám ơn mọi người

pinky2510
11-04-2016, 10:03
Đợt tới mình có qua Malay vsà Sing. Mình tới Klia2 tầm 23h, sau đó đi thẳng về Sing luôn trong đêm thì mọi người tư vấn xem mình nên đi kiểu j cho tiện và thoải mái nhất. Cám ơn mọi người

Xe bus khởi hành từ KLIA2 đi Sing chuyến cuối cùng trong ngày là 23h30. Nếu bạn làm thủ tục nhập cảnh kịp trước giờ đó thì mới có thể đi chuyến này, còn không thì bạn phải ngủ lại 1 đêm chờ đến 6h30 sáng hôm sau rồi. Các chuyến khởi hành từ KL Sentral chắc cũng vậy thôi.

raffie
11-04-2016, 13:40
Xe bus khởi hành từ KLIA2 đi Sing chuyến cuối cùng trong ngày là 23h30. Nếu bạn làm thủ tục nhập cảnh kịp trước giờ đó thì mới có thể đi chuyến này, còn không thì bạn phải ngủ lại 1 đêm chờ đến 6h30 sáng hôm sau rồi. Các chuyến khởi hành từ KL Sentral chắc cũng vậy thôi.

Chị cho em hỏi bus chạy từ KLIA2 sang Sing tên là gì, đỗ tại khu vực nào của sân bay? Tại em tìm hiểu thì thấy bus từ Malaysia sang Sing đều bắt đầu chạy từ TBS.
Ngoài ra các thủ tục nhập cảnh của Malaysia có mất nhiều thời gian không ah

hatranght
12-04-2016, 09:15
Mọi người ơi, có thể tư vấn giúp em về khách sạn ở Penang không ạ? Em muốn ks thuận tiện đi lại như ra biển, tới các địa điểm thăm quan/ẩm thực ạ.

Hiện tại e phân vân Holiday Inn - Resort Penang; Sunway Hotel và Reunion Hẻitage House ạ.

pinky2510
12-04-2016, 09:29
Chị cho em hỏi bus chạy từ KLIA2 sang Sing tên là gì, đỗ tại khu vực nào của sân bay? Tại em tìm hiểu thì thấy bus từ Malaysia sang Sing đều bắt đầu chạy từ TBS.
Ngoài ra các thủ tục nhập cảnh của Malaysia có mất nhiều thời gian không ah

Chị thấy khởi hành từ KLIA2 chỉ có hãng StarMart Express, tất cả các xe bus đi đường dài đều xuất phát từ tầng hầm L1 của KLIA2. Em xuống tầng L1 sẽ thấy một loạt các kiosk của các hãng, tìm đến đó để hỏi platform của hãng là số mấy rồi bước ra bên ngoài tìm đúng platform để đón xe.

Thông tin của StarMart Express như sau nha em: Platform A01, Level 1,Terminal KLIA 2, Kuala International Airport Jalan KLIA 2/1 64000 KLIA Sepang (Tel: +6016 9205590). Điểm xuống bên Singapore là: 6001 Beach Road #01-47, Golden Mile Tower, Singapore 199589, (Near Nicoll Highway MRT Station) (Tel: +65 6295 2103)

Thủ tục nhập cảnh Malaysia nhanh, đông lắm thì cũng chỉ xếp hàng khoảng 10p, chuyến bay của em đến lúc 11h đêm chắc cũng sẽ vắng thôi. Chủ yếu từ chỗ máy bay hạ cánh đi vào Immigration hơi xa, chị thường đi nhanh mất khoảng 7p nếu không ghé vào toilet :D

Cần cân nhắc vì xe bus chạy rất đúng giờ, chỉ sợ chuyến bay của em bị trễ xíu hoặc delay là khổ. Chắc là em bay Air Asia, ít có khi trễ nhiều hoặc delay, nhưng 5-10p thì vẫn hay xảy ra.

pinky2510
12-04-2016, 09:33
Mọi người ơi, có thể tư vấn giúp em về khách sạn ở Penang không ạ? Em muốn ks thuận tiện đi lại như ra biển, tới các địa điểm thăm quan/ẩm thực ạ.

Hiện tại e phân vân Holiday Inn - Resort Penang; Sunway Hotel và Reunion Hẻitage House ạ.

Vừa thuận tiện đi ra biển vừa dễ tới các địa điểm tham quan/ẩm thực là không thể nha em, vì hai đầu ở xa lắc à. Với lại không biết ngân sách của em là bao nhiêu, gout về khách sạn của em thế nào nữa. Chị đã ở qua St Giles Wembley thì ngay sát cạnh Komtar, nên cần đi ra biển hay đi vào phố tham quan thì có thể sử dụng xe bus CAT loại trả tiền hay loại miễn phí đều được, chỉ cần đi thẳng một tuyến không cần đổi xe.

Chuỗi ks Holiday Inn hơi cũ đó em, nên cân nhắc lại hen.

maitrang
19-04-2016, 00:45
Nhóm em có 6 người lớn và 1 trẻ em 3 tuổi bay từ Penang đến Klia 2 lúc 14h10 thì có cách nào kết hợp tham quan Putrajaya tiện và tiết kiệm nhất trước khi vào KL sentral không ạ? Ở sân bay Klia2 có thể book taxi/xe 7 chổ đi tham quan Putrajaya vơí giá bao nhiêu là hợp lý ạ? Nếu đi bus tới Putrajaya station rồi bắt bus tiếp đi tham quan Putrajaya thì có chổ nào để mình gửi hành lý không ạ? Xin cám ơn mọi người chỉ bảo ạ.

Jun88
19-04-2016, 19:47
Hè này mình dự định đi Malay (8-10 ngày), hiện mình đang lên lịch trình dự kiến của nhóm mình (khoảng 3-4 ng) nhưng còn nhiều vấn đề chưa rõ, mong được các bạn hướng dẫn thêm

Ngày 1
Bay SGN-KUL, đến Klia2, bắt Grab Car đến Hostel (chưa đặt chuyến bay nên chưa xác định giờ đến, nếu chuyến bay sớm sẽ tìm chỗ đi sau)

Ngày 2
6h Ăn sáng, khởi hành đi Batu Caves, chụp ảnh - leo thang - tham quan
10h ăn trưa, nghỉ trưa (nếu cần)
12h Tham quan các điểm gần trung tâm KL Sentral:Petronas Twin Tower, Sri Mahamariamman Temple, National Mosque of Malaysia, Muzium Tekstil, Bangunan Sultan Abdul Samad, National Textile Museum
Như vậy di chuyển bằng phương tiện nào là hợp lý?

Ngày 3
Khởi hành đi Langkawi
Đi bằng phương tiện nào? Thời gian di chuyển? Giá khoảng bn?
Eagle Square, Panorama Langkawi (đi cáp treo & cầu trên không), làng phương Đông
Tối cắm trại ở bãi biển Cenang

Ngày 4
Tiếp tục tham quan Langkawi
Khoảng 14h: đi phà sang Penang
Thời gian di chuyển? Giá khoảng bn? Còn phương tiện nào khác ko?

Ngày 5
Khám phá Penang

Ngày 6
Từ Penang đi Malacca
Mình đang tham khảo cách di chuyển, Không biết nên đi phà, đường bộ, hay bay luôn? Xin tư vấn.

Ngày 7
Khám phá thành phố được xây dựng theo kiến trúc Châu Âu thời thuộc địa, tham quan quảng trường Hà Lan, pháo đài Bồ Đào Nha Famosa, nhà thờ cổ trên đồi St.Paul, pháo đài St John...

Ngày 8
Nếu kết thúc sớm tối ngày 7 về KL, Nếu không sáng ngày 8 từ Malacca di chuyển về KL
Có chuyến bus đêm hoặc phương tiện nào di chuyển từ Malacca - KL buổi tối để tiết kiệm thời gian???
Ngoài ra còn những điểm nào thú vị ở những địa điểm trên hành trình mà mình không biết thì mọi ng chỉ giúp nhé :D

À, mình còn mấy điểm muốn đi này ko biết đi vào ngày 2 hay ngày 8?
Putra Mosque (Masjid Putra), Putra Square, Masjid Tuanku Mizan Zainal Abidin / Masjid Besi, Kelab Tasik Putrajaya

minhhieu245
29-05-2016, 00:55
e cũng sắp đi malay nên có chút thắc mắc nhờ aec đi trước chỉ dùm e.
- e muốn tìm cái chợ bán phụ tùng đồ chơi xe oto giống như an dương vương of mình vậy ở kuala lumpur thì nó nằm ở đâu khu nào ạ ?
- ở malay thì có thể đi xe ôm giống vn mình ? có an toàn k ah ? ở bkk e toàn đi xe ôm k ah . :))
-e muốn mua sim chỉ xài 3g để tìm đường thì nên mua laọi nào ? e ở malay 4 ngày thôi.
e cám ơn nhiều !! chúc ngày mới an lành !!

me-cu-ty
30-05-2016, 16:55
Mình cũng sắp đi Penang và Langkawi nên muốn hỏi kinh nghiệm các ace đi trước là nên mang USD sang đó đổi tiền Ringgit hay đổi từ VN. Ở Langkawi đổi tiền có dễ ko? Nên đổi tiền ở sân bay hay ở Ngân hàng ạ. Cám ơn cả nhà nhé

lilac
31-05-2016, 11:39
@me-cu-ty:

Bạn nên đổi từ VND sang RM (Ringgit) ngay từ VN cho tiện.
Nếu có sẵn USD thì mang sang đó đổi cũng đc. Ở Langkawi thì có những tiệm Money Changer ở dọc đường. Penang thì có ở khu Komtar & dọc đường khu Georgetown. Tuy nhiên nó ko nhiều nơi đổi như ở KL nên nếu có sẵn RM vẫn tốt hơn. (Đổi ở sân bay tỉ giá thấp nha. Ngân hàng thì mình ko đổi nên ko biết).

Kidgoc
28-06-2016, 07:53
cho em hỏi nhập cảnh qua malaysia bằng đường sắt từ bangkok qua cửa khẩu malaysia có khó khăn gì ko ?

hoangvanphuong75
29-06-2016, 13:36
Đường hàng không, đường sắt hay đường bộ nhập cảnh Malaysia thì đều xuất trình return ticket...không riêng người Việt, người Phi, Indo, Myanmar cũng vậy, đó là cách họ yên tâm cộp dấu nhập cảnh cho em, ở vị trí em là nhân viên hải quan Malaysia em cũng hỏi return ticket thôi, nếu không thì send em gặp người có trách nhiệm cao hơn giải quyết. Kiểu như Singapore là gặp big boss đó, nhất là nhập cảnh by bus from Thailand.

timbinhyen
05-07-2016, 11:27
Tháng 10 này em và bạn thân đều là nữ đi Malay chơi, nhưng nghe nói nạn hiếp dâm bên đó rất phổ biến.
Gia đình bạn em không cho đi nữa, nếu nữ đi 1 mình có an toàn ko ạ?
Em cám ơn ạ!

lilac
06-07-2016, 10:27
@timbinhyen:

Về vấn đề an toàn cho bạn nữ khi đi du lịch 1 mình thì ko ai dám đảm bảo cho em, kể cả ở những nước lành & an toàn (như Sing, Hàn...)
Nên khi đã quyết định đi du lịch 1 mình thì em phải có 1 số khái niệm phòng thân cơ bản. Mình phải tự bảo vệ mình trước. Vd như tránh đi chổ vắng người, nếu đi khuya thì lựa đường đông, sáng sủa mà đi. Khi đi lại tư thế phải hiên ngang, ko tỏ vẻ sợ sệt, lo lắng. Ăn mặc tránh chú ý. Sẵn sàng 1 bình xịt hơi cay trong túi (phòng thôi).

Chị đã từng đi du lịch 1 mình ở cả Malay & 1 vài nơi thì thấy nếu mình có sự chuẩn bị cẩn thận, kỹ càng thì ko sao em à. Chúc em đi chơi vui.

thuylienterryt
07-07-2016, 10:57
Mình cũng sắp đi Sing- Malay (7 ngày).

Lịch trình của mình là sẽ ở Sin 4 ngày trước sau đó mới bắt Bus đi Malacca (2 ngày) sau đó đi Kuala Lumpur(1 ngày).

Ngày 1: SIN
Ngày 2: SIN
Ngày 3: SIN
Ngày 4: SIN - MELAKA
• 8:00 AM: ăn sáng, xuất phát ra bến Melaka Sentral
• 9:00 AM: Singapore - Melaka (Air Asia Liner)
• 15:00 PM: Nhận phòng khách sạn Melaka
Ngày 5: MELAKA
• 8:00 AM: ăn sáng, tham quan Melaka, đi thuyển trên sông ….
Ngày 6: MELAKA - KUALA LUMPUR
• 8:00 AM: trả phòng, di chuyển ra KL Sentral
• 12:00 PM: Nhận phòng Kualalumpur
• 3:00 PM: tham quan tháp đôi, quảng trường, nhà máy socola …
Ngày 7: KUALA LUMPUR
• 8:00 AM: ăn sáng, nghỉ ngơi tại khách sạn
• 12:00 PM: trả phòng, di chuyển ra sân bay
• 16:45 PM: có mặt tại sân bay làm thủ tục chuyến bay 18:45 (KL) - 19:45 (SG)

Mọi người cho mình hỏi, lịch trình ở Malay của mình như vậy có hợp lý chưa. Vì nhà mình có 2 bé nhỏ 2t & 4t, nên cũng hạn chế đi lại.
Khách sạn ở KL, mình muốn kiếm khách sạn nào ở gần Jalan Alor để tiện ăn uống, mọi người có biết khách sạn nào ổn ổn chỉ mình với ?
Mình ở KL,được hơn 1 ngày như vậy thì nên tham quan những điểm nào ?

Cám ơn các bạn rất nhiều.

hoangvanphuong75
07-07-2016, 14:58
Lịch trình của bạn vậy là hợp lý rồi... chuẩn không cần chỉnh. Vì bạn muốn hotel khu Jl Alor (khu ăn uống trung tâm), bạn nên hostel tại Jl Tengkat Tongsin rồi đi bộ ra cho gần.
Các hostel tại Tengkat Tongsin tập trung rất nhiều Tây và khu này rất nhiều hotel.. bạn chọn hostel nào hợp lý với sở thích của gia đình và nhớ là có cho trẻ nhỏ (thường các hostel cho Tây, hạn chế trẻ em).
Bukit Bintang cũng được, nhưng không phù hợp có trẻ nhỏ nếu hotel trung bình, và đây là khu ăn chơi... Tết rồi tôi và gia đình có hostel tại Bukit Bintang, tối đang dạo phố thì thấy ông Tây hét toáng hô cướp cướp, thằng ăn cướp, cướp được cái túi phóng xe chạy ngược chiều... rồi lách vào hẻm biến mất... bỏ lại ông Tây khóc ròng.

thuylienterryt
07-07-2016, 15:22
@hoangvanphuong75: Cám ơn bạn đã tư vấn cho mình. Theo bạn mình chọn hotel gần Jj Alor có ổn không, hay mình nên chọn chỗ khác để thoải mái hơn cho tụi nhỏ & tiết kiệm chi phí hơn.

Ngoài ra, cho mình hỏi ngu tí là không biết bên KL có taxi 7 chỗ không ha. Cũng khá lâu rồi mình có đi Malay 1 lần, nhưng lúc đó thấy toàn xe 4 chỗ

hoangvanphuong75
07-07-2016, 23:21
Bạn và gia đình nên hostel tại khu Jalan Tengkat Tongsin, rất gần khu ăn uống Jalan Alor...khu Jalan Tengkat Tongsin an toàn. Jalan Alor theo mình biết ít hoặc không có hotel.

thuylienterryt
08-07-2016, 15:36
@hoangvanphuong75 cám ơn bạn nha

Travelgeek
13-07-2016, 15:09
Các bác cho em hỏi ngu câu nữa là có cần mua thẻ Rapid LRT của nó không ạ hay là mua bằng tiền mặt. Đi xe bus thì lên xe mới mua vé hay mua vé trước. Xin cám ơn ạ!

Bạn nên mua thẻ (mình quên tên rồi, hình như rapid), sẽ đi dc 3 line, đỏ, vàng, xanh lá, 3 line chính ở KL. Thẻ này có thẻ đi dc luôn bus nhé. Bữa mình mua thì tầm 20RM (xài dc 11RM trong đó). Bên Malay thì nhân viên tại station k support tốt bằng Singapore, nên phải chạy tới chạy lui hỏi mắc mệt.
Fun trip hé.

tinhcavungtau
19-07-2016, 23:40
Tháng 10 này em và bạn thân đều là nữ đi Malay chơi, nhưng nghe nói nạn hiếp dâm bên đó rất phổ biến.
Gia đình bạn em không cho đi nữa, nếu nữ đi 1 mình có an toàn ko ạ?
Em cám ơn ạ!

Nếu không đi sớm về khuya, không đi chỗ vắng vẻ, không ra khỏi khu trung tâm thì nói chung là an toàn. Mã giờ không còn thật sự an toàn như trước, kinh tế đi xuống, dân lao động phổ thông người nước ngoài nhiều, chưa kể đến nguy cơ có thể xảy ra khủng bố.

tinhcavungtau
19-07-2016, 23:49
@hoangvanphuong75: Cám ơn bạn đã tư vấn cho mình. Theo bạn mình chọn hotel gần Jj Alor có ổn không, hay mình nên chọn chỗ khác để thoải mái hơn cho tụi nhỏ & tiết kiệm chi phí hơn.

Ngoài ra, cho mình hỏi ngu tí là không biết bên KL có taxi 7 chỗ không ha. Cũng khá lâu rồi mình có đi Malay 1 lần, nhưng lúc đó thấy toàn xe 4 chỗ

Không biết bạn đã đi chưa?
Đi với con nhỏ bạn nên tránh khu Bukit Bintang/jalan Alor vì chỗ đó đang là công trường. Khách sạn ở KL không đắt nên kiếm cái nào gần trạm LRT là được. KL có taxi 7 chỗ nhưng giá cũng đắt hơn loại 4 chỗ.

tinhcavungtau
19-07-2016, 23:53
Bạn nên mua thẻ (mình quên tên rồi, hình như rapid), sẽ đi dc 3 line, đỏ, vàng, xanh lá, 3 line chính ở KL. Thẻ này có thẻ đi dc luôn bus nhé. Bữa mình mua thì tầm 20RM (xài dc 11RM trong đó). Bên Malay thì nhân viên tại station k support tốt bằng Singapore, nên phải chạy tới chạy lui hỏi mắc mệt.
Fun trip hé.

Mua thẻ RapidKL cũng được nhưng thẻ Touch n Go thì tiện hơn vì đi được cả KTM và ERL.

buhogia
20-07-2016, 09:24
LỊCH TRÌNH ĐI LANGKAWI

Cuối tháng này Đại gia đình Nhà mình tổ chức đi Langkawi với mục đích vừa kết hợp tham quan du lịch vừa kết hợp nghỉ dưỡng trong thời gian 7 ngày ( 3 ngày đầu đi các tour , 3 ngày sau nghỉ dưỡng ), Sau khi tham khảo thông tin mình dự kiến chương trình như sau, nhờ các bạn góp ý giúp nhé ( Mình sẽ sử dụng phần mềm dẫn đường sygic nên các điểm đến đều có thông số tọa độ, đưa lên đây để bạn nào đi sau dùng cho tiện )

Thứ 5, Ngày 28/7 Hà nội - Kuala Lumpur - Langkawi

- 06h00 : Tập trung tại sân bay Nội bài
- 09h00 : Bay HAN- KUL
- 13h15 : Đến Kuala Lumpur Làm thủ tục nhập cảnh , Ăn trưa tại KFC (Hướng đi tìm KFC là từ cửa thoát sau khi nhập cảnh, đi về phía tay phải) ăn trưa ( 30 phút ).Có thể ăn cơm tại quán cạnh KFC . Mua sim điện thoại ( có thể mua sim chuyên cho 3 G dùng trong 7 ngày và sim nghe gọi )
- 16h30 : KUL - LGK
- 17h20 : Đến Langkawi
Di chuyển về Kuah ( Khách sạn Dayang Bay Serviced Apartment & Resort/ No. 15, Persiaran Pelangi, Kelibang, 07100 Langkawi, Kedah Darul Aman/ 6.324806, 99.835678) bằng taxi giá 30 RM/ 4-6 người ( Không mặc cả được) . Ở cửa ra của sân bay có quầy taxi, chỉ cần nói địa điểm họ sẽ cho biết giá tiền và phát một cái tích kê để nhận xe
- Ăn tối tại Wonderland Food Store (6.324602, 99.843757/ Xếp hạng 13/285 đạt chứng chỉ dịch vụ xuất sắc của Tripatvisor )/ 1,3 km/ 20 phút đi bộ ( 60Rm/ 2 người)
- Shoping tại Langkawi Parade MegaMall ( 6.327219, 99.838118) / 700m

Thứ 6, Ngày 29/7 : Kuah

- 7h00 : Ăn sáng
- 7h30: Thuê xe máy hoặc đi taxi Tham quan Quảng trường đại bàng Eagle Square (6.308541, 99.851870)/4,5km
- Tham quan Trung tâm mua sắm: ( Bánh kẹo ở Đây bằng ½ ở Việt nam )
- Jetty Point Complex :
- Langkawi Fair shoping mall :( 6.310140, 99.856595) /700m
- 11h30 : Ăn trưa tại Nhà hàng Haroo + Xếp hạng 1/22 Nhà hàng tại Kuah ( 6.321296, 99.851487) / Món Hàn Quốc
- 13h00 - 17h00 Mangrove Tour Langkawi : Đây là một hành trình dọc sông Kilim, khám phá vùng đầm lầy ngập mặn và hang dơi ( Mang theo đồ ăn nhẹ). Thuê 2 thuyền giá 400 RM/ thuyền
- 17h30- 18h30 : Về khách sạn nghỉ ngơi
- 19h00 : Ăn tối tại Wonderland Food Store hoặc Wan Thai ( Xếp hạng 43/285 đạt chứng chỉ dịch vụ xuất sắc của Tripatvisor )/ 6.326635, 99.842896/ 1,2 km
- Shoping và Khám phá Kuah Town về đêm

Thứ 7, Ngày 30/7 : Kuah

- 7h30 : Ăn sáng
- 9h30-13h30: Island hopping Tour 25 - 30 RM/người .
- 14h00 : Ăn và Nghỉ ngơi tại khách sạn có thể kết hợp Shoping
- 21h30 : Về Khách sạn nghỉ ngơi

Chủ nhật, Ngày 31/7 : Kuah - Pantai Cenang

- 7h00 : Ăn sáng
- 7h30 : Trả phòng khách sạn
- Di chuyển đến bến tàu / (6.303233, 99.721280 ) để ra khách sạn gửi đồ : ( Gửi thư cho khách sạn trước)
- 8h30 - 11h30 Đi The Orient Village và tham quan Cable Car và Sky Bridge:
- 12h30: Ăn trưa
- 13h30 Di chuyển ra đảo REBAK ISLAND Nhận phòng tại Resort VIVANTA BY TAJ - REBAK ISLAND
- 19h00 Caphe và khám phá Bãi biển Ceinang về đêm
- 19h30 : Về khách sạn

Ngày 1/8 ở Resort 5 * VIVANTA BY TAJ

- Ăn trưa tại Nhà hàng Haroo ( Xếp hạng 13/285 đạt chứng chỉ dịch vụ xuất sắc của Tripatvisor
- Ăn tối tại Nhà hàng Nam at Bon Ton ( Xếp hạng 13/285 đạt chứng chỉ dịch vụ xuất sắc của Tripatvisor )
- 19h00 Caphe và khám phá Bãi biển Ceinang về đêm

Ngày 2/8 : Langkawi – Kuala Lumpur

- 12h00 : Trả phòng khách sạn
- Ra Sân bay
- Bay Langkawi – Kuala lumpur
- Di chuyển về Tune Hotel klia2 ( Thuê 4 phòng )
- Nghỉ đêm tại Tune Hotel klia2

Do trong đoàn có người lớn tuổi nên không ngủ tại sân bay mà sử dụng Tune Hotel klia2

buhogia
20-07-2016, 09:31
HỎI THÔNG TIN VỀ THUÊ XE Ô TÔ TỰ LÁI TAI LANGKAWI

Mình định thuê xe ô tô tự lái tại Langkawi để sử dụng trong 1 ngày , Bạn nào có kinh nghiệm về thuê xe chỉ bảo giúp mình nhé ( hãng xe, bảo hiểm.. ) mình muốn nhận xe ở sân bay và trả xe ở Kuah ( Tham khảo thì hầu như chỉ có nhận và trả xe ở sân bay , thế cũng hơi bất tiện)
Cám ơn mọi người trước

tinhcavungtau
20-07-2016, 12:43
Chèo xuồng kayak cũng là một trải nghiệm hay, mất chừng một buổi sáng thôi. Bạn thử đi!

septemberzi
02-08-2016, 15:43
Mình muốn hỏi về việc thuê xe máy bến tàu Kuah, Langkawi. Mình có cần thế chấp passport cho họ không? Có ai biết tiệm thuê xe máy nào ok không? Thanks!

buhogia
03-08-2016, 16:19
Mình muốn hỏi về việc thuê xe máy bến tàu Kuah, Langkawi. Mình có cần thế chấp passport cho họ không? Có ai biết tiệm thuê xe máy nào ok không? Thanks!

Thuê xe máy tùy nơi có nơi họ chỉ ghi lại số hộ chiếu của bạn, tại Kuah có rất nhiều chỗ thuê xe, cứ điểm nào gần khách sạn là thuê thôi, Mình mới về hôm nay

tetet
12-10-2016, 13:46
Các bác cho em tư vấn chút ạ. E dự kiến cuối T10 này đi KL chơi 1,5 ngày, sau đó dự định đi Penang chơi 2 ngày rồi về Sing. Thực ra em đang phân vân giữa Penang và Langkawi không biết chọn điểm nào có 2 ngày này trước khi về Sing. Các bác tư vấn giúp em với ạ.
Ngoài ra cho em hỏi là có train chạy đêm từ KL-Penang/Langkawi và từ Penang/Langkawi - Sing không ạ? Hay chỉ có bus hoặc máy bay. Em muốn đi train đêm cho thoải mái, tiết kiệm thời gian và bớt được bkg hotel nữa.
Xin cảm ơn trước chỉ dẫn của mọi người ạ

KTNX
12-01-2017, 05:17
Cho mình hỏi hãng vietjetair đáp sb KLIA HAY KLIA2 vậy mọi ng, thanks

pinky2510
12-01-2017, 11:22
Cho mình hỏi hãng vietjetair đáp sb KLIA HAY KLIA2 vậy mọi ng, thanks

Vietjet xài KLIA nha bạn.

Tuy là budget airlines nhưng VJ toàn xài sân bay sang chảnh. Đến Bangkok là xài Suvarnabhumi chứ không thèm Don Muang. Giờ đến KL thì xài KLIA đỡ vậy.

Mr KOP
17-01-2017, 13:43
Mình còn 1 cặp sim 4G nghe gọi được dùng được tới 27-1-2017, sau ngày đó nạp thêm 30R cho mỗi sim dùng thêm 1 tháng. Bác nào có đi trong đợt này thì nhắn mình để rẽ lại cho nhé.
có gì cứ liên hệ mình Thương : 01668567441 ở SG nhé.
Mình có kn đi Penang - Langkawi, ai muốn hỏi gì hỏi luôn :D đi bằng tất cả các phương tiện như dân địa phương luôn nhe hihi

kanko_09
06-03-2017, 11:36
Chào anh chị,
Sắp tới em định đến Johor Bahru. Có anh chị nào đi rồi chỉ cho em biết khách sạn nào ở Johor gần gần trung tâm và giá cả phải chăng không ạ?
Có ai đã từng nhập cảnh SIN bằng đường bộ từ Johor, cho em xin chút kinh nghiệm
Tks

PanDoRa253
17-03-2017, 16:14
Cả nhà ơi cho mình hỏi là cái công viên Sunway Lagoon có đáng để đi không vì mình thấy nó đang giảm giá, nghe quảng cáo cũng thấy ham hố ý...hihi

Bunatino21
20-03-2017, 01:10
Chào anh chị,
Sắp tới em định đến Johor Bahru. Có anh chị nào đi rồi chỉ cho em biết khách sạn nào ở Johor gần gần trung tâm và giá cả phải chăng không ạ?
Có ai đã từng nhập cảnh SIN bằng đường bộ từ Johor, cho em xin chút kinh nghiệm
Tks

Có ai biết ko ạ? em cũng đang thắc mắc

nguyenkha
10-04-2017, 13:43
Có ai biết ko ạ? em cũng đang thắc mắc

Chào bạn, mình từ đi đường bộ từ Johor Bahru sang Sinagore năm 2015, mình đi và trở về trong ngày, không ở lại Singapore đêm nào. Từ sân bay hồi đó có bus của AirAsia đưa sang Singapore (giờ hết hợp tác với AA rồi). Từ sân bay xe sẽ đưa bạn tới JB CIQ (checkpoint phía Malaysia), bạn làm thủ tục xuất cảnh. Xong lên xe đi tiếp sang Woodland CIQ (checkpoint phía Singpore), bạn điền form tương tự như đi máy bay, điền tuyến bus thay cho chuyến bay. Mình ko ở lại nên ko ghi địa chỉ ở Singapore, lúc nhập cảnh họ hỏi mình trình bày và họ cho qua. Khi từ Singapore trở lại thì ngược lại, bus đón ở Queen St Bus Terminal (gần Bugis MRT). Lúc nhập cảnh lại Malaysia thì có hỏi lại vài câu vì mình xuất nhập cảnh liên tục trong ngày sau đó cho qua. Không biết giờ sao, chứ hồi đó xuất nhập cảnh ở sân bay JB khó quá trời, hỏi mình tè lè tét lét, trong khi ở KL hay Penang chưa bao giờ hỏi gì hết, cứ đóng dấu rồi qua.

hoangvanphuong75
10-04-2017, 14:06
@Kanko 09: bổ sung thêm thông tin JB, có cái hostel này tây thoải mái đông luôn vì có dorm và rẻ, cách trung tâm 15-20 phút đi bộ : Memory Guesthouse

nguyenphung2707
20-04-2017, 01:31
Các anh chị cho em xin hỏi em sẽ đi Cameron vào tuần sau, em có thấy vài review là ở cameron có cho thuê xe máy nhưng đòi phải có bằng quốc tế. Một vài ý kiến thì kêu đưa bằng Việt Nam cũng đc. Ko biết có anh chị nào có kinh nghiệm vể phần này cho em xin thông tin được không ạ ?

Ngoài ra em sẽ đến Cameron từ đảo Perhentian. ko biết vé bus có dễ mua không hay phải đặt trước ạ ? Em đi ngay lễ nên cũng lo lo. Mong sớm đc các anh chị hồi âm

taophuongtao
20-04-2017, 09:37
Các anh chị cho em xin hỏi em sẽ đi Cameron vào tuần sau, em có thấy vài review là ở cameron có cho thuê xe máy nhưng đòi phải có bằng quốc tế. Một vài ý kiến thì kêu đưa bằng Việt Nam cũng đc. Ko biết có anh chị nào có kinh nghiệm vể phần này cho em xin thông tin được không ạ ?

Ngoài ra em sẽ đến Cameron từ đảo Perhentian. ko biết vé bus có dễ mua không hay phải đặt trước ạ ? Em đi ngay lễ nên cũng lo lo. Mong sớm đc các anh chị hồi âm

Cameron có 2 hàng cho thuê xe máy, không phải đưa bằng lái xe gì hết. Hôm mình ở đó, hỏi 1 hàng nhưng họ đã hết xe, sau ra hàng còn lại, bà chị ở đó kêu tụi mày 5 người phải đưa 5 cái bằng lái xe. Tụi mình nói không đem rồi chị ấy không chịu cho thuê. Lúc sau hỏi làm sao để thuê được, chị ấy bảo mua vé xe của chị về Kuala Lumpur đi rồi chị cho thuê. Giá bằng với giá tất cả các phòng vé, hãng ở đó nên tụi mình mua luôn.
Bạn mình đi trước khi mình đi 2 tháng, thuê xe không bị bắt bẻ gì cả, hỏi cái cho thuê luôn (nhóm 4 nam chắc được ưu tiên hơn toàn nữ).

nguyenphung2707
20-04-2017, 11:20
Cameron có 2 hàng cho thuê xe máy, không phải đưa bằng lái xe gì hết. Hôm mình ở đó, hỏi 1 hàng nhưng họ đã hết xe, sau ra hàng còn lại, bà chị ở đó kêu tụi mày 5 người phải đưa 5 cái bằng lái xe. Tụi mình nói không đem rồi chị ấy không chịu cho thuê. Lúc sau hỏi làm sao để thuê được, chị ấy bảo mua vé xe của chị về Kuala Lumpur đi rồi chị cho thuê. Giá bằng với giá tất cả các phòng vé, hãng ở đó nên tụi mình mua luôn.
Bạn mình đi trước khi mình đi 2 tháng, thuê xe không bị bắt bẻ gì cả, hỏi cái cho thuê luôn (nhóm 4 nam chắc được ưu tiên hơn toàn nữ).

Cám ơn bạn nhiều nhé đọc đc thông tin Thiệt là mừng hehe vì mình đọc trên mạng toàn là thấy ghi phải có bằng lái quốc tế. Mà bạn thuê xe giá bao nhiêu vậy ạ? Mình coi thì thấy là RM 70 - RM 90/ ngày ( giữ xe qua đêm)

taophuongtao
20-04-2017, 13:46
Cám ơn bạn nhiều nhé đọc đc thông tin Thiệt là mừng hehe vì mình đọc trên mạng toàn là thấy ghi phải có bằng lái quốc tế. Mà bạn thuê xe giá bao nhiêu vậy ạ? Mình coi thì thấy là RM 70 - RM 90/ ngày ( giữ xe qua đêm)

Mình đi từ 2015, đến giờ quên mất luôn giá rồi. Cỡ 200k VND thôi, mình thuê sáng, trả tối trước 8h thì phải.

hoangvanphuong75
21-04-2017, 06:44
@nguyenphung2707: em mua trên easybook.com trả bằng tiền vnđ, anh cũng mới mua, không biết trang easybook có ok không, thấy có bán bus cả Thái, Cam và Việt Nam.
Nghe nói easybook mới len lỏi vào VN nên thanh toán được bằng tiền Việt.

lytrn
25-05-2017, 06:03
Chào mọi người
Mình lần đầu tiên đi du lịch malaysia 00h30 thứ 5 tới malay 20h chủ nhật về. Cho mình hỏi mình biêt tiếng Anh sơ sơ, vợ mình không biết (vợ mình pp trắng, mình thì đi cam với thái rồi) vậy thì có thể không cho nhập cảnh vào Malay ko. Vé mình đặt khứ hồi rồi
Nếu được bạn cho mình hỏi ngoài Kl và cao nguyên Genting thì trong khoản thời gian đó mình nên đi đâu chơi nữa không.
Cám ơn rất nhiều

lilac
25-05-2017, 12:06
@lytrn:

Bạn chuẩn bị vé máy bay, booking ks & nếu đc thì làm sẵn cái lịch trình (Tiếng Anh) rồi show cho hải quan khi nhập cảnh thì chắc ok hơn.

Ngoài mấy chổ đó thì bạn cũng có thể đi thêm Bukit Tingi (khu resort kiểu Châu Âu & kiểu Nhật, chắc 2vc thích). & thay vì đi Genting thì mình nghĩ 2vc đi Malacca sẽ thích hơn :)

Hoặc lịch bạn có thể đi Cameron Highland + KL thôi.

Chúc 2 bạn đi chơi vui.

thanhthanh91
31-05-2017, 21:52
Chào các anh chị. Em dự tính đi KUL và Langkawi tháng 9 này. Ngày đầu bay từ SGN đi LGK quá cảnh KUL
Vé máy bay nối chuyến của Malindo bay từ SGN -> KUL từ 10h20 -> 13h25. Sau đó bay từ KUL -> LGK từ 15h40 -> 16h45. Quá cảnh ở KUL 2h15'.
Anh chị nào có kinh nghiệm bay nối chuyến cho em hỏi thăm quá cảnh 2h15' là có ổn ko? Và lúc transit mình có phải lấy hành lý ra và làm thủ tục lại từ đầu ko ạ? Em đặt 1 booking trên traveloka

hoangvanphuong75
01-06-2017, 09:28
Em bay Malindo thì nó đến sân bay quốc tế KLIA, sân bay nhỏ hơn KLIA2 nên với thời gian 2h15 phút anh thấy vậy cũng ok, nếu chuyến bay đi Langkawi cùng sân bay KLIA, và không bị trễ từ TSN, cái này khó ah nha! (xem Malindo có check in online không). Check in online rất thuận tiện cho các chuyến bay domestic tại Malaysia, ngoài ra Malindo air có bay từ sân bay Subang. Em xem lại vé của traveloka, nếu từ sân bay Subang là em thua!
Phải lấy hành lý ra để check in cho chuyến bay đi Langkawi, tốt nhất chỉ có hành lý xách tay. Mặc dù Malindo air cho hành lý ký gửi, chiều về (return) có mua quà sẽ nghĩ đến ký gửi.

nhtphong
01-06-2017, 12:01
Em bay Malindo thì nó đến sân bay quốc tế KLIA, sân bay nhỏ hơn KLIA2 nên với thời gian 2h15 phút anh thấy vậy cũng ok, nếu chuyến bay đi Langkawi cùng sân bay KLIA, và không bị trễ từ TSN, cái này khó ah nha! (xem Malindo có check in online không). Check in online rất thuận tiện cho các chuyến bay domestic tại Malaysia, ngoài ra Malindo air có bay từ sân bay Subang. Em xem lại vé của traveloka, nếu từ sân bay Subang là em thua!
Phải lấy hành lý ra để check in cho chuyến bay đi Langkawi, tốt nhất chỉ có hành lý xách tay. Mặc dù Malindo air cho hành lý ký gửi, chiều về (return) có mua quà sẽ nghĩ đến ký gửi.

Chào anh, khỏe ko, lâu lắm rồi em ko lên diễn đàn, hni lai gap anh

kanko_09
06-08-2017, 20:08
Mình đi về rồi mọi người ơi. Bus của Air Asia không còn hoạt động nữa. Nhập cảnh SIN bằng đường bộ bắt uber hay grab đến City Square. Đi theo dòng người, có bảng chỉ dẫn ra xe bus. Có nhiều hãng. Mình chọn Causeway Link. 4.5 RM/ vé. Giữ kỹ vé này khi qua Sing để tiếp tục theo bus đi. Nếu mất thì phải mua lại tốn 10RM/ vé vì theo tỷ giá bên Sing. Tuy đông lắm, nhưng không có cảnh chen lấn, mọi người xếp hàng rất trật tự. Xe bus trung chuyển khoảng chưa đầy 10 phút. Xuống xe. Lên lầu nhập cảnh vào Sing. Sau khi nhập cảnh Sing thì xuống lầu. Tìm bus Causeway Link trình vé và lên xe. Mình tới Queen Street. Từ đó đi bộ đến trạm MRT Bugis.

kanko_09
06-08-2017, 20:15
@Kanko 09: bổ sung thêm thông tin JB, có cái hostel này tây thoải mái đông luôn vì có dorm và rẻ, cách trung tâm 15-20 phút đi bộ : Memory Guesthouse
Cảm ơn anh. Em vừa đi về. Vì không sx được nên tụi em ở luôn Check Inn Hotel.

duynguyenn
29-08-2017, 23:37
cả nhà cho mình hỏi, từ Penang về KL nếu đi bus thì hết bao nhiêu thời gian? Bắt xe ở đâu? Xe sẽ dừng ở KL Sentral hay dừng ở trạm nào? Mong cả nhà giúp đỡ

hoangvanphuong75
30-08-2017, 20:04
Em ra Komtar, có rất nhiều đại lý bán vé xe về KL, họ có xe trung chuyển ra bến xe Penang (gần sanbay). Ưu điểm mua tại đây là gần trung tâm, mình biết rõ giờ đi, khỏi phải tự thân vận động ra benxe. Dĩ nhiên vé sẽ mắc hơn. Trước khi mua vào trang easybook.com check giá, nhà xe và lịch khởi hành để biết giá mua có lệch nhiều không, nếu em không thích mua trực tiếp online từ trang web này.
Thời gian xe chạy khoảng 5-6 tiếng, tùy nhà xe, và giờ chạy, xe sẽ đến KL sentral hay benxe TBS. Thích đến bến nào tại KL thì phụ thuộc vào chuyến xe mình đặt.

ellie_tran
07-09-2017, 16:25
Mọi người có ai đã từng đi bus từ Malacca qua Sing của hãng 707 inc chưa? Mình check giá thấy rẻ hơn nhiều so với mấy hãng khác không biết đi có ổn không. Bạn nào đã từng đi xe từ Mã sang Sing có thể cho mình chút review 1 vài hãng được không?
1 vấn đề nữa mình muốn hỏi là khi xuống để nhập cảnh Sing xong thì xe có đợi mình không hay phải mua vé mới? Mình nghe nói nhập cảnh Sing rất lâu và xe sẽ không đợi mình nhưng khi tìm coi vé trên các trang đặt vé thì thấy các hãng xe đều để điểm drop off ở Sing là trong thành phố