PDA

View Full Version : HCM - Dambri - Pongour - Phan Thiết (15-16-17/7/2011). Ăn bờ ngủ bụi

leubui
05-07-2011, 11:22
Phương tiện: xe gắn máy

Lịch trình

Thời gian xuất phát: 13:00 ngày 15/7/2011

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà), tại cây xăng gần nhất, cách phà khoảng 200 mét, bên tay phải
Nếu đến trễ sau 15 phút, tự đuổi theo đoàn

21:00 ngày 17/7/2011 có mặt tại TP.HCM

(không có lịch trình thời gian cụ thể, bởi vì chuyến đi mới là thực tế, chúng ta sẽ sắp xếp thời gian một cách hợp lý nhất trong chuyến đi)

Cung đường:

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM

Chuyện ăn uống ngủ nghỉ, tới giờ thì ngừng lại ăn, đến tối thì bung lều ra ngủ, không có địa điểm cụ thể.

Việc ăn uống các bạn tự chuẩn bị thức ăn khô cho mình 3 ngày

Những bữa ăn trên đường sẽ thống nhất và chia tiền

Tiền dằn bóp khoảng 1 triệu/ người. Tiền này các bạn tự giữ, tới đâu chia tới đó

Các gợi ý về việc chuẩn bị:

1. Quẹt ga
2. Kem chống muỗi
3. Áo mưa, nón, áo ấm, khẩu trang, mắt kính
4. Nước uống (chai 1,5l X 2 cho mỗi người)
5. Đèn pin
6. Phương tiện phục vụ cho việc nghỉ ngơi: lều, túi ngủ, mền siêu nhẹ nếu có
7. Nên đi giày, không nên đi dép
8. Thức ăn dự trữ đủ cho 3 ngày, gợi ý: mì ly, phô mai, bánh mì, cơm cháy chiên, cơm nắm thịt kho, ruốt sấy, chà bông, bánh ngọt, kẹo, (những thức ăn gì gọn nhẹ mà vẫn đủ dinh dưỡng), khô mực, lạp xưởng… Nếu có đồ nghề để nấu nướng thì tốt. Mỗi người nên đem theo một ít cồn nước (mua ở tiệm hóa chất chỉ 21 ngàn/lít)
9. Thuốc cá nhân cho các bệnh các bạn hay bị (tiêu chảy, cảm cúm, đau bụng, đau đầu), gợi ý: efferalgan, upsa C, pepziz, tiffi hoặc decolgen, imodium, smecta, antibio, hydrite.
10. Một ít tiền mặt (không nên mang nhiều quá, nên để trong thẻ)
11. Không khuyến khích các bạn mang vật dụng đắt tiền
12. Xe: thay nhớt, vỏ ruột mới (đề phòng chạy lên xuống đèo vỏ xe bị nóng, ruột xe sẽ bị lột keo ở các vết vá cũ), kiểm tra bố thắng an toàn.
13. Giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe, bằng lái
14. Quần áo tắm vì sẽ tắm ở Phan Thiết và thác Pongour, túi đựng đồ ướt sau khi tắm.

Dặn dò thêm: ăn no tự túc trước khi xuất phát và mang theo 01 phần ăn cho buổi chiều (gợi ý: 1 hộp cơm trắng + chà bông hoặc cá hộp, thịt hộp).
Đổ đầy bình xăng trước giờ xuất phát

Xăng xe xế ôm tự thỏa thuận.

Danh sách đã chốt

1, 2. leubui + ôm
3. Pe meo
4. A Du
5. LeoDingo
6, 7. Bacuanin + ôm
8, 9. Chuabietgi + ôm

Số điện thoại liên lạc: Minh 0937 hai tư sáu 113

conlele
05-07-2011, 12:19
Cung đường:

Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM

QL20 là "hung thần" với dân phượt! Không chỉ: đường nhỏ, xe đông, không có cảnh quan gì để ngắm, mà còn rất nhiều anh xxx bắn tốc độ. Tuần rồi nhóm bạn đi Nam Cát Tiên hình như cũng bị dính!

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Tham khảo đoạn đường này ở phần đầu của hồi ức này: https://www.phuot.vn/threads/15461-Ng%C3%A0y-xu%C3%A2n-du-h%C3%AD-T%C3%A1nh-Linh-Dran-Cam-Ranh

da dieu
05-07-2011, 12:36
Mình có biết một địa điểm lý tưởng dể off, các bạn vô sân nhà hát Hòa Bình nhìn bên tay trái có quán cafe đúng chất phượt,giá củng rẻ cafe đá 15.000 giữ xe miễn phí mỉnh thấy có nhóm bên Bike vẫn thường off hàng tuần vào tối thứ sáu ở đó. một chút thông tin cho các bạn.

leubui
05-07-2011, 12:40
QL20 là "hung thần" với dân phượt! Không chỉ: đường nhỏ, xe đông, không có cảnh quan gì để ngắm, mà còn rất nhiều anh xxx bắn tốc độ. Tuần rồi nhóm bạn đi Nam Cát Tiên hình như cũng bị dính!

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Đức Linh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Tham khảo đoạn đường này ở phần đầu của hồi ức này: https://www.phuot.vn/threads/15461-Ng%C3%A0y-xu%C3%A2n-du-h%C3%AD-T%C3%A1nh-Linh-Dran-Cam-Ranh
Chân thành cảm ơn ý kiến bạn. Nhưng mình chọn 769 để né ql 1A. Bạn thì bảo mình đi luôn 1A ra Tân Minh liệu có an toàn ko? Nếu nói về nguy hiểm thì tình huống nguy hiểm xẩy ra bất cứ nơi nào, thậm chí ngay trong nhà, Đi bộ vấp hột mít té cũng...... như chơi.

leubui
05-07-2011, 12:46
Mình có biết một địa điểm lý tưởng dể off, các bạn vô sân nhà hát Hòa Bình nhìn bên tay trái có quán cafe đúng chất phượt,giá củng rẻ cafe đá 15.000 giữ xe miễn phí mỉnh thấy có nhóm bên Bike vẫn thường off hàng tuần vào tối thứ sáu ở đó. một chút thông tin cho các bạn.
Cảm ơn bạn rất nhiều tối nay ra uống liền mới được.

Có 1 bạn nữ ở khu vực Q.3 tuyển xế. Bạn nào tình nguyện làm xế?

higolas
05-07-2011, 15:04
Chưa từng đi phượt bao giờ, cũng muốn thử 1 lần với chuyến này. Mình sẽ cố thu xếp việc để tham gia nhưng giờ thì chưa biết, xin trả lời sau bạn nhé.

MaxMan
05-07-2011, 15:30
đồng ý với bạn conlele không nên đi QL20, khoảng 90km từ Dầu Giây lên Madagui mà có 5-6 trạm CSGT bắn tốc độ dữ lắm, thêm nữa, có 1 cung đường mới song song QL20 xuyên rừng từ Đạ Teh - Đạ Pal - Thủy Điện Đam B'ri - Bảo Lộc đi rất phê, bạn thử nhé, về Phan thiết có thể theo QL55, QL28, hoặc Liên Nghĩa - Đại Bình - Lương Sơn cũng được.

leubui
05-07-2011, 16:59
đồng ý với bạn conlele không nên đi QL20, khoảng 90km từ Dầu Giây lên Madagui mà có 5-6 trạm CSGT bắn tốc độ dữ lắm, thêm nữa, có 1 cung đường mới song song QL20 xuyên rừng từ Đạ Teh - Đạ Pal - Thủy Điện Đam B'ri - Bảo Lộc đi rất phê, bạn thử nhé, về Phan thiết có thể theo QL55, QL28, hoặc Liên Nghĩa - Đại Bình - Lương Sơn cũng được.

1. Sao bạn không nghĩ rằng, nhờ các anh công an bắn tốc độ tất cả các loại xe cộ, ai cũng sợ phạt mà không phóng nhanh vượt ẩu, mà chúng ta đi mới an toàn hơn.

2. Cám ơn ý kiến của bạn, mình sẽ xem xét. Nhưng theo mình biết, đoạn thay thế quốc lộ 20 mà bạn nêu trên thì chỉ từ khúc Madagui trở đi, từ lúc này là đi cảnh đã quá đẹp rồi. Vả lại, đoạn kia dài gần gấp đôi đoạn thay thế. Nếu như bạn có ý kiến gì về cung đường thay thế quốc lộ 20, 2/3 từ Dầu Giây trở đi thì mình cám ơn bạn lắm. Nếu mà chọn cung đường như bạn thì thà là mình chọn cung đường ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu cho rồi. Bạn nghĩ sao?

jared
05-07-2011, 17:35

Nếu được thì thay bằng: Dầu Giây - ngã 3 Tân Minh - Tánh Linh - QL55 - Bảo Lộc - Dambri. Đường đi dài hơn chút nhưng phẻ hơn, đẹp hơn cho dân phượt.

Mình thấy conlele nói đúng đó leubui, đi tuyến đó có nhiều thú vị hơn,đỡ nguy hiểm phần nào hay phần ấy bạn ạ.

leubui
05-07-2011, 18:07

Cho mình hỏi (nếu bạn đã thực sự đi), theo lời khuyên của bạn, so sánh cả hai đoạn đường, cái đỏ đỏ một chút đó là bao nhiêu km vậy? Có đủ cho lịch trình hai ngày rưỡi của mình không? Hay là bạn đi du lịch bằng hồi ức của người khác? Tại vì mình đi mấy đường này nhiều rồi.

Như đã nói ở trên, nếu vậy mình sẽ chọn ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu, gần hơn mà mình còn chưa chọn. Bạn nghĩ sao mà không quẹo ngã ba ông Đồn, lại phải chạy tuốt xuống ngã ba Tân Minh rồi lại vòng lên quốc lộ 55?

Chạy từ ngã ba Dầu Giây tới ngã ba Tân Minh bao nhiêu cây số bạn biết không? Click con chuột trên bản đồ thì lẹ lắm, nhưng chạy bằng xe, bằng xăng thật thì mới hiểu.

Mẹ ơi, tưởng đâu bạn conlele cho mình đường link của tay phượt dữ dằn nào để mình học hỏi, ai ngờ là topic mùa xuân mà đăng tới bây giờ là mùa gì vẫn chưa hết, mà đọc trang đầu thì mình đã nhận ra tay này... không biết đường, tấm biển báo ngã rẻ Cẩm Đường và Dầu Giây, thuộc tỉnh lộ 769, mà đã quáng quàng không biết đi đường nào, phải ra quốc lộ 1 mới đi lên Tánh Linh (khổ chủ cũng thừa nhận là không biết đường), trong khi đó nếu đi thẳng thì sẽ qua Cẩm Đường, Cẩm Mỹ, đi ngang qua Hồ Suối Quýt cuối cùng sẽ đụng quốc lộ 56, quẹo trái lên 1km, bên tay phải có 1 cây xăng, có một con đường nhỏ rộng 2m, nếu chạy thẳng con đường này, sẽ đi ngang qua Hồ Suối Vọng rồi đến huyện Cẩm Mỹ, đến Chợ Xuân Tây, đến ngã tư Lăng Minh, tẹt một phát là tới ông Đồn, Tánh Linh luôn rồi. Đâu có cần đi con đường dài dòng kia đâu, mà hai bên đường mình vừa nói toàn là bông hoa, vườn trái cây ngút ngàn hết xẩy, như vậy không biết có đẹp hay không.

Thú thật với bạn, mình không phải là dân phượt chuyên nghiệp, mà mình chỉ là dân đi câu thôi, xó xỉnh nào có cá là mình mò tới.

da dieu
05-07-2011, 21:05
Các bạn nhớ khi tính tiền cafe nhớ hỏi nhân viên phục vụ quán thẻ xe miễn phí để khi ra bãi lấy xe thì không phải trả tiền. Quán cafe bên trái nhà hát Hòa Bình dưới cái dù lớn ngay bãi giữ xe. Thân

leubui
06-07-2011, 10:01
Các bạn nhớ khi tính tiền cafe nhớ hỏi nhân viên phục vụ quán thẻ xe miễn phí để khi ra bãi lấy xe thì không phải trả tiền. Quán cafe bên trái nhà hát Hòa Bình dưới cái dù lớn ngay bãi giữ xe. Thân
Cảm ơn sự chính xác và nhiệt tình của bạn Da dieu. Sáng này Leubui và Ănbờngủbụi đi test thử cà phê rất ok với giá thành 15.000đ+ giữ xe miễn phí ( sau khi tính tiền mình hỏi NVPV cà phê ở đây giữ xe miễn phí phải ko? thì họ phát cho 2 người 2 thẻ được miễn phí giữ xe).
Nếu trên diễn đàn ai cũng như bạn Da dieu :nhiệt tình + chính xác thì diễn đàn rất hay.
Nhiệt tình + Không chính xác = Lùm xùm bát nháo -> diễn đàn sẽ bị mất uy tín.

wall2711
06-07-2011, 10:29
Thú thật với bạn, mình không phải là dân phượt chuyên nghiệp, mà mình chỉ là dân đi câu thôi, xó xỉnh nào có cá là mình mò tới.

Chưa biết tính thế nào, nghe câu này thì em quyết định tham gia cùng bác. Biết đâu tìm được chút "tanh" vậy. Cho em đặt gạch nhé bác.

leubui
07-07-2011, 08:44
Danh sách đã được thành lập:
1. leubui
2. Bạn của leubui
3. Pe meo ( trên facebook hụt chuyến núi Dinh)
4. Wall2711.
.......
Tiếp tục đi nào pà con! Chuyến này đẹp hơn núi Dinh nhiều, ko đi sẽ tiếc đó. Leubui ko cụ thể nói rõ lịch trình vì leubui muốn cho các bạn cảm giác bất ngờ.
Các bạn lướt sơ qua hình ảnh Thác Dambri, Thác Dasara, Thác Pongour nhé. Nhiêu đấy là đủ vốn chuyến đi rồi.

bacuanin
08-07-2011, 11:51
[QUOTE=leubui;395278]

... Tấm biển báo ngã rẻ Cẩm Đường và Dầu Giây, thuộc tỉnh lộ 769,...nếu đi thẳng thì sẽ qua Cẩm Đường, Cẩm Mỹ, đi ngang qua Hồ Suối Quýt cuối cùng sẽ đụng quốc lộ 56, quẹo trái lên 1km, bên tay phải có 1 cây xăng, có một con đường nhỏ rộng 2m, nếu chạy thẳng con đường này, sẽ đi ngang qua Hồ Suối Vọng rồi đến huyện Cẩm Mỹ, đến Chợ Xuân Tây, đến ngã tư Lăng Minh, tẹt một phát là tới ông Đồn, Tánh Linh luôn rồi. mà hai bên đường mình vừa nói toàn là bông hoa, vườn trái cây ngút ngàn hết xẩy, như vậy không biết có đẹp hay không.

Cám ơn nhiều về thông tin này nhé, tiện đây mạo muội có suy nghĩ như thế này: đi theo ngã 3 Ông Đồn-Võ Đắc, Võ Xu-TL713( trên thực địa là TL717)-Tt Đạm ri- đèo Bảo Lộc_tới Bảo Lộc ghé thác Đam Bri ----> rồi tiếp thục theo lộ trình của bác chủ thớt. Như vậy đảm bảo được thời gian chuyến đi, cái hay là tránh giảm được quãng đường chạy trên QL1 và QL 20, các bạn nào chưa đi nhiều thì có dịp thưởng ngoạn các đoạn đường đèo Tà Pưa, Bảo Lộc ....Ôi nhiều lắm...Đi rồi sẽ biết :)
Mùa này khả năng mưa nhiều trên đường đi, nếu theo ngã Tánh Linh-Tà Pao - Đa Mi cung đường sẽ dài ra nhiều đấy chỉ thích hợp cho nhóm đi một vài xe thôi ,e rằng có bạn trong đoàn sẽ đuối , ảnh hưởng đến chuyến đi
Một ít chia sẻ cùng các bạn

( Chú ý viết Hoa đầu câu. )

Kau
08-07-2011, 12:44
Chân thành cảm ơn ý kiến bạn. Nhưng mình chọn 769 để né ql 1A. Bạn thì bảo mình đi luôn 1A ra Tân Minh liệu có an toàn ko? Nếu nói về nguy hiểm thì tình huống nguy hiểm xẩy ra bất cứ nơi nào, thậm chí ngay trong nhà, Đi bộ vấp hột mít té cũng...... như chơi.

Nếu bạn đi né QL.1A, sao không đi đường theo QL.1K ra Biên Hòa quẹo hướng Bửu Long đi TL.762 Hết 762 tới Hô Trị An đi tiếp TL.768 Ra tới Gia Kiệm cách Dầu Dây đc 5Km. Đi đường này không thấy Hugo và đường mát, ít xe tải ... xa hơn QL.1A tầm 10-15Km
Nhóm mình cũng đã từng đi Nam Cát Tiên bằng đường này.
https://www.phuot.vn/threads/17423-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-Nam-C%C3%A1t-Ti%C3%AAn-B%C3%A0u-S%E1%BA%A5u-Th%E1%BB%AD-th%C3%A1ch-%C4%91%C3%B4i-ch%C3%A2n-v%E1%BB%9Bi-15km-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-r%E1%BB%ABng

bacuanin
08-07-2011, 13:29
Nếu bạn đi né QL.1A, sao không đi đường theo QL.1K ra Biên Hòa quẹo hướng Bửu Long đi TL.762 Hết 762 tới Hô Trị An đi tiếp TL.768 Ra tới Gia Kiệm cách Dầu Dây đc 5Km. Đi đường này không thấy Hugo và đường mát, ít xe tải ... xa hơn QL.1A tầm 10-15Km
https://www.phuot.vn/threads/17423-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-Nam-C%C3%A1t-Ti%C3%AAn-B%C3%A0u-S%E1%BA%A5u-Th%E1%BB%AD-th%C3%A1ch-%C4%91%C3%B4i-ch%C3%A2n-v%E1%BB%9Bi-15km-%C4%91%C6%B0%E1%BB%9Dng-r%E1%BB%ABng
Đồng ý với bạn Kau, tóm lại là chúng ta sẽ đi theo lộ trình mà bác chủ thớt đã vạch ra:
Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà) --> đi theo đường 25B --> đường 769 --> quốc lộ 20 --> Dambri --> Pongour --> Phan Thiết --> chạy dọc bờ biển Lagi --> Bình Châu --> Long Hải --> quốc lộ 51 --> 25B --> phà Cát Lái --> TP.HCM :LL
Ai cũng muốn phiêu du cả, nhưng ở đây còn bị giới hạn về thời gian và chưa rõ về khả năng, điều kiện của những người tham gia trong đoàn, nên tuy mình có nêu ý kiến nhưng trên hết vẫn xem trọng đề xuất của bác leubui .Bác xem xét và chốt lại cho mọi người rõ để yên tâm.
13 giờ mới xuất phát từ SG ,nếu đi theo ngã 3 Tân Minh thì đường xa nhiều và mà chưa xác định chỗ dừng buổi tối thì phiêu lắm đấy --->không xét đến hướng đi này.:gun:gun

leubui
08-07-2011, 15:15
Cám ơn nhiều về thông tin này nhé, tiện đây mạo muội có suy nghĩ như thế này: đi theo ngã 3 Ông Đồn-Võ Đắc, Võ Xu-TL713( trên thực địa là TL717)-Tt Đạm ri- đèo Bảo Lộc_tới Bảo Lộc ghé thác Đam Bri ----> rồi tiếp thục theo lộ trình của bác chủ thớt. Như vậy đảm bảo được thời gian chuyến đi, cái hay là tránh giảm được quãng đường chạy trên QL1 và QL 20, các bạn nào chưa đi nhiều thì có dịp thưởng ngoạn các đoạn đường đèo Tà Pưa, Bảo Lộc ....Ôi nhiều lắm...Đi rồi sẽ biết :)
Mùa này khả năng mưa nhiều trên đường đi, nếu theo ngã Tánh Linh-Tà Pao - Đa Mi cung đường sẽ dài ra nhiều đấy chỉ thích hợp cho nhóm đi một vài xe thôi ,e rằng có bạn trong đoàn sẽ đuối , ảnh hưởng đến chuyến đi. Một ít chia sẻ cùng các bạn

Bạn cũng đi bụi nhiều quá hả? Khâm phục nha. Cám ơn bạn đã hiểu mình. Mình sẽ xem xét con đường Võ Đắc Võ Xu để tăng an toàn cho chuyến đi, nhưng còn tùy thuộc vào thời tiết nữa.

linhnam
08-07-2011, 15:47
1. Sao bạn không nghĩ rằng, nhờ các anh công an bắn tốc độ tất cả các loại xe cộ, ai cũng sợ phạt mà không phóng nhanh vượt ẩu, mà chúng ta đi mới an toàn hơn.

2. Cám ơn ý kiến của bạn, mình sẽ xem xét. Nhưng theo mình biết, đoạn thay thế quốc lộ 20 mà bạn nêu trên thì chỉ từ khúc Madagui trở đi, từ lúc này là đi cảnh đã quá đẹp rồi. Vả lại, đoạn kia dài gần gấp đôi đoạn thay thế. Nếu như bạn có ý kiến gì về cung đường thay thế quốc lộ 20, 2/3 từ Dầu Giây trở đi thì mình cám ơn bạn lắm. Nếu mà chọn cung đường như bạn thì thà là mình chọn cung đường ngã ba ông Đồn, Võ Đắt, Võ Xu, Mê Pu cho rồi. Bạn nghĩ sao?

Bạn tốt với mấy ảnh quá ! Có bao giờ bạn thấy mấy ảnh dám bắn tốc độ hay bắt xe nào - đặc biệt là xe biển xanh, biển đỏ không? bạn có thấy mấy ảnh đang làm nhiệm vụ mà thấy xe sếp ( rõ ràng là xe biển số trắng nha! ) là giơ tay chào thủ trưởng không? Chắc nước mình có truyền thống tốt đẹp đó!

Toàn là anh hùng núp không hà! Kiểm tra giấy tờ kiểu gì mà có không đầy 30 giây là xong! Quá thông minh, đọc chữ cỡ nhà bác học Eistin ah! ( Xin lỗi mình chỉ nói thẳng, không phải ghét bạn đâu nha )!!!
Góp ý với chủ topic :
1. Bạn có thể đi Cát Lái - ngã ba Lộc An ( ngay thị trấn Long Thành ấy ), tức là bạn đi Cát Lái - Quốc lộ 51 nha, sau đó ra tới đường 51 thì rẽ trái theo hướng về ngã 3 VT khoảng 2km thì gặp ngã 4 đèn xan-đỏ ( ngã 3 lộc an đó ), cứ rẽ phải vào ngã tư này chạy khoảng 30 phút là ngay ngã ba Dầu Giây - đoạn này đường rất đẹp, hai bên toàn cây cao su của Cty Cao Su Đồng Nai nha, tha hồ chụp hình! Vậy là bạn đã tới đường 20 rùi ! ( QL 20 từ Dầu Giây lên ĐL là 232 km ).
2. Thác Pôngur từ khi làm xong nhà máy thủy điện Đại Ninh ( qua cầu Đại Ninh rẽ trái vào 6 km là tới ) rất ít nước bạn ah, tốt nhất đừng vào; sẽ thất vọng đó! Bạn vào thăm thác Đambri đi, mùa này nước nhiều, đẹp lắm!
3. Bạn từ ĐL về Bình Thuận đường nào? Có thể đi bằng 3 đường : Xa nhất là ĐL - Phan Rang - Cà Ná - PT đường này qua đèo Sông Pha, xa nhất trong 3 đường! hai là : đường Đại Ninh - đèo Đại Ninh - ngã 3 lương sơn - Mũi Né - Bàu Trắng - Phan Thiết - Kê Gà - Bà rịa! Ba là : thị trấn Di Linh - đèo Gia Bắc mà theo mình nên đi đèo này - khá hoang sơ và ít phượt đó bạn!
4. Dù là bạn đi ngắn ngày nhưng nên alo trước khách sạn, nhà nghỉ và tính toán và tìm hiểu các chổ ăn đặc sản chẳng hạn nha! không chết ai nhưng nếu chu đáo thì chuyến đi sẽ an toàn và vui hơn nha!

LeoDingo
08-07-2011, 15:47
Quăng cục gạch nhé chủ thớt. Hy vọng chuyến đi có bộ sưu tập thêm ảnh thác đẹp.

leubui
08-07-2011, 17:43
Bạn tốt với mấy ảnh quá ! Có bao giờ bạn thấy mấy ảnh dám bắn tốc độ hay bắt xe nào - đặc biệt là xe biển xanh, biển đỏ không? bạn có thấy mấy ảnh đang làm nhiệm vụ mà thấy xe sếp ( rõ ràng là xe biển số trắng nha! ) là giơ tay chào thủ trưởng không? Chắc nước mình có truyền thống tốt đẹp đó!!
Nếu là bạn thì bạn có dám thẳng tay với sếp ko? Nếu bạn đi thường đường trường bạn có công nhận những đoạn bắn tốc độ thì đa số xe chạy rất nghiêm túc ko

1. Bạn có thể đi Cát Lái - ngã ba Lộc An ( ngay thị trấn Long Thành ấy ), tức là bạn đi Cát Lái - Quốc lộ 51 nha, sau đó ra tới đường 51 thì rẽ trái theo hướng về ngã 3 VT khoảng 2km thì gặp ngã 4 đèn xan-đỏ ( ngã 3 lộc an đó ), cứ rẽ phải vào ngã tư này chạy khoảng 30 phút là ngay ngã ba Dầu Giây - đoạn này đường rất đẹp, hai bên toàn cây cao su của Cty Cao Su Đồng Nai nha, tha hồ chụp hình! Vậy là bạn đã tới đường 20 rùi ! ( QL 20 từ Dầu Giây lên ĐL là 232 km ).
Chính xác.

2. Thác Pôngur từ khi làm xong nhà máy thủy điện Đại Ninh ( qua cầu Đại Ninh rẽ trái vào 6 km là tới ) rất ít nước bạn ah, tốt nhất đừng vào; sẽ thất vọng đó!!
Tuy ko còn được như xưa. Nhưng bây giờ vẫn còn hoành tráng mình mới đi cách đây 1 tháng mà vẫn còn ghiền vì đợt đó ko có tắm.

Bạn vào thăm thác Đambri đi, mùa này nước nhiều, đẹp lắm!!
Chính xác. Và tìm hiều đời sống, bản sắc người Châu Mạ. Được "bo" thêm cái Thác Dasara

3. Bạn từ ĐL về Bình Thuận đường nào?!
Ql 28 (ql20->Phan Thiết 90 km), Đại Ninh thì tùy cơ ứng biến xem thời gian và thời tiết hôm đó nữa.

4. Dù là bạn đi ngắn ngày nhưng nên alo trước khách sạn, nhà nghỉ và tính toán và tìm hiểu các chổ ăn đặc sản chẳng hạn nha! không chết ai nhưng nếu chu đáo thì chuyến đi sẽ an toàn và vui hơn nha!
Bạn ko thấy cái tiêu đề + chữ kí và yêu cầu chuẩn bị của mình sao. Không có tốn đồng bạc nào cho khách sạn đâu.
Cuối cùng là mình chân thành cảm ơn sự chia sẻ và góp ý kiến của bạn. Chúc bạn niềm vui, sức khỏe!

leubui
08-07-2011, 18:15
Ít xe tải nhưng mà nhiều xe ben (Chở cát, đá từ các mỏ từ Hóa An về) cái này là nói thật chứ ko có ý gì nghen.
Bạn ko gặp xe ben vì bạn đi buổi sáng đúng giờ cấm xe. Còn minh xuất phát 13h00( giờ nó chạy vô tư)

bacuanin
08-07-2011, 21:25
Ủng hộ 1 phiếu cho cung đường Di Linh- QL28 ( đèo Gia Bắc-Ma Lâm)- Phan Thiết. Nếu thu xếp đi được chuyến này . có thể liên hệ cho đoàn ghé vào thăm rẫy cà phê ,ăn cháo lòng ở Di Linh trước khi đổ đèo về Phan Thiết. Chep..chép ngon lắm.À à còn quán ca phê Hương Xưa nổi tiếng ở đó nữa chứ. Khu vực trên này thì tương đối biết cũng kha khá nhiều, đi về Saigon rồi vẫn nhớ và muốn đi nữa !!!!
Bacuanin: [email protected]
0916.90.22.37 :shrug:

leubui
09-07-2011, 13:18
Ủng hộ 1 phiếu cho cung đường Di Linh- QL28 ( đèo Gia Bắc-Ma Lâm)- Phan Thiết. Nếu thu xếp đi được chuyến này . có thể liên hệ cho đoàn ghé vào thăm rẫy cà phê ,ăn cháo lòng ở Di Linh trước khi đổ đèo về Phan Thiết. Chep..chép ngon lắm.À à còn quán ca phê Hương Xưa nổi tiếng ở đó nữa chứ. Khu vực trên này thì tương đối biết cũng kha khá nhiều, đi về Saigon rồi vẫn nhớ và muốn đi nữa !!!!
Bacuanin: [email protected]
0916.90.22.37 :shrug:
Cố gắng sắp xếp tham gia nhé. Để mình được hiểu biết thêm về vùng đất của bạn.

chuabietgi
10-07-2011, 20:22
Đoàn có bao nhiêu nữ vậy bạn, mình định tham gia 1nam 1nữ , nếu không có nữ thì kô theo được.
àh mà có kén xe không, minh đi xe dream2 năm 95, mọi người ai cũng đi xe mới không biết theo kịp không.

leubui
11-07-2011, 01:58
Đoàn có bao nhiêu nữ vậy bạn, mình định tham gia 1nam 1nữ , nếu không có nữ thì kô theo được.
àh mà có kén xe không, minh đi xe dream2 năm 95, mọi người ai cũng đi xe mới không biết theo kịp không.
Dream II thì ok rồi nhớ thay nhớt, ruột xe mới. Đoàn mình có 3 nữ bạn à.

amigo
11-07-2011, 14:20
Từ Di Linh qua Phan Thiết có 1 con đường tắt:

Chỉ khoảng 80km đường rừng thôi, nhưng hy vọng các bạn đi con đường khác, chứ không phải con đường này :D

bacuanin
11-07-2011, 16:48
@amigo : chắc chắn là anh leubui không dự định đi con đường kiểu trên trong chuyến đi này.Nhìn thật ấn tượng, bạn có thể he hé cho mình biết lối đi tắt này bắt đầu từ chỗ nào không vậy? Thật sự đi lối này hơi mạo hiểm, chủ yếu để khám phá, để thử thách thôi chứ đi theo đường mòn qua rừng như thế này 80 km ( bắt đầu từ chỗ có rừng )so với đường nhựa QL28 ở ngoài ( DLinh - PThiết 95 km ) thì hầu như chẳng tắt được gì cả !!!

bacuanin
11-07-2011, 16:53
@chuabietgi: chưa đi chưa biết - đi rồi sẽ biết - biết rồi lại muốn biết nữa =)) Nhanh chân lên bạn ơi :D
Bạn đi kỳ này là may lắm , có anh trưởng đoàn - anh này biết gần hết đấy :gun:gun

chuabietgi
11-07-2011, 19:06
OK, vậy mình tham gia 1nam , 1nữ , mình chưa có lều, à mà tối ngủ lều rồi xe để ở đâu vây.
Có hỏi ông thợ sửa xe và nói là xe mình đi được.

@amigo: đưa mấy tấm hình nhìn cảm giác mạnh ta, nhìn hình này nhớ thác Giang Điền ngày xưa.

leubui
11-07-2011, 19:45
Con đường của amigo khá ấn tượng đấy. Để chụp hình thì ok, nhưng đi thiệt thì chua lắm, mình không muốn đâu. Mình tuy là ăn bờ ngủ bụi nhưng lại không thích hành xác lắm :D

Thông báo off: 19h00 ngày 13 tháng 7 năm 2011, tại quán cà phê Rose, bên cạnh khách sạn Kỳ Hòa và nhà hát Hòa Bình.

Đã cập nhật danh sách tham gia lên trang đầu. Offline rất quan trọng, để phổ biến các vấn đề cần thiết, để chuyến đi được tốt đẹp, nếu nói trên này rất dài dòng mà không hiệu quả.

leubui
11-07-2011, 19:47
Chưa từng đi phượt bao giờ, cũng muốn thử 1 lần với chuyến này. Mình sẽ cố thu xếp việc để tham gia nhưng giờ thì chưa biết, xin trả lời sau bạn nhé.

Bạn sắp xếp thế nào rồi, ngày mai mình chốt đoàn rồi nhé.

amigo
12-07-2011, 08:41
Chà, thật tình là đang rất cân nhắc, chương trình có vẻ hấp dẫn đấy nhưng tình hình là tháng này chi hơi "quá tay", hihi

@leubui: bác nói đúng đấy, thật sự con đường rất khó đi, tuy nhiên nếu chỉ đi khoảng 10-20 km rồi cắm trại trong rừng bên bờ suối đá thì rất là tuyệt.
@bacuanin: em có người dẫn đường nên cũng ko nhớ chính xác, chỉ nhớ là chạy hết thị xã Bảo Lộc, tới 1 con đường đất đỏ rẽ ngang thì rẽ vào ( nói vậy cũng như ko :P ), chạy hết đường rừng thì sẽ ra 1 khu dân cư nhỏ là QL28 thì phải.

Đây là điểm bắt đầu rẽ vào con đường ra rừng, hy vọng bác nhận ra:

https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011052013920ntg2y2u3yt729377.jpeg

pe_nhoc16
12-07-2011, 09:18
Phải chi anh Lều để cái chi phí 980k thì em đã đu đeo từ đầu rồi, đọc "dằn bóp 1tr" thấy nó... xa xỉ với mình quá ^^
Em nghe Cattuhan đôi lời về anh mà thích quá, thôi để chuyến nào ngắn ngắn, tốn ít ít em sẽ "mần việc" với anh.

leubui
12-07-2011, 10:34
Phải chi anh Lều để cái chi phí 980k thì em đã đu đeo từ đầu rồi, đọc "dằn bóp 1tr" thấy nó... xa xỉ với mình quá ^^
Em nghe Cattuhan đôi lời về anh mà thích quá, thôi để chuyến nào ngắn ngắn, tốn ít ít em sẽ "mần việc" với anh.
Leubui nói "dằn bóp 1tr" (tiền các bạn tự giữ lấy mà) là trừ hao vậy thôi. thực chất 700k là cùng bao gồm : ăn, uống, đi máng trượt, thang máy, làng Châu Mạ, vé cổng Dambri, Pongour.... Khi tiêu sài bất cứ 1 vấn đề gì đều phải hỏi ý kiến của mỗi người và thống nhất ý kiến theo đa số. Leubui chưa bao giờ buộc mọi người phải theo ý kiến riêng của leubui. Trừ những việc có tính chất an toàn cho ca đoàn. Chuyến núi Dinh mình dặn mọi người dằn bóp 300k nhưng thực chất xài bao nhiêu đâu. người ko lều 150k, người có lều 120k cho tổng chi phí

Vô Tình Kiếm
12-07-2011, 11:50
Thích chuyến đi này quá mà lại đi 3 ngày nên ko xin nghỉ ngày thứ 6 được , hic hic . Lại lỡ hẹn với bác leubui lần nữa rồi

Vô Tình Kiếm
12-07-2011, 11:55
[/URL]
Híc, chính xác đấy bạn à, và nạn nhân đấy là mình đấy.Giờ vẫn chưa lấy được cavet xe nè. Các anh xxx đó rất âm thầm mà nguy hiểm. Chết lúc nào không biết đâu.

higolas
12-07-2011, 12:25
Thật sự rất tiếc! Mình không xin off được cho ngày thứ 6 (15-07) do công việc nhiều quá. Hy vọng sẽ được tham gia với mọi người trong những chuyến phượt sau. Chúc chuyến đi thành công tốt đẹp.

lo tri tham
12-07-2011, 13:03
Chúc các bạn môt chuyến đi tốt đẹp nhé,Vì mình không sắp sếp được lịch nghỉ.Sorry

cattuhan
12-07-2011, 13:20
Em rất muốn lại được ăn bờ ngủ bụi cùng anh, nhưng cuối tuần này em bận việc nên không theo được. Chúc cả đoàn đi may mắn và có nhiều kỷ niệm đẹp!

chuabietgi
12-07-2011, 19:02
Hình như đoàn mình có 9 người.
Trời mua thế này ngủ bụi được không ta.

leubui
12-07-2011, 20:44

Mưa gió vô tư đi ko ảnh hưởng đến lều bạn yên tâm

bacuanin
12-07-2011, 21:02

Chỉ ngủ lều ( kế bên cái bụi !!!) , nên bạn đừng lo;)
Mình đi lần này là cốt để được ngủ lều. :shrug:

Vietbq87
12-07-2011, 23:40
Hiz , mình biết trễ quá ^_^ Ngày mai off rồi , mà chiều mai còn bận ở Cần Thơ , tiếc thật ^^

leubui
13-07-2011, 09:36
Hiz , mình biết trễ quá ^_^ Ngày mai off rồi , mà chiều mai còn bận ở Cần Thơ , tiếc thật ^^
Nếu bạn sắp xếp được ngày đi thi alo cho mình
@all : Tình hình là có thêm vài thành viên tham gia chuyến đi này mà leubui chưa update. Chuyến đi này thuộc chuyến đường dài nhiều ngày nên việc offline rất quan trọng. Tối nay ofline các bạn vui lòng đến dự đầy đủ và có mặt đúng giờ để leubui phổ biến chương trình chuyến đi và các vấn đề cần thiết như vậy chuyến đi sẻ tốt đẹp hơn.
Thân chào!
Leubui 0937 hai tu sau 113

bacuanin
13-07-2011, 15:09
@leubui :Tình hình Ôm của mình không thu xếp đi chuyến này nên bacuanin chỉ đi 1 mình ên thôi.Báo cáo trưởng đoàn.
@Anh em : nào chưa quen đi đường dài thì cùng đi với mình.Đừng để lỡ chuyến đi này, mình nghi nghi tay trưởng đoàn này sẽ sẽ bo cho mình thêm 1 cái thác nữa ( sẽ đề nghị :D)

Ha113
13-07-2011, 15:41
Thích chuyến này quá cơ. Tối đi off hóng hớt tình hình, nếu like quá sẽ xây nhà luôn ạ.

Em làm ôm, ở Ngã tư Hàng Xanh. Có ai xế cho em ko ạ:D

leubui
13-07-2011, 22:07
Thời gian xuất phát: 13:00 ngày 15/7/2011
Địa điểm xuất phát: Bến phà Cát Lái đầu Đồng Nai (đã qua phà), tại cây xăng gần nhất, cách phà khoảng 200 mét, bên tay phải
Nếu đến trễ sau 15 phút, tự đuổi theo đoàn

Cung đường:

Chuyện ăn uống ngủ nghỉ, tới giờ thì ngừng lại ăn, đến tối thì bung lều ra ngủ, không có địa điểm cụ thể.

Việc ăn uống các bạn tự chuẩn bị thức ăn khô cho mình 3 ngày

Những bữa ăn trên đường sẽ thống nhất và chia tiền

Tiền dằn bóp khoảng 1 triệu/ người. Tiền này các bạn tự giữ, tới đâu chia tới đó

Các gợi ý về việc chuẩn bị:

1. Quẹt ga
2. Kem chống muỗi
3. Áo mưa, nón, áo ấm, khẩu trang, mắt kính
4. Nước uống (chai 1,5l X 2 cho mỗi người)
5. Đèn pin
6. Phương tiện phục vụ cho việc nghỉ ngơi: lều, túi ngủ, mền siêu nhẹ nếu có
7. Nên đi giày, không nên đi dép
8. Thức ăn dự trữ đủ cho 3 ngày, gợi ý: mì ly, phô mai, bánh mì, cơm cháy chiên, cơm nắm thịt kho, ruốt sấy, chà bông, bánh ngọt, kẹo, (những thức ăn gì gọn nhẹ mà vẫn đủ dinh dưỡng), khô mực, lạp xưởng… Nếu có đồ nghề để nấu nướng thì tốt. Mỗi người nên đem theo một ít cồn nước (mua ở tiệm hóa chất chỉ 21 ngàn/lít)
9. Thuốc cá nhân cho các bệnh các bạn hay bị (tiêu chảy, cảm cúm, đau bụng, đau đầu), gợi ý: efferalgan, upsa C, pepziz, tiffi hoặc decolgen, imodium, smecta, antibio, hydrite.
10. Một ít tiền mặt (không nên mang nhiều quá, nên để trong thẻ)
11. Không khuyến khích các bạn mang vật dụng đắt tiền
12. Xe: thay nhớt, vỏ ruột mới (đề phòng chạy lên xuống đèo vỏ xe bị nóng, ruột xe sẽ bị lột keo ở các vết vá cũ), kiểm tra bố thắng an toàn.
13. Giấy tờ tùy thân, giấy tờ xe, bằng lái
14. Quần áo tắm vì sẽ tắm ở Phan Thiết và thác Pongour, túi đựng đồ ướt sau khi tắm.

Dặn dò thêm: ăn no tự túc trước khi xuất phát và mang theo 01 phần ăn cho buổi chiều (gợi ý: 1 hộp cơm trắng + chà bông hoặc cá hộp, thịt hộp).
Đổ đầy bình xăng trước giờ xuất phát

Xăng xe xế ôm tự thỏa thuận.

Danh sách đã chốt

1, 2. leubui + ôm
3. Pe meo
4. A Du
5. LeoDingo
6, 7. Bacuanin + ôm
8, 9. Chuabietgi + ôm

Số điện thoại liên lạc: Minh 0937 hai tư sáu 113

leubui
13-07-2011, 23:32
Chuyến này chỉ có 2 ngày rưỡi mà chúng ta sẽ đi rất nhiều điểm, 3 điểm chính trên topic chỉ là 3 cột mốc chính. Nếu nhà tour tổ chức thi có lẽ phải 6 ngày. Do đó thời gian của chúng ta hơi căng, các bạn nên chuẩn bị tâm lý sẵn sàng. Bù lại leubui sẽ dẫn các bạn tham quan 1 thác rất hùng vĩ và còn khá hoang sơ với những cây cổ thụ hàng ngàn năm tuổi mà có lẽ các bạn chưa từng đặt chân đến (trừ các nhà tour chuyên nghiệp). Leubui ko quăng lựu đạn sét đâu. Đi rồi sẽ biết:D

GaDocHanh
14-07-2011, 11:14
Thấy ham quá mà cận quá nên ko đi được. Tiếc thật!

chuabietgi
14-07-2011, 15:10
@Lebui ơi cho hỏi lại.
Chình xác là mình ăn quán mấy lần, để canh mang thức ăn theo.

leubui
14-07-2011, 18:09
@Lebui ơi cho hỏi lại.
Chình xác là mình ăn quán mấy lần, để canh mang thức ăn theo.
@ All: Chính xác chỉ 4 lần ăn quán
Ngày 1:
Buổi chiều : ăn thức ăn tự mang theo( tự túc)
Buổi tối : leubui nấu lẩu đầu cá hồi + bún
Ngày 2:
Buổi sáng : 5h00 cà phê bột + ăn sáng , ăn thức ăn tự mang theo( tự túc)
Buổi trưa : Ăn quán
Buổi tối : leubui nấu cơm + canh + khô nướng( đạm bạc) sẽ ko đủ no phải + thức ăn tự túc
Ngày 3 :
sáng, trưa, chiều: ăn quán
Các bạn tự nhắm và lo liệu thức ăn khô cho mình nhé.

lo tri tham
14-07-2011, 19:23
@ Bác du ,Q8: Bác máu phết nhỉ,Em chịu bác đấy ..Hehe...(BB)

Vô Tình Kiếm
15-07-2011, 08:26
Chuyến này chỉ có 2 ngày rưỡi mà chúng ta sẽ đi rất nhiều điểm, 3 điểm chính trên topic chỉ là 3 cột mốc chính. Nếu nhà tour tổ chức thi có lẽ phải 6 ngày. Do đó thời gian của chúng ta hơi căng, các bạn nên chuẩn bị tâm lý sẵn sàng. Bù lại leubui sẽ dẫn các bạn tham quan 1 thác rất hùng vĩ và còn khá hoang sơ với những cây cổ thụ hàng ngàn năm tuổi mà có lẽ các bạn chưa từng đặt chân đến (trừ các nhà tour chuyên nghiệp). Leubui ko quăng lựu đạn sét đâu. Đi rồi sẽ biết:D
Bác đừng nói nữa làm em thèm, hic hic :U

chuabietgi
18-07-2011, 01:45
Xong ! kết thúc chuyến đi tốt đep, mọi người bình an, chỉ có vài xe thì không bình an, cần phải nhờ bác sĩ chăm sóc .
Thankssss lebui

co_gay
18-07-2011, 08:54
Hóng hớt bên hồi ức mà không thấy? Chẳng lẽ mọi người còn đang tận hưởng chưa chịu chuyển qua hồi ức cho mọi người... chém:Dam

Ăn Bờ Ngủ Bụi
18-07-2011, 11:32
:D Cũng đang chờ xem chuyến này ngủ bụi thế nào :))