PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Thương nhớ Mường Lay- Dĩ vãng Lai Châu. Hoài niệm miền Tây Bắc !

DuGia
04-07-2011, 09:55
Những ai một vài lần đi Tây Bắc không khỏi ngậm ngùi khi nhắc tới Mường Lay...Thị xã nhỏ,thị xã trong tầm tay với,bàng bạc cô liêu nép mình bên sườn núi ngã ba sông Đà...

Thị xã Mường Lay ( TX Lai Châu cũ) giờ đã chìm sâu dưới dòng Đà giang...

Topic này như một lời chia xa vĩnh biệt Mường Lay- Lai Châu cũ ,một vùng đất nhiều kỷ niệm trên gót phiêu du miên man miền Tây Bắc...

Thương nhớ Mường Lay xin mượn bài thơ của Trần Mạnh Hảo nói hộ đôi điều.

Gửi Lai Châu

Trái tim đập không một ai nhìn thấy
Ở ven trời Tây Bắc có Lai Châu
Hoa ban nở thành người con gái Thái
Đám mây bay trong thau nước gội đầu.

Nơi sông Đà vặn mình rung núi
"Lối Ma Ly Pho là sợi chỉ xuyên qua
xống váy mèo"
Thị xã nhỏ như chiếc áo cài trên ngực đất nước
Núi hai đầu mây đến đá lông nheo

Nơi con thác giữ nụ cười em lại
Tiếng Thái thương như cầm được giữa tay mình
Tóc em đó như mùa màng gặt hái
Mỗi cái nhìn ẩn chứa một bình minh.

Nơi ngủ dậy núi đã đầy trong mắt
Trong chiêm bao còn vọng tiếng nai chiều
Tiếng ngựa thồ gõ vào mây rậm rịch
Em gội đầu để suối suốt đời reo.

Nơi em về bản Chi Luông, bản Xá
Hoa rừng thơm như có kẻ theo cùng
Bản mới dựng mắt em là chiếc lá
Rơi bập bùng chân cứ muốn đi chung.

Nơi vách đá còn ghi bia Lê Lợi
Lịch sử ngược sông Đà, nước réo
tiếng gươm xưa
Em đứng đó mỉm cười khi anh hỏi
Như hoa ban chỉ nở lúc sang mùa.

Nơi dấu tích còn ghi thời thống khổ
Cô gái xòe xưa lao mình xuống sông Đà
Chỗ em khóc sân vua Đèo giờ biếc cỏ
Anh đi tìm nước mắt gặp lời ca.

Anh đã gặp những con người như lửa
Giấu khói lửa đi như thời bếp Hoàng Cầm
Điện Biên của mọi người dành riêng em
điệu múa
Những đời thường nhập lai hoá nhân dân.

Lai Châu của lúa thơm sắn ngọt
Của tình em cho thị xã trăng rằm
Của ngọn gió kéo mặt trời qua dốc
Tiếng khèn Mèo làm suối cứ băn khuăn.

Anh xin mang tiếng sông Đà về với biển
Để lòng em tìm lại buổi ban đầu
Em đứng đó mây ven trời vô kể
Để suốt đời anh mắc nợ Lai Châu...

Thị xã Lai Châu, 29/4/1981

Trần Mạnh Hảo

saokhothe
06-07-2011, 10:41
Bố già ơi bố già!
chơi liền 1 phát mấy thớt,nhưng thớt nào bố cũng táo bón thế?
Về 79 làm liều thuốc xổ đi.

Can Khuong
07-07-2011, 19:05
Những năm 1981 đến 1986 mình đã từng làm việc tại nơi đây (khi đó là thị xã Lai Châu) đọc bài của bạn mình xúc động quá! nhưng Mường Lay ngày nay có vẻ bụi bặm nhỉ? nhớ ngày nào mình còn ăn tôm nướng ở thác Lai bơi qua sông Đà xanh trong nhìn rõ những đàn cá nhỏ, uống rượu với dân bản Trang ven sông Đà, ... khi đó cuộc sống khó khăn nhưng rất tình, rời Lai Châu được vài năm thì lũ Quét xảy ra và nay thì từ từ chìm dưới hồ sông Đà, vui một chút vì có thêm điện cho đất nước nhưng buồn rất nhiều và chắc là cái giá phải trả cho dòng điện này thì vô kể!
Cám ơn bạn DuGia!

Can Khuong
07-07-2011, 19:12
Mà cái cầu Hang tôm đã bị ngập chưa? nó có được phá dỡ không bạn ơi? Đồi cao có còn hay mất? năm tơi mình định đưa cả nhà ra miền bắc và chủ yếu là thăm lại Sơn La, Điện Bien, Lai Châu, Lào Cai là chính.

xiphe
07-07-2011, 21:07
1-5 bác Battramdao đi qua thì vẫn còn, giờ thì thấy bác Dugia báo đã mất hẳn (hay sắp mất hẳn), buồn quá. Có ai vào confirm chính xác không ạ.
Đọc được đoạn này bên http://www.bienphong.com.vn/nd5/detail/phong-su-ky-su/muong-lay-thi-xa-ven-len-cao/38261.074.html
Các khu tái định cư xếp đặt nhà sàn san sát nhau, gần đến mức dường như chúng kết lại thành một bè gỗ lớn. Như vậy, việc chống cháy, cung cấp nước sạch sẽ rất nan giải. Chuyện các khu tái định cư giờ đây không phải là chuyện của bản làng mà là chuyện quy hoạch đô thị. Mỗi nhà được cấp 300m2 đất, quá gần nhau, khiến cho mỗi gia đình xây nhà vệ sinh cũng nhìn trước ngó sau không biết xây ở vị trí nào cho tiện. Vườn rau không có và đất nông nghiệp cũng không. Có một hình ảnh bắt gặp thường trực ở Mường Lay là gia đình nào cũng có những người ngồi vắt tay lên ban công nhà sàn nhìn ra đường. Không còn ruộng nương để làm, tiền đền bù tái định cư để làm nhà, xong không biết làm gì để sống, vừa thoát khỏi mức mấp mé nước lại rơi vào mấp mé nghèo.

Tổng cộng có hơn 2000 hộ dân, khoảng 2 phần 3 dân của Mường Lay cũ di cư tại chỗ. Mặc dù đây là mảnh đất “ba chìm bảy nổi”, năm nào cũng bị lũ đe dọa nhưng không ai muốn bỏ đi. Ngoài phần đất sẽ chìm dưới lòng hồ, Mường Lay còn quỹ đất rất ít để cho tái định cư. Thị xã chật cứng những ngôi nhà sàn. Khách vãng lai qua Mường Lay và bị kẹt trên đường đi Mường Tè đều phải nghỉ lại giữa đống ngổn ngang của một nhà nghỉ duy nhất ở Mường Lay đang trong quá trình dỡ đi. Cánh đồng Mường Lay dưới thung lũng đang bị dòng nước nuốt chửng. Dân sống trong phố nhà sàn trở thành dân phi nông nghiệp. Theo tính toán của Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, không chỉ Mường Lay, lòng hồ thủy điện Sơn La sẽ nuốt 8.107 ha đất nông nghiệp, trong đó có 1.810 ha đất trồng lúa. Dân tái định cư thiếu ruộng để sinh nhai đang là vấn đề lớn nhất của hậu tái định cư.
Lần nào cũng vậy, công tác tái định cư quá kém, thương bà con quá.

shan_lee
30-07-2011, 00:00
Chào bác chủ thớt, 5 năm tuổi thơ của em gắn nơi này, vẫn nhớ như in những ngày đi học đầu tiên tại trường Đoàn Kết ngay Bản Xá, gốc me Bưu điện những ngày hè bắn bi...Năm 1996 sau trận lũ quét lịch sử nhà em chuyển xuống Sơn La, phải đến sau Tết năm nay, tròn trịa 15 năm mới có dịp về thăm lại nơi đây. Để em lục lại mấy cấi ảnh up cùng Bác vài bức ảnh cho đỡ nhớ :D

Can Khuong
30-07-2011, 15:25
Chào bác chủ thớt, 5 năm tuổi thơ của em gắn nơi này, vẫn nhớ như in những ngày đi học đầu tiên tại trường Đoàn Kết ngay Bản Xá, gốc me Bưu điện những ngày hè bắn bi...Năm 1996 sau trận lũ quét lịch sử nhà em chuyển xuống Sơn La, phải đến sau Tết năm nay, tròn trịa 15 năm mới có dịp về thăm lại nơi đây. Để em lục lại mấy cấi ảnh up cùng Bác vài bức ảnh cho đỡ nhớ :D
Mình cũng từng ở TX Lai châu nhìn mấy bức ảnh này lại nhớ LC quá.
Ngày đó sông đà mùa khô nước trong xanh, nhìn rõ đáy mặc dù nước sâu 3 - 4 m, mát rượi, cá chép sông đà thật to, đen và thơm ngon lắm, tôm sông đà nữa, ... nướng lên thì thơm ngon tuyệt vời.
có điều đáng tiếc là bia Lê Lợi chuyển lên cao không biết có ổn không?
Khu di tích dinh Đèo văn Long giờ không rõ thế nào? riêng đảo đã nơi chôn cất mẹ Vua họ Đèo thì chắc chắn đã ngập, nếu tìm thấy ngôi mộ này và khai quật được thì chắc chắn tìm được nhiều cứ liệu lịch sử về dòng họ Đèo (theo các cụ già kể lại thì những người đưa tiễn chỉ đi đến bờ sông, đoàn thuyền chở thi hài và gia quyến GĐ nhà họ Đèo ra đảo và khi đưa thi hài lên chôn cất thì chỉ có vài người thân tín trong GĐ cùng đội lính khiêng quan tài lên đảo, còn tất cả ở lại dưới thuyền, khi trở về thì không thấy đội lính khiêng quan tài trở về, có người dự đoán là sau khi chôn cất xong thì đội lính này cũng được theo hầu bà cụ rồi. Và từ đó không ai biết mộ bà mẹ vị vua người Thái này nằm ở đâu trên cái đảo đá đó. Mặc dù sau này rất nhiều kẻ đi tìm để chôm chỉa đồ tùy táng nhưng không ai phát hiện được)

chimtroi000
22-08-2011, 14:43
Hi chao cac bac em da co dip len cong tac o muong lay 3 thang. Cong nhan noi day that thanh binh, e ve que ma hinh anh muong lay theo em 3 nam roi. Khong bit tinh hinh muong lay dao nay the nao cac bac? a em cung mun tim mot nguoi co so dien thoai la 01672642080 ai quen nguoi co so nay thi lien lac cho em qua so 09872846365. Em cam on nhiu>