PDA

View Full Version : Danh sách các nước không cần xin VISA đối với người Việt Nam

shizen
03-07-2011, 12:45
Như tựa đề :)
Chẳng là hiện tại mình đã biết thì công dân các nước ASEAN thì không cần VISA cũng có thể nhập cảnh vào các nước trong khu vực:
(Danh sách dưới đây dành cho HCPT- Hộ chiếu phổ thông)
1/ Cambodia - 30 ngày
2/ Brunei Darussalam- 14 ngày
3/ Indonesia - 30 ngày
4/ Lao - 30 ngày
5/ Malaysia - 30 ngày
6/ Myanmar - phải xin thị thực, $20 lệ phí
7/ Philippines - 21 ngày
8/ Singapore - 30 ngày
9/ Thailand - 30 ngày

Tuy nhiên ngoài ra, không biết có nước nào không yêu cầu VISA đối với công dân Việt Nam không nhỉ?
Mình thử search diễn đàn thì ra toàn là các bài hỏi cách xin VISA cho từng nước cá biệt thôi ^ ^
Thiết nghĩ có 1 danh sách các nước không yêu cầu VISA sẽ rất tiện lợi cho dân mình bỗng một ngày đẹp trời muốn đi ra nước ngoài mà không phải lo lắng về thủ tục xin thị thực ^ ^
Mình tổng hợp một ít thông tin, hi vọng sẽ dần dần phình lên khi mình có thêm nhiều thông tin hơn. Thông tin này do mình tích cóp trên mạng, nếu mọi người thấy có gì sai hay cần bổ sung thì cho mình ý kiến nhé.
Khi có nhiều thông tin hơn, mình sẽ tổng hợp thành dạng bảng để dễ tham chiếu :)

10 / Mông Cổ - miễn phí cấp thị thực
11/ Rumani - miễn phí cấp thị thực
12/ Nepal - có thể xin VISA tại sân bay, $25 (https://www.phuot.vn/archive/index.php/t-6830.html?)

PeterPan
03-07-2011, 13:00
6/ Myanmar

Người Việt Nam vào Myanmar hiện tại vẫn phải xin Visa, giá 20$/lần, xin tại Đại sứ quán Myanmar tại Hà Nội, hoặc Tổng lãnh sự quán Myanmar tại Sài Gòn. Visa được cấp sau 4-5 ngày gì đó. Thông tin này rất nhiều đoàn đã đi Myanmar có thể xác nhận.

Trường hợp vào Myanmar không cần Visa đối với người Việt chỉ áp dụng tại các cửa khẩu đường bộ, và việc lưu trú cũng chỉ hạn chế tại địa phương có biên giới giáp với nước khác mà thôi (ở đây, ví dụ như bạn đi từ Thái Lan sang Tachileik của Myanmar chẳng hạn). Bạn sẽ không được đi sâu vào Myanmar mà không có Visa. Thông tin này của một người bạn đi Tam Giác Vàng giữa Lào, Thái, Myanmar hồi năm ngoái cung cấp.

Tôi chưa đi Myanmar, chỉ chia sẻ cùng bạn như vậy để giúp bạn có thông tin tham khảo.

P/s: Topic này có lẽ nên chuyển về một box phù hợp hơn là để ở box này.

shizen
03-07-2011, 13:01
^ ^ tks Mod, mình vừa chỉnh sửa bài xong thì thấy comment của Mod, iêu quá cơ :P

thik_di_choi
03-07-2011, 13:48
Bổ sung thêm là Visa Myanmar có thể xin "on arrival" có nghĩa là lúc bạn đến sân bay có thể xin trực tiếp 1 quầy ở cửa "immigration" . Phí thì tớ không rõ nhưng chắc không quá USD30. Cũng không mất thời gian lắm vì tần suất bay đến của sân bay YANGON và MANDALAY cũng thấp

Xoài
04-07-2011, 14:58
Các nước mà người Việt Nam không cần xin visa nhập cảnh cũng đồng nghĩa là công dân các nước đó vào Việt Nam cũng không cần visa của Việt Nam. Như vậy thì người Myanmar vào nước mình cũng phải xin và nộp lệ phí visa thôi. Đó là sự công bằng, bình đẳng trong ngoại giao mà. Đây là mình cũng đang nói về Hộ chiếu phổ thông thôi nhé.
Nhưng đôi khi cũng thấy chạnh lòng vì cũng có những trường hợp ngoại lệ đấy, ví dụ như khách Hàn Quốc, Nhật Bản vào Việt Nam trong vòng 30 ngày thì cũng không cần visa trong khi mình muốn đi Hàn Quốc thì phải làm biết bao thủ tục giấy tờ, chứng minh tài chính, công việc các kiểu thông suốt thì mới được cấp visa vào nước họ. Còn muốn vào Nhật Bản thì còn khó nhiều hơn nữa kìa.
Cũng biết đây là chính sách thu hút ngoại tệ thông qua du lịch của nhà nước cho nên mình mới chấp nhận "chiếu dưới" đơn phương thế này thôi, hy vọng kinh tế Việt Nam sẽ phát triển nhanh chóng để sớm xóa bỏ kiểu bất bình đẳng tự nguyện kiểu này đi.

kephieulang
05-07-2011, 00:05
Quy định này hình như mới được gỡ bỏ rồi bác Thik ạ. Nhà em làm visa Myanmar ở ĐSQ thì họ nói từ đầu năm 2011, ko có visa on arrival đâu nên tốt nhất là phải có visa trước
Nhà em ko rõ có phải các bạn dìm hàng dịch vụ visa on arrival hay không như ko dám thử bay sang Myanmar mà ko xin visa, sợ mất tiền vé, lại lỡ cả việc

alita_chip31
05-07-2011, 21:30
Nepal cũng là nước mình có thể lấy Visa on arrival được.

FrankPM1305
06-07-2011, 09:37
10 nước Asean thì tất nhiên rồi ...

Còn các nước nào nữa nhỉ?

shizen
07-07-2011, 20:24
Không biết có ai biết thông tin nào về VISA nữa không nhỉ :) cùng đóng góp để mình tóm tắt lại, hiện cũng đang tìm thông tin VISA đi các nước Nam Mỹ ^ ^

kenkendautroc
08-07-2011, 08:48
Vietnam sang Cuba cũng không cần xin VISA thì phải

thik_di_choi
08-07-2011, 17:54
Quy định này hình như mới được gỡ bỏ rồi bác Thik ạ. Nhà em làm visa Myanmar ở ĐSQ thì họ nói từ đầu năm 2011, ko có visa on arrival đâu nên tốt nhất là phải có visa trước
Nhà em ko rõ có phải các bạn dìm hàng dịch vụ visa on arrival hay không như ko dám thử bay sang Myanmar mà ko xin visa, sợ mất tiền vé, lại lỡ cả việc

Tớ sure với bạn là có dịch vụ này vì mới đi Myanmar cuối tháng trước :))

kephieulang
09-07-2011, 21:01
Tớ sure với bạn là có dịch vụ này vì mới đi Myanmar cuối tháng trước :))
Hehe, nhà em vẫn còn đang ở Myanmar đây.
Lúc check in ở Nội bài em nhân viên sân bay còn soi visa, và còn bảo nếu visa mà sai thì em ấy bị chịu trách nhiệm

Ở sân bay thì có quầy visa on arrival, nhưng em cũng chẳng thử

Không rõ bác thik làm thía nào

Zorzo
09-07-2011, 21:19
Còn Kirgikistan cho phép người mang HCPT Việt nam nhập cảnh không cần Visa.

Đài Loan cho phép người mang HCPT Việt nam nhập cảnh không cần visa nếu bạn thỏa mãn một số điều kiện, trong đó có điều kiện bạn đang có Visa còn thời hạn của Anh, Schengen, US, Australia, Canada, Nhật.

Các bạn nên thông tin đầy đủ tất cả các điều kiện nhập cảnh, chứ nếu chỉ tên nước và số ngày được nhập cảnh là không đủ. Đa số các nước đều đòi hỏi hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng, một số nước có yêu cầu khác như Philipin đòi hỏi có vé khứ hồi hoặc đi tiếp, Singapore ngoài vé khứ hồi còn yêu cầu chứng minh tài chính cho thời gian nhập cảnh. Nên kiểm tra kĩ các điều kiện trước khi đi, kẻo lại gặp rắc rối. :)

thik_di_choi
09-07-2011, 21:25
Hehe, nhà em vẫn còn đang ở Myanmar đây.
Lúc check in ở Nội bài em nhân viên sân bay còn soi visa, và còn bảo nếu visa mà sai thì em ấy bị chịu trách nhiệm

Ở sân bay thì có quầy visa on arrival, nhưng em cũng chẳng thử

Không rõ bác thik làm thía nào

Tớ bay t/s BKK nên ở sân bay các bạn check in ko soi VISA. Còn ở Yangon, tớ ra hỏi passport VN có xin được VISA on arrival không thì bạn ấy trả nhời là có. Tớ lấy cớ đông quá, đợi tí nữa rồi ra làm thủ tục immigration vì có VISA rồi =))

Summer_Flower44
10-07-2011, 15:27
Bổ sung thêm là Visa Myanmar có thể xin "on arrival" có nghĩa là lúc bạn đến sân bay có thể xin trực tiếp 1 quầy ở cửa "immigration" . Phí thì tớ không rõ nhưng chắc không quá USD30. Cũng không mất thời gian lắm vì tần suất bay đến của sân bay YANGON và MANDALAY cũng thấp

Tớ cũng đã từng lên KH xin Visa Myanmar on arrival nhưng được 1 bạn mách cho cái thông tin trên website này:

http://www.myanmarvisa.com/faq.htm
Trong đó ghi rõ là Vietnam ko nằm trong diện được cấp Visa on Arrival và tớ cũng kiểm tra với các tour agent bên ấy thì cũng bị từ chối,....nên tớ nghĩ xin từ nhà cho chắc ăn vậy :)

Hoàng Hớn Hở
15-07-2011, 20:21
Nếu có VISA Mỹ còn hiệu lực thì không chỉ được miễn VISA Đài Loan mà còn được miễn cả VISA vào Hàn Quốc và Nhật nữa. Hàn Quốc được 30 ngày (cái này sure vì mình đã thử), Nhật hình như là được 48 tiếng.

Nebula
22-07-2011, 17:16
Các bạn có thể down danh sách các nước đã ký hiệp định miễn thị thực với VN ở link dưới
http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiViet/B%C3%A0i%20vi%E1%BA%BFt/DispForm.aspx?List=dc7c7d75-6a32-4215-afeb-47d4bee70eee&ID=135
Đối với các loại hộ chiếu ngoại giao và công vụ thì diện được miễn thị thực rất nhiều, nhưng hộ chiếu phổ thông thì hạn chế quá

PeterPan
23-07-2011, 21:00
Cập nhật lại danh sách các nước không cần Visa hoặc cần Visa nhưng không mất phí:
1. Cambodia: 30 ngày
2. Brunei Darussalam: 14 ngày
3. Indonesia: 30 ngày
4. Lào: 30 ngày
5. Malaysia: 30 ngày
6. Philippines: 21 ngày
7. Singapore: 30 ngày
8. Thái Lan: 30 ngày
9. Mông Cổ: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
10. Rumani: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
11. Kyrgyzstan: miễn Visa, chưa rõ bao nhiêu ngày
12. Nicaragua: vẫn phải xin Visa, nhưng không mất phí
13. Triều Tiên: miễn Visa cho hộ chiếu phổ thông đi công vụ

Danh sách này tôi cập nhật theo file trong đường link mà bạn Nebula đưa ở trên. Để tham khảo chi tiết hơn, các bạn tải file này (http://www.mediafire.com/?jzw8j4gqjg1j3p0) về nhé.

sekitan
27-07-2011, 10:10
Hôm đi Thái đợt vừa rồi bằng Airasia, nhân viên của Airasia tại Nội Bài có nhắc nhở là có 1 số trường hợp bay sang Thái or Malaysia bằng airasia, bên nước bạn đột xuất kiểm tra chứng minh tài chính, nhưng ai ko chứng minh có đủ 500usd đều phải quay về.
Thông tin này do nhân viên Airasia nhắc nhở, ko biết đã có ai bị trường hợp này chưa nhỉ.

grass
16-08-2011, 22:21
"Malaysia: 30 ngày". Các bạn check lại giùm mình thông tin này được không? Do mình đọc trên AA thì thấy hộ chiếu VN chỉ được ở lại Malaysia tối đa 120 giờ, và phải có vé máy bay đi nước khác. Vậy muốn đi Malaysia 10 ngày có phải xin visa không? Nếu có thì xin ở đâu và lệ phí là bao nhiêu? Cảm ơn các phuoter.

bụi đường ca
17-08-2011, 13:06
"Malaysia: 30 ngày". Các bạn check lại giùm mình thông tin này được không? Do mình đọc trên AA thì thấy hộ chiếu VN chỉ được ở lại Malaysia tối đa 120 giờ, và phải có vé máy bay đi nước khác. Vậy muốn đi Malaysia 10 ngày có phải xin visa không? Nếu có thì xin ở đâu và lệ phí là bao nhiêu? Cảm ơn các phuoter.

Thông tin của bạn sai. Vào Malaysia chỉ cần hộ chiếu còn hạn trên 6 tháng.

grass
17-08-2011, 23:03
Huhu, do mình đọc trên trang web của AA về quy định nhập cảnh mới vào Malaysia nên mới hỏi các bạn mà.
http://www.airasia.com/vn/vi/latestnews/myentryreq.html
Có gì bạn vui lòng xem lại giùm mình với. Cảm ơn rất nhiều.

bụi đường ca
18-08-2011, 14:04
Đấy là người ta quy định quá cảnh.

Tóm lại là Việt Nam dù nhập cảnh (để đú, ăn chơi nhảy múa) hay quá cảnh (để chờ chuyến bay khác) đều không cần visa. Quá sướng nhé!

alceste
24-08-2011, 13:05
Vào Malay không cần visa thì được 1 tháng, nhưng phải có vé về nhé! Không có họ cũng ko cho bay đâu!
Myanmar có visa on arrival nhưng ko applicable cho Việt Nam đâu bác, mà dịch vụ đấy hình như cũng đóng cửa trong 1 tháng cuối năm nay.
Các bác nêu visa on arrival cũng phải nêu cụ thể một chút, ví dụ nó áp dụng với nước nào, và thủ tục gì không.
Ví dụ như ở VN, có visa on arrival, em cứ tưởng cứ thế hùng dũng vào xin là được. Hôm trước cần phải tìm hiểu mới biết, hóa ra chỉ cho 1 số nước (các bạn Nam Á, châu Phi thì thôi quên đi), và phải làm thủ tục với agent trước, nộp chán chê giấy tờ để họ cấp giấy qua mạng trước, rồi vào Imm. chỉ nộp giấy chứng nhận lấy visa, chứ không phải cứ vào, nộp tiền là có visa đâu ạ.

bụi đường ca
28-08-2011, 14:32
Đính chính là visa on arrival của Myanmar cấp cho tất cả hành khách nếu bay bằng hãng MAI có điểm xuất phát là Campuchia và China.

Dịp 2-9 này, nếu ai gấp quá không xin visa kịp tại sứ quán ở HN thì có thể bay sang Campuchia (Siem Reap) bằng VNA rồi bay tiếp sang Myanmar bằng MAI.

Sang năm 2012 thì miễn visa. Sướng nhé.

tracyowen
30-08-2011, 17:22
Bác Bụi đường ca ơi, chính xác là năm 2012 miễn visa Myanmar không? Nếu thật thì thích quá, năm ngoái phí cái vé 1 chặng đi Myanmar và tự AQ bảo là khi nào nó miễn visa thì sẽ đi vậy. Bác xác nhận giùm để nhà em còn lên kế hoạch du hý nào.

bụi đường ca
30-08-2011, 19:48
Chính xác 100% bạn nhé. Tất nhiên không phải ngay tháng 1. Nhưng Hiệp hội du lịch Myanmar đã khẳng định là sang năm nước này bỏ việc cấp visa.

minhnguyet22
04-11-2011, 15:44
Các bác có thông tin gì về visa Nepal không nhỉ? tôi đi vào khoảng 22/1/2012.

thuylinh8806
16-11-2011, 07:29
Các nước mà người Việt Nam không cần xin visa nhập cảnh cũng đồng nghĩa là công dân các nước đó vào Việt Nam cũng không cần visa của Việt Nam. Như vậy thì người Myanmar vào nước mình cũng phải xin và nộp lệ phí visa thôi. Đó là sự công bằng, bình đẳng trong ngoại giao mà. Đây là mình cũng đang nói về Hộ chiếu phổ thông thôi nhé.
Nhưng đôi khi cũng thấy chạnh lòng vì cũng có những trường hợp ngoại lệ đấy, ví dụ như khách Hàn Quốc, Nhật Bản vào Việt Nam trong vòng 30 ngày thì cũng không cần visa trong khi mình muốn đi Hàn Quốc thì phải làm biết bao thủ tục giấy tờ, chứng minh tài chính, công việc các kiểu thông suốt thì mới được cấp visa vào nước họ. Còn muốn vào Nhật Bản thì còn khó nhiều hơn nữa kìa.
Cũng biết đây là chính sách thu hút ngoại tệ thông qua du lịch của nhà nước cho nên mình mới chấp nhận "chiếu dưới" đơn phương thế này thôi, hy vọng kinh tế Việt Nam sẽ phát triển nhanh chóng để sớm xóa bỏ kiểu bất bình đẳng tự nguyện kiểu này đi.

Bác ơi theo mình biết thì khách HQ vào VN miễn visa chỉ có 2 tuần ah!!

Chú ý viết hoa đầu câu

IVIVU
22-11-2011, 10:00
Campuchia 30 ngày
Brunei Darussalam 14 ngày
Indonesia 30 ngày
Lào 30 ngày
Malaysia 30 ngày
Philippines 21 ngày
Singapore 30 ngày
Thái Lan 30 ngày
Kyrgyzstan Không quy định thời hạn lưu trú

Bên dưới là danh sách các nước làm thị thực nhập cảnh không tốn phí

Mông Cổ 90 ngày
Rumani 90 ngày
Nicaragua Không quy định thời hạn lưu trú
Triều Tiên Không quy định thời hạn lưu trú
Nepal Không quy định thời hạn lưu trú

(nguồn ivivu.com)

green_canal
29-11-2011, 16:36

Đúng rồi. Vietnam sang Cuba thì k cần visa. Theo mình biết, những nước nào mà giúp đỡ nước mình trong chiến tranh thì sẽ được miễn visa.

BGI
29-11-2011, 23:32
Đúng rồi. Vietnam sang Cuba thì k cần visa. Theo mình biết, những nước nào mà giúp đỡ nước mình trong chiến tranh thì sẽ được miễn visa.
Vụ này chưa chắc đâu nhé.
Mình định đi Cuba hè 2012, có bạn nào chắc về vụ này khẳng định cho mình với.
Còn bạn Đài Loan quy định thế cũng yêu nhỉ? Mình yêu cái visa Shengen của mình quá.

minhxinchao
30-11-2011, 16:46
Vào Malay không cần visa thì được 1 tháng, nhưng phải có vé về nhé! Không có họ cũng ko cho bay đâu!
Myanmar có visa on arrival nhưng ko applicable cho Việt Nam đâu bác, mà dịch vụ đấy hình như cũng đóng cửa trong 1 tháng cuối năm nay.
Các bác nêu visa on arrival cũng phải nêu cụ thể một chút, ví dụ nó áp dụng với nước nào, và thủ tục gì không.
Ví dụ như ở VN, có visa on arrival, em cứ tưởng cứ thế hùng dũng vào xin là được. Hôm trước cần phải tìm hiểu mới biết, hóa ra chỉ cho 1 số nước (các bạn Nam Á, châu Phi thì thôi quên đi), và phải làm thủ tục với agent trước, nộp chán chê giấy tờ để họ cấp giấy qua mạng trước, rồi vào Imm. chỉ nộp giấy chứng nhận lấy visa, chứ không phải cứ vào, nộp tiền là có visa đâu ạ.
Ủa? Tớ vào Malay nó có nói 1 câu nào là đòi xem vé khứ hồi đâu nhỉ?

minhxinchao
30-11-2011, 16:48
Visa on arrival thì tớ đã xem là Ấn Độ cũng có dịch vụ này. Xem từ đợt trước, giờ tìm lại link chỉ còn cái này http://airasia.biz.vn/Tin-tuc/2323183/17989/Xin-visa-An-Do-tai-cua-khau.html

monk
20-12-2011, 00:40
Do ngắm nghía Iran nên mình đọc được trên wikitravel.org rằng hộ chiếu phổ thông Vietnam có thể lấy visa on arrival, giá trị 17 ngày và giá là 50usd. Vietnam từng đánh nhau với Mỹ :gunnên được Iran ưu ái:D:D:D. Bà con chuẩn bị khám phá vùng đất mới đi(wait). (NT)Air Asia có bay Tehran với giá tốt.
Sau đây là thông tin trích dẫn.
VOAs are issued at the Imam Khomeini and Mehrabad airports in Tehran, and also the airports at Mashad, Shiraz, Tabriz and Isfahan. The visa is valid for up to 17 days and costs US$50. You will receive the forms on arrival. You are advised to bring passport photos with you. However, in many cases they are not collected.

Visas are issued at the airport for holders of ordinary passports only from the states below:

Albania, Armenia, Austria, Australia, Bahrain, Belarus, Belgium, Bolivia, Bosnia and Herzegovina, Brazil, Brunei, Bulgaria, China, Colombia, Croatia, Cuba, Cyprus, Czech Republic, Denmark, Egypt, Finland, France, Georgia, Germany, Greece, Hong Kong, Hungary, India, Indonesia, Ireland, Italy, Japan, Kazakhstan, Democratic People’s Republic of Korea, Republic of Korea, Kuwait, Kyrgyzstan, Lebanon, Luxembourg, Malaysia, Mexico, Moldova, Mongolia, Netherlands, New Zealand, Nicaragua, Norway, Oman, Palestine, Peru, Philippines, Poland, Portugal, Qatar, Romania, Russian Federation, Saudi Arabia, Singapore (2 weeks), Slovakia, Slovenia, Spain, Sweden, Switzerland, Syria, Tajikistan, Thailand, Turkmenistan, Ukraine, United Arab Emirates, Uzbekistan, Venezuela, Vietnam.

Jessy
27-12-2011, 15:48
Campuchia 30 ngày
Brunei Darussalam 14 ngày
Indonesia 30 ngày
Lào 30 ngày
Malaysia 30 ngày
Philippines 21 ngày
Singapore 30 ngày
Thái Lan 30 ngày
Kyrgyzstan Không quy định thời hạn lưu trú

Bên dưới là danh sách các nước làm thị thực nhập cảnh không tốn phí

Mông Cổ 90 ngày
Rumani 90 ngày
Nicaragua Không quy định thời hạn lưu trú
Triều Tiên Không quy định thời hạn lưu trú
Nepal Không quy định thời hạn lưu trú

(nguồn ivivu.com)

Thời điểm 19/08/2011, mình đi Mông Cổ phải xin visa và có đóng phí chẳng có miễn phí đâu nha bạn. Còn bắt có bên đó bảo lãnh (thư mời) nữa mới xin được visa đó.

PeterPan
27-12-2011, 15:59
Tôi xác nhận thông tin của bạn Jessy. Tháng 11 vừa rồi, tôi đã trực tiếp gọi tới đại sứ quán và thông tin nhận được không như chia sẻ trên mạng. Người của đại sứ quán nói rằng Visa Mông Cổ tốn 15$ và phải có thư mời từ một công ty du lịch, hoặc một đối tác ở Mông Cổ.

BM
27-12-2011, 16:06
Mình ra LSQ Myanmar tại Sài Gòn xin Visa, qua vài nguồn thông tin, được biết là Việt Nam và Myanmar đã ký hiệp định miễn Visa từ đầu 2011, hỏi bạn nhân viên lãnh sự, bạn ấy xác nhận điều này nhưng lại không (cho) biết lúc nào thì áp dụng. Bạn nào có thông tin gì về việc này trả lời giúp nhé. Cảm ơn.

Entidi
28-12-2011, 02:01
Do ngắm nghía Iran nên mình đọc được trên wikitravel.org rằng hộ chiếu phổ thông Vietnam có thể lấy visa on arrival, giá trị 17 ngày và giá là 50usd. Vietnam từng đánh nhau với Mỹ :gunnên được Iran ưu ái:D:D:D. Bà con chuẩn bị khám phá vùng đất mới đi(wait). (NT)Air Asia có bay Tehran với giá tốt.

Sắp thành chiến trường tới rồi, ai dám đi trừ du lịch mạo hiểm. :D

nqquynhanh
16-01-2012, 20:42
em từng nghe nói có người VN sang Singapore theo diện miễn thị thực (dưới 30 ngày). Cứ đến ngày thứ 29 anh ta lại xuất cảnh qua biên giới đường bộ (?), kiếm chỗ ăn trưa rồi đầu giờ chiều lại nhập cảnh trở lại Sing => Lại an toàn 29 ngày nữa.

Em nghe vụ này từ thời sinh viên. Bác nào biết thì confirm giúp em cái ạ!

dantocgoc
21-01-2012, 23:22
em từng nghe nói có người VN sang Singapore theo diện miễn thị thực (dưới 30 ngày). Cứ đến ngày thứ 29 anh ta lại xuất cảnh qua biên giới đường bộ (?), kiếm chỗ ăn trưa rồi đầu giờ chiều lại nhập cảnh trở lại Sing => Lại an toàn 29 ngày nữa.

Việc này có giá trị trong các nước ĐNA như nhau bạn nhé. Dân lao động chịu toàn làm kiểu đó để hợp thức hóa giấy tờ mà ( nhất là ở thái Lan).;)

fireworkswu
24-01-2012, 21:26
Theo DANH MỤC CÁC HIỆP ĐỊNH, THOẢ THUẬN MIỄN THỊ THỰC GIỮA VIỆT NAM VÀ CÁC NƯỚC (tính đến tháng 01/2012) - thông tin trên website của Cục Lãnh sự, BNG:
http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiViet/B%C3%A0i%20vi%E1%BA%BFt/DispForm.aspx?List=dc7c7d75-6a32-4215-afeb-47d4bee70eee&ID=64

- Mông Cổ: Cấp thị thực cho HCPT miễn thu lệ phí (hiệp định có hiệu lực từ 2000 cơ ạ. Nếu đến gần đây ĐSQ MC vẫn thu phí thì... chịu)
- Cu Ba: đi chơi thì vẫn phải xin visa nhưng được miễn lệ phí cấp.
- Myanmar: Chưa thấy thông báo gì về việc đã ký hiệp định, thỏa thuận hay trao đổi công hàm về việc miễn thị thực cho HCPT :(

camapgia
01-03-2012, 15:07
Cũng vì lơ mơ vụ miễn Visa Myanmar nên chiều nay em mới mang PP lên xin thì được báo là không nhận, 2 ngày cuối tuần này lại nghỉ lễ
T2 tới mà nộp thì còn 4 ngày trước khi bay, chắc ở nhà quá

Bác nào mới đi Myanmar confirm vụ Visa on Arrival có áp dụng cho người VN không giúp em nhé

Cám ơn !

cuongvaan
03-03-2012, 16:53

Cái vụ này dễ bị hải quan tóm lắm. Hồi trc mình có ng bạn làm như vậy đã bị giam mấy ngày rồi cho về VN luôn.

dantocgoc
07-03-2012, 17:00
Cái vụ này dễ bị hải quan tóm lắm. Hồi trc mình có ng bạn làm như vậy đã bị giam mấy ngày rồi cho về VN luôn.

Với các nước phát triển như SIN thì họ sợ dân nhập cự lao động trái phép nên mới xiết chặt. Chứ Thái Lan và Lào thì vô tư đi bạn nhé.:D

linhnam
13-03-2012, 19:05
Bổ sung với các bạn là mình đi Sing mấy lần! Đợt rùi cách đây 2 tháng passport đổi không kịp còn dưới 6 tháng ( gần 5 tháng hà ), ra sân bay nhân viên check-in yêu cầu mình ký tên miễn trừ trách nhiệm nếu hải quan Sing không cho vào! Mình ký và vào Sing bình thường mà Họ chẳng thèm hỏi mình câu nào!
kinh nghiệm hải quan Sing là đưa passport+ tờ form khai báo và hùng dũng ăn kẹo miễn phí ! Xong thui...

xita232
17-04-2012, 11:15
bạn linhnam nói vụ "hùng dũng ăn kẹo miễn phí" thật là buồn cười vì mình cũng làm vậy mấy lần qua Sing chơi, cứ xòe passport và tờ khai nhập cảnh ra cho bọn hải quan rồi đứng đó lột kẹo ra ăn đến khi nó check xong thì lấy thêm bỏ túi rồi ăn tiếp hehe

mình có thấy các bạn share là visa vô Đài Loan ko cần xin nếu có visa còn hạn đối với một số nước, visa còn hạn này là dạng visa multi entry ra vô nhiều lần đúng không các bạn? hay là dạng temporary visa thôi ( vì thường loại temporary là dạng du lịch có chừng 15 ngày nhưng có giá trị trong vòng 3 tháng)

Cám ơn mọi người

blue_
21-09-2012, 13:22
Cũng vì lơ mơ vụ miễn Visa Myanmar nên chiều nay em mới mang PP lên xin thì được báo là không nhận, 2 ngày cuối tuần này lại nghỉ lễ
T2 tới mà nộp thì còn 4 ngày trước khi bay, chắc ở nhà quá

Bác nào mới đi Myanmar confirm vụ Visa on Arrival có áp dụng cho người VN không giúp em nhé

Cám ơn !

Sáng nay mình gọi trực tiếp lên LSQ Myanmar hỏi thì nhận được trả lời là visa on arrival chỉ cấp cho người có công việc thôi, còn du lịch thì vẫn phải xin visa, giá là $35, thời hạn 2 tháng, sử dụng 28 ngày, visa làm trong 7 ngày.
Chúc bạn may mắn

peccovn
02-10-2012, 09:50
Các bạn muốn đến 1 quốc gia nào đó mà bạn không biết là người mang quốc tịch Việt Nam có cần phải xin visa hay không thì vào ĐÂY (http://www.visahq.com/citizens/Vietnam/),
Kéo xuống phía dưới, bên tay phải có mục Travel Visa Requirements
mục Citizenship: Chọn Vietnam,
mục Destination Country: Chọn tên quốc gia đến,
bấm nút check requirements, sẽ biết ngay kết quả.

Hy vọng thông tin này sẽ hữu ích cho các bạn

vanlavy
03-10-2012, 15:03
DANH MỤC CÁC HIỆP ĐỊNH, THOẢ THUẬN MIỄN THỊ THỰC GIỮA VIỆT NAM VÀ CÁC NƯỚC
(tính đến tháng 8/2012)

I. Miễn thị thực song phương

Nước
Nội dung miễn thị thực

Ác-hen-ti-na
(Hiệp định ký ngày 14/9/1999, có hiệu lực từ ngày 13/11/1999):
- Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV với thời gian tạm trú không quá 90 ngày.
- Miễn thị thực cho thành viên CQĐDNG, CQLS, TCQT và thành viên gia đình họ mang HCNG, HCCV với thời gian tạm trú 60 ngày, trong thời gian đó họ phải hoàn tất các thủ tục cần thiết tại cơ quan có thẩm quyền của nước tiếp nhận. Qui định này không áp dụng đối với nhân viên phục vụ riêng.

A-déc-bai-dan
(Hiệp định ký ngày 09/04/2010, có hiệu lực từ 21/08/2010):
- Công dân Việt Nam và A-déc-bai-dan mang HCNG hoặc HCCV còn giá trị, cũng như thành viên gia đình họ trong độ tuổi vị thành niên và có tên ghi trong hộ chiếu của họ, được miễn thị thực với thời hạn lưu trú không quá 01 tháng khi nhập cảnh, lưu trú, xuất cảnh hoặc quá cảnh lãnh thổ của nước kia.
- Công dân của nước này mang HCNG hoặc HCCV còn giá trị, sau khi nhập cảnh vào lãnh thổ nước kia với tư cách là thành viên CQĐDNG, CQLS và TCQT, cũng như thành viên gia đình chung sống cùng với họ, phải làm thủ tục đăng ký tại Bộ Ngoại giao của nước tiếp nhận.

A-rập Ai-Cập
(Hiệp định ký ngày 18/08/2010, có hiệu lực từ ngày 08/08/2011)
- MTT cho người mang HCNG, HCĐB, HCCV còn giá trị với thời gian lưu trú không quá 90 ngày.
- Thành viên CQĐDNG, CQLS hoặc là đại diện của nước mình tại các TCQT mang HCNG, HCĐB, HCCV còn giá trị và trong vòng 90 ngày kể từ ngày nhập cảnh những người này sẽ được cấp thị thực hoặc giấy phép lưu trú có giá trị trong suốt nhiệm kỳ công tác theo đề nghị của CQĐDNG, CQLS, TCQT liên quan. Quy định này cũng áp dụng đối với vợ/chồng, con của những người nói trên mang hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu đặc biệt hoặc hộ chiếu công vụ (kể cả trường hợp tên của trẻ em được ghi trong hộ chiếu của cha/mẹ)

A-rập Thống Nhất (UAE)
(Hiệp định ký ngày 23/10/2010, có hiệu lực từ ngày 22/07/2011)
- MTT nhập cảnh, xuất cảnh cho người mang HCNG, HCĐB, HCCV còn giá trị với thời gian lưu trú không quá 90 ngày.
- Thành viên CQĐDNG, CQLS hoặc là đại diện của nước mình tại các TCQT có trụ sở trên lãnh thổ Bên ký kết kia mang HCNG, HCĐB, HCCV còn giá trị phải có thị thực trước khi nhập cảnh lãnh thổ Bên ký kết kia với tư cách là thành viên CQĐDNG, CQLS hoặc đại diện tại TCQT.

An-ba-ni
(trao đổi công hàm ngày 29/9/1956, có hiệu lực từ 1/10/1956 ):
Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV và hộ chiếu tập thể đi công vụ.

An-giê-ri
(Hiệp định ký ngày 30/6/1994, có hiệu lực từ ngày 02/01/1995):
- Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV với thời gian tạm trú không quá 90 ngày; nếu muốn tạm trú quá 90 ngày họ phải làm các thủ tục cần thiết xin cấp thị thực tạm trú hoặc đăng ký cư trú theo quy định của nước sở tại.
- Cấp thị thực tạm trú hoặc đăng ký cư trú miễn phí cho thành viên CQĐDNG, CQLS và thành viên gia đình sống chung một hộ với họ. Thời hạn thị thực có giá trị đến hết nhiệm kỳ công tác.
- Cấp thị thực cho HCPT miễn thu lệ phí.

Ăng-gô-la (http://lanhsuvietnam.gov.vn/Doc/HD-MTT/AngolaVN.pdf)
(Hiệp định ký ngày 03/4/2008, có hiệu lực từ ngày 08/6/2012)
- Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV không quá 30 ngày cho mỗi lần nhập cảnh, và có thể được gia hạn 1 lần với thời gian tương đương.
- Miễn thị thực cho thành viên cơ quan đại diện NG hoặc lãnh sự cũng như thành viên gia đình họ mang hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ trong suốt nhiệm kỳ công tác.

Áp-ga-ni-xtan
(Hiệp định ký ngày 28/12/1987, có hiệu lực từ ngày 26/2/1988):
- Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV.
- Cấp thị thực cho HCPT miễn thu lệ phí.

Ấn Độ
(Hiệp định ký ngày 7/9/1994, có hiệu lực từ ngày 23/3/1995):
- Miễn thị thực cho người mang HCNG, HCCV với thời gian tạm trú không quá 90 ngày. Thời gian tạm trú có thể được gian hạn theo yêu cầu của CQĐDNG, CQLS.
- Thành viên CQĐDNG, CQLS, TCQT và vợ hoặc chồng, con cùng sống với họ mang HCNG, HCCV, được nhập cảnh miễn thị thực và được cấp thị thực tạm trú có giá trị trong suốt nhiệm kỳ công tác theo đề nghị bằng văn bản của cơ quan đại diện liên quan.
- Người mang HCPT thực hiện chuyến đi kinh doanh hoặc công vụ được các cơ quan đại diện ngoại giao và cơ quan lãnh sự của Bên kia cấp thị thực nhập cảnh, hoặc quá cảnh và xuất cảnh (nếu cần) tối đa trong thời hạn bảy ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ cần thiết theo luật và các quy định hiện hành của nước cấp thị thực, kể cả giấy mời của cơ quan, tổ chức nước này.

Ba Lan
(Hiệp định ký ngày 06/07/2011, có hiệu lực ngày 14/03/2012):
- Miễn thị thực nhập cảnh, xuất cảnh và quá cảnh cho công dân hai nước mang HCNG còn giá trị do Bộ Ngoại giao cấp với thời gian lưu trú không quá 90 ngày trong vòng 180 ngày kể từ ngày nhập cảnh đầu tiên.
- Thành viên CQĐDNG, CQLS hoặc phái đoàn thường trực tại các TCQT đóng trên lãnh thổ Bên ký kết kia, và thành viên gia đình họ (vợ, chồng, con) sống cùng một hộ với những người này và mang HCNG, có quyền nhập cảnh lãnh thổ Bên ký kết kia và lưu trú miễn thị thực trong suốt quá trình công tác. Bộ Ngoại giao nước cử phải thông báo cho cơ quan đại diện ngoại giao nước tiếp nhận về những người nói trên trước khi họ được bổ nhiệm.

Nguồn : vietnamvisaq.com

namchinh
16-10-2012, 09:58
Đã có ai đọc thông tin trên trang web này chưa nhỉ: http://vn.news.yahoo.com/blogs/dulichsnoopblogs/du-l-ch-ch%C3%A2u-m-kh%C3%B4ng-c-n-000625802.html
"Người Việt Nam mang hộ chiếu phổ thông có thể thoải mái đi du lịch nhiều nơi ở Châu Mỹ mà không cần phải lo lắng đến vấn đề Visa (thị thực).

1. Cuba :
Trong 48 quốc gia, vùng lãnh thổ tại Châu Mỹ, người Việt Nam có thể "Nửa vòng trái đất, rẽ tầng mây" bay đến Cuba mà không cần Visa. Trước đây khách du lịch có thể dùng thẻ du lịch (tourist card) thay cho Visa, nhưng từ 1/12/2010, công dân Việt Nam mang hộ chiếu phổ thông được miễn Visa vào Cuba.
2. Haiti :
Theo bộ Ngoại Giao Haiti, chỉ công dân ba nước: Colombia, Cộng hòa Dominica và Panama được yêu cầu phải xin Visa du lịch đến đất nước này. Điều đó có nghĩa là công dân các nước còn lại có thể lưu trú tại Haiti đến 90 ngày và thoải mái ngao du tại quốc gia này mà không cần Visa.
3. Ecuador :
Ecuador là quốc gia đơn phương dỡ bỏ "hàng rào" Visa cho khách du lịch đến từ rất nhiều nước trên thế giới, trong đó có Việt Nam. 90 ngày là thời hạn tối đa cho du khách Việt ngao du tại Ecuador.
4. Uruguay :
Bạn cũng có tối đa 90 ngày đi du lịch khắp Uruguay mà không cần Visa.
5. Saint Vincent and Grenadines :
Đảo quốc vùng Caribbean là St. Vincent and the Grenadines không yêu cầu Visa đối với khách du lịch đến từ bất cứ quốc gia và vùng lãnh thổ nào. Tuy nhiên, để được nhập cảnh, Bộ Ngoại giao của St. Vincent and the Grenadines yêu cầu khách du lịch phải trình hộ chiếu còn hiệu lực, một vé máy bay khứ hồi và chứng minh mình có đủ tài chính để chi trả cho chuyến đi.
6. Turks and Caicos Islands :
Quần đảo Turks và Caicos một vùng lãnh thổ thuộc Vương quốc Liên hiệp Anh và Bắc Ireland. Để kích thích du lịch, nơi này miễn Visa cho công dân đến từ rất nhiều nơi trên thế giới, trong đó có Việt Nam. Khách du lịch chỉ việc chứng minh đã có sẵn một vé máy bay khứ hồi rời khỏi đảo sẽ được phép lưu trú trong vòng 30 ngày và được gia hạn thêm một lần. Các mặt hàng miễn thuế được phép đưa vào quần đảo bao gồm: 50 điếu xì gà, 200 điếu thuốc, 1,136 lít đồ uống có cồn hoặc rượu vang và nước hoa cho mục đích sử dụng cá nhân.
7. Cộng Hòa Dominica :
Người Việt Nam có Visa du lịch còn hiệu lực hoặc đang cư trú hợp pháp tại Mỹ, Canada và Liên minh châu Âu (bao gồm cả Vương quốc Anh) có thể du lịch đến nước này với một thẻ du lịch (tourist card) và hộ chiếu còn hiệu lực.
8. Costa Rica :
Dù không nằm trong danh sách các nước được ưu tiên miễn Visa, song nếu bạn có Visa (du lịch, thuyền viên hoặc Visa nhập cảnh với mục đích kinh doanh) còn hiệu lực ít nhất 3 tháng và có dấu xuất nhập cảnh đến Mỹ, Canada, Nhật Bản, Hàn Quốc, EU hoặc Visa Schengen, bạn sẽ được phép nhập cảnh vào Costa Rica. Tương tự với công dân Việt Nam đang thường trú hợp pháp tại các nước và khu vực trên (cư trú, lao động, du học) cũng được nhập cảnh vào Costa Rica nếu thời hạn Visa còn hiệu lực từ 6 tháng trở lên.
9. Cộng Hòa Panama :
Nếu hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực ít nhất 3 tháng và bạn đang sở hữu một Visa còn hiệu lực mới chỉ được dùng để nhập cảnh một lần từ một trong các nước: Mỹ, Anh, Canada, Úc hoặc bất cứ nước thành viên EU nào, bạn có thể nhập cảnh vào Cộng Hòa Panama bằng cách mua một thẻ du lịch.

Mọi người trên Phượt thử nghiên cứu và cho ý kiến xem có hiện thực không nhé !:)

duturi
30-10-2012, 13:00
Bổ sung với các bạn là mình đi Sing mấy lần! Đợt rùi cách đây 2 tháng passport đổi không kịp còn dưới 6 tháng ( gần 5 tháng hà ), ra sân bay nhân viên check-in yêu cầu mình ký tên miễn trừ trách nhiệm nếu hải quan Sing không cho vào! Mình ký và vào Sing bình thường mà Họ chẳng thèm hỏi mình câu nào!
kinh nghiệm hải quan Sing là đưa passport+ tờ form khai báo và hùng dũng ăn kẹo miễn phí ! Xong thui...

Nhìn chung là phải cẩn thận đối với trường hợp này.
Mình đã bị một lần do vô ý và đã phải chịu phiền hà.
Chuyện thế này.
Mình được yêu cầu phải sang Cambodia làm việc gấp theo yêu cầu của Cơ quan.
Chạy ná thở từ Nha Trang về tới HCMC cả đêm gần như không ngủ vì lúc nhận được lệnh đang còn nhậu ở Nha Trang.
Về chỉ kịp xếp đồ, lấy cuốn hộ chiếu rồi đi. Mình cũng hay đi nước ngoài nên nghĩ đi Cam là chuyện quá bình thường.
Xe cơ quan chở tới cửa khẩu thì có người của Bộ NN phía Cam đón. Mình cứ thấy hai ông đứng cãi nhau mãi mà không xong bèn hỏi chuyện gì? Nó nói hộ chiếu mình còn hạn sử dụng nhưng dưới 6 tháng nên không cho nhập cảnh.
Mình xem lại mới ngớ ra, đúng là hộ chiếu mình chỉ còn 3 tháng. Khi đóng dấu xuất cảnh, đồng chí biên phòng Việt Nam chẳng quan tâm gì, sang đây bị tóm. Mình nói vì vội quá nên không để ý, hơn nữa sang để làm giúp chính phủ Cam chứ không phải đi buôn... blabla... và hơn nữa, hộ chiếu mình thì đầy dấu do đi nhiều. Sau cùng, đồng chí nhân viên VP Cambodia phải chịu chi 100USD cộng với một biên bản tịch thu cuốn hộ chiếu của mình và phát cho một cái giấy nói Công an cửa khẩu XXY đang giữ Hộ chiếu ông AABB vì lý do XXYYZZ và cho phép ở lại Cambodia làm việc dưới sự giám sát của Bộ NN trong thời gian 1 tuần.
Thế là lúc về, mặc dù đi từ Phnompenh, mình vẫn phải đi về cửa khẩu đó để về thì mới lấy được hộ chiếu. Và lần đó, trong hộ chiếu của mình chỉ có dấu xuất nhập cảnh của Việt Nam mà không có của nước tới.
Vì vậy, hãy cẩn thận nếu đi xa và đi bằng máy bay nhé. Sang Mỹ mà nó đuổi về thì coi như xong.

jang5th
14-12-2012, 00:49
Đi Cam đi chui được mà bác???
Đầy người đi chui có sao đâu :D

rocketium
15-01-2013, 05:02
Originally Posted by nqquynhanh

Cái vụ này thì không ai có quyền tóm bạn cả vì bạn không làm gì phạm pháp để bị tóm cả, người bạn của bạn nếu bị giam mấy ngày thì có thể phạm pháp chuyện khác. Hết 29 ngày xuất cảnh, rồi nhập cảnh lại là hoàn toàn hợp pháp. Vấn đề là nhân viên xuất nhập cảnh sẽ phần lớn là từ chối cho bạn nhập cảnh lần tiếp theo đơn giản vậy thôi. Đó là chưa kể ngày 29 đó bạn xuất cảnh đi đâu? Đường bộ từ Sing chỉ có qua Malay được thôi. Vấn đề là nhìn dấu passport thấy bạn ở Sing đã 29 ngày rồi thì phần nhiều là nhân viên Malay sẽ không cho bạn nhập cảnh đâu.
Nhân viên xuất nhập cảnh có toàn quyền quyết định bạn được nhập cảnh hay không, thậm chí có visa (châu âu, mỹ) họ vẫn từ chối như thường.
Muốn chia sẻ với các bạn nữa là miễn visa (Asean) chỉ dành cho mục đích du lịch, nếu sang đó để đi công tác, làm việc thì dù một ngày cũng phải xin visa. Tất nhiên nếu cố tình thì cũng ko ai biết, nhưng đã được coi là phạm pháp rồi :) Những nước tôn trọng luật pháp như Sing, Malay thì không đùa được đâu.

mình có thấy các bạn share là visa vô Đài Loan ko cần xin nếu có visa còn hạn đối với một số nước, visa còn hạn này là dạng visa multi entry ra vô nhiều lần đúng không các bạn? hay là dạng temporary visa thôi ( vì thường loại temporary là dạng du lịch có chừng 15 ngày nhưng có giá trị trong vòng 3 tháng)

Cám ơn mọi người

Theo mình nhớ nếu bạn có visa, thẻ cư trú... còn thời hạn của Mỹ, Châu âu... thì bạn được miễn visa du lịch vào TW 30 ngày (nhưng không quá thời hạn visa của Mỹ, châu âu). Bạn có thể vào trang web của văn phòng văn hóa kinh tế đài bắc (cơ quan ngoại giao của TW) tại HN để xem thông tin cập nhật.

Dngockhanh
27-05-2013, 00:09
Em có visa Mỹ thì được miễn thêm nước nào nữa ko?

tranngocvu3
31-05-2013, 16:39
ban nao cần các thủ tục nhập cảnh xuất cảnh thi pm minh nha 01666622737 0929119123

tranngocvu3
31-05-2013, 16:40
hiện tại mình nhận làm các loại visa xuất nhập cảnh cho người việt đi các nước và cho người nước ngoài muốn nhập cảnh vào việt nam
Nhanh gọm lẹ va rẽ nhất --->liện hệ 092 9119123 or 01666622737 ----------------- I got to the current immigration visas for Vietnam to other countries and foreigners entering Vietnam to
Smarter Quick pottery, most turn ---> Please contact 092 9119123 or 01666622737

tranngocvu3
31-05-2013, 16:41
https://www.facebook.com/visa.vietnam.779

dtgdcntt
06-06-2013, 10:26
Các bạn thử đọc tin tức ở trang này xem http://vemaybayjp.com/ có thông tin đầy đủ về visa

tung2403
10-06-2013, 17:08
Các bác nên tham khảo thông tin tại cổng thông tin điện tử của Bộ ngoại giao nhé (thông tin chính thức):
http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiViet/B%C3%A0i%20vi%E1%BA%BFt/DispForm.aspx?List=dc7c7d75-6a32-4215-afeb-47d4bee70eee&ID=64

hahoa1
13-06-2013, 15:23
• Công dân mang hộ chiếu Việt Nam loại phổ thông có thể nhập cảnh một số nước dưới đây mà không cần visa với thời hạn tối đa là 30 ngày.
- Singapore : 30 ngày
- Thái Lan : 30 ngày
- Indonesia : 30 ngày
- Lào : 30 ngày
- Philipines: 21 ngày
- Campuchia: 30 ngày
- Brunei: 30 ngày
- Các nước được miễn thị thực nhập cảnh VIET NAM ( có giá trị từ 15 ngày đến 30 ngày) gồm:

Công dân của những nước kí hiệp định song phương miễn thị thực với Việt Nam: Thái Lan, Singapore, Malaysia, Philipine, Inđônêsia, Lào hoặc là công dân Nhật Bản, Hàn Quốc, Nga là những nước Việt Nam đơn phương miễn thị thực.
***Miễn thị thực cho công dân Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch và Phần Lan
Ngày 13/4/2005, Bộ Ngoại giao đã ban hành Quyết định số 808/2005/QĐ-BNG kèm theo Quy chế miễn thị thực đối với công dân các nước Thuỵ Điển, Na Uy, Đan Mạch và Phần Lan.
- Kể từ ngày 01/5/2005, công dân các nước nói trên, không phân biệt loại hộ chiếu và mục đích nhập cảnh, được miễn thị thực nhập cảnh, xuất cảnh Việt Nam với thời hạn tạm trú không quá 15 ngày kể từ ngày nhập cảnh, nếu đáp ứng các điều kiện: Có hộ chiếu hợp lệ do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người mang hộ chiếu là công dân cấp, hộ chiếu còn giá trị ít nhất 03 tháng kể từ ngày nhập cảnh; Có vé phương tiện giao thông khứ hồi hoặc đi tiếp nước khác; Không thuộc trường hợp cấm nhập cảnh hoặc chưa được nhập cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

hahoa1
13-06-2013, 15:48
• Công dân mang hộ chiếu Việt Nam loại phổ thông có thể nhập cảnh một số nước dưới đây mà không cần visa với thời hạn tối đa là 30 ngày.
- Singapore : 30 ngày
- Thái Lan : 30 ngày
- Indonesia : 30 ngày
- Lào : 30 ngày
- Philipines: 21 ngày
- Campuchia: 30 ngày
- Brunei: 30 ngày
- Các nước được miễn thị thực nhập cảnh VIET NAM ( có giá trị từ 15 ngày đến 30 ngày) gồm:

Công dân của những nước kí hiệp định song phương miễn thị thực với Việt Nam: Thái Lan, Singapore, Malaysia, Philipine, Inđônêsia, Lào hoặc là công dân Nhật Bản, Hàn Quốc, Nga là những nước Việt Nam đơn phương miễn thị thực.
***Miễn thị thực cho công dân Thụy Điển, Na Uy, Đan Mạch và Phần Lan
Ngày 13/4/2005, Bộ Ngoại giao đã ban hành Quyết định số 808/2005/QĐ-BNG kèm theo Quy chế miễn thị thực đối với công dân các nước Thuỵ Điển, Na Uy, Đan Mạch và Phần Lan.
- Kể từ ngày 01/5/2005, công dân các nước nói trên, không phân biệt loại hộ chiếu và mục đích nhập cảnh, được miễn thị thực nhập cảnh, xuất cảnh Việt Nam với thời hạn tạm trú không quá 15 ngày kể từ ngày nhập cảnh, nếu đáp ứng các điều kiện: Có hộ chiếu hợp lệ do cơ quan có thẩm quyền của nước mà người mang hộ chiếu là công dân cấp, hộ chiếu còn giá trị ít nhất 03 tháng kể từ ngày nhập cảnh; Có vé phương tiện giao thông khứ hồi hoặc đi tiếp nước khác; Không thuộc trường hợp cấm nhập cảnh hoặc chưa được nhập cảnh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

hahoa1
13-06-2013, 15:50
Người Việt nam đi cu ba vẫn phải làm visa đây bạn a
- VISA BRAZIL: 50 USD - VISA CUBA (thư mời): 45 USD
- VISA COSTA RICA: 450 USD - VISA URUGUAY: 350 USD - VISA PERU: 390 USD

Dngockhanh
23-07-2013, 13:21
Người Việt nam đi cu ba vẫn phải làm visa đây bạn a
- VISA BRAZIL: 50 USD - VISA CUBA (thư mời): 45 USD
- VISA COSTA RICA: 450 USD - VISA URUGUAY: 350 USD - VISA PERU: 390 USD

Mình định đi mấy nước nam Mỹ, nếu mình có visa Mỹ thì có miễn visa nước nào ở nam Mỹ ko bạn?

thewitcher1357
07-09-2013, 11:26
vào đây tham khảo how to get visa vietnam (http://visavietnam.pro/index.php?language=vi&nv=news&op=search&q=visa+vietnam.+visa+to+vietnam)

JTB-TNT
19-09-2013, 15:04
bạn có thể ghé Turks and Caicos Islands (thuộc BOT) mà không cần visa. Chỉ cần hộ chiếu VN là được. Liebehuman http://liebehuman.net/studio/ đã từng đến đây và chụp.

Mustafa
08-10-2013, 13:33
Cập nhật Visa Myanmar: Ký ngày 26/09/2013 (có hiệu lực kể từ ngày 26/10/2013)

- Công dân của một Bên, là người mang hộ chiếu phổ thông còn giá trị ít nhất sáu (06) tháng được miễn thị thực khi nhập cảnh, xuất cảnh và quá cảnh lãnh thổ Bên kia với thời gian lưu trú không quá mười bốn (14) ngày.

- Nếu có nhu cầu nhập cảnh và lưu trú với thời hạn trên mười bốn (14) ngày thì những người này phải làm thủ tục xin thị thực Bên tiếp nhận trước khi nhập cảnh.

Nguồn: http://lanhsuvietnam.gov.vn/Lists/BaiViet/B%C3%A0i%20vi%E1%BA%BFt/DispForm.aspx?List=dc7c7d75-6a32-4215-afeb-47d4bee70eee&ID=64

Trix
02-11-2013, 00:02
Thích Nepal và Malay .. Có đk nhất định sẽ đi 2 nc đó (c)

rjopham
10-11-2013, 12:23
Như tựa đề :)
Chẳng là hiện tại mình đã biết thì công dân các nước ASEAN thì không cần VISA cũng có thể nhập cảnh vào các nước trong khu vực:
(Danh sách dưới đây dành cho HCPT- Hộ chiếu phổ thông)
1/ Cambodia - 30 ngày
2/ Brunei Darussalam- 14 ngày
3/ Indonesia - 30 ngày
4/ Lao - 30 ngày
5/ Malaysia - 30 ngày
6/ Myanmar - phải xin thị thực, $20 lệ phí
7/ Philippines - 21 ngày
8/ Singapore - 30 ngày
9/ Thailand - 30 ngày

Tuy nhiên ngoài ra, không biết có nước nào không yêu cầu VISA đối với công dân Việt Nam không nhỉ?
Mình thử search diễn đàn thì ra toàn là các bài hỏi cách xin VISA cho từng nước cá biệt thôi ^ ^
Thiết nghĩ có 1 danh sách các nước không yêu cầu VISA sẽ rất tiện lợi cho dân mình bỗng một ngày đẹp trời muốn đi ra nước ngoài mà không phải lo lắng về thủ tục xin thị thực ^ ^
Mình tổng hợp một ít thông tin, hi vọng sẽ dần dần phình lên khi mình có thêm nhiều thông tin hơn. Thông tin này do mình tích cóp trên mạng, nếu mọi người thấy có gì sai hay cần bổ sung thì cho mình ý kiến nhé.
Khi có nhiều thông tin hơn, mình sẽ tổng hợp thành dạng bảng để dễ tham chiếu :)

10 / Mông Cổ - miễn phí cấp thị thực
12/ Nepal - có thể xin VISA tại sân bay, $25 (https://www.phuot.vn/archive/index.php/t-6830.html?)
Bác ơi, hiện nay vẫn còn thế không ạ, em thấy mấy bà chị ở nhà chỉ đi du lịch Thái mà ráo riết làm visa, biết được cái này cũng khỏe lắm đây, giờ làm visa người ta gắt quá.

loria
12-11-2013, 18:39
Mọi người ơi, mình thấy thông tin cần visa đi Cuba không nhất quán. Túm lại là có cần visa để đi Cuba không. Mình tuần sau đi rồi mà cứ yên tâm là không cần visa nên giờ thấy giật mình.

phungngoc
15-11-2013, 16:16
Các nước châu phi có nước nào được miễn visa cho người việt nam không các đồng chí nhi ?

Tuzoro
24-11-2013, 07:16
http://camung.net

smallfeet
25-12-2013, 16:42
Chào các bạn, mình có một thắc mắc.

Năm ngoái mình đi du lịch Thái Lan, mình mua vé một chiều bay từ Hà Nội đến Bangkok, ngay tại sân bay, mình bị giữ lại bắt phải mua vé bay về để đảm bảo mình sẽ quay về trong vòng 30 ngày, thế là mình phải mua vé của Vietnam Airlines tại sân bay, khá mắc.

Sao mình trước giờ chưa bao giờ nghe nói về vụ này ta? Tết này mình tính bay đi Malaysia, nhưng kế hoạch là sẽ không bay về Việt Nam lại mà đi thêm một nước khác nữa, vậy thì mình phải làm sao? Mình nghe các bạn đi du lịch liên quốc gia nhiều lần rồi nhưng chưa bao giờ nghe về vấn đề này. Ai có thông tin giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều! ^^

laclongquan
12-02-2014, 15:55
mình thíc đi singapore nhung ko biêt đắt không nghỉ

kuom
12-02-2014, 20:32

Năm ngoái mình đi du lịch Thái Lan, mình mua vé một chiều bay từ Hà Nội đến Bangkok, ngay tại sân bay, mình bị giữ lại bắt phải mua vé bay về để đảm bảo mình sẽ quay về trong vòng 30 ngày, thế là mình phải mua vé của Vietnam Airlines tại sân bay, khá mắc.

Sao mình trước giờ chưa bao giờ nghe nói về vụ này ta? Tết này mình tính bay đi Malaysia, nhưng kế hoạch là sẽ không bay về Việt Nam lại mà đi thêm một nước khác nữa, vậy thì mình phải làm sao? Mình nghe các bạn đi du lịch liên quốc gia nhiều lần rồi nhưng chưa bao giờ nghe về vấn đề này. Ai có thông tin giúp mình nhé.

Cảm ơn nhiều! ^^

Chỉ cần bạn xuất trình được vé máy bay bay ra khỏi nước của họ là ok. Họ không yêu cầu bạn phải bay đi đúng đường bay mà bạn đã bay đến. Chủ yếu họ sợ bạn ở lại nước họ thôi

mhuysilat
27-02-2014, 20:53

Cảm ơn nhiều! ^^

á ** định đi thái lần nữa ! lần này định mua vé 1 chiều thôi ở 60 ngày ..định hết 30 ngày rồi visa run chạy qua cam rồi về thái ><... giờ bắt mua vé làm sao run trời ,mình mua vé sau 2 tháng từ khi mình nhập cảnh mấy anh an ninh cho ko ta (NO)

gtgt_visa2
28-03-2014, 10:48
Làm hộ chiếu nhanh (http://gtgt.com.vn/Dich-vu-lam-ho-chieu-nhanh-cat221-dich-vu.html) mang lại nhiều tiện ích cho người lao động tại nước ngoài và trong nước. Tuy nhiên, Thủ tục làm hộ chiếu tại Việt Nam cũng gây không ít khó khăn và thậm chí những người làm việc lâu năm về làm hộ chiếu khẩn cũng đôi khi bị nản lòng vì sự thay đổi thường xuyên của thủ tục hành chính.

Chú ý: Hiện nay chúng tôi chỉ cung cấp dịch vụ hỗ trợ làm hộ chiếu nhanh tại Hà Nội :

HỒ SƠ ĐĂNG KÝ LÀM HỘ CHIẾU (http://gtgt.com.vn/Dich-vu-lam-ho-chieu-nhanh-cat221-dich-vu.html) NHANH GỒM:

a. Cấp lần đầu:

- 01 tờ khai theo mẫu quy định (mẫu TK/XC).

- 04 ảnh mới chụp, cỡ 4×6 cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng.

- CMND gốc còn thời hạn trong vòng 15 năm kể từ ngày cấp, khong su dung CMND ép dẻo.

* Đối với trẻ em dưới 14 tuổi:

- Tờ khai đề nghị cấp hộ chiếu theo mẫu quy định phải được Công an xã, phường, thị trấn nơi trẻ em đó thường trú hoặc tạm trú xác nhận và đóng dấu giáp lai ảnh.

- Trường hợp đề nghị cấp chung hộ chiếu với mẹ hoặc cha thì nộp 01 bản sao giấy khai sinh (mang theo bản chính để đối chiếu) và 04 ảnh cỡ 3x4cm.

- Trường hợp đề nghị cấp riêng hộ chiếu thì nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định (mẹ, cha khai và ký tên vào tờ khai); 01 bản sao giấy khai sinh và 4 ảnh cỡ 4×6 cm.

- Trường hợp không còn mẹ, cha thì mẹ, cha nuôi hoặc người đỡ đầu (có giấy tờ chứng minh là người đỡ đầu hoặc mẹ, cha nuôi hợp pháp) khai và ký tên vào tờ khai.

b. Cấp lại hộ chiếu (hộ chiếu bị mất; bị hư hỏng; còn thời hạn dưới 30 ngày hoặc đã hết thời hạn; tách trẻ em trong hộ chiếu của mẹ hoặc cha), ngoài quy định tại tiết a trên đây, phải bổ sung giấy tờ các trường hợp sau:

- Trường hợp mất hộ chiếu thì nộp giấy đã trình báo việc mất hộ chiếu theo quy định.

- Trường hợp hộ chiếu bị hư hỏng hoặc hộ chiếu còn thời hạn dưới 30 ngày thì nộp lại hộ chiếu đó.

- Trường hợp tách trẻ em trong hộ chiếu của mẹ hoặc cha thì nộp hộ chiếu, 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của mẹ hoặc cha để cấp lại hộ chiếu; nộp 01 tờ khai theo mẫu quy định và 02 ảnh của trẻ em để cấp riêng hộ chiếu cho trẻ em đó (tờ khai do mẹ hoặc cha khai, ký tên).

c. Đổi hộ chiếu (hộ chiếu còn giá trị ít nhất 30 ngày; hộ chiếu còn thời hạn nhưng hết trang dành cho thị thực hoặc vì lý do khác), ngoài giấy tờ quy định tại tiết a trên đây, phải nộp hộ chiếu đó để làm căn cứ cấp đổi.

- 01 tờ khai theo mẫu quy định (mẫu TK/XC).

- 04 ảnh mới chụp, cỡ 4×6 cm, mặt nhìn thẳng, đầu để trần, phông nền màu trắng.

- CMND gốc còn thời hạn trong vòng 15 năm kể từ ngày cấp.

- Hộ chiếu cũ.

LƯU Ý:
Làm Hộ chiếu giống như làm một Chứng minh thư nhân dân. Bạn bắt buộc phải đi làm trực tiếp để ký và đối chiếu ảnh khi nộp tờ khai (trừ những trường hợp c. Đổi hộ chiếu ).

Công ty CP dịch vụ GTGT Việt Nam sẽ hỗ trợ lấy hộ chiếu nhanh trong vòng 03 ngày sau khi khách hàng đã nộp hồ sơ xong tại P305 - Tòa nhà NCC - 87 Láng Hạ - Thành Công - Ba Đình - Hà Nội.

Một điều lưu ý là mỗi ngày cơ quan công an chỉ tiếp nhận khoảng 100 – 200 quyển Hộ Chiếu nên bạn nên đến sớm (trước 7h30 sáng hoặc 13h00 chiều) để đăng ký và giữ chỗ, nếu đến muộn thì lại phải chờ tới ngày hôm sau. Thời gian trả hộ chiếu thường là khoảng 10 ngày sau khi nhận được giấy hẹn.

Nếu quý vị không có nhiều thời gian cho việc tìm hiểu về các thủ tục để làm hộ chiếu (http://gtgt.com.vn/Dich-vu-lam-ho-chieu-nhanh-cat221-dich-vu.html) hoặc muốn làm hộ chiếu khẩn (lấy gấp) để thuận tiện cho công việc của mình hãy liên hệ với GTGT để có thể hỗ trợ về thủ tục và rút ngắn thời gian chờ lấy kết quả tối đa cho Quý khách.

Để được tư vấn nhanh chóng - đảm bảo - chi phí thấp, Quý khách hàng vui lòng liên hệ:

Công ty CP dịch vụ GTGT Việt Nam
P305 - Tòa nhà NCC - 87 Láng Hạ - Thành Công - Ba Đình - Hà Nội
Điện thoại: 04.62767158; Fax: 04.62767162
Email: [email protected]

Nguyenngoc
13-05-2014, 15:40
Chào tất cả!!!!!!!!!!!
Mình là nhân viên tư vấn phòng vé máy bay Việt Mỹ - chuyên cung cấp vé máy bay tất cả các hãng trong nước & quốc tế.
website: www.phongvevietmy.com
Nếu có nhu cầu về vé máy bay vui lòng liên hệ tới phòng vé:
SDT: 0912 889 971
Skype/yahoo: vietmyair06
Email: [email protected] / [email protected]
Facebook: https://www.facebook.com/bookingvemaybaygiare
Website: www.phongvevietmy.com
Kết bạn với minh để cập nhật vé rẻ hàng ngày cho mọi hành trình nhé!

ngocty
20-05-2014, 09:08
á ** định đi thái lần nữa ! lần này định mua vé 1 chiều thôi ở 60 ngày ..định hết 30 ngày rồi visa run chạy qua cam rồi về thái ><... giờ bắt mua vé làm sao run trời ,mình mua vé sau 2 tháng từ khi mình nhập cảnh mấy anh an ninh cho ko ta (NO)

Thái Lan sau vụ Việt Nam phản đối vì quy định nhập cảnh thô tục đới với ngừoi Việt Nam nên giờ chắc nhập cảnh cũng nhã nhặn hơn nhiều rồi . Mình thấy người Việt Nam ko được tôn trọng lắm ở Thái

tidalwaves
07-06-2014, 09:56
[QUOTE=shizen;393712]Như tựa đề :)

Riêng mục này chắc bác nên kiểm tra lại vì em đã phải tra 84$ cho cái visa đi vào Rumani. Thực tế, xin visa đi Rumani yêu cầu khắt khe không khác gì Schengen nhé nhưng được cái là rất nhanh (1-2 ngày là có rồi).

Tuzoro
08-06-2014, 13:15
tai game cam ung (http://camung.pro)

vansumo
13-08-2014, 10:51
Hiện nay thái lan cũng đang bắt đầu siết chặt trong khâu visa đối với người việt mặc dù vẫn miễn thị thực nhưng cả nhà nên lưu ý thông tin nhé

tania_chu
19-09-2014, 15:42
Các bác cho em hỏi giờ đi Mông Cổ được miễn phí thị thực thì mình cứ thẳng tiến lên máy bay rồi qua đó thôi đúng không ạ? Có cần chuẩn bị giấy tờ gì không ạ?

vansumo
22-09-2014, 16:00
Các bác cho em hỏi giờ đi Mông Cổ được miễn phí thị thực thì mình cứ thẳng tiến lên máy bay rồi qua đó thôi đúng không ạ? Có cần chuẩn bị giấy tờ gì không ạ?

Mông cổ miến thị thực á bác . Bác có nhầm không vậy ạ e chưa nghe thông tin này bao giờ . Có khi em phải về nhà xem lại thông tin đã.