PDA

View Full Version : Đồng hành đi 2 nước Trung Đông OMAN, ARABIA SAUDI ngày 1 đến 14/2/2016

tuanheovang
11-06-2015, 14:52
Mình đang lến kế hoạch đi OMAN Trung Đông, từ ngày 1 đến 14/2/2016. Đây là dịp nghỉ tết âm lịch. Bay từ SG – BKK / Kuala Lumpur sau đó bay qua Muscat, thủ đô của Oman. Kế hoạch cụ thể mình chưa có vì mình cần lập nhóm, rồi cùng nhau bàn bạn kế hoạch và mua vé sau đó. Mình không dùng Face book, email: [email protected]
Các bạn copy link sau và bỏ vào trình duyệt web xem hình ảnh về con người và đất nước Oman nhé.

http://ngoisao.net/tin-tuc/thu-gian/an-choi/vuong-quoc-oman-dep-huyen-bi-3230673.html

Vương quốc Oman đẹp huyền bí, Oman là quốc gia nhỏ ở Trung Đông nhưng có đủ cảnh đẹp của biển trời, núi non, sa mạc, thành thị và ẩm thực chẳng kém bất cứ đâu. Vương quốc hồi giáo Oman nằm ở Trung Đông, rộng hơn 200.000 km2, dân số chỉ 3,15 triệu người nhưng có nguồn tài nguyên dồi dào. Nhắc đến Oman là nhắc đến một vương quốc với nhiều điều huyền bí bởi cảnh vật nơi đây quá đẹp, quá huyền ảo khiến người ta liên tưởng tới những vùng đất xa xăm không có thật.

Vùng sa mạc vàng ở Oman trông như ảnh chụp vệ tinh sao Hỏa. Oman không có quá nhiều nhà cao tầng nhưng hạ tầng cơ sở phát triển đồng bộ. Muscat là thủ đô của vương quốc hồi giáo này. Muscat có những công trình rất đẹp về mặt kiến trúc, mang dấu ấn riêng mà hiếm nơi nào có được. Các nhà thờ Hồi giáo luôn được thắp đèn sáng bừng suốt đêm ở Muscat.

Kiến trúc và nội thất lộng lẫy bên trong. Ngay cả những ngôi nhà được xây ngẫu hứng cũng mang vẻ đẹp như các hòn đảo thiên đường ở ven Địa Trung Hải vậy. Vì có diện tích lớn giáp biển nên Oman có rất nhiều bãi biển đẹp được thế giới công nhận. Người dân Oman rất yêu thích thể thao và thường tham gia tranh tài ở các giải đấu lớn của châu Á. Thời trang của phụ nữ Oman mang màu sắc và cá tính riêng, giữ được truyền thống văn hóa nhưng cũng vẫn đẹp và rực rỡ. Cơm với thịt chiên, nướng tẩm ướp gia vị gia truyền là món ăn quen thuộc của các gia đình ở đây. Nếu bạn là người thích mua sắm thì ở Oman có rất nhiều cửa hàng bán đồ truyền thống của người địa phương. Bạn sẽ tha hồ mua được những món quà độc đáo, không đụng hàng về làm kỷ niệm và tặng người thân.

Cám ơn

toiyeucafengon
11-06-2015, 14:55
Visa có dễ không bạn? 🐶

altz1986
11-06-2015, 16:34
Chi phí dự kiến tầm bao nhiu ạ

TAP-DI
11-06-2015, 19:13
Sao luôn khởi hành trước Tết vậy Tuấn?

ilovemyta32
11-06-2015, 23:10
visa và chi phí thế nào bạn?

Rocky84
11-06-2015, 23:55
Oman với Arab Saudi thì chắc là an toàn nhưng Yemen thì mình khuyên bạn ko nên đi vào thời điểm này. Hiện tại ở Yemen đang có chiến tranh, liên quân Arab đang tấn công quân nổi dậy ở Yemen nên tình hình rất hỗn loạn.

SavageRivera637
12-06-2015, 00:21
Hệ điều hành android: Android 4.4 Chip xử lý: lõi tứ RK3288, tốc độ 1,8 Ghz, ARM Cortex-17 Đồ họa: Mali-T764 3D GPU (OpenGL ES 1.1/2.0 /3.0,and OpenCL 1.1) Chuẩn tín hiệu HDMI: HDMI 1.4A Full HD 1920x1080P RAM: 2G / Bộ nhớ trong 8G Webcam siêu nét: 5.0 MP WiFI: hỗ trợ 2 băng tằn WIFI chuẩn 2.4G/5.0G Hỗ trợ Bluetooth 4.0 và XBMC Hỗ trợ điều khiển Skyboxtv CS4K bằng điện thoại Hỗ xem phim 3D Blu-Ray movie Playback Hỗ trợ giả mã phim H.265 Hỗ trợ độ phân giải 8K*8K,4K*4K Hỗ trợ cả chuột và bàn phím máy tính Hỗ trợ LAN RJ45, 1000M Ethernet Hỗ trợ nguồn:DC 5V/2A Hỗ trợ thẻ thẻ nhớ ngòai lên đến 32 GB, HDD ngoài lên đến 4 TB. Tín hiệu mạng:2.4GHz/5GHz WiFi 802.11 b/g/n and 802.11 a/c. LAN 100M/1000M Base-T Ngôn ngữ:Việt Nam China, traditional Chinese, English, Arabic, German, French, Italian, Japanese... 60 languages Skyboxtv CS4K hỗ trợ ngõ AV cho Tivi CRT và ngõ HDMI cho TV LED
http://hoanganhstore.com/files/assets/khuynmi/10678459_689641821144299_22257.jpg

http://hoanganhstore.com/files/assets/11024622_689641824477632_34712.jpg

http://hoanganhstore.com/files/assets/khuynmi/11025954_689641484477666_63954.jpg

Địa chỉ : Hoàng Anh Store (http://hoanganhstore.com/) Đại Lý Phân Phối Android TV Box (http://hoanganhstore.com/android-tv-box-d9-html-d9.html) Chính Hãng Tại Việt Nam: 558 Nguyễn Văn Qúa, P.Đông Hưng Thuận , Q12 (Đối diện trường mầm non Hoa Ti Gôn) để xem Hướng dẫn cài đặt, cách sử dụng và mua hàng.ĐT: 0974 138 246

dochuyencam
12-06-2015, 09:48
Bọn mình cũng dự kiến đi từ 01-14/2/2016 nhưng đi Ai cập, Israel và Jordan. Hóng kinh nghiệm xin visa của bạn :) Mình cũng thik đi Oman và Yemen lắm :)

tuanheovang
15-06-2015, 09:02
Chào các bạn Kế hoạch cụ thể, visa, chi phí ... mình chưa có vì mình cần lập nhóm, rồi cùng nhau bàn bạn kế hoạch và mua vé sau đó. Các bạn quan tâm vui long email: [email protected] để mình cùng nhau bàn bạc.

huyenmeo09
15-06-2015, 09:35
Anh Tuấn ơi, Arab Saudi đến thời điểm này vẫn ko cấp visa du lịch cho bất cứ người ngoại quốc nào anh ah.
Chắc a phải đổi plan sang nước khác đi ah.

yentranct
16-06-2015, 10:06
Hi bạn! Mình từng đến tham quan các tiểu vương quốc Ả Rập thống nhất và mình cũng định đi Oman nhưng theo mình biết thì khi đã có Visa uAe rồi thì cầm theo passport + visa đi đến biên giới Oman để xin Visa của Oman với phí là 50$ USD. Mình ko biết thủ tục cấp Visa của Oman từ VN như thế nào. Vì mình nghe ng quen nói Oman là 1 nơi nên đến (đúng đẹp + đúng giàu) nên mình cũng muốn trải nghiệm thử. Vì lần rồi mình đi ko đủ thời gian nên mình ko đến Oman đc. Bạn có thể mail cho mình [email protected] để cùng lên kế hoạch (tất nhiên là mình cũng sẽ hỏi thăm và nhận ý kiến từ người quen của mình tại Dubai. Để kế hoạch gọn + save money)

thunhimpro
21-06-2015, 23:10
Chào các bạn, mình vừa mới đi công tác ở Jeddah - Ả Rập 1 tuần về và cũng đang định viết thêm một chút thông tin về du lịch Ả rập cho mọi người tham khảo trên diễn đàn. Tuy nhiên, với các bạn đang thành lập nhóm để đi thì mình khuyên là các bạn nên đi Oman, Quata, Dubai (UAE) thôi vì dù sao Visa xin cũng dễ. Mọi thông tin về Ả rập vốn đã ít trên các diễn đàn làm cho mọi người khó hình dung được các khó khăn, phiền hà trong công tác tổ chức du lịch lắm đấy. Cần cân nhắc kỹ.

Thân chào,

Nheva
22-06-2015, 23:31
Theo mình biết xin visa vaò Arap Saudi là rất khó, với phụ nữ thì hoàn toàn là không thể (theo Phương Mai trong Con đường hồi giáo)

tuanheovang
23-06-2015, 07:45
Dear các bạn, cám ơn đã quan tâm và góp ý. Vì visa vào Arabia Saudi là rất khó, nên tóm lại nhóm chỉ thăm quan OMAN (có thể them Quata, Dubai (UAE), như vậy cũng là quá đủ đối với mình. OMAN là một quốc gia vô cùng giàu có và xinh đẹp. về visa thì trong nhóm có một bạn có bạn đang ở OMAN sẽ nhờ người đó làm thư mời bảo lãnh.

Hiện tại nhóm có 3 bạn chắc chắn đi. Các bạn quan tâm vui lòng gửi email nhé. Cám ơn

tuanheovang
23-06-2015, 07:54
Dear Thunhimpro, cám ơn bạn đã góp ý, cho mình hỏi, Dubai thì mình có biết sơ sơ, còn Quata là quốc gia nào vậy bạn. Nếu biết vui lòng tư vấn them cho mình với. Tuanheovang

Chào các bạn, mình vừa mới đi công tác ở Jeddah - Ả Rập 1 tuần về và cũng đang định viết thêm một chút thông tin về du lịch Ả rập cho mọi người tham khảo trên diễn đàn. Tuy nhiên, với các bạn đang thành lập nhóm để đi thì mình khuyên là các bạn nên đi Oman, Quata, Dubai (UAE) thôi vì dù sao Visa xin cũng dễ. Mọi thông tin về Ả rập vốn đã ít trên các diễn đàn làm cho mọi người khó hình dung được các khó khăn, phiền hà trong công tác tổ chức du lịch lắm đấy. Cần cân nhắc kỹ.

Thân chào,

thunhimpro
23-06-2015, 21:25
Sorry bạn tuanheovang, ý mình muốn nói đến là Qatar ấy ạ. Vì hầu như đằng nào các bạn đi Trung Đông đều bay qua sân bay Doha nên việc xin phép du lịch kết hợp (Bạn check khả năng Visa on Arrival với người bạn đang ở bên ấy xem sao). Nếu được thì ngay lúc đến hoặc dành ra 1-2 ngày trước ngày về ở Qatar nhé.

tuanheovang
02-07-2015, 08:06
Cám ơn các bạn đã góp ý, mình có lịch trình, nhóm đã có 5 bạn (nam và nữ).

Nhóm không tuyển nữ nữa, chỉ tuyển thêm 2 bạn nam. Xin cám ơn các bạn.

tuanheovang
09-07-2015, 15:01
Chi phí dự kiến tầm bao nhiu ạ

Dear Bạn

Vé máy bay mất khoảng 650 - 1,000 Obama, các chi phí khác nữa khoảng 1500 đó bạn ơi.

tuanheovang
03-08-2015, 09:52
Chào các bạn
Chuyến Oman và Abrabia chính thức bị huỷ, lý do là Oman đã chính thức ngưng cấp Visa nhập cảnh cho người Việt Nam các bạn ạ. Thời điểm mà mình post topic này trên phượt thì vẫn còn, nhưng thời điểm này thì ngưng luôn. Mình sẽ chờ đến khi nào có visa lại thì sẽ đi nhé.

Cám ơn mọi người đã quan tâm đến topic.
Nhờ MOD đóng dùm topic này ạ.