PDA

View Full Version : Bình loạn bên lề topic [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan -3143m

ongxabeo
27-06-2011, 19:57
Và chúng tôi đã trở thành nhóm chơi xe đầu tiên tại Việt Nam đưa được một chiếc xe máy - một chiếc Vespa cổ - lên đỉnh Fansipan.
https://i1116.photobucket.com/albums/k563/empucki/Travel/Vespa%20Fansipan%20110623/L1160697.jpg

Ý tưởng mà các bạn có thể cho là điên rồ hoặc phi thực tế này bắt đầu từ đâu nhỉ? Có lẽ chúng ta sẽ phải quay lại một trưa hè nóng bức cuối tháng 5, khi đoàn Vespa Tiễn chúng tôi (tên gọi vui nhộn của đoàn, do các thành viên trong đoàn hay ra Vườn Hồng vào buổi sáng sớm để tiễn các chiến hữu lên đường đi phượt trên chiếc Vespa thân yêu của mình) cùng ăn trưa trên gác xép một quán cơm giản dị trong một con ngõ nhỏ trên đường Giảng Võ.

Anh Dũng tuekhanh, trưởng đoàn Vespa Tiễn đã ấp ủ một chuyến đi leo Fansipan từ lâu. Việc leo Fansipan ở Việt Nam có lẽ đã được tiến hành từ những năm 95, 96. Cho đến hiện tại, số lượng người leo Fan cũng đã rất nhiều. Tuy vậy, việc chinh phục đỉnh Fansipan, nóc nhà Đông Dương ở độ cao 3143m vẫn luôn là một thử thách và một kỷ niệm đặc biệt trong đời một con người.

Nếu chúng tôi đơn giản chỉ tụ tập nhau lại thành một nhóm, vác balo leo lên đỉnh Fan thì có lẽ cũng chả có gì đáng nói. Nhưng lần này chúng tôi đã cùng nhau đưa ra một ý tưởng đặc biệt, đó là đưa một chiếc Vespa – cũng có thể nói là chiếc xe máy đầu tiên – lên đỉnh Fansipan. Mời các bạn cùng chia sẻ với chúng tôi những cung bậc cảm xúc của chuyến đi này nhé…

camenvn
27-06-2011, 20:34
Hôm các bạn đi lên đỉnh cũng là lúc nhóm của mình đi xuống và gặp nhau đấy !! Mình thấy mấy anh Porter vác từng bộ phận của chiếc Vespa, thấy lạ nên mình hỏi các anh ấy vác xe lên đây làm gì nhưng các anh trả lời là ko biết. Giờ thì mình mới hiểu đó là ý tưởng của các bạn !
Mình nghĩ sẽ ý nghĩa hơn nếu chiếc Vespa này được đưa lên Fan bằng chính sức lực của các bạn! Xin chúc mừng sự thành công của các bạn và đội ngũ Porter!

ongxabeo
27-06-2011, 20:58
Bạn có vác được 25kg không mà nói là có ý nghĩa? :)

nguyet_po
27-06-2011, 21:37
Bạn có vác được 25kg không mà nói là có ý nghĩa? :)
Mặc dù tôi là nữ, nhưng chỉ riêng ý tưởng của các bác đã cực kỳ ý nghĩa. Xin chúc mừng vì đã thực hiện được điều mình muốn, và vì ảnh đẹp và độc.

giantia
27-06-2011, 22:17
Chúc mừng các bạn đã lập ra 1 kỷ lục

trainhangheo
27-06-2011, 22:28
Ngưỡng mộ quá

darkdeath
27-06-2011, 23:37
Xin chúc mừng bác ongxabeo các anh đã thực hiện 1 điều hết sức ý nghĩa.

rangia2602
28-06-2011, 08:24
Xin chúc mừng ý tưởng và sự thành công của nhóm Huy!

saosala
28-06-2011, 08:41
Thật đẹp. thật ngưỡng mộ các bạn leo núi

xuanthuong
28-06-2011, 10:17
Chào bạn.
Chúc các bạn hoàn thành chuyến đi đầy ý nghĩa.
Nhóm mình"Vượt bão số 2" gặp các bạn trên đường về và có tặng các bạn Lá quốc kỳ...hehe. Hình như các bạn ko đem theo lên đỉnh Fan thì phải...Tiếc thế...

ongxabeo
28-06-2011, 14:12
Chào bạn.
Nhóm mình"Vượt bão số 2" gặp các bạn trên đường về và có tặng các bạn Lá quốc kỳ...hehe. Hình như các bạn ko đem theo lên đỉnh Fan thì phải...Tiếc thế...

Huhu, may quá gặp được bạn ở đây. Vụ này phải phê bình anh Ngoc pankxo vì anh ấy đã để balo lại lán 2800m để leo lên đỉnh cho tiện và để quên béng cái cờ ở trong balo (+_+). Rất cám ơn tình cảm và sự nhiệt tình, vui vẻ của các bạn. Hôm nào hai nhóm giao lưu tí nhé. Ghi lại số của mình rồi nhắn cho mình cái tin nhé. Cám ơn bạn nhiều. Huy (ongxabeo) 091 582 6886

ongxabeo
28-06-2011, 14:14
Mặc dù tôi là nữ, nhưng chỉ riêng ý tưởng của các bác đã cực kỳ ý nghĩa. Xin chúc mừng vì đã thực hiện được điều mình muốn, và vì ảnh đẹp và độc.

Rất cám ơn suy nghĩ và sự chia sẻ của bạn. Quả thật là leo Fan không khó, có ý tưởng gì độc đáo để chuyến leo Fan thành kỷ niệm không bao giờ quên mới khó. Nhiều nhóm đã làm được việc này (tạo ra sự đặc biệt riêng cho nhóm) trong đó có cả nhóm anh em Vespa của bọn mình. Cũng hy vọng sau vụ này, nhiều nhóm chơi xe + thích phượt khác sẽ có những ý tưởng khác còn độc đáo và "điên rồ" hơn.

ongxabeo
28-06-2011, 14:19
@giantia + trainhangheo + darkdeath + rangia2602 + saosala: cám ơn các bạn đã chia sẻ :)

corleone1989
28-06-2011, 14:54
e ở đoàn xuống lúc các cụ leo lên. phải nói là phục các cụ sát đất đấy ah. :D

battramdao
28-06-2011, 15:05
Đúng là:

Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển
Không làm được thì thuê

Chúc mừng, chúc mừng...

ongxabeo
28-06-2011, 17:17
@corleone1989: cám ơn bạn. thật vui khi gặp nhau và nở nụ cười động viên nhau giữa trời mưa bão. nếu bạn ở HN thì hôm nào đi uống bia với đoàn cho vui nhé ^^

ongxabeo
28-06-2011, 17:22
Đúng là:

Không có việc gì khó
Chỉ sợ tiền không nhiều
Đào núi và lấp biển
Không làm được thì thuê

Chúc mừng, chúc mừng...

Quan trọng là ý tưởng và có quyết tâm, bạn ạ. Các thành viên trong đoàn, trong đó có mình, đều quyết tâm tự vác những bộ phận nhẹ (khoảng <5 kg) như đầu đèn, cốp, yên v.v... Còn những thứ quá nặng (so với thể lực của một người bình thường) như khung xe và máy (đều nặng trên dưới 30kg) và rất cồng kềnh thì chỉ có các anh porter người Mông mới đủ sức khỏe.

Mình đã leo Fansipan 3 lần, Cát Cát năm 2007, Sín Chải năm 2009 và năm nay. Mình cũng đã gặp rất nhiều đoàn leo Fan. Chưa có thanh niên nào vác ba lô được quá 15 kg.

Cho nên khi bạn vào topic này đọc và chúc mừng, rất mong bạn chúc mừng thật lòng và phải thực sự hiểu leo Fan vất vả như thế nào đã, bạn nhé.

Những người yêu mến và muốn vào chia sẻ thật lòng với nhóm mình thì bọn mình rất hoan nghênh và cám ơn. Còn các thành phần vào đây nói đểu hoặc chém gió thì xin mời đi chỗ khác chơi. Chúng tôi đi phượt và thực hiện ý tưởng trước hết là cho bản thân chúng tôi. Sau đó là chia sẻ trên diễn đàn với mong muốn đóng góp cho diễn đàn những chuyến đi, những bài viết và hình ảnh có chất lượng để kích thích và duy trì được sự máu lửa của dân phượt. Các bài viết của tôi từ trước đến giờ đều được viết với mục đích chia sẻ chứ tôi không cần và chưa bao giờ bị ảo tưởng vào những giá trị ảo trên mạng nên không cần post bài để lấy số, lấy má.

Rất mong các bạn vào đây theo dõi topic hiểu và chia sẻ với nhóm về mục đích của chuyến đi. Cám ơn các bạn. :)

NguoiNhaQue66
28-06-2011, 18:49
Ý tưởng và cách thực hiện của các bác làm em bị sốc thiệt sự !!! Khó tin nhưng là sự thật...

Người Nhà Quê
28-06-2011, 19:08
Leo Fan đúng là đã nhiều nhưng cõng kon Vespa lên đỉnh thì chỉ mới có đội Tiễn của bác. Thật là nể với ý tưởng độc đáo này. Lẽ ra, bác phải post nhiều tấm hình nữa cơ. Hình trình này thật hấp dẫn đây...
Chờ những tấm hình mới...

battramdao
28-06-2011, 20:24
Ngày trước tớ ngồi chém gió với thằng Thịnh Rồ, nó cũng định vác 1 con cào cào lên đỉnh Fan kiểu như thế này. Không ngờ là có người làm thật.

so_lonely2002
28-06-2011, 21:21
Năm sau leo fan e vác theo con xe đạp thằng cháu 3 tuổi nhà e đang dùng để bon chen mới được :D
E ngưỡng mộ đoàn bác đấy, trước tiên là vì e thích vespa, sau vì biến ý tưởng thành hiện thực như các bác :)

ongxabeo
28-06-2011, 22:47
Leo Fan đúng là đã nhiều nhưng cõng kon Vespa lên đỉnh thì chỉ mới có đội Tiễn của bác. Thật là nể với ý tưởng độc đáo này. Lẽ ra, bác phải post nhiều tấm hình nữa cơ. Hình trình này thật hấp dẫn đây...
Chờ những tấm hình mới...

Mình sẽ post dần dần nhé. Topic chính ở bên vespafriends.com cơ bạn ạ. Mình chia sẻ bên này vì mình sinh hoạt bên phuot.com thôi chứ anh em ở bên kia cả :)

Link nè bạn: ảnh và bài từ trang 4, bạn à ^^
http://vespafriends.com/showthread.php?5211-Vespa-tr%C3%AAn-%C4%91i%CC%89nh-Fansipan-no%CC%81c-nha%CC%80-%C4%90%C3%B4ng-D%C6%B0%C6%A1ng-%28a%CC%89nh-va%CC%80-ba%CC%80i-t%C6%B0%CC%80-trang-4%29/page4

ongxabeo
28-06-2011, 22:53
Năm sau leo fan e vác theo con xe đạp thằng cháu 3 tuổi nhà e đang dùng để bon chen mới được :D
E ngưỡng mộ đoàn bác đấy, trước tiên là vì e thích vespa, sau vì biến ý tưởng thành hiện thực như các bác :)

Cám ơn bạn. Vợ chồng mình khi leo Fan lần 2 đã từng có ý định vác quần áo cưới lên chụp trên đỉnh Fan, cuối cùng lại thôi, mình vẫn tiếc mãi. Ý tưởng thì có nhiều lắm bạn à. Bạn mà vác được cái xe 3 bánh của con bạn lên, quay video lại, chắc chắn cu cậu sau này lớn lên sẽ rất tự hào. Quan trọng là (giống như một cử tri Thái Lan khi đi bầu cử đã nói): không phải nói hay mà phải làm được.

Đã thích và có ý tưởng hay (với chính mình trước đã) thì nên làm ngay, bạn à ^^

tue khanh
29-06-2011, 00:15
Ngày trước ........cũng định vác 1 con cào.....Không ngờ.....

Định thì "lói" làm đếch gì. Bi giờ có người làm thì lại chém.
Bác ko thấy ảnh anh em người ta toàn dân nghiệp dư mà dám tự tháo, tự lắp một em xe vespa để thể hiện tình yêu và đàm mê của người ta. Và lại cũng nỗ lực tự mang một số bộ phận trong khả năng sức khỏe.
Thôi thì dư thế lày. Tôi mà là người chơi xe máy địa hình (như xe cào cào) thì tôi sẽ ko vác xe lên mà là đi xe lên đỉnh fansipan. Nổ máy đi luôn chứ ko phải vác bạn nhé. Tất nhiên đoạn nào xe ko thể đi được thì sẽ dắt và sẽ có thêm vài người định hướng cho xe để có thể lên được nhưng đoạn dốc đứng. Ý tưởng mới đấy. Nếu bạn có đám mê và tình yêu với chiếc xe của bạn là làm được. Bạn có muốn thử sức ko? Hãy suy nghĩ về ý tưởng này và nghĩ cách thực hiện chứ đừng chém nữa.
thank

tue khanh
29-06-2011, 00:40
Chào bạn.

Nhóm mình rất cảm kích trước tấm lòng của các bạn.
Lúc nhận lá quốc kỳ thấy yêu tổ quốc và con người Vn vô cùng.
Tiếc là: Sáng hôm sau mưa bão sầm sập, nhóm mình tâm trạng hoang mang ko biết đi hay dừng dưới mưa gào gió rít.
Đến lúc cả đoàn hạ quyết tâm tiếp tục cuộc hành trình thì chỉ kịp đi giầy, mặc áo mưa và thế là đi.
Lá cờ được để trong balo và các balô được để lại trại cho khỏi ượt.
Đây cũng là sơ xuất của đoàn và các thành viên cũng vô cùng áy náy. Tuy nhiên vì thế chúng tôi lại càng cố gắng và quyết tâm vượt thử thách.Việc chúng tôi đã làm được xét về chiều sâu cũng là thể hiện lòng yêu nước, thể hiện nghị lực của thanh niên Việt Nam.
Một lần nữa xin cám ơn các bạn

thamsansi
29-06-2011, 03:12
Định thì "lói" làm đếch gì. Bi giờ có người làm thì lại chém.
Bác ko thấy ảnh anh em người ta toàn dân nghiệp dư mà dám tự tháo, tự lắp một em xe vespa để thể hiện tình yêu và đàm mê của người ta. Và lại cũng nỗ lực tự mang một số bộ phận trong khả năng sức khỏe.
Thôi thì dư thế lày. Tôi mà là người chơi xe máy địa hình (như xe cào cào) thì tôi sẽ ko vác xe lên mà là đi xe lên đỉnh fansipan. Nổ máy đi luôn chứ ko phải vác bạn nhé. Tất nhiên đoạn nào xe ko thể đi được thì sẽ dắt và sẽ có thêm vài người định hướng cho xe để có thể lên được nhưng đoạn dốc đứng. Ý tưởng mới đấy. Nếu bạn có đám mê và tình yêu với chiếc xe của bạn là làm được. Bạn có muốn thử sức ko? Hãy suy nghĩ về ý tưởng này và nghĩ cách thực hiện chứ đừng chém nữa.
thank

Bác này không hiểu bác battramdao rồi, bác có ý khác cơ.

voòng ngẩu pín
29-06-2011, 04:28
Hôm các bạn đi lên đỉnh cũng là lúc nhóm của mình đi xuống và gặp nhau đấy !! Mình thấy mấy anh Porter vác từng bộ phận của chiếc Vespa, thấy lạ nên mình hỏi các anh ấy vác xe lên đây làm gì nhưng các anh trả lời là ko biết. Giờ thì mình mới hiểu đó là ý tưởng của các bạn !
Mình nghĩ sẽ ý nghĩa hơn nếu chiếc Vespa này được đưa lên Fan bằng chính sức lực của các bạn! Xin chúc mừng sự thành công của các bạn và đội ngũ Porter!

He he he , bác này nói đúng nhỉ, em đồng ý, nếu gọi là 1 chuyến đi chơi cho vui cả hội thì đc, muốn khiêng gì gì khiêng, còn cái vét pa chỉ là cái cớ cho vui, nó chỉ thực sự có ý nghĩa nếu cả hội các bác tự khiêng, các bác cửu vạn người Mông không đc sờ tay vào bất kỳ bộ phận nào của chiếc vespa ,,,thế mới có ý nghĩa chứ, nếu các bác chấp nhận thuê tiền để khiêng, sao không khiêng cả xe để đỡ mất công tháo ??
và đã mất công tháo, sao các bác lại tiếc công khiêng,,,, và giả sử nếu các bác đã khiêng, sao lại tiếc công lắp he he ????

chỉ vì em xem ảnh thấy các bác quá lười, các bác không thể nói khiêng cả cái xe vespa lên, các bác không lắp đèn , không lắp phanh , ko côn, ko đèn hậu, ko lốp sơ cua, ko đề , ko xi nhan. nói chung là không tất, các bác không thể gọi là đó là cái xe vespa, nó chỉ là cái khung, động cơ, và 2 cái bánh,
nó không thể gọi là cái xe vespa, và các bác, lên xấu hổ vì đã lười nhác, may đc cái áo rồi mà lại tiếc cái khuy he he ,,,

voòng ngẩu pín
29-06-2011, 04:29
Suýt nữa thì quên, em rất thích chuyến đi này của các bác, ảnh rất đẹp vả cả hội các bác đã rất vui, thế là đc he he

ongxabeo
29-06-2011, 07:27
@voòng ngẩu pín: mục đích chính của nhóm là tự tháo, tự lắp, tự mang những bộ phận của chiếc Vespa phù hợp với sức khỏe của mình lên đỉnh Fan và làm cho nó nổ máy, để được nghe tiếng Vespa ròn rã trên đỉnh Fan, để được ngửi mùi khói thơm thơm ở một địa điểm đặc biệt.

Nếu trời không mưa bão, chắc bọn mình sẽ mang cả lốp sơ cua và những phụ tùng khác lên. Nếu bọn mình chỉ coi anh em porter là đội vác thuê, thì bọn mình tiếc gì mà không thuê thêm 1-2 người để vác lên toàn bộ đồ :). Có đôi lúc, bỏ lại những đồ không cần thiết cũng là một cách ứng xử và một sự nhân văn đấy, bạn ạ.

Và ngay cả cách bạn comment ở đây cũng sẽ thể hiện văn hóa ứng xử của bạn ngoài đời đấy. :)

Còn nhiều đoạn video clip trên đỉnh nữa, có lẽ khi bạn được xem thì bạn sẽ hiểu thời tiết hôm đó nó như thế nào, xem ảnh chưa hình dung ra được đâu.

Và mình cũng xin hỏi, bạn đã leo Fan chưa? Leo được mấy lần rồi? Bạn có vác hộ balo cho bạn nào đi cùng đoàn với bạn không? Cám ơn bạn.

ongxabeo
29-06-2011, 08:22
Đọc lại comment của bạn, mình thấy bạn rất thú vị và "nguy hiểm" đấy. Nên mình rất vui khi được tiếp lời bạn:

nếu các bác chấp nhận thuê tiền để khiêng, sao không khiêng cả xe để đỡ mất công tháo ??
- một em xe Vespa nặng cỡ khoảng 130-150kg. Anh porter người Mông khỏe nhất cũng chỉ gùi được một cái gùi tầm 30 kg. Để nguyên cả xe thì chắc chỉ có bạn mới khiêng được. Mình chịu.
- thế nên, bọn mình đã tự tháo chiếc xe ra, sao cho các bộ phận không có bộ phận nào nặng quá 30kg để các anh porter có thể khiêng lên được. Xe có 3 phần nặng nhất đó là khung xe (~ 30kg), máy (31kg) và trục trước gồm bánh (20kg) thì bọn mình tự tháo và phải nhờ các anh porter khiêng hộ. Đây là việc cần thiết vì trong đoàn không ai đủ sức khỏe để vác những phần nặng thế này lên đỉnh Fan cả. Và nói thật với bạn là tất cả các dân leo Fan nghiệp dư như bọn mình, mình cũng chưa thấy ai vác được balo nặng hơn 15kg lên đỉnh Fan, bạn nhé.

và đã mất công tháo, sao các bác lại tiếc công khiêng,,,, và giả sử nếu các bác đã khiêng, sao lại tiếc công lắp he he ????
- Bọn mình tự tháo, tự khiêng những phần sức khỏe cho phép, đó là 2 cốp, đầu đèn, yên, xăng + nhớt, và bọn mình đã đứng 1 tiếng rưỡi đồng hồ dưới trời mưa bão, trên đỉnh Fan để lắp nó vào, đạp nổ, ăn mừng và lại tháo nó ra. Nếu tiếc công, chắc bọn mình sẽ không làm được như vậy :)

các bác không thể nói khiêng cả cái xe vespa lên, các bác không lắp đèn , không lắp phanh , ko côn, ko đèn hậu, ko lốp sơ cua, ko đề , ko xi nhan. nói chung là không tất, các bác không thể gọi là đó là cái xe vespa, nó chỉ là cái khung, động cơ, và 2 cái bánh,
nó không thể gọi là cái xe vespa
- Bạn chắc là rất sành sỏi về chơi xe nhỉ? Mình thì ít kinh nghiệm lắm, mới biết chơi Vespa khoảng chục năm thôi. Và mình đã kiểm tra đỏ hết cả mắt mà không thấy em Vespa Super nào lại có đề và xi nhan. Chắc cái này hôm nào mình phải vác sách qua học hỏi bạn thêm.
- còn về chiếc Vespa, các bộ phận chủ yếu là cơ khí, cho nên chỉ cần có khung, máy và hai bánh là chiếc Vespa có thể nổ và chạy được. Có thể so sánh một chiếc Vespa với một chiếc Toyota Yaris bây giờ. Nội thất của Yaris rất khiêm tốn, không thực sự tiện nghi. Yaris cũng chỉ có 4 cái bánh, máy, khung xe. Vậy mà nó vẫn là xe chạy trong thành phố được ưa chuộng nhất và bán không bị mất giá. Còn các hãng xe khác của Hàn Quốc thì tiện nghi hơn rất nhiều (về nội thất) nhưng sau 1, 2 năm đi thì ọc ạch và bán mất giá.

Một vài chia sẻ rất nhỏ với bạn. :)

battramdao
29-06-2011, 09:00
Tớ không comment đánh giá gì hết nhé, tớ chỉ thấy buồn cười thôi.
Thời gian qua tớ đã cười rất nhiều về những vụ tỏ tình đình đám của các bạn sinh viên được đăng trên các tờ báo lá cải. Giờ đây lại sắp sửa có một trào lưu mới là vác tất cả những thứ mình yêu thích lên đỉnh Fan để thể hiện. Khởi đầu là Vespa, sau đó có thể sẽ là cào cào, Minsk, CD, thậm chí là side car. Rồi tiến tới sẽ là đóng cosplay, nhảy hiphop, salsa, belly dance, thậm chí là múa cột trên đỉnh Fan.
Bất kể ý tưởng nào cũng có thể thành hiện thực được hết, đã bảo rồi, "Không có việc gì khó, chỉ sợ..."

ongxabeo
29-06-2011, 09:53
Tớ không comment đánh giá gì hết nhé, tớ chỉ thấy buồn cười thôi.
Thời gian qua tớ đã cười rất nhiều về những vụ tỏ tình đình đám của các bạn sinh viên được đăng trên các tờ báo lá cải. Giờ đây lại sắp sửa có một trào lưu mới là vác tất cả những thứ mình yêu thích lên đỉnh Fan để thể hiện. Khởi đầu là Vespa, sau đó có thể sẽ là cào cào, Minsk, CD, thậm chí là side car. Rồi tiến tới sẽ là đóng cosplay, nhảy hiphop, salsa, belly dance, thậm chí là múa cột trên đỉnh Fan.
Bất kể ý tưởng nào cũng có thể thành hiện thực được hết, đã bảo rồi, "Không có việc gì khó, chỉ sợ..."

Mình nghĩ các bạn đọc rất lướt bài viết của mình và không hiểu ý nghĩa thực sự của việc mang một chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan. Bọn mình đã đi xuyên Việt (đường Hồ Chí Minh), xuyên Đông Dương, phượt Du Già, Tây Bắc, Đông Bắc v.v... cùng với chiếc Vespa yêu quý của mình. Đối với dân chơi Vespa và đam mê du lịch mà nói, thì khi đi phượt, bọn mình luôn cố gắng đi bằng Vespa. Giống như các nhóm chơi xe khác như Minsk, CD v.v... khi đi phượt, nếu điều kiện cho phép, họ vẫn luôn muốn đi cùng chiếc xe yêu quý của mình.

Việc leo Fan, như mình đã nói, đã trở thành việc đơn giản. Nếu không có ý tưởng hay, thì việc đi leo Fan cũng không có nhiều điều đáng nói. Do vậy, việc bọn mình mới đi xuyên Đông Dương về (bằng Vespa) và muốn tạo thêm một kỷ niệm đáng nhớ (và cũng là kỷ lục của những người chơi xe Vespa) là mang một chiếc xe lên đỉnh Fansipan. Vừa đi xuyên Đông Dương, vừa leo lên nóc nhà Đông Dương. Đó mới là điều bọn mình nhắm đến.

Còn chuyện "không làm được thì thuê", đó là chuyện bình thường. Tất cả các thành viên nhóm Vespa đều đã có gia đình, đều ở tuổi trung niên, lại chưa leo Fan bao giờ (trừ mình leo 2 lần ra) nên việc phải có các anh porter hỗ trợ là việc đương nhiên. Xin hỏi bạn có nhóm nào leo Fan nghiệp dư mà chưa có porter hỗ trợ? Bạn đã leo Fan chưa? Và bạn có nhờ đến sự hỗ trợ của porter không? Nếu bạn trả lời được các câu hỏi của mình thì bạn hẵng vào đây comment, bạn nhé. Nếu bạn cũng chỉ đơn giản là một người thích đi chém gió thì tốt nhất bạn nên đi chỗ khác chơi, bạn ạ. Trong nhóm Vespa cũng có rất nhiều người chơi cào cào, họ cũng đi xuyên Lào, xuyên Cam và offroad rất nhiều, nhưng tính cách của họ phóng khoáng và đàn ông lắm. Mong bạn chơi xe thì cũng nên học được một chút gì đó từ văn hóa chơi xe. Chúc bạn vui.

battramdao
29-06-2011, 10:23
Mình nghĩ các bạn đọc rất lướt bài viết của mình và không hiểu ý nghĩa thực sự của việc mang một chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan. Bọn mình đã đi xuyên Việt (đường Hồ Chí Minh), xuyên Đông Dương, phượt Du Già, Tây Bắc, Đông Bắc v.v... cùng với chiếc Vespa yêu quý của mình. Đối với dân chơi Vespa và đam mê du lịch mà nói, thì khi đi phượt, bọn mình luôn cố gắng đi bằng Vespa. Giống như các nhóm chơi xe khác như Minsk, CD v.v... khi đi phượt, nếu điều kiện cho phép, họ vẫn luôn muốn đi cùng chiếc xe yêu quý của mình.

Việc leo Fan, như mình đã nói, đã trở thành việc đơn giản. Nếu không có ý tưởng hay, thì việc đi leo Fan cũng không có nhiều điều đáng nói. Do vậy, việc bọn mình mới đi xuyên Đông Dương về (bằng Vespa) và muốn tạo thêm một kỷ niệm đáng nhớ (và cũng là kỷ lục của những người chơi xe Vespa) là mang một chiếc xe lên đỉnh Fansipan. Vừa đi xuyên Đông Dương, vừa leo lên nóc nhà Đông Dương. Đó mới là điều bọn mình nhắm đến.

Còn chuyện "không làm được thì thuê", đó là chuyện bình thường. Tất cả các thành viên nhóm Vespa đều đã có gia đình, đều ở tuổi trung niên, lại chưa leo Fan bao giờ (trừ mình leo 2 lần ra) nên việc phải có các anh porter hỗ trợ là việc đương nhiên. Xin hỏi bạn có nhóm nào leo Fan nghiệp dư mà chưa có porter hỗ trợ? Bạn đã leo Fan chưa? Và bạn có nhờ đến sự hỗ trợ của porter không? Nếu bạn trả lời được các câu hỏi của mình thì bạn hẵng vào đây comment, bạn nhé. Nếu bạn cũng chỉ đơn giản là một người thích đi chém gió thì tốt nhất bạn nên đi chỗ khác chơi, bạn ạ. Trong nhóm Vespa cũng có rất nhiều người chơi cào cào, họ cũng đi xuyên Lào, xuyên Cam và offroad rất nhiều, nhưng tính cách của họ phóng khoáng và đàn ông lắm. Mong bạn chơi xe thì cũng nên học được một chút gì đó từ văn hóa chơi xe. Chúc bạn vui.

Như thế này mà gọi là "phóng khoáng và đàn ông" thì cũng chẳng để làm gì. Dù sao cũng chúc mừng các bạn đã đạt được mục đích.

knia
29-06-2011, 11:22
Những người yêu mến và muốn vào chia sẻ thật lòng với nhóm mình thì bọn mình rất hoan nghênh và cám ơn. Còn các thành phần vào đây nói đểu hoặc chém gió thì xin mời đi chỗ khác chơi. Chúng tôi đi phượt và thực hiện ý tưởng trước hết là cho bản thân chúng tôi. Sau đó là chia sẻ trên diễn đàn với mong muốn đóng góp cho diễn đàn những chuyến đi, những bài viết và hình ảnh có chất lượng để kích thích và duy trì được sự máu lửa của dân phượt. Các bài viết của tôi từ trước đến giờ đều được viết với mục đích chia sẻ chứ tôi không cần và chưa bao giờ bị ảo tưởng vào những giá trị ảo trên mạng nên không cần post bài để lấy số, lấy má.

Rất mong các bạn vào đây theo dõi topic hiểu và chia sẻ với nhóm về mục đích của chuyến đi. Cám ơn các bạn. :)

Đọc cái tên Topic mê ơi là mê, đọc hết phần tường thuật hứng thú giảm bớt chút đỉnh nhưng vẫn nể các bác nhưng đọc tới phần "trao đổi và bình luận" thì thiệt tình là ... bác chủ topic nên thêm vào tựa đề là: Topic chỉ dành cho những người ngưỡng mộ và khen ngợi" thôi ạ.
P/s:
- Em nể thiệt là nể bác/chú/anh/em porter nào đã mang cái khung xe cho các bác, nặng thì chả nói làm gì nhưng cồng kềnh nữa thì phải nói là tài.
- Đâu hồi cuối 2010 hay đầu 2011 gì đấy có bác Hiếu ở Hà Nội đã thỉnh lên đỉnh Fan một tượng Quan âm Bồ Tát, phải chi các bác để chiếc Vespa lại thì mơi này Bồ Tát đỡ phải đi mây về gió. :)
À, em cũng leo Fan (Cát Cát - Sín Chải) rồi ạ, trình bày vậy kẻo bác lại hỏi em đã leo Fan chưa mà ý kiến thì khổ.

ongxabeo
29-06-2011, 12:21
bắt giò bác chút chơi: bài này do Phạm Duy phổ nhạc theo bài thơ của Vũ Hữu Định (tên thật là Lê Quang Trung - ông này có quan hệ bà con với bên bà xã mình).

Dạ, chuẩn rùi bác. Em sẽ sửa lại và thêm tên nhà thơ vào ngay. Tại ban đêm em viết theo cảm xúc, nên chỉ viết là nhạc Phạm Duy chứ ban đếm lúc ấy nghe nhạc mà còn nhớ rõ cả nhà thơ Vũ Hữu Định quá thì nó không thật lắm. :) Nhưng bây giờ thì chắc chắn nên sửa lại. Cám ơn bác đã nhắc nhở. ^^

ongxabeo
29-06-2011, 12:30
Đọc cái tên Topic mê ơi là mê, đọc hết phần tường thuật hứng thú giảm bớt chút đỉnh nhưng vẫn nể các bác nhưng đọc tới phần "trao đổi và bình luận" thì thiệt tình là ... bác chủ topic nên thêm vào tựa đề là: Topic chỉ dành cho những người ngưỡng mộ và khen ngợi" thôi ạ.
P/s:
- Em nể thiệt là nể bác/chú/anh/em porter nào đã mang cái khung xe cho các bác, nặng thì chả nói làm gì nhưng cồng kềnh nữa thì phải nói là tài.
- Đâu hồi cuối 2010 hay đầu 2011 gì đấy có bác Hiếu ở Hà Nội đã thỉnh lên đỉnh Fan một tượng Quan âm Bồ Tát, phải chi các bác để chiếc Vespa lại thì mơi này Bồ Tát đỡ phải đi mây về gió. :)
À, em cũng leo Fan (Cát Cát - Sín Chải) rồi ạ, trình bày vậy kẻo bác lại hỏi em đã leo Fan chưa mà ý kiến thì khổ.

Cái tượng Quan Âm đó cũng do cậu Luân hướng dẫn mang lên cùng với đoàn khác, lên mốc 2800m nhưng đã bị kiểm lâm đập bỏ rồi. Vụ bị đập bỏ cũng hơi quá đáng, nhưng theo mình, cũng không nên biến Fansipan thành một nơi thờ cúng. Nên giữ Fansipan hoang sơ nhất có thể. Ngay cả những tay vịn hoặc thang sắt ở Trạm Tôn nếu có thể cũng nên bỏ đi. Như thế leo Fan sẽ thú vị hơn.

Dân phượt đã có câu: không để lại gì ngoài những bước chân, không mang gì đi ngoài những tấm ảnh. Bọn mình dù muốn cũng không thể để chiếc Vespa ở trên đó được. Hơn nữa, chiếc Vespa đó là một vật kỷ niệm rất đáng giá và sau khi được mang về Hà Nội, nó lại đang chạy ầm ầm ngoài kia.

Các anh porter trong những chuyến leo Fan thì luôn đáng nể. Và kể cả các anh ấy không vác những bộ phận nặng của chiếc Vespa lên thì những chiếc gùi của các anh ấy vẫn nặng tầm 30kg như thế. Nếu nghĩ đến các anh ấy, tốt hơn hết là nên có những lời cảm ơn sâu sắc và có thêm chút tiền bồi dưỡng để các anh ấy vui. Quan tâm thiết thực thì vẫn tốt hơn là chỉ có lời nói.

Mọi tranh luận xung quanh việc nhóm chúng tôi mang chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan sẽ chấm dứt ở đây. Quan trọng nhất là chúng tôi có ý tưởng và đã quyết tâm thực hiện bằng được ý tưởng của mình. Những bạn nào đã leo Fansipan và dính mưa bão liên tục 2-3 ngày (những đội nào leo vào mùa mưa) chắc sẽ hiểu được sự vất vả của chúng tôi.

Cá nhân tôi thì sợ những người phượt mồm ở trên này lắm rồi. Xin được phép chịu thua. Phần chia sẻ đã xong. Giờ chúng tôi lại lo đi làm và chăm sóc gia đình. Xin nhường lại diễn đàn cho các cao thủ ở đây. Hy vọng các bạn sẽ đi phượt ác chiến hơn chúng tôi và có những đóng góp thiết thực hơn nữa cho diễn đàn.

susu
29-06-2011, 13:22
Em xin phép các bạn, cho em nói đôi lời !!
(À, em cũng leo Fan rồi nên mới dám nói ạ !!)

Trước hết là em xin bày tỏ sự "ngạc nhiên không tưởng" trước điều các bạn đã làm. :)
Cứ tưởng tượng ra cảnh các bạn Porter cồng kênh các bộ phận xe leo dốc trèo thang lên tới đỉnh mà hãi.
Cơ mà là nghề kiếm sống rồi, nên các bạn vác 20/30 kg sắt hay bông cũng chả khác gì nhau.
Thậm chí em nhớ có đứa bạn em thuê người cõng lên Fan cơ nhá !

Nhưng đã xác định chia sẻ trên Diễn đàn, thì hẳn là các bạn nên chuẩn bị tinh thần rằng sẽ có những ý kiến trái chiều, bên cạnh những lời cổ vũ, tung hô chứ ạ!
Tỉ như ai cũng khen, thì làm sao bạn Ongxabeo có "hứng" để giãi bày thêm với bà con mình đã 3 lần leo Fan; cả chục năm kinh nghiệm chơi Vespa; đã đi xuyên Việt, xuyên Đông Dương, vượt đèo vượt suối khắp Đông Tây Nam Bắc...
Cho nên bạn cứ bình tĩnh, tự tin đi ạ !

Còn chuyện nay mai đây người ta có vác cào cào, Minsk, CBR, 67, Super Four hay xe đạp lên Fan hay không thì chắc phải chờ thôi, hí hí!
Quan trọng là với người trong cuộc, ý nghĩa của sự kiện này quả thực lớn lao và đáng tự hào cơ mà !

Cho nên, "chúng mình" dừng các bình luận "nóng" tại đây nhá !!

Đề nghị bạn nào chưa hay sắp leo Fan thì nên cân nhắc xem mình sẽ mang theo cái gì!
Bạn nào đã leo Fan thì có thể nghĩ tới leo thêm 1 vài lần!
À mà cương quyết không leo cũng không sao, "chúng mình" vẫn Phượt và đóng góp cho Diễn đàn như thường ạ !! ;)

Thế các bạn nhá !! :)

quoctuankid
29-06-2011, 15:51
Nên có những kỷ lục như: leo Fan nhanh nhất, leo Fan chậm nhất, leo Fan nhiều lần nhất, leo Fan đông người nhất, hoặc leo Fan theo 1 con đường mới... chứ như sự kiện này thì em nghĩ ko nên gắn 2 chữ kỷ lục vào làm gì, thấy nó kệch cỡm lắm (NO)

khotinh
29-06-2011, 16:07
Các bác giật tít mạnh tay quá, đọc lại tưởng các bác lên fan bằng vespa...hóa ra...

xiphe
29-06-2011, 17:13
Dường như vào đây là phải tung hô cái "kỷ lục" vô tiền khoáng hậu của chủ thớt.
Xin không bàn về cái kỷ lục, chỉ muốn nói đến thái độ của chủ thớt thôi.
Nói chuyện kìm chế chủ thớt ạ.
Nhất là trên mạng nhiều khi không hiểu rõ ý nhau.
Lúc nào thư thái đọc lại xem người khác nói gì và mình đã nói gì. Không phải vô cớ mà bị chém hội đồng đâu.
!!!
Phượt mồm tí nhá.

tue khanh
29-06-2011, 21:22
Mọi tranh luận xung quanh việc nhóm chúng tôi mang chiếc Vespa lên đỉnh Fansipan sẽ chấm dứt ở đây. Quan trọng nhất là chúng tôi có ý tưởng và đã quyết tâm thực hiện bằng được ý tưởng của mình. Những bạn nào đã leo Fansipan và dính mưa bão liên tục 2-3 ngày (những đội nào leo vào mùa mưa) chắc sẽ hiểu được sự vất vả của chúng tôi.

Quan trọng là với người trong cuộc, ý nghĩa của sự kiện này quả thực lớn lao và đáng tự hào cơ mà !

Cho nên, "chúng mình" dừng các bình luận "nóng" tại đây nhá !!

coi như là OK
chẳng ai lý giải được tình yêu cả
vì vậy cũng chẳng nên tranh luận nữa làm gì.
Xin cám ơn các bác

kova
29-06-2011, 23:16
Chúc mừng các bạn đã làm được một chuyện mà chưa ai làm !
Quan trọng là các bạn thấy có ý nghĩa, mọi thứ khác chỉ là thứ yếu.
Tôi đoán việc vất vả và thú vị nhất chắc hẳn là tháo lắp con "siêu ong" trên đỉnh FAN chứ không phải là đường lên hay xuống ?!

DuGia
30-06-2011, 02:24
Điên...điên... Khà...khà... Mình cứ tưởng có mỗi mình điên nay lại tìm thấy đồng bọn rồi. Cám ơn diễn đàn Phượt ! Chú Ongxabeo và chú Tuekhanh cho a số Đt gấp để liên lạc nhé.

Đạt được cái khoái của mình là vui rồi. Giật quả Tít làm anh giật cả mình : lại tưởng có bọn điên đi Vespa lên đỉnh Fan ,hay buộc xe vào dù thả xuống đỉnh cơ . Năm 2005 anh leo đường Cát Cát,có thằng Windy còn mang theo cả Ô tô ( nhưng là Ô tô mô hình ) lên đỉnh Fan ,rồi chụp nhí nhoáy như thật ấy.

Anh chắc chú Ongxabeo đang vui men chiến thắng đây! Chia sẻ vui mất công pot ảnh mà ace vào té tát nhẩy. Thôi qua đi ,ở bên Mỹ là bắn rồi ,mất dân chủ quá thể...Hề ...hề...

Vui thôi lâu lắm không gặp Ae Vespa từ cái đận Anh Dinh Cần thơ ra nhỉ!

P/s Susu : Ờ,được! Dạo này lành tính đáo để. Ngoan,bác thưởng cuối tuần nhé!

voòng ngẩu pín
30-06-2011, 14:55
nếu các bác chấp nhận thuê tiền để khiêng, sao không khiêng cả xe để đỡ mất công tháo ??
- một em xe Vespa nặng cỡ khoảng 130-150kg. Anh porter người Mông khỏe nhất cũng chỉ gùi được một cái gùi tầm 30 kg. Để nguyên cả xe thì chắc chỉ có bạn mới khiêng được. Mình chịu.
1 bác cửu vạn khênh đc 30 cân, vậy thuê 5 bác là khêng đc 150 cân, em dốt toán chả biết nhân chia thế có đúng ko??các bác đó khêng cả con trâu lên đỉnh cũng đc, đừng cãi cố

Em chê là các bác lười lắp những chi tiết nhỏ của xe, lần sau các bác nên mang những cái vỏ đèn và nhưng cái nhỏ nhỏ và dùng băng dính trong suốt dán lại, mất 30 giây ok,,, nhanh tiện rẻ he he he

Em chém tý cho vui thôi, lão đừng có cáu he he

ktmart
30-06-2011, 15:25
Chúc mừng các anh chị, thật là một chuyến đi đặc biệt ạ.

tue khanh
30-06-2011, 22:04
1 bác cửu vạn khênh đc 30 cân, vậy thuê 5 bác là khêng đc 150 cân, em dốt toán chả biết nhân chia thế có đúng ko??các bác đó khêng cả con trâu lên đỉnh cũng đc, đừng cãi cố

Em chê là các bác lười lắp những chi tiết nhỏ của xe, lần sau các bác nên mang những cái vỏ đèn và nhưng cái nhỏ nhỏ và dùng băng dính trong suốt dán lại, mất 30 giây ok,,, nhanh tiện rẻ he he he

Em chém tý cho vui thôi, lão đừng có cáu he he

Bác vui tính quá. Bác quả là người tính toán giỏi.
Bọn eeeem có "cãi cố" như bác nói đâu.
Ảnh đầu vespa và đỉnh fansipan bác có phát hiện hay lắm. Bác quả là tinh. Nhưng mỗi tội lúc đấy chưa phải là thời điểm lắp hoàn thiện chiếc xe. Nên điều bác nói là không đúng rồi bác ạ.
Bác tự nhận mình là "chém cho vui". Nay em hồi âm để bác còn có hứng chém tiếp ạ.

tue khanh
30-06-2011, 22:12
Chú Ongxabeo và chú Tuekhanh cho a số Đt gấp để liên lạc nhé.

Lâu lắm ko được gặp anh để học hỏi về các cung đường.
Mấy thành viên của vespa Hưu Trí HN cũng vừa có một chuyến xuyên Đông Dương. Sau đó là đến chuyến lên nóc nhà Đông Dương này.
Mỗi chuyến đi lại thêm nhiều kỷ niệm.
Hôm nào lại qua Tứ Hải quán anh nhé.
Em Dũng: 0913559936
Mạn phép cho số của Huy Ông xã béo:0915826886.

rebel
01-07-2011, 08:28
Chúc mừng các bác: "Chiếc Vespa cổ đầu tiên leo lên đỉnh núi Fansipan"

http://www.baomoi.com/Home/OtoXemay/www.vietnamplus.vn/Chiec-Vespa-co-dau-tien-leo-len-dinh-nui-Fansipan/6542661.epi

voòng ngẩu pín
01-07-2011, 16:09
@ bác Tuệ khanh
Bác đừng có cãi cố, nếu lắp đủ thì các bác chả khoe loạn lên ấy chứ,,, đời nào chịu trưng cái ảnh xe không đèn hậu he he ,,,
Lại còn đc vào sách kỷ lục VN nữa he he , các bác đã thấy dại vì đã lười chưa ? giờ bọn nó thấy xe ko phanh ko chuông ko đèn ko ga ko số nó thu lại kỷ lục thì có phải mất công toi ko??? thật chả cái dại nào bằng cái nào,,,

tvdk
01-07-2011, 16:29
Ngưỡng mộ...........

homeless man
01-07-2011, 18:38
Em cũng ấn tượng với kỷ lục của các bác và muốn xem kết quả xem số đông họ đánh giá như nào. Kết quả như này:

Thứ sáu, 1/7/2011, 17:36 GMT+7
Nhận xét của bạn về kỷ lục Việt Nam này:
Ấn tượng: 23.0% 35 phiếu
Bình thường: 10.5% 16 phiếu
Một cuộc chơi không ý nghĩa: 66.4% 101 phiếu
Tổng cộng: 100% 152 phiếu

Dù sao cũng chúc mừng các bác. Ai nghĩ gì đâu quan trọng bằng mình nghĩ gì.

Em cũng muốn bon chen tí. Các bác cho em rụt rè hỏi nếu em có xiền thuê cái máy bay chuồn chuồn nó cẩu con Mẹc xà đi lên bỏ trên nóc Phan (song lại mang về, đi chứ bỏ hẳn trên đó thì phí hoài) thì làm thế nào liên hệ xin kỷ lục ạ? Tất nhiên em chỉ đích thân vác mỗi cái chìa khóa xe thôi ạ.

Cám ơn các bác chỉ bảo

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/07/trao-ky-luc-cho-vespa-co-dau-tien-len-dinh-phan-xi-pang/

xuanthuong
01-07-2011, 21:31
Mình vừa đọc bài trên Vnexpress về kỷ lục vespa trên Fan của các bạn.Ảnh các bạn chụp rất đẹp. Chúc mừng các bạn....Thật là hoành tráng trong thời tiết mưa bão như vậy....

tue khanh
01-07-2011, 22:13
giờ bọn nó thấy
Bác này chẳng lịch sự tý nào.
Nhưng dù sao cũng rất cám ơn bạn đã quan tâm tới vespa và chủ đề mà chủ thới đưa ra.

thik_di_choi
01-07-2011, 22:56
Em xin nói thật là em chả thấy cái này có tí gì gọi là kỷ lục vì:
- Các bạn không tự vác được đi tất cả cái xe mà phải thuê. Nếu các bạn ấy tập thể lực để tự bê thì có tí thuyết phục
- Cái xe Vét xì pa là dùng để đi nên tự nó không đi được lên mà phải bê lên thì nó cũng như cái phích đựng nước thôi. Cách giật tít của các báo làm mọi người lầm tưởng là nó tự đi lên
- Nếu chỉ lên núi rồi nổ thì tớ nghĩ Ba bét nhè cũng có thể nổ được vì Tiệp chắc chắn lạnh hơn Ý rồi nên lên cao anh này ăn đứt:))

Đánh giá cao các bạn vì ý tưởng "kỳ lạ" này. Kể ra mang cái TV đen trắng chạy ắc qui lên pha cà phê rồi xem cũng không tồi nhỉ?

QC QC
01-07-2011, 23:48
Tội nghiệp em Vespa đó quá, bị tháo banh-ta-long. Nhưng cũng chúc mừng em đã được "lên đỉnh".

Kể ra mang cái TV đen trắng chạy ắc qui lên pha cà phê rồi xem cũng không tồi nhỉ?

Thích cái ý tưởng này.

shogun
02-07-2011, 00:08
Em giờ mới đọc, giờ mới dòm, là dân Đà Nẵng mà dòm thấy biển số 43 là cứ vui rồi.
Em chỉ pác biểu cảm nghĩ thôi ạ, chưa leo fan nên không dám bình loạn về "Kỷ lục" này.

tue khanh
02-07-2011, 09:18
@ thik-di-choi: Rất vui khi được Moderator quan tâm và đánh giá về vấn đề của chúng tôi đưa ra.
Cái cốt lõi mà chúng tôi có là "ý tưởng kỳ lạ" như Mod nói.

ongxabeo
02-07-2011, 13:26
(Trước tiên xin đăng lại nguyên văn bài thông cáo báo chí trên diễn đàn www.kyluc.vn của Trung tâm Sách Kỷ lục Việt Nam. Về sự chính thống và pháp lý của trung tâm này các bác có thể tìm hiểu qua diễn đàn www.kyluc.vn và qua các phương tiện thông tin đại chúng khác). Entry sau em sẽ xin phép chia sẻ tiếp về cái gọi là "kỷ lục" và "phá kỷ lục".

Kỷ lục Việt Nam : Chiếc Vespa cổ đầu tiên lên trên đỉnh Phan - Xi - Păng

https://i1116.photobucket.com/albums/k563/empucki/Travel/Vespa%20Fansipan%20110623/nrfp_308697201112206237312235906166344506304290625 0082.jpg
Khám phá cuộc sống luôn là khát vọng của con người. Xuất phát từ đam mê Chơi xe Vespa cổ, những người chơi vespa cổ luôn yêu quý chiếc xe của mình, đồng hành với những khám phá và chinh phục những cung đường.

Với những chàng trai mê Vespa mỗi một hành trình là một trải nghiệm đặc biệt. Hành trình xuyên Việt; hành trình xuyên Đông Dương.... và hành trang cuộc sống của họ cùng với chiếc Vespa cổ đầy ắp những điều thú vị. Sau những chuyến đi, chinh phục những cung đường đài bằng xe vespa cổ, một số thành viên CLB vespa Hà Nội đã ấp ủ một chuyến đi leo núi Phan - Xi - Păng. Đây là ngọn núi cao nhất Việt Nam thuộc dẫy núi Hoàng Liên Sơn với độ cao 3143m. Đây cũng là ngọn núi cao nhất trong ba nước Đông Dương và được mệnh danh là "Nóc nhà Đông Dương".

Trong lần này họ đã cùng nhau đưa ra một ý tưởng đặc biệt, đó là đưa một chiếc Vespa cổ - cũng có thể nói là chiếc xe máy đầu tiên lên tận đỉnh Phan - Xi- Păng. Ý tưởng có cảm giác điên rồ và phi thực tế này được những chàng trai trong CLB vespa Hà Nội biến thành hiện thực nhờ lòng đam mê và quyết tâm chinh phục thử thách.

https://i1116.photobucket.com/albums/k563/empucki/Travel/Vespa%20Fansipan%20110623/DSCF54502.jpg
Tám thành viên của hội Vespa cổ Hà Nội tham gia lập kỷ lục Việt Nam

Đây là một quyết định đầy tính mạo hiểm, thể hiện niềm đam mê, ý chí mạnh mẽ của con người quyết tâm chinh phục những thử thách và không lùi bước trước những khó khăn trong cuộc sống. Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam theo dõi đoàn leo núi trong suốt cuộc hành trình đưa chiếc vespa cổ lên trên đỉnh Phan - Xi - Păng. Hội đồng tư vấn Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam sau khi thẩm định, đánh giá và xem xét hình ảnh, băng đĩa tư liệu của cuộc hành trình đã quyết định xác nhận Kỷ lục Việt Nam: Chiếc vespa cổ đầu tiên lên trên đỉnh Phan - Xi - Păng.
Vào lúc 9h00 sáng ngày 30 tháng 6 năm 2011, Kỷ lục Việt Nam: Chiếc vespa cổ đầu tiên lên trên đỉnh Phan - Xi - Păng đã được xác lập. Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam trân trọng thông báo đến Cộng đồng kỷ lục gia Việt Nam.

ongxabeo
02-07-2011, 13:54
Vài dòng chia sẻ về việc "kỷ lục": chiếc Vespa đầu tiên lên đỉnh Fansipan

1. Đây là công của porter. Các anh porter vác chứ "bọn nó" có vác đâu
- Qua bài viết của tôi, chắc các bạn cũng thấy, chúng tôi chưa hề có một lời lẽ nào thiếu tôn trọng khi nhắc đến các anh porter cả. Khi đi cùng họ, chúng tôi ăn chung mâm, ngủ chung lán. Bữa tối ngồi xen kẽ nói chuyện và uống với nhau hết 6 lít rượu ngô. Lúc về chúng tôi còn gặp lại họ và cám ơn rất đàng hoàng, bồi dưỡng thêm tiền. Cá nhân anh Tính còn mời chúng tôi có dịp vào nhà anh ấy chơi và uống rượu. Trong suốt chuyến đi, chúng tôi luôn coi họ là người đồng hành, chứ chưa bao giờ đối xử với họ chưa tử tế.

- Qua các tấm hình tôi post lên mạng, các bạn không hề nhìn thấy chúng tôi vác bất cứ một thứ gì, và khi tôi nói chúng tôi có vác những bộ phận "nhẹ" của chiếc Vespa (2 cái cốp, đầu đèn, yên xe v.v...) các bạn cũng không tin hoặc coi đó là những bộ phận "vớ vẩn", không đáng nhắc đến. Thực tế mà nói, với sức khỏe của đoàn, toàn thanh niên có vợ có con rồi, vác được balo 10-12kg dưới trời mưa bão leo lên đỉnh Fan đã là một sự cố gắng lớn. Chúng tôi có rất nhiều video clip về việc các thành viên trong đoàn (trong đó có tôi) đã vác trên vai những bộ phân của chiếc Vespa lên đến đỉnh Fan. Các bạn sẽ dần dần chia sẻ với chúng tôi sau khi video clip được post lên. Chúng tôi đã làm hết sức trong phạm vi sức khỏe của bản thân chúng tôi. Và đó đã là điều khiến nhóm chúng tôi tự hào. Khi nói chuyện với bên Kỷ lục Việt Nam, chúng tôi cũng đã nói rất rõ việc này. Và chúng tôi luôn ghi nhận, nếu không có công sức của các anh porter, chúng tôi không bao giờ xác lập được kỷ lục này.

2. Ý tưởng có quan trọng gì đâu, người thực hiện mới là quan trọng.
- Tất cả các bằng sáng chế, phát minh hoặc kỷ lục đều phải được xuất phát từ ý tưởng. Khi anh em nhà Wright phát minh ra chiếc máy bay đầu tiên, khi Henry Ford phát minh ra chiếc ô tô đầu tiên, tôi nghĩ là họ cũng không thể tự mình làm tất cả các bộ phân của chiếc máy bay hay chiếc ô tô đó. Cũng như khi một toà nhà đẹp đẽ ra đời, người ta nhắc đến tên kiến trúc sư, người có ý tưởng, thiết kế và giám sát công trình đó, chứ mấy ai coi tòa nhà đó là kỷ lục của những người thợ xây.
- Hàng chục nghìn người leo Fansipan, trong đó hẳn cũng chả thiếu gì những nhóm có điều kiện để thuê thêm 2 porter như chúng tôi. Nhưng từ năm 95 đến nay, cũng chưa có nhóm nào nghĩ đến việc vác một chiếc xe máy lên đỉnh Fansipan. Lý do thì có nhiều (không thích chơi xe, không thích hoặc không thèm nghĩ đến, v.v...). Nhưng đối với anh em Vespa chúng tôi mà nói. Đó là một ý tưởng độc đáo và có ý nghĩa trong cộng đồng những người chơi Vespa nói chung. Đó là tình yêu của chúng tôi dành cho Vespa và cho du lịch mạo hiểm, khám phá chứ không có ý gì khác. Các kỷ lục luôn có sự thưởng thức và thừa nhận tương đối. Có người để tóc dài nhất, móng tay dài nhất v.v... Các kỷ lục không nhất thiết phải có ích với xã hội hay đem lại lợi ích gì, nó quan trọng với nhóm người này và không quan trọng với nhóm người kia.

3. Văn hóa chia sẻ trên diễn đàn
- Như các bạn theo dõi từ đầu, tôi luôn lắng nghe và cố gắng phân tích thấu đáo suy nghĩ của tôi với các bạn. Các bài hồi ức và comment của tôi trên diễn đàn này đều được tôi chia sẻ rất đàng hoàng, có đầu có cuối, cố gắng chia sẻ sao cho có văn hóa. Tôi không nghĩ là sau khi đọc các comment, một bạn Mod nào đó trên diễn đàn lại cho bài hồi ức của tôi vào phần Bình loạn :). Bài hồi ức của tôi mới là sản phẩm chính, các comment hai chiều chỉ là phụ. Vậy mà bạn lại mang suy nghĩ cá nhân của bạn vào và chuyển sang mục Bình loạn. Nếu bạn cho rằng bài hồi ức của tôi là vớ vẩn, không có giá trị, bạn có thể gửi thông báo cho tôi và xóa luôn cũng được nhưng đừng nên có cái nhìn mang tính cá nhân nhiều quá. Mod là người hy sinh thời gian cá nhân để vác tù và hàng tổng, tôi rất tôn trọng các bạn, nhưng các bạn cũng không phải là toà án để phân xử đúng sai. Tất cả bài viết trên này nên luôn luôn được sửa theo quy định của diễn đàn. Khi các bạn comment, các bạn sẽ tham gia với tư cách thành viên bình thường như bao thành viên khác.

Cá nhân tôi đi phượt cũng đã được một thời gian, có biết một vài anh như Du Già, Cao Sơn, Hoan Kiem, ongsontt. Tôi thấy khá buồn vì các lão làng trong giới phượt đều lần lượt gác bút trên diễn đàn. Tất nhiên, tre già măng mọc, nhưng nếu vẫn duy trì được sự giao lưu đa thế hệ thì hay hơn. Vì các anh ấy vẫn đi và chia sẻ rất nhiều qua Facebook hoặc các diễn đàn khác. Hiện tại, những bài chia sẻ của các phượt thủ U30 ngày càng ít. Có lẽ do cách nói chuyện, chia sẻ, trêu đùa của mỗi thế hệ mỗi khác. Cách chia sẻ của chúng tôi chắc cũng đã "già", không phù hợp lắm với đa số phượt thủ hiện tại. Cũng không có vấn đề gì. Diễn đàn này là tự nguyện. Chừng nào quy định diễn đàn còn cho phép và chúng tôi còn hứng thú chia sẻ thì chúng tôi vẫn còn tham gia. Chúng tôi đủ lớn, đủ điềm đạm để ngồi nói chuyện và chia sẻ nhẹ nhàng, có đầu có cuối với những bạn chơi phù hợp.

Sau khi đoạn phim ngắn của chúng tôi hoàn thành, chúng tôi sẽ chia sẻ tiếp với các bạn nào quan tâm đến hành trình của nhóm. Trên các đoạn video thì tình hình thời tiết sẽ được tái hiện rõ nét hơn.

Chúc các bạn cuối tuần vui vẻ.

Sửa viết hoa đầu câu

ongxabeo
02-07-2011, 14:00
Thân mời các phượt thủ nào đã có gia đình, có con cùng chia sẻ với tôi trong video clip này. Trên diễn đàn này, tôi đã từng post một bài về cho vợ "Vợ yêu ở nhà nhé, chồng đi phượt đây". Và lần này là một video clip chia sẻ về cô con gái đầu lòng, sắp ra đời của vợ chồng chúng tôi. Chính những suy nghĩ về vợ, về con khi đi phượt đã giúp tôi vượt qua mệt mỏi và luôn cố gắng đi an toàn, đi đến nơi, về đến chốn để quay về cùng vợ con. Đã từng có một tai nạn đau buồn xảy ra khi một phượt thủ 8x mất đi để lại vợ và con thơ. Tôi hy vọng tôi và các phượt thủ có gia đình sẽ luôn được phù hộ trên đường đi và tránh được tất cả những tai nạn nguy hiểm này. Cám ơn các bạn đã đọc và chia sẻ.

http://www.youtube.com/watch?v=jp9S7tsP3Ks

thik_di_choi
02-07-2011, 15:41
Đây là nguyên văn lời giới thiệu của WS kyluc.vn

"Trong cuộc sống, mọi người đều có chung một niềm khao khát rất lớn. Đó là tìm hiểu và chinh phục từ những điều nhỏ bé nhất cho đến những điều vĩ đại nhất.

Đây chính là sự đam mê thúc đẩy con người đi vào thế giới của ước mong và khám phá. Sự ra đời của bộ sách Kỷ lục Việt Nam do Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam - Vietkings hợp tác với Nhà Xuất bản Thông tấn - Thông tấn xã Việt Nam hy vọng sẽ đáp ứng được nguyện vọng này.

Ngay từ tập 1, bộ sách Những Kỷ lục Việt Nam giới thiệu cho bạn đọc gần xa được biết những sự vật, hiện tượng, con người... hết sức bình thường, quen thuộc nhưng đã làm nên kỷ lục. Những kỳ tích này có được là do sự phối hợp năng động, nhịp nhàng của một tập thể hay sự mạo hiểm, dám đối đầu với thách thức tạo ra phát kiến mới mẻ nhằm đáp ứng nhu cầu của cuộc sống con người v.v..

Điều đó cho thấy, kỷ lục được ghi nhận trong bộ sách Những Kỷ lục Việt Nam không phải là những gì quá cao siêu mà rất đời thường, thuộc mọi góc cạnh của cuộc sống. Vì nơi đâu có hoạt động của con người và được con người lượng định giá trị bằng "lăng kính" của mình thì ở đó chắc chắn có kỷ lục.

Bộ sách Kỷ lục Việt Nam tuân thủ theo tiêu chí xác định nêu trên để cho những thông tin về kỷ lục do con người và thiên nhiên Việt Nam đạt được là cơ hội tốt nhất để quảng bá hình ảnh của đất nước - con người Việt Nam với bạn bè quốc tế.

Năm 2008, Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam tạo bước đột phá bằng cách xuất bản sách Niên giám kỷ lục Việt Nam được in màu chất lượng quốc tế, kể từ đây Niên giám kỷ lục Việt Nam sẽ được xuất bản hàng năm, tập hợp những thông tin kỷ lục giá trị được xác lập trong năm đó. Dự kiến cuối tháng 12-2009, Niên giám kỷ lục Việt Nam 2009 sẽ ra mắt bạn đọc.

Bên cạnh, để đáp ứng nhu cầu của độc giả về thông tin kỷ lục trên khắc các vùng miền cả nước, Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam chính thức đầu tư biên soạn bộ sách kỷ lục 63 tỉnh, thành Việt Nam, cuốn đầu tiên trong bộ sách được xuất bản là Kỷ lục Bà Rịa - Vũng Tàu 2007-2008, sắp tới sẽ là Kỷ lục An Giang, Lâm Đồng, Hà Nội…

Ban biên soạn bộ sách Những Kỷ lục Việt Nam, website:kyluc.com.vn rất mong bộ sách cũng như website ngày thêm hoàn chỉnh về nội dung và hình thức và được sự tham gia cộng tác, góp ý, giúp đỡ của quý bạn đọc gần xa để nội dung kỷ lục ngày càng phong phú và hoàn thiện."

Trang web này là đại diện của "Trung tâm sách kỷ lục châu Á" theo giới thiệu và thực ra là một tổ chức phi chính phủ. Vì vậy việc hoạt động của họ, cụ thể là việc tìm kiếm, công nhận, biên soạn và phát hành các cuốn sách về kỷ lục ở Việt nam hay thế giới, được dựa theo những tiêu chí của riêng họ. Họ hoàn toàn có thể công nhận, cấp chứng nhận về cái mà họ coi là "kỷ lục". Nhưng điều này chỉ được công nhận bởi một số người và sẽ không được công nhận bởi nhóm còn lại. Một vấn đề nữa những hoạt động của họ không phải là phi lợi nhuận vì một tổ chức như UNESCO còn có thể cấp công nhận "di sản văn hóa thế giới" với điều kiện có xiền mà.

Về việc "kỷ lục" riêng của các bạn, đồng ý với bạn chủ topic về việc sức khỏe, nọ kia nên có nhờ các bạn porter. Các bạn đã xử đẹp với họ nhưng tại sao các bạn không đưa tên của họ vào danh sách những người được công nhận kỷ lục. Họ có công sức đâu có nhỏ?

Về vấn đề bạn chủ topic đưa ra về các comment của diễn đàn: việc comment trái chiều là quyền của mọi thành viên và việc kiểm soát các comment được diễn ra hàng ngày để đảm bảo mọi comment phải tuân theo Nội qui của Diễn đàn. Tất cả các comment "xấu" sẽ bị xử lý nghiêm khắc

Về việc bạn chủ topic nhận xét sự thiếu vắng những bài viết của những bạn theo đánh giá là có "tuổi Phượt", của những thành viên U30 là do nhiều lý do. Có thể những người lớn tuổi ngại viết, hoặc họ đi chỉ để cảm nhận cho riêng họ ....Việc mang cái "tuổi Phượt", "leo Fan" ra để làm tiêu chí nói chuyện chẳng khác gì mấy bác già ở cơ quan suốt ngày uống trà, đọc báo, chờ lương mắng cánh trẻ "Hồi tao đi làm thì chúng mày còn chưa đẻ". Mai tớ có cách rồi: tớ hỏi lại "thế bác đã leo Fan chưa, đi Myanmar chưa" =)). Việc họ vẫn chia sẻ trên những diễn đàn khác như FB chẳng hạn vì FB mà không phải friend thì đâu có comment hay xem được. Post lên FB lành hơn nhiều vì chỉ có ủng hộ thôi chứ đâu có comment chống, 1 comment không như ý thì mai remove khỏi Friend list luôn :)). Những lời nói thằng thường khó nghe! Tớ cũng mới hơn 20 tuổi thôi và "tuổi Phượt" cúng chả đáng kể nhưng đối với tớ tất cả các bài diễn đàn Phượt đều có giá trị như nhau (tất nhiên trừ spam và chat chit mang tính chất giao lưu). Việc tham gia diễn đàn là quyền của mỗi thành viên. Tớ đánh giá cao những người đóng góp thông tin cho diễn đàn thậm chí những thông tin có thể chưa chính xác lắm. Bạn thử xem lại đã bao nhiêu lần bạn trả lời những thông tin mà các member hỏi trên diễn đàn mà chắc chắn bạn biết (vì bạn đi nhiều thế cơ mà) hay là sau mỗi chuyến đi bạn post liên tục chuyến đi của bạn và chờ đợi những comment đại loại như "Hay quá", "Chúc mừng, hoành tráng quá", "Thật là tuyệt vời" .v.v.. Theo quan điểm của tớ đấy là một kiểu khoe khoang không hơn không kém.

Về vấn đề hành xử văn hóa như bạn nói: tớ chưa thấy ai hành xử thiếu văn hóa ở đây cả. Có nhiều người comment mà bạn không thích cũng có "tuổi Phươt" không kém gì những bạn mà bạn quen đâu.

Quay lại việc "kỷ lục" của các bạn: theo quan điểm của tớ là "ý tưởng" đi cùng việc "thực hiện" của các bạn là đáng ghi nhận. Còn việc tổ chức Vietkings coi đó là kỷ lục là việc giữa họ và các bạn. Tớ và nhiều người khác không nhất thiết phải công nhận như họ. Nó đơn giản như việc 1 bữa tớ chỉ ăn 1 bát cơm trong vòng 2 ngày liền (vì thông thường của tớ là 5 bát/bữa). Tớ chỉ công nhận đi xe máy không đội mũ, không có gương, rẽ mà không bật xi nhan là bị phạt thôi.

binhhut1985
02-07-2011, 15:42
^^ E like cái bài trả lời của bác Huy :D
Đối với một sự kiện từ trước tới nay chưa từng có thì bao giờ cũng nhiều ý kiến trái chiều cũng là chuyện bình thường :)
- Cơ mà em cũng thấy lạ là nhiều bác vỗ ngực leo Fan rồi , đã leo cung khó Cát Cát - Sín Chải rồi ... mà lại tưởng là cưỡi xe máy đi lên Fanxipang thì e thấy cũng lạ thật đấy :)) ko hiểu nghĩ gì ... hay là các bác ý nghĩ đường Trạm Tôn dễ đi , có thể leo xe máy mà phi lên =))
- Có bác lại bảo tại sao phải tháo rời các bộ phận ra để vác ... mà ko vác nguyên con ( cả xe lên ) , nhân chia như đúng rồi ... chả lẽ chưa được học bài học bó đũa à ^^
- Có bác lại nói thuê chuồn chuồn thả Mẹc lên đỉnh Fan ... ồ ... ý tưởng này hay đây , cơ mà nếu bác thực hiện được thì mới không gọi là chém gió ... còn không thì cứ ngồi im mà nghe :)
- Về việc topic bị bay sang phần " Bình Loạn " , e nghĩ là Min , Mod nên để nó về đúng vị trí của nó trong box Hồi Ức ^^ Í ... xời ... mình lại đụng chạm hơi nhiều rồi .

Có những cái bạn hay nói " Người ta cười tôi vì tôi khác mọi người , tôi cười bọn nó vì bọn nó quá ... giống nhau " . Em thấy mấy bạn hay nói câu đấy ... quá giống nhau =)) cơ mà hôm nay e cũng nói câu đấy ^^

xiphe
02-07-2011, 18:33
=)) Ôi bạn binhhut1985. Bạn có hiểu thế nào là mỉa mai không? Đừng trích dẫn câu nói của người ta ra nữa. Mình cũng tự khóa mồm đi chỗ khác đây.

skydove
02-07-2011, 19:02
Với một trang hồi ức và bảy trang bình loạn thì topic này ở đây là đúng rồi, qua bên kia bị xóa sạch thì uổng lắm. Mình chưa leo Fan, cũng chưa làm việc gì để được ghi vào sách kỷ lục Việt Nam cả. Tuy nhiên mình rất hâm mộ những người được ghi danh vào sách kỷ lục vì đó là những việc mà người khác khó có thể làm được, ví dụ như: ăn nhanh nhất, dùng tai kéo xe, sưu tập được nhiều tiền cổ, đồng hồ cổ, sách báo cổ..... hầu hết các kỷ lục này đều do chính bản thân người được tôn vinh bỏ công sức, mồ hôi, sự tập luyện gian khổ... để đạt được. Kỷ lục của các bạn cũng là một trong số những việc chưa ai làm (vì đây là chiếc Vespa đầu tiên lên đỉnh Fan), nhưng theo mình thì vấn đề cốt lõi ở đây là tiền, ai chẳng có những ý tưởng điên rồ, ý tưởng của các bác cũng được mọi người cho là điên rồ đó nhưng xem ra chỉ cần bỏ tiền ra là làm được. Theo ý nghĩ vui của mình thì nên đổi tên kỷ lục này là " chiếc Vespa đầu tiên được bỏ tiền ra thuê poster khiêng lên đỉnh" thì hợp hơn.

susu
02-07-2011, 19:09
@ Bạn Ongxabeo : Em là người đã chuyển topic về đây, không phải vì coi chuyện Hồi Ức là "phụ" mà muốn để những comment bên lề (và ý kiến phản hồi của bạn) có thể đi đến những phản biện cuối cùng (tức là bên hỏi hay bên trả lời đều thoải mái - đặc biệt là những người trong cuộc như các bạn!)

Hẳn bạn sẽ không muốn nếu những bài không liên quan bị xóa, kèm theo đó sẽ là những bài trả lời của chính bạn cho những comment đó.

Chắc chắn xóa đi thì dễ, nhưng nếu để lại thì sẽ tránh được nhiều bài có comment giống nhau (trong khi chỉ cần 1 bài trả lời là đủ!)

Topic sẽ được trả về box Hồi Ức sau khi các bài trả lời không phù hợp được dọn dẹp !! :)

ongxabeo
02-07-2011, 22:11
Vài dòng chia sẻ với các Mod mới của diễn đàn phuot.com

@Susu: cám ơn comment của bạn.

@thik đi chơi: Cám ơn một comment khá dài của bạn. Suy nghĩ của bạn chắc chắn không đại diện cho toàn bộ các Mod trên diễn đàn này. Nhưng có thể suy nghĩ của bạn là suy nghĩ của đa số các phượt thủ trẻ tham gia đi phượt trong vòng 3-5 năm trở lại đây. Có thể nhiều bạn chưa tìm hiểu kỹ về lịch sử của phượt. Nhân dịp bạn comment, tôi cũng xin mạn phép các bậc tiền bối có đôi lời chia sẻ với bạn.

- Các lão làng chính thống (chứ không phải các thanh niên mới đi phượt được vài năm, có vài bài viết đã tự coi mình là ông cụ) đều tham gia các diễn đàn đầu tiên của Việt Nam từ hồi Intranet, trang mạng của Đại học Y, của Đại học Bách Khoa từ những thập niên 90 thế kỷ trước.

- Sau đó, chính họ là những người đầu tiên sáng lập ra các Box trên mạng TTVNOL. Và cho đến bây giờ, mọi người đều thừa nhận, mạng TTVNOL chính là nơi khai sinh ra các diễn đàn sau này, trong đó có cả phuot.com
- Những bậc tiền bối mà bạn so sánh như các cụ sắp về hưu ở cơ quan bạn hiện tại đang là những doanh nhân U40 sung sức của nước nhà và họ đang đóng góp rất nhiều cho đất nước. Họ nói được và làm được. Hoan Kiem có thể nói là người Việt Nam đầu tiên đi du lịch rất nhiều nước trên thế giới, thậm chí vòng quanh thế giới đã vài lần. Du Già có những bài viết kinh điển đi vào lịch sử của Box Du lịch TTVNOL. Cao Sơn là nhà văn, người sử dụng từ "phượt" đầu tiên như một từ chính thức của dân du lịch bụi Việt Nam. OngsonTT là một quái kiệt của FPT và trên nhiều diễn đàn. Online và offline, họ đều xứng đáng là những tấm gương để chúng ta noi theo và học tập. Họ vẫn văng bậy, vẫn chơi với anh em rất thân tình chứ chưa bao giờ lôi giọng "sắp về hưu" ra để dạy đời ai cả. Cái này bạn nên tìm hiểu thêm và nhận thức rõ. Cá nhân tôi mới biết Internet từ những năm 97, khi còn chat chit qua MIRC, qua Vietfun của các diễn đàn các trường đại học, mới đi phượt từ những năm 2006 trở lại đây, đối với tôi, những nick tôi nêu trên thực sự là tiền bối, cả về tuổi đời lẫn vốn sống, cả online và offline. Ngoài họ ra, còn rất nhiều những nick khác từng là Mod trên TTVNOL và phuot thời kì đầu, họ đều là những người có phông văn hóa tốt, có vốn sống dồi dào và nhiều kinh nghiệm. Và chỉ khi gặp tri kỷ, họ mới chia sẻ. Người biết chơi đàn không nhất thiết phải đi tìm con trâu, đánh cho nó nghe, chỉ để thể hiện ta đây biết chơi đàn và đàn của ta mang tính đại chúng. Phượt gia lâu năm cũng vậy, bạn ạ. Bạn không nên đánh đồng một phượt thủ 20 năm với một phượt thủ 2 năm. Dù bạn có đi nhiều đến mấy, có giỏi tra google đến mấy, thì có nhiều giá trị, nhiều vốn sống ta chỉ có thể trau dồi theo thời gian. Phủ nhận quá khứ không phải là điều tốt để vươn lên trong hiện tại và hướng tới tương lai đâu, bạn ạ.

Tôi cũng đã đọc kỹ các comment trên này và thấy, đa số những người vào comment là những bạn rất mạnh mẽ, sôi nổi, có cá tính và không ngại vất vả, khó nhọc. Đó là đặc trưng của tuổi trẻ và rất đáng quý. Tôi cũng chưa già đến mức không thể cảm nhận được điều này.

Nhưng đã gọi là "nghề chơi cũng lắm công phu", kể cả đi phượt, bạn ạ. Đôi khi tìm hiểu về quá khứ và biết lắng nghe cũng là một điều cần thiết đấy.

Một chút phiếm đàm về Trung tâm Kỷ lục Việt Nam. Những người sáng lập ra trung tâm này cũng đồng thời là Chủ tịch HĐQT của các tạp chí lớn, các nhà xuất bản lớn mà sách, tạp chí của họ vẫn được các bạn mua hàng ngày, thậm chí còn tâm đắc và cho là sách gối đầu giường đấy, nhất là với những người quan tâm đến sách nuôi dưỡng hạt giống tâm hồn, sách về quản trị kinh doanh v.v... Các kỷ lục của Việt Nam đều do họ cất công sưu tầm và ghi nhận. Họ cũng là đối tác chính thức của Sách Kỷ lục Châu Á và Kỷ lục Guinness đấy. Và chắc họ cũng giống như các phượt gia kì cựu trên kia, họ cũng không cố đánh đàn cho trâu nghe đâu, bạn ạ.

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ và trở thành một Mod tốt trên diễn đàn phuot.com (^_^)

Thành viên của Hội những người phát cuồng vì "Đã viết hoa đầu câu chưa mà vào đây chém?" (^_^)

voòng ngẩu pín
03-07-2011, 13:46
Nhưng lão ông xã Béo có công nhận với em xe vét pa của lão chỉ có muỗn cái động cơ và cái khung và 2 cái bánh ko? có đúng các lão đã lười lắp những chi tiết nhỏ ko ? đúng là xe ko côn ko phanh ko ga ko số ko đèn ko?? lão giải thích vì sao nếu ko phải do các bác lười, tính được chăng hay chớ ? ko làm cái gì đến đầu đến đũa cả ,,,
thế lên em mới nói các lão lười ,,, đừng có đổ tại thời tiết, lên đỉnh phan thì 10 ngày chỉ có 1 ngày đẹp trời thôi , rồi 1 ngày con gái lão sẽ hỏi: "ao e ông èn" (sao xe không đèn) ???

voòng ngẩu pín
03-07-2011, 14:07
^^ E like cái bài trả lời của bác Huy :D
Đối với một sự kiện từ trước tới nay chưa từng có thì bao giờ cũng nhiều ý kiến trái chiều cũng là chuyện bình thường :)
- Cơ mà em cũng thấy lạ là nhiều bác vỗ ngực leo Fan rồi , đã leo cung khó Cát Cát - Sín Chải rồi ... mà lại tưởng là cưỡi xe máy đi lên Fanxipang thì e thấy cũng lạ thật đấy :)) ko hiểu nghĩ gì ... hay là các bác ý nghĩ đường Trạm Tôn dễ đi , có thể leo xe máy mà phi lên =))
- Có bác lại bảo tại sao phải tháo rời các bộ phận ra để vác ... mà ko vác nguyên con ( cả xe lên ) , nhân chia như đúng rồi ... chả lẽ chưa được học bài học bó đũa à ^^
- Có bác lại nói thuê chuồn chuồn thả Mẹc lên đỉnh Fan ... ồ ... ý tưởng này hay đây , cơ mà nếu bác thực hiện được thì mới không gọi là chém gió ... còn không thì cứ ngồi im mà nghe :)
- Về việc topic bị bay sang phần " Bình Loạn " , e nghĩ là Min , Mod nên để nó về đúng vị trí của nó trong box Hồi Ức ^^ Í ... xời ... mình lại đụng chạm hơi nhiều rồi .

Có những cái bạn hay nói " Người ta cười tôi vì tôi khác mọi người , tôi cười bọn nó vì bọn nó quá ... giống nhau " . Em thấy mấy bạn hay nói câu đấy ... quá giống nhau =)) cơ mà hôm nay e cũng nói câu đấy ^^

@ binhhut85
Chính em là người nói câu đó đây, ý là nếu các bác tháo xe ra thì phải lắp lại hoàn chỉnh cái xe chứ ko phải tháo ra , chọn mấy cục to nhất để khiêng, vứt hết đèn đóm phanh côn ở nhà cho nhẹ nợ .
Nhưng cũng có thể các bác đã khiêng hết đi, nhưng dọc đường mưa dốc nhọc bỏ lại đâu đó ,,,,
Và cũng có thể khiêng hết nhưng lên đỉnh mệt quá mưa quá gió to quá lên quyết định lắp 2 bánh và động cơ, đạp nổ hít khói, mở sâm banh ăn mừng, và bảo nhau rằng thế là đc rồi, đằng nào cái xe cũng có đi đâu mà cần côn phanh đèn hậu !!!!!!!!!!

Các bác, em xin nhắc lại, tự nên xấu hổ vì đã lười nhác

voongsenh
03-07-2011, 14:39
Đang có 7 người xem topic này (4 thành viên và 3 khách)

voongsenh*,voòng ngẩu pín,

Thế 2 chú nhòm ngó kia ở đâu mà không vào chém nhỉ :Dam. Mấy khi có vụ Hot thế này của mấy bác già với Mod.

thik_di_choi
04-07-2011, 08:27
Gửi Ongxabeo:

Điều đầu tiên tôi khẳng định rằng tất cả phát ngôn của tôi hoàn toàn mang tính chất cá nhân (như bạn cũng đã từng nói) và tất nhiên là không đại diện cho diễn đàn, không đại diện cho bất cứ ai khác (có ai nói với tôi họ suy nghĩ gì đâu mà tôi biết. Nói thật là vợ tôi, tôi cũng chẳng hiểu hết=))). Do vậy mọi comment của tôi trong topic của bạn, bạn cứ coi như những mem khác. Thế cho nên khi bạn "mạn phép các vị tiền bối", bạn có dám khẳng định tất cả các vị mà bạn bắt họ làm "tiền bối" có chung suy nghĩ với bạn không"

Về việc tham gia diễn đàn mạng sớm hay muộn hoàn toàn không có liên quan gì đến việc "lão thành thực thụ" hay không. Có thể công việc của họ được tiếp xúc sớm, có thể họ thích & có điều kiện lên mạng để về còn chém gió với những người khác tại thời điểm mà netwwork, intranet, internet ... là một khái niệm mơ hồ, khi mà sở hữu một bộ PC là mơ uớc xa vờii. Tôi hơi thiệt thòi sống ở vùng sâu, vùng xa nên mới biết internet và các diễn đàn năm 1997 khi mà số phận đen đủi bị cơ quan đẩy vào đúng vị trí triển khai phát triển CNTT.

Người sáng lập ra diễn đàn về một lĩnh vực nào đó chưa chắc đã phải người am hiểu nhất về lĩnh vực đó. Đó là những người có tâm huyết, có xiền và họ sáng lập ra diễn đàn để phục vụ cho sở thích của họ và kết bạn với những người cùng sở thích. Box "Du lịch" trong TTVNOL là con của diễn đàn đó nhưng bảo một diễn đàn khai sinh ra một diễn đàn khác thì tôi chưa nghe bao giờ.

Về việc những nhân vật bạn kể ra thì tôi không coi thường nhưng bắt tôi hay mọi người khác công nhận là tiền bối thì không được hơn nữa bắt tôi phải tin là họ “đóng góp nhiều cho đất nước” thì càng buồn cười . Việc họ đi nhiều đôi khi là do công việc hay đơn giản "gia đình có điều kiện". Xét trên khía cạnh nào đó, họ là người có kinh nghiệm và việc họ tham gia bất cứ diễn đàn nào là quyền của họ chứ không phải là vinh hạnh cho diễn đàn đó. Việc luôn xuất hiện với ánh hào quang (đôi khi tự tạo ra) khiến họ cảm thấy khó chịu thậm chí cay mũi khi không được "tôn trọng", "ca ngợi" mà họ nghĩ là điều tất nhiên. Tại sao phải gặp tri kỷ mới chia sẻ còn những người khác thì không? Như vậy việc đóng góp cho diễn đàn hay nói rộng ra cho cộng đồng chỉ hơn con số"0" một tí (cái tí này dành cho "tri kỷ"). Như vậy tớ đánh giá những bạn mất thời gian tra Gúc gồ để trả nhời người khác còn cao hơn. Phượt đơn giản là một từ lóng và việc đi phượt vì mục đích gì là do ý thích từng người. Kinh nghiệm là cái người ta đã trải qua và việc chia sẻ là quyền của mọi người. Chính vì vậy các bạn có điều kiện đi nhiều, đi xa cũng đừng tỏ ra huênh hoang, coi thường các bạn mà hay gọi xách mé là "phượt vặt". Trên diễn đàn có rất nhiều tầng lớp trong xã hội nên việc ai oánh đàn, ai là trâu thì không biết được đâu và cái gọi là "phông văn hóa" thì cũng không thể biết được trong một sớm, một chiều đâu nhá. Không ai biết hết mọi thứ cả và bất cứ ai cũng phải có tinh thần học hỏi từ những người đi trước. Đấy cũng là lý do của tôi (của riêng tôi nhé, các bạn khác tôi không biết) khi tham gia các diễn đàn.

Lại bàn về cái Vietkings: đây đơn giản là một đơn vị kinh doanh văn hóa phẩm. Vì họ có chức vụ nên mới là đối tác của các tổ chức nước ngoài kia chứ (đâu chả vậy, ai mà dám đặt quan hệ đối tác với mấy ông ba lăng nhăng). Bạn có thể mua sách và học theo còn tôi dạy con bằng cô giáo của nó (có quyền cho lên lớp) còn kinh doanh thì theo khách hàng của tôi (mang lại lợi nhuận cho tôi). Nói riêng về ấn phẩm "Kỷ luc" thì nhiều kỷ lục trong đó để cho trâu biết là xúc phạm con trâu đấy.

Một vài lời rất riêng:
- Việc viết hoa đầu câu là tôn trọng tiếng Việt (cái này tôi biết chắc thuộc về phông văn hóa đây) và việc nhắc nhở mọi người thực hiện đúng theo Nội qui của diễn đàn là nhiệm vụ của Mod
- Tất cả các phát ngôn trong topic này là của thik_di_choi (không phải thik đi chơi), không phải phát ngôn dưới tư cách Mod của diễn đàn.
- Nhiều bạn trẻ comment trong topic này nhiều tuổi hơn ongxabeo tương đối đấy

quocdat17985
04-07-2011, 12:49
Em cũng chưa từng leo Fan nên không dám Commen gì :D. Nhưng em cũng chúc mừng bạn đã làm được điều mà chưa ai làm được.

Nhưng thú thật nghe bạn gọi nào là tiền bối, nào là các bạn trẻ mình bối rối quá vì không biết bao nhiêu tuổi còn được gọi là trẻ bạn nhỉ? Như mình năm nay 40t có gọi là trẻ không? Hay cứ bạn nào ít có điều kiện , hay ít đi phượt đều gọi là trẻ tất?

Như thế chắc có nhiều mem ở diễn đàn mình "trẻ mãi không già quá:D"

xiphe
04-07-2011, 15:55
@thik đi chơi: Cám ơn một comment khá dài của bạn. Suy nghĩ của bạn chắc chắn không đại diện cho toàn bộ các Mod trên diễn đàn này. Nhưng có thể suy nghĩ của bạn là suy nghĩ của đa số các phượt thủ trẻ tham gia đi phượt trong vòng 3-5 năm trở lại đây. Có thể nhiều bạn chưa tìm hiểu kỹ về lịch sử của phượt. Nhân dịp bạn comment, tôi cũng xin mạn phép các bậc tiền bối có đôi lời chia sẻ với bạn.

- Các lão làng chính thống (chứ không phải các thanh niên mới đi phượt được vài năm, có vài bài viết đã tự coi mình là ông cụ) đều tham gia các diễn đàn đầu tiên của Việt Nam từ hồi Intranet, trang mạng của Đại học Y, của Đại học Bách Khoa từ những thập niên 90 thế kỷ trước.

- Sau đó, chính họ là những người đầu tiên sáng lập ra các Box trên mạng TTVNOL. Và cho đến bây giờ, mọi người đều thừa nhận, mạng TTVNOL chính là nơi khai sinh ra các diễn đàn sau này, trong đó có cả phuot.com
- Những bậc tiền bối mà bạn so sánh như các cụ sắp về hưu ở cơ quan bạn hiện tại đang là những doanh nhân U40 sung sức của nước nhà và họ đang đóng góp rất nhiều cho đất nước. Họ nói được và làm được. Hoan Kiem có thể nói là người Việt Nam đầu tiên đi du lịch rất nhiều nước trên thế giới, thậm chí vòng quanh thế giới đã vài lần. Du Già có những bài viết kinh điển đi vào lịch sử của Box Du lịch TTVNOL. Cao Sơn là nhà văn, người sử dụng từ "phượt" đầu tiên như một từ chính thức của dân du lịch bụi Việt Nam. OngsonTT là một quái kiệt của FPT và trên nhiều diễn đàn. Online và offline, họ đều xứng đáng là những tấm gương để chúng ta noi theo và học tập. Họ vẫn văng bậy, vẫn chơi với anh em rất thân tình chứ chưa bao giờ lôi giọng "sắp về hưu" ra để dạy đời ai cả. Cái này bạn nên tìm hiểu thêm và nhận thức rõ. Cá nhân tôi mới biết Internet từ những năm 97, khi còn chat chit qua MIRC, qua Vietfun của các diễn đàn các trường đại học, mới đi phượt từ những năm 2006 trở lại đây, đối với tôi, những nick tôi nêu trên thực sự là tiền bối, cả về tuổi đời lẫn vốn sống, cả online và offline. Ngoài họ ra, còn rất nhiều những nick khác từng là Mod trên TTVNOL và phuot thời kì đầu, họ đều là những người có phông văn hóa tốt, có vốn sống dồi dào và nhiều kinh nghiệm. Và chỉ khi gặp tri kỷ, họ mới chia sẻ. Người biết chơi đàn không nhất thiết phải đi tìm con trâu, đánh cho nó nghe, chỉ để thể hiện ta đây biết chơi đàn và đàn của ta mang tính đại chúng. Phượt gia lâu năm cũng vậy, bạn ạ. Bạn không nên đánh đồng một phượt thủ 20 năm với một phượt thủ 2 năm. Dù bạn có đi nhiều đến mấy, có giỏi tra google đến mấy, thì có nhiều giá trị, nhiều vốn sống ta chỉ có thể trau dồi theo thời gian. Phủ nhận quá khứ không phải là điều tốt để vươn lên trong hiện tại và hướng tới tương lai đâu, bạn ạ.

Chúc bạn cuối tuần vui vẻ và trở thành một Mod tốt trên diễn đàn phuot.com (^_^)

Thành viên của Hội những người phát cuồng vì "Đã viết hoa đầu câu chưa mà vào đây chém?" (^_^)
=))=))=)) Không viết gì Mod lại bảo Spam, nhưng thực sự là không muốn viết gì.

binhlien
04-07-2011, 16:19
Mơ 1 lần được làm 1 chuyến như các anh!

thienson
04-07-2011, 18:47
Trên tư cách cá nhân là 1 mem bình thường của diễn đàn em chúc mừng bác:)đã làm được điều mình muốn và có thể nhiều người khác cũng muốn nhưng chưa ai làm được.

Em cũng không bàn tới những commen của các bạn khác vì bản thân em cũng chưa và sẽ không bao giờ leo lên nổi đỉnh Fan:D
.............

Vài dòng chia sẻ với các Mod mới của diễn đàn phuot.com

Vâng em cũng là 1 Mod mới ,đúng hơn là Mod thử việc của diễn đàn. Trước đây em cũng hay loanh quanh bên TTVNOL nhưng chỉ theo dõi thôi. Nên Nick em bên đó chả có ma nào nhớ:D.

Đồng ý là Box du lịch bên đó phát triển rồi cực thịnh từ rất sớm. Nhưng em nghĩ mãi vẫn không ra vì sao bác khẳng định"Mọi người đều thừa nhận mạng TTVNOL là nơi khai sinh ra Phuot.com"???

Em biết những ngày đầu có nhiều Mod bên đó qua bên phuot.com làm Mod nhưng như thế cũng không thể khẳng định điều bác nói.

Có lẽ thắc mắc của em cũng là thắc mắc của nhiều bạn. Bác giải thích rõ hơn hộ em được không?

nguoilangbat
04-07-2011, 19:21
Em hóng hớt được câu chuyện khai sinh phượt của bé Dudi ở đây (https://www.phuot.vn/threads/3881-Ph%C6%B0%E1%BB%A3t-tr%C3%B2n-2-tu%E1%BB%95i), mời các bác đọc chơi chơi trước khi luận anh hùng. Nhân sắp sinh nhật phượt, ôn cố tri tân, kể cũng nhiều bùi ngùi.

Sức khỏe của bé đang hồi phục tốt, chuẩn bị... tập xe máy :D nhưng chả hiểu sao ứ chịu post bài hầu chuyện anh em nữa. Giá có bé ở topic này thì vui biết bao, sẽ thêm một ý kiến đầy nhiệt huyết của một... phượt thủ trẻ (bé mà =))).

susu
04-07-2011, 21:48
Em xin có đính chính với bạn Ongxabeo tí chút nhá, hí hí !!

1/ Hiện nay, có rất nhiều thành viên ở các diễn đàn khác nhau đã từng hoặc đang sinh hoạt trên TTVNOL. Và chắc chắn đa số họ (trong đó có cái bản thân em đây) đều thừa nhận rằng nơi khởi đầu của mình là TTVNOL.
Nhưng việc ai đó từng chơi trên TTVNOL sáng lập ra các Diễn đàn khác - không -có - nghĩa - TTVNOL là nơi khai sinh ra các Diễn đàn đó.

Ấy là chưa nói tới chuyện thời đại công nghệ phát triển ầm ầm, nay nhẩy vọt, mai nhẩy vụt; ối người chả thiết TTVNOL là cái gì nhưng vẫn mở Diễn đàn như thường.
Bạn cứ "ép uổng" người ta phải nhận TTVNOL là cha đẻ mẹ sinh khí có khó !!

2/ Chơi trên Diễn đàn mạng, nếu chỉ xem bài hay trao đổi qua lại hẳn ít ai để ý tới tuổi tác của nhau; quan trọng trước hết là cái "thái độ" qua bài viết để mà chơi thôi.
Thế nên mới lắm chuyện nực cười như : Hơn 50 tuổi đầu được "chúng nó" nâng niu gọi là "bé", mới quá 20 bị gọi bác xưng em...

Những ca nặng hơn dẫn tới sứt lưỡi mẻ răng thì có thể bởi một số nguyên nhân như : Siêu nhân đang bay va ngay phải đá tảng, kể chuyện giật gân thì bị kê tủ, vừa ngỏ lời khuyên đã bị tung chưởng, nói lời phải quấy hiểu thành xỏ đểu, tự hào sinh ra là một...ngôi sao - nhưng vừa tỏa sáng đụng trúng...sao chổi ...

Ôi,cái này các bạn chơi mạng đã lâu, hẳn thông tỏ hơn em gấp vạn lần, em không dám nói sâu kẻo thành ra thừa, mà lại mang tiếng "cầm quạt nan ngồi điều hòa khua gió"

Ai đi được, chơi được thì "ấm" vào thân người đó.
Chuyện "gặp tri kỉ mới chia sẻ" hay không, ấy là cái "tâm".
Còn việc "anh, em" đón nhận cái "tâm" đó theo chiều hướng nào lại phụ thuộc vào cái "tầm" !!

"Các bậc tiền bối" với người này, chưa chắc đã là "lão làng chính thống" với người kia.
Bạn lôi tên mấy "cụ" kia ra, gặp mấy đứa trẻ người non dạ (nhưng to gan) =)) - chúng nó lôi các cụ ra bình loạn, dễ lại thành "gắp lửa bỏ đũng quần" các "cụ", tội nghiệp lắm!! (NO)

Thôi thì chúng mình để các cụ yên nghỉ, chúng mình tập trung và "chuyên môn chính" nhá.
Qua tổng hợp, em xin đưa ra các từ khóa được dùng nhiều nhất như sau : VESPA CỔ, FANXIPANG, MƯA, GIÓ, KỈ LỤC MỚI, Ý TƯỞNG, LƯỜI, TIỀN, PORTER..

Mọi trao đổi/tranh luận chỉ nên nằm trong giới hạn nội dung liên quan ở trên, cũng như đề cao tinh thần tập trung dân chủ nhưng không quá trớn! :L

Khi sự việc ngã ngũ em sẽ tách phần hồi ức của topic này để chuyển về box Hồi ức cho phù hợp! :)

Xin cảm ơn !! ;)

Big Daddy
04-07-2011, 22:06
Chỉ là sự hào hứng của anh em Vespa khi đã vượt quá bản thân để làm nên điều gần như không tưởng. Dù sao thì cũng thật là khâm phục bởi điều này vượt qua cái gọi là chơi Vespa thông thường mà con pha cả sự mạo hiểm, cả sự ăn thua (nếu xe không chịu nổ máy).
Góp ý riêng: Giá như anh em vẫn cứ theo mạch của mình và để dành những "lăn tăn" ở 1 topic khác, kiều cho nổ bát nổ đĩa cũng được mà. Hãy dùng nhưng tấm hình, hãy thể hiện cảm xúc để đẩy nhưng điều chưa đúng lúc về phía sau.

TOMATO
04-07-2011, 23:48
Đọc 1 lèo 9 trang trong topic, tôi có 3 tâm sự nhỏ:

1. Các bạn (không cha, ông, chú, bác gì nhá, vì tôi không muốn nói đến tuổi tác) trong nhóm Vespa Tiễn đã làm được cái điều "ấp ủ". Ấy là đã chiến thắng được bản thân và chứng minh được 1 tinh thần đồng đội cũng như làm được 1 việc "xưa nay hiếm". Tôi nói hiếm vì không dám khẳng định là không có. Cá nhân tôi chúc mừng các bạn!

2. Việc bài viết này có rất nhiều ý kiến khen (lúc đầu) và sau này thì chê nhiều hơn theo như tôi hiểu là do 2 chữ "KỶ LỤC" của bạn chủ topic. Tôi hỏi giả dụ thế này, sau này có những người khác cũng đem Vespa hay 1 loại đồ đạc nào lên Fansipan thì cũng được công nhận là "Kỷ lục". Hơn nữa, theo tôi hiểu, "kỷ lục" là khái niệm đưa ra để xác định 1 mức giới hạn nào đó. Và sẽ co những "kỷ lục" mới xô ngã những "kỷ lục" cũ. Tuy nhiên nếu xét trong trường hợp này thì "kỷ lục" của các bạn sẽ tồn tại vĩnh viễn vì nếu có ai đó đem Vespa lên giống bạn thì cũng không xác định được thêm 1 giới hạn nào nữa.

Thử nghĩ như 1 nhóm bạn cũng mang 1 chiếc xe cào cào lên và rồi nhóm bạn ấy nói lên rằng đã xô ngã "kỷ lục" của nhóm bạn vì chiếc xe ấy nặng hơn chiếc Vespa thì nghe kỳ quá!

3. Việc ban điều hành chỉnh lại cách viết hoa, hoặc thậm chí là cách dùng ngôn ngữ thời đại internet là để "Giữ gìn sự trong sáng của Tiếng Việt". Nói thật ngày nay không ít bạn quên đi điều đó và đang biến nó thành 1 ngôn ngữ rất khó chịu khi đọc. Hồi học tiều học mà viết thế chắc bị ăn trứng miết :). Anh chàng Joe- Dâu tây có 1 bài viết về chuyện này đọc rất vui mà cực thấm ! http://blog.yume.vn/xem-blog/ngon-ngu-chat-mr-dau-tay-joe.explainqueen.35D3747A.html

@ thik_di_choi: đây là nick của bạn và nếu hiểu theo nghĩa là "thích đi chơi" thì với vị trí trong Ban điều hành, bạn có thể chỉnh lại 1 chút thành "thích" hoặc "thich" được không ?

Nếu đó là những vấn đề nhạy cảm và đụng chạm đến các bạn thì xin bỏ qua, chỉ là nói lên tâm sự!

Hoang A Ho
05-07-2011, 01:03
Lâu lâu mới lại thấy có 1 cuộc tòe lửa, khét lẹt thế này của các vị đầy chữ, đi lắm biết nhiều, đông quan hệ.
Mình là mình cứ cổ vũ nhiệt tình cho cả 2 phe, do mình tạm chia ra thôi .
Còn cái phe chủ hòa hay còn gọi là dĩ hòa vi quý, do cái chị susu màu đỏ ớt cầm chịch chắc là trọng tài. Mà chị này khôn lắm ạ :)
Ngó đi ngó lại thì thấy nó thế này. Bên nào cũng có cái lý của nó, mà ở đây thì mình dám nói là chẳng có Ông hay Bà nào dám bảo bên nào đúng hay sai, ngắn gọn gọi là phán quyết.
Chỉ mong tất cả các bạn dù có chạm nhau như thế nào cũng trên tinh thần Đoàn kết và thân ái.(c)
Hãy tôn trọng mọi sở thích hay quan điểm cá nhân của nhau. Cuối cùng là bắt tay, cười Xòe 1 cái và cụng ly (beer) chan chát mới hay, chứ cứ moi 1 tý, móc 1 tý, tỷ nhau 1 tý như mấy bạn nói ở trên thì kết cục ko vui mấy đâu.
Nhiều khi cũng nên biết rõ mình là ai và đang ở đâu đấy ạ.
Mời các vị chiến tiếp :gun. Nadan hay Dzokovic được em cũng làm hết két beer =))

voòng ngẩu pín
05-07-2011, 02:42
@voòng ngẩu pín: mục đích chính của nhóm là tự tháo, tự lắp, tự mang những bộ phận của chiếc Vespa phù hợp với sức khỏe của mình lên đỉnh Fan và làm cho nó nổ máy, để được nghe tiếng Vespa ròn rã trên đỉnh Fan, để được ngửi mùi khói thơm thơm ở một địa điểm đặc biệt.

Nếu trời không mưa bão, chắc bọn mình sẽ mang cả lốp sơ cua và những phụ tùng khác lên. Nếu bọn mình chỉ coi anh em porter là đội vác thuê, thì bọn mình tiếc gì mà không thuê thêm 1-2 người để vác lên toàn bộ đồ :). Có đôi lúc, bỏ lại những đồ không cần thiết cũng là một cách ứng xử và một sự nhân văn đấy, bạn ạ.

Và ngay cả cách bạn comment ở đây cũng sẽ thể hiện văn hóa ứng xử của bạn ngoài đời đấy. :)

Còn nhiều đoạn video clip trên đỉnh nữa, có lẽ khi bạn được xem thì bạn sẽ hiểu thời tiết hôm đó nó như thế nào, xem ảnh chưa hình dung ra được đâu.

Và mình cũng xin hỏi, bạn đã leo Fan chưa? Leo được mấy lần rồi? Bạn có vác hộ balo cho bạn nào đi cùng đoàn với bạn không? Cám ơn bạn.

Bác khoe hội bác mang đc cái vét pa lên đỉnh, nhưng không lắp đủ bộ phận của cái xe vào thì lại bẩu là nhân văn, em thì em chả thấy cái gì nhân văn khi nhìn cái xe ko pha ko đèn ko phanh ko côn ko lốp sơ cua ke ke , lười thì công nhận đi ke ke ke

voòng ngẩu pín
05-07-2011, 02:51
- Bạn chắc là rất sành sỏi về chơi xe nhỉ? Mình thì ít kinh nghiệm lắm, mới biết chơi Vespa khoảng chục năm thôi. Và mình đã kiểm tra đỏ hết cả mắt mà không thấy em Vespa Super nào lại có đề và xi nhan.

Ô hóa ra xe cổ ko xi nhan ko đề, cái này đúng là em sai, em xin lỗi he he.
Nhưng hình như ko có cả đèn hậu nữa, đèn hậu nặng hay nhẹ, sao các bác ko lắp, hay cũng là 1 ứng xử mang tính nhân văn nữa ?? hay xe super Vespa ko có đèn hậu ,,, hoang mang quá he he

voòng ngẩu pín
05-07-2011, 02:59
https://i816.photobucket.com/albums/zz84/voongngaupin/uk/vespa.jpg

Bốt lại cái ảnh không có bác Ông xã béo cáu quá hóa khùng xóa hết thì thành ra em vu khống he he,,
Chửa thèm lắp hết , mới nổ đc cái động cơ mà đã hò reo mở sâm banh quay cờ líp, em thật thời gian các bác dùng hò reo sâm banh cờ líp thì dùng để lắp phanh côn đèn hậu thì hơn,,,,,,
Mà em nói các bác đừng có cáu nhé ,,, nhất là bác Ông xã béo động đến cái lại bảo em ứng xử ko có cái độ nhân văn , ,, he he em vốn bần nông.

thamsansi
05-07-2011, 06:31
https://i816.photobucket.com/albums/zz84/voongngaupin/uk/vespa.jpg

Bốt lại cái ảnh không có bác Ông xã béo cáu quá hóa khùng xóa hết thì thành ra em vu khống he he,,
Chửa thèm lắp hết , mới nổ đc cái động cơ mà đã hò reo mở sâm banh quay cờ líp, em thật thời gian các bác dùng hò reo sâm banh cờ líp thì dùng để lắp phanh côn đèn hậu thì hơn,,,,,,
Mà em nói các bác đừng có cáu nhé ,,, nhất là bác Ông xã béo động đến cái lại bảo em ứng xử ko có cái độ nhân văn , ,, he he em vốn bần nông.

Phải nói bác vẫn giữ được độ hài trong khi chém bài của người khác như khi viết bài ở mục khác, mặc dù đối phương (có cảm giác) không giữ bình tĩnh nữa, bội phục.

Đọc các bài viết của chủ thớt (không riêng ở bíc này), chợt nhớ đến cách xưng hô trên các diễn đàn. Hầu hết các diễn đàn đều có cách xưng hô phổ biến bác-em. Cá biệt một số diễn đàn thì còn xưng hô Cụ -Em, mặc dù họ biết rõ tuổi tác của nhau, off đều đặn, nhưng khi post bài trên diễn đàn thì họ vẫn duy trì cách xưng hô này.

Trở lại topic này không lại lạc đề mất, các bác có bình luận trái chiều (các thành viên bình thường, không phải mod), đều có bề dày về phượt và post bài trên diễn đàn mà em chắc là chủ thớt có lẽ cũng còn phải phấn đầu nhiều mới đạt được như các bác battramdao hay bác vòng ngẩu pín chẳng hạn.

thik_di_choi
05-07-2011, 08:22
@ thik_di_choi: đây là nick của bạn và nếu hiểu theo nghĩa là "thích đi chơi" thì với vị trí trong Ban điều hành, bạn có thể chỉnh lại 1 chút thành "thích" hoặc "thich" được không ?

Cảm ơn bạn đã góp ý. Thực ra trước khi được (bị) giao nhiệm vụ làm Mod tớ cũng chỉ là mem bình thường. Vì vậy, khi tham gia diễn đần, cũng như mọi người khác, đặt một cái nick sao cho thể hiện được một phần nào đó con người mình. Trước đây trên diễn đàn có một topic "Nick của bạn có nghĩa gì" và cũng rất nhiều bạn chia sẻ ý nghĩa về nick của họ ở đó. Quay trở lại nick của tớ thì đúng như bạn nghĩ có nghĩa là "thích đi chơi", là do bản chất "ham chơi lười làm" mà ra. Về mặt ngữ pháp chữ "K" được dùng đứng đầu từ có nghĩa như chữ "C" (Đường kách mệnh, Bắc Kạn...) nhưng khi tham gia cấu thành "vần" thì không (hoặc chưa) được công nhận. Tuy nhiên thì ai cũng hiểu và các bạn cứ coi như là chỗ tớ thể hiện cá tính lúc đăng ký nick đê(mặc dù cá của tớ cũng là mại cờ thôi) và thực sự nó cũng không phản cảm. Theo ngôn ngữ xì tin phải là "thjk_dj_choj"

Trả nhời bạn Tomato thế này trong topic của chủ thớt quả thật là xì pam nên trước hết xin lỗi chủ thớt vì tớ cũng là người mắm lồm, à quên lắm mồm =)). Bạn Tomato cứ xác nhận đã đọc trả nhời của tớ bằng cách ấn nút "Dislike" chẳng hạn là tớ xoá bài này ngay

Zorzo
05-07-2011, 10:31
Em thấy đúng ra phải vái bác Voòng một vái. Bác đúng là đạt đến cảnh giới vô vi, lấy nhu chế cương, lấy hài chế hòa khí !!!

Trở lại với bác ông xã béo, em xin có ý kiến:

- Bác rất yêu vespa. Nó cũng giống như nhà batramdao yêu xe cào cào, Thik_di_choi thích phích nước, bác Homeless thích mercedes, còn em thích các bạn gái trẻ vậy. Chúc nừng bác có một sở thích lành mạnh. Điểm em muốn bàn đến là bác không thể, và không bao giờ có thể áp đặt người khác cũng thích vespa như bác được, bởi thế giới này đa dạng lắm. Xin đừng vì tình yêu vespa mà quên đi các cô gái đẹp!

- Chắc có những lúc bác đã từng nghe những kỉ lục Guiness lạ lùng, tỉ như cho ốc sên bò lên mặt chẳng hạn, có lẽ bác sẽ bình là kì quái nhưng người thực hiện việc đó vẫn thích thú vì họ đạt được mục đích. Bác coi đưa vespa lên Fansipan là kỉ lục vô tiền khoáng hậu, chúc mừng ý tưởng và kết quả của các bác. Nhưng nhiều bạn khác thì không, đơn giản vì họ không thích vespa, hoặc/ và không thích leo Fan nên họ không coi điều đó có ý nghĩa như bác. Đó là ý kiến cá nhân mà bác nên chấp nhận sự tồn tại chứ đừng phản ứng bằng cách mời họ đi chỗ khác. Em dù hiểu tình cảm của bác, nhưng không đồng tình với cách hơi cố chấp như vậy.

- Trong tranh luận, để "chiến thắng", bằng một con mắt khách quan, em nghĩ bác đã không thuyết phục. Việc bác đưa thêm những chi tiết về lịch sử các diễn đàn, việc đưa tên các lão làng nối danh, hay thắc mắc người khác đã leo Fan chưa, đi lại thế nào càng làm câu chuyện đi xa hơn chủ đề chính hàng chục trang. Nếu bác logic hơn, và chấp nhận lắng nghe hơn, em tin chắc hơn nửa những người đang anti bác sẽ chuyển sang phe ủng hộ.

- Cuối cùng em xin báo cáo, em đã đi Fan rồi ạ, và chắc đủ tuổi để gọi bác là em ! Chúc bác hạnh phúc với vợ và vespa.

motdoidirong
05-07-2011, 10:39
Qua những cuộc trao đổi trên diễn đàn, có thể, chúng ta sẽ biết thêm nhiều điều, không chỉ là vấn đề đi như thế nào, đi đâu... Và tôi thích vậy!

Vốn chỉ thường lặng lẽ đọc để hiểu biết thêm, học hỏi thêm, ít tham gia những nơi ‘giang hồ dậy sóng’… kỳ này, nhân tiện đang làm gần hết chai Vodka39 (!?), Sài Gòn mưa gió bão bùng, rảnh rỗi (mà ông bà ta đã đúc kết là ‘Nhàn cư vi bất thiện’ – mà người xưa thì ít có sai!) tôi vào đây chia sẻ đôi điều. Ít thôi, chỉ về cái tựa đề của topic này – chủ yếu dựa trên một trong những tiêu chí hàng đầu của diễn đàn mà tôi rất tôn trọng, “sự trong sáng của Tiếng Việt”. Còn nội dung chi tiết, tôi không dám mạn bàn.

- Topic này có tên “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan…”, cái tên mà tôi cũng như nhiều bạn đọc đã chia sẻ là gây hiểu lầm. Công năng chính của 1 chiếc xe/Vespa là để đi, để chạy – còn những chuyện như có người mua xe để khoe của, khoe… là chuyện khác! Do vậy khi bạn giật tít như vậy, đương nhiên nhiều người sẽ nghĩ là các bạn đã chạy chiếc xe đó lên đỉnh Fansipan. Tôi nói điều này, có thể có bạn sẽ nói “Bộ tên khùng này chưa leo Fansipan bao giờ, chưa biết con đường thử thách cheo leo vực sâu đèo cao… của nó hay sao mà nghĩ xe chạy được lên đó?”… Tôi không bàn lại về việc này, vì như tôi đã đề cập, tôi chỉ quan tâm đến sự trong sáng của Tiếng Việt. Do vậy, theo thiển ý của tôi, một khi chiếc xe/vespa đó đã không chạy mà được/bị khiêng/vác lên Fansipan thì tựa đề của bài này có thể nên đổi là: “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên được khiêng/vác lên đỉnh Fansipan…”.

- Cũng với tiêu chí tôn trọng sự trong sáng của Tiếng Việt, và công bằng xã hội về việc trả công đúng người đúng việc (như Đảng và Bác đã dạy)… thiết nghĩ ở đây chúng ta cũng cần bổ sung thêm thông tin cho cái tựa đề này. Khi cái tựa đề đã bị/được sửa như trên thì câu hỏi độc giả sẽ hỏi kế tiếp là: “Ai đã vác chiếc xe đó lên Fansipan?” hoặc “Chiếc xe đó đã được vác bởi ai?”… Chúng ta đều biết, về nguyên tắc, khi tiến hành một công việc nào đó, những người nào làm phần việc chính, chủ chốt thường phải được nêu tên trong báo cáo về sự việc/công trình đó. Ở đây, nếu chúng ta đã đồng ý với cái tựa đã chỉnh sửa trên thì chúng ta cũng cần trả lại sự công bằng cho những anh em porter người Mông đã vác 3 bộ phận chính, trên dưới 90kg của chiếc xe đó. Do vậy, cái tựa đề sẽ có thể cần được chỉnh sửa tiếp “[KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên được các porter khiêng vác lên đỉnh Fansipan”…

- Dĩ nhiên, ở đây cũng không phủ nhận ý tưởng, đam mê và những khó khăn trong việc các bạn đi Fansipan trong mưa bão, thời gian tháo ráp trong buốt giá, công sức cõng vác những phần còn lại của chiếc Vespa… lên đó. Nhưng việc đưa ra gợi ý về một cái tựa đề bao gồm cả các ý trên thì tôi “bó toàn thân”, chứ không chỉ là “bó tay”. Hy vọng với những đam mê, với những công sức… đã bỏ ra, các bạn có thể bỏ thêm chút thời gian và đam mê để có thể đưa ra một cái tựa phù hợp mà vẫn lôi cuốn – như cái tựa cũ.

Vài dòng chia sẻ vậy. Chúc các bạn và tất cả các bạn trên diễn đàn sẽ có nhiều chuyến đi lập kỷ lục mới!

Mưa đã tạnh. Mưa Sài Gòn mà! Chai Vodka cũng đã cạn rồi!

homeless man
05-07-2011, 11:13
Ấn tượng: 24.1% 579 phiếu
Bình thường: 10.2% 244 phiếu
Một cuộc chơi không ý nghĩa: 65.7% 1,578 phiếu
Tổng cộng: 2,401 phiếu

xiphe
05-07-2011, 12:57
Mới đó đã tròn 10 trang với rất nhiều tâm sự và sinh sự. Đến bây giờ thì tớ thấy đây là 1 topic bình loạn rất chất lượng.
Tớ có thiển ý là các mod cứ tách phần hồi ức ra. Còn phần bình loạn bên lề cứ để đây để anh em tiếp tục thể hiện phông văn hóa.
Xóa đi thì thật là phí quá, quá nhiều bài học về phượt, về tình yêu, về văn hóa ứng xử, về kinh nghiệm sống cho các phượt thủ trẻ như tớ học hỏi.
Nhân bàn về net, tớ cũng xin tự giới thiệu là tớ dùng net từ những ngày đầu có net. Hồi đó Vương Vũ Thắng (đồng niên) mày mò viết TTVNonline thì tớ lại chỉ khoái môn bi-a rèn luyện sức khỏe :D. MIRC của admin Kent (2000), tớ cũng sở hữu vài room. Thế nhưng thực sự là chưa bao giờ tớ dám nhận xét về phông văn hóa của người khác qua net cả. Và nếu ai coi những thứ văn hóa trực tuyến cũng là văn hóa ngoài đời thì đi chữa bệnh đi là vừa. Trên mạng có khi hổ báo là vậy nhưng ngoài đời lại đụt vô cùng.
Nhân bàn về lão làng, năm 2001 bọn tớ được nhà trường tổ chức cho đi xuyên việt kiến tập, leader là các thầy nhưng đến đâu là bọn tớ tung hoành khắp thành phố đó. Cho đến sau này công tác, nghề nghiệp cho tớ đi cũng kha khá. Nhưng tớ thấy đi lắm cũng chẳng nói lên điều gì, những người thiếu bản lĩnh thì vẫn bị hòa tan, nhiễm văn hóa ô tạp. Những người đi chỉ vì tự sướng cá nhân thì cũng bình thường chả có gì phải tôn trọng. Tớ tôn trọng những chuyến đi có ý nghĩa với xã hội: giới thiệu văn hóa đặc sản địa phương, giới thiệu những miền đất hẻo lánh ít thông tin, thái độ rõ ràng với thói hư tật xấu, .... Tớ tôn trọng những ai giỏi việc nước đảm việc phượt, gọi là những người thành đạt đi phượt. Vậy thì lão làng, cụ là ai???
Còn bàn về kỷ lục, sẽ không là vấn đề nếu các bạn lập kỷ lục và chia vui với nhau về tình yêu (quyền dân chủ mà) nhưng khi public lên đây là chấp nhận nghe ý kiến nhiều chiều (cũng quyền dân chủ mà). Cái vấn đề ở đây là thái độ của nhân vật chính khi có người không đồng tình hay không ủng hộ cái kỷ lục đó. Nào là: "mời đi chỗ khác", "leo Fan chưa mà chém", ... Đoạn này cực phản cảm. Càng về sau càng phản cảm hơn (lúc nào có hứng viết tiếp).
Tớ đã định khóa mồm rồi, nhưng lại không nhịn được. Đã loạn thì loạn 1 thể.

xiphe
05-07-2011, 13:35
Lạy cụ Homeless Man đấy, cụ còn nắm cả thông tin VNexpress nữa.
Tiện tay Gúc Gồ, muốn chia sẻ với cụ "1 đời đi hóng :D " hay "1 đời hai dóng" là các trang tin hay dùng cái tít thế này: 'Cõng' xe Vespa lên đỉnh Fansipan
Cụ có hài lòng với cái tên này không?

Hoang A Ho
05-07-2011, 14:05
Total : Cực vui, rất hot và theo ngôn từ của báo chí thì là Đại ngôn
Hổ lốn quyền tí nhé =))

Big Daddy
06-07-2011, 10:53
Túm được chàng trai Tue Khanh lang thang ở Đồng Hới
https://lh6.googleusercontent.com/-fR24nD7G3pM/ThNBJoOAMwI/AAAAAAAAA24/BV0GR0s7eeo/s640/DSC_0076.JPG

Ở QB núi rừng bạt ngàn, lâm tặc đi lấy gỗ từ Lào, có những người địu được tạ rưỡi 2 tạ là chuyện thường, mà còn leo thác ghềnh nữa nên anh em không lo là không đưa Vespa lên núi được, chỉ lo xe... xước sơn.

xiphe
06-07-2011, 16:01
Bác nhắc mới nhớ, các cụ họ Lâm ở Yên Bái vác cả khúc gỗ Pơ Mu to tổ trảng, dễ cũng > trăm cân. Họ vẫn băng rừng vượt núi vèo vèo, khinh công thật cao thủ. Hâm mộ , hâm mộ.

ongxabeo
07-07-2011, 10:20
Chà chà, sau khi leo Fansipan về đến Hà Nội, trong cảm xúc lâng lâng, tôi thực hiện bài chia sẻ trong vòng 4 tiếng đầu tiên với mong muốn chia sẻ niềm vui của nhóm Vespa Tiễn trên diễn đàn này, ai dè lại vô tình gây ra một chủ đề “hot” quá. Cũng vui, không sao cả. Diễn đàn là nơi để anh em tranh luận, tranh cãi hay nói vui là chém gió mà. Như bác Du Già nhắn tin cho em có nói “đời mấy khi được diễn”. Hôm nay em rảnh, lại chém hầu các bác thêm một chút vậy.

1. Về kỷ lục chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan
- Trước tiên, đây là một kỷ lục vui và đáng nhớ dành cho những người trong cuộc. Kỷ lục này có ý nghĩa lịch sử với những anh em chơi Vespa nhưng vẫn thuần túy mang tính chất vui vẻ, giải trí và vô hại. Anh em nhóm Vespa Tiễn cũng chỉ coi đây là một cuộc chơi. Việc kỷ lục này được Trung tâm sách Kỷ lục Việt Nam ghi nhận là một sự tình cờ và đem lại một niềm vui, niềm tự hào nho nhỏ cho cả nhóm. Với lượng thông tin khổng lồ như hiện nay, các bài viết về cuộc chơi này đã trôi đi tận đẩu tận đâu, nhóm Vespa Tiễn cũng không còn để ý nữa, người ngoài cuộc lại càng không. Do đó, các bác trên diễn đàn này cũng nên coi kỷ lục đó là một cuộc chơi vui vẻ thôi, đừng quan trọng hóa vấn đề quá.
- các bác đừng so sánh đội cửu vạn khuân gỗ và đội porter chuyên nghiệp với những người leo núi nghiệp du như chúng tôi. So sánh của các bạn rất khập khiễng.

2. Về các comment ủng hộ và chia sẻ
- Cá nhân tôi rất vui và cám ơn các bạn đã đọc bài hồi ức, thấy vui, đồng cảm và chia sẻ. Chắc các bạn cũng đồng ý là niềm vui sướng khi đi phượt không phải khi ta đến đích mà niềm vui đó được trải dài suốt cả cuộc hành trình. Chúng tôi cảm nhận được niềm vui và sự sung sướng từ khi cưỡi những chiếc Vespa cổ đi từ Hà Nội lên Sapa, ngắm nhìn phong cảnh, ngửi hương lúa chín, thơm khét khói đốt đồng, vị cá hấp ngọt ngào, phèo nướng Sapa thơm phức, tiết canh mát lạnh, cho đến mưa bão vất vả và vị ngọt của chiếc kẹo socola trên đỉnh Fansipan giữa cơn mưa bão. Nếu các bạn theo dõi topic và chia sẻ với chúng tôi niềm vui của toàn bộ chuyến đi thì tôi rất cám ơn và đó mới là mục đích của bài chia sẻ. Xin cám ơn các bạn.

3. Về các comment phản biện
- Các comment phản biện thường được phân làm hai loại: comment phản biện mang tính trêu đùa vui vẻ (nhưng không ác ý), mang tính lôgic nhưng dựa trên tinh thần bạn bè và có tính xây dựng. Những comment này đòi hỏi người comment phải có kiến thức tốt về những gì mình phản biện và có kinh nghiệm bản thân trong lĩnh vực đó. Với những comment như trên thì tôi rất vui lòng trao đổi và trả lời.
- Dạng phản biện thứ hai là dạng comment dìm hàng, “trâu buộc ghét trâu ăn” và mang tính chất soi lỗi để nói cho sướng mồm mặc dù bản thân mình không biết nhiều (đây cũng là lí do tôi hỏi một vài bạn comment trên này là các bạn đã đi phượt nhiều chưa, đã leo Fansipan chưa v.v... với mục đích để xem comment của các bạn có nằm ở vế trên hay không và có đáng để tôi trả lời hay không). Với những comment không đáng trả lời thì tôi xin được phép giữ cho mình sự im lặng. Người ta cũng thường nói, biết thì thưa thốt, không biết thì mua cột về mà nghiên cứu. Tôi cũng chỉ có một cái mồm thôi, nhưng lại có hai cái tai.

4. Trả lời một vài comment ở trên này

4.1 Xe Vespa có được lắp đủ bộ phận trên đỉnh Fansipan hay không?
- @Vòong ngẩu pín: đọc nick bạn thì tôi có thể đoán tính cách ngoài đời cũng bạn cũng khá vui vẻ và hay đùa. Rất vui được tiếp chuyện bạn. Tuy nhiên, người nói thì cũng phải có người nghe và ngược lại, bạn ạ. Trong vài ngày gần đây, bạn liên tục vào topic và để lại đến 4-5 comment cùng một nội dung như nhau, đó là xoáy vào việc chúng tôi có lắp một chiếc Vespa hoàn chỉnh trên đỉnh Fansipan hay không. Tôi đã có nói là sau khi up những đoạn video lên Youtube thì tôi sẽ chia sẻ sau, nhưng bạn cứ vào comment ào ạt, khư khư giữ ý tưởng của mình và cho rằng chúng tôi “đáng xấu hổ vì lười”. Mời bạn xem qua một đoạn video ngắn sau.

http://www.youtube.com/watch?v=4Z7fpz_jMnY

- Qua đoạn video, bạn có thể thấy chúng tôi lắp đầy đủ cốp, đầu đèn, dây côn, dây ga, phanh. Chúng tôi thừa nhận không lắp đèn hậu (thật ra cái đèn này nó rất nhẹ và không quan trọng đối với xe Vespa. Em xe Standard sản xuất năm 1963 của tôi đèn hậu đã hỏng từ lâu và tôi hầu như không dùng đến nó). Các comment của bạn đều nhắc đến việc tháo lắp xe và bạn tỏ ra rất am hiểu về xe, nhưng việc xe Vespa cổ không có đề, không có xi nhan mà bạn cũng không biết thì tôi nghĩ, liệu bạn có nên bắt chước chúng tôi, cũng nên “xấu hổ” vì việc không tìm hiểu kỹ mà đã lên đây phản biện không?. Hy vọng qua đoạn video kia, chúng tôi đã trả lời được câu hỏi của bạn và thật tình là chúng tôi cũng không thấy xấu hổ với bản thân chúng tôi lắm. Rất vui vì bạn đã quan tâm đến chuyến đi của nhóm và hy vọng có dịp được nhậu “ngẩu pín” với bạn ở dưới đường Giải Phóng, ven hồ Phương Liệt (chỗ đó theo đánh giá của cá nhân tôi là có món ngẩu pín nướng ngon nhất nhì Hà Nội). Anh em vui vẻ là chính, nhậu là chủ yếu. (^_^)

4.2 Đi phượt có cần mang ý nghĩa xã hội hay phải chia sẻ kinh nghiệm hay không?
- Cá nhân tôi quan niệm đi phượt là đi chơi, đi xả stress và để thỏa mãn cái đam mê thích xê dịch của mình. Nếu ai đó, nhóm nào đó muốn kết hợp việc đi phượt với việc làm từ thiện hay nghiên cứu về dân tộc học, xã hội học, du lịch học hay ẩm thực học, đó là quan điểm riêng của họ, tôi không khen hay chê. Sở thích của mỗi người mà, ai cấm được. Nhưng các bạn cũng cần tách bạch rõ, đó là một cuộc chơi nghiệp dư. Nếu nói vê nghiên cứu, anh em phượt chúng ta sẽ khó vượt qua các nhà nghiên cứu chuyên sâu về các lĩnh vực nêu trên. Nếu nói về từ thiện, có rất nhiều tổ chức, doanh nghiệp và cá nhân khác làm nhiều hơn anh em ta rất nhiều. Cá nhân tôi cũng tham gia vào các chương trình CSR (Corporate Social Responsibility) của doanh nghiệp tôi và các doanh nghiệp bạn, cho nên khi đi phượt là tôi đi chơi chứ chả gắn với cái gì cả.

- Khi tôi đi phượt và viết bài hồi ức, tôi chủ yếu là chia sẻ cảm xúc chứ ít khi chia sẻ kinh nghiệm đi phượt như thế nào. Tuy nhiên, khi có bạn PM hỏi tôi về kinh nghiệm đi, tôi biết gì thì tôi chia sẻ như thế và chia sẻ hết, cả online và offline. Tôi cũng chưa bao giờ ngại việc đó cả.

- Cá nhân tôi không ủng hộ việc tra google để trả lời câu hỏi trên diễn đàn vì bạn nào đã có điều kiện online để post câu hỏi thì cũng phải tự biết tra Google chứ. Chả lẽ tra Google khó đến thế? Và nếu như có phải tra Google để trả lời, tôi nghĩ, đó chính là công việc của những bạn đang hy sinh thời gian cá nhân của mình để làm Mod, để vác tù và hàng tổng. Chứ tôi nghĩ, với đa số những phượt thủ, chúng tôi chỉ có thể chia sẻ những gì chúng tôi đã trải qua chứ không rảnh đến mức đi tra Google để trả lời cho một vài “lười thủ” được.

4.3 Tranh luận về tiền bối và hậu bối, phượt thủ như thế nào gọi là “trẻ” và như thế nào gọi là “già”?
- trước hết tôi xin khẳng định tôi cũng thuộc về nhóm phượt thủ trẻ (trẻ cả tuổi đời lẫn tuổi phượt). Nhưng tôi luôn tôn trọng những phượt thủ lão làng, vì cuộc đời họ là một kho truyện hay mà khi trà dư tửu hậu, họ chia sẻ với anh em và tôi thấy thú vị. Đối với tôi, những người sáng lập ra các Box (không chỉ box Du lịch nhé) ở trên mạng TTVNOL (bắt đầu hot từ năm 2003 nhỉ) là những bậc tiền bối đáng kính trọng. Những Mod thời kì đầu của Box Du lịch cũng rất đáng kính trọng. Đơn giản vậy thôi. Đây là quan điểm cá nhân tôi, tôi đâu có bắt ai phải theo hay hưởng ứng với mình. Việc nội bộ của các Mod trên phuot.com cũng không liên quan gì đến tôi. Việc gì được post online thì tất cả cùng vào đọc và hóng, việc gì không public thì thôi, quan trọng gì đâu. Việc đi phượt và tham gia diễn đàn hay không là sở thích cá nhân của mỗi người mà.
- Tôi cũng không muốn tranh luận tiếp về chủ đề này vì nếu nói thêm sẽ lại động chạm đến nhiều người, thậm chí phải dẫn chứng ra nhiều nick, nhiều chuyện cũ v.v… Cá nhân tôi sẽ dừng ở đây, nếu các bạn muốn tiếp tục trao đổi thì xin mời mở topic khác.
- Cách xưng hô trên diễn đàn và tuổi tác: chuyện người già xưng “em”, xưng “cháu” và gọi người trẻ bằng “bác”, bằng “cụ” là chuyện bình thường, tôi cũng vậy. Thậm chí sau khi đã gặp nhau ngoài đời thì cách xưng hô trên diễn đàn nhiều khi vẫn không thay đổi. Cái “lão làng” và “trẻ” ở đây là tôi muốn nói đến cả tuổi đời và tuổi phượt. Cá nhân tôi nhận thấy, so với các lão làng phượt thủ ở độ tuổi U50, U40, những người đã thành danh trong giới du lịch bụi (bao gồm nhiều diễn đàn) thì cá nhân tôi còn phải học hỏi họ rất nhiều. Đơn giản vậy thôi. Tôi có tranh giành gì về những giá trị ảo ở trên mạng với các bạn đâu. Các bạn không thấy phục hay nghĩ mình đi còn nhiều và ghê gớm hơn các bậc lão làng thì xin được chúc mừng bạn, có ảnh hưởng gì đến tôi đâu nhỉ.

Hic, comment dài quá rồi. Tôi xin dừng ở đây. Mong các bạn Mod sớm đưa topic của tôi về lại bên hồi ức để tôi còn chia sẻ thêm ảnh và video (còn gần 50 GB cả ảnh lẫn video mà chưa kịp post thêm gì lên cả, buồn quá). Phần comment các bạn xử lý thế nào thì tùy. Đối với tôi, bài hồi ức và những cảm xúc trong suốt chuyến đi mới là chính. Cám ơn các bạn. Híc, mỏi tay quá, lại chạy ra cà phê Giảng làm cốc cà phê vậy (^_^)

voòng ngẩu pín
07-07-2011, 19:37
Qua đoạn video, bạn có thể thấy chúng tôi lắp đầy đủ cốp, đầu đèn, dây côn, dây ga, phanh. Chúng tôi thừa nhận không lắp đèn hậu (thật ra cái đèn này nó rất nhẹ và không quan trọng đối với xe Vespa. Em xe Standard sản xuất năm 1963 của tôi đèn hậu đã hỏng từ lâu và tôi hầu như không dùng đến nó). Các comment của bạn đều nhắc đến việc tháo lắp xe và bạn tỏ ra rất am hiểu về xe, nhưng việc xe Vespa cổ không có đề, không có xi nhan mà bạn cũng không biết thì tôi nghĩ, liệu bạn có nên bắt chước chúng tôi, cũng nên “xấu hổ” vì việc không tìm hiểu kỹ mà đã lên đây phản biện không?. Hy vọng qua đoạn video kia, chúng tôi đã trả lời được câu hỏi của bạn và thật tình là chúng tôi cũng không thấy xấu hổ với bản thân chúng tôi lắm. Rất vui vì bạn đã quan tâm đến chuyến đi của nhóm và hy vọng có dịp được nhậu “ngẩu pín” với bạn ở dưới đường Giải Phóng, ven hồ Phương Liệt (chỗ đó theo đánh giá của cá nhân tôi là có món ngẩu pín nướng ngon nhất nhì Hà Nội). Anh em vui vẻ là chính, nhậu là chủ yếu. (^_^)

a ha Lão Béo xuất hiện rồi
Em đã xem cái cờ líp, các lão đã cố nhét cái đèn pha vào nhưng nó lại rời ra, trong đoạn băng cái đèn chưa đc lắp, em đoán các lão đã nản lên vứt mẹ nó xuống vực, đó là lý do xe không đèn,,
Các lão cũng ko hề lắp dây côn và dây phanh , chỉ độc cái dây ga vì đơn giản các lão cần nó để nổ máy, vặn ga tèn tèn cho oai, nếu ko chắc nó cũng bị ném đi như côn phanh đèn hậu.
xem thêm thì em chia buồn với các bác, cái xe nổ máy vỏn vẹn có 10 giây, đó chính là chỗ xăng sót lại trong chế hòa khí, các bác đã cố khởi động lại mà ko đc mặc dù đã đạp hết hơi, em đoán sau đó các bác mở chai sâm banh lởm, tháo xe và chuồn

Giờ thì em khẳng định là các bác lười he he , chỉ chực chuồn xuống núi để diệu thịt

homeless man
07-07-2011, 20:47
Nếu nói về từ thiện, có rất nhiều tổ chức, doanh nghiệp và cá nhân khác làm nhiều hơn anh em ta rất nhiều. Cá nhân tôi cũng tham gia vào các chương trình CSR (community social responsibility) của doanh nghiệp tôi và các doanh nghiệp bạn, cho nên khi đi phượt là tôi đi chơi chứ chả gắn với cái gì cả.

Bác ui, cái Xi-ét-sờ-a (mà tụi em vưỡn kêu là Cờ-sờ-rờ kìa) vốn nó được mấy bạn Ăng-lê nhợn viết đầy đủ là Corporate Social Responsibility ạ. Nó vốn cũng chẳng phải là từ thiện thiệt lòng gì đâu. Chẳng qua nó rơi vào tay mấy cụ Đại gia (vì muốn làm nó cũng hết bộn tiền), các cụ ấy hay dùng để đánh bóng tên tuổi và nhiều thứ khác trong đó có cả kiếm xiền í mà:)).

Em thích cái bài phản hồi này của bác vì phần nào bác đã "thếc ít izzì".

Còn lão Pín nữa, bác chủ thớt đã có nhã ý mời lão đi nhậu “ngẩu pín” ở dưới đường Giải Phóng hoặc ven hồ Phương Liệt kìa. Lão nhận lời đi. Có gì théc méc thì lúc nhậu chém tiếp nhỉ.

sondien
07-07-2011, 20:51
Nhưng tôi luôn tôn trọng những phượt thủ lão làng, vì cuộc đời họ là một kho truyện hay mà khi trà dư tửu hậu, họ chia sẻ với anh em và tôi thấy thú vị.

Đối với tôi, những người sáng lập ra các Box (không chỉ box Du lịch nhé) ở trên mạng TTVNOL (bắt đầu hot từ năm 2003 nhỉ) là những bậc tiền bối đáng kính trọng. Những Mod thời kì đầu của Box Du lịch cũng rất đáng kính trọng. Đơn giản vậy thôi.

Đây là quan điểm cá nhân tôi, tôi đâu có bắt ai phải theo hay hưởng ứng với mình. Việc nội bộ của các Mod trên phuot.com cũng không liên quan gì đến tôi. Việc gì được post online thì tất cả cùng vào đọc và hóng, việc gì không public thì thôi, quan trọng gì đâu. Việc đi phượt và tham gia diễn đàn hay không là sở thích cá nhân của mỗi người mà.

Anh em tham gia bên diễn đàn này không phải ai cũng có điều kiện được trà dư tửu hậu với các bác mà bác nêu tên và kêu là tiền bối. Những mem như em chỉ tìm đọc trên diễn đàn mình yêu thích. Thỉnh thoảng em cũng có qua bên TTVNOL để đọc, nhưng giờ thấy bên ấy cứ loạn cào cào cả lên, chả có gì thú vị cả.
Bác Dugia mà bác kêu là tiền bối còn mở 1 Topic Kỉ lục chạy xe máy để rồi bị anh em bên đó chém cho không ngóc đầu lên nổi nữa kìa.:D

Cá nhân tôi không ủng hộ việc tra google để trả lời câu hỏi trên diễn đàn vì bạn nào đã có điều kiện online để post câu hỏi thì cũng phải tự biết tra Google chứ.

Chả lẽ tra Google khó đến thế? Và nếu như có phải tra Google để trả lời, tôi nghĩ, đó chính là công việc của những bạn đang hy sinh thời gian cá nhân của mình để làm Mod, để vác tù và hàng tổng.

Chứ tôi nghĩ, với đa số những phượt thủ, chúng tôi chỉ có thể chia sẻ những gì chúng tôi đã trải qua chứ không rảnh đến mức đi tra Google để trả lời cho một vài “lười thủ” được.

Hehe, cái này thì em buồn cười thật, bác dựa vào đâu mà bảo Mod làm công việc tra Google để trả lời thành viên? Bác cho em cái dẫn chứng xem thử nhé. Em chả phải Mod hay tiền bối gì, em tham gia cũng đã rất lâu rồi nhưng chỉ vào theo dõi bài chứ không viết gì.
Em thấy bác quá thiên vị bên TTVNOL vì những bậc tiền bối mà bác nêu tên hầu như chỉ sinh hoạt và viết bài bên đó, chứ từ lúc em tham gia đến giờ em chả thấy bác Cao Sơn, Bác Dugia... viết được 1 Topic nào cho đúng nghĩa chia sẻ ở bên diễn đàn này cả.

Bác mang những tiền bối đó qua đây rồi bắt anh em phải gọi như bác thì chả mấy người chịu cả.

Ngay cả vấn đề bác khẳng định TTVNOL sinh ra Phuot.com rồi có người thắc mắc bác lại cho là không đáng trả lời thì em bó tay cho lập luận của bác.

Bác cứ gọi Mod này , Mod nọ nhưng em đọc trong Topic này thì chả có Mod nào phản biện với bác cả, chỉ có bác Thik nhưng bác ấy đã nhiều lần khẳng định là nhân danh cá nhân rồi .

Gõ vài dòng với bác mà mỏi tay quá, thôi em cũng đi uống caphe đây:D

À quên em cũng chưa leo Fan ạ. Nhưng chạy Vespa thì em đã chạy từ năm em 18t đến bây giờ là 15 năm rồi nên em biết cái xe bác không có đề ma rơ ạ:D

ongxabeo
07-07-2011, 22:59
@ngẩu pín: em thực sự mệt với bác quá. Càng comment bác càng không hiểu gì về Vespa và tình yêu với Vespa cả. Chả bao giờ bọn tôi vất "mẹ cái gì xuống vực" cả. Chúng tôi đã tính rất kĩ từ Sapa xem mang cái gì lên, cái gì không. Về việc xăng nhớt thì chúng tôi mang lên 1 chai 1 lít xăng pha nhớt, cho vào chai dầu 2T của BP và dự phòng thêm 1 chai Lavie 0,5 lít nữa. Chừng đó là thừa cho chúng tôi nổ xe 15-20 phút chứ không chỉ 10 giây. Do thời tiết trên đỉnh Fansipan thực sự rất lạnh và mưa bão, giầy và quần áo chúng tôi ướt hết, chúng tôi đứng gần 1,5 tiếng trên đỉnh để lắp xe và đạp nổ, ăn mừng và tháo xe mang về nên chúng tôi cũng không cần giải thích nhiều với bác đâu. Mọi comment của tôi dành cho bác sẽ dừng lại ở đây, vì bác ngày càng chứng tỏ bác là thằng cay cú ăn thua. Chăc tôi ít tuổi hơn bác, thôi thì trẻ con không dám chấp với người lớn vậy. Xin được nhường bác phần thắng. Bác hài lòng chưa ạ? :)

@homeless: cám ơn bác đã nhắc nhở, em đã sửa lại vụ CRS. Việc đi làm từ thiện hay không là do mỗi cá nhân và cũng không phải chủ đề của em, chẳng qua có bác cứ muốn đề cao việc đi phượt phải có ý nghĩa với xã hội nên em phải tiếp chuyện thôi. Cá nhân em thì em chỉ đi chơi, không gắn với cái gì khác cả.

@sondien: em cũng biết khi nhắc đến tên cái nick như Cao Sơn, Du Già, Hoàn Kiếm, Ongsontt v.v... thì không được chào đón lắm ở đây nên em xin phép thôi. Họ vẫn chia sẻ đều đấy, nhưng là ở trên Facebook và vài diễn đàn khác. Em có bắt ai phải công nhận đâu, bác phản biện em cũng có nói gì đâu. Ở đây không nên nói đến việc đúng sai, bác ạ. Thân chào bác.

battramdao
07-07-2011, 23:09
Trời nóng, topic này cũng nóng, thôi em hầu các bác một câu truyện vui để xoa dịu cảm xúc nhé. Truyện của Hans Christian Andersen.

Bộ quần áo mới của hoàng đế

Ngày xưa, có một vị hoàng đế thích quần áo mới đến nỗi suốt ngày ngài chỉ làm một việc duy nhất là thay quần áo mới. Ngài chẳng ngó ngàng gì tới binh sĩ, triều chính. Người ta thường nói: "Hoàng đế đang lâm triều." Nhưng đối với vị vua này người ta phải nói: "Hoàng đế đang mặc áo."

Một hôm, có hai người lạ mặt đến hoàng cung tự xưng là thợ dệt và khoe rằng họ có thể dệt ra một thứ vải tuyệt đẹp. Quần áo may bằng thứ vải ấy có một đặc tính kỳ lạ: ai không làm tròn bổn phận hoặc ngu xuẩn thì không thể nhìn thấy quần áo, dù đứng rất gần. Hoàng đế tự nhủ: "Ðấy mới là bộ quần áo duy nhất, ta chỉ cần mặc vào là biết ngay trong đám quan lại của ta đứa nào không làm tròn bổn phận. Ta phải may một bộ mới được."

Hai người lạ bày ra hai khung cửi rồi ngồi vào làm như đang dệt thật, nhưng tuyệt nhiên khung chẳng có gì. Họ đòi bằng được thứ sợi tơ đẹp nhất, thứ vàng quí nhất, đem bỏ túi rồi giả vờ làm việc trên khung cửi rỗng tuếch. Hoàng đế nóng lòng muốn xem họ làm việc, nhưng nhớ đến đặc tính kỳ lạ của thứ vải ấy, tự nhiên Ngài đâm ngại. Ngài bèn sai quan thừa tướng đến xem.

Quan thừa tướng vừa giương to đôi mắt vừa tự nhủ:

"Lạy Chúa, ta chẳng nhìn thấy gì cả". Nhưng may mà Ngài nén lại được, không nói ra điều ấy. Hai người lạ đến gần và hỏi ngài xem vải có đẹp không.

- Thật là tuyệt! Hoa văn, màu sắc thật không thứ vải nào sánh nổi.

Quan tể tướng trả lời nhưng trong lòng lo ngay ngáy.

Họ bắt đầu ngờ rằng mình trở nên ngu xuẩn, ngốc nghếch và trễ nải với công việc.

Hai người lợi dụng dịp may, lại kỳ kèo xin thêm vàng để thêu vào vải. Họ lại thủ vàng vào túi và say sưa làm việc trên khung cửi rỗng không.

Chẳng bao lâu, hoàng đế lại cử một viên đại thần khác đến xem vải. Hai người chỉ vào tấm vải tưởng tượng và chứng minh cho quan đại thần đây là tấm vải không đâu có. Quan đại thần tự nhủ: "Mình đâu phải là thằng ngu hay là mình không làm tròn phận sự. Dầu sao cứ dấu biến đi là hơn cả." Nghĩ vậy, ngài vờ ngắm nghía và quả quyết với hai người kia là ngài chưa thấy thứ vải nào đẹp bằng và cũng như quan thừa tướng lần trước, ngài lại trở về và kính cẩn tâu với hoàng đế: "Muôn tâu bệ hạ, không có gì đẹp bằng."

Khắp kinh thành nô nức bàn tán về thứ vải kỳ lạ ấy. Không thể dằn lòng được, hoàng đế đành phải đến xem vải. Ngài không quên dắt theo một lũ nịnh thần. Ðến nơi ngài thấy hai người vẫn đang mãi mê làm việc. Hoàng đế nghĩ thầm: "Quái, ta chẳng nhìn thấy gì cả. Chẳng lẽ một vị hoàng đế mà lại ngu ư? Ngài bèn gật đầu lia lịa: "Ðẹp lắm, đẹp lắm." Ngài ra vẻ hài lòng ngắm nghía hai chiếc khung cửi, không dám thú nhận là chẳng nhìn thấy gì.
Lũ nịnh thần xuýt xoa phụ họa: "Thật là tuyệt vời." Và chúng khuyên hoàng đế nên mặc bộ quần áo vô song đó trong ngày lễ rước thần sắp tới.

Hoàng đế ban cho hai thợ dệt mỗi người một tấm bội tinh và danh hiệu "Thợ dệt của nhà vua." Suốt đêm hôm trước ngày lễ rước thần, hai thợ dệt làm việc cật lực dưới ánh sáng của 16 ngọn đèn. Họ cắt, may, khâu, đính suốt đêm. Cuối cùng bộ quần áo coi như may xong, kịp cho ngày lễ rước thần. Hoàng đế và các vị đại thần tới. Hai ông thợ dệt của nhà vua vờ giơ tay lên trời như nâng vật gì và tâu:

- Ðây là quần, còn đây là áo thưa Bệ Hạ. Quần áo này nhẹ như màng nhện, mặc vào mà tưởng như không và đấy cũng là một trong những đặc tính quí báu của thứ vải nầy.

- Ðúng đấy ạ! -Bọn nịnh thần phụ hoạ tuy chẳng đứa nào thấy gì.
Hai ông thợ may lại nói:

- Muôn tâu thánh thượng, cúi xin ngài cởi quần áo ra và đứng trước gương lớn, chúng thần xin mặc áo mới cho bệ hạ.

Hoàng đế cởi sạch trơn quần áo. Hai ông thợ dệt của nhà vua làm bộ như mặc từng cái quần, cái áo mới vào người hoàng đế, rồi quàng tay quanh thân ngài như khoác đai lưng. Hoàng đế quay đi quay lại ngắm nghía trước gương. Bọn nịnh thần đồng thanh hô to:

- Trời, bộ quần áo sao mà đẹp quá chừng.

Quan trưởng lễ báo tin:
- Long tán đã đến, chờ Hoàng Thượng đi rước thần.

Nhà vua đáp:

- Ta đã sẵn sàng.

Rồi ngài lại nhìn vào gương mà ngắm nghía. Các quan thị vệ có nhiệm vụ đỡ đuôi áo, thò tay sát đất giả đò như cầm lên một vật gì, rồi vừa đi vừa đỡ cái vật vô hình đó trên không, chẳng dám nói là mình không nhìn thấy gì!
Ngoài phố mọi người cũng trầm trồ khen bộ quần áo mới của hoàng đế vì không ai muốn mang tiếng là ngu xuẩn hoặc không làm tròn trách nhiệm.

Nhưng rồi, từ một góc nào đó, một đứa bé thốt lên:

- Kìa! Hoàng đế cởi truồng kìa.

Mọi người chung quanh đều nghe rõ câu nói của đứa bé nhưng ai cũng giả bộ như chẳng nghe. Ðức vua truyền lệnh quay về lập tức... Có lẽ ngài cảm thấy choáng váng... Một chiếc kiệu vàng được vời đến, bốn chiếc rèm ngọc được buông xuống và đoàn nhạc cất cao bản "Hồi cung".

-------------------
Hồi cung thôi các bác ơi...

susu
07-07-2011, 23:14
Ấy dza,càng lúc "chúng mình" càng đi xa chủ đề hay sao ấy các bạn ạ !!
Em lại xin phát biểu tí !!

1. Em không chơi Vespa, dưng em dám khẳng định rằng cái hành động vất "mẹ cái gì xuống vực" là hoàn toàn thiếu nhân văn các bạn nhá! Đặc biệt là trên Fansipang.

2. Bạn Ongxabeo nói em nghe, "ai" ở cái 4rum này lại không nhân văn tới mức không chào đón Cao Sơn, Hoàn Kiếm, Du Già, hay Sơn TT..??
Riêng ý này thì em phản biện rằng bạn Ongxabeo đã áp đặt ý thức chủ quan nhé !! :)

Cao Sơn, Hoàn Kiếm, hay Son TT là những người đã tham gia từ đầu của Phượt.
Tới nay có thể vì nhiều lí do mà bẵng đi, không còn chia sẻ như trước - như nhiều thành viên cũ khác cũng thế.

Riêng với bác Du, trước giờ chỉ gắn bó với TTVNOL, nhưng nếu chịu khó đọc bài, các bạn sẽ thấy hiện bác ấy đang có ít nhất 3 topic "hiểm" chia sẻ với Phượt.

Nói chung, như em đã nói ở bài trước là chúng mình để các bác ấy yên nghỉ đi ạ. Chuyện nào nó ra chuyện đấy.

Còn bao nhiêu ảnh, clip mời bạn Ongxabeo tiếp tục up nhé !

Em cảm ơn !!

mihtua
07-07-2011, 23:37
Dạ, nhân tiện ở đây có nhiều chiên gia nuôi ong, em muốn nhờ các bác thẩm định con Vespa này của em có thiếu bộ phận nào không ạ:

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64212&d=1310055993

Chả là nhân tiện có topic này của bạn béo mà em chợt nhớ đến chuyến đi India vừa rồi của em và em có ý định tuyên bố: [KỶ LỤC MỚI] Người Việt đầu tiên và Vespa trên dãy Himalaya. (Độ cao chắc chắn là ăn đứt Fansipan - 3143 nhà mình đấy ạ)

Dưng mà tình hình thấy các bạn pín piếc (nửa đêm nhắc tới từ này mà thèm vcđ :( ) ném đá vỡ hết cả đèn xe thế này thì em đành Trưng Trắc là em Trưng Nhị thẩm định xe cộ rõ ràng trước cái đã rồi mới dám lập topic để bày tỏ chia vui với anh chị em trong diễn đàn.

Em xin cảm ơn và chúc các bạn 1 ngày mát mẻ.

mihtua
07-07-2011, 23:48
À mà nếu các chiên gia thẩm định đánh giá xe là NGON thì em sẽ kêu gọi cổ đông hùn vốn để quyết tâm làm quả buôn ngược xe Vespa từ bên Ấn về Việt Nam. Ở bên đấy Vespa không phải nhiều mà rất rất nhiều, ở đâu cũng gặp, từ nông thôn cho tới thành phố, không chỉ bọn nó đi mà còn vứt 2 bên đường như là rác ý. Em đánh giá hành động bọn nó vứt vạ vật mấy em Vespa đẹp đẽ hào hoa thanh lịch là không "nhân văn" 1 tí nào cả, chúng nó coi Vespa chỉ như 1 cái xe để đi thôi chứ không chau chuốt nâng tầm lên thành 1 thú chơi tao nhã như dân ta, thật là phí lắm thay.

Xe Vespa sang trọng quý phái là thế mà chúng nó vứt trong cái ngõ hẻm khai mù như thế này đây :( (Ảnh này em chụp ở New Delhi)
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64215&d=1310056143

Cũng trong cái ngõ bẩn đấy, gặp thêm 1 chú nữa chạy vè vè
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64214&d=1310056143

Sáng hôm sau, xe ngon như vầy mà lại vứt vạ vật ở khu ổ chuột, tiếc quá đi mất
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64210&d=1310055993

Lại thêm cái này nữa, em chụp ở Keylong (độ cao khoảng 3700m), sao lại nỡ để dân lao động mang đi chở đá cơ chứ
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64211&d=1310055993

Thêm em này nữa, nhìn em nó mà em không kìm được lòng căm hận với bọn Ấn không có lương tâm
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64213&d=1310055993

Có mỗi ảnh này là em còn chấp nhận được, chở gái như thế có phải là nhân văn biết bao nhiêu không
https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64216&d=1310056143

voòng ngẩu pín
08-07-2011, 00:36
@ngẩu pín: em thực sự mệt với bác quá. Càng comment bác càng không hiểu gì về Vespa và tình yêu với Vespa cả. Chả bao giờ bọn tôi vất "mẹ cái gì xuống vực" cả. Chúng tôi đã tính rất kĩ từ Sapa xem mang cái gì lên, cái gì không. Về việc xăng nhớt thì chúng tôi mang lên 1 chai 1 lít xăng pha nhớt, cho vào chai dầu 2T của BP và dự phòng thêm 1 chai Lavie 0,5 lít nữa. Chừng đó là thừa cho chúng tôi nổ xe 15-20 phút chứ không chỉ 10 giây. Do thời tiết trên đỉnh Fansipan thực sự rất lạnh và mưa bão, giầy và quần áo chúng tôi ướt hết, chúng tôi đứng gần 1,5 tiếng trên đỉnh để lắp xe và đạp nổ, ăn mừng và tháo xe mang về nên chúng tôi cũng không cần giải thích nhiều với bác đâu. Mọi comment của tôi dành cho bác sẽ dừng lại ở đây, vì bác ngày càng chứng tỏ bác là thằng cay cú ăn thua. Chăc tôi ít tuổi hơn bác, thôi thì trẻ con không dám chấp với người lớn vậy. Xin được nhường bác phần thắng. Bác hài lòng chưa ạ?

https://i1116.photobucket.com/albums/k563/empucki/Travel/Vespa%20Fansipan%20110623/L1160567.jpg

@ Lão béo
Em nói vứt mẹ nó xuống vực là nói cho đẹp, ý là các lão xách về chứ ko lắp
đây là cái xe lúc các lão tháo ra, nó có đủ yên sau. lốp sơ cua, đèn hậu là những thứ em nhìn thấy,,,, vậy những thứ nhìn thấy còn bị bỏ lại thì ai dám chắc các lão sẽ lắp những thứ ko nhìn đc
Lão bảo em ko có tình yêu với xe vespa , còn bọn lão có tình yêu với he he he he
vậy mà các lão bỏ lại vô số thứ quan trọng trong khi các bác Cửu vạn vác lên chứ không phải các lão, thế mà lão gọi đó là tình yêu với xe, he he he tình yêu thì phải mang hết và lắp đủ chứ
Vậy các lão cũng cóc yêu xe
Em không nói các lão không mang xăng nhớt, có họa rồ mới tin xe nổ máy đc mà ko có xăng, nhưng em đoán mưa to quá làm nước lã vào xăng lên các lão không thể nổ máy lâu hơn 10 giây, 10 giây đó là chỗ xăng sót lại trong chế hòa khí
Em đồng ý trên đỉnh mưa gió rét khiến các lão nản chí nên chỉ chực chuồn, em rất thông cảm nhưng việc nào ra việc đấy nhé..
Bác lại bảo em cay cú ăn thua, em đố bác tìm đc câu nào cay cú của em đấy he he
bác không tranh luận nữa thì thôi he he he he em chém một mình,,,

no pass
08-07-2011, 01:03
Ôi giời, tưởng gì!

voongsenh
08-07-2011, 01:19
Lại vui nữa rồi, tối nay rảnh rỗi đọc cái vụ HOT này cho mấy ông trẻ hàng xóm, đang đứng trông em chơi ngoài sân đình nghe. Chúng nói thế này mới bỏ mi.a :
Cái bố xã trưởng gầy béo gì thì éo quan tâm, nhưng là hạng ngựa non háu đá, dễ bị thọc sườn, nói năng chả ra đâu vào với đâu. Thế cuối cùng là chém loạn cào cào để làm gì trên mạng? Để bảo vệ cái kỷ lục mà mình bỏ tiền ra thuê thằng khác làm à? May mà chém ở cái hội chỉ thích đi du lịch, chứ nếu ở các mạnh mua bán thì xong cha nó rồi. Đã chơi trên mạng lại còn khoe mấy cái bác hổ báo ở chỗ éo nào ra làm hàng. Nóng bỏ mẹ thế này, chỗ xiền ấy dùng mang ra mời mấy anh em mình qua nhà Chiến béo mà bú bia ướp lạnh với bò Bít tết thì còn nổi tiếng gấp mấy lần ý chứ...đã thế đi éo đâu cũng được chào là hội Vespa tay chơi có hơn ko?=))
Ngẫm lại thì thấy mấy thằng Ông trẻ chơi đủ mọi loại, trên mạng cũng như các diễn đàn này có lý dù rằng chúng nó nói nghe rất củ chuối.
@ Bạn Ông xã béo dù rằng bạn chưa béo bằng 1 số người đã từng viết com men ở trên :))
Bách nhân Bách khẩu.. Hãy làm như những gì mà bạn đã viết mà theo mình thì 1 triết gia nổi tiếng cũng chỉ đến như thế mà thôi. Và sự việc đã tốt hơn rất nhiều. Nói dài nói dai thành nói dại đấy. ;)
Chắc bạn biết và thân lắm với mấy bác già tôi rất hâm mộ, mà chưa được diện kiến. Rất mong..được bạn chỉ giáo để được mời rượu các bác già(beer)

voòng ngẩu pín
08-07-2011, 02:20
Mọi comment của tôi dành cho bác sẽ dừng lại ở đây, vì bác ngày càng chứng tỏ bác là thằng cay cú ăn thua
@ Lão ông xã béo
chính lão mới cay cú vì gọi em bằng Thằng, vửa nãy em mải diệu thịt nên ko nhìn ra con chữ he he , cái này chứng tỏ lão đang đuối lý ke ke ke ke

voòng ngẩu pín
08-07-2011, 02:32
Lão họ Voòng để mình em chiến Lão béo béo này, thỉnh thoảng lão lại song phi 1 phát làm em phun cả diệu ra màn hình, để em tiếp lão Béo từ bước nhỏ nhất ,,,, nhưng lo rằng Lão chạy mất rồi ke ke kie

battramdao
08-07-2011, 07:40
Người đời cứ thích được khen ngợi, tung hô, chạy theo cái danh hão, để đến nỗi mình đang cởi truồng mà cứ ngỡ là khoác hoàng bào lộng lẫy. Đã thế lại còn đi nghênh ngang ngoài phố để mọi người khen ngợi.
Bọn em cũng như đứa bé trong truyện, là người trần mắt thịt, thấy các bác cởi truồng thì buột miệng hô lên là các bác đang cởi truồng, thực sự chỉ là nói lên những điều mắt mình đang thấy, không lẽ lại đi tung hô cho cái sự cởi truồng của các bác.

xiphe
08-07-2011, 08:44
Mát trời quá! Đi trek cho nó đỡ very good đê bác battramdao ơi.

rubiro
08-07-2011, 20:13
Re: [KỶ LỤC MỚI] Chiếc Vespa đầu tiên trên đỉnh Fansipan 3143m (Nóc nhà Đông Dương)
Em cũng ấn tượng với kỷ lục của các bác và muốn xem kết quả xem số đông họ đánh giá như nào. Kết quả như này:

Ấn tượng: 23.0% 35 phiếu
Bình thường: 10.5% 16 phiếu
Một cuộc chơi không ý nghĩa: 66.4% 101 phiếu
Tổng cộng: 100% 152 phiếu

Dù sao cũng chúc mừng các bác. Ai nghĩ gì đâu quan trọng bằng mình nghĩ gì.

Em cũng muốn bon chen tí. Các bác cho em rụt rè hỏi nếu em có xiền thuê cái máy bay chuồn chuồn nó cẩu con Mẹc xà đi lên bỏ trên nóc Phan (song lại mang về, đi chứ bỏ hẳn trên đó thì phí hoài) thì làm thế nào liên hệ xin kỷ lục ạ? Tất nhiên em chỉ đích thân vác mỗi cái chìa khóa xe thôi ạ.

Cám ơn các bác chỉ bảo

Nguồn: http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/...-phan-xi-pang/

Đề nghị Mod ban nick bác "vô gia mặc khách" vĩnh viễn, ko thì chí ít là ko để chạy lung tung vào topic này. Ác quá chời lun!!!

wildcat8x
09-07-2011, 11:01
@sondien: em cũng biết khi nhắc đến tên cái nick như Cao Sơn, Du Già, Hoàn Kiếm, Ongsontt v.v... thì không được chào đón lắm ở đây nên em xin phép thôi. Họ vẫn chia sẻ đều đấy, nhưng là ở trên Facebook và vài diễn đàn khác. Em có bắt ai phải công nhận đâu, bác phản biện em cũng có nói gì đâu. Ở đây không nên nói đến việc đúng sai, bác ạ. Thân chào bác.
Bác em bớt nóng, cái này có cảm tính quá không vậy bác?

mihtua
09-07-2011, 19:27
Xin phép được tách các nội dung tường thuật về chuyến đi của các bạn vespa sang box Hồi ức, các bạn có thể tiếp tục sang đấy để chia sẻ về chuyến đi của mình cho mọi người xem. Topic này sẽ chỉ lưu giữ các bài viết mang tính chất bình loạn bên lề, mong các bạn chú ý.

Xin cảm ơn các bạn.

battramdao
10-07-2011, 08:47
Hôm nay mới ghé thăm trang này.

http://vespafriends.com/showthread.php?5211-Vespa-tr%C3%AAn-%C4%91i%CC%89nh-Fansipan-no%CC%81c-nha%CC%80-%C4%90%C3%B4ng-D%C6%B0%C6%A1ng-%28a%CC%89nh-va%CC%80-ba%CC%80i-t%C6%B0%CC%80-trang-4%29/page18

----------------------------

Bondman: To Mr. Huy
Sao bên phuot.com nhiều thằng điên thế? mất công post bài.

ongxabeo: À, bên đó như lời bác Du Già nói là sân khấu mà anh, mấy khi được diễn :). Em rảnh thì sang bên đó chém cho vui, chứ việc anh em mình mình cứ làm, không liên quan gì :)

pankxo: Đúng vậy. Điên thì cũng điên như anh em mình là cùng, mà mình đã điên và đã làm được việc điên. Thế cũng là vui rồi:))

------------------------------

battramdao: Cuộc đời thỉnh thoảng cũng cần có những chiếc gương để soi, không soi thì sao biết mặt mình có nhọ.

susu
10-07-2011, 13:32
Úi chả, bác nào dẫn hộ em cái link nhỉ, để xem ngọn nguồn thế nào còn biết đường "cư xử" với nhau chứ nhỉ !!

Kể mà lúc trước, thấy bạn Ongxabeo không hề nao núng trước hòn tên mũi đạn, vẫn nhũn nhỉn trả lời, giảng giải đâu ra đấy từ tình yêu Vespa tới Ý tưởng sáng tạo... - quả thật là em có tị thán phục và tưởng đâu thấy được cái thành ý muốn chia sẻ!!

Dưng giờ, nếu cứ xét theo cái bài ở trên, coi chiện diễn hề làm thú vui đặng khi rảnh rỗi - thì e không ổn nhỉ !!

Mông lung quá, chả biết sự tình đen trắng nó "nỗn nận" ra sao, he he !!

thienson
10-07-2011, 14:37
Ơ vậy phuot.com là sân khấu để anh em diễn hề á?
Còn Mod của phuot.com làm nhiệm vụ tra Google để trả lời thành viên à?

tunbo
10-07-2011, 14:56
Like bạn Su tới tấp vì cái cụm từ "diễn hề làm thú vui đặng khi rảnh rỗi" diễn tả khá sát về bạn chủ thớt.

1. Ở đây bạn ấy nói :

...Sau đó là chia sẻ trên diễn đàn với mong muốn đóng góp cho diễn đàn những chuyến đi, những bài viết và hình ảnh có chất lượng để kích thích và duy trì được sự máu lửa của dân phượt. Các bài viết của tôi từ trước đến giờ đều được viết với mục đích chia sẻ chứ tôi không cần và chưa bao giờ bị ảo tưởng vào những giá trị ảo trên mạng nên không cần post bài để lấy số, lấy má.
...

Còn ở đây : http://vespafriends.com/showthread.php?5211-Vespa-tr%C3%AAn-%C4%91i%CC%89nh-Fansipan-no%CC%81c-nha%CC%80-%C4%90%C3%B4ng-D%C6%B0%C6%A1ng-%28a%CC%89nh-va%CC%80-ba%CC%80i-t%C6%B0%CC%80-trang-4%29/page18 thì bạn ấy nói như bác battramdao dẫn ở bài trước.
Hóa ra "chất lượng" mà bạn ấy lớn tiếng trong topic này là ... diễn (hề).

2. Ở đây bạn ấy nói :

Đọc lại comment của bạn, mình thấy bạn rất thú vị và "nguy hiểm" đấy. Nên mình rất vui khi được tiếp lời bạn:

- thế nên, bọn mình đã tự tháo chiếc xe ra, sao cho các bộ phận không có bộ phận nào nặng quá 30kg để các anh porter có thể khiêng lên được. Xe có 3 phần nặng nhất đó là khung xe (~ 30kg), máy (31kg) và trục trước gồm bánh (20kg) thì bọn mình tự tháo và phải nhờ các anh porter khiêng hộ. Đây là việc cần thiết vì trong đoàn không ai đủ sức khỏe để vác những phần nặng thế này lên đỉnh Fan cả. Và nói thật với bạn là tất cả các dân leo Fan nghiệp dư như bọn mình, mình cũng chưa thấy ai vác được balo nặng hơn 15kg lên đỉnh Fan, bạn nhé.
...
Một vài chia sẻ rất nhỏ với bạn. :)

Nhưng ở đây http://vespafriends.com/showthread.php?5263-C%C3%A1-c%C6%B0%E1%BB%A3c-%C4%91%E1%BB%91t-xe-Ai-s%E1%BA%BD-l%C3%A0-ng%C6%B0%E1%BB%9Di-t%E1%BB%B1-thi%C3%AAu/page7 bạn ấy phát biểu (vì là diễn đàn khác nên đành copy thủ công) :

- BETi : ... (vì bác Big phủ nhận thông tin 132kg mà các báo đã đăng) ...
- ongxabeo : Từ trước đến giờ, bao nhiêu bài báo viết về Vespa có bài nào chính xác đâu. :) Nếu muốn bắt lỗi bài viết của các phóng viên (đa số không chơi Vespa) thì sẽ bắt lỗi được nhiều lắm. ...

Bạn ấy tự khoe 130-150kg ở đấy, rồi lại chê phóng viên (đa số không chơi xe) nên viết không chính xác là 132kg. Quả này thì thật là vui.
Cũng thưa luôn, bên hội Vespa sau vụ vác xe lên núi về, có một vụ cá cược xe cái xe Super nặng bao nhiêu kg. Kết quả cuối cùng là chính cái xe trên đỉnh núi ấy nặng 102kg (hay 103kg gì đo - ví có 2 chiếc được đem cân)
Trong khi bạn ấy nói : khung xe ~30kg, cụm máy 31kg, trục trước gồm (cả) bánh (trước) 20kg. Như vậy các anh người Mông đã cõng khoảng 81kg, còn lại khoảng 21kg. Tuy nhiên ảnh cái xe trên núi không có bánh Sơ-cua, không có yên sau , và không có một số thứ nữa. Cái bánh xe Sơ-cua với cái yên sau cũng khoảng tổng cộng 7-8kg rồi.
Như vậy các anh Mông cõng khoảng 81kg các bộ phận chính của cái xe.
Các bạn cõng khoảng 13-14kg các bộ phận khác.
(Tôi nghĩ cặp cốp với các loại dây, cái cụm đèn pha, cái yên trước, ốc vít bulông các loại, và cả 1,5l xăng-nhớt chưa chắc đã đến 13-14kg, nhưng chả biết được là matit trát khung xe,đất cát bám vào khung xe là bao nhiêu kg,... nên cứ tính là tổng cộng tất cả các bạn cõng lên chừng 13-14kg các chi tiết của cái xe)

Tự dưng lại nhớ đến một câu chuyện vui đọc được từ hồi xưa (không phải trên mạng), đại khái rằng :

Một ông khách bước vào quán Đặc sản thịt Thỏ, hỏi chủ quán :
- Ông chủ, ông nói thật đi, quán ông có pha thị ngựa vào thịt thỏ không?
Chủ quán nghĩ một chút rồi xoa tay cười cầu tài :
- Chả giấu gì bác, quả là em cũng có pha thêm chút thịt ngựa, nhưng tỷ lệ không nhiều.
- Tỷ lệ không nhiều là bao nhiêu?
- Dạ tỷ lệ là ... 1:1 ạ.
Khách ngạc nhiên :
- Tỷ lệ 1:1 là thế nào?
- Dạ, là lấy thịt của 1 con ngựa đem pha vào thịt của 1 con thỏ .

Việc nêu ra ý tưởng và thực hiện ý tưởng thì đúng là có ý nghĩa (với các bạn) thật. Cái xe Vespa chả có tội gì, các ý kiến phản đối ở đây cũng chả phải từ những người ghét Vespa. Nhưng chủ thớt khoe khoang quá lố bằng cách giật tít, và bằng các phát biểu khác.
Cuối cùng, ở đây bạn nói thế, nhưng ở chỗ khác bạn lại nói khác - về cùng một vấn đề. Mà khác hẳn chứ không phải hơi khác.

Đã thế còn nhận là đàn ông, phóng khoáng.:shrug:

mihtua
10-07-2011, 15:35
Cuộc đời ở đâu chả là sân khấu, phượt là sân khấu mà vespafriends cũng là sân khấu. Cùng 1 vở diễn diễn tại 2 nơi, gặp khán giả tinh mắt như ở phươt nhặt sạn, bị ném cà chua trứng thối thì đành chê sân khấu này vớ vẩn, khán giả không có tính nhân văn, thôi thì quay về sân khấu quen thuộc, nơi luôn được khán giả tung hô mỗi khi ra sàn.

Mà chán bạn này nhỉ, bạn nghĩ gì thì bạn cứ nói, sao động 1 tí lại phải lôi lời hết đại ca này đại ca kia ra làm kim chỉ nam hành động thế?

À mà nếu như bạn tunbo tính toán, các bạn ý chỉ vác có 12-13kg lên thì chả phải cái gì khó khăn. Nhóm bọn em đi hồi 2006, không balo đứa nào dưới 15kg đâu nhé (đấy là cân tại Sapa, khi mà đã gửi 1 số đồ lại khách sạn rồi) mà lại toàn đi lần đầu (nghiệp dư mới cẩn thận mang nhiều đồ chứ quen rồi thì mang lắm làm gì, đến ngày cuối khi về đến Trạm Tôn em mở balo em ra lấy khoảng chục hộp thịt hộp tặng các bạn porter ;) ) còn lứa tuổi thì chắc chắn như bạn ongxabeo cũng chỉ thuộc hàng em út ;)

darkdeath
10-07-2011, 18:27
Ôi cái sự đi Fansipan.

tunbo
10-07-2011, 18:32
À quên, nếu nick ongxabeo ở Phuot.com với nick ongxabeo ở diễn đàn Vespa mà là của 2 người khác nhau, thì tôi quả là hồ đồ (mặc dù vẫn ngạc nhiên là sao nội dung 2 bên lại giống nhau thế - kể ra nếu ở đây giữ cái tiêu đề "Vespa trên đỉnh Fanxipang" như bên kia, thì chưa chắc đã có phần bình ... loạn dài thế này)

@ bạn mihtua : khoảng 13kg các bộ phận của chiếc xe là các bạn ấy cõng cùng cả các vật dụng khác của chuyến đi nhá. Nhưng mình nghĩ 8 người chia nhau khối lượng ấy thì bình quân mỗi người ngoài vật dụng cần thiết, cũng cõng thêm khoảng gần 2kg.

susu
10-07-2011, 18:56
Tunbo ơi, bọn mình làm thơ đi, cho nó nhân văn í !! ;))

voongsenh
10-07-2011, 19:38
Ăn cắp thì chẳng phải mà em gõ Google. Mang tiếng là Mod phượt chỉ biết có tra mạng. May thế mình đé.o phải mốt miếc gì nên vô tư. Có copy có pết có chỉnh sửa theo ý mình vì nó đếch đề bản quyền.=))

Thói đời

Nếu như ta biết phận mình
Đừng đem mấy chuyện chính mình đùa chơi
Đừng hay phát biểu khơi khơi
Thì đâu chuốc lấy những lời chua cay

tunbo
10-07-2011, 19:40
Tunbo ơi, bọn mình làm thơ đi, cho nó nhân văn í !! ;))

Dzạ, em không biết "thơ nhân văn", em chỉ biết đại khái gieo vần linh tinh tí thế này :

Em chạ biết thơ nhân văn
Em chỉ bình loạn “thơ” rằng, hôm nay
Ở topic bình loạn này
Đang bình kỷ lục xưa nay chưa từng :
Một hôm mưa bão tưng bừng
Có đoàn leo núi băng rừng vượt non
Leo trên sườn núi chon von
Đi trong mưa bão mà còn vác thêm
Đem lên đỉnh núi một “em”
Ong Bầu nặng trịch từ miền Ita(lia)
Vượt qua bão táp mưa sa
Quyết tâm đưa “bé” Vespa lên giời
Các anh Mông giỏi quá trời
Vác cồng kềnh vẫn khơi khơi vượt đường
...
(Mới gieo được bấy nhiêu, đang uống bia trên phố không được tập trung lắm, bạn Su tiếp đi ạh)

rubiro
10-07-2011, 21:47
3. Về các comment phản biện
- Các comment phản biện thường được phân làm hai loại: comment phản biện mang tính trêu đùa vui vẻ (nhưng không ác ý), mang tính lôgic nhưng dựa trên tinh thần bạn bè và có tính xây dựng. Những comment này đòi hỏi người comment phải có kiến thức tốt về những gì mình phản biện và có kinh nghiệm bản thân trong lĩnh vực đó. Với những comment như trên thì tôi rất vui lòng trao đổi và trả lời.
- Dạng phản biện thứ hai là dạng comment dìm hàng, “trâu buộc ghét trâu ăn” và mang tính chất soi lỗi để nói cho sướng mồm mặc dù bản thân mình không biết nhiều (đây cũng là lí do tôi hỏi một vài bạn comment trên này là các bạn đã đi phượt nhiều chưa, đã leo Fansipan chưa v.v... với mục đích để xem comment của các bạn có nằm ở vế trên hay không và có đáng để tôi trả lời hay không). Với những comment không đáng trả lời thì tôi xin được phép giữ cho mình sự im lặng. Người ta cũng thường nói, biết thì thưa thốt, không biết thì mua cột về mà nghiên cứu. Tôi cũng chỉ có một cái mồm thôi, nhưng lại có hai cái tai.

---------------------
Sau mà em nhỡ có thành NCS Tiến sĩ, nghiên cứu về Phượt, em xin phép bê topic này về để mà ngâm cứu chiến thuật ứng phó với hội đồng phản biện :))

thik_di_choi
10-07-2011, 22:39
Chẹp. Cuối cùng mình là thằng khờ mà khờ nhất trong cái loại khờ. Sân khấu mà mình lại nghĩ là cuộc đời, cái bạn diễn viên thì làm theo chỉ đạo, hướng dẫn của đạo diễn, theo kinh nghiệm của đàn anh đàn chị diễn bao nhiêu năm rồi mà mình cứ gân cổ lên cãi.

Quay lại cái vụ comment: mình biết thế này từ trước thì mình chả coi mấy đồng chí phản biện luận văn tốt nghiệp của mình ra gì. Nếu họ hiểu biết thì chỉ hỏi kiểu trêu đùa kiểu "Hay lắm", "rất chính xác", "tuyệt vời" .. rồi cho 10 điểm đuổi ra ngoài chứ. Đây chả biết gì, hỏi toàn kiểu dìm hàng, soi lỗi, làm thầy mà toàn "trâu buộc ghét trâu ăn" với sinh viên. Quần tơi bời làm tí hỏng công sức mấy năm vừa ăn học, vừa tán gái, vừa oánh chắn .. của mình

conlele
11-07-2011, 08:13
Lượm được trên tờ "Saigon Tiếp Thị" sáng hôm nay:

Sau buổi thi đại học môn văn khối D, người ta tìm thấy tờ giấy nháp sau trong một hộc bàn:

Đề bài: "Đừng cố gắng trở thành người nổi tiếng mà trước hết hãy là người có ích". Hãy viết một bài văn ngắn trình bày suy nghĩ cua anh/chị về ý kiến trên.

Bài làm: Mới đọc đề cứ ngỡ là thi giáo dục công dân! Trước hết, thế nào là khái niệm "người có ích"? Chỉ có tạp chí Ngôi Sao hay Người Nổi Tiếng chứ làm gì có báo giấy, báo mạng nào mang tên Người có ích? Trong lớp em đứa nào cũng mơ thành hotboy, hotgirl chứ có đứa nào mơ thành người có ích đâu? Điều đó cho thấy khái niệm này đã bị lỗi thời. Nổi tiếng mới sướng thân, chứ làm người có ích phỏng được gì? Gương của hiệp sĩ Tiên ở Bình Dương còn rành rành ra đó: xả thân làm việc nghĩa nghĩ cũng oai, nhưng cuối cùng ai bảo vệ mình? Chưa lúc nào lại dễ nổi tiếng như lúc này, vậy dại gì cố làm người có ích cho nó khổ!

Nhưng dù chẳng rõ "người có ích" là thế nào, nhưng chắc chắn một trong những tính cách của "người có ích" phải là trung thực, vậy nên em xin thành thực trả lời rằng: đề kiểu này xưa như trái đất! Đề lại chỉ cho phép thí sinh nói một chiều, ai nói ngược lại là "em thích thành người nổi tiếng cơ!" chắc chắn bị đánh rớt, nên đây lại thêm một ví dụ về tật xúi nói dối ở người lớn!

Hehehe, nhưng mà vì thừa thời gian nên em mới vẽ voi thế thôi, chứ dại gì em viết ra ý kiến thực của mình cho bị đánh rớt! Giờ em mới làm bài bằng những gì mà người lớn muốn nghe đêêêy...

Người già chuyện

xiphe
11-07-2011, 12:04
Ta cứ ngỡ trần gian là cõi thật
Thế cho nên tất bật đến bây giờ.

Nam mô A di đà phật.

longakka
15-07-2011, 01:50
Em là em rất tội nghiệp mấy ông DG, CS hay abc xyz ... cứ có vấn đề lại được thỉnh ra lót dép, giống như anh Bill ở Mỹ, mỗi năm vào đầu tháng 8 lại được dân ta lôi tên ra mà réo, từ Nam chí Bắc, xa xả vào mặt mấy trăm ngàn sĩ tử hỏng tua :))

Em xin phép tiếp văn vần bác Tunbo được không ạ ?
"...Các anh Mông giỏi quá trời
Vác cồng kềnh vẫn khơi khơi vượt đường...."

Chỗ gọi là đỉnh Đông Dương
Cao su sắt thép, đem tương hết vào
Mấy anh rón rén thì thào
Tay tra chân đút ào ào cũng xong
Dáng này chuẩn dáng của ong (bầu)
Đâu phải ka mát, công nông dưới trần
Mà sao có bác bần thần,
Đèn côn phanh nhớt lốp phần sơ cua ???? :D
..rồi...
Trong ngoài thổi gió rơi mưa
Vét pa đã nổ, đủ vừa mười giây...

Nhim_beo
19-07-2011, 20:43
Chỉ 2 từ thôi:"NGÔNG CUỒNG" :T

oe oe oe
19-07-2011, 21:18
Ngưỡng mộ các bạn có ý tưởng và thực hiện ý tưởng đó thành hiện thực.Xin chúc mừng.(c)

Nhưng khâm phục và kính nể nhất là mấy bác porter vác cả mấy chục kýlôgam lên nóc nhà Phan trợ giúp ý tưởng của AE thành chính quả. :)

Totochan
20-07-2011, 13:53
Kính các bác!
Đợt này bên nhà em lại có mấy ông "ngoài hai mươi" rủ nhau leo Fan, đọc được Topic này lại quay ra mở bàn luận là thế Mình mang Pizza mình làm lên tận đỉnh Făng xi făng, mình cũng mang rượu vang, mình mở bánh, mình chụp ảnh ...thì mình về có mở được topíc Kỷ lục mới không???!!!! . Các ông ấy hỏi em, em chẳng biết hỏi ai, đành post hỏi các bác cho ý kiến. :(

P/s: Lại còn lập luận - Pizza cũng từ í mà ...???

xiphe
20-07-2011, 14:59
Kính các bác!
Đợt này bên nhà em lại có mấy ông "ngoài hai mươi" rủ nhau leo Fan, đọc được Topic này lại quay ra mở bàn luận là thế Mình mang Pizza mình làm lên tận đỉnh Făng xi făng, mình cũng mang rượu vang, mình mở bánh, mình chụp ảnh ...thì mình về có mở được topíc Kỷ lục mới không???!!!! . Các ông ấy hỏi em, em chẳng biết hỏi ai, đành post hỏi các bác cho ý kiến. :(

P/s: Lại còn lập luận - Pizza cũng từ í mà ...???

Theo tớ là không được. Pizza vác nhẹ hều, lên đỉnh rồi lại có cái ăn, sướng thế. Phải đi vào ngày mưa bão và phải có cái gì đủ nặng để thuê porter vác, như thế may ra mới xét nhá.
Bác nào mặc cái nho nhỏ của I Ta Lỳ lên đỉnh rồi cũng đòi kỷ lục thì có mà loạn kỷ lục à. Lượn đi :D.
Thôi thì về viết hồi ức thôi nhá. Tớ vẫn luôn hâm mộ các bạn leo Fan, nhất là về lại viết hồi ức, khoe ảnh đẹp. Có tí thơ nữa là nhất.

Totochan
21-07-2011, 07:32
Theo tớ là không được. Pizza vác nhẹ hều, lên đỉnh rồi lại có cái ăn, sướng thế. Phải đi vào ngày mưa bão và phải có cái gì đủ nặng để thuê porter vác, như thế may ra mới xét nhá
Dững thế này cơ àh??? Xưa em đi Fan thấy có mấy bạn gái đội Dầu khí gì ấy toàn được Porter cho vào gùi hoặc cõng vì đi đêm. Như thế mới được xét áh?? Chơi khó thế chứ??? Em chỉ cần xét ý tưởng thôi mà!!! Cũng không được???:shrug:=))

Bác nào mặc cái nho nhỏ của I Ta Lỳ lên đỉnh rồi cũng đòi kỷ lục thì có mà loạn kỷ lục à. Lượn đi :D.
Cái này bác sáng tạo hơn đội mấy ông già nhà em. Há há. Tưởng tượng lên đỉnh Fan mà mặc cái nho nhỏ lượn mấy vòng trong ngày mưa bão (có nhân chứng bằng chứng) thì em bỏ phiếu bầu kỷ lục cả 2 tay 2 chân. [/QUOTE]
Có khi theo em bác lên suy nghĩ đăng ký ý tưởng này đi ...không mấy em hot thời bây giờ em ấy đạo thì mất bản quyền!! Hí hí!=))

Thôi thì về viết hồi ức thôi nhá. Tớ vẫn luôn hâm mộ các bạn leo Fan, nhất là về lại viết hồi ức, khoe ảnh đẹp. Có tí thơ nữa là nhất.
Ôi viết hồi ức thì khó lắm, mất ăn mất ngủ, tập tròn vành rõ chữ, mặt lại ngẩn ngẩn ngơ ngơ để nhớ...Thôi em khiếu. Em chỉ thích Bình loạn thôi. Hé hé. Thank bác nhá, Em lượn đây(beer).

thuhuongbk
21-08-2011, 20:47
Mình ngưỡng mộ những người khiêng nó lên ;)

Lữ Thanh
14-11-2011, 21:11
Đọc xong topic này thật là ngưỡng mộ các bác. Nhưng giá như có nhiều hình ảnh hơn thì hay biết mấy :D

chuagiahamzui
04-12-2011, 15:53
Đọc liên tục 14 trang, hoa cả mắt, gãy cả lưng, mỏi cả miệng vì...cười, cảm ơn bác chủ thớt có cái topic hot quá, nhờ bác mà em mới biết đực hàng ngày Min, Mod làm gì trên diễn đàn và cũng nhờ bác mà em ới biết được ...thế nào là phản biện. Túm lại cũng nhờ có bác mà em biết được các bác càng già càng vui tính và hài hước ;)
Thôi em đi cafe gấp kẻo mồm cười nhiều quá toác hết cả ra rồi =))

P/s em chưa leo Fang cũng ko biết xe của bác, nhưng chắc cũng ...gọi bác = em dc nhỉ :LL

Cafe_rieng_anh
15-12-2011, 02:49
Đọc hết tất cả , biết thêm nhiều thứ , cuộc sống đa màu , và góc nhìn cũng đa chiều
Dù sao đi nữa , không nhiều nhưng cũng chả ít phải công nhận một điều đội Vespa này giỏi đấy chứ

Ai cũng có những sở thích riêng , cũng không ít lần có ý định ngông cuồng .và khi thực hiện được cái ngông cuồng của mình đó thì ai chả hân hoan , tự hào ,nhưng chia sẻ khác , và post để chờ đợi sự tán dương lại khác

Có những người giỏi được yêu mến và cũng không phải ai giỏi cũng được khâm phục

Giá như bớt say chiến thắng đi 1 chút , giá như các bác phượt bớt sắc sảo , biết diễn tốt , đừng thật thế . . . . giá như ko có cái giá như , kaka .có như vây em mới được đọc bài tranh luận hay như này

" Khi bạn thực hiện một điều , bạn hài lòng về nó và không tìm ra được lỗi nào , như thế , bạn đã tự đánh tụt lùi mình "
Những lỗi giúp ta hoàn thiện mình ,cố lên chủ topic !!

kimhoa
28-12-2011, 13:38
Thật sự khâm phục bạn

Dauchankhongmoi
25-02-2012, 02:31
Chỉ có thể nói là : " Tôi rất thích và tôi đồng ý " !

LeHongQuang
20-05-2012, 21:33
ĐÚng là ko gì là ko thể
Hoan hô tinh thần phượt...
mà em nghĩ thay vì vác cái xe, bác vác chục bao gạo lên làm từ thiện có vẻ có lý hơn ạ

Uli
21-05-2012, 07:38
em ko tưởng tượng đc là bác đưa lên như thế nào hjx
gần 200kg chứ ít gì

tamdao012003
26-12-2012, 22:51
Cái này bị khóa rồi ờ?

daibang7
01-04-2013, 21:00
Thật ngưỡng mộ nhóm của bác