PDA

View Full Version : Đồ lặn biển xem san hô

no pass
18-09-2008, 21:26
Tự dưng dạo này em mê đi biển ngắm san hô. Chỉ snorkelling thui vì sức khỏe và kinh phí k cho phép scuba dive.
Em muốn sắm 1 bộ mặt nạ kính lặn, snorkel và chân nhái cho nó chủ động. Vì nhiều khi thích đi những chỗ vắng, chưa có dịch vụ thuê đồ lặn. Vả lại tháng 11 này đi Phú Quốc (thiên đường san hô rùi) nên sắm bây giờ là vừa. Thỉnh thoảng nằm trên giường, đem ra tập thở cho nó quen :))
Các bác có kinh nghiệm tư vấn cho em vớ. Chỗ nào có bán đồ đó tốt, rẻ, bền và đẹp các bác chỉ giùm luôn. Tất nhiên phải là ở Sài gòn, k phải trên thiên đường đâu nha :D
cảm ơn.

mihtua
18-09-2008, 22:41
Ở Hà Nội thì rất dễ kiếm, ra mấy phố đồ thể thao như Trịnh Hoài Đức hoặc Nguyễn Thái Học có nhiều. Ở SG thì em nghĩ bác vào Metro là có, chả thiếu thứ gì mà giá cũng hạt dẻ, 1 bộ chân vịt + kính snorkerling khoảng 200k

Anh Già
18-09-2008, 23:02
Làm hẳn bộ Speedo cho máu bạn à !

xxhuy
23-09-2008, 16:01
bác ơi, giờ việt nam nó cũng văn minh lắm rồi đới ạ, lặn phải có license về lặn đấy bác, khi bác đăng ký lặn ở khu vực có san hô thì bác phải xin phép trung tâm bảo tồn biển, nó phải hỏi bác có license không thì bác mới đ.c ngụm đầu xuống cái đó đấy ạ.

LinhEvil
23-09-2008, 17:21
Thử ra Nguyễn Bình Khiêm kiếm kính và chân vịt xem

Nếu bạn snorke dưới 1h trong điều kiện nắng nóng thì cũng ko cần bộ quần áo cầu kỳ, mua cái quần bơi dài 1 chút quá gối và cái áo để tránh cháy nắng thôi.

Còn nếu đi nên chuyên nghiệp thì em hok biết

hí hí... em cũng thích Snorkelling...

no pass
24-09-2008, 00:20
@xxhuy: vậy hả, giờ tui mới biết. Mấy lần trc chắc tui may mắn.
@ Linh: NB Khiêm, Q1? để tui ra xem sao. thanks.

xxhuy
24-09-2008, 09:44
giờ ông mới biết thì tôi nói cho ông biết luôn, lặn bt thì không sao, lặn chỗ nào có san hô thì phải đóng tiền bảo tồn văn hóa cho trung tâm bảo tồn biển đó, ông lặn xuống đó, ông bẻ cái san hô hay ai cũng tự trang bị đồ lặn, lặn ra san hô mà kô chú í đến ng ta đã phải bảo vệ nó như thế nào thì chỉ mấy hôm là ông jiu.c cái bộ đồ lặn của ông vào góc só thôi.

no pass
24-09-2008, 12:36
Cam on xxhuy. Có thể nói cụ thể hơn nữa giúp tui về những quy định đó. Chỗ nào lấy license, gặp ai để nộp tiền. Những chỗ không có TT bảo tồn, khu bảo tồn san hồ, sinh thái biển, thì phải gặp ai xin phép, nộp tiền cho ai?
Nếu đc thì ông quẳng cho tôi, hay cái link nào quy định cụ thể vớ. Tui về nghiên cứu, phổ biến cho bà con luôn. Thanks.

LinhEvil
24-09-2008, 13:02
Với Newbie thì có lẽ nên chơi với các bạn Club đã rồi sau đó có chút ít kinh nghiệm qua trò truyện hỏi han rồi tách ra chơi riêng.

VD bạn có thể lấy thông tin qua Rainbow Diving. Vinadive... họ là các trung tâm lặn chuyên nghiệp tuy nhiên vẫn có thể tư vấn về Snorkeling hoặc các bặn khoăn của bạn

Thực ra đi Free style snorkeling chả có vấn đề gì cả vì thực tế tài nguyên biển VN chưa giàu đến mức bạn bơi từ bãi ra là có thể gặp vùng san hô mà thường phải thuê thuyền.

Vì vậy với trang bị kiến thức tốt, sức khỏe bạn có thể free style mà ko vấn đề.

Cá nhân tớ thì ko đánh giá cao cách tư vấn của bạn xxhuy lắm vì chả có trách nhiệm gì cả, chỉ ném đá là chính

xxhuy
24-09-2008, 15:54
em cũng chỉ ném đá để các cao thủ ở đây thấy tức mà ra giúp đỡ thôi, chứ nào có dám í gì. Phượt.com nó có bản sắc hơn các chỗ khác là cô đọng, tập hợp nhiều cao thủ mà đóng mộc cứ gọi là cộp cộp đầy người rồi. Cho nên hỏi những cái lìu tìu thì các bác có ị ra đấy cũng chả buồn quét. ị ở đây là em ị ạ hehhehe.

Nói chung là lặn xuống khu vực san hô thì vẫn phải đóng xèn tiền bảo tồn, khu nào nhiều san hồ thì các loại cá qu'i hiếm, sặc sỡ mầu sắc, đủ các loại sẽ tập hợp ==> mới bảo tồn, mới thu hút khách...

Còn kô đóng thì thôi, hên sui, có bảo vệ bờ biển mà, hên sui

tranvuhoang2005
25-09-2008, 18:25
Việt Nam có khoảng hơn chục khu bảo tồn thiên nhiên sinh vật biển, theo tôi biết thì chỉ có vài chỗ là phải đóng phí. Còn đâu, bạn lặn ngắm thoải mái ở vùng có san hô đó, không ai bắt, miễn là đừng có phá hoại,săn bắt sinh vât chỗ đó. Có chỗ xa bờ, có chỗ gần bờ, khỏi phải thuê thuyền.

Bunni
14-01-2011, 16:48
cho em ké với em cũng đang kiếm mấy món này, em cũng muốn kiếm 1 bộ body fit để mặc ạ (ôm sát ng bằng vài poly pha cái gì spandex ấy ạ) để lặn khỏi rát lưng. Xin ké topic mong mọi ng chỉ em nữa hen :D

waterseahp
15-01-2011, 21:04
Từ trước đến nay mình lặn ngắm san hô chả thấy được (bị) đóng tiền bao giờ mà toàn chỉ nghĩ đến chuyện kiếm 1 cái tàu và người lái tàu biết chỗ có san hô và cá đẹp thôi .Hay là đã có trong chi phí thuê tàu nhỉ ? Mình mới lặn có vài lần :2 lần ở vịnh Vân Phong ,1 lần ở Hòn mun ( Nha Trang ) , Côn Đảo và Phú Quốc .Ít khi có cơ hội lặn nhưng cảm xúc khi lặn rất nhiều ko lần nào giống lần nào . Một lần đi Thái ( Pataya) cũng thử lặn nhưng cảm giác chán : lặn ở đấy so với ở Việt Nam giống như đồ ăn fasfood với thức ăn Việt .Ở VN kiếm một cái tàu lặn mệt nghỉ còn ở Thái thì tính giờ .Một điều hết sức lưu ý là địa điểm lặn .Ví dụ cùng ở Vịnh Vân Phong nhưng chỗ đẹp nhiều chỗ đẹp ít phụ thuộc vào người lái or dẫn tàu nên ko ngạc nhiên khi cả 2 người cùng lặn ở Nha Trang 1 người nói trên cả tuyệt vời còn người kia nói cũng bình thường .Thời tiết cũng là 1 vấn đề cần lưu ý .Cũng may biển động chẳng ai đi lặn ngắm san hô .:D:D
Chúc các bạn có một chuyến lặn nhiều cảm xúc .

no pass
15-01-2011, 21:38
Bồ ơi, địa điểm san hô ở Vân Phong cụ thể là chỗ nào đẹp. Bồ chỉ cho tui biết với. Lưu ý là tui chỉ có thể lặn snorkelling thôi nha, no scuba diving.

Lần trước tui lặn ở Hòn Ông, san hô k được đẹp. Chỉ là san hô tái sinh thôi.

Còn một vài chỗ ở Miền Trung có thể lặn được, hầu hết khá đẹp (chỉ so sánh trong VN thôi nhé). Những chỗ đó tôi đã đi rồi. Chúng nó gồm:

- Cù Lao Câu: tình trạng (2009) đang bị tàn phá
- Đảo Bình Ba: tình trạng (2010) còn tốt, nhiều màu sắc
- Vĩnh Hy: tình trạng (2009) tốt nhưng ít màu sắc
- Cù Lao Chàm: tình trạng (2010) tốt nhưng ít màu sắc
- Bãi Ôm, Sông Cầu Phú Yên: không đẹp, nghèo nàn (2010)
- Sơn Trà, Đà Nẵng: tình trạng (2006-7) bị tàn phá nặng nề, nhưng có nhiều màu sắc.

nguyenduythang
16-01-2011, 09:05
Ố..ồ ..Nếu ai một lần ngấm san hô..không quên được ..Thiên đàng hay cảnh niết bàn gì cũng được
Việt Nam bờ biển dài ,rất đẹp nhưng bị tàn phá vô tội dạ .Nhưng còn một nơi rât nguyên sơ san ho còn nguyên thuỷ mong các bạn đến đấy giữ gìn tôi mách nhỏ thôi.( chỉ cần ông thở mặt nạ)
Biển tây nam ,Quần đảo Nam du , quần đảo Bà lụa.nhưng có điều mỗi lần đén đó về lưng cháy nắng người thì bị sinh vật biển đeo bám dị ứng (mụn ban nổi khắp người) suốt ngày dưới biển
* Bạn nào biết tư vấn cho mình đia chỉ mua quần áo lặng chuyên dùng thật cảm kích
* Vậy chúng ta lập hội lăng biển nha và hôm nào tổ chức một chuyến phượt lăng biển

fanfan1288
16-01-2011, 10:42
Lặn biển ngắm san hô thì Nha Trang No.1 bác ạ (Không biết PQ thế nào vì chưa đi PQ :)). Chỉ cần 1 kính và 1 ống, 5000vnd đi ghe dân qua đảo Trí Nguyên, 30' - 40' đi bộ, leo núi (Nói vậy thôi chứ có bậc thang) ra đến Bãi Sạn, qoẹo trái lên mấy mỏm đá, xong, từ đó nhảy ùm xuống, san hô đẹp không khác gì film của Discovery, thêm đủ cả các loại cá (Có cả cá độc và cá dữ như Trình bông) mà chỉ có 1 mình ta với thiên nhiên :). Nên đi 2,3 người, tiện giúp đỡ nhau nếu gặp sự cố.
Chỗ này hình như chỉ có em phát hiện ra thì phải vì chẳng thấy ai lặn ở đây bao giờ ngoài em (Thổ địa ạ).
Đôi dòng để bác có thêm sự lựa chọn, 1 nơi ngon bổ và cực rẻ (Không phí phiếc, lai sần lai siếc gì hết, chẳng ai hỏi han, thực ra thì chẳng ai biết mà hỏi).! :)

waterseahp
16-01-2011, 11:06
Mình thì thấy lặn ở Vịnh Vân Phong là đẹp nhất . Tuy nhiên lần đầu thuê 1 cái tàu nhỏ của ngư dân .Bác lái tàu đưa đi xem đủ các kiểu san hô có loại mà bác lái tàu bảo san hô mền giống hêt san hô màu vàng có thể dẫm lên mà ko đau chân rất mền mại . Sau đó nói thích tắm biển bác chở đến 1 chỗ mình chưa từng thấy đẹp như vậy ( bãi tắm phẳng trắng và hoang sơ có cả sò ,cá , thậm chí còn bắt được cả 1 con hải sâm ):D . Tụi trẻ con mê mệt tắm từ trưa đến chiều cón các mẹ phục vụ đồ ăn uống mang theo và 888. Vì đẹp quá lần sau quyết định làm thêm 1 nhát đi hẳn cái tàu của bên biên phòng nhưng rất tiếc ko tìm lại được chốn xưa .Lúc đó mới nhớ lời bác lái tàu các anh chị ko được tắm lần thứ 2 ở đây ( do bãi tắm này hình thành tự nhiên khi dòng nước thay đổi bãi tắm ko còn) . Lúc đó tưởng bác ấy "nổ " hóa ra đúng thật- Ngại quá ,ngại quá vì đã nghĩ sai .
À mà đi vịnh Vân Phong theo qui định phải đăng ký qua bộ đội biên phòng .Muốn ngắm san hô và cá đẹp phải có thổ địa dẫn đi .
Bọn mình cũng lặn vo :chỉ có kính bơi và ống thở ( thậm chí ống thở cũng bỏ vì vướng ) . Mặc thì mặc quần sort áo thun ngắn tay ( sao cho gọn di chuyển thoải mái ) và bảo vệ cơ thể .Mặc áo tắm ko thích hợp vì có thể bị xước và cháy nắng .

no pass
16-01-2011, 22:09
Bác à. Em hỏi chỗ cụ thể, chi tiết để đi thẳng đến đó xem san hô. Bác biết thì chỉ cho em với. Chung chung thông tin như thế khó cho em quá.

Em thực ra là muốn tiết kiệm chi phí, chứ Vịnh Vân Phong thì cái bọn đội lặn của Whale Resort nó nắm như lòng bàn tay. Chỉ có điều đi theo nó tốn kém quá. Mong bác có thông tin chi tiết hơn. Thanks.

Bunni
25-01-2011, 15:55
vậy cuối cùng thì chỗ nào trong xì gòn bán kính, ống thở n' chân vịt nhỉ? em đi lòng vòng chỗ các bác chỉ mà cũng chẳng thấy gì cả!

bluesky85
25-01-2011, 16:45
Túm lại là anh no_pass đã kiếm ra được bộ kính lặn nào chưa anh?!! Em cũng đang cần 1 bộ cho đợt Philippines tới đây, và cũng chưa biết mua chỗ nào rẻ rẻ tí... ^^

no pass
26-01-2011, 08:43
Túm lại là anh no_pass đã kiếm ra được bộ kính lặn nào chưa anh?!! Em cũng đang cần 1 bộ cho đợt Philippines tới đây, và cũng chưa biết mua chỗ nào rẻ rẻ tí... ^^

Có rùi. Nhờ người ta mua ở bển về.

NẾu đi Phillipines thì sang đó mà thuê, chắc rẻ thôi mà. Việc gì phải mua mang đi cho nó nặng. Sang đó sớm muộn thì cũng bị bọn tour nó dụ theo dịch vụ của nó, nó trang bị cho. Có phải ơ VN đâu mà tự đi được.

tichuot
26-01-2011, 09:36
Anh Trường ơi, sắp xếp làm chuyến đi Nam Du or Hòn Bà vào tháng 4 or 5 để lặn ngắm san hô nhé. Gần 1 năm rồi không đi xem san hô nên nhớ quá.

Đen
26-01-2011, 10:53
Đi Nam Du mà cứ như đi Everest, thích thì quất luôn tuần này...

tichuot
26-01-2011, 11:17
Phải lo cho chuyến đầu năm nên giờ phải làm bù đầu mày ơi nên không thể rời cái công việc quái quỷ này.

Cuối năm tao ăn cũng không được yên, ngủ cũng không đủ giấc thì lấy gì mà đi.

bluesky85
26-01-2011, 11:38
Tội thế anh Tí! Ai bẩu lãnh lương của bọn tư bản mỗi tháng vài ngàn làm giề, hô hô... Nam Du đê, mùa này biển lặng ra đấy đẹp tê tái...

no pass
26-01-2011, 12:26
Theo tin của nha khí tượng thì trong vòng 3 tuần tới, biển Nam Du gió cấp 5, sóng 3.5m. Ai đi thì qua anh lấy tài trợ nè :)3

Đen
26-01-2011, 13:02
Đi Nam Du chẳng qua là trốn nhậu thôi...ai mà cuối năm không bận nhậu.

Ai đi thì la lớn dùm cái, đủ hai móng là đi liền. Bàn nữa bị "pan nít" ráng chịu.

huydung257
05-04-2011, 10:48
Các anh có kinh nghiệm j` về chọn mua chân vịt ko? share em với

brother7
23-06-2012, 16:18
Topic người ta hỏi chổ mua đồ nghề lặn mà toàn vào chém gió rồi đi ra... haiz
Giờ muốn tìm mua đọc 1 lèo k thấy ai chỉ hết.

khoitm
25-06-2012, 10:51
shop.phuongnguyen.info:chỗ này đang bán kính lặn và chân vịt 1tr2,huyền trân công chúa hình như 500k 1 bộ,speedo trong parkson thì chưa hỏi nên chưa biết,mua 1 bộ mà 1 tháng đi snok 1 lần thì chừng 2 năm mua mới,còn 2 tháng mới đi 1 lần thì chừng 6 tháng là mua mới,còn không mua thì đi snok dịch vụ có cho mượn luôn cả bộ đồ lặn luôn,may mắn thì ra chợ chài mua kính lặn tự chế của bà con ngư phủ thì hấp dẫn nhất,muốn biết sao hay thì cứ xài thử sẽ biết..

Minh Trung Võ
03-07-2012, 22:02
Chuyến đi Nam Du, mình ra bến tàu Rạch Giá mua 2 cặp kính lặn của dân chài biển, 18k/1. Mang thêm đôi giày bata vải (tránh san hô cắt). Có thể lặn ngắm san hô và bắt ốc tương đối tốt.

khoitm
06-07-2012, 10:06
@minh trung vo:nhượng lại cho mình đôi kính lặn được không?đầu tháng 8 có chuyến dã ngoại có lặn biển nữa,hay là tặng cho mình luôn,mình mang ơn suốt đời..hihhh;)..

minhduc345
20-07-2012, 23:16
bạn bên trại lính đúng không
cần kính lặn thì qua bên 3 cọp ấy có vài cái thôi kính xịn rất chuyên nghiệp o như loại bán trong siêu thi đâu

almazvn
23-07-2012, 23:08
Mình cũng đã từng mất công cho vụ tìm kiếm này, nên có thể thầy dùi cho bạn như sau:

1. Bạn chỉ nên mua nêu muôn tự đi snorkerling, hoặc đòi hỏi chất lương dụng cụ cao, hoặc dùng thương xuyên. Lý do là hầu hết các điểm lăn được đều có dịch vụ cho thuê hay cung cấp kèm trong tour.
2. Bộ dụng cụ đây đủ gồm 1 kính lặn che kín mũi (snorkling mask), ông thở (snorkel), chân nhái (fin). Mấy thứ này đều không gọn gàng lắm nên ít được mọi người mang theo khi du lịch xa.
3. Giá/chất lượng của cả 3 món trên thay đổi từ rất bèo (200-300k) đến rất đắt (100-200usd). Quan trọng và cũng đắt nhất là kinh lặn.
4. Thế nào là đồ tốt?
- ông thở tốt thế hệ mới thiết kế không cho nước vào nhờ một van che ở đầu ống. Nếu dùng loại này ông thở của bạn vẫn khô dù bị sóng đánh qua hoặc khi bạn lặn xuống sâu rồi trồi lên.
- chân nhái dùng cho snorkeling là loại mềm (khác chân nhái cho scuba cứng hơn). Dân skin diving chuyên thì ca ngơi loại làm băng sợi carbon, bên và dẻo, tất nhiên khá đắt.
- kính lặn tốt phải ôm sát mặt và kín ngay cả khi dây quai lỏng. Viền kính bằng silicon mềm. Mặt kính là thuỷ tinh được qua tôi nhiệt để đảm bảo chịu lực và an toàn.
5. Mua ở đâu?
- ở mình có rất ít lựa chọn, đặc biệt nếu bạn ở Hn. Có thể mua loại basic nhất ở các cửa hàng dụng cụ thể thao như ở Trịnh Hoài Đức (hn, chỉ thấy vào mùa hè), Huyền Trân Công Chúa (HCM), chợ cũ (Vũng tàu)... Đồ của speedo có ở Parson (chưa bao giờ thấy đủ bộ). Do vây, nếu có thể thì mua nước ngọai xách về, hoặc ngon bổ rẻ là mua qua mạng. Dụng cụ lặn scuba rẻ nhất là ở Mỹ, có lẽ snorkeling cũng vậy.

Chúc bạn tìm được đồ như ý và enjoy your diving!