PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Du lịch Praha

Paris
18-09-2008, 17:56
Tôi có việc qua Praha 4 ngày từ (01.10 đến 05.10) xin các bạn chỉ dẫn các địa điểm tham quan ở Praha ??
Cảm ơn
Paris

don quijote
19-09-2008, 19:17
Chao bác,
Bác nên tham khảo link này https://www.phuot.vn/showthread.php?t=684 , đây là bài viết của bác matador, rất đầy đủ và có hình ảnh đẹp.
Theo tôi, Praha không hoành tráng và ấn tượng mạnh bằng Paris và Rome nhưng cũng rất xinh đẹp, với kiến trúc vừa đa dạng vừa hài hòa, một thành phố cổ kính được giữ gần như nguyên vẹn. Bạn có thể tham quan cầu Charles Bridge, Old Town Square có đồng hồ thiên văn Orloj, Prague Castle (thành cổ lớn nhất thế giới còn nguyên vẹn, trong đó có nhà thờ St Vitus rất tinh xảo), đi bộ dọc sông Vltava cũng rất thú vị. Đó là các điểm chính, ngoài ra thì thùy thuộc sở thích của bạn, bạn có thể đi chợ Sapa (rất tiếc hồi tôi đến Praha không có thời gian đi chợ VN này :D). Nếu còn thời gian bạn có thể đi lâu đài Karlstejn cách Praha 20 km (cũng rất tiếc, chắc lần sau tôi sẽ đi :D:D)
Chúc bác đi chơi vui vẻ

Paris
19-09-2008, 20:21
Xin cảm ơn Don Ki Hô Tê :)

thangsumi
22-09-2008, 13:31
Tớ vừa ở Prague từ 13-16/9.

Bác Don Quịote nói đúng đấy, bác cứ theo cái link của Matador là được giới thiệu tương đối kỹ về các điểm đi chơi ở Prague (kèm theo ảnh chụp rất đẹp nữa). Tiếc rằng Charles bridges đang được nâng cấp nên trong thời gian này du khách không có cơ hội được sờ chân tượng thánh Nepomuk. Tớ làm mất 2 vòng trên cầu đấy mới phát hiện ra tượng thánh đang nằm trong hàng rào. :-(

Tớ cũng có dịp qua chợ Sapa rồi, giữa châu âu được lạc vào khu chợ nói toàn tiếng Việt kể cũng thú vị. Trong chợ có đầy đủ mọi thứ tương cà mắm muối. Nếu có điều kiện thì bác cũng thử qua đấy xem, bác đi về hướng Prague 4 ấy (qua Chodov).

Trong lúc loanh quanh ở gần Old Town square, chỗ có đồng hồ thiên văn ấy (dân Việt ở Tiệp mình gọi là quảng trường con gà), nếu bác có đi qua phố Hussova thì ghé qua cửa hàng Wine Heaven. Chủ cửa hàng là A. Hùng, người Việt, rất opened. Nhân tiện, có bác nào quan tâm đến cách đọc đồng hồ thiên văn thì tớ sẽ gửi bản giới thiệu bằng tiếng Anh (mua mất 4e, tại cầu thang leo lên tháp đồng hồ đấy).

Nếu bác ở Hà nội và có nhu cầu guide book bằng tiếng Pháp (Prague en quelques jours) thì contact với tớ ([email protected]).

Chúc may mắn.

@arvill77
Cảm ơn công chúa đã thông tin nhưng tiếc quá đợt này tớ không qua Cracow được. Để dịp khác vậy.

don quijote
22-09-2008, 23:33
Bác thangsumi có bản giới thiệu về đồng hồ thiên văn hay quá nhưng nếu tôi quan tâm thì làm sao nhận được đây?
@Paris: Bác đi Praha nhớ chụp nhiều ảnh nhé, để share với bà con phượt. Tôi cũng định share vài ảnh mà không hiểu sao không up được (NO)

nq19832005
23-09-2008, 15:59
Bác thangsumi up bản chỉ cách đọc đồng hồ lên đi. Đợt trước em đi Prague mà không biết.

thangsumi
23-09-2008, 16:31
Các bác đợi ngày mai em up lên cho. Hôm nay để quên ở nhà mất rồi.
Hôm trước đi Strasbourg em cũng thấy một cái đồng hồ tương tự, nhìn như bức vách, đọc chẳng hiểu gì cả. Lúc đến Prague cay cú phải mua ngay một cái ngồi bệt xuống đất xem. Cứ tưởng có mỗi mình không hiểu, hóa ra khối bạn Tây cũng chẳng biết cách đọc, thấy mình đang giở ra xem, cũng thò đầu vào chỉ chỏ, vui ra phết.

Tuy vậy, sau khi up cũng phải nhờ đến mấy cao thủ trên thông thiên văn dưới tường địa lý giảng giải thêm cho bà con. Tks.

baxu
23-09-2008, 16:38
Ở Berne - thủ đô TS mình cũng thấy có cái cột đồng hồ loằng ngoằng y như vậy, chờ bạn sumi up lên mình cũng nghiên cứu xem sao

Với lị tiện thể bạn ghi chú luôn cả những cái đã lĩnh hội của các thấy địa lý thiên văn nhá. Chứ không chắc mình cũng chịu ;)

thangsumi
24-09-2008, 14:04
Tớ vừa up lên vào trong phần album, nhưng không biết làm thế nào để up lên trang này. Bác nào rảnh tay giúp hộ cái. Tks.
Đây là link:
https://www.phuot.vn/album.php?albumid=202

thangsumi
24-09-2008, 16:32
Đây là mô tả sơ lược về đồng hồ thiên văn Prague:
https://www.phuot.vn/album.php?albumid=202&pictureid=3169

Về cơ bản, tháp đồng hồ này gồm 2 phần: (1) the astronomical clock -đồng hồ thiên văn và (2) the calendar dial - tạm gọi là đồng hồ lịch. Phía trên đồng hồ thiên văn là 2 ô cửa mà các 12 tông đồ (12 apostles) xuất hiện khi đồng hồ điểm chuông, sau khi các tông đồ đi một vòng thì chú gà trống (cock) nằm trên cùng thò đầu ra gáy vài tiếng. Đơn giản vậy thôi nhưng cứ đến gần thời điểm đánh chuông khách du lịch lại tụ tập về trước mặt tháp đồng hồ này đông ra phết.

thangsumi
24-09-2008, 16:41
Tớ định up ảnh lên nhưng không được, bác nào chỉ hộ cái.

loox600
24-09-2008, 18:47
Tớ định up ảnh lên nhưng không được, bác nào chỉ hộ cái.

Bác thử cách này xem

link của Picture
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=202&pictureid=3175

Ví dụ sau khi bỏ dấu cách ở 2 đầu của link

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=202&pictureid=3175

don quijote
25-09-2008, 03:54
Mời các bác chiêm ngưỡng ảnh tôi chụp ở Praha, máy ảnh lởm các bác xem tạm
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=204&pictureid=3216

thangsumi
25-09-2008, 16:53
Cảm ơn loox600 nhé.
Tớ nghĩ bản giới thiệu của đồng hồ cũng tương đối đầy đủ thông tin rồi nên không cần up lên đây nữa.
Nếu bác nào có quan tâm thêm về cách đọc đồng hồ thì PM cho tớ.

Paris
25-09-2008, 17:51
Cảm ơn Bro Thangsumi mà tôi không ở Việt Nam nên không lấy tài liệu của Bro được.
Bien amicalement
Paris

thangsumi
26-09-2008, 16:37
@Paris
Paris không ở Việt nam thì tiếc quá, không chuyển cho Paris được.
Có một vài thông tin thêm để bạn tham khảo: Ngoài những điểm du lịch chính ở Prague như bác Matador đã giới thiệu rất kỹ càng, nếu bạn có quan tâm đển văn chương và nhà văn F. Kafka, mình có thể gửi cho bạn tham khảo itinary do Lonely Planet gợi ý, kết nối những điểm có gắn bó với cuộc đời của nhà văn này. Đi mất khoảng 30p, xuất phát từ Powder tower, đi qua Old town square, etc. và hình như kết thúc ở khu Josefov (khu Do thái) thì phải.

Ngoài ra, còn có một itinary khác về cuộc cách mạng nhung nhưng có lẽ không thú vị bằng ininary trên.

Paris
26-09-2008, 17:40
Merci bien. Xin hỏi địa chỉ trung tâm chợ SAPA ở Praha nằm ở đâu và gần bến Metro hay Tram nào hả các bác?
Bên Prague việc rút tiền từ máy tự động bằng thẻ visa có dễ dàng không các bác. Vì Tcheque không dùng Euro nên tôi không biết việc rút tiền thế nào.
PARIS

thangsumi
29-09-2008, 09:29
@Paris
Chợ Sapa nằm ở khu Prague 4, địa chỉ như sau:
Trung Tâm Thương Mại SAPA
Asia Trade Center SAPA
Tel. +420 244 092 416
Libušská 319, 142 00 Praha 4
Czech republic

bằng tiếng Séc luôn nhé:
SAPA VELKOOBCHOD -LIBUSKA 319 PRAHA 4

Hoặc bạn vào link này để xem bản đồ:
http://www.sapa.biz/maps/

Cách đi tiện nhất là đi metro tuyến C, đến bến Kacerov, bắt xe buýt 197 đi hướng Libus, đến bến Libus là tới. Cũng có thể đi thẳng đển bến Chodov nhưng phức tạp hơn một tí.

Euro vẫn có thể dùng để thanh toán nhưng không thông dụng, chủ yếu ở các điểm du lịch. Tốt nhất là đổi sang Kurona mà tiêu. Tớ không rút tiền mặt bằng Visa card nên không rõ lắm. Nhưng đổi trực tiếp bằng tiền euro thì đơn giản lắm, rất nhiều điểm đổi tiền ở Prague.

Bon voyage.

Paris
29-09-2008, 13:59
Merci bien vì thông tin của bạn Thangsumi.
Không sao đâu bạn ah, tôi đã tìm hiểu một chút rồi . Sang đấy thẻ visa của LCL hay các ngân hàng khác đều rút được ra thành tiền Kurona. Có một chút phí thôi nhưng an toàn.
Bien amicalement
PARIS

Paris
05-10-2008, 18:10
Tôi vừa từ Prague trở về. Prague thật đẹp và cổ kính. Chuyến đi trọn vẹn. Cảm ơn các Bro và Sis.
Bien amicalement
Paris

vntuyen
05-10-2008, 18:35
Vậy Paris tranh thủ tường thuật lại chuyến đi và up 1 số ảnh minh họa cho mọi người chiêm ngưỡng. :) Bạn thật may mắn vì nếu đang ở Châu Âu và có thời gian + trang phượt này thì bạn sẽ duyệt hết Châu Âu thôi.

Paris
05-10-2008, 20:36
Oh, bạn thân mến . Mình khoản tin học chưa thạo lắm nên không biết up ảnh lên thế nào. Mình đã sống một thời gian rất dài ở Paris nên đã đi thăm thú được nhiều nơi tại Châu Âu, hy vọng sẽ có dịp chia sẻ với các bạn.
Chuyến qua Praha vừa rồi rất có nhiều điều thú vị. Người Việt mình rất nhiều ở bên Praha và tỉnh Plzen. Nhưng cảnh sát Tiệp rất chú ý kiểm tra giấy tờ Người Việt mình. Hôm ở ga đường dài Florenc. Cảnh sát Tiệp đã hỏi một em gái người Việt giấy tờ. Cô bé rất tội nghiệp khi không biết một chút tiếng Anh nào và tỏ ra rất sợ sệt. Tôi đã phải ra nói giúp cô bé và phiên dịch giùm em. Cuối cùng mọi chuyện cũng ổn.
Ngược lại khi đến chợ SaPa chơi, chỉ vì không biết phải trả 5 Kcz sau khi đi vệ sinh, mặc dù đã xin lỗi chị bán báo( kiêm thu tiền vệ sinh ở khu E) và trả tiền đầy đủ nhưng tôi vẫn bị chị chửi.
C'est la vie
Paris

saigonzoomtoday
08-10-2008, 14:54
@paris
hôm trước tớ paris từ ngày 2-4/10 nên không liên lạc chiến hữu.
tớ có ghé qua paris auto show 2008 nhưng nhằm vào ngày khai mạc chỉ dành cho báo chí nên cũng chẳng vào được, vì hôm sau là rời paris rồi.

hẹn chiến hữu dịp khác vậy, vào paris show và post ảnh cho cả nhà cùng xem nhé.

chúc chiến hữu sức khỏe và đi nhiều.

Paris
08-10-2008, 16:43
Lúc đấy cũng không gặp được nhau rồi vì mình đang ở Praha. Tôi cũng vừa đi triển lãm ô tô về muốn post ảnh cho các Bro xem mà chưa biết cách. Thôi để post cho các Bro xem ảnh triển lãm ô tô 2008 tại Paris sau nhé.
Bien cordialement
PARIS

oldhanoi
16-12-2008, 09:39
Chào các bạn,

Tớ là lính mới tò te của phuot.com.
Tớ đang lên kế hoạch đi Praha vào 1 weekend trong thời gian tới.
Các bạn guide cho tớ những điểm nào nên đến ở Praha và cả nơi ở thì càng tốt. Tớ mu tít xờ lơ mơ về thành phố này nhưng xem ảnh thì thấy đẹp quá, ko đi ko chịu được

Cảm ơn và mong nhận được chỉ dẫn

Paris
28-12-2008, 15:34
Thực ra tôi thấy Praha có một số điểm sau để tới cũng ko co nhiều đâu
1. Cầu Charles.
2. Lâu đài Prague nằm trên đỉnh đồi cao.
3. Khu trung tâm quảng trường khu phố cổ bao gồm
3.1 Tháp đồng hồ thiên văn ( Staromestskenam)
3.2 Tháp Powder
3.3 Tháp Henry's
4. Đi dọc con sông Vltava còn vài cây cầu khác
Bon voyage
Paris

Dove
28-12-2008, 20:52
Em chào các bác ạ!

Sắp tới em cũng lượt phượt 1 vài nơi ở EU trong đó 1 chặng Vienna-Prague-Dresden. Em nghĩ rằng Séc đã là 1 member của khối schengen rồi, nhưng mới đây để chắc chắn, em sợt lại thì thấy có nơi nói Séc chưa vào (thông tin của tháng 10/2008), có nơi nói là vào rồi, làm em hoang mang quá.

Vậy schengen visa single entry thì vào rồi ra Séc có vấn đề gì không ạ?

Em cảm ơn các bác ạ!

Nhưng cảnh sát Tiệp rất chú ý kiểm tra giấy tờ Người Việt mình.

Anh Già
29-12-2008, 02:27
Các bác phượt chào em Đốp :D Em cứ đi vào Séc vô tư , thoải mái , nhá .(NT)

Dove
29-12-2008, 08:10
Dạ! Em chào bác Anh ạ (sao bác lại lấy cái nickname vầy nhỉ, trong khi làm gì...đến mức thế :)) ). Em cảm ơn bác nhé, có mệnh hệ gì bác Anh[ko]Già bảo đảm thế này thì em yên tâm rồi (c)

nq19832005
29-12-2008, 18:49
Mấy chỗ chủ yếu ở Prague bác Paris liệt kê thế đúng rồi. Em bổ sung thêm tí:
1. Lần em đi Prague, hôm đầu đến em đi lang thang thế nào mò lên cái đồi nhỏ ở phía sau Museum. Té ra dân tình (bản địa) lên đồi đó rất nhiều, có bãi cỏ rất rộng, nhiều người nằm đó ngắm mặn trời lặn trên nền thành phố cổ, đẹp mê ly các bác ạ. em thấy thật may mắn vì vô tình mò lên đấy.Tất nhiên chiêu này thì thời gian phải có nhiều.

2. Phố cổ Prague rất đẹp khi đi vào buổi đêm, các bác cứ đi lang thang ngắm ánh đèn vàng hắt trên nền đường lát đá cobberstone, càng vắng càng đẹp. Chiêu này được rất nhiều sách hướng dẫn du lịch recommend. Buổi tối mò lên lâu đài đẹp lắm.

3. Bác nên trèo lên tháp Powder, nhìn quanh khá đẹp.

Chúc vui

thevietnamese
03-08-2009, 11:53
Bạn Paris thân,

Mình sẽ thăm Prague khoảng 3-4 ngày vào tháng 9 và muốn hỏi bạn một số kinh nghiệm về đi lại và an ninh ở Prague: Đi lại bằng phương tiện nào thì thuận tiện và rẻ tiền? An ninh ở Prague ra sao? Có an toàn khi đi bộ ngoài đường vào buổi tối không?

Nếu bạn có kinh nghiệm nào quan trọng thì chia sẻ nhé vì mình đi du lịch một mình, không người quen và không biết ngoại ngữ nào trừ tiếng Anh.

Cám ơn bạn nhiều.

sondong
13-08-2009, 09:16
Mình có người nhà học bên đó,sắp tới qua Mỹ,hông biết tháng 9 có còn ở Praha hông nữa.Có gì cứ mail mình hướng dẫn cho.Mình đang đi bụi ở Cam có gì alo mình
00855977879856

proftraveller
01-06-2010, 14:39
Tháng 11 năm ngoái mình cũng có 2 ngày tại Praha. Theo mình thì bạn nên tới thăm mấy điểm sau đây.
1. Khu lâu đài cổ nằm ngay bên dòng sông chạy xuyên thành phố. Riêng tại khu lâu đài này bạn có thể chơi, chụp ảnh cả một ngày bởi ngoài thăm thú nhà thờ bạn còn có một tour (tour mất tiền nhé, tính ra tiền EUR thì một người lớn giá vé khoảng 5 EUR), với tour này bạn sẽ được ghé thăm tất cả 15 (chắc mình ko nhầm) điểm, từ hội trường nơi vua/hoàng đế ngự triều, nơi tiếp khách, nơi vua chết, bảo tàng.... và cả một khu phố cổ (nói là phố nhưng nó nhỏ như cái ngõ) nơi giữ nguyên những cửa hàng nhỏ từ lò rèn, bán quần áo, shop bán đồ crystal.... và nhà tù.

Sau khi thăm thú khu lâu đài, bạn có thể xuống trung tâm (downtown) - phố cổ để chơi một số điểm như: Cầu (cây cầu rất cổ mình quên mất tên), tháp đồng hồ ở quảng trường trung tâm.

Riêng chỗ quảng trường Trung tâm này thì rất hay. Bạn nên ghé thăm quảng trường này tầm buổi trưa bởi đúng lúc 12 giờ trưa đồng hồ sẽ đánh chuông và có một người đứng trên tháp chuông thổi kèn báo hiệu. Hôm mình tới thăm chỗ này có rất nhiều du khách chờ đợi và chứng kiến phút giây đó. Hình ảnh cái tháp chuông đồng hồ này chính là một biểu tượng của Praha.

Ở đây bạn cũng sẽ gặp nhiều người VN lắm đó.

Pinkpup
10-08-2010, 13:26
Mình cũng mới ở Czech về. Tại Praha thì nhiều người Việt vô kể. Bạn cứ thấy tiệm tạp hóa hoặc bán trái cây thì chắc đó là của người Việt. Cái nào mình ghé mua nước hoặc trái cây cũng thấy chủ người Việt cả, chưa sai 1 cái nào. Nhưng khu Old town square thì lại ko thấy.

Praha, nếu chỉ đi thăm những chỗ chính thì 2 ngày là đủ.

Mình để hình tại đây (http://www.flickr.com/photos/hlan02/sets/72157624460569062/), xin chia sẻ với các bạn.

Muốn viết lắm về 1 chuyến đi đẹp nhưng xin đành hẹn lại 1 dịp khác. Vì văn mình dở, mà các bác Phượt kể chuyện thì chúa là sinh động. Mình ko viết được như thế.

ilovepraha
27-07-2015, 14:45
Chào các bạn
Praha thì thật là đẹp và thanh bình. Mình sống ở đây và rất yêu thành phố này. So với Paris hoặc Rome thì Praha bình yên hơn nhiều
Dân Praha bị mang tiếng là lạnh với người nước ngoài nói chung, nhưng nếu hiểu họ cũng có nhiều điều hay. Mình đã gặp gỡ và nói chuyện với nhiều đoàn đi tour qua châu Âu. Mình thấy họ đi thời gian quá ngắn, ví dụ đi Ý chỉ 5 ngày với 4 thành phố, hoặc 10 ngày với 3 nước. Thời gian đó chỉ đủ cho họ đi đến 1 số nơi trung tâm, để chụp ảnh và thăm quan những danh lam nổi tiếng với quá nhiều khách du lịch. Thực sự nó không cho bạn hiểu được nhiều về đất nước bạn đi qua.
Nếu bạn đi du lịch Praha hoặc châu Âu nói chung, theo mình không chỉ dành thời gian ở những khu nổi tiếng về du lịch. Vì ở đó bạn không quan sát được cuộc sống thực của người bản xứ. Bạn nên dành thời gian đi lang thang ra khỏi trung tâm và quan sát cuộc sống dân sở tại, đi ăn, đi mua sắm, đi dạo chơi, bạn sẽ cảm nhận được rất nhiều.
Nhà mình ở ngay sát trung tâm Praha, rất thuận tiện đi tàu điện vào trung tâm (chỉ hơn 10 phút) và có 1 phòng cho khách du lịch thuê. Nếu bạn nào có nhu cầu đi du lịch đến Praha thì liên lạc với mình. Các bạn có thể ở 4-5 người vì phòng rất rộng. Và bạn có thể dùng bếp để nấu nướng và máy giặt. Mình có thể hướng dẫn các nơi nên đi thăm quan trong và ngoài Praha, nơi nào nên đi mua sắm giá rẻ. Đồng thời mình có thể giúp bạn book tour đi các nước xung quanh như Áo, Pháp, Ý, Đức, Hung với giá rất rẻ.
Hy vọng các bạn sẽ có 1 chuyến đi châu Âu thật tuyệt vời

trannhungvtc
04-08-2015, 08:29
bạn ilovepraha ơi,

04-09-2015 này mình và ông xã đi du lịch tự túc ở praha, bạn cho mình địa chỉ nhà bạn để mình ghé thuê phòng nhé!
email của mình: [email protected].

ilovepraha
09-10-2015, 02:34
Phòng của mình được đăng ở airbnb, các bạn tham khảo nhé
https://www.airbnb.com/rooms/7883306
Hy vọng có cơ hội được gặp và hướng dẫn cho các bạn VN thăm quan Praha

runrun
10-07-2016, 08:57
Bạn Ilovepraha ơi, mình cũng định sang praha 2-3 đêm, bạn cho mình điện thoại viber có gì mình liên lạc cho tiện bạn nhé