PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Đường đi từ Paris => Provence xem Lavender. Va từ Stuggart Sang Prague.

Tuanhuynhvn
28-05-2015, 20:09
Chào các anh chị,
MÌnh có hai vấn đề rât mong anh chị giúp.
1. Ngày 4 tháng 7 tới mình qua Paris công tác. Mình sẽ có hai ngày free là thứ 7 và chủ nhật của tuần đầu tiên.
Mình rất muốn xem Lavender.

Các anh chị nào đã đi rồi có thể chỉ dẫn giúp mình coi Lavender ở đâu đẹp nhất( mình nge đồn là vùng Provence).

Cách nào đi đến đó rẻ và tiện nhất. Có ai đi rồi hướng dẫn chi tiết được không ạ. Hứa là khi về làm một bài report hoành tá tràng.

Sau đó mình sẽ qua Bỉ, Hà Lan rồi đến Stuggart họp.

2. Mình dự định đi từ Stuggart qua Prague, rồi bay từ Prague về VN. Nhưng dò lại thấy quảng đường từ Stuggart đến Prague có hơn 400km, mà đi tàu của Đức tới 13h, và tốn gần 100Euro.

Nên không biết anh chị nào có thể chỉ giúp là đi đường nào ngắn nhất không?Rẻ nhất càng tốt.

Btw. Từ Prague về HCM, thì nên đi chuyến bay hãng nào là lẹ nhất ạ. Mình đi Emerites của Dubai thì phải, hơi chậm.

Cảm ơn các anh chị nhiều.

tuntun2105
29-05-2015, 10:51
1. T chưa đi Lavender ở Pháp nên ko comment được
2. Vụ đi lại từ Stuttgart qua Prague thì t đã đi rồi
T đi oto lên Berlin, chơi ở Berlin vài ngày rồi mới qua Prague
Thời gian đi từ Stuttgart lên Berlin la 8 tiếng, tiền xe hồi đó đi hết 15e. T đi ghép xe cá nhân. Ấy có thể vào trang này để tìm người đi ghép. họ có thể đón bạn nếu bạn ở trung tâm.
http://www.mitfahrgelegenheit.de/
Từ Berlin đi Prague khoảng 2 tiếng, tiền tầu khoảng 20e thì fai.

Từ Prague về VN bay qua AeroFlot, rẻ nhất. Người nhà minh vẫn bay về qua hãng đó, transit ở Nga, giá chắc chỉ tầm 500e khứ hồi. Còn mua 1 chiều thì bạn tự check nhé

Tuanhuynhvn
29-05-2015, 17:47
1. T chưa đi Lavender ở Pháp nên ko comment được
2. Vụ đi lại từ Stuttgart qua Prague thì t đã đi rồi
T đi oto lên Berlin, chơi ở Berlin vài ngày rồi mới qua Prague
Thời gian đi từ Stuttgart lên Berlin la 8 tiếng, tiền xe hồi đó đi hết 15e. T đi ghép xe cá nhân. Ấy có thể vào trang này để tìm người đi ghép. họ có thể đón bạn nếu bạn ở trung tâm.
http://www.mitfahrgelegenheit.de/
Từ Berlin đi Prague khoảng 2 tiếng, tiền tầu khoảng 20e thì fai.

Từ Prague về VN bay qua AeroFlot, rẻ nhất. Người nhà minh vẫn bay về qua hãng đó, transit ở Nga, giá chắc chỉ tầm 500e khứ hồi. Còn mua 1 chiều thì bạn tự check nhé

Cảm ơn bạn rất nhiều, trang web đó toàn tiếng Đức :(.
Vs lại sao mình thấy toàn là trên 10h từ Stuggart qua praha vậy nhỉ, trong khi có 400km.

HaHoi
30-05-2015, 00:01
tôi thử đặt vé bus từ Stuttgart đến Prague của Eurolines trong ngày 16.7 thấy đi trong hơn 7 tiếng, giá 49 Eur. bạn tham khảo xem đi bus có phù hợp ?

tracyowen
31-05-2015, 15:08
Hồi đó bọn mình đến Avignon (tầm 20/6) nên hoa chưa nở rực, bạn đi tháng 7 thì tím ngắt rồi, và có lễ hội Lavender vào đầu tháng 7 nữa. Từ Avignon chúng tôi thuê xe máy rong ruổi đến các miền quê và làng mạc: Godes, Roussillon, bonnieux, Lourmarin. Trên đường đi sẽ nhìn thấy các cánh đồng Lavender tím ngắt. Trên chuyến xe bus từ Avignon về Paris, tôi cũng thấy rất nhiều cánh đồng khác trên đường.

Tuanhuynhvn
31-05-2015, 18:01
Nge bác tả thấy hào hứng quá, Nhưng thuê xe máy thế nào thế bác, có cần giấy tờ gì không? Từ Paris đến Avignon thì em biết rồi, mà từ Avignon đến Luberon hoặc các cánh đồng trong vùng thì em chịu, ko biết đi bằng phương tiện gì ?

Deen
31-05-2015, 22:10
Thử mò bla bla car, chia sẻ xe xem sao bác ;))

Tuanhuynhvn
02-06-2015, 13:06
Hi bác,
E, có mò rồi, nhưng ko có thấy, có thể bla car cận ngày thì nhiều hơn

Anitanl
02-06-2015, 18:41
bạn có thể search trên Megabus, tôi đi từ Munchen đến Berlin hết có 5 euro, từ Berlinđi Koln cũng có 5 euro khi đi xe đêm. Ngoài ra bạn có thể kiếm trên Flixbus có khi chỉ có giá 1 euro tùy theo bạn đi lúc nào. Hai hãng xe này cũng có tuyến nối liền Paris, brussels và Amsterdam với giá từ 1 euro. Thời gian di chuyển bãng bus không hơn xe lửa bao nhiêu mà rẻ hơn rất nhiều. Tuy nhiên nên lưu ý là khi đi bus thì các trạm bus khá xa trung tâm nên cần kiếm đường đi trước phòng khi trên xe Wifi không hoạt động.

kimvanchinh
02-06-2015, 20:46
Bus Eoroline Stuttgat - Prague mất 7 tiếng, 36 eu, chạy ban ngày, quá OK

https://www.eurolines.de/index.php?origin=Stuttgart&origin_p=Stuttgart&L=1&id=57&destination=Prague&destination_p=Prague&departure_date=22-07-2015&return_date=&no_passengers=1

Tuanhuynhvn
03-06-2015, 06:38
Bus Eoroline Stuttgat - Prague mất 7 tiếng, 36 eu, chạy ban ngày, quá OK

https://www.eurolines.de/index.php?origin=Stuttgart&origin_p=Stuttgart&L=1&id=57&destination=Prague&destination_p=Prague&departure_date=22-07-2015&return_date=&no_passengers=1

Cảm ơn bạn nhiều, vấn đề là mình muốn đi trong tối thứ 6 ngày 17/07. Vì ngày đó mình họp cả ngày. Mà trưa chủ nhật lên máy bay về rầu.:)

kimvanchinh
03-06-2015, 18:03
Đi đêm thì chỉ có tàu chậm mất 13 tiếng, chuyển tàu 3 lần, được cai đang có vé rẻ 49 eu cho ngày 17:

http://reiseauskunft.bahn.de/bin/query.exe/en?revia=yes&existOptimizePrice=1&country=DEU&dbkanal_007=L01_S01_D001_KIN0001_qf-bahn_LZ003&ignoreTypeCheck=yes&S=Stuttgart+Hbf&REQ0JourneyStopsSID=&REQ0JourneyStopsS0A=7&Z=Prag+Hbf&REQ0JourneyStopsZID=A%3D1%40O%3DPrag+Hbf%40X%3D144 36037%40Y%3D50083058%40U%3D80%40L%3D005400014%40B% 3D1%40p%3D1432122148%40&REQ0JourneyStopsZ0A=7&trip-type=single&date=Fr%2C+17.07.15&time=18%3A00&timesel=depart&returnTimesel=depart&optimize=0&travelProfile=-1&adult-number=1&children-number=0&infant-number=0&tariffTravellerType.1=E&tariffTravellerReductionClass.1=0&tariffTravellerAge.1=&qf-trav-bday-1=&tariffTravellerReductionClass.2=0&tariffTravellerReductionClass.3=0&tariffTravellerReductionClass.4=0&tariffTravellerReductionClass.5=0&tariffClass=2&start=1&qf.bahn.button.suchen=

Bạn muốn đi nhanh chọn máy bay đầy chuyến, giá trên 100S thôi, mua cận ngày giá vậy quá OK rồi, không biết bạn còn muốn gì nữa??

http://www.edreams.net/engine/ItinerarySearch/search

tracyowen
04-06-2015, 16:30
Bạn mang bằng lái xe của Việt Nam đi, bọn mình thuê 3 xe mặc dù chỉ có 1 bằng, deposit bằng cash hoặc card đều đc.Còn cách đi đến các nơi kia thì cứ nhìn bản đồ, gôgle map và biển hiệu trên đường mà đi thôi. Bọn mình cũng có hỏi kinh nghiệm nghỉ đêm ở 1 ngôi làng (k nhớ tên lắm), ông chủ cho thuê xe nói: Ở nơi đây thì tao nghĩ là mày đi Ferarri thì ok, còn scooter, tao e rằng...
Thế mà kết quả là chúng tớ đã ngủ lại đêm ở đó trong 1 căn phòng rất đẹp và giá thì cũng tuyệt không kém.

mimimi
05-06-2015, 15:28
em cũng hóng vụ này quá!! tuần đầu tháng 7 cả nhà em ở Paris, em cũng muốn xuống Provence ngắm hoa oải hương mà ko biết kinh nghiệm đi lại, vé tàu như thế nào. Bác nào chuyên gia xin chỉ dẫn nhà em với ạ. Em xem trên SNCF thì giá vé khá đắt, 1 người tầm 120Eur, mà nghe các anh chị nói là đến nơi nếu ko có xe ô tô thì phải thuê xe đạp mơi đến dc các thung lũng đó ạ? nhà em lại có 2 bé (3 và 5 tuổi). Các bác cho em hỏi ở đó ko có các office de tourism để ghép tour hay ghép xe đến các thung lũng ạ?

Tuanhuynhvn
07-06-2015, 11:50
Mình định đị Euro Line từ Paris xuống Avignon, Mất 35 euro. Rồi từ Avigon có thể thuê xe máy, hoặc mướn tour giá 50Euro đi thăm các cánh đồng Lavender trong vòng 5-6 tiếng. Mình cũng đi đầu tháng bảy .

atuan
15-06-2015, 05:49
Đi ngắm lavender mà kế hoạch đi 1-2 ngày kể cả di chuyển là hơi ít, vì còn phụ thuộc vào thời tiết nắng mưa. Phải đi bằng car vào đường làng thì mới đến được nơi đẹp trên núi cao (xe đạp chắc không đi nổi). Theo tour thường chỉ đưa đến vùng rìa hay ven đường lớn nên ít thấy được những cánh đồng lavender trải dài tít tắp. :)

Từ Stuttgart qua Prague chỉ có cách nhanh nhất là bay tối thứ 6, bay về lại tối thứ 7 bằng AirBerlin, giá khoảng gần 300€ tổng cộng. Nhưng mà đi chơi 1 ngày ở Prague thì quá gấp. Chắc chỉ kịp đi chụp ảnh lấy điểm tham quan thôi. :D