PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Giúp em kiếm một chú Minsk với..........

Nguyen Dat
23-06-2011, 17:46
Chào các anh em trong 4room.em mún mua một chú Minsk ngon_bổ_rẻ:D Các huynh nào có hoặc biết ai có nhu cầu thanh lý em nó thì hú em một câu nhé^^ Em ở Hà Nội,ai ở loanh quanh đấy mún bán e có thể đến xem xe và lấy.Em nghèo nên các bác cho e cái giá mềm thôi nhé mua về để thỏa đam mê:D
Ai có liên lạc em: Dạt:0918180696
Thanks các huynh nhiều!;)

Long Kurt
23-06-2011, 18:01
Mềm là bao nhiêu hả cậu...
Vì tùy người lại cảm thấy cái giá đó có mềm hay ko...
Ví dụ tớ thấy có 1 con long lanh rao 7tr (đa số anh em chơi minsk bảo giá như thế hơi cứng, có thể mềm hơn) nhưng tớ thấy thế là ổn... :D
Hay tớ thấy có mấy con kém long lanh 1 chút thì tầm 4,5 - 5,5tr...

Nguyen Dat
23-06-2011, 22:53
Tks bác Long Kurt^^e muốn mua một chú từ 3->4tr.Rẻ hơn thì càng tốt:Dko cần long lanh lắm.Chỉ máy nó còn ok là đc:D Em cũng có ý định lên vùng cao một chuyến vừa đi du lịch bít đâu lại kiếm đc một con chạy về luôn nhưng chưa có thời gian nên cứ mạo muội vào hú anh em có sở thik giống mình một câu xem thế nào.bít đâu còn hiệu quả hơn ý chứ^^Nghèo nhưng vẫn muốn đú theo anh em tí mà:) cũng muốn mua một con tuốt lại hết rồi về chỉ việc đi thui nhưng như thế ko sướng,về phải đc mầy mò làm lại chút mới thik bác à:D

mocay2512
24-06-2011, 01:57
3.5tr -4tr thì bạn kiếm được một chú tầm tầm, máy móc tạm ổn, nhưng hơi khó tìm vì người bán minsk đều bán theo cả vỏ đã tút tát ngon cả. Bạn có thể qua chỗ thụy khuê hinh như là hai trăm bao nhiêu đó ngay ngoài mặt đường bày mấy chú MNHCK hỏi anh Trọng rồi vào trà nước thưa gửi nguyện vọng mà kiếm một em. Ở đấy ae mnhck hà nội cũng hay tụ tập. Nhớ là mua xe để ý một chút vào con chế nhé, chế PACOO nguyên bản theo mnhck thì đi ăn ít xăng hơn mà xe đi cũng êm đều, không bị gằn, còn chế tung cẩu thì đi ăn nhiều mà máy không bốc. Còn về hơi cos thì với mnhck hơi cos 1 2 có khi lại hay hơn cos 0 vì như thế xe đi bốc hơn và leo trèo cũng khỏe hơn. Chúc bạn kiếm được một chú ưng ý.
P/S: ngoài ra bạn có thể đến chỗ anh Chuẩn ở Lạc Trung để mua, bạn cứ lên google search "chuẩn minsk" là có số điện thoại của bác ý ngay. Bác này bán minsk kiếm tiền nhưng giá cả rất phải chăng và tính tình rất thoải mái. Một lời khuyên cho bạn là sau khi mua xe bạn nên đến 18 An Dương để làm xe, hỏi anh Linh, anh ý là thợ ở xưởng, anh ý không nổi tiếng nhưng lại là người 4 5 năm trời chỉ có sửa minsk và mô kích nên trình độ thì khỏi chê, anh ý là người nghệ an thì phải, nói giọng lơ lớ. Năm ngoái ông bạn có người giới thiệu mang xe ra anh ý sửa nên mình bám càng theo, sửa từ A-Z hết 4000k cộng 2000k mua xe từ thái nguyên về, đến giờ đi phượt bao nhiêu cung rồi mà chỉ thay có 1 cái bugi và một cái săm, máy móc chưa hề phải đả động gì hết, đạp chưa hết một vòng máy đã nổ được rồi:D, mình cũng sửa 3 con minsk chỗ này rồi mà.THÂN

Long Kurt
24-06-2011, 16:48
Ủng hộ cậu về cái quan điểm lấy xe tàng tàng về mày mò cho thích...
Tớ vừa search hộ cậu trên muare có mấy con nhưng thấy 2 con này có vẻ phù hợp với nhu cầu của cậu.
Con 1 (http://muare.vn/oto-xemay-Moto/p-41740126) -> con này ko zin lắm mà rao 4,5tr nhưng chỉ có ảnh, ko có thông tin gì thêm, tớ nghĩ cậu cứ cầm 4tr đến xem xe, vừa ý thì trao đổi với chủ, có tiền chồng luôn thì chắc chỉ khoảng 3,5tr... :D (đọc kỹ comment của mấy bác phía sau nữa nhé...)
Con 2 (http://muare.vn/oto-xemay-Moto/3713780) -> con này ổn hơn nhưng vẫn nên xem kỹ... :D
Cậu qua xem thử xem...
Ko thì qua anh Trọng Minsk và Chuẩn Minsk (0977.456.586)...
Anh Trọng tớ ko có số... Cậu cứ search google là ra đó...
Còn lại thì bác mocay nói đầy đủ lắm rồi đấy...

Nguyen Dat
24-06-2011, 17:54
3.5tr -4tr thì bạn kiếm được một chú tầm tầm, máy móc tạm ổn, nhưng hơi khó tìm vì người bán minsk đều bán theo cả vỏ đã tút tát ngon cả. Bạn có thể qua chỗ thụy khuê hinh như là hai trăm bao nhiêu đó ngay ngoài mặt đường bày mấy chú MNHCK hỏi anh Trọng rồi vào trà nước thưa gửi nguyện vọng mà kiếm một em. Ở đấy ae mnhck hà nội cũng hay tụ tập. Nhớ là mua xe để ý một chút vào con chế nhé, chế PACOO nguyên bản theo mnhck thì đi ăn ít xăng hơn mà xe đi cũng êm đều, không bị gằn, còn chế tung cẩu thì đi ăn nhiều mà máy không bốc. Còn về hơi cos thì với mnhck hơi cos 1 2 có khi lại hay hơn cos 0 vì như thế xe đi bốc hơn và leo trèo cũng khỏe hơn. Chúc bạn kiếm được một chú ưng ý.
P/S: ngoài ra bạn có thể đến chỗ anh Chuẩn ở Lạc Trung để mua, bạn cứ lên google search "chuẩn minsk" là có số điện thoại của bác ý ngay. Bác này bán minsk kiếm tiền nhưng giá cả rất phải chăng và tính tình rất thoải mái. Một lời khuyên cho bạn là sau khi mua xe bạn nên đến 18 An Dương để làm xe, hỏi anh Linh, anh ý là thợ ở xưởng, anh ý không nổi tiếng nhưng lại là người 4 5 năm trời chỉ có sửa minsk và mô kích nên trình độ thì khỏi chê, anh ý là người nghệ an thì phải, nói giọng lơ lớ. Năm ngoái ông bạn có người giới thiệu mang xe ra anh ý sửa nên mình bám càng theo, sửa từ A-Z hết 4000k cộng 2000k mua xe từ thái nguyên về, đến giờ đi phượt bao nhiêu cung rồi mà chỉ thay có 1 cái bugi và một cái săm, máy móc chưa hề phải đả động gì hết, đạp chưa hết một vòng máy đã nổ được rồi:D, mình cũng sửa 3 con minsk chỗ này rồi mà.THÂN

Thank bác mocay2512:D em cũng chưa bao h đi Minsk nên cũng không có nhiều kinh nghiệm lắm về em nó nhưng lại có sở thik nhìn thấy cái gì hoang dã ít ng có là em nghiền rồi,có bị đói thì cũng phải mọi cách có đc các em nó:D em đc vài người giới thiệu đi lên mấy vùng như Bắc Giang, Thái Nguyên hay Vĩnh Phúc gì đấy cũng có thể kiếm đc 1 em ưng ý nhưng chưa có thời gian:( thấy a e HN cũng nhiều người biết và rành về em nó nên em qua hỏi ý kiến của các anh em quê nhà trước đã,gần vẫn hơn mà:D
Anh Chuẩn e cũng có nghe qua nhưng chưa đến tận nơi coi xem thế nào.khi nào có thời gian và đủ đạn em sẽ làm một vòng hỏi thăm các anh ý xem thế nào:D

Nguyen Dat
24-06-2011, 18:03
Ủng hộ cậu về cái quan điểm lấy xe tàng tàng về mày mò cho thích...
Tớ vừa search hộ cậu trên muare có mấy con nhưng thấy 2 con này có vẻ phù hợp với nhu cầu của cậu.
Con 1 (http://muare.vn/oto-xemay-Moto/p-41740126) -> con này ko zin lắm mà rao 4,5tr nhưng chỉ có ảnh, ko có thông tin gì thêm, tớ nghĩ cậu cứ cầm 4tr đến xem xe, vừa ý thì trao đổi với chủ, có tiền chồng luôn thì chắc chỉ khoảng 3,5tr... :D (đọc kỹ comment của mấy bác phía sau nữa nhé...)
Con 2 (http://muare.vn/oto-xemay-Moto/3713780) -> con này ổn hơn nhưng vẫn nên xem kỹ... :D
Cậu qua xem thử xem...
Ko thì qua anh Trọng Minsk và Chuẩn Minsk (0977.456.586)...
Anh Trọng tớ ko có số... Cậu cứ search google là ra đó...
Còn lại thì bác mocay nói đầy đủ lắm rồi đấy...

Thank a Long rất nhiều:X em cũng tìm trên Google nhiều nhưng thấy nhiều con giao với cái giá mà ko đúng với giá trị xe lắm.Em thì lại ko có kinh nghiệm về minsk lắm nên cũng không giám đánh giá gì nhiều.Chính vì thế em liều lên 4room để hỏi ý kiến các chuyện gia như mấy anh đây còn có ích hơn là chỉ ngồi nhà xem Google mà thèm giỏ dãi:)) em sẽ ghé qua mấy địa chỉ các anh bảo có gì sẽ nhờ đến sự tư vấn của mấy anh luôn:D

Long Kurt
24-06-2011, 20:43
Híhí, đọc kỹ comment của mấy bác ở dưới là hiểu ý mà :-j

mocay2512
24-06-2011, 22:06
Xem xe thì cũng đâu có gì nhiều: xe đạp phát nổ, đèn sáng còi kêu, xi nhan đầy đủ, phanh ăn cả trước sau, không chảy dầu máy, chế pacoo ngon không bị chảy xăng, lên xe đi thử, bóp côn vào số ngon lành, thế thôi.
Nhắc trước bạn là xe minsk nó không như những xe khác nên ngồi lên đi mà nó kêu như bị hấp diêm, côn bóp nặng, đi xe rung như đi đường sóc làm người đi cũng được ngồi máy tiêu mỡ bụng miễn phí thì cũng là chuyện bình thường thôi. Còn chú ý nữa là đi thử thì bạn phải thử ra vào số xem có lên hết được số không hay là về số có hóc không vì nhiều xe bị vỡ số, gãy lò xo chỉ lên được một hai số hay là lên số theo kiểu ăn cắp ăn trộm lúc được lúc không.
P/S: mình khoái minsk lại là ở cái khoản vỡ số mà vẫn đi được bon bon, mình có biết 1 chú chỉ còn số 1 số 2 mà lên số 4 vẫn không cần vào số 3 mới tài(chuyến đấy đi phượt lên y tý) :D, dù sao thì đi minsk là phải dắt bộ nếu không thì coi như chưa đi:)), à, dù chưa có nghề cũng nên sắm trước một bộ sửa chữa vì sẽ phải tự mày mò để sửa chữa nhiều chứ không chỉ học theo người ta được đâu, minsk như người ý mỗi đứa một bệnh nan y, phải có kinh nghiệm với em yêu thì mới yêu lâu dài được, nhiều khi bán xe còn phải dạy cách sửa của từng con một ý chứ :D

mocay2512
24-06-2011, 22:08
A, mình khuyên bạn nên đến anh Trọng hoặc anh Chuẩn vì các anh ý làm có uy tín và giả dụ bạn hỏng hóc cần đồ thay thế thì có thể bảo các anh ý để lại cho được chứ kể mua ngoài rồi mà nhờ thì cũng hơi ngại:D

vuthanhminh
25-06-2011, 12:09
Tớ có 1 em Cao. Đang vứt Sơn Tây. 3tr. Cộng thêm 1tr sửa lại là ngon vì lâu rồi ko đi. Lấy thì tớ để cho.

Nguyen Dat
25-06-2011, 22:44
Tớ có 1 em Cao. Đang vứt Sơn Tây. 3tr. Cộng thêm 1tr sửa lại là ngon vì lâu rồi ko đi. Lấy thì tớ để cho.

Tình trạng em nó thế nào hả bác, giờ e chưa đi lên xem xe của bác được bác cho e 500 ảnh em nó tạm đc ko:D

Nguyen Dat
25-06-2011, 22:49
Xem xe thì cũng đâu có gì nhiều: xe đạp phát nổ, đèn sáng còi kêu, xi nhan đầy đủ, phanh ăn cả trước sau, không chảy dầu máy, chế pacoo ngon không bị chảy xăng, lên xe đi thử, bóp côn vào số ngon lành, thế thôi.
Nhắc trước bạn là xe minsk nó không như những xe khác nên ngồi lên đi mà nó kêu như bị hấp diêm, côn bóp nặng, đi xe rung như đi đường sóc làm người đi cũng được ngồi máy tiêu mỡ bụng miễn phí thì cũng là chuyện bình thường thôi. Còn chú ý nữa là đi thử thì bạn phải thử ra vào số xem có lên hết được số không hay là về số có hóc không vì nhiều xe bị vỡ số, gãy lò xo chỉ lên được một hai số hay là lên số theo kiểu ăn cắp ăn trộm lúc được lúc không.
P/S: mình khoái minsk lại là ở cái khoản vỡ số mà vẫn đi được bon bon, mình có biết 1 chú chỉ còn số 1 số 2 mà lên số 4 vẫn không cần vào số 3 mới tài(chuyến đấy đi phượt lên y tý) :D, dù sao thì đi minsk là phải dắt bộ nếu không thì coi như chưa đi:)), à, dù chưa có nghề cũng nên sắm trước một bộ sửa chữa vì sẽ phải tự mày mò để sửa chữa nhiều chứ không chỉ học theo người ta được đâu, minsk như người ý mỗi đứa một bệnh nan y, phải có kinh nghiệm với em yêu thì mới yêu lâu dài được, nhiều khi bán xe còn phải dạy cách sửa của từng con một ý chứ :D
Nghe bác nói mà em thèm quá rồi,phải đi múc ngày thôi.Đc cưỡi em nó và chữa bệnh cho em nó thì còn gì bằng:D có anh đang bán Minsk cao giá 3 chai bác thấy thế nào.đi cao hay thấp thì thik hơn hả bác.e nhìn Minsk tròn vẫn thấy thik hơn Minsk cao:D

mocay2512
26-06-2011, 00:20
Minsk cao thực sự mà nói thì đi đường trường tốt hơn minsk tròn, xe cũng tốt hơn vì là đời sau, nhìn dáng thể thao, đèn vuông, nhưng leo trèo thì minsk tròn vẫn hơn một bậc nếu còn trong điều kiên tôt, minsk cao cao hơn minsk tròn cũng tương đối nên tầm vóc nhỏ thì đi hơi khó và leo trèo hơi mệt, hơn nữa minsk cao vỏ ốp là nhựa nên cũng có phần ẻo lả hơn và không tin cậy lắm khi buộc đồ hay leo vì nhỡ nó vỡ thì xót lắm mà lại khó thay. Bác MOD bán có 3 triệu thì cũng chả biết xe thế nào vì minsk cao thông thừơng bán tầm 7 8 triệu, nếu có điều kiên bác MOD cho xin 500 ảnh với 1 số thông số kĩ thuật như hơi cos, tình trạng đồ(vì minsk đồ zin đôi khi cũng không tốt như vòng bi chẳng hạn), tình trạng xe, giấy tờ xe(cái này đi phượt khá quan trọng),v..v..thì mới đánh giá xe được. Còn nếu MOD chán xe rồi muốn để rẻ cho anh em thì tốt quá rồi.
P/S: sửa tầm 1tr mà không phải là tân trang, mông má thì chỉ căn chỉnh lại hệ thống côn số thôi, chả hiểu xe có dễ nổ không nữa vì riêng chuyện sửa cho xe nổ đã hết tâm 2 3 rồi, tất nhiên là tùy xe :D THÂN.

Nguyen Dat
26-06-2011, 13:31
Hehe nếu mà xe tốt mà giá thế chắc em sẽ múc luôn:D bác Mod cho xin 500 ảnh về em nó xem nào.À tiện cho em hỏi Cos 0 và Cos 1 2 là j ạ.Ý nghĩa của nó là gì hả bác:D

mocay2512
26-06-2011, 14:07
hờ hờ, cos ở đây là một đơn vị đo. Nói cho dễ hiểu là như thế này nhé, phần động cơ của bạn có pittong, trục khuỷu, buồng đốt,... cos ở đây có thể coi là chỉ thể tích của buồng đốt vì khi pittong di chuyển sinh công thì đương nhiên là sẽ tạo ra ma sát và đương nhiên là cũng sẽ gây bào mòn buồng đốt. Buồng đốt bị bào mòn nên đương nhiên nó sẽ rộng ra, mà pittong thì không thể nào tự to ra được dẫn đến hở buồng đốt. Buồng đốt là nơi đốt nhiên liệu sinh công mà lại không kín nên nhiên liệu sẽ bị dò rỉ ra ngoài khiến cho xe bị ăn xăng nhiều hơn bình thường dẫn đến hao xăng và gây chảy nhiên liệu ra bô và gây khói. Vậy nên người ta thay vì gọi là lên cos thì vẫn có khái niệm là lên nòng tức là thay pittong to hơn cho vừa buồng đốt. Khi thay pittong to hơn thì buồng đốt lại đảm bảo khít nhưng thể tích buồng đốt tăng lên, thể tích tăng dẫn đến nhiên liệu vào buồng đốt nhiều nên sẽ được đốt nhiều, mà nhiên liệu đốt nhiều thì công sinh ra cũng lớn hơn nên đương nhiên máy khỏe hơn rồi. Bạn thấy các xe người ta chia ra 100cc(phân khối) hay 110cc 125cc 135cc 150cc,... đều là để chỉ thể tích buồng đốt của xe, mà phân khối nhớn thì đương nhiên là khỏe và nhanh hơn rồi. Nhưng có một cái hại là mặt trong của buồng đốt mạ crôm vì vật liệu thông thường thì không thể chịu nổi ma sát, lớp mạ này cũng có giới hạn của nó thôi, khi lên nòng thì lớp mạ này mỏng đi dẫn đến độ bền động cơ cũng vì thế mà giảm xuống. Nhưng có một số xe như 67 phân khối nhỏ nên để phù hợp người ta vẫn doa nòng tức là mài bớt phần crom, thay pittong, tăng thể tích buông đốt để nâng phân khối hoặc những dân chơi xe, độ xe cũng hay làm như thế.
P/S: những xe thông thường lên cos 2 3 thậm chí đến 4 đi chăng nữa thì cũng kịch trần rồi, nhưng yêu em minsk vì em ý lên được tận cos 7 :)) chính vì thế nói cos với minsk không phải là vấn đề và lên tầm cos 2 3 là đẹp vì càng lên cos ăn càng nhiều xăng, thành ra nếu quá thì lại thành thừa không xử dụng đến.THÂN

Nguyen Dat
26-06-2011, 14:15
hờ hờ, cos ở đây là một đơn vị đo. Nói cho dễ hiểu là như thế này nhé, phần động cơ của bạn có pittong, trục khuỷu, buồng đốt,... cos ở đây có thể coi là chỉ thể tích của buồng đốt vì khi pittong di chuyển sinh công thì đương nhiên là sẽ tạo ra ma sát và đương nhiên là cũng sẽ gây bào mòn buồng đốt. Buồng đốt bị bào mòn nên đương nhiên nó sẽ rộng ra, mà pittong thì không thể nào tự to ra được dẫn đến hở buồng đốt. Buồng đốt là nơi đốt nhiên liệu sinh công mà lại không kín nên nhiên liệu sẽ bị dò rỉ ra ngoài khiến cho xe bị ăn xăng nhiều hơn bình thường dẫn đến hao xăng và gây chảy nhiên liệu ra bô và gây khói. Vậy nên người ta thay vì gọi là lên cos thì vẫn có khái niệm là lên nòng tức là thay pittong to hơn cho vừa buồng đốt. Khi thay pittong to hơn thì buồng đốt lại đảm bảo khít nhưng thể tích buồng đốt tăng lên, thể tích tăng dẫn đến nhiên liệu vào buồng đốt nhiều nên sẽ được đốt nhiều, mà nhiên liệu đốt nhiều thì công sinh ra cũng lớn hơn nên đương nhiên máy khỏe hơn rồi. Bạn thấy các xe người ta chia ra 100cc(phân khối) hay 110cc 125cc 135cc 150cc,... đều là để chỉ thể tích buồng đốt của xe, mà phân khối nhớn thì đương nhiên là khỏe và nhanh hơn rồi. Nhưng có một cái hại là mặt trong của buồng đốt mạ crôm vì vật liệu thông thường thì không thể chịu nổi ma sát, lớp mạ này cũng có giới hạn của nó thôi, khi lên nòng thì lớp mạ này mỏng đi dẫn đến độ bền động cơ cũng vì thế mà giảm xuống. Nhưng có một số xe như 67 phân khối nhỏ nên để phù hợp người ta vẫn doa nòng tức là mài bớt phần crom, thay pittong, tăng thể tích buông đốt để nâng phân khối hoặc những dân chơi xe, độ xe cũng hay làm như thế.
P/S: những xe thông thường lên cos 2 3 thậm chí đến 4 đi chăng nữa thì cũng kịch trần rồi, nhưng yêu em minsk vì em ý lên được tận cos 7 :)) chính vì thế nói cos với minsk không phải là vấn đề và lên tầm cos 2 3 là đẹp vì càng lên cos ăn càng nhiều xăng, thành ra nếu quá thì lại thành thừa không xử dụng đến.THÂN

hihi thể tích động cơ thì e bít nhưng từ cos thì ít đc nghe đến nên hơi hoang mang thui.chọn minsk thấy các bác cũng nói nhiều cái ý nên e mún hiểu thêm về nó:D nắm vững đc e nó rùi khi cưới em nó cũng sẽ có đc nhiều kinh nghiệm làm cho em nó sung sướng hơn mà bác:))

mocay2512
26-06-2011, 16:07
ờ thì mình cũng không biết nhiều và rõ về những cái này, cơ mà đại khái là nó dư thế theo kinh nghiệm của các tiền bối truyền lại và kinh nghiêm sửa chữa với đi thử của mềnh, có gì không phải các bác đại xá cho:D

rangia2602
27-06-2011, 09:41
Minsk đang rao bán đầy mà :
http://www.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&cat=810&sub=822&storeid=63429&id=256206

http://www.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&cat=810&sub=822&storeid=56355&id=256212

xiphe
28-06-2011, 10:26
Ối, 3tr thì bằng cái xe đạp cùi. Giá ngon, múc nhanh không mất đấy bác ơi.

mocay2512
28-06-2011, 11:50
múc nhanh mà múc ẩu thì thà mua xe đạp còn hơn :D :))

rangia2602
28-06-2011, 13:10
múc nhanh mà múc ẩu thì thà mua xe đạp còn hơn :D :))

Bác mocay có vẻ thạo về Minsk fết nhể
Cảm ơn bác về địa chỉ 18 An Dương nhá, bác cho em di động nữa thì tốt ah
Để hôm nào xe có vấn đề gì nặng qua đó thử tay nghề thợ xem sao, hề hề :))

Nguyen Dat
28-06-2011, 17:22
Ối, 3tr thì bằng cái xe đạp cùi. Giá ngon, múc nhanh không mất đấy bác ơi.
Múc nhanh múc phải xe đạp thì toi:D

Nguyen Dat
28-06-2011, 17:23
Minsk đang rao bán đầy mà :
http://www.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&cat=810&sub=822&storeid=63429&id=256206

http://www.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&cat=810&sub=822&storeid=56355&id=256212
Mấy con này đúng tiêu chí của em rồi đấy nhưng ko biết tình trạng em nó thế nào:D

chungpva
28-06-2011, 17:48
mình mới xem 1 chú ở thái thịnh nè có chụp cả hỉnh nữa , giá 4t . định mua mang vào sài gòn tút lại để off . nhưng ông anh bảo con này bị sổ mũi nhiều quá . đây là hình của em nó bạn xem qua nhé
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011062817826ntkxmjrhmz270085.jpeg
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011062817826zgiyogu3yz333772.jpeg
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011062817826zdmzmgq4nj249104.jpeg
https://upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH2011062817826zjc4owy1od289752.jpeg
còn 1 em ở bên gia lâm nữa mấy hôm nữa rảnh minh mới đi coi được .

rangia2602
28-06-2011, 19:33
Xe này được đấy chứ, còn khá cứng cáp
Xe Minsk hắt hơi sổ mũi là chuyện thường
Đừng có mong xe lúc nào cũng ngon :))
Minsk mà :))
Máu thì hãy chơi, còn ko thì đừng có dại mà đi, hé hé :))
chỉ khi nào làm chủ được 01 chiếc Minsk thì mới hiểu từ " nghiện " là dư lào :))

mocay2512
28-06-2011, 20:57
@rangia2602: hờ hờ,bác cứ nói quá. 18 an dương là em qua cảm nhận thấy là tốt thoai, với cả nghe bác ở xưởng ngồi bắt bệnh xe với giải thích phê lắm, còn số đt thì em hem có vì hồi sửa xe ngày nào em chả ở đấy, :D
Còn con xe ở trên này nhìn vẻ ngoài cũng cứng cáp phết, chế PACCO ngon (em bị cái bệnh chỉ yêu PACCO vì chiếc xe đầu tiên bị chế tàu khựa, bao công sức mới có PACCO, hix), mỗi tội hệ thống điện đóm nhìn tùm lum quá, máy móc có vẻ không xuất sắc đâu, nhìn qua không thấy sự hiện diện của giấy amiang thâm dầu nên chắc con này muốn hết sổ mũi cũng kha khá cộng với tân trang thì cũng không cần nhiều lắm nhưng phải 2 3 củ đấy, chuẩn bị sẵn tinh thần nhé, em naỳ down giá 3tr5 thì đẹp. Xe chỉ xem ảnh nên chỉ nói được thế, có gì các bác đại xá THÂN

mocay2512
28-06-2011, 21:02
Nói trước là thụt minsk không êm đâu nhé :D, nó chỉ khỏe thôi (chịu được cỡ 1 tấn theo thông số nhà sản xuất :))), nên bạn muốn êm thì phải thay thụt sau và xử lí thụt trước một chút, còn thích chơi thì thay thụt trước bonus thụt sau 82 để thành cruiser hoặc thụt sau cao tầm 3 tầng nhưng mà 50 60 thậm chí 70cm thành cào cào cũng được hết, :D

Nguyen Dat
28-06-2011, 22:09
Con này nhìn bề ngoài thì cũng tương đối cứng cáp nhưng bên trong thì chưa bít thế nào. Lại còn sổ mũi với bệnh tật nhiều nữa thì giá 4tr hơi cao. Như bác Mocay2512 đánh giá sơ bộ quan ảnh 3,5tr cũng yêu lắm nhưng phải xem thực tế thế nào.Nếu phải chăng sang tháng e múc luôn còn h đang cuối tháng các bác thông cảm:D

Nguyen Dat
29-06-2011, 20:23
các huynh cho em hỏi em Minsk thường hay mắc bệnh gì với ạ để khi cưỡi em nó có lăn ra còn bít đường bắt bệnh chữa trị kịp thời:D

MeTung
30-06-2011, 00:13
Chiếc này trong Nam thì em ít thấy, nghe đâu mấy vùng núi thì rất hảo con này, cũng hay dở chứng như con gái. E cũng muốn biết cái cảm giác ngồi trên con này nhưng trong đây lại ít thấy.

mocay2512
30-06-2011, 15:03
minsk thường hay gặp....tất cả các loại bệnh :)) Mỗi một chú minsk lại có bệnh khác nhau, có chú vì chủ nhân không đủ tiền tân trang đồ mới hoặc không thể kiếm nổi vì em nó cũng có tuổi rồi (đồ hiếm), có chú lại được chủ để lại bệnh thỉnh thoảng lấy le với bạn bằng trò hỏng là anh sửa được,... 1001 kiểu bệnh ai mà biết hết được. Nhưng tựu trung theo mềnh thì có 1 số bệnh như thế này nên biết sửa nếu đi đường trường: thủng săm :)) (bệnh này không biết thì chỉ có khóc tiếng mán), xe không nổ được (bệnh này nhiều kiểu nhưng thường là do nước vào chế nếu đi trời mưa), bugi có vấn đề (thường là ướt đầu vì là xe 2 thì nếu ai không có kinh nghiệm dùng xe cũ thì hay bị lắm), đứt dây phanh, ga, côn (mình từng bị 1 tuần 3 lân vì dùng dây sida chợ trời:((), ngoài ra chuyện đèn không sang, còi không kêu thuộc về xử lí phần điện thì không nói vì cái này muốn chữa được phải có nghề đóa :D. Về bộ điện của minsk thì xe nguyên bản là điện tay lái (vô lăng), rất hay hỏng vì đi đường ngoặt tay lái nó bị đứt dây (sida đừng hỏi), đi mưa dễ bị chập ( bên tay ga của minsk tròn nguyên bản có một công tắc, gạt nó xuống thì xe mới khởi động được có thể coi như chì khóa xe vậy vì xe minsk nguyên bản không có chìa khóa :)), nhưng thử hình dung chìa khóa mà như công tắc tức là nó phải hở để gạt lên gạt xuống mà lại nằm ở tay lái hứng mưa chịu gió thì chịu sao nổi nên hay chập là vì lẽ đó). Người chơi xe minsk nguyên bản luôn là thợ xe lành nghề (câu này không bao giờ sai), còn người chơi xe minsk vì cùng nó đi chu du (cũng yêu nữa) thì sẽ chế lại em nó dùng điện ắc quy như xe bình thường, và căn bệnh thế kỷ của minsk sẽ nói lời vĩnh biệt. Xe minsk không hề khó nổ nếu không nói là rất dễ nổ, chỉ cần bộ hơi của em nó kín thì minsk chỉ cần đạp 2/3 cần khởi động thì cũng nổ được rồi (tránh được tình trạng chân to chân bé vì đạp cần khởi động của các tiền bối đầu tiên chơi minsk :))) nên khi đi minsk nên đầu tư vào bộ hơi thật chuẩn tức là làm máy thật kĩ, thật tốt, tránh tình trạng tháo ra tra vào nhiều vì vật liệu có độ mòn và độ rơ của nó, chơi séc măng xịn, giấy amiang xịn ( 2 thứ này không hề đắt vậy tại sao lại không đầu tư chứ :D) là hoàn toàn có thể cưỡi nó đi chu du được rồi. THÂN (có gì sai các bác bỏ quá cho)

vuthanhminh
30-06-2011, 15:53
Con Minsk cao của tớ vẫn ngon. Chỉ 2 tháng nay chưa đi. Ảnh ọt cũng chả có. Nếu làm ngon lại bán cũng 7, 8tr.

Nguyen Dat
30-06-2011, 17:21
Con Minsk cao của tớ vẫn ngon. Chỉ 2 tháng nay chưa đi. Ảnh ọt cũng chả có. Nếu làm ngon lại bán cũng 7, 8tr.

Bác cho em cái địa chỉ với số điện thoại với. Nói wa thế này thì cũng chưa biết đc thực hư xe thế nào phải xem thực tế em mới có thể cưới em nó đc:D Bác cho em qua thông số kĩ thuật với đồ đạc của em nó đc ko để anh em cùng đánh giá.nếu đc em lấy luôn với giá ý mà ko cần mặc cả.Đam mê rồi giá cả ko thành vấn đề:D

Nguyen Dat
30-06-2011, 17:26
Hì kiến thức của bác uyên thâm quá, nghe bác nói xong em thấy kiến thức của mình còn nông cạn quá mong mọi người chỉ giáo cho em:D Bác vuthanhminh đang rao em cao với giá 3tr,nếu đc e sẽ lấy em nó luôn và đi làm lại:D Nghĩ 1 ngày mình cưỡi em nó là thấy sướng hết cả người rồi^^

rangia2602
30-06-2011, 17:55
ừ, dắt bộ phải đâu là mệt nhọc
ai đi minsk mà chẳng tuyệt vọng đôi lần !
:))

mocay2512
30-06-2011, 22:30
tuyệt vọng thôi đã xá gì khi mưa gió
giữa rừng xanh muốn đạp nó xuống vực luôn
thuê ô-tô không thì ta cuốc bộ
nhưng cuối cùng lại cuốc bộ với minsk, haizzzzzzzzz:((

nc là bác mod cho cái địa chỉ là hợp tình hợp lí nhất, kể cả qua ảnh cũng không thể nói được gì nhiều, dù gì cũng là anh em trong diễn đàn nên giúp đỡ nhau là chuyện thường tình, bác Nguyendat nên đi xem xe tận nơi rồi quyết, bác ý dù gì cũng là mod, có uy tín của diễn đàn đây roài:D, (em nói nhỏ nhỡ làm ngon hết 5 6 triệu cùng giá nữa rồi bán 7 8 triệu vẫn lỗ, hí hí :D, em đùa vậy thôi nha đừng tưởng thật hiểu lầm em tội nghiệp)

Nguyen Dat
30-06-2011, 22:35
tuyệt vọng thôi đã xá gì khi mưa gió
giữa rừng xanh muốn đạp nó xuống vực luôn
thuê ô-tô không thì ta cuốc bộ
nhưng cuối cùng lại cuốc bộ với minsk, haizzzzzzzzz:((

nc là bác mod cho cái địa chỉ là hợp tình hợp lí nhất, kể cả qua ảnh cũng không thể nói được gì nhiều, dù gì cũng là anh em trong diễn đàn nên giúp đỡ nhau là chuyện thường tình, bác Nguyendat nên đi xem xe tận nơi rồi quyết, bác ý dù gì cũng là mod, có uy tín của diễn đàn đây roài:D, (em nói nhỏ nhỡ làm ngon hết 5 6 triệu cùng giá nữa rồi bán 7 8 triệu vẫn lỗ, hí hí :D, em đùa vậy thôi nha đừng tưởng thật hiểu lầm em tội nghiệp)
hi có em nó làm đâu để bán hả bác.còn ngon nghẻ đi đc thì thật là tuyệt về đc cưỡi e nó luôn chứ phải dắt về thì e cũng chả khoái.phải cưỡi đc em nó về rùi làm j thì làm:D

mocay2512
30-06-2011, 23:14
hix, chuyện dắt về hay không thì không biết chứ chuyện đi nó mà dắt thì chắc chắn là không sớm thì muộn sẽ có, :))

Nguyen Dat
30-06-2011, 23:27
nhưng dù sao vừa cưới em nó về mà đã phải dắt thì hứa hẹn một tương lai còn phải dắt nhiều:))
P/s: đề nghị bác chủ cho cái địa chỉ hoặc số đt để em còn đến xem xe với ợ....

mocay2512
01-07-2011, 23:04
để tận 2 tháng mà bảo quản không tốt thì dắt là chắc, há há, cơ mà bác chủ xe có cho cái địa chỉ và telephone number là tốt nhất đấy ạ :))

Nguyen Dat
04-07-2011, 17:16
bác chủ cho cái địa chỉ xem xem còn ok để em còn lấy luôn nào

Tis Ina
04-07-2011, 21:45

Bác cho em hỏi thêm chút nữa, là em thấy ngoài đường, đa số là bạn Minsk, với mấy bạn Vespa cổ cổ (loại côn tay, số tay) chạy pạch pạch pạch, là các bạn ấy hay nhả khói đen xì như xe bus.

Như phân tích ở trên (phần màu đỏ) thì nguyên nhân là do hở buồng đốt. Em chỉ hỏi thêm là sao em thấy hiện tượng này không xảy ra ở các dòng xe ngày nay: wave, dream ... ??? Dù rằng có những con xe em thấy đã chạy 12-15 năm (ví dụ như con xe ở nhà em). Liệu có phải là do loại động cơ 4 thì khác 2 thì? Hay là do mấy con xe em kể trên chạy vẫn chưa đủ độ rão đến mức hở buồng đốt?

Tis Ina.

Nguyen Dat
04-07-2011, 22:06
theo em biết là loại động cơ 2 thì khi chạy phải đổ thêm nhớt với xăng nên có hiện tượng đó thì phải,đổ nhớt thơm để đi dân nó đỡ chửi vì tội nhả khói:D

mocay2512
05-07-2011, 01:13
hehe, mình giải thích sơ sài quá, cái này thì mình giải thích cho bạn dễ hiểu thế này nhé: về cơ bản mà nói thì nguyên nhân là ở nhà chế tạo. Ở đây thì là ở phần bôi trơn động cơ(không hiểu mình phân biệt thế này có chính xác không:D). Như đã giải thích sơ sài ở trên là động cơ gồm xi lanh và pittong(rút thế này cho đơn giản nhé), phần không gian nằm trên giữa pittong và xi lanh mình tạm gọi nó là buồng nổ nhé(cái này bạn hình dung như là cái cặp lồng mua phở nó có một cái ngăn phụ ở giữa để đựng dấm ớt rồi mới đến cái nắp đậy ý:D, giả sử pittong là cái ngăn phụ thì phần buông nổ là phần thể tích dưới cái ngăn phụ và cái đáy cặp lồng, còn cả cái cặp lồng thì là cái xilanh:D, để máy hoạt động thì bạn cho nhiên liệu vào phần thể tích đó, sau đó bạn nén cái ngăn phụ xuống, ép chặt thể tích nhiên liệu, sau đó bugi nằm ở đáy sẽ phát tia lửa điện và BÒM, nhiên liệu bị đốt cháy, nổ gây ra lực đẩy tác động vào cái ngăn phụ của bạn, đẩy cái ngăn phụ chạy xuống, rồi lại bơm nhiên liệu và ngăn phụ lại nén lại nổ, bla..bla..). Cái pittong có 2 cái vòng hợp kim chịu nhiệt gọi là xéc-măng hơi và xéc-măng dầu(bôi trơn), nhiêm vụ xéc-măng hơi là đảm bảo buồng đốt kín, không cho lọt không khí ra hoặc vào buồng đốt còn xéc-măng dầu có nv là đảm bảo dầu bôi trơn không bị lọt ra ngòai. Vậy tức là buông đốt của chúng ta luôn có 2 phần riêng biệt với nhau, không xâm pham lẫn nhau khi còn đang trong điều kiên tốt(chưa phải lên cos :D). Việc có khói ở 2 thì và không khói ở 4 thì chính là nằm ở cái ra ngoài này đây. Để hiểu sâu và nghiên cứu về động cơ thì rất dài nên mình đi thẳng vào vấn đề cho bạn dễ hiểu. Thứ nhất, việc pittong di chuyển liên tục trong xilanh đương nhiên tạo ra rất nhiều ma sát, nếu k có dầu bôi trơn thì chỉ khoảng vài chục km là mời bạn thay một cái máy mới rồi nên dầu bôi trơn là thứ rất cần thiết không thể bàn cãi hay tiếc tiền vớ vẩn được :)) Ma sát chỉ sinh ra khi có sự tiếp xúc nên bôi trơn đương nhiên là bôi trơn các bề mặt bị ma sát rồi.Thứ 2 là cách bôi trơn nhé: ở 4 thì, dầu bôi trơn nằm ngập dưới pittong, lúc này xéc-măng dầu là để dầu không bị lọt lên buồng đốt, khi pittong đi lên dầu cũng đi lên, đi đến đâu bôi trơn thành xilanh đến đấy, thế là giữa thành xilanh và pittong luôn có lớp dầu bôi trơn liên tục. Nhưng số dầu này liên tục hấp thụ nhiệt nên sẽ bị đốt bớt đi một chút(4 thì cũng có khói đấy nhé, chỉ là ít thôi :D) và sẽ kém dần khả năng bôi trơn dẫn đến việc phải thay dầu định kì, thông thường ở 4 thì khoảng 1200km là thay một lần, không nên để đến 1500km như nhà sx ghi trên sp đâu nhé. Còn ở 2 thì thì buồng đốt được bôi trơn một cách trực tiếp bằng cách pha dầu nhớt vào xăng(nhớt là nhớt đặc chủng cho xe 2 thì nhé, thường là vistra300 mua ở mấy chỗ bán xăng), khi phun đầy hỗn hợp nhiên liệu vào buông đốt thì pittong sẽ đi lên, dầu sẽ được pittong đưa di bôi trơn toàn buồng đốt. Khi hỗn hợp này nổ sẽ đốt cả dầu bôi trơn nên sẽ có khói ở xe 2 thì thôi. Sơ sài thì là như thế còn thì phải phụ thuộc vào như cách thiết kế của 2 thì và 4 thì là khác nhau nữa, nhưng cơ bản là do lí do ở trên, thông thường thì máy 4 thì sẽ bền hơn vì bôi trơn được triệt để hơn 2 thì(cái này thì dễ hiểu rồi). Nói thì dài nhưng thực ra lại rất đơn giản và dễ hiểu bạn ạ, chỉ cần bạn có chút hiếu kì với động cơ là sẽ hiểu ngay thôi, sách vở nói đôi khi khá là khó hiểu nhưng nếu được một người biết về động cơ chỉ bảo cho với các ví dụ đơn giản là sẽ hiểu ngay thôi(mình ngày xưa cũng thế).THÂN, có gì sai bỏ quá nhé:D

mocay2512
05-07-2011, 01:20
Còn cái này nữa, pha dầu với xăng cũng cần có tỉ lệ nhất định, ở minsk thông thường là 25 xăng 1 dầu nếu đi thành phố và 20 xăng 1 dâu nếu đi đường trường (phượt, :)):D, mình hay pha 22 xăng 1 dầu nếu đi thành phố nhưng chơi dầu ngon chút), nếu ít quá thì như mình nói sẽ hỏng hết máy, nhiều quá thì nhiều khói và nhiều quá nữa thì khó nổ máy vì ít xăng. Pha hơi khói chút 22:1 thì máy sẽ bền hơn so với pha tiêu chuẩn là 25:1(nên phải chơi dầu ngon để không bị oánh vì quạt chả ngoài đường:D), THÂN.
P/S: bạn Tis Ina có vẻ hứng thú với xe cộ nhỉ, con gái mà chơi xe thì cũng ngầu đó, nếu là trai thì mình sorry nhá :D

tisina
05-07-2011, 07:31
Đa tạ bác đã chỉ bảo rất chi tiết.
Giờ thì em hiểu là nguyên nhân chính là khác biệt ở cấu tạo và hoạt động 4 thì với 2 thì nên nó tạo ra cái đám khói bụi đặc trưng ấy.

Lúc trước có lần em đi mua xăng cho con Minsk thì được dặn là cứ bảo đổ 5 lít xăng với 1/4 lít nhớt -> tỉ lệ 20:1 :shrug:. Hình như hồi đó em bảo đổ luôn dầu diezel chứ cũng chẳng có chọn loại nào cả.

Giờ thì vỡ vạc ra nhiều điều!
Cái nick Tis Ina ở trên cũng là của em, hôm trước trót dại động chạm với cán bộ của diễn đàn nên nick này bị đi tù, giờ mới được ra.

Tisina,

mocay2512
05-07-2011, 13:15
à, à, thông cảm với bạn, mà bạn cũng đi minsk à, đi minsk mà không biết những cái này thì hơi nguy hiểm đó vì xe thì cũ rồi, không cẩn thận là dễ hỏng vặt lắm, mình thì chả đổ diezel bao giờ, ít đạn thì chơi vistra300, nhiều hơn thì tùy loại mà dùng thôi :D, THÂN
P/S: mà pha 20:1 thì đi nội thành hơi khói đấy, quá tay một chút thì lại khó nổ nữa và máy đi không được mượt vì bị thiếu xăng, mình là cứ đổ 22 hoặc 23:1 đi nội thành, đi đường trường mới chơi 20:1, (c), mà bạn là nam hay nữ dzạ:D

Nguyen Dat
06-07-2011, 17:29
em đã ghé qua chỗ anh Chuẩn và chuẩn bị cưới em nó về, cảm giác hồi hộp quá, chuẩn bị can lọ để pha nhớt cho em nó và phi thôi:D

mocay2512
06-07-2011, 23:49
Qua chỗ anh Chuẩn à, qua đấy thì ngon, xe cũng bảo đảm không phải dắt bộ về, :D, cơ mà nhà bác ý khó tìm thật, đi buổi đêm có mà như đi tìm ma luôn ý, xe thế nào thì cho anh em 500 ảnh xem sao, có phải con màu đỏ không hay là màu xanh, bác ý có con màu đỏ ngon lắm, đồ cũng zin nhiều mà đi cũng êm nữa, ngày xưa mình cưới hụt em này, mấy hôm vừa rồi tham khảo chơi chơi, bác ý bảo em nó vẫn còn đang ở nhà giá 4 củ, chắc cưới em này chứ hả:D

Nguyen Dat
07-07-2011, 17:29
Qua chỗ anh Chuẩn à, qua đấy thì ngon, xe cũng bảo đảm không phải dắt bộ về, :D, cơ mà nhà bác ý khó tìm thật, đi buổi đêm có mà như đi tìm ma luôn ý, xe thế nào thì cho anh em 500 ảnh xem sao, có phải con màu đỏ không hay là màu xanh, bác ý có con màu đỏ ngon lắm, đồ cũng zin nhiều mà đi cũng êm nữa, ngày xưa mình cưới hụt em này, mấy hôm vừa rồi tham khảo chơi chơi, bác ý bảo em nó vẫn còn đang ở nhà giá 4 củ, chắc cưới em này chứ hả:D
Hì con màu đỏ thì giá mềm hơn tùy vào tình hình kinh tế ko e lấy con màu xanh nhìn chó nó nguyên thủy:D về đỡ mất công làm lại.Em cũng ko thik màu đỏ lắm:D

mocay2512
07-07-2011, 22:52
Đỏ cũng là màu zin đấy chứ, cơ mà đi màu đỏ nhìn nó khỏe khoắn hơn, đi đêm cũng dễ nhìn hơn :D

Nguyen Dat
11-07-2011, 22:52
Dạo này đi đường cứ thấy cái xe nào nó kêu bành bạch là ngoái đầu lại nhìn, nguy hiểm quá:D

mocay2512
12-07-2011, 13:31
Bác đã quất chưa, cho anh em tí ảnh nào. Mà bành bạch cũng có thể là vespa mà :))

vantruongdia
13-07-2011, 12:24
Tks bác Long Kurt^^e muốn mua một chú từ 3->4tr.Rẻ hơn thì càng tốt:Dko cần long lanh lắm.Chỉ máy nó còn ok là đc:D Em cũng có ý định lên vùng cao một chuyến vừa đi du lịch bít đâu lại kiếm đc một con chạy về luôn nhưng chưa có thời gian nên cứ mạo muội vào hú anh em có sở thik giống mình một câu xem thế nào.bít đâu còn hiệu quả hơn ý chứ^^Nghèo nhưng vẫn muốn đú theo anh em tí mà:) cũng muốn mua một con tuốt lại hết rồi về chỉ việc đi thui nhưng như thế ko sướng,về phải đc mầy mò làm lại chút mới thik bác à:DÔm mấy em Minsk rẻ quá cũng ngại phượt xa bác ợ

trieuphiyen
21-07-2011, 19:46
Con gái chạy dòng xe này có ổn không ợ, em nhìn thấy mấy anh chị đi thì em thích lắm nhưng mà bạn em bảo mày chạy xe đó chỉ có ma xó nó mới nhìn, em cũng hơi sợ chưa có dám mua

donkiem
22-07-2011, 10:23
Con gái chạy dòng xe này có ổn không ợ, em nhìn thấy mấy anh chị đi thì em thích lắm nhưng mà bạn em bảo mày chạy xe đó chỉ có ma xó nó mới nhìn, em cũng hơi sợ chưa có dám mua

Nhiều chị em chạy dòng xe nam vẫn thấy phong độ, nữ tính ra phết. Nam còn chạy xe nữ đầy đường, có ai nói gì đâu:D.
Bạn kiếm chỗ nào cho thuê, thuê chạy vài ngày xem trước khi quyết định mua:)

Nguyen Dat
26-07-2011, 18:43
Em vừa đi du lịch về nên bỏ bể 4room wa mong anh em thông cảm:D Tình hình là đi về tiền trong túi hết nên phải tạm hoãn việc cưới em Minsk về như dự định.hix

mocay2512
27-07-2011, 15:23
Hự, cứ tưởng bác cưới nó rồi cơ, thế là không có duyên rồi(hơi mê tín tí):D.
@trieuphiyen: bạn ơi đi xe cũng cần có tình yêu và đam mê bạn ạ, shock thuốc đưa nó về rồi suốt ngày lấm lem dầu mỡ bỏ bê bạn trai bạn gái thì cũng không có tốt, rồi thì xe chảy dầu bẩn thỉu, bẩn nhà cửa bố mẹ quát mắng nữa, rồi thì đi đưởng chết máy dắt bộ mấy thậm chí là mười mấy km ngượng chín mặt hay giữa nơi hoang vu muốn đạp nó xuống vực nữa chứ. Nói chung để quyết định gắn bó với một chiếc xe chứ đừng nói đến cả một dòng xe cũng cần có quyết tâm và nhiệt huyết nữa, nếu đã yêu thì sẽ khó dứt ra được và nếu làm chủ được nó thì nó sẽ đưa mình đến các cung bậc tình cảm êm ái thiên đường khác nữa:D(hôm này văn hay wớ). Minsk là một dòng xe đặc biệt rất kén người đi nên dù thấy nhiều người có minsk nhưng lại khó thấy người đi minsk và yêu minsk, còn về chuyện con gái con trai thì bạn khỏi phải lo, tất nhiên theo mình nếu bạn là người có cá tính mạnh và yêu thích sự mạo hiểm cùng với cá tính thích khẳng định mình(ở đây không phải là thể hiện cho oai mà phải đồng nghĩa với tình yêu xe chân chính) thì hẵng nghĩ đến chuyện đi minsk nhé, tất nhiên là không bao gồm nếu nó nằm trong sở thích rồi. Còn nếu bạn thích 2 thì thì mình giới thiệu bạn vespa cổ, babetta và lambretta, 3 dòng này tuy khá đắt tiền tầm khoảng 10 triệu đổ lên nhưng bù lại đẹp, thanh lịch, thậm chí sang trọng và phù hợp với con gái hơn, đồng thời cũng chứng tỏ mình nhiều hơn. Còn cái gã minsk đồng rừng nga ngố thì mình cũng khó giải thích là nó nói lên cái gì khi sự bụi bặm và ngang tàng đã bị nhiều loại xe khác cả cổ lẫn kim vượt mặt, có lẽ chỉ lỡ trúng bùa của nó rồi người ta mới không thể dứt ra nổi một thứ như thế thôi :)

rangia2602
27-07-2011, 17:10
Trúng phải bùa mê của Minsk rồi thì khó bỏ lắm :D
Tôi đây này : bị chửi te tua vì suót ngày dầu mỡ đầy sân, chật nhà - một hôm điên quá gọi người bán féng xe đi
Hôm sau: lóc cóc đi mua chiếc xe khác và giấu diếm gửi xe ở ngoài :))
Đi Minsk, mua bán Minsk đều fải có duyên với dòng xe này đấy

Nguyen Dat
27-07-2011, 23:05
cái duyên cái số nó vồ lấy nhau đấy các anh em ạ, chắc tại năm nay e chưa có duyên với em nó.Lên kế hoạch cưới em nó rồi thì lại có 1 tuor ko thể cưỡng lại đc,cuối cùng quyết định lên đường với tổng thiệt hại khoảng bằng 3 em nó cộng lại:D về lại đi cầy bục mặt.hix:((

Trung Del
28-07-2011, 03:25
Mình mới quen được 1 cô bé sinh 1989, tự mình lên Lào Cai mua 1 em Minsk và đi 1 thời gian, sau đó cô bé ấy bán 2,5tr cho 1 anh nào đó :D bây giờ cô ấy lại đang có ý định đi đón 1 em khác về :))

Mình cũng đang phấn đấu 1-2 tháng nữa cưới 1 em, đợt này đang phải cưỡi con Minsk mượn của thằng em :-x

mocay2512
29-07-2011, 12:54
Như cô gái này thì cũng hiếm đây chứ, dám tự mình đi mua xe tận xứ Lào Cai :)), cơ mà đã bán nó đi thì cũng thấy tiếc thật mà lại bán rẻ nữa chứ, không biết xe dư lào nhỉ (thông cảm em bệnh nghề nghiệp nghe thấy xe là muốn hỏi thông số):D. Nhưng theo em thì em thấy đi minsk cũng có nhiều loại, kiểu thích thì mua chán thì bán này, kiểu sưu tầm xe theo kiểu có điều kiện, kiểu sưu tầm xe theo kiểu kiếm tiền này, và kiểu mất tiền cho nó :)). Em có lẽ thuộc kiểu mất tiền cho nó vì em chỉ gắn bó một cục kưng duy nhất thôi, chỉ chăm chút sửa chữa và
lên đời cho một em duy nhất nên sẽ chẳng bao giờ có chuyện cho nó đi ở nhà nào hết:)):D. Còn các bác thì sao ạ :D

Trung Del
30-07-2011, 13:50
em thì chưa có điều kiện để cưới 1 em, toàn mượn bạn bè, anh em đi thôi. Cô bé í bán vì đi làm ở Viện Tài nguyên Môi trường, người ta để ý :)) và sắp tới phải vào Nam 1 thời gian nhưng ko biết gửi ai :)

cô bé ý cũng có mối xe trên Lào Cai đấy, tớ đang định hỏi để lấy 1 em, nhưng bé í cần xiền ngay mà em thì lại đang...nhẵn túi :D

Thực sự nếu cưới 1 em Mínk, em sẽ chọn khá kỹ, và tìm hiểu em nó trước khi quyết định :D bác mocay2512 có hay lang thang cafe ko, hôm nào gặp nhau trao đổi tí, em mới bị "phải gió" cái em Minsk thôi nên ko hiểu biết nhiều lắm :D đang cưỡi 1 em Minsk biển Yên Bái số 6729 nhé ;))

mocay2512
30-07-2011, 14:51
Yên bái là 21 nhỉ, trên đấy cũng có lượng xe kha khá đấy, không biết xe bác như thế nào nhỉ, em tò mò quá :). Theo em mua minsk không phải là mình cứ muốn con nào là được con đấy (cái này em nói hơi khó hiểu mà không biết nói thế nào nữa mới khổ). Nếu mà cho em chọn thì em cứ chọn xe mà các chủ xe minsk đang đi cơ:D. Nói chung mua minsk dù hơi mê tín nhưng em tin là do duyên số của mình nữa ý, ví dụ như cục kưng của em nhé, lúc đầu em định mua một con nguyên bản, đồ đạc không thiếu một cái gì, đèn sáng còi kêu, hơi cos 1, sơn đỏ lừ (đúng màu mình kết), vẽ chữ đầy đủ, nói chung là chỉ cần mua về là đi với cái giá ra đi là 4tr ( hạt rẻ vì bác chủ muốn cho ra đi gom tiền mở cafe), nhưng cuối cùng thì sao nào, em đã rước về cục kưng giá 3tr5. Nhưng thật đáng tiếc là cục kưng này không còi (vẫn điện vô lăng tức là không cả chìa khóa luôn :(), không có xi nhan (không phải do điện mà là không có cả 4 củ xi nhan luôn ế), không đèn hậu, máy cos 2, đèn không sáng, chế tàu khựa (cái này đau nhất này), thụt sau của 82, thụt trước bonus, tay lái bẻ thấp và màu xanh lá cây tươi tróc troét hoen gỉ, nhưng không hiểu tại sao một con xe chỉ đáng giá khoảng có 1tr500k như thế mà em lại đưa nó về ( lúc đầu 4tr nhưng em gọi lại bác chủ nói thẳng là em trả bác 3tr5 chứ thực ra nó chưa đến 2tr nhưng mà em kết nên giả thêm bác như thế, bác ý đồng ý cái rụp, lại còn gửi cả giấy tờ ngay cho em trong đêm mới ác :D), và cuối cùng là chuỗi ngày dài ôm ấp mổ xẻ sửa chữa bao nhiêu công sức, tiền bạc bỏ ra để tân trang em ý, đóng nòng về cos 0, đấu điện đèn ắc quy chìa khóa hẳn hoi, ăn cắp chế pacco của một thằng chơi minsk kiểu sốc thuốc đang vứt xó và thay con chế tàu khựa vào cho nó :)), xi nhan đèn hậu hiện vẫn chưa làm vì em đang nghiên cứu chế kiểu khác chứ không chơi kiểu cổ điển mà cũng hơi ngông không chơi xi nhan đèn hậu thấy hay hay:D, và còn sơn lại còn bao nhiêu điều thú vị ở một con xe mà mỗi sáng thưc dậy lại thêm đam mê và đâm đầu vào chế cháo:) (có lẽ bởi thế mà có tí nghề minsk). Thế nên yêu một chiếc xe không đơn giản là để thể hiện mà còn là tâm huyết, chất xám mà mỗi một ngày mới thức dậy là cục kưng lại càng hoàn thiện thêm theo ý mình. Cho nên em tính rồi, ai yêu em thì trước hết phải chấp nhận ngồi trên chiếc xe đầy dầu mỡ và xăng khói đã!!!.THÂN

rangia2602
30-07-2011, 18:59
Có " Hội những người chuyên nhảy đồ Minsk của bạn " đấy bác ah :))
Ko biết bác có chơi trong hội minsk HN ko ?

donkiem
30-07-2011, 20:10
Tôi đang đi wolf, tìm hiểu về minsk tính cuối năm zớt 1 con về làm osin nhưng ở Nha Trang thấy ra giá cao quá >10tr/xe mà nản(NO), xe đã chế cháo theo ý chủ thì mua về làm gì , mình thích cái mộc của nó hơn.
Hình như diễn đàn riêng về minsk chưa có phải không ACE? đành đi mỗi nơi lwowmj lặt 1 ít

rangia2602
30-07-2011, 21:43
4tr-4tr5 cho 1 em xe ngon, giáy tò ok
Bác thât su mua alo cho em :)

thienson
30-07-2011, 21:47
Rất khâm phục kiến thức về động cơ đốt trong của bác:). Nhưng em cũng có 1 số thắc mắc chỗ này:

hehe, mình giải thích sơ sài quá, cái này thì mình giải thích cho bạn dễ hiểu thế này , phần không gian nằm trên giữa pittong và xi lanh mình tạm gọi nó là buồng nổ nhé...

Buồng nổ theo em biết nó phải là khoảng trống giữa đỉnh Piston( khi Piston lên đến tử điểm thượng) và khoảng trống được móc lõm phía trong của đầu "quilat" chứ bác?

Vì khi Piston lên đến điểm chết trên lúc đó giữa nó và xilanh làm gì còn khoảng cách?

...cos ở đây có thể coi là chỉ thể tích của buồng đốt...

Em nghĩ Cos đâu có liên quan gì để coi là chỉ thể tích buồng đốt? Mặc dù trong cùng 1 loại xe nếu xe nào Piston có Cos lớn hơn đương nhiên thể tích buồng đốt xe đó lớn hơn.

Cos nó chỉ biểu thị đường kính của trái Piston đó, ví dụ Piston Cos1 có nghĩa là đường kính nó bằng Piston tiêu chuẩn +0.25mm...

rangia2602
31-07-2011, 08:55
Oài, cụ thienson lại mò sang đây rồi, cụ là cao thủ về xe rùi mà, chỗ này chỉ tư vấn về cái xe 2 thì côn tay hết date thui cụ ơi :))

mocay2512
31-07-2011, 13:20
Vừa viết trả lời xong thì nhỡ tay ấn xóa, :((.
Trước hết là em xin thanks bác thienson trước đã vì nhứng ý kiến đóng góp rất đúng của bác. Phần là em cũng hiểu biết còn nông cạn, phần là vì giải thích không được gẫy gọn nên mới trả lời có phần bao quát đại khái:D, mong các bác lượng thứ. Bác thienson đã nói lại khá chuẩn về các khái niệm nhưng em xin phép có thêm chút giải thích cho các bạn đọc sau tường tận hơn:D
1/ Về phần buồng nổ thì bác thienson đã giải thích lại chính xác, nhưng em cũng có 1 lưu ý đấy là trong thực tế sử dụng khi hoạt đông, khi đỉnh pittong đi đến điểm chết trên thì vẫn có một khoảng thể tích do hôn hợp nhiên liệu được nén lại (ở 2 kì là xăng-nhớt-khí) chiếm cứ nên về mặt thực tiễn thì vẫn có một thể tích nhỏ em tạm gọi là thể tích nén cực đại nhé:D
2/ Ở phần hơi cos đúng là em giải thích hơi bị chung chung một tí, xin giải thích kĩ hơn là: đúng theo bác thienson nói thì cos ở đây chính là chỉ đường kính của pittong, nhưng ở cùng 1 loại xe nếu pittong có đường kính càng lớn thì chẳng phải thể tích càng lớn sao, vậy cái cos đó nó cũng quyết định thể tích của buồng đốt đấy chứ, em chỉ giải thích theo cách thiển cận nên đính chính lại theo lời chỉ dạy của bác thienson cho anh em được rõ hơn:D.
P/S: do chúng ta đi chơi đường xa bằng xe máy là đa số nên em mong mọi người có ít chỉ dạy ít, có nhiều chỉ dạy nhiều, ai không biết gặp khó thì nên đăng bài hỏi để anh em giúp đỡ nhau và có kinh nghiệm hơn khi đi xe đường xa. Thiết nghĩ đa số mình đi xe máy nếu có một cái box nhỏ về lí thuyết cơ bản và một số thủ thuật về xe máy để anh em giúp đỡ nhau thì là tốt nhât (ví dụ như đi xa thì nên mang đồ gì để sửa xe, xe hỏng thế này thì chữa thế nào,v..v..)
@rắn giả 2602:D: em không dám vào hội ăn đồ của bạn nhưng em âm thầm chén đồ của bạn bác ạ, mà xe bỏ không em mới chén nha chứ xe sử dụng sao dám (ngày xưa em lập kỉ lục tháo chế pacco trong chưa đầy 1 phút đấy:)), còn về hội minsk hà nội thì em không có tham gia vì chỉ là phận đàn em mới ti toe đi xe cũng chưa có phượt phiếc gì, chỉ dám gọi là có đi xa tí chút thôi chắc bác trong hội minsk Hà Nội ạ!

thienson
31-07-2011, 16:42
@Mocay2512:

Cũng là đóng góp chút ý kiến thôi mà. Em hay bác chắc gặp nhau ở điểm là vì đam mê những con xe cũ nên cố mày mò tìm hiểu chứ chẳng phải dân chuyên môn gì.

Biết rằng bàn ở Topic này là không đúng chỗ, nhưng khổ nổi dân đam mê xe nó cứ thế, đọc thấy bài nào nói về xe cộ với độ chế là em ngứa tay không chịu được.

Vấn đề mở 1 Box riêng về xe máy thì em nghĩ chưa cần thiết vì cho đến bây giờ những bài viết chia sẻ về xe cộ trên diễn đàn mình còn rất ít.

Em có mở 1 Topic chia sẻ ở đây (https://www.phuot.vn/threads/18649-Xe-máy-Sử-dụng-bảo-dưỡng-và-sửa-chữa.):

https://www.phuot.vn/threads/18649-Xe-máy-Sử-dụng-bảo-dưỡng-và-sửa-chữa.

Nhưng cũng lu bu nhiều việc nên lâu lâu mới viết được 1 bài.

Nếu bác có thời gian xin mới ghé qua đóng góp kinh nghiệm với anh em, hoặc giả nếu muốn bác có thể mở 1 Topic chuyên đề về xe (xe Min chẳng hạn) để anh em tham khảo.

rangia2602
31-07-2011, 18:40
Bạn mocay2512 hôm nào cafe nhể, mình chơi minsk độc hành thôi :D

mocay2512
31-07-2011, 20:31
Hề hề, các bác gọi là bạn em ngại lắm, em sinh năm 91 nên chỉ dám nhận làm phận đàn em thôi, có gì các bác chỉ giáo thêm. Về topic minsk thì có lẽ em cũng không dám lạm bàn vì như bác thienson nói là bài về xe chưa nhiều, và người đi minsk thì lại càng ít nữa nên tiện đâu thì mình chia sẻ đó cho mọi người cung biết và đóng góp thôi:D

Nguyen Dat
03-08-2011, 19:09
Các bác có cafe chém gió thì gọi em với nhé:D

Chú ý viết hoa đầu dòng bạn nhé.

Long Kurt
04-08-2011, 08:30
Hự, cứ tưởng bác cưới nó rồi cơ, thế là không có duyên rồi(hơi mê tín tí):D.
@trieuphiyen: bạn ơi đi xe cũng cần có tình yêu và đam mê bạn ạ, shock thuốc đưa nó về rồi suốt ngày lấm lem dầu mỡ bỏ bê bạn trai bạn gái thì cũng không có tốt, rồi thì xe chảy dầu bẩn thỉu, bẩn nhà cửa bố mẹ quát mắng nữa, rồi thì đi đưởng chết máy dắt bộ mấy thậm chí là mười mấy km ngượng chín mặt hay giữa nơi hoang vu muốn đạp nó xuống vực nữa chứ. Nói chung để quyết định gắn bó với một chiếc xe chứ đừng nói đến cả một dòng xe cũng cần có quyết tâm và nhiệt huyết nữa, nếu đã yêu thì sẽ khó dứt ra được và nếu làm chủ được nó thì nó sẽ đưa mình đến các cung bậc tình cảm êm ái thiên đường khác nữa:D(hôm này văn hay wớ). Minsk là một dòng xe đặc biệt rất kén người đi nên dù thấy nhiều người có minsk nhưng lại khó thấy người đi minsk và yêu minsk, còn về chuyện con gái con trai thì bạn khỏi phải lo, tất nhiên theo mình nếu bạn là người có cá tính mạnh và yêu thích sự mạo hiểm cùng với cá tính thích khẳng định mình(ở đây không phải là thể hiện cho oai mà phải đồng nghĩa với tình yêu xe chân chính) thì hẵng nghĩ đến chuyện đi minsk nhé, tất nhiên là không bao gồm nếu nó nằm trong sở thích rồi. Còn nếu bạn thích 2 thì thì mình giới thiệu bạn vespa cổ, babetta và lambretta, 3 dòng này tuy khá đắt tiền tầm khoảng 10 triệu đổ lên nhưng bù lại đẹp, thanh lịch, thậm chí sang trọng và phù hợp với con gái hơn, đồng thời cũng chứng tỏ mình nhiều hơn. Còn cái gã minsk đồng rừng nga ngố thì mình cũng khó giải thích là nó nói lên cái gì khi sự bụi bặm và ngang tàng đã bị nhiều loại xe khác cả cổ lẫn kim vượt mặt, có lẽ chỉ lỡ trúng bùa của nó rồi người ta mới không thể dứt ra nổi một thứ như thế thôi :)

Những người mới đến với Minsk sẽ có 2 kiểu.
1 là shock nặng vội vàng bán tống bán tháo sau vài ngày chạy... =))
2 là đã mê rồi thì ko rời nổi...

mocay2512
04-08-2011, 09:42
Bác nói chí phải, nghiên cái này không dứt cơn được mới đâu, tốn kém lắm:(

nguyenha_hal
05-08-2011, 10:01
Em cũng có con Minsk tròn bác nào thích em nhượng lại cho...vợ đang mang bầu cấm ko cho đi ..để ở nhà sợ em nó cuồng chân cuồng tay :))

Em rao bán : 3.5t

mocay2512
05-08-2011, 12:53
Bác cho em xin cái tình trạng xe, thống số kĩ thuật: hơi cos, chế zin pacco hay là chế khựa, bô có thủng không, côn trong hay côn ngoài, thụt trước thụt sau là zin hay đã chế cháo, chế cháo thì là của xe gì, điện đèn vô lăng hay đã chế điện ắc quy có khóa, biển số, bộ hơi có tốt không, có bị hở không, lần cuối làm máy là bao giờ. Tạm thời là thế đã, bác cho xin ít ảnh em nó cho anh em mãn nhãn và đánh giá được tổng quan hơn, nếu có điều kiện thì sẽ quất em nó ngay.THÂN:D

nguyenha_hal
05-08-2011, 15:23
tình trạng nói chung còn tốt...mấy nghìn ảnh để về chụp cái đã ! ...con này đã chế acquy rồi !

mocay2512
05-08-2011, 19:01
Hự, nói chung còn tốt là như nào hả bác. Đợi có ảnh của bác rồi mới đánh giá được, sợ nhất cái cos xe và phần hơi đấy :(

Trung Del
06-08-2011, 05:16
Yên bái là 21 nhỉ, trên đấy cũng có lượng xe kha khá đấy, không biết xe bác như thế nào nhỉ, em tò mò quá. Theo em mua minsk không phải là mình cứ muốn con nào là được con đấy (cái này em nói hơi khó hiểu mà không biết nói thế nào nữa mới khổ). Nếu mà cho em chọn thì em cứ chọn xe mà các chủ xe minsk đang đi cơ:D. Nói chung mua minsk dù hơi mê tín nhưng em tin là do duyên số của mình nữa ý, ví dụ như cục kưng của em nhé, lúc đầu em định mua một con nguyên bản, đồ đạc không thiếu một cái gì, đèn sáng còi kêu, hơi cos 1, sơn đỏ lừ (đúng màu mình kết), vẽ chữ đầy đủ, nói chung là chỉ cần mua về là đi với cái giá ra đi là 4tr ( hạt rẻ vì bác chủ muốn cho ra đi gom tiền mở cafe), nhưng cuối cùng thì sao nào, em đã rước về cục kưng giá 3tr5. Nhưng thật đáng tiếc là cục kưng này không còi (vẫn điện vô lăng tức là không cả chìa khóa luôn), không có xi nhan (không phải do điện mà là không có cả 4 củ xi nhan luôn ế), không đèn hậu, máy cos 2, đèn không sáng, chế tàu khựa (cái này đau nhất này), thụt sau của 82, thụt trước bonus, tay lái bẻ thấp và màu xanh lá cây tươi tróc troét hoen gỉ, nhưng không hiểu tại sao một con xe chỉ đáng giá khoảng có 1tr500k như thế mà em lại đưa nó về ( lúc đầu 4tr nhưng em gọi lại bác chủ nói thẳng là em trả bác 3tr5 chứ thực ra nó chưa đến 2tr nhưng mà em kết nên giả thêm bác như thế, bác ý đồng ý cái rụp, lại còn gửi cả giấy tờ ngay cho em trong đêm mới ác :D), và cuối cùng là chuỗi ngày dài ôm ấp mổ xẻ sửa chữa bao nhiêu công sức, tiền bạc bỏ ra để tân trang em ý, đóng nòng về cos 0, đấu điện đèn ắc quy chìa khóa hẳn hoi, ăn cắp chế pacco của một thằng chơi minsk kiểu sốc thuốc đang vứt xó và thay con chế tàu khựa vào cho nó, xi nhan đèn hậu hiện vẫn chưa làm vì em đang nghiên cứu chế kiểu khác chứ không chơi kiểu cổ điển mà cũng hơi ngông không chơi xi nhan đèn hậu thấy hay hay, và còn sơn lại còn bao nhiêu điều thú vị ở một con xe mà mỗi sáng thưc dậy lại thêm đam mê và đâm đầu vào chế cháo:) (có lẽ bởi thế mà có tí nghề minsk). Thế nên yêu một chiếc xe không đơn giản là để thể hiện mà còn là tâm huyết, chất xám mà mỗi một ngày mới thức dậy là cục kưng lại càng hoàn thiện thêm theo ý mình. Cho nên em tính rồi, ai yêu em thì trước hết phải chấp nhận ngồi trên chiếc xe đầy dầu mỡ và xăng khói đã!!!.THÂN

con này em ko rõ là cos mấy :) vì ko phải xe "chính chủ" nên cứ thế đi thôi, nhưng vì là "tình yêu" nên còn giữ gìn hơn cả...chủ của nó. Bô zin+ngon, 4 xi-nhan ngon, điện vô lăng, pha khá sáng, chế + TK đảm bảo :))

em cũng kết cái quan điểm của bác, nên hay vác Minsk đi chở 1 "cô giáo" mà em đang "tăm tia", ban đầu thì ngại, lần sau em vác Sirius sang thì lại hỏi Minsk đâu :D dạo này cứ lên Yahoo là lại treo status về chuyện "cưới" 1 tình yêu cho riêng mình làm bạn bè cứ tưởng sắp cưới vợ, haha

mocay2512
06-08-2011, 13:34
:)), Ngon, có người con gái đồng ý đi minsk với mềnh thì nhất đấy chứ lị, em chửa có thấy em gái nào chịu yêu em quá 2 tháng vì suốt ngày chân tay dầu mỡ hem đưa nàng đi chơi thường xuyên được trong khi xe của em lại có cái mác là "không ôm không lấy xiền" (xe bỏ cái gác đằng sau, chơi thụt trước cao, thụt sau thấp 80 nên không ôm là đo đường luôn :))), ấy thế mà đào hoa lắm nhé, cứ cò kưa bé nào là chở bằng minsk, cứ ngồi lên một cái là em ga to một phát ôm chặt cứng, xong rồi trêu cho mấy câu "ô, cô bé này rê nhỉ":D để gợi chuyện rồi buôn bán như đúng rồi. Nhờ có minsk mà kưa gái dể lắm nha, cơ mà được vài lần đa số các em đều hỏi:"thế đi đâu anh cũng đi xe này à?, ngoài xe này anh không có xe nào khác à?, đi học cũng đi xe này không sợ bị dòm ngó, đánh giá à?, chắc anh có 2 xe để đi chứ hả, nếu thế anh đi xe gì vậy, xe ga hay xe số, bla bla bla....", và câu phũ nhất chính là "xe này đi như hâm ý, anh không đổi xe thì mình chia tay đấy" <--- câu này đau lắm ý, "ừ thì mình chia tay"<--- thâm:D, "chẳng lẽ vì cái xe mà anh chia tay em sao" <--- oắc đờ heo:|, "chẳng lẽ vì cái xe anh đi mà em ngượng với mọi người đến mức bắt anh đổi xe sao, anh đâu phải công tử nhà ràu mà đi xe nọ xe kia", "im lặng...", và thế là mình chia tay kaka:D.

rangia2602
10-08-2011, 09:22
Có một chú minsk xanh nguyên bản của cu em chơi cùng, bác nào quan tâm alo cho em nó nhé :
http://www.phomuaban.vn/index.php?mod=detail&id=256206

trieuphiyen
13-08-2011, 08:19
Em đang gom tiền mua 1 em để sang năm chạy 1 mình cho sướng chứ đi đâu cũng dựa vô xê mệt lắm

cuongvq
13-08-2011, 17:51
Bác thử nghiên cứu SYM Wolf 125 xem sao, em cũng đang tính quất em này để đi phượt xa. Hay vào forum wolf.vn cũng có nhiều người bán, giá cũng mềm, khoảng 17 triệu mới tinh

https://i911.photobucket.com/albums/ac314/nhungkhuyenmai/WolfGao.jpg

mocay2512
13-08-2011, 22:12
@Gửi bạn trieuphiyen: con gái thích xe rất hiếm, thích mnhck lại càng hiếm nữa, nhưng cũng muốn lưu ý bạn một chút đấy là thích và đi là hai chuyện khác hẳn nhau với xe minsk, một con minsk dù có chất lừ cũng ít khi vươn lên tầm 8 triệu, thông thường không thích đồ zin mà chỉ thích cái dáng xe, cái chất xe thì một con minsk đẹp chỉ từ 4tr đến 4.5 triệu, nếu muốn ngon lành mua là đi thì cũng tầm 5 triệu là OK, nhưng lúc đi nó mới là cái thử thách thật sự, trước tiên là sự chấp nhận của gia đình chứ nhỉ, kế sau là bạn bè, trường học, công ty, là người yêu, sau đó là ánh mắt người đi đường, cuối cũng chính là cái xấu hổ khi nửa đường giở chứng. Nếu bạn xác định là gắn bó với minsk, thực lòng khuyên bạn mua một chiếc tầm 3.5tr đến 4 tr, vừa học đi, vừa học sửa, và báo trước tin buồn là mình chưa thấy ai đi minsk mà không phải dắt ít nhất một lần hoặc sửa xe giữa đường ít nhất một lần, thế mới biết đi minsk mặt cũng phải dầy lắm :D. Thế mới có câu nói về 2 loại chơi minsk: MỘT là sốc thuốc mua xe, chỉ vì thấy người ta đi mình cũng đi, thấy người ta khoe đi đây đi đó mình cũng đú, thấy người ta hoành tráng mình cũng muốn thử, nhưng mỗi lần xe hỏng là chán nản, mỗi lần hỏng thì đem ra kể lể khắp nơi, khoe nào là tôi sửa xe tại chỗ, nào là tôi thế nọ thế kia trong khi một tuần chắc vác minsk đi được 1 2 lần loanh quanh cho nó oách thôi chứ yêu xe cái nỗi gì đâu. Loại thứ 2 là loại mà một khi đã dính vào thì không thể nào dứt ra được, lúc nào cũng kè kè với nó, yêu nó có khi hơn cả người yêu, loại này ra đường mặt dầy như lốp minsk, sửa xe thoăn thoắt, ai chê thì cười trừ, ai khen thì cười sướng, làm cho nhiều người coi tuýp chơi minsk này là những kẻ gàn dở. Vậy đấy, nếu bạn đi minsk với sự cho phép của gia đình cùng một tình yêu vô bờ bến mà nếu bạn không sốc thuốc mua thử thì có lẽ đến ngay chính bạn cũng không biết đến thì hãy đi, tất nhiên nếu không mua xe thì bạn không thể biết được mình thế nào nhưng bạn nên suy nghĩ trước vì khoản tiền và thời gian đầu tư cũng không nhỏ đâu. Đôi lời giới thiệu không phải là dọa hay là cố tình đề cao cái xe minsk với bạn và mọi người mà đó là sự thật chỉ có trải nghiệm thì mới hiểu hết được. THÂN:D
@Bạn cuongvq thân mến, tôi chưa hề đi thử chiếc wolf này nên không dám lạm bàn, nhưng nhìn máy này thì thấy là máy đứng giống "gà lôi' ngày xưa của honda, nhưng tôi không có thiện cảm lắm với SYM vì tôi thấy hãng này chuyên về scooter hơn và thấy rằng xe này có một đặc điểm không ưng lắm vì nó là dáng cruiser mà, bình xăng kha dài sợ ngồi mỏi tay không thoải mái, thứ hai là đa số anh em nhà mình đi chơi xa thường là tận dụng xe đi làm đi học thì đi phượt chăm chút thêm để đi, chứ nếu bạn có ý định đầu tư một chiếc chuyên đi phượt chiếc wolf này chưa đủ tầm để có cái chữ "chuyên", ngoài nó ra còn vô vàn xe khác cho bạn lựa chọn, nếu đã đầu tư thì đầu tư hẳn, không nên chơi nửa vời mà hối không kịp. Mà tôi thấy lốp chiếc wolf này khá là nhỏ so với cruiser dáng thấp, việc ôm cua sẽ không phù hợp với thiết kế yên ngồi và tay lái đâu, đôi lời chia se. THÂN

donkiem
18-08-2011, 00:02
Bác thử nghiên cứu SYM Wolf 125 xem sao, em cũng đang tính quất em này để đi phượt xa. Hay vào forum wolf.vn cũng có nhiều người bán, giá cũng mềm, khoảng 17 triệu mới tinh

https://i911.photobucket.com/albums/ac314/nhungkhuyenmai/WolfGao.jpg

Con đen là Wolf classic, chắc không có về VN.
Con đỏ là phiên bản thường đã chế cháo tè le

khanhphoto
19-08-2011, 19:25
Chào các anh em trong 4room.em mún mua một chú Minsk ngon_bổ_rẻ:D Các huynh nào có hoặc biết ai có nhu cầu thanh lý em nó thì hú em một câu nhé^^ Em ở Hà Nội,ai ở loanh quanh đấy mún bán e có thể đến xem xe và lấy.Em nghèo nên các bác cho e cái giá mềm thôi nhé mua về để thỏa đam mê:D
Ai có liên lạc em: Dạt:0918180696
Thanks các huynh nhiều!;)thay a khanh co may con bao muon thanh ly day.sdt a khanh:0904972972

Nguyen Dat
21-08-2011, 22:48
thay a khanh co may con bao muon thanh ly day.sdt a khanh:0904972972
Cám ơn bác, e sẽ gọi điện hỏi xem thế nào:D

hungart
25-08-2011, 14:18
pm nếu quan tâm nhé. hùng 0978233925
xe làm ở chỗ a Ánh mới được 1 năm giá 4tr.
chưa chụp dc ảnh pm yh: tranhung_art

Trung Del
08-09-2011, 02:18
đang có 1 em Minsk độ phanh đĩa đợi trên Lào Cai với giá 4 củ bác mocay2512 ạ, theo bác có nên "cướp vợ" về xuôi ko :)

minsk70NN
08-09-2011, 10:08
thích thì cứ chơi thôi các bác, máy móc ổn tí là được, hình thức cũng chả hơn cái bản mặt lúc đẩy xe đâu, há há
tình hình vàng giảm giá rồi mà minsk vẫn tăng giá ghê quá, chúc các bác cưới được vok như ý (c)

Bà xã xấu xí của em đây :D

https://i652.photobucket.com/albums/uu241/quangtho1sky/IMG_2270.jpg

https://i652.photobucket.com/albums/uu241/quangtho1sky/IMG_2267.jpg

https://i652.photobucket.com/albums/uu241/quangtho1sky/IMG_2268.jpg

https://i652.photobucket.com/albums/uu241/quangtho1sky/IMG_2272.jpg

https://i652.photobucket.com/albums/uu241/quangtho1sky/IMG_2271.jpg

mocay2512
08-09-2011, 11:29
Lào cai thì đúng đất minsk rồi, nhưng còn chưa biết nhà họ máy móc ra sao thì làm sao dám chiến được hehe, phanh đĩa hay phanh đùm thì cũng rứa, cá nhân mình thích phanh đùm hơn khi phải đi leo trèo, với cả nó nhẹ nhàng hơn cái anh phanh đĩa :), dù sao đã mua xe thì nên làm một chuyến lên xem xe chứ hú họa thì hối không kịp ý ợ, khác gì lô đề đâu :))

Trung Del
08-09-2011, 14:31
vợ bác minsk70NN là Tây thuần ah ;)

em cũng đang xin mấy trăm ảnh mà chưa có bác mocay2512 ạ, mà ko có thời gian đi "sờ" mới khổ chứ, ông anh ở trên đấy xem hộ thôi, ông í cũng vừa vác 1 em "cò trắng" xuống HN, long lanh quá :D

mocay2512
11-09-2011, 13:52
Hehe, thế thì bác cứ đợi cái 500 ảnh đi đã chứ nhỉ, chuyện trăm năm trọng đại trong đời sao gấp gáp được, lễ thách cưới cũng đâu có ít đâu, qua hình ảnh cũng biết được em nó có đủ xi nhan đèn sáng không, máy đời nào,vv.., em thì em không chú trọng cái vỏ, chỉ yêu 4 củ antimon thôi, còn lại về chế cháo cũng được, xe mà họ làm mới quá về mình làm lại cũng thấy tiếc lắm, cá nhân em lên LC tìm xe cũng mấy bận, thấy trên đấy để máy móc ngon thì hơi khó đấy vì trên đó toàn thồ hàng quá trời luôn, tội cho các em ý lắm, nếu làm long lanh rồi thì cá nhân em thấy trên đó người ta mà làm theo kiểu zin tức là chơi đồ zin thì còn có cửa hơn dưới mình vi trên đó nhiều xe nên nhiều đồ, chứ làm kiểu long lanh thì dưới mình hơn trên đó vì đồ nhiều, lại đại trà nên giá cả phải chăng, chứ trên đó nếu không dùng đồ tàu thì gì chứ phanh đĩa cũng gần gấp rưỡi dưới mình ý chứ. Cho nên em khuyên bác cứ đợi ảnh đã, ngoài ra bác có thể hỏi thêm là xe hơi cos mấy (tầm 1 2 thì chấp nhận được nhưng em nghĩ hơi khó :D), đồ đạc theo xe thì: giảm xóc trước sau loại gì này (cái này mình hỏi cho biết thôi chứ về cũng không quan trọng lắm, thụt zin mình cũng làm cho nó mềm ra được cơ mà), đèn đóm có sáng không, điện tay lái hay điện chế rồi (em khuyến cáo điện chế honda có chìa khóa nhé, chứ điện vô lăng về cũng phải chế lại vì nó hay hỏng và không có chìa khóa, hở ra ở thủ đô ngàn năm văn hiến là mất luôn :))), còi kêu có ngon không :D, ngoài ra bác cứ hỏi thằng là xe đời bao nhiều ( 89, 90, 95,...) có đăng ký không, không có đăng kí thì giảm luôn 500k :">, xe nhạy nổ không (cái này chắc bác phải nhờ anh của bác thử trực tiếp, thông thường tắt chìa khóa kéo le đạp mồi 4 5 phát rồi bật chìa đạp 1 phát nổ luôn là ổn, và chế có phải là chế PACCO không nhé (em ghét chế tàu lắm). Chúc bác cưới được vợ như ý. THÂN.

Nguyen Dat
15-09-2011, 22:58
Đẹp wa.nhìn đã thấy thik rùi:D các bác chịu khó show vợ 2 lên cho anh em chiêm ngưỡng và ao ước nhé.hehe

mocay2512
18-09-2011, 11:39
Vợ mình xí lắm vì chưa đâu vào đâu, không dám post lên đâu, mí cả không biết post ảnh :">

HarryBui
27-09-2011, 19:46
Thấy các bác đam mê Theo kiểu ""in minsk we trust" í, em mê Nó được mấy năm rồi... chả là em cũng đang dụng một em minsk đặc biệt bks NN ...... đèn Izzy, độ 2 phanh đĩa, thụt trước bonus, đặc biệt là đã chế electric starter luôn...thân đeo đầy túi gắn logo jeep...

mocay2512
28-09-2011, 17:57
Ý ỳ, thế thì bác còn đợi gì mà không xúc em nếu giá hợp lí nhỉ, nhưng mà theo mình ý thì chắc là sẽ khá chát vì nhiều đồ chơi, mà minsk trang trí lên có khác gì thị nở đánh phấn đâu, chả có hơn lên được cái gì, cứ đúng dáng lầm lì nhìn rất chi là nguy hiểm lại hay, hehe :">.

Trung Del
29-09-2011, 15:34
mocay2512 ơi tớ vừa cưới được vợ rồi :) hôm nào cafe khoe vợ phát nhá :D

Mà hình như bác cũng đang quan tâm đến mấy cái dogtag đúng ko, shop tớ đang nhận làm các sản phẩm đó đấy, bác vào www.coixuongshop.com xem qua nhé :)

mocay2512
30-09-2011, 22:10
Em biết ngay mà, đã nghi nghi rồi, like shop trên fb thấy có fb trungdel tự dưng thấy quen quen, đúng là bác thật, hehe, hôm nào nhất định sẽ qua shop bác xem và làm một cặp, em có một cặp bị mất rồi nên cũng muốn làm lại :)

donkiem
02-10-2011, 19:18
mk, bữa nào kiếm 1 mink cho mấy ku LUSA hửi khói:D

Trung Del
08-10-2011, 05:02
ố ồ, bác mocay2512 trên FB là gì thế, để em add cái nhể :D

Đức Sơn
12-10-2011, 22:35
Ái chà!! nghe đến Minsk mà cứ thấy người nó ngây ngây. Em máu minsk quá.nằm mơ thấy minsk .nhưng cũng như nhiều người em chưa biết nhiều về minsk. muốn tậu 1em về tập tành.trên quê em ( bắc giang ) thì cái loại khù khờ này đầy nhan nhản, giá cả thì ( tầm 2tr là có ngay 1em phi về hà nội luôn ). mà bác Nguyen Dat đã mua được xe chưa???? nếu bác thix hôm nào lên quê em, chỉ sợ không có sức mang về...

shichibukai
17-06-2012, 18:34
Ái chà!! nghe đến Minsk mà cứ thấy người nó ngây ngây. Em máu minsk quá.nằm mơ thấy minsk .nhưng cũng như nhiều người em chưa biết nhiều về minsk. muốn tậu 1em về tập tành.trên quê em ( bắc giang ) thì cái loại khù khờ này đầy nhan nhản, giá cả thì ( tầm 2tr là có ngay 1em phi về hà nội luôn ). mà bác Nguyen Dat đã mua được xe chưa???? nếu bác thix hôm nào lên quê em, chỉ sợ không có sức mang về...

bác sơn địa chỉ đâu bắc giang thế.có mối nào không hum nào em lên.bắc giang mình minsk cũng đâu có ít

Willian
02-07-2012, 15:49
Em cũng muốn kiếm 1 em mà em ở SG, có bác nào ở SG chỉ em vài chỗ tin tưởng với ....

tapcamlo_xd
27-07-2012, 17:46
Về tề lỗ quê a thì vác cả đống về.dọn lại là ngon ngay

tigerk40
30-07-2012, 15:30
Về tề lỗ quê a thì vác cả đống về.dọn lại là ngon ngay

Tề Lỗ chỉ là sẵn có thôi chứ giá cũng mặn lắm.
1 em xấu xấu bẩn bẩn cỡ gần 2 củ. Về sơn rồi dọn lại máy, làm lại điện, bọc lại yên và mấy củ xinhan nữa thì giá cũng chát kinh rồi.
Mà 1 em ổn ổn (chạy đc, đẹp về hình thức) ở Tề Lỗ cũng giá 5 củ rồi. Mình mới đi hôm thứ 7 vừa rồi. Ảnh đây.

https://fbcdn-sphotos-a.akamaihd.net/hphotos-ak-snc7/375595_4419638088553_1005412571_n.jpg

quoctuan903
19-08-2013, 00:40
em có 4 củ, muốn mua một em máy móc ngon lành, hình thức không quá nhọ nhem thì có được không nhỉ?
ai có giới thiệu em với, em mất ăn mất ngủ món này mấy tháng nay, giờ mí dành dụm dc từng đó, hí hửng hỏi han ngay cho sốt

- Tuấn, Đông Anh, HN -