PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hành trình Paris - Praha - Vienne - Budapest - Salzburg - Venice - Florence - Rome

hoaiphuong1405
23-05-2015, 23:04
Chào cả nhà,

Đầu tháng 7 này em dự tính phượt châu Âu, nhóm có 2 người. Sau khi đọc rất nhiều topic chia sẻ trên đây, em rút ra các điểm chính mà em dự định sẽ đến gồm: Paris - Praha - Vienne - Budapest - Salzburg - Venice - Florence - Rome. Thời gian: 17 đêm.

Em đang phân vân giữa hai lịch trình sau, nhờ các bác tư vấn giúp em là nên đi theo route nào:

Opt 1, HCM - Paris - Praha - Vienne - Budapest - Salzburg - Venice - Florence - Rome - HCM (chuyến về từ Rome phải transit qua Frankfurt)
Opt 2, HCM - Paris - Rome - Florence - Venice - Salzburg - Vienne - Budapest - Praha - Frankfurt - HCM (bay thẳng)

Thực sự thì Frankfurt không phải là thành phố ưu tiên, nhưng nếu theo Opt 1 thì phải transit về Frankfurt, do đó em phân vân lịch trình ngược lại (Opt2) để có 1 đêm khám phá Frankfurt (còn hơn là không). Giá vé từ Rome về HCM và từ Frankfurt về HCM cũng tương tự nhau.

Trong các thành phố trên, em dự định ở tại Paris, Venice và Rome lâu nhất, mỗi thành phố 3 đêm.

Mong các bác tư vấn giúp em với. Cảm ơn các bác rất nhiều!!!!!

xuanhoa2000ru
24-05-2015, 09:27
Theo mình bạn nên chọn phương án 2 vì từ Paris có chuyến bay thẳng đi Rome của hãng giá rẻ vueling.com, tiện hơn là đi theo phương án 1. Nếu đi từ Paris qua Praha bạn bay lâu hơn (có 1 điểm dừng), đắt hơn. Đi tầu cũng vậy, tốn rất nhiều thời gian.

Khi ở Florence bạn để nửa ngày đi Pisa nhé!

Các chặng Vienne - Budapest - Praha - Frankfur bạn có thể đi tầu hoặc nên đi bus eurolines.com vì rẻ hơn, tiện hơn và cũng không chậm hơn tầu.

hoaiphuong1405
24-05-2015, 10:25
Cảm ơn bạn Xuanhoa2000ru rất nhiều! Mình sẽ dành nửa ngày đi Pisa khi đến Florence như bạn tư vấn. Mình cũng đang tìm hiểu tàu và bus các chặng Vienne - Budapest - Praha - Frankfur, đang rối lung tung beng cả lên.

Mình xem trên Easyjet thì thấy có chuyến bay thẳng từ Paris sang Praha mà (hay là họ không show điểm dừng?). Nhờ bạn xem và tư vấn giúp mình với nha. Cảm ơn bạn nhiều lắm!

xuanhoa2000ru
25-05-2015, 09:06
Cảm ơn bạn Xuanhoa2000ru rất nhiều! Mình sẽ dành nửa ngày đi Pisa khi đến Florence như bạn tư vấn. Mình cũng đang tìm hiểu tàu và bus các chặng Vienne - Budapest - Praha - Frankfur, đang rối lung tung beng cả lên.

Mình xem trên Easyjet thì thấy có chuyến bay thẳng từ Paris sang Praha mà (hay là họ không show điểm dừng?). Nhờ bạn xem và tư vấn giúp mình với nha. Cảm ơn bạn nhiều lắm!

Mình mua vé máy bay qua Vueling.com nên không để ý là Easyjet.com cũng có chuyến bay thẳng Paris-Prague.
Con các chặng Vienne - Budapest - Praha - Frankfur mình đi bus, mua vé qua http://www.eurolines.com/en/ . Đi bus rất tiện và giá tương đối thấp so với train. Chặng Praha - Frankfur có cả night bus. Bạn vào trang này tìm và có thể mua trước mấy tháng.

shiny9x
26-05-2015, 12:18
Theo mình, bạn nên đi opt 2 vì lộ trình thuận tiện hơn opt 1. Bạn cũng có thêm thời gian thăm thú Frankfurt chứ không chỉ transit.
- Với opt 1, từ Paris (sân bay CDG - Charles de Gaulle) bạn có thể lựa chọn bay Easyjet đến Prague (sân bay PRG - Václav Havel Airport Prague). Tháng 7, Easyjet chỉ có các chuyến bay từ Paris đến Prague vào T2-4-6-CN. Bạn lưu ý nhé. Giá vé chưa add hành lý dao động từ khoảng 70 E – 100 E tủy ngày. Giờ khởi hành có chuyến chiều hoặc tối. Mỗi ngày 1 chuyến.
- Di chuyển nội địa châu Âu, bạn sử dụng tàu hoặc bus tùy khoảng cách các chặng và thời gian. Đi bus thì tiện ngắm nghía, giá cũng khá rẻ so với tàu. Bạn book sớm được giá tốt và tiện khi dùng e-ticket nữa. Mình ví dụ một số chặng sau nhé:
+ Vienna – Budapest: Bus orangeways (www.orangeways.com/en) từ A Wien(Vienna), City Olympiaplatz/ Engerthstrasse Platform No. 2. đến HU Budapest OrangeWays bus station - Stadion FTC Népliget
+ Budapest – Praha: Tiếp tục là orangeways từ HU Budapest OrangeWays bus station - Stadion FTC Népliget đến CZ Prague Florenc
Orangeways có nhiều giờ khởi hành để bạn linh hoạt lựa chọn. Chất lượng cũng ok.
+ Praha – Frankfurt: Night bus của Studentagency bus (http://www.studentagencybus.com/en/413_435/Frankfurt-am-Main-PRAGUE-COACH-BUS) từ Prague, ÚAN Florenc đến Frankfurt am Main, Hbf., Südseite, Pforzheimer str lúc 6h05 sáng
Bạn cần thêm thông tin gì mình sẵn lòng chia sẻ nhé. Have a nice day!

Tuanhuynhvn
02-06-2015, 13:15
Theo mình bạn nên ở Rome hai ngày là quá đủ, thật ra nếu đi lẹ thì 1 ngày cũng ok.
Sao bạn không chọn cung đường, Rome=>Thụy Sĩ=> Provence( Pháp)=>Paris. Vì đi tháng bảy là mùa Lavender mà không ghé qua cũng phí.
Thụy sĩ cực đẹp.
BTW, mình cũng đi Thụy Sĩ, Pháp vào ngày 3 đến ngày 7 tháng 7. Sau đó mình qua Bỉ, Hà Lan, Đức rồi Prague, sau đó bay từ Prague về HCM.

Anitanl
02-06-2015, 18:56
Trong hơn hai tuần mà bạn đi cung đường lớn như vậy sẽ rất mệt vì mất thời gian di chuyển, thêm nửa ở nhũng nơi này đều đáng để xem ít nhất hai ngày trọn vẹn mỗi nơi. Tuy nhiên có thể mỗi người có hứng thú khác nhau nên có khi chỉ cần xẹt ngang qua chụp vài tấm hình thì mỗi nơi chỉ một ngày hay nửa ngày cũng đủ.

Khi đến các thành phói này bạn có thể tham gia free walking tour.

Nếu muốn đi bus bạn có thể tham khảo megabus và flixbus thêm.

kimvanchinh
02-06-2015, 20:34
Tôi thấy lộ trình 2 hay hơn. Tuy nhiên, theo tôi, bạn hơi tham lam khi lập trình 17 đêm đi 8 thành phố lớn và hấp dẫn. Theo tôi, nên bỏ bớt Florence và Salburg thì may ra mới đi hết được các thành phố lớn và quan trọng.
Nếu đi theo lộ trình 1 bạn cũng nên bỏ bớt 2 thành phố nhỏ. Đã ghé Florence cũng phải mất 1 ngày ở đó và còn ghé luôn Pisa luôn.

Tôi đã từng đi hầu hết các nơi bạn dự định đến. Hơn nữa, đầu tháng 7 này (2-9/7) tôi cũng đi tuyến Rome - Florence - Venice. Tôi thấy bạn nên lập trình tối thiểu: Paris 3 ngày; Rome 2 ngày (nếu đi Pompei nữa thêm 1 ngày); Florence 1 ngày; Venice 3 ngày; Vienna 2 ngày (nếu thêm Salburg + 1 ngày); Budapest 2 ngày; Prague 3 ngày - nên đi ra ngoại thành có nhiều điểm đi; Frankfurt 1-2 ngày. Đó là chưa tính đi lại chặng nào dài và nhỡ buổi phải cộng thêm. Làm sao bạn đi hết được??? phải từ bỏ 2 thành phố mới ổn bạn ạ.
Đi lại máy bay phải Ok trước cho rẻ, đi tàu hoặc bus mất khá nhiều thời gian và không phải lúc nào cũng đi đêm được. Máy bay giá rẻ nhiều khi chả rẻ tý nào vì sân bay xa lắc xa lơ, đi tàu ra sân bay mất hàng tiếng và vé hơn 10eu là bình thường.

Hồi năm ngoái tôi đi bus chặng Viên - Budapest - Prague mỗi chặng mất 4-6 tiếng chưa kể chờ xe... đều phải mua của hãng Student Agency chạy tốt phết và giá khá rẻ. Mỗi tội bọn này thanh toán thẻ visa rất khó do hãng visa họ không tín nhiệm hay sao í, sau phải nhờ trả tiền qua pay-pall. Đó là chưa nói bến xe ở Hung và ở Áo toàn nằm ở gần sân vận động chứ không ở bến, phải tìm điểm đỗ xe cho chuẩn.

Prague về Frankfurt nếu không có máy bay nên đi tàu Đức giá không cao hơn bus là mấy có khi còn rẻ hơn, đi chuyến đêm được (xuất phát đâu 5 giờ từ Prague).
Bus euroline cũng đang có giá rẻ:

https://www.eurolines.de/index.php?origin=Prague&origin_p=Prague&lang=en&L=1&id=57&destination=Frankfurt&destination_p=Frankfurt&departure_date=22-07-2015&return_date=&no_passengers_select=1&no_passengers=1

lttung
02-07-2015, 23:35
Prague về Frankfurt nếu không có máy bay nên đi tàu Đức giá không cao hơn bus là mấy có khi còn rẻ hơn, đi chuyến đêm được (xuất phát đâu 5 giờ từ Prague).

https://www.eurolines.de/index.php?origin=Prague&origin_p=Prague&lang=en&L=1&id=57&destination=Frankfurt&destination_p=Frankfurt&departure_date=22-07-2015&return_date=&no_passengers_select=1&no_passengers=1

Mình mua Bus ở đây: http://czech-transport.com/index.php?menu_id=busres&lang=en

Có 33 EU từ Prague về Frankfurt Airport. Không hiểu thế nào, thấy mấy link bà con đưa toàn 60 EU là sao. ?

hanhptt
13-07-2015, 01:23
Tôi thấy lộ trình 2 hay hơn. Tuy nhiên, theo tôi, bạn hơi tham lam khi lập trình 17 đêm đi 8 thành phố lớn và hấp dẫn. Theo tôi, nên bỏ bớt Florence và Salburg thì may ra mới đi hết được các thành phố lớn và quan trọng.
Nếu đi theo lộ trình 1 bạn cũng nên bỏ bớt 2 thành phố nhỏ. Đã ghé Florence cũng phải mất 1 ngày ở đó và còn ghé luôn Pisa luôn.

Tôi đã từng đi hầu hết các nơi bạn dự định đến. Hơn nữa, đầu tháng 7 này (2-9/7) tôi cũng đi tuyến Rome - Florence - Venice. Tôi thấy bạn nên lập trình tối thiểu: Paris 3 ngày; Rome 2 ngày (nếu đi Pompei nữa thêm 1 ngày); Florence 1 ngày; Venice 3 ngày; Vienna 2 ngày (nếu thêm Salburg + 1 ngày); Budapest 2 ngày; Prague 3 ngày - nên đi ra ngoại thành có nhiều điểm đi; Frankfurt 1-2 ngày. Đó là chưa tính đi lại chặng nào dài và nhỡ buổi phải cộng thêm. Làm sao bạn đi hết được??? phải từ bỏ 2 thành phố mới ổn bạn ạ.
Đi lại máy bay phải Ok trước cho rẻ, đi tàu hoặc bus mất khá nhiều thời gian và không phải lúc nào cũng đi đêm được. Máy bay giá rẻ nhiều khi chả rẻ tý nào vì sân bay xa lắc xa lơ, đi tàu ra sân bay mất hàng tiếng và vé hơn 10eu là bình thường.

Hồi năm ngoái tôi đi bus chặng Viên - Budapest - Prague mỗi chặng mất 4-6 tiếng chưa kể chờ xe... đều phải mua của hãng Student Agency chạy tốt phết và giá khá rẻ. Mỗi tội bọn này thanh toán thẻ visa rất khó do hãng visa họ không tín nhiệm hay sao í, sau phải nhờ trả tiền qua pay-pall. Đó là chưa nói bến xe ở Hung và ở Áo toàn nằm ở gần sân vận động chứ không ở bến, phải tìm điểm đỗ xe cho chuẩn.

Bác có kinh nghiệm đi cung Viên - Budapest - Prague chia sẻ cho em với, ăn ngủ và chơi gì nữa ạ. Cuối tháng này em đi mà chưa kịp chuẩn bị gì cả :((. Cám ơn bác nhiều.