PDA

View Full Version : [Tổng hợp] Chọn mua một máy GPS

trantin84
21-06-2011, 12:53
Bài viết này sẽ cung cấp những thuật ngữ kỹ thuật, cũng như nhiều kinh nghiệm khi chọn mua một máy GPS cầm tay. Nội dung tập trung vào mày GPS Garmin. Tuy nhiên, các nhãn hiệu khác vẫn có thể tham khảo.

Vui lòng đặt câu hỏi khi có thắc mắc. :D

I. Thông số kỹ thuật máy Garmin.

Garmin đã sản xuất hơn 50 model máy cầm tay dòng phổ thông và gần 100 model Nuvi gắn trên xe otô. Vậy làm sao biết một con máy nào đấy có phù hợp với yêu cầu của ta? Một cách đơn giản là google "Garmin xxx" với xxx là model, hoặc đến trực tiếp trang web www.garmin.com rồi search thì cũng tương tự. Sau đó vào lần "Spec" để đọc.

Lấy ví dụ em Garmin Venture HC.
https://buy.garmin.com/shop/shop.do?pID=8707

https://static.garmincdn.com/en/products/010-00632-00/g/cf-md.jpg

Spec:
Physical & Performance:
Unit dimensions, WxHxD: 2.2" x 4.2" x 1.2" (5.6 x 10.7 x 3.0 cm)
Display size, WxH: 1.3" x 1.7" (3.3 x 4.3 cm)
Display resolution, WxH: 176 x 220 pixels
Display type: 256 level color TFT
Weight: 5.5 oz (156 g) with batteries
Battery: 2 AA batteries (not included)
Battery life: 14 hours
Waterproof: yes (IPX7)
Floats: no
High-sensitivity receiver: yes
Interface: USB
Maps & Memory:
Basemap: yes
Ability to add maps: yes
Built-in memory: 24 MB
Accepts data cards: no
Waypoints/favorites/locations: 500
Routes: 50
Track log: 10,000 points, 10 saved tracks
Features:
Automatic routing (turn by turn routing on roads): no
Electronic compass: no
Touchscreen: no
Barometric altimeter: no
Camera: no
Geocaching-friendly: yes
Custom maps compatible: no
Photo navigation (navigate to geotagged photos): no
Outdoor GPS games: yes
Hunt/fish calendar: yes
Sun and moon information: yes
Tide tables: no
Area calculation: yes
Custom POIs (ability to add additional points of interest): no
Unit-to-unit transfer (shares data wirelessly with similar units): no
Picture viewer: no
Garmin Connect™ compatible (online community where you analyze, categorize and share data): no

Kết quả thu được: đang từ hoảng loạn, người đọc trở nên ... kinh hoàng =))

trantin84
21-06-2011, 13:27
Cũng như các tiểu thuyết, phải đi vào từng hồi thì mới rõ thực hư. Các điểm quan trọng sẽ được tô đậm.

Physical & Performance:

Unit dimensions, WxHxD: 2.2" x 4.2" x 1.2" (5.6 x 10.7 x 3.0 cm)
Weight: 5.5 oz (156 g) with batteries
Đây là kích thước cục gạch để ta hình dung em nó có "vừa tay" không.

Display size, WxH: 1.3" x 1.7" (3.3 x 4.3 cm)
Display resolution, WxH: 176 x 220 pixels
Display type: 256 level color TFT
Còn đây là kích thước màn hình, và quan trọng hơn là độ phân giải với độ sâu màu.

Battery: 2 AA batteries (not included)
Battery life: 14 hours
Thời gian này được tính khi sử dụng pin sạc NiMH dung lượng cao (Eneloop 2000mAh chẳn hạn), và di chuyển liên tục trong điều kiện bắt sóng tốt. Khi các bác xài pin "Con thỏ" thì GPS sẽ không sống nổi qua giờ ngọ, và để pin lâu trong máy còn bị chảy nước tùm lum. Ngoài ra khi ta bật đèn nền liên tục hoặc bị rớt sóng nhiều lần cũng làm giảm thời lượng này. Tóm lại: xài pin sạc dung lượng cao, hạn chế đèn nền và ... tắt máy khi hạ trại.

Waterproof: yes (IPX7)
Floats: no
Số 7 ở đây chỉ rằng có thể trấn nước con GPS này sâu tới 1 mét trong vòng 30 phút. Tuy vậy, chỉ nên biểu diễn chỗ đông người, chứ đừng lạm dụng mang GPS đi ... bơi hay đi lặn biển. Và phải gài nắp pin cẩn thận. Các GPS mua lại hoặc các ron cao su bị lão hóa thì cũng không nên tắm cho em nó. Tham khảo thêm về IP. http://en.wikipedia.org/wiki/IP_Code

Float ở đây, là khi ta nhỡ đánh rơi em nó xuống suối, nó không chìm, mà sẽ lững lờ trong theo dòng nước siết. Còn ta đau đớn đứng nhìn, lao theo sẽ mất ... nhiều hơn. Như vậy nếu có cả Float + IPx7 sẽ hạn chế được rủi ro với nước. Nhưng xin nhắc lại: chỉ biểu diễn, đừng lạm dụng.

High-sensitivity receiver: yes
Đặt biệt quan trọng!!! Xin đành hẳn một bài riêng dưới đây để nói về điểm này. Khuyến cáo: chỉ nên mua những máy có yes. Những máy Etrex trong model không có chữ H, những máy đời cũ sẽ không có khả năng này.

Maps & Memory

Basemap: yes
Ability to add maps: yes
Máy GPS nào cũng báo về tọa độ (nếu không thì ta không gọi nó là GPS :LL). Nhưng chỉ một số mới sử dụng được bản đồ. Basemap là bản đồ các quốc gia, ở VN thì chỉ thấy tên Hà Nội, Sài Gòn và quốc lộ 1 thôi. Cái này có cũng như không. Còn Map ta thêm vào là tất cả các map được sản xuất cho Garmin, một map thương mại sẽ bị khóa, một số map chỉ hoạt động trên máy có ID nhất định. Nhưng 99% là tìm được map free cho máy. Việc nạp map và máy còn phụ thuộc vào tình trạng bộ nhớ được nêu sau.

Nếu máy không nạp được map. Người sử dụng chỉ biết tọa độ, độ cao, ghi tracklog, ... vv. Và nhớ cầm theo xấp bản đồ giấy + kỹ năng đọc chúng.

Built-in memory: 24 MB
Accepts data cards: no
Với những máy nạp được bản đồ, cái này rất quan trọng. Nếu Data card mà yes thì cũng an tâm, vì mini SD card mà xài cái 4GB thì ấm lòng rồi. Với 24MB thì nạp được bản đồ gì?
_ Bản đồ Việt Nam của GPS Club: từ ĐN vào nam đã 22MB.
_ Bản đồ Việt Nam của Rot Weiler: 4MB.
_ Bản đồ Sing-Mã: 35MB.
_ Bản đồ US: 2.5GB.
_ Bản đồ châu Âu: 3.5GB. ...
Vậy nếu máy chỉ có 24MB bộ nhớ trong và không có thẻ SD ngoài nữa thì cũng hơi bất tiện.

Waypoints/favorites/locations: 500
Track log: 10,000 points, 10 saved tracks
Với mỗi địa điểm ta lưu lại với tên, tọa độ và note, tối đa là 500.
Lộ trình chuẩn bị sẵn, tạ nạp vào, tối đa là 50 cái. Mỗi cái tối đa là 50 điểm định ra cho lộ trình.

Tracklog - mỗi cái 1.000 điểm hiểu nôm na như sau: còn tùy chế độ ta ghi tracklog. Ví dụ ghi mỗi 1s thì sau 1000s, track sẽ đầy. Mỗi 40 mét ta ghi, thì sau 40km track sẽ đầy ... Khi track đầy thì phải lưu lại, và tối đa là 10 cái. Với những máy hạn hẹp về bộ nhớ thì phải tính toán chỗ này, để lưu track hiệu quả mà đủ chỗ lưu. Với những máy có SD card, hãy ghi track với mật độ cao nhất có thể, vì khi đó có phượt cả ngày thì track cũng chỉ tẩm 250KB, quá bèo với một thẻ nhớ 2GB.

Giải lao !!!

nguyenhoangha
21-06-2011, 15:56
Em là em phục bác cái vụ ni lắm, em vừa dốt vừa nhác nên đi đâu toàn anh em nạp dùm!!

TAW
21-06-2011, 15:58
Giờ ko còn nút Thanks nữa nhỉ. Định thanks cậu 1 phát vì tớ còn làm phiền cậu nhiều :))

trantin84
21-06-2011, 22:38
Em là em phục bác cái vụ ni lắm, em vừa dốt vừa nhác nên đi đâu toàn anh em nạp dùm!!

Bác nói về em hơi quá, sắp tới chẳc phải nhờ bác nhiều. Đợt này em cố gắng biên tập hết đống track đã nhận rồi gửi quà cho bác nhé.

-------------------------------

Tiếp tục với dòng máy cầm tay.

Features:

Automatic routing (turn by turn routing on roads): no
Với bản đồ "Routable" (phần lớn bản đồ đường xá là routable, bản đồ topo hay marine thì không). Chức năng này nếu có, ta tìm một điểm từ A đến B, máy có thể tính ra lộ trình kiểu "đi thẳng 500 mét rẽ trái, sau 300 mét rẽ phải, rồi rẽ trái, rẽ phải, phải trái, ....". Nếu không có chức năng này, GPS chỉ có thể báo khoảng cách chim bay A-B và hướng đi mà thôi. Cho nên với máy Venture này, map thì nạp được, mà khả dụng thì bị hạn chế nhiều.

Touchscreen: no
Rõ ràng quá rồi!

Barometric altimeter: no
Electronic compass: no
E-compass là la bàn điện tử, nó hoạt động độc lập với máy GPS, nó có thể calib dữ liệu với nhau. Giả sử máy Garmin không có chức năng này, thì nó vẫn có thể báo được hướng di chuyển của bạn NẾU bạn liên tục di chuyển.

Tương tự máy GPS có thể báo độ cao mà không cần phải có Bar. altimeter. Nhưng nếu có, nó sẽ đo độc lập và calib dữ liệu với thông số gps.

Hai chức này năng là điểm quan trọng đã tạo nên một trong những model thành công nhất của Garmin là 60CSx.

Camera: no
Geocaching-friendly: yes
Custom maps compatible: no
Photo navigation (navigate to geotagged photos): no
Outdoor GPS games: yes
Tào lao.

Hunt/fish calendar: yes
Sun and moon information: yes
Chỉ có các ông đi câu cá và đi chụp hình mới thích.

Tide tables: no
Em không biết!

Area calculation: yes
Với chức năng này, người dùng cầm máy GPS và đi 1 vòng khép kín quanh 1 khu đất, nó báo diện tích. Sai số khá cao.

Custom POIs (ability to add additional points of interest): no
Đây là 1 file chức các POIs, khi lưu vào máy, sẽ có list POI hiện lên thêm.

Unit-to-unit transfer (shares data wirelessly with similar units): no
Chỉ có ở dòng Rino. Khi đi nhóm, máy Rino này có thể báo tọa độ của nó cho máy Rino kia, qua sóng bộ đàm. Và bộ đàm cũng là 1 trong 2 chức năng chính của máy.

Picture viewer: no
Garmin Connect™ compatible (online community where you analyze, categorize and share data): no
Tào lao.

Cannon68
02-07-2011, 09:39
TranTin84 cho mình hỏi, khi đi phượt dài ngày mà muốn đo chiều dài cả quãng đường mình đã đi (qua rất nhiều điểm) thì làm thế nào? có phải đo từng chặng rồi cộng bằng tay k? hay có cách khác? mà mình thấy máy 60Cxs của mình có lúc đứng lại nghỉ giải lao mà cái Trip Odom nó vẫn chạy (thế thì làm sao có số liệu chính xác được?). Và hướng dẫn mình đặt các thông số trong Main Menu/Setup/Map với. Tks.

vantruongdia
13-07-2011, 12:17
Em cũng đang định kiếm 1 cái, cảm ơn chủ topix

tyfoon
14-07-2011, 15:58
Em recommend thêm dòng dùng Windows mobile nữa: Juno SB Handheld
Bên em hay đi thực địa, dùng thêm Arcpad nữa, định dạng bản đồ rất sẵn, add được cả ảnh vệ tinh, tích node điểm, geotagging lưu tọa độ vào ảnh chụp, lưu route, số hóa trực tiếp ngon lành.

Tham khảo: https://store.trimble.com/OA_HTML/ibeCCtpItmDspRte.jsp?section=11260&item=208962&usd-am-db-01_prod=JQQyCsEB7f_zSZuBAjgAOI4-:S&usd-am-db-01_prod_pses=ZG5D5CDDFE64D43B030DD5D916C88A5B8A73F 23ADD95C01182F5854FCFBF5CC1DCF3F923951C69D5631603C 28F42517CB5EE50F924048A482E414EAAEA013E10D8

http://www.korecgroup.com/blog/wp-content/uploads/2008/12/trimble-juno-sb.jpg

http://solutions.seilerinst.com/Portals/1/Catalog%20Items/Mapping/Juno_Utilities.jpg

ken9010
25-07-2011, 21:17
các bác có thể nói rõ hơn đc ko ?
Em thì mù tịt cái vụ này ..... với đang tính mua 1 cái GPS ...

VietGaz
30-07-2011, 15:16
Em recommend thêm dòng dùng Windows mobile nữa: Juno SB Handheld
Bên em hay đi thực địa, dùng thêm Arcpad nữa, định dạng bản đồ rất sẵn, add được cả ảnh vệ tinh, tích node điểm, geotagging lưu tọa độ vào ảnh chụp, lưu route, số hóa trực tiếp ngon lành.

Tham khảo: https://store.trimble.com/OA_HTML/ibeCCtpItmDspRte.jsp?section=11260&item=208962&usd-am-db-01_prod=JQQyCsEB7f_zSZuBAjgAOI4-:S&usd-am-db-01_prod_pses=ZG5D5CDDFE64D43B030DD5D916C88A5B8A73F 23ADD95C01182F5854FCFBF5CC1DCF3F923951C69D5631603C 28F42517CB5EE50F924048A482E414EAAEA013E10D8

http://www.korecgroup.com/blog/wp-content/uploads/2008/12/trimble-juno-sb.jpg

Cái dòng ni có tới 4 loại cơ các bác ạ: SA, SB, SC và SD. Em chuyên làm mấy cái này nhưng em không khuyến khích các bác mua đâu ạ, vì nó không cần thiết phải đến mức ấy - Tất nhiên bác nào nhiều tiền thì lại là chuyện khác, vì dòng này chuyển sang Professional rồi chức không phải Outdoor Camping bình thường nữa.

Juno mà có điều kiện sử dụng "để chơi" thì oách lắm, nhưng muốn lượn lờ cho an toàn thì cần đến cái hộp đựng nữa, bọn em gọi là OtterBox Defender Case. Như ảnh em chụp đây, cái ngoài cùng bên trái là Juno SA loại rẻ nhất trong dòng Juno, cái ở giữa là Nomad đỉnh nhất có cả 3.5G, Barcode Scanner, 5MP Camera và cái ngoài cùng bên phải là hộp đen dùng cho tracking tài sản (kiểu quản lý ô tô nhà mình ấy) nhưng loại này hiệu Trimble.

Bác nào cần ứng dụng gì chuyên nghiệp ới em nhé.

VietGaz
30-07-2011, 15:30
Tiện thể đây cho em gửi lời mời đến các bác quan tâm. Em đã và sẽ cố gắng duy trì một cái ý tưởng nhỏ mọn là đọc thấy cáu gì, viết lại cái đấy thành một bản tin con con, mỗi tuần 1 bản liên quan đến công nghệ định vị vệ tinh (và cả công nghệ khác). Nếu trong anh em có bác nào quan tâm tới những cái này, vui lòng gửi địa chỉ mail đến cho em, em sẽ gửi các bác đều đặn vào tối Chủ Nhật để sáng Thứ Hai các bác có thể ngó qua cho vui. Đường link dưới đây là một trong số những bản tin mà bên đã làm đấy ạ:

http://www.anthi.com.vn/?q=tin-tuc-cong-nghe/do-phong-thanh-cong-ve-tinh-dia-tinh-gsat-8-mang-he-thong-phat-tin-hieu-phan-sai-t

Tụi em rất muốn nhận được nhiều ý kiến góp ý, hướng dẫn của các bác để nội dung đầy đủ hơn, hay và phù hợp hơn nữa.
Trân trọng cảm ơn các bác!

nguyenhoangha
30-07-2011, 16:43
Chuyến Hòn Giao vưèa qua mình đã thấy 62csx của Phương Nguyên nhìn đẹp và nghe bảo đồ hoạ đẹp với chạy nhanh lắm.Đâu như hơn 300 đồng ấy.

daicatu
02-11-2011, 12:35
nhờ các bác tư vấn giúp, em đang tìm mua máy GPS cầm tay để đi rừng ( rừng sâu, hẻm núi, vùng biên giới...) yêu cầu độ nhạy sóng cao, cần nhất là đi đến đâu máy tự đánh dấu để ko bị lạc :) giá từ 400us đổ lại thôi ạ

tanvien
04-11-2011, 16:49
Trên phượt rất nhiều bác dùng Garmin 60CSX vừa bến lại có thể tự đánh dấu đường đi. bắt vệ tinh nhanh dù trong nhà hay chỗ cây cối rậm rạp. giá từ 400us đổ lại. bác tìm hiểu thử xem.

daicatu
09-11-2011, 19:29
Qua tham khảo mình thấy trên thị trường hiện có máy 62S là bản thay thế 60CSx với vài nâng cấp và giá cũng cao hơn 60csx ko nhiều lắm. Nếu ko quan tâm đến vấn đề giá thì có nên chọn 62s ko ạ?

trantin84
09-11-2011, 22:25
qua tham khảo mình thấy trên thị trường hiện có máy 62S là bản thay thế 60CSx với vài nâng cấp và giá cũng cao hơn 60csx ko nhiều lắm. nếu ko quan tâm đến vấn đề giá thì có nên chọn 62s ko ạ?

Vài nâng cấp của bạn là thế này:
_ Đồ họa: thế hệ mới, nếu bạn đã dùng những dòng Oregon, Nuvi thì nó giống vậy.

https://www.phuot.vn/attachment.php?attachmentid=64547&d=1310706189

_ Unit-to-unit transfer (shares data wirelessly with similar units): yes : tức là nhóm bạn cùng xài 62S ngồi uống trà chanh, chém gió rồi send data cho nhau mà không cần lappy.

_ Số lượng POI lưu trong máy: các bạn lưu ý 60CSx chỉ lưu tracklog là ra SDCard, còn POI cá nhân + route thì giới hạn. Với 62S thì
Waypoints/favorites/locations: 2000
Routes: 200
Track log: 10,000 points, 200 saved tracks

(so với
Waypoints/favorites/locations: 1000
Track log: 10,000 points, 20 saved tracks )

_ Photo navigation (navigate to geotagged photos): yes : tức là giả sử tôi tặng bạn 1 album ảnh đã được geotag, bạn xem thấy chỗ nào đẹp, thích thì "GO". CLB GPS đang định triễn khai tiết mục này.

_ Electronic compass: yes (tilt-compensated, 3-axis) : xem la bàn không cần phải "đặt song song với mặt đất" nữa nhé.

_ Built-in memory: 1.7 GB (móa)

-------------------

Bạn có điều kiện như thế thì chúc mừng nhé. Mọi người tôn sùng con 60CSx quá, thật chất nó đã discontinue mấy năm rồi. Nó là một model tốt, nổi tiếng: giống Nokia 8250 vậy :D

p/s: bạn có thể mất chút thời gian, edit bài của bạn: viết hoa đầu câu cho đẹp nhé, chúc sớm hoàn tất phi vụ này :)

nguyenhoangha
09-11-2011, 22:34
Hôm thấy Phuongnguyen xài con như vầy (nhờ anh BM mua ở Mỹ thì phải) mình cũng khoái , hổng biết VN bán bao nhiêu vậy bác Tín.

trantin84
10-11-2011, 07:44
Hôm thấy Phuongnguyen xài con như vầy (nhờ anh BM mua ở Mỹ thì phải) mình cũng khoái , hổng biết VN bán bao nhiêu vậy bác Tín.

Khoảng $400 đó anh, nhưng cũng khó kiếm. Ông BM mang về thì chắc rẻ hơn, cái này anh phải PM cho ổng :))

TAW
12-11-2011, 23:22
400$ thì quá ngon ;))

nguyenhoangha
13-11-2011, 06:48
Khả năng Phuongnguyen vẫn nhập về đấy !

tanvien
14-11-2011, 15:50
Bac trantin84 dòng garmin thì cái 62s với cái 78 thì cái nào vượt trội hơn vậy bác?

trantin84
14-11-2011, 16:04
Bac trantin84 dòng garmin thì cái 62s với cái 78 thì cái nào vượt trội hơn vậy bác?

Nếu bác cho em biết ai xài 62s và ai xài cái 78.

Còn về kỹ thuật thì 2 con như nhau.

hainguyen1726
17-11-2011, 23:38
Em toàn dùng Blackberry..cũng tạm ổn...:D!

daicatu
18-11-2011, 16:59
Em vừa mua 62s rồi ạ. Có điều dùng thấy bản đồ vietnam cài sẵn trong máy quá sơ sài, lệch thì lung tung beng, hic hic không biết có bản đồ nào khác đầy đủ hơn không các bác?

nguyenhoangha
18-11-2011, 20:18
62s bác mua ở đâu và bao nhiêu vậy bác , có sẵn hàng không vì bạn em đang cần một con .

daicatu
19-11-2011, 08:53
Giá 478$ bác ạ :(

tanvien
19-11-2011, 11:48
Nếu bác cho em biết ai xài 62s và ai xài cái 78.

Còn về kỹ thuật thì 2 con như nhau.
Em mua con 78 rồi hết 410$ cài VN2000. mua cho ông anh đi đánh dấu, tìm đường và khảo sát rừng ấy mà.
Thanks bác. nếu có gì thắc mắc em sẻ nhờ bác tư vấn thêm.

trantin84
19-11-2011, 12:17
Em mua con 78 rồi hết 410$ cài VN2000. mua cho ông anh đi đánh dấu, tìm đường và khảo sát rừng ấy mà.
Thanks bác. nếu có gì thắc mắc em sẻ nhờ bác tư vấn thêm.

Uhm, nhớ nhập lưới VN2000 vào máy. Chứ tất cả máy đều default là WGS-84. :)

hungchimau
24-11-2011, 11:38
Em định hốt con etrex30, chắc em đi rừng rú, biển cả ở VN mình thì cũng ổn phải ko ạ? Bản đồ thì em làm thế nào? Em chưa có kinh nghiệm nhiều xin các bác cho em xin tí. Đội ơn các bác!

hungchimau
24-11-2011, 13:38
Thôi em cứ hốt trước rồi xem sau vậy, để khỏi phải lăn tăn vì trước sau gì nó cũng xài được. Cảm ơn các bác.

trantin84
24-11-2011, 16:09
Em định hốt con etrex30, chắc em đi rừng rú, biển cả ở VN mình thì cũng ổn phải ko ạ? Bản đồ thì em làm thế nào? Em chưa có kinh nghiệm nhiều xin các bác cho em xin tí. Đội ơn các bác!

Máu hơn con chim sáo. Chúc bạn sớm có máy ngon. Theo spec thì con này nạp được bản đồ, giao diện cũng đẹp. Dòng Etrex trước đây có lợi thế là gọn nhẹ. Với serie 30 này, Garmin cho vào compass điện tử, giao diện mới và bộ nhớ khủng. Nhưng mình vẫn tự hỏi, Etrex cải tiến cái "Joystick" không, vì cái Joystick + phím 2 bên sườn thì nhập liệu hơi chậm hơn so với "Rocker" + phím trên mặt máy của các dòng 60, 62, 76, 78.

Mình chưa bao giờ thấy máy này, mong bạn sớm có bài review cho mọi người biết thêm. Cảm ơn bạn! Nếu ở SG thì xin mời cafe tại N10 46.879 E106 39.941 (mà phải mang máy theo à, hé hé).

Thân ái,

nguyenhoangha
24-11-2011, 18:35
Nếu ở SG thì xin mời cafe tại N10 46.879 E106 39.941

Chiên nghiệp quá , đúng cho địa chỉ đi uống cà phê kiểu dân ...chấm mút .

tisina
04-03-2012, 12:01
Bác có thể giúp em một chút không?

Số là em đang gom góp tiền, định để mua 1 chiếc Garmin GPS MAP 60CSx. Chiếc này bạn em đã dùng rồi, và thấy rất hiệu quả trong các lần đi trek.

Hiện lại thấy có bạn Trần Bắc (https://www.phuot.vn/members/22940-Tr%E1%BA%A7n-B%E1%BA%AFc) đang rao bán 1 chiếc 76CSx, giá còn chừng 1 nửa so với giá mới. (Tất nhiên là thiệt hại thì chỉ còn 95% mới và bảo hành 1 tháng). Vì giá nên em lăn tăn.

Em đã xem qua review để so sánh thông số kỹ thuật giữa hai mẫu 60CSx và 76CSx thì thấy không khác nhau mấy.

Rất mong bác chỉ giúp xem có ưu nhược điểm gì không? Và nếu không phiền, bác khuyên xem có nên mua không hay là mua mới!
Cảm ơn bác nhiều lắm!

PS: Nếu có thông tin nào bác thấy không tiện public thì bác PM cho em!
Tisina,

trantin84
04-03-2012, 22:57
60CSx = 76CSx về chức năng.

Hình dáng khác nhau, với 76 thì thả xuống nước nó nổi. Với dòng này thì mua máy cũ là hợp lý. Còn mua mới thì nên nghĩ đến 62 và 78 serie.

Còn chuyện mua bán thì tùy máy, kiểm tra, ứng ý rồi quyết thôi, chuyện này tùy duyên, mình không ý kiến.

nguyenhoangha
04-03-2012, 23:20
Mình cũng nghĩ như bạn Tín , gần chục chai thì múc 62 luôn .

trantin84
05-03-2012, 10:33
Mình cũng nghĩ như bạn Tín , gần chục chai thì múc 62 luôn .

Anh test map mới chưa mà toàn vào hóng hớt thế này? Cả năm rồi mà em chưa thấy phản hồi gì từ các bạn ở Bắc Trung Bộ.

Allbutnothing
05-03-2012, 14:35
Mình đang buâng khuâng giữa 2 dong nước con 62 và 78 này đây, giá cũng xêm xêm nhau. Bạn có thể cho mình biết sự khác nhau chính giữa 2 dòng này được ko? Many Thanks

trantin84
05-03-2012, 15:27
Mình đang buâng khuâng giữa 2 dong nước con 62 và 78 này đây, giá cũng xêm xêm nhau. Bạn có thể cho mình biết sự khác nhau chính giữa 2 dòng này được ko? Many Thanks

2 con này y hệt nhau, chỉ khác 1 chuyện: 78 thả xuống nước nó nổi lềnh bềnh. 62 thả xuống nó chìm. Cả 2 cùng có thể tắm suối thoải mái.

Còn tất cả tính năng khác, hoàn toàn như nhau! Và thiết kế thì tùy người thích cầm thế nào, thường thì nhóm bike/trek thích 62, nhóm fish/marine thích 78.

Các bác lưu ý cái code phía sau:

62 : không có "barometric altimeter, 3-axis electronic compass, wireless data sharing" : rẻ nhất.
62s : thì có <-- nên chơi.
62sc : có thêm camera.

62stc : rất đắt nhưng vô dụng tại VN, nó giống 62sc nhưng kèm theo TOPO map, mà của US.

tuấn béo
06-03-2012, 16:55
Em thấy các bác toàn nói về dòng 62, 62S . . . mà không thấy dòng khác
Em có 2 con: Oregon 200 và Dakota 20
Con 200 thì đã bị Trantin tịch thu còn lại thì đang dùng dakota 20. Dòng này đùng ngon đặc biệt là phần nhập dữ liệu

luluvn68
07-03-2012, 23:27
Mình cũng có 1 con 76csx, muốn hỏi các bác biết chỗ nào ở HN bán cái vỏ và chân đế để gắn vào xe máy ko?

TAW
10-03-2012, 22:13
2 con này y hệt nhau, chỉ khác 1 chuyện: 78 thả xuống nước nó nổi lềnh bềnh. 62 thả xuống nó chìm. Cả 2 cùng có thể tắm suối thoải mái.

Còn tất cả tính năng khác, hoàn toàn như nhau! Và thiết kế thì tùy người thích cầm thế nào, thường thì nhóm bike/trek thích 62, nhóm fish/marine thích 78.

Các bác lưu ý cái code phía sau:

62 : không có "barometric altimeter, 3-axis electronic compass, wireless data sharing" : rẻ nhất.
62s : thì có <-- nên chơi.
62sc : có thêm camera.

62stc : rất đắt nhưng vô dụng tại VN, nó giống 62sc nhưng kèm theo TOPO map, mà của US.

Camera của 62sc cũng chỉ để chụp hình giống bọn máy điện thoại thôi à?

tinduc
03-04-2012, 16:16
60CSx = 76CSx về chức năng.

Hình dáng khác nhau, với 76 thì thả xuống nước nó nổi. Với dòng này thì mua máy cũ là hợp lý. Còn mua mới thì nên nghĩ đến 62 và 78 serie.

Còn chuyện mua bán thì tùy máy, kiểm tra, ứng ý rồi quyết thôi, chuyện này tùy duyên, mình không ý kiến.

Mạn phép trả lời bạn. 60csx đã dừng sản xuất gần 2 năm nay rồi. Nếu vào rừng dùng 60 csx bắt sóng tốt hơn 76( khách hàng đều phản ánh như thế) do đó nếu vào rừng nên mua 62 hoặc 62s. Còn về tính năng dòng 76 tương đương với 60 giá cả ko có sự chênh lệch.

Thu Cao Cao
05-04-2012, 15:32
Có máy nào có tiếng viêt ko vậy các bác.Chứ kiểu này em mù tịt

babui
15-11-2012, 07:58
Giữa eTrex30 và 62s nên chọn con nào vậy các bạn? mình hay thích đi chỗ hẻo lánh núi rừng.

trungquan1991
28-11-2012, 07:47
Em đang cần 1 thiết bị GPS cầm tay.
Yêu cầu thiết bị này: Chỉ cần định vi được vị trí, hiện thị ngay tọa độ trên màn hình. Có tích hợp la bàn. Quan trọng là hạt rẻ.
Ai biết chỉ mình với.

blue0cean
12-01-2013, 11:31
cám ơn bài viết GPS

star
25-01-2013, 13:56
Thanks chủ topic :))... mình hay đi lạc, đến cả bus cũng lạc... chắc nên mua 1 cái dạng thường thường để đi du lịch :)

blue0cean
31-01-2013, 22:12
Cám ơn bạn! bài viết hay

huyvd
03-03-2013, 15:39
Lại gặp chuyên gia GPS TranTin ở đây rồi! Xin hỏi khẩn cấp là em đang định đi Myanmar trong tuần tới, muốn mua một chiếc để phượt bên ấy không biết bản đồ có không nhỉ, hơn nữa sau này còn hy vọng còn đi nhiều nước trên TG thì bản đồ ở các nơi có đủ không?
Xin các bác chỉ giáo!

Pmytrung
03-03-2013, 19:17
Tình hình là mới được tặng 1 em GARMI 62s nhưng chưa biết xài hết chức năng của máy nên đang cần các bác tư vấn cho phát, nói chung là quick and quick nhé các bác

b0ychjcken
26-08-2013, 10:15
Đang cần một cái GPS tầm dưới 3Tr (Cũ cũng được) để phượt xe đạp xuyên Việt một chuyến, đi một mình thôi. Cũng không băng núi rừng gì nhiều, nên cần tính năng cơ bản để khỏi bị lạc thôi, nhưng phải chống nước chống sốc tốt tốt tí, và bền nữa. Em mới ra trường nên còn nghèo lắm, Anh chị cho xin tí kinh nghiệm với... :D

Cai banh xe
09-11-2016, 18:46
Tiện thể đây cho em gửi lời mời đến các bác quan tâm. Em đã và sẽ cố gắng duy trì một cái ý tưởng nhỏ mọn là đọc thấy cáu gì, viết lại cái đấy thành một bản tin con con, mỗi tuần 1 bản liên quan đến công nghệ định vị vệ tinh (và cả công nghệ khác). Nếu trong anh em có bác nào quan tâm tới những cái này, vui lòng gửi địa chỉ mail đến cho em, em sẽ gửi các bác đều đặn vào tối Chủ Nhật để sáng Thứ Hai các bác có thể ngó qua cho vui. Đường link dưới đây là một trong số những bản tin mà bên đã làm đấy ạ:

http://www.anthi.com.vn/?q=tin-tuc-cong-nghe/do-phong-thanh-cong-ve-tinh-dia-tinh-gsat-8-mang-he-thong-phat-tin-hieu-phan-sai-t

Tụi em rất muốn nhận được nhiều ý kiến góp ý, hướng dẫn của các bác để nội dung đầy đủ hơn, hay và phù hợp hơn nữa.
Trân trọng cảm ơn các bác!

Thấy hàng của bác hay quá, có đắt không? Tôi đang định chơi, hoàn toàn chưa biết gì

dacucda
04-08-2017, 16:16
Mình thì chuộng máy định vị GPS này nè bạn.
Xài cũng tạm được....^^
http://www.ttas.vn/thiet-bi-dinh-vi-gps/thiet-bi-dinh-vi-xe-cho-thue/255/703