PDA

View Full Version : MẤT HÀNH LÝ khi bay Vietjet Air chặng Sing-HCM

lovestorm111
17-05-2015, 18:49
Mình và nhóm bạn vừa du lịch Sing 5 ngày 4 đêm đợt cuối tháng 3, tụi mình bay hãng Vietjet Air, khứ hồi khoảng 3 triệu.
Đây là lần đầu tụi mình đi du lịch tự túc nước ngoài, nên đã chuẩn bị rất chi tiết cho chuyến đi. May mắn là chuyến đi thành công tốt đẹp, tụi mình đã có nhiều kỉ niệm cũng như học hỏi được nhiều khi ở Sing.

Có điều đáng buồn là khi tụi mình đáp chuyến Vietjet từ Sing về thì tụi mình bị mất 1 balo hành lý ký gửi ở cửa khẩu Tân Sơn Nhất. Trong chuyến bay của mình cũng có 1 bạn nữ cũng bị mất hành lý như mình.
Cũng may mắn một chút là balo đó chỉ có quần áo của mình, chứ balo có quà lưu niệm( nước hoa, dầu, áo quần mua bên sing) ko bị mất.

Cái mình bực ở đây là khi check-in chuyến về VN tại sân bay Changi của Sing, thì nhân viên hãng Vietjet yêu cầu tụi mình mua thêm hành lý, mặc dù bọn mình đã mua hành lý ký gửi 20kg trước đó rồi, và khi cân lên thì vẫn còn dư 10kg. Vậy mà nhân viên đó nói quy định của hãng là mỗi người chỉ được đem theo 1 balo/túi xách, còn dư thì phải mua thêm 40 đô Sing/20kg. Quy định gì quái vậy, đây gọi là ăn thêm tiền hành lý chứ quy định gì mà tụi mình còn dư tới 10kg ( đã mua ở vn) mà phải mua thêm nữa???

Thôi thì đã lỡ đi hãng giá rẻ thì chấp nhận, đằng này lại còn làm mất hành lý của tụi mình là sao.

Mà hãng Vietjet biết là giá rẻ rồi, tiết kiệm nguồn nhân lực thì cũng được đi, mà ko có lấy 1 người kiểm tra thẻ hành lý ký gửi khi ra khỏi sân bay TSN là sao. Lỡ như có ai lấy nhầm hành lý thì cũng ko biết đc luôn à

Nói chung là mình quá thất vọng về dịch vụ của Vietjet Air. Mình viết ra đây để lưu ý các bạn nào có đi Sing hay nước ngoài bay Vietjet Air thì chú ý giùm, dễ mất hành lý như chơi, mà có lỡ đi thì nên đem hành lý xách tay theo người ch chắc, chứ mà ký gửi thì ko ai có thể bảo đảm có bị mất hay ko đâu ( ko có nhân viên soát thẻ hành lý như Vietnamairlines đâu).

Jenny.N
17-05-2015, 23:06
Hi bạn, không những VJA mà tất cả các hãng bay quốc tế đến TSN đều k có xét thẻ hành lý lúc đi ra, VNA cũng chỉ có bên quốc nội thôi, ở sân bay Nội Bài thì mình không rõ. Mà công nhận lúc rối ren, đông đúc lỡ có ai lấy lun hành lý của mình cũng mệt nhỉ. Vụ thất lạc hành lý thì hãng nào cũng có bạn ah, không riêng gì hàng không giá rẻ. (P/s: mình không làm cho hãng hk nào nên viết ở đây k phải là bênh VJA đâu nhen)

trinhthuthuy
18-05-2015, 00:01
Mình thì thường xuyên bay bằng máy bay đi công tác, lúc đi Vietjet, Jetstar, VNA,... và chưa mất hành lý bao giờ nhưng thường xuyên bị bẻ khóa lục lọi hành lý vali, mình đoán là ăn cắp vặt nhưng chưa khi nào mình bị mất đồ do bên trong không có đồ quý giá. Dù bay hãng rẻ hay cao thì mình thường xuyên gặp và lần nào bị, mình cũng đều phản ánh lên hãng nhưng không nhận được câu trả lời thích đáng.

hththao
18-05-2015, 16:44
Hình như hầu hết các hãng hàng không đều thuê bộ phận chuyên chuyển hành lí, lỗi ở đây là ở bộ phận này ak. Tốt nhất là không nên để đồ giá trị trong hành lí khi đi máy bay

vantrac123
18-05-2015, 18:08
Theo mình thì không nên để đồ quý trong vali ký gởi, ngàn lần phải cẩn thận. Không hẳn là người của hảng hàng không bạn bay lấy, mà người của sân bay cũng không biết chừng. Lòng người khó đoán lắm bạn

vantrac123
18-05-2015, 18:11
Hôm trước nói chuyện với 1 bạn bên Vietnam Airlines, bạn ấy cũng bảo là họ thuê bộ phận của sân bay chuyển đồ nhưng cứ hễ xảy ra chuyện gì thì nhân viên Vietnam Airline đều bị khiển trách. Tội cho mấy bạn đó lắm. Nên tình huống này mình khoan xác nhận như đúng rồi bạn nhé

langkhach66193
18-05-2015, 18:13
Bài học là phải cẩn thận tuyệt đối thôi

tanthanh2012
18-05-2015, 18:18
Lỗi tại mình cũng 1 phần đó vì ko cẩn thận

dzianh
19-05-2015, 01:39
Khoan trách mấy người bên hãng hàng không kẻo tội. Vì rõ ràng là có tới 2 "cửa" mà hành lý đi qua lận: của hãng hàng không và của cảng hàng không. Vì 2 "anh" này là riêng, cảng Tân Sơn Nhất có đội bốc dỡ hành lý riêng, nên khâu tiếp xúc hành lý có đến 2 "đối tượng" để nghi hoặc lận...

kimvtk
19-05-2015, 21:21
@ lovetorm111 : đi hãng tiger an toàn hơn nha bạn.
Được xách tay 10kg miễn phí, khi cân mình dư 0.5 kg nhân viên cho qua luôn :D. Mình săn vé khuyến mãi khoảng tháng 3.

Tia Nắng
20-05-2015, 10:37
Có một số chia sẻ cùng bạn:

. . .yêu cầu tụi mình mua thêm hành lý, mặc dù bọn mình đã mua hành lý ký gửi 20kg trước đó rồi, và khi cân lên thì vẫn còn dư 10kg. Vậy mà nhân viên đó nói quy định của hãng là mỗi người chỉ được đem theo 1 balo/túi xách, còn dư thì phải mua thêm 40 đô Sing/20kg. Quy định gì quái vậy, đây gọi là ăn thêm tiền hành lý chứ quy định gì mà tụi mình còn dư tới 10kg ( đã mua ở vn) mà phải mua thêm nữa???

---> Vấn đề này thì họ không sai đâu bạn, có thể bạn chưa hiểu hoặc chưa nắm được quy định rồi. Dù bạn đi hãng low-cost nào cũng vậy thôi, mục đích là tiết kiệm chỗ để bán kiếm thêm tiền, mấy hãng này chỉ bán hành lý kg/một hành lý à.
Đó là sự khác biệt giữa traditional và low-cost, low-cost giá thì rẻ nhưng khi bạn dùng bạn sẽ hiểu thật sự chỉ rẻ hơn được một phần nào thôi do chi phí các dịch vụ cộng thêm khá nhiều (trong trường hợp bạn có sử dụng thêm nhé).

Mà hãng Vietjet biết là giá rẻ rồi, tiết kiệm nguồn nhân lực thì cũng được đi, mà ko có lấy 1 người kiểm tra thẻ hành lý ký gửi khi ra khỏi sân bay TSN là sao. Lỡ như có ai lấy nhầm hành lý thì cũng ko biết đc luôn à

---> Cái này thì ý kiến của bạn là đúng, quy định là có nhưng tuỳ hãng (theo mình biết thì VJ không có đâu nhé); theo đó, nhân viên của hãng/nhân viên của cty dịch vụ sẽ kiểm tra thẻ hành lý của khách - đó chính là cái mà bạn thấy khi nam nhân viên áo trắng sọc/nữ nhân viên mặc áo dài xanh blue kiểm tra thẻ hành lý của bạn với số thẻ được dán trên boarding-pass và xé nó đi. Vụ này bạn hay thấy các bạn nữ bên Ga Quốc Nội TSN hay làm. Nhưng trên thực tế, rất hiếm khi mình thấy nhân viên thật sự kiểm tra (nhìn sơ sơ) hoặc hoàn toàn không kiểm tra hành lý sau khi khách ra khỏi cổng đến.

Nhìn chung, đi du lịch bằng đường hàng không thì nhanh, tiện và lợi nhưng đôi khi cũng có những vấn đề này. Bạn vẫn còn may là chưa mất hành lý có giá trị, coi như đây cũng là kinh nghiệm quý báu cho bạn và nhóm bạn khi du lịch nước ngoài.

Good experience for next trip ne :)

oakoisura
20-05-2015, 10:43
Hôm trước mình bay của Asiana Air cũng không có xét thẻ hành lí gì hết đó bạn. Xuống thì cứ ra đứng ngay chỗ băng chuyền canh xem cái nào của mình thì nhận thôi. Ỡ TSN cũng vậy mà ở Incheon cũng vậy ah. K ai xét thẻ hành lí hết đó.

baokhanh6389
20-05-2015, 18:32
cả nhà ơi, cho em hỏi thăm tý. em cũng có thắc mắc tương tự ạ. Mấy lần em đi máy bay (sân bay Tân Sơn Nhất) thì chuyến quốc nội lại đòi kiểm tra thẻ hành lý; nhưng chuyến quốc tế thì không ah, cứ thấy vali của mình rồi vác ra thôi ah, hok có ai yêu cầu kiểm tra hết (em đi 5 lần quốc tế thì 5 lần y chang vậy, chả bị kiểm); còn đi quốc nội 1 lần duy nhất từ Nha Trang - HCM thì lại bị kiểm tra

Như vậy là sao ạ?

Tia Nắng
21-05-2015, 22:27
cả nhà ơi, cho em hỏi thăm tý. em cũng có thắc mắc tương tự ạ. Mấy lần em đi máy bay (sân bay Tân Sơn Nhất) thì chuyến quốc nội lại đòi kiểm tra thẻ hành lý; nhưng chuyến quốc tế thì không ah, cứ thấy vali của mình rồi vác ra thôi ah, hok có ai yêu cầu kiểm tra hết (em đi 5 lần quốc tế thì 5 lần y chang vậy, chả bị kiểm); còn đi quốc nội 1 lần duy nhất từ Nha Trang - HCM thì lại bị kiểm tra

Như vậy là sao ạ?

Bạn đi Quốc nội mà có mấy em kiểm thẻ, chắc là đi Vietnam Airlines (VN), hiện chỉ có Vietnam Airlines là yêu cầu công ty dịch vụ mặt đất - được nhắc đến ở đây là Xí Nghiệp Thương mại Mặt đất TSN - làm công việc như trên theo quy định hãng. Ga Quốc tế không kiểm tra vì đây là thông lệ khai thác hành lý mà rất nhiều quốc gia áp dụng hiện nay. Xin nhắc lại - đây là thông lệ

Tại các sân bay lớn mà mình đã từng có cơ hội được trải nghiệm như NRT (Narita JP), KIX (Kansai JP), ICN (Incheon KR), SIN (Changi Sing), TPE (Taoyuan - TW) và một số sân bay khác thì dù là quốc nội hay quốc tế, mình chưa bao giờ thấy nhân viên kiểm tra hành lý cả. Cái này Việt Nam mình còn áp dụng, nói ra là Vietnam Airlines còn áp dụng, không phải là vì họ dở hay khìn đâu, mà là vì một tập quán vốn đã ăn sâu và chưa bỏ được của không ít người Việt là hay "cầm nhầm" valy người khác.

dzianh
22-05-2015, 10:46
Bạn đi Quốc nội mà có mấy em kiểm thẻ, chắc là đi Vietnam Airlines (VN), hiện chỉ có Vietnam Airlines là yêu cầu công ty dịch vụ mặt đất - được nhắc đến ở đây là Xí Nghiệp Thương mại Mặt đất TSN - làm công việc như trên theo quy định hãng. Ga Quốc tế không kiểm tra vì đây là thông lệ khai thác hành lý mà rất nhiều quốc gia áp dụng hiện nay. Xin nhắc lại - đây là thông lệ

Tại các sân bay lớn mà mình đã từng có cơ hội được trải nghiệm như NRT (Narita JP), KIX (Kansai JP), ICN (Incheon KR), SIN (Changi Sing), TPE (Taoyuan - TW) và một số sân bay khác thì dù là quốc nội hay quốc tế, mình chưa bao giờ thấy nhân viên kiểm tra hành lý cả. Cái này Việt Nam mình còn áp dụng, nói ra là Vietnam Airlines còn áp dụng, không phải là vì họ dở hay khìn đâu, mà là vì một tập quán vốn đã ăn sâu và chưa bỏ được của không ít người Việt là hay "cầm nhầm" valy người khác.

Đọc chữ cầm nhầm in đậm mà nghe chua xót. Có lẽ dân mình và Trung Quốc là 2 đối tượng mà bạn bè quốc tế 5 châu phải e dè nhiều nhất. Chuyện "ăn cắp" đâu cứ phải lén lút, nó diễn ra công khai hằng ngày tại sân bay luôn. Khi bay từ Bali về Việt Nam qua khẩu TSN mình cũng bị "lạc" mất gói hành lý mà trong đó có gì? Chỉ là mấy hộp mứt trái sala (da rắn, mây) mấy ký trái Sala tươi, mấy món lưu niệm nho nhỏ tặng bạn... nghĩ cũng định làm cho ra nhẽ, nhưng làm với ai? Làm từ đâu, mất khâu nào? Thôi, nhắm mắt coi như mình làm rơi xuống nước...

Tia Nắng
22-05-2015, 11:12
Đọc chữ cầm nhầm in đậm mà nghe chua xót. Có lẽ dân mình và Trung Quốc là 2 đối tượng mà bạn bè quốc tế 5 châu phải e dè nhiều nhất. Chuyện "ăn cắp" đâu cứ phải lén lút, nó diễn ra công khai hằng ngày tại sân bay luôn. Khi bay từ Bali về Việt Nam qua khẩu TSN mình cũng bị "lạc" mất gói hành lý mà trong đó có gì? Chỉ là mấy hộp mứt trái sala (da rắn, mây) mấy ký trái Sala tươi, mấy món lưu niệm nho nhỏ tặng bạn... nghĩ cũng định làm cho ra nhẽ, nhưng làm với ai? Làm từ đâu, mất khâu nào? Thôi, nhắm mắt coi như mình làm rơi xuống nước...

Hì, sẵn cũng chia sẻ cùng bạn và mọi người. Mình may mắn có dịp được gặp gỡ và trò chuyện cùng vài người bạn (người Nhật) làm việc cho hãng HKQGVN, họ cũng có hỏi mình là "Người Việt có vẻ bận bịu và vất vả quá, vì khi du lịch sang Nhật thì ít hành lý mà về thì mang như đi thồ hàng và hay cầm nhầm của người khác". Có thể là mình chưa có cơ hội gặp những trường hợp ấy, nhưng theo bạn mình nếu so về tần suất thì cũng hơi bất thường vì xảy ra khá nhiều.

Kinh nghiệm của mình đó là, khi đi hoặc về, các bạn cố gắng xuống máy bay càng nhanh càng tốt (theo phép lịch sự nhất có thể - đừng có chen hay lấn người khác, kỳ lắm) rồi cắm mặt vút thẳng ra chỗ hành lý ngay, tìm cách để đứng gần nơi họ cho hành lý vào (hình minh hoạ bên dưới). Cố gắng nhìn kỹ hành lý của mình nhé, tránh tình trạng phải chờ thêm một vòng nữa.

https://i1336.photobucket.com/albums/o643/hoangthaichau/Japan%202015/Linh%20tinh/Untitled_zps8vvuprby.jpg (http://s1336.photobucket.com/user/hoangthaichau/media/Japan%202015/Linh%20tinh/Untitled_zps8vvuprby.jpg.html)

Lời khuyên là cố gắng làm sao để cho valy/ba lô/thùng carton có đặc điểm nhận dạng đặc trưng một tí - dễ cho bản thân, còn tránh người khác "cầm nhầm" :D
Chúc các bạn sẽ có những người vui chơi tại nước khác nhé :))

baokhanh6389
22-05-2015, 11:56

Thanks thông tin của anh/chị nhiều nhé. Đúng là ở các sân bay khác như SIN, HKONG, ICHEON thì em không thấy bị kiểm. Vừa rồi em đi HK, em đi tung tăng nhiều nên em là ng cuối cùng đến băng hành lý, em thấy hành lý của mình được đặt ở ngoài băng chuyền, xếp gọn gàng ở 1 góc -> ngạc nhiên thật. Nghĩ ngược lại, nếu ở VN, liệu có còn không nhỉ (nghe chạnh lòng ghê :()

thanks