PDA

View Full Version : [GẤP] Lượt phượt SRI LANKA từ ngày 29/6-9/7/2015, có bạn nào đi cùng không ạ?

Valentie
14-05-2015, 08:38
Chào các bạn,
Mình và bạn mình lên kế hoạch đi Sri Lanka trong khoảng thời gian từ ngày 29/6 - 8/7/2015 (vì bọn mình đã book vé của hãng AirAsia chiều từ HN/SG đi KUL rồi và chuẩn bị book chiều từ KUL sang Colombo - Sri Lanka). Tụi mình muốn tìm thêm bạn đồng hành đi cùng cho vui ^^
Dự kiến lịch trình của tụi mình như sau ạ: HN/SG -> Kuala Lumpur -> Colombo -> Kandy -> Unawatuna hoặc Mirissa hoặc Tangalle (tụi mình chưa quyết định sẽ chọn bãi biển nào, nhóm sẽ chốt sau ạ) -> Kuala Lumpur -> HN/SG

Cụ thể:
Ngày 1 (tức 29/6): khởi hành từ Hà Nội/Sài Gòn - Kuala Lumpur
Ngày 2 và ngày 3 (tức ngày 30/6 và 1/7): chơi ở Kuala Lumpur
(vì chuyến bay từ KUL sang Colombo - Sri Lanka chỉ còn vé vào ngày 2/7:()
Ngày 4: Bay từ Kul - Colombo, dạo chơi và tìm hiểu Colombo
Ngày 5: bắt train đi Kandy
- thăm quan Temple of the Tooth (ngôi chùa nổi tiếng linh thiêng, nơi cất giữ xá lị Phật)
- thăm quan Royal Botanical Garden ở Peradeniya (vườn bách thảo đẹp nhất Sri Lanka và khu vực)
- thăm quan Athur's seat (nơi ngắm toàn cảnh thành phố Kandy)
- thăm quan Bahirawakanda Temple (nơi có bức tượng Phật khổng lồ có thể quan sát được từ bất cứ đâu ở Kandy)
Ngày 6: bắt train từ Kandy lên vùng đồi chè Nuwara Eliya, vốn được mệnh danh là tiểu Anh Quốc, tận hưởng bầu không khí trong lành, mát mẻ; ngắm các đồn điền chè, thăm quan nhà máy sản xuất chè và nếm thử đặc sản trà ceylon trứ danh của Sri Lanka.
Ngày 7: Từ Nuwara Eliya bắt xe bus hướng về bãi biển phía Nam (như mình đã trình bày ở trên, có thể là Unawatuna hoặc Mirissa hoặc Tangalle)
Ngày 8: dành trọn ngày để xả hơi trên bãi biển tuyệt đẹp của hòn đảo Ấn Độ Dương, thưởng thức các món hải sản tuyệt ngon và rẻ (đấy là mình nghe nói thế :P).
Ngày 9: Sáng bắt train về Colombo; chiều lên máy bay về Kuala Lumpur (chuyến bay cất cánh lúc 16.05)

Bạn nào muốn join thì comment, PM hay contact mình theo sđt: 0915 010 587 hoặc email: [email protected] nhé!

Jinny
14-05-2015, 11:23
Ve may bay, chi phi cho chuyen di bao nhieu ban? Con vu visa nua.

Valentie
14-05-2015, 13:31
Chào bạn, mình và bạn mình vừa book vé máy bay từ KUL sang Colombo hết khảong 3tr600 khứ hồi. Vé từ HN/SG sang KUL thì tụi mình đặt từ đợt promo tháng 3 vừa rồi là khaonrg 3tr, bạn check lại giá vé hiện tại giùm mình nha. Visa có thể nộp đơn online được bạn ạ, nghe mọi người đi trước bảo rằng rất nhanh và tiện. Phí xin visa là 45$ bạn nhé. Dự kiến chi phí chuyến đi (chưa kể tiền vé) là $400 - 500

meo0duoi
14-05-2015, 14:26
Mình đánh dấu cái này nghiên cứu đã, mình thấy time ở Kul có hơi nhiều quá không? thực sự thì ở đó cũng không có gì nhiều để chơi tới tận 3-4 ngày cả. Còn Sri-Lanka thì ...có vẻ thú vị đấy(beer)

Valentie
14-05-2015, 16:11
Chào bạn, thực tình tụi mình cũng không muốn phí thời gian ở KUL chút nào nhưng như mình trình bày trong post là do phụ thuộc vào chuyến bay từ KUL sang Colombo. Một ngày chỉ có một chuyến thôi và ngày 30.6 thì đã full ghế, ngày 1.7 chỉ còn một ghế trống do vậy tụi mình không còn lựa chọn nào khác nên phải book vé ngày 2.7

thích thêm thắt
15-05-2015, 10:43
Bạn ơi,theo mình bạn nên cắt bớt biển và bổ sung Lion Rock ở Sigiriya

Valentie
15-05-2015, 10:54
haha, thực ra tụi mình chú trọng biển và quyết định chỉ chọn một địa danh di sản/di tích để đi thôi bạn ạ. cũng ham hố Lion Rock ở Sigiriya lắm nhưng vì thời gian có hạn, muốn đến Lion Rock thì phải đi từ sáng sớm cho mát mẻ mà leo lên cũng mất 2-3 tiếng xong thì ở Sigiriya cũng chẳng biết làm gì nên đành đưa ra khỏi lịch trình. Đấy là tụi mình mới tạm quyết định thế, còn khi nào nhóm chốt các thành viên thì mọi người sẽ thống nhất lại lần nữa. Dù sao cũng cảm ơn ý kiến của bạn nhé

thích thêm thắt
15-05-2015, 11:15
Tại mình thấy pà kon ai đi về cũng khen cái đó với Adam's Peak dữ lắm
Mình có xem qua vài bãi biển và chắc rằng không thể nào đẹp hơn biển Việt Nam được
Bạn có thể tham khảo qua blog này http://nerdnomads.com/sri-lanka
Tháng 10 mình mới đi, lịch trình của mình
15/10
chiều 3h tới sân bay đi bus về Colombo ra trạm xe lửa mua vé đi Polonnaruwa lúc 19h15

16/10
sáng 2h tới Polonnaruwa , trải bạt kiếm chỗ ngả lưng đi tuk tuk về khách sạn gửi hành lý quầy tiếp tân
đi tham quan Royal Palace, Sacred Quadrangle (3900 LKR 30USD/1 người)
đêm ngủ ở Polonnaruwa
17/10
Polonnaruwa town is in Kaduruwela which is about 10 kms from the ancient city. After visiting Polonnaruwa the easiest and cost effective way to travel to sigiriya is to catch a bus plying from Polonnaruwa to either Kandy or Colombo and get off at Inamaluwa junction which is 6 kms before Dambulla. From there you can get a three wheeler to Sigiriya which is only another 10 kms. If you need to get to Colombo or Kandy from there, you can take a three wheeler to Dambulla and get a bus or catch the train from Habarana.
đi Sigiriya lion rock
Sigiriya is connected to the city of Dambulla by a regular bus service
đi Dambulla tiếp tục đi Kandy
đêm ngủ ở Kandy

18/10
sáng tham quan chùa răng Phật 12h trưa trả phòng
chiều bắt xe lửa qua Hatton rùi sang Dallhousie mướn 1 chỗ 1 giường để tắm và để đồ
tối leo 2h đêm Adam's Peak ngắm bình minh
mướn chỗ để tắm và để đồ (giường đôi hoặc giường đơn) ở Dallhousie hoặc Hatton
KANDY -HATTON: train 17h05 -19h53 bắt tuk tuk sang Dallhousie leo Adam's Peak

19/10
sáng leo xuống và quay về Hatton
chiều bắt xe lửa đi Ella

20/10
nghỉ ngơi
chiều đi cầu Demodara Nine Arch Bridge
tối ngủ ở Ella

21/10
đi Ella rock
http://www.ottsworld.com/blogs/photo-of-the-week-ella-rock-sri-lanka/
http://www.girltweetsworld.com/sri-lanka-highlights-hiking-ella-rock/
22/10
buổi sáng đi Matara rùi đi Galle

a/ Ella -Matara 3 chuyến 1 ngày đi từ Nuwara Eliya hoặc đi tới Wellawaya (cách Ella 27,3 km)

23/10
sáng tham quan Galle
còn thời gian thì ghé bãi Unawatuna
đi train 15h20 từ Galle về Colombo về khu Negombo( 10km) hoặc bus
24/10
về nước

Kẹo Bạc Hà
15-05-2015, 19:34
Nuwara buồn thúi ruột, không gì đặc sắc. Từ Kandy đi Sigiriya về trong ngày được. Ella cũng chán òm luôn. Polon thì đẹp. Kandy và Galle cũng đẹp

Valentie
16-05-2015, 11:17
Nhóm mình tính chuyển từ Nuwara Eliya sang Ella, chủ yếu là muốn đi tuyến đường xe lửa lên vùng đồi chè, vì nghe nói cảnh quan trên đường rất đẹp. Mình đã xem ảnh và các clip quay cung đường này trên youtube thấy rất thích nên nó là must-do trong lịch trình rùi.
Tụi mình cũng đã nghĩ đến phương án đi từ Kandy tới Sirigiya trong ngày, nhưng như vậy sẽ phải thuê xe minivan hoặc tuk tuk khá tốn kém (trong khi hiện giờ tụi mình mới chỉ có 2 người), chưa kể phí thăm quan cao (tầm 30$/người theo tripadvisor), lại còn phải đến Sirigiya từ rất sớm để tránh nắng nóng... lịch trình như vậy coi bộ rườm rà và không hợp lý.

thích thêm thắt
18-05-2015, 17:20
Nhóm mình tính chuyển từ Nuwara Eliya sang Ella, chủ yếu là muốn đi tuyến đường xe lửa lên vùng đồi chè, vì nghe nói cảnh quan trên đường rất đẹp. Mình đã xem ảnh và các clip quay cung đường này trên youtube thấy rất thích nên nó là must-do trong lịch trình rùi.
Tụi mình cũng đã nghĩ đến phương án đi từ Kandy tới Sirigiya trong ngày, nhưng như vậy sẽ phải thuê xe minivan hoặc tuk tuk khá tốn kém (trong khi hiện giờ tụi mình mới chỉ có 2 người), chưa kể phí thăm quan cao (tầm 30$/người theo tripadvisor), lại còn phải đến Sirigiya từ rất sớm để tránh nắng nóng... lịch trình như vậy coi bộ rườm rà và không hợp lý.

có sức thì leo Ella rock, không có sức thì tham quan cầu Demodara Nine Arch Bridge giống tụi mình

Valentie
18-05-2015, 23:19
@thích thêm thắt mình sẽ nghiên cứu hai địa điểm bạn nêu, thanks bạn nhé!

sonic2014
22-05-2015, 10:27
Nhà mình book vé 4 người lớn + 1 em bé SG_CMB_SG tổng cộng 1030$ (20kg + insurance) đi 29/6-5/7. Nhà mình book được bay thẳng luôn, transit tại kualalumpur 2h để chuyển máy bay. Bay 8h35 am, tới Colombo là 14h55. Vì nhà mình đi kết hợp với Maldives nên ngày 29 sang tới nơi sẽ ở ngay tại negombo gần sân bay, tắm biển. Trưa ngày hôm sau bay qua Maldives bằng Srilanka airline (1070$), ở resort Kurumba 2 đêm. Ngày 2/7 nhà mình bay về Srilanka và bắt đầu khám phá Srilanka. Nhà mình đã thuê xe van 7 chỗ với giá 150$ cho 3 ngày Colombo-kandy- Negombo ( 450Km). Vì đi gia đình có ông bà và con nhỏ nên không đi bụi được. Các bạn nên đi chung Srilanka+Maldives vé sẽ rẻ hơn là đi riêng từng nước. Mỗi tội Maldvies hơi đắt đỏ, các bạn có thể ở đảo Maafushi với giá phòng ngay biển là 140$ half board/2 person. Transfer bằng public ferry là 2$.

Valentie
24-05-2015, 15:23
@sonic2014 bạn thuê xe van của hãng nào thế? Có thể cho mình xin contact được không? Thanks bạn trước nha ^^

sonic2014
27-05-2015, 09:33
Mình thuê xe van của bên này :http://www.srilankanhires.com
Bạn thử gửi mail cho họ và nói rõ lịch trình, họ sẽ vẽ sơ đồ đường đi và số km rồi báo giá cho bạn.
Mình thấy review có vẻ tốt còn giá cả thì ko biết có rẻ ko, nhà mình thì ok với giá 150$/450Km cho 3 ngày. Còn trên diễn đàn có một số nhóm đã đi và thuê xe của một số agent khác, bạn tham khảo giá xem sao

nokia_63
11-06-2015, 01:32
Bạn book vé riêng lẽ từng chặng giá cao đấy, mỗi chặng đều bị tính phí thanh toán. Như vậy phí rất cao, ngược lại bạn co thể tham quan 2 nước. Mình đã check vé khứ hồi bay quá cảnh tại Kul từ SGN - Colombo giá 291.5 USD bao gồm 20kg ký gửi 1 chặng SGN - Colombo. về chỉ có hành lý xách tay 7kg.
Như lần trước đã nói mình có người quen bên này. Họ rất nhiệt tình và chào đón khi đến thăm. Tuy nhiên có thể dựa dẫm vào sự hướng dẫn và trợ giúp thôi, không dám phiền nhiều về vật chất của họ. Họ là người bản xứ nên rất rành về các điểm tham quan cũng như giá cả. Tiếc rằng chủ thớt bay chặng nên mình rất khó join với đoàn. Tuy nhiên mình cố gắng thu xếp ghép tại Colombo.
Mọi liên lạc thớt gửi mail như mình đã inbox.
Mong có 1 chuyến đi thật tuyệt và an toàn.

Valentie
15-06-2015, 23:21
@nokia_63: Đầu cua cầu chuyện là vì tụi mình book vé đi nơi khác, nhưng vì thay đổi kế hoạch đột xuất nên mới ngoặt sang Sri Lanka, đâm ra mới bị book vé theo chặng và cách ngày như vậy. Bạn thu xếp dự định cá nhân rồi xem chúng mình có khớp được lịch trình với nhóm mình không nha. Rất mong nhóm có thêm thành viên mới ^_^

sakuravn
20-06-2015, 19:17
Bọn mình book vé Srilanka nhưng tận tháng 1/2016 nên xin phép hóng hớt thông tin của các bác. Rất mong các bác chia sẻ thông tin sau chuyến đi này. Tks

Valentie
22-06-2015, 09:32
@sakuravn Nhất trí thôi ạ ^^ Đến lúc chuẩn bị đi, cần biết thông tin gì thì bạn PM mình nhé

cungdidulich
24-06-2015, 13:43
Mình cũng đã bôk vé đi vào giữa t2/2016. Bác chủ topic đi về chia sẻ kinh nghiệm nhé. Ở nhà hóng chuyến đi của bác ^^