PDA

View Full Version : Phnompenh, Siem Reap 2015

Abie1410
10-05-2015, 21:47
Cambodia trip 2015 (Phnompenh, Siem Reap)
Mình viết bài này nhằm chia sẻ những trải nghiệm mình đã có được từ lần đi du lịch bụi với 1 đứa bạn (2 đứa con gái). Mong bạn đọc sẽ tìm được thông tin hữu ích dù ít hay nhiều nếu chuẩn bị đi du lịch Cam.
-Thời gian dự định cho chuyến đi: 5 ngày 4 đêm (ai cũng nói mình là sao đi lâu vậy, đi tour người ta đi có 4 ngày 3 đêm thôi. ^^. Lí do ở đây là mình là đứa bị say xe, nên hem có đi luôn từ SG đến Siem Reap suốt 12 tiếng được, bởi zậy mình dừng chân ở Phnompenh ngủ lại 1 đêm nên chuyến đi nó mới dài ra vậy).
-Budget: 150$, đổi thêm 100k sang tiền Riel để mua nước uống bên đó.
-Các thứ ko thể thiếu khi đi: Tiền, passport, đồ đạc, khẩu trang (bên Cam bụi lắm luôn), kem chống nắng, dù,…
-Ngày đầu tiên: Mình mua vé xe Sapaco đi Phnompenh (PP), giá vé 230k, đi qua cửa khẩu Mộc Bài tài xế sẽ làm thủ tục nhập cảnh Campuchia cho khách luôn, chỉ việc đưa passport cho họ thôi. Lúc mình đi qua cửa khẩu thì thấy có vài người kẹp tờ 50k VND vào passport, mình tưởng là phải mất phí gì đó thì cũng lấy 100k ra chuẩn bị định nộp nhưng mà người ta kiểm tra passport của mình rồi cho qua luôn chớ ko mất tiền gì hết. Nhưng con bạn đi cùng thì lại bị họ vòi 20k, mà lúc đó nó ko đem theo tiền Việt nên huýt mình lại, mình nói ko có phải nộp tiền thế là họ thả cho con bạn mình đi. Sau đó mình mới nghiệm ra là bọn họ vòi tiền chứ chả phải thủ tục gì
=> NÊN NẾU BẠN QUA CỬA KHẨU TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯA TIỀN CHO HỌ DÙ BỊ ĐÒI.
Tới Phnompenh sau 8 tiếng mòn mông trên xe, vừa tới văn phòng Sapaco bên PP là một bầy nhền nhện kéo tới (ở đây là tài xế xe tuk tuk). Có ông đó nói tiếng Việt được hỏi tụi mình đi đâu, thì mình mới nói cần tới Sorya bus station để mua vé đi Siem Reap (SR), họ đòi 4$ cho 2 đứa, trả bắt lè lưỡi mới chịu 2$, thỏa thuận hết rồi thì chỉ việc lên xe thôi. Nào ngờ đó là mở màn cho cú sốc đầu tiên mà mình vừa đặt chân tới nước bạn. Tài xế tuk tuk đó ko chở tụi mình tới Sorya bus station (SBS) mà đưa tới một trạm bus khác của Campuchia, tụi mình cũng ngơ ngơ vô hỏi nó nói 10$/người đi từ PP đến SR, lúc đầu cũng định mua rồi chớ mà check chỗ ngồi thấy còn hàng ghế cuối thôi, số mình say xe từ nhỏ nên ko có đi ghế cuối được, phải ngồi mấy hàng đầu hoặc giữa để đỡ xốc. Cái 2 đứa ko mua vé, kêu ông tài xế đó chở tới SBS, mà ổng lại chở mình đi tới 1 hãng bus khác nữa, sau đó mình mới hiểu ra là chắc ông này muốn kiếm hoa hồng từ việc giới thiệu khách đây mà, xong mình nhảy xuống xe, nói ổng sao ko chịu chở tới SBS mà đi lòng vòng zậy, sau ổng mới quạo lên nói “SBS giờ ko có còn chỗ đâu, đặt vé trễ zậy làm sao còn chỗ cho ngày mai, chắc chắn là full hết rồi, đi bus này đi”, vậy là mình điên lên, đưa cho ổng 1$ rồi nói để tụi mình đi xe khác, ko đi xe ổng nữa. Rứa là ổng la lên chửi bới tụi mình xấu xa này nọ rồi ko thèm lấy tiền đi luôn một hơi, cứ như dở hơi á. 2 đứa cuốc bộ đi tìm tuk tuk khác, vì lúc nớ bị thả giữa đường cũng chả biết là đang ở đâu, mặc cả với tuk tuk khác thì nó chịu chở tụi mình tới SBS với giá 1$.
Tới được SBS mình mua vé đi SR có 6.5$ thôi, khởi hành vào sáng ngày mai. SBS nằm ngay gần Central market rồi tụi mình tìm được nhà trọ ở phòng 8$/2 đứa (1 đứa là 4$ cho 1 đêm), phòng ko có máy lạnh chỉ có quạt nhưng mà mình thấy ok.
Địa chỉ: White River 2, No.172
Nếu có tới Cam, bạn hãy liên lạc với anh tuk tuk này, anh ý nói tiếng anh, rất tội, nhiệt tình dễ thương. Ảnh đã chở mình đi Killing Field+ chùa Wat Phnom + Silver Pagoda cả đi lẫn về với giá 18$ 2 người (lúc đầu ảnh đòi 25$ đi Killing Field thôi đó mà mình mặc cả được) . Mình ko phải ăn tiền hoa hồng hay gì mà quảng cáo cho ảnh, chỉ là thương ảnh nhiệt tình nên giới thiệu thôi.
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17463110176/in/dateposted-public/

Các địa điểm đã đi ở Phnompenh:
-Killing Field (Cánh đồng chết): Vé vào cổng 6$/người, GIờ đóng cửa: 5g45 chiều.
Vì điểm tham quan này nằm cách xa trung tâm thành phố nên nhiều người ngại đi, nhưng đối với mình ko bao giờ uổng để bỏ tiền đến địa điểm này. Bạn sẽ được phát cho headphone nhỏ để được thuyết minh về từng mốc lịch sử đã diễn ra tại Cánh đồng chết (có rất nhiều ngôn ngữ cho bạn chọn: Tiếng Việt, tiếng anh, Hoa, Nhật, Hàn,…). Đây là nơi diễn ra vụ thảm sát người Khmer của Pol Pot vào năm 1975.
-Wat Phnom: một địa điểm tham quan nhưng lúc mình tới thì trời đã tối, vé vào cổng 1$ nhưng mình ko có mất tiền vì nó đóng cửa rồi, chỉ có ở đứng ở dưới nhìn ngó được thôi, chớ ko lên trên tham quan được, do mình xài máy ảnh cùi nên chụp cảnh buổi tối ko rõ, 2 đứa tiếc hùi hụi rứa là quay về hẹn lúc từ SR về PP lại đi tiếp.
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17489947111/in/dateposted-public/

Tối đó mình đi dạo tìm đồ ăn và uống bia Angkor mát lạnh.

Bia Angkor 1$/chai
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17301416290/in/dateposted-public/

Figure 1: Mì xào hải sản 2.5$
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/16866497624/in/dateposted-public/

Sau đó rảo bộ quanh chỗ pub street rồi mấy cửa hàng lặt vặt coi đồ rồi về hostel ngủ để sáng mai đi sớm tới SR.
Ngày 2: Xe từ PP đi SR khởi hành lúc 6:30 sáng, tới SR lúc 2g chiều. Mình gặp tài xế tuk tuk tên Lucky đưa đi tìm phòng trọ với giá 1$ cho 2 đứa (bạn nhớ mặc cả, cái gì ở Cam cũng phải trả giá hết), sau đó 2 đứa tìm được phòng trọ tên Amigo Villa với giá 10$/đêm (tính ra mỗi đứa 5$), mình thì ko thích chỗ này lắm vì nó staff kiểu như hơi ko thân thiện, phòng tắm thì mình phát hiện 6 con rít trong lúc đi tắm, cứ giết xong 1 con thì nó lại xuất hiện con nữa, nhưng mà lúc đó nghĩ sao mình cũng nhác đổi phòng trọ nên ở 2 đêm ở đó. Mình cũng có than phiền với bọn staff phòng ta có rít, tụi nó cũng nói sẽ clean phòng vào hôm sau, mà mình cũng thấy tình trạng chả khá hơn là mấy. Chiều đó tới SR mặc cả với tuk tuk giá để ngày 3 đi Angkor. Ngày 3 đi Angkor. Sau khi hỏi nhiều tuk tuk thì mình mới nghiệm ra giá nó như thế này:
Đi tour Angkor 1 ngày sẽ mất khoảng 12$/1 xe tuk tuk (bởi zậy nếu bạn đi 4 đứa thì sẽ share nhau ra đỡ tiền hơn), nếu có đi coi sunrise hoặc sunset nữa thì họ đòi phải trả thêm từ 3-5$ cho 1 lần coi sunrise hoặc sunset. Nó sẽ bao gồm:
-Small tour hay little circuit (tour trong Angkor Wat)
-Big tour hay big curcuit (tour cho Angkor Thom)
-Các đền ngoại vi: như Woman temple,…
Lúc đầu mình định dành 2 ngày để đi Angkor nên mặc cả giá cho 1 cái small tour+ sunrise là 15$/ngày, ngày thứ 2 cho Big tour+ các đền ngoại vi, tính luôn cả phí đi coi sunset luôn thì sẽ là 20$/ngày, đó là giá rẻ nhất mà mình nghĩ có được.
Phí vào cổng Angkor: 1 ngày 20$, 2-3 ngày là 40$.
Mình thống nhất với tuk tuk là đi 15$ cho ngày đầu đi Angkor Wat và coi sunrise. Chiều tối đó mình đi chợ Central market shopping mà ăn món bánh lọt. Bạn nên trả bánh này với giá 3000 Riel (chưa tới 1$)

Ngày 3: Sáng dậy sớm đi coi sunrise ở Angkor, hơi bị bất ngờ vì ông tuk tuk chở tụi mình ko phải là Lucky, mà là 1 người khác, cha này nói là Lucky nó bị đau tay nên ko có chở được (nghe mùi là biết nói láo rồi), nó là làm thuê cho Lucky nên nó chở tụi mình đi, cũng hơi bất ngờ vì giống như bị bán cái rứa đó, nhưng mà thôi kệ mình cũng ko care nhiều lắm, sau khi xác nhận lại giá cả thì lên xe đi luôn.
Mua vé vào cổng Angkor có chụp hình nên bạn ko nên mua lại vé từ người khác. Mình đã gặp trường hợp này, vì cứ qua 1 cái đền trong Angkor người ta lại kiểm vé và nhìn mặt mình nên tốt nhất là cứ dùng vé mà mình mua được. Tại có đứa bán lại cho mình vé vào Angkor (nó mua 40$ cho 3 ngày nhưng nó mới đi có 2 ngày thôi nên bán lại cho tụi mình giá 12.5$/vé cho 1 ngày. Lúc đầu mình cũng ham rẻ mà mua nhưng sau đó bị người ta phát hiện là dùng vé của người khác nên mình phải quay trở lại cổng mua vé 1 ngày 20$, may mà sau đó hoàn lại tiền được tụi kia, mình lấy lại được 12.5$, hú hồn).
Bình minh ở Angkor thiệt đẹp.
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17303221379/in/dateposted-public/
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17303254699/in/dateposted-public/
(Máy ảnh mình có hạn nên ko lưu lại hết được cái giây phút huy hoàng đó, hehe mọi người thông cảm nhóe)

Sau đó tụi mình đi loanh quanh Angkor, thấy đoàn người Việt 4 người đang ngồi nghe thuyết minh mà về Angkor Wat mà nghe hay nên 2 đứa tụi mình sáp vào xin gia nhập share tiền luôn. Hướng dẫn viên khoảng 2 tiếng là 15$, tính ra 6 người share ra cũng rẻ. Tính ra đi mấy nơi này phải có hướng dẫn viên nghe người ta nói mình mới thấy hay, thấy hết cái giá trị của mấy cái di tích cổ này, chứ cứ đứng ngó ngó cảnh thôi thì cũng chả có ý nghĩa gì. Nghiệm ra điều đó nên 2 đứa mình quyết định đi Angkor 1 ngày thôi, xong quay lại chỗ tuk tuk bàn giá. Đi cái Sunrise+ Big Tour+Sunset nữa là 18$, mặc cả xong mới thấy ngu là ko có cái Small tour trong đó. Vì trong Small tour có mấy cái đền nổi tiếng như Ta Prohm, …
:D nhưng mà lỡ rồi loét luôn. Ko có tiền thuê hướng dẫn viên tụi mình có quyển sách hướng dẫn về Angkor (được bán 1$), đi tới địa điểm nào thì lật ra địa điểm đó đọc sơ sơ cho biết nó có ý nghĩa gì. Có mấy đền nó sắp bị đổ thì người ta phải dựng cột chống để trùng tu, và cấm vào vùng đó. Zậy mà cũng thấy có thằng nước ngoài bị điên ráng chui vô để chụp hình (pó tay). Buổi chiều tụi mình tính đi coi sunset luôn mà ông trời đổ mưa to thiệt to, hic, zậy là phải cất ca cất củm đi về.
Angkor thì khỏi phải nói, nổi tiếng đẹp xưa đến nay rồi, nên nếu đến SR thì ko thể ko đi Angkor.
Chiều đó đi Angkor về mình ra Sorya bus stationi mua vé để sáng ngày 4 về PP. Giá vé từ SR về PP là 5$/người (ko hiểu sao từ PP đi SR lại tới 6.5$ nữa).
Tối đó mình lại đi lội Pub street, mua quà lưu niệm cho người thân và cho mình:D.

Abie1410
10-05-2015, 21:49
Ngày 4: Sáng 6g30 lên xe chạy từ SR về lại PP, tới PP là lúc 1g30 chiều. Xong 2 đứa thuê Tuk TUk chạy qua Sapaco định mua vé để sáng ngày 5 về lại TP HCM, mà full hết chỗ rồi, chỉ còn mấy hàng ghế cuối mà mình bị say xe nên ko có lựa mấy chỗ ngồi đó. Rứa là lại tốn tiền ngu quay lại chỗ Sorya bus station để mua vé về SG, tốn 11$.
2 đứa tìm được phòng ở 3$/đêm (ở dorm) cũng gần Central market và Sorya bus station (đi bộ tới 10p).
Happy House. Add: #151, St. 19 Corner St.172. Tell: +855 77 11 75
Lúc đầu 2 đứa định quay lại cái nhà nghỉ ngày đầu tiên thuê 8$/đêm mà đi ngang qua nhà nghỉ này thấy nó treo bảng nên bay vô hỏi, thấy ok nên lấy phòng luôn. Mà nhìn quanh lại có 7 cái giường, giường 2 tầng mà phòng đó có mỗi 2 đứa con gái tụi mình, nghĩ lại cũng sợ thiệt, mà sao lúc đó mình cũng chả thấy chi hết, thấy cũng bình thường, con bạn mình lúc đầu cũng nói mình là có mỗi 2 đứa con gái thôi đó, mà mình nghĩ chưa bao giờ ở dorm nên thôi ở dorm cho biết cũng được, tiện thể gặp được đứa nào thì tám cũng vui.
Từ chỗ phòng trọ mình cuốc bộ ra Silver Pagoda gần xịt, mất có 5p, mà ra tới nơi thấy nó đề phí vào cổng 5$ thấy cũng tiếc tiếc nên ko có vô, bù lại vô được mấy chùa khác cũng to đẹp hoành tráng lắm mà lại free vé vào cổng.
2 đứa cuốc bộ tiếp tới Wat Phnom, vì bữa đầu đi Wat Phnom tối quá chụp ko thấy chi hết nên 2 đứa ức chế muốn ra đó coi lại vì chỗ đó cũng đẹp, rứa là cuốc bộ 4km tới chỗ Wat Phnom, vé vào cổng là 1$.
Tối đó về lại hostel uống bia Angkor và ra chợ Central Market dạo. Đồ ăn trong đó khá mắc vì bán ở chợ nghe nói thuế cao hơn ở ngoài. Mình gặp được cô người Việt bán bún riêu nên ghé vô ăn tô bún riêu hết 5000 Riel (khoảng bằng 25k VND), còn ở chợ toàn bán 7000 Riel (35k VND).
Ngày 5: Lên đường về lại SG, kết thúc chuyến đi tốt đẹp.^^
**NHỮNG CẢM NHẬN CỦA MÌNH VỀ ĐẤT NƯỚC CAMPUCHIA:
-Dân ở đó nghèo mà thấy thảm luôn, mặc dù tiền Campuchia có giá trị hơn tiền mình (gấp 5 lần tiền VN) nhưng thấy họ khổ lắm. Ở SG ví dụ ko có tiền cũng có thể xin được bữa cơm miễn phí hoặc có nhiều quán cơm 2k chứ ở Cam thì ko có. Mình đã từng nhìn thấy có nhiều người đói đến mức moi đồ trong thùng rác ra ăn ngấu nghiến trông rất tội nghiệp, thật sự là ko cầm lòng được luôn, hic. Bên cạnh đó, Campuchia cũng tự sản xuất được xe hơi nên tỉ lệ xe hơi trong thành phố cũng nhiều lắm, đặc biệt ở PP, cho thấy sự chênh lệch giàu nghèo ở đây rất rõ rệt.
-Trẻ em ở đây ko được bảo vệ quyền lợi, nạn chăn dắt trẻ em để đi ăn xin hoặc đi bán đồ nhiều lắm luôn, tụi nó cứ thấy mình là chạy tới “Lady, 1$ please” mà mình được truyền lại kinh nghiệm rồi nên có mua sẵn kẹo cho tụi nhỏ, ko cho tiền nhưng cho kẹo tụi nó cũng vui lắm.
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17463492546/in/dateposted-public/
-Tư tưởng của con người vẫn còn lạc hậu, họ vẫn cần được giúp đỡ và phát triển nhiều hơn, chứ ko để Trung Quốc thao túng hết là thôi rồi những con người tội nghiệp kia sẽ biến thành công cụ lợi dụng của Trung Quốc. Ví dụ như anh tài xế tuk tuk chở bọn mình ảnh cứ nói vơi mình là do ảnh ko có tiền nên ảnh ko có bạn gái, ở VN thì chưa chắc đã vậy nhỉ.
https://www.flickr.com/photos/114365491@N02/17488015872/in/dateposted-public/
Hi vọng những trải nghiệm của mình sẽ giúp được ít nhiều cho chuyến hành trình sắp tới của bạn!(BB)