PDA

View Full Version : Đi vòng quanh bờ biển Úc vào tháng 5

hoankiem
21-08-2008, 15:17
Bãi biển Manly, 19km từ trung tâm Sydney, trong TK19 đến đâu TK20 là 1 trong nhưng khu nghỉ mát nổi tiếng nhất Úc Tên "Manly" do thuyền trưởng Arthur Philip đặt xuất phát từ đặc điểm người dân bản xử ở đây: "sự tự tin và phong cách đàn ông ;) của họ khiến tôi nghĩ đến việc lấy đặt tên là vinh Manly"

Cát ở Manly có màu nâu nhạt, cảm giác như đất sét vậy :)

https://www.phuot.vn/imagehosting/13746908fcfaf90c.jpg (https://www.phuot.vn/vbimghost.php?do=displayimg&imgid=690)

Ơ, mình cũng có cái ảnh chụp đúng như thế này. Lang thang đường đi bộ ven bãi.

À, có vụ giá rẻ bay đi Melbourne tháng 3 năm tới. Từ ngày 2 đến 11 Mar/09. Vé cả thuế từ VN khứ hồi khoảng 480$. Bạn nào đi không nhỉ.

Định đặt vé rồi nhưng chợt nhớ ra, Từ 17 Feb đến 21 Feb mình cũng ở GoldCoast. Chả lẽ 21 Feb về rồi mồng 2 Mar lại đi.

Nhưng nếu có bạn nào đi thì đi cái nhỉ, lái xe xuyên sa mạc đến Alice Spring rồi quay về :))

Vé phải mua trước 24 Aug :))

À, bổ sung thêm là visa khỏi phải lo lắng. Bạn nào đi tớ xin hộ. Giấy tờ hơi nhiều và phải đem đi dịch hơi lằng nhằng tí thôi.

thegioixe
21-08-2008, 16:28
Ơ hay quá, hay là lại đi nhể :d, vé của bọn nào đấy bác HK ơi :d

hoankiem
21-08-2008, 16:54
Sau khi trao đổi thì bạn Thegioixe đã xác nhận là sẽ đi. OK, vậy là thêm một thành viên.

Tớ thực sự muốn là có 4 - 5 bạn tất cả. Sang Melbourne một hai ngày rồi thuê xe chạy đi Alice Spring. Xuyên sa mạc, ngủ lang bạt trong các khách sạn xây bằng cát dưới lòng đất....rồi quay về. Hành trình khoảng 9 ngày tất cả.

Không đủ 4 bạn thì để dịp khác vậy, vì tớ ở Úc về ngày 21 Feb, đến mồng 2 Mar sang lại thì chắc "có vấn đề" thật. Nên nếu phục vụ được nhiều bạn thì mới bõ công quay lại.

SonTT
21-08-2008, 17:11
Sau khi trao đổi thì bạn Thegioixe đã xác nhận là sẽ đi. OK, vậy là thêm một thành viên.

Tớ thực sự muốn là có 4 - 5 bạn tất cả. Sang Melbourne một hai ngày rồi thuê xe chạy đi Alice Spring. Xuyên sa mạc, ngủ lang bạt trong các khách sạn xây bằng cát dưới lòng đất....rồi quay về. Hành trình khoảng 9 ngày tất cả.

Không đủ 4 bạn thì để dịp khác vậy, vì tớ ở Úc về ngày 21 Feb, đến mồng 2 Mar sang lại thì chắc "có vấn đề" thật. Nên nếu phục vụ được nhiều bạn thì mới bõ công quay lại.

OK, nếu Đại vương lo hết thì mình đi :)

baxu
21-08-2008, 17:12
OK, nếu Đại vương lo hết thì mình đi :)

như trên ;)

hoankiem
21-08-2008, 17:24
He he, chuyến này nhanh nhẹn thật

Có 4 bạn rồi nhá, vậy là đặt vé lên đường thôi

Thegioixe
Lãnh tụ Sontt
Lãnh tụ Devinci
HK

Thêm 1 bạn nữa là cùng thôi nhá. Đủ 5 thằng một xe.

Tiêu chí đã được xác nhận là cụ nào bỏ thì cụ đó ngoài tự chịu tiền vé thì chịu thêm 1/4 chi phí thuê xe. Do chuyến này đi vì thuê xe chạy là chính.

:))

Chỗ chót, bạn nào đi nhanh để tớ phục vụ nốt.

Zdreamer
21-08-2008, 17:33
He he, chuyến này nhanh nhẹn thật

Có 4 bạn rồi nhá, vậy là đặt vé lên đường thôi

Thegioixe
Lãnh tụ Sontt
Lãnh tụ Devinci
HK

Thêm 1 bạn nữa là cùng thôi nhá. Đủ 5 thằng một xe.

Tiêu chí đã được xác nhận là cụ nào bỏ thì cụ đó ngoài tự chịu tiền vé thì chịu thêm 1/4 chi phí thuê xe. Do chuyến này đi vì thuê xe chạy là chính.

:))

Chỗ chót, bạn nào đi nhanh để tớ phục vụ nốt.

Nếu bác làm giúp được visa thì cho em confirm vụ này luôn nhá!

Zdreamer
21-08-2008, 17:33
ặc, em đọc lại, chỉ cho "thằng" đi thì chắc em ko đủ điều kiện rồi, tuy là em có thể luân phiên lái xe được khi cần thiết :-(
3xu đi luôn cho vui đê!

hoankiem
21-08-2008, 17:41
Nếu bác làm giúp được visa thì cho em confirm vụ này luôn nhá!

Hì tớ chưa biết bạn cụ thế nên chưa biết giúp được hay không. Có thể ngày xưa biết nhưng cũng chỉ biết qua loa.

Nếu bạn đúng là đi chỉ để đi chơi và cam kết trở về thì tớ giúp được.

Với lại đi chuyến này là khổ đấy nhá, dọc sa mạc không có hàng quán để ăn vô tư đâu, chẳng may sa lầy cát rồi ngủ lại dọc đường nên tớ không dám rủ các bạn nữ đi ạ.

Biết là các bạn nữ chịu đựng và dai sức hơn cánh nhọt nhiều. Nhưng kèm theo thế thì đôi lúc cũng phức tạp (NT)

Zdreamer
21-08-2008, 17:44
Hì tớ chưa biết bạn cụ thế nên chưa biết giúp được hay không. Có thể ngày xưa biết nhưng cũng chỉ biết qua loa.

Nếu bạn đúng là đi chỉ để đi chơi và cam kết trở về thì tớ giúp được.

Với lại đi chuyến này là khổ đấy nhá, dọc sa mạc không có hàng quán để ăn vô tư đâu, chẳng may sa lầy cát rồi ngủ lại dọc đường nên tớ không dám rủ các bạn nữ đi ạ.

Biết là các bạn nữ chịu đựng và dai sức hơn cánh nhọt nhiều. Nhưng kèm theo thế thì đôi lúc cũng phức tạp (NT)

vầng, em cũng tưởng có gái đi thì em đi, chứ em ko có ý định ở lại xứ người bác ợ, vì tháng 4 em đã ở xứ người khác roài;)
thôi, khi khác em bám càng sau:D

arvil77
21-08-2008, 22:04
Cũng như Nam Mỹ, vụ rủ rê này mình lại ko theo được Các giấc mơ dần trôi về quá khứ :)

hoankiem
22-08-2008, 07:27
Cũng như Nam Mỹ, vụ rủ rê này mình lại ko theo được Các giấc mơ dần trôi về quá khứ :)

Tạch rồi, hôm qua tập hợp các bạn xong, thì đã hết giờ làm việc bên bển. Sáng sớm nay dậy sớm hy vọng nhận mail đã ok thì được thông báo lại là vé đã bán hết ngay chiều hôm qua. :)). Giờ nó chỉ có vé 680$, thôi tạm bỏ. Lãnh tụ hôm qua phán xanh rời, "phải quyết nhanh làm nhanh không đ... có tiền." Chậm tí giá tăng ngay thật. Đúng là phải nhanh hơn người khác.

Túm lại là tạch, mình cũng đỡ áy náy là trong 2 tuần đó thì bay đi bay lại VN - Úc - VN - Úc - VN :))

Các lãnh tụ xác nhận sẵn sàng tinh thần đi bất cứ lúc nào làm đội đặt gạch nhá. Lần tới chắc độ 3-4 tháng nữa sẽ có đợt vé đi Úc cho hè thu sang năm. Thấy chào là vé siêu rẻ nhất chỉ có 420$ khứ hồi cả thuế thôi.

Vậy đợi lúc đó nhá!

devinci
22-08-2008, 08:11
Tạch rồi, hôm qua tập hợp các bạn xong, thì đã hết giờ làm việc bên bển. Sáng sớm nay dậy sớm hy vọng nhận mail đã ok thì được thông báo lại là vé đã bán hết ngay chiều hôm qua. :)). Giờ nó chỉ có vé 680$, thôi tạm bỏ. Lãnh tụ hôm qua phán xanh rời, "phải quyết nhanh làm nhanh không đ... có tiền." Chậm tí giá tăng ngay thật. Đúng là phải nhanh hơn người khác.

Túm lại là tạch, mình cũng đỡ áy náy là trong 2 tuần đó thì bay đi bay lại VN - Úc - VN - Úc - VN :))

Các lãnh tụ xác nhận sẵn sàng tinh thần đi bất cứ lúc nào làm đội đặt gạch nhá. Lần tới chắc độ 3-4 tháng nữa sẽ có đợt vé đi Úc cho hè thu sang năm. Thấy chào là vé siêu rẻ nhất chỉ có 420$ khứ hồi cả thuế thôi.

Vậy đợi lúc đó nhá!

Sáng ra háo hức vào tìm topic của bác để biết ngày nào đi, càng đọc càng hồi hộp thì bỗng dưng ... tạch . :)):))
Thật là chán quá đi.

SonTT
22-08-2008, 08:53

Vậy đợi lúc đó nhá!

Chán vãi cả hàng, mất công mình trong 5 phút xác nhận cả 2 thằng. Lần sau có cái gì hay thì a lô mẹ cái cho nó nhanh, đỡ mất cơ hội.

Thôi Đại Vương bố trí vụ khác đi:T

oilman
24-08-2008, 20:19
Đi outback bằng caravan cũng hay các bác ạ. Em nghĩ chỉ có đi bằng xe van hay car rồi đem theo lều để ngủ là tiết kiệm nhất. Đắt hơn 1 tí là đi caravan vì có chỗ để nấu ăn, ngủ đàng hoàng hơn 1 chút. Lần tới các bác có đi outback hay vòng quanh nước Úc thì em cũng xin theo.

thegioixe
25-08-2008, 10:44
Ơ thế lại hủy rồi :((, lần này nhanh thế mà ko mua kịp vé. Lần tiếp theo chiến luôn HK ĐV nhá, em thấy ngứa cẳng rồi :p

hoankiem
26-08-2008, 00:18
Hết tạch rồi nhá.

Đã mua xong 4 cặp vé

Hà nội - Kuala Lumpur

Kuala Lumpur - Melbourne

Melbourne - Kuala Lumpur....

Đi ngày 17 May, về ngày 29 May /2009

Cho 4 ông, mỗi ông hết chưa tới 400$ cả thuế, ăn uống , hành lý ....
Chặng Kuala Lumpur - Hà nội thì hiện tại hệ thống đang nhầm 30 May là ngày 30 Apr nên không có vé rẻ, tính sau :))

Danh sách gồm

Sontt
Sontt '
Devinci
HK

Thegioixe đang ngủ quên, chưa dậy đặt...

Bác nào đi cùng vào đặt vé sớm nhá....

hoangbquang
26-08-2008, 00:46
"Tao" đặt 1 vé chính thức, xếp gạch 1 vé nữa. :D

hoankiem mua giúp anh nhé. Số hộ chiếu cũ là PT A ... Thôi để sáng mai nhắn tin cho hoankiem nhé.

hoankiem
26-08-2008, 01:08
5 ÔNG đã mua vé xong rồi nhá. ÔNG thegioixe bị đắt hơn 120$ .... Lãnh tụ bảo bạn Thắng người thứ tư chia sẻ cùng nhé :))

Giờ đến Hai bác Hoangbquang... Nếu đi 7 người thì sẽ làm một cái Cararvan luôn... Phượt thẳng vào tâm nước Úc ... Ngon đấy. Ngoài ra thì chúng tớ sẽ chạy dọc bờ biển một đoạn cho phù hợp với topic của Công chúa. (NT)

Bạn nào đi tiếp thì cứ thế đặt vé nhé, vé rẻ của Air Asia chỉ đến 31 Aug là hết...

thegioixe
26-08-2008, 01:11
Em cũng done. Và mất thêm 100$ vì tội ngủ dậy muộn :((

Anh Già
26-08-2008, 02:40
Đại Vương đúng là vô địch về môn khéo mua vé rẻ và quang hợp ! (beer)

hoankiem
26-08-2008, 02:51
Đúng là không ai có thể ngờ, bay gần 10 000 km với hơn 11h bay mà chỉ trả có 480$/2chiều cả thuế....Không bằng cái phí an ninh sân bay của các bạn Bắc Mỹ nhỉ.

Thực ra thì còn có thể rẻ hơn được khoảng 40$ nữa, nhưng mà thôi.... được ngày giờ đẹp, nối chuyến lý tưởng là ngon lành rồi.

Chẹp chẹp, nghĩ đến việc lái xe chạy xuyên sa mạc cát, lãnh tụ ngồi cửa bên gác M8 chụp tanh tách là sướng rồi ( à, quên hình như M8 là phải đặt lên tripod mới bắn được ). Trong cabin xe giường nệm êm ái, hai bác Hoàng có đi cùng nữa thì tuyệt.

oilman
26-08-2008, 04:12
Các bác em cho em đặt một cục gạch quả này nhá. Nếu được em sẽ tham gia từ bên này. Các bác mua được vé quá rẻ và đúng thời điểm tốt trong năm vì tháng 5 bắt đầu mùa lạnh và ít bị ruồi làm phiền :). Bắt đầu từ Melbourne cũng cực hay, có thể làm một vòng theo bờ biển sang Adelaide rồi lên Alice Spring.

devinci
26-08-2008, 08:38
Đại vương cho em hỏi làm visa Úc thì thế nào đây ạ.
17/05 đi thì bao giờ bắt đầu làm là vừa ạ ?

hoankiem
26-08-2008, 08:42
Sau tết âm lịch làm nhá, cho nó vắng.

Vô tư đi, có tớ tháp tùng thì cậu khỏi lo vụ visa :)). Lãnh tụ bảo lãnh cậu là được rồi :))

hoankiem
26-08-2008, 09:09
Các bác em cho em đặt một cục gạch quả này nhá. Nếu được em sẽ tham gia từ bên này. Các bác mua được vé quá rẻ và đúng thời điểm tốt trong năm vì tháng 5 bắt đầu mùa lạnh và ít bị ruồi làm phiền :). Bắt đầu từ Melbourne cũng cực hay, có thể làm một vòng theo bờ biển sang Adelaide rồi lên Alice Spring.

Ngon rồi!

Vậy chính thức là 6 đồng chí nhá.

Tớ chưa được hân hạnh tiếp kiến bạn Oliman đâu đấy. Bạn bây giờ lại sang Perth rồi à. Đúng là tớ muốn đi dọc biển từ Mel đi Adelaide rồi chạy thẳng vào tâm Alice Spring, tham khảo thì thấy bảo tháng 4, tháng 5 là đẹp nhất để đi vào đây. Trời nắng, không nóng lạnh quá. Tháng 4 hết vé rẻ nên đi tháng 5 :)

Nhưng mấy cụ kia thời gian hơi vội, chỉ khép trong 10 ngày nên chạy cũng hơi nhiều đây. Để xem trả xe một chiều có ổn kô. Nếu ổn thì bay từ A.S về thì thời gian lại rất xông xênh . :)

hoankiem
26-08-2008, 09:52
Giờ có hai kiểu đi, các bạn suy nghĩ trong nửa năm rồi chọn lựa nhé

Thứ nhất là 4WD, bốc ầm ầm, mang theo lều , lạc thì ngủ lung tung, hôm nào tiện thì chui xuống đất ngủ. Ưu điểm là đi nhanh cơ động, đánh võng khỏe, thằng nào cũng lái được. Nhược điểm là không tiện nghi, vệ sinh lung tung...

Thứ hai là CamperVan, loại này hơi mới với các bạn nhà ta. Ưu là êm ái, ăn uống, ngủ nghê tiện, bia bọt ướp lạnh, nhạc nhẽo giữa hoang mạc tưng bưng. Nhược là đi chậm, cồng kềnh, ít thằng lái ....

Cái thứ nhất thì ai cũng biết rồi, ảnh cái thứ hai mang lên đây để các Lãnh tụ chọn lựa nhá

Toàn cảnh

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=159&pictureid=2349

Ngày xếp salon đánh bài nhá

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=159&pictureid=2348

Đêm thì xếp giường ngủ, mk , 3 giường 6 ông thế này thì thành đồng tính hết hả

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=159&pictureid=2350

Xe có các phụ kiện sau:

Features

Shower
Toilet
Gas Stove
Fridge
Microwave
Air-Conditioning / Heating
Pressurised Hot & Cold Water
Internal Access
Turbo Diesel
Automatic Transmission
Power Steering
Kitchen Kit
3 Double Beds
Radio / Cassette or CD player

SonTT
26-08-2008, 09:57
Mình chọn cái thứ 2, chứ mình chả có nhu cầu lái xe mấy :))

boysanhdieu
26-08-2008, 10:02
Em đặt gạch tour này! Sẽ xác nhận lại trước 1 tháng Đại Vương nhé

hoankiem
26-08-2008, 10:08
Em đặt gạch tour này! Sẽ xác nhận lại trước 1 tháng Đại Vương nhé

Sorry bạn , gạch gì nữa. Vé mua xong rồi. Hết chỗ rồi.

Có 6 ông + 2 bác Hoàng, em nằm sàn xe với lại một ngủ ghế vô lăng rồi.

Bạn đặt gạch trước một tháng thì e kô kịp, Visa mất 5 tuần rồi bạn nhá.

Anh Già
26-08-2008, 10:45
Visa Úc lâu thế cơ hả HK ?

thegioixe
26-08-2008, 10:49
Kiểu này mình chơi 4x4 hay hơn chứ ạ, đánh võng bét nhè được. Thích chỗ nào xông vào chỗ ấy. Chơi con campervan lại cứ phải đỗ từ xa rồi cuốc bộ bét nhè :((

hoankiem
26-08-2008, 11:11
Visa Úc lâu thế cơ hả HK ?

Họ khuyến cáo thế, có thể lên đến 8 tuần :))

Cứ nộp trước cho nó thoải. Việc gì phải sát ngày bác nhỉ.

Các bạn cứ bàn tiếp về vụ CV hay 4x4 đi nhá. 6 tháng nữa chốt sau.

CVN
26-08-2008, 11:13
Rủ rê nhau các bạn lập topic khác đi. Lập xong thông báo để tớ move mấy bài lạc đề này sang.

SonTT
26-08-2008, 11:14
Rủ rê nhau các bạn lập topic khác đi. Lập xong thông báo để tớ move mấy bài lạc đề này sang.

Mẹ, đúng là đồ GATO=))=))=))

boysanhdieu
26-08-2008, 11:18
Sorry bạn , gạch gì nữa. Vé mua xong rồi. Hết chỗ rồi.

Có 6 ông + 2 bác Hoàng, em nằm sàn xe với lại một ngủ ghế vô lăng rồi.

Bạn đặt gạch trước một tháng thì e kô kịp, Visa mất 5 tuần rồi bạn nhá.

Thế bây giờ gửi tiền bác mua vé đặt cọc trước có được không? Nếu trước 1 tháng em lỡ không đi được (có vụ khác ngon hơn chẳng hạn ;) ) Thì bán lại chắc lỗ ít cũng không sao. (beer)

hoankiem
26-08-2008, 11:20

Dao dao dao, dao đâu rồi, dao đâu rồi.... ới ời ơi!

Tớ cứ tưởng ghép vào một chỗ cho nó gọn gàng, Thể nào chúng tớ cũng chạy dọc bờ biển Úc để cho đúng chủ đề của Công chúa.

Cảm ơn Công chúa đã tạo cảm hứng cho chúng tớ chuẩn bị đi Úc nhá .

hoankiem
26-08-2008, 11:24
Thế bây giờ gửi tiền bác mua vé đặt cọc trước có được không? Nếu trước 1 tháng em lỡ không đi được (có vụ khác ngon hơn chẳng hạn ;) ) Thì bán lại chắc lỗ ít cũng không sao. (beer)

Bạn về nick nhận PM đi.(BB) Có gái hẹn hò đấy.

Bạn chưa đọc kỹ điều lệ của chúng tớ, vé rẻ không đi là mất. Bán lại cho ai nữa mà lỗ ít với nhiều. Không đi là lỗ rồi, đi là được .

Hết chỗ rồi, vé giờ cũng đắt hơn gấp rưỡi rồi.

Thân!

SonTT
26-08-2008, 11:25

Nói nhiều tao ban mẹ bây giờ, sao mày lắm nick thế hả:D

hoankiem
26-08-2008, 11:33
Nói nhiều tao ban mẹ bây giờ, sao mày lắm nick thế hả:D

Lãnh tụ đừng làm thế, kẻo mỗi sáng em lại nhận được một sms cái nick với pass rơi vào đầu.

Mình sắp có lắm nick rồi =))

boysanhdieu
26-08-2008, 11:37
Em có mỗi nick này chơi mà, em thề! :( (beer)

devinci
26-08-2008, 11:46
Giờ có hai kiểu đi, các bạn suy nghĩ trong nửa năm rồi chọn lựa nhé

Thôi, ngẫm nửa năm lâu lắm. Em chọn luôn phương án 2 cho lành. :)

oilman
26-08-2008, 13:26
Ngon rồi!

Vậy chính thức là 6 đồng chí nhá.

Tớ chưa được hân hạnh tiếp kiến bạn Oliman đâu đấy. Bạn bây giờ lại sang Perth rồi à. Đúng là tớ muốn đi dọc biển từ Mel đi Adelaide rồi chạy thẳng vào tâm Alice Spring, tham khảo thì thấy bảo tháng 4, tháng 5 là đẹp nhất để đi vào đây. Trời nắng, không nóng lạnh quá. Tháng 4 hết vé rẻ nên đi tháng 5 :)

Nhưng mấy cụ kia thời gian hơi vội, chỉ khép trong 10 ngày nên chạy cũng hơi nhiều đây. Để xem trả xe một chiều có ổn kô. Nếu ổn thì bay từ A.S về thì thời gian lại rất xông xênh . :)

Tớ cũng mong có dịp diện kiến các bạn. Tớ đã sang Perth nhưng cỡ khoảng tháng 5 năm sau có thể đang làm ở Canberra và cũng tiện xuống Melbourne. 10 ngày cũng đẹp vì thời gian nghỉ phép không nhiều.

Cung đường thì để google ngâm cứu thêm chi tiết đi thế nào cho nhanh mà xem nhiều cảnh hay trong 10 ngày. Adelaide - Alice Spring là đoạn phổ biến đối với dân du lịch outback, tha hồ xem sa mạc. Cuộc sống outback cũng hay đấy (giông giống trong phim cao bồi, tớ nghe bảo thế). GPS ở đây sử dụng rộng rãi nên rất dễ tìm đường.

Phương tiện đi thì 1 hay 2 đều OK. Chưa biết là caravan loại lớn có cần bằng lái gì đặc biệt hơn không. Bằng lái xe Úc của mình có thể chạy xe dưới 4.5 tấn và 12 người trở xuống. Để ngâm kíu thêm về việc lái caravan. Nghe mấy đứa bạn bảo bằng lái VN có thể chạy 1 tháng ở đây mà không cần convert, không biết có đúng thế không. Đi caravan chậm nhưng có thể chạy đêm chạy ngày, không cần dừng để ngủ, nấu ăn hay giải quyết gì cả hơ hơ.

oilman
26-08-2008, 14:08
Google một lúc tìm được vài thông tin

Melbourne - Adelaide: 750km, chạy liên tục khoảng 10 giờ. Nếu muốn xem Ocean Road như bác Arvill và đi cung bờ biển thì có thể mất khoảng 15 giờ chạy xe. (http://www.melbourne.visitorsbureau.com.au/itineraries/melb-adelaide.html)

Adelaide - AS: đường dài 1530km, chạy liên tục khoảng 20 giờ.

Dự đoán 5 ngày vừa chạy vừa ngắm cảnh thì cũng dư sức tới Alice Spring. 5 ngày còn lại vừa quay về vừa rẽ sang vài thị trấn nhỏ trên đường, hay đến các national park cũng còn kịp cho các bác đến Melbourne.

Adelaide - AS trong 10 ngày nè:
http://realtravel.com/adelaide-journals-j1436280.html

hoankiem
26-08-2008, 14:18
Bằng lái của bạn Oilman là lái được xe này rồi. Ngon rồi.

Bên Úc chấp nhận bằng VN trong 30 - 90 ngày, yêu cầu có bản dịch. Thegioixe có bằng D Việt Nam, lái được. Vậy là có 3 ông lái được xe.

3 ông còn lại đi nâng bằng đi. Ngồi sau đánh bài hoài cũng không sướng đâu :). Đúng là đi xe chạy xuyên đêm thì rất ngon và thoải mái thời gian, nhưng còn cái vụ chạy loanh quanh sa mạc nữa. ... Bạn Oilman tìm hiểu thêm thông tin nhá.

Tớ nghĩ là có 4 ông lái xe thì chạy thoải mái opt 2.

oilman
27-08-2008, 07:24
Outback thì tiểu bang nào cũng có một ít. Cung đường Adelaid-AS thì chỉ đi phần outback của South Australia va Northen Territory. Có lẽ chỉ lượt ra những điểm quan trọng để chụp ảnh thiên nhiên outback và làm quen với cuộc sống văn hóa thổ dân. Bọn Úc đi outback còn để sống với thiên nhiên, bushwalking nhưng cần nhiều thời gian. Các điểm đi phải gần và tiện đường vì cứ nếu mất nhiều thời gian trên đường quá mà chỉ xem mỗi nơi một ít cũng không thích lắm. Ví dụ trên đường đi AS có thể đi Uluru bằng cách rẽ từ quốc lộ A87 (đường đi AS) sang Yulara cách đường A87 khoảng 250km, ở lại 1 ngày 1 đêm rồi tiếp tục quay về A87 để đi AS.

Các bác xem website http://en.travelnt.com/advice/itinerary-ideas/alice-springs-15-days.aspx , bên phải có một list hành trình outback mà NT giới thiệu. Hôm nay nếu rảnh em sẽ vào nhà sách xem qua mấy quyển viết về du lịch outback bằng caravan viết bởi mấy chú Úc.

hoankiem
27-08-2008, 09:13
Giá thuê con CamperVan 6 beds khoảng 200$ một ngày cộng cả thuế và bảo hiểm. Nếu tìm được thì chắc là giảm giá 20%. Xe này cũng phải đặt trước lâu lâu đấy vì nó không có nhiều.

Có bạn Oilman thổ địa rồi, bạn lên hành trình, cái gì cần xem và tính toán xem đi bằng gì , cung đường các ngày để thuận tiện nhất. Các Lãnh tụ nhất trí đồng ý bầu bạn Oilman làm Hoa tiêu dẫn đường cho hành trình đi vào tâm sa mạc này nhé. ( Tớ tạm trở về với Nam Mỹ đã, sát ngày đi rồi ;) )

Hành trình chính thức ở Úc là sáng 18 May chúng tớ đến Melbourne ( 9h sáng ) và rời Melbourne là 23h đêm ngày 28 May ( tường là ngày 29 nhưng hóa ra là bay sáng sớm 29 )

quyuce
27-08-2008, 12:22
Em đang ở Melbourne. Thế tức là 18 May 2009 các bác sang đấy ạ. Tầm đấy hy vọng em thi xong để bám càng các bác. Nếu chưa xong thì hy vọng được diện kiến các bác ở Melbourne.

oilman
27-08-2008, 13:06
Giá thuê con CamperVan 6 beds khoảng 200$ một ngày cộng cả thuế và bảo hiểm. Nếu tìm được thì chắc là giảm giá 20%. Xe này cũng phải đặt trước lâu lâu đấy vì nó không có nhiều.

Có bạn Oilman thổ địa rồi, bạn lên hành trình, cái gì cần xem và tính toán xem đi bằng gì , cung đường các ngày để thuận tiện nhất. Các Lãnh tụ nhất trí đồng ý bầu bạn Oilman làm Hoa tiêu dẫn đường cho hành trình đi vào tâm sa mạc này nhé. ( Tớ tạm trở về với Nam Mỹ đã, sát ngày đi rồi ;) )

Hành trình chính thức ở Úc là sáng 18 May chúng tớ đến Melbourne ( 9h sáng ) và rời Melbourne là 23h đêm ngày 28 May ( tường là ngày 29 nhưng hóa ra là bay sáng sớm 29 )

Để tớ thêm thời gian ngâm kíu hành trình thế nào cho hay rồi sẽ bàn với các bạn. Tớ đã máu một chuyến outback như thế này từ lúc còn sinh viên. Đi caravan là đẹp nhất, tính ra có thể chỉ bằng giá máy bay hai chiều Melbourne-AS cho mỗi người mà mobile hơn nhiều. Chỉ cần có đủ tay lái mà tay lái VN là số một rồi hơ hơ miễn đừng chạy sang bên phải và bớt máu taxi một chút.

hoankiem
27-08-2008, 13:26
Để tớ thêm thời gian ngâm kíu hành trình thế nào cho hay rồi sẽ bàn với các bạn. Tớ đã máu một chuyến outback như thế này từ lúc còn sinh viên. Đi caravan là đẹp nhất, tính ra có thể chỉ bằng giá máy bay hai chiều Melbourne-AS cho mỗi người mà mobile hơn nhiều. Chỉ cần có đủ tay lái mà tay lái VN là số một rồi hơ hơ miễn đừng chạy sang bên phải và bớt máu taxi một chút.

Ờ, quên. Đúng rồi. Còn vụ tay lái nghịch nữa nhỉ. Bốn Ông còn lại lái tay lái nghịch bao giờ chưa? Không thì đi tập đi nhá. Nói chung thì cũng dễ, sang Úc tập cũng được , chắc mất 1 tiếng.

Ở VN kô có xe nghịch thì sang Lào, Thái hoăc Cam tập =))

Outback luôn cho chi phí hợp lý, thoải mái tự do và sướng nhất rồi. Mình tự phục vụ mình thích dừng đâu dừng,ăn đâu ăn, ngủ đâu ngủ....

Oái, bạn Quyce đang ở Melbourne à. Thế mà tớ không biết, hồi tháng 4 vừa rồi ở đó phải đi một mình chặng bay đi Adelaide nên chán buồn bỏ luôn vé đó về Hà nội.

boysanhdieu
27-08-2008, 13:31
Ờ, quên. Đúng rồi. Còn vụ tay lái nghịch nữa nhỉ. Bốn Ông còn lại lái tay lái nghịch bao giờ chưa? Không thì đi tập đi nhá. Nói chung thì cũng dễ, sang Úc tập cũng được , chắc mất 1 tiếng.

Ở VN kô có xe nghịch thì sang Lào, Thái hoăc Cam tập =))

Outback luôn cho chi phí hợp lý, thoải mái tự do và sướng nhất rồi. Mình tự phục vụ mình thích dừng đâu dừng,ăn đâu ăn, ngủ đâu ngủ....

Oái, bạn Quyce đang ở Melbourne à. Thế mà tớ không biết, hồi tháng 4 vừa rồi ở đó phải đi một mình chặng bay đi Adelaide nên chán buồn bỏ luôn vé đó về Hà nội.

Em chưa lái xe tay lái nghịch lần nào, cũng chưa nhìn nó trông ra sao luôn . Không biết chân ga, chân phanh, côn (nếu có) nó có nghịch nốt không bác ??? :))

hoankiem
27-08-2008, 13:36
Em chưa lái xe tay lái nghịch lần nào, cũng chưa nhìn nó trông ra sao luôn . Không biết chân ga, chân phanh, côn (nếu có) nó có nghịch nốt không bác ??? :))

Chân thì giống nhau nhá!

Anh Già
27-08-2008, 13:37

Cũng thế cả . Tay lái nghịch mà số tự động thì chả sao , chứ số tay thì lúc đầu lái ko quen cũng chuối phết .
PS : HK có kinh ngiệm lái châu Phi rồi nhỉ

hoankiem
27-08-2008, 13:40
Đầu năm vừa chạy 1000km ở Úc và hơn 3000km ở NZ bác ơi. Lái một mình.

Anh Già
27-08-2008, 13:43
Cái xe thuê ở Nam Phi ý .:hit

hoankiem
27-08-2008, 13:57
Cái xe thuê ở Nam Phi ý .:hit

À nếu thế thì nhiều ... Lần đầu là ở UK năm 2001, nhưng chỉ có khoảng 300miles, sau đó thì Malay,Thái và Indo cùng với mấy chục km ở Nhật.

thegioixe
27-08-2008, 15:24
Tay lái nghịch em chiến nhiều rồi, mỗi tội lần ở Nhật chạy số manual thì cũng khoai phết :p. Thế nên thống nhất thuê xe AT các bác nhể :p

quyuce
27-08-2008, 20:17
@Hoankiem: Em cũng thấy bác than thở vụ đó :D. Khi biết thì bác đã bỏ vé rồi. Tầm đấy em đang rảnh mới chết. Khi nào các bác sang đây thì liên lạc nhé. Bằng lái của VN thì em có 5 năm nay rồi. Cơ mà ko mang sang đây. Vẫn chưa làm bằng lái bên này nên chưa lọ mọ được nhiều. Em sẽ thu xếp để rủ 1-2 ông anh họ ở bên này nữa ta đi chung cho vui. Vì em vẫn chưa chắc chắn kế hoạch của mình nên nếu khi đó em đi được thì sẽ chạy theo đuôi để tránh ảnh hưởng kế hoạch của các bác. Như thế có được không ạ. À nhà em có 1 cái caravan nhưng chưa có xe để kéo ( của chủ nhà chứ ko phải của em). :D lúc đó nếu bí em có thể mượn được. Em để lại địa chỉ có gì các bác hú em nhé: [email protected] / [email protected]

netwalker
27-08-2008, 21:31
Mình cũng muốn đi nhưng đợt này chắc đang cập rập, thu xếp chuyển nhà, chuyển cửa về Việt Nam. Nếu mình thu xếp xong được sớm hơn sẽ đi cùng các bạn.

Về xe Mobile Home, nhìn ngon lành thế nhưng các bạn chắc chưa lái qua bao giờ, cần chú ý mấy điểm sau:

Về mặt tiện lợi các bạn thấy rồi nhưng cũng nên chú ý các điểm bất tiện của nó.

Cồng kềnh, bất tiện, khó đi trong phố

Không phải chỗ nào cũng được đậu, ngay cả ở Mỹ đường to, đẹp vậy mà không có chỗ đậu. Xe Mobile Home phải đậu khu vực riêng. Mình đã một lần thuê Mobile Home loại xe bus và cuối cùng thấy rất bất tiện, đi bộ rất nhiều và tốn khá nhiều tiền taxi. Về sau mình toàn thuê loại không có gắn máy và mình dùng con xe pickup truck của mình gắn vào kéo theo kiểu rơ moóc. Đi loại này tiện là sau khi đã hạ trại, cần đi vào sâu hoặc đi vào town mua đồ ăn thức uống có thể dùng xe truck chạy lung tung. Nhược điểm, muốn đổi lái phải đỗ lại vì không có đường thông lên. Nhược điểm khác là lái khó hơn vì là lái theo kiểu rơ moóc nếu không biết lái sẽ rất khoai nhất là khi parking, lùi, cua, quay đầu xe.

Thuê loại Mobile Home mà các bạn nói ở trên tiện lợi nhưng theo mình nghĩ các bạn nên thuê thêm một xe nhỏ nữa, kéo ở đằng sau, chắc chắn sẽ phải dùng đến cái xe nhỏ và sẽ tiết kiệm hơn là trả tiền taxi.

Nếu mình có thể thu xếp đi được thì sẽ phụ lái xe cho các bạn.

arvil77
27-08-2008, 21:44
Nghe vụ này hấp dẫn ghê, bạn quyce là bạn nào mà mình thấy nik cứ quen quen

Tớ thấy đông người đi như thế (sau có khi lên đến 10 mạng), ý kiến của bác net hợp lý hơn, thuê 1 cái xe 7-10 chỗ và kéo theo cái trailer đựng đồ ăn uống, lều trại

hoankiem
27-08-2008, 23:15
Công nhận là cái CamperVan đó sẽ hơi to, nhưng tớ đã lái thử và nghịch rồi. Không có sao. Ở Úc xe này đi khá thuận tiện vì đất rộng người thưa, nhưng mà chạy trong phố như Sydney thì cũng tạch.

Hành trình chuyến này chủ yếu là Outback , chạy trên sa mạc là chính chứ không lượn lờ ở trong Melbourne nên cũng không quan ngại lắm.

Kéo theo trailler còn bất tiện hơn, vì muốn dừng ở đâu lại phải cắm lều, nhổ lều. Lái trên đường cũng rắc rối, phải có nhiều thời gian. Đi đâu hạ trại đấy, ở vài ngày mới bõ chứ cứ tối cắm lều sáng sớm nhổ lều thì oải. Khi đó thì đi xe 4WD cho nhanh.

Lý tưởng nhất là có thêm 4,5 người thêm một con 7 chỗ nữa chạy cùng.

Ta cứ bàn tiếp nhá. Còn 6 tháng nữa cơ mà!

quyuce
28-08-2008, 10:32
Nghe vụ này hấp dẫn ghê, bạn quyce là bạn nào mà mình thấy nik cứ quen quen

Bạn Quyuce là bạn quyuce thưa công chúa. Bạn này thi thoảng cũng lượn vào đây chơi.

hoankiem
28-08-2008, 14:07
Sáng nay Lãnh tụ đã trả tiền vé may bay đã mua cho các lãnh tụ Sontt' và Devinci rồi nhá. Tạm tính 7tr/một lãnh tụ. Thừa thiếu tính sau.

SonTT
28-08-2008, 15:02
Sáng nay Lãnh tụ đã trả tiền vé may bay đã mua cho các lãnh tụ Sontt' và Devinci rồi nhá. Tạm tính 7tr/một lãnh tụ. Thừa thiếu tính sau.

Thắng Còm nữa chứ :)) 3 thằng cơ mà:D

CVN
28-08-2008, 16:06
Thắng Còm nữa chứ :)) 3 thằng cơ mà:DCó dấu ' kia rồi còn gì =))

hoankiem
28-08-2008, 16:48
Thắng Còm nữa chứ :)) 3 thằng cơ mà:D

Lãnh tụ đọc không kỹ, cụ CVN nhìn thấy rồi còn gì.

Thế lãnh tụ Thắng Còm nick là gì, để khỏi phải gọi là Sontt' Đỡ nhầm!=))=))

SonTT
28-08-2008, 16:51
là thangcom đi :)

hoankiem
28-08-2008, 17:04
là thangcom đi :)

Lãnh tụ trực online ở đây đấy à. Vừa trả lời đã có trả bài...

Hô hố, sáng nay Lãnh tụ Sontt đã trả tiền vé cho hai lãnh tụ Thangcom và Devinci rồi nhá. Hai bạn liên lạc lại với sontt để trả tiền hoặc quỵt luôn...

à, nếu lãnh tụ Sontt có đòi trả bằng Đô thì các bạn chịu khó nhé, tớ vô can. Tỷ giá chênh lệch sao ông Kận hưởng. Vụ này sẽ được nhắc lại khi cụ Kận tròn 70 tuổi =))

SonTT
28-08-2008, 17:45
Thằng Kan có nhiều vụ rất... là rất... nhỉ :))

hoankiem
28-08-2008, 17:50
Thằng Kan có nhiều vụ rất... là rất... nhỉ :))

Thảm nào lúc đó thấy Lãnh tụ nghệt ra đến 5 phút. Em chả hiểu gì, nghệt theo, thấy đồn là lãnh tụ đầu lúc nào cũng xử lý nhanh lắm. Đa phương...Thế mà lúc đó lại thế....

Không cụ nào cầm máy, chứ không thì có quả ảnh để ...quần =))

SonTT
28-08-2008, 18:08
Thảm nào lúc đó thấy Lãnh tụ nghệt ra đến 5 phút. Em chả hiểu gì, nghệt theo, thấy đồn là lãnh tụ đầu lúc nào cũng xử lý nhanh lắm. Đa phương...Thế mà lúc đó lại thế....

Không cụ nào cầm máy, chứ không thì có quả ảnh để ...quần =))

Tao định thí mạng cùi cho nó đỡ mang tiếng, nhưng sau thấy nó quá nhiều tiếng... cho mang thêm 1 cái nữa cũng chả sao =))=))=))

devinci
29-08-2008, 14:05
Lãnh tụ trực online ở đây đấy à. Vừa trả lời đã có trả bài...

Hô hố, sáng nay Lãnh tụ Sontt đã trả tiền vé cho hai lãnh tụ Thangcom và Devinci rồi nhá. Hai bạn liên lạc lại với sontt để trả tiền hoặc quỵt luôn...

à, nếu lãnh tụ Sontt có đòi trả bằng Đô thì các bạn chịu khó nhé, tớ vô can.
Sáng nay Lãnh tụ lại cứ nhất quyết đòi tiền Việt mới chết chứ.:shrug:

Dudi
30-08-2008, 14:02
...mình chả có nhu cầu lái xe mấy :))

Phen này lão Sỡn ắt hẳn beo (béo)
Đếk đụng đậy chi, chỉ ngủ khoèo
Súng to chưa rửa bèn đem ủ
Chỉ khổ thằng ku hẳn sẽ tèo!

Hố hố hố!

Các kụ nhớ dọn chỗ trên xe cho lão Sỡn ngả ngốn, mà phải giường ấm đệm êm lão mới chịu nhắm mắt xuối tay đới :))

https://i276.photobucket.com/albums/kk18/dudiworld/Phuot%20tan%20doc/IMG_1608.jpg

hoankiem
11-09-2008, 15:26
Em vừa nhận được khuyến mãi vé nội địa Úc ( từ Adelaide đi các nơi giá 20$ cả thuế cộng 10$A hành lý ). Quá rẻ.

Hay là ta bay một chặng nhỉ, cho tranh thủ thời gian... Bay từ Melbourne đi Adelaide rồi bay tiếp đi Alice Spring. Lái xe về....

Hoặc là lái xe đi, rồi bay về...

Tiền trả xe một chiều khoảng 300-600$... Tính sao nhỉ.

Các cụ bóng bàn , phải quyết trước chủ nhật này... Vé bán đến lúc đó thôi.

Hic, bay nội địa Úc rẻ quá... Úc to bằng cả một châu, Việt Nam bao giờ mở cửa bầu trời nhỉ?

thegioixe
11-09-2008, 15:34
Nếu bay thế này thì bay chặng về hay hơn, về bay luôn từ Alice Spring về Melbourne, hoặc không có cụ nào máu thì bay về Sydney chơi với em hai hôm rồi quay về Melbourne.

hoankiem
11-09-2008, 15:52
À, vé rẻ xung quanh Adelaide thôi.

Từ Adelaide đi và về khứ hồi Melbourne , Alice Spring, Perth , Gold Coast , và nhất là Hobart

Xe lái chiều từ Alice về cũng rẻ hơn... Có khi còn được khuyến mãi lái xe về khỏi trả tiền :))

netwalker
11-09-2008, 18:30
giá vé đó đã bao gồm phụ thu YQ chưa hoankiem? Nếu đã bao gồm phụ thu thì đúng là khủng khiếp, ở đây vé $1 thì phụ thu cũng đã là $300.

hoankiem
11-09-2008, 22:50
giá vé đó đã bao gồm phụ thu YQ chưa hoankiem? Nếu đã bao gồm phụ thu thì đúng là khủng khiếp, ở đây vé $1 thì phụ thu cũng đã là $300.

À tớ đã bảo vé gồm thuế và phí thì tức là chỉ có lên máy bay khỏi phải trả cái gì, tất nhiên là gồm phụ phí YQ xăng dầu rồi cả tiếng ồn gì đó nữa :)).

Khuyến mãi kiểu này ở Âu Châu cũng sẵn mà.

oilman
12-09-2008, 16:30
Các bác đã dời nhà sang đây rồi hả, hổm rày em không dzô nét được. Nếu có vé rẻ thì bay về một chặng cũng hay để các bác có thêm chút thời gian khám phá Adelaide hay các nơi khác. Theo em được biết thì xe 4WD được cho phép chạy offroad. Caravan tốt nhất là đậu ở khu dành cho caravan, thông thường là các caravan park, hay national park.

thegioixe
14-10-2008, 15:49
Báo cáo các cụ tham gia chuyến này. Theo em được biết thì một số cụ chưa mua vé lượt về từ KL về HN vào ngày 29 hoặc 30/05. Em theo dõi mãi thì Air Asia vẫn chưa có đợt giảm giá nào nữa nên vẫn chưa mua, hôm nay thấy Tiger có vé 0$ từ Sing về HN, cả thuế nữa thì khoảng 65S$, bay về vào ngày chủ nhật 31/05. Mà vé từ KL sang Sing chỉ có 29S$, như vậy tổng cộng chưa đầy 100S$. Thấy giá này cũng thơm, đặc biệt với bác nào thích vào Sing chơi nữa. Các bác có bác nào múc ko thì ta múc luôn ?

@ Hoankiem : Đi cái cao nguyên gì ở Malay hết mấy ngày anh ? Em định đi cao nguyên đấy từ sáng 29 tới tối ngày 30 bay sang Sing rồi 31 bay về Hn thì có đủ time ko anh ? Anh nhắn em phát để em book Tiger bay về :d

SonTT
14-10-2008, 15:52
Báo cáo các cụ tham gia chuyến này. Theo em được biết thì một số cụ chưa mua vé lượt về từ KL về HN vào ngày 29 hoặc 30/05. Em theo dõi mãi thì Air Asia vẫn chưa có đợt giảm giá nào nữa nên vẫn chưa mua, hôm nay thấy Tiger có vé 0$ từ Sing về HN, cả thuế nữa thì khoảng 65S$, bay về vào ngày chủ nhật 31/05. Mà vé từ KL sang Sing chỉ có 29S$, như vậy tổng cộng chưa đầy 100S$. Thấy giá này cũng thơm, đặc biệt với bác nào thích vào Sing chơi nữa. Các bác có bác nào múc ko thì ta múc luôn ?

@ Hoankiem : Đi cái cao nguyên gì ở Malay hết mấy ngày anh ? Em định đi cao nguyên đấy từ sáng 29 tới tối ngày 30 bay sang Sing rồi 31 bay về Hn thì có đủ time ko anh ? Anh nhắn em phát để em book Tiger bay về :d

Cái vụ này 3 đứa mình đã ủy quyền cho Đại Vương tự quyết định rồi. Tùy ngài đinh liệu (BB)

thegioixe
14-10-2008, 16:04
Em thì đã múc vé từ Sing về HN vào tối ngày 31/05, còn vé từ KL sang Sing thì đơn giản nên chưa múc, mà cần thì đi bus ghé Malacca chơi cũng vui :d. Phụ thuộc vào time mà bác HK dẫn em đi chơi cao nguyên gì quên mất tên rồi :d :d :d

la_ngoc
14-10-2008, 19:29
Em cũng đang ở Mel. Vụ này thì chỉ dám đứng từ xa ngưỡng mộ mà không bon chen được. :).

Nếu cần gọi điện hỏi han tình hình xe cộ, hostel hay cái gì ở Mel thì đưa em số ĐT, em sẽ gọi hỏi hộ cho :)

Zdreamer
14-10-2008, 22:30
Em thì đã múc vé từ Sing về HN vào tối ngày 31/05, còn vé từ KL sang Sing thì đơn giản nên chưa múc, mà cần thì đi bus ghé Malacca chơi cũng vui :d. Phụ thuộc vào time mà bác HK dẫn em đi chơi cao nguyên gì quên mất tên rồi :d :d :d

chắc là cao nguyên Genting. Cao nguyên này không đẹp bằng ở nhà mình đâu, tớ nghĩ đi 2 ngày là bét xè nhè. Tụi đàn ông thì chắc thích vì có trò cờ bạc, còn thì toàn trò chơi cho con nít thôi.
Về Melaka chơi đi:D

thegioixe
15-10-2008, 08:10
chắc là cao nguyên Genting. Cao nguyên này không đẹp bằng ở nhà mình đâu, tớ nghĩ đi 2 ngày là bét xè nhè. Tụi đàn ông thì chắc thích vì có trò cờ bạc, còn thì toàn trò chơi cho con nít thôi.
Về Melaka chơi đi:D

Genting thì nói làm gì, ĐV dẫn tớ đi chơi cao nguyên khác cơ :d

hoankiem
18-10-2008, 08:21
Hai ngày liệu có đủ đi không_ Cameron Highland. Nó nằm ngược về phía bắc của KL không phải trên đường sang Sing.

Thôi cứ để tính sau vậy. TGX chuẩn bị giấy tờ đến đâu rồi. Làm cần thận đấy nhé. Anh vừa được biết đồng chí nhà báo XB vừa bị từ chối visa Úc mặc dù được Jetstar mời . Bác ấy nghĩ tại nơi sinh Hải phòng nhưng có lẽ không phải, vì anh cũng có nơi sinh Hải Phòng.

Ngoài cụ Sontt, hai cụ còn lại có vấn đề gì không báo trước để em còn tính mà chuẩn bị dần.

Mà, hôm rồi tự dưng tình cờ chót phải lái xe ở Laguna trong gần 2 tiếng với con đường sỏi đá gồ ghề. Tự nhiên cảm giác muốn lái xe vòng quanh thế giới lại trội dậy và tin là nhất định sẽ làm được. TGX có bỏ 1-2 năm đi với anh không. Kinh phí đã nghĩ ra những nhà hỗ trợ . Nhưng nên có khoảng 8 người và đi 2 xe. Nếu thực hiện được thì đây sẽ là một chuyến đi để đời.

Hôm rồi ở Uynie gặp hai xe Pháp, có trao đổi qua qua và được hứa sẽ hướng dẫn cụ thể hơn. Anh đã lập trình hòm hòm hành trình để những chiếc xe mang biển số Việt Nam có thể xuyên vòng thế giới mà không gặp trở ngại khó khăn về thủ tục nhập cảnh xe bao gồm hai hoặc ba chặng xuyên đại dương bằng tầu biển.

devinci
18-10-2008, 12:39
Em chả biết ĐV hỏi vấn đề là vấn đề gì ? :D
ViSa thì ĐV bảo để ĐV lo
Mọi việc thì đã thống nhất là ĐV quyết
Cứ đến hôm đó, ĐV bảo đi đâu thì đi thôi:)
ĐV bảo em chuẩn bị cái gì thì em chuẩn bị cái đó ạ.

Rail_Thin
18-10-2008, 13:28
Tôi cũng không rõ về Visa đi Úc lắm. Tất cả nhờ ĐV hướng dẫn thôi. Visa sẽ làm theo hình thức du lịch cá nhân? Nếu có giấy mời làm Visa công tác có dễ hơn không? Ví dụ FPT có chi nhánh tại Úc làm giấy mời công tác.

Railthin

SonTT
18-10-2008, 13:48
Tôi cũng không rõ về Visa đi Úc lắm. Tất cả nhờ ĐV hướng dẫn thôi. Visa sẽ làm theo hình thức du lịch cá nhân? Nếu có giấy mời làm Visa công tác có dễ hơn không? Ví dụ FPT có chi nhánh tại Úc làm giấy mời công tác.

Railthin

Làm theo công ty đi, FPT làm chắc nhanh hơn :)
Tớ hy vọng đến tháng 5 năm sau thì đã có thẻ APEC rồi

thegioixe
18-10-2008, 17:30
Hai ngày liệu có đủ đi không_ Cameron Highland. Nó nằm ngược về phía bắc của KL không phải trên đường sang Sing.

Thôi cứ để tính sau vậy. TGX chuẩn bị giấy tờ đến đâu rồi. Làm cần thận đấy nhé. Anh vừa được biết đồng chí nhà báo XB vừa bị từ chối visa Úc mặc dù được Jetstar mời . Bác ấy nghĩ tại nơi sinh Hải phòng nhưng có lẽ không phải, vì anh cũng có nơi sinh Hải Phòng.

Ngoài cụ Sontt, hai cụ còn lại có vấn đề gì không báo trước để em còn tính mà chuẩn bị dần.

Mà, hôm rồi tự dưng tình cờ chót phải lái xe ở Laguna trong gần 2 tiếng với con đường sỏi đá gồ ghề. Tự nhiên cảm giác muốn lái xe vòng quanh thế giới lại trội dậy và tin là nhất định sẽ làm được. TGX có bỏ 1-2 năm đi với anh không. Kinh phí đã nghĩ ra những nhà hỗ trợ . Nhưng nên có khoảng 8 người và đi 2 xe. Nếu thực hiện được thì đây sẽ là một chuyến đi để đời.

Hôm rồi ở Uynie gặp hai xe Pháp, có trao đổi qua qua và được hứa sẽ hướng dẫn cụ thể hơn. Anh đã lập trình hòm hòm hành trình để những chiếc xe mang biển số Việt Nam có thể xuyên vòng thế giới mà không gặp trở ngại khó khăn về thủ tục nhập cảnh xe bao gồm hai hoặc ba chặng xuyên đại dương bằng tầu biển.

Vụ lái xe vòng quanh thế giới nghe là đã thấy muốn bỏ để đi rồi, tuy nhiên vẫn cần bóng bàn và lên kế hoạch cụ thể anh nhỉ :p

Vụ Cameron Highland, nếu kịp time thì đi, ko thì em loanh quanh từ KUL sang Sing rồi về VN.

Còn giấy tờ xin visa Úc thì em vẫn chưa làm gì cả, chắc sang tháng đỡ việc em sẽ lo luôn cho nhanh :). Em cứ chuẩn bị các giấy tờ có thể chuẩn bị được rồi em nhắn anh nhé, còn thiếu những gì thì anh bổ sung và xử lý hộ em với nhé :p

Chúc anh tiếp tục hành trình thành công và may mắn (BB)(BB)(BB)(BB)

bm20042008
20-10-2008, 14:43
đọc thấy các bác muốn đi vòng quanh thế giới mà em thèm quá, spam cái, mod thông cảm

Anh Già
11-04-2009, 06:29
Đại Vương đâu vào làm cái lịch trình ngày giờ cụ thể vụ này cái, để tớ rủ đc Net hay bạn nào đi cùng thì nhập bọn luôn, chứ bay một mình 30 tiếng sang đấy buồn chết, giờ mua vé Toronto - Melbourne chắc vẫn kịp .

SonTT
11-04-2009, 17:42
Đây, mày sang mà đi này.
Lịch trình XUYÊN TÂM ÚC, khoảng cách, chỗ ngủ cập nhật sau

Ngày 1 : 16 May SAT Hanoi – Kuala Lumpur – Genting Highland
Chuyến bay 09h20 từ Hanoi đi Kuala Lumpur đến nới 13h20, lấy xe đi Genting Highland đánh bạc, ngủ tối tại đây hôm sau bài bạc tiếp….

Ngày 2: 17 May SUN Genting – Melbourne
Chơi tiếp tại Genting, hạ sơn, ra sân bay lấy chuyến bay lúc 23h đi Melbourne.

Ngày 3: 18 May MON Melbourne và vùng cháy 280km (4h)
Đến Melbourne lúc 8h50 sáng, lấy xe… hôm nay sẽ đi Philip Island xem chim cánh cụt ( nhưng muốn đi xem cháy thì chắc là khó ) và lượn lờ ở vùng cháy , cách Melbourne khoảng 100km. Ngủ tối xung quanh Melbourne

Ngày 4: 19 May TUE Melbourne qua Great Ocean Road tới Princetown 320 Km đường biển (4h30)
Rời Melbourne đi qua Geelong rồi tới Torquay, dừng lại tại Quiksilver và Rip Curl rồi tới bãi biển nổi tiếng Bells Beach. Con đường Great Ocean Road bắt đầu từ đây và như các bạn đánh giá là along one of the most spectacular coastal roads in Australia. Dừng xem Koalas rồi đi tới thị trấn ven biển Lorne và tới Apollo Bay ăn trưa , Chiều sẽ đi Otway National Park xem Otway Fly, Ngắm sunset ở the Twelve Apostles. Ăn tối và ngủ đêm ở Princetown. (D)

Ngày 5 : 20 May WED Princetown tới Grampians National Park 260 km (3h45)
Sáng sớm trèo xuống theo Gibson Steps để tới ra biển nhìn góc khác của the Twelve Apostles vào bình minh Đi tiếp về phía Tây để kết thúc con đường Great Ocean Road gồm London Bridge, the Bay of Martyrs và Bay of Islands. Dừng lại tại Warrnambool, Tiếp tục tới Grampians National Park. Có thể lên The top of the Pinnacle. Đi dạo ở The Balconies và Reeds Lookout, Ngủ đêm ở Grampians

Ngày 6 : 21 May THU Halls Gap đi Adelaide 531km (7h)
Hollow Mountain , MacKenzie Falls, north of the Grampians.Ăn trưa tại Horsham , đi qua vùng trang trại Victoria và sang bang South Australia. Xem White Western Grey Kangaroosm vượt sông Murray River, được coi là king of Australia’s rivers, tới Adelaide Hills before ngủ đêm ở Adelaide city.

Ngày 7 : 22 May FRI Adelaide - Quorn 350 km (4h20)
the Clare Valley , Melrose xem toàn cảnh the Mt Remarkable. Tới Quorn, cửa ngõ vào Richman Valley. Dutchman's Stern xem toàn cảnh 360° views của Quorn, Spencer Gulf và the Flinders Ranges! We return to Quorn . BBQ ở đây coi là đặc biệt nhất của người Úc

Ngày 8 : 23 May SAT Flinders Ranges and Wilpena Pound 200 km (3h)
Sáng xem The Flinders Ranges và Wilpena Pound/Chiều đi Yourambulla Caves xem tranh vẽ trên đá Aboriginal rock paintings./ Yellow Footed Rock Wallaby và Warren Gorge.

Ngày 9 : 24 May SUN Quorn đi Coober Pedy 580km (7h30)
Port Augusta , Glendambo , hồ muối , tới Cooper Pedy , đi underground, tối có thể ngủ ớ ks dưới lòng đất.

Ngày 10 : 25 May MON Coober Pedy đi Uluru 750km ( 9h)
Lái dọc qua sa mạc để tới Yulara và xem sunset ở Uluru (Ayers Rock)
Đêm ngắm trời sao giữa sa mạc

Ngày 11 : 26 May TUE Từ Uluru đi Kata Tjuta và Kings Canyon 310km (4h)
Dậy sớm để xem Sunrise over Uluru , điểm không thể không đến trong đời, đi quanh Uluru’s base hoặc leo lên đỉnh
Sau đó thăm Kata Tjuta (The Olgas) rồi thẳng tiến Kings Canyon, ngủ đêm tại đây.

Ngày 12: 27 May WED Từ Kings Canyon về Alice Springs 330km (4h15)
Nhiều thứ để xem ở Kings Canyon, bao gồm the Lost City, the lush and ancient Garden of Eden và the sheer outcrops of the North and South Walls. Nhưng cũng phải về Alice Spring vì hôm sau hết thời gian rồi. Lại đi qua sa mạc để về ngủ đêm tại Alice Springs.

Ngày 13 : 28 May THU Alice Springs – Melbourne
Lấy chuyến bay của Tiger Airway từ Alice Spring về Melbourne lúc 12h45, đến Mel 16h45, đợi đến đêm bay tiếp về Kuala Lumpur

Ngày 14: 29 May FRI Kuala Lumpur - Hanoi
8h sang về đến Kuala Lumpur, đợi đến 14h chiều bay về Hà nội trên chuyến bay của Malaysia Airlines…. Giải tán, về nhà nghỉ ngơi cuối tuần nịnh vợ. :))

Giờ mới nhớ ra là hôm mua vé không mua được vé về vào t7,cn vì đắt thành ra lịch hơi gấp, nhưng chậm chỗ nào thì phóng nhanh vượt qua luôn.

steed
17-04-2009, 16:19
Tớ đang tìm cách xin visa đi Úc dạng du lịch tự túc đây. Bạn Hoàn Kiếm chỉ giúp với. Profile của tớ rất tốt (đã ở Mỹ 8 năm) và đi du lịch như cơm bữa. Cám ơn bạn Hoàn Kiếm trước nhé.

Zorzo
06-05-2009, 23:00
Chúc các bác lên đường may mắn nhé. Chúc những bác có máu khám phá sẽ tìm thấy nhiều điều thú vị trên con đường xuyên tâm nước Úc.

Topic này phải đổi tên đi chứ nhỉ.