PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Trải nghiệm Bắc Âu trong 4 ngày

salemden110
26-04-2015, 21:35
Giữa tháng 5 này e có chuyến công tác ở Copenhagen nên đã đánh liều xin Sếp cho ở lại thêm 4 ngày để được tận hưởng mùa hè xứ Bắc Âu. E sẽ xuất phát từ CPH và kết thúc cũng ở CPH ạ. E cũng có tìm đọc nhiều bài của mọi người mà thấy tẩu hỏa nhập ma vì chỗ nào cũng muốn đi :((
Nhà mình có ai nhiều kinh nghiệm, giúp e lên cái lịch trình ít chi phí và đầy tính trải nghiệm cho 4 ngày được k ạ? Là phận nữ lại đi 1 mình, e cũng thấy hơi lo lắng tí chút :(
Cảm ơn cả nhà nhiều nhiều ạ.

Deen
26-04-2015, 21:51
Chị tính chỉ ở Đan Mạch thôi hay muốn sang nước khác nữa ?

salemden110
26-04-2015, 23:12
Chị tính chỉ ở Đan Mạch thôi hay muốn sang nước khác nữa ?

Thì mình muốn đi những nước khác mà thời gian ngắn quá nên chưa biết đi thế nào cho trọn :(

HaHoi
26-04-2015, 23:47
sang châu Âu chỉ có 4 ngày rảnh rỗi thì bạn chỉ nên ở một nơi, đó là Paris hoặc Rome. Nhưng Paris tiện cho bạn hơn bởi gần Copenhagen hơn, giá vé tàu , máy bay cũng rẻ hơn. Người ta đã có câu " chỉ có Rome so được với Paris và chỉ có Paris mới so được với Rome" vì vậy nên tôi mới khuyên bạn trong 4 ngày chỉ ở Paris, đảm bảo về không ân hận.

kimvanchinh
27-04-2015, 07:15
Tôi đã đi mùa hè 6 ngày 3 nước bắc ÂU hè năm ngoái.
Nếu bạn từ CPH trước hết đi bus sang Malmo, nên chơi ở đó nửa ngày hoặc 1 ngày, book trước tàu Thụy Điển đi tàu từ Malmo đi Stockholm (cỡ 5 tiếng), thăm và nghỉ ở đó 3 ngày đêm, thế rồi về ngược lại. Không nên bay máy bay ở bắc âu vì sân bay thường xa TT thành phố. Phần Lan và Nauy không nên đi vì xa, Bắc âu đi 2 nước cũng đủ đại diện rồi.

Book tàu ở đây, căn rình có khi có vé rất rẻ
http://www.sj.se/travel/booktravel/timetable.form

vé bus từ CPH sang malmo mua trên xe khoảng 10eur.

salemden110
27-04-2015, 10:17
Tôi đã đi mùa hè 6 ngày 3 nước bắc ÂU hè năm ngoái.
Nếu bạn từ CPH trước hết đi bus sang Malmo, nên chơi ở đó nửa ngày hoặc 1 ngày, book trước tàu Thụy Điển đi tàu từ Malmo đi Stockholm (cỡ 5 tiếng), thăm và nghỉ ở đó 3 ngày đêm, thế rồi về ngược lại. Không nên bay máy bay ở bắc âu vì sân bay thường xa TT thành phố. Phần Lan và Nauy không nên đi vì xa, Bắc âu đi 2 nước cũng đủ đại diện rồi.

Book tàu ở đây, căn rình có khi có vé rất rẻ
http://www.sj.se/travel/booktravel/timetable.form

vé bus từ CPH sang malmo mua trên xe khoảng 10eur.

cái đường link bác gửi e e chả hiểu vì nó k có tiếng Anh thì phải :( Tiếng Thụy Điển là e mù tịt ạ :( Bác xem gửi lại hộ e đường link mà có tiếng Anh ý ạ :) Cảm ơn bác.
Thực ra là em định đi Hamburg Đức (vì cũng định tiện đi thăm thân luôn) nhưng tìm hiểu thông tin ở đó e cũng k thấy có gì mấy.

salemden110
27-04-2015, 12:46
E vừa nhận vé. Lịch trình của e như sau:
Ngày 16/5: HN-CPH bay của Thai Airways chuyến 20:45 (tới CPH vào khoảng 7h sáng ngày 17/5)
Ngày 17/5: CPH - Stuttgart bay của SAS 15:40 - 17:15
Ngày 17/5 - 21/5: làm việc ở khu Pforzheim, rảnh các buổi tối
Ngày 22/5: Stuttgart - CPH làm việc ở CPH ngày này
Ngày 27/5: CPH - HN bay của Thai Airways chuyến 14:25

Theo lịch trình này thì e được rảnh các buổi tối từ 17/5 đến hết 21/5. Có bác nào có thông tin gì khu Pforzheim mà hay hay thì chỉ giáo e với ạ. Hình như khu này có beer ngon thì phải, chắc e phải thử ít nhiều cho biết beer Đức nó thực tế thế nào (beer)
Còn từ chiều 22/5 đến trưa 27/5 là e đang phân vân chưa biết nên đi đâu và làm gì với chi phí tiết kiệm nhất ạ :)

kimvanchinh
27-04-2015, 13:01
cái đường link bác gửi e e chả hiểu vì nó k có tiếng Anh thì phải :( Tiếng Thụy Điển là e mù tịt ạ :( Bác xem gửi lại hộ e đường link mà có tiếng Anh ý ạ :) Cảm ơn bác.
Thực ra là em định đi Hamburg Đức (vì cũng định tiện đi thăm thân luôn) nhưng tìm hiểu thông tin ở đó e cũng k thấy có gì mấy.

Tôi cũng chịu với bạn thôi, Miền Nam gọi là "thầy chạy"

bạn tìm trên góc phải màn hình có ô ngôn ngữ rồi chuyển sang tiếng Anh với lá cờ Anh biểu tượng.

salemden110
27-04-2015, 13:14
Em xin lỗi vì lúc sáng đọc thớt bằng điện thoại nên thực sự thấy thứ tiếng này là oải luôn rồi :( Nhưng sau đó vào lại bằng máy tính và đã tìm ra rồi ạ :">

salemden110
27-04-2015, 14:52
E vừa nghĩ ra 1 lịch trình mà e nghĩ rằng e có thể vừa đi được 4 nước (với các thành phố khác nhau) và vừa có thể tiện thăm ng thân ở Hamburg. Em post lên đây nhờ mọi người xem giùm e xem nó có ổn không ạ :help
Ngày 22/5: em họp xong chắc cũng tầm 2h chiều nên e định đánh liều làm chuyến đi Malmo từ Copenhagen (CPH) (em thấy hình như tới đó là hết 35p gì đó, e vẫn chưa tìm hiểu giá nhưng chắc là khoảng 10E như bác kimvanchinh đã chỉ). Ở đó đến khoảng 7h tối thì đón tàu về CPH.
Ngày 23/5: bay từ CPH sang Amsterdam (hiện giờ e check giá vé là 48$ của transavia.com xuất phát lúc 8:55 tới Einhoven mất khoảng 1.5h, sau đó đi tàu từ EIN tới Ams mất khoảng 1.5h nữa) – có thể có bus thì sẽ có cơ hội ngắm cảnh hơn, có ai thông thạo đoạn này thì chỉ e với ạ (NT)
Ngày 24/5: du hý ở Ams
Ngày 25/5: bay từ Ams về Hamburg ( hiện giờ giá vé rẻ nhất là 61$ với thời gian bay là 1h15p khởi hành lúc 15:25) E định đi tàu nhưng thấy khoảng cách xa quá nên nghĩ đi máy bay thì hợp lý hơn ạ.
Ngày 26/5: chơi tại Hamburg
Ngày 27/5: về CPH từ Hamburg với 2 options:
- Đi tàu (e thích đi tàu hơn vì trên đường đi còn được ngắm cảnh :) ): thời gian là 5 tiếng và chuyến sớm nhất là khởi hành lúc 7:25 (tức là có mặt tại CPH lúc 12:30 trong khi chuyến bay từ CPH về HN của e là 14:25 khởi hành). E sợ quả này mà bị tắc đường thì e mất đường về quê :((
- Đi máy bay: có 1 chuyến của SAS khởi hành khá sớm (6:35 và đến nơi là 7:25) giá vé tại thời điểm này là 139$. Nếu chọn đi cách này thì e có thừa thời gian đảm bảo k bị trễ chuyến bay nhưng tốn tiền quá :((
Cả nhà xem giúp e lịch trình và chỉ cho e những chỗ nên và không nên trong lịch trình này với để em lên địa điểm cụ thể hơn ạ :)

kimvanchinh
27-04-2015, 17:09
Tôi thấy bạn đi từ Am sang Hamburg nên đi tàu, giá vé cũng chỉ 45eu mất 6 tiếng, còn hơn máy bay mất hàng tiếng ra sân bay và về, cộng 2 lần vé shuttle, chờ đợi thủ tục 2 tiếng là ít. Web tàu đức đây.
http://bahn.rail.cc/?s=Amsterdam-Centraal&e=Hamburg-hbf
Bạn muốn căn giờ tốt hãy mang đồ (nếu có đồ nhiều) ra sân bay CPH gửi ở nhà ga, khi ở Đức về không phải vào thành phố nữa, mua vé MB hay tàu cũng mua về bến sân bay thôi.
Từ sân bay CPH sang malmo càng tiện, nó nằm ở ngay cầu nối sang Malmo, đi chỉ 30 phút, nếu bạn đi từ trung tâm phải mất đúng 1 tiếng mặc dù trên lịch họ ghi là 50'.

atuan
30-04-2015, 14:56
Qua họp ở Pforzheim nếu muốn đi chơi buổi tối thì nhảy tàu lên Stuttgart vì mùa này đang có lễ hội bia Wasen, tương tự Oktoberfest vào cuối hè, tha hồ mà thử bia. Còn quanh Pforzheim thì có các thành phố như Baden-Baden, Strasbourg (Pháp), hay Heidelberg. Vì bây giờ đang là mùa hè, nên có thể đi họp về sớm tầm 4-5 giờ chiều, ra ga nhảy tàu nhanh như RE, IC, ICE, TGV (đi trong khoảng 1-1,5 tiếng) đến các thành phố này chơi đến 9-10 giờ tối thì nhảy tàu về vẫn kịp mai đi họp. :)

Anitanl
01-05-2015, 04:48
Ngày 23/5: bay từ CPH sang Amsterdam (hiện giờ e check giá vé là 48$ của transavia.com xuất phát lúc 8:55 tới Einhoven mất khoảng 1.5h, sau đó đi tàu từ EIN tới Ams mất khoảng 1.5h nữa) – có thể có bus thì sẽ có cơ hội ngắm cảnh hơn, có ai thông thạo đoạn này thì chỉ e với ạ (NT)
Ngày 24/5: du hý ở Ams
Ngày 25/5: bay từ Ams về Hamburg ( hiện giờ giá vé rẻ nhất là 61$ với thời gian bay là 1h15p khởi hành lúc 15:25) E định đi tàu nhưng thấy khoảng cách xa quá nên nghĩ đi máy bay thì hợp lý hơn ạ.

Nếu đi tàu hay bus gì cũng vậy vì đường xe chậy không có khu dân cư hay thắng cảnh gì để ngắm hết.

Nếu bạn đi máy bay thì phải tính thêm thời gian chờ làm thủ tục nhập cảnh, thời gian đi bus từ sân bay ra ga xe lửa cũng mất ít nhất một hai tiếng. Xe lửa nên đi tàu Intercity để chạy cho nhanh, giá vé như nhau. Đến Ams sẽ khoảng 2-3 giờ chiều, có thời gian dạo phố, đi tàu trên sông và dạo phố đèn đỏ đến tối.

Nếu đi bảo tàng thì đi sáng sớm trước 9 giờ để khỏi phải xếp hàng chờ lâu. Nếu chỉ ở trong Ams thì mua vé 24-48 giờ để đi lại cho tiết kiệm. Nếu không thích bảo tàng thì có thể đi tàu ra ngoại ô xem làng cối xay gió.

atuan
01-05-2015, 17:01
updated: sorry, ngày 17/5 bạn mới qua thì lúc đó hết hội bia ở Stuttgart rồi (18/04 -10/05/2015) :)

salemden110
04-05-2015, 11:49
Em vừa được tin là bạn e có ô tô để chạy từ Hamburg sang Ams nên chắc e cũng k phải book tàu hay máy bay gì hết (c)
Tuy nhiên lịch trình của e có chút thay đổi là e sẽ phải tới Hamburg từ CPH và về CPH cũng từ Hamburg ạ :) Bây giờ e lại phải đau đầu tìm cách đi từ CPH sang Hamburg bằng phương tiện gì là hợp lý nhất. Có bác nào rành thì chỉ giùm e với ạ? Quan trọng nhất là ngày về CPH vào 27/5 ạ vì chuyến bay về Vn của e là vào lúc 14:25 :(
Em vừa nghe bác atuan chỉ cho cái lễ hội bia Wasen mà sung sướng quá cơ mà đến ngày e sang thì đã hết mất rồi, tiếc quá :(( Nhưng ít ra e cũng ở Pforzheim những 4 tối nên có khi e có thể lượn quanh Baden-Baden, Strasbourg (Pháp), hay Heidelberg. Bác atuan cho e ít ý tưởng lượn quanh đó với ạ? Cảm ơn bác nhiều nhiều (NT)

NhatviD
04-05-2015, 16:24
Mình không rõ lịch trình của bạn lắm nhưng thường trong các chuyến đi thì ngày về nhà mình chỉ đi trong thành phố đó, thay vì phải hối hả trở về từ một thành phố xa hay một nước khác (Hamburg ở nước khác rồi còn gì). Một phần vì chuyện tàu xe không nói trước được, có thể bị trễ hay hủy cả chuyến và sẽ ảnh hưởng tới một chuyến khác. Đây là ý kiến cá nhân thôi nhe.

Qua lại Copenhagen và Hamburg nếu có nhiều thời gian thì nên đi xe lửa. Phải băng qua biển nên có khoảng 45 phút ngồi trên phà. Phà rông thênh thang chở luôn hai toa xe lửa, một khi lên phà hành khách có thể xuống xe đi mua đồ ăn, đổi tiền, mua đồ dutyfree…Coi như được đi cruise một đoạn :) . Bạn có bà con bên Hamburg thì nên nhờ họ mua vé trước dùm, rẻ hơn khi mua từ Đức vì nếu mua từ bên Copenhagen sẽ đắt hơn nhiều.

salemden110
06-05-2015, 07:05
Web tàu đức đây.
http://bahn.rail.cc/?s=Amsterdam-Centraal&e=Hamburg-hbf'.

Tình hình là e vào trang này theo sự chỉ dẫn của bác để mua vé tàu nhưng hình như phải đky tài khoản mà làm tại Việt Nam k được hay sao ý ạ. Bác kimvanchinh chỉ giáo giúp được k ạ?

atuan
07-05-2015, 08:31
Mấy thành phố liệt kê trên cũng nhỏ nên bạn qua Đức rồi dùng google chọn chuyến tàu vào trung tâm thành phố rồi đi bộ loanh quanh là vài tiếng là xem hết. Thứ tự ưu tiên nên đi là Strasbourg -> Heidelberg -> Baden-Baden (không có thời gian thì bỏ qua nó, đi Stuttgart cũng được).

Em vừa nghe bác atuan chỉ cho cái lễ hội bia Wasen mà sung sướng quá cơ mà đến ngày e sang thì đã hết mất rồi, tiếc quá :(( Nhưng ít ra e cũng ở Pforzheim những 4 tối nên có khi e có thể lượn quanh Baden-Baden, Strasbourg (Pháp), hay Heidelberg. Bác atuan cho e ít ý tưởng lượn quanh đó với ạ? Cảm ơn bác nhiều nhiều (NT)

Mua vé tàu Amsterdam <-> Hamburg thì qua Đức mua vẫn kịp, tại quầy bán hay máy bán vé tự động mà không đắt hơn bao nhiêu. Bây giờ đang có đình công toàn ngành đường sắt ở Đức (đến chủ nhật 10.5 mới hết), đề phòng mua vé qua website bị trục trặc lúc đình công, tốt nhất là không mua online lúc này. :)

salemden110
07-05-2015, 12:48
Mua vé tàu Amsterdam <-> Hamburg thì qua Đức mua vẫn kịp, tại quầy bán hay máy bán vé tự động mà không đắt hơn bao nhiêu. Bây giờ đang có đình công toàn ngành đường sắt ở Đức (đến chủ nhật 10.5 mới hết), đề phòng mua vé qua website bị trục trặc lúc đình công, tốt nhất là không mua online lúc này. :)
Thông tin bổ ích, cảm ơn bác atuan (c) Thế còn đi bus từ CPH sang Hamburg thì sao bác? Em có tìm thấy 1 bài của bác milandini có giới thiệu về bus đi từ Đức tới các nước và ngược lại: http://www.touring.de/index.php?id=2&L=1 :) E định đặt bus chiều đi, còn chiều về CPH thì e sẽ đi máy bay và của hãng SAS (no stopover) cho nó yên tâm ạ.

medela
07-05-2015, 12:54
Mình vẫn mua được từ vn mà?
Họ bán cả vé đi từ đức đi các nước eu và ngược lại nữa.

Tình hình là e vào trang này theo sự chỉ dẫn của bác để mua vé tàu nhưng hình như phải đky tài khoản mà làm tại Việt Nam k được hay sao ý ạ. Bác kimvanchinh chỉ giáo giúp được k ạ?

kimvanchinh
07-05-2015, 13:49
Vé tàu bên Đức, Pháp giữa mua trước và mua ngay chênh nhau khá nhiều, có thể gấp đôi hoặc thậm chí gấp 3. Mua trước 1-2 ngày có loại mua ở dòng last minute giá cũng rất rẻ, lại có khi mua được vé hạng nhất nhưng không phải tuyến nào, tàu nào cũng có vé. Tôi tiết kiệm tiền nên thường mua vé trước cho rẻ và chắc ăn. Nếu lý do họ hoãn, điều kiện bồi thường của Đức tuyệt vời luôn.

Schweini
08-05-2015, 01:11
Mình xin đóng góp tí. Nếu có phương án di chuyển khác thì các bạn không nên đi tàu ở Đức trong thời gian này nhé. Nhân viên đường sắt Đức khoảng 1 năm trở lại đây chí phèo lắm, cứ 2,3 tháng lại đình công 1 lần. Tuần này dân Đức cũng đang khốn khổ vì các bố ấy nghỉ hắn 1 tuần đấy

salemden110
08-05-2015, 08:54
Mình xin đóng góp tí. Nếu có phương án di chuyển khác thì các bạn không nên đi tàu ở Đức trong thời gian này nhé. Nhân viên đường sắt Đức khoảng 1 năm trở lại đây chí phèo lắm, cứ 2,3 tháng lại đình công 1 lần. Tuần này dân Đức cũng đang khốn khổ vì các bố ấy nghỉ hắn 1 tuần đấy

Hiện giờ theo lịch của e thì e chỉ cần trước cái vé đi và về CPH - HAM. Em đã book hôm qua với việc đi bằng bus qua thằng Eurolines từ CPH - HAM ngày 23/5 và về thì bay với thằng SAS cho nó yên tâm vì sự ảnh hưởng đến chuyến bay về VN ạ :)
Em sẽ chốt lịch trình cụ thể sau cuối tuần này ngồi ngẫm và post lên đây, các bác coi giúp xem nó có OK k ạ (beer)