PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Xế & ôm: Làm sao để luôn đảm bảo sức khỏe trên đường dài?

vuthanhminh
09-06-2011, 23:04
Đau lưng, mỏi cổ, mỏi tay, cuồng chân, mỏi chân, rát mông, v.v. của xế và ôm là những vấn đề muôn thuở khi Phượt bằng xe máy. Làm thế nào để giữ sức khỏe cho xế, cho ôm ngồi vài ba trăm cây số mà vẫn phơi phới?:D Mời các bạn vào chém nhiệt tình.

nguyet_po
11-06-2011, 12:02
Em mới toe xin mở hàng ah:
1. Sức khỏe vốn có, dĩ nhiên.
2. Thỉnh thoảng đổi lái trên đường bằng - không biết có được ko ah, vì iem newcomer mà?
3. Ôm cố gắng thỉnh thoảng "bóp cổ, bóp vai" cho xế 1 tị.
4. Xế cố gằng ưỡn ẹo ra sau, 2 bên, như iem thỉnh thoảng tập thể sục văn phòng í ah.

Lantrailt
11-06-2011, 16:13
MÌnh cũng nghĩ nếu xế mỏi - mệt quá, nên đổi lái 1 chút, chứ đừng cố quá! Nhưng nhiều xế lại không thích đổi lái chút nào! hic hic....

nguyet_po
12-06-2011, 15:34
Hi, cố quá thành quá cố. Tớ cứ quắp cho chặt, thế là sợ, đến lúc ấy xế lại tự đòi đổi ấy chứ nị.

highway1vn
12-06-2011, 21:52
Xin có tí ý kiến
Muốn xế và ôm đỡ mệt thì công tác buôc đồ rất quan trọng đảm bảo đồ đạc chằng buộc cẩn thận có khoảng trống ở chân ( đảm bao có xê dịch một chút cũng cảm thấy thoải mái) Đồ đạc mang đủ dùng tránh tình trạng mang nhiều quá khiến không có chỗ buộc nên xế hoặc ôm phải đeo.
Nên chuyển đổi thường xuyên nếu trong điều kiện ôm lái kém tìm lúc đường thằng để ôm lên làm xế cho xế hiểu nỗi khổ của ôm:D.
Xế kêu lạnh thì ngồi sát vào, xế kêu nóng thì lại dịch ra
Ôm phải tin tưởng xế để xế tự tin chạy đừng có hơi tí là giật mình khiến xế cũng giật mình rất nguy hiểm
Ôm phải phụ giúp Xế bằng cách thả lỏng toàn thân. chịu khó uốn éo trong lúc xế vào cua ( đại loại là xế cua sang trái thì ôm cũng nên nghiêng sang phải và ngược lại)
Xế và ôm cần tỉnh táo khi chạy cùng nhau đế ý thấy xế có hiện tượng mất tập trung thì nhắc nhở hoặc đổi nhưng tốt nhất là dừng nghỉ để ôm có cơ hội phục vụ xế
:D
Tạm thế mời các bác chém tiếp

shogun
12-06-2011, 22:29
Tớ thì tớ chờ nghe ý kiến của bác chủ thớt vì bác ấy mở ra mà chưa thấy nói gì, bắt ghế chờ bác ;)

taophuongtao
12-06-2011, 22:43
Tình hình là bác thớt toàn độc hành thôi ạ.

novata
13-06-2011, 14:25
Ăn uống đủ chất đủ lượng :D :D!
Thế những lúc độc hành mới mỏi hay song hành cũng mỏi hả bác!

nguyet_po
13-06-2011, 21:33
Các bác toàn cho ý kiến về việc đau lưng và mỏi cổ, thế còn vụ rát mông thì sao ợ?

donkiem
14-06-2011, 09:54
Thỉnh thoảng để ôm kẹp 2 chân vào xe, ngồi lên đùi ôm cho đỡ rát mông.
Ôm có trách nhiệm giữ gìn, không được phá sức của xế, kể cả khi được đề nghị... he.he

thik_di_choi
14-06-2011, 10:03

Hí hí. Có ôm nào dám làm như vậy với mình không nhỉ. Cả cuộc đời tớ chỉ ao ước mỗi điều này
Quan trọng nhất là tư thế ngôi. Nếu ngồi thoải mái, xê rất dễ lái và toàn thân không phải căng thẳng =>nhanh mỏi. Ôm ngồi sau cũng phải được thoải mái đừng chật quá để dễ xoay xở. Nói chung là ăn, ngủ đảm bảo nghỉ hợp lý.

Mr Stone
14-06-2011, 10:34
Đi nhiều thì đau đầu, mỏi gối, chồn chân, đau lưng, đau vai, ê mông,... là điều tất nhiên, :)) cái này ko phải bàn cãi nhưng chỉ có thể hạn chế bằng sự hòa đồng, chung sức chung lòng (cả chung nồi cơm nữa thì tốt:))) của xế và ôm thì mọi chuyện có thể giải quyết đc. =))

nguyet_po
15-06-2011, 10:20
Hí hí! Có ôm nào dám làm như vậy với mình không nhỉ. Cả cuộc đời tớ chỉ ao ước mỗi điều này!
Phải nói là ước mơ tột bậc của bác chứ lị. Còn vụ tư thế là bác nói đúng đấy ah.

Man in black
19-06-2011, 15:28
Để đáp ứng được những điều mà các xế ao ước thì chỉ có mang "bồ" đi cùng thôi. Còn là "bạn" đi cùng thì sẽ bị hạn chế là chắc!

taophuongtao
19-06-2011, 16:57
Ôm có trách nhiệm giữ gìn, không được phá sức của xế, kể cả khi được đề nghị... he.he

Mình tình nguyện làm xế cho bạn này làm ôm nhé.

First trip
19-06-2011, 17:20
Nghĩ đến ôm mà to chút thì xế ntn nhỉ??? Có món chả nhái hử...

nguyet_po
20-06-2011, 21:54
Nghĩ đến ôm mà to chút thì xế ntn nhỉ??? Có món chả nhái hử...
Không phải, món đặc trưng Hòa Bình là gì bác nhẩy? Ôm măng chứ hở?

shogun
20-06-2011, 22:35
Đề nghị chuyển topic này sang muc bình loạn đeeeeee!!!!

VTF
21-06-2011, 15:24
Thói quen đi đường dài bằng xe máy rất quan trọng, nó làm cho cơ thể thích nghi và quen dần, chứ mình thấy dù có bằng nhiều cách đi chăng nữa (tất nhiên đều là những biện pháp rất tốt và có hiệu quả) thì với những xế và ôm ngoài mỗi việc chạy lăng quăng đầu hẻm hay từ nhà đến cơ quan và từ cơ quan về đến nhà mà ko hề quen đi đường dài thì triệu chứng tê giò, mỏi gối, đau lưng, nhức cổ là điều tất yếu, cho nên ngoài những biện pháp giảm trên thì ace nhà phượt ta cũng nên chăm đi phượt bằng xe máy cho quen, nó tốt cho cả xế lẫn ôm, chứ thật sự, mình oải nhất là làm xế cho các ôm mà mới vài chục cây đã than thở với cả rên rỉ dù đã làm mọi cách rồi. (NO)
Đi phượt bằng xe máy ngoài cái bổn phận sự là di chuyển và vận chuyển thì chúng ta còn có một nhu cầu rất lớn, đó là nhu cầu được ngắm nhìn vẻ đẹp trên đường, được hít thở không khí trong lành, được đắm chìm trong không gian tự do thoải mái (c)...tất cả những điều đó và thậm chí là niềm vui của cả chuyến đi sẽ biến mất nếu chúng ta rã rời và mệt mỏi vì những cơn đau khó chịu hành hạ. :shrug:
Cho nên, nếu ko quen đi phượt đường dài bằng xe máy thì tốt nhất nên chọn những cung đường tương đối ngắn phù hợp với sức khỏe và khả năng chịu đựng của mình, rồi từ từ đi những cung đường dài hơn, chứ đừng có nổi hứng bất chợt hay hứng chí anh hùng lên, đùng phát làm liền ăn ngay 1 tua vài trăm hay cả nghìn cây số, lúc đó thì niềm vui và sự hứng thú cũng chẳng còn.

ollo
21-06-2011, 16:30
Mình tình nguyện làm xế cho bạn này làm ôm nhé.
Nó bỏ cái điếu cày ở dưới thì còn đỡ, nó mà cho cái tẩu xuống liệu có ngồi lên được không đây ???
Dài ngắn, xa gần , khó dễ tất cả phụ thuộc vào cách ăn nghỉ, và sự chuẩn bị, đặc biệt là giấc ngủ ...
Còn đi theo sức của mình, không nên cố ... chơi là vui là thoải mái chứ không phải mua lấy sự mệt mỏi căng thẳng

quynhtran
08-07-2011, 19:06
Theo em thấy là cứ phải chịu khó thôi các bác. Như bác VTF nói là chuẩn nhất. Cái gì cũng phải tập luyện mới được. Không luôn và ngay được đâu!

Sonvc
09-07-2011, 08:42
Để đảm bảo sức khỏe à? Cứ thế này:
Xế:
1. Tập thể dục, thể thao phòng trường hợp có ôm nào đóa số Kg trên nửa tạ còn chống đỡ được :D
2. Tinh thần tương thân, tuơng ái, thuơng ôm như thể thuơng mình;
3. Luôn phải đảm bảo an toàn cho ôm, vất vả đây...thấy thằng bên cạnh vượt lên...dưng nghĩa đến an toàn cho ôm ngồi sau lại...thôi.
...
Ôm:
1. Hiểu xế, xế mệt mỏi thì hát hay hò cho xế nghe cũng được, chạy đường dài cái này là để động viên xế, không xế cứ nghĩ đang đi một mình cứ vậy "mát" ga là các chị em xanh mặt ngay.
2. Xế mệt thì biết chăm sóc xế...
3. Cái này khó vì có mấy khi chị em chịu cầm lái đâu, vạn bất dắc dĩ...đổi lái.
Các bác cho tý kinh nghiệm đi ờ, vì em thấy hầu hết chạy đường thành từng quãng luôn dưới 300 km nên mệt, ê mông hơn chắc vẫn là ôm (toàn thân gần như cố định với xe hem được nhúc nhích :D trong khi xế luôn vận động toàn tứ chi..)

xaquehuong
09-07-2011, 13:10
Bon chen xin góp ý tí .
Kinh nghiệm đi đoạn đường 550 km trong một ngày từ Xì Gòn về Phú Yên (đi bằng Husky 150 cc) vận tốc trung bình 75 km/h .Ngày hôm sau đi tiếp 470 km nữa ra Đà Nẵng, vận tốc trung bình 60 km/h.
Sáng 4h30 từ Xì Gòn chạy xuống Dầu Dây ăn sáng, uống 2 viên vitamim c sủi (phòng say nắng và buồn ngủ), khoảng 1 h sau mới tới cafe (vì uống vô liền sẽ bị mất tác dụng của viên c sủi).
Nên uống bò húc 1 lần thui vào buổi trưa (vì nếu uống nhiều thấy bị lắc lư như say tàu vậy).
Không ăn rau củ có trong các món ăn (chắc cú khỏi sợ tào tháo rượt).
Nếu uống nước dừa thì nên ngồi nghỉ khoảng 30 phút nhé, nhất là buổi trưa nắng (vì nếu ôm xe đi liền dễ say lắm).
Uống nhiều nước (nước khoáng tinh khiết) cái này quan trọng nè , vì nắng, vì gió nên cơ thể dễ mất nước và xuống sức nhanh chóng.
Buổi sáng chạy khoảng 150 km nghỉ một lần. Trưa chiều khoảng cách gần lại (có lúc 30 km nghỉ một lần :D) vì lúc đó cái mông hình như của người ta mất rùi.
Không hút thuốc khi đang lái xe vì dễ bị viêm họng do gió, tốt nhất thèm lúc nào dừng lại lúc ấy.
Nhai singum để tránh khô miệng, khô môi.
Nếu có rửa mặt vào buổi trưa chiều, nên thấm vào khăn rùi lau nhẹ , đừng tạt nước nhanh quá hay xoa mạnh quá dễ bị lột da vào ngày mai ( híc híc đã bị rùi).
Nên ăn vừa phải thui , đừng để bụng đói là được (thường đem theo đường phèn để khi đói bụng và mệt mỏi )
À quên, cái này nữa nè "gừng già" không thể thiếu trong các chuyến đi xa, phòng khi bị trúng gió hay trúng thực.
Ngựa đi đường : nên chọn dòng cruiser ( thỏa mái , chắc tay và có tư thế ngồi hợp lý , dòng sport bike chạy gần thì được chứ đi xa thì hơi oải vì thực chất cũng khó chạy lên tới 100 vì dạo này hugo bắn rát quá, (2009 ôm con CBR 600cc chạy về Nha Trang, cạch luôn rùi, nghĩ lại vẫn còn thấy mỏi nhừ hai tay, ê ẩm cái lưng)
Đó là một ít kinh nghiệm của mình, các bác đừng chém em nhé. Hôm nào rảnh rỗi chia sẽ tiếp kinh nghiệm đi đường rừng và chuyến phượt đêm về lại Sài Gòn vì chuyến đường vô Sài Gòn mệt hơn cả khi đi ra, vì phải hứng nắng trực tiếp vào mặt nếu đi ban ngày.
T/b: vì chạy một mình nên chuẩn bị hơi kỹ càng chút. Và tự rút kinh nghiệm cho chuyến đi sau ( thía là cũng đã được 06 năm rùi đi vô rùi đi về (NO))

Vietnamese
19-07-2011, 15:35
Ý kiến cá nhân của tớ là :

Buộc hết đồ đằng sau , chỉ ngồi đúng người không.
Nghe nhạc
Mặc underwear 1 lần = vải mỏng cotton ( bán nhiều trong siêu thị). Sẽ giảm vụ rát mông rất nhiều. Thi thoảng dừng lại 5p cho xe nghỉ , tiện thể mông cũng đc nghỉ :D. Đỡ đau hơn nhiều đấy.
Còn vai và cổ thì chỉ có cách là cứ mỗi buổi tối trước khi đi ngủ lấy salonpas dạng gel hoặc miếng đều okie. Dán vào những chỗ mỏi là sáng dậy đỡ hẳn. ( ex : cổ , hông , gáy , bắp tay , bắp chân...vv)
Luôn luôn nhớ bổ xung C sủi.
Xế - ôm phải luôn nghĩ ra chuyện mà cười nói.
Vài kinh nghiệm từ bản thân tớ mà ra. Thân ^^

Tuanbeo4488
27-07-2011, 08:18
Chị em ôm dễ lúc đó làm nắm kim châm lắm , ngồi lên 1 cái là ....:Dam

Trung Del
28-07-2011, 03:28
em trước h toàn độc hành, đi cũng chỉ đi 1 mình chưa đi theo đoàn đội nào bao h, xe thì cũng 1 mình 1 ngựa :) vào đây thấy nhiều kinh nghiệm lý thú quá :D

mocay2512
31-07-2011, 21:10
Em thì thấy việc mỏi mệt là phản ứng tự nhiên của con người, cứ 40km lại nghỉ một lần là tốt nhất:D, về việc ngồi trên xe như nào thì em có chút phân tích nhé (ở đây em xét chung cho các loại xe thường như wave, dream, sirius,..., nói chung là xe nhật dụng phổ biến của mọi người khi đi phươt):
1/ Trước tiên là với xe, cần phải bảo dưỡng duy tu định kì vì mình cưỡi nó mà, máy có vấn đề xe sẽ rung mạnh nên mỏi, giảm xóc có vấn đề như gãy lò xo, chết ti giảm xóc hay không chỉnh sang chế độ 2 người ở một số loại xe nên cũng mỏi, chỗ để chân của cả xế và ôm bị lỏng hay bị gãy then cũng làm tăng đáng kể độ rung nên cũng gây mỏi nhanh nữa.
2/ Đại đa số xe đều là yên mút giáng thuôn (đây là tiêu chuẩn qua nghiên cứu của các hãng rùi nên chỉ có tự khắc phục thôi) nên để đỡ mỏi em có 1 thủ thuật nhỏ: VỚI XẾ: để xế đỡ mỏi em đề nghị lấy áo mưa vì nó là nhựa chống nước nên có độ đàn hồn nhất định, gấp lại thành một hình chữ nhật nhé, đặt nó dọc theo phần ngồi của xế tức là đặt dọc yên xe, xế chỉ nên ngồi 2/3 đến 1/2 mông sau trên yên xe thôi còn phần mông trước và mép trong của đùi nên ngồi đè lên áo mưa, sẽ làm giảm được độ chèn ép của trọng lượng cơ thể đè lên phần ngồi và tăng lưu thông máu, giảm mỏi khá hiệu quả (cái này đặc biệt hữu dụng nếu mang balo cỡ lớn và quàng lên tay lái vì sẽ càng giảm đựoc cả độ rung lắc nữa. VỚI ÔM thì lại ngược laị tức là hãy giắt chiếc áo mưa vào phần tay nắm đằng sau của xe (khi xếp đồ thì xếp đè lên cũng được) và ngồi 2/3 đến 1/2 sau lên đó còn phần trứoc thì để bình thường. Cái này thì em có thử nghiệm 130 cây số từ mai châu về hà nội chơi cả đường đèo mà chỉ nghỉ có 1 lần rồi :))THÂN

langbam_dibui
02-08-2011, 15:11
Bác này nói có lý nè. hihi
Theo e thì sau khi học lý thuyết và có quá trình thực tế trải nghiệm trên đường , mỗi người sẽ tự rút ra những kinh nghiệm quý báu cho mình, chứ ko dễ gì đọc rồi là vượt qua nhyững khó khăn trong chuyến đi, vì mỗi người sẽ gặp tình huống khác nhau, ko ai giống ai. Lúc đó, ở những chuyến phượt sau, sẽ ổn hơn :)

baby_n2t2k
04-08-2011, 17:47
Theo em, nếu đi 1 người thì đừng nên chạy liên tục quá 2 tiếng, nghỉ dọc đường khoảng 15 phút, nếu đi 2 người thì thay phiên nhau mà lái, 2 nam hay 2 nữ thì cách đều thời gian ra, 1 nam 1 nữ thì để nam lái, khi nào nam mệt thì để nữ lái khoảng nửa tiếng, nếu nữ lái thì nên chạy chậm lại. Khi chạy liên tục khoảng 2 -3 tiếng thì nên đổ xăng, đồng thời tranh thủ nghỉ ngơi tí.

ColorsOfTheWind
04-08-2011, 23:16
Em toàn gặp ôm hay ngủ gật mới khổ... Tốt nhất là ôm nên uống cafe trước khi lang bạt...chứ vừa căng mắt nhìn đường vừa lo ôm có bay ra ko thì oải lắm...^^...

xaquehuong
05-08-2011, 10:18
Như dậy tốt nhất lấy cọng dây cột ôm với xế lại, rùi mặc sức chạy, muốn bay đi đâu bay, khi nào cần keó dìa:D

baby_n2t2k
05-08-2011, 21:00
Em toàn gặp ôm hay ngủ gật mới khổ... Tốt nhất là ôm nên uống cafe trước khi lang bạt...chứ vừa căng mắt nhìn đường vừa lo ôm có bay ra ko thì oải lắm...^^... Nếu đi 1 ngày thì được chứ nếu đi nhiều ngày thì nhanh mệt lắm (Vì tối không ngủ được), vả lại nếu không thường uống cafe thì có uống cũng như không thôi (uống nhiều quá thì em không đảm bảo).

Min_m0n
21-08-2011, 09:10
Em toàn gặp ôm hay ngủ gật mới khổ... Tốt nhất là ôm nên uống cafe trước khi lang bạt...chứ vừa căng mắt nhìn đường vừa lo ôm có bay ra ko thì oải lắm...^^...
Chết chết, em đi chuyến rồi lần đầu tiên, dính mấy phát ngủ gật may mà có xế giữ lại không chắc cũng bay khỏi xe rồi hichic...Rút kinh nghiệm hehe!

Lantrailt
24-08-2011, 17:37
Hic, đôi khi mình lại....thích được xế giữ chặt tay hoặc lấy tay giữ mình để khỏi văng khỏi xe, ngủ gà gật và ấm áp hị hị........... Yêu những xế của mình thế!!!!!

xaquehuong
26-08-2011, 09:50
Cũng thương mấy ôm hay ngủ , chắc mệt rồi, thương thế chạy chậm thôi còn để ôm ngủ khỏi té...........:L

ColorsOfTheWind
26-08-2011, 15:07
Hic, đôi khi mình lại....thích được xế giữ chặt tay hoặc lấy tay giữ mình để khỏi văng khỏi xe, ngủ gà gật và ấm áp hị hị........... Yêu những xế của mình thế!!!!!
Hồi trước bạn gái cũ của mình toàn ngủ trong lúc đi học về, hay 1 tay lái 1 tay giữ... giờ đi phọt một mình đôi khi đi đường, thấy ôm ngủ gà ngủ gật, quăng bên nọ vật bên kia nhưng không dám lấy tay giữ... sợ mang tiếng bị dê...:D...

Lần sau có ngủ lấy khăn rằn cột ôm với xế lại là xong... đỡ mệt... :d.

deptrainhatlang
26-08-2011, 23:53
Chết chết em đi chuyến rồi lần đầu tiên, dính mấy phát ngủ gật may mà có xế giữ lại không chắc cũng bay khỏi xe rồi hichic...Rút kinh nghiệm hehe

Quên mất ko đưa mấy phát này vào hồi ký rồi.:D. om đi còn mệt hơn cả xế, khổ thật đấy. Hay là 0m chỉ luôn cách ngủ gật mà không bị không bị bay khỏi xe ấy:).

Min_m0n
27-08-2011, 09:07
Quên mất ko đưa mấy phát này vào hồi ký rồi.:D. om đi còn mệt hơn cả xế, khổ thật đấy. Hay là 0m chỉ luôn cách ngủ gật mà không bị không bị bay khỏi xe ấy:).
Ôi trời xế mệt thế còn gì hehe:D. Muốn gà gật mà không ngã thì phải thực hiện đúng nghĩa vụ của ôm thoai :LL

Lantrailt
27-08-2011, 14:00
Hồi trước bạn gái cũ của mình toàn ngủ trong lúc đi học về, hay 1 tay lái 1 tay giữ... giờ đi phọt một mình đôi khi đi đường, thấy ôm ngủ gà ngủ gật, quăng bên nọ vật bên kia nhưng không dám lấy tay giữ... sợ mang tiếng bị dê...:D...

Lần sau có ngủ lấy khăn rằn cột ôm với xế lại là xong... đỡ mệt... :d.
Tay để đúng chỗ chỗ cần để thì đâu phải hành động dê???? :d

donkiem
27-08-2011, 22:29

Bác này nói có lý nè. hihi
Theo e thì sau khi học lý thuyết và có quá trình thực tế trải nghiệm trên đường , mỗi người sẽ tự rút ra những kinh nghiệm quý báu cho mình, chứ ko dễ gì đọc rồi là vượt qua nhyững khó khăn trong chuyến đi, vì mỗi người sẽ gặp tình huống khác nhau, ko ai giống ai. Lúc đó, ở những chuyến phượt sau, sẽ ổn hơn :)
Từ kinh nghiệm thực tế trên rút ra vấn đề thực tế là đi 2 mình hoặc 1 mình:D.

Min_m0n
28-08-2011, 11:17
Từ kinh nghiệm thực tế trên rút ra vấn đề thực tế là đi 2 mình hoặc 1 mình:D.
2 mình vẫn hơn chứ bác nhể ;)

tonytrinh N Hợp
29-08-2011, 09:43
Mình cũng bon chen một chút.
Thường là hằng năm kì nghỉ tết mình và bà xã thường hay đi chơi vòng vòng khoảng 1000 - 1500km, Mình cũng thấy cái cực nhất là đôi mông, kể từ ngày thứ 3 - 4 mà thường ôm cực hơn xế!
Mình có một kinh nghiện nhỏ thấy khá hữu hiệu các ban thử xem.
- Đi được 40 -50km,khi thấy đoạn đường nào tương đối thẳng, phẳng.Ôm vỗ nhẹ vào vai xế ra hiệu để xế biết ( đi nhiều hiểu nhau liền ) . Sau đó ôm : đưa hai bàn chân vào sát xe,hai đùi kẹp chặt vào thành xe, hai tay ôm nhẹ vào hông xế ( không nên ôm vai ảnh hưởng tay lái ) và từ từ đứng thẳng lên, thời gian khoảng 1 phút ( có thể vòng tay vỗ nhẹ vào hông cho máu lưu thông ) làm 1 - 2 lần như vậy. Rất dễ chịu...
- Xế cũng nên làm như vậy ( lưu ý khi đứng lên xế cũng nên kẹp đùi vào xe cho tay lái ổn định ) Nếu ôm- tâm lý- thì vỗ nhẹ nhẹ vào mông xế cho máu lưu thông..
Các bạn thử xem....

Min_m0n
29-08-2011, 13:14
Hihi cái đoạn vỗ vỗ vào mông cho xế.. Chắc ôm nào phải thân quen mới làm thế không ngại chết hehe...

tonytrinh N Hợp
29-08-2011, 14:30
Hihi cái đoạn vỗ vỗ vào mông cho xế.. Chắc ôm nào phải thân quen mới làm thế không ngại chết hehe...
Đồng cam cộng khổ - mà bạn. Vỗ nhè nhẹ thôi mà...
Vỗ mạnh mất an toàn ráng chịu!!!

Min_m0n
29-08-2011, 19:04
Đồng cam cộng khổ - mà bạn. Vỗ nhè nhẹ thôi mà...
Vỗ mạnh mất an toàn ráng chịu!!!
Hehe thôi kinh nghiệm này em cất giữ mong lúc nào có dịp lôi ra dùng hehe. Vừa rồi em đi Ngọc Chiến Mường La chuyến đầu tiên...lúc về đúng là ê mông khỏi nói luôn huhu. Em đứng lên nhưng toàn tì vào vai xế mới chết...nhưng xế của em cũng khỏe lắm à hehe...lại rút kinh nghiệm tiếp..Khúc nào cua cũng chả dám ho he mà đứng dậy ^^..dễ chết như chơi!!

baolam1905
13-10-2011, 13:45
Gần đây mình thấy trên thị trường có bán loại lưới bọc yên xe, thấy khá cứng cáp và thoáng khí, không biết dùng nó có đỡ mỏi hơn không?
Mấy lần chạy đường dài mình canh khoảng 100-110km là nghỉ 15p uống nước lau mặt cho tỉnh, xen kẽ với những lần đổ xăng mất cũng 3-5p ở giữa chặng, do đó thường xuyên được dừng lại và vận động cho xế lẫn ôm. Nếu đi liên tục đến ngày thứ 2 thứ 3 rồi là tần suất mỏi tăng lên nhiều nên canh đoạn nào vắng an toàn mình hay nhổm người lên một chút, vài lần vậy thấy cũng đỡ.

fanfan1288
18-10-2011, 12:56
Gần đây mình thấy trên thị trường có bán loại lưới bọc yên xe, thấy khá cứng cáp và thoáng khí, không biết dùng nó có đỡ mỏi hơn không?
Cái này tùy người bác ạ.! Cá nhân em thấy khó chịu nhưng một số người em quen lại thích.
Cảm giác của em là như ngồi trên lưới sắt ấy, vì tấm lưới đấy khá cứng chứ không mềm như yên xe, ngồi lâu mông bị lằn hình lưới luôn.
Nhưng mà được cái là chống nóng khá tốt khi để xe ngoài nắng lâu.! Và cũng thoáng hơi hơn vì phần lưới làm dày đi đường xa đỡ bị...ướt mông vì mồ hôi.!
Ơ nhưng mà em không biết loại đó của VN hay TQ nhỉ, giá đó chắc là Tàu quá.! :(

Quỷ-Lệ
18-10-2011, 18:32
Cái lưới đấy Metro An Phú đang bán 90k đến tối thứ 4, 19/10.

XiXi
20-10-2011, 10:28
Bó tay với các anh chị ^^ Chiêu ghê quá. Em đang tính đi Phượt lần đâu mà nghe đâu vụ ôm với xế thiệt oải quá đi à ;))

Deplov
20-10-2011, 10:45
- Đi được 40 -50km,khi thấy đoạn đường nào tương đối thẳng, phẳng.Ôm vỗ nhẹ vào vai xế ra hiệu để xế biết ( đi nhiều hiểu nhau liền ) . Sau đó ôm : đưa hai bàn chân vào sát xe,hai đùi kẹp chặt vào thành xe, hai tay ôm nhẹ vào hông xế ( không nên ôm vai ảnh hưởng tay lái ) và từ từ đứng thẳng lên, thời gian khoảng 1 phút ( có thể vòng tay vỗ nhẹ vào hông cho máu lưu thông ) làm 1 - 2 lần như vậy. Rất dễ chịu...
- Xế cũng nên làm như vậy ( lưu ý khi đứng lên xế cũng nên kẹp đùi vào xe cho tay lái ổn định ) Nếu ôm- tâm lý- thì vỗ nhẹ nhẹ vào mông xế cho máu lưu thông..
Các bạn thử xem....

Em thấy cái này không nên, vì nhiều lúc đường bằng và vắng nhưng cũng rất nguy hiểm nếu gặp tình huống phát sinh, mà đang đứng vỗ mông thì đỡ thế nào kịp. Tốt nhất là đi đến khi nào cảm thấy cần nghỉ (với những người chưa quen đi xa) hoặc khoảng 100-120km dừng lại nghỉ một lúc, vừa uống nước rửa mặt mũi vừa tập thể dục tí có phải thoải mái hơn không.

tonytrinh N Hợp
20-10-2011, 19:27
Em thấy cái này không nên, vì nhiều lúc đường bằng và vắng nhưng cũng rất nguy hiểm nếu gặp tình huống phát sinh, mà đang đứng vỗ mông thì đỡ thế nào kịp. Tốt nhất là đi đến khi nào cảm thấy cần nghỉ (với những người chưa quen đi xa) hoặc khoảng 100-120km dừng lại nghỉ một lúc, vừa uống nước rửa mặt mũi vừa tập thể dục tí có phải thoải mái hơn không.

Bạn đã đi xe máy đường trường một ngày từ 500 đến 600 km chưa? Đôi khi vì thời gian có hạn nên bọn mình phải tìm cách “ giải lao “ tại chỗ như vậy mà nhiều khi còn chạy quá tốc độ quy định nữa! nghĩ lại thấy cũng hơi liều. Tốt nhất là 50 -70 km giải lao một lần ,nên nghỉ ở chỗ có quán võng – vừa chợp mắt một chút cho khỏe người vừa cho xe nguội máy.
Gần đây một số bộ phim mà có nhiều cảnh nóng hay bạo lực, nhà chếu phim phim thường thòng một câu:“ Các bạn nên cân nhắc trước khi xem phim”.
Lẽ ra khi viết bài trên tôi nên viết thêm :” Các bạn nên cân nhắc trước khi thực hiện” Xin lỗi bạn vì sơ sót trên!

anhchinhs
22-10-2011, 12:57
Gớm quá, xe máy thi đi tầm 30-40 km thì nên nghỉ 1 lần. Còn muốn có động lực để quên đi cái mệt mỏi thì ôm ghé tai xế nói nhỏ: tối em chiều:)).

Lantrailt
22-10-2011, 22:03
Gớm quá, xe máy thi đi tầm 30-40 km thì nên nghỉ 1 lần. Còn muốn có động lực để quên đi cái mệt mỏi thì ôm ghé tai xế nói nhỏ: tối em chiều:)).
Chắc đây là độc chiêu của ông hử????? =))

tonyteo
24-10-2011, 16:16

Mình thấy là nếu ôm buồn ngủ thì cách tốt nhất là cho ngủ :D. Vừa chạy xe vừa kể chuyện hài, đọc thơ đến cả sang chuyện kinh dị và nhạy cảm (giáo dục giới tính ...) mà ôm vẫn cứ mơ màng. Haiz thật. Khi ngủ nên cột dây vào người xế, nhưng k an toàn lắm, kinh nghiệm của mình là nên chạy chậm lại, kẹp tay trái ôm vào nách trái xế, tay trái nắm lấy tay ôm, kiểu này mình kiểm soát được khi nào ôm định gật, và gật theo hướng nào .v.v. để biết mà điểu chỉnh hướng xe đỡ bị giật xe khi ôm gật. Mình có nghĩ đến cái đai cột cố định nhưng chưa thấy ai xài cả. :D

Thêm 1 cái nữa là nên chỉnh gương chiếu hậu phải hướng vào mặt ôm, có thể quan sát cái mẹt này khi nó bắt đầu mơ màng, kiểu này cũng giúp 2 người nhìn nhau và ôm có thể kiểm soát ngược lại xế, trò chuyện cũng vui hơn. Nếu cảnh đường đi quá chán thì cũng có cái mà dòm. Bonus cho anh chị em là chính vì cái này mà giờ đây mình là người có vợ (tự hiểu).

Còn nếu ôm là nam mà chơi trò buồn ngủ thì đổi tài cho nó chạy thấy tía nó luôn, chả cần quan tâm. Hehe. =))

Kết luận cuối cùng là trên đường dài có rất nhiều chỗ có thể nghỉ chân, vào cafe võng nhắm mắt chừng 15-20p là đủ cho một buổi chiều đường dài rồi.

greenline
24-10-2011, 17:02
Bạn đã đi xe máy đường trường một ngày từ 500 đến 600 km chưa? Đôi khi vì thời gian có hạn nên bọn mình phải tìm cách “ giải lao “ tại chỗ như vậy mà nhiều khi còn chạy quá tốc độ quy định nữa! nghĩ lại thấy cũng hơi liều.

Anh thật, đi kiểu gì mà chạy 500km-600km/ngày? Gắn thêm mô tơ vào mông à, hay đi xuyên ngày xuyên đêm, hay vừa đi vừa gặm bánh mì và tiêu tiểu trên xe luôn?

Thật, hết khôn dồn đến dại. Hết vỗ mông trên xe đang chạy cho đỡ mỏi đến chuyện chém gió chạy 500-600km/ngày cho nó hoành. Qua đọc topic Cảnh giác trên đường phượt trước khi phát ngôn ngông cuồng nhá! X(

vuthanhminh
25-10-2011, 11:32
Thời còn trẻ, khỏe nhất của em cũng chỉ dám chạy từ sớm đến chiều vào đến Huế. Cơ bản thì sức khỏe tương đối tốt mới dám làm thế. Độ liều thì cũng khá. Nhưng đó là điều không nên làm. Có nhiều tấm gương to đùng rồi.

Jack Daniels
25-10-2011, 22:31
Quan trọng là xế phải hiểu ôm và ôm hiểu xế.
Nếu ôm thấy xế có biểu hiện mệt là phải yêu cầu stop ngay và ngược lại. Đã là xế và ôm của nhau thì làm ơn bỏ qua hết tất cả các vấn đề ngại ngùng khó nói ra. Em buồn te` thì cứ nói thẳng hoặc anh ê mông cần nghỉ thì cứ nói luôn, trên đường điểm quan trọng nhất là an toàn chứ cóc có chỗ cho xấu hổ ngại ngùng hay làm le lấy điểm. Chả có thằng mi.a nào anh hùng gì trên đường cả

Tớ thấy có một số bạn khuyên ôm nên bóp vai đấm lưng cho xế để khỏi mỏi, điều này tớ công nhận có tác dụng lớn nhưng làm ơn chỉ thực hiện hành động đó khi xe đã dừng và xế thả lỏng, đừng vừa chạy vừa bóp vai hoặc đấm lưng. Mặt chà xuống đường cũng không oan đâu.

Ngoài ra khi xế đang cắm mặt xuống đường lò dò chay thì ôm ở đằng sau đừng có ồ đẹp quá, í hay ghê hoặc hùng vỹ thế. Xuống vực lúc nào không biết đấy (cái này madam toét nói, đi'u phải tớ)

Vài góp ý nhỏ để các bạn an toàn trên đường.

tonytrinh N Hợp
25-10-2011, 22:59
Anh thật, đi kiểu gì mà chạy 500km-600km/ngày? Gắn thêm mô tơ vào mông à, hay đi xuyên ngày xuyên đêm, hay vừa đi vừa gặm bánh mì và tiêu tiểu trên xe luôn?

Thật, hết khôn dồn đến dại. Hết vỗ mông trên xe đang chạy cho đỡ mỏi đến chuyện chém gió chạy 500-600km/ngày cho nó hoành. Qua đọc topic Cảnh giác trên đường phượt trước khi phát ngôn ngông cuồng nhá! X(

Chào bạn! bạn là một Phượt gia, là hàng cao niên trong làng Phượt, hẳn là bạn đã lăn lộn nhiều năm trên đường phượt, và chắc chắn bạn có nhiều kinh nghiệm quý báu, có gì hay xin bạn chia sẻ cho anh em cùng biết với nhé!.
Bọn mình là lính mới thò chân vào Phượt được mấy tháng trời, có gì sai quấy mong bạn thông cảm. Các cụ có câu rằng:” Ngựa non háu đá “ mà.
Bạn có câu nhận xét rất hay:”…hay vừa đi vừa gặm bánh mì và tiểu tiện trên xe luôn?”
Không biết bạn có lầm không nhỉ? Xe máy không có nhà vệ sinh trên xe như tầu hỏa hay tầu bay nên khoản này anh em không tè trên xe được!!!

Nếu có thời gian, mời bạn ghé Box “ Hồi ức của các chuyến đi nước ngoài “ bạn nên xem qua
Topic: We will come back!!! Xe máy Vòng quanh Đông Dương! (Việt, Lào, Thái, Cam)
( Đây là topic đỉnh của box).Bài của bạn tryw, topic này thì hơi dài. Mình nhớ đại ý là các bạn ấy đi xe máy từ Hà nội vòng quanh Đông dương sau về SG, về đến SG một số bạn đưa xe máy lên tầu còn người thì chui vào bụng máy bay về Hà nôi.
Còn hai bạn tryw và Nam lại tiếp tục đi xe gắn máy về Hà nội theo đường QL 1A, các bạn ấy đi trong 3 ngày 2 đêm trên quãng đường 1672 km. Vậy là 1 ngày các bạn ấy phải nuốt 577 km
Trên con đường huyết mạch được CSGT luôn chăm sóc bằng máy bắn tốc độ trên mỗi nẻo đường. Không lẽ các bạn ấy cũng…
Bạn có thể đọc thêm:
topic “ Hành trình xuyên Cam Phu Chia bằng xe máy “ của bạn chunghuahoang. Bạn chỉ nên xem lướt qua trang 1 để biết nội dung của nó thôi vì bài viết của các Phượt tơ văn phong còn lủng củng, nhiều chữ còn sai dắu chính tả, hình ảnh thì máy còi trình cùi, mong bạn đừng chê cười
Còn trong nước ỏ Box “ Sinh nhật Phượt 2011” có topic " Hành trình xe máy SG-ĐN mừng SN Phượt " của bạn Trần Quyền .

Và ngay tại đây: ( Xin lỗi bạn xaquehuong, mình trích một đoạn bài viết của bạn nhé )
xaquehuong
Phượt thủ
Re: Xế & ôm: Làm sao để luôn đảm bảo sức khỏe trên đường dài?
Bon chen xin góp ý tí .
Kinh nghiệm đi đoạn đường 550 km trong một ngày từ Xì Gòn về Phú Yên (đi bằng Husky 150 cc) vận tốc trung bình 75 km/h .Ngày hôm sau đi tiếp 470 km nữa ra Đà Nẵng, vận tốc trung bình 60 km/h.
Sáng 4h30 từ Xì Gòn chạy xuống Dầu Dây ăn sáng, uống 2 viên vitamim c sủi (phòng say nắng và buồn ngủ), khoảng 1 h sau mới tới cafe (vì uống vô liền sẽ bị mất tác dụng của viên c sủi).
------------------ ----------- -------- --------------
Buổi sáng chạy khoảng 150 km nghỉ một lần. Trưa chiều khoảng cách gần lại (có lúc 30 km nghỉ một lần ) vì lúc đó cái mông hình như của người ta mất rùi….”

Chắc ai cũng biết rằng đi nhiều là nguy hiểm, nhưng đôi khi vì thời gian có hạn
Xin cám ơn những lời nhắc nhở của bạn, và xin được ghi lại những lời vàng ngọc của bạn để rút kinh nghiệm và cũng là để khép lại bài viết này
“…đến chuyện chém gió chạy 500-600km/ngày cho nó hoành. Qua đọc topic Cảnh giác trên đường phượt trước khi phát ngôn ngông cuồng nhá!

ColorsOfTheWind
26-10-2011, 01:32
Thực ra 500km./ ngày cũng là bt mà... mệt 1 tí thôi nhưng vẫn chơi được... Em về quê cũng toàn 500km sáng đi chiều đến nơi mà..

Còn xế ôm thì em thấy có vụ này hay, hôm trước đi Mù - Háng về. Chị ôm của em ngủ 1 mạch từ thu cúc đến nhổn... gần 150km... vì lí do đơn giản lắm... Em mua cái khăn Tubb của bác bay lên việt nam (Sake) xoáy nó lại thành hình số 8, vòng 2 tay chị ấy qua bụng e rồi đút 2 tay vào... đằng sau thì nối 2 khăn rằn lại thành 1, buộc chéo qua vai như đeo cặp, và quàng qua 2 náck của ôm... đầu ôm sẽ nghiêng về phía khăn quàng qua vai. và cứ thế ôm em chặt đi vìa hà nội... ngủ khò khò suốt... em thì hơi mỏi hơn 1 chút nhưng do ôm ngồi sát nên vào cua cũng ổn.

Đơn giản vại thôi. Chắc chắn và ko tốn kém. :))

pe_nhoc16
26-10-2011, 22:06
Cái vụ đi 500 - 600km/ngày đâu phải là chưa có, như Tonytrinh2008 có đề cập "xe máy Campuchia" của chunguahoang, đợt đó có nghe chunguahoang kể ngày đầu đi 700km thì phải. Ngay như chính Nhóc đây, là nữ nhưng hồi tháng 9 một mình đi tiền trạm cho chuyến Phước Tỉnh - Kê Gà, đi từ 9h sáng đến 7h tối, chưa đến 10 tiếng mà nhai hết khoảng 400km đó.

Trong cuộc đời làm ôm, em sợ nhất những lúc buồn ngủ, như đi xế quen thì chỉ cần nhá 1 cái là gật trên vai xế mà chợp mắt 1 xí, còn xế lần đầu thì ngại nên... đã gật làm các xế sợ vài lần, cũng chỉ vì đêm trước ăn nhậu không chịu ngủ nên thế :(
Kinh nghiệm cho ôm: nếu có buồn ngủ, cứ mạnh dạn pm xế rồi tựa đầu lên vai trái, vì nếu tựa vai phải là tay cầm ga sẽ làm xế mỏi, khiến chất lượng xế - tốc độ giảm sút.

xaquehuong
27-10-2011, 08:08
He he !!
Chắc các bạn cảm thấy ngày chạy như vậy là điên (thú thật mình cũng thấy hơi điên thật :D) lúc còn là sinh viên mình học ở sài gòn còn nhà mình ở tuy hòa phú yên ( 550km) . lúc đó hoàn cảnh khó khắn nên tiền tàu xe về tết là cả một vấn đề , đến khi đi làm cũng không thể chủ động được thời gian về nên cũng không thể mua vé trước được mà tới lúc xác định được thì hết vé mất tiêu rùi, cũng ngại cái khoản phải chờ đợi để mua được tấm vé về quê . Cứ khoản từ 26 - 30 âm lịch trên đoạn đường quốc lộ nhiều tốp bạn trẻ cùng quê chạy xe máy về , đà nẵng, quãng ngãi , bình định, phú yên và các tỉnh gần hơn , về đông và tấp nập lắm .Với đoạn đường gần 1000 km ( đà nẵng 950 km) , các bạn ấy vẫn chạy trong ngày đi từ 3h sáng đến khuya thì tới ( mình cũng lo ngại cho các bạn ấy vì đi toàn các loại xe wave, rim, ) nhưng năm nào cũng thấy có xe đà nẵng chạy về từ sáng sớm. Mình cũng từng xuyên việt trong 44 ngày ( hornet 600), đoạn đường lúc đi thì mình chạy chậm lắm khoản 250 km / ngày còn lúc về có ngày mình chạy trên 700 km . Ở đây mình chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm chứ không nâng cao thành tích, hay chiến tích gì cả :D. NHiều lúc dân phượt có cái điên, chắc các bạn cũng hiểu cái điên của dân phượt là sao rùi hén :D , thank các bạn

PHM
07-05-2012, 21:17
PHM là tay non, chặng đường xa nhất đi bằng xe 2 bánh trong ngày là 300km, từ Bình Châu (Bà Rịa - Vũng Tàu) đi Cần Thơ, kéo dài 7h 10' bao gồm thời gian nghỉ ngơi và em chạy khá chậm. Kinh nghiệm là làm sao cho trọng lượng tác động lên cái bàn tọa là ít nhất và để cái bàn toạn thỏai mái, máu lưu thông từ đầu đến thuận lợi. Chống ê mông thì em đang chờ kinh nghiệm của các cụ, có lẽ cách dùng vật êm chêm mông của cụ gì đới là 1 cách hữu dụng mà em sẽ thử. Bản thân em thấy khi chạy xe 2 bánh lái nên giữ thẳng sống lưng, thở bằng bụng nhiều một chút để đỡ mỏi lưng, thư giãn cái cần cổ sau tầm 15'. Khỏang 40 - 70 km nghỉ một lần, không chạy nhanh khi có gió lớn, nên dừng chân khi có mưa và trời nắng chói chang. Chỉ chạy liên tục quãng đường 100 -150 km trong tình trạng thể lực thật tốt và có việc thật gấp.
Đổi với tình trạng ôm ngủ gật, lấy cái balo to oành ra để chính giữa xế và ôm, nới dài dây mang ra chút, khoát qua vai xế rồi ôm ôm luôn cái balo mà ngủ, gật luôn trên cái balo . Cách này giúp ôm có điểm tựa đỡ mỏi lưng mà không tì nặng lên xế.

Chút múa may hoa hòe cùng các vị phượt gia, mong được các vị cùng chia sẻ.

fansi
11-05-2012, 20:42
XẾ & ÔM - những câu hỏi

Mình định trao đổi về tư duy trước khi đi vào thực tế với những góc cạnh trong quan hệ Xế-Ôm. Nhưng lại thấy như vậy có vẻ ‘lý thuyết suông’ quá nên đảo lại, đi ngay vào việc thật người thật.

Cách xử lý quan hệ X-Ô thực tế tùy thuộc rất nhiều vào tính cách, quan điểm, thói quen của ace. Trong một chuyến phượt, có vô vàn tình huống mà xế và ôm không biết làm sao, hoặc cảm thấy khó xử. Nếu xế, ôm cùng giới thì đơn giản hơn. Nếu chúng ta cùng suy nghĩ trước cho nhiều tình huống, thì có thể sẽ ứng xử hay hơn. Vây tôi cứ xin đề cập những tình huống khó hơn, để ace cho ý kiến (?). Tình huống giả định sẽ là:

• Đường đi dài hơn 4h, có những tình huống khó khăn…
• khi xế và ôm là hai bạn nam và nữ trẻ, (không/chưa bị ràng buộc bởi hôn nhân);
• Là hai người vừa mới quen biết nhau khi khởi hành;
• Người cầm lái ban đầu là nam. Sức khỏe, tinh thần cả hai bình thường

Để cụ thể tôi xin đưa ra vài câu hỏi như sau:

1 Ai là người cầm lái? Hay: có nên đổi vai không?
2 Ôm có nên ôm xế không?
3 Xế có nên quàng tay ra sau ôm ôm không?
4 Buồn ngủ, ôm có thể ôm xế để ngủ?
5 Ôm buồn ngủ, xế làm gì?
6 Xế buồn ngủ, ôm làm gì?
7 Ôm có cần chăm sóc xế như đưa nước, đồ ăn, xoa bóp vai… cho xế đỡ mỏi?
8 Khi xe hỏng, thủng săm ai sẽ vá chữa, còn người kia làm gì?
9 Khi dừng xe nghỉ, vào quán, xế ôm có cần quan tâm đến nhau? Ví dụ
10 Trời bất chợt mưa và chỉ có 1 áo mưa: ai sẽ mặc?
11 Ngã xe, xế hoặc ôm bị thương, chảy máu nhẹ: ai? Làm gì?
12 Đi lâu mỏi lưng, xế/ôm tựa vào đâu?

Trong thực tế sẽ còn vô vàn các tình huống phức tạp hơn, khỏ xử hơn. Chúng ta lại bị ràng buộc bởi rất nhiều các qui tắc, luật lệ, đạo đức và nhiều khi không biết cái gì có thể làm,cái gì không nên làm…(???)

Cá nhân tôi thì luôn theo nguyên tắc: xác định nhanh mục đích gì cao hơn, quan trọng hơn thì ưu tiên mục đích đó. Ví dụ: nếu ôm ngủ gật, rất dễ bị ngã thì tôi sẽ đ/n ôm cho tôi buộc cô ấy vào người tôi (không cần buộc chặt) chẳng hạn. Vì tôi cho rằng sự an toàn của ôm là cao hơn sự bất tiện khi va chạm nam-nữ.

chumbao
12-05-2012, 08:41
@fansi: buồn ngủ( xế/ôm) -> kiếm chỗ ngủ. Không nên chạy tiếp vì khả năng tai nạn rất cao.

Mr Stone
12-05-2012, 09:32
@fansi: Em nghĩ có nhiều chuyện ko cần thiết phải quan trọng hóa vấn đề như thế, bây giờ ai cũng đòi bình đẳng giới đó thôi, như thế thì chỉ cẩn X/Ô thoải mái thỏa thuận rõ với nhau trước để hiểu nhau sẽ dễ dàng hơn nhiều, ex: Ô mệt có thể ôm, X mỏi có thể nhờ Ô đấm lưng, ...Nói chung là đã đi cùng nhau thì nên quan tâm chăm sóc lẫn nhau, như thế sẽ thân thiện hơn và đi nhau được lâu dài hơn.
@ chumbao: mệt ngủ -> ngủ ntn nhỉ? chung hay riêng hả bác???? :D
Chúc mọi người an toàn trên những chuyến đi.

Lantrailt
12-05-2012, 12:10
Đi đường dài không tránh khỏi việc xế....buồn ngủ hoặc mệt. Nhưng nhiều xế vẫn.....giữ ý, không để cho ôm xế đâu! Một số xế thì ok sự chia sẻ đó, 1 số thì....nhất quyết không để ôm xế! (kiểu như không ngồi sau xe con gái bao giờ)
Mình nghĩ, nếu trong quá trình di chuyển mà xế mệt thì cũng nên nhận sự chia sẻ đó nếu ôm đề nghị đc xế và ôm có khả năng xế được trên đoạn đường đó. Đi đâu quan trọng nhất là sức khỏe, nếu không đảm bảo sức khỏe thì chuyến đi coi như không thành công rồi!
Các xế thấy thế nào nhỉ???

fansi
12-05-2012, 13:43
@fansi: buồn ngủ( xế/ôm) -> kiếm chỗ ngủ. Không nên chạy tiếp vì khả năng tai nạn rất cao.

V/d buồn ngủ chắc các phượt thủ đã trải qua, và thấy rất nguy hiểm. Nhưng nếu có thể ngủ (chợp mắt ~15 chút) thì có thể tỉnh táo ít nhất thêm 1h (với mình). Với xế thì đã buồn ngủ theo mình là nên dừng lại để ngủ. Khi dừng để chợp mắt như vậy, tốt hơn cả là hai người hãy tựa lưng vào nhau mà ngủ, hoặc tạo tư thế cho bạn mình ngủ.

Riêng ôm thì theo mình có thể xử lý theo vài cách:
- Kê tay hoặc đầu vào lưng xế, gục đầu xuống để ngủ. Tư thế này đỡ đụng cham nhau, nhưng không thật thoải mái và an toàn lắm.
- Ôm xế mà ngủ: tư thế an toàn là tựa ngực, đầu hẳn vào lưng xế với tay ôm eo (để giữ và xế cũng cảm nhận khi nào tay buông xuôi). Thật tình mình thấy cách này ổn, nhưng rất nhiều bạn gái không chấp nhận vì trông rất suồng sã và quá 'thân mật'. Mình chỉ đ/n cách này khi ôm vừa buồn ngủ vừa mệt. Mình đã chứng kiến 1 ôm nữ mệt lả, nôn, đau, buồn ngủ... sau chuyến leo núi ở Xuân Sơn. (Mình không phải xế của ôm này).
- Tựa lưng vào xế ngủ: là tư thế ôm ngồi xoay ngược lại, lưng và đầu ngửa ra sau tựa vào vai xế. Tư thế này tuy đỡ 'nhạy cảm' hơn, nhưng không an toàn lắm. Ở cả hai tư thế ngồi trên đây, xế có thể tựa lưng vào ôm cho đỡ mỏi.

hlvdung
18-05-2012, 20:40
Việc ê mông khi đi đường dài thì mình thường đứng thẳng lên 1 lát. Cảm giác đỡ hẳn liền
Nên có 1 balo hành lý cột phía sau ôm. Tránh trường hợp ôm ngủ gật và bị bật ra sau.
Tiện 1 điều nữa là có thể dựa ra sau nghỉ và tạo thế săn ảnh trên đường phượt.

Riêng ôm thì theo mình có thể xử lý theo vài cách:
- Kê tay hoặc đầu vào lưng xế, gục đầu xuống để ngủ. Tư thế này đỡ đụng cham nhau, nhưng không thật thoải mái và an toàn lắm.
- Ôm xế mà ngủ: tư thế an toàn là tựa ngực, đầu hẳn vào lưng xế với tay ôm eo (để giữ và xế cũng cảm nhận khi nào tay buông xuôi). Thật tình mình thấy cách này ổn, nhưng rất nhiều bạn gái không chấp nhận vì trông rất suồng sã và quá 'thân mật'. Mình chỉ đ/n cách này khi ôm vừa buồn ngủ vừa mệt. Mình đã chứng kiến 1 ôm nữ mệt lả, nôn, đau, buồn ngủ... sau chuyến leo núi ở Xuân Sơn. (Mình không phải xế của ôm này).

Mình đồng ý với việc ôm xế để ngủ nhưng với các bạn nữ (nhất là chưa quen thân) thường ngại chuyện ôm. Đợt đi miền Tây vừa rồi cũng gặp vs ôm của mình :D. Xế dễ bị phân tâm khi lái và cũng dễ lạc tay lái khi bất chợt ôm ngã về 1 bên.

DustsFillMyEyes
28-06-2012, 13:38
Đi thế nào cho thấy thoải mái nhất là sẽ khoẻ, vừa di vừa uốn éo, vặn vẹo 1 tí, khoảng vài chục cây lại dừng nghỉ phát, tranh thủ giải quyết nỗi buồn :d
Không gì thoải mái bằng đi ... ái kịp thời =))

langtusau0985
30-06-2012, 15:10
Xế và ôm khi đã lên cùng 1 xe cũng như cùng 1 trí tiến đến đich,cả 2 nên hợp tác đồng tâm hợp lực để đi,cần trao đổi chia sẻ niêm vui nỗi buồn,ôm nêu qua những doạn đổ đèo hay đi đường thì không nen ngồi quá xa xế,hoặc ngồi sát về sau như vậy sẽ tạo khoảng cách giữa 2 người,xế lái xe rất khó vì xe sẽ bị láng và lắc xe,và tránh khi đổ đèo sẽ bị văng ra ngoài

kieumailc
30-06-2012, 18:14
Xế và ôm khi đã lên cùng 1 xe cũng như cùng 1 trí tiến đến đich,cả 2 nên hợp tác đồng tâm hợp lực để đi,cần trao đổi chia sẻ niêm vui nỗi buồn,ôm nêu qua những doạn đổ đèo hay đi đường thì không nen ngồi quá xa xế,hoặc ngồi sát về sau như vậy sẽ tạo khoảng cách giữa 2 người,xế lái xe rất khó vì xe sẽ bị láng và lắc xe,và tránh khi đổ đèo sẽ bị văng ra ngoài

Đúng vậy, nhất là lúc đổ đèo mà ôm ngồi không sát xế thì rất nguy.Đi với ôm có tay lái cứng thì rất tuyệt, nhất là ôm nào chạy tốt xe côn tay( phòng khi mệt- ta đổi ôm=xế); mình đã ôm thật chặt xế của mình khi gần kết thúc cung( phần vì mệt phần vì không muốn xa em) keke.

minabe
20-07-2012, 11:32
Ý kiến cá nhân của tớ là :

Buộc hết đồ đằng sau , chỉ ngồi đúng người không.
Nghe nhạc
Mặc underwear 1 lần = vải mỏng cotton ( bán nhiều trong siêu thị). Sẽ giảm vụ rát mông rất nhiều. Thi thoảng dừng lại 5p cho xe nghỉ , tiện thể mông cũng đc nghỉ :D. Đỡ đau hơn nhiều đấy.
Còn vai và cổ thì chỉ có cách là cứ mỗi buổi tối trước khi đi ngủ lấy salonpas dạng gel hoặc miếng đều okie. Dán vào những chỗ mỏi là sáng dậy đỡ hẳn. ( ex : cổ , hông , gáy , bắp tay , bắp chân...vv)

Nghiêm cấm mặc quần tam giác, hoặc tam giác có viền dầy, lằn mông như chơi :))

buitrongdat
27-08-2013, 17:27
Mình cũng bon chen một chút.
Thường là hằng năm kì nghỉ tết mình và bà xã thường hay đi chơi vòng vòng khoảng 1000 - 1500km, Mình cũng thấy cái cực nhất là đôi mông, kể từ ngày thứ 3 - 4 mà thường ôm cực hơn xế!
Mình có một kinh nghiện nhỏ thấy khá hữu hiệu các ban thử xem.
Các bạn thử xem....

Em nhất trí với bác.
Em đi cứ khoảng 30 phút/ lần, chọn đoạn đường đẹp, đi chậm:
- 2 đùi khép chặt vào yên, nhổm mông lên 2 - 3 giây rồi hạ xuống, làm 2 - 3 lần gì đó cho máu nó lưu thông. Các bac nên làm đều ặn, đừng để thấy ê mông rồi làm thì không hiệu quả lắm đâu.
- quan sát qua gương không thấy em nào phía sau thì co chân ra, duỗi chân vào mấy cái, kết hợp với xoay cổ chân. Làm từng bên một. Mục đích là tránh cứng khớp. Cổ chân linh hoạt sẽ đạp phanh ngon hơn.
- Tay cũng vậy ạ: Tay duỗi khuỷu ra, gấp lại; xoay cổ tay, co duỗi bàn tay. Nếu muốn làm tay phải thì đi số 4 rồi vào số (cắt côn ạ).
- 2 vai thì có thể vừađi vừa xoay: vẫn nắm tay lái, nhấc 2 vai lên trên, đưa ra sau, xuống dưới, ra trước. Cứ làm xuôi ngược vào vòng.

Còn nếu ôm muốn làm thì ra hiệu cho xế chuận bị là được. Ôm nhớ làm nhẹ nhàng thôi, lúc nào cũng phải luôn giữ cân xe ạ.

Các bác nhớ là PHÒNG BỆNH HƠN CHỮA BỆNH, làm trước khi thấy mỏi, ê mông hay cứng khớp thì hiệu quả hơn ạ.

buitrongdat
27-08-2013, 18:38
Chủ đề đảm bảo sức khỏe sau một hồi đã trở thành Xế và Ôm rồi. :)
Mình từ lúc có bằng và vi vu thì toàn làm xế.
Nhưng hồi cấp 2 hay đi HN - Yên Bái; HN - Tuyên Quang; HN - Hải Dương với bố thì toàn phải làm ôm.
Ôm hay không theo mình không quan trọng, miễn là đừng có ngồi tít ra phía sau là đươc. Rất khó lái. Nhất là lúc phanh gấp hay vào cua, rất nguy hiểm.
Một vấn đề nữa, dù là ôm thì cũng nên quan sát đường để chủ động trong mọi tình huống. Cái này thì hơi khó với mấy Ôm thấp mà Xế lại quá cao.
Một lần mình ngồi sau xe bố, đi Yên Bái. Quốc lộ 2 lúc đó đường nhỏ và xấu lắm, không ngon như bây giờ. Bố mình đổ đèo vào cua phải, phần do sỏi đá, phần do nghiêng xe quá nên xe hơi đổ về bên phải, nhưng mà không bị ngã. Bố hỏi mình lúc xe bị đổ thì mình nghiêng người sang trái à? Mình lúc đó có biết gì đâu mà đánh lái. Bố mình bảo, nếu lúc đó mình không nghiêng lại người thì 2 bố con đã xòe rồi. :|

ÔM CÓ THỂ "LÁI" XE! Vậy nên các ôm nên chú ý quan sát đường và điều chỉnh sao cho phù hợp:
- nghiêng theo xe
- nghiêng đánh ngược lại...

HuyenVM01
13-12-2013, 10:51
Mình nghĩ nên phân công đổi tay lái để tránh 1 người lái thì mệt quá

picasanet01
20-12-2013, 13:23
đoạn đường bằng thì có thể đổi lái cho đỡ mỏi, còn nếu 1 người lái thì nên kê mông bằng áo mưa, thỉnh thoảng nếu mỏi thì có thể đứng lên ngồi xuống hoặc xoay người

Kim Hoa bà bà
22-12-2013, 05:18
Nếu bạn độc hành xa hay gần? Không thành vấn đề vì bạn sẽ tự chịu trách nhiệm cũng như các tình huống của chuyến đi còn nếu đi 1xe=2ng mình thấy có vài điểm cần lưu ý
Ở đây mình chỉ nêu ra vài khía cạnh thuần túy của vai trò xế ôm mà thôi
-Một khi đã chấp nhận đi chung xế ôm phải cố hòa đồng để tạm biến thành một đôi như đồng đội để phối hợp ăn ý trên đường đi tạo diều kiện thuận lợi cho xế để chuyến được hoàn hảo...Các bạn gái trẻ nếu không chấp nhận được sự va chạm bắt buộc như ...Ôm phải ngồi sát xế trong khúc cua hay khi đổ đèo thì ôm nên cân nhắc chọn cho mình phương pháp du lịch khác.
Như vài bạn nói ở trên có những ôm nữ vì ngại va chạm hay kinh nghiệm lái xe không có nên cứ ngồi thật xa xế...Không ít xế dày dạn kinh nghiệm chinh chiến cũng phải than trời chào thua mấy ôm này.....Rút kinh nghiệm bản thân mình chia sẽ với các bạn một chút nhé
-Một lần đi đèo Dran chơi với một đôi bạn già...Bà vợ vì bực với anh chồng nên đòi chạy qua xe mình, khi xe vào cua trên góc đèo mình nghiêng người qua bên trái thì bà ta nghiêng người qua bên phải...Kết quả là mình ôm góc không ngọt tý nửa thì lao xuống vực vì giật mình khi bà ta bỗng ôm chặt bất ngờ và hét lên! Kết quả mình là ngừng xe trả bà ấy về sau ông chồng khốn khổ! Sau này mới biết là bà ấy cứ luôn hét lên khi xe vào khúc cua!!!!!(Cái này thì tội cho ông xế ruột thật! (NO))
Để giữ sức khỏe cho chuyến đi dài...Các bạn nên cân nhắc trước khi tham gia vì nếu các ôm đem theo cái tính tiểu thơ luôn rên rỉ than thở vì mệt, đói, lạnh sẽ làm cho người đồng hành của ôm này rất mệt.
Các bạn luôn được xế ngừng nghỉ trên đường đúng tiêu chuẩn vì thông thường xe chỉ chạy độ 100km đến hơn một tý là đã ngừng chí ít cũng 15'...Khi nghỉ các bạn không chịu thư giãn cứ lo tranh thủ chụp hình nên khi chạy tiếp lại không biết điều tức hơi thở để cho bớt mệt
Ôm có kiểu mệt của ôm nhưng theo tôi đi đường dài xế thật mệt vì thế cho dù có muốn hay không ôm vẫn nên lưu ý chăm sóc quan tâm xế như thi thoảng nên bóp vai, gốc cổ hay đưa mời một viên kẹo đã bóc sẵn, lúc đã quá bữa ăn mà chưa tới được nơi có quán nên giúp nhau ăn tạm một cây xúc xích hoặc chút lương khô để bảo đảm độ đường cho cả hai.
Thêm nửa ...Trong một chuyến đi chỉ là lần đầu đi chung với nhau mình thấy vài ôm nữ coi việc di chuyển hành lý khi lên nơi nghỉ là việc đương nhiên của xế cho dù với chiếc balo nhỏ của mình, bạn đi để chia sẽ tất cả cảm giác có được của chuyến đi chứ bạn đâu có đi tour hay vào ks mấy sao mà chờ phục vụ?...
Vào mùa mưa...Khi đến nơi nghỉ...Áo mưa của xế cũng là vấn đề mà ôm cần quan tâm phụ giúp như thu dọn để treo máng lên cho khô để ngày hôm sau xế có đồ dùng
Thực ra với các xế cứng tay việc cho ôm thay lái không dể gì họ chấp nhận nhưng một đôi khi lọt vào tình huống bất đắc dĩ thì một ôm tay lái cứng cũng giúp nhóm rất nhiều khi trên đường một xế bị mất khả năng lái xe!
Mỗi chuyến đi là một cuộc dao chơi thú vị nhưng rất nghiêm túc sẽ cho chúng ta những trải nghiệm đôi khi cũng thật bất ngờ vì thế các bạn cũng nên tự trang bị cho mình những kiến thức cơ bản để tự xoay sở và giúp bạn đồng hành hay cùng với nhóm có một chuyến đi thật vui vẻ và an toàn là bạn đã thành công rồi.
Vài dòng góp ý với topic.

Jack Daniels
29-12-2013, 22:28
Tìm hiểu kỹ tính cách ôm trước khi nhận cũng không thiệt đâu. Gặp gà mờ lần đầu đi bụi theo kiểu lấy số lấy má thì còn nhục hơn chay solo nhiều lắm đấy.

Ngong_Hankang
28-01-2014, 18:59
Cứ cố gắng gặp ôm trước khi đi nhiều vào, chát chít, pm, cf, đi ăn, tán tỉnh, cưa cho làm sao bốn mắt nhìn nhau đỏ mặt thì kiểu giề lúc chạy chả ôm chặt ấy chứ....!

Mềnh sui các đồng chí thôi chứ mềnh sợ nóng..đọc hành cho lành :))

tieuphong0619
23-07-2016, 10:14
Qua đầu tháng e chuẩn bị đi sg > bình định theo nhóm .Vào đây xem thấy mấy bác vui tính + kn phong phú trog chuyện xế ôm nên học hỏi dc rất nhiều ..

Thanks all

HuyenTonKin
04-04-2017, 10:09
Một là: Các bạn cần có 1 chiếc xe phù hợp với bản thân về kích thước, tay lái
Hai là: Cần có các điểm tựa cho cả xế và ôm
Ba là: Lái xe thả lỏng, có những chặng nghỉ hợp lý để thư giãn

WooW
10-04-2017, 15:32
Trang bị đồ bảo hộ tốt là ok