PDA

View Full Version : Lệ Giang - Vân Nam Xuân <3

bipbop
17-04-2015, 16:17
Chào cả nhà, đi Lệ Giang về từ dịp Tết Âm lịch mà bận quá nên chưa viết chia sẻ kinh nghiệm đc.
Sắp nghỉ lễ dài nên hy vọng những thông tin mình chia sẻ sẽ giúp ích đươc cho mọi người.
Hôm nay mình hơi bận nên chỉ chia sẻ sơ qua lịch trình đi còn cụ thể thì hẹn nhà mình mấy hôm tới ạ :)
Đầu tiên mọi người nên di chuyển bằng tàu sẽ đỡ mệt. Và tàu ở TQ thì khá chất lượng đảm bảo sức khỏe để còn đi chơi.
Kinh nghiệm của mình là có nhờ bên du lịch mua vé tàu lúc đi còn đến ga nào bạn vào hỏi mua vé luôn cho các chặng khác đều đc. Mua qua mạng khá nhanh nên mua ngay tại 1 ga là ok.

HN-Lào Cai: tàu đêm. Đi tàu SP1 khá nhanh đến nơi ăn sáng và ra cửa khẩu là kịp xuất cảnh. Nhớ là cứ đứng đợi không phải vội, đừng nhờ cò mồi mà phí tiền.
Sang đến Hà Khẩu hỏi xe bus đi ra Ga Hà Khẩu Bắc, ga mới nhé (thông tin về ga này do mình tình cờ nói chuyện với 1 anh nhân viên Ga Lào Cai nên biết). Xe bus đi mất 5 tệ thì phải. Khá xa giống như các bạn đi ga Yên Viên í mà. Nhớ hỏi đúng xe đừng như mình lúc đi bị chở ra bến Bus nên lúc đi là đi Bus Hà Khẩu - Côn Minh khá là mệt. Đi tầu mua vé nằm sướng hơn. Ngày 2 chuyến sáng chiều, hình như là sáng 9 rưỡi thì phải. Các bạn cứ thoải mái đi. Còn bus thì là 10h50 xuất bến.

Đi tàu có cái lợi là đến Côn Minh là bạn đến luôn ga CM khỏi phải di chuyển từ bến Bus CM đi. Còn nếu đi bus, đến bến Bus CM là bến Đông CM bạn sẽ lên xe bus số 60 để đến ga nhé- 5 tệ thôi.

Từ CM bạn đi tàu CM-LG, như nhóm mình đi lúc 9h21 thì tầm sáng 7h đến nơi. Và bạn có thể vui chơi ở Lệ Giang rồi.
Lúc về cũng vậy là ok.

Có 1 kinh nghiệm về việc mua vé của mình là mình dùng google dịch hết ở nhà rồi chụp màn hình ra những câu cần như: Tôi muốn mua vé tàu HK - CM... thế là đến lúc xếp hàng mua vé cứ giơ màn hình điện thoại ra là ok. Vé ở TQ mua cần Passport nên ng ta nhập thông tin là xong mỗi PP mua 1 vé không hơn. Mình cứ mua vé giường nằm và ngủ nghỉ trên tàu khá thoải mái.

Tạm chia sẻ cơ bản như vậy cho các bạn cần thông tin, còn sắp tới có thời gian mình sẽ viết kĩ hơn và có tí văn vở hơn cho nó màu mè. Chốt lại là Lệ Giang thật sự là một nơi đáng đến, đáng đi và cảnh mùa xuân thì thực sự rất đẹp. Mình vẫn muốn được quay trở lại đó khi có dịp :))

Lại nhớ và thèm đi LG rồi :(

duhi
23-04-2015, 17:00
Mình cũng đang them LG đây chủ thớt. Hóng mà không lót dép

quynhvan2910
25-05-2015, 09:23
Chị share mấy ảnh chụp màn hình mấy câu tiếng Trung đi ạ