PDA

View Full Version : Phượt land

Little_FOX
07-06-2011, 21:08
Chào các bạn trẻ, tớ là FOX, a.k.a Little FOX, K48, đã tếch khỏi trường

Dạo này đọc nhiều topic về phượt khắp mọi nơi nên nổi hứng lên viết vài dòng đối với các bạn mới bước chân vào con đường bụi bặm này. Tất cả kinh nghiệm đều được đúc kết từ những chuyến đi, và không cóp nhặt ở đâu cả, có thể những điều tớ nói chỉ đúng trong 1 vài hoàn cảnh của bản thân tớ, nhưng hi vọng nó cũng sẽ có ích cho các bạn. Các bài viết về Phượt, cũng như các câu hỏi liên quan sẽ được tớ Viết và trả lời tại đây, hi vọng sẽ đem lại 1 hoạt động mới thú vị cho các bạn sinh viên

Nếu sau này số lượng bài nhiều, mong mod tổng hợp lại trang đầu cho anh em tiện theo dõi

Lưu ý: Lời văn có thể không phù hợp với 1 số bạn sinh viên, đề nghị cân nhắc trước khi xem

Đầu tiên, chúng ta cần thảo luận xem Phượt nghĩa là gì?

Có lẽ nhiều người nói đến phượt là nghĩ ngay đến những gã lang thang cô độc với chiếc xe phân khối lớn bụi bặm, áo da harley, giày bốt, ba lô và những hành trình bất tận. ĐIều này thực ra chỉ đúng ở những hành trình bất tận. Hình ảnh trên quả thực rất kinh điển cho dân Phượt, tuy nhiên, không phải tất cả dân trong nghề đều như vậy, Phượt không phải chỉ hình ảnh bên ngoài, mà nó chỉ là 1 từ định dạng 1 tính cách của những con người có kahts vọng khám phá thiên nhiên, thoát khỏi cuộc sống mòn mỏi trong xã hội với rất nhiều ràng buộc hiện nay. Bạn có thể bắt gặp những con người rất bình thường nhưng lại là 1 chuyên gia đầy kinh nghiệm, họ là dân văn phòng, sinh viên, nhà báo, giám đốc, hay bất cứ ngành nghề nào... và đôi khi thậm chí họ còn chẳng biết mình đi phượt, họ gọi nó bằng một cái tên riêng mà chỉ mình họ biết...

Ông tổ của dân phượt được biết đến, có lẽ là Marco Polo, con của 1 điền chủ giàu nứt đố đổ vách, nhưng lại bỏ lại tất cả để lên thuyền lang thang khắp chốn. Tất nhiên hồi xưa đi lại nó đơn giản hơn ở chỗ không phải xin visa và cũng khó khăn hơn ở chỗ chả ai biết mình đi đâu. Để đến với những hành trình vĩ đại mà cả đời người chỉ có 1 nhưu vậy, chúng ta nên bắt đầu bằng những hành trình nhỏ trước. Vậy, 1 hành trình của dân phượt nên có các yếu tố nào? TÔi sử dụng từ nên để chỉ ra rằng đây là 1 ý kiến mở và cần sự đóng góp của tất cả các bạn. Tôi chưa đủ kinh nghiệm để bao quát hết vấn đề này .

Khi bắt đầu, chúng ta không cần đến 1 hành trình hàng trăm km hay thậm chí cũng không cần đến xe máy luôn. Mà đầu tiên, chúng ta cần 1 sự tự do. Rất là vô cùng phải không? Để đơn giản nhé, trước đây, bạn đi với bố mẹ nghỉ mát, hay thăm quan với lớp, bạn làm gì? Đóng tiền cho 1 tổ chức nào đó, và tổ chức đó setup hết tất cả chương trình, bạn đồng ý và đi? OK, bạn cảm thấy có 1 chút gì gò bó khi bị anh hướng dẫn viên thúc vào đít cho kịp giờ chương trình Đó là khi bạn thiếu phần nào đó 1 sự tự do. Và dân phượt tránh điều đó, tránh đặt toàn bộ hành trình của mình vào tay người khác, và muốn được tự tay thiết kế nên chuyến đi càng nhiều càng tốt (Thường chỉ có các tay phượt cô độc là đủ sức thiết kế 100%). Cũng với những hành trình phía trên, nhưng bạn lôi bản đồ ra, tìm kiếm điểm đi, điểm đến, lên chi phí, cách thức di chuyển, các mục tiêu, tìm bạn đồng hành, và tận hưởng chuyến đi theo 1 cách mà không có bất cứ công ty du lịch nào có thẻ đem lại, bạn sẽ biết thế nào là 1 sự tự do mà dân phượt luôn mong mỏi.

TÔi sẽ chưa nói đến vấn đề cụ thể là nên đi đâu , vì đó dĩ nhiên là quyết định và sự tìm hiểu của các bạn Tôi cho rằng, 100% niềm vui của chuyến đi, bào gồm 40% niềm vui thích hồi hộp khi chuẩn bị và lên kế hoạch trước khi đi, 40 % niềm vui trong hành trình, 15% niềm vui khi chinh phục mục tiêu, và 5% khi đã về nhà nằm nghĩ lại những gì mình đã đi qua. Vì vậy, hãy tận hưởng chuyến đi ngay cả khi nó chưa bắt đầu

Có rất nhiều người nghĩ phượt là phải đi bằng xe máy, nhưng thực ra bạn chỉ cần chọn 1 phương tiện đảm bảo đáp ứng tất cả các yếu tố mà bạn đặt ra cho chuyến đi (về lịch trình, về độ an toàn v.v...) Phương tiện dù sao cũng chỉ là phương tiện, vì vậy không nên quá chú trọng vào nó Các chú Tây balo là những dân phượt đầy kinh nghiệm dù họ vẫn đi máy bay, xe bus và đủ loại hằm bà lằng khác. Hay đơn giản nhất như hầu như các bạn trẻ leo fan đều đi tàu lên Lào Cai

Vậy làm thế nào để setup 1 chuyến đi? Việc này tương đối khó, vì dân phượt có xu thế thích những nơi haong vu ít người lui tới, mà chẳng thể tự dưng có 1 cái nơi như thế nảy ra trong đầu bạn. Nhưng rất may, công nghệ thông tin đã giúp ta trong vấn đề này. Các topic diễn đàn về phượt rất lớn, và không khó để tìm thấy những nơi mà bạn chưa hề nghe tên. Ảnh và lịch trình cũng như kinh nghiệm các đoàn đi trước luôn là hướng dẫn an toàn nhất cho bạn. Bạn có thể lấy lịch trình đó, chỉnh sửa lại thành của riêng mình, hay thậm chí đi theo lịch trình đó nguyên vẹn, nhưng chỉ cần cảm nhận theo cách của riêng mình. vậy là bạn đã có thể có 1 khung chương trình khá đẹp rồi. Hãy nhớ cân nhắc các yếu tố của bản thân để tránh những chương trình quá nhiều vấn đề. Hãy để những lịch trình đó khi bạn đã nhiều kinh nghiệm hơn Không từ bỏ

Vậy đấy, với những bạn chưa biết thì chắc là đã có 1 cái nhìn rõ hơn về Phượt, vì là bài mở đầu nên tớ cố gắng nói 1 cách tổng quát, các bài sau sẽ đi vào từng vấn đề riêng biệt, tùy theo nhu cầu tìm hiểu của các bạn cũng như khả năng viết của tớ. Lưu ý: tớ chắc là sẽ không viết về các hành trình cụ thể, vì quả thật quá nhiều nơi tớ chưa biết đến

MỎi tay quá, viết trộm ở văn phòng nên cứ phải canh sếp, hề hề

Bài up trên diễn đàn SVKTQD, để 1 thế hệ mới thêm năng động

Little_FOX
07-06-2011, 21:08
Chap 2: Đồ nghề:

Bài viết tiếp theo xin được nói về những đồ nghề đi phượt:

Đã có 1 câu thơ rất hay trên diễn đàn phượt, nó dư lày:

Làm gì cũng phải có tool

Có con dao cùn cũng nhớ mang theo

Ở nơi vách đá cheo leo

Cái dây thừng bục là teo 1 đời

Đó có thể coi là 1 minh chứng vô cùng lãng mãn cho tầm quan trọng của phượt cụ, tức dụng cụ đi phượt. Trong bài viết tôi xin cố gắng liệt kê đầy đủ dụng cụ, tính năng, tác dụng, và khả năng phát huy trong các hoàn cảnh.

Bản đồ: Là đồ vật siêu cần thiết đối với đoàn thể và cá nhân, đặc biệt là khi bạn đến những vùng đất xa lạ, ít thông tin. Bất kể khi bạn đi phượt bằng phương tiện gì. Bản đồ các thành phố, có thể tìm thấy ngay ở các hiệu sách trong thành phố đó, hoặc các nhà ga, sân bay. 1 số loại bản đồ du lịch có chỉ rõ các điểm vui chơi sẽ khiến cho việc lên kế hoạch của bạn đơn giản hơn nhiều, tránh lãng phí thời gian và côgn sức khi đi vòng vòng :D Hãy nhớ viết note trên bản đồ để tiện theo dõi. ĐỐi với các bạn định phượt xe máy, thì bản đồ đường bộ Việt Nam là rất cần thiết, hình như 250k/ quyển, bán tại cục bản đồ, chi tiết đến từng xã huyện.

Đèn pin: The light bringer, Có thể khi ở giữa thành phố ngập tràn ánh đèn này, bạn chả hiểu đèn pin để làm cái đếch gì, tuy nhiên, nếu bạn lạc trong rừng sâu giữa đêm, đi vào hang động ko chút ánh sáng, hay mò mẫm vá lốp giữ đường quốc lộ heo hút, thì 1 chút ánh sáng đèn pin cũng là niềm ao ước lớn lao rồi. CÓ rất nhiều loại đèn, từ vài chục đến vài trăm k, nhưng nếu bạn xác định đam mê, hãy tìm 1 loại đèn thật tốt, vì tôi tin chắc là sẽ có lúc bạn cần đến nó. Các loại đèn bóng led siêu sáng hiện nay với kích thước nhỏ gọn là sự lựa chọn tối ưu

ĐIện thoại di động: Cái này tôi ko nói nhiều, tùy dòng mà đem lại các chức năng khác nhau, phần lớn là giải trí và xem giờ, trong trường hợp đi phượt, thì nghe nhạc và pin khỏe là ưu tiên số 1, 1 số vùng ko có sóng cũng khiến điện thoại bạn trở thành đồng hồ cầm tay.

Áo chống nắng: ngoài tác dụng giữ gìn nhan sắc, áo chống nắng thực sự tối quan trọng khi bạn phượt cung đường dài giữa trưa. Nếu không bảo vệ tốt, bạn rất dễ bị choáng, say nắng, bỏng da v.v... Áo chống nắng còn có các tác dụng phụ như làm chăn đắp, bảo vệ tay chân khỏi gai rừng nếu phi vào bụi rậm v.v... Hoặc đơn giản nhất là để nhường cho cho em gái nào lỡ quên ( em ý chắc mắt lung linh, mồm lắp bắp, thở hổn hển ý chứ )

Mũ bảo hiểm: Chỉ cần thiết khi đi xe máy, và bạn nên chọn loại mũ có kính, đảm bảo tác dụng vô song sso với loại mũ nửa đầu thông dụng. Sự lựa chọn tối ưu cho cung đường dài luôn là mũ che kén mặt và cằm. Đừng cho rằng che vậy sẽ nóng, vì nếu bạn hứng gió lào hay nắng vùng cao thì chui trong cái nồi cơm điện đó khá là dễ chịu đấy

Dao: Dao gồm nhiều loại, mỗi loại 1 tác dụng, dao lam thì cạo râu, lông nách, dao găm thì xẻ thịt, cắt dây, dao phạt cây thì chém gỗ v.v... Tùy vào chuyến đi mà bạn có thể lựa chọn cho mình. Vật dụng này có thể ko quá cần thiết, tuy nhiên với tôi thì mang theo 1 con dao luôn đem lại may mắn (quan niệm của người dân tộc là dao có thể trừ ma rừng)

Bật lửa: Cái này đặc biệt phát huy tác dụng khi bạn đi cắm trại với nhóm mà sau khi kiếm 1 đống củi về mới phát hiện ra *** thằng nào mang bật lửa vì có ai hút thuốc đâu :D

GPS: Đôi khi có những nơi bạn không thể xem bản đồ, như trong rừng, hoặc khi trekking các vugnf đất hoang vu, khi đó GPS có thể giúp bạn xác định hướng đi an toàn nhất, hiện nay có rất nhiều loại GPS cầm tay đáp ứng nhu cầu này. GPS có thể thay thế tốt chưucs năng của La bàn, vì thế tôi sẽ ko đưa la bàn vào mục này

Còi: Kinh nghiệm cho thấy giữa rừng núi hoang vu, sức cùng lực kiệt, bạn sẽ ko đủ sức hát lấy nửa câu chứ đừng nói là hô hoán cầu cứu đồng đội khi bị lạc. Mà lạc trong rừng thì rất dễ đấy nhé :D Điện thoại di động mất sóng, mà ngay cả khi có sóng, có khi bạn cũng ko biết mình đang ở chỗ nào, trước hay sau đoàn. Vì thế hãy mang thêm 1 cái còi nhỏ, để khi cần thiết, bạn cso thể gọi cấp cứu, Huýt 3 tiếng dài 3 tiếng ngắn liên tục chính là tín hiệu SOS kinh điển :D

Găng tay: Cái này cũng khá là vui, bạn sẽ chẳng biết là khi bạn với tay gạt cây rừng hay bám vách đá, bạn sẽ ập trúng cái gì? Đỉa, vắt, gai nhọn là chuyện bình thường, cứt trâu cũng hi hữu xảy ra, vì thế, 1 đôi găng tay hạt nhựa sẽ giúp bạn tăng độ bám và bảo vệ đô itay bạn khỏi gai góc (1 số loại cây gây ngứa kinh khugnr nếu chạm vào nữa)

Giày dép: Tuy vào chuyến đi mà bạn chọn giày dép khác nhau, bạn đi phượt sở thú thì có thể đi giày cao gót, bạn đi leo fan có thể đi giày bộ đội, bạn đi xe máy có thể chọn các loại giày bình thường, thoải mái, và các bạn đi trekking rừng thì sẽ có các loại giày khác nhau. Tất nhiên là với giá tiền cao bạn sẽ có các lôại giày chuyên dụng, nhưng nếu ít tiền thì bạn có thể dùng giày bộ đội, rất bám đá, leo trèo thả phanh, cá nhân tôi thấy dép tổ ong mới là thần thánh, đi suối ướt ko sợ, đi bộ thì êm, mát mẻ sạch sẽ ít rau mùi, các bạn gái dễ yêu quí

Giấy tờ các loại: CHứng minh thư, đăng kí xe, bảo hiểm xe, các loại giấy thông hành và giới thiệu, đôi khi thẻ sinh viên cũng rát hữu ích, luôn kiểm tra giấy tờ trước khi đi và giữ gìn cẩn thận

Thuốc men các loại: Các loại cần thiết nhất bao gồm béc be rin (siêu cần thiết, chưa có chuyến đi nào mà đoàn tôi ko mang đi 1 vài lọ, ko uống hết không về) sa lông pát cho các chuyến leo núi, đi bộ, Thuốc chống dị ứng, mẩn ngứa, Dep, v.v... ĐỦ loại, bạn nên setup 1 bộ sơ cứu cho cả đoàn đề phòng các trường hợp xấu xảy ra.

1 số các vật dụng khác như dây thừng, đồ sửa xe, kính, máy ảnh, độn mông độn chân độn tay v.v... thì chri phát huy tác dụng tùy vào chuyến đi cụ thể, phương tiện v.v... Tôi sẽ không liệt kê vào đây, các bạn thấy còn thiếu gì thì bổ sung vào nhé :D

Điều cuối cùng tôi muốn nói: Thành công của chuyến đi, phụ thuộc rất lớn vào côgn sức chuẩn bị, tôi đã biết có những đoàn không đủ giấy tờ phải quay về. Hay đến một ngọn núi mà không đủ dụng cụ chinh phục. Đừng để đến 1 lúc chúng ta phải chửi thề vì *** mang “cái ấy” (là cái mà bạn sẽ quên khi nó cực kì cần thiết ý) J)

Chờ gạch đá rồi up tiếp :( Ngu ý anh em đừng xúc xiểm nặng nề quá nhé :D

taophuongtao
10-06-2011, 11:59
Cứ viết đi anh, truyền bá cho sinh viên trường KTQD của mình một ít kinh nghiệm đi phượt cho đỡ phí hoài đời sinh viên. Ủng hộ nhiệt tình.

Rin Nhóc
24-05-2013, 08:49
Cảm ơn bài viết của anh. Những kinh nghiệm và chia sẻ hết sức quý báu. Đây là câu em thích nhất bài

TÔi sẽ chưa nói đến vấn đề cụ thể là nên đi đâu , vì đó dĩ nhiên là quyết định và sự tìm hiểu của các bạn Tôi cho rằng, 100% niềm vui của chuyến đi, bào gồm 40% niềm vui thích hồi hộp khi chuẩn bị và lên kế hoạch trước khi đi, 40 % niềm vui trong hành trình, 15% niềm vui khi chinh phục mục tiêu, và 5% khi đã về nhà nằm nghĩ lại những gì mình đã đi qua. Vì vậy, hãy tận hưởng chuyến đi ngay cả khi nó chưa bắt đầu

"Hãy tận hưởng chuyến đi ngay cả khi nó chưa bắt đầu"

Lót dép ngồi hóng những bài tiếp theo của anh :D

haybentoi
13-06-2013, 18:49
chờ chương 3 của anh đây :)
truyen sec (http://truyensex.mobj360.com) tai phim sex (http://phimsex.mobj360.com)
hinh anh sex (http://anhhot.iuwap.us) truyen nguoi lon (http://truyennguoilon.mobj360.com)