PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Lấn đầu lên plan đi Châu Âu - Góp ý giúp mình với.

Rùa
13-04-2015, 22:47
Tình hình là tháng 6 này mình định làm 1 vòng vài nước Châu Âu. Trước tiên qua Helsinki, vì có thằng em học bên đó, rùi 2 chị em sẽ đi vài nơi.

Mình viết 2pic này, một là mong mọi người góp ý, hai là ko cũng muốn rủ rê, không biết có ai đi đc lịch trình này với mình ko ? vì 2 ng đi cũng hơi buồn.

Về vấn đề chỗ ở: làm sao để ở dạng homestay được ạ ? Hay cách nào ở rẻ nhất, ai có kinh nghiệm, chỉ mình với. (ngoại trừ hostel, vì nếu ko tìm đc cách nào rẻ hơn, thì hostel là rẻ nhất rùi)

Phương tiện đi lại giữa các thành phố: mình hiện đang phân vân, ko biết nên mua Eurail Pass cho 4 nước (CH séc, Đức, Hà Lan, Pháp) - Hay là đi chặng nào mua chặng đó (bằng trang seat61) . Mọi người góp ý giúp mình với.

Lịch trình mình dự kiến như thế này. Mình hơi tiếc khi bỏ qua Bỉ.

Ngày 1/6 – thứ hai HCM – Helsinki
(bay 15 tiếng)

Tối ngủ Helsinki Khu

chợ nhộn nhịp nhất ở Helsinki là Hakaniemi. Hàng hóa tại khu chợ này vừa túi tiền đối với dân địa phương cũng như du khách. Tầng dưới của Hakaniemi bán đồ ăn uống, tầng 2 bán hàng thủ công mỹ nghệ và quà lưu niệm. Hakaniemi còn có khu chợ trời bán rau quả tươi và các sản phẩm theo mùa. Từ khu chợ Hakaniemi, du khách có thể đi đến khu Hameentie nơi có nhiều cửa tiệm của các nước châu Phi, Trung Đông, Ấn Độ, châu Á...

Ngày 3/6 thứ ba Sáng Helsinki

7h tối bay qua Prague – 8h tối tới.

Tối ngủ Prague

Ngày 4/6- thứ tư Prague

• tham quan Prague Castle – một trong những lâu ðài lớn nhất thế giới, là nõi ở và nõi làm việc của các vị vua cũng nhý các ðời tổng thống.
Tham quan nhà thờ Daliborka, nhà thờ George'a Basilica, nhà thờ St.Vitus – biểu tượng tinh thần của nhà nước Séc và cũng là một kiệt tác của kiến trúc Gothic.
• Carles, Quảng trýờng Cổ , ðồng hồ Astronomical . Tham quan Old-new Synagogue, một giáo đường Do Thái cổ được xây dựng theo kiến trúc gothic hoàn thành nãm 1270 ; mua sắm tự do tại khu phố cổ .
thăm lâu đài Karlstein

**** McGee's Ghost Tours of Prague

Ngày 5/6 – thứ sáu Prague **** city bike tour hoặc mountain bike oudoor tour.

Ngày 6/6 – thứ bảy :
Đi Český Krumlov, Hoặc tiếp tục Prague nếu thích. Český Krumlov - Đi về trong ngày (di chuyển 3 tiếng rưỡi – đi về 7 tiếng)
** Cesky Krumlov Walking City Tour: Old Town Tour

Ngày 7/6 – CN Prague – Amsterdam
Xe lửa
Tối ngủ trên xe lửa

Ngày 8/6 – thứ hai Amsterdam

Tối ngủ Amsterdam tham quan vòng vòng Amsterdam.
Chợ Albert Cuypmarkt được xem là ngôi chợ ngoài trời nhộn nhịp nhất ở châu Âu
ban đêm: Leidseplein

Ngày 9/6 – thứ ba Amsterdam

Làng Kinderdijk “ngôi làng cối xay gió (cách Amsterdam 2,5 tiếng đi chuyển. – đi về trong ngày)

Ngày 10/6 – thứ tư Amsterdam
tham quan vòng vòng Amsterdam.
Tuschinski – Rạp chiếu phim nổi tiếng nhất Hà Lan
Amsterdam Central Station
EYE là một viện phim
dòng sông Amstel

Ngày 11/6 – thứ 5 Amsterdam – Paris
(Eurail pass)
Khoảng 7h đi, 11h tới Paris.
Khu chợ trời Richard Lenoir (chợ chỉ bán T5 & CN)
tàu Bateau Mouches, cầu Pont de l'Alma vào lúc 18h vòng quanh sông Seine và tận hưởng trọn vẹn một Paris lung linh, huyền ảo vào buổi tối
Eiffel (ban đêm)
Tối ngủ Paris

Ngày 12/6 – thứ 6
chiếc cầu mang tên "Le Pont des Amoureux" (Cây cầu móc khoá của những cặp tình nhân).
Khám phá Bảo tàng Orsay
Tham quan Bảo tàng Rodin
Đi dạo trong khu vườn Cung điện Hoàng gia. Đi dạo trong vườn Luxembourg. Đi thuyền du lịch Bateau Mouche
Nhà thờ Đức Bà
Bảo tàng Le Louvre
Khài hoản môn
**** SANDEMANs NEW Paris Tours

Ngày 13/6 – thứ 7
Marche Des Puces, St. Ouen De Clignacourt
Khu chợ rộng lớn này nằm ở ngọai vi thành phố Paris cũng được rất nhiều người chọn làm nơi mua sắm của họ. Tổng cộng khuôn viên chợ có tất cả tới 3.000 gian hàng bày bán đủ mọi chủng loại hàng hóa, đặc biệt là đồ cổ và quần áo giá rẻ. Chợ chỉ mở cửa từ sáng bảy hàng tuần đến tối thứ hai của tuần sau, từ 9 giờ sáng đến 7 giờ tối

Ngày 14/6 – CN Paris – SG

Khoảng đầu giờ chiều bay
Qatar hoặc VN airline

Eglantine
20-04-2015, 21:48
Ở dạng Homestay có trang Airbnb.com, phòng trên này rẻ hơn khách sạn nhưng đắt hơn hostel.
Để biết mua vé nào lợi hơn, bạn vào website bán vé của từng nước, tra giá vé rồi so sánh tổng giá vé với vé pass là biết ngay thôi :). Bạn cũng chỉ đi tàu 3,4 chặng thôi mà :).
Về lịch trình, ngày thứ 6 ở Paris bạn nên xem lại. Đi được hết những thứ trong danh sách ấy chắc phải hết 2, 3 ngày mất. Riêng Louvre đã hết 1 ngày rồi :)

hamacon
21-04-2015, 09:26
Hi Rùa, mình nghĩ bạn không nên mua pass đâu vì những chặng bạn đi tự mua vé lẻ rẻ hơn nhiều.
Lịch trình bạn lên khá là hợp lý rồi. Nếu có luyến tiếc vì bỏ Bỉ thì cũng có thể ghé qua khoảng 4 tiếng ở Brussels trên đường từ Amsterdam đi Paris đó.
Ngay cả lịch trình ở Paris mình thấy cũng khá hợp lý rồi, có khi Louvre 4 tiếng cưỡi ngựa xem hoa cũng đủ mà 1 - 2 ngày cho riêng Louvre cũng đủ. Còn Musée d'Orsay thì mình thấy mái vòm cực kỳ ấn tượng, tranh trong đó mình cũng chỉ đặc biệt thích vài tấm còn lại xem hầu như không hiểu mấy. Còn tùy cảm nhận mỗi người hén.
Còn nữa, thực ra lịch chi tiết thì vậy, nhưng tùy thích co dãn, có ngày đi nhiều hơn 1 chút, còn mệt rồi hoặc mê điểm nào đó hơn thì bỏ điểm khác đi và mùa hè thì cũng khoảng 9-10h trời mới bắt đầu tối nữa.

À như bạn ở trên có nói, homestay dùng trang Airbnb.com rất ổn đó bạn Rùa ơi.

Francis_dinh
14-05-2015, 04:50
Mình cũng đang tính đi dịp đó, nếu được có thể ghép