PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Miền đất Tây nguyên

ragdoll
18-08-2008, 11:36
Tháng 9 em đi chơi Tây nguyên, cụ thể là Ban Mê Thuột và Pleyku, thời gian khoảng 5 ngày, chưa lên khu vực này bao giờ, lại đi cùng vợ nên ko dám lê la nên hỏi xem có bác nào thông thạo cho em xin ít thông tin ở 2 chỗ trên với:
Nhà nghỉ or khách sạn nào ổn và rẻ 1 chút, có địa chỉ hay contact càng tốt.
Nên đi lại trong TP bằng gì? Taxi hay thuê xe máy???
Trong và xung quanh 2 TP trên có những chỗ nào đẹp để chơi, ăn uống, chụp ảnh, khám phá ..., em thấy bảo trên đó có mấy cái hồ đẹp lắm nhưng cũng ko biết đích xác.
Đi từ BMT lên Pleyku đi bằng gì??? có bus chất lượng cao ko??? Trên đường đi có gì hay ko.
Em có ý định thuê xe máy đi từ DakLak xuống Ninh Hoà (rồi quay lại) qua đèo Phượng hoàng và MaD'rak trong 1 ngày có nên ko, đường đi có nguy hiểm ko? có gì thú vị trên đường ko???
Ngoài ra các bác có thêm lời khuyên gì ko thì cho em xin với, hic, hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác trước.

nhocdenthui
18-08-2008, 11:49
Ôi, mình cũng đang định đi tour này. Mình dự kiến đi đầu tháng 9 với cô em gái của mình khoảng từ 3-5 ngày, bác nào có tour hay về tuyến này cho em xin với.
Em đội ơn nhiều!

dugiang
18-08-2008, 11:58
Tháng 9 em đi chơi Tây nguyên, cụ thể là Ban Mê Thuột và Pleyku, thời gian khoảng 5 ngày, chưa lên khu vực này bao giờ, lại đi cùng vợ nên ko dám lê la nên hỏi xem có bác nào thông thạo cho em xin ít thông tin ở 2 chỗ trên với:
Trong và xung quanh 2 TP trên có những chỗ nào đẹp để chơi, ăn uống, chụp ảnh, khám phá ..., em thấy bảo trên đó có mấy cái hồ đẹp lắm nhưng cũng ko biết đích xác.
Đi từ BMT lên Pleyku đi bằng gì??? có bus chất lượng cao ko??? Trên đường đi có gì hay ko.
Em có ý định thuê xe máy đi từ DakLak xuống Ninh Hoà (rồi quay lại) qua đèo Phượng hoàng và MaD'rak trong 1 ngày có nên ko, đường đi có nguy hiểm ko? có gì thú vị trên đường ko???
Ngoài ra các bác có thêm lời khuyên gì ko thì cho em xin với, hic, hỏi hơi nhiều, cảm ơn các bác trước.

Bạn với vợ khởi hành từ đâu? Dự định lên BM bằng gì? Kinh phí thế nào?

ragdoll
18-08-2008, 12:04
Bạn với vợ khởi hành từ đâu? Dự định lên BM bằng gì? Kinh phí thế nào?

Bọn mình lên BMT bằng máy bay, ngày 28/8 đi từ Hanoi, lên Pleyku chơi rồi lại quay về BMT vì Pleyku ko có chuyến bay thẳng về HN, kinh phí thì ko lo lắm nhưng cũng ko nhiều đến mức ko hạn chế :D.
Bạn Cua nếu mà đi cùng thời gian thì hay bọn mình nhập bọn đi, nhóm mình có 5 người rồi, vé đã mua rồi.

vntuyen
18-08-2008, 15:32
Hôm trước tớ định đi nên đã xin ý kiến ở đây rồi.
Link nè bạn https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1587
À mà mình cũng chưa thực hiện cái dự định trên, nhưng thời gian này thì cũng bótay. :)

nhocdenthui
18-08-2008, 21:43
Ồ, em cảm ơn bác vntuyen ạ.

Dự kiến em sẽ đi khoảng ngày 2/9, ghé Buôn Mê Thuột chơi 2-3 ngày, sau đó phi lên Đà Lạt ngủ và đi chụp hoa rồi về SG vào ngày 6/9 hoặc ngày 7/9.

@Bác ragdoll: Em ở SG ạ. Thêm nữa, nhìn plan bác có vẻ lệch ngày của em. Tiếc bác nhỉ, nếu đi cùng sẽ vui phết á :)

vntuyen
19-08-2008, 11:09
Hôm trước gặp Chuối nói Cua đang ở SG. Vậy đi về đi qua lễ hay lúc nào rỗi làm cái cafe nhá. :)

dugiang
19-08-2008, 11:21
Trước khi đi vào xem trước trang web này nhá: http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/home_vn.aspx
Các bạn đi theo nhóm 5-6 người, có bạn nữ. Vậy mình giới thiệu chương trình dự kiến vầy:
* Buôn Mê Thuột 3 ngày:
Xuống sân bay BM khoảng 9g tối, đi taxi về thẳng KS Đam San chắc hơn 100k
Xem các tham khảo về KS tại đây
https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1545
http://www.hotels84.com/buonmathuat.htm
Mình ủng hộ chọn khách sạn Đam San với các lý do mà bạn spinx đã nêu ở trên, ngoài ra khu vực đường Nguyễn Công Trứ còn là kỷ niệm cái thủa iu iu đầu đời của mình với những quán cà phê nằm trong thung lũng rợp tán chôm chôm.
Lấy phòng xong, nếu đói bụng các bạn thả bộ ra khỏi ks rẽ trái,đến ngã ba đường Bà Triệu rẽ phải lên con dốc, đi ngang trường Trung học BMT rồi tiếp tục đi thẳng. Bỏ qua ngã tư Hùng vương, đi tiếp hết đường đụng Nguyễn Chí Thanh. Tới đây lại rẽ phải về hướng ngã 6, đi tiếp khoảng 500m các bạn sẽ thấy một hàng bán hủ tiếu trên lề đường trước cửa trường Trung học Sư phạm. Lần nào về sau khi nhậu nhẹt tưng bừng, mình cũng mò ra đấy ăn tối. Quán vỉa hè nhưng nấu ngon cực nhá. Lúc này đêm Ban mê đã hơi lạnh, đi bộ là thú nhất. Lạnh BMT khác Hà Nội thế nào thì chờ ý kiến của các bạn. Ăn xong mà thấy còn sức thì lang thang tiếp một vòng ngã sáu rồi quay về ngủ sẽ rất ngon. Nếu ai có tâm hồn ăn nhậu như bọn bợm tụi mình thì thử ngồi uống rượu đêm trên vỉa hè đường Y Jut, đủ các món ăn và rượu vodka HN...ke ke...
Ngày 1: Dành một ngày cho phố núi và tìm hiểu về văn hóa dân tộc tây nguyên
Phương tiện: Taxi Mai Linh 7 chỗ đi là tung tăng rồi
- Sau khi ăn sáng buffet tại ks thì mời mọi người bước qua đường thưởng thức hương vị cà phê BM tại quán Dã Quỳ. BMT là thủ phủ của cf chắc ai cũng biết, thế nên việc pha chế món này thì mình miễn bàn. Đi uống cf cũng là một thú không thể thiếu mỗi buổi sáng. Tuy nhiên, hằng hà sa số các quán cà phê thì biết chọn lựa thế nào. Tớ chỉ giới thiệu vài quán điển hình nhất thôi (tất nhiên là theo gu của tớ). Đầu tiên là Dã Quỳ vì nó đối diện ngay ks ĐS, có kiến trúc dễ thương và tinh tế, ngồi buổi sáng rất thú vị. Ngoài ra, tớ sẽ giới thiệu thêm vài quán cà phê điển hình cho các phong cách khác nhau nếu các bạn thích thú món này.
- Uống cà phê xong thì tuỳ các bạn chọn lựa chương trình city tour, cái nào trước cũng ok :
1. Tham quan các điểm du lịch có tên trong sách hướng dẫn: Nhà đầy BMT đường Đinh Tiên Hòang, Đình Lạc Giao ngay trong chợ BMT, chùa Sắc tứ Khải Đoan đường Phan Bội Châu, Biệt điện Bảo Đại bây giờ là bảo tàng văn hóa dân tộc. Các điểm này rất gần, chỉ trong vòng 3km từ ks mà thôi.
- Trưa các bạn ăn trưa tại quán cơm SG hoặc quán A Phủ ngay gần ngã sáu. Cơm nấu nóng sốt, đủ các hương vị Bắc, Trung, Nam... giá cả cũng phải chăng thôi.
2. Sau khi nghỉ trưa, các bạn sẽ tham qua “buôn trong phố”, một vẻ đẹp riêng độc đáo của thành phố BMT. Tham khảo tại đây: http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/destinationdetails_vn.aspx?id=36&offset=0
Buôn này cứ gọi là Buôn Ma Rin hoặc Buôn Ko Thong khi đi tìm, nó nằm trên đường Phan chu Trinh, khối 1,phường Tân Lợi . Trong buôn hỏi nhà Mí Tít, các bạn sẽ xem Mí Tít dệt thổ cẩm. Nếu muốn mua các món quà kỷ niệm BMT thì nên mua ở đây các loại handmade tự làm thực sự, các bạn sẽ phân biệt được sợi thô độc đáo và sợi len công nghiệp cho ra sản phẩm khác nhau như thế nào. Nhớ ghé thăm nhà già làng Ama Rin.
3. Buổi tối tớ order cho các bạn một chương trình riêng. Nếu muốn uống rượu cần, nghe đánh chiêng và ăn các món thịt heo mọi nướng + xôi nấu từ gạo nếp nương của dân tộc ê đê. Tớ sẽ cho số điện thoại gọi cho ca sĩ Y Moan. Các bạn gọi cho chú nói là cháu là bạn của con cháu nhà ABC…bọn cháu có chừng này người muốn ghé thăm nhà chú, nghe chiêng và tìm hiểu về phong tục dân tộc…XYZ…..Nhà sàn của chú là một địa chỉ sưu tầm các vật cổ quý giá từ bao đời của đồng bào dân tộc. Các bạn sẽ được nghe chú giới thiệu kỹ càng từng vật dụng, công dụng và các truyền thuyết của nó. Sẽ ngồi bên bếp lửa bập bùng, say là ngà và cùng hát những bài hát về Tây nguyên. Nhưng rượu và thịt là phải mất tiền à nha vì chú mua hộ mà, đội chiêng cũng phải bồi dưỡng. Tóm lại là mỗi người khoảng 150k. Xe taxi cũng gọi phát có ngay và chở hoặc đón tận nhà. Nói thật, tốn tiền cũng ngại nhưng cảm giác này khó kiếm lắm.
Thôi mệt rồi, mai viết tiếp nhá. Đại thể là thế này:
Ngày 2 –Buôn Đôn, cưỡi voi + rượu ama kong và ngủ giữa đại ngàn
Ngày 3 – Du lịch thác và cá lăng, khởi hành đi Gia lai….
Các phượt đại gia có cao kiến gì thì góp ý thêm với nhá.

vntuyen
19-08-2008, 11:26
dugiang viết kỹ thế này tốt quá. Tớ cũng chưa đi nên bạn tiếp nhé. Lúc nào đi được là cứ thế này thôi. hàhà.

dugiang
19-08-2008, 11:35
Minh hoạ hình nhà chú Y Moan nè
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2003

ragdoll
19-08-2008, 12:24
Quá tuyệt với sự nhiệt tình và những thôngtin chỉ dẫn hữu ích của bạn,nhân tiện bạn cho hỏi thêm đi lại từ BMT lên Pleiku có xe gì hay nhóm mình nên thuê riêng 1 xe 7 chỗ đi nhỉ; với cả mình xem trên bản đồ thấy đi đường 26 (hay 28 nhỉ???) từ BMT xuống Ninh Hoà khoảng 150km, ko biết đi xemáy có ổn ko, tại thấy mấy địa danh trên đường đó hay quá.
Tiếc quá, tháng 7 vừa đi đường bộ vào đến A Lưới lại phải quay ra, đến lần này ko đủ thời gian đi đường Tây Trường sơn vào, phải đi máy bay nên mình muốn dịp này khám phá 1 chút ở tại Tây nguyên cho bõ.
À bạn làm thêm 1 quả riêng về cafe Ban Mê đi, cả 2 vợ chồng mình ngiện luôn món này, sáng mà ko làm 1 tách đen y rằng đến VP khỏi làm việc luôn.
Một lần nữa cám ơn bạn và đợi bài tiếp theo.

alias.noodles
19-08-2008, 14:49
Vừa đi Tây nguyên về. Mùa này khí hậu mát mẻ (sáng và tối se se lạnh) sáng nắng chiều mưa dã man, đi đường cửn thựn vì đất đỏ xổ ra đường rất trơn.

Bạn thử nghiên cứu cung đường dư lày xem sao: BMT - Pleicu - Kon Tum (Quốc lộ 14) - Ba Tơ - Quảng Ngãi (Quốc lộ 24) - Quy Nhơn - Phú Yên - Nha Trang (Quốc lộ 1A) - BMT (Quốc lộ 26).

nhocdenthui
19-08-2008, 14:59
Anh Mì post hình lên đi anh để anh em còn chuẩn bị súng ống tinh thần sức khỏe cho chuyến đi :D

vntuyen
19-08-2008, 15:26
Vừa đi Tây nguyên về.
Thế là đi lén à? Bạn bè trên mạng nó thế đấy :gun

baxu
19-08-2008, 15:37
Ừ, thấy bạn Mì im ắng, mình cũng lo lo tưởng bạn í bị núi lào núi lá nó đè vào người, nằm lả ở đâu, hóa ra là bỏ bạn bỏ bè đi cai nghiện ở tựn đôi mắt pờ-lây ;)

yeumaudo
19-08-2008, 16:55
Vừa đi Tây nguyên về. Mùa này khí hậu mát mẻ (sáng và tối se se lạnh) sáng nắng chiều mưa dã man, đi đường cửn thựn vì đất đỏ xổ ra đường rất trơn.

Bạn thử nghiên cứu cung đường dư lày xem sao: BMT - Pleicu - Kon Tum (Quốc lộ 14) - Ba Tơ - Quảng Ngãi (Quốc lộ 24) - Quy Nhơn - Phú Yên - Nha Trang (Quốc lộ 1A) - BMT (Quốc lộ 26).

Sáng nắng chiều mưa nhưng nếu đi oto thì có được không bạn. Nhà tớ định cuối tuần đi từ Hà Nội.

Zdreamer
19-08-2008, 17:32
Ừ, thấy bạn Mì im ắng, mình cũng lo lo tưởng bạn í bị núi lào núi lá nó đè vào người, nằm lả ở đâu, hóa ra là bỏ bạn bỏ bè đi cai nghiện ở tựn đôi mắt pờ-lây ;)

chắc lên đó nó phê hơn =))

Lên Tây Nguyên mà do nhà dugiang hướng dẫn là nhất quả đất rồi(c)

saigonzoomtoday
19-08-2008, 18:30
BMT thích laca nậhu nhẹt tối ghé ijút có nguyên dãy quán cóc, nhậu với khô. Đi thêm 1đoạn có quán mì quảng, cháo gà, phở (quán vỉa hè)ăn ngon giá rẻ, vệ sinh.
massage ghe ks Cao Nguyên
tuyệt đối k đi club tụi này tùy hứng thik hốt ai là hốt k có bảo vệ can ngăn như SG,HN
cafe thì buổi sáng ra khu công viên quảng trường (chỗ này phổ thông k đặc sắc).
có tour đi vào buôn ăn cơm lam (hỏi thử xem, vì lần trước bạn dẫn đi).
pleiku ở ks tre xanh giá 250-350/2người: phòng đẹp, rộng (lấy dãy phòng cuối hlang trên lầu 5 (hường mặt tiền) có thêm phòng khách (rộng lắm) hinh như 507hay516
ăn trưa có quán cơm gà cũng nổi tiếng đâu gần gần khu ủy ban (quên đường,quên tên rồi)
ăn thịt rừng ra đường phạm văn đống minh quên tên rồi (hỏi ks hay xe om,taxi) hinh như Đông Dương
đi đèo phượng hoàng từ BMT xuống Dốc Lếch ăn hải sản (chỉ có đổ đèo khoảng 15km nên đi xe máy gặp trời mưa hơi nguy hiểm, góc cua nhiếu). Chụp hình thì phải đem card 100GB may ra đủ...!!!

vntuyen
19-08-2008, 20:39
Thông tin nhiều nhưng chính tả cũng nhiều bạn ơi

alias.noodles
20-08-2008, 09:11
Thế là đi lén à? Bạn bè trên mạng nó thế đấy :gun

Đâu có lén lút gì đâu, tớ đi có việc mà (gọi là đi nháp í mà) :D
Khi nào có cung, tour chính thức sẽ mời gọi đàng hoàng nhá :)

alias.noodles
20-08-2008, 09:21
Sáng nắng chiều mưa nhưng nếu đi oto thì có được không bạn. Nhà tớ định cuối tuần đi từ Hà Nội.

Đi ô tô thì khỏe re cần gì phải bàn nữa :))

Nhưng đi ô tô thì không có cảm giác tê rát khi mưa tát vào mặt, không có cảm giác nồng khét của khói rơm rạ đốt ven đường, cũng không được hít hà mùi cà phê đang rang xay thơm lừng ... và mỗi lần chụp ảnh lại phải dừng xe :D

haithanhhcmpt
20-08-2008, 14:11
Ủa, đi cái gì mà mỗi lần chụp ảnh chẳng phải dừng xe hở anh alias.noodles? :P

Đường đi Tây Nguyên tương đối đẹp, đi ô tô xe máy gì cũng được hết á. Từ TP.HCM đi Buôn Ma Thuột - Đắk Lắk trên theo quốc lộ 14, 2 bên đường là rừng cây cao su và cây gì gì em quên rồi, nói chung là cây công nghiệp... À, nếu anh chị bay thẳng ra Buôn Ma Thuột thì cách Buôn Ma Thuột chừng 30 cây số, xã Nam Hà, huyện Krông Nô, tỉnh Đăk Nông, có cái thác Đray Sáp. Thác này là một thác nước trên sông Serepôk. Thác đèm đẹp, cũng đáng dừng lại tham quan cho biết. Nhân tiện săm soi, xem xét một số cây cối cao nguyên. :D

Nếu anh nghỉ lại ở Buôn Ma Thuột thì tối rảnh rảnh đi ra ngã sáu Ban Mê ngay trung tâm thành phố Buôn Ma Thuột (giao của quốc lộ 14 và 26) theo hướng anh dugiang chỉ. Ở đây có Tượng đài chiến thắng Buôn Ma Thuột, nhớ tranh thủ chụp tấm hình kỷ niệm cái nha. Ngồi chỗ này cũng mát mẻ lắm.

alias.noodles
20-08-2008, 14:19

Là tớ giả nhời các bạn định đi bằng ô tô. Đi xe gì thì cũng có thể vừa phóng vừa chụp được nhưng rất dễ bị rung và chụp thế ảnh cũng chả đẹp. Muốn săm xoi, ngó nghiêng thì đều phải dừng xe lại, mà đi xe 2 bánh dừng lại đơn giản hơn là xe nhiều bánh :D

alias.noodles
20-08-2008, 16:03
Anh Mì post hình lên đi anh để anh em còn chuẩn bị súng ống tinh thần sức khỏe cho chuyến đi :D

Tớ đi tiền trạm cho một chuyến đi khác cho nên cũng chả chụp nhiều chỉ có dăm cái để về báo cáo thôi

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2029

Đường đất đỏ

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2030

Đường đất đen

(Cả 2 đường mà gặp mưa là chỉ có ngồi ôm nhau chờ tạnh, đường khô mới đi tiếp được)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2031

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2032

Nhìn từ đồi Đức Mẹ Giang Sơn (Lăk - Đăk Lăk)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2033

Mây trời

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=77&pictureid=2034

Đường cao tốc từ Đức Trọng đến chân đèo Prenn

dugiang
20-08-2008, 17:10
Ngày 2 – Đi Buôn Đôn
Sáng các bạn cứ tận dụng ăn sáng ở buffe khách sạn nhé.
Từ hôm nay mình order việc thuê một xe 7 chỗ trong 2 ngày một đêm để chủ động trong việc đi lại các điểm du lịch thiên nhiên (tí nữa sẽ xin số điện thoại và hỏi giá nhà xe cho bạn). Xe sẽ đến đón tại KS, có thể trả phòng được rồi.
Nếu bạn và vợ thích cà phê thì mình giới thiệu thêm quán Văn, nằm dưới một con dốc trên đường Đinh Tiên Hoàng. Quán của một họa sĩ chuyên sáng tác tranh gốm, tranh này cũng là một dạng quà lưu niệm độc đấy, có điều mình vác một cục về SG vẹo cả tay vì nặng quá. Ghé quán uống ly cà phê trước khi vi vu nhá.
Đây là một số hình ảnh về quán Văn.
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1997
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1998
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2001

Xong các bạn lên đường vào Buôn Đôn. Quần thể du lịch Buôn Đôn gồm nhiều điểm nằm dọc sông, các bạn sẽ rất thích thú với những cây cổ thụ thả rễ dài suốt dọc bờ. Tất cả các khu du lịch này đều có dịch vụ cưỡi voi. Nhưng đi voi ở rừng lá thấp không khoái lắm, nắng và rất sóc.
1. Đầu tiên là khu du lịch Thác bảy nhánh – Làng đảo. Khu này cố gắng dựng lại một không gian của đồng bào dân tộc với nhà dài được sưu tầm khá công phu. Các bạn sẽ nghe thuyết minh về truyền thuyết xưa tại sao có làng đảo (là doi đất giữa sông, khi người Lào chạy sang tỵ nạn, tù trưởng ê đê đã hiến tặng để lập làng). Khu du lịch tư nhân nên phong cách phục vụ khá chu đáo, các bạn có thể đặt ăn trưa ở đây, đi thăm thú các điểm du lịch rồi quay lại ăn.
2. Khu thứ hai là Khu du lịch sinh thái Vườn quốc gia Yok Đôn, ở đây các bạn nên sử dụng dịch vụ đi thuyền độc mộc ngược sông và tham quan rừng Yok Đôn. Khu này của nhà nước, nói trước là phục vụ chán lắm.
3. Tiếp đến là ghé Bản Đôn là bản nổi tiếng về những dũng sĩ săn voi. Ở đây các bạn thăm quan nhà sàn cổ dựng theo kiểu Lào, khu lăng mộ các vua săn voi, cầu treo… Khu này đi chỗ nào cũng bắt mua vé. Chỉ nên mua vé đi cầu treo thôi (chú ý có hai điểm bán vé, đi ở điểm thứ hai phía trong thì gần nhà sàn cổ hơn vì cho xe chạy thẳng vào đấy đỡ được một đoạn dài lội bộ), nhà sàn cổ đứng ngoài chụp hình được rồi. Mộ vua voi cũng không có gì đặc biệt nhưng cũng nên ghé thăm cho biết, trên bia mộ ghi chiến tích săn được bao nhiêu con voi của từng ông. Mình rất khoái cầu treo ở đây, mỗi lần tới đều chạy, la hét, rung lắc ầm ầm. Cầu treo len lỏi giữa các tàng cây cổ thụ, đi rất ấn tượng. Có thể mua bài thuốc ngâm Ama Kông ở đây, đã đăng ký bản quyền nên không sợ giả.
4. Đi tiếp vào trong tới khu du lịch Dakruco. Khu này mới xây dựng và được đầu tư bài bản. Giữa những ngọn núi trùng điệp là hồ nước xanh như ngọc. Các bạn thuê phòng ở đây nghỉ đêm để biết thế nào là đêm rừng già. Khu du lịch này có vườn tượng nhà mồ. Nếu may mắn đến vào dịp cuối tuần sẽ có các hoạt động lửa trại, ca hát. Giá cả cũng khá phải chăng.

Hồ Dak Minh
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1986

Vườn tượng nhà mồ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1989
Sơn nữ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2000

Một số điểm lưu ý: - Một món quà lưu niệm độc đáo ở đây là nhẫn vàng hoặc bạc lồng sợi lông đuôi voi. Nghe bảo đeo thứ này sẽ mang lại may mắn. Nhớ chọn kỹ, xem xét món hàng vì có cái làm ẩu, về rơi mất sợi lông, hic hic…
- Khu du lịch nào cũng có cưỡi voi nhưng theo mình vào Dakruco cưỡi lúc cuối chiều sẽ đỡ nắng, rừng lại dày hơn. Giá cả như nhau.

dugiang
20-08-2008, 17:22
Quá tuyệt với sự nhiệt tình và những thôngtin chỉ dẫn hữu ích của bạn,nhân tiện bạn cho hỏi thêm đi lại từ BMT lên Pleiku có xe gì hay nhóm mình nên thuê riêng 1 xe 7 chỗ đi nhỉ; với cả mình xem trên bản đồ thấy đi đường 26 (hay 28 nhỉ???) từ BMT xuống Ninh Hoà khoảng 150km, ko biết đi xemáy có ổn ko, tại thấy mấy địa danh trên đường đó hay quá.
Tiếc quá, tháng 7 vừa đi đường bộ vào đến A Lưới lại phải quay ra, đến lần này ko đủ thời gian đi đường Tây Trường sơn vào, phải đi máy bay nên mình muốn dịp này khám phá 1 chút ở tại Tây nguyên cho bõ.
À bạn làm thêm 1 quả riêng về cafe Ban Mê đi, cả 2 vợ chồng mình ngiện luôn món này, sáng mà ko làm 1 tách đen y rằng đến VP khỏi làm việc luôn.
Một lần nữa cám ơn bạn và đợi bài tiếp theo.

Chỉ nên ghé Pleiku cho biết thôi, không nên ở lại tới 2 ngày ở đây vì chẳng có điểm gì chơi cả.
Mình đề nghị các bạn thuê xe đi thẳng lên Kontum, nhiều điểm tham quan lắm.
- Cầu treo Dak Bla, dưới chân cầu treo có mô hình nhà rông đúng kiểu đẹp lắm. Ngoài ra muốn chụp hình đẹp thì lội xuống bãi cát dưới chân cầu, tuyệt vời luôn.
- Nhà thờ gỗ. Đang hơi buồn vì màu đen tuyền của gỗ và nét đẹp huyền bí của các bức tranh kính trên cửa sổ đã bị làm mới lại kệch cỡm. Tuy vậy cũng vẫn là một điểm đáng tham quan. Nhà thờ có làm lễ bằng tiếng dân tộc. Đằng sau nhà thờ có cô nhi viện cũng rất đáng ghé thăm.
- Rừng đặc dụng Dak Uy
- Khu bảo toàn thiên nhiên.
Ở Kon tum một đêm nên ngủ ở khách sạn trên đường Trần Hưng Đạo. Sáng sớm các bạn nên đi bộ lên đỉnh dốc vào tham quan tòa giám mục. Nếu nói khéo họ sẽ mở cửa cho bạn xem phòng bảo tàng lưu giữ và trưng bày các hiện vật từ những ngày đầu tiên đạo công giáo lên đến Tây Nguyên.
- Kontum có quán cà phê EVa ngồi thích lắm.

Ngày xưa mình cũng toàn đua xe máy từ BMT xuống Nha Trang qua đèo Phượng Hoàng. Lâu quá rồi k đi thế nữa nên chưa trả lời ngay cho bạn được. Để tham khảo lại một số bạn bè đã.

ragdoll
20-08-2008, 18:27
Tuyệt quá, chắc có lẽ mình sẽ thay đổi kế hoạch theo gợi ý của bạn thôi, bỏ qua pleiku luôn.
Bạn giúp mình hỏi kỹ vụ thuê xe nhé, cho đến giờ phương án đó có vẻ khả thi nhất chứ thuê xe máy đi có vẻ hơi ghê vơi các bạn nữ, còn xe đò thì chắc khỏi chụp hình luôn, mình đã mang đến 20G thẻ nhớ rồi.

gaumisa80
21-08-2008, 01:37
Tuyệt quá, chắc có lẽ mình sẽ thay đổi kế hoạch theo gợi ý của bạn thôi, bỏ qua pleiku luôn.
Bạn giúp mình hỏi kỹ vụ thuê xe nhé, cho đến giờ phương án đó có vẻ khả thi nhất chứ thuê xe máy đi có vẻ hơi ghê vơi các bạn nữ, còn xe đò thì chắc khỏi chụp hình luôn, mình đã mang đến 20G thẻ nhớ rồi.

Pleiku ccũng đáng để đi bạn ạh, có Biển Hồ nước xanh ngắt, thả mình trong không gian thoáng đạt. Nếu thích bạn có thể ghé thăm nông trường IASAO với vườn cafe và cao su bạt ngàn, khu vực này khá rộng, bọn tớ chơi cả buổi chiều không thấy chán (tớ chưa đc quyền post ảnh, nên nói chay thôi vậy). Trên đường đi Kontum nhớ ghé qua thuỷ điện IYALY. Các bạn mà đi xe máy thì lượn lờ đc mới nhiều, còn thuê ôtô thì cũng hay, nhg khả năng lượn lờ cũng giảm đi 1 phần và khi chụp ảnh hơi bất tiện. Chúc có chuyến đi vui vẻ

dugiang
21-08-2008, 11:34
Ngày 3
Số điện thoại thuê xe là A. Hùng 0905197453 (nói chị Hoa - Đại học TN giới thiệu)
Từ Buôn Đôn cho xe về BMT rồi vi vu đi ngắm thác nhé. Nếu đi sớm thì về ăn sáng ở Bò né Bốn Triệu - đường Hai Bà Trưng. Ăn chắc bụng đi vì đi thác sẽ phải đi bộ và leo trèo khá nhiều đấy.
Vào thác Drai Sáp trước
Hình minh họa của tớ
Đường vào thác
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1992

Thác nước
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1987

Sau đó về thác Trinh nữ, nên ngồi nhà hàng trong khu này ăn cá lăng, thịt rừng và ngắm suối. Vẫn có thể tiếp tục khám phá những cảnh đẹp ít người đặt chân tới
Một góc rừng Thác Trinh nữ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1990
Năm nào cũng nghe có người nộp mạng ở đây
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1988

Đặc sản cá lăng
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1991

Rời thác chắc cũng đã chiều rồi, nếu còn thời gian thì khi về lại BMT các bạn ghé quán cà phê Hoa Pơ Lang ở …đường Trần Nhật Duật “….mang phong thái Tây Nguyên rất rõ nét. Quán được bài trí theo phong cách của các dân tộc Tây Nguyên với đủ các dụng cụ trang trí như nhạc cụ, tù và, chung, ché... Khách uống cà phê được các cô gái ăn vận đúng kiểu dân tộc Tây Nguyên, phục vụ tận tình, chu đáo với nụ cười rất tươi. Chủ quán cà phê Pơ Lăng bộc bạch, mong muốn của quán Pơ Lăng là tạo được một dấu ấn riêng, không chỉ cho những người khách ở xa đến mà những người dân thành phố cũng sẽ cảm thấy thích thú với hương vị của núi rừng Tây Nguyên ngay giữa lòng thành phố. Ở Buôn Ma Thuột, các quán cà phê thường có một loại cà phê “ruột” để bán cho khách. Ở Pơ Lăng, nhãn hiệu cà phê “ruột” là cà phê Nam Nguyên. Đây là một nhãn hiệu cũng khá có tiếng tăm ở thành phố cà phê Buôn Ma Thuột. Theo những người sành cà phê, cà phê của hãng Nam Nguyên không dậy mùi như Trung Nguyên, nhưng vị rất đậm và sánh nên cũng được khá nhiều người ưa chuộng…” nguồn http://www.daklaktourist.com.vn/language/vi/newsdetails_vn.aspx?id=100&offset=0

dugiang
21-08-2008, 11:49
Pleiku ccũng đáng để đi bạn ạh, có Biển Hồ nước xanh ngắt, thả mình trong không gian thoáng đạt. Nếu thích bạn có thể ghé thăm nông trường IASAO với vườn cafe và cao su bạt ngàn, khu vực này khá rộng, bọn tớ chơi cả buổi chiều không thấy chán (tớ chưa đc quyền post ảnh, nên nói chay thôi vậy). Trên đường đi Kontum nhớ ghé qua thuỷ điện IYALY. Các bạn mà đi xe máy thì lượn lờ đc mới nhiều, còn thuê ôtô thì cũng hay, nhg khả năng lượn lờ cũng giảm đi 1 phần và khi chụp ảnh hơi bất tiện. Chúc có chuyến đi vui vẻ

Đúng là Peiku cũng đáng đi chứ, nhưng với thời gian ngắn như vậy chỉ đến tham quan thôi thì sẽ chưa ngấm được cái đáng yêu của "phố núi cao, phố núi đầy sương"...và "em pleiku má đỏ môi hồng" đâu.
Nếu muốn cao su và cà phê bạt ngàn thì ở BMT chỉ cần tới rẫy nhà tớ là đủ phủ phê cả ngày :D
Để tiết kiệm thời gian, tối ngày thứ ba theo tớ các bạn đi xe chất lượng cao lên thẳng Kon Tum, lấy phòng KS ở đường Trần Hưng Đạo và một ngày đi thăm các điểm tớ giới thiệu.
Sáng ngày thứ năm thuê xe từ Kontum về BMT, trên đường đi về ghé Thủy điện IALY, xe mình thuê nên chủ động dừng lại chỗ nào chụp ảnh cũng được. Vào Thủy điện IALY còn phải chạy vào rất xa mới tới hầm máy phát điện mà. Nghỉ ăn trưa ở quán cơm gà ngay bùng binh trên đường về giữa Peiku ấy.
Đi từ tốn vậy tối về lại tới BMT, 9 giờ ra sân bay về lại HN là ok rồi.
Mùa này Kontum tuyệt đẹp với hoa bò cạp vàng rực khắp phố.
Trên đường đi lại dã quỳ ngập đường
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=1993
Mỗi tội mưa gió ì ầm như bạn Mì đã nói.
Kết thúc chuyến này, tớ vẫn còn bỏ ngỏ cho lần sau các bạn quay lại. Sẽ còn Hồ Lak, Mandrak rồi xuống Nha trang qua đèo Phượng Hoàng và nhiều điểm tham quan khác...chứ đi một lần rồi bái bai luôn thì buồn lắm.

vntuyen
21-08-2008, 14:50
Ảnh đẹp nhưng nhiều cái nhỏ quá, bạn làm to to cái cho con mắt nó đã đã cái :))

dugiang
21-08-2008, 15:04
Tớ tính nhầm tí, híc. híc...
Đi xe CLC lên Kontum rồi thuê xe về thì k thể rẻ hơn vì thuê xe 2 chiều cũng như một chiều.
Tốt hơn hết thì bạn gọi trực tiếp cho a. Hùng và hỏi giá thuê xe mấy ngày luôn đi.
Tớ k ửng hộ đi xe máy vì có bạn nữ, lại k quen đường thì rất nguy hiểm.

alias.noodles
21-08-2008, 15:07
Ảnh đẹp nhưng nhiều cái nhỏ quá, bạn làm to to cái cho con mắt nó đã đã cái :))

Mang con Fiu Trờ F1 ra chạy đê, trước khi đi múc con 40D với ống L rồi tha hồ chụp ảnh to làm luôn cái phóng sự ảnh "Tây Nguyên hùng vĩ" (c)

Tớ vẽ cung cho ấy chạy nhá nhá :D

vntuyen
21-08-2008, 15:15
Chạy thì chạy, thế chạy nháp mãi rồi có cái cung nào thật chưa đấy?

ragdoll
21-08-2008, 15:26
Hí hí, bạn dugiang PM tớ địa chỉ số đt đi, tớ ghé qua rẫy nhà bạn 1, mơ ước của tớ là ăn trưa giữa rừng cao su đới.
À mà đaòn mình có 1 yếu tố tóc vàng mắt xanh thì có làm sao ko????? dĩ nhiên chỉ đơn thuần là dân du lịch thôi nhưng cái này là phải cẩn thận ko có vào đồn ngồi thì mệt lắm...
@ các bạn khác: 30, 40D có rồi, 5D cũng có luôn, hy vọng sẽ có ảnh Tây Nguyên hùng vĩ.

alias.noodles
21-08-2008, 15:35
Hí hí, bạn dugiang PM tớ địa chỉ số đt đi, tớ ghé qua rẫy nhà bạn 1, mơ ước của tớ là ăn trưa giữa rừng cao su đới.
À mà đaòn mình có 1 yếu tố tóc vàng mắt xanh thì có làm sao ko????? dĩ nhiên chỉ đơn thuần là dân du lịch thôi nhưng cái này là phải cẩn thận ko có vào đồn ngồi thì mệt lắm...
@ các bạn khác: 30, 40D có rồi, 5D cũng có luôn, hy vọng sẽ có ảnh Tây Nguyên hùng vĩ.

Có người nước ngoài thì nên tránh đừng vào khu vực biên giới :D
Súng ống mới chỉ là điều kiện cần thôi, còn phải có xạ thủ nữa chứ ;)

ragdoll
21-08-2008, 15:58
Có người nước ngoài thì nên tránh đừng vào khu vực biên giới :D
Súng ống mới chỉ là điều kiện cần thôi, còn phải có xạ thủ nữa chứ ;)

Uầy, thế nên mới chỉ dám nói là hy vọng thôi :)

Vừa alo cho anh Hùng, khoảng 1,5 triệu/1 ngày, thế ko biết nên thuê xe hay đi xe chất lượng cao nhỉ; mà trong đo xe CLC là xe gì bạn ơiiiiii????

dugiang
21-08-2008, 16:06
Tớ có ở BM đâu mà rủ rê vào rẫy được chứ. Nhập khẩu Sài Gòn roài.
Nếu có yếu tố tóc vàng mắt xanh thì đi đúng tour thế thôi, đừng lang thang vùng sâu vùng xa này nọ cũng mệt đới.
Tớ sẽ PM cho bạn số đt chú Y Moan, khoản đấy có bạn kia là đúng hạp
À, mùa lễ 2/9 có khi khách lên đông đấy, nhưng k sao, tranh thủ ké được nhiều hoạt động Cty du lịch đặt. Chỉ sợ thiếu phòng, Dam San thì book trước theo địa chỉ web đó. Khu Daruko thì để tớ alô sau. Trong đó tớ quen, biết đâu được off...ke ke

dugiang
21-08-2008, 16:17
Xe chất lượng cao BMT - Kon Tum. Du Lịch Hoàng Việt 0500873123, DL Quang Huy 0500 952099
Xe đều đưa đón tận nơi nhá

dugiang
21-08-2008, 16:23

Đường đi Tây Nguyên tương đối đẹp, đi ô tô xe máy gì cũng được hết á. Từ TP.HCM đi Buôn Ma Thuột - Đắk Lắk trên theo quốc lộ 14, 2 bên đường là rừng cây cao su và cây gì gì em quên rồi, nói chung là cây công nghiệp...

Cây điều , hay còn gọi là Đào lộn hột :D

dugiang
21-08-2008, 16:39
Xấu hổ quá!. Đọc lại thấy mình viết chính tả sai nhòe.

alias.noodles
22-08-2008, 09:45
Cây điều , hay còn gọi là Đào lộn hột :D

À ra thế, tớ rất kém về món nhận biết cây cỏ hoa lá chim cò ... chỉ biết nhìn thấy đẹp hay không thôi :D

Tớ vừa đi Tây Nguyên về nhưng chỉ chạy loằng ngoằng quốc lộ thôi nên vẫn còn thèm lắm...

Đăk Tô, Tu Mơ Rông, Đăk Glei, Ngọc Linh ... ôi ôi lại khắc khoải :D Tây Nguyên và miền trung có khi còn tốn nhiều thời gian hơn Tây Bắc ;)

nhocdenthui
25-08-2008, 17:09
Bác dugiang ơi, cho Cua em hỏi mấy câu với.
Em là gái, lại đi với 1 gái nữa nên hơi lăn tăn mấy thứ, bác thương em là gái bác giả giúp :P

1. Em đi 2 người mà thuê cả xe với giá 1,5M/ngày thì hơi phí ạ.
+ Vì thế, ngày 1 chỉ lang thang trong nội thành BMT thì em thuê 2 xe ôm đi có ok không bác?
+ Ngày 2, đi từ BMT vào Bản Đôn em thuê xe ôm thì được không? Em cứ sợ sợ, 2 đứa con gái thuê 2 anh xe ôm thì liệu có nguy hiểm hông? Nếu thuê xe ôm chiều đến, sáng ngày 3 về lại BMT thì có phương tiện gì về không ạ?
+ Đi 2 người thì có gọi ca sỹ Y Moan ăn thịt rừng và nghe hát hò được không? :D Nếu không được, bác có recommend plan tối ngày 1 ở BMT đi chơi những đâu không (ngoài cái tượng đài BMT :)

2. Từ BMT em lên Đà Lạt bác thấy như thế có hợp lý không? Xe CLC có tuyến nào từ BMT lên Đà Lạt không bác.

Plan của em sẽ đi từ HCM ngày 3/9 (em tối nay sẽ lượn ra phố Tây tìm xem có xe bus đi từ HCM không). Em sẽ ở BMT 3 ngày, lên Đà Lạt 2 ngày. Như vậy, đâu đó em sẽ về HCM vào ngày 8/9 hoặc 9/9.

Nhà mình có ai có ý định đi thì cho 2 chị em em join với hoặc join với plan của bọn em :)

Foxylady
25-08-2008, 17:38
[QUOTE=cua;61878]Bác dugiang ơi, cho Cua em hỏi mấy câu với.
Em là gái, lại đi với 1 gái nữa nên hơi lăn tăn mấy thứ, bác thương em là gái bác giả giúp :P

Em chào cả nhà, em là gái đi chung với chị Cua. 2 chị em em háo hức cưỡi voi rồi trèo đèo lội suối lắm rồi, hiềm nỗi toàn thân con gái bàn tới bàn lui không biết đi dư lào thì an toàn nhất :D Em post bài kêu gọi mong có anh em zai nào đang dự tính khám phá Buôn Mê Thuột như chị em em thì cho tụi em join cùng với hoặc khăn gói lên đừong chung với tụi em cho zui.
Có nếp có tẻ vẫn hơn heheh..

Em cảm ơn cả nhà nhiều :L

alias.noodles
25-08-2008, 20:08

+ Vì thế, ngày 1 chỉ lang thang trong nội thành BMT thì em thuê 2 xe ôm đi có ok không bác?
+ Ngày 2, đi từ BMT vào Bản Đôn em thuê xe ôm thì được không? Em cứ sợ sợ, 2 đứa con gái thuê 2 anh xe ôm thì liệu có nguy hiểm hông? Nếu thuê xe ôm chiều đến, sáng ngày 3 về lại BMT thì có phương tiện gì về không ạ?
+ Đi 2 người thì có gọi ca sỹ Y Moan ăn thịt rừng và nghe hát hò được không? :D Nếu không được, bác có recommend plan tối ngày 1 ở BMT đi chơi những đâu không (ngoài cái tượng đài BMT :)

2. Từ BMT em lên Đà Lạt bác thấy như thế có hợp lý không? Xe CLC có tuyến nào từ BMT lên Đà Lạt không bác.

Plan của em sẽ đi từ HCM ngày 3/9 (em tối nay sẽ lượn ra phố Tây tìm xem có xe bus đi từ HCM không). Em sẽ ở BMT 3 ngày, lên Đà Lạt 2 ngày. Như vậy, đâu đó em sẽ về HCM vào ngày 8/9 hoặc 9/9.

Nhà mình có ai có ý định đi thì cho 2 chị em em join với hoặc join với plan của bọn em :)

Tớ không rành về xe cộ lắm nhưngcó lẽ cứ thuê xe ôm cho cơ động, máu nữa thì thuê xe tự chạy :D

Từ BMT về Đà lạt (chứ không phải lên Đà Lạt nhé) theo đường Quốc lộ 27 đường rất đẹp, 50km đến hồ Lăk có đặc sản chả cá Thác lác nhưng nhớ đi sớm vì mùa này ít cá, nếu gặp hôm nào có tour coi như tèo. Ở hồ Lăk cũng có vào buôn, cưỡi voi lội hồ ... Qua Liên Sơn có tượng Đức mẹ Giang Sơn trên đồi cao (xe máy chạy lên tận nơi) nhìn phong cảnh cũng đẹp, hôm tớ ghé qua thấy rất đông du khách và bà con theo đạo hành hương.

Nếu đi về Đà Lạt theo QL 27 (150km nữa) nên cẩn thận buổi chiều trời mưa dã man có nhiều đoạn thành lũ tràn qua mặt đường. Bạn sẽ qua Đam Rông, Lâm Hà và đến Liên Nghĩa (Đức Trọng) rẽ trái hơn 20km nữa theo đường cao tốc đến tận chân đèo Pren (từ Đam Rông có đường off road đi qua Lâm Viên, Lạc Dương về Đà Lạt không biết đường xá thế nào, nhóm của bạn Black hình như đã đi đường này). Nếu chưa đi Đà Lạt thì nên đi lên đường đèo Mimosa và về đường đèo Pren. Đà Lạt 2 ngày có thể trekking Liang Biang (đường nhựa lên khoảng 2h xuống 1h) thay vì thuê xe Uat chạy lên chán phèo. Lên đến đỉnh nhớ làm đĩa bò xào hoặc nai xào ớt xanh (nai rẻ hơn bò) và đừng mua bán gì nhé. Ngày còn lại đi trúc Lâm thiền viện và hồ Tuyền Lâm, có thể đi đò vào khu du lịch nhưng tớ thích phóng xe máy vào tận nơi, trong đó cũng có cưỡi voi và ăn thịt rừng. Khuyến cáo các bạn yếu bụng nên cửn thựn vì chất lượng và vệ sinh thực phẩm không được tốt lắm. Theo cảm nhựn cá nhân tớ thì ĐL xuống cấp nhiều ...:(

Trên đường về SG nhớ ghé thác Datangla, Gougah và nếu có thời gian thì đến Bảo Lộc rẽ vào thác Dambri (20km) rất đẹp, cũng đừng quên ghé siêu thị trà Tâm Châu nơi có máy lạnh và TV trong WC. Đến Madagui có khu Suối Tiên ăn uống ngon, cảnh đẹp ở đó cũng có tour đi vào rừng ...

Từ Tân Phú, Định Quán về đến TP.HCM thì chả có gì đặc sắc nữa, xe cộ rất đông về đến Đồng Nai nên đi đường 1K qua Dĩ An cho vắng xe ...

Chúc bạn đi chơi vui vẻ :)

alias.noodles
25-08-2008, 20:10
[quote=cua;61878]Bác dugiang ơi, cho Cua em hỏi mấy câu với.

Em chào cả nhà, em là gái đi chung với chị Cua. 2 chị em em háo hức cưỡi voi rồi trèo đèo lội suối lắm rồi, hiềm nỗi toàn thân con gái bàn tới bàn lui không biết đi dư lào thì an toàn nhất :D Em post bài kêu gọi mong có anh em zai nào đang dự tính khám phá Buôn Mê Thuột như chị em em thì cho tụi em join cùng với hoặc khăn gói lên đừong chung với tụi em cho zui.
Có nếp có tẻ vẫn hơn heheh..

Em cảm ơn cả nhà nhiều :L

Hihi nghe hấp dữn quá nhể :">

Tớ vừa lê lết 4 ngày trên vùng này có mỗi mình, buồn thê thảm sụt mất mấy cưn :D

Zdreamer
25-08-2008, 20:50
[quote=Foxylady;61891]

Tớ vừa lê lết 4 ngày trên vùng này có mỗi mình, buồn thê thảm sụt mất mấy cưn :D

may thế còn gì? =))

Đúng như lời anh Mỳ, nếu em Cua có khả năng thì đi Bảo Lộc chơi đi, chị bảo kê là cảnh đẹp tuyệt vời, bình yên kinh khủng. Sáng sớm thức dậy nghe thấy tiếng hát cải lương trên đài phát thanh mà đi mãi ko tới nơi có cái đài đó=)). Thác Dambri cũng đẹp và vắng, có quán cà phê đi thang máy lên đỉnh thác, ngồi đó ngắm cảnh uống cà phê, bọt nước bắn vào người rất thích, giơ cái máy ảnh lên là chụp được cầu vồng phía dưới rồi nếu trời nắng.
Còn ở thị trấn (?) Bảo Lộc thì chị suýt ngất vì bao lâu mới được nhìn thấy cảnh trên bìa Hoa học trò với Áo trắng ngày xưa, ấy là nữ sinh mặc áo dài tím tha thướt đi từng đoàn qua vào buổi trưa, lúc mình ngồi mấy quán trà nghỉ ngơi và thưởng thức trà, cà phê ấy. Nói chung là ấn tượng của chị về Bảo Lộc là tuyệt xì là vời, rất mong một ngày sơm sớm sẽ quay lại đó!

nhocdenthui
25-08-2008, 20:55
Hay thôi Zim mơ đừng đi Myanmar nữa, lên Tây nguyên với em đi :)

2 đứa đi quả là hơi sợ sợ :(

Zdreamer
25-08-2008, 21:07

hihi, ko được ko được, đừng nói linh tinh gì nhé, chị là hay kiêng lắm=))

Nếu mà 2 đứa sợ thì đành phải chơi trò tour tiếc cho an toàn hoặc là thuê xe đi trọn gói vậy. Rủ mấy giai bạn chị xem sao vậy;)

nhocdenthui
25-08-2008, 21:11
Zai bạn chị là những zai nào zạ? Hí hí

baxu
25-08-2008, 21:14

hé hé, sợ gì chứ nhỉ

hồi năm 99, tự nhiên chẳng nghĩ ra đi đâu, 2 đứa con gái bay lên BMT, rồi thuê xe ôm vào Bản Lak. Chỉ sợ mỗi đoạn ngã xe vì hôm đó trời vừa mưa xong, bùn lầy lội, lại tiết kiệm 2 em 1 anh, dễ ngã.

lang thang mấy ngày, đi đâu lại ới mấy anh xe ôm.

Chị đang nghĩ xem lên TN có gì đế sợ mà chưa nghĩ ra ;). Người trên đó lành, đến nói vài câu sàm sỡ hình như còn ko dám, hihi.

Tất nhiên, nếu có bạn zai hộ tống thì nhậu nhẹt vẫn vui hơn.

likemoon
26-08-2008, 00:54
Bây giờ người trên ấy không lành đâu, có 1 số thanh niên hơi bị thiếu thiện cảm với người trông hơi ...khác người một tý, he he...đi chỉ có nữ không thì không nên vào các bản làng xa xôi, hôm ở bản Đôn bị mấy đứa nó trêu vô văn hóa quá nên em có ấn tượng không tốt, hik...

dugiang
27-08-2008, 15:35

Sorry hai chị em nhà Cua;). Mấy hôm nay tớ mải hóng hớt bên topic offline nên không thấy mấy câu hỏi này.
Đi ngày 3/9, chỉ có hai chị em gái à? Để tớ xem mấy anh bạn đẹp "chai" của tớ có ai rảnh không để đưa 2 cô nương đi chơi nhé. Người BM cũng là đặc sản đới (NT)

dugiang
27-08-2008, 15:40
Tớ không rành về xe cộ lắm nhưngcó lẽ cứ thuê xe ôm cho cơ động, máu nữa thì thuê xe tự chạy :D

Từ BMT về Đà lạt (chứ không phải lên Đà Lạt nhé) theo đường Quốc lộ 27 đường rất đẹp, 50km đến hồ Lăk có đặc sản chả cá Thác lác nhưng nhớ đi sớm vì mùa này ít cá, nếu gặp hôm nào có tour coi như tèo. Ở hồ Lăk cũng có vào buôn, cưỡi voi lội hồ ... Qua Liên Sơn có tượng Đức mẹ Giang Sơn trên đồi cao (xe máy chạy lên tận nơi) nhìn phong cảnh cũng đẹp, hôm tớ ghé qua thấy rất đông du khách và bà con theo đạo hành hương.

Nếu đi về Đà Lạt theo QL 27 (150km nữa) nên cẩn thận buổi chiều trời mưa dã man có nhiều đoạn thành lũ tràn qua mặt đường. Bạn sẽ qua Đam Rông, Lâm Hà và đến Liên Nghĩa (Đức Trọng) rẽ trái hơn 20km nữa theo đường cao tốc đến tận chân đèo Pren (từ Đam Rông có đường off road đi qua Lâm Viên, Lạc Dương về Đà Lạt không biết đường xá thế nào, nhóm của bạn Black hình như đã đi đường này). Nếu chưa đi Đà Lạt thì nên đi lên đường đèo Mimosa và về đường đèo Pren. Đà Lạt 2 ngày có thể trekking Liang Biang (đường nhựa lên khoảng 2h xuống 1h) thay vì thuê xe Uat chạy lên chán phèo. Lên đến đỉnh nhớ làm đĩa bò xào hoặc nai xào ớt xanh (nai rẻ hơn bò) và đừng mua bán gì nhé. Ngày còn lại đi trúc Lâm thiền viện và hồ Tuyền Lâm, có thể đi đò vào khu du lịch nhưng tớ thích phóng xe máy vào tận nơi, trong đó cũng có cưỡi voi và ăn thịt rừng. Khuyến cáo các bạn yếu bụng nên cửn thựn vì chất lượng và vệ sinh thực phẩm không được tốt lắm. Theo cảm nhựn cá nhân tớ thì ĐL xuống cấp nhiều ...:(

Trên đường về SG nhớ ghé thác Datangla, Gougah và nếu có thời gian thì đến Bảo Lộc rẽ vào thác Dambri (20km) rất đẹp, cũng đừng quên ghé siêu thị trà Tâm Châu nơi có máy lạnh và TV trong WC. Đến Madagui có khu Suối Tiên ăn uống ngon, cảnh đẹp ở đó cũng có tour đi vào rừng ...

Từ Tân Phú, Định Quán về đến TP.HCM thì chả có gì đặc sắc nữa, xe cộ rất đông về đến Đồng Nai nên đi đường 1K qua Dĩ An cho vắng xe ...

Chúc bạn đi chơi vui vẻ :)

Bạn Mì toàn chỉ đường phượt chủ động bằng xe 2 bánh không à :D. Các em nó thân cô, thế cô đâu có lang thang thế được.

dugiang
27-08-2008, 15:56
Hay các em tới BMT xong,ngày 1 để các bạn tớ đưa đi chơi lang thang và đi thác.
Ngày 2 + 3 book tour này của Dakruco, có đủ thông tin bổ ích lại vui chơi ăn uống hát hò linh tinh cả.
http://www.bandontour.vn/index.php?cid=1&l=2&tplid=1&f=21&typid=1&typ=2&tourid=4
Chiều ngày 3 về lại BMT rồi đi xe CLC sang Đà Lạt.

nhocdenthui
27-08-2008, 18:05
Cảm ơn anh dugiang nhiều, mấy hôm nay mong anh ghê cơ.

Đi theo tour này thì không thể ngắm thác được rồi :(

ragdoll
27-08-2008, 19:21

Mấy cái thác để 3/9 đi về tớ note lại cho, mà con gái ra thác chơi làm quỷ gì, cưỡi voi thôiiii :D

Foxylady
27-08-2008, 22:40
Sorry hai chị em nhà Cua;). Mấy hôm nay tớ mải hóng hớt bên topic offline nên không thấy mấy câu hỏi này.
Đi ngày 3/9, chỉ có hai chị em gái à? Để tớ xem mấy anh bạn đẹp "chai" của tớ có ai rảnh không để đưa 2 cô nương đi chơi nhé. Người BM cũng là đặc sản đới (NT)

Oh yeah! Thế là chắc 2 chị em em có chỗ nương nhờ rồi đk ạ? :D Đi đông đông mới vui vui ạ. Có thêm các chị càng vui hơn.
Em đa tạ bác Dugiang trước nhá ( icon trái tim) :D

dugiang
27-08-2008, 22:46

Vẫn ngắm thác được:D. PM cho tớ số đt, có người đăng ký làm tour guide ầm ầm.
Xe chất lượng cao đi BMT đón tận nhà nằm ngồi có cả 08 8308963

nhocdenthui
27-08-2008, 23:05
@ragdoll: lúc bác về chắc em cũng đang vi vu trên đó. Bác đi vui nhé, chụp nhiều ảnh đẹp nhé.

@Dugiang: Hehehe, nghe thích thế. Phen này sẽ mang một cái nhẫn bạc, lông voi về biếu bác :P

Zdreamer
27-08-2008, 23:12
Zai bạn chị là những zai nào zạ? Hí hí

bữa cà phê xì can đờn ấy=))

nhocdenthui
27-08-2008, 23:22
bữa cà phê xì can đờn ấy=))

Ôi bi kịch lắm mình ạ :shrug:

Phen này em quyết tìm một anh dân tộc về Sài Gành thôi (beer)

dugiang
27-08-2008, 23:52
Trong lúc chờ đợi các bạn đi về, mình tiếp tục hâm nóng topic bằng vài bức ảnh
Một góc Biển Hồ (Gia Lai)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2421

Nhà thờ kiểu nhà rông (Gia Lai)
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2417
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2418
Gian thánh trong nhà thờ
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2419
Bàn thờ độc đáo
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2420

dugiang
27-08-2008, 23:58
Nhà mồ (Kon Tum). Mò mãi mới ra cái này còn nguyên thủy
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2422

Chia của cho người chết

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2426

dugiang
28-08-2008, 00:00
Tượng nhà mồ sống động
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2425

Eo ơi cái này kỳ quá

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2423

dugiang
28-08-2008, 00:03
Nhà thờ gỗ Kon Tum
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2427

dugiang
28-08-2008, 00:07
Tòa Giám mục Kon Tum
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2430
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=141&pictureid=2431

banmaitoahuong
28-08-2008, 07:42
Nhà thờ đẹp quá, nếu em không nhầm thì bức ảnh cuối đã dùng để đóng phim trong Ông Cố Vấn ạ?

nhocdenthui
09-09-2008, 00:06
Anh ragroll về chưa, về chưa? ;)

Vào báo cáo chuyến đi đi ạ.

ragdoll
09-09-2008, 11:42

Về rồi về rồi về rồiiiiiiiiiiii,

Cuối tuần báo cáo nhé, chơi về việc bận ngập đến mũi luôn, nhớ ko khí tự do ở DakLak quá...

dugiang
09-09-2008, 12:22
Vậy là hai bạn đi chơi vui vẻ chứ nhỉ?
Ai yêu rừng xanh, yêu tự do thì lên núi nghe đàn...

ragdoll
27-09-2008, 17:15

Tặng em cua ạ.

https://i30.photobucket.com/albums/c313/hailf/IMG_0621_resize.jpg

và đây
https://i30.photobucket.com/albums/c313/hailf/IMG_0667_resize.jpg

yêu rồi
https://i30.photobucket.com/albums/c313/hailf/IMG_0486_resize.jpg

mấy cái này em đặt K sai nên hơi ám màu, kệ nhá....

dugiang
27-09-2008, 22:10
Ảnh đẹp quá ragdoll à. Chờ lâu cũng đáng ha.

ragdoll
28-09-2008, 22:42
Mình ủng hộ chọn khách sạn Đam San với các lý do mà bạn spinx đã nêu ở trên, ngoài ra khu vực đường Nguyễn Công Trứ còn là kỷ niệm cái thủa iu iu đầu đời của mình với những quán cà phê nằm trong thung lũng rợp tán chôm chôm.

Chủ định chụp lại cái thủa iu iu tặng đầu đời bác mà bận quá, bác đừng gận nhá...

https://i30.photobucket.com/albums/c313/hailf/IMG_0125_exposure.jpg

cô cua vào báo cáo đi nàooooooooooooooo

namnguyen
11-05-2009, 18:51
Do cuối tuần sau mình đi Ban Mê, nên định đi xe khách lên Gia Lai chơi. Mình định sẽ thăm Biển Hồ, mấy làng người dân tộc ở Pleiku rồi lên Kon Tum thăm nhà thờ gỗ và làng Kon Kơ Tu. Đi 1 mình hơi ớn.

Mình muốn hỏi các bạn mấy cái
1. Đi từ Ban Mê lên Pleiku có xe nào được được ạ?
2. Ở Pleiku có khách sạn nào ổn giá hạt dẻ không? Thuê xe máy thì tìm thuê ở đâu? Có thể thuê 1 anh xe ôm nguyên ngày không, giá khoảng bao nhiêu?
3. Vào làng người dân tộc ở Gia Lai và Kon Tum có an toàn không? Cần lưu ý gì?

Cám ơn các bạn rất nhiều.

dailan
12-05-2009, 04:24
1. Tuyến Ban Mê-Pleiku ngắn thế, thường xe đò không tốt lắm. Thử gọi điện đến hãng xe Đăng Khoa, 060 864606, xe này chạy tuyến KonTum-HCM, nếu xe không đông khách, xe có thể dừng đón khách trên đường nếu khách gọi điện đặt chỗ trước.

3. Người dân tộc thật như đếm (trừ những làng ở gần người Kinh, cái này không đảm bảo) chẳng có gì phải sợ cả. Nếu không sợ bẩn, sợ hôi thì cứ việc đi. Thủ sẵn vài viên berberin nếu bụng dạ không tốt mà muốn nếm thử món ăn của người dân tộc.

P/S: Nhà thờ gỗ nằm trên đường Nguyễn Huệ, chạy thẳng hết một đầu sẽ đến cầu treo Konlor bắc qua sông Đakbla, cũng đáng để đi. Cạnh đó cũng có một làng dân tộc. Chạy theo chiều ngược lại, sang phía bên kia của cầu Đăkbla sẽ là nhà ngục Kontum.

WoodenFish
12-05-2009, 08:55
Đây là ảnh Nhà thờ gỗ Kon Tum mà bác Dailan vừa nhắc tới ạ !

https://i723.photobucket.com/albums/ww240/cago/NhathogoKontum-1.jpg

Codet
12-05-2009, 09:16
Do cuối tuần sau mình đi Ban Mê, nên định đi xe khách lên Gia Lai chơi. Mình định sẽ thăm Biển Hồ, mấy làng người dân tộc ở Pleiku rồi lên Kon Tum thăm nhà thờ gỗ và làng Kon Kơ Tu. Đi 1 mình hơi ớn.

.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=11889
Thác Dray sap ở BMT, chắc bạn nên đi.

Thực ra Gia Lai phải ở lâu lâu mới tìm thấy chỗ để đi. Biển Hồ thì chỉ cần chớp nhoáng thôi. Nên ở lại Kontum chứ đừng ở lại Pleiku giống như dugiang đã chỉ dẫn. Khách sạn mình ở là khách sạn Tây Nguyên, nằm trên đường Trần Hưng Đạo, gần sông Dăkbla và trung tâm thành phố. Phòng tốt, giá 150k trở lên. Đi một vòng, thuê xe ôm một vòng quanh thị xã, chắc khoảng 100k là cùng.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=11888
Đường đi đẹp như tranh .

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=11887

Hoặc cũng có thể do mình chưa đi sâu đi sát Pleiku được, vì trên đường về từ Kontum quay lại Buôn Mê Thuột, mình dừng lại ở Pleiku, qua Biển Hồ, ngắm hai hòn ngọc xanh đang cạn nước, rồi qua đằng công viên Diên Hồng, có quán Cafe Đen khá ấn tượng...
Cafe Thu Hà ở Pleiku ngon thơm. Mình ngày nào cũng ngây ngất với nó. Một ly đen, ít độc hơn ở HN.

Làng ở Kontum cũng có, nhưng ko được đẹp lắm, ở đó nhà thờ là chủ đạo. Chắc phải lên vùng sâu vùng sa, mới có những ng dân tộc thực sự còn đang xé rừng.
Nhớ qua quán cafe Eva nổi tiếng.
và Tòa tổng giám mục.
Mấy cái làng trong thành phố, giờ gạch vữa ngổn ngang.
Nhà ngục Kontum nổi tiếng về sự tàn bạo xưa kia, Nhưng tiếc thay, giờ mình chả giữ được cái gì, chỉ còn mỗi phòng truyền thống, đến nhân viên ở đấy khi thuyết giảng cho mình nghe cũng ko khỏi buồn. Bạn nên đi Nhà đầy BMT, còn có nhiều thứ ấn tượng hơn.

Đi tới Pleiku và Kontum , cũng giống như đi tới Quản Bạ _ Hà Giang mà thôi.

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=11890
Xe từ Pleiku tới BTM

Đặc biệt các xe cho dù là chất lượng cao ở đây bắt khách kinh khủng. Dừng lại, bắt khách, lèn chặt. nên xin ngồi chỗ cạnh bác tài, lúc đó chả lo bị ép dồn gì. Được cái tài xế ở đây vui vẻ, ko thô lỗ. Đi trên xe suốt ngày nghe Đàm Vĩnh Hưng, Cẩm Ly. Thi thoảng, có bác rất duyên, cho nghe Khánh Ly ca khúc Da Vàng.

Con đường đi Gia Lai - Kontum đẹp lắm, nếu nhân lúc bác tài dựng lại bắt khách, dỡ hàng, mà chụp ảnh thì tốt.

Chúc bạn chuyến đi tốt. Tớ cũng đi một mình, lo gì đâu.
nếu ở BMT thì cứ việc gọi cho số xe gọi là "chất lượng cao" mà dugiang đã chỉ dẫn. HỌ sẽ đến tận ksan đón, tuy nhiên báo trước là sẽ lòng vòng, vì ở đây hầu như xe nào chả vậy, trừ taxi. Giá đi BMT- Gia Lai: 70- Kontum: 80k.

namnguyen
13-05-2009, 00:19
Ui, cám ơn các bạn nhiều nhé, vậy là mình có kha khá thông tin để lên đường rồi.

dugiang
14-05-2009, 13:36
Bạn Dejavu vào bổ sung tiếp topic này những cảm nhận trong chuyến Tây Nguyên vừa rồi đi. Bạn có những cái nhìn độc đáo của người lần đầu đến thú vị lắm. Có người lớn hỏi xin số điện thoại bạn, không biết đã gọi chưa?
Hôm nào tớ ra HN sẽ alo cho bạn, rủ thêm em trai yêu Tây Nguyên đi kể lại chuyện BM. Hứa thật chứ không mải nhậu rồi quên như vụ đi Fan về hôm nọ, hi hi...

alias.noodles
14-05-2009, 14:19
Các bạn làm mình nhớ Tây Nguyên quá ... ôi cái nắng cái gió

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/aliasnoodles/AI%202009/27-04-2009/AI_0406.jpg

Nhà thờ gỗ

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/aliasnoodles/AI%202009/27-04-2009/AI_0465.jpg

Đường vào Biển Hồ

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/aliasnoodles/AI%202009/27-04-2009/AI_0525.jpg

Đại bản doanh CLB Hoàng Anh Gia Lai

https://i608.photobucket.com/albums/tt167/aliasnoodles/AI%202009/27-04-2009/AI_0508.jpg

Các cầu thủ nhí Học viện Arsenal - HAGL

Codet
15-05-2009, 10:24
Bạn Dejavu vào bổ sung tiếp topic này những cảm nhận trong chuyến Tây Nguyên vừa rồi đi. Bạn có những cái nhìn độc đáo của người lần đầu đến thú vị lắm. Có người lớn hỏi xin số điện thoại bạn, không biết đã gọi chưa?
hi...

Người nhớn nào cơ bạn dugiang? Chỉ thấy có Y Đạt hỏi đi đến nơi về đến chốn chưa thôi, he he.
Đang định số tới làm mấy trang về Tây Nguyên :D

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=12003

Thích lối tre trên đường leo thác.
Tuyệt thật. Chỉ tội ko có mặt chữ điền để chụp theo kiểu Hàn Mặc Tử: Lá trúc che ngang mặt chữ điền. :)

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=12004

Nói chung là Phê vật. Ở một nơi có gió, có sóng, có rơm, có... bò, có....

https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=12005

Biết thêm về... lịch sử.

Codet
14-06-2009, 08:33
Vừa đọc ở bên wtt có 1 bạn bảo cưỡi voi ở buôn Đôn giờ hôi lắm. Một tuần về mà chưa hết mùi hôi.
Lạ nhỉ. Những chú voi ở đấy đáng thương lắm, có thể có mùi thật đấy, nhưng con gì mà chả có mùi nhỉ. Mà sao chú voi nào nặng mùi thế, để bạn ấy những một tuần ko hết mùi. Hay là voi làm gì bạn ấy, bạn ấy làm gì voi chăng? Hik.

Walkman
14-06-2009, 12:31
He he... Chắc mùi của bạn ấy bây giờ mới nhận ra.
Tớ cũng đã cười voi buôn Đôn này, trên hồ Lak này. Thế mà về thấy nó át hẳn mùi của tớ đi ấy. Ôi, thơm quá! :D

Chuyện Nhà Mộc
13-11-2009, 17:17
https://www.phuot.vn/picture.php?albumid=532&pictureid=11890
Xe từ Pleiku tới BTM

bác ơi ,số đt xe đi từ Pleiku đi BMT phải ở trên hình đó kg bác?e đang cần mốt đi rùi ...:)

hanchechat
14-11-2009, 07:21
Ngoài cafe thì đã quá nổi tiếng. Đề cập thêm thừa
https://i198.photobucket.com/albums/aa214/mautimhoasimth/cafeBuonMe.jpg

Nếu các bác lên Ban mê, ăn sáng một lần sẽ nhớ suốt đời.

Bún giò, chìa, sau sống thái thập cẩm. Ngoài ra còn gân bò, nạm cực ngon, vì bò thảo nguyên
https://i993.photobucket.com/albums/af55/lycafebanme09/BungioBanme.jpg

Đây cũng là bún giò nhưng có thương hiệu "Bà Mô", giá từ 25-40 ngàn, từ xưa giờ vẫn vậy, đừng trách oan chủ quán chặt chém nhé các bác. Đường ở mồm, hỏi ai cũng biết hết.

https://i198.photobucket.com/albums/aa214/mautimhoasimth/BunbaMo.jpg

thân

phantrungtinh
19-11-2009, 20:52
Cháu cũng có mấy tấm ảnh Tây Nguyên Pleiku tiếp sức với các chú các bác.
Cháu đi lễ hội cồng chiêng, tranh thủ tạt ngang thủy điện Yaly làm vài phát.

Ảnh này cháu chụp nhanh trên ô tô, khi xe đang bon bon
nên góc chụp loạn cào cào cả lên, chủ yếu là để phục vụ chứ không tranh giải ạ :LL

Đây là cổng chào, muốn vào phải bước qua xác anh gác cổng giá 15k ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110411.jpg

Đây là em gái Yaly chụp từ hướng đông bắc ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110420.jpg

Đây là em nó chụp xuyên qua kẽ lá ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110451.jpg

Đây là đường đi ra, ngoằn ngèo như con đèo.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110479.jpg

Chụp gần hơn tí xíu thì nó như này ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110481.jpg

Đây là con đường đi ra cách cổng chào 2 phút chim bay ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110437.jpg

---

Cháu xin hết. Hẹn gặp lại pót sau ạ.

hanabi
31-03-2010, 23:35
Ngoài cafe thì đã quá nổi tiếng.

Nếu các bác lên Ban mê, ăn sáng một lần sẽ nhớ suốt đời.

Choài, em k uống được cafe vì hay mất ngủ nhưng mà rất thích ngửi mùi thơm của cafe. Đi Tây Nguyên chuyến tới làm sao chịu được khi k uống cafe nhỉ hị hị :(

Hay các em tới BMT xong,ngày 1 để các bạn tớ đưa đi chơi lang thang và đi thác.
Ngày 2 + 3 book tour này của Dakruco, có đủ thông tin bổ ích lại vui chơi ăn uống hát hò linh tinh cả.
http://www.bandontour.vn/index.php?cid=1&l=2&tplid=1&f=21&typid=1&typ=2&tourid=4
Chiều ngày 3 về lại BMT rồi đi xe CLC sang Đà Lạt.

Ui, em không vào được link này ạ.

Pamelo
20-04-2010, 09:33
Cảm ơn các bác vì các thông tin trên. Ngày 23/4 này bọn em cũng 2 gái đã book vé lên Ban mê chơi.Bọn em có 1 nửa ngày 23 (đi từ SG lúc 7h30 sáng), ngày 24 và 25 (tối 25 bắt đầu về lại SG). Bác nào thiết kế hộ bọn em được 1 tour ko ah?Đa tạ các bác nhiều. Bọn em tính đi lang thang = xe máy thì có được ko nhỉ?

Codet
20-04-2010, 13:24
Đúng dịp 30-4 năm ngoái, tôi ở... Tây Nguyên...
Bùn vì năm nay ít đi quá... :(
Post lại bài viết cũ...

BUỔI SÁNG HỎI NGÀN LÁ NHỎ
cd.

Buổi sáng còn nằm ườn ào ở khách sạn Buôn Mê Thuột. 6h sáng, trước khi xe khách chất lượng cao đến đón khách tận nơi, còn lịch sự phone trước, hỏi khách đã thức dậy chưa, chỉ 5 phút nữa là xe đến chân khách sạn.

Khách lỉnh kỉnh ba lô hành lý, chuyến đi Kontum lần này một thân một mình, khách biết điều đặt xe sớm, cho dù đã được cảnh báo rằng xe ở đây tuy rằng chất lượng cao nhưng cũng quanh quanh đón khách chán chê. Bác tài người nhỏ nhắn, đón khách bằng một nụ cười, hất hàm hỏi khách bằng cái giọng Tây Nguyên: "Sáng ăn gì chưa". Khách nghe mãi mới ra, nói: "Dạ chưa". Bác tài nói tiếp: "Tưởng rồi thì làm tí cafe!". Khách nhìn theo đôi mắt bác tài, mới thấy ly cafe thủy tinh bé tí xíu lọt thỏm đang sóng sánh theo nhịp lắc của ô tô. Mà cafe đặc thật. Khách để ý mỗi lần bác tài một tay cầm vô lăng, một tay với ly cafe, nhấp tí một, ngậm miệng một lúc, rồi có vẻ rất đã. Mỗi tí cafe, mà nó theo bác tài suốt cả hành trình Buôn Mê Thuột - Pleiku - Kontum 240km.

Bác tài không mở nhạc Đàm Vĩnh Hưng như vẫn thấy ở những chuyến xe khách miền Tây, bác tài mở ca khúc da vàng của Khánh Ly. Lạ nhỉ. Nhưng cũng thấy vui vui... vì tự dưng hợp gu. Khách cũng trật tự ra trò, chứ không nhộn nhạo. Đường đi đẹp quá. Đến phố núi Pleiku thấy những con đường giống Đà Lạt, chập chùng và lên xuống, lại nhỏ xiu xíu. Hai bên đường bạt ngàn rừng cafe và cao su, hồ tiêu. Đi qua khu Hoàng Anh - Gia Lai hoành tráng, qua Biển Hồ xanh như hai hòn ngọc, qua thác thủy điện Yaly, qua "em đẹp lắm Pleiku ơi..." trái tim khách dường như cũng thổn thức, vì chẳng biết có ai là người thương nhớ của mình... Những phố núi trong sương, "phố núi cây xanh trời thấp thật buồn/ Anh khách lạ đi lên đi xuống/ May mà có em đời còn dễ thương/ Em Pleiku má đỏ môi hồng/ Ở đây buổi chiều quanh năm mùa đông/ Nên tóc em ướt và mắt em ướt/ Nên em mềm như mây chiều trong." (Thơ Vũ Hữu Định. Nhạc Phạm Duy)

Đi hết địa phận Kontum, xe lại chuyển... khách. Sang một xe khác độc quyền tuyến đường từ Pleiku đến Kontum. Thị xã Kontum chuyển mình, sạch sẽ, khang trang, nhưng... hỡi ơi, người dân tộc ở đâu nhỉ? Nhà Rông ở đâu nhỉ? Chắc chắn là không phải ở thị xã này rồi. Khách được thả xuống giữa đường trung tâm, hơi bơ vơ chút, nhưng không sao. Quen rồi. Vẫy chiếc xe ôm, nhờ xế chở tới khách sạn Tây Nguyên, cho gần cầu Đăk bla. Khách sạn khá to, sạch sẽ và giá cả vừa phải. Nghĩ cũng... mệt. Đi đúng đến 12 giờ mới tới Kontum, lại vùng lên, search trên mạng, tìm một số địa chỉ để đến, đầu tiên, sẽ là quán cafe Eva. Không có gì để từ chối Eva - một cái tên thật đẹp.

Đi lướt qua thành phố Kontum, chưa thấy gì là chất... Tây Nguyên, cho dù ở đây có nhiều dân tộc bản địa như Xê đăng, Jẻ Triêng, Jarai, Bana, Brâu, Rơ mâm, Kinh...nhưng nếu chỉ lướt qua thành phố sẽ chưa thấy hương vị ... dân tộc đâu cả. Cho đến lúc bước vào quán cafe Eva, đã thấy một Tây Nguyên đặc trưng của nhiều dân tộc. Gùi gác lên phía trên, củi còn đang cháy dở, những thau, chạp, tượng vương vất xung quanh bếp lửa của người Bana... Trong quán cafe, kiến trúc, ánh sáng được làm rất nghệ thuật. Eva buổi sáng có cảm giác tràn ngập hòa mình với thiên nhiên, buổi tối, là một Eva với cuộc chơi ánh sáng. Đi một vòng quanh có cảm giác thanh bình tràn ngập. Khách tới quán chợt phát hiện ra một khung cửa sổ có dán các bài báo viết về Eva trong đó có bài của người quen: Nguyễn Vĩnh Nguyên. Gọi cho Nguyên, Nguyên bảo phải gặp ngay anh chủ quán - họa sỹ Nguyễn Ngọc Ẩn.

Anh Ẩn vừa đi một chuyến tracking vùng rừng về. Hẳn rồi, phải đi sâu vào trong, mới còn người dân tộc đang sống theo chế độ mẫu hệ, còn nguyên thủy xé rừng, và được nhà nước cho phép xé rừng mà sống. Theo anh Ẩn, do tập tục du mục, cách xé rừng của người dân tộc lạ lắm, họ làm thế nào mà chỉ hai năm sau quay lại, lại có thể làm nương rẫy được, họ không triệt rừng. Còn lại, đa số dân tộc đã được mời về ở tập trung, và canh tác định cư lâu dài, nhà cửa cũng đã biến đổi... Có lẽ chính các cánh rừng cao su của những người mới định cư mới là... phá rừng "dã man" nhất.

Vẻ đẹp của Kontum có lẽ ở những ngôi nhà thờ, tòa Tổng Giám mục, nhà rông, và ngôi làng phía sau các con phố nhỏ. Nhà thờ Gỗ - niềm tự hào của người dân Kontum nằm bên bờ sông Dakbla lộng gió. Được xây dựng từ năm 1913 với kiến trúc kết hợp giữa Pháp và Bana, nhà thờ không chỉ có chức năng là nơi giảng đạo mà bên trong còn có các xưởng may, dệt thổ cẩm và cô nhi viện.

Dãy núi Ngọc Linh xa xa cũng là một điểm du lịch cho những ai thích chinh phục các đỉnh núi. Rừng và núi Tây Nguyên đại ngàn, có lẽ đọng lại ở Kontum - một thị trấn mới lên đời thành phố với dòng chảy của núi rừng bí ẩn, nhưng hồn nhiên, và ngay thẳng như người dân Tây Nguyên.

Khách sau khi đi thăm quan một vòng Kontum, đến cả nhà ngục Kontum khét tiếng trong lịch sử giữ nước xưa kia, ngậm ngùi nhìn những vật chứng lịch sử đang dần mất đi, thay thế là màu xanh của cây rừng. Nghĩ tới con đường quốc lộ 14 nơi những tù nhân bị đầy ra đó làm đường- con đường thông sang Lào - Campuchia, và cửa khẩu Bờ Y, nơi giáp biên giới, nơi con gà gáy cả 3 nước đều nghe thấy...

Kontum thú vị lắm, sẽ còn ý nghĩa hơn nữa, nếu như khách được đi tracking tới các làng bản sâu trong rừng. Tìm hiểu đời sống và văn hóa của người dân tộc, như vậy, cuộc đời cũng đã có ý nghĩa hơn rồi nhỉ? Lên xe, trở về Buôn Mê Thuột cho kịp chuyến bay Hà Nội, khách nhủ lòng mình, rồi sẽ quay lại, Tây Nguyên ơi...

huyenmeo09
26-04-2010, 01:38
Đọc lại những dòng cảm nhận về các địa danh Kontum, Pleiku, Buôn Mê trên forum mà sao thấy thật gần gũi quen thuộc như gần ngay bên mình dù đã 3 tuần trôi qua kể từ ngày đầu tiên đặt chân tới Kontum trong chuyến đi Tây nguyên và các tỉnh ven biển Nam trung bộ.

Đầu tiên là cảm giác ngỡ ngàng ngạc nhiên khi lần đầu đặt chân đến quán Cafe Eva ở Kontum còn mãi trong tâm trí đến tận bây giờ. Trước khi đi đã tìm đọc rất nhiều thông tin về những địa điểm sẽ đi trong những ngày ở Tây nguyên mà ko hiểu sao lại ko nhớ tới nơi này.Có lẽ do thói quen chỉ thường đến quán cafe vào buổi tối mối khi đi chơi trò chuyện với bạn bè đã ăn sâu trong tâm trí một đứa con gái ít khi ra ngoài vào thời gian này nhỉ nên khi ko có ý định ngủ lại ở thành phố Kontum mà đi thẳng lên Pleiku trong ngày, mình đã suýt chút nữa thì bỏ qua một nơi tuyệt vời đến như vậy nếu ko ở lại Kontum qua buổi trưa để đầu h chiều quay lại tham quan Tòa giám mục mà buổi sáng mãi 11 rưỡi mới đến nên ko vào được nên tính tìm nơi nào đó cho qua 2h chờ đợi. Thật may mắn vì đã ko bỏ lỡ một cơ hội nhìn ngắm những hình ảnh quen thuộc về Tây nguyên mà hầu như chỉ toàn biết đến trên TV và cũng vì thế mà mong chờ và quyết tâm đi Tây Nguyên cho bằng được trong một buổi trưa vắng vẻ gần như chỉ có mỗi hai đứa trong quán, thỏa sức ngắm nghía nhìn ngó khắp mọi chỗ và tự cho phép mình thoái mái dựa lưng nghỉ ngơi chút chút trong khuôn viên tĩnh lặng mát mẻ gần như ko còn biểt gì đến cái nóng bức của những con đường nhựa sắp phải đi tiếp bởi đây mới là ngày thứ 2 trong hành trình.

huyenmeo09
26-04-2010, 01:56
Ngày thứ 3 tình cờ đi đến chùa Bửu Minh ngôi chùa lớn nhất ở Gia lai theo sự chỉ dẫn của người dân, mình được gặp lại hình ảnh những cây chè quen thuộc trong đợt đi Môc châu vào Tết âm lịch đầu năm nay. Những khu vực trồng chè nằm xen lẫn với những vườn cafe đã trở lên quen thuộc từ khi bắt đầu cuộc hành trình này đang tắm mình trong nắng dưới làn nước mát từ những vòi phun tự động.
Rời Pleiku trong tiếc nuối vì chỉ ở đây trong một buổi tối và nửa ngày do háo hức muốn đến BMT trong khi quãng đường còn khá dài và muốn được thong dong ngắm những rừng cây cao su chạy dọc đường từ Pleiku lên Buôn Mê. Cảm giác hơi lạnh lạnh như một bạn nào đó đã nói khi chạy sâu vào những con đường bên trong rừng cao su ở Chư Sê.

warrior
27-04-2010, 09:18
hiện tại em cũng đang lang thang dọc ngang Tây Nguyên... vừa mới đến BMT hôm qua. Tây Nguyên quả thật khác xa so với mình tưởng tượng :)

leonapham
19-06-2010, 09:22
bạn Codet viết rất có duyên ạ, thank bạn 1 cái

mocnhan
22-08-2012, 15:00
Cháu cũng có mấy tấm ảnh Tây Nguyên Pleiku tiếp sức với các chú các bác.
Cháu đi lễ hội cồng chiêng, tranh thủ tạt ngang thủy điện Yaly làm vài phát.

Ảnh này cháu chụp nhanh trên ô tô, khi xe đang bon bon
nên góc chụp loạn cào cào cả lên, chủ yếu là để phục vụ chứ không tranh giải ạ :LL

Đây là cổng chào, muốn vào phải bước qua xác anh gác cổng giá 15k ạ.

https://i228.photobucket.com/albums/ee117/taiphan_2007/P1110411.jpg
[I]

Nghe nói họ không cho du khách đi bằng xe gắn máy vào tham quan phải hok ạ ?

(nếu đi xe găn máy tới thì phải buộc phải thuê xe con của họ nếu muốn vào tham quan ?!)

rebel
26-08-2012, 09:58
Nghe nói họ không cho du khách đi bằng xe gắn máy vào tham quan phải hok ạ ?

(nếu đi xe găn máy tới thì phải buộc phải thuê xe con của họ nếu muốn vào tham quan ?!)

chính xác, tui đi năm ngoái, đến cổng gửi xe máy lại thuê xe 5 chổ, chổ này có sẵn xe rồi, đi, hình như giá 200k/1 xe thì phải. đứng chờ đủ 4 nguoi rồi đi cho rẻ.

hagattini
26-08-2012, 10:31
Em tìm mãi mà ko thấy số điện thoại nào cho thuê xe máy ở Pleiku:(

Mọi người ai biết chỗ nào thuê xe máy ở Pleiku ko cho em xin với ạ?

Thank các bác :)

rebel
26-08-2012, 11:08
Em tìm mãi mà ko thấy số điện thoại nào cho thuê xe máy ở Pleiku:(

Mọi người ai biết chỗ nào thuê xe máy ở Pleiku ko cho em xin với ạ?

Thank các bác :)
tới hotel nào chẳng có mà, lo gì,

hongthiengialai
22-09-2012, 17:38
hay thế mà đến giờ mình mới biết, tiếc thật.

Penguin23
12-12-2012, 20:53
Mình đang định book vé máy bay đi Tây Nguyên, nhờ các bạn có kinh nghiệm hoặc ở TN tư vấn giùm mình để mình book vé cho hợp lý nha:
- Mùa hoa cafe có phải vào khoảng cuối tháng 2 - đầu tháng 3 dương lịch ko các bạn? Nếu mình đi vào 16, 17/3 thì còn hoa cafe ko?
- Mình muốn đi hết các địa điểm Kontum, Măng Đen, Pleiku, BMT, Bảo Lộc thì cần mấy ngày?
- Mình bay từ HN vào BMT và cũng bay về từ BMT luôn thì có bất tiện lắm ko? Tại vì mình book vé KM của Vietnam Airlines mà
Các bạn tư vấn giúp mình với nha! Tks!

Thaiquang2020
14-12-2012, 15:27
Đậm chất Tây Nguyên...^^

trang_ht
26-12-2012, 21:28
Hix. Đã book vé VNA 24/3 - 27/3 sẽ vào BMT. vừa nghiễn ngẫm topic mà chưa định hình được nên đi thế nào hợp lý cho khoảng time như thế. Bạn nào có lịch trình hợp lý cho mấy ngày như thế hơm cho mình xin với. Đi 1 mình được cái tự do nhưng cũng phải lịch trình cụ tỉ không lại phí mất mấy ngày :(. Đợt này có bạn nào book VNA đi BMT không giao lưu tìm kiếm thông tin nhá .^_^
https://www.facebook.com/tran.trang.96742277 FACE of mình.

Lin297
03-01-2013, 19:46
Mọi người cho em hỏi, sáng 23/1 em từ Hn bay vào BMT vậy từ sân bay có phương tiện nào di chuyển lên đà lạt không ạ? Hay phải ra bến xe. Từ BMT lên Đà Lạt đi mất bao lâu? Tiền vé là như thế nào? có xe nào không dừng đỗ khách dọc đường ko ạ?

sakura142
04-01-2013, 18:41
Ngày 17-23/1 mình cũng đi vào Tây Nguyên, 1 thân một mình, lại là con gái, hơi ghê ghê. Hi vọng về an toàn để còn chia sẻ kinh nghiệm ;))

btttbttt
22-01-2013, 17:11
Hóng kinh nghiệm của các bạn sau chuyến đi này vì cuối tháng 2 này mình cũng vào BMT, mai về rùi rảnh thì post hình lên nhé..:))

HongKi1991
22-05-2013, 02:39
Thật sự mà nói, thì mình sinh ra và lớn lên ở pleiku và bây giờ đang học ở sg. Mình còn chưa hiểu và đi hết pleiku nữa chứ đừng nói chi là đến lần đầu.

fankfank
26-05-2013, 11:54
Thông tin cho bạn
https://www.facebook.com/notes/thang-cao/du-l%E1%BB%8Bch-pleiku-v%C3%A0-v%C3%B9ng-ph%E1%BB%A5-c%E1%BA%ADn/515180981861663

nicxoan
28-05-2013, 15:53
em là người pleiku đây....ở pleiku thì có biển hồ, đồi chè là đẹp, ăn uống thì gà nướng tộc +cơm lam cực ngon mà hơi xa thanh phố

baonghibanme
21-07-2013, 17:30
-Buôn Ma Thuột:
*ở giá mắc thì ở Trung tâm BMT là ngã 6, ở đó có khách sạn Sài Gòn Ban Mê ngay ngã 6 luôn, xa hơn tí là Daruco, còn bạn thích rẻ rẻ thì cứ về khu vực DH tây nguyên mà ở, nhà nghỉ ở đối diện trường dh, đường y wang, Trạm Dừng nghỉ phía nam, giá dao động khoảng từ 100k- 250k thôi
* Trong TP bạn đi taxi cũng được, thuê xe thì dọc đường lê duẫn nhưng khó kiếm lắm, còn không bạn cứ bắt xe bus là tốt nhất ở BMT xe bus đi được khắp nơi nhưng nhớ hỏi người dân để biết tuyến :D
Taxi Mai Linh 05003.819.819
Taxi Ban Mê 05003.979.979
Taxi Ban Mê Xanh 05006.27.27.27
Taxi Quyết Tiến 05003. 813.813
Taxi Tây Nguyên 05003. 838.838
Đăk LăkTaxi 05003. 818.181
*Trong bán kính khoảng 10km thì chỉ có ngã 6,chợ trung tâm(chợ C), chợ đêm nơ trang long ngay đó luôn (p/s:đi 2 chợ này cẩn thận bị móc túi nha, ở đây nhiều lắm), hồ ekao, khu sinh thái buôn AKO Dhong ở trần nhật duật, khu sinh thái KO TAM ở KM10 đường đi Nha Trang ngoài ra thì chỉ có các hồ câu+ quán cà phê: cà phê Huyền Thoại chuyên bán cà phê chồn, thiên đường MÊHYCO ở nguyễn Văn Cừ, Làng cà phê Trung Nguyên ở Lê Thánh Tông... còn các khu du lịch,thác, các điểm tham quan nổi tiếng đều ở huyện hết à
-BMT-Pleiku:
*từ buôn ma thuột qua pleiku bạn đi bằng xe khách, ở KM3 mà dễ bắt xe đi pleiku hoặc nha trang nhất, đoạn đẹp nhất là từ buôn hồ qua eahleo bằng qua rừng thông cực đẹp luôn, nếu đi sớm thì bạn có thể gặp sương mù, đi trên xa cảm giác như ở đà lạt vậy :D
qua pleiku ở thì có khách sạn Hoàng Anh Gia lai, nhà nghỉ rẻ cứ ở gần bến xe pleiku giá khoảng 150k-250k
*Tp pleiku thì có nhiều công viên để chụp ảnh lắm: khu du lịch đồng xanh, khu du lịch về nguồn, công viên diên hồng...
P/s: du lịch ở Buôn Ma Thuột bác phải nhớ km để hỏi đường đi vì ở đây người ta gọi đường theo km chứ ít gọi theo tên đường, km0 là ngã 6, về siêu thị coomart là km3, huyện eahleo là km82, huyện phước an là km38.... có gì thắc mắc cứ alo 0934 958 945 em giúp đỡ free vì em đang ở BMT

xuyenso
27-09-2013, 13:43
Các bác cho em hỏi: đường đi từ Kontum lên cột mốc Đông Dương (Plei Kần) có đèo dốc gì không ạ? Tụi em 2 đứa con gái định thuê 1 honda chạy từ Kontum tới ngã 3 Đông Dương có ổn không? Có phải thuê người địa phương chỉ đường không? Em đi đợt tới, từ 2/10 - 9/10 -> thời gian này vẫn là mùa mưa, đường có trơn không? Em cám ơn.

hongthiengialai
28-09-2013, 17:12
Các bác cho em hỏi: đường đi từ Kontum lên cột mốc Đông Dương (Plei Kần) có đèo dốc gì không ạ? Tụi em 2 đứa con gái định thuê 1 honda chạy từ Kontum tới ngã 3 Đông Dương có ổn không? Có phải thuê người địa phương chỉ đường không? Em đi đợt tới, từ 2/10 - 9/10 -> thời gian này vẫn là mùa mưa, đường có trơn không? Em cám ơn.

Đường từ Kon Tum lên Ngã Ba khoảng hơn 80km toàn đường nhựa và chỉ có dốc chứ không có đèo đâu em. Lên Ngã Ba có 2 đường đi: Một đường từ cửa khẩu Bờ Y đi về hướng nam khoảng 10km thì toàn nhựa với bê tông thôi, chả có mét đường đất nào đâu. Đường còn lại là từ Pliei Cần lên khoảng 10km gặp 1 biển chỉ dẫn: bên phải đi Lào, bên trái đi Campuchia. Bạn đi bên trái, theo đường này còn gần 10km đường đất độc đạo "rất phê" đấy. Đường này vào mùa mưa thì 2 mạng nữ chỉ có khóc chứ k đi đc đâu. Đường này đi bình thường em không cần người dẫn đường đâu, tụi em chỉ cần lên cửa khẩu Bờ Y hỏi đường đi Cột Mốc là người ta chỉ và lên đường thôi.

chantam
22-09-2015, 22:17
chuyến đi thật thú vị