PDA

View Full Version : Châu Âu - Từ 05/05 - 24/05

jollee171
09-04-2015, 07:09
Em/mình đang dự đinh đi châu Âu 20 ngày từ 05/05/2015 - 24/05/2015. Lịch trình tổng quát (chi tiết + chi phí cụ thể sẽ upload sau) như sau ạ
20 days:
Day 1: HN- Paris
Day 2: Paris - Armsterdam
Day 3: Amsterdam - Santorini
Day 4: Athen - Santorini
Day 5: Santorini
Day 6: Santorini - Athen
Day 7: Athen - Rome
Day 8: Rome
Day 9: Rome - Pisa - Florence
Day 10: Florence - venice
Day 11: Venice
Day 12: Venice - Dolomites
Day 13: Dolomites - Salzburg
Day 14: Salzburg - Hallstatt - Salzburg
Day 15: Salzburg - Vienna
Day 16: Vienna - Budapest
Day 17: Budapest - Praha
Day 18: Praha - Interlaken
Day 19: Interlaken - Jungfraujoch - Paris
Day 20: Paris - Hanoi

Mình đang chỉnh sửa để ở Paris thêm 1 ngày nữa. Đa số các chuyến tàu xe đều đi vào buổi tối để tiết kiệm thời gian + tiền khách sạn.

Sở thích của mình là ngắm nghía phong cảnh và chụp ảnh: Thành phố bên hồ Hallstatt yên bình thơ mộng, thung lũng Dolomites xinh đẹp... Các công trình bảo tàng thì chỉ đến để biết chứ cũng không muốn tìm hiểu quá lâu (chắc chụp ảnh xong, vào xem qua qua rồi move tiếp). Thời gian nghỉ phép quý giá nên sẵn sàng chịu cực nhọc trong chuyến đi để có thể đi đến nhiều nơi, trải nghiệm thêm nhiều thứ, đến lúc về thì nghỉ ngơi sau.

Nếu anh chị em nào có thể đồng hành với mình thì contact nhé: Linh (nữ 25 tuổi), 094.424.6669.

Cheers!

like_traveling
09-04-2015, 14:28
Trời, lịch trình này của em ác liệt quá, 20 ngày trừ 2 ngày đầu cuối để bay đi/về Châu Âu, còn lại 18 ngày cho 15 nơi, thì sẽ rất phí sức và phí tiền em ạ. Bởi chủ yếu em sẽ chỉ có thể ngắm qua khung cửa (tàu, xe, máy bay) và kịp đứng chụp ảnh rồi chạy đi thôi, chưa kịp thưởng thức thì đã hết thời gian.
Tất cả những địa điểm và tuyến em đã chọn ở trên đều rất đáng đi và đặc sắc không phải bàn, nhưng nên đi dần trong nhiều ngày, hoặc nhiều chuyến đi hơn, không nên tham quá gộp chung trong khoảng thời gian siêu ngắn đến vậy.

Với ngần đó ngày, em nên chọn ra đi khoảng 4~5 thành phố thì hợp lý và đáng giá hơn. Chị mới đi khoảng 2/3 những nơi em liệt kê ở trên, nhưng có vài góp ý với em như vậy, một lần đi là một lần khó, nên làm sao cho chuyến đi trở nên đáng nhớ với kỷ niệm đẹp.

jollee171
09-04-2015, 23:57
Dạ, em cảm ơn chị! Công nhận là nhìn cái lịch tổng quát này, chưa đi mà em đã thấy mệt rồi. Vì em xin nghỉ phép khó dã man chị ạ, nên tham lam muốn ngắm càng nhiều nơi càng thích ý :3
Em đang note để cắt bớt địa điểm, với kinh nghiệm của chị thì nên bớt điểm nào để dành lần sau hả chị? Em dự định lần này dành nhiều ngày hơn ở Santorini (2 ngày) và Ý (6 ngày). Còn những điểm em list ở sau, em đang rất cân nhắc. 2 điểm em muốn đi nhất là Hallstatt và Junfraujoch.
Em cũng đang lo về vali hành lý. Mình nên dùng loại vali kéo hay balo ạ? Em đang ko biết đi những nước này địa hình có ổn để dùng vali kéo ko chị ạ.

like_traveling
11-04-2015, 18:19
Tâm lý của hầu hết những người lần đầu đi Châu Âu thường là không biết chọn ngả nào, muốn đi nhiều nhất có thể, dễ hiểu thôi, nơi nào cũng hấp dẫn thế cơ mà...:)

Gợi ý, nếu căn cứ theo 3 điểm em muốn đi nhất như em đã nói để làm trọng tâm, thì nên đi cụm Trung và Nam Âu: Thụy Sĩ (Jungfraujoch), Áo (làng Hallstatt, thủ đô Vienna), Praha, Ý (chỉ có thể đi được 1~2 nơi là tối đa, nếu thích phong cảnh hữu tình thì chọn Florence, nếu thích công trình kiến trúc cầu kỳ, khảo cổ thì chọn Rome, nếu thích độc đáo thì chọn Venice, cơ bản cả 3 chỗ đó đều chi chít nhà thờ và quảng trưởng, và nghệ thuật), và còn lại hoặc chỉ là Paris hoặc chỉ là Santorini. Như vậy đã là quá nhiều và gấp gáp rồi đấy. Nếu chọn Hi lạp chắc chắn em phải đi máy bay rồi, còn những chỗ kia đều có thể di chuyển dễ dàng lẫn nhau bằng Train hoặc Coach. Không nên cưỡi tên lửa đi lướt em ạ, phí lắm lắm luôn, lại mất công lên plan khít rịt, tâm trí cả ngày tìm vé, tìm phương tiện, tìm đường mà lại chẳng được thưởng thức nhạc hay, cảnh đẹp, món ngon, vô số thứ đáng yêu.

Về Hành lý: vì chuyến đi của em không dài, nên dùng vali kéo nhỏ gọn hay balo to tùy thuộc lượng tư trang của em, địa hình toàn thành phố mà, nhưng phải tự than mang vác chứ không có người service cho như ở châu Á đâu. Chú ý: Quần áo ấm phải mang đủ để mặc mấy chỗ núi non em chọn.

Mình cũng đang tìm bạn đồng hành cho quãng thời gian từ 11/5 trờ đi, nhưng mình lại muốn kiểu đi du lịch thong thả :D
Dạ, em cảm ơn chị! Công nhận là nhìn cái lịch tổng quát này, chưa đi mà em đã thấy mệt rồi. Vì em xin nghỉ phép khó dã man chị ạ, nên tham lam muốn ngắm càng nhiều nơi càng thích ý :3
Em đang note để cắt bớt địa điểm, với kinh nghiệm của chị thì nên bớt điểm nào để dành lần sau hả chị? Em dự định lần này dành nhiều ngày hơn ở Santorini (2 ngày) và Ý (6 ngày). Còn những điểm em list ở sau, em đang rất cân nhắc. 2 điểm em muốn đi nhất là Hallstatt và Junfraujoch.
Em cũng đang lo về vali hành lý. Mình nên dùng loại vali kéo hay balo ạ? Em đang ko biết đi những nước này địa hình có ổn để dùng vali kéo ko chị ạ.

hansle
11-04-2015, 20:17
Ác liệt thật, cho mình hỏi chi phí khoảng bao nhiêu vậy bạn ? :)

AnhTai
12-04-2015, 01:47
Đi châu Âu, tùy theo gu mà đi thôi. Châu Âu quá rộng và quá nhiều cái đẹp.
Cá nhân tôi nghĩ, nếu đi châu Âu lần đầu thì nên đi Paris (đại diện cho thành phố đẹp và là nhiều công trình, Roma thì nặng về phế tích thôi) và Santorini (đại diện cho cảnh biển đẹp - thời tiết từ tháng 4 - tháng 11 khô ráo đẹp)
Cảnh núi đẹp thì có thể đi Thụy Sĩ (Interlaken Jungfraud), Halstad bên Áo đẹp nhưng khá là nhỏ bé, chỉ có cái góc chụp trên internet là đẹp thôi, và khá hên xui về thời tiết.
Nên đi ít thôi, mà ngắm nghía kỹ một chút, đi lấy thành tích rất mệt mỏi. Khi đã mệt (mà đã lấy vé tàu bay rồi) tự nhiên thấy sự du lịch thành tích như một sức ép, và tự nhiên thấy chán, thấy tiếc là sao đã mua vé máy bay, trừ ai sức khỏe vô địch mới đi được liên tục.

Tkq205
12-04-2015, 23:26
Xin duoc hoi Like-traveling dinh di nhung diem nao va di kieu gi? Toi cung muon di kieu thong tha.

Tkq205
12-04-2015, 23:48
Mình cũng có thể và muốn, nếu được sự đồng ý, tham dự từng cung đoạn với nhóm của anh em bạn Linh từ ngày 11/5 đến 24/5. Mình ủng hộ ý kiến của Like-traveling. Trong số các thành phố kể trên, mình mới tới Paris, Amsterdam, Athen, Praha, Vernice. Mình đã thăm nhiều tp khác ko co trong list trên nhưng thường lưu lại mỗi nơi 2 đêm, ít nhất là một đêm. Hè này mình rất muốn thăm Vienna, Budapest, và Roma. Mình thường đi dl một mình, cũng ổn và linh hoạt, nhưng co nhóm hợp cạ thì sẽ vui hơn.

like_traveling
13-04-2015, 14:25
Chào bạn Tkq205,
Nội dung & ý tưởng cho chuyến đi Châu Âu, mình đã có 1 post riêng, bạn xem ở đó nhé: link đây
https://www.phuot.vn/threads/194060-Châu-Âu-Từ-tháng-5-6-2015-Rủ-bạn-đồng-hành-đi-chậm-và-ngẫu-hứng

Cũng hơi giống bạn, mình đi du lịch một mình thấy cũng khá thú vị và thoải mái, nhưng nếu có bạn đường hợp cạ và đồng sức thì sẽ hào hứng hơn.

Vienna, Budapest, Praha và Roma, Venice mình lại đi cả rồi, ngả đường phía Đông chắc sẽ có ngày còn quay lại lần nữa, nhưng là chuyến đi mai kia, không phải lần này. Đông Âu đã là lựa chọn đầu tiên trong chuyến đi đầu tiên đến Châu Âu của mình đấy, xếp trên cả Pháp và Ý.
Lần này, mình ưu tiên cho Tây Ba Nha, Hi Lạp. Và mình sẽ có đi Ý đợt này nữa, chủ yếu là ở vùng Tuscany, nếu cần có thể quay lại Rome cũng được. Thời gian dành cho các nơi trên từ 11/5 đến ~20/6. Chưa fix cung đường.
Mỗi town/city mình đến, sẽ ở tối thiểu 2 đêm, cho đến 5 ngày hoặc 1 tuần nếu dùng làm home base cho các điểm phụ cận.
Các làng mạc và thị trấn nhỏ thường có sức hút với mình hơn các thành phố lớn.
Nếu bạn thấy phù hợp thì welcome nhé.

Xin duoc hoi Like-traveling dinh di nhung diem nao va di kieu gi? Toi cung muon di kieu thong tha.

jollee171
14-04-2015, 00:37
Em cảm ơn comment của chị like_traveling và anh Anhtai nhiều nhiều ạ. Hiện tại nhờ Phượt nên em đã tìm được thêm 3 bạn nữ đồng hành => team 5 người, 4 nữ 1 nam. Hiện tại bọn em đã dời lịch sang ngày 27/5-17/6, (vì các em gái bận lịch thi cuối năm), như vậy là kéo dài hơn lịch trình ban đầu 4 ngày. May lắm lắm luôn, trong team bọn em có họ hàng, người quen ở Pháp, Ý, Budapest, Praha và Thụy Sỹ, nên thấy tự tin hơn rất nhiều chứ ko sợ sệt như hôm đầu nữa.

Em đi lần đầu nên chắc sẽ rush hơn chị Like_traveling nhiều. ^^ Thôi thì đang trẻ trung trai tráng, đi kiểu adventure thế này, còn sau này sang châu Âu lần 2 cùng chồng thì sẽ relax, đắm mình vào cuộc sống từng thành phố nơi đây. ^^
Anh Tkq: Lịch bọy đổi như thế anh có join cùng bọn em nữa ko hay anh join cùng chị like_traveling ạ? Kế hoạch bây giờ cả mấy đứa em vẫn đang chỉnh sửa lại hoàn thiện nên em vẫn chưa up lại anh ạ. 5 đứa em gặp nhau ở Ý. Em họ em thì join từ ngày 29/5 cho đến lúc lúc chơi xong Budapest, còn có 2 bạn gái thì sẽ join từ ngày 3/6. Bọn em còn tranh thủ đi thêm vùng Provence để nhắm hoa lavender đang mùa nở rộ luôn ^^

Bạn Hansle: Budget của tụi mình là khoảng 3000 Euro bạn ạ. ^^

Rongtron
14-04-2015, 21:29
Trời, lịch trình này của em ác liệt quá, 20 ngày trừ 2 ngày đầu cuối để bay đi/về Châu Âu, còn lại 18 ngày cho 15 nơi, thì sẽ rất phí sức và phí tiền em ạ. Bởi chủ yếu em sẽ chỉ có thể ngắm qua khung cửa (tàu, xe, máy bay) và kịp đứng chụp ảnh rồi chạy đi thôi, chưa kịp thưởng thức thì đã hết thời gian.
Tất cả những địa điểm và tuyến em đã chọn ở trên đều rất đáng đi và đặc sắc không phải bàn, nhưng nên đi dần trong nhiều ngày, hoặc nhiều chuyến đi hơn, không nên tham quá gộp chung trong khoảng thời gian siêu ngắn đến vậy.

Với ngần đó ngày, em nên chọn ra đi khoảng 4~5 thành phố thì hợp lý và đáng giá hơn. Chị mới đi khoảng 2/3 những nơi em liệt kê ở trên, nhưng có vài góp ý với em như vậy, một lần đi là một lần khó, nên làm sao cho chuyến đi trở nên đáng nhớ với kỷ niệm đẹp.
Chị ơi, chị dự định đi châu âu ạ, cho e tham gia với ạ, mail của e là [email protected], c gửi mail cho e nhé, e mong tin c!

jollee171
14-04-2015, 21:39
Ko biết bạn Rongtron quote comment của chị like_traveling là muốn join với chị like_traveling hay join với team mình? ^^ Nếu bạn thích thong thả chậm rãi và cảm nhận nhiều hơn thì join với chị like_traveling, còn nếu có thể đi mệt một chút nhưng ngắm nghía thêm thêm thì đi với tụi tớ nhé ^^

like_traveling
15-04-2015, 00:29
Hello jollee171,
Lavender nở rộ phải đến tầm tháng 7 cơ, giữa tháng 6 cũng có, nhưng e là chưa nhiều bằng, và có chỗ nở, có chỗ lác đác, tùy thuộc vào địa điểm em đến, em nên tìm hiểu trước. Ngày trước mình đi đầu tháng 7, thì ở mạn Sault oải hương blooming đẹp rồi, nhưng ở chỗ tu viện Sénanque Abbey thì các luống hoa còn thưa thớt lắm. Miền Provence cảnh sắc thanh nhã, trong trẻo, làng mạc yên bình, đâu chỉ có oải hương, còn có cánh đồng hoa hướng dương, ruộng nho, và nhiều thứ đáng yêu lắm, đáng để spend time hơn là "tranh thủ" đó em.

Số ngày em có để đi như vậy là đẹp rồi, số người cũng đẹp luôn, vừa đủ chỗ cho 1 xe oto nếu định thuê xe.

Một khi đã sống được ở Vietnam thì có lẽ bất cứ nơi đâu đều không có gì đáng ngại, không có gì đáng sợ đâu Jollee, cứ lên đường thôi.

Em cảm ơn comment của chị like_traveling và anh Anhtai nhiều nhiều ạ. Hiện tại nhờ Phượt nên em đã tìm được thêm 3 bạn nữ đồng hành => team 5 người, 4 nữ 1 nam. Hiện tại bọn em đã dời lịch sang ngày 27/5-17/6, (vì các em gái bận lịch thi cuối năm), như vậy là kéo dài hơn lịch trình ban đầu 4 ngày. May lắm lắm luôn, trong team bọn em có họ hàng, người quen ở Pháp, Ý, Budapest, Praha và Thụy Sỹ, nên thấy tự tin hơn rất nhiều chứ ko sợ sệt như hôm đầu nữa.

Em đi lần đầu nên chắc sẽ rush hơn chị Like_traveling nhiều. ^^ Thôi thì đang trẻ trung trai tráng, đi kiểu adventure thế này, còn sau này sang châu Âu lần 2 cùng chồng thì sẽ relax, đắm mình vào cuộc sống từng thành phố nơi đây. ^^
Anh Tkq: Lịch bọy đổi như thế anh có join cùng bọn em nữa ko hay anh join cùng chị like_traveling ạ? Kế hoạch bây giờ cả mấy đứa em vẫn đang chỉnh sửa lại hoàn thiện nên em vẫn chưa up lại anh ạ. 5 đứa em gặp nhau ở Ý. Em họ em thì join từ ngày 29/5 cho đến lúc lúc chơi xong Budapest, còn có 2 bạn gái thì sẽ join từ ngày 3/6. Bọn em còn tranh thủ đi thêm vùng Provence để nhắm hoa lavender đang mùa nở rộ luôn ^^

Bạn Hansle: Budget của tụi mình là khoảng 3000 Euro bạn ạ. ^^

like_traveling
15-04-2015, 00:36
Chị ơi, chị dự định đi châu âu ạ, cho e tham gia với ạ, mail của e là [email protected], c gửi mail cho e nhé, e mong tin c!

nếu Rongtron đang hỏi like_traveling thì bạn sang topic của mình để đỡ loãng chủ đề ở đây nhé. Bạn xem nội dung link này nhé https://www.phuot.vn/threads/194060-Ch%C3%A2u-%C3%82u-T%E1%BB%AB-th%C3%A1ng-5-6-2015-R%E1%BB%A7-b%E1%BA%A1n-%C4%91%E1%BB%93ng-h%C3%A0nh-%C4%91i-ch%E1%BA%ADm-v%C3%A0-ng%E1%BA%ABu-h%E1%BB%A9ng

Tkq205
15-04-2015, 05:26
Hê hê, tớ ở châu Âu đến đầu tháng 7 mới về VN, Jullee171 cứ cho biết lịch, mềnh sẽ tranh thủ đánh đu với các bạn. :)