PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Thông tin du lịch Đan Mạch

esheep
16-08-2008, 11:10
Chào các bác,
Đầu tháng 9 này em qua Đan Mạch, sẽ ở Copenhagen sau đó đến Juland. Toàn bộ chuyến đi khoảng hơn nửa tháng.
Về chỗ ở thì em đã được book khách sạn rồi, không lo vụ ở đâu :).
Em muốn hỏi kinh nghiệm về:
- thời tiết Đan Mạch lúc đó.
- phương tiện đi lại, thăm thú những nơi nào hay ho?
- Ăn uống ẩm thực (em mê nhất vụ này)
- ngoài ra (an ninh, thói quen ,tập tục, những thú vị riêng mà em chưa biết để hỏi)?

Em xin đội ơn mọi người ạ.

p/s: Vấn đề là em không phải dân phượt nên rất ngố, em chỉ là con rùa nơi xó cửa :(, lại lần đầu đến Châu Âu, nên rất mong được chỉ giáo càng cụ tỉ càng tốt ạ !:L

vntuyen
16-08-2008, 18:14
Tớ cũng chỉ ở Đan Mạch có vài hôm. Nói chung Châu Âu thì đi lại rất dễ dàng, cứ bus và metro phang tới. Bắc Âu họ nói tiếng Anh tốt nên bạn không quá ngại. Thời tiết Bắc Âu nói chung là lạnh, còn cụ thể bạn tra trên mạng í.

Ở Đan mạch đi tàu điện băng qua biển là tới Thụy Điển rồi. Lưu ý là họ không dùng EUR nhưng bạn có thì đổi hơi thiệt 1 tí.

Bắc Âu thì an ninh rất tốt. Thu nhập cao, an sinh xã hội cao nên cứ thoải mái. Nhiều chỗ công cộng có miễn phí nước uống, báo chí, kẹo,...

esheep
17-08-2008, 15:48
Ôi em cám ơn nhiều ạh.
Nhất là cái vụ ĐM 0 dùng EUR. em cứ đinh ninh là ĐM dùng EUR mà 0 nhớ ra là ĐM dùng krone! :)

arvil77
17-08-2008, 21:35
Thời tiết
Tháng 9 mùa thu chắc se lạnh nhưng ko phải lạnh lắm, nhiệt độ trung bình có lẽ 10-16 độ, nhưng nếu ngày có gió (do biển xung quanh) thì lạnh hơn, và có thể mưa bất chợt

Đi lại
Bạn vào http://www.rejseplanen.dk/ (journey planner site) để xem cách đi lại giữa 2 điểm ở DM bằng các phương tiện khác nhau

http://www.dsb.dk site hãng tàu (train) của DM

Địa hình DM khá phẳng, lý tưởng cho đạp xe đạp, khi ở Juland bạn có thể thử thuê xe 1 ngày xem sao, thuê ở các phòng thông tin du lịch Tourist Information (sẽ có ở khắp các thành phố và thị trấn)

Ở Copenhagen thì bạn có thể dùng xe buýt, tàu điện ngầm và tàu (surburban train) bên cạnh phương tiện 2 cẳng (vì giống như nhiều tp châu Âu khác, khu trung tâm tp có thể đi bộ khám phá được) . Vì ở nhiều ngày bạn có thể chọn mua rabatkort (rebate card) nghĩa là mua 10 vé (travel ticket) cùng 1 lúc thì giá rẻ hơn là mua từng lần một. Vé có giá trị cho zone 1 và 2 nghĩa là toàn bộ Copen và bạn có thể dùng cho 3 loại phương tiện trên . Mỗi lần đi chú ý phải tự dập thẻ (validate) bằng máy hoặc đưa cho người lái xe buýt dập, 1 vé có giá trị đi lại ko giới hạn (unlimited travel) trong vòng ít nhất 1h (thường in ở vé).

Nếu muốn thuê xe đạp ở Copen thì cũng rất dễ mà ko mất tiền, bạn chỉ cần đặt cọc 20-30kr gì đó, lấy xe rồi khi trả xe thì lấy lại tiền đặt cọc (các thao tác là self-service, tớ nghĩ thế). Bãi xe đạp kiểu này có ở trên 100 điểm trong tp (cứ thấy 1 dãy xe giống nhau trông màu mè kiểu dáng khác khác thì đó là xe đạp cho khách du lịch của tp). Chi tiết xem http://www.bycyklen.dk/

Các thông tin khác (what to see, what to do, what to eat) bạn có thể xem trên site này, tớ cũng dùng site này khi đến Copen . Nên lấy quyển guidebook phát miến phí "Copenhagen This week" phát hành hàng tháng ở quầy Tourist Info ở sb Copen hay trong tp hoặc tại k/s nếu thấy để đọc dễ hơn, bản đồ khu du lịch chính cũng có trong quyển này

http://www.visitcopenhagen.com/

Sở thích mỗi người khác nhau, nhưng có mấy chỗ và mấy việc có lẽ nên làm khi đến Copen :

- Đến chỗ tượng nàng tiền cá (little mermaid) (nên đi bộ dọc biển, họ gọi là cruise walk, có thể đi từ nhà hát Opera mới như tớ) Tớ lúc đầu ko định đến chỗ này, nhưng khi đến thì thấy cũng thích nàng tiên cá :), xét về vị trí và cách đặt tượng và bản thân bức tượng
- Uống bia DM
- Đi thuyền trên kênh trong tp (canal tour) và lên round tower để xem toàn cảnh tp
- Tìm hiểu thiết kế và kiến trúc của ĐM (Danish design rất nổi tiếng, kiểu như là 1 sản phẩm của ĐM) Có thể vào Danish Design Centre hoặc vào các design shops (Georg Jensen & Royal Copenhagen, Bodum, Rosendahl, Bang & Olufsen, Illums Bolighus....) trên Strøget (phố đi bộ mua sắm quảng cáo là dài nhất châu Âu)
- Dạo khu chợ ngoài trời (open air hay farmers' market) bán đồ lưu niệm, rau củ quả và đồ ăn. Có 1 cái ở Nytorv, bắt đầu của phố Strøget . Nếu còn bán các loại quả của xứ lạnh (dâu tây, các loại berry (đen, đỏ, xanh)...) thì nhớ nếm thử .....

Đại loại thế, nói chung tớ cũng thích Copen, sẽ quay lại

Chúc bạn có chuyến đi thú vị :)

Toet
18-08-2008, 05:16
Cái vụ đi xem design em esheep nên chú ý theo lời Công chúa phương Bắc Arvil, quá hợp với nghề của em còn giề.

Thời tiết Bắc Âu như thế nên chuẩn bị áo len dài tay, áo khoác chắn gió bên ngoài chống được cả mưa thì càng tốt. Nhớ mang theo giày tốt, êm ái để đi bộ thoải mái.

Giá cả sinh hoạt ở Bắc Âu cực đắt, nên chuẩn bị những gì mình thích dùng thì mang sẵn đi. Đừng hy vọng shopping thoải mái ở Bắc Âu nhá. Có mua đồ nhà Dannish design thì ok.
À, mà sao mình lại đi hướng dẫn nhà giàu cách tiêu dùng tiết kiệm nhở, hí hí.

CVN
18-08-2008, 08:34
Tớ có chút ít muốn chia xẻ:

1. Thời tiết Đan mạch: theo tớ không quá khắc nghiệt. Dù rằng là nước Bắc Âu nhưng ở cạnh biển, không xa một dòng hải lưu nóng nên không lạnh như sâu trong lục địa. Tớ nhớ có một năm tớ mởi mấy bác khách sang Đan Mạch làm việc và thăm thú đúng tháng Giêng lạnh lẽo. Ở đó 2 tuần mà cấm có một bông tuyết nào rơi. Các bác thì chưa lần nào thấy tuyết nên mong từng ngày từng giờ. Đến ngày cuối cùng, sự thất vọng đã hiện rõ trên gương mặt từng bác, làm tớ cũng áy náy nên đánh liều lầm rầm cầu giừoi khấn phật phẩy tý tuyết xuống. Thật là hiệu nghiệm, đến 4h sáng, tớ đang ngủ thì thấy các bác đạp cửa phòng rầm rầm kêu: CVN ơi, tuuuyyyy ết, tuuuyyế...t, có tuyết gồi!!! Rồi cứ thế phong phanh hở hang chạy ào xuống đường. Một hội 4 ông già và trẻ giang hai tay chạy dọc phố dưới làm mưa tuyết nhè nhè (anh gọi là tuyết phùn :D ), rồi lăn lê, sờ mó, vuốt ve, những đụn tuyết nhỏ xíu đang chuyển thành băng trên phố. Nói chung là đê mê hơn con tê tê (không có ý gì bác TT đâu nhá). Đó là tháng Giêng. Còn đầu tháng 9 thì thời tiết còn ấm áp lắm. Theo tớ thì bạn đi vào thời gian cuối hè đó thời tiết rất đẹp. Nắng vàng, trời vẫn xanh, những cánh đồng hoa mù tạt vàng ộm, bát ngát trải dài trên những cánh đồng nhấp nhô như sóng lượn. (Lại nhớ Đan mạch quá! :( )

2. Phương tiện đi lại: Trong thành phố thì đi xe buýt. Ngoài thành phố thì đi ô tô. Đi giữa các thành phố thì đi tàu. Nói chung Đan mạch bé lắm. Đi tàu từ Copenhagen sang tới Aarhus cũng mất có 3 tiếng thôi.
Ở CPH thì bạn nên thăm cung điện của Nữ hoàng (tên là gì thì hỏi anhminh). Xem lính đổi gác. Khi nào có nữ hoàng ở trong cung thì cờ Đan Mạch sẽ được kéo lên. Nếu may mắn bạn có thể được chứng kiến nữ hoàng ra ban công vẫy chào các thần dân của Người và các vị khách của đất nước DK. Nàng tiên cá (Little Mermaid) cũng nên ghé qua, dù rằng bạn có thể thấy hơi sốc khi nhìn thấy nàng bởi nàng too little ;). Rồi lang thang phố đi bộ mua sắm đồ lưu niệm, uống bia trên những quán dọc kênh đào ngắm nhìn những đôi thiên nga trắng rút đầu vào cánh ngủ vùi trông như những cục bông gòn dập dời trên dòng nước. Tâm hồn phơi phới thì ghé qua công viên Tivoli chơi trò chơi mạo hiểm :) (nó ngay trung tâm thành phố). Với mình thì lang thang trên những con phố vắng hoe khi chiều tà đã là một cảm giác cực kỳ khó quên rồi. Có một ngày trống thì đi tàu hoặc phà qua Malmo (Thụy điển) chơi bời mua sắm. Giá cả ở Thụy điển dễ chịu hơn ở Đan mạch rất nhiều.

Không biết sang Jutland thì bạn ở vùng nào. Nếu ở gần Aarhus thì có thể ghé qua Grena thăm Bảo tàng hải duơng học (tớ nhớ là lớn nhất thế giới), thăm khu nhà nghỉ mùa hè của Nữ hoàng với những hàng cây rất kỳ lạ không lá với những cục lồi lên trên thân cành... Tớ thì thích nhất lượn xe trên những con đường quê yên vắng, thanh bình. Đây những cánh đồng, kia những cánh rừng nhỏ với những chú hươu thỉnh thoảng chạy ngang đường. Nói chung về mặt địa hình, tự nhiên thì ở Jutland thú vị hơn nhiều. Để dành bạn tự khám phá.

3. Ăn uống ẩm thực: quả thật tớ không nhớ ở Đan mạch có đồ ăn gì là đặc biệt. Tớ thấy nó rất ngon giống như đồ ăn của các nước châu Âu khác. Nông nghiệp, đặc biệt là chăn nuôi, của Đan mạch cực kỳ phát triển nên thịt và sữa là 2 thứ rất sẵn :D. Bạn có thể yên tâm là tất cả các sản phẩm từ sữa ở DK đều được làm trực tiếp từ sữa tươi chứ không phải từ sữa hoàn nguyên. Nếu không ăn được đồ Tây thì bạn có thể vào mấy nhà hàng hoặc quán nhỏ Takeaway mua đồ ăn Tàu.

4. An ninh, thói quen...: An ninh ở Đan mạch vẫn thuộc hàng rất tốt. Tuy nhiên hiện nay hì bạn không nên quá chủ quan. Các chú Đông Âu đói kém tràn sang nhí nhố lắm. Trộm cắp ở bến tàu rất phổ biến. Tớ đã từng mất một túi nhỏ trong đó có lapop và máy ảnh. Năm rồi đưa mấy người khác ra ga để lên tàu đi Đức đã phải chiến đấu với một lũ cả trai lẫn gái giả vờ say rượu để chen lấn hòng móc túi. Rất vất vả để đưa mấy vị khách lên toa an toàn. Một bác khách vẫn phải gạt tay 1 thằng đang sờ vào ví để ở túi quần sau, còn tớ thì một lần nữa bị kéo khóa cái túi laptop.
Người DK rất hiền hòa, hiếu khách. Nói chung là tốt tính. Bạn đi Đức hay Áo rồi mới đến DK thì sẽ thấy một trời một vực. Người dân gần như 100% nói tốt tiếng Anh, kể cả các cụ già móm mém. Tớ cũng không thấy người DK có những kiêng kỵ gì đặc biệt cả.

Vài nét sơ qua như thế, có câu hỏi cụ thể gì bạn cứ post lên để mọi người giúp đỡ nhé!

Cheers!

esheep
18-08-2008, 14:49
ôi ôi.. cảm giác thế nào nhỉ!!!
dfadfhkjsdf @#$$%^&**(%%^(*@#
-> So happy together...
Em còn chưa kịp đọc hết đâu, những trả lời của chị arvil, quý bà Toet, và anh cvn ý, nhưng vội vàng phải vào viết ngay mấy nhời.
Cảm ơn mọi người lắm lắm ,đọc thoáng qua đã phê mê tơi rồi ạ...
cái gì mà Danish Design Centre..các loại quả của xứ lạnh (dâu tây, các loại berry (đen, đỏ, xanh)...) .. Đến chỗ tượng nàng tiền cá .. uống bia.. Bảo tàng hải duơng học .. rồi kỷ niêm jtuyết của anh cvn.. em phê lòi mắt..
thôi để em gặm nhấm tiếp đã rồi sẽ viết tiếp.. ôi ôi..
biết thế đăng ký đi cả tháng cho đã đời.. hie hie..
ở Copen em sẽ ở khách sạn,
còn ở Juland em sẽ được ở trong lâu đài!! YAhúuuuu !!
Có nên đầu tư nhờ windy tư vấn mua thêm len để tác nghiệp 0 hở chị Toét ơi ới ời ???
-----------
So happy together.. chia sẻ nữa đi..
Àh, em yêu quý đất nước này lắm lắm mặc dù chưa 1 lần đuựoc đặt chân tới.
Có thể vì đọc truyện cổ Andersen, cũng có thể vì đó là nuwosc đầu tiên học trong môn Địa lớp 6.
Nhưng em nhớ, ngày xưa, lên lớp 6, là được học môn địa lý, và bài học đầu tiên về địa thế giới là Bắc Âu, và nước đầu tiên đựoc học là Đan Mạch. Chả hiểu sao dân tình bây giờ cứ chửi sách giáo khoa..
Chứ em thấy thời em học, sách giáo khoa rất hay, hay đến nỗi mà học xong nhớ từng bài, và cứ mơ ước là sau này sẽ được sang Đan Mạch, chạm vào nàng tiên cá, đứng trước biển để có thể nói chuyện(tâm linh tương thông với bác andersen).. ha ha..

CVN
18-08-2008, 14:58
Hê hê, thấy bạn vui tớ cũng vui lây! :)).
Lens à: rất nên có, nếu đã có body rồi, ko thì cắn lens vào đâu bây giờ?????? (đừng như Toét ước có lens để được ôm ấp, vuốt ve cứ như lens là cái gối ôm hay cái công cụ gì í)
Ở lâu đài à? Riêng tớ thì thấy sợ bỏ bu ;) Tớ có vào một cái lâu đài tư, rất to. Giờ vẫn còn nguyên dãy nhà cho gia nhân này nọ, dưng mà chả còn ai, còn mỗi 2 vợ chồng già nua chủ lâu đài sống ở đó. Họ mở cửa một vài khu vực của lâu đài cho khách tham quan. Có cho tớ ở đấy tớ cũng chết khiếp :))
À, nếu qua Grena (chữ a có cái dấu hình tròn bên trên đọc là ô: Gờ-rê-nô), nhớ xem cái tòa thị chính bé nhất thế giới nhé. Bé tý!

Toet
18-08-2008, 16:14
Bác cvn chưa biết tiếng em Cừu hư, hư nổi danh rồi!
Chụp ảnh điệu nghệ lắm, mấy bác đăm chiêu đi bắt con nghệ thuật mãi chưa bắt được, trong khi em nó lãng tử nhàn du thì có cái con đấy trong tay từ lâu gồi.

Cừu mua len của chị Dím gì gì đi, hé hé.

Đi Đan Mạch giờ cũng lộn xộn do tụi Đông Âu ha bác cvn? Vậy Cừu nhớ sắm khóa nhỏ cho vali túi xách nhé.

Đấy, thấy chưa đã bảo là cứ post câu hỏi đi, ở đây là chỉ có nhận được tình người và tấm lòng quý hóa thôi mừ.
Sau đó thì nhớ đóng góp cho diễn đàn nhá. Ví dụ như vẽ banner cho Cuộc gặp gỡ nhân kỷ niệm 1 năm diễn đàn hoạt động đê! keke

arvil77
19-08-2008, 01:41
- Vụ an ninh thì tớ cũng nghe phong phanh từ lâu rồi là an ninh ở Copen ko được như ngày xưa nữa, do dân nhập cư, có vẻ như tệ nhất trong 4 thủ đô Bắc Âu, nhưng so với các nước bên dưới thì vẫn tốt lắm . Nói chung nên bác cvn nói, ko nên chủ quan

- Tượng nàng tiên cá kích cỡ to có lẽ bằng người bình thường mà bác cvn . Mà nàng tiên cá phải nhỏ nhắn xinh xắn cho đáng yêu chứ ...:) . Có tượng cậu bé tè ở Brussel thì minh công nhận là bé tí xíu, đã nghe tả rồi mà ko ngờ bé vậy

- Vụ ăn uống: tớ quên mất cá herring sống ở biển phía bắc (cá nhỏ bằng 1-2 đốt ngón tay) người Bắc Âu hay ăn (người Hà Lan và có thể nhiều nước CA khác cũng hay ăn cá này nhưng cá thì nhập từ các nước Bắc Âu và UK), cá được ướp muối, xông khói hay ướp như thế nào đó (ảnh dưới), từng miếng bé xíu, ko có xương, ăn mềm chua chua và họ thường ăn 2-3 miếng như vậy cho khai vị cũng với những thứ khác Tớ thấy ăn cũng ok đấy Quan điểm của tớ là phải thử cho biết, trừ món nào nhìn ghê quá, ko dám ăn :)
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/herring1.jpg

Thêm nữa về ăn thì hình như tháng 9 vẫn còn crayfish (ảnh), Copen chắc có, nếu vào nhà hàng hải sản thì có thể xem xét món này
https://i168.photobucket.com/albums/u187/NorthPrincess/Linh%20tinh/DSC04301.jpg

Các món dâu tay dâu đất ăn ko cũng ngon mà ăn với kem vanilla hoặc đổ sữa vào, rắc ít đường xúc ăn cũng ngon (tớ lúc đầu nhìn ko khoái món này)

- Về mua sắm:
+ các sản phẩm thiết kế nội thât nổi tiếng của ĐM có thể cầm về được là đồ trang trí trong nhà và dụng cụ nhà bếp (ngoài mấy hãng kể trước, có thêm Eva Solo và Menu đáng để mắt đến ...). Tớ ko liệt kê các nhà thiết kế nổi tiếng về bàn ghế và các đồ trong nhà cồng kềnh khác vì chắc bạn ko mua :) x bạn sẽ thấy ở Danish Design Centre, trong Illums Bolighus và sau đó nhiều nơi trong tp nếu để ý (ví dụ cái ghế cho khách nghỉ chân trong ILLUM shopping center, đèn trần nhà, và chắc là ở sân bay nữa...) Trong trung tâm Illums Bolighus cũng bán các sp thiết kế nổi tiếng khác từ 3 nước Bắc Âu còn lại.

+ thời trang ĐM chưa thể so với các nhà thiết kế từ TBN, Pháp, Ý và UK được vì ngành này mới được chú ý từ những năm 90 nhưng cũng đã có 1 số nhà thiết kế thành công, hàng đã được bán ở nhiều nước, có lẽ nổi nhất là Bruuns Bazar Tớ chưa đi xem hết hàng của các nhà thiết kế thời trang hàng đầu của ĐM (mục đich chính là để biết, thấy cái nào thích thì mua) nhưng 2 hãng trong số đã xem là Bruuns Bazar và Designers Remix Collection tớ thấy ok. Giá hàng của Bruuns ngang ngang Zara của TBN và Remix thì nhỉnh hơn cả 2 chút thì phải "Characteristic design for sophisticated and positive women, who dare be different" là dành cho Remix.

Quần áo ngoài các hãng thiết kế của ĐM có thể đọc trong www.visitcopenhagen.com, có thể xem hàng H&M của Thụy Điển (tuy là hàng đại trà nhưng cũng có nhiều thứ hay ho, phụ kiện hay các bộ sưu tập hàng mới, hàng giảm giá thường bị bày ú ụ nên có thể gây ác cảm), Zara và MNG từ TBN . 3 hãng này có cửa hàng trên phố Strøget. Giá gốc mấy hãng này tớ nghĩ là bằng nhau ở các tp châu Âu. Ko liệt kê các hãng cao cấp vì ai cũng biết rồi :)

+ Đồ trang sức (vòng vèo hoa tai) và 1 số phụ kiện khác (đồng hồ) có Pilgrim (Georg Jensen cũng có đồ trang sức nhưng đắt hơn) có đồ cho nam và nữ, có cả kiểu dáng nhẹ nhàng và kiểu dáng khủng

+ Giầy dép có Ecco nhưng hãng này cũng như các hãng Bắc Âu khác hay gia công ở VN nên có lẽ ko cần nhắc sâu

Oài, bạn Cừu hỏi đúng ổ nên tớ tuôn nhiều quá Mà cảm ơn suông là ko có được đâu nhá . Sang topic poll vote cho tớ đê há há (ấy chết, mình trót bị cuốn vào vụ tranh cử rồi à :D)

CVN
19-08-2008, 01:49
Nói chung ở Copen mà lạc vào mấy cái trung tâm mua sắm có bán đồ nội thất thì cứ dứng ngẩn ra cả buổi vì thích quá, thèm mua quá mà không dám mua vì không mang về được. Tuy nhiên, vẫn có thể chọn được vài món kích thước nho nhỏ :)

P/S: à quên, đường link của cái poll mà CCh nhắc ở trên đây bạn nhé: https://www.phuot.vn/showthread.php?t=1896 :)

Toet
19-08-2008, 01:53
Èo ôi, sao cục tiền không rơi vào đầu mình nhỉ.
Mình khoái mọi thứ liên quan đến sáng tạo, đến design. Trùi ui.
Làm sao để trúng lotto rồi sang Bắc Âu sắm đồ cho cái biệt thự????

vntuyen
19-08-2008, 10:51
Èo ôi, sao cục tiền không rơi vào đầu mình nhỉ.
Mình khoái mọi thứ liên quan đến sáng tạo, đến design. Trùi ui.
Làm sao để trúng lotto rồi sang Bắc Âu sắm đồ cho cái biệt thự????

Bán cái biệt thự rồi sắm đồ cho cái chòi thì lòi ra được cục tiền. Đơn giản mà Toet ;)

esheep
21-08-2008, 13:17
Báo cáo công chúa arvil, em đã hoàn thành nhịm vụ vote vote !!! :P

esheep
21-08-2008, 13:24
Àh ,mới cả vụ ecco, em quan tâm! :D
không bít tại bản xứ ĐM thì thế nào nhỉ, ở Parkson Hn có cái showroom ecco giá lòi con ngươi, sandal trên eccousa.com giá chỉ khoảng 120$ lên parkson toàn trên 300$. thấy ghét !
Mà lão chồng em bẩu bên Hàn và Anh ecco đày rẫy ở các ga metro, cũng không đắt bằng parkson HN.

baxu
21-08-2008, 16:07
đúng rồi, mình cũng để ý mấy nhãn ecco, bata hay crack của bọn Anh là SX đại trà, gia công tại các nc như TQ với VN ..., không phải là nhãn đắt lắm, loanh quoanh hơn 100 đồng, chờ giảm giá 70% còn hơn 40 đồng mua cũng được lắm

Anh Già
21-08-2008, 21:46
Xu em thấy Ecco ở đâu hạ giá có 40 đồng bảo anh với , bên này toàn cỡ trên dưới 200 , có hạ cũng chả đôi nào dưới 100-120 cả ( giày nhé , chứ ko phải dép ).

baxu
21-08-2008, 21:59
hé hé, hôm nọ duy nhất 1 ngày giảm 50% of 50%, em chén được 1 đôi cat 35$ nhá, bạn đi cùng chén ecco có hơn 40 đồng thôi, chưa đến 50 đồng.

mà đấy là may mắn vớ đc đôi bé, tức là to hơn chưn em 1 số, em nhét 2 đôi tất vào, đảm bảo ko tụt, keke

có mấy đôi timberland với merel nhưng to quá, em chịu

anh đặt hàng đi, sang năm em rình cho:))

chết, lại sì pam

esheep
22-08-2008, 11:12
Với mình thì lang thang trên những con phố vắng hoe VÀ XA LẠ khi chiều tà đã là một cảm giác cực kỳ khó quên rồi. -> chuẩn bác ạ!
"Có một ngày trống thì đi tàu hoặc phà qua Malmo (Thụy điển) chơi bời mua sắm. Giá cả ở Thụy điển dễ chịu hơn ở Đan mạch rất nhiều." --> Cái này kool thế ạ.Từ Copen qua TĐ thì cứ đi phà là qua thôi ạh ?

Không biết sang Jutland thì bạn ở vùng nào. Nếu ở gần Aarhus thì có thể ghé qua Grena thăm Bảo tàng hải duơng học (tớ nhớ là lớn nhất thế giới), thăm khu nhà nghỉ mùa hè của Nữ hoàng với những hàng cây rất kỳ lạ không lá với những cục lồi lên trên thân cành... Tớ thì thích nhất lượn xe trên những con đường quê yên vắng, thanh bình. Đây những cánh đồng, kia những cánh rừng nhỏ với những chú hươu thỉnh thoảng chạy ngang đường. Nói chung về mặt địa hình, tự nhiên thì ở Jutland thú vị hơn nhiều. Để dành bạn tự khám phá."

--> Ở Jutland em ở Viborg ạ, nhìn trên bản đồ thì thấy nó ở trung tâm Jutland.

những ngày ở jutland em sẽ rảnh rỗi hơn, còn ở copen em sẽ phải lao động tiếp khách mỗi ngày 4-6h, sau đó thì cũng rảnh rỗi thôi nên vụ này chắc là sẽ đi chơi được nhìu nhìu.

:)

esheep
22-08-2008, 11:14
có mấy đôi timberland với merel nhưng to quá, em chịu -> này bác ơi, tim đang sale hàng hè đấy, khá đẹp vào site của nó mà xem

CVN
22-08-2008, 15:30
"Có một ngày trống thì đi tàu hoặc phà qua Malmo (Thụy điển) chơi bời mua sắm. Giá cả ở Thụy điển dễ chịu hơn ở Đan mạch rất nhiều." --> Cái này kool thế ạ.Từ Copen qua TĐ thì cứ đi phà là qua thôi ạh ? Đi tàu điện thì mất cỡ chục phút (đi qua cầu và đường hầm xuyên qua eo biển). Còn đi Phà thì mất cỡ 20 phút gì đó. Dĩ nhiên đi tàu điện tiện hơn nhiều, nhưng đi phà cũng rất thú vị vì có thể ngắm cảnh biển.

arvil77
22-08-2008, 22:43
Ồ, thế là sẽ châm cứu mua giầy à . Giới thiệu thêm mấy cửa hàng và franchise giầy (ngoài giầy là mặt hàng chính còn có phụ kiện túi, vòng tay cổ, kính, găng tay ...) nữa nhé . Giầy Ecco chất lượng tốt nhưng tớ thấy kiểu dáng cho nữ ko đa dạng và thiết kế có vẻ classic

- Bianco Footwear, có các cửa hàng ở 5 nước Bắc Âu, Đức, Nga và Balan: kiểu dáng trẻ trung, giá thấp hơn Ecco chút, luôn có hàng giảm giá,

- "A pair" http://www.apair.dk/ (vào trang này tìm địa chỉ, showroom và quán cà phê của franchise này) chưa vào nhưng cái này trông có vẻ kool :)

- Vagabond: hãng của Thụy Điển có cửa hàng ở khá nhiều nước CA

Hình như vẫn chưa liệt kê hết nhưng ko nhớ :)

Các hãng lớn hàng gia công ở các nước thứ ba nhưng hãng chưa lớn lắm, hàng chất lượng cao hoặc hàng của các nhà thiết kế trẻ đang nổi thì tớ thấy họ vẫn chon sx hoặc làm bằng tay ở Ý

arvil77
22-08-2008, 22:57
Thêm 1 hãng giầy Bắc Âu nữa là Nilson (chữ l và s cách điệu), chất lượng và giá có lẽ ngang Ecco, tớ thỉnh thoảng mua của hãng này

Nilson tất nhiên có cửa hàng ở Copen http://www.nilsongroup.com (DinSko cũng thuộc tập đoàn này, Cừu sẽ gặp cửa hàng này khi đi shop nhưng nhánh này tớ ko để ý lắm) Sko nghĩa là Giầy nhé

jarkko2806
24-08-2008, 20:40
mình mới bít đến website này thôi ah. cho mình hỏi là làm sao mà các bạn qua Đan Mạch or các nước châu Âu dc. vì mình nghe nói là bên đó họ khó lắm mà , họ sợ VN mình qua đó trốn luôn nên muốn qua đó du lịch phải đặt cọc, chứng minh tài sản mấy trăm triệu mà . có phải vậy không các bạn ? cho mình tí thông tin nhé. thanks nhiu nhìu.

arvil77
25-08-2008, 00:48
Không phải là đặt cọc mà là chứng minh tài chính (chứng minh có đủ tiền để mua vé máy bay, trang trải chi phí ăn ở đi lại trong thơi gian ở CA, bảo hiểm y tế). Nhưng không phải là bạn có phải có mấy trăm triệu mới xin được visa đâu Có đủ tài chinh là 1 trong những yêu cầu chính nhưng có thể ko phải là y/c quyết định

Bạn chịu khó đọc thêm 2 topic này đi, kinh nghiệm và thông tin mọi người chia xẻ

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=528

https://www.phuot.vn/showthread.php?t=787

whynot
25-08-2008, 07:12
Các bạn cần đặc biệt lưu ý về tình hình an ninh ở Bắc Âu hiện nay. Tớ vừa trở về nhà sáng nay, kết thúc sớm cuộc hành trình ở Bắc Âu vì bị mất toàn bộ giấy tờ và thẻ tín dụng tại ga Stockholm.

Tại ga trung tâm của Copenhagen rất phức tạp, ngay bên hông nhà ga là khu phố mại dâm và ma túy. Việc mua bán và sử dụng ma túy diễn ra công khai ngay trên phố, mấy tên say thuốc nằm lăn quay trên lề đường.

Ga trung tâm Oslo cũng không kém, ma túy và thuốc tân dươc được mua bán công khai ngay măt trước nhà ga, cả sỷ là lẻ nhé. Tớ có cảm giám đây là khu chợ đầu mối vì mua bán rất nhôn nhịp. Lúc nào cũng có mặt 3,4 anh đeo băng trật tự của ga đứng đấy giương mắt nhìn các bác doanh nhân kia làm ăn.

Đây là lần thứ 2 đến Stockholm và rất thích thành phố này, tuy nhiên tớ lại lâm nạn tại đây. Tớ sẽ chia sẻ kinh nghiệm vụ này sau, bây giờ phải đi ngủ đây để mai còn lên DSQ làm lại giấy tờ, hehe.

À, nhân tiện đề nghị bác Toet lập topic SOS để hướng dẫn xử lý các tình huống mất thẻ tín dụng, mất điện thoại, mất passport khi đang ở nước ngoài, hỗ trợ của DSQ-LSQ trong các trường hợp này. Tớ sẽ đóng góp kinh nghiệm!!!

CVN
25-08-2008, 09:29
Xin chia buồn với bạn whynot! Cái cảm giác bị mất trộm ở nơi mà mình không nghĩ là mình sẽ bị mất trộm ghét nhờ? :)

anhminh
25-08-2008, 11:44
copenhagen hồi xưa an bình lắm. Cạnh nhà ga trung tâm cũng vậy. Tớ thỉnh thoảng đi cắt tóc ở cạnh đấy. Có cửa hàng đề tiếng Việt hẳn hoi :)

arvil77
25-08-2008, 12:43
Chia buồn với bạn whynot, mình đợt đi Copen ko phải lai vãng ở nhà ga trung tâm nên ko biết, Stockholm thì nhà ga trung tâm mình vào ra rất nhiều và cảm giác là ko phải lo lắng đề phòng nhiều lắm Oslo thì công nhận chuyện ma túy bán công khai xung quanh nhà ga, khu gần nhà ga cũng là khu ko an toàn Helsinki chỉ có 1 cái công viên gần nhà ga là người ta khuyến cáo ko nên đi bộ qua buổi tối

Nói chung chỗ nào cũng nên cẩn thận chỗ nhà ga và giữ tinh thần cảnh giác

Chỉ có đi chơi duy nhất ở Bắc Âu là mình dám để nguyên các thứ trong ví còn đi chỗ khác là phải xẻ ra làm mấy chỗ (và có thể ko dám mang các loại tiền ko để tiêu khoảng 10 loại, tiền này mà mất mình tiếc hơn tiền tiêu hàng ngày:D)

esheep
26-08-2008, 11:18
À, nhân tiện đề nghị bác Toet lập topic SOS để hướng dẫn xử lý các tình huống mất thẻ tín dụng, mất điện thoại, mất passport khi đang ở nước ngoài, hỗ trợ của DSQ-LSQ trong các trường hợp này. Tớ sẽ đóng góp kinh nghiệm!!!
--> Ồ, cái này rất là helpful, nhờ chị whynot chia sẻ kinh nghiệm với ạ !

nq19832005
29-08-2008, 19:39
Chia buồn với bác, tớ lượn ở Oslo và Stockholm mãi mà chả thấy gì khả nghi cả, cả đêm cũng như ngày. Theo tớ đây vẫn là những nơi an toàn nhất thế giới

esheep
04-09-2008, 13:12
Chào các bác, em lên đường đây ạ.
Thu nhặt được kinh nghiệm gì sẽ bổ xung ngay ạ !(NT)
Tèn Ten ! (beer)

arvil77
04-09-2008, 13:27
Cừu cho chị xin ít ảnh đồng quê, những con đường ở ĐM nhá

Bon voyage (beer)

esheep
09-09-2008, 03:31
Ối dồi ôi !!! Quá được ! hôm lay em vừa chụp một cánh đồng bồ công anh tuyệt đẹp. Tiếc là chả có pro-photographer nào đi theo để làm model dưỡn dẹo tý...
Chao ôi, CPH tuyệt đẹp.
Thi thoảng, như hôm nay, không plan, chẳng nghĩ ngợi gì, dắt cái travel card trong người, rồi nhắm mắt lại, xuống một cái Metro bất kỳ, đi đến 1 station bất kỳ xa lạ...
Và tự nhiên, ngoi lên mặt đất, crazyyyyy, cả một cánh đồng bồ công anh trước mặt, trong nắng chiều, ôm một ôm cỏ khô, nằm xuống, ngửa mặt lên thổi, và chả muốn đi đâu hết thảy nữa...
haizzzz

esheep
09-09-2008, 03:38
Trời ơi.
Không tưởng tượng được đâu, crazzzzzy trip.
Không tưởng tượng được, em đã gặp ai.
Không tưởng tượng được, những gì đã xảy ra.
crazyyyyyyy
Haiz.. em nghĩ, có quá nhiều điều để buôn chuyện, quá nhiùe ảnh để show và nhiều knih nghiệm stupid để share..
ha ha
Lúc đi tưởng là sẽ có thời gian dàiiiiii thảnh thơi ngồi viết dear diary nhăng nhít nhưng CPH quá quyến rũ (à nhưng đắt vật ạ), đi như ngựa cả ngày, đêm về chỉ dủ t/g mail cho chồng.. ha ha

thôi đợi khi nào về em share 1 thể....

esheep
26-09-2008, 01:01
Em đã về rồi ạ, lành lặn, thông báo là khó mà tìm được citybike ở Copen mà vì lúc nào cũng hết sạch xe ở các điểm tập trung.
Nhưng cái blue card của bác cvn thì tuyệt hảo, rất là tiện lợi.
Báo chí free toàn tiếng Đan mạch thôi, chả để làm gì, àh, xem tranh.
Bia tuyệt, cá tuyệt. Àh, ở CPH đi thăm cái nhà máy bia Carberg rất là hay, rất là gần, uống bia miễn phí rất là nhắng.
Àh, đừng mua đồ ở Stroget, xem thôi, lòi mắt, đi tàu 20' đến đến.. ( ôi, mai check) sầm uất, (hơi nhà quê hơn tý) rẻ hơn nhìu và hay có sale.

TÍM
26-09-2008, 01:48
Ôi dồi ôi, đọc cái crazyyyyyyyyyyy trip này trong Blog của bạn Cừu cũng muốn crazyyyyyyy theo luônnnnnnnnnnnnn :)

Gato là căn bệnh khó tránh hịhị

arvil77
26-09-2008, 04:57
Àh, đừng mua đồ ở Stroget, xem thôi, lòi mắt, đi tàu 20' đến đến.. ( ôi, mai check) sầm uất, (hơi nhà quê hơn tý) rẻ hơn nhìu và hay có sale.

Cố nhớ các chỗ đến đê . Đan Mạch vẫn là rất rẻ so với chỗ tớ đấy, kể cả ở Stroget :)

Toet
26-09-2008, 12:02
Cừu kể chuyện gặp ấy ấy ở Đan Mạch đê. Chị thề là chị chưa vào blog xem đâu, cho nên máu GATO chưa nổi lên tị nào. Kể đi nhé.

esheep
26-09-2008, 20:33
Cừu kể chuyện gặp ấy ấy ở Đan Mạch đê. Chị thề là chị chưa vào blog xem đâu, cho nên máu GATO chưa nổi lên tị nào. Kể đi nhé.

Hầy, em nói năng lắp bắp nên kể lể thì tẻ kinh đấy. để em tìm up mấy cái ảnh lên thì có được không?

esheep
26-09-2008, 20:50
Cố nhớ các chỗ đến đê . Đan Mạch vẫn là rất rẻ so với chỗ tớ đấy, kể cả ở Stroget :)

Stroget thì thi thoảng cũng không đắt lắm ,có dững thứ rẻ như việt lam nhà miềng. dí dụ dư mấy cái thời trang từ Mỹ chẳng hạn Newyorker hoặc H&M. nói chung hàng hiệu phổ thông thì rất là phải chăng. còn đồ lạ và yêu và đan-Mạch-ờ thì rõ là đắt điên lên.. hic hic
Cái chỗ mà mua được những thứ xinh xinh yêu yêu dở hơi như đồ để spa rất yêu, thời trang thì nhí nhố và ngố, những thứ đồ gỗ trong nhà nhỏ nhỏ, ecco thì xuất xứ indonexia chứ không phải bồ đào nhà như ở stroget, em đã nhớ tên cái chỗ đâấy dồi, ROSKIDLE ( đúng không nhờ).
và chỗ đấy có cái Nhà Thờ đẹp kinh là nơi an táng tất thảy hoàng hậu, vua chúa Đan Mạch, nên xem, rất là đẹp,
rồi thì từ đó đi bộ vào 1 cái làng nhỏ xinh kinh lên với toàn những khu vườn nho nhỏ với lồi đi đầy oải hương, những bộ bàn ghế nhỏ xíu mộc mạc ngoài sân, mãn đình hồng ven rào, những giỏ hoa treo khắp nơi, rất là nông thôn, rất là khoan thai. Nhà nà ocungx xinh đẹp, và hầu hết lợp bằng cỏ, dày, và mọc rêu trên nóc với những tầng áp mái nhỏ xíu như chuồng chim cu...

Rồi từ đấy đi bộ đến cái bảo tàng Viking dở hơi nhỏ xíu thì cũng là một kỉ niệm, Viking thì đáng để crazy rồi nhưng cái bảo tàng thì nhỏ và dở tệ, được mỗi cái có thể mua được mấy thứ đồ thợ mộc rất đẹp và công năng tốt để có thể về việt nam tự tay vênh mặt đẽo gỗ mít làm thành vài thứ phượt tools thì cũng hay hay.. ví dụ như đẽo cái chân chống gỗ mít cho xe cào cào.. hay cái ca bằng gỗ mít mang theo để rửa ít hoặc để uống cà phê trên dững cung phượt, cái này nên đo đường kính cái ca gỗ mít vừa in cái đèn xe, xong rồi khi không dùng thì úp cái ca vào cái đèn xe cho đỡ tốn chỗ, ( đấy là em nghĩ thế) hie hie... (c)

vân vân..

esheep
26-09-2008, 20:55
Ôi dồi ôi, đọc cái crazyyyyyyyyyyy trip này trong Blog của bạn Cừu cũng muốn crazyyyyyyy theo luônnnnnnnnnnnnn :)

Gato là căn bệnh khó tránh hịhị

{Kênh thì thầm: Chị Black ơi GAto là gì? (NT) }
Em là mem mới, đầu óc em trắng sạch như sông Thị Vải nên em không biết từ chuyên môn ạ.

TÍM
27-09-2008, 00:26
Mem sông Thị Vải kể chuyện gặp ấy ấy đi (c), xong làm một loạt ảnh để các bạn cvn, anhminh, LE ôn cố tri tân nhớ mãi về một thời đã mất :LL... Post ảnh xong biết ngay thế nào là từ chuyên môn (NT)

Đang tranh nhau pót P&S ở bên kia kìa :D

anhminh
29-09-2008, 14:51
Đúng là có địa danh Roskilde, cách Copenhagen khoảng 60km. Tớ chỉ biết là Roskilde có cái trường Đại Học khá là lớn và uy tín của Đan Mạch. Có khá nhiều bạn VN đã từng học ở đấy.

esheep
02-10-2008, 19:11
Đúng là có địa danh Roskilde, cách Copenhagen khoảng 60km. Tớ chỉ biết là Roskilde có cái trường Đại Học khá là lớn và uy tín của Đan Mạch. Có khá nhiều bạn VN đã từng học ở đấy.

Đúng rùi đấy àh, chiều đi metro qua tuyến đấy cứ gọi là chật cứng các em đi học về. Và vùng này cũng nổi tiếng là cứ màu hè, dân teen khắc nơi đổ về hát hò, tổ chức show rock riệc rất oách!

cbnu
09-11-2008, 01:11
{Kênh thì thầm: Chị Black ơi GAto là gì? (NT) }
Em là mem mới, đầu óc em trắng sạch như sông Thị Vải nên em không biết từ chuyên môn ạ.

GATO= ghen ăn tức ở

meo huyền mèo
22-04-2010, 22:39
Cuối tháng 5 này e sang Silkeborg 3 tuần (tp này nằm ở mid Jutland thì phải) nên cuối tuần em tranh thủ lên copenhagen chơi. Các bác cho em hỏi có phương tiện nào đi Silkeborg-Copenhagen và đi bằng gì là rẻ nhất ạ? Em có search trên cái trang dsb mà các bác đưa thì giá đi train là khoảng 45euro/chiều rùi, sao đắt thế ạ hic hic???
Về chỗ ở tại Copenhagen thì có chỗ nào cho 2 ng ngoài khách sạn ko ạ hihi! Chính sách của bọn e là ngon bổ rẻ mà.
Ngoài ra e muốn hỏi thêm là ngoài Copenhagen ra thì còn chỗ nào đẹp và nên đi ở DK nữa ạ (e chi có 2 weekends ở DK thui, 1 WK thì đi copenhagen rồi, WK còn lại đang suy nghĩ xem đi đâu).
Em cảm ơn cả nhà nhiều nhiều.

beesvuvu
12-05-2010, 14:54
Forum hay quá, rất thú vị, mình cũng khoái đi du lịch khám phá lắm, nhưng vợ con rồi cũng đành chịu, chỉ tranh thủ mỗi khi đi công tác thôi. Sang tuần mình đi copenhagen 3 tuần, dự định là cuối tuần sẽ cố gắng đi để biết được thêm được một vài nước lân cận (Thụy Điển, Đức...). Các bác tư vấn giúp em nên đi nước nào và đi thế nào nhé.
Sớm giúp em nhé.
Thanks

LinhEvil
12-05-2010, 16:01
Forum hay quá, rất thú vị, mình cũng khoái đi du lịch khám phá lắm, nhưng vợ con rồi cũng đành chịu, chỉ tranh thủ mỗi khi đi công tác thôi. Sang tuần mình đi copenhagen 3 tuần, dự định là cuối tuần sẽ cố gắng đi để biết được thêm được một vài nước lân cận (Thụy Điển, Đức...). Các bác tư vấn giúp em nên đi nước nào và đi thế nào nhé.
Sớm giúp em nhé.
Thanks
Thụy Điển thì cũng na ná ĐK, em thì em nghĩ đi Đức hoặc đi Hà Lan sẽ thú vị hơn.
Nếu đi Hà Lan có thể đi Bus, euroline mất có vài tiếng. Nếu đi Đức ( Berlin chẳng hạn) có thể bay Budget airlines.
Còn đến đâu, đi gì làm gì thì nguồn thông tin vô tận online rồi ạ

beesvuvu
23-05-2010, 22:13
Cảm ơn cả nhà, mình vẫn đang ở DM. Nhờ có phuot.com mà mình được bầu làm guider cho mấy ông Châu Á. Copen đi hòm hòm rồi, Alhus cũng đã đi luôn cho nên mấy người rủ nhau xuất ngoại. Đầu tiên là Thụy Điển, định đi Stockholm nhưng mà train mất gần 1200DKK nên cả đoàn quyết định đi Malmo thôi và dành tiền shopping. Nói chung là đã, nếu khéo mua cũng nhiều cái hay và giá hợp lý (không rẻ).
Tuần sau định đi Hamburg, giá tàu khoảng 500DKK hai chiều. Cả nhà lại giúp tư vấn giúp về thành phố này nhé.
Thanks

baixinho
16-07-2011, 06:01
E kéo thread này lên hỏi nhờ bác nào biết từ Copenhagen có cách nào đi xem rapeseed fields trong ngày ko? Mà mùa này còn hoa hay ko nữa, e gúc loanh quanh thấy thông tin đá nhau loạn cả lên. Em cũng hỏi locals rồi nhưng xem ra bọn nó ko phải dân "phượt" :D. Hy vong trên này các bác đi nhiều có thể giúp được e. Cảm ơn các bác trước :)

huyenmeo09
17-07-2011, 07:36
Theo mình biết và đợt rồi mình có đi đảo Ven ở gần Đan Mạch vào đầu tháng 6 thì rape field đã chuẩn bị tàn dù một vài nơi trông vẫn đep lắm. Mình nghĩ thời điểm nay thì ko còn rape field để ngắm nữa, chắc phải chờ đến cuối tháng 5 hoặc đầu tháng 6 năm sau rôi

baixinho
18-07-2011, 02:13
Cảm ơn bạn. Mình hỏi tourist information cũng bó tay. Chủ hostel mình ở bảo có thể còn nhưng ko sure. Nên mình đành bỏ qua vậy, chỉ biết là ở Jutland hoặc Funen thì có nhiều, bạn nào quan tâm và tiện đường thì năm sau thu xếp đi.

namlinhchi
30-07-2011, 11:44
Một trong những địa điểm mà bạn không nên bỏ qua khi đến København, đó là Museum Erotica - bảo tàng TD đầu tiên trên thế giới. Nó nằm trên con phố đi bộ, mà mình không nhớ tên. Sẽ là một trải nghiệm tuyệt vời khi bạn đến đó.

Và bạn cũng đừng bỏ qua Lâu đài Kronborg nằm ở Helsingør - một Di sản TG. Đó là nơi mà Shakespeare đã lấy bối cảnh để viết vở "Hamlet".

Còn có thời gian mà đi về các vùng quê thì thật là ấn tượng. Nội cái việc gia chủ bày 1 sạp hoa quả bên đường, 1 bên là cái cân, 1 bên là cái ống bơ đựng tiền, giá cả đề sẵn. Ai mua bao nhiêu thì tự cân, rồi bỏ tiền vào ống. Đúng là chuyện cổ tích cho người Việt Nam (ngoài chuyện Nàng tiên cá nhé!):D

Hồi mình ở đó, mấy nước Bắc Âu chỉ có chung 1 Sứ quán. Mình đã đến Sứ quán, nằm ngay chỗ chai bia Tuborg to tổ chảng, gặp bác Đại sứ (mình nhớ không nhầm thì tên bác là Diệm).

Mình cũng đã đi đến mũi Skagen, tận cùng phía Đông Bắc của Đan Mạch. Trải nghiệm đi phà với tốc độ 70-80km/h thật là khó quên.

Đọc thớt này, thấy nhớ DK quá. Tiếc là hồi đó chụp ảnh toàn bằng máy film, không phải Kỹ thuật số, nên không post lên chia sẻ với mọi người được.

Nhưng mình vẫn nhớ, đúng là cái đường phía sau Ga trung tâm nhiều nghiện thật. Cả trai lẫn gái, cứ vật vờ, chết khiếp. Hồi ấy bọn mình hay đi cái chợ của cô người Thái, gần đấy mà.

Mong sớm quay lại thăm DK một ngày gần đây. :L