PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Euro trip: Paris - Nice -Rome -Venice - Paris 9/7 - 26/7

microlife
30-05-2011, 22:43
Hello cả nhà,
Mình vừa xin được visa cho bố mẹ qua chơi và có cái plan như dưới đây. Mong cả nhà đóng góp ý kiến giùm. Mình xin cảm ơn trước và hứa sẽ cập nhật thông tin, kinh nghiệm, ảnh ót len cái thread này trong suốt chuyến đi.

Và đây là plan hiện tại của mình:

Thành phần tham gia: U20 + 2 x U50

9/7 - 15/7 : Paris
Dón 2 cụ tại CDG sáng 9/7, về phòng ăn uống ngủ nghỉ.
Tối 9/7 bắt đầu thăm Paris
Thăm các điểm du lịch tại Paris

16/7 - 19/7: Nice
Sáng 16/6 lên tàu đi Nice.
(Đã book vé idtgv 230 euros/3 người. Vé không không trả lại được)
Thuê phòng nghỉ tại Nice. Từ Nice đi loanh quanh các thành phố lân cận khác.

20/7 - 23/7: Rome

24/7- 26/7: Venice

27/7: Venice - Paris - Rennes (nơi nơi mình ở)
Phương tiện:
Máy bay Venice Paris
TGV: Paris Rennes

Một vài câu hỏi mình mong được góp ý:

Chương trình của mình như vậy có hợp lý không?
Paris - Nice, Nice - Rome đi máy bay hay đi tàu?
Nice-Rome mình thấy đi tàu hơi lâu 8h, Có nên dừng chân tại đâu không? Florence?
Rome - Venice đi tàu?

Ngoài ra các thông tin ăn uống ngủ nghỉ rất muốn được nghe chia sẻ của các bạn tại thread này.

Cảm ơn các bạn
(Tiếp tục cập nhật)

Bố Khỉ
31-05-2011, 06:14
Cá nhân mình thấy, nếu đi tàu, ghé qua Florence nữa sẽ mất thời gian, rút cục chả biết được đâu với đâu.

Bạn nên chọn chuyến Nice-ville 5h23', dừng chân ở Pisa lúc 11h00', sau đó bắt chuyến 15h00' về Rome Termini lúc 18h15'. Chơi ở Pisa vừa phải, đủ để các cụ đi bộ tí đỡ mỏi chân cẳng.

Nếu dừng ở La Spezia thì chia đôi quãng đường, nhưng vài tiếng vào thăm Cinque Terre có thể hơi ít.

Đi tàu từ Nice-Rome tuy mất gần 9h nhưng có cái thú riêng của nó. Bạn sẽ không hối hận khi ngồi trên tàu, chen chân giữa núi xanh và biển cũng một màu xanh ngắt. Xa thì có những cánh buồm trắng, gần thì những bãi tắm với đầy đủ sắc màu... áo tắm. Hihi, cảm giác này cho đi máy bay miễn phí cũng không chọn.

TravelBug
31-05-2011, 09:41
Có bố mẹ và thời gian ở Paris là 1 tuần, nên mướn apartment để ông bà được thoải mái hơn và giá cũng rẻ hơn hotel cho 3 người (Bạn chắc du học và biết tiếng Pháp? Càng tốt hơn nữa!) Các chỉ dẫn mướn apart ở Paris và các agent, tham khảo trong topic Paris cho dân phượt nghiệp dư, cả các thông tin ăn uống nữa:

https://www.phuot.vn/threads/7807-Paris-cho-dân-phượt-nghiệp-dư

microlife
01-06-2011, 11:55
Cảm ơn các bác đã gợi ý.
Em vừa check vé tàu TGV Nice Ý không thấy có transit qua pise như bác bokhi gợi ý:
Giá vé rẻ nhất đi 5h30 sáng 172 euros/3 người, mất 8h50 phút
Nếu em đi bằng easyjet rẻ thì là 218 eurps/3 người, mất 1h10

Hiện tại là em đang phân vân giữa đi tàu ngắm cảnh và tiết kiệm được thời gian nếu đi máy bay. Mong các bác tiếp tục cho ý kiến.
Vụ nhà ở Paris, em thuê lại của 1 bạn về nghỉ hè, nên 1 tuần không là vấn đề.

Bố Khỉ
01-06-2011, 14:02
- Bạn bắt tàu chợ từ Nice 5h23' đến ga Ventimiglia 6h12'. Đây là ga đầu tiên nằm trên biên giới Ý. Sau đó đổi tàu IC505 từ Ventimiglia 6h33' đến Pisa 10h57'. Chặng đầu không cần book vé nhưng chặng sau bắt buộc. Chi tiết: http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=ventimiglia&stazout=Pisa+centrale&datag=20&datam=07&dataa=2011&timsh=05&stazin_r=Staz_DA&stazout_r=Staz_A&timsm=00&timsm_r=00&lang=en&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=32&y=4

Từ Pisa 15h00' bạn đi tàu IC511 đến Roma Termini 18h15'. Chi tiết: http://orario.trenitalia.com/b2c/nppPriceTravelSolutions.do?car=0&stazin=Pisa+centrale&stazout=Roma+Termini&datag=20&datam=07&dataa=2011&timsh=15&stazin_r=Staz_DA&stazout_r=Staz_A&timsm=00&timsm_r=00&lang=en&nreq=5&channel=tcom&npag=1&lang_r=en&nreq_r=5&channel_r=tcom&npag_r=1&x=27&y=8

- Nếu đi máy bay có thể tham khảo hãng này, thời gian lâu hơn nhưng chi phí rẻ hơn:
http://www.blu-express.com/fr/index.html

Anh Nhi
12-06-2011, 01:13
Mình thấy đi như vậy ko ổn lắm. Hơi vòng vèo tốn kém tgian va chi phí. Lịch trình theo mình như vầy tiện hơn cho bạn.

Paris - Nice - Venice - Florence - Rome -> Tat ca bang tau. Ra ga la co tau di dau cug duoc. Rat de di.
Nice - Venice gia ve tau minh ko nho ro nhung khoang 70-80€ thi phai. "Transit" o Milano nen neu ban muon dung lai day choi 1 ngay thi mua ve Nice - Milan. Den Milan mua ve di Venice cung duoc. Gia ve mua 2 lan hay 1 lan cung bang tien y nhu nhau.

Rome - Paris: Bay

Anh Nhi
12-06-2011, 01:19
Vì lịch trình của bạn đi nhiều nơi gần nhau nên thật ra đi máy bay cũng ko nhanh hơn là mấy vì bạn phải tính tgian ra sbay, check in và chờ đợi nữa. Bạn cứ xem cái nào rẻ thì đi thôi. Còn về cảnh thì theo mình thấy cũng ko có gì nhiều.

bellrock
14-06-2011, 15:22
Chào mọi người, giữa tháng 7 bọn mình (2 người) có dịp sang Châu Âu công tác, định làm một tour Pháp - Ý bằng train, lịch trình cơ bản như sau (trong ngoặc là giá vé tàu):

16/7 Paris – Aix en Provence, nghỉ đêm ở Aix en Provence (80E)
17/7 tham quan Provence, chiều đón tàu đi Nice, nghỉ đêm ở Nice (40E)
18/7 Nice – Piza – Rome, nghỉ đêm ở Rome (70E)
19-20/7 tham quan Rome, nghỉ đêm ở Rome
21/7 Rome –Florence, nghỉ đêm ở Florence (45E)
22/7 Florence – Venice, nghỉ đêm ở Venice (43E)
23/7 tham quan Venice, bắt tàu đêm về Paris (130E)
24/7 tham quan Paris
25/7 bay về Sài Gòn
Mong mọi người cho mình ý kiến về lịch trình đã hợp lý chưa
Nếu đi vé từng chặng thì tổng tiền tàu mất khoảng 410E, mình thấy thông tin về eurorail pass France –Italy cho 6 ngày là ~425$ không biết giá nay đã bao gồm tất cả các loại phí chưa và cách book vé tàu với cái pass này ra sao? Nhờ mọi người giải thích giúp.
Cho mình xin ít thông tin về chỗ ở giá rẻ (Provence, Nice, Florence, Venice).
Cảm ơn mọi người.

milandini
19-06-2011, 15:06
@Bellrock: mình thấy hành trình này không hợp lý lắm, hơn cả đi ăn cắp :D. Trong vòng có chưa đến 9 ngày mà bạn đi từng đấy điểm thì thời gian ở trên tàu với check-in và check-out khách sạn đã hết ngày rồi làm gì còn thời gian mà ngắm nghía thành phố thư giãn nữa :). Bạn nên bỏ bớt một số điểm đi và nên bay bằng Ryanair thì tiện hơn, trong nước Ý thì đi tàu (nên book sớm trước để có giá tốt). Hành trình có thể là Paris - Rome (3 ngày) - Florence (2 ngày) - Pisa & Lucca (1 ngày - daytrip từ Florence) - Venice (2 ngày) - Paris.

GL

MAC

chichuot
21-06-2011, 00:53
Có phải thằng bạn mình không nhỉ :)). Tiếc là mới chân ướt chân ráo tới Âu Châu nên chưa có ý kiến được :D!

microlife
21-06-2011, 16:10
@Chichuot: Anh đây chứ thằng nào.
@anhnhi,Bố Khỉ: Cảm ơn bạn, mình đặt vé máy bay với vé tàu hết rồi. giờ không xê dịch được. Lúc đặt mình có check vé tàu và máy bay thấy giá cũng ngang nhau. Chặng Nice Rome mình phóng may bay vì có 2 cụ, đi tàu đêm của bạn bokhi chắc 2 cụ chiu không được.
Anyway, tình hình là em hòm hòm rồi, giờ đến phần chơi gì, ăn gì, làm gì thôi.
Lâu không vào phuọt nên em reply hơi chậm. các bác thông cảm nhé. Mong các bác tiếp tục góp ý. Em sẽ pot ảnh đàng hoàng:D

Lich cua em co thay doi 1 chang, nghi chan tai Florence khi di Venice. Các phuwotj cho mình hỏi vé tàu có phải đặt trước không: Rome florence, florence venice?

Hello cả nhà,
Mình vừa xin được visa cho bố mẹ qua chơi và có cái plan như dưới đây. Mong cả nhà đóng góp ý kiến giùm. Mình xin cảm ơn trước và hứa sẽ cập nhật thông tin, kinh nghiệm, ảnh ót len cái thread này trong suốt chuyến đi.

Và đây là plan hiện tại của mình:

Thành phần tham gia: U20 + 2 x U50

9/7 - 15/7 : Paris
Dón 2 cụ tại CDG sáng 9/7, về phòng ăn uống ngủ nghỉ.
Tối 9/7 bắt đầu thăm Paris
Thăm các điểm du lịch tại Paris

16/7 - 19/7: Nice
Sáng 16/6 lên tàu đi Nice.
(Đã book vé idtgv 230 euros/3 người. Vé không không trả lại được)
Thuê phòng nghỉ tại Nice. Từ Nice đi loanh quanh các thành phố lân cận khác.

20/7 - 23/7: Nice-Rome flight with easyjet

24/7- 25/7: Rome - Florence

25/7-27-7 : florence - venice

27/7: Venice - Paris - Rennes (nơi nơi mình ở)
Phương tiện:
Máy bay Venice Paris
TGV: Paris Rennes

Một vài câu hỏi mình mong được góp ý:

Chương trình của mình như vậy có hợp lý không?
Paris - Nice, Nice - Rome đi máy bay hay đi tàu?
Nice-Rome mình thấy đi tàu hơi lâu 8h, Có nên dừng chân tại đâu không? Florence?
Rome - Venice đi tàu?

Ngoài ra các thông tin ăn uống ngủ nghỉ rất muốn được nghe chia sẻ của các bạn tại thread này.

Cảm ơn các bạn
(Tiếp tục cập nhật)

microlife
04-07-2011, 18:49
Chỉ còn vài ngày nữa là lên đường rồi. Phấn chấn quá :D

microlife
07-07-2011, 21:16
Lịch trình cụ thể tại Nice
Toi 20/7 check in tai hostel. Tối đi dạo phố biển hoặc phố cổ
21/7: Lên tàu du lịch train de merveilleur
22/7: Nice Monaco
23/7: Mình phân vân giữa Grasse Cannes với Train des Pignes?
24/7: Sáng tiếp tục chơi ở nice, chiều lên máy bay đi Rome

arsenaller201
07-07-2011, 21:44
Hello, có ai có số phone để hỏi thăm được không!! Cứu với, mình muốn mua vé xe lửa trước, nên vào web trainticket.com mua, nhưng khi check out nó là dilivery chứ không phải E-ticket? Giờ sao có cách nào mua vé xe lửa trước không các bạn?

microlife
19-08-2011, 04:08
Như vậy chuyến du lịch của mình đã xong, mình xin chia sẻ một số kinh nghiệm du lịch đặc biệt là khi đi cùng người già như sau:

Địa điểm:

+ 4 Ngày ở Nice, cote d'azur là quá dài, chỉ có không khí biển Địa trung hải là thích. Có khi chỉ cần 1 ngày ở Monaco là đủ cho cote d'azur
+ Florence 1 ngày hơi ngắn, hôm mình đi bị trễ tàu 6 tiếng nên nói chung không xem xét được gì. Hơi tiếc
+ Rome rất đẹp với người già đi cần 4 ngày, thanh niên nếu chỉ đi cho biết thì tầm 2 dêm 3 ngày là ok
+ Venice: Nên mua vé bus. 2 đảo murano và burano đi cũng được, nhưng nói chung mình thấy cũng vậy thôi với những đứa ko muốn tìm hiểu kĩ như mình.

Ăn uống:

+ Khi đi luôn mang theo người một ít đồ ăn bánh kẹo, hoa quả phòng đói lúc phải chờ đợi lâu, nước có thể uống vòi được,
+ Mang được bếp từ đi là tốt nhất, hoặc nồi cơm điện thỉnh thoáng nấu ăn. Bố mẹ mình ăn đồ tây không quen và cũng đắt. Nghe nói hostel có bếp chung nhưng mình không ở hostel. Nếu mang theo bếp từ thì chú ý đầu cắm, nên mua cái universal plug.

Đi lại:
Ở ý đi tàu nếu chẳng may chuyến mình đã book trước bị canceled thì cứ tự động chọn chuyến sau mà lên, không cần phải hòi gì cả. Nếu muốn cho chắc ăn thì hỏi quầy info.

Kim's
21-08-2011, 23:16
Chào mọi người,

Nhân gợi ý đi Ý, mọi người và anh bố khỉ cho em hỏi là tụi em book ks ở Venice ở 2 đêm, ngày đầu sẽ đi Venice chơi, ngày sau check out ks vác vali theo đi train tới Florence, gởi hành lí đi 1 vòng Florence và bắt bus tới Pise, rồi từ Pise về lại Florence lấy hành lí và lên tàu đi Rome.
Bọn mình lo là ko biết ở Florence có chổ gởi hành lý an toàn ko, và thời gian đi như vậy có khả thi lắm ko vậy?

Mọi người cho xin ý kiến với nha.

Cám ơn nhiều lắm lắm,....

Kim's

Bố Khỉ
22-08-2011, 10:15
@Kim's: Nhiều người cũng bố trí để đi theo lộ trình giống bạn, như vậy là hợp lý rồi. Quan trọng là giãn thời gian giữa các chuyến tàu 1 tý cho thong thả và an toàn.

Theo mình, nên thuê ks gần ga Venice S.Lucia nhất có thể để tránh phải tha lôi vali rất mệt. Tại Florence bạn có thể gửi hành lý tại nhà ga. Dịch vụ có người trông giữ nên khá an toàn, có điều tránh để vật dụng có giá trị như máy tính, hard disk... trong vali nhé!

Ngoài ra, bạn nhớ dành thời gian lấy hành lý kẻo lỡ chuyến tàu sau nhé!

Kim's
25-08-2011, 11:59
Cám ơn Bố Khỉ nhiều lắm ạ...
Ở Venice tụi em ở All season Venia Marghera, chắc chổ đó gần ga Mestre, hên là nó on sale, ở chung 3 người nên share ra cũng ko đắt lắm.

Bố Khỉ cho em hỏi thêm là ở Venice chỉ cần đi bộ thôi hay cần phải bắt bus nào ko ạ?
Nhân đây, nếu Bố Khỉ có thời gian xin bác đọc thử va cho ý kiến diễn đàn "Hành trình Thụy Sĩ – Ý – Pháp – CH Séc – Đức – Hà Lan
" https://www.phuot.vn/threads/24173-Hành-trình-Thụy-Sĩ-–-Ý-–-Pháp-–-CH-Séc-–-Đức-–-Hà-Lan

Buồn quá sao ko thấy ai reply em hết vậy ... :-(

Kim's

Bố Khỉ
26-08-2011, 10:07
@Kim's: KS chỗ bạn ở chắc chắn phải bắt 1 lượt bus vào đến Piazza Roma. Đi lại trong Venice, bạn có thể tham khảo thêm ở đây (https://www.phuot.vn/threads/8143-Venice-Florence-Rome-th%C3%A1ng-5-2010/page21).