PDA

View Full Version : [Hỏi đáp] Hỏi về mức độ đáng sợ của việc qua đèo bằng xe máy :(

tuyensaigon
04-04-2015, 03:22
Chào các bác. tình hình là mình năm nay 28 tuổi rồi mà vẫn ko dám chạy xe máy qua đèo. Nguyên do có lẽ là vì lúc nhỏ có thằng bạn thân chú nó chở qua đèo Hải Vân bị gặp nạn qua đời...nghe mọi người kể lại mình tưởng tượng đủ thứ, rất buồn và sợ. Sau đó có lần đi xe khách thấy có ông kia nguyên cái xe dính vào mũi xe tải luôn...rồi nhìn 2 bên đường thì thấy miễu thờ lập đầy 2 bên đèo... từ đó mình bị ám ảnh và cho đến giờ mặc dù rất mê du lịch nhưng chẳng bao giờ dám chủ động qua 1 cái đèo nào bằng xe máy cả, toàn là đi tàu chui hầm rất chán . Hôm nọ mình đi lang thag từ SG ra đồng nai đi tới Lâm Đồng thấy có đèo gì đó, cũng đã muốn đi qua để tới phố hoa Đà lạt, trước khi đi có nhắn tin gửi người yêu và bạn bè báo tin trước kẻo có mệnh hệ j họ còn biết... nhưng mà rồi cũng ko dám đi. đành quanh về cảm thấy xấu hổ với bản thân ghê gớm.

Ngày trước mình ra Phan Rang bạn cũng rủ đi đèo Ngoạn Mục tới đà lạt , mà mình ko dám đi vì nghe nói đèo này dữ dội lắm...nên mình tính là đi dọc quốc lộ ra Nha Trang dạo biển thôi. ai ngờ thằng bạn dụ mình đi đường kia qua đèo Bình Tiên, mà nó ko nói là đèo, mình cũng ko biết đó là đèo nên mình đi qua thấy cũng bình thường (tất nhiên là rất thích vì cảnh đẹp và dốc cao)... Lúc tới Khánh Hòa thì nó mới bảo là mày vừa đi qua cái đèo Bình Tiên cũng thuộc hạng dữ đó...Mình mới bất ngờ. Lúc đó thì cảm giác qua đèo cũng ko đáng sợ lắm nhưng sau vài ngày ở Nha Trang, bạn mình rủ đi Phú Yên thì mình google ra Đèo Cả có nhiều tai nạn giao thông, mình lại nhát trở lại. Lúc về mình bỏ xe lên tàu về luôn chứ thậm chí ko dám qua đèo Bình Tiên để về Phan Rang nữa.

Đó là tât cả tình trạng hiện tại của mình. Thật sự mình rất muốn ngắm cảnh đẹp ở tây bắc với những ngọn núi đèo hùng vĩ, nhưng mà với cái tâm lý nhát đèo như v ậy ko biết bao giờ mới thành hiện thực. Mình mong mọi ng có kinh nghiệm đi xe máy qua đèo cho mình hỏi vài câu:

1 - Đi xe máy qua đèo 1 cách cẩn thận thì có cần phải sợ như vậy ko ? (Trường hợp mình đi chậm, sát mé phải, biết các kỹ năng đổ đèo và leo đèo)
2 - Lần đầu qua đèo các bạn có cảm thấy sợ không?
3 - Ngọn đèo Bình Tiên mình đã vượt qua thì nếu đem so sánh với đèo Ngoạn mục, Hải Vân , Bảo Lộc...Lò Xo...thì mức độ khó đi / nguy hiểm đã gần bằng chưa? (Mình chưa hỏi tới mấy cái đèo ngoài Bắc vì thấy ngoài đó cao quá chắc còn lâu mình mới leo tới)

Hiện tại mình đang định sẽ đi qua những ngọn đèo miền trung trước để đánh bại cái nỗi sợ này đi. ko phải mình sợ chết mình chỉ sợ chết lãng xẹt..Mình cũng ko phải dạng nhút nhát yếu đuối ,chỉ là cái nỗi sợ đèo nó cứ ám ảnh mình lâu nay rồi, mình biết mình sẽ vượt wa được giống như vượt qua chứng sợ đi máy bay và sợ độ cao vậy (ngày xưa mình rất sợ độ cao , đi qua cầu Sài Gòn ko dám nhìn qua 2 bên, rồi thì mình tập đi qua nhiều lần, đi qua các cầu cao hơn, leo núi yên tử... bây giờ cũng hết cảm giác tê tê tay chân khi ở trên cao rồi).

1 lần nữa xin cám ơn mọi ng đã đọc chia sẻ của mình và trả lời mấy câu hỏi ngớ ngẩn của thành viên mới.

KoPan
05-04-2015, 00:02
Đèo Bình Tiên là con đèo đường rộng, đẹp, gần như ko có xe, cua thoải và rất dễ chạy rùi
Đèo ngoài Tây, Đông Bắc kinh hơn rất nhiều vì cua rất gắt, nhiều cua, đường nhỏ, nhiều đá bi và sát vực
Mình nghĩ bác nên ôm đèo trong nam nhìu hơn để wen cảm giác, thực ra cũng chẳng có gì đáng sợ, có kĩ năng chạy xe, ôm cua, thắng số, hạn chế dùng thắng chân, tất cả phối hợp hài hòa có khi bác lại thix ôm cua luôn =)))
Có khá nhiều đèo đẹp để tập như Gia Bắc, Khánh Vĩnh, Hải Vân, đèo Cả ....

Luan-Ho
05-04-2015, 07:13
Mình cũng từng chạy qua 1 cái đèo, đường lên Lâm Đồng, tuyến giữa QL28. Đó là lần đầu mình đi phượt cũng là lần đầu mình vượt đèo, mình thuộc dạng 'yếu bóng vía' :( nên gần đi mới tìm hiểu thông tin tuyến đường, chủ yếu về vẻ đẹp của nó, độ thử thách của nó, sáng hôm đó đi thì tối hôm trước mình mới lên lịch trình, lập xong đường đi thì mệt quá đi ngủ chứ chả có thời gian nghiên cứu tai nạn hay độ nguy hiểm gì cả. Nên mình đi vs tâm lý vô tư (nhưng ko vô ý thức), kinh nghiệm ít ỏi của mình là nếu phải leo đèo thì nên mua 1 chai xăng 1.5L đem theo ;) , tới các khúc cua (lên hay xuống dốc) thì nên trả về số lớn (kéo máy chậm lại) đồng thời kết hợp thắng chân & tay đồng thời, giữ tốc khoảng 25km/h, đừng chậm quá thì qua khúc cua sẽ không đủ gia tốc lên dốc (nếu có dốc) :D, nên nhớ khi cua đèo thì nên nghiên xe hơn là quẹo đầu xe (giống đua xe mô tô á :D ) vì như vậy sẽ tạo ma sát rất tốt, giúp bạn ko bị ngã. :)

tuyensaigon
05-04-2015, 19:29
cám ơn 2 bác, mình đang tập lần lần đèo ở miền Trung trước rồi mới nghĩ tới miền Bắc. Chắc cuối tuần sau sẽ đi thử ra Đà Lạt, tập mà không dám cho gấu đi theo :(( Hi vọng là nó không ghê gớm như mình tưởng tượng

leonkingdn
05-04-2015, 20:43
đi đèo chạy vừa phải thì có gì phải sợ, Sợ nhất là hỏng xe thôi =))

KoPan
05-04-2015, 22:24
Mình cũng từng chạy qua 1 cái đèo, đường lên Lâm Đồng, tuyến giữa QL28. Đó là lần đầu mình đi phượt cũng là lần đầu mình vượt đèo, mình thuộc dạng 'yếu bóng vía' :( nên gần đi mới tìm hiểu thông tin tuyến đường, chủ yếu về vẻ đẹp của nó, độ thử thách của nó, sáng hôm đó đi thì tối hôm trước mình mới lên lịch trình, lập xong đường đi thì mệt quá đi ngủ chứ chả có thời gian nghiên cứu tai nạn hay độ nguy hiểm gì cả. Nên mình đi vs tâm lý vô tư (nhưng ko vô ý thức), kinh nghiệm ít ỏi của mình là nếu phải leo đèo thì nên mua 1 chai xăng 1.5L đem theo ;) , tới các khúc cua (lên hay xuống dốc) thì nên trả về số lớn (kéo máy chậm lại) đồng thời kết hợp thắng chân & tay đồng thời, giữ tốc khoảng 25km/h, đừng chậm quá thì qua khúc cua sẽ không đủ gia tốc lên dốc (nếu có dốc) :D, nên nhớ khi cua đèo thì nên nghiên xe hơn là quẹo đầu xe (giống đua xe mô tô á :D ) vì như vậy sẽ tạo ma sát rất tốt, giúp bạn ko bị ngã. :)
Ko nên rà thắng trước, sau nha bác, chủ yếu dùng thắng số, lên dốc số nào thì xuống dốc số đó, thắng trước sau chủ yếu nhấp, nhả để hãm xe trước khi vô cua, hoặc xuống con dốc quá dốc, chứ cứ rà thắng suốt có ngày mòn sạch bố thắng, chưa kể gặp mặt dg` đá bi là quẫy đuôi, xòe đấy :P

Luan-Ho
07-04-2015, 07:31
Hồi đó em leo đèo, đường rất đẹp, QL28 vừa qua địa phận Lâm Đồng vài km thì không khí bắt đầu mát lên, chạy vừa ngắm cảnh vừa nói chuyện vs nhỏ bạn ngồi sau:D, đường rất vắng, tầm 30-40p mới có 1 chiếc xe chạy qua. Còn nhà dân thì đi khoảng 5km mới có vài nhà, chủ yếu là nhà gỗ, người dân trên đó đi làm rẫy chẳng thèm khóa cửa luôn. :D, bọn em dừng lại nghỉ chân ở 1 mái hiên, con chó trong nhà còn vẫy đuôi mừng nữa :)) (chắc lâu lắm mới thấy người lạ =)) ). Em đi từ VT lên ĐL, lúc đầu cũng tính QL1A cho gần nhưng tình cờ lên forum thấy 1 bác đi rồi kể lại e mới biết tuyến này, đi lâu hơn 2-3h nhưng rất đáng để thử hehe (c)

x-death
07-04-2015, 11:52
cám ơn 2 bác, mình đang tập lần lần đèo ở miền Trung trước rồi mới nghĩ tới miền Bắc. Chắc cuối tuần sau sẽ đi thử ra Đà Lạt, tập mà không dám cho gấu đi theo :(( Hi vọng là nó không ghê gớm như mình tưởng tượng

Thực ra thì đi đèo bằng oto nguy hiểm hơn bằng xe máy nhiều. Nếu bạn đã rành các kĩ năng lên/xuống đèo thì chạy đèo cũng ko khác gì chạy đường bằng cả. Chạy trong khoảng tốc độ mà bạn có thể kiểm soát được nếu có các sự cố bất ngờ xảy ra ( VD: đá lở, xe ô tô mất lái lao vào bạn, sương mù/mưa,...) Và đừng bao giờ bám sát sau đít bất kỳ chiếc xe oto nào cả

tuyensaigon
07-04-2015, 18:29
Hồi đó em leo đèo, đường rất đẹp, QL28 vừa qua địa phận Lâm Đồng vài km thì không khí bắt đầu mát lên, chạy vừa ngắm cảnh vừa nói chuyện vs nhỏ bạn ngồi sau:D, đường rất vắng, tầm 30-40p mới có 1 chiếc xe chạy qua. Còn nhà dân thì đi khoảng 5km mới có vài nhà, chủ yếu là nhà gỗ, người dân trên đó đi làm rẫy chẳng thèm khóa cửa luôn. :D, bọn em dừng lại nghỉ chân ở 1 mái hiên, con chó trong nhà còn vẫy đuôi mừng nữa :)) (chắc lâu lắm mới thấy người lạ =)) ). Em đi từ VT lên ĐL, lúc đầu cũng tính QL1A cho gần nhưng tình cờ lên forum thấy 1 bác đi rồi kể lại e mới biết tuyến này, đi lâu hơn 2-3h nhưng rất đáng để thử hehe (c)

nghe kích thích thật :D

Thực ra thì đi đèo bằng oto nguy hiểm hơn bằng xe máy nhiều. Nếu bạn đã rành các kĩ năng lên/xuống đèo thì chạy đèo cũng ko khác gì chạy đường bằng cả. Chạy trong khoảng tốc độ mà bạn có thể kiểm soát được nếu có các sự cố bất ngờ xảy ra ( VD: đá lở, xe ô tô mất lái lao vào bạn, sương mù/mưa,...) Và đừng bao giờ bám sát sau đít bất kỳ chiếc xe oto nào cả

cám ơn các bác nhiệt tình chia sẻ, nhất là thấy người sợ không hù thêm (vì trên mạng hễ nhờ tư vấn j là hay bị hù vỡ tim). mình đã làm lại xe đầy đủ chỉ còn chờ thứ 7 lên đường đi đà lạt. tuy là sợ đi đèo nhưng mình đã kịp tìm hiểu rât nhiều về kỹ năng đi đèo bằng xe máy từ mấy năm nay rồi nên co' thể an tâm phần nào.

KoPan
07-04-2015, 21:04

QL28 là đèo Gia Bắc từ Phan Thiết lên Di Linh đây mà, đèo này ôm cua rất sướng vì đèo dài và rất nhiều cua trái phải, liên tục và liên tục lại vắng và chả có 1 bóng ng`, mình đi ko biết bao lần con đèo này rùi :D

Wildguy
08-04-2015, 22:48
QL28 là đèo Gia Bắc từ Phan Thiết lên Di Linh đây mà, đèo này ôm cua rất sướng vì đèo dài và rất nhiều cua trái phải, liên tục và liên tục lại vắng và chả có 1 bóng ng`, mình đi ko biết bao lần con đèo này rùi :D

Bác KoPan hình như hay phượt bằng PKL nhỉ? Mình cũng PKL và cũng hay chạy SG-PT-DL-DL. Hy vọng có ngày có dịp giao lưu..

KoPan
09-04-2015, 09:11
Bác KoPan hình như hay phượt bằng PKL nhỉ? Mình cũng PKL và cũng hay chạy SG-PT-DL-DL. Hy vọng có ngày có dịp giao lưu..

Chưa gặp bác trên dg` bao h :P

mypet
09-04-2015, 10:49
Ko nên rà thắng trước, sau nha bác, chủ yếu dùng thắng số, lên dốc số nào thì xuống dốc số đó, thắng trước sau chủ yếu nhấp, nhả để hãm xe trước khi vô cua, hoặc xuống con dốc quá dốc, chứ cứ rà thắng suốt có ngày mòn sạch bố thắng, chưa kể gặp mặt dg` đá bi là quẫy đuôi, xòe đấy :P

Bác Kopancho hỏi là tại sao lên đèo số nào thì lại xuống đèo số đó?

Bác có kinh nghiệm gì về việc chạy xe ga đường đèo ko?
Thằng bạn thỉnh thoảng vẫn thấy chạy xe LEAD đường đèo Tam Đảo ( rất dốc và nhiều khúc cua), nhưng mình thì ko dám

thachtrungngoc
09-04-2015, 14:07
Nó liên quan tới độ dốc của đèo đó bạn. Đèo dốc nhiều hay ít thì xe phải để số lớn hay nhỏ để lên dốc, khi xuống dốc thì thông thường cũng để cùng số lên để động cơ hãm tốc. Tuy nhiên điều này ko phải lúc nào cũng đúng vì có đèo lúc lên và xuống có độ dốc khác nhau :D nên quan trọng là kiểm soát được xe, cảm giác được tốc độ mà điều chỉnh cho phù hợp.

Chủ topic sợ đèo thì cứ lựa vài cái đèo dễ chạy qua chạy lại vài chục lần cho quen, chủ yếu là đánh tan cái tâm lý sợ đèo, nhiều lần rồi sẽ quen dần. Tới lúc quen có khi lại thích chạy đèo ấy chứ.

Nếu bạn chiến thắng được nỗi sợ này, bạn sẽ được bù đắp xứng đáng. Mình có cô bạn sau khi chạy xe máy xuyên đường Trường Sơn từ Nam ra Bắc về tuyên bố xanh rờn "Chưa vượt đường Trường Sơn chưa phải là hảo hán" =))

KoPan
09-04-2015, 15:29
Bác Kopancho hỏi là tại sao lên đèo số nào thì lại xuống đèo số đó?

Bác có kinh nghiệm gì về việc chạy xe ga đường đèo ko?
Thằng bạn thỉnh thoảng vẫn thấy chạy xe LEAD đường đèo Tam Đảo ( rất dốc và nhiều khúc cua), nhưng mình thì ko dám

Nói vậy cho bác dễ mường tượng thui, số nào đủ cho bác leo lên dốc của đèo ko quá gằn máy, thì cũng nên xuống dốc bằng số đó, lực ghì của máy đủ để hãm xe từ từ, ko quá thốc, hay ko quá trượt dốc, đó là với những xe số bán tự động cc thấp (như wave, dream....), còn xe côn tay thì tùy lực của xe mà đi số nào, cái này thì chạy nhiều xe côn sẽ rành hơn.
Mình nghĩ bạn cứ đi vài lần tự khắc sẽ có kinh nghiệm thui, những cái cần thiết mình nói ở page trước rùi á, xe ga ko nên đi đèo (chứ ko phải ko thể đi dc), rất nhanh xuống máy và khả năng xử lý ko = xe số/côn. Thử đi 1 vòng các con đèo Đông/Tây Bắc là bít mặt nhau ngay :v

mypet
09-04-2015, 19:24
Nói vậy cho bác dễ mường tượng thui, số nào đủ cho bác leo lên dốc của đèo ko quá gằn máy, thì cũng nên xuống dốc bằng số đó, lực ghì của máy đủ để hãm xe từ từ, ko quá thốc, hay ko quá trượt dốc, đó là với những xe số bán tự động cc thấp (như wave, dream....), còn xe côn tay thì tùy lực của xe mà đi số nào, cái này thì chạy nhiều xe côn sẽ rành hơn.
Mình nghĩ bạn cứ đi vài lần tự khắc sẽ có kinh nghiệm thui, những cái cần thiết mình nói ở page trước rùi á, xe ga ko nên đi đèo (chứ ko phải ko thể đi dc), rất nhanh xuống máy và khả năng xử lý ko = xe số/côn. Thử đi 1 vòng các con đèo Đông/Tây Bắc là bít mặt nhau ngay :v

hehe, mình cũng biết là xe ga chạy chơi xa ko hạp lắm nhưng thấy Vespa có chương trình chạy phượt quảng bá xe và thấy đồng chí này chạy Vespa Tây bắc nên cũng ham tý. Lx chạy được chắc SH chạy cũng được.

https://www.phuot.vn/threads/183052-Xách-vespa-lên-và-đi-Mộc-Châu-Mai-Châu-Nậm-Chiến-Nậm-Khắt-Tú-Lệ-Yên-Bái-Phú-Thọ

Đang định làm tý hồi xuân mà bác Kopan, cho nhẹ đầu óc :)

KoPan
09-04-2015, 21:25
hehe, mình cũng biết là xe ga chạy chơi xa ko hạp lắm nhưng thấy Vespa có chương trình chạy phượt quảng bá xe và thấy đồng chí này chạy Vespa Tây bắc nên cũng ham tý. Lx chạy được chắc SH chạy cũng được.

https://www.phuot.vn/threads/183052-Xách-vespa-lên-và-đi-Mộc-Châu-Mai-Châu-Nậm-Chiến-Nậm-Khắt-Tú-Lệ-Yên-Bái-Phú-Thọ

Đang định làm tý hồi xuân mà bác Kopan, cho nhẹ đầu óc :)

Mình ko bảo là ko chạy dc, chạy tốt là khác (SH, PCX...) nhưng khả năng xử lý ko = 2 dòng còn lại (dg` đèo sạt lở, bùn, lầy, đá bi...), chưa kể leo đèo dốc dài nghe máy nó hú xót lắm hehe

vytimy
11-04-2015, 12:05
Hiện tại mình đang định sẽ đi qua những ngọn đèo miền trung trước để đánh bại cái nỗi sợ này đi. ko phải mình sợ chết mình chỉ sợ chết lãng xẹt

TuanSniper
19-04-2015, 11:05
Qua đèo cũng có cái thú vui của nó bác ạ :))

Vantu
06-05-2015, 22:49
XE GẮN MÁY YẾU CÓ LEO ĐƯỢC ĐÈO BẢO LỘC ?

Chào các bạn có cùng đam mê du lịch, hi. Tết dương lịch 2015 mình có dự tính phượt TP.HCM - Đà Lạt, theo QL 20, sau đó Đà Lạt - Nha Trang theo ĐT723, rồi sau đó trờ về TPHCM theo QL1, lộ trình dự tính khoảng 5 ngày, đi một mình, phương tiện là chiếc wave 100 (Tàu).

Mình chưa có kinh nghiệm phượt đường đèo, và đây là lần đầu tiên mình đi, khi đi tới QL20, địa phận huyện Định Quán, Đồng Nai thì độ dốc bắt đầu tăng dần, khi leo dốc cao thứ 2 thì xe mình bắt đầu ì, mình trả từ số 4----> 3 ----> 2 ---->1 thì mới leo được qua dốc, khi qua khỏi dốc thì tiếng máy lại bình thường, không bị ì nữa. Nhìn xung quanh thấy xe người ta vẫn chạy leo dốc với tốc độ 45-50km, nghĩa là vẫn chạy số 4.

Thấy xe chưa tới đèo Bảo Lộc mà đã bị ì, không leo dốc được, nên mình đành bỏ cuộc quay về không dám đi nữa, dở cuộc chơi, hi

Vậy theo các bạn là do xe mình yếu, hay do mình không có kĩ năng leo đèo ?

KoPan
06-05-2015, 22:55
Do xe yếu, máy xuống, chở quá nặng (ng`, đồ đạc...) ...., chứ wave tàu, dream tàu vẫn leo tốt, đèo dốc SG-DL theo QL20 chỉ ở mức vừa phải, ko quá dốc, cua cũng ko gắt

tuyensaigon
10-05-2015, 00:05
chào mọi người!

vậy là đợt 30-4 vừa rồi mình đã đi xe máy qua 4 đèo Mã pì lèng, ô quý hồ, Khau phạ, pha đin. Nhờ chuẩn bị tinh thần trước mà mình đi êm ả chẳng sợ gì cả. Mình rất bất ngờ về điều này (và đã đi qua, đi lại mỗi đèo đủ 1 vòng)...cám ơn các bạn đã ủng hộ tinh thần giup mình vượt qua nỗi ám ảnh từ thời bé.vậy là từ nay có thể thỏa thích đi ngao du khắp đất nước bằng xe máy rồi.

KoPan
10-05-2015, 07:06
Chúc mừng bác đã vượt wa nỗi sợ :D
Bác đi bao nhiêu ngày mà wa hết 4 đèo rùi ? Report = hình đi bác

Nhatcuongmobile
31-07-2015, 15:03
Đường đèo dốc quanh co, nguy hiểm như cung đường Tây bắc thường xuyên bị mây mù che phủ, tầm nhìn rất hạn chế, đường trơn trượt. Phải bật đèn và đèn sương mù, đi tốc độ thấp, sử dụng còi, đèn pha cốt khi gần vào khúc cua. Tìm chỗ ẩn náu thật an toàn khi mưa to, có dấu hiệu lũ quét, lở đất.

Wildguy
26-11-2015, 22:32
Cá nhân mình thì lại rất mê mài lốp trên đường đèo. Phê không tả... :D

Mới làm tour SG - HN bằng xe lớn, thêm 1425km suốt Tây Bắc một tuần.. :D

Tặng các bạn cái clip trên đèo Ô Quy Hồ nhé...

https://www.youtube.com/watch?v=enw89LgJrqg

DiDem
02-12-2015, 08:01
Đi đèo tây bắc sợ nhất mấy bố ôtô con thành phố , đường thì bé , đi nhanh mà ôm cua không chuẩn ( mà vẫn thích ôm cua nhanh cơ , chắc ở thành phố không được ôm cua bao giờ ) suýt chết 2 lần ở Hà Giang và Yên Bái vì mấy bố này rồi

haicanghehe
07-05-2016, 01:39
Lúc trước e đi đà lạt toàn xe thành bưởi vì không đi xe máy leo đèo. Hôm đó làm vài chai máu lang thang nổi lên ôm con ab đi trong đêm. Đến đoạn gần đến la ngà gần 3 giờ khuya lớp đường vắng lại mưa tầm tả, lớp hết hơi men trong người. Sợ quá thấy cái nhà nghĩ vô ngủ đến khoảng 5 giờ ra chạy tiếp đến đèo bảo lộc. Chuẩn bị leo cũng hồi hộp lắm,qua hết đèo thì cũng 7h mấy cảm giác nó đã gì đâu ấy mà cũng ko còn sợ đèo nữa còn mấy đèo khác chưa đi chưa biết hjhj.

haaa87
18-05-2016, 09:43
Bạn cứ đi chậm 20 30km trên đường đèo .xe số thì cứ để số 1 2 .và đi xát làn đường bên mình .ko đi ra giữa 2 làn và lấn làn thì ko có gì lo lắng cả .mình chưa đi bao giờ nhưng lần đầu đi qua đèo bảo lộc và omega trong 1 ngày vẫn thấy ổn .khi đi thì mang theo quần áo mưa là được .

pxtanh
03-06-2016, 21:38
Lâu lâu vào diễn đàn, xem được bài này của chủ thớt.
Về đèo, có vài gợi ý:
1. Đèo làm người khác sợ vì. Khuất tầm nhìn khi đến những khúc cua.
2. Vừa ôm cua vừa lên dốc vừa tránh xe ngược chiều trong điều kiện đường hẹp.
3. Thời tiết làm giảm tầm nhìn, như mưa, sương mù.
4. Địa hình hiểm trở, vực sâu cái này sẽ ảnh hưởng cho những ai sợ độ cao. Ví dụ: vừa đến cái cua, khuất tầm nhìn. đột ngột thấy có xe tải 20 tấn ngược chiều. lo đánh tay lái tránh, thì ngay bên phải là vực sâu, cộng với tâm lý sợ độ cao, thì giật mình té xe....
5. Tình huống ít người gặp là núi lỡ chắn ngang đèo.

Đi đèo thì 5 điểm trên chính là những khó khăn khi đi đèo.
Để đi đèo tốt cần một số yếu tố:
a. cao siêu thì gọi là kỹ năng. Căn bản là tay lái vững vàng. không loạn choạng.
b. Cảm nhận được sức mạnh của xe khi leo dốc, để sang số cho chính xác lực kéo cần thiết.
c. Xe đảm bảo yêu cầu về an toàn: thắng, đèn, kính chiếu hậu, còi (chỉ bấm khi cần thiết)
d. tuyệt đối không lấn làn xe ngược chiều.
e. hạn chế vượt xe trước. chỉ vượt trong đoạn đường thẳng, tầm nhìn rõ ràng.
f. không nên chạy xe sát với phần vực hoặc mương thoát nước, nếu có sự cố cũng không rơi xuống.
g. Quan sát kỹ càng tình huống trên đường, vách núi, cây trên vách núi.

Một số điểm chia sẽ cho mọi người mới. Thành viên nào có thêm ý thì góp thêm.

Long_2003
17-06-2016, 19:53
Chia sẻ với các bác về các kỹ năng chạy đường đèo.

- Tốc độ và khoảng cách hai xe. thí dụ chạy 50km/h ta nhân với 5 = 25m đó là khoảng cách an toàn nhất.
- Khi ôm cua trong/trên đèo, ta phải chú ý tới cát hay sỏi nhỏ trên mặt đường, 90% tai nạn là do trợt cát/sỏi khi ôm cua qua nhanh.
- Xuống đèo không nên cắt côn, khi đó cái xe chỉ chạy theo quán tính, rất nguy hiểm. Nên dùng số 2 hay 3.
- Ban đêm thì ta dùng các loại áo, quần có phản quang để xe sau nhìn thấy ta dể hơn.
- Đèn xe ngoài nhiệm vụ làm sáng đường ta chạy nó cũng có nhiệm vụ để xe ngược chiều nhìn thấy ta dễ hơn.
- Còn nhiều kỹ năng khác nữa, em sẽ bàn thêm sau này.