PDA

View Full Version : [Chia sẻ] Hướng dẫn bơi, lặn

Trần Quyền
29-05-2011, 02:48
Hôm qua, đi leo núi ở PhĐPhùng với 1 vài thành viên nhà Phịch, có chia sẽ rằng nhà Phịch có vài thành viên chưa biết bơi và đề nghị Trần Quyền hướng dẫn giúp.

Vậy, với 1 chút kinh nghiệm nho nhỏ Trần Quyền thông tin đến mọi người, Trần Quyền sẽ hướng dẫn để ace (nhà Phịch cũng như mọi người là công dân Phượt) có thể bơi được. Chủ yếu là các chuyến đi mình có biển, sông, hồ... có chút khả năng bơi lội là điều rất hữu ích, trước là bảo vệ được mình, sau là có thể giúp ích gì cho người khác trong môi trường nước này.

Địa điểm, theo lời đề nghị của vài thành viên Phịch chọn hồ bơi Khu Miếu nổi (Bình Thạnh). Hoặc, nếu số lượng thành viên đông thì chọn nơi nào ít người bơi có khoảng rộng để dễ hướng dẫn.

Quan trọng là: Free tuition.

Cách thức tham dự: Ngày nhất định thứ 3 hoặc thứ 4 trong tuần.
Mọi người tự mua vé cho mình, mỗi buổi Trần Quyền sẽ hướng dẫn khoảng 01 giờ, sau đó mọi người có thể mua thêm giờ để tự tập theo đó.

Vài điều chia sẽ. Cám ơn mọi người tin tưởng.

Trần Quyền. 0902 10 76 23.

TrungDaDieu
30-05-2011, 15:39
Ghê nhỉ? Làm hẳn 1 topic đi học bơi luôn kìa. Tks anh, Sẽ có rất nhiều người tham gia vụ này đây. Điển hình là nhà Phịch

iam
30-05-2011, 15:56
Hic..để thử xem, cái vụ bơi này học hoài mà vẫn chưa bơi được.

Trần Quyền
30-05-2011, 16:10
Kế hoạch hướng dẫn

1. Luyện cho người "sợ" nước hết sợ".
2. Tập quen nước - thả nổi.
3. Tập thở nước.
4. Tập bơi ếch.
5. Tập bơi sải.
6. An toàn và cứu sinh.

Điều kiện tham gia:
- Công dân Phượt (có nick trước ngày đăng tin này).
- Không mắc bệnh ngoài da, bệnh về mắt.

- Khi đến tập: không ăn quá no (ăn vừa trước bơi 01 giờ), không uống rượu, bia, chất có cồn.
- Tự trang bị dụng cụ bơi: kính bơi, mũ trùm (nữ), quần, áo bơi, khăn tắm, nút tai, kem chống nắng...

Sinh
31-05-2011, 09:56
Anh Quyền ơi, em học bơi nhiều lần mà chưa biết bơi. Cho em đăng ký 1 vé nhé. Hôm nay T3 có tập bơi k anh?

Trần Quyền
31-05-2011, 10:35
Có nghe nhà Phịch đề nghị mình như thế, mình thôgn tin cho tất cả, ai có cứ đăng ký, hiện tai danh sách chưa ai đăng ký (chỉ có trungdadieu, pises Ly ... đề nghị vậy thôi). Mọi người đăng ký trên đây, để mình nắm số lượng mà có cách hướng dẫn phù hợp.

Pisces Ly
31-05-2011, 13:36
Có nghe nhà Phịch đề nghị mình như thế, mình thôgn tin cho tất cả, ai có cứ đăng ký, hiện tai danh sách chưa ai đăng ký (chỉ có trungdadieu, pises Ly ... đề nghị vậy thôi). Mọi người đăng ký trên đây, để mình nắm số lượng mà có cách hướng dẫn phù hợp.

Cho em học nữa anh,hic. Anh phải dạy tới chừng nào em biết bơi mới được đó nha.:))

TrungDaDieu
31-05-2011, 13:42
1 mem đầu tiên nè.

TrungDaDieu
31-05-2011, 13:44
Hôm nay hok mang theo đồ, vậy thống nhất học ngày mai thứ 4 được không? Anh cho biết time học luôn đi. E đề nghị 6h chiều. Không biết mọi người thấy sao?

meolangthang
01-06-2011, 09:50
Hichic, không thấy có bác nào làm tour ở HN như bác Trần Quyền nhỉ :(

trungcao
01-06-2011, 10:00
Hó hó...quá dữ luôn ta... Hok biết bữa leo núi bên X-rock anh lên đỉnh đc mấy lần vậy...^^. Mưa quá nên dzọt mất tiêu...Só-li...só-li...:)

Nếu chiều nay thu xếp kịp, chạy ra làm..."trợ giảng" vậy...he he...^^

Ah, sớn xác...tuần sau mới bắt đầu :D

Trần Quyền
01-06-2011, 15:18
Hôm nay khả năng hướng dẫn chưa kịp, kế hoạch chắc chắn sẽ tiến hành vào thứ 4 tuần sau ngày 8/6/2011, giờ bắt đầu khoảng tầm 5 or 6 giờ, mọi người cứ chọn Quyền giờ nào cũng được!

Trang cụ:
Nữ: đồ bơi tự chọn, mũ trùm tóc, kính bơi, khăn choàng. Tùy chọn có thể hoặc không: nút bịt tai.
Nam: đồ bơi, kính bơi.
@all: không nên mua các loại phao nổi kèm theo - tốn kém, không cần thiết, nhớ mang theo dầu gội, xà phòng.
Lưu ý: ai "sợ" nước thì nói rõ để hướng dẫn cách riêng, ai không sợ nước sẽ hướng theo cách riêng. Bệnh ngoài da, truyền nhiễm không nên tham gia. Và phải nhớ ăn nhẹ trước khi học khoảng 1 giờ, không uống rượu, bia, chất có cồn.

Trần Quyền
02-06-2011, 07:33
Hichic, không thấy có pác nào làm tuor ở HN như pác Trần Quyền nhỉ :(

Em cứ tập hợp quân đi, đông đông rồi mua vé máy bay cho anh, anh ra đó hướng dân luôn, hì hì hì. Đảm bảo hướng dẫn viên chất lượng có bằng cấp quốc tế đàng hoàng ah, chứng chỉ IMO quốc tế công nhận luôn!

Vinh Pham
02-06-2011, 11:54
Cho em đăng ký học với đi núi thì vô tư nhưng cứ nói đi biển hay sông nước là ngán vì khoản không biết bơi thế mới chán chứ.Lần này quyết tâm phải học bơi để còn đi ra đảo chứ nhỉ biết đâu đánh nhau với trung quốc tới nơi rồi.

vietneo
05-06-2011, 22:41
Iem cũng thích bơi anh ạ,phải cái tạm thời thấy mình mới buết khua tay chân cho đi đc 1 đoạn dưới nước,xong thấy rất mệt(mặc dù trên bờ thì khỏe phết :D ),mong 1 ngày được học lớp của anh!!!

TrungDaDieu
07-06-2011, 14:41
E đã báo với Lý học ở Rạch Miễu rồi anh Q ơi

Trần Quyền
07-06-2011, 18:26
Okey mọi người hồ Rạch miễu nhé! Ngày mai.

Demi
07-06-2011, 18:37
Nhà em gần chung cư Miếu Nổi nên em hay bơi hồ này nhưng bơi suất sáng sớm thôi, để mai mà ko mưa ra coi ngó hóng hớt với mọi người hehe :D, rất hoan nghênh phong trào bơi lặn của anh (c)

Vinh Pham
07-06-2011, 19:58
hoan hô công ty em gần đó làm xong ra bơi luôn. Mà tập trung mấy giờ thế?

TrungDaDieu
08-06-2011, 08:06
5h30 chiều được không mọi người ơiiii

TrungDaDieu
08-06-2011, 08:07
Í quên, chủ yếu là Thầy Q mà. Sory thầy nhé

trungcao
08-06-2011, 08:25
Hôm giờ chiều nào cũng mưa quá... Ko biết hôm nay sao. Với lại ng cũng hơi mệt mệt, nhưng chắc chiều cũng cố gắng bon chen với mọi ng cho dzui - hok thì cổ vũ cũng đc...(chủ yếu là vô coi chị em mặt bikini đó mà...ka ka...)
Liên lạc với a. Quyền rồi confirm lại tgian nhe trungdadieu ơi !!!

Sinh
08-06-2011, 08:56
Hôm nay em đi công tác, không biết chiều có về kịp không nữa, nếu kịp em sẽ ra bon s chen với mọi người. Nếu không kịp thì cũng chúc mọi người có 1 buổi tập bơi vui vẻ nhé.

Vinh Pham
08-06-2011, 13:00
5h30 chiều được không mọi người ơiiii
ok không biết bao nhiêu người tham gia nhỉ, định rue thêm bà chị nữa nhưng chị ấy bận rồi nên không ra được, chắc để dịp khác dụ bà ra vậy.

Lacphuong
08-06-2011, 13:05
Hix. T4 tuần này bận rồi. T4 tuần sau được không ạ? Chỉ 1 buổi duy nhất thôi sao? hix. Tớ cũng muốn thoát khỏi cái danh 'vịt cạn'. Chẹp

TrungDaDieu
08-06-2011, 13:51
To all: Ai rảnh cứ chạy ra hồ Rạch Miễu nhé. Học mấy buổi chứ 1 buổi mà biết bôi thì mấy thầy ở nhà ngủ hết quá. hehe

TrungDaDieu
08-06-2011, 13:54
@Thầy Quyền : hồ bơi Rạch Miễu nằm trên đường bờ kè. Nếu đi đường hai Bà Trưng từ quận 1 đến cầu Kiệu, vừa qua cầu kiệu rẽ phãi theo đường bờ kênh Nhiêu Lộc. Chạy thẳng chưa đến cầu sắt nhé gặp ngã 3 sẽ thấy Hồ Bơi ngay anh àh e chỉ biết đường đi, không biết địa chỉ cụ thể. Hic

phamnhatminh0808
08-06-2011, 16:00
Tình hình rất chi là tình hình, em cũng muốn học bơi, nhưng 2-4-6 em phải đi dạy thêm từ 6-8h rồi, có ai đổi lịch bơi không ạh =,=

TrungDaDieu
08-06-2011, 16:49
Thông báo cho cả nhà học bơi. Anh Quyền đã có mặt tại hồ bơi Rạch Miễu . Mọi người ai học bơi thì đến lúc 5h30 nhé

babyone
08-06-2011, 17:29
Giờ mới thấy cái này. Tuần sau vậy.

trungcao
08-06-2011, 18:34
Giờ vẫn còn ở...cty... Haizzz... So-li...so-li...^^

Trần Quyền
08-06-2011, 20:56
Vậy là buổi đầu tiên diễn ra suôn sẽ, nắm được tình hình là cũng có vài người đã học bơi rùi. Sẽ rèn thêm thôi. Còn mọi người, cứ vào mỗi thứ 4 cứ đến hồ, suất cuối cùng là 18g--> 19g30. Cứ đến nhé.

voz
08-06-2011, 21:23
mem mới có được tham gia ko bác :D. em muốn học bơi lắm lắm ... nhưng mà lười đi học 1 mình :(
Có nhiều người chưa biết học cùng mới vui :D

vietneo
12-06-2011, 19:06
Kính thầy Trần Quyền,hiện rất nhiều ae ở miền Bắc cũng muốn được thầy hướng dẫn bơi nhưng khó tập trung đc 1 buổi và nhiều lý do khác nữa,vậy thầy có thể chia sẽ trực tiếp trên diễn đàn 1 số kỹ năng bơi đơn giản hay các lưu ý đơn giản trong khi bơi để tiết kiệm sức +bơi tốt hơn được không ạ??
Kính thầy!!!

Sinh
13-06-2011, 10:32
Thứ 4 mềnh mắc đi học mất tiêu roài, có mỗi tuần rồi được nghỉ thì lại đi công tác. TÌnh hình là nhà mìnhc ó đổi lịch thứ 3 hay thứ 5 được không nhỉ?

TrungDaDieu
13-06-2011, 10:33
Chiều thứ 4 vẫn học bơi bình thường chứ Thầy Quyền. E hy vọng sẽ sớm biết bơi( do uống nước kha khá ở thác Đatanla rùi) Hihi

TrungDaDieu
13-06-2011, 10:35
Thứ 4 mềnh mắc đi học mất tiêu roài, có mỗi tuần rồi được nghỉ thì lại đi công tác. TÌnh hình là nhà mìnhc ó đổi lịch thứ 3 hay thứ 5 được không nhỉ?

Hình như thứ 5 anh Quyềnn đi đá banh rùi. Sinh hỏi mọi người thứ 3 được không? Trứng thì sao cũng được.

trungcao
13-06-2011, 15:23
Mọi ng cũng phải để thời gian cho "thầy Quyền" kiếm "cô Quyền" nữa nha ^^

Trần Quyền
13-06-2011, 15:45
Mọi việc vẫn bình thường. Cuộc sống vẫn trôi, cuộc đời vẫn đẹp tươi!

@trungcao, tối thứ 4 này có vào hồ bơi ko? Trungdadieu có quà sinh nhật đấy!

trungcao
13-06-2011, 16:09
Éc, để em nt hỏi xem quà SN là gì cái đã! Mắc công chạy vô, Trungdadieu chạy ra, "Em đây!!!"...chắc em...cắn lưỡi luôn quá...hé hé...

Vinh Pham
13-06-2011, 16:43
Hồ hồ mọi người đi đà lạt về có gì vui không ?
Thứ 4 này vẫn học bình thường chứ? Thứ 3 thì vinh bận rồi không đi được.

TrungDaDieu
15-06-2011, 16:51
Hic hic, tình hình là P. Lý và Trứng đều đang bị cảm, nên xin phép thầy cho 2 đứa nghĩ buôi chiều nay. Cảm ơn Thầy Quyền rất nhiều.

TrungDaDieu
15-06-2011, 16:53
Mọi việc vẫn bình thường. Cuộc sống vẫn trôi, cuộc đời vẫn đẹp tươi!

@trungcao, tối thứ 4 này có vào hồ bơi ko? Trungdadieu có quà sinh nhật đấy!

Éc, để em nt hỏi xem quà SN là gì cái đã! Mắc công chạy vô, Trungdadieu chạy ra, "Em đây!!!"...chắc em...cắn lưỡi luôn quá...hé hé...

Anh Trung cắn lưỡi ai ?

TrungDaDieu
15-06-2011, 16:54
Chúc mừng sinh nhật anh Trungcao? Hap pi bớt đe,

Vinh Pham
15-06-2011, 18:38
híc mém chút là em vô bơi một mình rồi, may mà gọi cho anh Trần Quyền mới biết mọi người nghỉ hết do di chứng của đợt đi đà lạt.

Zin79
16-06-2011, 11:35
Kính thầy Trần Quyền,hiện rất nhiều ae ở miền Bắc cũng muốn được thầy hướng dẫn bơi nhưng khó tập trung đc 1 buổi và nhiều lý do khác nữa,vậy thầy có thể chia sẽ trực tiếp trên diễn đàn 1 số kỹ năng bơi đơn giản hay các lưu ý đơn giản trong khi bơi để tiết kiệm sức +bơi tốt hơn được không ạ??
Kính thầy!!!

Không biết bác đang bơi ở trình độ nào, nhưng tôi cũng xin chia sẻ vài kinh nghiệm học bơi của tôi.

Thứ 1: dựa vào các video clip dạy bơi. Nếu chỉ đọc sách dạy bơi, hay nghe nói về cách bơi thì rất khó hình dung. Cứ phải nhìn thấy, quan sát thật kỹ thì mới được. Vì không có thầy dạy trực tiếp thì ta đành xem video vậy.
Cách đơn giản nhất là vào youtube.com và search với các từ khóa "breastroke", "freestyle stroke", "butterfly stroke". Trên đó cũng có rất nhiều clips hay rồi. Tuy nhiên bạn cũng có thể tìm kiếm từ nhiều nguồn khác nữa để có những video chất lượng cao hơn. Tôi thì kiếm link torrent cũng với những từ khóa trên, và tôi thấy thế là đủ. Không cần nhiều quá làm gì.
Thứ 2: Xem video kết hợp với nghe người ta thuyết minh. Nếu chỉ xem video thì lúc đầu chỉ thấy hay, thấy đẹp, thấy rất là thích, nhưng mà khi nhảy xuống nước làm theo thì ... lại chả làm được. Vậy nên cần nghe thuyết minh, chỉ dẫn cặn kẽ, vì sẽ có những lưu ý, những yếu quyết quan trọng. Nếu như khó khăn trong việc nghe thuyết minh, thì bạn có thể tham khảo những nguồn tài liệu khác. Lúc này thì sách vở rất hữu ích. Bạn có thể vào trang eboi.vn, người ta có những video và text hướng dẫn rất hay.
Thứ 3: Hãy đến bể bơi, thực hành những điều đã học được. Nhất thiết là phải có kính bơi. Loại thường thôi chả cần loại xịn đâu, đằng nào thì dùng 1 thời gian nó cũng mờ. Còn nếu như bạn có người quen mua đc kính xịn ở nước ngoài thì tốt, ở VN mua kính xịn ở Parkson giá khá chát. Còn mua ở Trịnh Hoài Đức thì toàn kính Tàu. Thế nên cứ loại rẻ tiền, tầm 100k là OK rồi. Khi ở bể bơi, cần nhất là kiên trì tập luyện. Có 1 cái quan trọng nữa là hãy túm lấy những người mà mình thấy bơi giỏi mà hỏi. Ai cũng vui vẻ hướng dẫn cho bạn. Hãy hỏi cụ thể 1 chút, về cái tay quạt nước, về cái chân đạp, về cách thở, ... Tôi thấy những người bơi giỏi là những người kiên trì tập luyện và chăm học hỏi.

Học bơi ếch rất nhanh, chỉ tầm 3 đến 5 buổi là xong. Thậm chí, với nhiều người đã "hơi" biết bơi, tức là bơi được 1 đoạn nhưng mà bơi sai, bơi ko bền và tốn sức, thì chỉ cần hướng dẫn qua và tự tập trong 1 buổi là đã có thể cơ bản bơi đúng rồi. Bơi sải, bơi bướm thì khó hơn nhiều, các kỹ thuật phức tạp hơn và để tập cũng cần nhiều thời gian hơn, kiên trì hơn, nhưng 1 khi đã say mê bơi rồi thì thời gian không còn quan trọng nữa. Có thể mất 1 vài tháng, thậm chí 1 năm, nhưng cứ sau mỗi buổi bơi mà mình thấy tiến bộ lên 1 chút là sướng rồi. Rồi sẽ đến 1 lúc, khi mà ta thấy cơ thể mình lướt đi nhẹ nhàng dưới làn nước, được trải nghiệm 1 cảm giác mà không phải ai cũng có được, thì ta có thể tự hào mà nói rằng "Ồ, bơi thật là sướng!"

Trần Quyền
16-06-2011, 14:50
Không biết bác đang bơi ở trình độ nào, nhưng tôi cũng xin chia sẻ vài kinh nghiệm học bơi của tôi.

Ak ak ak, định trả lời cho vietneo, nhưng Bác zin vào làm rồi.
Dạ em xin thưa, em ko dám dùng từ "trình độ" đâu ah, Bác nói em Trình độ nào em mắc cở quá, hổ thẹn lắm, vì em không có trình độ như Bác ạ.
Bác hướng dẫn cách này cũng được đấy. Thay mặt những người không có trình độ như mình cám ơn Bác nhé.

@all, Trần Quyền, còn nhỏ, dưới quê bơi lội lung tung. Khi vào đại học, học hàng hải, được thầy dạy cho bài bản. Rồi đi làm, được cơ quan cho học các lớp cứu sinh, cứu hỏa... chứng chỉ quốc tế cấp.
Nói chung, 2 chữ Thầy Quyền mình ko dám nhận, chỉ là có chút kinh nghiệm, giúp nhau vượt khó vậy - xem lại tất cả bài viết, mình hạn chế dùng từ "dạy" mà dùng từ "hướng dẫn", nếu tinh ý thì hiểu bản thân mình nghĩ gì rồi.
Nhưng mình cũng dựa trên giáo án đàng hoàng, cách của mình là đặt mình vào vị trí người học bơi, xem mong muốn họ, họ cần phải làm gì? và khắc phục nhược điểm của họ, kèm với hướng dẫn về kỹ thuật, quan trọng nhất người bơi phải tự rèn mình.
That's all.

Zin79
16-06-2011, 15:15
Bác Trần Quyền trình độ thế thì ngon quá rồi còn gì. Thật may cho ai được bác hướng dẫn. Trên kia là mình nói với bạn vietneo, hỏi bạn ý trình đến đâu để hướng dẫn cho dễ thôi :) Và chia sẻ kinh nghiệm của mình là dành cho các bạn không có thầy hướng dẫn, chứ có thầy thì nhất rồi hehehe.

Vinh Pham
16-06-2011, 15:46
Tiếc quá không có nút thank để nhấn thôi thank anh bằng mồm vậy, cảm ơn anh trần quyền vì tinh thần "hướng dẫn" của anh nhé, cố gắng phát huy đến khi nào em và mọi người bơi thành thạo nhé.

Vinh Pham
20-06-2011, 18:26
Tuần này vẫn học bình thường chứ mọi người?
Hình như hơi ít người học chắc để dụ thêm một số dân phượt biết bơi sơ sơ đi luôn được không anh Trần Quyền?

laca
24-06-2011, 10:07
Đăng ký 1 vé :D

Vinh Pham
26-06-2011, 22:21
Đăng ký 1 vé :D
Bác phượt dữ quá mà cũng đăng ký được ah.
Thứ 4 tuần này đi nhé, em dụ được mấy mụ bên nhà mình đi luôn rồi chắc là đồng vui lắm đây!

vietneo
27-06-2011, 09:58

Thứ 1: dựa vào các video clip dạy bơi. Nếu chỉ đọc sách dạy bơi, hay nghe nói về cách bơi thì rất khó hình dung. Cứ phải nhìn thấy, quan sát thật kỹ thì mới được. Vì không có thầy dạy trực tiếp thì ta đành xem video vậy.
Cách đơn giản nhất là vào youtube.com và search với các từ khóa "breastroke", "freestyle stroke", "butterfly stroke". Trên đó cũng có rất nhiều clips hay rồi. Tuy nhiên bạn cũng có thể tìm kiếm từ nhiều nguồn khác nữa để có những video chất lượng cao hơn. Tôi thì kiếm link torrent cũng với những từ khóa trên, và tôi thấy thế là đủ. Không cần nhiều quá làm gì.
Thứ 2: Xem video kết hợp với nghe người ta thuyết minh. Nếu chỉ xem video thì lúc đầu chỉ thấy hay, thấy đẹp, thấy rất là thích, nhưng mà khi nhảy xuống nước làm theo thì ... lại chả làm được. Vậy nên cần nghe thuyết minh, chỉ dẫn cặn kẽ, vì sẽ có những lưu ý, những yếu quyết quan trọng. Nếu như khó khăn trong việc nghe thuyết minh, thì bạn có thể tham khảo những nguồn tài liệu khác. Lúc này thì sách vở rất hữu ích. Bạn có thể vào trang eboi.vn, người ta có những video và text hướng dẫn rất hay.
Thứ 3: Hãy đến bể bơi, thực hành những điều đã học được. Nhất thiết là phải có kính bơi. Loại thường thôi chả cần loại xịn đâu, đằng nào thì dùng 1 thời gian nó cũng mờ. Còn nếu như bạn có người quen mua đc kính xịn ở nước ngoài thì tốt, ở VN mua kính xịn ở Parkson giá khá chát. Còn mua ở Trịnh Hoài Đức thì toàn kính Tàu. Thế nên cứ loại rẻ tiền, tầm 100k là OK rồi. Khi ở bể bơi, cần nhất là kiên trì tập luyện. Có 1 cái quan trọng nữa là hãy túm lấy những người mà mình thấy bơi giỏi mà hỏi. Ai cũng vui vẻ hướng dẫn cho bạn. Hãy hỏi cụ thể 1 chút, về cái tay quạt nước, về cái chân đạp, về cách thở, ... Tôi thấy những người bơi giỏi là những người kiên trì tập luyện và chăm học hỏi.

Học bơi ếch rất nhanh, chỉ tầm 3 đến 5 buổi là xong. Thậm chí, với nhiều người đã "hơi" biết bơi, tức là bơi được 1 đoạn nhưng mà bơi sai, bơi ko bền và tốn sức, thì chỉ cần hướng dẫn qua và tự tập trong 1 buổi là đã có thể cơ bản bơi đúng rồi. Bơi sải, bơi bướm thì khó hơn nhiều, các kỹ thuật phức tạp hơn và để tập cũng cần nhiều thời gian hơn, kiên trì hơn, nhưng 1 khi đã say mê bơi rồi thì thời gian không còn quan trọng nữa. Có thể mất 1 vài tháng, thậm chí 1 năm, nhưng cứ sau mỗi buổi bơi mà mình thấy tiến bộ lên 1 chút là sướng rồi. Rồi sẽ đến 1 lúc, khi mà ta thấy cơ thể mình lướt đi nhẹ nhàng dưới làn nước, được trải nghiệm 1 cảm giác mà không phải ai cũng có được, thì ta có thể tự hào mà nói rằng "Ồ, bơi thật là sướng!"

thanks bác Zin79,Hiện em đang bơi ở tình trạng là đã học qua 1 lớp bơi ếch,sau khi bơi đc 20m thì họ cho em tốt nghệp vì thế có thể tạm coi là quẳng xuống nước thì cố giãy đc 1 lúc nhưng mà bơi hết sức thì cũng chỉ bơi được 1,5 lần chiều dài cái bể bơi thôi,hix hix,cũng tập chạy,tập võ cho nó khỏe nhưng mà cái sự bơi thì vẫn yếu :(
Em xin thỉnh giáo bác và thầy Quyền là nếu ở trình như em thì hiện nên bắt đầu với việc nào để cải thiện tình hình ạ?

Ruồi
27-06-2011, 16:44
Không biết còn tiết mục dạy bơi không ? Cho mình đăng ký một vé học bơi sải với :D ! Tuần này có đi không mọi người :D ?

Zin79
27-06-2011, 17:22
thanks bác Zin79,Hiện em đang bơi ở tình trạng là đã học qua 1 lớp bơi ếch,sau khi bơi đc 20m thì họ cho em tốt nghệp vì thế có thể tạm coi là quẳng xuống nước thì cố giãy đc 1 lúc nhưng mà bơi hết sức thì cũng chỉ bơi được 1,5 lần chiều dài cái bể bơi thôi,hix hix,cũng tập chạy,tập võ cho nó khỏe nhưng mà cái sự bơi thì vẫn yếu :(
Em xin thỉnh giáo bác và thầy Quyền là nếu ở trình như em thì hiện nên bắt đầu với việc nào để cải thiện tình hình ạ?

Bác bơi đc 1.5 lần chiều dài bể nhưng là bể bao nhiêu mét, 50m hay là 25m?
Để bơi được xa, bền thì ko cần khỏe lắm đâu, cái cần nhất là kỹ thuật. Theo mình thì bạn tiếp tục hoàn thiện kỹ năng bơi ếch, đồng thời tập bơi sải. Cách học thì ngoài kiếm thầy, như mình đã nói còn có cách xem các video dạy bơi để tập theo. Với bơi ếch, bạn cần quan sát kỹ cách đạp chân và cách quạt tay rồi ngoi lên thở. Bạn có thể tham khảo thêm về bơi ếch tại đây: http://eboi.vn/Default.aspx?Mod=ViewCategory&CateID=265
Bơi trườn sấp thì tại đây: http://eboi.vn/Default.aspx?Mod=ViewCategory&CateID=99

Trần Quyền
27-06-2011, 19:09
Thứ 4 mọi người ra hồ bình thường nhé, xuất bơi là 18 giờ.

Vinh Pham
27-06-2011, 21:09
Em kéo thêm được 3 học viên mới nhé anh trần quyền, chưa kể cả bác laca nữa là 4.Chà nhiêu đó người cộng với mọi người đang học nữa cũng được gần chục mạng rồi chứ ít gì chắc tuần này vui đây!

Ruồi
28-06-2011, 15:44
Thứ 4 mọi người ra hồ bình thường nhé, xuất bơi là 18 giờ.
Anh Quyền bao nhiêu tuổi rồi :D ? Để xưng hô cho dễ :D .

saonhoht3
28-06-2011, 16:26
Chào anh Trần Quyền.

Em bị ngay cái triệu chứng đầu tiên của anh nói là sợ nước, xuống nước là cứ muốn co người lại.

Bơi mà còn không biết thì làm ăn được gì. Thấy anh nhiệt tình, cảm động quá. Lần này quyết tâm rồi, chạy theo ku Vĩnh, xin được anh hướng dẫn cho nhé.
Nhưng mà tại em đang bị cảm nên có thể tuần này không đi được rồi.

Trần Quyền
28-06-2011, 17:52
Anh Quyền bao nhiêu tuổi rồi :D ? Để xưng hô cho dễ :D .

Bác Ruồi mềnh 77 tuổi ạh ;) :D :))

dovesky
28-06-2011, 18:59
Em chỉ biết bơi theo kiểu dân dã thôi nên có thắc mắc là bơi có trường lớp và bơi kiểu tự do thì có khác gì nhau không nhỉ. Em vào hồ bơi toàn đập nước, chiếm chỗ.... chắc dân bơi chuyên nghiệp ác cảm với em lắm. Mấy anh chị đó bơi đẹp mắt ghê nhưng nếu ra biển hoặc sông suối nước chảy mạnh thì bơi kiểu đẹp mắt đó có tác dụng gì không vậy anh TQ.

@ All: các bạn chú ý rằng đây là topic chia sẻ kinh nghiệm về bơi, lặn chứ không phải là topic rủ rê đi bơi nhé.

Trần Quyền
28-06-2011, 22:58
Thật ra ban đầu cũng có ý định đó, hướng dẫn để mọi người bơi được, tự bảo vệ mình ở nơi sông hồ ao nước, chứ đi phượt ai thèm qoánh giá là bơi đẹp thế nào đâu. Mọi người đừng nghĩ TQ sẽ hướng dẫn bơi đẹp nhé, chỉ hướng dẫn biết bơi và bơi đúng thôi thôi ah.

Vinh Pham
29-06-2011, 09:31
Em chỉ biết bơi theo kiểu dân dã thôi nên có thắc mắc là bơi có trường lớp và bơi kiểu tự do thì có khác gì nhau không nhỉ. Em vào hồ bơi toàn đập nước, chiếm chỗ.... chắc dân bơi chuyên nghiệp ác cảm với em lắm. Mấy anh chị đó bơi đẹp mắt ghê nhưng nếu ra biển hoặc sông suối nước chảy mạnh thì bơi kiểu đẹp mắt đó có tác dụng gì không vậy anh TQ.

@ All: các bạn chú ý rằng đây là topic chia sẻ kinh nghiệm về bơi, lặn chứ không phải là topic rủ rê đi bơi nhé.

Bác náy nói lạ nhỉ mình là vịt cạn nên mối gia nhập vào đây để còn biết bơi và đây là topic hưỡng dẫn bơi lội tại hồ chứ không phải hướng dẫn kiểu lý thuyết xuông. Mà như thế không rủ rê nhau đi bơi thì làm sao mà học được.

Ruồi
29-06-2011, 15:53
Địa điểm, theo lời đề nghị của vài thành viên Phịch chọn hồ bơi Khu Miếu nổi (Bình Thạnh).

Cho mình hỏi, hồ bơi này ở chung cư Miếu nổi phải không ?

Pisces Ly
29-06-2011, 15:59
Cho mình hỏi, hồ bơi này ở chung cư Miếu nổi phải không ?

Nằm ở cuối đường Hoa Phượng đó bạn, hướng bờ kề. Dễ tìm lắm, chiều nay bạn cứ tới rồi lên thẳng hồ nha, see you,:).

Ruồi
29-06-2011, 22:02
Nãy mình đi nhưng lo gởi đồ sớm làm không liên hệ được mọi người. Hồ này đông quá ! Mọi người lại bơi lộn xộn nữa nhưng bù lại có nhiều chị em đẹp :)).

Vinh Pham
30-06-2011, 10:59
Bạn cứ qua bên hồ thiếu nhi ấy, cả đám tập trung bên đó để tập bơi chứ không qua bên hồ lớn.

Vinh Pham
14-07-2011, 08:59
Học bơi thật là đơn giản
Không ai có thể phủ nhận bơi lội là môn thể thao có nhiều lợi ích và rất cần thiết trong đời sống hàng ngày của chúng ta… Để biết bơi không khó, nhưng để bơi thế nào cho đúng và phát huy được hết những lợi ích của môn bơi lội thì không đơn giản, nếu chúng ta không có sự kiên trì, lòng đam mê và một phương pháp tập luyện khoa học mang tính bài bản. Dưới đây là những bài học mang tính cơ bản nhất, dành cho người chưa biết bơi và mới học bơi.

Trước khi tập, bạn nên nhảy dây, khởi động bằng những động tác làm mềm dẻo các khớp xương, các cơ bắp hoặc chạy vài vòng làm nóng cơ thể.

I. Tập nín thở lâu dưới mặt nước:

Động tác này rất quan trọng, bởi nếu người học bơi không biết nín thở và nằm ngang trên nước và lướt nước thì không thể tập bơi được. Hãy tập nín thở dưới nước (càng lâu càng tốt, tư thế như hình vẽ), nín thở ít nhất từ 10-20 giây trở lên (nhẩm đếm).

Nắm thành bể, hít thật sâu, ngồi xuống, đầu chìm trong nước, nín thở càng lâu càng tốt

II. Tập hít, thở dưới nước:

Cách hít thở khi bơi khác với trên bờ. Bạn cần phải tập nhiều lần cho quen.

1. Nắm thành bể hoặc chống gối, gập người lại, mặt úp xuống nước “thổi” hết không khí, tống hơi ra thành những bọt khí trong nước (thở ra). Sau đó, bạn hãy ngẩng đầu lên hay nghiêng đầu qua một bên há miệng (hít vào) bằng miệng và mũi (chủ yếu bằng miệng, vì tránh không cho nước vào mũi).

2. Nắm thành bể, hụp lên hụp xuống nhiều lần, liên tục (hụp xuống thổi bong bóng ra, trồi lên há miệng hít hơi vào).

III. Tập nổi người:

1. Mực nước ngang bụng, hít vào thật sâu rồi nín thở, ngồi xuống ôm gối, khoanh tròn như quả trứng. Lúc đầu người sẽ chìm, nhưng từ từ thân người sẽ nổi hẳn lên.

2. Khi người nổi hẳn lên, bạn duỗi tay và chân thẳng ra như tấm ván. Và khi nào hết hơi, bạn co chân lại, đứng lên.

IV. Lướt nước:

Đây là động tác rất quan trọng, làm được động tác này thì việc học bơi thật dễ dàng và nắm chắc thành công.

1. Mực nước sâu ngang bụng hay ngực:

- Tựa lựng vào thành bể, hít hơi vào, nín thở:
+ Hãy duỗi thẳng tay về phía trước.

+ Hai tay khép sát 2 bên tai, thu nhỏ 2 vai tạo thành mũi nhọn (ít bị cản nước).

2. Mặt úp xuống nước:

- Người hơi nghiêng về phía trước.

- Đưa mông lên cao, co 2 chân lên cao.

3. Đạp mạnh vào thành bể. Phóng mình về phía trước. Duỗi thẳng chân.

4. Thân người nằm thẳng, lướt nhẹ nhàng trên mặt nước.

VI. Tập đứng lên:

- Khi đang lướt nước, muốn đứng lại.
- Bạn hãy co 2 chân về phía trước ngực. Kéo 2 tay về phía sau. Quạt nước từ trước ra sau bằng cả hai tay.

- Sau đó lấy thăng bằng, đứng thẳng lên.

Sưu tầm từ Internet (http://eboi.vn/Default.aspx?Mod=ViewNews&CateID=243&NewsID=1593)

Vinh Pham
14-07-2011, 09:07
Kỹ thuật xải (bơi trườn sấp) :

http://www.youtube.com/watch?v=AInQMmn-0Nw&feature=player_embedded

Vinh Pham
14-07-2011, 09:09
Kỹ thuật bơi ếch : mình cũng đang học môn này nhưng chưa thở được
Bơi ếch Thiền

http://www.youtube.com/watch?v=aY7A5sBf3_E&feature=player_embedded
Okumura bơi ếch mẫu

http://www.youtube.com/watch?v=wVLjFlk2avM&feature=player_embedded

Vinh Pham
14-07-2011, 09:17
Kỹ thuật bơi bướm : thích nhất kiểu bơi này nhưng coi clip thấy kỹ thuật khó quá.

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=yE1qkNwbMEI

Vinh Pham
14-07-2011, 09:42
Một số cách thoat hiểm khi xe hơi bị chìm xuống nước :

http://www.youtube.com/watch?v=gz2368ouVPY&feature=player_embedded

Đối phó với "chuột rút" khi bơi lội
Nguyên nhân "Chuột rút": Có hai nguyên nhân chính gây "Chuột rút" hay "Vọp bẻ" là thiếu ôxy cho cơ bắp hoặc cơ thể thiếu nước và muối ăn. Các rối loạn điện giải có thể gây ra chuột rút, đặc biệt là hạ canxi máu (thiếu canxi) hoặc hạ kali máu (thiếu kali) khi ra mồ hôi quá nhiều mà không được bù đắp. Ngoài ra khi có "tháng", chị em rất dễ bị chuột rút ở mức độ nhất định tại vùng bụng gây đau lan tỏa ra thắt lưng và đùi. Một số phụ nữ mang thai cũng hay bị chuột rút, nhiều khi vào ban đêm.

Hậu quả: Chuột rút rất nguy hiểm khi bơi lội. Cơn đau do chuột rút có thể làm giảm khả năng bơi lội. Nghiêm trọng hơn là bị chết đuối.

Phòng ngừa "Chuột rút" khi bơi lội: Các nguy cơ hạ thân nhiệt, nhiễm lạnh, hạ đường huyết dẫn đến "chuột rút" thường xảy ra với những bạn ở trong nước lâu, hay xuống nước lúc trời mới sáng hay nhá nhem tối, hay bỏ bữa trước đó. Tuy nhiên cũng không nên xuống nước khi bụng căng đầy, vì hệ tuần hoàn buộc phải cáng đáng cả công việc của dạ dày nên không cung ứng đủ oxy cho các bắp cơ và giữ ấm cơ thể. Muốn phòng ngừa "chuột rút", tất cả các giai đoạn của buổi đi bơi (khởi động, xuống nước, lên bờ) đều phải được thực hiện một cách khoa học.

1. Trước khi xuống nước: Chú ý uống đủ nước khi trời nắng nóng (nên pha ít muối, hay nhất là chuẩn bị sẵn ở nhà theo tỉ lệ: 1 muỗng cà phê muối/1 lít nước), càng cẩn thận nếu trước đó bạn nôn mửa quá hăng do say xe hay bị “tào tháo”tróc nã vì ăn uống không hợp phong thổ.

Nhất thiết phải dành khoảng 30 phút để khởi động cơ thể:

- Làm các động tác nhằm khởi động cơ bắp và các khớp. Có thể áp dụng các bài thể dục buổi sáng; nên tập hai lần với cường độ khác nhau.

- Chạy cự ly ngắn (100 m) chậm - nhanh dần - chậm dần và trở về trạng thái cân bằng.

- Tiếp tục khởi động các khớp theo thứ tự: khớp các đốt sống cổ, thắng lưng, khớp hông (háng), các khớp gối, cổ chân, ngón bàn chân, các khớp vai, khuỷu, cổ tay, các ngón tay. Thực hiện vận động vặn xoay vòng các khớp theo chiều kim đồng hồ và ngược lại.

2. Khi xuống nước: Lúc tiếp xúc với môi trường nước, trong cơ thể sẽ diễn ra quá trình phản ứng với 3 giai đoạn:

- Ức chế (khoảng 10-15 phút): Mặc dù đã được khởi động để sẵn sàng thực hiện hoạt động bơi lội nhưng khi tiếp xúc với nước, cơ thể vẫn có phản xạ co mạch ngoại vi, huyết áp tăng nhẹ, tim đập nhanh lên, nhịp thở tăng và mạch cũng nhanh hơn.

- Thích nghi: Đây là giai đoạn tiêu hao năng lượng, kéo dài khoảng 1-3 giờ tùy theo sức khỏe và sự rèn luyện của mỗi người. Lúc này, cơ thể đã bắt đầu thích nghi với môi trường nước, các biểu hiện ức chế dần dần hết; nhịp tim, mạch, nhịp thở và huyết áp ổn định và trở về trạng thái ban đầu. Trong giai đoạn này, các động tác cần được phối hợp nhẹ nhàng, chính xác, thoải mái. Khi bơi, cần chú ý quan sát để tránh các vùng nước xoáy hoặc dòng nước chảy xiết. Không bơi quá xa bờ, xa các phương tiện cứu hộ.

- Hồi phục (bù đắp): Lúc này, cơ thể đã tiêu hao nhiều năng lượng, cần được bù đắp phần năng lượng đã mất đi. Trên thực tế, người bơi sẽ thấy mỏi cơ, các động tác phối hợp rời rạc, không còn nhịp nhàng, báo hiệu cơ thể cần được nghỉ ngơi. Việc cố tiếp tục bơi sẽ dẫn đến hiện tượng chuột rút hoặc rét lạnh thứ phát.

Khi cảm thấy mỏi cơ, người bơi cần giảm dần tốc độ, bơi vào gần bờ hoặc gần phương tiện cứu hộ, sau đó thả lỏng toàn thân trong tư thế nổi 3-5 phút rồi lên bờ. Trường hợp cảm thấy rét lạnh thì phải lên bờ ngay, tìm nơi kín gió hoặc có lửa để sưởi ấm; có thể uống một ít nước trà đường nóng.

3. Khi lên bờ: Cần nằm nghỉ ngơi, thư giãn cơ 10-15 phút ở nơi kín gió, sau đó tắm rửa lại bằng nước ấm trong phòng kín gió 5-10 phút. Lau khô người và mặc quần áo ấm ngay trong phòng. Chú ý lau khô tai, mũi, mắt; khi cần thiết có thể nhỏ thuốc. Nếu mệt, nên uống một cốc trà đường nóng.
Cần nằm nghỉ ngơi, thư giãn cơ 10-15 phút ở nơi kín gió, sau đó tắm rửa lại bằng nước ấm trong phòng kín gió 5-10 phút. Lau khô người và mặc quần áo ấm ngay trong phòng. Chú ý lau khô tai, mũi, mắt; khi cần thiết có thể nhỏ thuốc. Nếu mệt, nên uống một cốc trà đường nóng.

Đối phó thế nào khi bị "Chuột rút": Bất cứ ở chỗ nông hay sâu, việc đầu tiên là phải báo cho người xung quanh biết nếu có thể. Khi ở chỗ sâu, nếu cơ bụng bị chuột rút (rất nguy hiểm), phải bình tĩnh thả lỏng toàn thân trong tư thế dang rộng tay chân, từ từ hít sâu và dùng tay bấm các huyệt xung quanh (có thể bấm cả các huyệt bên chi đối xứng) và xoa nhẹ nhàng lên vùng chuột rút rồi nhờ người xung quanh hoặc bộ phận cứu hộ giúp đưa lên bờ. Trường hợp quá xa nơi cứu hộ hoặc có một mình thì khi thấy đỡ nhờ tự xử trí như trên, phải nhẹ nhàng bơi vào bờ.

Khi bị "chuột rút" ở các vùng cơ khác cần tìm cách lên bờ hay ít ra cố lết đến vùng nước nông, sau đó tự mình hay nhờ bạn bè giúp sức chữa chuột rút bằng các cách sau:

- Chuột rút ở bắp chân (thường gặp nhất) hãy gắng nhỏm dậy duỗi thẳng chân, đứng bằng gót và ngón giúp cơ bắp vế giãn ra. Có thể gọi người giúp bằng cách nằm xuống giữ chân thẳng tối đa và nhờ ai đó đẩy mạnh các ngón bàn chân ngược về hướng đầu gối.

- Chuột rút ở đùi, nên ngồi xuống, người giúp kéo chân nạn nhân ra thật thẳng, đồng thời nâng gót chân lên cùng lúc dùng tay kia ấn mạnh đầu gối xuống.

Nên nhớ, khi không có khả năng bơi vào bờ, bạn càng hoảng loạn quẫy đạp lung tung bạn càng chìm mau. Do vậy nếu sóng không lớn lắm hãy bình tĩnh thả ngửa cơ thể trên mặt nước chờ người đến cứu (hãy ôn lại kiến thức thả nổi đã học).

Nên nhớ, khi cần người cứu chỉ giơ một tay “la làng” còn một tay để đập nước nếu giơ cả hai tay lên thì bạn nhanh chóng chìm xuống dưới. Nên phòng xa bằng cách đội mũ bơi màu càng sặc sỡ càng tốt để mọi người hay nhân viên cứu hộ có thể phát hiện bạn từ xa. Nên chọn điểm bơi trong tầm mắt của các chòi cứu hộ, đương nhiên không gì tốt bằng có một chiếc phao bơi bên mình. Sau cùng khi đã bị chuột rút, tốt nhất không nên xuống nước lần nữa mà hãy gắng đợi vào ngày hôm sau.

Chữa trị: Chuột rút do thiếu ôxy có thể được chữa bằng việc hít thở sâu, và làm giãn cơ. Chuột rút do thiếu nước và muối ăn có thể chữa bằng việc giãn cơ, uống thêm nước và ăn thêm muối. Chuột rút cơ bắp cũng được chữa bằng cách xoa bóp nhẹ lên chỗ bị đau, giãn cơ và chườm nóng hoặc chườm lạnh. Việc chườm nóng làm tăng tuần hoàn máu và làm cơ đàn hồi hơn, tuy nhiên một số người cảm thấy việc chườm nóng làm đau hơn là chườm đá. Sau khi đỡ đau cũng có thể vận động nhẹ tăng dần để máu lưu thông tốt hơn. Chuột rút do kinh nguyệt có thể được chữa bằng uống các thuốc loại ibuprofen, tập thể dục giãn cơ hoặc tắm bồn nước nóng. Nếu các biện pháp trên không giúp giảm đau, đây có thể không phải chuột rút mà là các bệnh khác.

Trần Quyền
14-07-2011, 10:25
Quan trọng nhất là khi vào thực tế em sẽ làm nó như thế nào? và em thật sự làm có chuẩn ko? khi thực hiện động tác chưa chuẩn thì sao em nhận ra? và cách khắc phục những động tác lỗi. Tất cả từ lý thuết đến thực tế, coi dễ chứ chưa chắc là dễ em ah. hì hì hì.
Tuần sau em bơi nữa hồ thiếu nhi nhé?
Pises Ly tuần sau học bơi sải, và bơi hết chiều dài hồ lớn.
Bạn của Vinh Pham cố gắng tập theo nhé.
Trungdadieu chắc sắp nở thành Con đà điểu rồi.=))

Vinh Pham
15-07-2011, 08:31
Ok, híc uống nước nhiều vào thế nào cũng bơi được.
Chị trungdadieu chắc đang lo ấp trứng nên không đi bơi được :D

Atiso
15-07-2011, 16:42
Cho em tham gia với nha, biết mỗi ếch ếch

Trần Quyền
15-07-2011, 17:16
Cho em tham gia với nha, biết mỗi ếch ếch

18 giờ thứ 4 hằng tuần tại hồ bơi Rạch Miễu em nhé.

TrungDaDieu
15-07-2011, 17:48
Hôm bữa nói ra Hồ mà đi ra chợ Tân định kẹt xe quá chừng, mãi hơn 6h15 mới thoát ra được cái đám đông đó. Hic hic. Thất hứa với anh Quyền. Sorry sory

pretty_star
15-07-2011, 22:53
Cho em tham gia nữa được không ạ
em mới tham gia phuot.com thì có được không ạ

Trần Quyền
15-07-2011, 23:11
cho em tham gia nữa được không ạ
em mới tham gia phuot.com thì có được không ạ

Welcome tất cả mọi người nhé! see u.

Trần Quyền
16-07-2011, 21:12
Tuần này, nhà phượt Miền Nam off chuẩn bị cho Đại Hội Anh Hùng tại Tiên Sa, vậy mọi người có ai đi bơi rồi ra trể, hay là chúng ta nghỉ 1 tuần?

Mọi người có quyết nhé.

Vinh Pham
16-07-2011, 22:58
Em vẫn bơi, giờ chủ yếu là tự thực hành nên em vẫn đi bơi bình thường.

kenkendautroc
17-07-2011, 19:17
Thầy Quyền ơi :D, thứ 4 này e có việc bận, thầy cho e nghỉ 1 bữa, ko phải tại e sợ tập bơi đâu :T :P

Vinh Pham
18-07-2011, 12:32
Thầy Quyền ơi :D, thứ 4 này e có việc bận, thầy cho e nghỉ 1 bữa, ko phải tại e sợ tập bơi đâu :T :P
Hu hu thứ tư này bơi một mình ah, nản nhỉ!

Vinh Pham
20-07-2011, 23:07
Ôi thật ra là không phải một mình mà quá nhiều mình đuối luôn, bon chen với mấy bác biết bơi qua hồ lớn mèm nữa thì uống hết nước hồ đó luôn :D
Đã thế còn màn tăng 2 và tăng 3 nữa kiểu này bơi hoài cũng không biết bơi mất, bao giờ mới thoát khỏi kiếp vịt cạn đây!

saonam123
21-07-2011, 10:37
Cho mình hỏi thăm các anh chị em chút:
- Hồ Rạch Miễu nước có sạch không?
- Hồ chuẩn 25m hay 50m (mực nước thì mình biết rồi)
- Có đông người không? (Nếu đông quá mà bơi lung tung thì mệt lắm, mình không bơi lội gì được)

Cám ơn trước thông tin của các phuot nhé.
Chúc các bạn mau biết bơi
(BB)

Seoteam
22-07-2011, 17:22
Tớ cùng học bơi với, tớ ko biết bơi.

Trần Quyền
22-07-2011, 19:44
Thứ 4 hằng tuần vào lúc 18 giờ tại hồ RẠch Miễu quận Bình Thạnh nhé!

ken9010
23-07-2011, 21:03
Anh Quyền dạy học ấy à :)
Kà kà ... anh Quyền hướng dẫn cho a e đi .... Cho em đăng kí 1 vé luôn :D

KURAKURA
26-07-2011, 17:05
Thứ 4 hằng tuần vào lúc 18 giờ tại hồ RẠch Miễu quận Bình Thạnh nhé!
Hú hú, đi lang thang lạc đường sao lại lọt vô hồ bơi của anh :))

P/S: Em muốn học bơi bướm và cái vụ "lộn đầu"để bơi tiếp ợ :D kỹ thuật nó như lào anh nhỉ? ( em biết chút chút bơi sải và bơi ếch)

Trần Quyền
26-07-2011, 21:07
Bơi bướm mình thua nhé bạn ku ra ku vào

Pisces Ly
26-07-2011, 21:34
Hú hú, đi lang thang lạc đường sao lại lọt vô hồ bơi của anh :))

P/S: Em muốn học bơi bướm và cái vụ "lộn đầu"để bơi tiếp ợ :D kỹ thuật nó như lào anh nhỉ? ( em biết chút chút bơi sải và bơi ếch)

Nếu a Quyền bó tay thì mình có thể giúp bạn bơi bướm. Bạn có thể vào hồ lại phòng vé và hỏi, nghe đồn học phí là 600k hay 700k gì đó,hehhe( Mình là học trò ruột của thầy Quyền)

pretty_star
26-07-2011, 23:50
cho em hỏi ngày mai có học ko ạ.
:) em mới vô học bữa đầu ạ

Trần Quyền
27-07-2011, 10:26
vẫn bình thường nhé mọi người, giờ ráng thể thao lấy lại cái dáng lẹp ngày xưa...

Vinh Pham
27-07-2011, 11:17
Mặc dù học dốt nhưng vẫn đi học đều (beer) hôm nay xin hưa bơi xong là về với mẹ, không đi la cà nữa.

ken9010
27-07-2011, 12:58
thế là chiều thứ 4 hàng tuần lúc 4h hả anh Quyền
Có hdv tập tành cho anh em chúng ta bơi , mừng thật :D

Trần Quyền
28-07-2011, 10:48
Báo cáo cả nhà, tình hình hồ Rạch Miễu này nó hắc dịch ko cho TQ hướng dẫn mọi người nữa, vậy mọi người kiếm hồ khác và báo lại TQ nhé.
Hiện có 01 hồ ở Phú Mỹ Hưng rất đẹp và nhiều trò khác rất hay giá 45k được xông hơi, hồ thuỷ lực... ít người.... có ai đi được ko?

Vinh Pham
01-08-2011, 14:57
Báo cáo cả nhà, tình hình hồ Rạch Miễu này nó hắc dịch ko cho TQ hướng dẫn mọi người nữa, vậy mọi người kiếm hồ khác và báo lại TQ nhé.
Hiện có 01 hồ ở Phú Mỹ Hưng rất đẹp và nhiều trò khác rất hay giá 45k được xông hơi, hồ thuỷ lực... ít người.... có ai đi được ko?
Hơi xa nên chắc chỉ có thể đi vào dịp cuối tuần (thứ 7 hoặc chủ nhật) thôi anh!

Trần Quyền
01-08-2011, 18:21
Vậy ko rút được hồ nào sao? Hồ Phú Thọ được ko? Hồ sân bay?

Vinh Pham
02-08-2011, 08:54
Để xem mọi người thế nào, mà tuần này em bận rồi nên chắc cũng phải nghỉ bơi.Vụ off tối nay nếu tranh thủ chạy được thì em ghé một lúc chơi với mọi người, còn không được thì mọi người cũng thông cảm nhé, đang bị dí chạy muốn đuối luôn.

ken9010
09-08-2011, 20:18
Ủa , thế ngày mai có Đi Không thế anh Vinh . :D , hay để bữa sau tìm hồ khác

Vinh Pham
10-08-2011, 11:06
Mặc dù đang bênh (bị từ bữa đi với bác trần quyền về) nhưng chắc mình cũng sẽ qua hồ bơi một chút rồi về, nếu được thì bạn cứ qua, nhưng bác trần quyền không hướng dẫn được nữa tại bên hồ nó không cho dạy bơi trong hồ (chắc do nó sợ tranh miếng ăn của tụi nó) nên giờ chỉ là qua bơi cho vui thôi.

ken9010
10-08-2011, 13:29
Thế A TQ , quyết định bơi ở hồ nào không vây anh .

ken9010
10-08-2011, 14:47
Giờ em có vài danh mục hồ bơi ở hcm , em đưa lên cho mấy anh em kham khảo , để tìm 1 giải pháp tốt nhất để anh em nhà mình hội họp để đi bơi nhé :D
https://i54.photobucket.com/albums/g82/hanamichi_dn/3731371033_04f8299c91_o.jpg
https://i54.photobucket.com/albums/g82/hanamichi_dn/3732170174_afa4bd69f7_o.jpg
https://i54.photobucket.com/albums/g82/hanamichi_dn/3732169882_d338ca0d20_o.jpg

Trần Quyền
10-08-2011, 15:42
Ha ha ha, ghê vậy? tính bơi hết các hồ là có thể bơi giỏi luôn ah. Mọi người chọn đi, mình sẽ đến thôi, chọn cái nào trung tâm nhe, ngoại thành là chịu ah.

Chú ý viết hoa đầu câu bác nhé.

Vinh Pham
11-08-2011, 17:18
Mình cũng không có ý kiến chỉ cần có thể đi được thì mình sẽ đến thôi.
Mà nên check trước xem hồ đó có cho dạy bơi không nhé chứ để bác Trần Quyền bị cấm nữa là mệt lắm ah.

Trần Quyền
16-12-2011, 09:19
Bạn viết hoa đầu câu và có dấu, ko thì mod sẽ xoá bài bạn đấy! hì hì

tanvien
17-12-2011, 09:33
Bác trần quyền còn dạy bơi ko cho em theo tầm sư học đạo với chỉ cần biết bơi thôi bác ạ, kiểu gì cũng được ạ. hehe
Các bác có ai biết hồ nào gần quận 10 mà chỉ từ 1,5 đến 2m ko chỉ giúp em với.

contra_3333
10-02-2013, 17:54
thôi chán rồi mình mắc bệnh nấm á sừng và nóng gan nó phát ra chân hic

Cai banh xe
02-03-2013, 18:05
Ak ak ak, định trả lời cho vietneo, nhưng Bác zin vào làm rồi.
Dạ em xin thưa, em ko dám dùng từ "trình độ" đâu ah, Bác nói em Trình độ nào em mắc cở quá, hổ thẹn lắm, vì em không có trình độ như Bác ạ.
Bác hướng dẫn cách này cũng được đấy. Thay mặt những người không có trình độ như mình cám ơn Bác nhé.

@all, Trần Quyền, còn nhỏ, dưới quê bơi lội lung tung. Khi vào đại học, học hàng hải, được thầy dạy cho bài bản. Rồi đi làm, được cơ quan cho học các lớp cứu sinh, cứu hỏa... chứng chỉ quốc tế cấp.
Nói chung, 2 chữ Thầy Quyền mình ko dám nhận, chỉ là có chút kinh nghiệm, giúp nhau vượt khó vậy - xem lại tất cả bài viết, mình hạn chế dùng từ "dạy" mà dùng từ "hướng dẫn", nếu tinh ý thì hiểu bản thân mình nghĩ gì rồi.
Nhưng mình cũng dựa trên giáo án đàng hoàng, cách của mình là đặt mình vào vị trí người học bơi, xem mong muốn họ, họ cần phải làm gì? và khắc phục nhược điểm của họ, kèm với hướng dẫn về kỹ thuật, quan trọng nhất người bơi phải tự rèn mình.
That's all.

Nếu có thể, bác chia sẻ giáo trình, giáo án cho bà con được không?

Phuongdiver
02-03-2013, 20:31
Cho hỏi bác Trần Quyền có dạy lặn không ạ?????